Jump to content

- - - - -

จากก้นบึ้งของหัวใจ ... ฝากให้พี่น้องไทยทุกคนเอาไปคิด

• Please log in to reply
269 replies to this topic

#101 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 13 June 2012 - 19:07

ขอบคุณครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ ผลจาก 66/23 ทำให้ประเทศเราก้าวหน้าที่สุดในอินโดจีน

ถ้าจะ 66/23 อีกที ผมว่าก็ไม่ได้มีอะไรเสียหายนิครับ ผมอาจจะพูดเร็วไปหน่อย แต่พอถึงเวลาจริง นี่อาจจะมาสายเกินไปแล้วก็ได้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#102 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 13 June 2012 - 19:14

เอาเข้าจริง ผมเคยแสดงความคิดเห็นโดยระเอียดไปตั้งแต่ข้อเสนอเรื่อง พรฐ ภาษีที่ดินของคุณกรณ์แล้ว มันอันเดียวกันนั่นแหละ

บางครั้งก็แปลกใจนะ เรื่องพวกนี้เป็นงานของเหล่าบันดานักคิดที่สิงสถิตย์อยู่ในห้องแอร์ตามสถาบันการศึกษาชั้นนำต่างๆของประเทศนะครับ แต่ทำไปทำมา ทำไมไอ้เบื้อกอย่างผมต้องเปลืองตัวมาเสนอเรื่องพวกนี้ด้วยวะ เพราะอะไร หรือเพราะพวกนักคิดพวกนี้มันแบ่งข้างกันเสร็จสรรพเรียบร้อยแล้วใช่ไหม เตรียมตัวกระโจนเข้าเข้าชี้นำในการทำสงครามกลางเมือง-สงครามใต้ดินกันแล้วใช่ไหมครับ

หรืออะไรยังไง ใครช่วยบอกผมที

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#103 KKK

KKK

น้องเก่า

Posted 13 June 2012 - 19:18

66/23 ดีมากๆครับ แต่ขาดเรื่องการติดตาม เฝ้าระวัง และให้ความรู้ครับ

#104 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 13 June 2012 - 19:28

กลับมาอีกทีกระทู้น้าเชกระทู้นี้เข้มข้นได้เรื่องได้ราวเลยครับ

ในกระทู้นี้ผมเห็นคล้อยตามน้าเชนะครับ และขอยืนยันด้วยว่าผมไม่ใช่พวกโลกสวย

อีกทั้งคุณ USARAIN, คุณฉันรักเมืองไทย, คุณตะนิ่นตาญี (รวมถึงอีกหลายท่านที่ไม่เห็นด้วยกับน้าเช)
ก็เป็นผู้ที่ผมชื่นชมในมุมมอง/คห.อยู่เสมอ

เหตุที่ผมคิดว่าเราจำต้องให้อภัยต่อบริวารแม้วทั้งหลาย หลังแม้วอำลาโลกก็เป็นตามเหตุผลของน้าเชเลยครับ

คือเราต้องคาดการณ์ปฏิกิริยากลุ่มคนเสื้อแดงถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นจริงๆกันก่อน

การสู้กันทางการเมืองมันไม่ได้เหมือนหมากรุกครับ คือพอขุนตายเป็นอันจบกระดาน

เราต้องประเมินว่าหลังแม้วจากไปคนพวกนี้จะไปอยู่ตรงไหน?

ส่วนตัวผมเชื่อว่าคนเสื้อแดงส่วนใหญ่จะยังคงจงเกลียดจงชังอำมาตย์ และ ปชป.ต่อไป

การรุกไล่คือการผลักให้คนกลุ่มนี้ยิ่งรวมตัวกันแน่นหนาขึ้นและมองหาบุคคลที่จะเข้ามาเติมความหวังให้พวกเขาใหม่

ตรงนี้ผมว่าอันตรายครับ การแบ่งเขาแบ่งเรานั้นอาจได้ความสะใจแต่สุดท้ายเราจะมีส่วนสร้างกองกำลังที่รอวันแตกหักขึ้นมาอีกในสังคมของเรา

ส่วนตัวผมมองว่าวิธีแก้ปัญหาน้ำเดือด ไม่ใช่เติมน้ำลงไปอีก
(เพราะสุดท้ายมันก็จะเดือดอีก แล้วน้ำเดือดก็จะมีจำนวนมากขึ้นๆจนเราเจือจางมันไม่ไหว)

ผมว่าน่าจะเป็นการลดไฟแล้วปล่อยให้มันเย็นลง น่าจะเป็นวิธีแก้ปัญหาถาวรกว่า

พูดง่ายๆคือพอสิ้นทักษิณ เราก็ควรช่วยกันลดเงื่อนไขที่จะสร้างความขัดแย้งต่อกัน

อะไรที่พอยอมกันได้ก็ทำใจยอมๆกันหน่อย ผมรู้ว่าเจ็บปวดมากแต่ไม่ยอมมันก็ไม่จบครับ

ผมว่าเราคุยกันด้วยเหตุผลได้ เราไม่เหมือนคนเสื้อแดงที่เอาความเกลียดชังนำหน้า

ถ้าเราเจ็บแล้วประเทศไปต่อได้ผมว่ามันก็เรื่องเล็ก

เพื่อนสมาชิกอาจมองว่านี่มันดัดจริต หรือกลางกลวงแต่ผมเห็นว่านี่มันเป็นความจำเป็นมากกว่า

เราเกลียดชังกันเป็นสิบปีร้อยปีไม่ไหวหรอกครับ คนไทยด้วยกัน

การที่เราไม่ได้เอาผิดคนบางกลุ่มไม่ได้หมายความว่าคนเหล่านั้นไม่ผิด หรือรับรองการกระทำของเขา

แต่ที่เราควรให้อภัยกันก็เพราะเราไม่อยากให้เป็นเงื่อนไขสร้างความแตกแยกในสังคมนี้ต่อไปเท่านั้นเอง

ทว่าผมเชื่อเหลือเกินว่าเรารับไม่ได้แน่ๆกับการที่จะปล่อยให้คนบางคนลอยหน้าลอยตาอยู่ในวงการเมืองอีก

แกนนำเสื้อแดงที่ปลุกระดมสร้างความรุนแรงหลายๆคน (เช่น กี้ ตู่ เต้น จักรภพ ฯลฯ) พวกนี้อาจอภัยโทษจากคุกตะรางได้

แต่คนเหล่านี้ไปสังกัดพรรคไหนผมเชื่อว่าพวกเราก็แบนพรรคนั้นไปตลอดกาลครับ

โทษทางกฎหมายไม่มี แต่โทษทางสังคมนั้นไม่ละเว้นแน่นอน

ผมไม่ขอให้ใครเห็นด้วยกับแนวคิดของผม

แต่ผมเชื่อว่าถึงที่สุดแล้วพวกเราก็จะให้อภัยกันได้เอง เมื่อเงื่อนไขและเวลามันเหมาะสม

อีกทั้งเชื่อด้วยว่าที่มาเรียกร้องคำว่าให้อภัยๆ มันก็ให้อภัยกันไม่ได้ทั้ง 100% (ทั้งใจ) หรอกครับ

ผมเองถ้าเห็นบ้านใครแขวนเสื้อแดงยังไงก็ไม่คิดจะเป็นมิตรด้วยอยู่ดี

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#105 เช never die

Posted 13 June 2012 - 19:34

66/23 ดีมากๆครับ แต่ขาดเรื่องการติดตาม เฝ้าระวัง และให้ความรู้ครับ

เก็บข้อด้อยข้อดีจากการใช้ 66/23 ครั้งที่ผ่านมา ปรับปรุงให้ดีขึ้น กฏหมายอะไรที่เอื้อให้เกิดความเป้นธรรมในสังคมได้ต้องรีบออกมา

ขออย่างเดียว อย่าทำทุกอย่างไปด้วยเพราะเหตุความเกลียดชังกัน มันจะฉุดรั้งชาติเราไม่ให้ไปไหน

เรารู้ว่าเค้าเกลียดเรา อันเป็นผลจากการปลุกระดมมวลชนให้เกลียดจนฝังหัว ทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรผิด แต่เมื่อรู้แล้วเรากลับตอบโต้ความเกลียดด้วยความเกลียดก็จบกัน เข้าทางทักษินที่แม้จะลาโลกไปแล้ว แต่จำได้ไหม อมตะวาจาของทักษิน "ถ้ากรูไม่ได้ ก็อย่าหวังว่าคนอื่นจะอยู่อย่างมีความสุข" ตามนั้นเลย แม้ตายไปแล้ว ทักษินก็ยังหลอกหลอนประเทศนี้ได้อีกนาน ถ้าพวกเราไม่ตั้งสติให้ดี

#106 เช never die

Posted 13 June 2012 - 19:40

วันที่ผมยืนแหกปากตะโกนว่าทักษินโกง ทักษินโกง ในขณะที่คนรอบตัวผมมองผมด้วยสายตาเหยียดๆ แล้วพากันเดินไปลงคะแนนให้พรรคไทยรักไทยกันทุกคน ผมเหนื่อยนะครับ

แต่เมื่อวันนั้นมาถึง ผมยิ่งคงเหนื่อยกว่าเดิมหลายเท่า เมื่อทักษินลาโลกไปแล้ว แล้วผมต้องมายืนแหกปากตะโกนตามสี่แยกบอกให้คนให้อภัยกัน ให้อภัยกัน

เห็นใจผมบ้าง นี่มันเทคผมไปเกือบยี่สิบปีนะครับ

#107 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 19:55

วันที่ผมยืนแหกปากตะโกนว่าทักษินโกง ทักษินโกง ในขณะที่คนรอบตัวผมมองผมด้วยสายตาเหยียดๆ แล้วพากันเดินไปลงคะแนนให้พรรคไทยรักไทยกันทุกคน ผมเหนื่อยนะครับ

แต่เมื่อวันนั้นมาถึง ผมยิ่งคงเหนื่อยกว่าเดิมหลายเท่า เมื่อทักษินลาโลกไปแล้ว แล้วผมต้องมายืนแหกปากตะโกนตามสี่แยกบอกให้คนให้อภัยกัน ให้อภัยกัน

เห็นใจผมบ้าง นี่มันเทคผมไปเกือบยี่สิบปีนะครับ

ผมเข้าใจนะ ถ้ามองถึงอนาคตก็โอเค มาตกลงร่วมกันเลย เอาพรบหรืออะไรก็ได้ที่มันปรองดองจริง ๆ ออกมา โดยให้คนส่วนใหญ่เห็นด้วย ทำเป็นแคมเปญไปเลย

ผมเบื่อเหลือเกินกับสถานการณ์การเมืองในตอนนี้ เอาเป็นว่า การเมืองหน้าใหม่ต้องเอาประชาชนมาก่อนได้ปะ ถ้าคุณจะทำอะไรที่มีผลกระทบต่อประชาชน คุณต้องไปถามประชาชนกลุ่มนั้นว่าเขาโอเคไหม ถ้าไม่โอเคคุณต้องถอยออกมา อย่าหน้าด้านหน้าเงินเหมือนตอนนี้และช่วงก่อน ๆ เวลาคุณจะติดป้ายว่าคุณทำนโยบายอะไรไปแล้วต้องบอกชัดเจนไปเลยว่ามันมาจากภาษีประชาชน คุณเอาเงินนั้นแหละมาใช้ประโยชน์ให้กับประเทศ อย่าหลอกให้เราคิดว่ามันเป็นเงินของคุณ

ปล. ผมเกิดไม่ทันช่วงที่น้าเชว่า ผมจะลองเอาเวลาไปศึกษาไอ้ 66/23 ดูละกันนะครับ

อุ๊ย ลูกตื่น ต้องไปแล้ว
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#108 TopGrean

TopGrean

น้องใหม่

Posted 13 June 2012 - 20:05

ทักษินตายแล้วจบ อันนี้ผมไม่แน่ใจ
สุดท้ายถึงอย่างไร คนไทยก็ต้องให้อภัยกัน
หมื่นคำโอ้อวดมิอาจเปลี่ยนกรวดเป็นแก้ว

#109 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 20:07

ผมก็คิดว่าทุกอย่างคงจบได้หลังจากทักกี้จากโลกนี้ไปสัก2-3ปี

#110 เช never die

Posted 13 June 2012 - 20:11

ค่อยยังชั่วหน่อย พอจะเริ่มมีคนเข้าใจ แต่ขอให้ทุกคนเอาไปขบคิดก่อน ทักษินยังไม่มีอันเป็นไปวันนี้วันพรุ่งแน่

แต่ถ้าไม่ขบคิดกันเสียตั้งแต่วันนี้ ถึงเวลาก็คงไม่มีใครมีเวลามานั่งคิด ต่างฝ่ายต่างก็ตั้งหน้าตั้งตาจะเอากันให้ตายไปข้างอา

แล้วอาจจะไม่มีใครมีโอกาศได้มีเวลานั่งคิดอีกเลย ทุกคนต่างก็ต้องเอาตัวให้รอดท่ามกลางความแตกแยกทำร้ายทำลายกัน

#111 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 20:17

ผมคิดว่าใครผิดต้องเอามาลงโทษให้หมด ไม่ใช่เฉพาะทักษิณ
ผมไม่ได้เกลียดตัวทักษิณ แต่เกลียดสิ่งที่ทักษิณทำ ใครทำเลวๆ เหมือนที่ทักษิณทำ ไม่ว่าจะเป็นพวกร่วมมือเผาบ้านเมือง ตู่ เต้น เหวง แกนนำทั้งหมด ก็ควรต้องได้รับโทษเป็นบรรทัดฐานของสังคมต่อไปครับ

ยกเว้นคนที่โดนหลอกมาโดยบริสุทธิ์ใจ ซึ่งต้องไปพิสูจน์กันในศาล

คนเลวแบบแกนนำ หลอกคนบริสุทธิ์ให้มาตาย ทำให้ประเทศชิบหาย แลกกับเงินและ ตำแหน่งเป็นเครื่องตอบแทน คนแบบนั้นเลวไม่ต่างกับทักษิณหรอก

ทักษิณทำเพราะมีแรกกดดัน แค้นเพราะโดนยึดเงิน + เสียศักดิ์ศรีที่โดนพิพากษาให้ติดคุก แต่พวกแกนนำแค้นอะไรใครเหรอ? โลภตัวเดียวเท่านั้น เลือดเย็นที่สุด

#112 เช never die

Posted 13 June 2012 - 20:25

ผมคิดว่าใครผิดต้องเอามาลงโทษให้หมด ไม่ใช่เฉพาะทักษิณ
ผมไม่ได้เกลียดตัวทักษิณ แต่เกลียดสิ่งที่ทักษิณทำ ใครทำเลวๆ เหมือนที่ทักษิณทำ ไม่ว่าจะเป็นพวกร่วมมือเผาบ้านเมือง ตู่ เต้น เหวง แกนนำทั้งหมด ก็ควรต้องได้รับโทษเป็นบรรทัดฐานของสังคมต่อไปครับ

ยกเว้นคนที่โดนหลอกมาโดยบริสุทธิ์ใจ ซึ่งต้องไปพิสูจน์กันในศาล

คนเลวแบบแกนนำ หลอกคนบริสุทธิ์ให้มาตาย ทำให้ประเทศชิบหาย แลกกับเงินและ ตำแหน่งเป็นเครื่องตอบแทน คนแบบนั้นเลวไม่ต่างกับทักษิณหรอก

ทักษิณทำเพราะมีแรกกดดัน แค้นเพราะโดนยึดเงิน + เสียศักดิ์ศรีที่โดนพิพากษาให้ติดคุก แต่พวกแกนนำแค้นอะไรใครเหรอ? โลภตัวเดียวเท่านั้น เลือดเย็นที่สุด

วันนั้นถ้าไม่มี 66/23 ออกมา เหวง ธิดา เสกสรรค์ อดิษร จาตุรณ ฯลฯ โดนโทษประหารชีวิตไปหมดแล้วครับ และสงครามประชาชนก็คงไม่จบลงแน่ๆ วันนี้เหตุการแบบนั้นก็วนเวียนกลับมาอีกรอบ ตราบที่รากแก่นของปัญหาทั้งหลายทั้งปวงยังไม่ได้รับการแก้ไข

Edited by เช neverdie, 13 June 2012 - 20:26.

#113 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 20:28

น้าเชพูดเหมือนว่า เหตุการณ์จะจบแบบนั้นจริง ๆ
ผมเกิดทันแต่โตไม่ทัน อยากถามผู้รู้ว่า
1. จริงหรือไม่ที่มีกลุ่มคน ขบวนการที่อยู่เบื่องหลังความรุนแรงทั้งหลายแหล่
ตั้งแต่นำให้เกิดม๊อบเสื้อแดง แล้วอยู่เบื้องหลังการล้มโต๊ะเจรจาเมื่อปี 53
สร้างความรุนแรงยั่วยุให้ทหารใช้กำลังสลายการชุมนุมเมื่อปี 53
จนถึงทุกวันนี้ที่พยายามให้เกิดการปะทะ เกิดสงครามกลางเมืองอยู่ทุก ๆ วัน
(เช่นยุให้ผลักดันกฏหมายบางฉบับเพื่อสร้างความขัดแย้ง)
เพราะพวกมันเชื่อว่าสงครามกลางเมืองจึงจะนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว(และประหยัด)
2. กลุ่มคนเหล่านั้นในข้อ1. บางส่วนก็อยู่ใน 66/23 ด้วยหรือไม่
เรียนถามพี่ ๆในนี้ทุกคนที่ทันเหตุการณ์เลยนะครับ
วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#114 เช never die

Posted 13 June 2012 - 20:34

น้าเชพูดเหมือนว่า เหตุการณ์จะจบแบบนั้นจริง ๆ
ผมเกิดทันแต่โตไม่ทัน อยากถามผู้รู้ว่า
1. จริงหรือไม่ที่มีกลุ่มคน ขบวนการที่อยู่เบื่องหลังความรุนแรงทั้งหลายแหล่
ตั้งแต่นำให้เกิดม๊อบเสื้อแดง แล้วอยู่เบื้องหลังการล้มโต๊ะเจรจาเมื่อปี 53
สร้างความรุนแรงยั่วยุให้ทหารใช้กำลังสลายการชุมนุมเมื่อปี 53
จนถึงทุกวันนี้ที่พยายามให้เกิดการปะทะ เกิดสงครามกลางเมืองอยู่ทุก ๆ วัน
(เช่นยุให้ผลักดันกฏหมายบางฉบับเพื่อสร้างความขัดแย้ง)
เพราะพวกมันเชื่อว่าสงครามกลางเมืองจึงจะนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว(และประหยัด)
2. กลุ่มคนเหล่านั้นในข้อ1. บางส่วนก็อยู่ใน 66/23 ด้วยหรือไม่
เรียนถามพี่ ๆในนี้ทุกคนที่ทันเหตุการณ์เลยนะครับ

ไม่ได้มีแค่กลุ่มเดียว แต่มีหลายกลุ่ม แต่ละกลุ่มก็มีเป้าหมายเป็นของตัวเอง บางกลุ่มมีเป้าหมายใกล้เคียงกันในบางเรื่องบางส่วนก็ร่วมมือกัน บางกลุ่มไม่มีพลังมากก็อาศัยเกาะกลุ่มอื่นพ่วงไปก่อน

ลองหลับตา คิดทบทวนเหตุการณ์ที่ผ่านมา คงพอจะมองเห็นอะไรลางๆ

#115 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 20:45

เรื่องนี้จะจบได้ด้วยวิถึทางเดียว คือ ไม่ว่าใครทำผิดต้องถูกลงโทษตามกฎหมายครับ เท่านั้นเอง แต่ถ้ากระบวนการยุติธรรมยังถูกสั่นคลอนแบบทุกวันนี้ คงยังไม่จบง่ายๆครับ
  • Gop likes this

#116 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

Posted 13 June 2012 - 20:46

แม้วติดคุก สักยี่สิบี ประเทศไทยคงดีขึ้น

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#117 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 13 June 2012 - 20:49

ทักษิณ เป็น มะเร็ง
หากวันข้างหน้า เราสามารถกำจัดมะเร็งตัวนี้ออกไปจากร่างกาย
ประเทศเราก็ดีขึ้นแล้ว อันนี้ผมเห้นด้วยครับ

แต่ความจริงแล้ว ระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมา
มะเร็งตัวนี้ แพร่เชื้อกระจายไปทั่วร่างกาย เรากำลังเป้นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้วนะครับ
แม้เราคีโมฉายแสงรักษาไปแล้ว ร่างกายต้องอยู่ในการดูแลอย่างดีไปตลอดชีวิต
เชื้อที่กระจายไป กำลังยังอ่อน ไม่สามารถก่อตัวเองได้ ไม่สามารถทำร้ายร่างกายได้ทันที
แต่เราจะเรียนรู้ และป้องกันสารก่อมะเร็งตัวใหม่ได้แค่ไหนในอนาคต

พี่ท่านนึงที่เป้นคนสนิทกัน เคยเป็นครับ
ระยะที่ 3 แต่ได้ทำการรักษาจนหาย และกลับบ้าน
แต่ร่างกาย ไม่มีวันกลับไปเหมือนเดิมได้อีกต่อไป ความเผลอเรอบางอย่าง
ทำให้เขาใช้ชีวิตบางด้านโดยลืมระมัดระวัง โดยเฉพาะการกิน
เพราะคิดว่า เชื้อเชื่อตัวหลักตายไป คงไม่เป็นอะไรมากนัก ถ้าจะตามใจปากบ้าง
หลังจากรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลเป็นปีๆ เมื่ออกมา จึงให้รางวัลตัวเอง

ผลที่สุด ต้องกลับเข้าโรงพยาบาลอีกครั้ง และใช้เวลาไม่นาน ที่จะจากไป
ด้วยการกลับมาอย่างรุนแรงและทำให้ถึงแก่ชีวิต

อย่างน้อยที่สุด ผมก็อยากให้ประเทศนี้ กำจัดสารก่อมะเร็งไปให้หมดครับ
เพื่อที่วันหลัง เราจะไม่มานั่งเสียใจ ที่เราเปิดโอกาสให้โรคร้ายกลับมา

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#118 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 20:51

ถ้าไม่มีทักษิณบนโลกใบนี้ ทุกอย่างจะดีขึ้นมาเอง โดยไม่ต้องลงแรงอะไรเลย ทุกอย่างจะสมานไปเอง ด้วยกลไกของประเทศตามปกตินี่แหละ

#119 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 13 June 2012 - 20:59

ไอ้แม้วตาย ก็จะมีคนสานต่อ เพราะประวัติศาสตร์ได้จารึกไว้แล้วว่า คนเลว มีเงิน เสกคนให้เป็นควายได้ แก้ผิดให้ถูกได้
ชาตินี้ ถ้าไอ้แม้ว และพวกควายแดง ที่กระทำย่ำยีต่อชาติบ้านเมืองไม่ได้ติดคุก ตามความผิดที่ตัวเองก่อ บ้านเมืองไม่มีวันสงบสุข
เพราะมาตรฐานการเอาผิดทางกฎหมายของไทย มันล้มเหลวไปแล้ว
กฎหมาย มีไว้เพื่อเอาผิดคนทำผิด ไม่ใช่มีไว้เพื่อใ้ห้อภัยกัน โดยไม่ต้องรับผิด

#120 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:04

ผมเชื่่อว่า เมื่อถึงวันนั้นวันที่ทักษิณตาย เหตุการณ์ต่างๆมันจะเปลี่ยนไป ทุกอย่างมันจะมีจุดจบของมัน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่ามันจะเปลี่ยนไม่ได้ คือกรรมที่แต่ละคนได้กระทำไป คนที่ทำกรรมดี เค้าก็ย่อมได้รับความสุข และคนเช่นนี้ผมก็เชื่อว่าเขาพร้อมที่จะให้อภัยกับทุกคนได้ตามที่คุณเชกล่าวมา แต่สำหับคนที่ทำกรรมชั่วมากๆแม้เราจะให้อภัยแต่ทางไปเขาคือนรกแน่นอนครับ อาจจะเป็นนรกที่เค้าต้องได้รับในชาตินี้ซึ่งมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนที่ยากจะอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายๆ ในเรื่องผลแห่งกรรม ทุกอย่างจะจบด้วยวิถีทางของมันครับ ผมเชื่อเรื่องกรรมดีกรรมชั่วครับ และเชื่อว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรามีพระบุญญาบารมีมากเหลือล้น พอที่จะปกปักรักษาประเทศนี้และเหล่าพสกนิกรของพระองค์ให้ผ่านพ้นสิ่งเลวร้ายนี้ไปได้

#121 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:19

พูดถึงมะเร็ง
ตอนนี้ก็มีวิธีใหม่
คือฉีดสารบางอย่างเข้าไปก่อน ซึ่งจะเข้าไปremark ว่าอันนี้ ๆ เป็นเซลมะเร็ง
จากนั้นก็ฉีดสารอีกตัวเข้าไป สารนี้ก็จะเข้าไปฆ่าเซลมะเร็งที่ถูก remark ไว้
ซึ่งการทำแบบนี้ร่างกายก็จะฟื้นตัวเร็ว

ผิดถูกขออภัยพูดกับเพื่อนที่รับการปลูกถ่ายไขกระดูกด้วยภาษาอังกฤษ งูๆปลาๆ เห็นพี่ ๆ เปรียบเทียบกันแล้ว ก็พาลคิดว่ามันจะใช้ได้ไหม

คือแยกพวกโคตรชั่วออกจากคนที่ถูกหลอกให้ชั่ว
แล้วก็จัดการซะ ด้วยวิธีตามกฏหมาย

#122 KKK

KKK

น้องเก่า

Posted 13 June 2012 - 21:20

ร่างกายสารขัณฑ์แลน อ่อนแอเหลือเกิน

เหลือเพียงดวงใจเท่านั้น ที่ทำให้สารขัณฑ์แลนเดินอยู่ต่อไป

จริงๆนะ ในความรู้สึกผม

#123 เช never die

Posted 13 June 2012 - 21:21

พอทักษินตาย เริมกระบวนการเอาผิดลิ่วล้อทักษินตามตัวบทกฏหมาย ลิ่วล้อบางคนอาจยอมมอบตัวสู้คดี เข้าไปชดใช้กรรมในเรือนจำ แต่ลิ่วล้อบางส่วนอาจไม่ยอมจำนน มุดลงใต้ดิน ปลุกปั่นมวลชน แหกตาพี่น้องเสื้อแดงที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ว่า "พวกมรึงเตรียมตัวนะเว้ย พวกสลิ่มแมร่งจะมาไล่เช็คบิลพวกมรึงทุกคน มรึงเห็นมะ ไอ้นั่น อีนี่ติดคุกไปแล้ว ถ้าพวกเราไม่ร่วมกันสู้ มันเก็บมรึงแน่" พวกเสื้อแดงที่ถูกล้างสมองมาสี่ห้าปีเต็มๆ เจอพูดกรอกหู พร้อมหลักฐานแกนนำบางคนที่ติดคุก เกิดอาการกลัวขี้เยี่ยวราด จับอาวุธเข้าต่อกร สู้เป็นสู้ ตายเป็นตาย สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย ไม่มากไม่น้อย (ทั้งๆที่เสื้อแดงชาวบ้านไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย แต่ต้องผลักให้เข้าประหัตประหารกันในสงครามกลางเมือง) แล้วก็ได้สงครามกลางเมืองมาให้วิ่งหนีลูกปืน การลอบวางระเบิดซักพักนึง

ทีนี้กลุ่มไหนที่อยากให้โคราช กรุงเทพฯ เชียงใหม่ ฯลฯ มีสภาพเหมือนสามจังหวัดชายแดนใต้ ก็คงได้สมใจ กลุ่มไหนอยากได้สาธารณะรัฐก็คงได้สมใจ พวกที่หนีคดีอยู่นอกประเทศก็คงได้กลับเข้าประเทศแบบไม่มีความผิดสมใจ ฯลฯ

เอาเลยครับ เอาความเกลียดชังเข้าต่อกรกับความเกลียดชัง ถ้าวุฒิภาวะของประชนในชาติมันไม่พร้อมที่จะเป้นประเทศพัฒนาแล้ว ก้ฆ่ากันแบบราวันด้าให้หนำใจ เสร็จแล้วก็มานั่งโต๊ะให้อภัยกันอยู่ดี แต่หลังจากฆ่ากันไปแล้วสิบปี สิบห้าปี ตายไปแล้วสองสามล้านคน

เอาเลยครับ เดี๋ยวผมจะพาครอบครัวไปนั่งดูอยู่ต่างประเทศเพลินๆ อาจมีเดิมพันกับเพื่อนฝูงนิดหน่อยพอค่าดินเนอร์ ว่าวันนี้จะระเบิดที่ไหน ตายกี่คน

#124 KKK

KKK

น้องเก่า

Posted 13 June 2012 - 21:23

ถ้าตอนนั้นทักษิณหยุด เราจะให้อภัยทักษิณมั้ย ~~~ อยากรู้

#125 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:30

ปกติผมก็เข้ามาอ่านทุกวัน แต่ไม่ค่อยล็อกอินเข้ามาโพส แต่นี่มันหงุดหงิดน่ะครับที่เป็นหัวข้อนี้จากคุณเช ถ้าหัวข้อนี้เป็นคุณ TFEX หรือสมาชิกใหม่เขียน ผมยังเกรงว่าคุณเชจะตามด่าเขาเลย มันน่างงจริง ๆ นี่ผมจะว่า แอ๊บกลาง รับใบสั่งมาโพส กลางกลวง มีวาระซ่อนเร้น ได้ไหมครับเนี่ย มันคล้ายๆ กันนะครับ

ไอ้ที่ระลึกอดีตถึงเรื่องการต่อต้านทักษิณตั้งแต่สมัยโบราณนี่คงไม่ช่วยหรอกครับ เรืองไกร ธาริต ผมเคยเห็นคนชื่นชมมาตั้งเยอะ เหวง เสนาะ เคยขึ้นเวทีด่าทักษิณด้วย อดีตมันไม่ช่วยนะครับ

อ่านมาตั้งหลายหน้า ไม่เห็นว่าจะมีอะไรยืนยันได้เลยว่าทักษิณตาย แล้วทุกอย่างจะจบ นอกจากความคิดของคุณเช
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#126 เช never die

ถ้าตอนนั้นทักษิณหยุด เราจะให้อภัยทักษิณมั้ย ~~~ อยากรู้

ทักษินไม่มีทางหยุดครับ

#127 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

พอทักษินตาย เริมกระบวนการเอาผิดลิ่วล้อทักษินตามตัวบทกฏหมาย ลิ่วล้อบางคนอาจยอมมอบตัวสู้คดี เข้าไปชดใช้กรรมในเรือนจำ แต่ลิ่วล้อบางส่วนอาจไม่ยอมจำนน มุดลงใต้ดิน ปลุกปั่นมวลชน แหกตาพี่น้องเสื้อแดงที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ว่า "พวกมรึงเตรียมตัวนะเว้ย พวกสลิ่มแมร่งจะมาไล่เช็คบิลพวกมรึงทุกคน มรึงเห็นมะ ไอ้นั่น อีนี่ติดคุกไปแล้ว ถ้าพวกเราไม่ร่วมกันสู้ มันเก็บมรึงแน่" พวกเสื้อแดงที่ถูกล้างสมองมาสี่ห้าปีเต็มๆ เจอพูดกรอกหู พร้อมหลักฐานแกนนำบางคนที่ติดคุก เกิดอาการกลัวขี้เยี่ยวราด จับอาวุธเข้าต่อกร สู้เป็นสู้ ตายเป็นตาย สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย ไม่มากไม่น้อย (ทั้งๆที่เสื้อแดงชาวบ้านไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย แต่ต้องผลักให้เข้าประหัตประหารกันในสงครามกลางเมือง) แล้วก็ได้สงครามกลางเมืองมาให้วิ่งหนีลูกปืน การลอบวางระเบิดซักพักนึง.....

ทำไม ผมเริ่มรู้สึกว่า ในใจนาเชคิดอีกอย่างนึงไม่ทราบนะครับ อิอิ

ขอเถียงกะน้าไปตามบทบาทแล้วกันครับ
ผมคิดว่า แม้บทบาทของฝั่งตรงข้ามอย่างเรา เมื่อเปลี่ยนจากชูนิ้วกลางให้
กลายเป็นอ้าแขนรับ
ก๋ไม่ช่วยให้คนฝั่งนั้นจะวิ่งกลับมาสู่อ้อมกอดของเราง่ายนัก
เพราะในเวลาที่เราอ้าแขนให้ teen เรากำลังเหยียบอยู่บนหน้าทักษิณ
ผมไม่เชื่อว่า คนที่เคยรักทักษิณ จะวิ่งมาให้เรากอด

ยิ่งถ้ามีคนยุแหย่ไปเรื่อยๆ น่าจะทำให้เขายกนิ้วกลางใส่เราเสียมากกว่า

เราไปตบปากไอ้พวกยุแหย่ก่อนดีมั๊ยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#128 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:35

พูดถึงมะเร็ง
ตอนนี้ก็มีวิธีใหม่
คือฉีดสารบางอย่างเข้าไปก่อน ซึ่งจะเข้าไปremark ว่าอันนี้ ๆ เป็นเซลมะเร็ง
จากนั้นก็ฉีดสารอีกตัวเข้าไป สารนี้ก็จะเข้าไปฆ่าเซลมะเร็งที่ถูก remark ไว้
ซึ่งการทำแบบนี้ร่างกายก็จะฟื้นตัวเร็ว

ผิดถูกขออภัยพูดกับเพื่อนที่รับการปลูกถ่ายไขกระดูกด้วยภาษาอังกฤษ งูๆปลาๆ เห็นพี่ ๆ เปรียบเทียบกันแล้ว ก็พาลคิดว่ามันจะใช้ได้ไหม

คือแยกพวกโคตรชั่วออกจากคนที่ถูกหลอกให้ชั่ว
แล้วก็จัดการซะ ด้วยวิธีตามกฏหมาย

น่าเสียดายที่ใช้ได้จริงๆ ยังไม่มีวิธีนี้ครับ แต่ก็เป็นแนวคิดที่ดีและมีคนคิดที่จะทำอยู่ครับ

การปลูกถ่ายไขกระดูกนี่ทำหลังจาก bombard เซลล์มะเร็งแล้วไขกระดูกปกติโดนไปด้วยครับ

แต่แยกคนคงแยกได้ง่ายกว่าครับ ถ้าตั้งใจทำ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#129 เช never die

Posted 13 June 2012 - 21:36

พอทักษินตาย เริมกระบวนการเอาผิดลิ่วล้อทักษินตามตัวบทกฏหมาย ลิ่วล้อบางคนอาจยอมมอบตัวสู้คดี เข้าไปชดใช้กรรมในเรือนจำ แต่ลิ่วล้อบางส่วนอาจไม่ยอมจำนน มุดลงใต้ดิน ปลุกปั่นมวลชน แหกตาพี่น้องเสื้อแดงที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ว่า "พวกมรึงเตรียมตัวนะเว้ย พวกสลิ่มแมร่งจะมาไล่เช็คบิลพวกมรึงทุกคน มรึงเห็นมะ ไอ้นั่น อีนี่ติดคุกไปแล้ว ถ้าพวกเราไม่ร่วมกันสู้ มันเก็บมรึงแน่" พวกเสื้อแดงที่ถูกล้างสมองมาสี่ห้าปีเต็มๆ เจอพูดกรอกหู พร้อมหลักฐานแกนนำบางคนที่ติดคุก เกิดอาการกลัวขี้เยี่ยวราด จับอาวุธเข้าต่อกร สู้เป็นสู้ ตายเป็นตาย สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย ไม่มากไม่น้อย (ทั้งๆที่เสื้อแดงชาวบ้านไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย แต่ต้องผลักให้เข้าประหัตประหารกันในสงครามกลางเมือง) แล้วก็ได้สงครามกลางเมืองมาให้วิ่งหนีลูกปืน การลอบวางระเบิดซักพักนึง

ทีนี้กลุ่มไหนที่อยากให้โคราช กรุงเทพฯ เชียงใหม่ ฯลฯ มีสภาพเหมือนสามจังหวัดชายแดนใต้ ก็คงได้สมใจ กลุ่มไหนอยากได้สาธารณะรัฐก็คงได้สมใจ พวกที่หนีคดีอยู่นอกประเทศก็คงได้กลับเข้าประเทศแบบไม่มีความผิดสมใจ ฯลฯ

เอาเลยครับ เอาความเกลียดชังเข้าต่อกรกับความเกลียดชัง ถ้าวุฒิภาวะของประชนในชาติมันไม่พร้อมที่จะเป้นประเทศพัฒนาแล้ว ก้ฆ่ากันแบบราวันด้าให้หนำใจ เสร็จแล้วก็มานั่งโต๊ะให้อภัยกันอยู่ดี แต่หลังจากฆ่ากันไปแล้วสิบปี สิบห้าปี ตายไปแล้วสองสามล้านคน

เอาเลยครับ เดี๋ยวผมจะพาครอบครัวไปนั่งดูอยู่ต่างประเทศเพลินๆ อาจมีเดิมพันกับเพื่อนฝูงนิดหน่อยพอค่าดินเนอร์ ว่าวันนี้จะระเบิดที่ไหน ตายกี่คน

มันไม่เท่านั้น พอความสงบของประเทศถูกทำลายลง การใช้ชีวิตตามปรกติ การทำมาหากินมันก็จะฝืดเคือง ความอดหยากก็จะตามมา แล้วมันจะเป็นตัวเร่งที่สำคัญให้เกิดความโกรธเกลียดเคียดแค้นชิงชังกันมากขึ้น ตรงนี้มันก็จะไปโหมไฟสงครามกลางเมืองให้แรงขึ้น เร่งให้ฆ่ากันตายมากขึ้นเร็วขึ้น

บอกตรงนี้นะครับ ถ้าไม่มีประเทศแล้ว นอนกอดกฏหมายฝันถึงประเทศไป ก็ไม่มีประโยชน์อะไรขึ้นมาครับ

#130 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:39

ถ้าทักษิณตาย ทักษิณก็หยุด แต่เสื้อแดงกับพวกล้มเจ้ามันยังไม่หยุดครับ เหวง ธิดา จาตุรนต์ ที่คุณเชว่ารอดตายเพราะนโยบาย 66/23 ตอนนี้ยังชั่วอยู่เลยนี่ครับ

#131 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:39

ส่วนตัวเชื่อว่าไทยจะไม่มีวันตกต่ำถึงขนาดนั้นแน่นอน
ทำไมมั่นใจ

เพราะหัวใจยังอยู่
และเราพร้อมเสมอที่จะทำตามเสียงหัวใจ
ต่อให้ต้องกลืนเลือดตัวเองก็ตาม

นี่คือสิ่งที่ประเทศที่น้าเชยกตัวอย่างมาไม่มี

ด้วยความเคารพ

#132 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 13 June 2012 - 21:42

หากการให้อภัยคือจุดเริ่มของความสามัคคีของคนในชาติ ก็เป็นสิ่งที่น่ายินดีที่น้าเชได้เริ่มจุดประกายให้ทุกคน

สำหรับผมเห็นด้วย หากพวกล้มเจ้าเต็มใจที่จะเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมเพื่อชดใช้ความผิด
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#133 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:42

ถ้าทักษิณตาย เหตุการณ์รุนแรง หรือสงครามกลางเมืองเกิดขึ้นได้ยากแล้วละ
เพราะเสื้อแดงเกินครึ่งเป็นสาวกทักษิณ และต้องหล่อเลี้ยงด้วยเงินผ่านระบบการจัดตั้ง

มวลชนที่จะออกมาต่อสู้เพื่อการปกปักรักษาแกนนำแทบจะเป็นไปไม่ได้
ในภาวะอย่างนั้น ขุมกำลังที่จะใช้ต่อกรกับเจ้าหน้าที่รัฐคงไม่เข้มแข็งเหมือนช่วงเผาบ้านเผาเมือง

ทหารเท่านั้นที่จะสู้กับทหารได้ มวลชนเพียวๆไม่มีทาง
ทีนี้ก็ต้องวัดใจกันละ ว่าทหารหรือกองกำลังกลุ่มเดิมยังจะกล้าอีกหรือไม่
ค่าจ้างและแรงจูงใจจะเพียงพอหรือไม่ แล้วจะมีใครมาทำหน้าที่แทนทักษิณ ถ้าไม่มีก็ จบเกมส์...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#134 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:43

ว่าแต่ว่า ผมจะว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้เสี้ยมให้แตกแยกกันได้ไหมครับ เห็นไปว่ากระทู้คุณ TFEX กับกระทู้สมาชิกใหม่อย่างนั้น

#135 เช never die

Posted 13 June 2012 - 21:46

ถ้าทักษิณตาย ทักษิณก็หยุด แต่เสื้อแดงกับพวกล้มเจ้ามันยังไม่หยุดครับ เหวง ธิดา จาตุรนต์ ที่คุณเชว่ารอดตายเพราะนโยบาย 66/23 ตอนนี้ยังชั่วอยู่เลยนี่ครับ

มองโลกตามจริงครับ ที่ออกมาเต้นแร้งเต้นกา อ้างโน้น อ้างนี้กันนี้ จุดใหญ่ใจความตอนนี้ก็ทำเพราะเพื่อเงินทักษินทั้งนั้น แต่ถ้าทักษินตายแล้ว ทีนี้ไอ้พวกนี้ต้องทำทุกอย่าง ปลุกปั่นทุกอย่างเพื่อตัวเองแล้วครับ และมันจะน่ากังวลตอนนี้แหละ ตอนที่เราไปไล่ล่าไอ้พวกนี้แล้วไอ้พวกนี้สู้อย่างหมาจนตรอกนี่แหละ สุดท้ายก่อนกรูจะตาย กรูจะทำให้ประเทศฉิบหายไปพร้อมกับกรูด้วย

#136 เช never die

Posted 13 June 2012 - 21:48

ว่าแต่ว่า ผมจะว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้เสี้ยมให้แตกแยกกันได้ไหมครับ เห็นไปว่ากระทู้คุณ TFEX กับกระทู้สมาชิกใหม่อย่างนั้น

ผมพูดเสมอตลอดเวลาที่อยู่ในบอร์ดนี้ครับ สีสันประชาธิปไตย และความหลากหลายทางความคิด

#137 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 21:49

ผมคงไม่ด่าคุณเชหรอกครับ เพราะผมไม่คิดว่าคุณเชรับใบสั่งให้มาเสี้ยม พูดไปตั้งเยอะแล้วถ้ายังไม่เชื่อกันก็พอดีกว่า คุณเชจะเชื่ออะไรก็ไม่มีผลกับอุดมการณ์ของคนกลุ่มหนึ่งที่คล้ายกับผมหรอกครับ แต่ถ้าเป็นนายเวรนี่ผมคงตามด่าทุกกระทู้ล่ะครับ

#138 เช never die

Posted 13 June 2012 - 21:51

ถ้าทักษิณตาย เหตุการณ์รุนแรง หรือสงครามกลางเมืองเกิดขึ้นได้ยากแล้วละ
เพราะเสื้อแดงเกินครึ่งเป็นสาวกทักษิณ และต้องหล่อเลี้ยงด้วยเงินผ่านระบบการจัดตั้ง

มวลชนที่จะออกมาต่อสู้เพื่อการปกปักรักษาแกนนำแทบจะเป็นไปไม่ได้
ในภาวะอย่างนั้น ขุมกำลังที่จะใช้ต่อกรกับเจ้าหน้าที่รัฐคงไม่เข้มแข็งเหมือนช่วงเผาบ้านเผาเมือง

ทหารเท่านั้นที่จะสู้กับทหารได้ มวลชนเพียวๆไม่มีทาง
ทีนี้ก็ต้องวัดใจกันละ ว่าทหารหรือกองกำลังกลุ่มเดิมยังจะกล้าอีกหรือไม่
ค่าจ้างและแรงจูงใจจะเพียงพอหรือไม่ แล้วจะมีใครมาทำหน้าที่แทนทักษิณ ถ้าไม่มีก็ จบเกมส์...

เค้าล้างสมองกันมาห้าปีเต็ม ถ้ามันสู้บนดินไม่ได้ มันก็มุดลงใต้ดิน ที่ผมเป็นห่วงไม่ใช่แกนนำ แต่ผมเป็นห่วงชาวบ้านที่ถูกยุยงปลุกปั่นมาห้าปีเกิน จนเชื่อฝังหัวไปแล้ว นี่ต่างหากที่น่าเป็นห่วง

#139 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

Posted 13 June 2012 - 21:53

ถ้าตามอย่างที่น้าเชว่า ก็มีเหตุผลนะครับ แต่ถ้าแม้วมันตายห่านไปแล้ว ผมมอง 2 แง่นะครับ
1. ไอ้พวกที่เหลือบอกว่านี่เป็นการสูญเสีย วีรบุรุษประชาธิไตยหล่ะ หรืออาจจะเป็นแบบกรณี อากงSMS หล่ะครับ...
2. แต่ในแง่ดี ผมว่าคนจ่ายตังไม่มี มวลชนก็ไม่มา ต้องดูว่าแรงสนับสนุนทั้งหลายมาจากที่ใด ถ้าเกิดว่าลูกเมียมันไม่ยอม หรือไม่คนไปเป่าหู เจ้กระบังลม ให้ลงทุนต่องหล่ะครับ อันนี้ค่อยว่ากันดีกว่า

แต่ผมเชื่ออยู่อย่าง ว่าพวกที่คิดร้าย คิดไม่ดี ต่อชาติ ต่อสถาบัน ยังไงพวกมันไม่ได้ตายดีหรอกครับ ผมเขื่ออย่างนั้นนะ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#140 วิท

วิท

ขาแพง

Posted 13 June 2012 - 22:00

อย่าพึ่งคิดไปไกลดีกว่าครับ. เพราะตอนนี้ทักษิณมันยังไม่ตาย. ถ้าทักษิณตายสถานการณ์ตอนนั้นค่อยกลับมาว่ากันอีกทีดีกว่า

และผมเห็นด้วยที่ว่าเฉพาะแกนนำที่ต้องถูกดำเนินคดีตามกฏหมาย พวกนี้ไม่ใช่ผู้หลงผิดเหมือนสมัยยุคคอมมิวนิสต์ล้อมประเทศ แต่พวกนี้คือพวกริยำที่เอาความฉิบหายของประเทศมากแลกเป็นผลประโยชน์เข้าตัวเอง

#141 เช never die

Posted 13 June 2012 - 22:01

อย่างน้อยที่ผมดีใจอยู่อย่างก็คือ เมืองไทยโชคดีที่มีบอร์ดเสรีไทย ให้ผมได้เผยแพร่ความคิดเห็น ผมอาจะเผลอหรือไปต่างประเทศ ไม่ได้อยู่ดูเหตุการณ์ในบางช่วงที่สำคัญๆ แต่ถ้ามันมีเหตุการณ์ที่มีแนวโน้มว่าจะ Critical แบบที่ผมแสดงความเห็นใว้ ก็คงจะมีใครฉุกคิดหาทางออกดีๆในสิ่งที่ผมแสดงความเห็นใว้เช่นกัน แล้วปรับเปลี่ยนท่าทีเข้าหากันได้ทันการณ์ ก่อนที่ทุกอย่างของประเทศเราจะสายเกินไป

นี่คงเป็นคอมเมนต์สุดท้ายของผมสำหรับเรื่องนี้ เดี๋ยวจะไปใช้เวลาตามดูเรื่องอื่น คอมเมนต์เรื่องอื่นบ้างครับ

#142 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:04

ผมเห็นด้วยกับท่าน usarain ครับ ท่านพูดแทนใจผมหมดแล้ว

เรื่องนี้ ผมต้องยืนคนละข้างกับน้าเช ละครับ

#143 TopGrean

TopGrean

น้องใหม่

Posted 13 June 2012 - 22:04

ประเด็นคือ ทักษินตายไป แล้วใครล่ะ จะมาเป็นหัวต่อจากมัน

เพราะดูดูแล้วมีความเป็นไปได้หลายแบบ

ถ้าโชคดีหาคนที่เหมาะสมจะมาจูงคนเสื้อแดงไม่ได้ เสื้อแดงก็จะเสื่อมถอยไปเองตามกาล

แต่ถ้าโชคร้าย ได้ตัวเห้ตัวใหม่มาเป็นหัว เราก็จะยังคงอยู่ในวังวนเดิมใช่รึปล่าว

ตัวผมเอง พร้อมจะอภัยให้คนไทยด้วยกันเสมอ แต่วังวนของอำนาจมิชอบแบบนี้ต้องจบลงอย่างสิ้นเชิงเท่านั้น
หมื่นคำโอ้อวดมิอาจเปลี่ยนกรวดเป็นแก้ว

#144 blue

blue

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:08

ผมว่า 66/23 นี่ ไม่ใกล้เคียงอะไรกับพฤติกรรมของทักษิณกับพวกเลยนะครับ
สนธิ บัง รู้สึกจะยกตัวอย่าง 66/23 เหมือนกัน แต่มันไปไม่รอดจึงถูกต่อต้านอยู่
ทุกวันนี้ไงครับ

ผมเห็นกระทู้บอกทักษิณจบแรก ๆ ไม่รู้ว่าจบอย่างไร แต่อ่านไปอ่านมาเหมือนจบ
คือ ตาย ถ้าตายมันก็จบหมดแหละครับ เพราะเงื่อนไขหรือเหตุมันหมดไปแล้ว เรา
ต้องเข้าใจเหตุที่มันเป็นปัญหานะครับว่าที่มันวุ่นวายขณะนี้ เพราะทักษิณคนเดียว
เพราะฉะนั้นถ้าเหตุมันดับไปแล้ว ผลตามมาไม่มีหรอกครับ แต่ถ้าทักษิณมาติดคุก
อันนี้ไม่ดับนะครับ ในคุกก็สั่งการได้

แต่ประเด็นที่พูดกันคือ ลิ่วล้อที่บอกว่าควรอภัยให้ ผมว่าพวกลิ่วล้อนี้ ถ้าเหตุดับคือตาย
ลิ่วล้อก็หยุดครับ แต่ผมยืนยันว่ากฎหมายก็ต้องเป็นกฎหมาย การอภัยโทษ ตามกฎหมาย
ก็มีครับ ถ้าเราไม่ยึดหลักกฎหมายบ้านเมืองเมื่อใดนั่นแหละเหตุการเหล่านี้มันจะกลับมาอีก
แม้ทักษิณจะดับไปแล้ว

ทักษิณดับไปแล้ว เหตุยุติหรือไม่ ไม่ยุติหรอกครับ ถ้าเรามองเหตุการณ์ให้เข้าใจเราจะเห็นว่า
เหตุที่มันแฝงอยู่กับเหตุของทักษิณเขาก็รอฉวยโอกาสอยู่ เหมือนเห็บเกาะหมานั่นแหละ หมา
ตัวนี้ตายมันก็ไปหาหมาตัวอื่นเกาะ แล้วไอ้หมาตัวที่ถูกเห็บพวกนี้เกาะมันก็จะเห่าโหยหวนตาม
เห็บอีก ผมว่า 66/23 เอาไว้ใช้ตอนเห็บพวกนี้ไปเกาะหมาตัวใหม่เถอะครับ เพราะ 66/23 นี่
มีขึ้นมาเพื่อใช้กับไอ้พวกนี้โดยเฉพาะ

#145 intra

intra

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:11

ถ้าทักษิณตาย

รัฐบาลที่ดูแลประเทศในช่วงนั้น จะเป็นผู้กำหนดทิศทาง ว่าจะปฏิบัติอย่างไร ต่อพี่น้องเสื้อแดง
และปฏิบัติอย่างไร ต่อแกนนำ ผู้มีบทบาทต่อความเสียหายของบ้านเมืองในช่วงที่ผ่านมา

ความเมตตา ต้องมีให้กับคนไทยทุกคน
แต่คนไทยทุกคน ต้องได้รับความมั่นคงปลอดภัย จากการรักษาระเบียบวินัยของบ้านเมือง

#146 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 13 June 2012 - 22:12

คนที่เข้าป่าไปในยุคก่อน หลายคนออกมา ก็ไม่ได้เป็นแกนนำสร้างความรุนแรง ยุยงปลุกปั่น สร้างกระแสใส่ร้ายให้เกลียดสถาบัน

ส่วน เหวง ธิดา เราจะใช้ยาตัวเดิม คือการให้อภัย ทั้งๆที่เราทราบแล้วว่ามันไม่ได้ผลอีกครั้งหรือ
ถ้าให้อภัยอีกครั้ง พวกเขาก็อาจจะสงบนิ่งไปซักพัก แล้วมุดลงใต้ดินกลับมากระทำการยุยงปลุกปั่น เพราะเป้าหมายของพวกเขายังไม่บรรลุผล

และอย่างที่น้าเชว่า ถ้าไม่ให้อภัย พวกเขาก็มุดลงใต่ดิน ปลุกปั่นอยู่ดี

ทางเลือกสำหรับแกนนำล้มเจ้า เปลี่ยนการปกครองเหล่านี้ จึงควรนำเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม (ไม่ใช่ไล่ล่า)
ผิดว่าไปตามผิด
การรับโทษที่ก่อ อย่างน้อยก็ ทำให้เกิดการหลาบจำ
ที่สำคัญ อย่าลืมว่า คนพวกนี้ กระทำผิดซ้ำซาก
ผิดหนึ่งครั้ง ยังพอให้อภัย และลืมๆกันไป
แต่ผิดซ้ำซากในเรื่องคอขาดบาดตายของชาติ ความมั่นคงของสถาบันหลัก
คงต้องว่ากันไปตามกระบวนการยุติธรรม

#147 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:12

ยืนครับ อยู่ที่ที่เรามั่นใจ ว่าทำสิ่งที่ถูกต้อง
เลือกทำสิ่งที่ถูกจริต ของเรา. ใจดี เฮี้ยบ ดุ
อภัย (ในใจ) แล้วทำสิ่งที่ถูกต้อง

Critical. Mass Theory ที่โด่งดัง กับเจ้าลิงโอมิ
ผมว่าหลายท่านคงได้อ่านและชื่นชม ในสมมติฐาน และผลสรุปของทฤษฎีที่น่าทึ่ง
สำหรับผม หากลิงโอมิ ไม่ได้ทำสิ่งถูก Critical mass ที่เกิดขึ้นก็ไม่มีวันยั่งยืน

หากสิ่่งที่คุณเชมั่นใจว่าถูกต้องและลงมือทำ
Critical mass จะเปลี่ยนคนมาทำสิ่งนั้นอย่างแน่นอน

#148 intra

intra

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:13

มีโอกาสไหมคะ ที่จะเกิดเหตุการณ์ การกลับมาของ Mrs. Shinnawatra
เพื่อต่อสู้ให้กับประชาชนอันเป็นที่รักของสามีเธอ

#149 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:13

เค้าล้างสมองกันมาห้าปีเต็ม ถ้ามันสู้บนดินไม่ได้ มันก็มุดลงใต้ดิน ที่ผมเป็นห่วงไม่ใช่แกนนำ แต่ผมเป็นห่วงชาวบ้านที่ถูกยุยงปลุกปั่นมาห้าปีเกิน จนเชื่อฝังหัวไปแล้ว นี่ต่างหากที่น่าเป็นห่วง

ผมมองว่าการล้างสมองในห้วงที่ผ่านมา ก็วนเวียนอยู่ด้วยเรื่องทักษิณทั้งนั้น ประเด็นหลักคือต้องการให้เห็นว่าทักษิณโคตรเก่ง มีเงินให้ใช้ ไม่ได้ทำผิดจริง โดนกลั่นแกล้งจากอำมาตย์ ประเด็นมีแค่นี้จริงๆ แล้วกว่าทักษิณจะตาย ซึ่งอาจจะเร็วๆนี้หรืออีกหลายๆปี คำลวงที่หลอกไว้จะค่อยๆทำลายตัวทักษิณเอง

เอาเท่าที่ผมสัมผัสนะครับ คนเสื้อแดงรากหญ้า เขาไม่ได้สนใจหรอกว่าบ้านเมืองเป็นอย่างไร ใครติดจะติดคุก ใครจะถูกฆ่า...จุดหลักอยู่ที่ทักษิณทั้งนั้น

ผมยังคงมองว่าจะไม่มีเหตุการณ์รุนแรงมากกว่าช่วงเผาบ้านเผาเมืองแล้วละ ถ้าทักษิณลงนรกไปแล้วครับ

คงไม่มีใครโหด***มรายัมหมาถึงขั้นส่งมือปืนมาส่องกบาลทุกฝ่ายเพื่อตัวเองแล้วละ...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#150 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

Posted 13 June 2012 - 22:16

ญาติของคนที่ถูกฆ่าคงทำใจให้อภัยได้ยาก

เจ้าของกิจการที่สิ้นเนื้อประดาตัวจากเหตุเผาบ้านเมืองคงทำใจให้อภัยได้ยาก

ลองถามพวกเขาดูสิครับ ว่าเขาเห็นด้วยหรือเปล่า

ส่วนตัวผม ถ้าพวกมันไม่สำนึกและยังเคลื่อนไหวตอดเล็กตอดน้อย ซ่องสุมกำลัง ให้ข้อมูลเท็จแก่สังคม แอบเนียนไปเป็นครูบาอาจารย์ปลูกฝังทัศนคติชั้นเลว ผมก็...

จะทำอะไรได้ล่ะครับ นอกจากทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด แต่ถ้าแตะพ่อหลวงเมื่อไหร่ผมก็พร้อมสู้ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users