Jump to content

- - - - -

จากก้นบึ้งของหัวใจ ... ฝากให้พี่น้องไทยทุกคนเอาไปคิด

• Please log in to reply
269 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:34

*
POPULAR

หลังจากเรื่องทักษินจบไปแล้ว ไม่ว่าจะจบแบบไหน ไม่ว่าทักษินจะเสียชีวิต หรือต้องโทษในเรือนจำ ผมอยากวิงวอน อยากให้เรื่องทุกอย่างจบที่ทักษินคนเดียว ยุติการไล่ล่า(ไม่ว่าจะเคยมีหรือไม่เคยมี) ผมอยากให้ทุกคนยกโทษให้ทุกคน(ยกเว้นทักษิน) ใช่ครับ รวมไปถึงไอ้ตู่ ไอ้เต้น พวกล้มเจ้า พวกเผาบ้านเผาเมืองทุกคน ฯลฯ ทั้งคดีแพ่ง คดีอาญา ต้องมองกลับไปที่จุดเริ่มต้น ก็เพราะทักษิน ทุกอย่างมันเลยเป็นแบบนี้ ถ้าจบทักษินแล้ว ก็ไม่ควรมานั่งทะเลาะกันอีก

ประเทศต้องเดินหน้าครับ แต่เวลาปัจจุบันมันติดสะดุดอยู่ที่ทักษินคนเดียว ขาดทักษินไปคนเดียว เพื่อนร่วมชาติเสื้อแดงก็ไม่ได้มีพิษภัยอะไรกับประเทศอีก

แต่ถ้าหมดทักษินแล้ว ยังต้องมาตามลากคอใครต่อใครต่อไป ประเทศชาติอันเป็นที่รักของพวกเราทุกคนลงเหวแน่ แบบไม่ต้องเดา

ขอให้รับไปพิจารณาครับ

เช neverdie 02.34 PM 13 Jun 2012

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#2 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:39

เหมือนกับตอนนี้รู้สึกว่าอะไร ๆ กำลังจะกลับไปจบที่จุดเริ่มต้น
ตั๊กขี้ สามารถเป็นนายก...จนประเทศไทยมีวันนี้
เป็นเพราะมติศาลรัฐธรรมนูญในวันนั้น

วันนี้เรื่องร้อน ๆ ก็กำลังอยู่ในศาลรัฐธรรมนูญอีกครั้ง

Edited by Nong, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:16.

#3 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:49

ปัญหาคือทำไงให้มันจบก่อนดีไหมครับ

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:50

*
POPULAR

ผมก็เห็นด้วยครับว่าหมดภัยทักษิณแล้วคนไทยเราควรหันมาจับมือพิจารณาตัวเราเองจริงๆกันเสียที

ว่าสังคมเราอ่อนแอขนาดไหนกัน คนชั่วอย่างทักษิณถึงได้ขึ้นสู่จุดสูงสุดทางอำนาจการเมืองได้ง่ายๆแบบนั้น

เราคงต้องรักกัน เป็นห่วงกันให้มากกว่านี้ครับสังคมมันจึงจะเดินไปได้

เพราะคนไทยเราอ่อนแอเหลือเกิน เราอยากได้ความหวังกันจนไม่คิดหน้าคิดหลัง

พอหวยจะออก คนไทยเราให้ไหว้ต้นไม้ ไหว้สัตว์พิการ ก็ทำกันเพียงเพื่อความหวังในการถูกหวย

ดังนั้นพอเลือกนักการเมือง มีเศรษฐีขี้ฉ้อที่มันทำการตลาดเก่งๆคนไทยเราส่วนนึงก็เชื่อมันไม่คิดชีวิต เชื่อกันแบบลืมชาติบ้านเมือง

เปลี่ยนความคิดคนพวกนี้ก็ยากเพราะมันเป็นการทำลายความหวังของเขา คือคนเราบางทีก็ขอแค่ให้ได้หวังเท่านั้นแหละ

ผมก็เลยอยากหวังบ้างครับ

หวังว่าคนไทยเราจะไม่ไล่ล่าแม่มดกันหลังทักษิณมลายไป

แต่ให้คนไทยเราจับมือกันคิดให้เป็นระบบ รังเกียจการขายวิญานให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งทางการเมือง

เลือกนักการเมืองไว้ใช้งานครับ ไม่ใช่บูชา

ชื่นชมได้ ติติงได้ โดยปราศจากอคติ

ขอหวังแค่นั้นครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:50

ประสพการณ์มีแล้ว ผู้หลักผู้ใหญ่คงไม่ทำผิดพลาดซ้ำสองครับ ขอเพียงไม่มีการล่าแม่มด ทุกอย่างก็จะจบอย่างรวดเร็ว ประเทศเราจะกลายเป็นชาติพัฒนาแล้วอย่างรวดเร็ว

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#6 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:51

ถ้าหากว่าลิ่วล้อของทักษิณ มันไม่เลิกล้มระบอบทักษิณ แต่มันยังดึงดันที่จะทำต่อไปละน้าเช ยังจะให้เราลืมๆได้รึเปล่า

เช่นไอ้ตู่ ไอ้เต้น พรรค์นี้

#7 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:54

เสื้อแดงก็คือเหยื่อของการล้างสมองของแกนนำ (เคยเป็น)

แต่ตอนนี้ขอด่าควายแดงเอามันส์ก่อนแล้วกันนะลุงเช .... :lol:

#8 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

*
POPULAR

ไม่เห็นด้วยครับ ทักษิณผิดกฎหมาย คนอื่นๆ ที่เผา ล้มเจ้า พวกชุดดำ ก็ผิดกฎหมาย และเป็นกฎหมายสำคัญด้วย ต้องรับโทษครับ ไม่งั้นกฎหมายจะศักดิ์สิทธิ์ได้อย่างไรครับ พวกนี้ถ้ายังอยู่ก็จะสร้างปัญหาได้อีกครับ

หวังว่าผมคงไม่เห็นความคิดเห็นแบบพวกโลกสวยกลางกลวงของคุณเชอีกนะครับ รู้สึกขัดกับสิ่งที่เห็นมาในโพสก่อนๆนี้ครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#9 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:56

ถ้าหากว่าลิ่วล้อของทักษิณ มันไม่เลิกล้มระบอบทักษิณ แต่มันยังดึงดันที่จะทำต่อไปละน้าเช ยังจะให้เราลืมๆได้รึเปล่า

มันจะเอาเงินที่ไหนมาทำครับ หมดทักษินเมื่อไหร่ แค่ที่มันมีอยู่นี้ ตดไม่ทันหายเหม็นก็หมดแล้วครับ

#10 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:58

คนอื่นพอได้ ครับ แต่ล้มเจ้านี้ไม่ไหวจริงๆ นะ <_<
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#11 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ล้มเจ้านี่ผมไม่คิดว่าเป็นเสื้อแดงนะครับ มันแค่เอาเสื้อสีแดงมาใส่เพื่อเพิ่มจำนวนให้ตัวเองมากกว่า

สิ่งใดที่ผิดต่อกฎหมายก็ต้องให้เข้าสู่กระบวนการยุติธรรมให้หมด

#12 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ไม่เห็นด้วยครับ ทักษิณผิดกฎหมาย คนอื่นๆ ที่เผา ล้มเจ้า พวกชุดดำ ก็ผิดกฎหมาย และเป็นกฎหมายสำคัญด้วย ต้องรับโทษครับ ไม่งั้นกฎหมายจะศักดิ์สิทธิ์ได้อย่างไรครับ พวกนี้ถ้ายังอยู่ก็จะสร้างปัญหาได้อีกครับ

หวังว่าผมคงไม่เห็นความคิดเห็นแบบพวกโลกสวยกลางกลวงของคุณเชอีกนะครับ รู้สึกขัดกับสิ่งที่เห็นมาในโพสก่อนๆนี้ครับ

อย่าต้อนให้สุนัขจนตรอกครับ แต่นี่ไม่ใช่สุนัข แต่เป็นเพื่อนร่วมชาติของคุณนะครับ

ผมมีความสังหรณ์ใจว่าเรื่องทักษินกำลังจะจบในอีกไม่นานแล้ว ถ้าไม่ขบคิดแผนการณ์ล่วงหน้าเพื่อประเทศชาติตั้งแต่ตอนนี้ ผมก็เป็นห่วงความคิดในแนวๆคุณนี่แหละครับ อาจจะขัดใจกัน ด่าผมได้ ไม่ว่าครับ แต่อย่าไล่ล่ากันเลย มันไม่ได้อะไรขึ้นมา นอกจากคุณไปสร้างโจรที่หนีหัวซุกหัวซุนเพิ่มขึ้นในสังคม แล้วไม่รู้ต้องกินเวลาอีกนานเท่าไหร่ ประเทศชาติบอบช้ำมาพอสมควรแล้ว อย่าให้ต้องบอบช้ำไปมากกว่านี้เลยครับ

#13 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:04

ใจจริงผมอยากให้อภัยโทษทุกๆคนทั้งที่ดำเนินคดีไปแล้ว และอยู่ระหว่างดำเนินคดี ยกเว้นคดีทุจริตที่ต้องดำเนินต่อไปตามกระบวนการที่มันต้องเป้นไป

#14 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:04

ยกโทษให้คนที่น้าเชกล่าวมา ผมยกให้ได้ครับ

แต่ไอ้พวกที่บังอาจคิดร้ายต่อในหลวง ผมยกโทษให้ไม่ได้เด็ดขาดครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#15 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:05

มันจะเอาเงินที่ไหนมาทำครับ หมดทักษินเมื่อไหร่ แค่ที่มันมีอยู่นี้ ตดไม่ทันหายเหม็นก็หมดแล้วครับ

ผมก็อ้างชื่อมันขึ้นมาส่งๆไปงั้นแหละครับ เพราะหากสิ้น(บุญหรือบาป)ทักษิณจริง พวกนี้ก็คงเหมือนผ้าขี้ริ้วเก่าๆที่ไร้ค่าเท่านั้นเอง

ผมก็สนับสนุนแนวคิดนี้นะครับ อย่างว่าประเทศเราบอบบช้ำมามากเกินไปหลายปีแล้ว คงตั้งแต่ที่ไอ้เหลี่ยมเล่นการเมืองนั่นแหละครับ

หันกลับมาเริ่มต้นความถูกต้องใหม่ก็ดี ดีกว่าที่จะปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรม

#16 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:05

ขอให้วันนั้นมาถึงก่อนละกันค่ะ จะพูดตอนนี้มันก็ออกจะเร็วไป เพราะถ้าเกิดไอ้พวกลิ่วล้อมันทำเรื่องที่อภัยให้ไม่ได้ ก็ต้องจัดการ

#17 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:08

*
POPULAR

ถ้าพวกล้มเจ้า พวกชุดดำ พวกที่เผาเมือง นี่ผมคิดว่าเป็นอาชญากรนะครับ ผมไม่ได้หมายถึง ตู่ เต้น หรือใครเป็นรายบุคคลนะครับ ไอ้พวกพูดมากนี่ก็พวกหนึ่งที่อาจทำให้ไม่ชอบแต่ก็ยังไม่เท่ากับพวกที่ทำผิดกฎหมายร้ายแรง พวกนี้นี่ไม่ปรองดองด้วยครับ ล้มเจ้าคือทำร้ายจิตใจคนไทยทั้งชาติ ทำลายชาติด้วย ไม่ปรองดองครับ พวกชุดดำ ฆ่าคนไทยด้วยกัน ไม่ปรองดองครับ เผาเมืองก็เหมือนฆ่าคน ไม่ปรองดองครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#18 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

*
POPULAR

สำหรับคนเสื้อแดงทั่วไป ผมไม่เคยติดใจอะไร เพราะผมเชื่อว่า เขาเองก็รู้สึกต่อบ้านเมืองไม่ต่างจากเรา
เพียงแค่เชื่อต่างจากเรา นั่นไม่ได้ชี้ว่า เขาผิดหรือเราผิดแต่อย่างใด
แต่จะให้ผมกลับมารู้สึกเช่นปกติเดิม กับคนหลายคนอย่างไอ้ตู่ ไอ้เต้น หรือพวกนำคนเผาเมือง
หรือพวกยุแหย่ด้วยคำโกหกแบบตั้งใจ ผมคงไม่ยินดี
เพราะคนพวกนี้ เนื้อแท้ ก็เลวชาติฯ หาได้แตกต่างกัน
ทำทุกอย่างเพื่อเงิน เพื่อผลประโยชน์ส่วนตน แม้แต่ยุให้คนอื่นเป็นอาชญากรหรือเป็นเสียเอง

สมควรต้องตายตกตามกันครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#19 My Will

My Will

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

เห็นด้วยครับ พวกแกนนำทั้งหลายที่หลอกประชาชนคนไทยด้วยกันเองคงต้องทำอะไรบางอย่างให้สำนึกในความผิด การให้อภัยกับกับการรับโทษต้องแยกออกจากกัน ส่วนประชาชนคนไทยที่โดนหลอกมานั้นผมไม่ติดใจหรอกครับ

#20 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ยกโทษให้คนที่น้าเชกล่าวมา ผมยกให้ได้ครับ

แต่ไอ้พวกที่บังอาจคิดร้ายต่อในหลวง ผมยกโทษให้ไม่ได้เด็ดขาดครับ

แนวคิดอันนี้ผมก็เป็นห่วง ว่าที่จริงเรื่องนี้ถ้าความนี้ทราบถึงเบื้องพระยุคลบาท เชื่อว่าก็จะทรงมีพระราชวินิจฉัยประมาณแนวๆนี่แหละ แต่ผมไม่อาจเอื้ม แต่ถ้าอาจเอื้อมไปแล้วก็ขอพระอาญาไม่พ้นเกล้า

#21 หมอต้นไม้

หมอต้นไม้

น้องเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:10

เราก็อยากให้มันเป็นแบบนั้น หลังจากทักษิณ ไปนรกแล้ว เราคนไทยควรมาเริ่มก่อร่างสร้างประเทศไทยเรา
ให้มันสงบร่มเย็นเหมือนที่เราเคยอยู่กันมา

แต่พวกแกนนำของเสื้้อแดงจะยอมหรือ? ที่สำคัญ "นายทุนใหญ่ตัวจริง" คือพจมาน ยังอยู่นะ จะบอกให้

ส่วนตัวไม่เชื่อว่าทักษิณตายแล้วเรื่องทุกอย่างจะจบง่ายๆ เดิมพันคราวนี้ทักษิณดึงตัวละครหลายตัวเข้ามา
เกี่ยวข้อง จนมันโยงใยกันวุ่นไปหมด ต้องแก้ที่ละปม ที่ละเปลาะ ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควร

แต่ก็ยังเชื่อเสมอว่า "ธรรมะย่อมชนะอธรรม" แน่นอน

#22 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ผมคิดว่ายึดแนวทางที่คุณอภิสิทธิ์ว่าไว้เป็นแนวทางที่ดีที่สุดครับ ซึ่งไม่ใช่การอภัยโทษให้แก่คนที่ฆ่าคนไทยด้วยกันแน่นอนครับ

#23 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ถ้ายกโทษให้ เขาควรยกโทษให้ทุกคนในคุกทั้งประเทศครับ
ทำไมต้องมีข้อยกเว้นให้คนบางคน หรือประเทศนี้ไม่ว่าจะยังไง
ไม่สามารถหาความเสมอภาคให้กับคนในประเทศได้

แล้วภรรยา พันเอกร่มเกล้า จะรู้สึกยังไง
ผมเห็นว่า คนที่อ้างอะไรประเภทนี้
มักจะไม่ได้รับความเสียหายจากการกระทำ
จากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอย่างร้ายแรงเลย
(ไม่มีญาติ พ่อแม่ พี่น้อง คนรัก ลูกหลาย เสียชีวิต
หรือพิการ)

และที่สำคัญ ผมยังไม่เห็นทางที่จะจบได้ในเร็ววันเลย

#24 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:18

หากสิ้นทักษินแล้ว ถ้าพวกเราไม่ยกโทษให้กัน ก็ไม่เป็นไร แต่ผมมองไม่เห็นอนาคตอื่นใดของประเทศนี้ นอกจากการสิ้นชาติครับ

#25 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:19

พลเอกร่มเกล้าครับคุณ eAT

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:22

ยิงมันซักนัดดีกว่า

#27 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:26

ถ้าคุณเชคิดเช่นนั้นก็รอดูวันสิ้นชาติของคุณเชแล้วกันครับ เพราะจะเปลี่ยนผมให้ปรองดองกับพวกล้มเจ้า ชุดดำ เผาเมือง ไม่ได้เหมือนกันครับ และผมเชื่อว่ามีคนคิดอย่างผมไม่น้อยครับ น่าจะมากพอที่จะทำให้เกิดปฏิกิริยาอะไรก็ตามในทันทีที่มีการเสนอแนวทางปรองดองแบบที่คุณเชต้องการครับ

#28 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ถ้าทักกี้จบสิ้นแล้ว เรื่องจบ ผมก็จบแหละครับ
แต่ถ้ามีทายาทอสูรเกิดขึ้นมาอีก ยังเล่นไม่เลิก

ก็ต้องสู้กันต่อไป....

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#29 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:29

พวกที่ทำทุกอย่างเพียงเพื่อเงินและอำนาจ ก็ไม่ต่างกับทักษินเท่าไหร เห็นได้จากแกนนำแดงทุกตัว
วิธีแก้ในหลวงทรงเคยตรัสไว้นานแล้วครับ "ให้คนดีปกครองคนไม่ดี ควบคุมคนไม่ดี อย่าให้คนไม่ดีมีอำนาจ"
แต่การทำดีมันยาก ทำชั่วมันง่ายกว่าและเห็นผลเร็ว สบายตอนนี้แต่ทุกยาวเลยดูไอแม้วเป็นตัวอย่างได้

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#30 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:30

ข้อเรียกร้องนี้ ผมไม่ได้คิดขึ้นเอง แต่ได้แรงบันดาลใจมาจากคุณอภิสิทธิ์อีกต่อนึง เกี่ยวกับกรณี 2 : 1 ไม่นิโทษกรรม

คำถาม ก็ทำไมล่ะครับ ในเมื่อคุณต่อรองสองหนึ่งได้ คุณใจกว้าง ไม่เอาผิดกับทุกๆคน ก็เมื่อวันที่หมดทักษินไปแล้ว คุณจะใจกว้างแบบนั้นเพื่อประเทศชาติไม่ได้หรือครับ

ตัวผมเองไม่ใช่เสื้อแดง ไม่มีญาติพี่น้องเป็นเสื้อแดง ลำพังตัวผมเองไม่ลำบาก ถ้ามันจะสิ้นชาติ ผมก็หอบครอบครัวไปใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศได้สบายๆ ไม่เดือดร้อน แต่อยากให้คิด พอคุณเริ่มไล่ล่า มันก็จะมีการต่อต้าน แล้วการต่อสู้รอบใหม่ก็จะเกิดขึ้น คราวนี้ไม่ใช่เพื่อทักษิน แต่เพื่อสวัสดิภาพของตัวเขา ลูกเมียเขา แล้วเมื่อเหตุการขึ้นไปคนมันก็ต้องสู้อย่างหมาจนตรอก ผมไม่อยากให้พวกเรามานั่งเสียใจภายหลังว่า ไม่น่าทำอย่างนี้เลย ทั้งๆที่อภัยกันได้ เรื่องทั้งหมดมาจากทักษินคนเดียว นอกนั้นแทบไม่มีอะไรเลย อุปโลกขึ้นมาทำลายกันล้วนๆ

Edited by เช neverdie, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:32.

#31 อัครเมพ

อัครเมพ

น้องเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:31

เสื้อแดงที่ถูกหลอกอภัยให้ได้ครับ แต่ไอ้พวกที่ไปหลอกคนอื่นต้องกำจัดให้หมดครับ ทิ้งไว้เกรงว่าจะมีภัย ด้วยความเคารพ
ตื่นเต้นครับ กลางเดือน พ.ค.นี้จะต้องไปต่างประเทศ นรกหน่ะครับ ท่านทักษิณให้ไปจัดเตรียมสถานที่หน่ะครับ ท่านไปอยู่ที่นั่นอีกไม่นาน ไปประมาณ1สัปดาห์ครับ

#32 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:34

ข้อเรียกร้องนี้ ผมไม่ได้คิดขึ้นเอง แต่ได้แรงบันดาลใจมาจากคุณอภิสิทธิ์อีกต่อนึง เกี่ยวกับกรณี 2 : 1 ไม่นิโทษกรรม

คำถาม ก็ทำไมล่ะครับ ในเมื่อคุณต่อรองสองหนึ่งได้ คุณใจกว้าง ไม่เอาผิดกับทุกๆคน ก็เมื่อวันที่หมดทักษินไปแล้ว คุณจะใจกว้างแบบนั้นเพื่อประเทศชาติไม่ได้หรือครับ

ตัวผมเองไม่ใช่เสื้อแดง ไม่มีญาติพี่น้องเป็นเสื้อแดง ลำพังตัวผมเองไม่ลำบาก ถ้ามันจะสิ้นชาติ ผมก็หอบครอบครัวไปใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศได้สบายๆ ไม่เดือดร้อน แต่อยากให้คิด พอคุณเริ่มไล่ล่า มันก็จะมีการต่อต้าน แล้วการต่อสู้รอบใหม่ก็จะเกิดขึ้น คราวนี้ไม่ใช่เพื่อทักษิน แต่เพื่อสวัสดิภาพของตัวเขา ลูกเมียเขา แล้วเมื่อเหตุการขึ้นไปคนมันก็ต้องสู้อย่างหมาจนตรอก ผมไม่อยากให้พวกเรามานั่งเสียใจภายหลังว่า ไม่น่าทำอย่างนี้เลย ทั้งๆที่อภัยกันได้ เรื่องทั้งหมดมาจากทักษินคนเดียว นอกนั้นแทบไม่มีอะไรเลย อุปโลกขึ้นมาทำลายกันล้วนๆ

ถามจริงๆครับ... เป็น คุณเช ตัวปลอมหรือปล่าว.... ไปได้ โลจินนี้มาได้อย่างไร... แปลกๆในทางที่ดีขึ้น... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#33 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:34

ถ้าแม้วตายวันนี้ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใด ตายเอง โดนส่องกลางหัว แม้วจะไม่มีวันตายตลอดไป

เพราะ

การต่อสู้ยังไม่ถึงจุดจบ สิ้นสุดก็ยังไม่ใกล้ เมื่อแม้วตายมันจะกลายเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งของพวกล้มเจ้า ของพวกหางแดง

มันจะเอาไปใช้ในการหาเสียง ขุดศพแม้วออกมาพูด แต่งเติมคำพูดหรือวลีเด็ดๆ ใส่ศพแม้ว บอกคนโง่ๆ ว่าคำพูดพวกนี้แม้วพูดก่อนตาย

ผมเห็นว่าแม้วต้องอยู่ และต้องอยู่จนถึงตอนจบ ถ้ามันไม่อยู่ปัญหาก็จะไม่จบ เหมือนเอาขยะเหม็นเอาไปซุกใต้ถุนบ้าน รอวันเชื้อโรคแพร่กระจายให้คนในบ้านตายกันหมด

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#34 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:37

อภิสิทธิ์เขาท้าแบบนั้นเป็นเทคนิคการพูดเท่านั้นครับ คุณเชฟังเขาพูดหลายๆ ครั้งสิครับ ผมว่าเขามีจุดยืนเรื่องนิติรัฐ ไม่ยอมเว้นผิดให้พวกชุดดำ พวกเผาเมือง พวกปล้น นะครับ อย่ายกมาหนเดียวสิครับ

ปัญหาไม่ใช่ทักษิณคนเดียวนะครับ คิดแบบนี้มองโลกแคบเกินไปแล้วครับ คนเดียวทำชั่วขนาดนี้ไม่ได้หรอกครับ

ถ้ายังยืนยันความคิดนี้ ขอความกรุณาเปลี่ยนลายเซ็นต์ด้วยเถอะครับ มันขัดกันกับสิ่งที่คุณเชโพสครับ ทักษิณไม่ใช่คนเดียวที่เป็นจอมบงการที่ว่าครับ

#35 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:38

สำหรับผม ถ้าทักษินจบทุกอย่างก็จบครับ เพราะไม่มีใครบ้าเหมือนทักษินอีกแล้วในประเทศนี้

แต่ที่มันจะไม่จบ ก็เพราะการตามล่ากันนี่แหละ อาจะต้องกินเวลาอีกชั่วอายุคนรุ่นนึง กว่าจะกลับเข้าที่ แต่สังคมโลกเค้าไปไหนต่อไหนกันหมดแล้ว ลูกหลานอนุชนรุ่นต่อไปจะอยู่กันอย่างไร

#36 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:41

ทักสินจะตายห่านแล้วเหรอครับ

เย้ๆๆ

It's us against the world

#37 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43

ฆาตกรก็ต้องตามล่าสิครับ ทักษิณจบทุกอย่างก็จบนี่คุณคิดคนเดียวครับ ลูกหลานอยู่ยังไงถ้าเรายังปล่อยให้มีฆาตกรเพ่นพ่านในสังคม แล้วยังอยู่ในกลุ่มผู้ที่มีอำนาจด้วย คุณเชโลกสวยเกินไปแล้วล่ะครับ

#38 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:44

*
POPULAR

อภัยได้ทุกคนก็คนไทยด้วยกัน ต่อให้คิดต่างก็ไม่ว่ากัน
ขออย่างเดียว ใครทำผิดกฎหมายต้องโดนลงโทษ
ส่วนหลังจากตัดสินความกันแล้ว คดีไม่ร้ายแรง
จะขออภัยโทษ หรือออกพรบ.นิรโทษกรรมเพื่อความปรองดอง ก็ไม่ขัดค่ะ

แต่ไม่อยากให้เราลืมอดีตทั้งหมด เพราะคนที่สูญเสีย เขายังเจ็บ ยังจำ
ถ้าความยุติธรรมไม่เกิด เรื่องมันก็ไม่จบหรอก

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#39 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:46

อภิสิทธิ์เขาท้าแบบนั้นเป็นเทคนิคการพูดเท่านั้นครับ คุณเชฟังเขาพูดหลายๆ ครั้งสิครับ ผมว่าเขามีจุดยืนเรื่องนิติรัฐ ไม่ยอมเว้นผิดให้พวกชุดดำ พวกเผาเมือง พวกปล้น นะครับ อย่ายกมาหนเดียวสิครับ

ปัญหาไม่ใช่ทักษิณคนเดียวนะครับ คิดแบบนี้มองโลกแคบเกินไปแล้วครับ คนเดียวทำชั่วขนาดนี้ไม่ได้หรอกครับ

ถ้ายังยืนยันความคิดนี้ ขอความกรุณาเปลี่ยนลายเซ็นต์ด้วยเถอะครับ มันขัดกันกับสิ่งที่คุณเชโพสครับ ทักษิณไม่ใช่คนเดียวที่เป็นจอมบงการที่ว่าครับ

ถอยออกมาให้ห่างๆ แล้วมองกลับเข้าไปใหม่ครับ ปราศจากความโลภของทักษินคนเดียว ทุกอย่างจะไม่เป็นอย่างนี้ แต่ที่ทุกอย่างเป็นแบบนี้ ทุกคนที่ออกมาเป็นมือเป็นไม้ให้ทักษิน ล้วนแล้วแต่ถูกผลักดันออกมาจากความโลภของทักษินเพียงคนเดียวเท่านั้นที่เป็นตัวตั้งต้น

ถ้าทักษินไม่โลภ ก็คงไม่จ้างใครมาปลุกระดมให้คนออกมาเผาบ้านเผาเมือง สร้างความวุ่นวายให้ประเทสชาติ

ที่สำคัญ คนที่พวกคุณกำลังจะออกไปไล่ล่านี้ ไม่ใช่อริราชศรัตรูที่คุณจะต้องไปประหัตประหารมันให้ตายกันไปข้างหนึ่ง

แต่คนที่คุณกำลังจะออกไปไล่ล่านี้ เขาเหล่านั้นทั้งหมดคือเพื่อนร่วมชาติของคุณ ที่อาจจะหลงผิด เข้าใจผิด ในบางช่วงเวลา

ผมพูคลุมไปทั่วทุกคน แม้แต่ชุดดำครับ

#40 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:47

อภัยได้ทุกคนก็คนไทยด้วยกัน ต่อให้คิดต่างก็ไม่ว่ากัน
ขออย่างเดียว ใครทำผิดกฎหมายต้องโดนลงโทษ
ส่วนหลังจากตัดสินความกันแล้ว คดีไม่ร้ายแรง
จะขออภัยโทษ หรือออกพรบ.นิรโทษกรรมเพื่อความปรองดอง ก็ไม่ขัดค่ะ

แต่ไม่อยากให้เราลืมอดีตทั้งหมด เพราะคนที่สูญเสีย เขายังเจ็บ ยังจำ
ถ้าความยุติธรรมไม่เกิด เรื่องมันก็ไม่จบหรอก

เห็นด้วยครับว่า ถ้าความยุติธรรมไม่เกิด เรื่องมันก็ไม่จบหรอกครับ

#41 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:47

เห็นด้วยครับ..
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#42 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:48

ถอยห่างแค่ไหนครับ คุณเช ถึงคิดว่าจะเห็นแบบคุณเชว่าน่ะครับ ยิงคนไทยด้วยกันที่สีลม ไม่ใช่ทหารนะครับ ยิงเข้ากลุ่มพลเรือน มันยังเป็นคนไทยอีกเหรอครับ

#43 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:49

*
POPULAR

คนคิดต่าง อยู่กันได้ภายใต้กฏหมาย
มีปัญหาทางความคิด ความเชื่อ เรามีทั้งกฏหมาย วัฒนธรรม ประเพณี ศาสนา เอาไว้ตัดสิน
ไม่น่าแปลกอะไร ถ้าวันต่อไป เราจะต้องอยู่ร่วมประเทศกับคนที่คิดต่างกับเรา
ตราบเท่าที่เราและเขาไม่ละเมิดกฏข้อบังคับใดๆ

เพียงส่วนตัวผม ผมคิดว่า แกนนำที่ว่ามาจะยึดถือเช่นที่ผมพูด
ไม่เช่นนั้น เหตุต่างๆ เช่น เผาบ้านเผาเมือง คงไม่เกิดขึ้น แม้ทักษิณจะไม่อยู่ในประเทศ
แกนนำพวกนี้ก็มีส่วนสำคัญ ที่สร้างปัญหาให้ประเทศนี้ ไม่ต่างกับที่ทักษิณทำ
ต่างกันก็เพียงบทบาทหน้าที่เท่านั้น

จึงเห็นสมควรให้ตายตกตามกัน

แต่ส่วนตัวลึกๆ
ผมไม่คิดว่า ประเทศเราจะกลับมาเป็นเหมือนเช่นเดิมได้อีก
บาดแผลทางใจของประชาชน ของประเทศนี้ มันใหญ่โตเกินกว่าจะใช้ยาทา
บาดแผลนี้ จำเป็นต้องตัดอวัยวะทิ้งแล้วด้วยซ้ำ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#44 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ลองตั้งสติ ทบทวนสิ่งที่ผมพูดไปทั้งหมดให้ดี ให้เวลาตัวเองคิดมากๆ หมดทักษิน เหล่าเสื้อแดงก็ไม่มีความหมาย แต่กลับจะมีความหมายขึ้นทันที่เมื่อคุณเริ่มออกไล่ล่า

ทำอย่างนั้นแล้วประเทศชาติได้อะไร ไม่ทำอย่างนั้นแล้วประเทศชาติได้อะไร ลองไปทบทวนให้นานๆ แต่อย่านานมากครับ เวลาเหลือน้อยแล้ว ผมมีความรู้สึกว่าทักษินใกล้จะไปแล้ว

#45 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:51

ถอยออกมาให้ห่างๆ แล้วมองกลับเข้าไปใหม่ครับ ปราศจากความโลภของทักษินคนเดียว ทุกอย่างจะไม่เป็นอย่างนี้ แต่ที่ทุกอย่างเป็นแบบนี้ ทุกคนที่ออกมาเป็นมือเป็นไม้ให้ทักษิน ล้วนแล้วแต่ถูกผลักดันออกมาจากความโลภของทักษินเพียงคนเดียวเท่านั้นที่เป็นตัวตั้งต้น

ถ้าทักษินไม่โลภ ก็คงไม่จ้างใครมาปลุกระดมให้คนออกมาเผาบ้านเผาเมือง สร้างความวุ่นวายให้ประเทสชาติ

ที่สำคัญ คนที่พวกคุณกำลังจะออกไปไล่ล่านี้ ไม่ใช่อริราชศรัตรูที่คุณจะต้องไปประหัตประหารมันให้ตายกันไปข้างหนึ่ง

แต่คนที่คุณกำลังจะออกไปไล่ล่านี้ เขาเหล่านั้นทั้งหมดคือเพื่อนร่วมชาติของคุณ ที่อาจจะหลงผิด เข้าใจผิด ในบางช่วงเวลา

ผมพูคลุมไปทั่วทุกคน แม้แต่ชุดดำครับ

บางตัวมันไปก้มหัวกราบตรีนไอ้ฮวยเซ้ง..แลชักศึกเข้าบ้าน...อย่างนี้ควรให้อภัยมันไหมน้าเช
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#46 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:51

หลงผิด เข้าใจผิด ก็พอว่าได้ แต่พวกที่ยิงคนไทยไม่มีอาวุธ โดยหวังผลให้เกิดความรุนแรง นี่ผมว่ามันคือคนชั่วครับ ไม่ใช่พวกหลงผิด เข้าใจผิด

ว้า อยากใช้คำพูดแรงๆ แบบที่คุณเชใช้กับคุณ TFEX จังครับ แต่ทำไม่เป็น มันอึดอัดนะครับที่บอกขนาดนี้แล้วยังไม่เปลี่ยนใจอีกน่ะ

#47 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ขอให้คิดถึงประเทศชาติ เหนือสิ่งอื่นไดครับ

แล้วจะเข้าใจที่ผมพูดมาทั้งหมด

#48 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:52

นายกอภิสิทธิ์ ใช้คำว่า "ถอนพิษทักษิณ"
เราคงต้องดูว่า ถ้าตัวทักษิณตายไป พิษทักษิณ ยังอยู่ระดับไหน
และจะต้องจัดการกับพิษนี้ กันอย่างไร
แต่ชั้นนี้ค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณเช ครับ
เพราะไม่ว่าจะใช้หลักอะไร สุดท้ายต้องจบที่การ "ให้อภัย"

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#49 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:54

อัดผมได้เต็มที่ครับ ไม่ต้องยั้ง เอาให้ในระดับเดียวกับที่ผมเคยใช้นั่นแหละ

แต่ทำแล้วก็ขอให้กลับไปทบทวนสิ่งที่ผมพูด ไม่ต้องคิดถึงผม

คิดถึงประเทศชาติให้มากๆครับ อาจจะทำให้พอเข้าใจได้บ้าง

#50 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:56

หลังจากเรื่องทักษินจบไปแล้ว ไม่ว่าจะจบแบบไหน ไม่ว่าทักษินจะเสียชีวิต หรือต้องโทษในเรือนจำ ผมอยากวิงวอน อยากให้เรื่องทุกอย่างจบที่ทักษินคนเดียว ยุติการไล่ล่า(ไม่ว่าจะเคยมีหรือไม่เคยมี) ผมอยากให้ทุกคนยกโทษให้ทุกคน(ยกเว้นทักษิน) ใช่ครับ รวมไปถึงไอ้ตู่ ไอ้เต้น พวกล้มเจ้า พวกเผาบ้านเผาเมืองทุกคน ฯลฯ ทั้งคดีแพ่ง คดีอาญา ต้องมองกลับไปที่จุดเริ่มต้น ก็เพราะทักษิน ทุกอย่างมันเลยเป็นแบบนี้ ถ้าจบทักษินแล้ว ก็ไม่ควรมานั่งทะเลาะกันอีก

ประเทศต้องเดินหน้าครับ แต่เวลาปัจจุบันมันติดสะดุดอยู่ที่ทักษินคนเดียว ขาดทักษินไปคนเดียว เพื่อนร่วมชาติเสื้อแดงก็ไม่ได้มีพิษภัยอะไรกับประเทศอีก

แต่ถ้าหมดทักษินแล้ว ยังต้องมาตามลากคอใครต่อใครต่อไป ประเทศชาติอันเป็นที่รักของพวกเราทุกคนลงเหวแน่ แบบไม่ต้องเดา

ขอให้รับไปพิจารณาครับ

เช neverdie 02.34 PM 13 Jun 2012

ตบมือข้างเดียวไม่ดัง และ....
ถ้าไอ้ตู่ ไอ้เต้น ไอ้กี๊ร์ หมอเหวง ธิดา ก่อแก้ว อภิวันท์ วิเชียร วัฒนา....ฯลฯ
เลวร้ายอย่างนักการเมืองรุ่น เฉลิม บรรหาญ สุวัจน์ บิ๊กจิ๋ว เสนาะ....ฯลฯ
คงไม่มีใครไล่ล่า กำจัดหรอก...

แต่พฤติกรรมของคนข้างบนนี้ไม่ใช่นักการเมือง
พวกเขาคือผู้ก่อการร้าย ผู้ก่อการจลาจล......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน