Jump to content

- - - - -

ธิ ลิ้มฯ ศาสดา(สาบ,เหลือง)ผู้น่าทึ่ง

• Please log in to reply
260 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:54

คนที่ไม่ยึดติดกับใคร ถ้าเห็นด้วยกับใครในบางเรื่อง ไม่ได้หมายความว่า เขาจะต้องเชื่อ หรือเห็นด้วยกับคนนั้นๆในทุกเรื่อง

ไม่ว่าจะเป็นสนธิ ทักษิณ อภิสิทธิ์ หรือ ใครๆก็แล้วแต่ ถ้าเคลื่อนไหวทางการเมือง
คนที่ไม่ยึดติด ก็จะดูที่เหตุผล ถ้าคิดว่าถูก ตรงกับใจ ก็เห็นด้วย หรือ สนับสนุน
ถ้าคิดว่าไม่ใช่ ก็ไม่เห็นด้วย หรือ ต่อต้าน

และนิสัย ความประพฤติส่วนตัว กับเหตุผลที่นำเสนอ ก็คือคนละส่วนกัน ต้องแยกแยะ

คนเราคิดไม่เหมือนกัน ถ้าเราเป็นแบบไหน ก็อย่าไปคิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนเรา ตรงนี้ไม่ได้เจาะจงว่าใคร แต่พูดภาพรวมๆ

--------------------------------

ขอบคุณสำหรับคคห.ครับ
มีเหตุผล น่ารับฟังอย่างยิ่ง สำหรับผมแล้วก็ไม่ได้คิดว่าคนอื่นจะคิดเหมือนผมนะ
เพียงแต่บางครั้งก้อดสงสัยไม่ได้ว่า นายธิ ลิ้มฯคนนี้มีอะไรดี เคยทำประโยชน์อะไรต่อส่วนรวมบ้าง
ถึงได้มีคนยกย่องนับถือ แม้แต่หัวหน้าพรรคการเมืองเก่าแก่ยังต้องเกรงใจ

ยิ่งกว่านั้น ยังมีคนหลงคารมอีกมากมายทั้งๆที่เมื่อศึกษาประวัติดูแล้ว ไม่มีอะไรดีเลย ไม่เข้าใจริงๆ

คุณรู้หรือเปล่าว่าสมัย ร.ส.ช. ยึดอำนาจ แล้วเกิดการประท้วงขึ้น สนธินี่แหละที่เป็นคนพิมพ์หนังสือพิมพ์แจกฟรีให้คนภายนอกได้รู้เรื่องรู้ราว ว่ามีการประท้วงที่ราชดำเนินอยู่ เพราะตอนนั้นมีการปิดข่าวจากทุกทาง อย่างนี้เรียกว่าประโยชน์ส่วนรวมมั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#202 Gop

Gop

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:03

เท่าที่ผมติดตามเหตุการณ์ตั้งแต่ก่อนกันยาฯ 49 เป็นต้นมา
เป้าหมายฝ่ายตรงข้ามต้องการกำจัดท่านทักษิณในทุกวิถีทาง ไม่เลือกวิธี
แต่สุดท้ายก้เอาผิดได้แค่"เซนต์ชื่อให้ภรรยาประมูลที่ดิน" กับ "เอื้อประโยชน์ให้เอกชน"
ซึ่งค้านสายตาของฝ่ายผุ้รักประชาธิปไตยเป้นอย่างยิ่ง

นี่ก็อีกอัน เรื่องทีดินรัชดา ทักษิณทำผิดกฏหมายเพราะเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ แล้วไปทำสัญญากับรัฐ มันเป็นเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนที่กฏหมายได้ห้ามไว้ แต่คุณกลับไม่ดุรายละเอียดมาอ้างผัวเซ็นเมียซื้ออย่างนี้มันใช้ได้ที่ไหนล่ะครับ ถ้าคุณเห็นว่าทักษิณไม่ผิด คุณลองเข้ากระทู้

http://webboard.seri...องคดีที่ดินรัช/

แล้วลองอ่านให้ละเอียด ถ้าจะให้ดี link ในกระทู้นั้นก็จะยิ่งมีรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีก ลองอ่านดูนะครับ จะได"ตาสว่าง" กับเค้าบ้าง ว่าเรื่อง " ผัวเซ็นเมียซื้อ" นั้นเป็นแค่คำพูดเอาตัวรอดของคนที่ทำผิดกฏหมายแล้วก็หนีคดีหัวซุกหัวซุนอยู่ต่างประเทศจนทุกวันนี้

ปล. หรือถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ลองแย้งดูในกระทู้นั้นนะครับ เพราะคุยที่นี่ออกจะนอกประเด็นไปหน่อย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#203 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:57

เท่าที่ผมติดตามเหตุการณ์ตั้งแต่ก่อนกันยาฯ 49 เป็นต้นมา
เป้าหมายฝ่ายตรงข้ามต้องการกำจัดท่านทักษิณในทุกวิถีทาง ไม่เลือกวิธี
แต่สุดท้ายก้เอาผิดได้แค่"เซนต์ชื่อให้ภรรยาประมูลที่ดิน" กับ "เอื้อประโยชน์ให้เอกชน"
ซึ่งค้านสายตาของฝ่ายผุ้รักประชาธิปไตยเป้นอย่างยิ่ง

นี่ก็อีกอัน เรื่องทีดินรัชดา ทักษิณทำผิดกฏหมายเพราะเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ แล้วไปทำสัญญากับรัฐ มันเป็นเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนที่กฏหมายได้ห้ามไว้ แต่คุณกลับไม่ดุรายละเอียดมาอ้างผัวเซ็นเมียซื้ออย่างนี้มันใช้ได้ที่ไหนล่ะครับ ถ้าคุณเห็นว่าทักษิณไม่ผิด คุณลองเข้ากระทู้

http://webboard.seri...องคดีที่ดินรัช/

แล้วลองอ่านให้ละเอียด ถ้าจะให้ดี link ในกระทู้นั้นก็จะยิ่งมีรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีก ลองอ่านดูนะครับ จะได"ตาสว่าง" กับเค้าบ้าง ว่าเรื่อง " ผัวเซ็นเมียซื้อ" นั้นเป็นแค่คำพูดเอาตัวรอดของคนที่ทำผิดกฏหมายแล้วก็หนีคดีหัวซุกหัวซุนอยู่ต่างประเทศจนทุกวันนี้

ปล. หรือถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ลองแย้งดูในกระทู้นั้นนะครับ เพราะคุยที่นี่ออกจะนอกประเด็นไปหน่อย

ความจริงคือไอ้Ich มันรู้ว่าอะไรชั่วอะไรดี แต่ตามประสาคนมีผลประโยชน์ทับซ้อน พูดง่ายๆคือเป็นพวกเห็นเงินเป็นที่พึ่งสูงสุด

เลยแถถึกถึกเข้าข้างทักษิณซะงั้น
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#204 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:04

แหม!หลงเข้าใจผิดมาตั้งนานว่า
จขกท.เป็นเสื่อแดงที่มีความคิดและเหตุผลมากกว่า
เสื้อแดงที่มาดิ้นแถกไถกันในนี้
แต่พอเห็นหัวกระทู้แล้ว
ขอโทษที่เข้าใจผืดค่ะ :D

----------------------------------------------

แต่ ผมยังหาเหตุผลไม่ได้ ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ว่าทำไมถึงยังมีคนหลงเชื่อ งมงาย ยกย่อง นับถือนายสนธิ ลิ้มฯอยู่

พอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหมว่า ทำไม ? :)

นี่ละนะที่เค้าเรียกว่าควาย เพราะมันไม่มีสมองนี่เอง

ที่คนเค้าออกไปกันเยอะ ไม่ใช่เพราะไอ้ธินะครับ

แต่ที่เค้าออกไปกันเยอะๆ ก็เพราะพ่อแม้วของพวกควายอย่างคุณนี่แหละ

ตอนยื่นบัญชีหนี้สินทรัพย์สินบอกมีสองหมื่นกว่าล้าน

แล้วมันงอกจากไหนมาให้ศาลอายัดอีกสี่หมื่นหกพันล้านวะ

ตอบได้ไหม อย่าเบี่ยงเบนประเด็นนะ อ้าว.. ลืมไปว่าควายคิดไม่เป็น อิอิอิ

อันนี้ตอบถูกใจผมมากน้าเช ถ้าไอ้จตุพรออกมาไล่แม้วเพราะไอ้แม้วจะออกกฎหมายฟอกผิดให้ตัวเองผมก็ไปด้วย

คนที่ไล่แม้วไม่โง่เหมือนควายแดง ที่มาแต่ละทีต้องให้เขาจูงมา ซ้ำโดนเขาถีบหัวเรือส่งแล้วยังดักดานอยู่อีก

อยากด่าไอ้ธิก็ด่าไปดิ แล้วไงล่ะ? ผมเสนอด้วยซ้ำไปแล้ว ในพรบ.ปรองดอง ให้เขียนไปเลยว่าไม่รวมความผิดตามมาตรา112 ความผิดฐานทุจริตคอรัปชั่น(ไอ้แม้วโดนอยู่) ความผิดต่อชีวิต(คดี91ศพที่แกนนำแดงบอกจะทำจะทำ) ความผิดฐานก่อการร้าย(ไอ้ธิโดนอยู่ไง)

ดำเนินคดีแกนนำทุกคนต่อไป แล้วอภัยโทษความผิดให้ประชาชนที่ออกมาโดยโดนปั่นหัว แค่นี้ก็จบ แต่พอผมเสนออย่างนี้ไปเสื้อแดงเงียบทุกตัว

กระจอก

Edited by ดราม่า, 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:46.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#205 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:29

สั้นๆ ควายแดง

#206 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:40

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#207 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:50

*** Ich liebe dich (ผมรักคุณ ในภาษาเยอรมัน)

เมื่อไหร่มนึงจะตอบกรูมาซะทีว่า สี่หมื่นหกพันล้านบาทของพ่อมรึง มันงอกมาจากไหน

มรึงจะตอบกรูมาได้หรือยังครับ ***

เงินจุกปากครับ
พูดไม่ออก....
5555+

#208 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:59

แค่นั้น.

→ ขนาดเป็นนายกฯ ยังไม่มีอำนาจเต็มที่เลย แล้วเป็นแค่รองนายกฯ จะไปทำอะไรได้มาก ทำความเข้าใจกับ
โครงสร้างการปกครองของไทยเสียใหม่ แล้วคุณจะเห็นอะไรดีๆอีกเยอะ

คุม สว. ทั้งสภา คุมองค์กรอิสระ คุมตำรวจ บอกได้ไม่มีอำนาจเต็มที่
ออกกฎหมายไม่ให้ตัวเองเสียภาษีก็ได้ บอกได้ไม่มีอำนาจเต็มที่
ออกจะเอาเปรียบชาวบ้านเขาทุกช่องทาง ลูกๆได้สัมปทานรัฐไปรับประทานง่ายๆ
บอกได้ไม่มีอำนาจเต็มที่

ตัวคุณเองนั่นแหละหัดมองอะไรซะใหม่แล้วกัน
คิดว่าตัวเองเป็นคนตาสว่างแล้วหรืออยู่ในกะลา
ถ้ายังมีความรัก หลง อย่าคิดว่าจะเปิดกะลาได้

ไอ้แม้วมันดีแต่โม้

ผมบอกแล้วว่า ให้ไปศึกษาโครงสร้างการปกครองเสียใหม่ แล้วคุณจะเข้าใจ
ไอ้คุมสว. องค์กรอิสระ คุมตำรวจที่คุณว่ามามันคือ "ข้อกล่าวหา" คุณเข้าใจหรือเปล่า ?
แม้แต่ยุคนายอภิสิทธิ์ คุณเคยสงสัยหรือเปล่าว่า ทำไมถึงกว่าจะแต่งตั้งผบ.ตร.ได้ถึงได้ใช้เวลานานนัก
อ่านเฉพาะคำที่ขีดเส้นไต้ คุณก้จะเข้าใจ

สงสัยจะยังเป็นคนรุ่นใหม่ ไม่เคยสัมผัสบรรยากาศ ณ ตอนนั้น ประสบการณ์ยังอ่อนวัยไรเดียงสา(โง่)

รู้จักสามหนาหรือไม่
ส.ว.ชุดใหญ่รับเงินถ้ายกมือผ่านกฎหมาย รับเงินที่โรงแรมแห่งหนึ่ง
ตำรวจพานักเลงมากระทืบคนที่ต่อต้านไอ้แม้ว
คุกคามนักข่าว

ถ้าไม่รู้ว่าสมัยนั้นใครคุมสิ่งเหล่านี้ ก็หุบปากแล้วไปห้องสมุด ไปอ่านหนังสือพิมพ์ปี 49 อ่านซะ

แล้วที่บอกไม่มีอำนาจอะไร
เขาก็ให้อำนาจมันในการบริหารประเทศ
ไม่ใช้ให้มันใช้อำนาจในทางที่ผิด
ดังนั้นมันจึงควรโดนโค่นอำนาจเพราะความโกงของมัน

ทักษิณยุบสภา-เลือกตั้งใหม่
โดย ผู้จัดการออนไลน์ 24 กุมภาพันธ์ 2549 18:34 น.

ทักษิณ ดิ้นรักษาอำนาจสุดชีวิต สะพัดยุบสภา-ปรับคณะรัฐมนตรี สรอรรถ-สนธยา ลุ้นได้กลับมาเป็นรมต.อีกรอบ เผยกำหนดการเข้าเฝ้าฯเย็นนี้

วันนี้( 24 ก.พ.) มีรายงานข่าวจากทำเนียบรัฐบาลแพร่สะพัดตั้งแต่บ่ายว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรับมนตรีได้เลือกผ่าทางตันทางการเมืองโดยวิธีการยุบสภาแล้ว และ พ.ต.ท.ทักษิณ ได้เตรียมเข้าเฝ้าฯในตอนเย็นวันนี้ เวลา 17.00 น.

รายงานข่าวยังระบุอีกว่า การเข้าเฝ้าฯดังกล่าวเป็นการเข้าเฝ้าฯเพื่อขอรับพระราชทานพระราชกฤษฎีกายุบสภารวมทั้งพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯคณะรัฐมนตรีชุดใหม่ เพื่อทำหน้าที่เป็นรัฐบาลรักษาการในช่วงเลือกตั้ง

อย่างไรก็ดีมีรายงานข่าวอีกกระแสหนึ่งแจ้งว่าการเข้าเฝ้าฯครั้งนี้เป็นการนำรายชื่อคณะรัฐมนตรีในรัฐบาล ทักษิณ 2/4 ขึ้นทูลเกล้าฯโดยจะมีการปรับ 2 ตำแหน่งแทนตำแหน่งที่ว่างลง โดย นายสรอรรถ กลิ่นประทุม จะได้รับการแต่งตั้งกลับเข้าอีกครั้ง และอีกตำแหน่งหนึ่งคือ นายสนธยา คุณปลื้ม แกนนำกลุ่มชลบุรี ซึ่งอาจได้รับการแต่งตั้งเป็นรัฐมนตรีว่ากระทรวงวัฒนธรรมแทน นางอุไรวรรณ เทียนทอง

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าขณะนี้มีรถถ่ายทอดสดของช่อง 9 อสมท.มารอถ่ายทอดสดที่ทำเนียบรัฐบาลแล้ว
http://tnews.teenee....olitic/115.html
/*==========================================================================================================================================================*/

พระราชกฤษฎีกายุบสภาผู้แทนราษฎร พ.ศ. 2549 ให้ไว้ ณ วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2549 เป็นปีที่ 61 ในรัชกาลปัจจุบัน

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้ประกาศว่า โดยที่นายกรัฐมนตรีได้นำความกราบบังคมทูลว่าตามที่ประธานสภาผู้แทนราษฎรได้นำความกราบบังคมทูลเมื่อวันที่ 9 มีนาคม พ.ศ. 2548 ขอให้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งนายกรัฐมนตรี ตามมติเห็นชอบข้างมากเกินกว่าครึ่งหนึ่งของจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ลงคะแนนโดยเปิดเผยในสภาผู้แทนราษฎร และได้มีการจัดตั้งคณะรัฐมนตรีขึ้นบริหารราชการแผ่นดินแล้วนั้น ต่อมาได้เกิดการชุมนุมสาธารณะ ตั้งข้อเรียกร้องในทางการเมืองมากขึ้น ซึ่งแม้ระยะแรกจะอยู่ในกรอบของกฎหมาย แต่เมื่อนานวันเข้า การชุมนุมเรียกร้องได้ขยายตัวไปในทางที่กว้างขวาง และอาจรุนแรงขึ้น รวมทั้งส่อเค้าว่าจะมีการเผชิญหน้าจนอาจปะทะกับฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย และอาจมีการสอดแทรกฉวยโอกาสจากผู้ที่ประสงค์จะเห็นความไม่สงบเรียบร้อยในบ้านเมือง จุดชนวนให้เกิดความรู้สึกที่เป็นปฏิปักษ์ต่อกัน จนลุกลามถึงขั้นการจลาจลวุ่นวาย สร้างความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินได้

ครั้นใช้อำนาจเจ้าหน้าที่ฝ่ายบ้านเมืองเข้าควบคุมดูแลอย่างเข้มงวด หรือแม้แต่รัฐบาลได้พยายามดำเนินการตามวิถีทางรัฐธรรมนูญ ด้วยการขอเปิดอภิปรายทั่วไปโดยไม่มีการลงมติในที่ประชุมรัฐสภาแล้ว ก็ยังไม่อาจแก้ไขปัญหาและความคิดเห็นพื้นฐานที่แตกต่างกัน ทั้งระหว่างกลุ่มผุ้ชุมนุมเรียกร้อง กับรัฐบาล และระหว่างกลุ่มผู้ชุมนุมเรียกร้อง กับกลุ่มอื่นๆ ที่ไม่เห็นด้วย และประสงค์จะเคลื่อนไหวบ้าง จนอาจเกิดการปะทะกันได้ สภาพเช่นนี้ย่อมไม่เป็นผลดีต่อเศรษฐกิจของประเทศ การเมือง การปกครอง ในระบอบประชาธิปไตยภายใต้ระบบรัฐสภา และความสงบเรียบร้อยของสังคม โดยเฉพาะในขณะนี้ซึ่งควรจะสร้างความสามัคคีปรองดอง การดูแลรักษาสภาพของบ้านเมืองที่สงบร่มเย็น น่าอยู่ อาศัยการลงทุน และการเผยแพร่ความวิจิตรอลังการ ตลอดจนความดีงามตามแบบฉบับของไทยให้เป็นที่ประจักษ์

เมื่อปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นความคิดเห็นในสังคมที่หลากหลาย และยังคงแตกต่างกัน จนกลายเป็นความขัดแย้งทางการเมืองที่รุนแรงเช่นนี้ ครั้นจะดำเนินการเพื่อตรวจสอบความประสงค์อันแท้จริงของประชาชนโดยเป็นการอื่น เพื่อให้ทุกฝ่ายหยั่งทราบแล้วยอมรับให้เป็นไปตามกลไกในระบอบประชาธิปไตย ก็ทำได้ยาก ทางออกในระบอบประชาธิปไตยที่เคยปฏิบัติมาในนานาประเทศ และแม้แต่ในประเทศไทย คือการคืนอำนาจตัดสินใจทางการเมืองกลับสู่ประชาชน ด้วยการยุบสภาผู้แทนราษฎร เพื่อจัดให้มีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรทั่วไปขึ้นใหม่ ตามบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยต่อไป อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 116 และมาตรา 221 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้ตราพระราชกฤษฎีกาขึ้นไว้ ดังต่อไปนี้
มาตรา 1 พระราชกฤษฎีกานี้ เรียกว่า พระราชกฤษฎีกายุบสภาผู้แทนราษฎร พุทธศักราช 2549
มาตรา 2 พระราชกฤษฎีกานี้ ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษา เป็นต้นไป
มาตรา 3 ให้ยุบสภาผู้แทนราษฎร เพื่อให้มีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรใหม่
มาตรา 4 ให้มีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เป็นการเลือกตั้งทั่วไป ในวันที่ 2 เมษายน พุทธศักราช 2549 และ
มาตรา 5 ให้นายกรัฐมนตรี และประธานกรรมการการเลือกตั้ง รักษาการตามพระราชกฤษฎีกานี้

ผู้รับสนองพระบรมราชโองการ พันตำรวจโท ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี

http://www.manager.c...D=9490000025604

/*==========================================================================================================================================================*/
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#209 paew

paew

น้องเก่า

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:16

ข้าพเจ้า...ไม่ได้ไปเพราะคน ๆ นี้

Attached Images

#210 paew

paew

น้องเก่า

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:17

แต่ข้าพเจ้า...ไปเพราะคน ๆ นี้ (ไปเช็ดเท้าบนพรม)

Attached Images

Edited by paew, 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:18.

#211 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:33

เตือน

ถ้าดิ้กไม่ตอบคำถามผม ผมจะเริ่มด่าแม่ดิ้กนะครับ แล้วผมจะถือว่าดิ้กอนุญาตให้ผมด่าแม่ดิ้กได้ โอเคนะครับ

"ทักษินซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ" ดิ้ก ตอบมาหน่อย

น้าเช ผมคิดว่าจขกทเขาจะตอบแต่ประเด็นที่เขาแถได้ ส่วนประเด็นที่แถไม่ไหวจริงก็จะทำเนียนไม่ตอบครับ

แบบนี้เขาเรียกว่าไม่แน่จริง 555555555

------------------------------

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ ที่ผมไม่ตอบเพราะว่าผมมองที่วุฒิภาวะของคนที่ผมจะสนธนาด้วย
จะให้ผมคุยกับคนไม่มีเหตุผล ไร้วุฒิภาวะ หยาบคาย ดูถูกคนบางครั้งลามปามไปถึงบุพการี ผมไม่อยากคุย
ไม่มีประโยชน์ ถ้าแลกเปลี่ยนคคห.กับผมอย่างวิญญูชน ผมพร้อมจะคุยกับทุกคนอยู่แล้ว

#212 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ถ้าถามถึง สายตาชาวโลกที่มองประเทศไทย ... มันเสียไปตั้งแต่วันประชุมสุดยอดอาเซียน ที่พัทยาแล้วล่ะฮะ ...

Posted Image น่ารักมากค่ะ ...

-------------------------------------------

คุณแน่ใจหรือว่าความคิดของคุณถูกต้อง ?

#213 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:41

ไอ้ อิค คงไม่กลับมาอีกตลอดกาล

----------------------------

คุณเข้าใจผิดแล้ว :) :P :D :lol:

#214 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:57

คุณ อิค ครับ ตอบน้าเซ ไปเลยครับ ว่าท่านทักษิณไม่ผิด ถึงผิด ก็ผิดเพราะทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#215 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:10

--------------------------------------------

ก็กฏหมายจำกัดการมีหุ้นของรัฐมนตรี รัฐมนตรีที่จะเข้ารับตำแหน่งก็ต้องหาวิธีที่จะไม่ให้ละเมิด
ส่วนจะยักย้ายถ่ายเทยังไง ผมก็ไม่อาจจะทราบได้ ขนาดคนที่เขามีอำนาจ มีหน้าที่โดยตรง(กกต.+สาน)ยังหาไม่เจอ
ผมก็รุ้เหมือนคุณรุ้นั่นแหละ ที่ผมเรียก"ท่านทักษิณ"ได้เต็มปากเพราะผมมองหลายมิติ ท่านทักษิณทำคุณประโยชน์
ให้ประชาชนและประเทศชาติมากมาย จะให้ผมกลับใจไปเรียก"ท่านมาร์ค" ผมเรียกไม่ลง มันตะขิดตะขวงใจ
เชิญคุณก๊อปตามสะดวกเถอะ นะครับ

เรื่องนี้เค้าใต่สวนเรียยร้อยแล้วครับ ว่าทักษิณทำผิดกฏหมาย เพราะยังเป็นผู้ถือหุ้นที่แท้จริงอยู่ คุณมาบอกไม่รู้ทำไง แล้วก็นับถือต่อไปอย่างนี้หรือครับ คนเราเป็นนายกฯ ต้องโปร่งใสไม่มีการเอาตำแหน่งหน้าที่ไปใช้ในทางมิชอบไม่ใช่หรือครับ ทักษิณยังถือหุ้นอยู่(ในทางพฤตินัย) แล้วก็ออกกฏหมายมากมายทำให้บริษัทในเครือชินได้ประโยชน์ ทำให้มูลค่าของหุ้นเพิ่มขึ้นมากมาย และทำให้รัฐต้องเสียประโยชน์อีกด้วย ตัวอย่างง่ายๆที่ให้เงินกู้กับพม่านั้น เห็นได้ชัดเลยว่าเอาเงินหลวงไปให้พม่ากู้เพื่อมาใช้สร้างโครงการกับ AIS คนแบบนี้หรือครับที่คุณเรียกว่า "ท่าน" คุณแยกแยะให้ดีสิครับ อย่าเอาสื่งที่ดีไปปะปนกับการทำชั่ว คุณทักษิณทำความดีอะไรไว้ ผมก็ขออนุโมทนา แต่ถ้าทำชั่วอะไรไว้ก็ต้องรับโทษานุโทษตามที่ตนเองได้ทำเอาไว้ คุณอย่าไปเป็นเหยื่อกับคำกล่าวอ้างแบบความจริงครึ่งเดียวสิครับ ทักษิณมันอ้างว่าเงินที่ถูกยึดนั้นได้มาโดยสุจริต ฟังแค่นี้แล้วเชื่อเลยใช้ได้หรือครับ มันเห็นๆเลยว่าเงินที่งอกเงยมาตลอดการดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีนั้น ล้วนเกี่ยวข้องกับการถืออำนาจรัฐของทักษิณ

ถ้าคุณยังคิดว่าคนที่ออกกฏหมายเพื่อผลประโยชน์ส่วนตน คนที่ซุกหุ้น เป็นคนดี คุณก็เรียกท่านต่อไปเถอะครับ ผมก็ไม่รู้จะพูดอย่างไรเหมือนกัน

ในทางกลับกัน อภิสิทธิ์ เคยคอรัปชั่นหรือทำผิดกฏหมายอะไรมั้ยครับ เรื่องสั่งฆ่าประชาชนเป็นแค่คำกล่าวหาลอยๆ แค่นี้คุณก็เชื่อได้เต็มที่แล้ว ขณะที่ทักษิณทำผิดกฏหมาย มีการใต่สวนอย่างเปิดเผย รายละเอียดของคดีความก็มีให้อ่าน แต่คุณกลับไม่เชื่อ ผมล่ะงงจริง

-------------------------------------------

ก็ไต่สวน,วินิจฉัย,ตัดสินเรียบร้อยแล้วนี้แหละ ผมถึงไม่อยากกล่าวถึงรายละเอียดให้มาก
คำวินิจฉัย คุณก็ได้อ่าน เหมือนที่ผมได้อ่าน แต่อาจจะมีมุมมองคนละมุมใน"ผล"ของการตัดสิน

เงินกู้พม่า เรื่องราวมันลึกซึ้งเกินกว่าที่จะอธิบายได้ คุณพิมพ์ใน"google" คำว่า"ความลับเบื้องหลังไทยพม่า "
คุณจะได้อ่าน,ได้เห็น, ได้รับรู้เรื่องราวที่มันสลับซับซ้อนนั้น อาจจะไม่ทั้งหมด แต่จะทำอ่านหมาการเมืองได้ง่ายขึ้น

ขอบคุณที่อนุโมทนา แม้ว่ามันจะมี"อนุ"นำหน้าอยู่ก็ตาม แต่ก็ยังดีที่ยังมีจิตใจ มีสายตามองเห็นความดีของคนอื่นอยู่บ้าง
ส่วนคุณหรือผมจะเป็นเหยื่อให้ใคร ฝ่ายไหน อย่างไร ก็คอยติดตามตอนต่อไป หลังเหตุการณ์วุ่นวายต่างๆสงบลง เชื่อว่า
หลายเรื่อง หลายราวที่สังคมภายนอกไม่นอกไม่รู้ ก็จะค่อยๆเผยออกมา มันไม่เหมือนยุคก่อนๆที่เครื่องมือสื่อสารยังไม่พัฒนา
ทุกวันนี้แม้ว่าเครื่องมือเหล่านั้นจะพัฒนาไปไกลแล้ว แต่ในประเทศเราประชานยังไม่ค่อยกล้าที่จะนำมาเผยแพร่ เพราะอะไร
คุณเองก็น่าจะรู้

สำหรับข้อกล่าวหา"สั่งฆ่าประชาชน"ก็เช่นกัน ถ้าประเทศเรายังไม่พัฒนาไปสู่การเป็นประเทศที่พัฒนาทางประชาธิปไตย
อย่างสมบูรณ์ ก็ยังจะเอาผิดผู้ที่ถูกข้อกล่าวหานี้ไม่ได้ ซึ่งมีตัวอย่างให้เห็นมาแล้วในหลายยุค แต่ในศาลอาญาระหว่าง
ประเทศ ก็ต้องติดตามดูกันไป

#216 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:16

คุณ อิค ครับ ตอบน้าเซ ไปเลยครับ ว่าท่านทักษิณไม่ผิด ถึงผิด ก็ผิดเพราะทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด

-----------------------------

ให้เขาไปเข้า"ศูนย์เยาวชน" สัก 2-3 เดือนก่อน เผื่อวุฒิภาวะจะได้ดีขึ้น ยังไม่สาย .... :D

#217 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:20

ผมย้ำอีกทีนะครับกับประเด็นของกระทู้

เราเชื่อใคร หรือสนับสนุนใคร ก็เพราะเราเห็นด้วยกับ "เนื้อหา และแก่นสาร" ที่คนคนนั้นกล่าว ไม่ใช่เรื่องพฤติกรรมในอดีต

ถ้าคนเราใช้ฐานความคิดแบบตัดสินคนด้วยอดีตแล้วก็ไม่ฟังสิ่งที่เค้าพูดเลย ก็ถือว่าอับจนทางปัญญาอย่างมากแล้ว

-------------------------

เป็นความคิดเห็นที่ดีครับ แต่จะให้ดีกว่านั้น นอกจากดูอดีตแล้ว ให้ดูปัจจุบันด้วย

และถ้าอ่านเกมส์ กันไปในระยาวได้ก็ยิ่งจะดียิ่งขึ้นไปอีก

#218 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:24

แค่นั้น.

→ ขนาดเป็นนายกฯ ยังไม่มีอำนาจเต็มที่เลย แล้วเป็นแค่รองนายกฯ จะไปทำอะไรได้มาก ทำความเข้าใจกับ
โครงสร้างการปกครองของไทยเสียใหม่ แล้วคุณจะเห็นอะไรดีๆอีกเยอะ

คุม สว. ทั้งสภา คุมองค์กรอิสระ คุมตำรวจ บอกได้ไม่มีอำนาจเต็มที่
ออกกฎหมายไม่ให้ตัวเองเสียภาษีก็ได้ บอกได้ไม่มีอำนาจเต็มที่
ออกจะเอาเปรียบชาวบ้านเขาทุกช่องทาง ลูกๆได้สัมปทานรัฐไปรับประทานง่ายๆ

ตัวคุณเองนั่นแหละหัดมองอะไรซะใหม่แล้วกัน
คิดว่าตัวเองเป็นคนตาสว่างแล้วหรืออยู่ในกะลา
ถ้ายังมีความรัก หลง อย่าคิดว่าจะเปิดกะลาได้

ผมบอกแล้วว่า ให้ไปศึกษาโครงสร้างการปกครองเสียใหม่ แล้วคุณจะเข้าใจ
ไอ้คุมสว. องค์กรอิสระ คุมตำรวจที่คุณว่ามามันคือ "ข้อกล่าวหา" คุณเข้าใจหรือเปล่า ?
แม้แต่ยุคนายอภิสิทธิ์ คุณเคยสงสัยหรือเปล่าว่า ทำไมถึงกว่าจะแต่งตั้งผบ.ตร.ได้ถึงได้ใช้เวลานานนัก
อ่านเฉพาะคำที่ขีดเส้นไต้ คุณก้จะเข้าใจ

ถือว่าผมขอร้องคุณ Ich liebe dich ก็ได้นะครับ

หยุดเอาข้อความนี้มาลงได้มั้ยครับ

ปล.ตาเสริมศักดิ์มันไม่มาไล่ฟ้องวิกินิวส์หรอกครับ เผลอๆมันยังไม่รู้หรอกครับว่ามีข่าวนี้อยู่ ผมย้ำนะครับ ว่าข่าวนี้ของคุณไม่มีที่มาที่น่าเชื่อถือเลยสักนิด ถ้า link มติชนที่ว่ามันดูได้ ผมก็คงไม่ว่าอะไร แต่นี่ไม่มี คุณเอาออกเถอะครับ เล่นมีข้อความที่พระเจ้าอยู่หัวมาตัดสิน บอกว่าโปรดให้ยุบสภาแบบนี้ เอามาลงเมื่อมีแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถืออ้างอิงดีกว่าครับ

--------------------------------------------

ได้ครับ ในเมื่อคุณขอร้องอย่างสุภาพชน ทำไมผมจะทำไม่ได้
แต่ขอติงนิดหน่อย ถึงการใช้สรรนามเรียกขานคนอื่นของคุณน่ะครับ ถ้าเปลี่ยนได้ก็น่าจะดีไม่น้อย

ปล. แก้ไขลบภาพ

Edited by Ich liebe dich, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:28.

#219 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:27

คุณ Ich liebe dich คิดว่าทักษิณเป็นคนชอบโกหกไหมครับ

จะแก้ปัญหาจราจรให้ได้ภายในหกเดือน ได้รับอำนาจให้ไปแล้วก็ทำไม่ได้
เมื่อเสียงปืนนัดแรกดังขึ้นผมจะกลับมานำพี่น้องเอง จนป่านนี้ตายไป 91 ศพแล้วไม่เห็นหัวมัน
เป็นต้น
:) :) :)
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#220 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:33

คนที่ไม่ยึดติดกับใคร ถ้าเห็นด้วยกับใครในบางเรื่อง ไม่ได้หมายความว่า เขาจะต้องเชื่อ หรือเห็นด้วยกับคนนั้นๆในทุกเรื่อง

ไม่ว่าจะเป็นสนธิ ทักษิณ อภิสิทธิ์ หรือ ใครๆก็แล้วแต่ ถ้าเคลื่อนไหวทางการเมือง
คนที่ไม่ยึดติด ก็จะดูที่เหตุผล ถ้าคิดว่าถูก ตรงกับใจ ก็เห็นด้วย หรือ สนับสนุน
ถ้าคิดว่าไม่ใช่ ก็ไม่เห็นด้วย หรือ ต่อต้าน

และนิสัย ความประพฤติส่วนตัว กับเหตุผลที่นำเสนอ ก็คือคนละส่วนกัน ต้องแยกแยะ

คนเราคิดไม่เหมือนกัน ถ้าเราเป็นแบบไหน ก็อย่าไปคิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนเรา ตรงนี้ไม่ได้เจาะจงว่าใคร แต่พูดภาพรวมๆ

--------------------------------

ขอบคุณสำหรับคคห.ครับ
มีเหตุผล น่ารับฟังอย่างยิ่ง สำหรับผมแล้วก็ไม่ได้คิดว่าคนอื่นจะคิดเหมือนผมนะ
เพียงแต่บางครั้งก้อดสงสัยไม่ได้ว่า นายธิ ลิ้มฯคนนี้มีอะไรดี เคยทำประโยชน์อะไรต่อส่วนรวมบ้าง
ถึงได้มีคนยกย่องนับถือ แม้แต่หัวหน้าพรรคการเมืองเก่าแก่ยังต้องเกรงใจ

ยิ่งกว่านั้น ยังมีคนหลงคารมอีกมากมายทั้งๆที่เมื่อศึกษาประวัติดูแล้ว ไม่มีอะไรดีเลย ไม่เข้าใจริงๆ

คุณรู้หรือเปล่าว่าสมัย ร.ส.ช. ยึดอำนาจ แล้วเกิดการประท้วงขึ้น สนธินี่แหละที่เป็นคนพิมพ์หนังสือพิมพ์แจกฟรีให้คนภายนอกได้รู้เรื่องรู้ราว ว่ามีการประท้วงที่ราชดำเนินอยู่ เพราะตอนนั้นมีการปิดข่าวจากทุกทาง อย่างนี้เรียกว่าประโยชน์ส่วนรวมมั้ยครับ??

-----------------------------

เป็นประโยชน์ส่วนรวมครับ ถ้าได้ลิงค์ข่าวด้วยก็น่าจะดี
แต่คุณอย่าลืมว่า สนธิ ลิ้มฯ ตอนนั้น (ที่ได้รับประโยน์) กับภายหลัง(ที่เสียผลประโยชน์) เป็นคนๆเดียวกันหรือเปล่า ?
อุดมการณ์เหมือนเดิมหรือเปล่า ? ตอนนั้นต่อต้านเผด็จการ การทำรัฐประหาร แต่ภายหลังล่ะ ยังเหมือนเดิมหรือเปล่า ?

#221 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:39

คุณ Ich liebe dich คิดว่าทักษิณไม่มีอำนาจเต็มที่ในการบริงานเหรอครับ

เรื่องอะไรบ้างครับ ที่ทักษิณควรมีอำนาจ

อย่างเช่น เรื่องอำนาจในการทำผิดกฎหมายด้วยใช่ไหม หรือ มีอำนาจให้แก้กฎหมายตามใจทักษิณ :D

#222 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:45

หว้าเปิดตูดหนีอีกล่ะ ตอบไม่ได้ซักที ;)

#223 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:46

--------------------------------------

บอกตรงๆ ผมเคยแลกเปลี่ยนคคห.เรื่องนี้ในหลายๆเว๊ปบอร์ดมาแล้ว
แม้แต่ในองค์คณะผู้ตัดสินเองก็เสียงก้ำกึ่ง ถ้าไม่รวมประธานด้วยก็เสียงเท่ากัน
คุณเองก็น่าจะยังเข้าใจผิดอยู่ หรืออาจมีมุมมองเหมือนกับองค์คณะเสียงข้างมากก็ได้ ซึ่งไม่แปลก

คุณลองอ่านที่คุณพิมพ์ใหม่ให้ดีนะ ว่า ...ใคร ? ไปทำสัญญากับรัฐ ?

#224 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ความจริงคือไอ้Ich มันรู้ว่าอะไรชั่วอะไรดี แต่ตามประสาคนมีผลประโยชน์ทับซ้อน พูดง่ายๆคือเป็นพวกเห็นเงินเป็นที่พึ่งสูงสุด

เลยแถถึกถึกเข้าข้างทักษิณซะงั้น

----------------------------------

คุณเข้าใจผิดครับ ..... :)

#225 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:54

คุณ Ich liebe dich คิดว่าทักษิณชอบเอาเปรียบไหมครับเรื่องซื้อที่ดินรัชดาอ่ะครับ

กองทุนฟื้นฟูซื้อราคา สี่พันกว่าล้าน ทักษิณซื้อ เจ็ดร้อยกว่าล้าน เอาเปรียบไหมครับ :lol:

#226 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:14

จูบดาก(ภาษาอิสานวะ)กันแหม่บๆ แล้วมาจูบปากกันเฉยเลย กรูละงงงงงงง มันเป็นอะไรที่น่าทึ่ง น่าพิศวง สำหรับธิลิ้มและแมงสาบ มันยังเป็นคนกันอยู่รึนี หึหึ

#227 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:25

แค่นั้น.

สงสัยจะยังเป็นคนรุ่นใหม่ ไม่เคยสัมผัสบรรยากาศ ณ ตอนนั้น ประสบการณ์ยังอ่อนวัยไรเดียงสา(โง่)

ส.ว.ชุดใหญ่รับเงินถ้ายกมือผ่านกฎหมาย รับเงินที่โรงแรมแห่งหนึ่ง
ตำรวจพานักเลงมากระทืบคนที่ต่อต้านไอ้แม้ว

ถ้าไม่รู้ว่าสมัยนั้นใครคุมสิ่งเหล่านี้ ก็หุบปากแล้วไปห้องสมุด ไปอ่านหนังสือพิมพ์ปี 49 อ่านซะ

เขาก็ให้อำนาจมันในการบริหารประเทศ
ไม่ใช้ให้มันใช้อำนาจในทางที่ผิด
ดังนั้นมันจึงควรโดนโค่นอำนาจเพราะความโกงของมัน

http://tnews.teenee....olitic/115.html

http://www.manager.c...D=9490000025604

--------------------------------------

- คุณดูถูกผมว่าโง่ แสดงว่าคุณมั่นใจในภูมิปัญญาตนเองอย่างมาก แต่คุณรู้ไหมว่า
นักปราชญ์" กล่าวไว้ว่า " คนที่รู้ว่าตนเอง"โง่" คือคนที่ฉลาด, คนที่ดูถูกคนอื่นว่่า"โง่" นั่นคือคนโง่

- ที่คุณกล่าวมาทั้งหมด มีเอกสาร,หลักฐานอะไรอ้างอิงหรือเปล่า ? หรือเพียงแค่เสพข่าวมาแล้วเชื่อ
ถ้ามั่นใจว่าตัวเองฉลาดก็ลองคิดพิเคราะห์ให้ดี การเมืองแบ่งฝ่ายชัดเชน ข่าวสารของแต่ละฝ่ายออกมาเพื่อ
ต้องการกล่าวหา,ต้องการให้เสื่อมเสีย ให้อีกฝ่ายเสียความน่าเชื่อถือ มีทั้งจริงทั้งเท็จปะปนกันไป ไม่ต้องไป
มองย้อนหลังให้ไกล มองแค่ปัจจุบันนี้ก็เห็น แพงทั้งแผ่นดินเป็นไง ? อู่ตะเภาเป็นไง ? คนฉลาดลองคิดดูนะครับ

- อ้าว... แล้วก็เร่งๆให้ตอบ .... :D ทำไมต้องอ่านแค่ปี 49 ? ก่อนนั้นไม่ต้องอ่านรึ แล้วจะรู้ที่มาที่ไปลึกๆได้ไง

- อ่านใหม่อีกทีนะ ผมบอกว่า"ไม่มีอำนาจเต็มที่" ไม่ใช่บอกว่า"ไม่มีอำนาจอะไร" ชอบดูถูกคนื่นว่าโง่จนลืมดูตัวเอง
โครงสร้างการปกครองของประเทศไทย มันมีอำนาจซ้อนอำนาจอยู่ นายกรัฐมนตรีมีอำนาจตามที่รัฐธรรมนูญเขียนไว้จริง
แต่อำนาจใจนการตัดสินใจบางอย่าง มันทำไม่ได้ การถูกทำรัฐประหารนั่นแหละคือหลักฐานยืนยันว่า
แม้ว่ารัฐบาลที่ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศเลือกมา ก็อยู่ไม่ได้ ถ้าไม่ตามใจ"อำนาจนอกระบบ"ในบางเรื่อง

แม้แต่หัวหน้าคณะรัฐประหารเองก้ไม่ใช่เจ้าของอำนาจตัวจริง คุณเห็น คุณรู้ที่พลตรีสนั่นถามพลเอกสนธิ บังฯ หรือยัง
แล้ลเอกสนธิ บัง ฯ ตอบพลตรีสนั่นว่าไง ? นั่นแหละคือ อำนาจซ้อนอำนาจ

#228 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:35

คุณ Ich liebe dich คิดว่าทักษิณเป็นคนชอบโกหกไหมครับ

จะแก้ปัญหาจราจรให้ได้ภายในหกเดือน ได้รับอำนาจให้ไปแล้วก็ทำไม่ได้
เมื่อเสียงปืนนัดแรกดังขึ้นผมจะกลับมานำพี่น้องเอง จนป่านนี้ตายไป 91 ศพแล้วไม่เห็นหัวมัน
เป็นต้น

หว้าเปิดตูดหนีอีกล่ะ ตอบไม่ได้ซักที ;)

------------------------------------

ใจเย็นๆครับ ผมเคยโพสต์บอกไปแล้วว่า จะเข้ามาตอบเมื่อมีเวลา คือผมใช้เวลาหน้าคอมฯตลอดไม่ได้
ต้องทำมาหารับประทานบ้าง แม้บางครั้งจะ on ทิ้งไว้ แต่ตัวไม่อยู่ ขอให้เข้าใจด้วย

นั่นแหละครับคือการแสดงให้เห็นว่า มันมีอำนาจไม่เต็มที่ ท่านอาจจะพูดไวไป เพราะมีความตั้งใจจริง
แต่เมื่อเข้าไปแล้ว ท่านจะเอาอย่างนี้ จะทำอย่างนั้น แต่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่เอาด้วย มันก็ทำไม่ได้

ท่านไม่เข้ามานะดีแล้ว ท่านไม่ได้โกหกหรอก แต่มีคนเตือน คนห้ามไว้ เพราะถ้าเข้ามาแม้แต่ชีวิตก็อาจจะรักษา
ไว้ไม่ได้ พวกเราเสื้อแดงเข้าใจ แต่พวกคุณจะเอาประเด็นนี้ไปเสี้ยมเพื่อความบันเทิงเริงรมฌ์ของคุณ ก้ไม่ว่ากัน

#229 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:50

- คุณดูถูกผมว่าโง่ แสดงว่าคุณมั่นใจในภูมิปัญญาตนเองอย่างมาก แต่คุณรู้ไหมว่า
นักปราชญ์" กล่าวไว้ว่า " คนที่รู้ว่าตนเอง"โง่" คือคนที่ฉลาด, คนที่ดูถูกคนอื่นว่่า"โง่" นั่นคือคนโง่

ผมรู้ว่าตัวเองว่ายัง โง่อยู่ และไม่ได้ดูถูกคุณว่าโง่ แค่เห็นว่าคุณโง่เท่านั้น ;)

- ที่คุณกล่าวมาทั้งหมด มีเอกสาร,หลักฐานอะไรอ้างอิงหรือเปล่า ? หรือเพียงแค่เสพข่าวมาแล้วเชื่อ
ถ้ามั่นใจว่าตัวเองฉลาดก็ลองคิดพิเคราะห์ให้ดี การเมืองแบ่งฝ่ายชัดเชน ข่าวสารของแต่ละฝ่ายออกมาเพื่อ
ต้องการกล่าวหา,ต้องการให้เสื่อมเสีย ให้อีกฝ่ายเสียความน่าเชื่อถือ มีทั้งจริงทั้งเท็จปะปนกันไป ไม่ต้องไป
มองย้อนหลังให้ไกล มองแค่ปัจจุบันนี้ก็เห็น แพงทั้งแผ่นดินเป็นไง ? อู่ตะเภาเป็นไง ? คนฉลาดลองคิดดูนะครับ

ถามหาหลักฐานอีกแล้ว ไม่อ่านข่าวบ้างเลย :lol:
การเมืองเขาแบ่งฝ่าย อันนั้นอ่ะถูก
แต่ที่ถูกก็คือ แบ่งฝ่ายระหว่างคนโกง กับคนต่อต้านคนโกง
ไอ้คนโกงก็พยายามตะแบงว่าตัวเองถูกใส่ร้าย มีคนอิจฉา
ไอ้คนที่เชื่อก็ออกมาเผาบ้านเผาเมือง
ตอนนี้ก็อีกแหละจะแก้กฎหมายให้ตัวเองได้กลับบ้านแบบเท่ห์ๆ

- อ้าว... แล้วก็เร่งๆให้ตอบ .... :D ทำไมต้องอ่านแค่ปี 49 ? ก่อนนั้นไม่ต้องอ่านรึ แล้วจะรู้ที่มาที่ไปลึกๆได้ไง

อ่านมากๆก็ดีไม่ว่าหรอก แต่ต้องอ่านให้จบนะ อ่านแค่สามบรรทัดมันไม่ได้อะไร :lol:

- อ่านใหม่อีกทีนะ ผมบอกว่า"ไม่มีอำนาจเต็มที่" ไม่ใช่บอกว่า"ไม่มีอำนาจอะไร" ชอบดูถูกคนื่นว่าโง่จนลืมดูตัวเอง
โครงสร้างการปกครองของประเทศไทย มันมีอำนาจซ้อนอำนาจอยู่ นายกรัฐมนตรีมีอำนาจตามที่รัฐธรรมนูญเขียนไว้จริง
แต่อำนาจใจนการตัดสินใจบางอย่าง มันทำไม่ได้ การถูกทำรัฐประหารนั่นแหละคือหลักฐานยืนยันว่า
แม้ว่ารัฐบาลที่ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศเลือกมา ก็อยู่ไม่ได้ ถ้าไม่ตามใจ"อำนาจนอกระบบ"ในบางเรื่อง

แม้แต่หัวหน้าคณะรัฐประหารเองก้ไม่ใช่เจ้าของอำนาจตัวจริง คุณเห็น คุณรู้ที่พลตรีสนั่นถามพลเอกสนธิ บังฯ หรือยัง
แล้ลเอกสนธิ บัง ฯ ตอบพลตรีสนั่นว่าไง ? นั่นแหละคือ อำนาจซ้อนอำนาจ

เนี่ยถึงบอกไงว่าคุณนะต้องอ่านเยอะๆนะ จะได้ไม่โง่ ผมจะได้ไม่สามารถดูถูกคุณได้อีก :lol:

รัฐบาลตอนนั้นเป็นแค่รัฐบาลรักษาการครับ รอเลือกตั้งใหม่

ดังนั้นการที่มีการปฎิวัติไม่ได้ปฎิวัติรัฐบาลจากการเลือกตั้งของประชาชนขณะนั้น

แต่คือการปฎิวัติรัฐบาลรักษาการณ์ สาเหตุก็ง่ายๆ

-เพราะตอนนั้นประชาชนสองฝ่ายกำลังจะปะทะกัน ในวันที่ 21 กย

-ต้องการให้กลไกการตรวจสอบของรัฐเดินได้ เพราะก่อนนั้นการตรวจสอบไอ้แม้วทำได้ยากเหลือเกิน

ใช้อำนาจมืดทุกวิถีทางเพื่อให้กลไกไม่เป็นไปอย่างที่ควรจะเป็น

เอาอาหารสมองไปแค่นี้ก่อน อาจช่วยลดมะเร็งดราม่าได้บางส่วน :lol:

#230 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:54

คุณ Ich liebe dich คิดว่าทักษิณชอบเอาเปรียบไหมครับเรื่องซื้อที่ดินรัชดาอ่ะครับ

กองทุนฟื้นฟูซื้อราคา สี่พันกว่าล้าน ทักษิณซื้อ เจ็ดร้อยกว่าล้าน เอาเปรียบไหมครับ :lol:

------------------------------------

ใครเอาเปรียบใคร แค่คำถามๆนี้ของคุณ ผมว่าคุณยังต้องศึกษาเรื่องนี้เพิ่มเติมอีกเยอะ

ผมว่าคุณงดแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้เพิ่มเติมจะดีกว่า อายเพื่อนๆคุณเปล่าๆ ?

#231 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:59

จูบดาก(ภาษาอิสานวะ)กันแหม่บๆ แล้วมาจูบปากกันเฉยเลย กรูละงงงงงงง มันเป็นอะไรที่น่าทึ่ง น่าพิศวง สำหรับธิลิ้มและแมงสาบ มันยังเป็นคนกันอยู่รึนี หึหึ

-------------------------------

เอ่อ.........จูปปากไม่ใช่รึครับคุณ ATOM ? :D

เอาน่าก็พวกเขามันมี"นาย"คนเดียวกันนี่ ในเมื่อ"นาย"สั่งก็ต้องปฏิบัติตาม ไม่ทำก็เชื่อได้ว่า อยู่ไม่ได้ล่ะกัน

#232 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:59

.....

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#233 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:04

-------------------------------

เอ่อ.........จูปปากไม่ใช่รึครับคุณ ATOM ? :D

เอาน่าก็พวกเขามันมี"นาย"คนเดียวกันนี่ ในเมื่อ"นาย"สั่งก็ต้องปฏิบัติตาม ไม่ทำก็เชื่อได้ว่า อยู่ไม่ได้ล่ะกัน

สันดานล้มเจ้าของมรึงนี่ กี่เรปก็ส่อว่ะดิ้ก

จริง พวกกรุมีนายคนเดียวกัน นายของพวกกรุคือความถูกต้องเที่ยงธรรม เพราะความถูกต้องเที่ยงธรรมนี่แหละที่บังคับกรูให้ด่านายขี้โกงทักษินของมรึง ชัดมั้ย ***

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#234 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:07

ใครเอาเปรียบใคร แค่คำถามๆนี้ของคุณ ผมว่าคุณยังต้องศึกษาเรื่องนี้เพิ่มเติมอีกเยอะ

ผมว่าคุณงดแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้เพิ่มเติมจะดีกว่า อายเพื่อนๆคุณเปล่าๆ ?

:lol: :lol: :lol: กองทุนนี้ขึ้คุยจริงๆเลย บอกไม่ขาดทุน

แต่ที่ผมถามอ่ะว่า ไอ้แม้วเอาเปรียบหรือเปล่าอ่ะ ไม่เห็นตอบเลย :lol:

#235 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:09

สันดานล้มเจ้าของมรึงนี่ กี่เรปก็ส่อว่ะดิ้ก

จริง พวกกรุมีนายคนเดียวกัน นายของพวกกรุคือความถูกต้องเที่ยงธรรม เพราะความถูกต้องเที่ยงธรรมนี่แหละที่บังคับกรูให้ด่านายขี้โกงทักษินของมรึง ชัดมั้ย ***

มือที่มองไม่เห็น ก็เมียไอ้แม้วงัย :lol:

#236 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:23

ผมรู้ว่าตัวเองว่ายัง โง่อยู่ และไม่ได้ดูถูกคุณว่าโง่ แค่เห็นว่าคุณโง่เท่านั้น ;)

ถามหาหลักฐานอีกแล้ว ไม่อ่านข่าวบ้างเลย :lol:
การเมืองเขาแบ่งฝ่าย อันนั้นอ่ะถูก
แต่ที่ถูกก็คือ แบ่งฝ่ายระหว่างคนโกง กับคนต่อต้านคนโกง
ไอ้คนโกงก็พยายามตะแบงว่าตัวเองถูกใส่ร้าย มีคนอิจฉา
ไอ้คนที่เชื่อก็ออกมาเผาบ้านเผาเมือง
ตอนนี้ก็อีกแหละจะแก้กฎหมายให้ตัวเองได้กลับบ้านแบบเท่ห์ๆ

อ่านมากๆก็ดีไม่ว่าหรอก แต่ต้องอ่านให้จบนะ อ่านแค่สามบรรทัดมันไม่ได้อะไร :lol:

เนี่ยถึงบอกไงว่าคุณนะต้องอ่านเยอะๆนะ จะได้ไม่โง่ ผมจะได้ไม่สามารถดูถูกคุณได้อีก :lol:

รัฐบาลตอนนั้นเป็นแค่รัฐบาลรักษาการครับ รอเลือกตั้งใหม่

ดังนั้นการที่มีการปฎิวัติไม่ได้ปฎิวัติรัฐบาลจากการเลือกตั้งของประชาชนขณะนั้น

แต่คือการปฎิวัติรัฐบาลรักษาการณ์ สาเหตุก็ง่ายๆ

-เพราะตอนนั้นประชาชนสองฝ่ายกำลังจะปะทะกัน ในวันที่ 21 กย

-ต้องการให้กลไกการตรวจสอบของรัฐเดินได้ เพราะก่อนนั้นการตรวจสอบไอ้แม้วทำได้ยากเหลือเกิน

ใช้อำนาจมืดทุกวิถีทางเพื่อให้กลไกไม่เป็นไปอย่างที่ควรจะเป็น

เอาอาหารสมองไปแค่นี้ก่อน อาจช่วยลดมะเร็งดราม่าได้บางส่วน :lol:

--------------------------------------------------

- ให้ผมวิเคราะห์ความคิดเห็นของคุณนะ ผมว่าคุณแค่อ่านข่าวจากสื่อเอียงข้าง แล้วก็เชื่อโดยขาดการไตร่ตรอง
ซึ่งมีค่อนข้างมากอยู่ในสังคมไทย เมื่อคุณแสดงความคิดเห็นมา "ไปรับเงินที่โรงแรมแห่งหนึ่ง" นี่คุณเชื่อง่ายขนาดนี้เลยหรือ ?
คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า ข่าวนี้มันจริงหรือเปล่า ? ไม่มีเหตุผล 1-2-3 เลยหรือ ?

- "โกง" นี่ก็เช่นกัน รัฐประหารมาผ่านมากี่ปี ยังเอาผิดไม่ได้เลยว่า"โกงอะไร" โกงยังไง" "โกงใคร" ?
เอาผิดได้แค่"เซนต์ชื่อให้ภรรยา" กับ "เอื้อประโยชน์ให้เอกชน" ซึ่งก็มีความคิดเห็นข้อโต้แย้งมากมายในสังคม
จนทำให้ขบวนการยุติธรรม ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างมาก ลดความน่าเชื่อถือในปัจจุบัน

- "เผาบ้านเผาเมือง" นี่ก็วาทะกรรมหลอกคน ซึ่งรอวันพิสูจน์อยู่ เสพสื่อก็เสพหลายๆทาง อย่างผมนี่เข้าห้องนี้ก็มาอ่าน
มาดูว่าพวกคุณคิดยังไง มีความเห็นยังไง มีมุมมองกันยังไง ซึ่งในเรื่องเดียวกันก็อาจจะมองต่างมุมกันได้
แต่ไม่ได้ดูถูกว่าพวกคุณไม่ฉลาด แค่อาจจะปิดโอกาศตัวเองมากไปเท่านั้น

- จะรัฐบาลรักษาการณ์อะไรก็แล้วแต่ หากเป็นประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยที่สมบูรณ์จริงๆแล้ว
แค่คิดเขาก็ไม่คิดทำหรอกครับ ความคิดเห็นลักษณะนี้ของคุณมันบ่งบอกว่าคุณไม่รู้เรื่องโครงสร้างการปกครองของไทย
ค่อยๆศึกษาไป เดี๋ยวคุณจะเข้าใจเอง

#237 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:29

:lol: :lol: :lol: กองทุนนี้ขึ้คุยจริงๆเลย บอกไม่ขาดทุน

แต่ที่ผมถามอ่ะว่า ไอ้แม้วเอาเปรียบหรือเปล่าอ่ะ ไม่เห็นตอบเลย :lol:

-------------------------------------------------------------------------

ความจริงผมตอบนะ แต่คุณไม่เข้าใจเอง (ตามรูป) ...... ♂

ท่านทักษิณแค่เซนต์ชื่อให้ภรรยา ถ้าคุณคิดว่า"เอาเปรียบ" ผมจะพูดยังไงต่อได้เล่า .... :)

#238 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:35

ทักษินเซ้นชื่อให้เมียไปซื้อที่หลวง พูดง่ายๆก็เหมือนสมภารกินไก่วัดนั่นแหละ

ไม่อย่างนั้นเค้าจะมีกฏหมายให้แจงบัญชีหนี้สินทรัพย์สินก่อนเข้ารับตำแหน่งไปทำตะวักตะบวยอะไร

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#239 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:38

ผมรู้ว่าตัวเองว่ายัง โง่อยู่ และไม่ได้ดูถูกคุณว่าโง่ แค่เห็นว่าคุณโง่เท่านั้น

- อ้าว... แล้วก็เร่งๆให้ตอบ .... ทำไมต้องอ่านแค่ปี 49 ? ก่อนนั้นไม่ต้องอ่านรึ แล้วจะรู้ที่มาที่ไปลึกๆได้ไง

--------------------------------------------------

- ให้ผมวิเคราะห์ความคิดเห็นของคุณนะ ผมว่าคุณแค่อ่านข่าวจากสื่อเอียงข้าง แล้วก็เชื่อโดยขาดการไตร่ตรอง
ซึ่งมีค่อนข้างมากอยู่ในสังคมไทย เมื่อคุณแสดงความคิดเห็นมา "ไปรับเงินที่โรงแรมแห่งหนึ่ง" นี่คุณเชื่อง่ายขนาดนี้เลยหรือ ?
คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า ข่าวนี้มันจริงหรือเปล่า ? ไม่มีเหตุผล 1-2-3 เลยหรือ ?

ต้องสื่อเป็นกลางอย่างมติชิน หรือพันดริฟท์ หรือ ประชาไท เหรอ :lol:
เป็นกลางในสามโลก

ไอ้ที่ไปรับเงินแห่งหนึ่งเอ็งไม่ได้ดูข่าวหรือไงฟ่ะ ตอนนั้นอย่างดัง นักข่าวถ่ายภาพได้หนีกันตะเลิดเปิดเปิง
สงสัยตอนนั้นคุณคงยังอยู่ในรูถึงไม่รู้อะไรเลย หรือไม่ก็เพิ่งเกิดอายุยังอ่อน เกิดมาก็อ่านแต่เว็บแดงฝั่งหัว

- "โกง" นี่ก็เช่นกัน รัฐประหารมาผ่านมากี่ปี ยังเอาผิดไม่ได้เลยว่า"โกงอะไร" โกงยังไง" "โกงใคร" ?
เอาผิดได้แค่"เซนต์ชื่อให้ภรรยา" กับ "เอื้อประโยชน์ให้เอกชน" ซึ่งก็มีความคิดเห็นข้อโต้แย้งมากมายในสังคม
จนทำให้ขบวนการยุติธรรม ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างมาก ลดความน่าเชื่อถือในปัจจุบัน

ก็คุณพี่เล่นขอไปดูโอลิมปิกเป็นปีๆแล้วนิ ไม่ยอมมาสู้คดี
แล้วตอนนี้ทำไมต้อง ปรองดอง ออกกฎหมายนิรโทษให้ตัวเองฟ่ะ :lol:

- "เผาบ้านเผาเมือง" นี่ก็วาทะกรรมหลอกคน ซึ่งรอวันพิสูจน์อยู่ เสพสื่อก็เสพหลายๆทาง อย่างผมนี่เข้าห้องนี้ก็มาอ่าน
มาดูว่าพวกคุณคิดยังไง มีความเห็นยังไง มีมุมมองกันยังไง ซึ่งในเรื่องเดียวกันก็อาจจะมองต่างมุมกันได้
แต่ไม่ได้ดูถูกว่าพวกคุณไม่ฉลาด แค่อาจจะปิดโอกาศตัวเองมากไปเท่านั้น

ภาพก็มีให้เห็น คนเผาหลายคนก็ติดคุกอยู่ ไอ้ที่ทำBold ให้อ่ะ นั้นย้อนไปที่ตัวคุณเองมากกว่า ;)

- จะรัฐบาลรักษาการณ์อะไรก็แล้วแต่ หากเป็นประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยที่สมบูรณ์จริงๆแล้ว
แค่คิดเขาก็ไม่คิดทำหรอกครับ ความคิดเห็นลักษณะนี้ของคุณมันบ่งบอกว่าคุณไม่รู้เรื่องโครงสร้างการปกครองของไทย
ค่อยๆศึกษาไป เดี๋ยวคุณจะเข้าใจเอง

ความคิดของคุณเนี่ยมันถูกครอบงำโดยพวกคอมมิวนิสต์หลงยุค
เมื่อก่อนชอบกันจังเหมาเจ๋อตุงอยากเป็นอย่างเขา
ตอนเนี่ยเปลี่ยนเป็นนายทุนอีกแล้ว
เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหาอุดมการณ์จริงไม่ได้
คุณคงไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อนมั่ง :lol:

Edited by dtonNA, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:56.

#240 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:44

-------------------------------------------------------------------------

ความจริงผมตอบนะ แต่คุณไม่เข้าใจเอง (ตามรูป) ...... ♂

ท่านทักษิณแค่เซนต์ชื่อให้ภรรยา ถ้าคุณคิดว่า"เอาเปรียบ" ผมจะพูดยังไงต่อได้เล่า .... :)

????? :blink: ????

ไอ้แม้วนี่มันกะหล่อนจริงๆเลย หลอกนาย อิค ได้

ไอ้ที่คุณเอามาให้อ่านนะมันไม่เห็นจะเกี่ยวกับที่ถามสักนิด

ตอบไม่ได้ก็บอกตอบไม่ได้ อิคโง่จบแค่นั้น :lol:

#241 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:00

เป็นต้น

ใจเย็นๆครับ ผมเคยโพสต์บอกไปแล้วว่า จะเข้ามาตอบเมื่อมีเวลา คือผมใช้เวลาหน้าคอมฯตลอดไม่ได้
ต้องทำมาหารับประทานบ้าง แม้บางครั้งจะ on ทิ้งไว้ แต่ตัวไม่อยู่ ขอให้เข้าใจด้วย

นั่นแหละครับคือการแสดงให้เห็นว่า มันมีอำนาจไม่เต็มที่ ท่านอาจจะพูดไวไป เพราะมีความตั้งใจจริง
แต่เมื่อเข้าไปแล้ว ท่านจะเอาอย่างนี้ จะทำอย่างนั้น แต่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่เอาด้วย มันก็ทำไม่ได้

ท่านไม่เข้ามานะดีแล้ว ท่านไม่ได้โกหกหรอก แต่มีคนเตือน คนห้ามไว้ เพราะถ้าเข้ามาแม้แต่ชีวิตก็อาจจะรักษา
ไว้ไม่ได้ พวกเราเสื้อแดงเข้าใจ แต่พวกคุณจะเอาประเด็นนี้ไปเสี้ยมเพื่อความบันเทิงเริงรมฌ์ของคุณ ก้ไม่ว่ากัน

โกหกชัดเจนยังแถอีก
เขาเรียกว่า คนปากไวกว่าสมอง
หรือ ดีแต่พูดนั้นเอง :lol: :lol: :lol:

อาการเช่นนี้ เกิดกับคนโลภ และสมองน้อย
ใช้เงินทำงานแทนมากกว่าทำเอง

#242 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:14

น้าเชอย่าไปหวังว่าเสื้อแดงมันจะเข้าใจเลยครับ พวกนี้ไม่รู้จักเรื่องความถูกต้องเที่ยงธรรมหรอ

แค่มันพ่นออกมาว่าต้องมีนายสั่งจึงทำ ก็ทำให้รู้สันดานแล้วว่า"เอามาตราฐานตัวเองมาตัดสินคนอื่น"

#243 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:49

ต้องสื่อเป็นกลางอย่างมติชิน หรือพันดริฟท์ หรือ ประชาไท เหรอ :lol:
เป็นกลางในสามโลก

ไอ้ที่ไปรับเงินแห่งหนึ่งเอ็งไม่ได้ดูข่าวหรือไงฟ่ะ ตอนนั้นอย่างดัง นักข่าวถ่ายภาพได้หนีกันตะเลิดเปิดเปิง
สงสัยตอนนั้นคุณคงยังอยู่ในรูถึงไม่รู้อะไรเลย หรือไม่ก็เพิ่งเกิดอายุยังอ่อน เกิดมาก็อ่านแต่เว็บแดงฝั่งหัว

ก็คุณพี่เล่นขอไปดูโอลิมปิกเป็นปีๆแล้วนิ ไม่ยอมมาสู้คดี
แล้วตอนนี้ทำไมต้อง ปรองดอง ออกกฎหมายนิรโทษให้ตัวเองฟ่ะ :lol:

ภาพก็มีให้เห็น คนเผาหลายคนก็ติดคุกอยู่ ไอ้ที่ทำBold ให้อ่ะ นั้นย้อนไปที่ตัวคุณเองมากกว่า ;)

ความคิดของคุณเนี่ยมันถูกครอบงำโดยพวกคอมมิวนิสต์หลงยุค
เมื่อก่อนชอบกันจังเหมาเจ๋อตุงอยากเป็นอย่างเขา
ตอนเนี่ยเปลี่ยนเป็นนายทุนอีกแล้ว
เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหาอุดมการณ์จริงไม่ได้
คุณคงไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อนมั่ง :lol:

-------------------------------------------------------------

เป็นกลางใสสามโลก

- ก็แค่คุณเอาลิงค์ข่าวมาวางก็จบ จะตีโพยตีพายไปทำไมให้ยาว แค่คุณพิมพ์ข้อความแค่นี้จะให้ผมเชื่อ
มันดูตลกน่ะผมว่า ผมมันคนละประเภทกับคุณ ทีหลังจะเขียนจะพิมพ์อะไรก็ใคร่ครวญก่อนให้ดีเสียก่อน
ไม่ใช่นึกอยากจะพิมพ์ก็พิมพ์ นี่ถ้าเปลี่ยนจากคุณเป็นผมละก็ คงจะได้รับคำสำรอกถ้อยคำหยาบคายมากมายต้อนรับ
ว่าพูดไปไม่มีหลักฐาน กล่าวหาลอยๆ อะไรเทือกนั้น

- "ผู้ใดรู้สถานการณ์ ผู้นั้นชื่ว่าวีระบุษ" คุณคงเคยได้ยินมาบ้าง เพราะฉะนั้นคิดให้ไกลๆ ยาวๆ หลายๆมิติหน่อย
คุณเคยดูประวิทย์ ศรีธรรมอาชนะดีเซลน้อย ช.ธนสุกานท์หรือเปล่า ? บางทีการเรียนรู้หลายๆอย่าง
ก็เอามาเปรียบเทียบ เพื่อทำความเข้าใจเรื่องราวนั้นๆได้ง่ายขึ้น

ผมไม่แน่ใจว่าคุณอ่านพรบ.ปรองดองแล้วหรือยัง วาระ 3 ก็ยังไม่ผ่าน ก็เดาเรื่องที่ยังไม่เกิดสุ่มสี่ สุุ่มแปดไปแล้ว
ผมบอกแล้วไง เสพข่าวต้องคิด พิเคราะห์ ไตร่ตรองเสียก่อน ไม่งั้นก็จะตกเป็นเหยื่ออยู่ร่ำไป

- ภาพมีให้เห็นจริงครับ ข่าวมีให้อ่านมีครับ แต่ว่าภาพนั้น ข่าวนั้นมีข้อเท็จจริงอยู่แค่ไหน ต้องศึกษาให้ดี

- เอ่อ.....คอมมิวนิสต์นี่เขาไม่ชอบรัฐประหารหรือครับ ? ผมเพิ่งรู้ ผมว่าคุณชักจะออกทะเลไปแล้วนะ
ใครชอบเหมา ? ไม่ใช่ผมมั๊ง คือสรุปให้คุณอ่านง่ายๆ ทุกวันนี้มันเป็นการต่อสู้ระหว่าง"นายทุน"อยู่แล้ว
คือ"ทุนก้าวหน้า" กับ "ทุนล้าหลัง" อีกฝ่ายบอกอยู่อย่างเดิมนะดีแล้ว ไม่ต้องก้าวไปไหน ไม่ต้องพัฒนา ไม่ต้องเปลี่ยน
อีกฝ่ายบอกว่า ไม่ได้ ไม่อยากอยู่แบบนี้ มันไม่มีความเท่าเทียมในสังคม ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์มันมีไม่เท่ากัน
คุณลองศึกษาให้ดีๆ นี่ผมอธิบายสัั้นๆเพื่อให้เข้าใจถึงเหตุการณ์บ้านเมืองในปัจจุบันได้ง่ายที่สุดแล้ว

ปล. แก้ไขอักษรเป็นสีแดง

Edited by Ich liebe dich, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52.

#244 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:57

เป็นต้น

หรือ ดีแต่พูดนั้นเอง :lol: :lol: :lol:

อาการเช่นนี้ เกิดกับคนโลภ และสมองน้อย

------------------------------

อะไรนะ ? ว่าใครนะ ? :P :D :lol:

#245 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:03

ตอนนี้ ประชาธิปัตย์ มาแรงนะครับ ยังจะเล่น สนธิ ลิ้มอยู่อีก สายล่อฟ้าอ่ะ กำลังดังเลย เล่นให้ถูกกระแสหน่อย

#246 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:11

ตอนนี้ ประชาธิปัตย์ มาแรงนะครับ ยังจะเล่น สนธิ ลิ้มอยู่อีก สายล่อฟ้าอ่ะ กำลังดังเลย เล่นให้ถูกกระแสหน่อย

----------------------------

ขอบคุณที่แนะนำครับ .... :)

#247 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:16

เป็นกลางใสสามโลก

- ก็แค่คุณเอาลิงค์ข่าวมาวางก็จบ จะตีโพยตีพายไปทำไมให้ยาว แค่คุณพิมพ์ข้อความแค่นี้จะให้ผมเชื่อ
มันดูตลกน่ะผมว่า ผมมันคนละประเภทกับคุณ ทีหลังจะเขียนจะพิมพ์อะไรก็ใคร่ครวญก่อนให้ดีเสียก่อน
ไม่ใช่นึกอยากจะพิมพ์ก็พิมพ์ นี่ถ้าเปลี่ยนจากคุณเป็นผมละก็ คงจะได้รับคำสำรอกถ้อยคำหยาบคายมากมายต้อนรับ
ว่าพูดไปไม่มีหลักฐาน กล่าวหาลอยๆ อะไรเทือกนั้น

ก็ไหนบอกว่าจะไปหาอ่านหนังสือพิมพ์เอาเอง ก่อนปี 49
อ๋อ ลืมไปว่าเป็นควายแดง ต้องป้อนหญ้าให้

- "ผู้ใดรู้สถานการณ์ ผู้นั้นชื่ว่าวีระบุษ" คุณคงเคยได้ยินมาบ้าง เพราะฉะนั้นคิดให้ไกลๆ ยาวๆ หลายๆมิติหน่อย
คุณเคยดูประวิทย์ ศรีธรรมอาชนะดีเซลน้อย ช.ธนสุกานท์หรือเปล่า ? บางทีการเรียนรู้หลายๆอย่าง
ก็เอามาเปรียบเทียบ เพื่อทำความเข้าใจเรื่องราวนั้นๆได้ง่ายขึ้น

ผมไม่แน่ใจว่าคุณอ่านพรบ.ปรองดองแล้วหรือยัง วาระ 3 ก็ยังไม่ผ่าน ก็เดาเรื่องที่ยังไม่เกิดสุ่มสี่ สุุ่มแปดไปแล้ว
ผมบอกแล้วไง เสพข่าวต้องคิด พิเคราะห์ ไตร่ตรองเสียก่อน ไม่งั้นก็จะตกเป็นเหยื่ออยู่ร่ำไป

ไอ้แม้วมันต้องเรียก โมฆะบุรุษซะมากกว่า หน้าตัวเมียจริงๆ
อองซานซุจี เขายังไม่หนี แต่ไอ้แม้วหัวซุกหัวซุน
ยังหน้าด้านไปเทียบระดับกับเขาอีก

- ภาพมีให้เห็นจริงครับ ข่าวมีให้อ่านมีครับ แต่ว่าภาพนั้น ข่าวนั้นมีข้อเท็จจริงอยู่แค่ไหน ต้องศึกษาให้ดี

ผมว่าคนอย่างคุณศึกษาไปก็ไม่แตกฉานหรอก เพราะกะลาไอ้แม้วมันครอบซะแน่นขนาดนั้น

- เอ่อ.....คอมมิวนิสต์นี่เขาไม่ชอบรัฐประหารหรือครับ ? ผมเพิ่งรู้ ผมว่าคุณชักจะออกทะเลไปแล้วนะ
ใครชอบเหมา ? ไม่ใช่ผมมั๊ง คือสรุปให้คุณอ่านง่ายๆ ทุกวันนี้มันเป็นการต่อสู้ระหว่าง"นายทุน"อยู่แล้ว
คือ"ทุนก้าวหน้า" กับ "ทุนล้าหลัง" อีกฝ่ายบอกอยู่อย่างเดิมนะดีแล้ว ไม่ต้องก้าวไปไหน ไม่ต้องพัฒนา ไม่ต้องเปลี่ยน
อีกฝ่ายบอกว่า ไม่ได้ ไม่อยากอยู่แบบนี้ มันไม่มีความเท่าเทียมในสังคม ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์มันมีไม่เท่ากัน
คุณลองศึกษาให้ดีๆ นี่ผมอธิบายสัั้นๆเพื่อให้เข้าใจถึงเหตุการณ์บ้านเมืองในปัจจุบันได้ง่ายที่สุดแล้ว

ปล. แก้ไขอักษรเป็นสีแดง

คุยกันมาตั้งนาน เพิ่งรู้ว่าอ่านหนังสือไม่แตก ต้องให้อธิบายอีก
ที่พูดถึงเนี่ยไอ้พวกสมองในตึกชินของไอ้แม้ว
ไอ้แม้วมันโง่ หลายๆเรื่องมันคิดเองไม่เป็นหรอก
มันต้องพึ่งไอ้คนพวกเนี่ย พวกคอมหลงยุคเปลี่ยนอุดมการณ์

อ่อนหัดมากไม่รู้เรื่องพวกเนี่ย กระแดะคุยเรื่องโครงสร้างการเมือง

#248 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:47

เป็นต้น

อะไรนะ ? ว่าใครนะ ? :P :D :lol:

เอามาว่าคนอื่นเขา ไม่รู้ตัวเอง ว่าไอ้คำเนี่ยมันเหมาะกับ

ไอ้แม้วมากกว่า

เพราะมันบอกว่า มันจะมาเมื่อเสียงปืนนัดแรกดังขึ้น แต่ไม่มา อันนี้เขาเรียกดีแต่พูด

Edited by dtonNA, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:47.

#249 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:35

ตรงนี้เรียกว่า " จินตนาการ "

เรื่องต่อต้าน พรบ.ปรองดอง มันเป็นเรื่องจิตสำนึกของคนที่ยึดถือความถูกต้อง ไม่ต้องมีใครที่ไหนมาสั่ง

คุณมีธงตั้งไว้ แล้วคุณก็จินตนาการไปยังธงของคุณ
วิธีคิดแบบนี้อันตราย เพราะถ้าธงของคุณมาจากความเข้าใจผิดๆ คุณก็จะเข้าใจผิดๆไปตลอดชีวิต

ฝากให้คุณลองคิดดู ถ้าสมมุติว่ามีนายอยู่เบื้องหลัง ปชป.จริงตามที่คุณคิด
หรือสั่งศาลได้ตามที่เสื้อแดงบางส่วนเข้าใจ

ทักษิณคงจบเห่ไปตั้งแต่ซุกหุ้นภาคแรกแล้ว

#250 Gop

Gop

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:18

บอกตรงๆ ผมเคยแลกเปลี่ยนคคห.เรื่องนี้ในหลายๆเว๊ปบอร์ดมาแล้ว
แม้แต่ในองค์คณะผู้ตัดสินเองก็เสียงก้ำกึ่ง ถ้าไม่รวมประธานด้วยก็เสียงเท่ากัน
คุณเองก็น่าจะยังเข้าใจผิดอยู่ หรืออาจมีมุมมองเหมือนกับองค์คณะเสียงข้างมากก็ได้ ซึ่งไม่แปลก

คุณลองอ่านที่คุณพิมพ์ใหม่ให้ดีนะ ว่า ...ใคร ? ไปทำสัญญากับรัฐ ?

ผมตอบสั้นๆตามที่เข้าใจแล้วกัน ในทางกฏหมาย การทำธุรกรรมของสามีและภรรยานั้นเสมือนเป็นคนคนเดียวกัน ยิ่งในคดีนี้ มีหลักฐานชัดเจนว่าทักษิณรู้เห็นการทำสัญญานี้ทั้งที่เป็นเจ้าหน้าที่รัฐ จึงทำผิดตามกฏหมาย ปปช.มาตรา ๑๐๐ ไม่ใช่หรือครับ ถ้าจำไม่ผิด ในการใต่สวน ก็มีการพิสูจน์แล้วว่า นายกรัฐมนตรีมีอำนาจครอบคลุมกองทุนฟื้นฟู ที่เสนอให้มีการประมูลครั้งนี้ด้วย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน