Jump to content

- - - - -

ขอปรึกษาเรื่องสภาพทางด้านเทคนิคของเว็บบอร์ดครับ

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

ยินดีร่วมด้วยครับ

#52 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ไม่รู้ระบบ
อยากทราบว่า ถ้าระบบใหม่นี้สามารถรองรับผู้ใช้พร้อมกันได้เท่าไร เป็นห่วงเรื่องล่ม วัยรุ่นเซ็ง

#53 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

ถ้าทำจริง ผมเสนอว่า อยากให้เก็บค่าใช้จ่ายเริ่มต้นให้ได้ครอบคลุมอย่างน้อย 3 ปีนะครับ แต่ให้ดีเป็นไปได้อยากให้ได้ 5 ปีไปเลย

จะได้ไม่เป็นภาระกับเวบมาสเตอร์ในเรื่องค่าใช้จ่ายในกรณีเกิดปัญหาอื่นๆตามมา และอย่างน้อยๆก็เป็นเครื่องการันตีว่าบอร์ดจะอยู่ไปได้ในระยะเวลาที่มากพอที่เงินบริจาคจะสมทบเพิ่มเข้ามาได้เรื่อยๆน่ะครับ

แต่แอบเห็นด้วยกับคุณ O2Mini
ในเรื่องของการนำโฆษณามาลงนะครับ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#54 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

วางเครื่องเอง ใครดูแลครับ ถ้าดูแลเอง ควรต้องคิดเป็นค่าใช้จ่าย
ไม่ควรฟรี เครื่องมีอายุการใช้งานนานเท่าไหร่

ต้องคิดให้รอบครอบ บอกข้อมูลให้หมด ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวคนทำ
โดนด่าเอานะครับ

วางเครื่องเอง ถ้าระบบมีปัญหา
เราสามารถโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ให้ตรวจสอบได้ครับ (24ชม.)
แต่ถ้าฮาร์ดแวร์เสีย เราต้องเข้าไปแก้ไขเอง
ส่วนซอฟแวร์ในเครื่อง เรา Remote จากคอมที่บ้าน เข้าไปจัดการได้ครับ

ผมทราบครับ แต่ว่าเราสามารถจ้างคนนอกดูแลได้
เวลามีปัญหาเขาจะเข้าไปจัดการ แต่ถ้าให้ดูแลกันเอง
ผมว่าต้องคิดเป็นค่าใช้จ่ายนะครับ ไม่ควรทำฟรี จะได้
เห็นค่าใช้จ่ายจริงๆ ว่าเป็นเท่าไหร่กัน ถ้าจะทำให้ฟรี
ก็คิดเป็นการบริจาคไปเลย เห็นเป็นตัวเลขเฉยๆ

ส่วนเครื่องบางคนคิดว่า ซื้อแล้วใช้ได้ตลอดชีวิต (หลายสิบปี)
ซึ่งความจริงไม่ใช่ เพราะบางที 4-5 ปีก็เริ่มมีปัญหาแล้ว
บางทีก็ล้าสมัยเกินไป รันโปรแกรมใหม่ๆ ไม่ได้

ส่วนเครื่อง ถ้าแบรนด์เนมไม่แพงมาก (เกินกว่า 2 เท่า) ซื้อแบรนเด์เนมดีกว่า
เพราะจะได้ประกัน มีคนดูแลให้ ผุ้ดูแลเว๊บจะได้ไม่ลำบากเกินไป

#55 tantena

tantena

น้องใหม่

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

ผมเห็นว่าเปิดรับรายการบริจาคเงินซื้อ server แยกมารอบเดียว (แบบที่เวปบิทเจ้าประจำผมทำน่ะ)

แยกกับการบริจาคค่าเช่า Host แล้วถ้าได้ครบเมื่อไร ก็ปิดบริจาคซะครับ มันเป็นเงินรอบเดียว ครบเมื่อไรก็ทำเลยครับ

ส่วนเครื่องนั้นใช้ Dell ง่ายสำหรับทุกภาคส่วนครับอย่าไปประกอบเองเลยครับ

#56 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

ผมสนับสนุน Dedicated Server ครับ

แต่อย่างไรก็ตามอยากให้ลด Function ของบอร์ดบางอย่างลงไปด้วยก็เป็นเรื่องดีครับ

ยินดีช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่ายครับ

#57 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

ยินดีสนับสนุนครับ แต่ถ้าเป้นไปได้ก็อยากให้หาสาเหตุที่ทำให้เน่าให้เจอด้วยครับว่ามาจากตรงไหน

ผู้ให้บริการ หรือ software ของ webboard จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดมากขึ้นครับᅠ

ส่วนตัวคิดว่าสมาชิกในที่นี้ไม่มีปัญหาในการสนับสนุนนะครับ

หากขาดเว็ปนี้ไป แล้วผมจะไปด่าควายแดงแบบสะใจได้ที่ไหนล่ะครับ ^^

Edited by Strangerman, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:50.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#58 ridkun

ridkun

Site Admin

• Administrators

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

เท่าที่รับฟังท่าทางจะหนักเพราะเป็นมานานแล้วเหมือนกัน...
ผมเห็นด้วยว่า bandwidth ไม่ใช่ปัญหา... ปัญหาอยู่ที่ ตัวระบบเอง..
อาจเป็นเครื่อง หรือ อาจเป็น ที่ software board ที่ใช้...

คำถาม ปกติที่ ควรถามคือ
1) ตอนนี้ที่มีปัญหา มีความต่างกับเมื่อก่อน ที่ไม่มีปัญหา อย่างไรบ้าง...
เช่น.. มีคนเข้ามาใช้เยอะขึ้น มากกว่าเดิม หรือ มีคนใช้เท่าเดิมแล้วช้าเอง...
database มี กี่ record แล้ว... มันมากกว่า เดิมมากหรือไม่ น่าจะทำใ้ห้ช้าได้หรือไม่...

อะไรก็ตามที่ต่าง สามารถ สงสัยไว้ก่อนได้ว่าเกี่ยว...

กระทู้ก็จะมีมาเรื่อยๆ แต่ก็คงสังเกตเห็นได้ว่า บอร์ดช้าบ้าง เร็วบ้าง แบบแปลกๆ โดยไม่เกี่ยวกับจำนวนกระทู้
เช่น ตอนที่มีปัญหาครั้งก่อน ทางผู้ให้บริการเพิ่งย้าย server ให้ ก็ทำงานได้ลื่นมากทั้งที่จำนวนกระทู้/ผู้ใช้เท่าเดิม
แต่พอไปเรื่อยๆ ก็มีอาการแบบเดิมๆ อีก

2) software discussion board ที่ใช้ มี known bug เกี่ยวกับปัญหาที่เรามีหรือไม่...

เท่าที่ทราบนั้นไม่มี

3) สามารถ profile ได้หรือ ไม่ว่า อะไรทำให้ช้า... ถ้ายังไม่มี profile data..
การที่ลอง ปรับโน่นนี่นั่น ก็เหมือนกับ การเดาสุ่ม... รักษาไปเรื่อย ในจุดที่คิดว่า น่าจะใช่..
ซึ่งปัญหาจริงๆ อาจไม่ได้เกี่ยวกันเลยก็ได้...

บอกตามตรงผมก็ไม่ใช่มืออาชีพอะไรขนาดนั้น การ profile ก็ทำในระดับที่ดูว่าตารางข้อมูลไหนมีการใช้งานหนักแล้วก็แก้ไขเท่าที่ทำได้เพื่อลดปริมาณการใช้งาน แต่ถึงที่สุดแล้วก็ทำให้อาการดีขึ้นพอสมควร แต่ก็ยังไม่หายขาด

5) database ที่ใช้ optimize หรือยัง... มีการ ทำ stat ใหม่ บ่อยแค่ไหน...

ล่าสุดเคย optimize และทำ stat แล้วแต่ก็ไม่ค่อยช่วยอะไร

6) transaction log clear บ้างหรือปล่าว...

ไม่ได้เก็บ binary log และ transaction log ของ innodb เป็นแบบวน

วิธีแก้ง่ายๆก็คือ ใช้ dedicate server ถ้ากลัวว่า ส่วนที่ช้าไม่ได้มาจากเรา... มาจากการที่คนอื่นช้า แล้วทำเราช้าตาม...
แต่... ความซวยก็คือ... ถ้าเราคาดผิด... ความช้าเป็นปัญหาจาก เราเอง...
มันก็แค่ ถ่วงเวลาที่เมื่อไรจะช้าอีกครั้งเท่านั้นเอง...

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ อาจช่วยได้มากกว่านี้...
ให้กำลังใจ สู้ต่อไป... :D

#59 tantena

tantena

น้องใหม่

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

เมื่อกี้เข้าเวปได้ แต่เหมือนดึงข้อมูลไม่ได้ครับ อืม

อย่างแรกถามผู้ดูแลได้มั้ยครับ ว่าช่วยเช็คว่า ตัว performance ของ server ของเรานั้นว่ามีการ peak ที่ network รึว่า ตัว CPU or Memory? เพราะว่าถ้า resource ไม่เพียงพอกับช่วงการใช้งานสูงนี่ เราอาจที่จะขอจ่ายค่า Host VSP เพิ่ม โดยขอ แชร์ CPU กับ Memory มากขึ้นนะครับ

จากที่เคยเจอที่ บริษัทผมนั้น เพราะมีการ run query อะไรนี่ละ ( ผมไม่ถนัดพวกฐานข้อมูลด้วยซิ)

#########

อีกนิดนึงครับ ผมหาลิ้ง Donate paypal ไม่เจอนะครับ ><' ช่วยบอกผมหน่อย จะโอนช่วยค่าเช่า Host น่ะ ครับ ^^

Edited by tantena, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:11.

#60 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

ลอง optimize SQL ด้วย relational algebra ยังครับ ?
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#61 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

เท่าที่รับฟังท่าทางจะหนักเพราะเป็นมานานแล้วเหมือนกัน...
ผมเห็นด้วยว่า bandwidth ไม่ใช่ปัญหา... ปัญหาอยู่ที่ ตัวระบบเอง..
อาจเป็นเครื่อง หรือ อาจเป็น ที่ software board ที่ใช้...

คำถาม ปกติที่ ควรถามคือ
1) ตอนนี้ที่มีปัญหา มีความต่างกับเมื่อก่อน ที่ไม่มีปัญหา อย่างไรบ้าง...
เช่น.. มีคนเข้ามาใช้เยอะขึ้น มากกว่าเดิม หรือ มีคนใช้เท่าเดิมแล้วช้าเอง...
database มี กี่ record แล้ว... มันมากกว่า เดิมมากหรือไม่ น่าจะทำใ้ห้ช้าได้หรือไม่...

อะไรก็ตามที่ต่าง สามารถ สงสัยไว้ก่อนได้ว่าเกี่ยว...

กระทู้ก็จะมีมาเรื่อยๆ แต่ก็คงสังเกตเห็นได้ว่า บอร์ดช้าบ้าง เร็วบ้าง แบบแปลกๆ โดยไม่เกี่ยวกับจำนวนกระทู้
เช่น ตอนที่มีปัญหาครั้งก่อน ทางผู้ให้บริการเพิ่งย้าย server ให้ ก็ทำงานได้ลื่นมากทั้งที่จำนวนกระทู้/ผู้ใช้เท่าเดิม
แต่พอไปเรื่อยๆ ก็มีอาการแบบเดิมๆ อีก

2) software discussion board ที่ใช้ มี known bug เกี่ยวกับปัญหาที่เรามีหรือไม่...

เท่าที่ทราบนั้นไม่มี

3) สามารถ profile ได้หรือ ไม่ว่า อะไรทำให้ช้า... ถ้ายังไม่มี profile data..
การที่ลอง ปรับโน่นนี่นั่น ก็เหมือนกับ การเดาสุ่ม... รักษาไปเรื่อย ในจุดที่คิดว่า น่าจะใช่..
ซึ่งปัญหาจริงๆ อาจไม่ได้เกี่ยวกันเลยก็ได้...

บอกตามตรงผมก็ไม่ใช่มืออาชีพอะไรขนาดนั้น การ profile ก็ทำในระดับที่ดูว่าตารางข้อมูลไหนมีการใช้งานหนักแล้วก็แก้ไขเท่าที่ทำได้เพื่อลดปริมาณการใช้งาน แต่ถึงที่สุดแล้วก็ทำให้อาการดีขึ้นพอสมควร แต่ก็ยังไม่หายขาด

5) database ที่ใช้ optimize หรือยัง... มีการ ทำ stat ใหม่ บ่อยแค่ไหน...

ล่าสุดเคย optimize และทำ stat แล้วแต่ก็ไม่ค่อยช่วยอะไร

6) transaction log clear บ้างหรือปล่าว...

ไม่ได้เก็บ binary log และ transaction log ของ innodb เป็นแบบวน

วิธีแก้ง่ายๆก็คือ ใช้ dedicate server ถ้ากลัวว่า ส่วนที่ช้าไม่ได้มาจากเรา... มาจากการที่คนอื่นช้า แล้วทำเราช้าตาม...
แต่... ความซวยก็คือ... ถ้าเราคาดผิด... ความช้าเป็นปัญหาจาก เราเอง...
มันก็แค่ ถ่วงเวลาที่เมื่อไรจะช้าอีกครั้งเท่านั้นเอง...

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ อาจช่วยได้มากกว่านี้...
ให้กำลังใจ สู้ต่อไป... :D

ข้อถามเพิ่มเติมนะครับเพื่อเป็นข้อมูลให้แก่ทุกท่านด้วย.... พอดีเคยทำงานแบบนี้..

- Window หรือ Linux ครับ? ถ้าเป็น window อย่าลืม disable indexing service
ถ้าเป็น linux, หาที่ ให้ swap partition ใ้ห้พอ...

- ตอนที่ช้า ส่วนมาก process อะไร ใช้ CPU เยอะสุดครับ...

- ตอนที่ช้า ส่วนมาก process อะไร ใช้ memory เยอะสุดครับ... เท่าไรครับ และ มี memory อยู่เท่าไร...

- มี ระบบพวก online back หรือไม่.. ถ้ามี.. ช้าตอนทีมันทำงานหรือไม่...

- MySQL version อะไรครับ? innodb ถ้าจะให้ดีต้อง configure buffer ดีๆ
์Navicat สามารถดู ค่าที่เชทกับที่ใช้ได้ ว่า อะไรเหลืออะไรขาด แบบ realtime

- อย่าทำ Index แบบ FullText เพราะ ไม่ได้ใช้แล้ว... อย่าลืม เอา index ออกด้วย...

- MySql สามารถใช้ index ได้แค่ตัวเดียวต่อ query... อย่าเซทเยอะเกินไป...

- ถ้าไม่รังเกียจ MySQL สามารถเซทให้ profile sql ได้ ถ้ามี log แล้ว
ส่งให้ผม ผมหาคนช่วยดูให้...

ข้างบนก็แนะนำ ตาม standard เท่าที่พอนึกได้.. แต่ที่ผมว่ามันแปลกคือ ท่านว่า CPU กับ IO สูงทั้งคู่..
ถ้าแน่ใจว่า ตอนช้า สองตัวนี้ เยอะทั้งคู่ แบบนี้ไม่ปกติ... อยู่แล้ว

ผมเดาว่า ระบบช้าเอง เพราะ ค่าสองตัวนี้ ไม่น่า share มาจากเพื่อนบ้านที่อยู่เครื่องเดียวกัน
(ผิดพลาด ขออภัย ไม่เคยใช้เครื่อง แชร์กับคนอื่น... :D)

อาการ error ที่เห็น เหมือนกับ ระบบ webboard รู้ตัวแล้วว่า service ไม่ทัน แสดงว่า บางอย่างหมด เช่น
#of service thread/process หรือ แต่ละ request ทำงานนานจัด เลย มีระบบ ป้องกัน...
เพราะรู้ว่า ขืนพยายามทำต่อก็ไม่เสร็จอยู่ดี... ถือว่าเป็นระบบที่ดี....

สู้ต่อไป...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#62 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ยินดีสนับสนุนค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมค่ะ ... แต่ไม่มีความเห็นด้านเทคนิค :unsure:

สู้ๆ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#63 tantena

tantena

น้องใหม่

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ลืมคิดถึงเรื่อง bandwidth เหมือนกัน อาจจะต้องสอบถามดีๆ
แต่ทุกวันนี้ที่บอกว่า share คือ disk i/o กับ cpu ด้วยน่ะครับเพราะเป็นแบบ VPS

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เวลาจัดแบ่ง Vspear มันจะแบ่งทรัพยากรณ์ใช้แยกกันแต่ละ visual server นะครับ การแชร์ก็จะเป็นการแบ่งขาดกันไปเลย ถ้ามีช่วง CPU สูงในเวลาให้งานเยอะ ลองถามผู้ให้บริการว่าเค้า แบ่ง CPU ให้เรา เท่าไร แล้วกี่ core ถ้าเพิ่มมากขึ้นต้องจ่ายเพิ่มเท่าไรครับ ( เอ้อ ผมก็มะค่อยแม่นนะ 555)

#64 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

ติดบอร์ดขนาดหนัก ไม่ว่าจะดำเนินการอย่างไร ขอสนับสนุนเต็มที่ทุกทางค่ะ

#65 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

วางเครื่องเอง ใครดูแลครับ ถ้าดูแลเอง ควรต้องคิดเป็นค่าใช้จ่าย
ไม่ควรฟรี เครื่องมีอายุการใช้งานนานเท่าไหร่

ต้องคิดให้รอบครอบ บอกข้อมูลให้หมด ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวคนทำ
โดนด่าเอานะครับ

วางเครื่องเอง ถ้าระบบมีปัญหา
เราสามารถโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ให้ตรวจสอบได้ครับ (24ชม.)
แต่ถ้าฮาร์ดแวร์เสีย เราต้องเข้าไปแก้ไขเอง
ส่วนซอฟแวร์ในเครื่อง เรา Remote จากคอมที่บ้าน เข้าไปจัดการได้ครับ

ก้อต้องมีผู้ดูแลติดตามตลอดเช่นกัน เห็นด้วยกับลง Serverเอง แต่ไม่ต้องประกอบเอง
เรื่องเงินทุน คงมีพอเพียง เกินต้องการ เพราะมั่นใจในเพจนี้ เพื่อนๆไม่มีคัยปล่อยวางแน่นอน
ยินดีสนับสนุนครับ

#66 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

ยินดีร่วมสนับสนุนเช่นกันครับ

#67 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

ยินดีสนับสนุนค่ะ...

Edited by bird, 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:03.

#68 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:14

ช่วยดันก่อน
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#69 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

แล้วแต่เลยครับ ขอแค่อย่าล่มอีกบ่อยๆก็พอ เพราะตอนว่างงานเปิดเสรีไทยแล้วเข้าไม่ได้ แทบคลั่งไปทั้งวัน

สนับสนุนเต็มที่ครับ

#70 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

ไม่มีความรู้ด้านนี้ค่ะ แต่สรุปว่ายังไงก็เอาตามนั้น
ถ้าสะดวกช่วยส่งเบอร์บัญชีมาทางหลังไมค์ได้ไหมคะ พอดีจะกลับไปเร็วๆ นี้ จะได้จัดการให้ก่อน ไม่งั้นเวลาเข้าบอร์ดไม่ได้ มันจะลงแดงค่ะ ขอบคุณค่ะ
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#71 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

อย่า...อย่าชักช้า...

ตั้งเป้ารับบริจาคเป็นงวด เช่น

งวดแรกขอ 50,000 บาท ภายใน 1 เดือน สรุปผล

ขาดเหลือเท่าไหร่ ปรึกษากันใส่ให้ครบ

มีบ้านเป็นของตัวเองน่าจะเป็นไปได้

#72 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ

#73 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ลดปริมาณของ จำนวน คอมเม้นต่อหน้าด้วยครับ

#74 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

ขอสนับสนุนบอร์ดคุณภาพๆแบบนี้ด้วยคน

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#75 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:32

ผมว่าควรต้องเรียกให้ผู้ให้บริการสรุปสาเหตุการล่มให้ได้ก่อน และตรวจสอบ %uptime ดูว่าต่ำกว่ามาตรฐานหรือไม่ ส่วนเรื่อง server เห็นด้วยครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับทางเทคนิคแต่เกี่ยวกับชื่อเสียงของเว็บ ลองเช็คเล่นๆ http://www.checkwebs...om/serithai.net เสรีไทยก็มูลค่าไม่น้อยนะครับ ส่วนคุณค่ายิ่งไม่ต้องพูดถึง สมควรจะมี server เป็นของตัวเองได้แล้วหล่ะครับผมว่า รองรับการเติบโต

#76 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:47

มาใช้บริการไม่เคยบริจาคเลย ยินดีสนับสนุนค่ะ
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#77 Shama90

Shama90

น้องใหม่

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:55

ยินดีสนับสนุนการบริจาคเข่นเดียวกับท่านอื่นๆครับ บอกเบอร์บัญชีมาครับหรือหลังไมค์ก็ได้จะโอนเงินให้ครับ

#78 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:06

เห็นด้วยว่าควรจะแยกออกมาครับ ผมเชื่อว่าค่าใช้จ่ายต่อเดือนที่เพิ่มขึ้น เพื่อนสมาชิกทุกคนช่วยกัน support ได้แน่นอนครับ

#79 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

หากเป็นไปได้ ขอ "ปักหมุด" ไว้ก่อนได้มั้ยครับ

จะได้ติดตามได้สะดวก.... :)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#80 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

ไม่รู้เรื่องเทคโนโลยี ใช้อย่างเดียว แต่ยินดีสนับสนุนด้านการเงินเหมือนสมาชิกท่านอื่นๆครับ

#81 chaidan

chaidan

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

ท่านที่อยากสนับสนุนเว็บนะครับ...
ตามกระทู้นี้เลยครับ ผมตัดมาบ้างส่วน..
http://webboard.seri...่วยเหลือค่าเช่/

เลขที่บัญชีโอนเงินบริจาค ผมขอยกมาแทรกที่นี่เพื่อความสะดวกครับ

คนกวาดขยะ 20/12/2554 21:36 น.

ไม่รู้จะเขียนตรงไหน เขียนตรงนี้ละกัน
การบริจาคค่าโฮส รบกวนให้ใช้บัญชีตามนี้ครับ

ธนาคาร UOB บัญชีออมทรัพย์
ชื่อบัญชี Pa***** S******** (ขออนุญาตเซนเซอร์ชื่อบัญชี)
หมายเลขบัญชี 107-2-13156-6

ขอโทษที่ทำให้รอนาน
และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความช่วยเหลือครับ Posted Image

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#82 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

ไหนท่าน hentai ว่ามีคนตัวสูงอยู่เบื้องหลังบอร์ดไงครับ

ทำไมปล่อยให้เกิดปัญหาได้? :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#83 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ยินดีสนับสนุน และ ยุบชื่อที่มีหลายล๊อคอินแต่ไอพีซ้ำ น่าจะช่วยได้นะ

#84 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

:)

#85 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

ยินดีร่วมด้วยช่วยกันครับ
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#86 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

ผมว่าตั้งแต่ เอา
ดาว ที่บอกว่า ผมดูกระทู้อะไรไปบ้างแล้ว..
กะ เอา คนที่กำลังดูอยู่ตอนนี้ออกไป...

ดูเหมือนจะดีขึ้นเยอะเลย... หรือ คิดไปเองเพราะ คนน้อยก็ไม่รู้ เพราะ ไม่เห็นจำนวนคน... 5555

แก้ไขนะครับ.... รู้สึกว่าไม่ดีขึ้น...
แต่ที่แน่ๆ... หลังจาก restart แล้ว ดูดีขึ้น ... แป๊บนึง...

Edited by hentai, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:49.

• -3- likes this

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#87 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

-ข้างบนเค้าว่าไปแล้ว ไม่ได้ดูที ขอลบออกดีกว่าครับ :P

Edited by Lucas Leiva Benitez, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:06.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#88 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

ลดปริมาณของ จำนวน คอมเม้นต่อหน้าด้วยครับ

เออ อันนี้ผมว่าช่วยได้เยอะแน่ๆ เพราะสมาชิกชอบโควทปิรามิดกัน

ลองดูก็ดีนะครับ ผมว่าหน้าละ 10-15 ก็พอแล้วล่ะ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#89 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

โลเทคอ่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ได้ผลสรุปแล้วก็จะช่วยโอนเงินให้นะคะ

ได้เพื่อนแล้ว.....ฮ่า

ขอให้มี"อะไร"เหมือนเดิม
อย่าตัดทอนเลย.....
ไม่มีปัญญาแนะนำอะไรเกี่ยวกับ"ไอที"ได้...

ถ้าทำให้เวบเสรีไทยดอทเนทไม่สะดุด...
พร้อมจะส่งเงินมาให้ 10,000 บาททันทีครับ
และสนับสนุนตามโอกาสต่อไป....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#90 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ยินดีสนับสนุนเรื่องบริจาคเงิน

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#91 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

มาลงชื่อ ร่วมสนับสนุนด้วยคนครับ
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#92 hidden dragon

hidden dragon

น้องเก่า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

โอนเงินสนับสนุนไปแล้ววันนี้ เวลา 13:08:30
ลงท้ายด้วย 1.23 บาท

#93 hidden dragon

hidden dragon

น้องเก่า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

ขอโทษ --- ซ้ำ

Edited by hidden dragon, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:01.

#94 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

ขอความกรุณา เจ้าของกระทู้ คุณ ridkun แจ้งเลขบัญชี ชื่อธนาคาร และชื่อบัญชี ด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี ไม่มีความรู้ด้านเทคนิคแต่อย่างใด ใดใดทั้งสิ้น แต่หาก คุณ ridkun จะกรุณา และหากเป็นได้

ขอรูปแบบเดิมทั้งหมดเลยได้ไหมครับ ไม่ว่าจะเป็น ชื่อของผู้ที่กำลังใช้ทั้งหมด

การค้นหาข้อมูลในส่วนที่เรียกว่า find content ลักษณะของการแจ้งบอกว่าเราได้อ่านกระทู้นี้หรือยัง ฯลฯ

ไม่ว่าจะได้หรือไม่ก็ตาม ตะนิ่นตาญี ต้องขอขอบพระคุณ คุณ ridkun รวมทั้ง เจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

และ ผู้ทำหน้าที่ดูแล บอร์ดเสรีไทย ทุกทุกท่านที่ได้ สละเวลา และโอกาส มาทำหน้าที่ในส่วนนี้

ส่วนที่ร่วมกันช่วยปกป้อง สถาบัน ชาติ-ศาสนา-พระมหากษัตริย์ ขอบพระคุณมากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๓ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๖.๒๑ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#95 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

คุณ Ridkun มองสเปคไหนของ Dell ไว้ครับ แฟนผมบอกว่า เวลาดีลกับ Dell ต้องโทรไปที่มาเลเซีย ราคาก็แพงกว่า HP นิดหน่อย ลองมองยี่ห้ออื่นเผื่อๆ หน่อยมั้ยครับ เอาราคาโปรโมชั่นมาฝากเผื่อเข้าตาครับ

Edited by A Thousand Miles, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:54.

#96 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

สนับสนุนริกุคุงครับ

แต่แอบสงสัยว่า เว็บบ้านราดและเว็บแดงทั้งหลายเขาอยู่ยังไง ไม่เห็นต้องดิ้นรนรับบริจาคเลย
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#97 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

ไอ้ตัวที่มันเข้าถึงในหลายๆ ส่วนอ่ะ เอาออกได้ก็เอาออก

เพราะไอ้พวกนี้มันไปดึงหลายตารางหลายฟิลด์ คุณริดกุน ก็คงจะทราบ

IPB ผมเล่นสมัยแรกๆ โน่นเลย ลืมไปแล้วว่าข้างหลังเป็นยังไง มีไฟล์อะไรบ้าง เลยไม่ทราบเรื่องโครงสร้างของตัวบอร์ดมัน

เรื่องเงินผมไม่มี.....มีแต่คำแนะนำ

สุดท้าย ทำเว็บที่ทำเงินได้ด้วย จะเป็นผลดีกว่าการนั่งรับบริจาคมาก

#98 chaidan

chaidan

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

ผมเห็นควรเป็นวาระเร่งด่วนเลยนะครับท่านประธาน :)
ช่วงนี้อาการหนักมากครับ...
เว็บกำลังโต... กำลังขยาย...ด้วยครับ...
จะจัดแคมเปญเฉพาะ Server ก่อนก็ได้ครับ...
เอารุ่นถูกๆไปก่อนก็ได้ครับ ขอให้เป็น dedicate server ก่อนครับ
(อย่างที่คุณ A Thousand Miles แนะนำมาก็น่าสนนะครับ 17K เองครับ
แต่ harddisk เปลี่ยนเป็น SAS จะช่วยเรื่อง IO ได้ดีกว่า SATA นะครับ)

แก้ขัดไปก่อน... แล้วค่อยขยายก็ได้ครับ...
ยินดีสนับสนุนครับ...

Edited by chaidan, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:17.

#99 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

สาบาน
ให้รัฐบาลนี้วายวอดไปเลย
ผมไม่มีความรู้ด้านเทคนิคแม้แต่กระผีก แต่เป็นสมาชิกมายาวนาน
สนับสนุนในฌอกาสอันควรตั้งแต่นู่นนนนนนนนนนนนนนนนน

ทำอะไรก็ทำเถิด
ยินดีสนับสนุนหลังจากราคายางพาราสูงขึ้น ตอนนี้แย่มาก
เพราะไอ้เวนนั่นเป็นคนรับปาก

รีบๆนะ หาเวบแบบนี้ยากมาก
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#100 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

ไหนท่าน hentai ว่ามีคนตัวสูงอยู่เบื้องหลังบอร์ดไงครับ

ทำไมปล่อยให้เกิดปัญหาได้? :lol:

เค้าก็สงสัย -_- ถ้าเรามีแบ๊ค ปึกขนาดนั้น เราเวบเราก็ไม่เดี๊ยวล่ม เดี๊ยวล่มหรอก ^_^
แต่ลืมไป ว่า กรมข่าวลือ คือ hentai <_<

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน