Jump to content

- - - - -

สมศักดิ์เจียม ลูกจีนเนรคุณ

• Please log in to reply
564 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:29

มาตอกบัตรเข้างาน ค่ะ

#202 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

เจอคนอยู่ในเหตุการณ์ตัวจริงกับคนใช้จินตนาการก็รู้ผลสิครับ

ขอลงข้อเท็จจริงให้ถูกต้องนะครับ

สมศักดิ์อยู่ในเหตุการณ์ เพราะเป็นคนระดมนักศึกษาเข้ามาประท้วง
ส่วนคุณบวร อยู่วงนอก ดูเหมือนจะเป็นทีมทำงานให้พรรคประชาธิปัตย์
ทั้งสองคน ถือว่าเป็นบุคคลร่วมสมัย เหมือลุงชดของเรา

แต่

สิ่งที่ต่างกันก็คือ
ความจริงจากมุมมองของแต่ละฝ่าย ที่เราจะต้องนำมาสังเคราะห์ด้วยตัวเอง

ต้องชมกันหน้าจอครับ น้าเปิ้ลเป็นคนที่มีวิธีคิดที่ดี ซึ่งผมก็อยากให้คนไทยหลายๆคน สร้างวิธีคิดของตนเองขึ้่นมา เพราะเราจะสามารถจัดการกับข้อมูลที่รับมาหลายด้านได้อย่างมีสติและสามารถไตร่ตรองด้วยเหตุผล ว่าอะไรเป็นอะไร

ผมเชื่อว่าคนไทยไม่น้อย โดยเฉพาะที่สนใจในเรื่องการเมือง ล้วนมีความคิดดีๆ กันทั้งสิ้น แต่บางท่านขาดวิธีคิดที่เหมาะสม และที่ขาดกันมากคือ ตะแกรงร่อนข้อมูล

ยิ่งข้อมูลมากเท่าไร ตะแกรงร่อนต้องตาถี่และแข็งแรงเสมือนเป็นอัตราส่วนทวี

การที่เราเห็นนักวิชาการหลายท่านหรือคนที่เรียนสูงๆมา แต่ดันไปอยู่กับฝ่ายทักษิณ ไม่ได้หมายความว่าเขาเหล่านั้นจะเห็นแก่ประโยชน์อย่างเดียว ผมมองว่ามันน่าจะเกิดจากวิธีคิดของเขาและตะแกรงของเขานั่นแแหละ

หากวิธีคิดถูกครอบงำด้วยปมเขื่องลึกในใจ หากตะแกรงร่อนถูกเราสร้างขึ้นด้วยพลังด้านมืด เราก็จะสังเคราะห์ข้อมูลออกไปคนละทางที่มันควรจะเป็นทีเดียว

คนอย่างไอ้ตี๋ มันหัวดี เรียนเก่ง แต่ วิธีคิดและตะแกรงร่อนของมันนี่สิ ไม่ได้เรื่องเอาเสียเลย เสียดายสมองน้อยๆในหัวโตๆของมันจริงๆ

มีเยอะครับ ที่สติแตกหรือแครก ไปก็เพราะ ใช้วิธีคิดผิดๆ ใช้ตะแกรงหรือสร้างตะแกรงจาก มโนด้านมืด

คนไทยเราส่วนใหญ่ ไม่ได้ถูกสอนให้รู้จักการสร้างวิธีคิดขึ้นมาก่อนเริ่ม คิด น่ะครับ มันต่างกันนะ

เหมือนคนขับรถเป็น แต่ไม่ได้กำหนดวิธีการขับรถของตนเองให้เป็นระบบ โอกาสที่จะเป็นตีนผีไปชนคนตายก็สูง

ว่ากันตามจริงแล้ว ก็น่าสงสารสำหรับตี๋สมศักดิ์ เพราะ ขาดการสร้างวิธีคิดที่ดีจากสมองที่ดีของตนเอง แถมยังสร้างตะแกรงของตนเองขึ้นมาจากมโนในด้านมืด

(เพิ่มเติมอีกนิดครับ--- สมศักดิ? หากดีเบตกับคูรบวร ผมก็ว่า สมศักดิ์ตายตั้งแต่ยังไม่เริ่มแล้ว เพราะ คุณบวรมีวิธีคิดและตะแกรงที่ดีมากๆคนหนึ่ง มาตั้งแต่อดีต )

ถูกใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:32.

#203 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

ได้ความรู้มาก ตามติดกระทู้ รออ่านข้อมูลดีๆ

เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#204 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

คำถามของคุณnaichod สมศักดิ์เขาตอบมาอย่างนี้

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#205 peefanta

peefanta

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

รอติดตามครับ

#206 naichod

naichod

?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

คุณดราม่าครับ น้าเปิ้ลและผมเห็นตรงกันอยู่เรื่องหนึ่งคือ เราจะไปต่อปากต่อคำกับมันทำไม ในเมื่อ มันมองจากมุมของมันออกมา ไม่ต่างไปจากแดงราชประสงค์ที่มองออกมาตอนเผาเมือง เถียงกันไปมา มันไม่จบ ครับ

แล้วจากที่ยกมาให้ดูว่าเขาตอบอย่างไรนั้น จะเห็นได้ว่า ใช้เทคนิคการเลี่ยงตอบ เพราเขาก็ยืนยันไม่ได้หรอกว่า จริงหรือเท็จ สมศักดิ์จะเป็นฮีโร่รู้ไปหมดเลยหรือว่า ทุกคนเขาคิดและทำกันอย่างไร ในสถานการณ์แบบนั้น จึงใช้คำตอบแบบเด็กๆ เหมือนโอ๊คตอบว่า ฝันไปบ้าง นิยายไปบ้าง

แต่สมศักดิ์ลืมมองนิ้วเท้าตนเองว่า ในห้วงเวลานั้น เขาอายุเท่าไร มีความรู้มากน้อยเพียงไร มีศักยภาพในการที่จะได้รับข้อมูลข่าวสารจากคนอื่นๆมากน้อยเพียงไร (สมศักดิ์เรียนอยู่ปีไหนล่ะครับ ตอนนั้น......ผมอยากให้ผู้ฟังสังเคราะห์ความน่าจะเป็น มากกว่า)

คำพูดผมอาจจะเท็จก็ได้ สมศักดิ์อาจจะจริงก็ได้ แต่ความน่าจะเป็นเมื่อพิจารณาโดยรวมเอามาสังเคราะห์แล้ว มันน่าเชื่อถือในทางใด? อันนี้ หากผู้ที่คิดเป็น และรู้วิธีร่อนตะแรงข้อมูลให้มันเกิดการตกผลึก ก็จะเข้าใจเองว่า สมศักดิ์ โป้ปดหรือไม่

ประการสำคัญ สมศักดิ์เลี่ยงที่จะจอบว่า ทำไมจึงอยู่คนละสถานที่และถูกจับคนละเวลา แต่ดันมารู้ไปหมดว่าอะไรเป็นอะไร ใช้ไหมครับ

..........ผมไม่ต้องการเอาชนะอะไรกะสมศักดิ์หรอก เพราะในสายตาผมเขาไม่มีค่าพอที่จะมาร่วมเสวนาให้เกิดประโยชน์ต่อสมองและสังคม

แต่ผมอยากจะชี้ให้ผู้รับฟังทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นผู้ชื่นชมสมศักดิ์ หรือ หมั่นไส้สมศักดิ์

ได้มีวิธีการจัดการกับแนวคิด ความคิด ของตนเอง
ได้มีวิธีการสร้างตะแกรงร่อนข้อมูลใดๆก็ตามที่รับมา โดยเฉพาะจากสมศักดิ์

คิดว่าสมศักดิ์มีข้อมูลดีเลิศหรือครับ น่าเชื่อหรือครับ

ผมมั่นใจว่าอย่างน้อยสื่อในขณะนั้น น่าจะมีข้อมูลมากกว่าสมศักดิ์ และหากเป็นเช่นนั้น ก็น่าจะมีสื่อที่เป็นเจ้าพ่อจริงๆ ออกมาให้ข้อเท็จจริงแก่ประชาชนไม่ว่าจะในมุมมองใดก็ตาม เพราะ การสื่อสารในยุคนั้น ผมว่าสื้อนี่แหละที่มีข้อมูลมากกว่าประชาชนเป็นไหนๆ

สมศักดิ์เก่งกว่าเจ้าพ่อสื่อสมัยนั้นหรือครับ สมศักดิ์มีเครือข่ายข้อมูลที่ดีกว่าสื่อสมัยนั้นหรือครับ

ท่านผู้อ่าน สามารถสังเคราะห์ได้ด้วยตัวเองแล้วล่ะครับว่า สมศักดิ์นั้นเป็นคนอย่างไร

ส่วนผมนายชด ก็เป็นคนธรรมดา ไม่ใหญ่โตเช่นสมศักดิ์หรอกครับ แหมเป็นถึงอาจารย์ตอนใกล้ 60 แล้วนี่อะนะ......ฮีโร่เหลือเกิน
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#207 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ติดตามอย่างใกล้ชิด

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#208 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

ตอนนี้หน้า เพจของ คุณบวร โดนพวกสมสาม เล่นแล้วครับ มากันเป็นฝูง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#209 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ตอนนี้หน้า เพจของ คุณบวร โดนพวกสมสาม เล่นแล้วครับ มากันเป็นฝูง

สมศักดิ์ เขาย้ายที่ป่วนทุกวันแหละครับ ต้องไปแอบเนียนขอแอ๊ดเป็นเพื่อนมัน ถึงจะรู้ว่าตอนนี้มันไปป่วนที่ไหน

ผมก็สงสัยเหมือนกัน งานการไม่ทำหรอ วันๆเอาแต่เล่นเฟสบุ๊ค <_<
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#210 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

*
POPULAR

เข้าไปอ่านใน FB ตามลิ๊งค์ของสมาชิกที่เอามาแปะ ก็ขอบ่นคนบางจำพวกหน่อย

พวกนักการเมืองเลวๆระยำๆโกงกันทีเป็นแสนล้านเคยคิดไปตรวจสอบกันบ้างไหม ?
โกงจำนำข้าวเป็นแสนล้าน ทั้งหอมเน่า รันเวย์สนามบินพังอับอายขายขี้หน้าไปทั้งโลก เคยคิดตรวจสอบบ้างไหม ?
น้ำท่วมประเทศจนฉิบหายกันทั่วหน้าจากความผิดพลาดของผู้มีหน้าที่รับผิดชอบ
แถมจะเอางบสามสี่แสนล้านมารับประทานจากความผิดพลาดของพวกตัวเองอย่างหน้าด้านๆ เคยคิดจะต่อว่า หรือจะตรวจสอบบ้างไหม ?
แปรรูป ฉ้อฉลเรื่องพลังงาน จนแพงวิบัติเดือดร้อนไปทั้งประเทศ
แถมยังบิดเบือนข้อมูลความจริงเพื่อจะมาลอยตัวก๊าซซ้ำเติมกันเข้าไปอีกเคยคิดต่อต้าน ตรวจสอบบ้างไหม ?
นโยบายโกหกตอแหลหลอกเด็กของรัฐบาลที่ไม่มีปัญญาทำได้เคยคิดทวงถามบ้างไหม ?

ฯลฯ

เรื่องที่สร้างความฉิบหายให้ประเทศตาบอดมองไม่เห็น แต่กับสถาบันเล็กๆน้อยๆจะเอาให้ได้

และถามหน่อยทั้ง ม.112 ทั้งกฎหมายเกี่ยวกับทรัพย์สิน หรือกฎหมายต่างๆเกี่ยวกับสถาบัน สถาบันเป็นคนเขียนเองเหรอ ?
ไม่พอใจกฎหมาย ทำไมถึงไม่ไปต่อว่าคนเขียนกฎหมายล่ะ ? มาอคติสถาบันทำไม ?
แล้วงบให้สถาบันหมื่นล้าน แถมเป็นโครงการพระราชดำริเพื่อคนไทย 2000 กว่าล้าน บ่นกันจัง
ทีพวกนักการเมืองเลวๆขอทีเป็นแสนล้านเอาไปสวาปามกันเคยบ่นกันบ้างไหม ?

คนดีๆอยากตรวจสอบเหลือเกิน ทีพวกเลวๆฟาดกันทีแผ่นดินแทบทรุดกับเฉย

ถ้ามีคนจำพวกนี้มากๆประเทศฉิบหายวายวอดแน่ๆ

#211 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ให้ความรู้ ในด้านที่ไม่เคยได้รับรู้มาก่อนครับ
ต้องขอคารวะทุกๆท่านที่มาให้ความรู้นะครับ
โดยเฉพาะ คุณ แอม และ คุณ ชด
สำหรับ คุณ ชด
ถ้าจะกรุณาเปิดกระทู้ใหม่เรื่องเหตุการณ์ 14 และ 6 ตุลา จะเป็นคุณูปการณ์มากๆครับ
จะรอติดตามนะครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#212 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ขอบคุณทุกท่านที่ได้กรุณาให้ความรู้มากมายค่ะ ตอนนั้นยังเด็กอยู่มา เมื่อโตขึ้นได้ข้อมูลบางส่วนจากการอ่านบ้าง จากคำบอกเล่าของรุ่นพี่บ้าง ข้อมูลที่ได้จากที่นี่ช่วยเติมบางส่วนที่ขาดหายไปให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ - จะติดตามต่อไปค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#213 naichod

naichod

?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

*
POPULAR

อดทน และ "พวกเรา" ควร ทำต่อไป ครับ

เรื่องหลายเรื่องในบ้านเมือง ต้องใช้ความอดกลั้นและอดทนสูง จริงๆ หากเรามีเป้าหมายประสงค์ให้คนในชาติตื่นจากการมอมเมา

ศัตรูของผม(ไม่ทราบว่าจะขอเรียกว่าพวกเราจากทุกท่านได้หรือไม่น่ะครับ) คือกลุ่มบุคคลที่ทำร้ายประชาชนชาวไทยด้วยการมอมเมาให้แตกแยกกันเอง แตกสามัคคี เพราะ นั่นคือ อันตรายยิ่ง ดั่งที่ ในหลวงของเราทรงตรัสให้พวกเราสามัคคี ใครก็ตามที่เป็นต้นตอของการทำให้ไทยเราต้องแตกสามัคคี ผมถือว่ากลุ่มนั้นคือศัตรูผม

คนหลงผิดจริงๆ คนถูกมอมเมา ถูกหลอก เขาไม่ใช่คนน่ารังเกียจ แต่เป็นคนน่าสงสาร และเป็นคนน่าสงสารที่เป็นพี่น้องคนไทยเหมือนผม เหมือนเรา ดังนั้น เราต้องหาทางช่วยให้เขาหลุดจากขุมนรกที่ถูกปั้นแต่งจากคนเลวว่าเป็นสวรรค์ อย่าไปมองเขาว่าเป็นศัตรู

ศัตรูจริงๆคือ ไอ้กลุ่มคนที่มอมเมาประชาชนให้เดินผิดๆตามมันครับ

ผมเชื่อว่า เราต่างจากมันตรงที่ เรามีความรักให้กับพี่น้องร่วมชาติจริงๆ ไม่ใช่รักเพื่อผลประโยชน์ของกลุ่มตนเอง

เราไม่ได้รักสถาบันอย่างมงาย แต่ที่เรารักเพราะสถาบันมีแต่ให้ สิ่งที่ดีกับบ้านเมืองทั้งหลักคิด แนวคิด จริยธรรม

...............นักการเมืองหลายคนที่คนชื่นชม ผมได้ยินมาก็เยอะถึงคำว่า"เหนื่อย" เวลาคนไปถาม ก็จะบอกว่าเหนื่อย แต่จะทำงานต่อไป

พ่อของแผ่นดินที่ผมรัก กลับไม่มีคำว่า "เหนื่อย" ออกมาจากพระโอษฐ์สักคำ ยังทรงกรำงานให้ประชาชนแม้ทรงประชวร

คนไทยคนไหนสำนึกได้ ก็ถือว่าเป็นบุญต่อตระกูล คนไหนยังสำนึกไม่ได้หลงไปกับอสูรร้ายนรก ตระกูลก็คงมีแต่ความฉิบหายในที่สุด

Edited by naichod, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:55.

Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#214 overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

เข้าใจคุณดรามา
ที่อยากไปฉะ ฉีกหน้า กระชากหน้ากาก สมสักถึงถิ่น
เหมือนที่ส ศ ษ
แต่สาวกยังไงก็คือสาวก ลงตกลงเชื่อถือศรทธาแล้ว
ต่อให้มีคนไป เล่า ว่าอะไรคืออะไร ย่อมไม่มีทางเชื่อ
เพราะศรัทธาและอีโก้ ถูกผสมเป็นก้อนเดียวจนเยียวยายาก

Edited by overtherainbow, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01.

#215 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

เห็นด้วยครับ ลุงชด ครับ พวกเราต้องช่วยกัน

#216 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

อดทน และ "พวกเรา" ควร ทำต่อไป ครับ

เรื่องหลายเรื่องในบ้านเมือง ต้องใช้ความอดกลั้นและอดทนสูง จริงๆ หากเรามีเป้าหมายประสงค์ให้คนในชาติตื่นจากการมอมเมา

ศัตรูของผม(ไม่ทราบว่าจะขอเรียกว่าพวกเราจากทุกท่านได้หรือไม่น่ะครับ) คือกลุ่มบุคคลที่ทำร้ายประชาชนชาวไทยด้วยการมอมเมาให้แตกแยกกันเอง แตกสามัคคี เพราะ นั่นคือ อันตรายยิ่ง ดั่งที่ ในหลวงของเราทรงตรัสให้พวกเราสามัคคี ใครก็ตามที่เป็นต้นตอของการทำให้ไทยเราต้องแตกสามัคคี ผมถือว่ากลุ่มนั้นคือศัตรูผม

น้าชดยื่นอยู่บนหลักการพระราชดำรัสพระเจ้าอยู่หัว ดังนั้นพวกเราอยู่ข้างเดียวกันครับ

Edited by ดราม่า, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:14.

#217 naichod

naichod

?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

เรียนตามตรงว่า ยุทธศาสตร์ ที่ผมมีตอนนี้ เพื่อสู้กับศัตรูก็คือ การกระจายความคิดเรื่อง การสร้างวิธีคิด และการสร้างตะแกรงร่อนข้อมูล

เพราะนี่อาจเป็นพื้นฐานขั้นแรกในการทำให้คนมีสติ ตื่นจากสิ่งมอมเมา หันมาสำรวจตนเองในความคิดและการกระทำ

เด็กๆที่กำลังโตเป็นกำลังสำคัญต่อประเทศในอนาคต จำเป็นมากที่จะต้องมีการสอนในเรื่องนี้

หากท่านใดที่เป็นครู อาจารย์ กำลังสอนศิษย์ของท่านอยู่ ก็ขอได้โปรดฟังและทำความเข้าใจสิ่งที่ผมบอกสักนิด เพราะนั่นคือการสร้างคนให้เป็นตัวเองมากที่สุด และมีภูมิคุ้มกันที่สร้างขึ้นเองที่ดีที่สุดของสัตว์โลกที่เรียกว่ามนุษย์

เรื่องตะแกรงร่อนข้อมูลนั้น ทุกท่านสามารถสร้างได้เองจากทรัพยากรในตัวท่านครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ เรื่อง น้ำมันปาล์ม ราคาตก ข่าวมีหนาหู มีคนมากมายวิเคราะห์ สื่อและนักวิชาการ เราต้องเก็บข้อมูลมาให้หมด เก็บมานะครับอย่าไปคล้อยตาม อย่าเพิ่งเลย

ในข้อมูลที่ได้ จะมีทั้งตามกันไป และสร้างความสงสัยหรือขัดแย้งในตัว เช่น อ้าว ไทยอยู่อันดับสามของโลกนะ สำหรับน้ำมันปาล์ม

ข้อมูลต่อมาจากสื่อก็บอกว่า ไทยต้องนำเข้าน้ำมันปาล์ม

เอาแล้วไง ตกลงมันเกิดอะไรขึ้นกันแน่

...................มาสร้างตะแกรงกันครับ

ข้อมูลที่เรามียังไม่พอสร้างตะแกรง เราต้องหาต่อว่า ใครกันในโลกต้องการน้ำมันปาล์ม และเอาไปทำอะไรได้บ้าง ข้อมูลภายนอกประเทศสำคัญมากต่อการสร้างตะแกรงกรองข้อมูลหรือข่าวที่เราได้รับ

สิ่งเหล่านี้ เอามาประกอบกันสานเป็นตะแกรงเพื่อร่อนหาความน่าจะเป็น เหตุผลที่ควรจะเป็น นี่เป็นตัวอย่างสารตะแกรงหยาบๆครับ แต่มันจะกรองได้ดีทีเดียวและต่อยอดให้เรารู้จักที่จะคิดแทนที่จะเชื่อไปเลยอย่างเด็ดขาดว่าต้องนำเข้าน้ำมันปาล์มจริงๆ

----------------------------

การเมืองยิ่งแล้วไปใหญ่ครับ หากจัดระบบวิธีคิดไม่ได้หรือไม่มี ประกอบกับไร้ตะแกรงร่อนข้อมูล

คุณมีโอกาสโดนมอมเมาสูงมาก จากข่าวสารและข้อมูลที่ได้รับมา

#218 overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

Boworn Yasintorn

ที่สุดก็ต้องเสียเวลากับเรื่องของคนบ้าๆบอๆอีกครั้ง 14.00 น. วันนี้ (3 สค 55) ไปออกรายการที่ T News ไม่พ้นเรื่อง Hot วันนี้ สมศักดิ์ เจียม กับสาวก เชิญติดตามดูได้ครับ

See Translation Like · · Share · 2 minutes ago ·

#219 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

สมศักดิ์และลูกสมุนเก่งมากในการยั่วโมโหคนอื่นครับ คนประเภทนี้เป็นคนพาลซึ่งต้องการแหกปากให้ดังที่สุดเพื่อเรียกร้องความสนใจ ถ้าไม่มีใครสนใจคนพวกนี้ก็จะหยุดไปเอง แต่เราก็ต้องหนักแน่นและอดทนเช่นเดียวกับในหลวงของเราที่ทรงสะสมคุณงามความดีจนปราศจากข้อสงสัยว่าเป็นผู้ทรงซึ่งทศพิศราชธรรมที่แท้จริง

ผมยอมรับว่าผมรู้สึกรังเกียจกับสมศักดิ์มาก สิ่งที่ออกจากปากของคนๆนี้มีเอาดีเข้าตัว เอาชั่วเข้าคนอื่น บางทีก็อยากจะต่อยปากมันซักทีถ้าเจอหน้ากัน แต่นั่นหมายถึงทำให้มันชนะ เพราะมันยั่วโมโหเราสำเร็จ พวกลูกน้องของสมศักดิ์เป็นพวกนายว่าขี้ข้าพลอยเป็นส่วนใหญ่ ชั่งหัวมัน

#220 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ที่อยากไปฉะ ฉีกหน้า กระชากหน้ากาก สมสักถึงถิ่น
แต่สาวกยังไงก็คือสาวก ลงตกลงเชื่อถือศรทธาแล้ว
ต่อให้มีคนไป เล่า ว่าอะไรคืออะไร ย่อมไม่มีทางเชื่อ
เพราะศรัทธาและอีโก้ ถูกผสมเป็นก้อนเดียวจนเยียวยายาก

เรื่องสาวกสมศักดิ์กับสถาบันมันมีหลายมิติครับ ส่วนพวกสาวกสมศักดิ์ก็มีหลายระดับครับ
คือคนที่เกลียดสถาบันมันก็มีทั้งแบบเกลียดมาก, เกลียดน้อย, เกลียดนิดหน่อย, เกลียดมากๆ ฯลฯ

แล้วพวกที่ไปเป็นสาวกก็มีหลายแบบ
- พวกเด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ภูมิคุ้มกันทางการเมืองพอเข้าไปอ่านก็เห็นว่าสมศักดิ์คือศาสดาทำให้ตาสว่าง

- พวกที่เกลียดสถาบันอยู่แล้ว พวกนี้มักจะใส่ร้ายสถาบันหาว่าอยู่เบื้องหลังการสลายการชุมนุม แต่ความจริงคือพวกนี้มีความเกลียดชังสถาบันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว คือเกลียดตั้งแต่ก่อนชุมนุมปี 52-53 พอมีเหตุการณ์ก็รีบโทษสถาบันกันทันที บางคนก็ยอมเชื่ออย่างสนิทใจ(คือไม่เอะใจเลย) ทั้งๆที่คนพวกนี้ไม่มีหลักฐานอะไรเลย แต่พูดกันอย่างกับว่าตัวเองอยู่ในรั้วในวังรู้เห็นทุกอย่าง แม้แต่สมศักดิ์เองก็กล่าวหาลอยๆโดยไม่มีใครมีหลักฐานพยานวัตถุ หรือ พยานบุคคลอะไรทั้งนั้น มั่วซะยิ่งกว่านั่งเทียนเขียนข่าวเสียอีก

#221 overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

เรื่องสาวกสมศักดิ์กับสถาบันมันมีหลายมิติครับ ส่วนพวกสาวกสมศักดิ์ก็มีหลายระดับครับ
คือคนที่เกลียดสถาบันมันก็มีทั้งแบบเกลียดมาก, เกลียดน้อย, เกลียดนิดหน่อย, เกลียดมากๆ ฯลฯ

แล้วพวกที่ไปเป็นสาวกก็มีหลายแบบ
- พวกเด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ภูมิคุ้มกันทางการเมืองพอเข้าไปอ่านก็เห็นว่าสมศักดิ์คือศาสดาทำให้ตาสว่าง

- พวกที่เกลียดสถาบันอยู่แล้ว พวกนี้มักจะใส่ร้ายสถาบันหาว่าอยู่เบื้องหลังการสลายการชุมนุม แต่ความจริงคือพวกนี้มีความเกลียดชังสถาบันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว คือเกลียดตั้งแต่ก่อนชุมนุมปี 52-53 พอมีเหตุการณ์ก็รีบโทษสถาบันกันทันที บางคนก็ยอมเชื่ออย่างสนิทใจ(คือไม่เอะใจเลย) ทั้งๆที่คนพวกนี้ไม่มีหลักฐานอะไรเลย แต่พูดกันอย่างกับว่าตัวเองอยู่ในรั้วในวังรู้เห็นทุกอย่าง แม้แต่สมศักดิ์เองก็กล่าวหาลอยๆโดยไม่มีใครมีหลักฐานพยานวัตถุ หรือ พยานบุคคลอะไรทั้งนั้น มั่วซะยิ่งกว่านั่งเทียนเขียนข่าวเสียอีก

คนบางกลุ่มก็แปลก
ข้อมูลบางอย่างมีอ้างอิงได้อย่างดีกลับไม่เชื่อ หาว่าจัดฉากมาแล้ว
สู้ข้อมูลกระซิบบอกไม่ได้ แบบนี่้แหล่ะจริง จริงจริง
บ้าไปแล้ว

#222 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

คนบางกลุ่มก็แปลก
ข้อมูลบางอย่างมีอ้างอิงได้อย่างดีกลับไม่เชื่อ หาว่าจัดฉากมาแล้ว
สู้ข้อมูลกระซิบบอกไม่ได้ แบบนี่้แหล่ะจริง จริงจริง
บ้าไปแล้ว

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#223 David_GinoLa

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

วิธีแก้เผ็ดไอ้สากเจียมที่น่าจะได้ผล ลองจี้ไปที่เรื่องครอบครัวมันดูสิครับ ใครทำแล้วได้ผลยังไง มาบอกด้วย
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#224 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

พระไพศาล เล่าเรื่องในอดีต อันเป็นที่มาของวิกฤตในวันนี้
เชิญอ่าน และควรอ่านให้จบจากต้นตอด้วยนะครับ
http://www.visalo.or.../paja255101.htm

ปาจารยสาร มกราคม ๒๕๕๑

ความหลังครั้งเป็นยุวชนสยาม
พระไพศาล วิสาโล

“กลุ่มยุวชนสยาม” เป็นกลุ่มนักเรียนหัวก้าวหน้าที่เกิดจากการรวมตัวของนักกิจกรรมจากโรงเรียนต่าง ๆ เมื่อปี ๒๕๑๕ โดยได้รับแรงบันดาลใจจากโกมล คีมทอง ซึ่งถูกลอบสังหารก่อนหน้านั้น ๑ ปี นอกจากการจัดค่ายฝึกกำลังคนแล้ว ยังมีการจัดทำวารสาร กลุ่มสนทนา และร่วมประท้วงในหลายเหตุการณ์ หลัง ๑๔ ตุลา แกนนำและสมาชิกหลายคนได้มีบทบาทสำคัญในขบวนการนักศึกษา กลุ่มยุวชนสยามได้ปิดตัวลงไปโดยปริยายหลังเหตุการณ์ ๖ ตุลา สมาชิกหลายคนได้หนีเข้าป่าและจับอาวุธต่อสู้กับรัฐบาล ส่วนหนึ่งของสมาชิกยุวชนสยามรุ่นแรก ๆ ได้แก่ ประชา หุตานุวัตร วิศิษฐ์ วังวิญญู สันติสุข โสภณสิริ ธงชัย วินิจจะกูล ยงยุทธ วงษ์ภิรมย์ศานต์ สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล กัญญา ลีลาลัย บทความนี้เขียนเมื่อปี ๒๕๔๗ โดยเผยแพร่ ในวงจำกัด การตีพิมพ์ในที่นี้เป็นการตีพิมพ์ครั้งแรก

เราได้ยินชื่อของกลุ่มยุวชนสยามครั้งแรกราวกลางปี ๒๕๑๕ จากพจนา จันทรสันติ ซึ่งตอนนั้นเป็นประธานกลุ่มอัสสัมชัญอาสาพัฒนา เราเองเพิ่งเบนเข็มจากกิจกรรมวิทยาศาสตร์มาสู่กิจกรรมทางด้านสังคมหลังจากขึ้นชั้นม.ศ.๓ มาได้แค่สองเดือน ขณะที่ตอนนั้นกระแสการรณรงค์ต่อต้านสินค้าญี่ปุ่นที่นำโดยธีรยุทธ บุญมี กำลังมาแรง
เมื่อแรกได้ยินกิตติศัพท์ของยุวชนสยามนั้น ใจหนึ่งก็รู้สึกครั่นคร้ามเพราะชื่อของกลุ่มนี้ชวนให้นึกถึง “ยุวชนทหาร” สมัยจอมพลป.พิบูลสงคราม แต่นั่นก็ยังไม่ใช่เหตุผลสำคัญเท่ากับข่าวที่ว่ากลุ่มนี้กำลังถูกสันติบาลจับตาเฝ้ามอง แสดงว่ากลุ่มนี้คงเป็นพวก “หัวรุนแรง” ที่ชอบวิพากษ์วิจารณ์การเมือง แต่อันที่จริงตอนนั้นเราเองก็เริ่มถูกมองว่าเป็นพวก “หัวรุนแรง” จากเพื่อน ๆ และครูที่โรงเรียนบ้างแล้ว หลังจากที่บำเพ็ญตนเป็นนักเรียนดีมาโดยตลอด ด้วยเหตุนี้อีกด้านหนึ่งเราจึงรู้สึกมีใจให้กับกลุ่มนี้อยู่ด้วย เกิดความสนใจอยากรู้จักกลุ่มนี้มากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อรู้ว่ากลุ่มนี้พยายามทำค่ายแนวใหม่ที่แหวกไปจากค่ายอาสาพัฒนาแบบเดิม ๆ ซึ่งกำลังจะลงร่องแล้ว ตอนนั้นยุวชนสยามเพิ่งเสร็จจากค่ายฝึกกำลังคนค่ายแรก เป็นที่กล่าวขานในแวดวงค่ายอาสาสมัครอยู่พอสมควรว่า มีเนื้อหาสาระที่มุ่งพัฒนาคนมากกว่าการสร้างวัตถุ
อย่างไรก็ตามตอนนั้นเราต้องเก็บความอยากรู้จักกลุ่มนี้เอาไว้ในใจ เพราะพี่ ๆ และเพื่อน ๆ ในกลุ่มอัสสัมชัญอาสาพัฒนาค่อนข้างจะระวังกลุ่มยุวชนสยาม ไม่อยากเข้าใกล้มากเกินไป เพราะกลัวสันติบาลจะเพ่งเล็งด้วย แม้ว่าหลายคนจะเห็นว่าค่ายฝึกกำลังคนเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ อีกทั้งยังมีความนิยมชมชื่นอาจารย์สุลักษณ์ ศิวรักษ์ ซึ่งเป็นที่ปรึกษาคนหนึ่งของยุวชนสยามก็ตาม ด้วยเหตุนี้เราจึงได้แต่สดับตรับฟังข่าวของกลุ่มนี้เป็นระยะ ๆ
ต้นเดือนธันวาคมปีนั้น ทางกลุ่มอัสสัมชัญอาสาพัฒนาเป็นเจ้าภาพจัดสัมมนาเกี่ยวกับบทบาทของนักเรียนกับการพัฒนาสังคม ได้เชิญตัวแทนจากหลายโรงเรียนมาร่วม รวมทั้งสวนกุหลาบ นั่นเป็นครั้งแรกที่รู้จักกับธงชัย วินิจจะกูล ส่วนพิเชียร อำนาจวรประเสริฐนั้น เรารู้จักเขาเมื่อครั้งที่เขาเป็นผู้บรรยายคนหนึ่งของห้องนิเวศวิทยาในงานวิทยาศาสตร์สัมพันธ์ (ซึ่งเป็นห้องที่คนเข้าน้อยมาก) จะเป็นปีนั้นหรือปี ๒๕๑๔ ก็จำไม่ได้แน่ จำได้ว่าพิเชียรร่วมการสัมมนาที่อัสสัมชัญในขณะที่แขนยังเข้าเฝือก ในงานนั้นเองที่เราถามพิเชียรเกี่ยวกับกลุ่มยุวชนสยามและค่ายฝึกกำลังคนที่จะจัดในหน้าร้อนปีถัดไป พิเชียรได้ให้ชื่อและที่อยู่ของคนที่รับผิดชอบเรื่องค่ายนี้ เราจึงได้ติดต่อไป ไม่นานก็ได้รับคำตอบกลับมาว่ายินดีให้เราไปร่วมค่ายนี้ ยังจำได้ดีว่ารู้สึกดีใจมากที่ค่ายนี้เปิดประตูต้อนรับเรา ทั้ง ๆ ที่เขาก็ไม่รู้จักเราเลย
ก่อนไปค่าย มีการประชุมสมาชิกที่ห้องสมุดคณะ๒ วัดทองนพคุณ นั้นเป็นครั้งแรกที่ได้พบพระมหาเสฐียรพงษ์ ปุณวัณโณ (วรรณปก)หลังจากที่รู้จักผ่านงานเขียนของท่านมาหลายชิ้น การประชุมครั้งนั้นมีการอภิปรายถกเถียงในหลายเรื่อง คนหนึ่งที่พูดคุยอย่างฉาดฉานคือสมศักดิ์ ตอนนั้นเราไม่มีความคิดอยู่ในหัวเลยว่าสักวันหนึ่งจะได้มาบวชและพำนักที่ห้องเดียวกันนั้นในสิบกว่าปีต่อมา
ก่อนเข้าค่ายฝึกกำลังคนของยุวชนสยามที่นครสวรรค์ เราได้ไปช่วยทำค่ายของอัสสัมชัญที่ขอนแก่นตลอด ๓ อาทิตย์ แต่ไม่มีใครสักคนในค่ายนั้นรู้ว่าเรากำลังจะไปค่ายของยุวชนสยาม เราเกรงว่าจะมีปัญหาตามมาจึงพยายามเก็บเรื่องนี้เป็นความลับ พอกลับจากค่ายของอัสสัมชัญได้ไม่กี่วัน ก็เดินทางต่อไปนครสวรรค์ ก่อนไปก็ทะเลาะกับโยมแม่พักใหญ่ เพราะโยมแม่เห็นว่าเพิ่งกลับจากต่างจังหวัดไม่กี่วันก็จะออกไปอีกแล้ว ตอนนั้นเป็นช่วงที่โรคอหิวาต์กำลังระบาดด้วย ก่อนไปก็ต้องฉีดยากันอหิวาต์เพื่อให้ที่บ้านสบายใจ
เราเข้าค่ายที่นครสวรรค์ประมาณกลาง ๆ ค่าย ได้อยู่ที่นั่นประมาณ ๑๐ วัน เจอแต่เพื่อนใหม่ทั้งนั้น ไม่มีใครที่รู้จักมาก่อนยกเว้นคนที่ไปประชุมที่วัดทองนพคุณ บรรยากาศในค่ายนั้นเป็นบรรยากาศที่กระตุ้นเร้าในทางสติปัญญามาก หลายคนพกพาความคิดที่น่าสนใจจากหลากสำนักมาแลกเปลี่ยนถกเถียงกัน ราวกับว่าแต่ละคนเป็นตัวแทนของแต่ละสำนักคิดก็มิปาน ขณะที่ชนินทร์พูดคุยเกี่ยวกับซาตร์และปรัชญาเอ็กซิสตองเชียลลิสม์ กุลชีพ วรพงษ์ ก็ชวนคุยเรื่องอนาธิปัตย์ ส่วนวิศิษฐ์ วังวิญญูก็ถือหนังสือของอิวาน อิลลิชเรื่องDeschooling Society พิเชียรนั้นอ่านสายลมและแสงแดด ของวิลาศ มณีวัต นอกจากนั้นเรายังไปเจออัตชีวประวัติของคานธีที่มนัส หุตายนพกติดไปที่ค่ายด้วย อย่างไรก็ตามแนวคิดที่ผู้คนเริ่มจะสนใจมากขึ้นทุกทีเห็นจะหนีไม่พ้นมากซิสม์ ซึ่งประชา หุตานุวัตรเป็นคนหนึ่งที่สมาทานอย่างจริงจัง
นอกจากการถกเถียงแลกเปลี่ยนอย่างได้รสชาติแล้ว รายการทางสติปัญญาที่น่าสนใจอีกอย่างก็คือการนำสนทนาโดยวิทยากรจากภายนอก สำหรับเราแล้วนี้เป็นรายการที่ไม่ควรพลาดเพราะวิทยากรที่เชิญล้วนเป็นนักคิดนักเขียนที่มีชื่ออย่างน้อยก็ในแวดวงนักกิจกรรม เรามาไม่ทันฟังเสกสรรค์ ประเสริฐกุล รังสรรค์ ธนะพรพันธุ์ สุชาติ สวัสดิ์ศรี และจรัล ดิษฐาอภิชัย (แต่ได้ยินกิตติศัพท์ของคนหลังว่าพอมาถึงค่ายก็เข้าไปศึกษาสภาพความเป็นอยู่ของชาวบ้านเป็นรายการแรก) แต่ได้ทันฟังคำบรรยายของอนุช อาภาภิรม ณรงค์ฤทธิ์ ศรีรัตโนภาส ส.ศิวรักษ์ ปราโมทย์ นาครทรรพ ระวี ภาวิไล และวิทยากร เชียงกูล รายการหนึ่งที่พูดได้อย่างเร้าใจคือการสนทนาของผสม เพ็ชรจำรัสและคณะ ซึ่งเป็นนักศึกษาชมรมอนุรักษ์ธรรมชาติจากจุฬา ฯ และเกษตร ฯ ทำให้รู้ว่าสภาพป่าของเมืองไทยกำลังถูกกลุ่มผู้ปกครองเวลานั้นทำลายอย่างไรบ้าง หลังจากการสนทนาครั้งนั้นไม่กี่วันก็มีข่าวเฮลิคอปเตอร์ของทหารตกที่ทุ่งใหญ่ กลายเป็นกรณีหนึ่งที่สั่นสะเทือนเผด็จการทหารอย่างรุนแรง และจุดประกายให้แก่ขบวนการนักศึกษาก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ ๑๔ ตุลา ๕ เดือนหลังจากนั้น
คืนไหนที่ไม่มีการนำสนทนาโดยวิทยากรภายนอก ก็มีรายการแนะนำตนเอง หรือ pure reading แทน ใครที่มาค่ายยุวชนสยามแล้ว ยากนักที่จะลืมรายการนี้ เพราะเป็นหัวใจของค่ายฝึกกำลังคนก็ว่าได้ ที่สำคัญคือบรรยากาศของรายการนี้มักเต็มไปด้วยความร้อนแรงและรสชาติจากการวิพากษ์วิจารณ์และถกเถียงกันในหมู่สมาชิกค่าย สำหรับบางคนนี้คือรายการ “ขึ้นเขียง” นั่นเอง ในรายการนี้แต่ละคนจะเล่าประวัติของตน แล้วเปิดให้เพื่อน ๆ ซักถาม รวมทั้งเป็นโอกาสที่สมาชิกค่ายจะได้วิพากษ์วิจารณ์ความคิดหรือพฤติกรรมที่เขาไม่เห็นด้วย ใครที่ขี้เกียจ กินแรงงาน ก็โดนวิพากษ์กันตรงนี้
เราเองจำได้ว่ามีคืนหนึ่งได้เผลอหลับไปในขณะที่เทพศิริ สุขโสภา มาบรรยายประกอบสไลด์บนชั้นสองของบ้านพัก (ใครที่หลับในรายการของพี่เทพนับว่าสมองตื้อเอาการ) รายการจบแล้วเราก็ยังหลับอยู่ตรงนั้นจนประยุทธ พฤกษางกูล ซึ่งเป็นประธานค่าย มาปลุกให้ไปเข้าเวร เราเองกลัวจะถูกวิพากษ์วิจารณ์เมื่อถึงคราวที่ตัวเองจะต้องแนะนำตัวเนื่องจากห้องที่เราเผลอหลับไปนั้นเป็นห้องพักของสมาชิกค่ายที่เป็นผู้หญิง ดูเหมือนเมธีก็เคยโดนวิจารณ์ในเรื่องนี้ แต่เคราะห์ดีที่ไม่มีใครติดใจเรา เป็นอันว่ารอดตัวไป

จำได้ว่าตอนสุรชัย ทรงถาวรทวี (ซุน) มาเล่าประวัติตัวเอง เขาเปิดเผยว่าตัวเองโกงข้อสอบอย่างไรบ้าง เพื่อให้สอบผ่านม.ศ. ๕ ดูเหมือนจะถูกวิจารณ์จากหลายคน แต่เขาเห็นว่าในเมื่อระบบการศึกษามันไม่ได้เรื่อง จะเสียหายอะไรหากจะโกง ตอนนั้นซุนเพิ่งมีชื่อเสียงจากการทำหนังสือ (เล่มละบาท)เรื่องกด ให้ศูนย์กลางนักเรียนแห่งประเทศไทย ได้ข่าวว่าสันติบาลตามหาคนทำหนังสือเล่มนี้ เพราะวิจารณ์ระบบการศึกษาในเวลานั้นรุนแรงมาก (มองจากสายตาของคนสมัยนี้ ก็ไม่เห็นรุนแรงเลย) คนไทยจำนวนมากรู้จักเปาโล แฟร์ เป็นครั้งแรกก็จากหนังสือเล่มนี้ เสียดายที่หนังสือเล่มนี้กลายเป็นหนังสือหายากไปแล้ว
อยู่ค่ายนี้จะว่าสนุกก็สนุก เพราะเหมือนตลาดวิชา ที่พูดคุยและถกเถียงกันได้ทุกเรื่องเท่าที่สติปัญญาของวัยรุ่นอย่างเราจะไปถึง แต่จะว่าเครียดก็เครียด เพราะต้องคอยระวังตัวไม่ให้ทำอะไรผิดพลาดหรือไม่สมควร มีคราวหนึ่งเราใส่เสื้อยืดและกางเกงผ้าร่ม (แบบที่ใช้เล่นฟุตบอล)ในค่าย ถ้าเป็นค่ายอื่นก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่พี่ประชา เห็นแล้วไม่ผ่าน ติงว่าไม่เหมาะสม เพราะแปลกแยกกับวัฒนธรรมชาวบ้าน คงคล้าย ๆ กับว่าเป็นการเผยแพร่การแต่งกายแบบตะวันตก พูดง่าย ๆ คือไม่ “ไทย” พอ จะว่าไปแต่งแบบนี้ไม่ใช่แค่แปลกแยกกับวัฒนธรรมหมู่บ้านเท่านั้น หากยังเรียกได้ว่าแปลกแยกกับบรรยากาศในค่ายด้วย เพราะสมาชิกค่ายที่เป็นผู้ชายส่วนใหญ่จะนุ่งกางเกงขาก๊วยกัน ตอนเจอเอ๋ง(วีรพล)ครั้งแรกเรานึกว่าเป็นชาวบ้านเสียอีก เพราะตัวคล้ำราวกับว่าทำนามา พอไต่ถามจึงรู้ว่าเป็นนักเรียนเตรียมอุดม

#225 naichod

naichod

?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

น้าเปิ้ล ครับ ขออนุญาตครับ เอามาให้คุณดราม่าดู หาตั้งนานครัีบ ลิงก์นี้สำคัญครับ ผมมีคำถามฝากว่า ทำไมไม่มีชื่อสมศักดิ์ 5555

http://2519me.com/NT...les/PRpage1.htm

มาเพิ่มเติมครับ

ปัจจุบัน คุณเสงี่ยม แจ่มดวง ได้เปลี่ยนชื่อ และสกุลไปแล้ว

คุณเสงี่ยม เปลี่ยนชื่อเป็น การะเกด ส่วนสกุล ใช้ตามสามี ซึ่งผมขอสงวนที่จะไม่โพสต์ลง เพื่อแสดงความเคารพในความเป็นส่วนตัวของคุณเสงี่ยม

คุณเสงี่ยม เป็นหนึ่งในแกนนำจาก มหิดล ครับ และเป็นสุภาพสตรีที่มีความรู้ ความสามารถ กิริยามารยาท เป็นที่นับถือของพี่น้องทั่วไป สมกับเป็น พยาบาล

หวังว่า คุณสมศักดิ์ คงไม่ไปก้าวล่วงเหมือนที่ก้าวล่วงพี่จี๊ดนะครับ เพราะ เพื่อนๆพี่น้องคงจะไม่นิ่งเฉยแน่ๆ

Edited by naichod, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:01.

#226 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

น้าเปิ้ล ครับ ขออนุญาตครับ เอามาให้คุณดราม่าดู หาตั้งนานครัีบ ลิงก์นี้สำคัญครับ ผมมีคำถามฝากว่า ทำไมไม่มีชื่อสมศักดิ์ 5555

http://2519me.com/NT...les/PRpage1.htm

ชื่อสมศักดิ์ เจียมฯหายไปไหนครับ :huh:

ญาติไม่มี พ่อแม่ไม่รัก เพื่อนระอา อย่าไปยุ่งกับเจียม?

Edited by ดราม่า, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:49.

#227 naichod

naichod

?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ชื่อสมศักดิ์ เจียมฯหายไปไหนครับ :huh:

ญาติไม่มี พ่อแม่ไม่รัก เพื่อนระอา อย่าไปยุ่งกับเจียม?

ขาดไปข้อนึง ครับ ตามหลักพื้นฐานข้อสอบ ปรนัย

ถูกหมดทุกข้อ

#228 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:44

ผมจำได้ว่ามีอยู่ครั้งนึง สมศักดิ์ทะเลาะกับธงชัยกลางประชาไท เรื่องสองไม่เอาอะไรประมาณนี้แหละ ถึงขนาดธงชัยบอกว่า เมียเคยถามว่า ทนคบกับไอ้นี่ได้ยังงัย..............ฮา

อ่านแล้ว ผมมีความรู้สึกว่า พวกนี้จะเก๊กใหญ่ยังงัย สั น ด า น ก็ยังเป็นเด็กๆ ช่างกล อยู่นั่นเอง หลงพวก อวดเก่ง และไม่มีความเจนจัดในการโต้แย้ง

#229 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

สมศักดิ์และลูกสมุนเก่งมากในการยั่วโมโหคนอื่นครับ คนประเภทนี้เป็นคนพาลซึ่งต้องการแหกปากให้ดังที่สุดเพื่อเรียกร้องความสนใจ ถ้าไม่มีใครสนใจคนพวกนี้ก็จะหยุดไปเอง แต่เราก็ต้องหนักแน่นและอดทนเช่นเดียวกับในหลวงของเราที่ทรงสะสมคุณงามความดีจนปราศจากข้อสงสัยว่าเป็นผู้ทรงซึ่งทศพิศราชธรรมที่แท้จริง

ผมยอมรับว่าผมรู้สึกรังเกียจกับสมศักดิ์มาก สิ่งที่ออกจากปากของคนๆนี้มีเอาดีเข้าตัว เอาชั่วเข้าคนอื่น บางทีก็อยากจะต่อยปากมันซักทีถ้าเจอหน้ากัน แต่นั่นหมายถึงทำให้มันชนะ เพราะมันยั่วโมโหเราสำเร็จ พวกลูกน้องของสมศักดิ์เป็นพวกนายว่าขี้ข้าพลอยเป็นส่วนใหญ่ ชั่งหัวมัน

ถ้าใครจะทำร้ายมัน ต้องเอาถึงขั้นทุพลภาพครับ อย่าแค่ต่อยเฉยๆให้มันมาเรียกร้องคะแนนสงสารตามสื่อแบบไอ่วรเจตต์ได้อีก :ph34r:

หุหุ ล้อเล่นครับ ลอกคราบมันไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ...

Edited by Huligan, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:07.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#230 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:14

ลอจิกของสมศักดิ์นั้น อยู่ในระดับประถมสามประมาณนั้น

ผมเคยยกตัวอย่างที่มันอ้างว่าในหลวงทรงละเมิดรัฐธรรมนูญจากการแต่งตั้งสฤษดิ์เป็นผู้รักษาพระนคร โดยไม่มีผู้รับสนองพระบรมราชโองการ ว่า คำสั่งอย่างนี้ ทำเองได้ใช่ใหม? ในหลวงไม่ทรงทราบเลยก็ได้ใช่ใหม เหมือนที่ปรีดีเองก็เคยอ้างพระบรมราชโองการ ตั้งนายกคนใหม่ดื้อๆ คราวกบฏวังหลวง

แล้วในฐานะที่เป็นนักประวัติศาสตร์ ซึ่งความจริงแท้ของหลักฐานเป็นเรื่องสำคัญที่สุด สมศักดิ์เคยตรวจสอบต่อหรือไม่ว่า การแต่งคั้งนี้ รองรับด้วยกฏหมายใด และถ้าเป็นคำสั่งที่ไม่ถูกต้อง ใครต้องรับผิดชอบ....ในหลวงกระนั้นหรือ

วันนี้ผมเจอความบ้องตื้นอีกครั้งของเด็กแก่คนนี้ มันเขียนว่า

การตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ที่ปรีดีพูดถึงในการประชุมวันที่ 15 ข้างต้น จำเป็นเพราะในหลวงองค์ใหม่ยังไม่ทรงบรรลุนิติภาวะ ในที่ประชุมวันนั้นเครม.ได้ตกลงเสนอกรมขุนชัยนาทนเรนทรและพระยามานวราชเสวี (ดูข้างล่าง) และสภาให้การรับรองในวันต่อมา โดยสภามีมติกำกับว่า “ในการลงนามในเอกสารราชการนั้น ให้ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ทั้งสองเป็นผู้ลงนาม” เรื่องนี้จะมีความสำคัญในปีต่อมา เมื่อทหารกับพวกนิยมเจ้าร่วมกันทำรัฐประหาร 8 พฤศจิกายน และประกาศใช้รัฐธรรมนูญชั่วคราวที่เรียกว่า “ฉบับใต้ตุ่ม” กรมขุนชัยนาทนเรนทรจะเป็นผู้ลงพระนามเพียงผู้เดียวในรัฐธรรมนูญนั้นอย่างขัดกับมติของสภา

http://somsakwork.bl...og-post_15.html

ประเด็นก็คือ สมศักดิ์เอาอีกละ หาว่ารัฐธรรมนูญฉบับใต้ตุ่ม ละเมิดรัฐธรรมนูญ เพราะสภาลงมติว่า การลงนามของคณะผู้สำเร็จ ต้องลงสองชื่อ

เหอๆๆๆๆๆ......
สมศักดิ์เอาอะไรมาอ้างน่ะ ก็เขาเพิ่งล้มรัฐบาลเจ้าของมติไปหยกๆ แล้วเอารัฐธรรมนูญของตัวเองออกมาประกาศใช้ ทำไมเขาต้องยึดถือรัฐธรรมนูญเก่าที่เขาเพิ่งฉีกทิ้งเล่า

ไอ้เด็กเวรนี่ มัยโง่จัง

#231 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

วิธีแก้เผ็ดไอ้สากเจียมที่น่าจะได้ผล ลองจี้ไปที่เรื่องครอบครัวมันดูสิครับ ใครทำแล้วได้ผลยังไง มาบอกด้วย

ไม่ได้ผลเท่าไร มันหาว่าเลี่่ยงที่จะตอบคำถามของมัน มันบอกไม่เวิร์ค ไม่ฉลาด มันว่างั้น
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#232 David_GinoLa

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

ไม่ได้ผลเท่าไร มันหาว่าเลี่่ยงที่จะตอบคำถามของมัน มันบอกไม่เวิร์ค ไม่ฉลาด มันว่างั้น

ก็เข้าไปเปิดประเด็นก่อนสิครับ

ไม่งั้นก็ลองถามมันว่า Has been banned from America for life แปลว่าอะไรก็ได้

Edited by David_GinoLa, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:32.

#233 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

ไปพบในเฟสของพี่Punda Sirigulเขียนได้ดีมากๆผมอ่านแล้วชอบ

สมศักดิ์ อิอิ ตกลงก็ไม่เห็นจะตอบที่ผมถามได้นี่ครับต่อให้ไปยกป้ายสักหมื่นแผ่น เอาหนังสือ "พระราชกรณียกิจ" อีกหมื่นเล่มมา ก็ไม่ตอบคำถามนี่ครับ

ตอบ ไอ้ที่เขายกป้าย เขาตอบคำถามที่ว่ารู้ได้ยังไงว่าพระเจ้าอยู่หัวทรงงานหนัก พอเขาตอบก็ปลิ้นไปคำถามใหม่ ปกติดีอยู่หรือเปล่า

สมศักดิ์ เพราะข้อมูลและมุมมอง ในป้าย ในหนังสือ เป็นข้อมูลด้านเดียวทีใช้การบังคับยัดเยียด ไม่อนุญาตให้เสนอ ด้านอื่น ไม่อนุญาตให้ประเมิน ตรวจสอบ วิพากษ์วิจาณณ์นี่ครับ

ตอบ ใครไม่อนุญาต ตอบมา อยากทำก็ไปทำสิ มีให้เลือกตั้ง4,000กว่าโครงการ "ทำ" อย่ามัวแต่ถามชาวบ้าน ,โครงการหลวง แก้มลิงหรือ อยากรู้อะไรก็ไปหาเอาสิ เอาแบบเป็นทางการและไม่เป็นทางการ เอามาประมวล มาวิเคราะห์เอง อยากรู้ไม่ใช่เรอะ ทำให้ดูหน่อย คนที่เขาไม่ได้อยากรู้ ทำไมต้องหาข้อมูลมาใส่พานให้

..............................................................

สมศักดิ์ ประเด็นนี ไม่เห็นพวกคุณตอบได้สักคนปล. อย่างที่ผมเขียนไปแล้วว่า ยิ่งคุณด่าผมเท่าไร ยิ่งคอนเฟิร์มสิ่งทีผมเขียนไง

ตอบ มันไม่ได้เป็นตรรกะอะไรเลย คนที่เขาด่า เพราะพฤติกรรมต่างหาก กระแนะกระแหน เสียดสี ถากถาง ตีวัวกระทบคราด เพราะรู้อยู่แก่ใจว่าคนที่เป็น"ผู้ใหญ่"เขาไม่ลดตัวลงมาตอบโต้แน่นอน

คุณคิดว่าสิ่งที่ทำ เช่น เอายาสีฟันขัดขี้บุหรี่ของคุณมาถ่ายรูป มาโพสต์ มันเป็นการกระทำของครูบาอาจารย์ เป็นการกระทำของลูกผู้ชายแล้วหรือ

สิทธิ เสรีภาพที่จะทำน่ะมี แต่ทำแล้วสะท้อนจิตใจผู้ทำว่าสูงต่ำดำชั่วแค่ไหนอีกเรื่องหนึ่ง เรื่องนี้ถามใจตัวเอง ไม่ต้องมาถามชาวบ้านอีก ส่องกระจกแล้วถามตัวเอง กูมีเจตนาอย่างไรแน่ กูกล้าหรือขี้ขลาดกันแน่ ควรจะภูมิใจมั้ยกับสิ่งที่ทำ คนเขาด่าเพราะเรื่องพวกนี้ ด่าท่าทีที่แสดงออก ไม่ใช่เนื้อหาที่ถามแล้วเขาไม่มีปัญญาตอบ

.................................

สมศักดิ์ คุณจะประเมินใคร ประเมินอะไร ต้องให้คนมีเสรีที่จะเสนอด้านต่างๆ คุณด่าผม บางคนชมผม ก็ว่าๆกันมา แล้วให้แต่ละคนตัดสินเอง

ตอบ ก็มีนี่ เสรีที่จะเสนอ แต่ไม่เห็นว่าจะเสนออะไรซักอย่างนอกจากตั้งคำถาม และพูดจากระทบกระเทียบ แม้แต่จะพูดตรงๆยังไม่กล้า แล้วคุณคิดว่าจะวิเคราะห์วิจารณ์อะไรได้

....................................

สมศักดิ์ พิลึกมากที่ คนรักเจ้า กลับไม่กล้าใช้บรรทัดฐานธรรมาดๆแบบนี้ ในกรณีเจ้า
กลัวอะไรหรือครับ? กลัวว่า ทีตัวเองพูดๆนี่ พิสูจน์ไม่ได้? เลยต้องยังใช้วิธีบังคับแบบนี้?

ตอบ คนรักเจ้าไม่ใช่ไม่กล้า แต่เขาไม่คิดจะทำ เพราะเขาไม่สงสัย เขาก็มีความเชื่อของเขา มีความเข้าใจของเขา มีชุดข้อมูลของเขา มันไปหนักกระบาลใครนักหนา

ไม่มีใครเขาบังคับให้รักพระเจ้าอยู่หัว

ไม่อยากรักก็ไม่ทำให้แผ่นดินนี้สูงขึ้น

ความรักของคุณและสาวกไม่เกี่ยวข้องกับความเจริญใดๆของชาติไทย

แต่ที่เขาไม่พอใจคือ คำพูดไม่จริง คำพูดกระทบกระเทียบ ไปจนถึงคำด่า คำพูดแบบคนขี้ขลาดที่ปราศจากเหตุและผล และคำพูดที่อมขี้ฟันคนอื่นมาพูด

ยืนยันว่าไม่มีใครเขาบังคับคุณและสาวก แต่เขาก็มีสิทธิ์จะเกลียดคนใช้วาทกรรมเสียดสีคนที่เขารัก

เมื่อทำกรรมเช่นที่ว่าไว้ ก็ต้องรับผลจากกรรม คือการทำ นั่นคือ เป็นที่รังเกียจของสังคมส่วนหนึ่ง ก็เท่านั้น

...................................

บทสรุปคือ กล้าๆหน่อย ลงมือทำ อย่ามัวแต่ถามชาวบ้าน

ม.112 บัญญัติไว้ว่า "ผู้ใดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงความอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาท หรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี"

ถ้าจะวิเคราะห์วิจารณ์แบบหลักวิชาการถึงโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ด้วยความสุจริตจริงใจ มีข้อมูลครบถ้วน และเป็นประโยชน์แก่ชาติบ้านเมือง ใครกล้าจับเข้าคุก หรือ ถ้าจะต้องติดคุกจริงๆเพราะทำให้ผู้บังคับใช้กฏหมายเหม็นขี้หน้า อันนี้ก็ต้องยอมรับกรรมคือผลของการกระทำ แต่ก็สมศักดิ์ศรีสมชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้แล้ว ว่าแต่กล้ามั้ยล่ะ

..................................

จะยกตัวอย่างให้ทั้งที่ไม่ใช่ผู้ชาย โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริที่ไม่ประสบความสำเร็จ หรือเคยประสบความสำเร็จแล้วแต่ต่อมามีปัญหาก็มี เช่น สหกรณ์การเกษตรที่หุบกะพง เป็นเพราะคนรุ่นเก่าที่เป็นคนยากจน เขาฐานะดีขึ้น ส่งลูกหลานเรียนสูงเลยไม่อยากกลับมาทำเกษตร การสานต่อก็เลยไม่สำเร็จเท่าที่ควร คนมากขึ้นมีปัญหาเรื่องน้ำ เป็นต้น ในขณะที่สหกรณ์โคนมหนองโพประสบความสำเร็จ เพราะมีการสานต่อที่ดี

......................................

เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ พระเจ้าอยู่หัวมีพระบรมราโชบายให้ความสำคัญเรื่องเวนคืนที่ดิน เพราะเขาเสียสละเพื่อส่วนรวมก็ควรให้เขาให้เหมาะสม ไปขอดูงบประมาณ ค่าเวรคืนสูงกว่าค่าก่อสร้างเท่าไหร่

ชาวบ้านที่ได้เงินบางส่วนก็รู้จักใช้ กันเงินเก็บไว้ซื้อที่ดินทำกินใหม่ ประสบความสำเร็จก็มี ที่ใช้เงินไม่เป็นซื้อบ้านซื้อรถหมด ต้องอาศัยจับปลาในเขื่อนหากินก็มี บางคนได้ที่ดินไม่ดี สู้ที่เดิมไม่ได้ มีปัญหาทำกินก็มี

ระวังนะ ข้อมูลพวกนี้เอาไปใช้ วิเคราะห์ให้ดี อย่าสาดโคลนใส่ใครแบบไม่มีเหตุผลเหมือนที่ทำๆอยู่ก็แล้วกัน เอาปัญหาที่เกิดขึ้นไปเปรียบเทียบกับประโยชน์จากเขื่อนป่าสัก ไปดูว่ามีปัญหาที่ไหน โครงการหรือการปฏิบัติ หรือปัจจัยส่วนบุคคล หรือรวมๆกั

ทีนี้ตัวเขื่อน ไปหาข้อมูลไม่ยาก สถิติเรื่องน้ำต่างๆ น้ำฝน น้ำท่วม น้ำแล้ง เป็นข้อมูลเปิดอยู่แล้ว ประเด็นอยู่ที่ว่า ความครบถ้วนของข้อมูลต้องเป็นระบบ เพราะไม่ใช่แต่ตัวเขื่อน มันมีโครงข่ายต่อเชื่อมกันอีก มีปฏิบัติการวิเคราะห์น้ำในแต่ละช่วงเพื่อการบริหารจัดการกับลุ่มน้ำอื่น รวมถึงเครือข่ายคลองต่างๆที่ทำหน้าที่แก้มลิงในกทม. ซึ่งแล้วเสร็๋จบ้างยังไม่เสร็จบ้าง

ข้อมูลพวกนี้ถ้ากทม. และรัฐบาลเอามาใช้ไม่เป็น อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ รวมถึงการขยายตัวของการทำเกษตรและชุมชนเมือง ต้องศึกษาให้ครบถ้วนด้วย ให้สมกับปากดีมานาน

แถมให้ว่าโครงการนี้รับสั่งว่าเป็นเศรษฐกิจพอเพียงแบบก้าวหน้า หมายความว่าอย่างไร หาคำตอบเองมั่ง บอกเผื่อไปถึงพวกกบในกะลาที่เอาคำว่า พอเพียง มากระแนะกระแหนอย่างโง่ๆด้วย

......................

เอาล่ะเรื่องบริหารจัดการน้ำอาจยากไป เอาง่ายๆเรื่องถนนในกทม.ก็ได้ ไม่ต้องไปไกล มีให้ตรวจสอบตั้งเยอะ ถนนสมเด็จพระราชชนนี ถนนไม่รู้กี่สายที่สนามหลวง แถวศิริราช ไปตรวจสอบดูสิว่ามันได้ผลหรือไม่ได้ผล อย่างถนนหยดน้ำ มันประหยัดงบราชการจากที่กทม.เคยออกแบบไว้เท่าไหร่ หรือไม่ อย่างไร ไปคุยกับคนทำงานที่เขารับสนองพระราชดำริ เอาให้ตรงคนทำงานจริงๆ เจาะไชให้มันลึกไปเลย ซักให้ขาวหมดจด เขายินดีตอบ ไปถามคนใช้รถใช้ถนนดูว่าเขาพอใจไม่พอใจ ไปขอดูงบก่อสร้างกทม.ก็ต้องให้ มันมีกฏหมายอยู่ ไปถามสถิติเกี่ยวกับการจราจรกับกทม.และสำนักงานตำรวจแห่งชาติเปรียบเทียบซักหลายๆปี

..............................

มีเรื่องที่พระเจ้าอยู่หัวทรงวิจารณ์จุดอ่อนของโครงการของพระองค์เองก็มี พิมพ์เป็นหนังสือแจกด้วยซ้ำ อย่างเช่น ถนนห้วยมงคล หรือแม้แต่ระหว่างการแก้ปัญหาดินพรุที่ภาคใต้

ไอ้การที่สื่อทุกชนิด เขียนแต่เรื่องดีๆ เขียนไม่ครบ ทั้งที่เวลาทำงานพระเจ้าอยู่หัวก็ให้คนทำงานจดที่ล้มเหลวเป็นบันทึกไว้ ไม่ใช่บันทึกแต่ความสำเร็จ เพื่อคนรุ่นหลังเขาจะได้ไม่ผิดซ้ำ สื่อมันไม่เสนอ ไม่หาข้อมูลมันผิดที่ใคร

แล้วไอ้สื่อนอกที่รับจ้างเขียนผิดๆถูกๆ ทำไมไม่ไปตั้งคำถามกับมันบ้าง

เวลาวันสำคัญธุรกิจเอกชน ราชการ หาเรื่องใช้เงิน แล้่วไม่สนใจคุณภาพของงาน ไม่เวอร์ก็ห่วย มันผิดที่ใคร

จะเอาอะไรนักหนากับพระเจ้าแผ่นดิน ทำงานก็ว่า ไม่ทำก็คงไม่แคล้วอีก

...........................

อันนี้ฝากรวมถึงสาวก

เรื่องเงิน เรื่องสวรรคต รู้สึกจะสนุกปากกันเหลือเกิน มั่นใจรึว่าข้อมูลครบแน่นอนตามที่สรุปในใจน่้ะ

ถ้าผิด นรกจองตัวไว้แล้ว

ไอ้นิตยสารฟอร์บที่มันเขียนน่ะ เคยไปถามมันมั้ย มันเหมารวมทรัพย์สินอะไรบ้าง มันเอาข้อมูลมายังไง ทำไมคนไทยอย่างคุณถึงหาข้อมูลไม่ได้ แยกแยะกันเป็นมั้ย

อีกเรื่อง อ.ปรีดี ไม่กลับประเทศไม่เกี่ยวกับใครเลยนอกจากตัวท่านเอง

"ท่านไม่กลับ เพราะไม่อยากให้ยุ่งเหมือนที่มีตัวอย่าง (หมายถึงจอมพลถนอมที่กลับมาตอน๖ตุลา)

มีทั้งคนชอบไม่ชอบ ท่านก็เสียสละ"

คนที่เล่าคือท่านผู้หญิงพูนสุข พนมยงค์ ได้ฟังจากปากก่อนท่านผู้หญิงจะเสียชีวิตหลายปี แต่ถ้ายังสมัครใจเชื่อจากหลักฐานชั้นรองคือขี้ปากคนนอกที่ไม่ใช่ภรรยาของท่านเอง อันนี้ก็จนใจ พวกตาฝ้าแต่คิดว่าตาสว่าง

ตกลงว่าต่อไปนี้จะไม่ตอบอะไรคุณแล้ว แต่จะรอผลงาน ในสิ่งที่เที่ยวถามชาวบ้าน หวังว่าจะได้เนื้อได้หนังได้ปัญญาขึ้นมาบ้าง

ด้วยความรำคาญอย่้างสูง

คนธรรมดาไม่ได้เป็นอาจารย์ที่ไหน

https://www.facebook...402084279851945

อ่านแล้วคลิกเข้าไปดูในเฟสพี่เขาได้ครับ สมศักดิ์ เจียมฯเข้ามาโพสด้วย แต่คาดว่าคงเมายาสีฟัน ตอบห่าอะไรไม่รู้เรื่อง :lol:

(รูปนี้หลายท่านคงเห็นแล้ว)
https://www.facebook...&type=1

Edited by ดราม่า, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00.

#234 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

ไปพบในเฟสของพี่Punda Sirigulเขียนได้ดีมากๆผมอ่านแล้วชอบ

อ่านแล้วคลิกเข้าไปดูในเฟสพี่เขาได้ครับ สมศักดิ์ เจียมฯเข้ามาโพสด้วย แต่คาดว่าคงเมายาสีฟัน ตอบห่าอะไรไม่รู้เรื่อง :lol:

Like หมดซะก่อน

สุดยอดดดดดดดดด สุดยอดจริงๆครับ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#235 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

"หงอก" มันนี้ไปป่วนแทบทุกเฟสฯ เลยนะ ... <_< ดูมัน!! เกรียนได้เห็นๆ

#236 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

เจ้าของเพจหน้าจะดูละครอยู่ละมั้ง

หงอกเจียมรอเก้อเลย

#237 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

เจ้าของเพจน่าจะติดละคร กองเชียร์ปูเสื่อ ต้มมาม่ารอไปก่อน

#238 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:12

สงสัยมันคงคลั่งจัด พี่เขาเขียนได้แทงใจเจียมฯ พิมพ์ติดๆกันสิบกว่าโพสแต่เนื้อหาเดิมๆ ลองอ่านดูครับใครขี้เกียจอ่านก็อ่านเฉพาะกรอบแดง มันมีความหมายซ่อนอยู่

ชัดเจนที่ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ สมศักดิ์ เจียมฯ อยากให้เลิกมาตรา112เพราะต้องการให้ด่าได้เหมือนด่านักการเมือง หรือเหมือนกับที่สมศักดิ์ เจียมฯโดนด่า
http://webboard.seri...ิ์-เจียมฯ-อยาก/

Edited by ดราม่า, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:20.

#239 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

สมศักดิ์ เจียมฯ ******มนุษย์

#240 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

เอ......ผมว่าสมศักดิ์สติเลอะเลือนไปแล้วนะ

การด่ายิ่งลักษณ์น่ะ ผิดกฏหมายนะครับ อยู่ที่เขาจะเอาเรื่องหรือเปล่า
คิดดูสิ แค่พูดให้เกิดจินตนาการ......ตำรวจยังออกหมายจับได้เลย
ทักษิณก็ฟ้องหมิ่นประมาทคนไปทั่ว วันก่อนไอ้มิ้นท์ก็เพิ่งชนะคดีเทพเทือก

แม้แต่เราด่าสมศักดิ์ มันก็มีสิทธิฟ้อง....ไม่ได้ต่างอะไรจาก 112 เลย

ส่วนเรื่องประชาสัมพันธ์ทางบวกวันละ 24 ชั่วโมง ก็เรื่องของเขา เขารักเขาก็ทำ
แฟนคลับดารา นักกีฬา หรือทักษิณก็ทำ
ในเว็บเรานี่ก็แยะที่ประชาสัมพันธ์ทางบวกให้ทักษิณ 24 ชั่วโมงต่อวัน....อิอิ ปุ๊กลุกงัย

ผมว่าสมศักดิ์มันเจตนาเบี่ยงเบนโดยโง่ คนที่ชอบ เขาก็ต้องยกย่อง ดันจะให้เขาด่า
ถ้างั้นเราก็เรียกร้องสมศักดิ์ได้ว่า เอ็งหมิ่นวันละ 24 ชั่วโมง ทำไมไม่ยกย่องบ้างละ

เรื่องนี้มันต่างคนต่างทำ แล้วแต่ความยึดถือ มีคนเทิดทูน ก็มีคนไม่เทิดทูน
อย่างน้อยที่ธรรมศาสตร์ ก็แน่ชัดแล้วว่า ไม่ได้เทิดทูน 24 ชั่วโมง
ที่นปช. ก็ไม่ได้เทิดทูน 24 ชั่วโมง
ที่พรรคเพื่อไทย ก็ไม่เทิดทูน 24 ชั่วโมง
ที่ว้อยทีวี ที่ TPBS มติชน ข่าวสด ThaiEnews ประชาไทย ฟ้าเดียวกัน หมาลัยบ้ากาม เอ้ยเที่ยงคืน.....ฯลฯ
ก็ไม่ได้เทิดทูน 24 ชั่วโมงเหมือนกัน

#241 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

หงอกลูกกะหรี่

เห็นมีบอกว่าอย่างนั้นนะ
ไม่ใช่ลูกจีนเนรคุณสักหน่อย

Hohohoho

#242 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

# 233 คุณ Punda ตอบได้น่าทึ่งมาก

ผมตามเข้าไปอ่านใน FB ของคุณ Punda ที่คุณดราม่าเอามาแปะ และได้อ่านที่ อ.สมศักดิ์ได้เข้ามาตอบ
ทำให้นึกถึงกระทู้หนึ่ง ที่มีสมาชิกถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นคุณดราม่านี่แหละ เอาคลิป อ.สมศักดิ์มาลง ชื่อคลิปว่า " อ.สมศักดิ์ เจียมฯ ช็อตเด็ด "

คลิปนั้นพล่ามไป พล่ามมา อ้างโน่น อ้างนี่ สรุปใจความได้ว่า อยากด่าสถาบัน
และในคลิปนั้นแววตาแกเบิกโพลง หน้าตาบูดเบี้ยว แสดงอาการว่าโกรธสุดขีด แทบคุมอารมณ์ไม่ได้ เมื่อพูดถึงตรงที่ด่าสถาบันไม่ได้

แสดงว่าแกเก็บกด เคียดแค้นกับตรงนี้มาก

ล่าสุดที่ตอบคุณ Punda ก็ประเด็นเดิม คือด่านักการเมืองได้ แต่ด่าสถาบันไม่ได้
และในเว็บจาบจ้วง หรือใน FB เท่าที่ได้ติดตามอ่าน ส่วนใหญ่ก็ประเด็นนี้

พยายามทำทุกอย่างเพื่ออยากด่าสถาบัน ถึงขนาดยอมให้คนส่วนใหญ่รังเกียจ
ยอมเสี่ยงอันตรายจากการถูกทำร้ายจากคนรักสถาบัน
อยากด่าสถาบันถึงขนาดด่าพ่อแม่ตัวเองหยาบคายเป็นตัวอย่าง

ผมไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามีคนอย่างนี้อยู่ในโลก

Edited by กรกช, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:57.

#243 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

ล่าสุดที่ตอบคุณ Punda ก็ประเด็นเดิม คือด่านักการเมืองได้ แต่ด่าสถาบันไม่ได้
และในเว็บจาบจ้วง หรือใน FB เท่าที่ได้ติดตามอ่าน ส่วนใหญ่ก็ประเด็นนี้

อันนี้ขอค้านหัวชนฝาเลย
ตามกฏหมาย ด่าใครก็ไม่ได้ทั้งนั้น อยู่ที่เขาจะเอาเรื่องหรือเปล่า

สมศักดิ์สอบตกตรรกะตรงนี้เต็มๆ

#244 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ตามกฏหมาย ด่าใครก็ไม่ได้ทั้งนั้น อยู่ที่เขาจะเอาเรื่องหรือเปล่า

จริง ๆ ด่าได้นะ แต่อย่าไปด่าต่อหน้าล่ะ เพราะบุคคลธรรมดามันต้องดูหมิ่นซึ่งหน้า แต่ถ้าหมิ่นประมาทนี่อยู่ที่เขาจะเอาเรื่องรึเปล่า :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#245 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

แย้งคุณSolidusนิดนึงครับเดี๋ยวคนเข้าใจผิดในประเด็นดูหมิ่นซึ่งหน้า

หมิ่นประมาท
หมิ่นประมาท คือ การใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่ 3 โดยทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง โดยกฎหมายอาญา มาตรา 326 บัญญัติว่า ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนการดูหมิ่น
ส่วนการดูหมิ่น คือ บุคคลอื่นซึ่งทำการด่าทอหรือเหยียดหยามผู้นั้นซึ่งหน้าหรือด้วยการโฆษณา มีความผิดต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 1,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

http://www.peesirila...le&Id=538644801

ถ้าพูดกันในวงสนทนาไม่มีการบันทึกมันไม่ผิดครับแต่ถ้าพิมพ์ตามเว็บหรือเฟสบุ๊คด่าหยาบคายนี่ผิดแน่นอนครับ

เดี๋ยวคนเข้าใจผิด พิมพ์ด่าเจ๊ปูกันใหญ่ ติดคุกจะหาว่าหล่อไม่เตือน ให้รู้มั่งว่าDSIพวกใคร -_-

Edited by ดราม่า, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:53.

#246 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

จริง ๆ ด่าได้นะ แต่อย่าไปด่าต่อหน้าล่ะ เพราะบุคคลธรรมดามันต้องดูหมิ่นซึ่งหน้า แต่ถ้าหมิ่นประมาทนี่อยู่ที่เขาจะเอาเรื่องรึเปล่า :lol: :lol:

เฮ่ๆๆๆๆๆ
ที่เราด่าพวกนักการเมืองนี่ โทษไม่เบานะครับ
หมิ่นประมาทแก่บุคคลที่สาม....อันนี้ไม่ใช่การด่าซึ่งหน้า ซึ่งอาจจะเปรียบเทียบปรับแล้วจบ
แต่เป็นคดีอาญาทีเดียว

เรื่องนี้ สมศักดิ์มัวเมาแต่จะด่าเจ้า ไม่แม่นข้อกฏหมาย ยกอะไรมาก็ไม่ตรงกับข้อกฏหมาย
การหมิ่นประมาทนี่ แม้แต่เอาความเลวของเขามาเผยแพร่ก็ไม่ได้นะครับ มันคนละส่วนกัน
เขาเลว เราก็โพทนาไม่ได้ครับ

ศาลจะยกให้เฉพาะเป็นสื่อ อย่างที่ขวัญชัยรอดคดีปล่อยคลิบตัดต่อของอภิสิทธิ์ ถือว่าเป็นการติชมโดยสุจริต
ผมจึงเคยเสนอให้สรท. แปลงตัวเองเป็นสื่อ การพูดการจาจะได้มีเกราะคุ้มครองเพิ่มอีกหน่อย

#247 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

เฮ่ๆๆๆๆๆ
ที่เราด่าพวกนักการเมืองนี่ โทษไม่เบานะครับ
หมิ่นประมาทแก่บุคคลที่สาม....อันนี้ไม่ใช่การด่าซึ่งหน้า ซึ่งอาจจะเปรียบเทียบปรับแล้วจบ
แต่เป็นคดีอาญาทีเดียว

เรื่องนี้ สมศักดิ์มัวเมาแต่จะด่าเจ้า ไม่แม่นข้อกฏหมาย ยกอะไรมาก็ไม่ตรงกับข้อกฏหมาย
การหมิ่นประมาทนี่ แม้แต่เอาความเลวของเขามาเผยแพร่ก็ไม่ได้นะครับ มันคนละส่วนกัน
เขาเลว เราก็โพทนาไม่ได้ครับ

ศาลจะยกให้เฉพาะเป็นสื่อ อย่างที่ขวัญชัยรอดคดีปล่อยคลิบตัดต่อของอภิสิทธิ์ ถือว่าเป็นการติชมโดยสุจริต
ผมจึงเคยเสนอให้สรท. แปลงตัวเองเป็นสื่อ การพูดการจาจะได้มีเกราะคุ้มครองเพิ่มอีกหน่อย

ถ้าด่าไอ้เหี้้ยแม้วอันนี้ไม่ใช่หมิ่นประมาทนะครับ เพราะแม้วมันกลายเป็นเหี้้ยจริง ๆ ไม่ได้
แต่ระวังเรื่องด่าทำให้เกิดจินตนาการนะครับ อันนี้โทษหนักมาก ๆ

Edited by Solidus, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#248 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:41

ผมไม่ใช่นนิยมความรุนแรง(ด้วยตัวเอง)นะ
แต่คนอย่างหงอกเจียมนี่ อยากเอารองเท้าเหยียบขี้หมาแล้วไปป้ายปากมันจริงๆ
อ้อล้อมากๆ

#249 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

ผมไม่เข้าใจ ตามอ่านมาหลายวันแล้ว

ก็เห็นหลายคนสนับสนุนให้มันทำอย่างที่มันตั้งคำถาม

แต่มันก็ยังเที่ยวย้ำว่าไม่มีใครตอบมันได้ ไม่มีใครตอบมันได้

ผมโง่ไม่เข้าใจ หรือเข้าใจผิดไปเอง หรือหงอกเจียมมันกวนตี นครับ

#250 torres

torres

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

อ้อยังงี้เอง ผมสรุปสั้นๆนะครับว่าอย่างสมสัส ถึงมันมีดีกรีอะไรหลายแหล่
แต่แม่....งไม่มีความคิดสร้างสรรค์สิ่งดีๆ
เพราะแม่.....งไม่รู้ว่าอะไรดีอะไรเลวอะไรสมควรอะไรไม่สมควร
สรุปแม่...งโง่ดักดาน เสียดายความรู้ของเมิงว่ะสมสัส
หน้าตาเมิงเหมาะกับความคิดเมิงเลยว่ะ อุบาทว์พอๆกัน
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น แผ่นดินใดที่ให้ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./ (กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์ )

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน