Jump to content

- - - - -

ห้องพิจารณาหลักฐานพิเศษ สรท. กรณี 6 ศพ วัดปทุม

• Please log in to reply
435 ความเห็นในกระทู้นี้

#401 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

กรณี กสม. สรุป ยังไม่ปักใจเชื่อเพราะยังไม่เห็นการแถลงอย่างเป็นทางการ
คราวนี้มาดู กฏหมายตาม รธน. กันดีกว่าเอาแค่มาตราเดียวพอ

ถ้าจะอ้าว่ามีศพคนตายจึงบุกค้น ............ กฏพื้นฐานของประชาชนชาวไทย ยังมิให้ความเคารพ ก็อย่าอยู่เมื่องไทยเลย

มาตรา 35 (รธน. 40) บุคคลย่อมมีเสรีภาพในเคหสถาน บุคคลย่อมได้รับความคุ้มครองในการที่จะอยู่อาศัยและครอบครองเคหสถานโดยปกติสุข การเข้าไปในเคหสถาน โดยปราษจากความยินยอมของผู้ครอบครอง หรือการตรวจค้นเคหสถาน จะกระทำมิได้ เว้นแต่โดยอาศัยอำนาจตามบท บัญญัติแห่งกฎหมาย
[font='MS Sans Serif', ', AngsanaUPC} ']มาตรา 33 (รธน.50) บุคคลย่อมมีเสรีภาพในเคหสถานและได้รับความคุ้มครองในการอยู่อาศัยและครอบครองเคหสถานโดยปกติสุข การเข้าไปในเคหสถานโดยปราศจากการยินยอมของผู้เข้าครอบครองหรือการตรวจค้นเคหสถานหรือในที่รโหฐานจะกระทำมิได้[/font]

Edited by kuuga, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#402 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

ตั้งแต่ติดตามอ่านมานี่เห็นตรรกะควายแดงเชี่ ยๆ บางตัวที่พยายามบิดเบือน แล้วโคตรรับไม่ได้

ทหารจะไปฆ่าประชาชนทำไมวะ ตรูซะอีกคอยเชียร์ คอยยุให้มาร์คสั่งการฆ่าไอแดงเชี่ ยให้หมด

ยังด่าด้วยซ้ำว่ามาร์คขี้ขลาดตาขาว แม้กระทั่งจะจับปืนไปไล่ยิงพวกมันด้วยซ้ำ ตั้งแต่เห็นพวกมันบุกเข้ารพ.จุฬา

ฟางเส้นสุดท้ายเกือบจะขาด แต่ต้องคอยเตือนสติตัวเองไม่ให้ทำ

จนกระทั่งมาบัดนี้จึงได้มาตระหนักว่าทำไมมาร์คถึงไม่ทำ

ก็ยังมีแดงเห้บางตัว มาทำหน้าที่เพื่อจะทำให้ได้ว่าทหารฆ่า และฆ่ากันเอง

เออ!! แต่ตอนนั้นกรูเห็นทหารโดนทำร้าย โดนลากไปกับพื้น

โดนฆ่า แม้กระทั่งนักข่าวก็ยังโดน (บางประเทศที่มีสงครามกลางเมืองจะไม่ทำร้ายนักข่าว)

เฮ้อออ!!! จนบัดนี้ยังไม่ได้ยินจากปากของมาร์คซักคำว่า เสื้อแดงฆ่า

ได้ยินแต่ชายชุดดำฆ่า แล้วควายแดงมันจะเดือดร้อนไปทำไมวะ ทำไมต้องมาแก้ต่างให้ไอเห้ชุดดำด้วยว่ะ......

ทำไมคนเสื้อแดงเข้าไปทำไมในโรงพยาบาลจุฬาครับ
คุณ Thai4u ช่วยเล่าเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบให้ผมฟังหน่อยครับว่า
เรื่องนี้มันมีที่มาที่ไปอย่างไร ฟางเส้นสุดท้ายของคุณ Thai4u จึงจะขาด

แหม!!!มรึงนี่แส่มาหาหลักฐานเชียวนะ แม้กระทั่งรพ.พวกมรึงก็ยังไม่ละเว้น

ถึงพวกควายแดงมันจะไปหาทหารห่านอะไรที่พวกแกนนำมาปั่นหัวพวกควายๆ

แต่พวกมันก็ไม่มีสิทธิไปล่วงละเมิด การกระทำในลักษณะแบบนี้เป็นสิ่งที่ยอมรับในสังคมได้งั้นหรือ ?????????

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#403 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

คุณ kuuga นั่นไม่ใช่เหตุครับ
รักคนเสื้อแดง

#404 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

คุณ kuuga นั่นไม่ใช่เหตุครับ

เหตุคืออะไร หา sniper ใช่ไหมขออภัยที่โพสผิดว่าหา"ศพ" ถึงจะหาศพ หรือหาสไนเปอร์ก็ตาม การเข้าไปต้องขอหมายศาล จริงอยู่ถึง รพ.เป็นที่สาธารณา แต่บางพื้นที่เป็นพื้นที่หวงห้ามจำเพาะ และไม่มีประเทศไหนในโลกทำกันในการบุก ทำร้ายสถานที่ๆ รักษาชีวิตประชาชน....

การคุกคามผู้ป่วยคือประชาธิปไตยในใจเสื้อแดง

แม้แต่แกนนำอย่างเหวง ยังไม่เคยห้ามปราม......... การอยู่นิ่งเฉย ถือว่าเป็นการสนับสนุนการกระทำ

เรียนแพทย์มาก็น่าจะรู้เรื่องนี้ดี แต่ยังเฉย

Edited by kuuga, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#405 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

ข้าง รพ. จุฬา ขวามือ ถนน คืออะไร จากถนนดังกล่าวไปไหน

29 เมย. บุก รพ.

เสธแดงตาย จากการโดนยิงเมื่อคืนวันที่ 13 พ.ค.

วันที่ 19 พฤษภา เกิดอะไร

เป็นทหาร แล้วน่าคิดนะครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#406 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

***ให้แต๋มนะคะ :D

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:58.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#407 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ผมจำได้ว่ากลุ่มเสื้อแดงตอนบุกโรงพยาบาล ทางโรงพยาบาลเขากลัวความปลอดภัยก็เลยย้ายผู้ป่วย
ซึ่งทำให้ผู้ป่วยเสียชีวิตเพราะขาดการรักษา...ผมว่าไม่ต่างอะไรจากการฆ่าคนตายเลยนะครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#408 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

การวิเคราะห์สภาพแวดล้อมในขณะนั้น ประกอบเพื่อยืนยันสรุปหลักฐานอะไรสักอย่าง เป็นสิ่งที่ควรทำหรือไม่

ที่คุณมังกือดำเขียนตรงนี้ถูกครับ แต่ตัวคำตอบสุดท้ายหรือคำเฉลยของภาพดังกล่าว
จะเป็นตัวกำหนดว่าสิ่งที่คุณมังกือดำวิเคราะห์ภาพดังกล่าวไว้ที่ต้นกระทู้ใช่ตามหลักดังกล่าวหรือเปล่า

ผมถามว่า การวิเคราะห์สภาพแวดล้อมเพื่อประกอบยืนยันสรุปหลักฐานอะไรสักอย่าง ควรทำหรือไม่
ผ่านมา 6 โพสต์ คุณเพิ่งตอบว่า "ถูกต้อง"
แล้วกับคำถามต่อไปของผมล่ะครับ ว่า สิ่งนี้มันเรียกว่า "จินตนาการ" หรือไม่เนี่ย
ทำไมไม่ตอบอ่ะครับ

คือผมไม่เข้าใจน่ะครับ
แล้วมาตอบอะไรผม
ยังไม่ต้องไปถึงคำเฉลยของภาพหรอกครับ
ผมถามว่า การวิเคราะห์ข้อมูลสภาพแวดล้อมประกอบเพื่อยืนยันสรุปหลักฐาน
ที่คุณว่า "ควรทำ"เป็นสิ่งที่ "ถูกต้อง" แล้วเนี่ย
เขาเรียกว่า "จินตนาการ" หรือเปล่า ครับ???

คุณสิงห์ก็ระดับเทพในราชดำเนินนี่ครับ
ไม่เข้าใจว่า กับคำถามง่ายๆแค่ 3 คำถาม
กว่าคุณจะตอบ ก็ปาเข้าไปเกือบ 4 ทุ่ม
แล้วก็ตอบแค่คำถามเดียวเสียด้วย

อยากได้หลักฐานพิสูจน์เรื่องไอ้โม่งนี่
เราก็ต้องมาคุยเรื่องหลักการกันก่อน
ถ้าคุณไม่ยอมคุยเรื่องหลักการคิดให้ตรงกันก่อน
ก็ไม่มีวันจบได้หรอกครับ
ผมไม่คุยกับหน่วยโฆษณาของใครก็ตาม
แต่ในเมื่อผมคุยกับคุณสิงห์ คุณสิงห์ก็ควรจะต้องตอบคำถามผมด้วย
แล้วคำถามง่ายๆเรื่องหลักการแค่นี้ มันยากมากเลยเหรอ
หรือว่าจริงๆแล้ว ที่คุณสิงห์เป็นขวัญใจของพันทิพราชดำเนินเนี่ย
ไม่เคยใช้หลักการวิเคราะห์เลยใช่ไหมครับ

เอ้า ตอบผมมาให้ครบก่อนแล้ว จะได้ไปสู่จุดนั้นกันต่อ
การวิเคราะห์สภาพแวดล้อมในขณะนั้น
เรียกว่า "จินตนาการ" หรือเปล่า

เสียเวลามากๆเลย
อยากให้แสดงหลักฐานมากๆ
แต่ไม่ยอมรับหลักการพิสูจน์หลักฐานเนี่ย
มันแย่นะครับ วันนี้วันอาทิตย์ ผมมีธุระ เจอกันต่อวันจันทร์แล้วกัน

สภาพแวดล้อมตรงจุดนี้ที่ผมและคุณมังกือดำเข้าใจคงเป็นคนละส่วนกัน
คุณมังกือดำน่าจะเหมารวมไปที่เหตุการณ์การสลายการชุมนุมโดยรวมที่เกี่ยวข้องกับวัดปทุม

แต่คำว่าสภาพแวดล้อมสำหรับผม ผมโฟกัสไปที่ "ภาพเจ้าปัญหา" ครับ
ซึ่งภาพเจ้าปัญหามันมีแหล่งที่มา แหล่งที่มาที่เราสามารถมองบริบทในภาพรวม
คุณมังกือดำต้องไม่ไปหลงประเด็นคำบรรยายใต้ภาพเพียงอย่างเดียว

ขนาดผมซึ่งเป็นฝ่ายคนเสื้อแดง ผมเวลาดูข้อมูลอะไรจากฝ่ายเดียวกัน
ผมยังต้องนำมาคิด นำมาเปรียบเทียบกับข้อมูลที่หามาจากแหล่งอื่นๆ เสมอ (1)
คำว่าสภาพแวดล้อมของผมจึงจำกัดกรอบอยู่ที่เว็บที่คุณมังกือดำหยิบภาพมาครับ (2)

คำเฉลยของภาพว่า ทหารคนนี้เป็นทหารของใคร คำตอบก็อยู่ในเนื้อหาภาพรวมจากเว็บนั้นล่ะครับ
ไม่ต้องไปค้นหาหลักฐานประเด็นแวดล้อมที่อื่นมายืนยันเลย เพราะมันไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันเลย
การพยายามอธิบายหรือหยิบหลักฐานอื่นมาแสดง ผมถึงเรียกว่า "จินตนาการ"........(3)

ที่ผมอธิบายความมานี่ ผมถือว่าผมได้บอกใบ้ หรือใกล้เคียงกับคำบอกคำเฉลยแล้วนะครับ
บางทีเพื่อนสมาชิกที่ได้อ่านความคิดเห็นของผมนี้บางท่านอาจจะไปถึงบางอ้อแล้วก็ได้

นำมาเปรียบเทียบกับข้อมูลที่หามาจากแหล่งอื่นๆ เสมอ (1)""""""นี่คือการชั่งน้ำหนักหลักฐาน
คำว่าสภาพแวดล้อมของผมจึงจำกัดกรอบอยู่ที่เว็บที่คุณมังกือดำหยิบภาพมาครับ(2) อันนี้ไม่ใช่แล้วนะครับ
คำตอบก็อยู่ในเนื้อหาภาพรวมจากเว็บนั้นล่ะครับ
ไม่ต้องไปค้นหาหลักฐานประเด็นแวดล้อมที่อื่นมายืนยันเลย เพราะมันไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันเลย
การพยายามอธิบายหรือหยิบหลักฐานอื่นมาแสดง ผมถึงเรียกว่า "จินตนาการ"........(3)
จะจำกัดวงหลักฐานไปเพื่ออะไร??? ยืนยันได้เลยว่า ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกัน???

อ่านคำตอบคุณแล้วทำให้ผมตกใจ และ เศร้าใจมากเลยนะครับ
ผมไม่คาดว่า ระดับเทพอย่าง คุณ สิงห์ ที่เวลาโพสต์ทีนึงจะมีคนให้กิฟท์กันตรึมๆเนี่ย
ใช้หลักการหาหลักฐานและข้อมูลที่ประหลาดที่สุด และ ไม่มีในสารบบของวิชาการที่ไหน

ในส่วนของคำตอบที่ผมทำตัวโตสีแดง เนี่ย ผมเรียกมันว่า "จำกัดวงของการหาหลักฐาน" นะครับ
และมันจะส่งผลให้เสียหายถึงขั้น "สรุปข้อมูลผิดเพี้ยน" ได้เลยนะครับ
การจำกัดวงของการหาหลักฐาน มันไม่ต่างกันเลยกับเรื่อง 2+2=5
ถ้าคุณใช้หลักการนี้ มาสรุปหลักฐาน มันจะทำให้เกิดความผิดเพี้ยน
และอาจจะถึงขั้นสร้างความปั่นป่วนวุ่นวายขึ้นมาได้เลยนะครับ
คุณสิงห์ก็เป็นระดับเทพในราชดำเนิน
ถ้าหลักการคุณสิงห์มีอยู่เท่าที่อธิบายมา ผมพอจะเข้าใจแล้วล่ะครับว่า ทำไมบ้านเมืองมันถึงได้วุ่นวายแบบนี้
ผมให้โอกาศคุณ สิงห์ ชี้แจง หรือ เปลี่ยนคำตอบที่โพสต์อันนี้มานะครับ

ขอให้คุณสิงห์ระลึกไว้เสมอว่า
คุณสิงห์เป็นระดับ เทพ ในพันทิพย์ราชดำเนิน ที่เข้ามาโพสต์แต่ละครั้งคนเชื่อถือและให้กิฟท์กันมากมาย
การทำงานและนำเสนอโดยบิดเบือนหลักการวิเคราะห์พิจารณาหลักฐาน มันไม่ควรจะเกิดขึ้นกับระดับเทพนะครับ

หลักการที่ผมใช้
1. หลักฐานของผม รวมหมด ทั้ง วัตถุพยาน เอกสาร คลิป บทวิเคราะห์ ภาพถ่าย เวปไซต์ ทั้งหมดที่เกิดขึ้น ผมถือว่าเป็นหลักฐานทั้งหมด
คุณสิงห์ว่า ถูกต้องไหมครับ????
2.หลักฐานทุกตัวต้องนำมาพิจารณา พิสูจน์สภาพแวดล้อมที่จะนำมาพิสูจน์หลักฐาน
ถูกต้องไหมครับ???
3. ข้อมูลและสภาพแวดล้อมทุกตัวหลักฐาน ต้อง หาข้อมูลมาให้มากที่สุด เท่าที่จะหาได้
ถูกต้องไหมครับ???

ไม่ใช่จำกัดแค่ตรงนั้นหรือตรงไหน แต่ต้องหามาให้ได้มากที่สุด
จึงจะนำมาสรุปได้ว่า หลักฐานชิ้นที่เป็นรูปภาพนี้ มันเป็นอย่างที่เขาบอกว่า 2+2=5จริงหรือไม่
การจำกัดวง ไม่ต่างอะไรกับการพยายามทำตาให้มืดบอดโดยไม่มองสิ่งที่เกิดขึ้นรอบด้าน

เสื้อแดงใช้รูปทหาร 2-3 คน ติดฉากหลังเป็นโบสถ์วัดปทุม
สรุปได้แล้วว่า ทหารฆ่าประชาชนผู้บริสุทธิ์ ตายไป ตั้ง6 คนแน่ะ
นี่คือผลของ การ จำกัดวงพิจารณาหลักฐานใช่ไหมครับ

แต่ผม กว่าจะตั้งกระทู้นี้ได้ นั่งหาข้อมูลเป็นวันๆ บางทีก็ข้ามคืนเลย
ดูความสอดคล้องกัน ความน่าเชื่อถือ เพื่อนำมาวิเคราะห์แล้วค่อยสรุป
เหนื่อยและโกรธท่านประยุทธ มาก ทำไมท่านไม่เป็นฝ่ายทำมั่งวะ
แต่พอผมมานำเสนอ

ผมกลับถูกกลุ่มคนที่มาจาก แนวคิดผิดเพี้ยน "จำกัดวงพิสูจน์หลักฐาน"
ซึ่งทำงานสบายกว่ากันเยอะ
ไม่ต้องหาหลักฐานมาก เอาแค่ในวงจำกัดแคบๆ ก็พิสูจน์สรุปออกมาได้แล้ว
มาบอกกับผมว่า ขอหลักฐานเพิ่ม
เพื่อสร้างความไม่น่าเชื่อถือให้กับ กระทู้และข้อสรุปนี้

ยืนอยู่บนหลักฐานมากมาย แต่ บอกว่าไม่มีหลักฐาน
เออ......
อย่างนี้ก็มีด้วยนะเนี่ย
มิน่าล่ะ
ท่านถวิลถึงพูดว่า ท่านก็งง เดี๋ยวนี้มันเดินเอาหัวลง กลับหัวกลับหางกันหมดแล้ว
เพราะลัทธิ "จำกัดวงหลักฐาน" ใช่ไหมครับ

Edited by มังกือดำ, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:39.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#409 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ขออนุญาตนะครับ ว่าจะคอยอ่าน "การตบเกรียน" อย่างเดียว

แต่รู้สึก "หมั่นไส้" กับถ้อยคำที่ว่า "จิตใจเสื้อแดงสูงส่งยิ่งนัก"

ของไอ้พวกหลอกต้มตุ๋นชาวบ้าน (18 มงกุฏ)

รบกวน "นักต้มตุ๋น" ช่วยแจ้งแถ ลงไขให้ที ว่าสูงส่งตรงไหน ....

18 มงกุฎ ความหมายความเข้าใจของคุณอาจจะเป็นเพียงพวกหลอกต้มตุ๋นชาวบ้าน
แต่ความหมาย 18 มงกุฎ ของผมคือของเดิมๆของเก่า

คือเทวดา 18 องค์ที่อาสามาช่วยพระนารายณ์รบ
และยังอยู่ฝ่ายธรรมะในทางวรรณคดี

http://www.baanmaha.com/community/thread32683.html

<<<<<<<< อ่ะ...อันนี้ "พอ" รับได้ เพราะมันขึ้นอยู่กับว่า "คน" ที่ใช้คำนี้ใช้ "เพื่อ" ประสงค์อะไร...

….ส่วนถ้อยคำที่ผมว่า "จิตใจเสื้อแดงสูงส่งยิ่งนัก" น่านับถือ ผมคิดเช่นนั้นจริงๆ
เพราะพวกเขาออกมาต่อสู้เรียกร้องประชาธิปไตยและความเป็นธรรมในสังคม
เพราะพวกเขาต่อสู้ เพื่อส่วนรวม ต่อสู้ เพื่อคนส่วนใหญ่ ต่อสู้ เพื่อลูกหลานอนุชนรุ่นหลัง

มันมีการบาดเจ็บพิการ สูญเสีย ศพแล้วศพเล่าที่ล้มตายลง จากคมกระสุนปืนทหาร
เขาเหล่านั้นไม่มีปราศจากอาวุธที่ใช้ต่อสู้ คนที่ตายมีแต่มือเปล่าๆ!!

ไม่รู้ว่าทหารมันจะยิงมาจากตรงไหน เวลาใด
ไม่รู้จะโดนกระสุนปะทะเข้ากับร่างกายลำตัวเมื่อไร
ไม่รู้กระสุนปืนจะทะลุผ่านสมองตอนไหน

<<<<<< อ่ะ อันนี้ "สรุป" ไปแล้วเหรอครับ แน่ใจแล้วเหรอ ว่าทั้งหมด "ฝีมือทหาร" ? คุณแน่ใจแล้วหรือ ถ้าทหารยิง "คนที่ไม่มีทางสู้" จะตายกันแค่นั้น?

....แต่ไม่มีใครคิดจะถอย คนที่อยู่ก็สู้ต่อไปต่างพร้อมใจกันสู้ โดยเอาชีวิตเข้าแลก

ตรงนี้แหล่ะ .... ทำไมผมถึงบอก"จิตใจเสื้อแดงสูงส่งยิ่งนักน่านับถือ"

<<<<<< แต่ไอ้พวกแกนนำ หนีก่อนเพื่อนเลยนะ.....สูงส่งฉิบ

ปล.. ขออภัยที่นอกเรื่อง มีคนฉงนสงสัย ถามมา เลยแจงให้ฟังให้เข้าใจ เชิญเข้าเรื่องต่อครับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#410 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

และการสรุปว่า "อภิสิทธิ์ โกหก" ตามกระทู้นี้
http://topicstock.pa...5/P9679495.html
ใช้หลักการจำกัดวงหลักฐานด้วยใช่ไหมครับ

ท่านบอกว่า เขาโกหก จากหลักฐานเรื่อง "เสื้อแดงคนสุดท้าย" เพียงหลักฐานเดียวหรือครับ?
และ
ที่ผมขีดเส้นใต้ว่า
ทหารชุดนี้เคลื่อนมาจากด่านเพลินจิตผ่านชิดลมและมาจนถึงหน้าเวที
นี้นั้น ท่านสรุปได้ข้อมูลนี้จากที่ไหนครับ ได้มีการตรวจสอบกับหลักฐานอื่นๆตรงไหนบ้าง จึงสรุปออกมาอย่างนี้ครับ

ถ้าใช้หลักการไม่ถูกต้องแล้ว มัน "เพี้ยน" ไปหมดนะครับ

Attached Images

Edited by มังกือดำ, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#411 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

ผมขอเฉลยเลยดีกว่านะครับ คุณมังกือดำจะได้เข้าใจในสิ่งที่ผมสื่อ

คำเฉลย คือ

ภาพดังกล่าวมันเป็นภาพชุด (ย้ำภาพชุด) ที่ถูกนำมาแสดงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 เป็นต้นไป
ซึ่งภาพชุดเดียวกันนี้ทั้งฝ่ายค้านพรรคเพื่อไทย และ ฝ่ายรัฐบาลอภิสิทธิ์ ได้นำไปใช้อธิบายโต้ตอบกันในสภา

เรื่องราว

เพราะเส้นทางอื่นถูกทหารปิดล้อมไว้ ขืนทะเล่อทะล่าพรวดพราดไปคนละทิศทาง ก็มีหวังถูกทหารปฏิบัติการของศอฉ.ยิงตายฟรี
ตอนนั้นการเดินทางออกของพนักงานห้างจะต้องเดินทางออกไปที่สนามกีฬา ซึ่งเป็นสถานที่ที่ทางศอฉ.จัดให้เท่านั้น
พนักงานก็เดินเรียงแถวไปตามเส้นทางลัดหลังห้างตามภาพ เพื่อมุ่งสู่สี่แยกปทุมวันแล้วเลี้ยวขวาไปยังสนามกีฬา

คนที่ถ่ายภาพชุดนี้ เมื่อเลี้ยวจากแยกปทุมวันมาอยู่ใต้สถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ (เบื้องต้นผมขอให้สังเกตสีฟ้า(สีประจำสถานี)ขอติดรูปจุดถ่าย)
ก็เงยหน้าขึ้นไปเห็นทหารประจำการอยู่โผล่หน้า ก็เกิดแรงบรรดาลใจอะไรผมก็ไม่ทราบ จึงกดชัตเตอร์ถ่ายรูปทหารคลุมโม่งดำติดมาด้วย

ถ้าใครจำได้บนสถานีรถไฟฟ้า BTS ต่างๆ นอกรอบพื้นที่ชุมนุม ศอฉ.ได้ส่งทหารขึ้นไปควบคุมหลายสถานี นานา เพลินจิตก็ไม่เหลือ (ขอติดรูป)
ทหารชุดประจำการบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาตินี้ มีคนถ่ายภาพได้ว่าขึ้นไปอยู่ตั้งแต่วันที่ 15 พฤษภาคม 2553 แล้ว
และทหารชุดประจำการบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาตินี้ เป็นทหารที่อยู่หน่วยเดียวกันกับทหารที่ไปปฏิบัติการบนรางรถไฟ้าสถานีสยามและหน้าวัดปทุม

สรุป

ภาพทหารคลุมโม่งดำคือทหารปฎิบัติการของศอฉ.ที่ยืนอยู่บนสถานีรถไฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ ซึ่งคนถ่ายภาพชุด CTW เป็นผู้ถ่ายเอาไว้ครับ

#412 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

#410 ผมเพิ่งเห็นข้อความของคุณมังกือดำ

เดี๋ยวผมจะนำภาพหลักฐานมาแสดงประกอบ #410 ด้วย
ผมขอตัวไปทำธุระสักครู่ใหญ่ๆ ก่อนนะครับ

#413 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:27

ตั้งแต่ติดตามอ่านมานี่เห็นตรรกะควายแดงเชี่ ยๆ บางตัวที่พยายามบิดเบือน แล้วโคตรรับไม่ได้

ทหารจะไปฆ่าประชาชนทำไมวะ ตรูซะอีกคอยเชียร์ คอยยุให้มาร์คสั่งการฆ่าไอแดงเชี่ ยให้หมด

ยังด่าด้วยซ้ำว่ามาร์คขี้ขลาดตาขาว แม้กระทั่งจะจับปืนไปไล่ยิงพวกมันด้วยซ้ำ ตั้งแต่เห็นพวกมันบุกเข้ารพ.จุฬา

ฟางเส้นสุดท้ายเกือบจะขาด แต่ต้องคอยเตือนสติตัวเองไม่ให้ทำ

จนกระทั่งมาบัดนี้จึงได้มาตระหนักว่าทำไมมาร์คถึงไม่ทำ

ก็ยังมีแดงเห้บางตัว มาทำหน้าที่เพื่อจะทำให้ได้ว่าทหารฆ่า และฆ่ากันเอง

เออ!! แต่ตอนนั้นกรูเห็นทหารโดนทำร้าย โดนลากไปกับพื้น

โดนฆ่า แม้กระทั่งนักข่าวก็ยังโดน (บางประเทศที่มีสงครามกลางเมืองจะไม่ทำร้ายนักข่าว)

เฮ้อออ!!! จนบัดนี้ยังไม่ได้ยินจากปากของมาร์คซักคำว่า เสื้อแดงฆ่า

ได้ยินแต่ชายชุดดำฆ่า แล้วควายแดงมันจะเดือดร้อนไปทำไมวะ ทำไมต้องมาแก้ต่างให้ไอเห้ชุดดำด้วยว่ะ......

ทำไมคนเสื้อแดงเข้าไปทำไมในโรงพยาบาลจุฬาครับ
คุณ Thai4u ช่วยเล่าเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบให้ผมฟังหน่อยครับว่า
เรื่องนี้มันมีที่มาที่ไปอย่างไร ฟางเส้นสุดท้ายของคุณ Thai4u จึงจะขาด

นั่นสิครับ ทำไม

คุณ สิงห์สนามหลวง ช่วยตอบให้ชัดๆในมุมมองของคนเสื้อแดงให้ทุกคนที่อ่านกระทู้นี้รู้ไปเลยครับ

ว่า

ทำไมถึงต้องเข้าไปในโรงพยาบาล

#414 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

เด๋วสมาชิก สรท. ในที่นี้สักคน ลองซื้อไอ้โม่ง เสื้อพราง แล้วไปยืนตรงจุดหรือจุดที่มึมุมเหมือนในภาพ แล้วถ่ายภาพจากด้านล่างขึ้นบน ดูสิว่ามันจะเหมือนหรือคล่ายรูปที่หางแดงมันบอกว่าเป็นทหารจริงไหม

#415 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

***ให้แต๋มนะคะ :D

เก่งจังเลยครับ

#416 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

พอดีผมไม่อยู่ กทม. ด้วยสิไม่เช่นนั้นยจุขึ้นไปเป็นนายแบบให้

ในเมื่อสามารถถ่ายรูปได้ใกล้ขนาดนี้ ซึ่งการเข้าไปถ่ายได้ใกล้ขนาดนี้เรียกว่าอยู่ในระยะปลอดภัย หน้า 7 หลัง 7 แต่ทำไม่ไม่สามารถรูปนี้ได้มากกว่า 1 รูป หรือถ่ายเป็นคลิปวิดิโออื่นๆ เพื่อนำมาใช้เป็นหลักฐาน
1 เก็บไว้เป็นไม้เด็ดจัดการอภิสิทธิ์
2 หมาแดงจัดจาก
3 เป็นกองกำลังติดอาวุธชายชุดดำจริงๆ

#417 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ผมขอเฉลยเลยดีกว่านะครับ คุณมังกือดำจะได้เข้าใจในสิ่งที่ผมสื่อ

คำเฉลย คือ

ภาพดังกล่าวมันเป็นภาพชุด (ย้ำภาพชุด) ที่ถูกนำมาแสดงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 เป็นต้นไป
ซึ่งภาพชุดเดียวกันนี้ทั้งฝ่ายค้านพรรคเพื่อไทย และ ฝ่ายรัฐบาลอภิสิทธิ์ ได้นำไปใช้อธิบายโต้ตอบกันในสภา

เรื่องราว

เพราะเส้นทางอื่นถูกทหารปิดล้อมไว้ ขืนทะเล่อทะล่าพรวดพราดไปคนละทิศทาง ก็มีหวังถูกทหารปฏิบัติการของศอฉ.ยิงตายฟรี
ตอนนั้นการเดินทางออกของพนักงานห้างจะต้องเดินทางออกไปที่สนามกีฬา ซึ่งเป็นสถานที่ที่ทางศอฉ.จัดให้เท่านั้น
พนักงานก็เดินเรียงแถวไปตามเส้นทางลัดหลังห้างตามภาพ เพื่อมุ่งสู่สี่แยกปทุมวันแล้วเลี้ยวขวาไปยังสนามกีฬา

คนที่ถ่ายภาพชุดนี้ เมื่อเลี้ยวจากแยกปทุมวันมาอยู่ใต้สถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ (เบื้องต้นผมขอให้สังเกตสีฟ้า(สีประจำสถานี)ขอติดรูปจุดถ่าย)
ก็เงยหน้าขึ้นไปเห็นทหารประจำการอยู่โผล่หน้า ก็เกิดแรงบรรดาลใจอะไรผมก็ไม่ทราบ จึงกดชัตเตอร์ถ่ายรูปทหารคลุมโม่งดำติดมาด้วย

ถ้าใครจำได้บนสถานีรถไฟฟ้า BTS ต่างๆ นอกรอบพื้นที่ชุมนุม ศอฉ.ได้ส่งทหารขึ้นไปควบคุมหลายสถานี นานา เพลินจิตก็ไม่เหลือ (ขอติดรูป)
ทหารชุดประจำการบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาตินี้ มีคนถ่ายภาพได้ว่าขึ้นไปอยู่ตั้งแต่วันที่ 15 พฤษภาคม 2553 แล้ว
และทหารชุดประจำการบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาตินี้ เป็นทหารที่อยู่หน่วยเดียวกันกับทหารที่ไปปฏิบัติการบนรางรถไฟ้าสถานีสยามและหน้าวัดปทุม

สรุป

ภาพทหารคลุมโม่งดำคือทหารปฎิบัติการของศอฉ.ที่ยืนอยู่บนสถานีรถไฟ้า BTS สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ ซึ่งคนถ่ายภาพชุด CTW เป็นผู้ถ่ายเอาไว้ครับ

คำเฉลยของคุณสิงห์ก็คือ
คุณสิงห์ได้คุยกับคนที่ถ่ายภาพชุดพวกนี้ ใช่ไหมครับ???
เขาถ่ายเองทุกรูปที่โพสต์ลงในเวปไซต์หน้านั้นเลยใช่ไหมครับ????

เวปไซต์อะไรกัน ที่เอาข้อมูลและรูปภาพต่างสถานที่กัน มาลงได้ในหน้าเดียวกัน
ทำให้คนเข้าใจว่า "ไอ้โม่งดำเนี่ย มันอยู่ตรงบริเวณ สถานีรถไฟฟ้า ชิดลม ใกล้ๆกับที่เซ็นทรัลเวิลด์กำลังไฟไหม้" แล้วคอยยิงลงมา
ชอบสร้างความเข้าใจผิดให้เกิดขึ้นใช่ไหม
และเรื่องรูปที่ปรากฎบนเวปนี้ คุยไปคุยมา คุณสิงห์จะได้รู้เพิ่มเติมอีกว่า มีบางรูปนอกจากรูปนี้ ที่ถ่ายคนละที่อีกด้วย

คุณคิดดูนะ รายงานสถานการณ์ที่เซ็นทรัลเวิลด์ แต่ ดันเอารูปที่สถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬา ห่างกันมากจนเกินกว่าจะเป็นเรื่องเดียวกันได้

แล้วที่ผมมั่นใจว่า บนสถานีรถไฟฟ้า ชิดลม ที่ติดกับเซ็นทรัลเวิลด์ที่กำลังไฟใหม้ ไม่มีทหารประจำการอยู่แน่นอน
อย่างนี้ผมเข้าใจถูกน่ะสิ เพราะรูปนั้น ถ้าเป็นที่สถานีรถไฟฟ้าชิดลม ไม่ใช่ทหารแน่ๆ
เพราะผมวิเคราะห์หลักฐาน ภายใต้เงื่อนไขจากที่เวปนั้นป่าวประกาศ
คือ สถานการณ์ไฟกำลังไหม้เซ็นทรัลเวิลด์+มีการยิงมาที่คนทั่วไป รูปที่จับมาได้ ควรจะมาจากสถานีรถไฟฟ้าชิดลมไม่ใช่หรือ
แต่ถ้าคุณออกมาอ้างว่า ถ่ายจากสนามกีฬา มันคนละที่กันไปแล้ว
นั่นคือ เงื่อนไขของการวิเคราะห์หลักฐานมันเปลี่ยนไปแล้ว
เพราะมันจะเป็นหลักฐานเรื่อง "ทหารที่อยู่สถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬา ยิงประชาชนหรือไม่??"
มันคนละเรื่องกันแล้ว

และการอ้างว่า ถ่ายจากสนามกีฬานั้น จะจริงหรือไม่จริง ก็ไม่สามารถเชื่อถือได้อีกเหมือนกัน
เพราะ คนที่ถ่าย กับคนที่เอารูปมาโพสต์ลงเวป เพื่อสร้างเรื่องราวบิดเบือน โดยไม่มีใครทักท้วงใคร
ถือว่า
หมดสิ้นความน่าเชื่อถือไปแล้วครับ
เพราะอะไรครับ
วันนึงเกิดเจ้าตัวบอกว่า มีการจำผิดเกิดขึ้น แล้วกลับมาบอกว่า ไอ้โม่งนี่เป็นรูปที่ถ่ายได้ ที่สถานีรถไฟฟ้าชิดลม จริงๆ
มันจะเกิดอะไรขึ้นครับ
การอ้าง คนคนเดียว มันจะทำให้เรา ถูก "ปั่นหัว" ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
ถ้าไม่มีการเอาหลักฐานแวดล้อม หลายๆตัวมาวิเคราะห์แล้ว สรุป

นี่ไงครับ การเอาอะไรมาแปะ ๆ ลงในเวปไซต์ แล้วทำให้คนเข้าใจผิดลามไปถึงทหารด้วย
มันเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วหรือครับ อนาถใจจริงๆ

แล้วผมขอรบกวนคุณสิงห์นะครับ
เรื่องการโพสต์อะไรที่เวปนี้ อย่าเอาแบบที่ชอบทำกันในราชดำเนินมาใช้ที่นี่นะครับ
"ขืนทะเล่อทะล่าพรวดพราดไปคนละทิศทาง ก็มีหวังถูกทหารปฏิบัติการของศอฉ.ยิงตายฟรี"
มันเป็นการเขียนที่ประกอบด้วยอารมณ์และบิดเบือนสถานการณ์ อย่างน่าเกลียดนะครับ
ส่วนเรื่องอื่นที่คุณเขียนเล่ามานั้น
ผมขออนุญาต เช็คข้อมูลก่อนนะครับ
เพราะ วันนี้บอกให้คนเข้าใจอย่างนึง วันรุ่งขึ้นบอกไม่ใช่ หน้าตาเฉย

แล้วจะบอกให้นิดนึงว่า
ผมวิเคราะห์จากสถานการณ์รวม หลักฐานทั้งหมดที่แวดล้อมในขณะนั้น
ไม่ใช่วิเคราะห์ จากรูปถ่ายรูปเดียว แล้วสรุป
เพราะผมรู้ว่า เราไม่รู้หรอกว่า รูปถ่าย ถ่ายวันไหน เวลาอะไร ถ่ายที่ไหน มันพิสูจน์ไม่ได้
จนกว่าจะเอาเหตุการณ์แวดล้อมมาประกอบ จึงจะสรุปได้
แต่จะยืนยันได้มากน้อยแค่ไหนนั้น ต้องดูที่ หลักฐานแวดล้อมที่นำมาประกอบครับ

สำหรับเรื่องนี้
ไม่ว่าจะถ่ายที่ไหน ก็บิดเบือนประเด็นที่ว่า มี "ชายชุดดำ" ปะปนและคอยยิงคนอยู่ในบริเวณนั้น ไม่ได้หรอกครับ
เย็นวันที่ 19 ที่แยกเฉลิมเผ่า จนถึงหน้าวัดปทุม
มีการยิงกัน ระหว่าง ทหาร กับ ชายชุดดำ ครับ
และก็สรุปไม่ได้ด้วยว่า ทหารฆ่าผู้บริสุทธิ์ตายไปตั้ง 6 ศพ ที่วัดปทุม

Edited by มังกือดำ, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:00.

#418 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ส่วนเรื่องไอ้โม่งดำคนนี้
ผมก็สงสัยเป็นอย่างมากว่า
ถ้าอยู่ที่ สนามกีฬาแห่งชาติจริง จุดนั้น ไม่มีการปะทะ
เขาถอดหมวก แต่ทำไม ไม่ถอดไอ้โม่ง
เพราะเป็นเขตพื้นที่ปลอดภัย
และที่น่าสงสัยอย่างยิ่งคือ
ไอ้โม่งแบบคลุมหน้า มีทหารหน่วยไหนเขาใช้กันหรือ
นั่นแหละ
ยังไงก็ยังสงสัยอยู่ดี

แต่เราจะหยุดสงสัยและเลือกเชื่อคุณ สิงห์ ที่อ้างว่า ได้คุยกับตัวคนถ่ายรูปโดยตรง
และคนถ่ายรูปเป็นคนบอก และยืนยันว่า ถ่ายจากสนามกีฬา
โดยไม่ต้องดูหรือพิจารณาข้อมูลหลักฐานอื่นประกอบเลยหรือ

และนี่ คือสิ่งที่ทำให้ เสื้อแดง ยังคงสามารถโฆษณาต่อไปได้
หลักการ จำกัดวงของหลักฐาน
หลักการ อ้างอิงคนที่อยู่ในเหตุการณ์ เป็นหลัก
ก็ทำให้ข่าวสารเท็จ สามารถเผยแพร่ได้เรื่อยๆ
อ้างว่า "เห็นมากับตา ได้ยินมากับหู ไม่ต้องดูอย่างอื่น"
เขาบอกอย่างนี้ก็เชื่ออย่างนี้ไปเถอะ
เพราะ ถ้าไม่เชื่อแล้วพิจารณาตามหลักเหตุผล ก็จะถูกกล่าวหาว่า "จินตนาการ" ไปอีกแล้ว
2+2=5 ไหมเนี่ย

Edited by มังกือดำ, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:12.

#419 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

ผมคงไม่มีอะไรแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณมังกือดำเพิ่มเติมนะครับ ผมขอนำภาพประกอบที่ผมได้ติดค้างไว้มาลงครับ

(*ภาพประกอบหลายภาพไม่ใช่ภาพเหตุกาณ์ในวันที่ 19 พฤษาคม 2553 แต่นำมาใช้เพื่ออธิบายบอกตำแหน่งสถานที่จุดที่ถ่ายภาพทหารดังกล่าว)

ภาพบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬา แสดงสถานที่

ภาพบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬา แสดงสถานที่ตำแหน่งที่ถ่าย

ภาพบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬา เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2553

ภาพบนรางรถไฟฟ้าหลังวันที่ 19 พฤษาคม 2553

Edited by สิงห์สนามหลวง, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:49.

#420 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

สำหรับภาพประกอบ ทหารทางพื้นราบที่เข้ามาถึงหน้าเวที และเจอผู้หญิงเสื้อแดงคนสุดท้าย คุณผุสดี นั่นล่ะครับคือทหารที่เข้ามาทางชิดลม
และภาพจากคลิปของอัลจาซีร่าก็มีภาพทหารเดินมาตามทางรางรถไฟฟ้าผ่านหน้าเซ็นทรัลชิดลม
ซึ่งยังไม่รวมถึงภาพกลุ่มทหารที่นั่งๆ ยืนมีเล็งปืนบนชานชลาของสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีชิดลม

มีการเผายางเพื่อกีดกันทหารตรงบริเวณตรงชิดลมหรือเพลิตจิตจริงครับ แต่ทหารมีรถดับเพลิงมาดับ และก็ทำการเดินไปยังหน้าเวที
ตลอดการเดินเข้าไปก็มีการจับคนเสื้อแดงที่อยู่ตามรายทางได้หลายคนเหมือนกัน

#421 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:20

จะบอกว่าภาพที่พวกคุณเชื่อกัน ไม่ถูกต้องครับ เลิกกินฟางที่เขาวนเวียนกันป้อนให้ ก่อนไปว่าคนอื่นโง่นะครับ
คำบรรยายในภาพมันไม่ถูกนะครับ ผมจะบอกว่านายคำหล้าไม่ได้ถือปืน เลข บก.252 ครับ

อาวุธปืนหมายเลข “บก.132” ที่นายคำหล้าขโมยไปนั้น เจ้าตัวอ้างว่า นำปืนไปทิ้งคลองสามเสน หลังโรงแรมเซ็นจูรี่ปาร์ค ถนนราชปรารภ ใกล้ที่เกิดเหตุ หลังตรวจสอบแล้วก็ไม่พบปืนแต่อย่างใด ซึ่งมีรายงานว่า รปภ.ของโรงแรมเห็นชายรูปร่างอ้วน เป็นคนมางมเอาไปแล้ว

“บก.252” ของกลางนี้ เป็น 1 ใน 2 กระบอก ที่ผู้ต้องหากลุ่มเดียวกันกับนายคำหล้าปล้นเอาไป

โดยเจ้าหน้าที่ยึดคืนมาได้เมื่อวันที่ 20 พ.ค. หลังจากการชุมนุมยุติ เจ้าหน้าที่หน่วยงานเก็บกู้และตรวจพิสูจน์วัตถุระเบิด บก.ตปพ.บช.น. ได้เข้าตรวจค้นภายในวัดปทุมวนาราม พบปืนกระบอกดังกล่าวซุกซ่อนอยู่ใต้เสื่อบริเวณสนามหญ้าในวัด

Edited by วันดี, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:23.

#422 Sleepnoyza

Sleepnoyza

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

กระทุ้มันตกไปน่ะครับ ผมมาช่วยดันนะครับ

#423 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

พฤติกรรมมันน่าสงสัย ในนาทีที่1.06 ไล่นักข่าวไปทำไม ไม่ให้บันทึกภาพเหรอ
แต่นักข่าว CNN ฉลาดพอที่จะซ่อนกล้องกระดุมไว้บันทึกภาพของชายชุดดำไว้ได้

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#424 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:01

คำเฉลย คือ

เรื่องราว

สรุป

http://webboard.seri...100#entry403014

ลำดับเหตุการณ์วันที่ 19 พค เพื่ออธิบายว่าทำไมทหารยังไปไม่ถึงหน้าวัดปทุมฯ เนื่องจากยังมีการต่อสู้กับกองกำลังติดอาวุธ จึงทำให้ยังไม่สามารถควบคุมพื้นที่หน้าวัดปทุมฯได้ ต้องถอยมาตั้งหลักก่อน จนกระทั่งวันที่ 20 พค จึงสามารถเข้าไปประจำการตามที่ได้ปรากฎเป็นภาพในหนังสือพิมพ์ข่าวสดและมติชน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#425 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:15

ยังดีที่เป็นคลิปที่ถ่ายจาก cnn ไม่งั้นไอ้พวกโจรชั่วขบวนการบอ่นทำลายประเทศไทย มันคงพากันไล่ลบจนหมดยูทูบ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#426 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:50

คนที่อยู่ในกรอบสีแดง คือใคร?

Edited by Stargate-1, 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:25.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#427 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:50

ขอรู้ด้วยคนครับ........

#428 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:07

ผมก็สงสัยเหมือนกัน รบกวนเฉลยด้วยครับ

#429 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:39

เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ และ สิงห์ก็แถตามสไตล์เดิมๆ เอาภาพมาแปะๆ แล้วก็จินตนาการชี้นำคนอื่น ด้วยจินตนาการของตัวเอง
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#430 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:01

เนื่องจากมีกระแสที่โจมตีออกมามากในกรณี 6 ศพ วัดปทุม จากทางฝั่งเสื้อแดง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
มีการอ้างและบิดเบือนบางส่วนมาลง ในทำนองว่า ทหาร สารภาพว่าเป็นคนยิง
ในขณะที่หลีกเลี่ยงจุดน่าสงสัยหลายๆจุดที่จะเป็นความกระจ่างได้

ผมขอสรุปการ โฆษณาชวนเชื่อ เรื่อง 6ศพวัดปทุม ตามแนวทางที่เสื้อแดงสื่อออกมามีดังนี้ ถ้าไม่ถูกขอให้แย้งนะครับ
1.ทหารเป็นฝ่ายยิง แต่เพียงฝ่ายเดียว
2.ทหารยิงจาก รางรถไฟฟ้า เข้ามาในวัด
3.ประชาชนทั้ง 6 ศพ ทุกคน เป็นผู้บริสุทธิ์ มือเปล่า ไม่มีการใช้อาวุธยิงต่อสู้กับเจ้าหน้าที่
4.ประชาชนทั้ง 6 ศพ ถูกยิง ภายในวัด บริเวณด้านหน้า ทั้งหมด ก็เพราะทหารยิงจากรางรถไฟฟ้าเข้ามา
5.สิ่งที่ใช้ยืนยันตลอดเวลาก็คือ รูปภาพที่ถ่ายติดทหาร ยืนถือปืนบนรางรถไฟฟ้าแล้วเล็งลงไปข้างล่าง

และเอกสารตัดเอามาส่วนหนึ่งของคำให้การ พ.ต.นิมิตร วีระพงศ์ เพื่อยืนยันว่า มีทหาร อยู่บนเส้นทางรถไฟฟ้าในเวลานั้น จริงๆ

สิ่งที่เสื้อแดงไม่กล้ายืนยันและหลีกเลี่ยงที่จะนำเสนอสู่สาธารณะ
1. ไม่กล่าวถึงที่มาและที่ไปของเหตุการณ์แวดล้อมในขณะนั้น ว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
2. ไม่นำเสนอข้อมูลจากด้านอื่น ที่แสดงสถานการณ์ในเวลานั้น ณ จุดวัดปทุมและหน้าสตช.
3. ปฏิเสธและบิดเบือน การมีอยู่ของ กองกำลังไม่ทราบฝ่ายหรือชายชุดดำที่ใส่ชุดทหาร
4. ไม่พูดถึงว่า วัดปทุม เป็นที่พักของการ์ด นปช.

แต่ ขอบอกว่า แผ่นดินนี้ ศักดิ์สิทธิ์ครับ คนชั่วร้ายที่คิดทำลายชาติบ้านเมืองเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง ย่อมได้รับกรรม

1. นี่คือ โฉมหน้าของ “ทหาร” ที่ไม่ใช่ ทหารของรัฐบาลในขณะปฏิบัติการวันที่ 19 แน่ๆ

ใส่ชุดทหาร แต่ มีไอ้โม่งสีดำ คลุมหน้า !!! อ้าว!!! ทำไมไม่พูดถึง ไอ้ทหารโม่งดำพวกนี้บ้างล่ะ
มันอยู่ที่ไหน ในรูปน่ะ ผมขยายให้สว่างขึ้น จะได้ดูกันชัดๆ
รูปนี้มีที่มานะครับ ไม่ใช่ผมเมคขึ้นมา ถ้าผมเผยที่มาของรูปแล้ว เสื้อแดงนั่นแหละที่จะหนาว
เพราะ พวกเสื้อแดงเองนั่นแหละ ที่ถ่ายมาแล้วโพสต์ลงเวปไซต์ ผมขอให้ทุกท่าน เซฟหน้า webไว้นะครับ
รับรองว่า มันลบทิ้งแน่นอน
http://smgermany.com...ile=read&id=109
สิ่งนี้มันยืนยันได้ไหมว่า บนรางรถไฟฟ้า น่ะ ไม่ได้มีแค่เฉพาะ กลุ่ม ทหารของรัฐบาล เท่านั้น
แล้วมันสรุปได้ยังไงล่ะ ว่ามีแต่ทหาร ที่ยิงคนในวัดปทุม

ส่วนเรื่องไอ้โม่งดำคนนี้
ผมก็สงสัยเป็นอย่างมากว่า
ถ้าอยู่ที่ สนามกีฬาแห่งชาติจริง จุดนั้น ไม่มีการปะทะ
เขาถอดหมวก แต่ทำไม ไม่ถอดไอ้โม่ง
เพราะเป็นเขตพื้นที่ปลอดภัย
และที่น่าสงสัยอย่างยิ่งคือ
ไอ้โม่งแบบคลุมหน้า มีทหารหน่วยไหนเขาใช้กันหรือ
นั่นแหละ
ยังไงก็ยังสงสัยอยู่ดี

แต่เราจะหยุดสงสัยและเลือกเชื่อคุณ สิงห์ ที่อ้างว่า ได้คุยกับตัวคนถ่ายรูปโดยตรง
และคนถ่ายรูปเป็นคนบอก และยืนยันว่า ถ่ายจากสนามกีฬา
โดยไม่ต้องดูหรือพิจารณาข้อมูลหลักฐานอื่นประกอบเลยหรือ

และนี่ คือสิ่งที่ทำให้ เสื้อแดง ยังคงสามารถโฆษณาต่อไปได้
หลักการ จำกัดวงของหลักฐาน
หลักการ อ้างอิงคนที่อยู่ในเหตุการณ์ เป็นหลัก
ก็ทำให้ข่าวสารเท็จ สามารถเผยแพร่ได้เรื่อยๆ
อ้างว่า "เห็นมากับตา ได้ยินมากับหู ไม่ต้องดูอย่างอื่น"
เขาบอกอย่างนี้ก็เชื่ออย่างนี้ไปเถอะ
เพราะ ถ้าไม่เชื่อแล้วพิจารณาตามหลักเหตุผล ก็จะถูกกล่าวหาว่า "จินตนาการ" ไปอีกแล้ว
2+2=5 ไหมเนี่ย

เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ และ สิงห์ (?) ก็แถตามสไตล์เดิมๆ เอาภาพมาแปะๆ แล้วก็จินตนาการชี้นำคนอื่น ด้วยจินตนาการของตัวเอง

ถูกต้องนะครับ

Edited by สิงห์สนามหลวง, 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:05.

#431 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:07

สิงห์สนามหลวงอย่าพยายามเลย
ผมบอกแล้วว่า ทหารในรูปไม่ใช่ชุดที่ปฏิบัติการในวันนั้นแน่ๆ
ผมพูดผิดตรงไหนครับ

ทหารที่ปฏิบัติการในวันที่ 19 นั้นไม่มีส่วนไหนใส่ชุดแบบนี้
อย่าเอาส่วนที่อยู่ไกลถึงสนามกีฬา มาอ้างเลย
คุณไม่อายมั่งเหรอ

ผมพูดถึงทหารที่เวปเสื้อแดงพวกคุณเอง บอกว่าถ่ายได้ในขณะที่เซ็นทรัลเวิลด์ไฟไหม้
บนสถานีรถไฟฟ้าแถวไหนครับ
ผมพูดถึงบริบทที่บริเวณเซ็นทรัลเวิลด์
ผมพูดผิดตรงไหน หรือ มีตรงไหนไม่จริง

ทหารที่สถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬา ในวันที่ 19 นั้น เป็นส่วนสนับสนุนอยู่ด้านหลัง
ไม่ใช่ทหารที่เข้าปฏิบัติการในพื้นที่แต่อย่างใด

ประเด็นมันคือ ผมใช้สภาพแวดล้อมเพื่อตัดสินว่า ภาพนี้มันไม่ใช่
แต่คุณ เอาคนถ่ายภาพ ซึ่งเป็นใครก็ไม่รู้ มาอ้างว่า ถ่ายจากตรงไหน ตรงไหน
และที่สำคัญ คือ ถ่ายวันไหนกันแน่???
มันไม่ได้ถ่ายวันที่ 19 ใช่ไหม???
แล้วผมจะเชื่อถือได้ยังไง
คุณใช้แค่คำพูดคุณ ซึ่ง น่าเชื่อถือ?? ไม่มีพยานหรือหลักฐานอื่นมาประกอบ??
คุณบอกว่ารู้จักกับคนถ่าย แต่ กลับมีรูปมาประกอบแค่รูปเดียว???

คือการโต้แย้งของคุณมันคลุมเครือ และไม่เด็ดขาด
จะคิดว่าล้มข้อสันนิษฐานของผมได้เหรอ
ผมไม่ใช่สาวกลากดำนาของคุณนะครับ

แล้วจะให้ผมเชื่อคุณเหรอ
ผมพูดถึงบริเวณ สถานีชิดลม ใกล้จุดที่เซ็นทรัลเวิลด์ไฟไหม้ ที่เวปแดงของคุณอ้างว่า เป็นทหาร
ผมก็เอามาแย้ง

ตัดแปะตรงไหน
แล้วสิงห์สนามหลวงก็เหอะนะ
เข้ามากระทู้ผมทั้งที อ่านไปอ่านมาทั้งกระทู้นี้
ทั้งกระทู้นี้ เอาแค่เรื่องรูปมา บิดเบือนกระทู้ผม
มันไม่หน้าด้านไปหน่อยเหรอครับ
ทหารชุดที่เข้าปฏิบัติการ ไม่มีใครกล้าถอดหมวกหรอก และ ไอ้โม่งแบบปิดหมดนี้ มันไม่ใช่ทหารชุดปฏิบัติการแน่ๆ

ผมเขียน ผิดและบิดเบือนตรงไหน??
คุณเอาแค่ประเด็นเล็กๆอย่างนี้ มาเล่น
โถๆๆๆ นี่มือ 1 ลากดำนานะครับ เล่นผมแค่เรื่องรูป

Edited by มังกือดำ, 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:18.

#432 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ก่อนที่สิงห์จะพาออกทะเลไปอีกไกล
ผมขอรบกวนคุณ สตาร์เกตเฉลยด้วยครับ

#433 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:52

เพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยมาช่วยคุณมังกือดำหาตำหนิคราบความสกปรก
เพื่อยันยันว่าภาพสถานที่ทั้งสองที่ มีตำหนิคราบสกปรกไม่ตรงกัน
ทั้งสองภาพจึงไม่ใช่สถานที่เดียวกัน คือ สถานีรถไฟฟ้าสาถนีสนามกีฬาแห่งชาติ

เรื่องมีภาพทหารขึ้นไปประจำการบนสถานีรถไฟฟ้าสถานีสนามกีฬาแห่งชาติในวันที่ 15 พ.ค. 2553 ให้ตัดทิ้งไปก่อน

#434 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:04

คุณสิงห์ฯเอาชื่อมาจากไหนครับ จาก คุณสุชาติ สวัสดิ์ศรี จากสนามหลวงไลฟ์ทีวี หรือ จาก นักรบสนามหลวง

#435 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:32

คุณสิงห์ฯเอาชื่อมาจากไหนครับ จาก คุณสุชาติ สวัสดิ์ศรี จากสนามหลวงไลฟ์ทีวี หรือ จาก นักรบสนามหลวง

ถ้าคุณ Stargate-1 อยากรู้ความเป็นมาแบบคร่าวๆ ให้ตามเข้าไปอ่านครับ

สิงห์สนามหลวง แห่งเนชั่นสุด Vs สิงห์สนามหลวง xxx ณ ราชดำเนิน
http://topicstock.pa...4/P7287454.html

#436 redsimi

redsimi

น้องเก่า

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:48

เห็นภาพชุดของคุณสิงห์แล้วบอกตามตรงว่าจินตนการไม่ทันจริงๆ อ้างว่าถ่ายเป็นชุดๆ แล้วก็แปะๆๆเอาที่มีรูปทหาร บอกตามตรงมันไม่น่าเชื่อถือจริงๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน