Jump to content

- - - - -

จากก้นบึ้งของหัวใจ ... ฝากให้พี่น้องไทยทุกคนเอาไปคิด

• Please log in to reply
269 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ให้อภัยกันก็ได้ครับ ถ้าหลังจบทักษิณแล้วพวกลิ่วล้อทั้งหลายยอมจบ
แต่ถ้าไม่ ถึงเลือดทาแผ่นดินกันก็ต้องทำครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#52 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59

ผมนะโคดเข้าใจความอึดอัดคับข้องใจของใครต่อใครหลายคนเป็นอย่างดี เพราะจะพูดไปผมเองก้อยู่ในระดับแถวหน้าที่สู้กับทักษินมาเกือบยี่สิบปี ก้ตั้งแต่มันขึ้นมาเป้นรัฐมนตรีต่างประเทศโดยไม่ต้องผ่านสนามเลือกตั้งนั่นแหละ ผมเจอกับความคับข้องใจสารพัด แพ้แล้วแพ้อีก เคียดแค้นชิงชัง ไม่น้อยกว่าใคร

แต่ประเทศชาติจะถูกสร้างขึ้นมาใหม่จากความเคียดแค้นชิงชังไม่ได้ครับ มันเป็นไปไม่ได้ ไปทบทวนที่ผมพุดมาให้ดีๆ ค่อยๆพิจารณา

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#53 อัครเมพ

อัครเมพ

น้องเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ผมเกรงว่าไอ้เชื้อที่ปล่อยไว้นานวันเข้ามันจะกลับมาทำลายประเทศอีก ถ้าเป็นไปได้อยากกำจัดให้หมด ถึงเหลือก็ให้น้อยมาก มะเร็งพวกนี้ตัดทิ้งอย่างเดียวครับ ต่อให้ทักษิณตาย พวกนี้ยังอยู่ มันก็จะหาเรื่องขึ้นมาอยู่ดี คนพวกนี้ไม่ยอมเป็นผู้แพ้ตลอดหรอกครับ ที่นี้มันจะทำทุกอย่างเพื่อสะสางความแค้นของมันไม่ว่าประเทศชาติจะเป็นยังไงก็ตาม การให้อภัยเป็นสิ่งดี แต่บางอย่างต้องยกเว้นครับกับคนบางพวกครับ
ตื่นเต้นครับ กลางเดือน พ.ค.นี้จะต้องไปต่างประเทศ นรกหน่ะครับ ท่านทักษิณให้ไปจัดเตรียมสถานที่หน่ะครับ ท่านไปอยู่ที่นั่นอีกไม่นาน ไปประมาณ1สัปดาห์ครับ

#54 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:01

ผมว่า เควี่ยแดง เค้าไม่ยอมจบกับเรานะ ที่สำคัญ เหตุการณ์ที่ เควี่ยแดง ยิงกันตายเนี่ยะ มันทำให้เกิดรอยร้าวลึกในชาติ คิดว่าคงต้องใช้เวลาอีกหลายปี กว่าบาดแผลนี้จะจางหาย
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#55 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ก็เพราะคิดถึงประเทศชาติให้มากๆ ไว้แหละครับถึงไม่ยอม อธิบายมาตั้งเยอะอ่านที่ผมเขียนบ้างหรือเปล่าครับคุณเช ของท่านอื่นๆ ด้วย ไม่มีกฎหมายจะอยู่กันยังไง ให้คนเลวมีอำนาจจะอยู่กันยังไง ทบทวนให้ตายก็ไม่เปลี่ยนใจหรอกครับ คิดมานานแล้ว แบบที่คุณเชว่าก็เคยคิดแต่เห็นว่ามันไม่สำเร็จอยู่แล้ว ไม่ได้่่่่่ใช้อารมณ์โกรธเกลียดนะครับ แต่มันไม่สำเร็จจริงๆ

คุณเชกลับไปคิดใหม่แล้วกันครับว่าตัวเองเข้าใจผิดหรือเปล่าที่ว่าทักษิณจบแล้วทุกอย่างจบ

เน้นอีกทีนะครับ

อย่าเห็นโลกสวยเกินไปครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#56 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:03

มันไม่ใช่ความเคียดแค้นชิงชังนะครับคุณเช

มันคือเหตุผลครับว่า

ทักษิณจบ ตัวอื่นยังอยู่ มันก็ไม่จบ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#57 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:07

*
POPULAR

คนชั่วเพียงคนเดียวคงไม่สามารถทำให้เกิดความเสียหายร้ายแรงต่อประเทศชาติบ้านเมืองได้ขนาดนี้ มันต้องประกอบด้วยขบวนการคนชั่วที่ให้การสนับสนุน คนเหล่านี้แต่ก่อนอาจจะชั่วอยู่เงียบๆ แต่พอมีทุนและโอกาสผ่านเข้ามา พวกนี้ก็จะเหมือนเชื้อโรคร้ายที่ได้อาหารและสภาพแวดล้อมที่พอเหมาะ เติบโตออกดอกออกผลทำร้ายบ้านที่ตัวเองอยู่ ถ้าวันหนึ่งอาหารที่หล่อเลี้ยงหมด พวกนี้ก็จะเข้าสู่โหมดจำศีล รอเวลาให้ชั่วรายใหม่ที่มีทุนและโอกาสเข้ามาหยิบยื่นอาหารให้อีก

ถ้าทำผิดแล้วไม่ต้องถูกลงโทษ ก็เหมือนการทำชั่วแล้วได้ดี ต่อไปใครจะเกรงกลัวต่อการทำบาป
ไม่ได้สนับสนุนการไล่ล่าคนที่เห็นต่าง แต่การกระทำความผิดทางอาญา หรือทุจริตที่กระทำสำเร็จไปแล้ว ควรให้ดำเนินไปตามตัวบทกฎหมาย แล้วจะไปลดหย่อนโทษให้ทีหลังก็ไม่ว่ากัน

#58 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:07

เมื่อกฎหมายไร้ค่า

บ้านเมืองจะอยู่เป็นสุขได้อย่างไร?

#59 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:09

น้าเชฯได้ยินอะไรมาหรือป่าวว ช่วยขยายให้ฟังหน่อยยย

#60 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:10

เหตุการณ์ทำลายการประชุมอาเซียน+3+6 พัทยา ไล่ล่าผู้นำประเทศต่างๆ
10 เมย. ชายในชุดดำพร้อมอาวุธสงคราม และ 19 พฤษภา การเผาบ้านเผาเมือง
การข่มขู่(อ้างว่ารำลึกฯ)ไม่ควรเกิดขึ้นในประเทศไทย....

เหตุการณ์นั้นเกิดซ้ำซาก คุกคาม ข่มขู่ เหิมเกริม ไม่มีที่สิ้นสุด
จะเกิดขึ้นอีกไม่ว่าจะมีทักษิณหรือไม่มี.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#61 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:13

ก่อนทักษินมา คนพวกนี้ทำอะไร ระหว่างที่ทักษินอยู่ คนพวกนี้เอาน้ำเลี้ยงที่ไหนมาหล่อเลี้ยง

สิ้นทักษินไปแล้ว ถ้าไม่เลิกไล่ล่ากัน คนพวกนี้ก็ขาดน้ำเลี้ยง แต่ถ้ายังไม่เลิกไล่ล่ากัน

คนพวกนี้ก็จะเปลี่ยนเอาความเคียดแค้นชิงชังกันและกันนี่แหละมาใช้หล่อเลี้ยง

แม้ไม่ต้องมีน้ำเลี้ยงจากทักษิน ก็จะสู้แบบหมาจนตรอกไปได้อีกหลายสิบปี

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#62 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:16

หนักๆเข้า สู้ไม่ได้ ก็ไปเอาประเทศที่สามเข้ามา ก็ขายชาตินั่นแหละ พูดง่ายๆ

ทีนี้ต่างคนต่างก็ไปดึงมือที่สามเข้ามายำกันและกัน คงสนุกดีนะ

เดี๋ยวผมคอยติดตามข่าวคราวตอนที่อาศัยอยู่ต่างประเทศพร้อมครอบครัวก็แล้วกัน
  • -3- likes this

#63 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:18

*
POPULAR

ผมต้องสมัครเข้ามาเพราะกระทู้นี้ของคุณเช
ปกติอ่านอย่างเดียว และชอบการแสดงความคิดเห็นของคุณเช
เพราะมีความหนักแน่น เหตุผล ข้อมูล ที่น่าชื่นชม เหมือน คนคนนึงที่ผมเคยเคารพในเวปตี๋น้อย
แต่การที่คุณเช ออกมาโพสต์แบบนี้ ในเวลาแบบนี้ ผมต้องขอทักท้วงและขอประท้วงด้วยความเคารพครับ

1.คุณเชบอกอย่างนี้มันเหมือนให้ความหวัง มากเกินไป เรื่องทักษิณจบของคุณเช หมายถึงอะไรครับ ทำไมคุณเชถึงมั่นใจขนาดนี้ ในเวลานี้ ขอความชัดเจนด้วยครับ
2.ที่ผ่านมา รบกันมายาวนานมาก ทักษิณ เขาก็สู้ไม่ถอย เอาหนักจริงๆ เผาบ้านเผาเมือง เอาศพคนมาสังเวยก็เอา เขาจะยอมมาติดคุกง่ายๆหรือยอมตายง่ายๆเหรอครับ
3.เรื่องการให้อภัยเนี่ย คนไทยส่วนใหญ่เขาเดินตามผู้นำ เขาให้อภัยได้ง่ายๆอยู่แล้ว ไม่งั้นเวลานี้ตระกูลชินวัตรอยู่เมืองไทยไม่ได้แล้วครับ เผาบ้านเผาเมืองขนาดนี้ ยังมีเรื่องสนับสนุนการล้มเจ้าอีก
4.ถ้าทักษิณไม่มีปัญหา แต่ครอบครัวและคนใกล้ชิดที่ต้องการต่อสู้ต่อ เราให้อภัย แต่เขาไม่เลิก ก็เหมือนปัจจุบันนี้น่ะครับ มีใครไปทำอะไรเขา แล้วดูสิว่าเขากำลังทำอะไร

คุณเชคิดว่าสถานการณ์นี้จะไม่เกิดขึ้นหลังจากจบทักษิณหรือครับ
อะไรทำให้คุณเชมั่นใจขนาดนั้น ว่ามันจบสนิทจริงๆ
เวลานี้ ต่างคนต่างก็ฮึ่มๆกัน ใส่ ศาลรธน. และยังมีแถมเรื่องหมิ่นสถาบันกันบานตะไท
ถ้าจบทักษิณ แต่มี ลูกหรือญาติ ทักษิณ เขาเล่นต่อล่ะ เขามีเงินนี่ เขาเอาเงินจ้างทหารรับจ้างต่างชาติเข้ามาเล่นได้

ถ้าศึกยังไม่จบสนิทจริงๆ
ผมรบกวนคุณเช ต้องเตือนและให้สติในการระวังป้องกันนะครับ
มากกว่า การขอให้มีการให้อภัยกัน คนไทยครับ เขาให้อภัยกันง่ายอยู่แล้ว
ที่ผ่านมาเนี่ย เรียกว่าให้อภัยเสียจนเป็นโพธิสัตว์แล้ว บ้าน ตึก โดนไฟเผาไปเท่าไหร่
โครงการลากน้ำท่วมเข้ากทม. เสียหายไปอีกเท่าไหร่ ศีริราชเกือบโดนน้ำท่วม
เราสงบ ด่ากันอยู่ในเวปบอร์ดนี้ ไม่ใช่เรียกว่า ให้อภัยอีกเหรอครับ

ด้วยความเคารพครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#64 simba

simba

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:19

*
POPULAR

ส่วนตัวครับพี่
ผมกลับมองไปที่ "ค่านิยมที่ผิด" ของสังคมบ้านเราในยุคก่อนหน้านั้น
-บูชาค่าของเงินมากกว่าความดี
-ความไม่เคารพกฎหมายบ้านเมือง
-กฎหมายเองที่อ่อนแอ และล้าสมัย
จิปาถะ แยะไปหมดครับ
สิ่งเหล่านี้ต่างหาก ที่ผมมองว่า ทำให้เกิดตัวอย่างที่ไม่ดี เช่น นายทักษิณ
เพราะฉะนั้น ผมมั่นใจอย่างที่สุดว่า จบทักษิณ วงล้อเหล่านี้ยังไม่จบ
หาก "ค่านิยมที่ผิด" ยังฝังรากลึกในสังคมบ้านเรา ประเทศไทยเรา อยู่แบบนี้
ประเด็นของผมคือ
"อะไรที่เป็นสาเหตุ ทำให้เกิดคน เช่น นายทักษิณ"
ขอบคุณครับ

#65 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:21

ขอตอบสั้น ๆ นะครับ ว่าเห็นด้วยกับ คุณ เช ครับ
หากเราไม่ยอมจบ เรื่องก็จะไม่จบ เพราะเราครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#66 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ก่อนอื่นต้องคอยดูว่าหลังจากสิ้นทักษิณแล้ว พวกแนวร่วมระดับแกนนำคนอื่นๆมันจะยอมจบหรือไม่ ลำพังชาวบ้านธรรมดาที่เป็นเสื้อแดงคงไม่มีใครคิดจะไปทำอะไรพวกเขาต่อหรอกครับ อภัยกันได้

แต่...ไอ้พวกตัวเป้งๆทั้งหลายน่ะ ผมว่าไม่ควรปล่อยไปเป็นเชื้อในวันข้างหน้าจะรักษาโรคร้ายก็ควรให้มันหายขาด จัดการไปตามกฏหมาย อย่านิรโทษให้พวกแกนนำ
ดูอย่างพวกหัวคอมมิวนิสต์สมัยก่อนสิครับ ทุกวันนี้มันเป็น สส. นักวิชาการ หรือเป็นอาจารย์มหาลัยคอยล้างสมองเด็กรุ่นใหม่อยู่ทุกวัน ก็ไม่ใช่เพราะเหลือเชื้อร้ายเอาไว้หรือครับ

พวกนี้ ควรดำเนินคดีต่อ ถ้ามันยอมเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมน่ะนะ รับโทษตามกฏหมายแล้วก็ค่อยให้อภัยกัน
อยู่ๆจะบอกให้แล้วๆกันไปโดยที่พวกมันยังไม่หยุดพฤติกรรมชั่ว มันไม่ใช่แล้วครับ จะจบได้พวกมันต้องหยุดก่อน

“Great danger lies in the notion that we can reason with evil

Edited by Junk Life, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:25.

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#67 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:23

คนชั่วเพียงคนเดียวคงไม่สามารถทำให้เกิดความเสียหายร้ายแรงต่อประเทศชาติบ้านเมืองได้ขนาดนี้ มันต้องประกอบด้วยขบวนการคนชั่วที่ให้การสนับสนุน คนเหล่านี้แต่ก่อนอาจจะชั่วอยู่เงียบๆ แต่พอมีทุนและโอกาสผ่านเข้ามา พวกนี้ก็จะเหมือนเชื้อโรคร้ายที่ได้อาหารและสภาพแวดล้อมที่พอเหมาะ เติบโตออกดอกออกผลทำร้ายบ้านที่ตัวเองอยู่ ถ้าวันหนึ่งอาหารที่หล่อเลี้ยงหมด พวกนี้ก็จะเข้าสู่โหมดจำศีล รอเวลาให้ชั่วรายใหม่ที่มีทุนและโอกาสเข้ามาหยิบยื่นอาหารให้อีก

ถ้าทำผิดแล้วไม่ต้องถูกลงโทษ ก็เหมือนการทำชั่วแล้วได้ดี ต่อไปใครจะเกรงกลัวต่อการทำบาป
ไม่ได้สนับสนุนการไล่ล่าคนที่เห็นต่าง แต่การกระทำความผิดทางอาญา หรือทุจริตที่กระทำสำเร็จไปแล้ว ควรให้ดำเนินไปตามตัวบทกฎหมาย แล้วจะไปลดหย่อนโทษให้ทีหลังก็ไม่ว่ากัน

ตรงใจครับ..

ผมเข้าใจในเนื้อหาที่ คุณเชกำลังสื่อนะ แต่ไอ้บรรดาแม่ทัพนายกองเหล่านั้นล่ะ ผมทำใจลำบากที่จะอภัย
ยกตัวอย่าง ธิดา กับ เหวง สองคนนี้เริ่มมาจากไหน และอีกมากมาย แล้วดูในสิ่งที่มันกำลังทำ มันจัดตั้งหมู่บ้าน และ ร.ร.นปช
เพื่อฝึก และ ล้างสมอง คนรุ่นใหม่ๆเพื่อให้มาเป็นกำลังพลในรุ่นต่อๆไปให้มันอีก
มันจะกลายเป็นว่า เรายอมจบ แต่ มันจะจบกับเรารึเปล่า
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#68 simba

simba

ไม่เห็นด้วยครับ :)

#69 phichai

phichai

น้องใหม่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:24

เข้าใจความหวังดีของน้าเชครับ ที่เป็นห่วงเป็นใยในอนาคตของประเทศชาติและลูกหลานของเรา หลายๆ ก็คงคิดเหมือนกันครับ อยากให้ประเทศของเราบ้านของเรากลับมาสงบสุข เหมือนกับในอดีต อดีต ที่ไม่มีการแบ่งสี แบ่งฝ่าย หรือแบ่งพรรค แบ่งขั้ว แต่ ถ้าถามพวกเราหลายๆ คนในที่นี้ ว่าพร้อมที่จะอภัยกับคนที่หลงผิดไปได้ไหม หลายๆท่านอาจจะตอบว่า ได้ อาจจะรวมถึงตัวผมด้วย
แต่เราอย่าลืมนึงถึงหัวอกของญาิติๆ ของผู้ที่สูญเสีย หรือบาดเจ็บ ในเหตุการณ์ต่างๆ ที่ผ่านมา ว่าพวกเขาพร้อมที่จะอภัยให้แก่กลุ่มคนที่ทำผิดเหล่านี้ได้ไหม เราคงไปตัดสินใจแทนพวกเขาไม่ได้ ใช่ไหมครับ

#70 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:25

เดี๋ยวขอพาลูกชายไปซ้อมเทนนิสก่อน ค่ำๆจะเข้ามาให้ด่าต่อครับ

#71 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:35

ผมไม่เคยโกรธหรือเกลียดประชาชนทั่วไปเลย เพราะเขาเหลานี้เป็นเหยื่อทั้งสิ้นจากทักษิณและพรรคพวกบางคน

ผมให้อภัยได้

แต่กฏหมายก็คือกฏหมาย ใครทำผิดก็ต้องรับผิดจากทีื่ตัวเองได้ทำไว้ ส่วนผลกรรมจะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ผมเห็นด้วยที่เราต้องระงับเวรด้วยการไม่จองเวร ไม่งั้นเรื่องคงไม่จบ

แต่ ตบมือข้างเดียวมันคงไม่ดัง
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#72 butadad

butadad

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:36

ทักกี้ตาย ไม่มีใครจ่าย ไอ้พวกอื่นมันก็กลับไปนอนฝันถึงUTOPIA ของมันต่อเองครับ

#73 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:45

บทเรียนราคาแพงของคนไทยหลายๆ คน ที่สนับสนุนคนรวยแล้วไม่พอ โกงแต่ก็ทำงาน อยากได้ปลาแต่ไม่เอาเบ็ด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#74 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:45

*
POPULAR

ขอตอบสั้น ๆ นะครับ ว่าเห็นด้วยกับ คุณ เช ครับ
หากเราไม่ยอมจบ เรื่องก็จะไม่จบ เพราะเราครับ

ประเทศไทยผ่านเหตุการณ์ร้ายแรงหลายครั้งหลายหน....
หลังจากฝ่ายใฃ้'อำนาจเป็นธรรม'พ่ายแพ้ พลาดพลั้ง
จะมี'คนกลาง'ที่ไหนไม่รู้เรียกร้องให้คนไทยเมืองพุทธให้อภัยกันทุกครั้ง....

มีการใช้อำนาจเป็นธรรมใหม่
ผู้บริสุทธิ์ถูกทำลาย เสียชีวิตจำนวนหนึ่งเสมอ....

ไม่เคยมีฝ่าย'ใฃ้อำนาจเป็นธรรม'ประกาศให้อภัย ปรองดอง
ในขณะเป็นผู้ใช้อำนาจสักที...

เดินหน้าทำชั่ว ทำร้ายประชาชน ทำร้ายประเทศต่อไป....
จนพลาดท่าอีก ก็มี'คนดี'ขอให้ยกโทษ ให้อภัยอีกทุกครั้ง....

คนใช้อำนาจเป็นธรรม คนทำความผิดไม่ต้องรับโทษที่กระทำผิด....
เพียงแต่ไม่ได้ใช้อำนาจเป็นธรรมไประยะหนึ่งเท่านั้น.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

วันนี้น้องสาวและบริวารทำให้ทักษิณเกือบได้ทุกสิ่งที่เรียกร้อง ต้องการ..
พวกเขามีท่าทีปรองดอง ให้อภัยอย่างไรบ้าง
นอกจากทำลายความหมายคำว่า'ปรองดอง' 'อภัย'ของภาษาไทย.....

1-2 สัปดาห์นี้พรรคประชาธิปัตย์ นักวิชาการ ผู้นำความคิด วิญญูชน
ประชาชนที่ไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมของทักษิณและพวก ไม่รวมพลังลุกขึ้นสู้ โต้ตอบ
พวกเขาจะยินยอมถอดถอน สำนึกผิดบ้างไหม....

ในฐานะผู้ชนะอย่างทักษิณใช้เสียงข้างมากในสภา
จะเอ่ยปากขออภัยแทนคำว่า Let it be
หรือ ช่าง มารดา มัน ฤา.......!

การนำผู้กระทำผิดสู่ขบวนการศาลยุติธรรม
รับโทษกรรม หรือยกโทษตามวินิจฉัยของศาลฯ
จึงจะเป็นบรรทัดฐานการรับโทษหรือการให้อภัย....

Edited by ปุถุชน, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:50.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#75 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:55

พรรคประชาธิปัตย์ยอมให้สังคมตำหนิ...
ยอมให้สส.พรรคเพื่อไทยและบัตรเติมเงินประนาม....
เพือไม่ให้ร่างรัฐธรรมนูญวาระสามผ่านเป็นกฏหมาย....
พรบ.ล้างความผิดให้ทักษิณผ่านเป็นกฏหมาย....

ประชาชน รวมทั้งคนที่นี่ที่เห็นใจ เข้าใจเหตุและผลของการกระทำของพรรคประชาธิปัตย์
ได้รับการให้อภัยจากทักษิณ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น บัตรเติมเงินที่นี่หรือ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#76 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:06

คนมีอำนาจ คนที่กระทำต่อคนด้วยกันเหมือนไม่ใช่คน
ประวัติศาสตร์ชาติไทย จดจารึกไว้มากมายหลายครั้ง
พอสุดท้าย ก็จะมีคนบอกว่า ต้องให้จบ ต้องให้มีคนตายฟรี
ไม่มีความยุติธรรม ไม่มีการชดเชย เพียงด้วยคำพูด "ให้อภัย"
แล้วเหตุการณ์มันก็วนเวียน ตอกย้ำการให้อภัยซ้ำแล้วซ้ำเล่า

เพราะสำเร็จก็ได้ผลตอนแทนมากมายเหลือคณานับ
ถ้าไม่สำเร็จ ก็ได้รับการอภัย ไม่เคยได้รับโทษ
ตกลงบ้านนี้เมืองนี้ ไม่เคยได้รับบทเรียนจาก
ประวัติศาสตร์ หรือว่า

"ประวัติศาสตร์ สอนให้รู้ว่า ประวัติศาสตร์ไม่ได้สอนอะไรเลย"

#77 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:09

ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่รู้สึกเหมือนคุณเชกำลังแอบทำโพลอยู่นะคะ อิอิ

Now!  Restart Thailand  

#78 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:10

*
POPULAR

โดยส่วนตัวคิดว่าการให้อภัยเป็นสิ่งดี
คือไม่โกรธเกลียดเค้า
แต่...กรรมทีี่เค้าทำ เค้าก็ต้องได้รับ
แต่....คนที่ทำผิดต้องได้รับโทษตามกฎหมาย
ไม่ใช่การไล่ล่า....ไม่ใช่การใช้กฎหมู่...ไม่ใช่การฆ่าล้างตระกูลกัน

แต่เป็นการใช้กฎหมาย
ผิดหรือถูกอย่างไรให้เข้าสู่กระบวนการยุติธรรม
ให้ศาลตัดสิน แล้วจะลดหย่อนผ่อนโทษกันอย่างไรก็ว่ากันไปตามกระบวนการ

คนที่สูญเสียเค้าไม่ต้องการอะไรมากไปกว่า
คนผิดต้องได้รับโทษ จะหนักจะเบาก็ว่าไปตามกระบวนการยุติธรรม
เพื่อคนดียังเชื่อมั่นว่าทำดีได้ดี เพื่อคนชั่วจะได้รับผลของความชั่ว

เข้าใจน้าเชว่าคิดอย่างไร
แต่บ้านมีกฎบ้าน เมืองมีกฎเมือง
ไม่คิดล้างโคตรกัน แค่รับโทษตามกฎหมาย ก็แค่นั้น

ด้วยความเคารพ

#79 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:24

ประเทศไทยผ่านเหตุการณ์ร้ายแรงหลายครั้งหลายหน....
หลังจากฝ่ายใฃ้'อำนาจเป็นธรรม'พ่ายแพ้ พลาดพลั้ง
จะมี'คนกลาง'ที่ไหนไม่รู้เรียกร้องให้คนไทยเมืองพุทธให้อภัยกันทุกครั้ง....

มีการใช้อำนาจเป็นธรรมใหม่
ผู้บริสุทธิ์ถูกทำลาย เสียชีวิตจำนวนหนึ่งเสมอ....

ไม่เคยมีฝ่าย'ใฃ้อำนาจเป็นธรรม'ประกาศให้อภัย ปรองดอง
ในขณะเป็นผู้ใช้อำนาจสักที...

เดินหน้าทำชั่ว ทำร้ายประชาชน ทำร้ายประเทศต่อไป....
จนพลาดท่าอีก ก็มี'คนดี'ขอให้ยกโทษ ให้อภัยอีกทุกครั้ง....

คนใช้อำนาจเป็นธรรม คนทำความผิดไม่ต้องรับโทษที่กระทำผิด....
เพียงแต่ไม่ได้ใช้อำนาจเป็นธรรมไประยะหนึ่งเท่านั้น.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

วันนี้น้องสาวและบริวารทำให้ทักษิณเกือบได้ทุกสิ่งที่เรียกร้อง ต้องการ..
พวกเขามีท่าทีปรองดอง ให้อภัยอย่างไรบ้าง
นอกจากทำลายความหมายคำว่า'ปรองดอง' 'อภัย'ของภาษาไทย.....

1-2 สัปดาห์นี้พรรคประชาธิปัตย์ นักวิชาการ ผู้นำความคิด วิญญูชน
ประชาชนที่ไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมของทักษิณและพวก ไม่รวมพลังลุกขึ้นสู้ โต้ตอบ
พวกเขาจะยินยอมถอดถอน สำนึกผิดบ้างไหม....

ในฐานะผู้ชนะอย่างทักษิณใช้เสียงข้างมากในสภา
จะเอ่ยปากขออภัยแทนคำว่า Let it be
หรือ ช่าง มารดา มัน ฤา.......!

การนำผู้กระทำผิดสู่ขบวนการศาลยุติธรรม
รับโทษกรรม หรือยกโทษตามวินิจฉัยของศาลฯ
จึงจะเป็นบรรทัดฐานการรับโทษหรือการให้อภัย....

ขอคารวะให้กับ ความเห็นนี้ของ พี่ปุฯ กับ เรื่องราวต่างต่างที่ ผ่านมา-ผ่านไป นั้น

ควรถูกบันทึกให้เป็น บทบัญญัติแห่งความถูกต้อง เก็บไว้ในความทรงจำ

เพื่อยืนยันว่า ไม่มีใครอยู่ เหนือกฎหมาย...

อภัยทาน นั้นแม้จะดีเพียงใด แต่หาก ไม่รู้-ไม่เลือก คนที่พึงให้ อภัย

นั่นจะทำให้ สังคมไทย เป็น สังคมที่เจ็บป่วย กันต่อไปไม่สิ้นสุด

อีกครั้งหนึ่งกับ การคารวะ พี่ปุฯ คุณ ปุถุชน ความธรรมดาที่ไม่ธรรมดา

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๓ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๒๔ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#80 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:32

สารขัณฑ์ ตอนนี้เสมือนคนร่างกายอ่อนแอ เพราะมะเร็งที่่ชื่อว่าทักษิณ

แล้วสารที่ก่อมะเร็งหละ เรากำจัดแล้วหรือ

คนปกติธรรมดาอย่างพวกเรา เป็นมะเร็งก็เพราะสิ่งผิดปกติเข้ามาในร่างกาย

ถ้าเราไม่กำจัดสารก่อมะเร็ง มะเร็งก็พร้อมที่จะเกิดเสมอ

สารขัณฑ์ต้องกำจัดสารก่อมะเร็งเช่นกัน ย้อนไปเมื่อ 80 ปีมาแล้ว

สารขัณฑ์ได้รับประชาธิปไตยเข้ามา ในขณะที่ร่างกายยังไม่พร้อมที่จะรับ

สำหรับผมแล้ว สิ่งนี้ เป็นสารก่อมะเร็งอย่างร้ายแรงต่อสารขัณฑ์

คุณสังเกตดีๆแล้วหละก็ จะพบว่าตลอดเวลา 80 ปีมานี้ สารขัณฑ์ ประสบกับมะเร็งร้ายครั้งแล้วครั้งเล่า

ไม่ว่าจะเป็น กบฏต่างๆ 6 ตุลา 14 ตุลา พฤษภาทมิิฬ สุจินดา และทักษิณ

ทุกครั้งที่เมื่อจำกัดมะเร็งได้ มะเร็งก็พร้อมที่จะผุดขึ้นมาใหม่ได้เสมอ

แข็งแกร่งขึ้น รุนแรงขึ้น และไม่รู้ว่า เมื่อเจอมะเร็งตัวต่อไป สารขัณฑ์จะมีชีวิตรอดต่อไปได้หรือไม่

เราอย่ามองแค่ทักษิณจบ มะเร็งตาย ไม่ได้หมายความว่าเราจะหยุดแค่นั้น

เราจะพักฟื้นอย่างไร ต่างหาก ที่สำคัญ เราจะช่วยกันดูแลอย่างไร ไม่ให้เกิดมะเร็งตัวใหม่ขึ้นมา

วิธีที่น้าเชคิด ผมคิดว่า เป็นความคิดที่ มีส่วนดี คือการที่เราให้โอกาสกับเพื่อนร่วมชาติ

วิธีนี้เราเคยเห็นมาแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อตอนที่พลเอกเปรมใช้ นโยบาย ๖๖/๒๓ กับคอมมิวนิสในป่า

วันนั้น ถ้าเราไม่มีพลเอกเปรม และ นโยบาย ๖๖/๒๓ นักศึกษาในป่า คงไม่ได้ออกมาทำประโยชน์แก่บ้านเมืองเราเช่นทุกวันนี้

แต่สิ่งหนึ่งที่ขาดไปใน นโยบาย ๖๖/๒๓ คือ การติดตาม เฝ้าระวัง และให้ความรู้

นั่นเพราะเหลือบ ไร หลายๆตัวจากป่านั้น ปัจจุบันกลายเป็นผู้ปลุกปั่น ยัดเยียดอุดมการณ์ที่ผิดๆให้กับชนรุ่นใหม่

สุดท้าย การให้อภัยกัน เกิดขึ้้นได้ เพราะเคยเกิดขึ้นมาแล้ว

แต่หลังจากนี้อย่าให้มันเป็นเพียงมะเร็งที่ตายลงไป แล้วรอมะเร็งตัวใหม่ขึ้นมาแทนที่

เราต้องติดตาม เฝ้าระวังมะเร็งตัวใหม่ และให้ความรู้ประชาชนเพื่อเป็นยาในการต่อต้านมะเร็ง

แืทนที่จะพูดว่า ให้ลืมๆมันไป เราต้องใช้คำว่า ให้ใช้มันเป็นบทเรียน เรียนรู้จากสิ่งที่ผิดพลาด

#81 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:34

คิดเหมือนกับน้องน้อง

โดยส่วนตัวคิดว่าการให้อภัยเป็นสิ่งดี
คือไม่โกรธเกลียดเค้า
แต่...กรรมทีี่เค้าทำ เค้าก็ต้องได้รับ
แต่....คนที่ทำผิดต้องได้รับโทษตามกฎหมาย
ไม่ใช่การไล่ล่า....ไม่ใช่การใช้กฎหมู่...ไม่ใช่การฆ่าล้างตระกูลกัน

แต่เป็นการใช้กฎหมาย
ผิดหรือถูกอย่างไรให้เข้าสู่กระบวนการยุติธรรม
ให้ศาลตัดสิน แล้วจะลดหย่อนผ่อนโทษกันอย่างไรก็ว่ากันไปตามกระบวนการ

คนที่สูญเสียเค้าไม่ต้องการอะไรมากไปกว่า
คนผิดต้องได้รับโทษ จะหนักจะเบาก็ว่าไปตามกระบวนการยุติธรรม
เพื่อคนดียังเชื่อมั่นว่าทำดีได้ดี เพื่อคนชั่วจะได้รับผลของความชั่ว

เข้าใจน้าเชว่าคิดอย่างไร
แต่บ้านมีกฎบ้าน เมืองมีกฎเมือง
ไม่คิดล้างโคตรกัน แค่รับโทษตามกฎหมาย ก็แค่นั้น

ด้วยความเคารพ

โดยส่วนตัวเรื่องคราวนี้มันลามไปถึงเรื่องการแยกแยะ ผิดชอบชั่วดีใน คน
การปลูกฝังทัศนคติเกลียดชัง ที่แม้วและพรรคพวก ทำไว้กับคนไทย
การปลูกฝังความโลภ อยากได้อยากมีเกินตัว
เหมือนอธรรม ที่รอการสลาย ความไม่ดี ไม่งาม ไม่ถูก ไม่ควร ออกไปจากใจก่อน

ก่อนละเลิกไม่ติดใจ
ควรมีขบวนการล้างพิษ ล้างความชั่ว ออกจากคนไปก่อน
คนไทยที่แม้แต่จะกาเลือกตั้งยังต้องเตี้ยม ต้องสอน ต้องทำจำลอง
คิดเองไม่ได้หรอกค่ะ
อย่าปล่อยให้เคว้งคว้าง

คุณเช มองมุมคนชนะ
แต่รุ้งมองมุมคนหลงผิด เผลอผิด
ทำจะทำอย่างไรให้งาม ไม่เป็นการเยาะเย้ย ซ้ำเติม และถูกกาละเทศะ

คนที่ผิดมากๆด้วยกฏหมาย ควรลงโทษบ้าง ให้รู้จักกฏแห่งกรรม

แต่ถึงขนาด
เหมือนเลิกแล้วต่อกันในทันที
ขออนุญาติ ทักท้วงค่ะ

#82 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:37

ฝากประวัติศาสตร์ให้พิจารณาครับ....

กรณีกบฎพระยาพิชัย พระยาสวรรคโลก ตามประวัติศาสตร์จริงเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นใน พ.ศ.2127 หลังประกาศอิสรภาพไม่นานและก่อนรบกับพระยาพสิม พระเจ้าเชียงใหม่ ซึ่งเวลานั้นทั้งสองออกญาท่านคงจะเกรงภัยพม่ามากกว่าข้อหากบฎ พอถูกนำมาไว้ทีหลังศึกพระเจ้าเชียงใหม่เลยขัดความเป็นจริงที่ว่า ทั้งสองเมืองนั้นเป็นหัวเมืองเหนือที่น่าจะถูกเทครัวเข้ามาเป็นกำลังของอโยธ ยาเรียบร้อยแล้ว แถมไทยพึ่งรบชนะพม่ามาหมาดๆ จะว่ากลัวทัพพม่าที่พระเจ้านันทบุเรงยกมาเองมากกว่าทัพพระยาพะสิมและทัพพระ เจ้าเชียงใหม่ที่พึ่งพ่ายไปมันก็ยังไงอยู่ ผู้เขียนบทคงต้องการที่จะปูทางไปสู่เรื่องของพระยากำแพงเพชรกับคุณท้าวโสภา ซึ่งกำลังจะพูดถึงในประเด็นถัดไป

http://www.iseehisto...8787074&Ntype=7
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#83 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:43

ทักษิณ มีเงิน
สิ่งที่เกิดขึ้นมาทั้งหมด มาจากการตัดสินใจของทักษิณ
แต่ไม่ได้มาจาก..ความคิดของทักษิษทั้งหมด

ทักษิณตาย...แต่ความคิดเหล่านั้นยังคงอยู่
คนที่คิด..เผาบ้านเผาเมือง ฆ่าคนเพื่อใช้ประโยชน์จากศพ
ทำลายสถาบันหลักๆของประเทศ และยอมขายชาติขายศักศรี...ก็ยังอยู่ดีมีสุข

ทักษิณ ก็แค่หนึ่งในผู้ร่วมสมประโยชน์ในเรื่องต่างๆที่ผ่านมา
ตายไปหนึ่ง ผู้ร่วมสมประโยชน์อื่นก็ยังอยู่..รอเวลา

แล้วถ้าขื่อแป..พังทลายลง
ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ไอ้โม่งกันอีกต่อไป..

ผมไม่ได้ให้น้ำหนัก ทักษิณ มากอย่างน้าเชฯ
มุมมองในเรื่องนี้จึงต่างกัน

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#84 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:46

สิ่งหนึ่งที่ผมอยากบอกคือ กฏหมายต้องเป็นกฏหมายเราไม่ได้คิดที่จะไล่ล่าฆ่าให้ตายทั้งโคตร แต่เราอยากให้นิติรัฐเป็นนิติรัฐ กฏหมายเป็นกฏหมาย
คนเสื้อแดงผมคงไม่ไปส่งเสริมให้ไล่ล่า ให้หมดจากแผ่นดินนี้หรอก แต่คนที่ทำผิดกฏหมายต้องถูกลงโทษ แกนนำที่ด่าตามใบโพยผมคงไม่ไปไล่ฆ่าหรอก ครับ ด่าใครเป็นเรื่องคนนั้น แต่ไอ้ตัวที่ปลุกปั่นให้คนเผาบ้านเผาเมืองมันต้องได้รับโทษ แม้วตาย ไปจริง เราจัดการเป็นตัวๆ ไม่ได้ไล่หมด ปัญหามันจะเบาขึ้น แต่ถ้าอภัยๆๆนะ สุดท้ายมันมีตัวเล่นใหม่มันก็จับชูขึ้นมาอีกอยู่ดี
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#85 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:50

เอาเข้ากระบวนการยุติธรรมให้หมด
ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิด
ตัดสินแล้วถ้าผิด นิรโทษให้ อันนี้ยอมรับได้
แต่ถ้าไม่เอาเข้ากระบวนการยุติธรรม ผมยอมรับไม่ได้
คุกจะเอาไว้ขังแค่คนธรรมดา กับคนที่ไม่มีเสียงเท่านั้นหรือ???
กระบวนการไต่สวน ตัดสิน จะใช้กับคนธรรมดาเท่านั้นหรือ???
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#86 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:50

ผมว่า ผมไม่มีสิทธิ์ให้อภัยใครได้ตามกฎหมายครับ น้าเช
ไม่ใช่ว่าจะไม่ให้อภัยเลย แต่กฎหมายก็ต้องว่าตามกฎหมาย
แล้วกฎหมายจะรอลงอาญา หรือสุดท้ายอภัยโทษก็อีกเรื่องหนึ่ง

หากบอกตัวเองว่า ทักษิน ตายห่าน แล้วเรื่องทุกอย่างจะจบ
ผมว่ายังไงก็ไม่จบ ในเมื่อรากเหง้าสามัญสำเหนียกความเห็นแก่ตัว
ของคนมันยังคงอยู่ และมันก็ยังคงอยู่ตลอดไปคู่กับสังคม

หากเราทำให้สัดส่วนนี้ ลดลง (ทั้งเชิงปริมาณและคุณภาพ) สังคมก็น่าอยู่ยิ่งขึ้น
ถ้าทักษินเดี้ยงจริง หากในอนาคตมีคนอย่างนี้อีก มันก็เล่นเทปม้วนเดิมไม่ผิดเพี้ยน
แล้วการให้อภัย อย่างที่น้าเชว่า จะมีประโยชน์อันใดครับ (อีกมุมมองหนึ่งครับ)

#87 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:54

ผมไม่ได้เพ้อไม่ได้ฝันอะไรว่าทักษิณจะจบหรือไม่
แต่ผมคิดว่าถ้าทักษิณอยากจะจบ เขาสามารถจบได้มันอยู่ที่ว่า
เขาจะเลือกจบอย่างไร

การพูดถึงการให้อภัยไม่ไล่ล่ากันเมื่อทักษิณจบ ผมไม่แน่จะว่าใช้
เหตุใช้ผลอะไร เพราะการให้อภัยมันเป็นเรื่องของแต่ละคน ถ้าจะให้
อภัยไม่ต้องรอทักษิณจบก็ได้ทุกคนมีสิทธิให้อภัยทั้งนั้น ให้อภัยตั้งแต่
ตัวทักษิณเลย เพราะการให้อภัยมันเป็นเรื่องของนามธรรมมันเป็นเรื่อง
ของจิตใจแต่ละคน

แต่เรากำลังเอาเรื่องการให้อภัยมาปนกับเรื่องของระบบกฎหมายของ
บ้านเมืองหรือเปล่า ที่เราต่อต้านอยู่ทุกวันนี้เราต่อต้านอะไรกันครับ
เราต่อต้านการละเมิดกฎหมาย การทำตัวอยู่เหนือกฎหมายมิใช่หรือ
แล้วถ้าเราเอาเรื่องการให้อภัยของเราไปปนเปกับกฎหมายบ้านเมือง
เราจะแตกต่างกับคนที่เรากำลังต่อต้านตรงไหนครับ

ผมคิดว่าเราให้อภัยได้ตามหลักศาสนาพุทธนั่นแหละ แต่เราก็ต้องเข้าใจว่า
เราจะให้อภัยหรือไม่ให้อภัยใคร เราก็ไม่มีสิทธิไปไล่ล่าใครอยู่แล้ว ถ้าเรา
เป็นคนเคารพกฎหมายบ้านเมือง ผมเข้าใจนะครับว่า คำว่าไล่ล่า คงไม่ได้
หมายถึงเราไปไล่ล่ากันเอง แต่คงเป็นการไล่ล่าตามกฎหมายนั่นแหละ ซึ่ง
ความจริง มันก็คงไม่ใช่ลักษณะการไล่ล่าหรอก เพราะขณะนี้คนเหล่านี้ก็อยู่
ระหว่างการถูกดำเนินคดี ไม่ใช่ว่าเขายังไม่ถูกดำเนินคดีแล้วไปตามมาให้เป็นคดี

แล้วทำไมเราไม่ปล่อยให้กฎหมายบ้านเมืองทำหน้าที่ของมันเองล่ะครับ ส่วน
ใครจะให้อภัยใครมันก็อยู่ที่จิตใจของแต่ละคน แต่ถ้าเราเอาการให้อภัยในจิตใจ
ของเราไปเกี่ยวกับกฎหมายบ้านเมือง ผมมองว่าเราก็ไม่แตกต่างกับคนที่เรา
กำลังต่อต้านอยู่นี่แหละครับ

#88 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:17

เอาง่ายๆ ผมไม่ด่า ไม่ตามล่าใคร ทักษิณจบ เรื่องจบ ลิ่วล้อจบผมก็จบ
แต่ถ้าอ้ายอีผู้ใด มันยังทำชั่ว สร้างความวุ่นวายในบ้านเมือง จะให้นั่งเฉยๆ ให้อภัยมันก็กระไรอยู่ มันก็ต้องต่อสู้สิ

ไล่ล่า น้าเชหมายถึงใคร หากเป็นประชาชนด้วยกันที่คิดต่าง แต่ไม่ได้ทำผิดกฎหมาย จะไปไล่ล่าทำไม แต่อย่างไรก็ตาม การต่อสู้ทางความคิดย่อมต้องมีต่อไป เพื่อดำรงไว้ซึ่งความถูกต้องและดีงามของบ้านเมืองนี้

หากเป็นประชาชนที่หลงผิด เป็นเหยื่อการปลุกปั่น จนกระทำผิดกฎหมาย หากสำนึกผิดและไม่มีทางสร้างปัญหาใดๆ ให้ประเทศชาติได้อีก จะนิรโทษกรรมกันไปผมก็ไม่ขัดข้อง

แต่ไอ้ตัวหัวหน้า ที่ทำชั่วช้าต่อชาติอย่างตั้งใจ ปลุกปั่นยุยงคนคนออกมาเผาเมือง เข่นฆ่าคนไทยด้วยกัน พยายามจะทำลายสถาบันหลักของชาติ ทำผิดกฎหมายอย่างโจ่งแจ้ง พวกนี้มันคือโจร จะไล่ล่าโจรมันก็ไม่ผิดใช่ไหม จะให้อภัยโจรที่ยังไม่กลับใจเพื่อรอให้มันมาเผาบ้านเราอีกครั้งงั้นหรือ? ต้องจับมันมาลงโทษให้สาสม เพื่อรักษานิติรัฐไว้สิ

เว้นเสียแต่ว่าโจรมันกลับใจ หรือยอมเลิกแล้วต่อกัน จะลงโทษก่อนแล้วค่อยนิรโทษกรรมไป เพื่อให้บ้านเมืองสงบแบบนั้นผมก็พอรับได้

Edited by annykun, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:19.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#89 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:20

ทักษิณและพวก
เข้าข่าย "ฝนตกขี้หมูไหล.."

สำหรับผม คนถูกหลอกใช้ด้วยความเขลา พออภัยได้..แต่ไม่ลืม

คนที่ร่วมกันหลอกใช้คนอื่นเพื่อประโยชน์ของตัวเอง
ผมไม่ลืม..และไม่ให้อภัยครับ

คนทำผิด ไม่ว่าจะถูกหลอกให้ทำ
หรือเจตนาทำผิดเอง
แต่ได้ก่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นไปแล้ว
บางคนเสียทรัพย์ บางคนเสียอวัยวะ บางคนเสียชีวิต
ผมว่าให้เหล่าผู้สูญเสียตัดสินใจเองเถอะครับ
ว่าจะให้อภัย ใคร แค่ไหน อย่างไร

กฎหมาย คน (ไม่กี่คน) ตั้งขึ้น แก้ไข ปรับปรุง
สำหรับผมเคารพกฎหมายได้ เพื่อความสงบของสังคม
แต่ไม่ขอเอามาเป็นบรรทัดฐานมัดใจตัว

อย่างวันนี้ กฎหมายก็กำลังจะถูกกลุ่มคนแก้ไขกันใหม่อีกแล้ว
ถ้า "พวก" สามารถแก้ไขกฎหมายได้อย่างที่ตั้งใจ
หลายคนในที่นี้ก็คงไม่เห็นด้วย และจะยอมรับกฎหมายใหม่เหล่านี้หรือไม่?

ถ้า จขกท. หมายถึงพฤติกรรม "ล่าแม่มด"
ผมว่าถ้าคุณทักษิณจบ(ห่าจบเหว)
แล้วไม่มีทายาทสืบทอดการกระทำ
ก็คงไม่มีการตามล้างตามเช็ดหรอกครับ
ผมว่ามีหลายคนต่อต้าน สิ่งที่พวกเหล่านั้นคิด สิ่งที่กระทำ
ไม่ได้ต่อต้านคุณทักษิณ ที่เป็นตัวบุคคลซะทีเดียวหรอกครับ

#90 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:21

เช.สมองเรา เบลอ ๆ ( คิดไม่ค่อยออก )
ขออนุญาต ไม่คิดนะ.. ไม่ว่ากันนะ ..

#91 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:33

รอให้ถึงวันนั้นก่อนครับ แล้วค่อยพิจารณา -_-

#92 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:42

ผมไม่เชื่อว่าเรื่องของทักษิณจะจบง่ายๆในเร็ววัน เเขนขาของเเม้วยังมีอีกมากมาย ตอนนี้เริ่มเปิดเผยตัวออกมาก็เเต่ยังมีบางส่วนหลบซ่อนตัวอยู่

ดีไม่ดีเกมส์นี้ยังเล่นกันอีกหลายปี ประเทศไทยคงไม่สงบง่ายๆ ต้องมีอีกหลายๆชีวิตที่ต้องสูญเสียเพราะความโลภ ความอยากได้อยากมี ความหลงผิด ผมไม่อยากใช้คำว่าโง่

เพราะคนเหล่านี้ไม่โง่หรอก

#93 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:45

ถ้าจงรักภักดีต่อในหลวง ผมยินดีให้อภัยครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#94 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:52

ความเห็นของผมคือ ...
ผมไม่ล่าเเม่มดหรือไปทำร้ายเพื่อนร่วมชาติที่หลงผิดเพิ่มไปอีกแน่ เพราะผมมองย้อนไปถึง พวกที่กลับตัวกลับใจออกจากป่า มาเป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทย
ผมอยากได้เเบบนั้น บ้านเราเมืองเรามีเเบบอย่างที่ดี โดยผู้นำที่ดี มีให้เห็นเเล้ว เช่น ท่านเปรม ผมอาจจะพูดถึงความดีงามของท่านได้ไม่มากนัก ( ผมเกิด พ.ศ. 2519 ครับ )
เพราะผมเด็กมากๆ ไม่รู้จริง ให้น้าเชฯร่ายอีกที ผมก็ยังอยากจะฟัง 55++

แต่อยากให้ สถาบันการเมือง เช่น พรรค ปชป. ให้ความรู้ประชาชนต่อไป ทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นกฎหมายพื้นฐานเรื่อง ที่กล่าวถึง สิทธิ หน้าที่ของพลเมืองที่ดี
เรื่องประชาธิปไตยที่ถูกต้อง ทำยาวเป็นรูทีนไปเลย งานด้านให้ความรู้ประชาชน ช่องเคเบิลของตัวเองมีเเล้วนิ

นักการเมืองรุ่นใหม่ๆ ก็ให้น่ารัก น่าเลือก อย่างน้องตั้น ไม่ใช่เล่นการเมืองเเบบคนชั่วเหมือนพวก เพื่อไทย

อยากเห็นการเมืองภาคประชาชน อยากเห็น ปัญญาชนให้ความรู้ ข้อมูลข่าวสาร เเละติดตามการทำงานของนักการเมือง อย่างจริงจัง ตลอดไปทางสื่อต่างๆที่เข้าถึงได้

ที่สำคัญ ประชาชนต้องได้รับความรู้ เรื่องเบบนี้ ในวิชาสังคมในชั้นเรียน ตั้งเเต่ มัธยม

แค่นี้นักการเมืองน่าจะผลักดันได้ ถ้าคนในสังคมมีคุณภาพด้านการศึกษา อาชีพ คนเเบบไอ้สารเลวทักษิณ มันก็ทำอะไร ไม่ได้อีกแล้ว

ส่วนไอ้สารเลว แกนนำเสื้อแดง แกนนำล้มเจ้า นักวิชาการล้มเจ้า กูจะจารึกชื่อพวกมรึงไว้ในใจกู ไว้สอนลูก สอนหลาน อย่าได้ไว้ใจพวกมันอีก
เเม้หนังสือไม่สอน ผมจะสอนเอง..
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#95 เช never die

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:52

80 ปีที่เราได้ประชาธิปไตยมา เราได้มาแต่กล่องประชาธิปไตย แต่อะไรที่อยู่ในกล่องประชาธิปไตยต่างคนต่างก็คิดตีความเข้าข้างตัวเอง

เอาง่ายๆ สิ่งที่ผมเสนอมานี้ มันก็อันเดียวกันกับ 66/23 นั่นแหละ เนื้อหาไม่แตกต่างกัน ลองมองย้อนกลับไปวันที่คอมมิวนิสท์พ่ายแพ้แตกกระจายในวันนั้น ถ้าไม่มี 66/23 ออกมา ป่านนี้ทุกวันนี้เราก็ยังเหมือนฟิลิปปินส์ พม่า กัมพูชา ฯลฯ ทุกวันนี้สงครามใต้ดินก็คงระอุอยู่ทุกตารางนิ้วในบ้านเรา แต่ก็อาจจะดีนะ บางทีทักษินอาจจะไม่ได้เกิดทางการเมืองก็ได้

วันนั้นทุกคนยอมรับ 66/23 ได้ ทั้งที่ประเทศอยู่ในระบอบประชาธิปไตยครึ่งใบ แต่วันนี้เมื่อเรามีประชาธิปไตยเต็มใบ เรากลับรับ 66/23 อีกครั้งไม่ได้เพราะอะไร

วันที่กองทัพนาซีพ่ายแพ้ยอมจำนน ศาลทหารพันธมิตรสี่ชาติตัดสินปล่อยตัวนายทหารผู้บังคับบัญชาของพวกนาซีเกือบทั้งหมด บางคำให้การในชั้นสอบสวนของจอมพลเกอริ่ง ผู้บัญชาการทหารอากาศของกองทัพนาซี ผู้ออกคำสั่งให้ลูฟวาฟของเยอรมันบินไปทิ้งระเบิดอังกฤษ-ฝรั่งเศษ พลเรือนผู้บริสุทธิ์ตายเป็นหมื่เป็นแสนคน จอมพลเกอร์ริ่งให้การประมาณว่า "ผมเป็นทหาร ผมมีหน้าที่ทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา"

กรณีก็เช่นเดียวกัน ตอนนั้นถ้าศาลทหารจากชาติพันธมิตรสี่ชาติตัดสินให้ประหารชีวิตนายพลเยอรมันทั้งหมด ก็ไม่แน่ว่าทุกวันนี้สงครามโลกอาจจะยังไม่จบ สงครามใต้ดินก็คงจะยังระอุต่อไป

ลองกลับไปทบทวน 66/23 กันใหม่ แล้วลองพิจารณาดูดีๆอีกที สำหรับผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในเรื่องนี้ เพียงแต่เตือนสติสังคมให้ฉุกคิด และทำได้แค่นั้นครับ

ถ้าผมจะคุยเรื่องนี้ต่อ ผมก็ขออนุญาติพูดถึงเฉพาะประเด็น 66/23 นะครับ ต่อกรณีนี้ผมว่าจะทำให้ประเทศชาติก้าวไปข้างหน้าได้

#96 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:55

สมมุติ ผู้ว่าจ้าง กับผู้รับงาน ไปวางเพลิง ...

ผู้ว่าจ้างโดนชำระความ ผู้รับงาน ไม่ผิด ผมว่าไม่ถูกตามหลักการ นะครับ ...

ผู้รับงาน อย่างน้อย สมควรยอมรับผิด (แล้วกันตัวเป็นพยาน) ผมถึงจะให้อภัยได้ ครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#97 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:57

ทุกท่านที่กำลังสวดน้าเชอยู่ ช่วยอ่านนิยายเรื่องนี้นิดนะครับ

"ย้อนไปเมื่อ 2,000 ปีก่อน ประเทศจีน สมัยปลายราชวงศ์ฮั่น
พระเจ้าเลนเต้ขึ้นครองราช มีการทุจริตซื้อขายตำแหน่งขุนนางกันใหญ่โต โดยเหล่าขันทีเป็นขบวนการ
มีหัวหน้าอยู่ 10 คน เรียกกันว่า ขันทีทั้ง 10
เมื่อพระเจ้าเลนเต้สวรรคต เหล่าขันทีเหล่านั้นยิ่งเหิมเกริมมากขึ้น สั่งประหารหรือปลดขุนนางที่ตนไม่ชอบใจ
ต่อมามีสมุหกลาโหมทนความวุ่นวายนี้ไม่ได้ กลับไปเรียกตัวขุนนางท้องที่คนหนึ่งเข้ามา
เพื่อนำกองทัพมายุติความวุ่นวายนั้น ขุนนางท้องที่คนนั้นนามว่า "ตั๋งโต๊ะ"
เมื่อตั๋งโต๊ะเข้ามายึดเมืองหลวงได้ ก็จับขันทีทั้ง 10 ประหารชีวิต
แล้วเปลี่ยนตัวฮ่องเต้จาก หองจูเหียบ ผู้พี่ เป็น หองจูเปียน ผู้น้อง แล้วประหารหองจูเหียบเสีย
แทนที่ว่าสถานการณ์บ้านเมืองจะดีขึ้น กลับกลายเป็นแย่ลงกว่าเก่า
ตั๋งโต๊ะกลับรีดนาทาเร้นปล้นชิงทรัพย์สินชาวเมือง ข่มขี่ฮ่องเต้ ประหารขุนนางที่ไม่เห็นด้วยกันตน
ต่อมามีขุนนางคนหนึ่งชื่อ "อ้องอุ้น" ไม่อาจทนเห็นเรื่องเช่นนี้ได้ จึงได้ให้ลูกสาวบุญธรรมคือ "เตียวเสี้ยน"
ไปยุแหย่ให้เกิดความแตกแยกระหว่าง "ตั๋งโต๊ะ" กับ "ลิโป้" ทำให้ต่อมาลิโป้ทำการกบฎกำจัดตั๋งโต๊ะได้สำเร็จ
แต่เมื่อทำการปฏิวัติสำเร็จแล้ว "อ้องอุ้น" ก็ทำการกวาดล้างลูกน้องของตั๋งโต๊ะอย่างหนัก
มีลูกน้องของตั๋งโต๊ะ 3 คนคือ "ลิฉุย" "กุยกี" "เตียวเจ" หนีรอดไปได้ และขออ่อนน้อมต่ออ้องอุ้น
โดยแลกกับการไม่เอาโทษ แต่อ้องอุ้นไม่ยอมรับ บอกว่าต้องประหารเท่านั้น
ทั้ง 3 คนเลยปรึกษากัน ถ้าหนีไปก็ไม่พ้นความตายเป็นแน่ จึงหันไปปลุกระดมชาวบ้านว่า
อ้องอุ้นจะเอาโทษชาวบ้านทั้งเมืองไปประหารด้วย เนื่องจากไม่ต่อต้านตั๋งโต๊ะ
เหล่าชาวบ้านเมื่อได้ฟังคำโกหกก็เชื่อ ด้วยตนเองไม่มีทางรอดชีวิตจึงเข้าด้วยกับทั้ง 3
ระดมคนได้ประมาณ 20 หมื่นคน ทั้ง 3 คนก็นับทัพชาวบ้านไปล้อมเมืองหลวง ตีทัพลิโป้จนแตกพ่าย
สุดท้ายอ้องอุ้นต้องยอมแพ้ โดยผูกคอตายที่หน้าประตูพระราชวัง
แล้วสุดท้ายฮ่องเต้ก็ถูกกดขี่โดยลูกน้องทั้ง 3 ของตั๋งโต๊ะต่อไป จนฮ่องเต้หลบหนีออกจากเมืองหลวง
แล้วมาพึ่งพิง "โจโฉ" และตั้งให้เป็นสมุหนายก จึงเป็นจุดเริ่มต้นของสามก๊ก"

เมื่อได้ชัยชนะแล้ว จุดไหนผ่อนปรนได้ก็สมควรผ่อนปรนบ้าง
ผมไม่อยากให้คนดีมีจุดจบแบบ "อ้องอุ้น" อีกแล้วครับ
อย่าลืมว่าถ้าเราไม่ยอมจบ พวกเค้าก็มีชาวบ้านที่เชื่อคำโกหกของเค้าอยู่
ถ้าพวกนั้นไปปลุกระดมชาวบ้านอีกครั้ง "กองทัพ 20 หมื่นคน" ก็ไม่ได้ว่าจะไม่มีโอกาสเกิดขึ้นได้นะครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#98 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:00

80 ปีที่เราได้ประชาธิปไตยมา เราได้มาแต่กล่องประชาธิปไตย แต่อะไรที่อยู่ในกล่องประชาธิปไตยต่างคนต่างก็คิดตีความเข้าข้างตัวเอง

เอาง่ายๆ สิ่งที่ผมเสนอมานี้ มันก็อันเดียวกันกับ 66/23 นั่นแหละ เนื้อหาไม่แตกต่างกัน ลองมองย้อนกลับไปวันที่คอมมิวนิสท์พ่ายแพ้แตกกระจายในวันนั้น ถ้าไม่มี 66/23 ออกมา ป่านนี้ทุกวันนี้เราก็ยังเหมือนฟิลิปปินส์ พม่า กัมพูชา ฯลฯ ทุกวันนี้สงครามใต้ดินก็คงระอุอยู่ทุกตารางนิ้วในบ้านเรา แต่ก็อาจจะดีนะ บางทีทักษินอาจจะไม่ได้เกิดทางการเมืองก็ได้

วันนั้นทุกคนยอมรับ 66/23 ได้ ทั้งที่ประเทศอยู่ในระบอบประชาธิปไตยครึ่งใบ แต่วันนี้เมื่อเรามีประชาธิปไตยเต็มใบ เรากลับรับ 66/23 อีกครั้งไม่ได้เพราะอะไร

วันที่กองทัพนาซีพ่ายแพ้ยอมจำนน ศาลทหารพันธมิตรสี่ชาติตัดสินปล่อยตัวนายทหารผู้บังคับบัญชาของพวกนาซีเกือบทั้งหมด บางคำให้การในชั้นสอบสวนของจอมพลเกอริ่ง ผู้บัญชาการทหารอากาศของกองทัพนาซี ผู้ออกคำสั่งให้ลูฟวาฟของเยอรมันบินไปทิ้งระเบิดอังกฤษ-ฝรั่งเศษ พลเรือนผู้บริสุทธิ์ตายเป็นหมื่เป็นแสนคน จอมพลเกอร์ริ่งให้การประมาณว่า "ผมเป็นทหาร ผมมีหน้าที่ทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา"

กรณีก็เช่นเดียวกัน ตอนนั้นถ้าศาลทหารจากชาติพันธมิตรสี่ชาติตัดสินให้ประหารชีวิตนายพลเยอรมันทั้งหมด ก็ไม่แน่ว่าทุกวันนี้สงครามโลกอาจจะยังไม่จบ สงครามใต้ดินก็คงจะยังระอุต่อไป

ลองกลับไปทบทวน 66/23 กันใหม่ แล้วลองพิจารณาดูดีๆอีกที สำหรับผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในเรื่องนี้ เพียงแต่เตือนสติสังคมให้ฉุกคิด และทำได้แค่นั้นครับ

ถ้าผมจะคุยเรื่องนี้ต่อ ผมก็ขออนุญาติพูดถึงเฉพาะประเด็น 66/23 นะครับ ต่อกรณีนี้ผมว่าจะทำให้ประเทศชาติก้าวไปข้างหน้าได้

ที่น้าเชพูดผทก็เห้นด้วยครับ แต่ขอให้มีเงื่อนไขได้ไหมว่า ขอให้เขากลับตัวกลับใจให้ได้ และ ขอให้เขาจงรักภักดีต่อสถาบันหลักของชาติ เหมือนอดีตแนวร่วม พคท. ที่ปัจจุบันมาเป็นแนวร่วมพัฒนาชาติไทย

ถ้าทำได้ ผม และอีกหลายๆคน ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการให้อภัยพวกเขาครับ

ปล.
นายพลเกอร์ริ่งโดนสั่งประหารครับ แต่แอบกินยาพิษฆ่าตัวตายก่อนในวันประหาร

หลังจบสงครามโลกครั้งที่สอง ณ การไต่สวนที่ Nuremburg มีนายพลนาซีหลายคนถูกสั่งประหารชีวิต บางคนก็โดนโทษจำคุกมากน้อตามความผิด บางคนก็ถูกยกฟ้อง

ถ้าอยากรู้เพิ่มเติม ไปถามอาGOOGLE โดยพิมพ์คำว่า Nuremburg Trial ครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#99 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:06

"อำนาจ" เป็นสิ่งที่หอมหวลยวนจิตเสียนี่กระไร
ใครลองได้เสพเข้าไป ติดหนักยิ่งกว่าสารเสพติดชนิดใดๆในโลก
อยากมี อยากได้ อยากเป็น จนกว่าจะหมดสิ้นลมหายใจสุดท้ายของตัวเอง
ตัวอย่างง่ายๆ เคยตั้งคำถามไหมว่าคนแก่ใกล้ลงโลงอย่างเสนาะ บินไปรดน้ำ ไหว้ปะหลกๆเชี่ยแม้ว เพื่ออะไร ?

"ขบวนการ" เชี่ยแม้ว ประกอบด้วยหลายกลุ่มหลายก้อน มีเป้าหมายหลักที่แย่งยึดอำนาจทั้งหมดมาอยู่ในมือ แล้วจัด สรรปันส่วนกันตามศักยภาพ และการลงทุนของแต่ละตัว โดยมีเชี่ยตระกูลชินเป็นหุ้นส่วนใหญ่ เป้าหมายสูงสุดคือการพาทักษิณกลับบ้าน เอาเงินที่ถูกยึดคืน และล้างผิดให้เชี่ยแม้วเป็นผู้บริสุทธิ์ จับเหมาะเคราะห์ดี ก็พลิกฟ้าคว่ำดิน ...

เชี่ยแม้วลงนรกไปตัวนึง ยังมีเยาวภา ยังมีพจมาร ยังมียิ่งลักษณ์ ยังมีโอ๊ค เอม ผัวอีเอม อุ๊งอิ๊ง มีสมชาย และสมุนอีกหลายตัว ที่ได้เสพรสหวานแห่ง "อำนาจ" ไปแล้วที่พร้อมยอมเป็นตุ๊กตาให้ตระกูลชินเชิด

เชี่ยแม้วตายไป ก็เปลี่ยนแปลงเพียงแต่เป้าหมายสูงสุดเท่านั้น อย่างอื่นยังคงเดิม

ตัวอย่างในประวัติศาสตร์ก็มีมากมาย เมื่อผู้นำสูงสุดตายไป ไม่เคยมีแม้แต่ครั้งเดียวที่จะไม่มีการสืบทอดตำแหน่ง เพียงแต่ผู้สืบทอดตำแหน่งจะรักษาอำนาจนั้นไว้ได้หรือไม่

นอกจากมีกระบวนการ "จัดหนัก" ให้ตระกูลชินเข็ดขยาดกับการทำธุรกิจการเมือง เลิกเป็นนายทุนพรรค หรือเลิกเป็นเจ้าของพรรคเท่านั้น

เอากันตามผลกรรมของแต่ละคนที่ทำกันเถอะครับ

ผู้เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้ อภัยไปเถอะ คนทั้งโลกก็จะแซ่ซ้อง

แต่อ้ายตัวที่ทำเลวร้ายต่อแผ่นดินเกิด ให้กฏแห่งกรรมทำหน้าที่ เหมือนกับรอยเกวียนย่อมทับรอยเท้าโคฉันใด อ้ายตัวที่ทำชั่วช้า ก็รับผลกรรมที่ทำไว้ฉันนั้น...

Edited by ศรอรชุน, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:11.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#100 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:06

สารขัณฑ์ ตอนนี้เสมือนคนร่างกายอ่อนแอ เพราะมะเร็งที่่ชื่อว่าทักษิณ

แล้วสารที่ก่อมะเร็งหละ เรากำจัดแล้วหรือ

คนปกติธรรมดาอย่างพวกเรา เป็นมะเร็งก็เพราะสิ่งผิดปกติเข้ามาในร่างกาย

ถ้าเราไม่กำจัดสารก่อมะเร็ง มะเร็งก็พร้อมที่จะเกิดเสมอ

มะเร็ง เกิดจากอนุมูลอิสระ อนุมูลอิสระก็เกิดจากการกระทำของตัวคนผู้นั้นเอง ทั้งการกิน การอยู่ การใช้ชีวิต

มะเร็ง คือ ทักษิณ
อนุมูลอิสระที่เป็นสารก่อมะเร็ง คือ พวกผู้สนับสนุน ทีมีอุดมการณ์วิปริตทั้งหลาย
พฤติกรรมเสี่ยงของคนไข้ ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของมะเร็ง คงเปรียบได้กับ สภาพสังคมที่บิดเบี้ยว และการกระทำที่ไม่ถูกไม่ควรของผู้คนในสังคมนี้เอง

หากจะรักษามะเร็งให้หายขาด ต้องตัดมะเร็งออก กำจัดอนุมูลอิสระให้มากที่สุด และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือผู้ป่วยต้องปรับเปลี่ยน
พฤติกรรมของตนเอง เพื่อไม่ให้มีอนุมูลอิสระเกิดขึ้นมาอีก และเมื่อไม่มีสารก่อมะเร็ง มะเร็งก็จะเกิดขึ้นไม่ได้อีก
แต่สิ่งที่ต้องระวังคือผลข้างเคียงจากการรักษา การผ่าตัด และการให้ยา ที่อาจทำให้คนไข้ทรุดหนักกว่าเดิม และตายก่อนจะหายได้

ประเทศสารขัณฑ์แลนด์ เคยได้รับการผ่าตัด และให้ยาแล้ว แต่วิธีรักษาไม่ถูกต้อง คนไข้ไม่ให้ความร่วมมือในการรักษาและไม่อาจ
ปรับเปลี่ยนตนเองได้ สุดท้ายกำจัดมะเร็งไม่ได้แถมผลข้างเคียงจากการรักษายังทำให้คนไข้อ่อนแอลง เชื่อมะเร็งตัวแสบก็ได้
ถือโอกาสแพร่ขยายมากกว่าเดิม และลามไปทั่วร่างกาย จนคนไข้อาการทรุดหนักกว่าเดิม จะตายแหล่มิตายแหล่....
(แต่เสือกแอบแฝงไม่ออกอาการโจ่งแจ้งซะด้วยซะด้วย)

วิธีที่จะรักษาสารขัณฑ์แลนด์ คือ วิธีรักษาที่ถูกต้อง ทำอย่างไรก็ได้ต้องให้คนส่วนใหญ่(คนไข้) ให้ความร่วมมือในการรักษา???
กำจัดทักษิณ(มะเร็ง)ออกไป ยับยั้ง/กำจัด แนวคิดวิปริตของสังคม(อนุมูลอิสระ/สารก่อมะเร็ง) และสิ่งสำคัญที่สุดคือการเปลี่ยนแปลงสังคม
ประเทศชาติให้เป็นไปในทางที่ถูกต้อง โดยชอบของผู้คนทุกหมู่เหล่า ต้องลดความเหลี่ยมล้ำ ยุติธรรม พอเพียง สมดุล ไม่ให้มี
ใครจินตนาการถึงอำมาตย์ที่ไม่มีจริงอีก

ยากที่สุดคือ ข้อความที่เน้นสีแดงๆนี่แหละ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน