Jump to content

- - - - -

ขอปรึกษาเรื่องสภาพทางด้านเทคนิคของเว็บบอร์ดครับ

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ridkun

ridkun

Site Admin

• Administrators

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

*
POPULAR

ในช่วงหลังนี้สมาชิกประจำทุกท่าน คงจะสังเกตได้ว่าบอร์ดค่อนข้างจะช้ากว่าปกติ
ซึ่งผมคิดว่า เป็นปัญหาจากการที่สมาชิกและข้อมูลเพิ่มขึ้น จนถึงระดับที่ server ของผู้ให้บริการรับไม่ไหว
เพราะต้องยอมรับว่าบอร์ดเราโพสความเห็นกันถี่มากๆ

สองสามวันที่ผ่านมา ผมได้พยายามแก้ไขระบบ ให้พวก search engine เข้าถึงข้อมูลได้ช้าลง
ตรงนี้อาจจะมีผลต่ออันดับใน search engine ต่างๆ แต่ก็ต้องยอมไปก่อนเพื่อให้บอร์ดใช้งานได้

ส่วนระบบปัจจุบันที่ไม่ปรับแก้อะไรอีก จะใช้งานได้นานแค่ไหน ถ้าดูจากสถานการณ์ผมคาดว่าไม่น่าจะนาน
เพราะดูเหมือนว่าเรามีการใช้งานปกติ แต่ระบบกลับช้าลงเรื่อยๆ เหมือนกับเป็นที่ server ของผู้ให้บริการมีการใช้งานมากขึ้น
จนมากระทบกับของเรามากกว่า

ที่ร่ายยาวมาทั้งหมด ก็คืออยากจะเสนอและปรึกษาว่า เราควรจะมี dedicated server เป็นของตัวเองหรือยัง
ตอนนี้เราใช้ระบบที่เป็น VPS ก็คือเป็น server เสมือนจริง เหมือนกับแบ่งเครื่องเขามาใช้
ซึ่งก็คือแบ่งทรัพยากรกับคนอื่นๆ ที่อยู่บนเครื่องหลักเดียวกันด้วย

ประเด็นที่ต้องพิจารณา มีอยู่เรื่องเดียวคือ ความคุ้มค่ากับรายจ่าย
เพราะในทางเทคนิคนั้น dedicated server ดีกว่าทุกประการ ทั้งในแง่ของขีดความสามารถ
และการที่ไม่ต้องแบ่งใช้ระบบกับคนอื่น
แต่ก็จะมีรายจ่ายที่เพิ่มขึ้นสูงพอสมควร

ในปัจจุบัน รายจ่ายของเราจะอยู่ที่ 1,600 บาท/เดือน
แต่หากจะเปลี่ยนเป็น dedicated server จะต้องมีค่าเครื่อง ประมาณ 30,000 บาท (Dell R210)
รวมถึงค่าวางเครื่องรายเดือน จะอยู่ที่เดือนละ 2,000 - 2,500 บาท

ยอดเงินบริจาค ปัจจุบันอยูที่ 21,810.78 บาท
(http://webboard.seri...6-บัญชีรับจ่าย/)
แน่นอนว่าถ้าตัดสินใจดำเนินการ ก็ติดลบแต่แรก แต่หวังว่าเงินบริจาคต่อๆ ไปก็จะมาอุดได้

จึงอยากขอความเห็นด้วยครับว่าคิดเห็นกันอย่างไร
โดยเฉพาะท่านสมาชิกที่ได้บริจาคไปแล้ว เพราะเป็นเงินของพวกท่าน
ไม่จำกัดว่าจะต้องดำเนินการในรูปแบบที่ผมเสนอนะครับ เปิดกว้างเต็มที่
ถ้ามีก็อยากได้ประสบการณ์จากผู้ที่เคยทำ dedicated server มาแล้วด้วยครับ

#2 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

ยินดีพร้อมที่จะสนับสนุนครับ แล้วคุยหลังไมค์นะครับ

#3 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

ดำเนินการเลยครับ เดี๋ยวจะช่วยบริจาคด้วย ได้ความรู้จากบอร์ดนี้มาก

#4 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

บ้านเรามี Cloud Provider ไหมคะ?

ช่วงนี้เข้าเสรีไทยบ่อย ยินดีให้การสนับสนุนค่ะ จ่ายผ่าน Paypal ได้ยิ่งดีค่ะ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#5 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ยินดีร่วมบริจาคค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#6 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เหลือแค่เวทีเดียวแล้ว
นอกนั้น แดงเอาไปกินหมดแล้วครับ
พื้นที่นี้ ถ้ารักษาไม่ได้ ก็จบเห่ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#7 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ไม่ลองแนวทางอื่นดูบ้างอ่ะครับ

เช่น

1. ทำเป็นเว็บเสนอข้อมูลเลย....แล้วใส่ Link ของบอร์ด ตรงไปยังบทความนั้นๆ เพื่อลดปริมาณของการตั้งกระทู้ลง และเปิดให้ลงโฆษณาเอา
อันนี้ก็ไปเช่าเนื้อที่มาสักหน่อย ราคาต่อปีมันไม่เท่าไหร่หรอก แยกไปคนละ Server

2. จำกัดการตั้งกระทู้, คอมเม้น เพื่อกรองความคิดเห็นให้มีคุณภาพด้วย เช่น ตั้งกระทู้ได้ คนละ 3 กระทู้ / วัน แสดงความเห็นได้ 20 ความเห็น / วัน (อันนี้ IPB มี Feature นี้มั้ยผมไม่ทราบ)

การจำกัดปริมาณการโพสต์อาจเป็นการจำกัดไปหน่อย แต่มันช่วยในเรื่องของการได้ความเห็นที่มีคุณภาพมากกว่าที่จะมี Troll อยู่ในบอร์ด

3. Dedicate เป็นทางออกที่ดีแต่......เหมือนๆ กับแนวทาง ราชการ เมื่อมันไม่ดี ก็ไปจัดการที่ Hardware แทน อะไรแบบนี้ วันข้างหน้าหากทุกอย่างมันเยอะกว่านี้คนเยอะกว่านี้ ก็อาจต้องเปลี่ยนไปซื้อเครื่อง Server เสียเอง สุดท้ายก็เพิ่มไปเรื่อยๆๆ แล้วจะรอแต่ยอดบริจาคอย่างเดียวคงไม่ดีแน่ นอกเสียจากมีเงินเข้ามา 5,6 หลัก ต่อปี อะไรแบบนี้

ไม่อยากให้ตัด Search Engine ภายนอกออก
แต่ตัดภายในไปเลยดีกว่า ปิด Feature ไม่จำเป็นของบอร์ดออกไป เช่น ปิดเรื่องของการเข้าไปดู Profile ของแต่ละคนลง

แนะนำการใช้วิธีการค้นหากระทู้อย่างอื่น เช่น

เข้าใน Google พิมพ์ site:webboard.serithai.net "อำมาตย์"

แทนที่จะ Search จากตัวเว็บโดยตรง

Feature นี้ก็เอาออกไปดีกว่า

จำนวนผู้ใช้งานทั้งหมดขณะนี้คือ 412 ท่าน (สถิติในช่วง 15 นาที)

ไอ้พวกจำนวนคนออนไลน์ทั้งหมดอะไรทำนองนี้

widget ด้านข้างจากหน้าแรกก็เอาออกไปเลย ไม่จำเป็น พวกกระทู้ล่าสุดอะไรแบบนี้ ไปดึง query จาก DB มาปล่าวๆ

avatar จาก หน้า List ของแต่ละบอร์ด ก็เอาออกไปด้วย ไม่ต้องไปใช้ เอาให้เหลือแต่ text ล้วนๆ ก็พอ

#ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่มีเงินบริจาคหรอกครับ.....ใช้จ่ายแบบเดือน/เดือน อยู่เลย

Edited by O2Mini, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:21.

#8 คุณฉงน

คุณฉงน

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

ร่วมด้วยช่วยกัน..ไม่มีบอร์ดนี้สมองฝ่อตายแน่ ๆ
"ผู้เล่นต้องรู้คุณค่าของหมาก เพราะหมากทุกตัวมี คุณค่า ต้องใช้ให้เป็นประโยชน์จริง การเดินผิดพลาด เพียงส่วนน้อย อาจทำให้เกิดความผิดหวัง พ่ายแพ้ อย่างง่ายดาย". หมากรุกไทย

#9 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

dedicated server ก็แชร์กันหลายเครื่องนะครับ
จากที่ผมเคยใช้ ถ้าช่วงพีคๆ แบนวิธจะน้อยมาก

ผมแนะนำให้วางเครื่องเองดีกว่าครับ

port 1Gb สายแชร์ ประมา๊ณ 3XXX / เดือน (วงเว็บโฮสต์)
แบนวิธเยอะกว่าแบบ dedicated server แน่ๆ ครับ สวิงน้อยกว่าด้วย

#10 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

เห็นควรครับ เพิ่งโอนไปให้ 1,999.99 SCB นะครับ
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#11 Domie V

Domie V

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ขอตอบในฐานะสมาชิกสรท. นะครับ

อยากให้ทาง admin ขอรายละเีอียดการใช้งาน % CPU / Disk / internet เทียบกับสิ่งที่ทาง สรท. ซื้อ package ไว้กับทางผู้ให้บริการ VPS
ก่อนที่จะทำการตัดสินใจว่าจะย้ายระบบจาก VPS เป็น dedicated server ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงกว่า
ในบางกรณี เราอาจแบ่ง load ของระบบเป็น 2 VPS เพื่อรักษาเสถียรภาพของระบบก็ได้

หาก dedicated server เป็นคำตอบสุดท้ายหลังจากที่เราร่วมประเมินทางเทคนิคแล้ว
ผมเชื่อว่าสมาชิกสรท. ยินดีร่วมบริจาคเพื่อไม่ให้ สรท. จอดับ :)

The power of the people is stronger than the people in power
ตั๊น จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี

#12 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ถ้ามองว่าแต่เดิมเราจ่าย 1600 แล้วถ้าวางเครื่องเองจะมีรายจ่ายเพิ่มประมาณ 400 - 900 บาทต่อเดือน แต่แลกกับความเสถียร ผมว่ามันก็สมเหตุผลดี
ส่วนเครื่อง dedicated server ผมมองว่าซื้อเองคุ้มกว่าครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#13 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ประกอบเครื่องเองดีกว่าไหมครับ น่าจะได้ถูกว่านี้เลือก อุปกรณ์เอง

---------------------------------------

#14 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ว่าตามกัน ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#15 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ร่วมด้วยช่วยกันอีกคนค่ะ
ต้องทำไงบ้างคะ

#16 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

ยังไม่เคยมีโอกาสได้สนับสนุนเสรีไทยเลย
ครั้งนี้ ถ้าต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายรายเดือน ก็ยินดีสนับสนุนครับ
หากทำเพื่อความเสถียร
เพราะทุกวันนี้ มีปัญหาในการเข้าแบบยิบย่อยแทบทุกวัน
ทั้งที่เมื่อก่อน เนื่อจากเป้นบอร์ดที่เน่นไปทาง text
จึงโหลดไม่นาน แต่พักนี้ บางทีต้องกดซ้ำครับ
ถ้าจำเป็นต้องทำอะไรก็ทำเลยครับ ยินดีสนับสนุนครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#17 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

จัดไป
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#18 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

http://aws.amazon.com/ec2/

จบเลย :D

#19 hidden dragon

hidden dragon

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

ยินดีสนับสนุน

#20 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ไม่รู้เรื่องระบบ... :)

แต่ยินดี ร่วมด้วย สนับสนุน ครับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#21 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

เห็นด้วยครับ ยินดีสนับสนุนครับ

แต่ ตอนนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อนดีกว่า

ปัญหาเรื่อง database น่าจะมีการกรอง เช่น กระทู้ที่จำนวน วิว จำนวนโพสน้อย หรือ ล้าสมัยไปแล้ว น่าเอาออกบ้าง

สมาชิกที่เคยสมัครไว้ แล้ว ไม่มีการเคลือนไหวเลยเป็นปี น่าจะเอาออกบ้างเหมือนกัน

การ โค๊ท กระทู้ น่าจะมีการปรับปรุงให้กระชับ น่าจะลดปริมาณข้อมูลลงได้เยอะ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#22 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

ถึงช่วงเหตุระทึกทางการเมือง
หากปล่อยไว้สภาพนี้..บอร์ดเดี้ยงแน่นอน
เพราะคนที่เข้ามาออนไลน์จะสูงขึ้นมากกว่าปกติ

พร้อมสนับสนุนครับ ทุกแนวทางพัฒนาบอร์ดเสรีไทย

เป็นบอร์ดอำมาตย์มันลำบ๊าก ลำบาก.. -_-

Edited by MIRO, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:51.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#23 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

บอกเลขบัญชีที่หลังไมล์ มาเลยครับ
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#24 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

เห็นด้วยมากๆว่าควรมีเซิฟเป็นของตัวเองได้แล้ว นี่ขนาดไม่มีอะไรยังerror กันวันละไม่รู้กี่รอบ ถ้ามีเรื่องอะไรขึ้นมา คนแห่มาเข้าแบบตอนเมษาฮาเฮ ไม่เจ๊งหรอ

ตั้งทู้บริจาคเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#25 พระรถ

พระรถ

น้องเก่า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ผมก็ยังไม่เคยสนับสนุนเสรีไทยเลย ครั้งนี้ถ้าคิดจะปรับปรุงก็อยากให้ทำดี ๆ ไปเลยครับ พร้อมสนับสนุนในครั้งนี้

#26 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

ผมเคยเสนอแนวทางลดการโหลดภาระไปนานแล้วคือ

ในหน้าหลักรวมทุกกระทู้ ระบบปกติเมื่อคลิกกระทู้ใดกระทู้หนึ่งหน้าหลักก็จะเปลี่ยนไปเป็นกระทู้นั้น
ทีนี้พออ่านตอบกระทู้นั้นเสร็จอยากจะกลับไปหน้าหลักก็ต้องคลิก back กลับไปโหลดหน้าหลักอีก ตรงนี้เปลืองโดยใช่เหตุ คุณอาจบอกว่ากดปุ่ม Shift ค้างแล้วกดเปิดกระทู้ก็ได้ แต่คนที่กด shift ผมไม่คิดว่ามีเยอะ บางคนก็ไม่ได้สนใจเพราะเน็ตเร็วอยู่แล้ว จึงคิดว่าโหลดหน้าเว็บไปมาเหมือนเว็บไม่มีปัญหาอะไร

ดังนั้นควรเปลี่ยนวิธีการเปิดกระทู้ก่อน คือ คลิกแล้วเปิดเป็นหน้าต่างใหม่ไปเลย ไม่ใช่คลิกแล้วเปิดหน้ากระทู้นั้นแทนหน้าหลัก

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#27 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

บ้านเรามี Cloud Provider ไหมคะ?

ช่วงนี้เข้าเสรีไทยบ่อย ยินดีให้การสนับสนุนค่ะ จ่ายผ่าน Paypal ได้ยิ่งดีค่ะ

มี azure (ของ microsoft) จะอยู่ที่สิงคโปร์ครับ ข้อกำหนดทางเทคนิคประมาณนี้

XSmall 1 768mb 20GB 5 Mbps
Small 1.6 1.7GB 225GB 100 Mbps
Medium 2 x 1.6 3.5GB 490GB 200 Mbps
Large 4 x 1.6 7GB 1000GB 400 Mbps
XLarge 8 x 1.6 14Gb 2040GB 800 Mbps

ถ้าใช้ small จะอยู่ที่ประมาณ $57.60 + ค่า bandwidth $20-$30
ส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้ม เพราะ แพงกว่า และไม่ได้อยู่ในไทย
และเราก็ไม่ได้ต้องการ feature อะไรของ cloud เท่าไหร่ครับ

ส่วน paypal ตอนนี้ใช้ไม่ได้ครับต้องขออภัยด้วย :(

#28 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

โลเทคอ่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ได้ผลสรุปแล้วก็จะช่วยโอนเงินให้นะคะ

#29 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

อะไรก็ได้ที่ทำให้บอร์ดเสถียร ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ก็จะช่วยสนับสนุน

#30 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

ไม่ลองแนวทางอื่นดูบ้างอ่ะครับ

เช่น

1. ทำเป็นเว็บเสนอข้อมูลเลย....แล้วใส่ Link ของบอร์ด ตรงไปยังบทความนั้นๆ เพื่อลดปริมาณของการตั้งกระทู้ลง และเปิดให้ลงโฆษณาเอา
อันนี้ก็ไปเช่าเนื้อที่มาสักหน่อย ราคาต่อปีมันไม่เท่าไหร่หรอก แยกไปคนละ Server

2. จำกัดการตั้งกระทู้, คอมเม้น เพื่อกรองความคิดเห็นให้มีคุณภาพด้วย เช่น ตั้งกระทู้ได้ คนละ 3 กระทู้ / วัน แสดงความเห็นได้ 20 ความเห็น / วัน (อันนี้ IPB มี Feature นี้มั้ยผมไม่ทราบ)

การจำกัดปริมาณการโพสต์อาจเป็นการจำกัดไปหน่อย แต่มันช่วยในเรื่องของการได้ความเห็นที่มีคุณภาพมากกว่าที่จะมี Troll อยู่ในบอร์ด

3. Dedicate เป็นทางออกที่ดีแต่......เหมือนๆ กับแนวทาง ราชการ เมื่อมันไม่ดี ก็ไปจัดการที่ Hardware แทน อะไรแบบนี้ วันข้างหน้าหากทุกอย่างมันเยอะกว่านี้คนเยอะกว่านี้ ก็อาจต้องเปลี่ยนไปซื้อเครื่อง Server เสียเอง สุดท้ายก็เพิ่มไปเรื่อยๆๆ แล้วจะรอแต่ยอดบริจาคอย่างเดียวคงไม่ดีแน่ นอกเสียจากมีเงินเข้ามา 5,6 หลัก ต่อปี อะไรแบบนี้

ไม่อยากให้ตัด Search Engine ภายนอกออก
แต่ตัดภายในไปเลยดีกว่า ปิด Feature ไม่จำเป็นของบอร์ดออกไป เช่น ปิดเรื่องของการเข้าไปดู Profile ของแต่ละคนลง

แนะนำการใช้วิธีการค้นหากระทู้อย่างอื่น เช่น

เข้าใน Google พิมพ์ site:webboard.serithai.net "อำมาตย์"

แทนที่จะ Search จากตัวเว็บโดยตรง

Feature นี้ก็เอาออกไปดีกว่า

จำนวนผู้ใช้งานทั้งหมดขณะนี้คือ 412 ท่าน (สถิติในช่วง 15 นาที)

ไอ้พวกจำนวนคนออนไลน์ทั้งหมดอะไรทำนองนี้

widget ด้านข้างจากหน้าแรกก็เอาออกไปเลย ไม่จำเป็น พวกกระทู้ล่าสุดอะไรแบบนี้ ไปดึง query จาก DB มาปล่าวๆ

avatar จาก หน้า List ของแต่ละบอร์ด ก็เอาออกไปด้วย ไม่ต้องไปใช้ เอาให้เหลือแต่ text ล้วนๆ ก็พอ

#ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่มีเงินบริจาคหรอกครับ.....ใช้จ่ายแบบเดือน/เดือน อยู่เลย

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ
การตัด feature ต่างๆ นั้นก็ทำได้ครับ อย่างเช่น search ผมตัดออกพักใหญ่แล้ว ให้ใช้ google แทน
แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันก็เป็นทางออกเฉพาะหน้า ถ้าทำแบบนั้นเราก็อาจจะอยู่ได้สักพัก
แต่สุดท้ายถ้าเรายังมีปัญหาจากบริการของผู้ให้บริการ ผมคิดว่าจะตัดยังไงมันก็คงไม่พออยู่ดี

เรียนว่าปัญหาตอนนี้อยู่ที Disk I/O กับ CPU เป็นพักๆ เรื่อง bandwidth ไม่ได้มีปัญหาครับ
เป็นปัญหาที่เป็นๆ หายๆ มาสักพักใหญ่แล้ว

#31 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

ไม่ทราบเรื่องเทคนิค แต่ยินดีสนับสนุนเพื่อให้เว็บอยุ่รอดค่ะ :P
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#32 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

dedicated server ก็แชร์กันหลายเครื่องนะครับ
จากที่ผมเคยใช้ ถ้าช่วงพีคๆ แบนวิธจะน้อยมาก

ผมแนะนำให้วางเครื่องเองดีกว่าครับ

port 1Gb สายแชร์ ประมา๊ณ 3XXX / เดือน (วงเว็บโฮสต์)
แบนวิธเยอะกว่าแบบ dedicated server แน่ๆ ครับ สวิงน้อยกว่าด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ลืมคิดถึงเรื่อง bandwidth เหมือนกัน อาจจะต้องสอบถามดีๆ
แต่ทุกวันนี้ที่บอกว่า share คือ disk i/o กับ cpu ด้วยน่ะครับเพราะเป็นแบบ VPS

ว่าแต่วางเองมันก็คือ dedicated แหละครับ ความหมายของผมก็คือซื้อเครื่องวางเอง ไม่ได้เช่า
แต่อาจจะซื้อกับคนที่เขารับวางเครื่องที่ datacenter เขาจะได้ติดตั้งแล้ววางให้เลย
และถ้าจะทำจริงคงขอเข้าไปสำรวจที่หน้างานก่อนเลยว่าที่วางเครื่องของเขาก่อนว่าโอเคมั้ย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#33 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ยินดีสนับสนุน เช่นกัน

#34 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

ประกอบเครื่องเองดีกว่าไหมครับ น่าจะได้ถูกว่านี้เลือก อุปกรณ์เอง

ประกอบเครื่องเอง ถูกกว่าจริงครับ แต่ยังไงมันก็เป็นเครื่อง PC น่ะครับ
ผมไม่ค่อยมั่นใจว่า เอาไปวางในสถานที่แบบ datacenter แบบเปิด 24 ชม.
แล้วเรื่องความร้อนมันจะเป็นยังไง

ถ้าเป็นเครื่องแบบ Dell ก็จะได้ในส่วนการรับประกัน และบริการเข้าไปดูที่หน้างานเลย
แต่แพงกว่า -_-

#35 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ขอตอบในฐานะสมาชิกสรท. นะครับ

อยากให้ทาง admin ขอรายละเีอียดการใช้งาน % CPU / Disk / internet เทียบกับสิ่งที่ทาง สรท. ซื้อ package ไว้กับทางผู้ให้บริการ VPS
ก่อนที่จะทำการตัดสินใจว่าจะย้ายระบบจาก VPS เป็น dedicated server ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงกว่า
ในบางกรณี เราอาจแบ่ง load ของระบบเป็น 2 VPS เพื่อรักษาเสถียรภาพของระบบก็ได้

หาก dedicated server เป็นคำตอบสุดท้ายหลังจากที่เราร่วมประเมินทางเทคนิคแล้ว
ผมเชื่อว่าสมาชิกสรท. ยินดีร่วมบริจาคเพื่อไม่ให้ สรท. จอดับ :)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองขอรายละเอียดกับทางผู้ให้บริการดู

#36 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

เท่าที่รับฟังท่าทางจะหนักเพราะเป็นมานานแล้วเหมือนกัน...
ผมเห็นด้วยว่า bandwidth ไม่ใช่ปัญหา... ปัญหาอยู่ที่ ตัวระบบเอง..
อาจเป็นเครื่อง หรือ อาจเป็น ที่ software board ที่ใช้...

คำถาม ปกติที่ ควรถามคือ
1) ตอนนี้ที่มีปัญหา มีความต่างกับเมื่อก่อน ที่ไม่มีปัญหา อย่างไรบ้าง...
เช่น.. มีคนเข้ามาใช้เยอะขึ้น มากกว่าเดิม หรือ มีคนใช้เท่าเดิมแล้วช้าเอง...
database มี กี่ record แล้ว... มันมากกว่า เดิมมากหรือไม่ น่าจะทำใ้ห้ช้าได้หรือไม่...

อะไรก็ตามที่ต่าง สามารถ สงสัยไว้ก่อนได้ว่าเกี่ยว...

2) software discussion board ที่ใช้ มี known bug เกี่ยวกับปัญหาที่เรามีหรือไม่...

3) สามารถ profile ได้หรือ ไม่ว่า อะไรทำให้ช้า... ถ้ายังไม่มี profile data..
การที่ลอง ปรับโน่นนี่นั่น ก็เหมือนกับ การเดาสุ่ม... รักษาไปเรื่อย ในจุดที่คิดว่า น่าจะใช่..
ซึ่งปัญหาจริงๆ อาจไม่ได้เกี่ยวกันเลยก็ได้...

5) database ที่ใช้ optimize หรือยัง... มีการ ทำ stat ใหม่ บ่อยแค่ไหน...

6) transaction log clear บ้างหรือปล่าว...

วิธีแก้ง่ายๆก็คือ ใช้ dedicate server ถ้ากลัวว่า ส่วนที่ช้าไม่ได้มาจากเรา... มาจากการที่คนอื่นช้า แล้วทำเราช้าตาม...
แต่... ความซวยก็คือ... ถ้าเราคาดผิด... ความช้าเป็นปัญหาจาก เราเอง...
มันก็แค่ ถ่วงเวลาที่เมื่อไรจะช้าอีกครั้งเท่านั้นเอง...

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ อาจช่วยได้มากกว่านี้...
ให้กำลังใจ สู้ต่อไป... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#37 iba

iba

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

มารายงานผลอย่างเดียว เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเปิด web อ่านจาก ตปท แถวยุโรป น่าจะเป็นเวลาเมืองไทย ประมาณตีห้า ติดๆดับๆเป็นระยะ ทั้งๆที่การเข้ามาดูจากเมืองไทยไม่หนาแน่น

จะเห็นได้ว่า ติดจนงอมแงมขนาดนี้ ที่ผ่านมานิ่งนอนใจ ยังไม่ได้บริจาคเป็นเรื่องเป็นราว ยินดีสนับสนุนเต็มที่

#38 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ผมเคยเสนอแนวทางลดการโหลดภาระไปนานแล้วคือ

ในหน้าหลักรวมทุกกระทู้ ระบบปกติเมื่อคลิกกระทู้ใดกระทู้หนึ่งหน้าหลักก็จะเปลี่ยนไปเป็นกระทู้นั้น
ทีนี้พออ่านตอบกระทู้นั้นเสร็จอยากจะกลับไปหน้าหลักก็ต้องคลิก back กลับไปโหลดหน้าหลักอีก ตรงนี้เปลืองโดยใช่เหตุ คุณอาจบอกว่ากดปุ่ม Shift ค้างแล้วกดเปิดกระทู้ก็ได้ แต่คนที่กด shift ผมไม่คิดว่ามีเยอะ บางคนก็ไม่ได้สนใจเพราะเน็ตเร็วอยู่แล้ว จึงคิดว่าโหลดหน้าเว็บไปมาเหมือนเว็บไม่มีปัญหาอะไร

ดังนั้นควรเปลี่ยนวิธีการเปิดกระทู้ก่อน คือ คลิกแล้วเปิดเป็นหน้าต่างใหม่ไปเลย ไม่ใช่คลิกแล้วเปิดหน้ากระทู้นั้นแทนหน้าหลัก

อันนี้เป็นปัญหาโลกแตกตั้งแต่ก่อตั้งเว็บครับ เพราะบางคนก็ชอบแบบนั้น บางคนก็ไม่ชอบ -_-
แต่ถ้ากดปุ่ม back ใน browser มันจะ load จาก cache นะครับ ไม่ได้เป็นภาระกับบอร์ด

#39 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ลืมไปมีอีกอย่างที่นึกออก..
ลอง archive กระทู้ เก่าๆออกหรือยัง ดูว่า ดีขึ้นหรือปล่าว...
ถ้าดีขึ้นก็แสดงว่าเป็นที่ บริมาณที่มี... ถ้าไม่ดีขึ้นก็แสดงว่า ไม่เกี่ยว... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#40 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

ยินดีครับ หนับหนุนด้วย
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#41 Tappee

Tappee

น้องใหม่

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

ยินดีสนับสนุนครับ

#42 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

น้องใหม่คนนี้สนับสนุนเต็มที่ครับ จัดเลยครับ ที่นี่คือเวทีของพวกเรา จัดมาเลยครับ เบอร์บัญชีหลังไมค์มาเลยครับเดวจัดให้ตามฐานะครับ

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#43 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ลืมคิดถึงเรื่อง bandwidth เหมือนกัน อาจจะต้องสอบถามดีๆ
แต่ทุกวันนี้ที่บอกว่า share คือ disk i/o กับ cpu ด้วยน่ะครับเพราะเป็นแบบ VPS

ว่าแต่วางเองมันก็คือ dedicated แหละครับ ความหมายของผมก็คือซื้อเครื่องวางเอง ไม่ได้เช่า
แต่อาจจะซื้อกับคนที่เขารับวางเครื่องที่ datacenter เขาจะได้ติดตั้งแล้ววางให้เลย
และถ้าจะทำจริงคงขอเข้าไปสำรวจที่หน้างานก่อนเลยว่าที่วางเครื่องของเขาก่อนว่าโอเคมั้ย

ครับ ตอนแรกเข้าใจว่าเช่าเครื่องที่เขาวางเลย

ถ้าวางเองแบบนั้นก็ถูกต้องแล้ว ที่เหลือคือ เลือก ISP ดีๆ
แบนวิธ ขึ้นอยู่กับ วงแลนที่วางด้วยครับ
ถ้าไปวางคงโคโล แบนวิธก็จะไม่มาก เท่า วงเว็บโฮสต์
จัดการฮาร์ดแวร์+ซอฟแวร์ในการ I/O ดีๆก็เอาอยู่

:D

#44 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

เห็นด้วยกับคุณลูกแม่โดมถ้าเช็คแล้วปัญหาอยู่ที่ฮาร์ดแวร์ ก็ลุยโลด

It's us against the world

#45 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

โลเทคอ่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ได้ผลสรุปแล้วก็จะช่วยโอนเงินให้นะคะ

ยินดีสนับสนุนเหมือนกันครับ

แต่อย่าไปบอกใครว่า แก่ จุ๊ๆๆๆ :angry:

#46 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ประกอบเครื่องเอง ถูกกว่าจริงครับ แต่ยังไงมันก็เป็นเครื่อง PC น่ะครับ
ผมไม่ค่อยมั่นใจว่า เอาไปวางในสถานที่แบบ datacenter แบบเปิด 24 ชม.
แล้วเรื่องความร้อนมันจะเป็นยังไง

ถ้าเป็นเครื่องแบบ Dell ก็จะได้ในส่วนการรับประกัน และบริการเข้าไปดูที่หน้างานเลย

ซื้อ Dell Server ถูกกว่าครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า OS มันรวมมาให้ด้วยหรือเปล่า เพราะถ้าลงเองมันจะ Support เฉพาะ OS Server ล่าสุดเช่น Windows Server 2008 ตำ่กว่ามันไม่ Support
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#47 Limmy

Limmy

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

ยินดีสนับสนุนครับ

ช่วยกันระดมความเห็น ไอเดีย และแนวทางแก้ปัญหาทางเทคนิคนะครับ

นับตั้งแต่วันนี้ การเมืองไทยจะทวีความร้อนแรงขึ้นเรื่อย ๆ ข้อมูล ข่าวสาร และสถานการณ์ใหม่ ๆ จะเกิดขึ้นนาทีต่อนาที

จำเป็นอย่งยิ่งที่ต้องมีเว็บบอร์ดแห่งนี้ไว้เพื่อการสื่อสารสองทาง จอดำไม่ได้โดยเด็ดขาดครับ

#48 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

วางเครื่องเอง ใครดูแลครับ ถ้าดูแลเอง ควรต้องคิดเป็นค่าใช้จ่าย
ไม่ควรฟรี เครื่องมีอายุการใช้งานนานเท่าไหร่

ต้องคิดให้รอบครอบ บอกข้อมูลให้หมด ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวคนทำ
โดนด่าเอานะครับ

#49 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ถ้าประกอบเอง สามารซื้อเมนบอร์ด server มาประกอบเองได้ครับ
อุปกรณ์หลักที่มีผลต่อการทำงาน มีแค่ เมนบอร์ด -ซีพียู - ฮาร์ดดิสก์ ที่ควรต้องเลือกแบบเกรด server
นอกนั้นอุปกรณ์ตัวอื่น เลือกแบบ PC ได้เลย ความร้อนไม่มีปัญหาครับ อุณภูมิในนั้น ต่ำกว่า15องศา

ข้อดี ข้อเสีย มีต่างกัน
แล้วแต่ทีมงานจะพิจารณานะครับ ว่าจะเลือกซื้อแบรนเนม คือ ประกอบเอง

:D

#50 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

วางเครื่องเอง ใครดูแลครับ ถ้าดูแลเอง ควรต้องคิดเป็นค่าใช้จ่าย
ไม่ควรฟรี เครื่องมีอายุการใช้งานนานเท่าไหร่

ต้องคิดให้รอบครอบ บอกข้อมูลให้หมด ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวคนทำ
โดนด่าเอานะครับ

วางเครื่องเอง ถ้าระบบมีปัญหา
เราสามารถโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ให้ตรวจสอบได้ครับ (24ชม.)
แต่ถ้าฮาร์ดแวร์เสีย เราต้องเข้าไปแก้ไขเอง
ส่วนซอฟแวร์ในเครื่อง เรา Remote จากคอมที่บ้าน เข้าไปจัดการได้ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน