Jump to content

- - - - -

ขอปรึกษาเรื่องสภาพทางด้านเทคนิคของเว็บบอร์ดครับ

• Please log in to reply
134 replies to this topic

#101 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 13 July 2012 - 21:57

ผมเห็นควรเป็นวาระเร่งด่วนเลยนะครับท่านประธาน :)
ช่วงนี้อาการหนักมากครับ...
เว็บกำลังโต... กำลังขยาย...ด้วยครับ...
จะจัดแคมเปญเฉพาะ Server ก่อนก็ได้ครับ...
เอารุ่นถูกๆไปก่อนก็ได้ครับ ขอให้เป็น dedicate server ก่อนครับ
(อย่างที่คุณ A Thousand Miles แนะนำมาก็น่าสนนะครับ 17K เองครับ
แต่ harddisk เปลี่ยนเป็น SAS จะช่วยเรื่อง IO ได้ดีกว่า SATA นะครับ)

แก้ขัดไปก่อน... แล้วค่อยขยายก็ได้ครับ...
ยินดีสนับสนุนครับ...

้เห็นด้วยนะครับ แต่เรื่อง HDD ทำ RAID น่าจะถูกกว่านะ (รึเปล่า?)

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#102 แช่งทักษิณคนเดียว

แช่งทักษิณคนเดียว

น้องใหม่

Posted 13 July 2012 - 22:02

ผมติดตามตลอดแม้จะไม่โพสต์มานาน

และยินดีสมทบ5000บาทหากได้ข้อยุติ

ถือเป็นคำมั่นนะครับ

#103 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

Posted 14 July 2012 - 06:36

ผมเห็นควรเป็นวาระเร่งด่วนเลยนะครับท่านประธาน :)
เว็บกำลังโต... กำลังขยาย...ด้วยครับ...
จะจัดแคมเปญเฉพาะ Server ก่อนก็ได้ครับ...
เอารุ่นถูกๆไปก่อนก็ได้ครับ ขอให้เป็น dedicate server ก่อนครับ
(อย่างที่คุณ A Thousand Miles แนะนำมาก็น่าสนนะครับ 17K เองครับ
แต่ harddisk เปลี่ยนเป็น SAS จะช่วยเรื่อง IO ได้ดีกว่า SATA นะครับ)

แก้ขัดไปก่อน... แล้วค่อยขยายก็ได้ครับ...

้เห็นด้วยนะครับ แต่เรื่อง HDD ทำ RAID น่าจะถูกกว่านะ (รึเปล่า?)

RAID 10 ก็น่าสนนะครับ.... ถูกกว่าแน่นอนครับ....
(แต่ถ้าทำ RAID ก็ควรเป็น hardware RAID ด้วยนะครับ...).
แต่เรื่องประสิทธิภาพเนี้ย ฝรั่งมัน test ไว้ SAS vs RAID 10 มันว่า SAS เร็วกว่านะครับ...
http://www.wjunction...-raid-10-a.html
หรือว่าเราทำ RAID 10 บน SAS กันเลยดีไหมครับ? เอาให้กระฉูดกันไปเลย... :lol:
(แพงกระฉูด... เร็วกระฉูด...)
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#104 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 14 July 2012 - 07:20

*
POPULAR

ขออนุญาติ เหมือนคุณ ตะนิ่นตาญี ทุกประการครับ

ผมเชื่อสมาชิกทุกท่านก็พร้อมช่วยดูแลเรื่องค่าใช้จ่าย ครับ

เพิ่มเติม...
ผมมีวิธีหาเงินอีกทางเสนอ ...

จัดทำกล่องบริจาค เอาให้สีแดงแปร๊ดเลยนะ

เขียนข้อความข้างหน้า

ช่วยบริจาค
"สนับสนุนการเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างแท้จริง"

โดย เสรีไทย "เสรีทางความคิด ต่อต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย"

แล้วเอาไปวางเวลาเสื้อแดงชุมนุม เห็นมันจัดอีเว็นท์ กันบ่อย
ผมว่ามีควายบริจาคให้แน่ ยิ่งบ้าประชาติบไต อยู่ด้วย 555++

เอาฮานะครับ อย่าจริงจัง 555++ ...

Edited by ศรอรชุน, 14 July 2012 - 08:10.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#105 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 14 July 2012 - 07:23

ว่าไงว่ากัน

#106 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 14 July 2012 - 09:21

ขออนุญาติ เหมือนคุณ ตะนิ่นตาญี ทุกประการครับ

ผมเชื่อสมาชิกทุกท่านก็พร้อมช่วยดูแลเรื่องค่าใช้จ่าย ครับ

เพิ่มเติม...
ผมมีวิธีหาเงินอีกทางเสนอ ...

จัดทำกล่องบริจาค เอาให้สีแดงแปร๊ดเลยนะ

เขียนข้อความข้างหน้า

ช่วยบริจาค
"สนับสนุนการเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างแท้จริง"

โดย เสรีไทย "เสรีทางความคิด ต่อต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย"

แล้วเอาไปวางเวลาเสื้อแดงชุมนุม เห็นมันจัดอีเว็นท์ กันบ่อย
ผมว่ามีควายบริจาคให้แน่ ยิ่งบ้าประชาติบไต อยู่ด้วย 555++

เอาฮานะครับ อย่าจริงจัง 555++ ...

อย่าเสียค่ารถ ค่าน้ำมันรถ ค่าเวลาไปกับการจัดงานหารายได้ของไพร่เสื้อแดงเลย...
เขาจะหารายได้ยังจะไปขอแบ่งอีก......ฮา

ขอวางกล่องบริจาคไว้ในกระทู้/คคห."บัตรเติมเงิน"ที่นี่ดีกว่า....
เชื่อว่า"บัตรเติมเงิน"จะยินยอมให้เพราะเป็นแหล่งรายได้ ทำมาหากิน
เวบล่มบ่อยๆ รายได้ไม่ได้ตามเป้านะ
จะบอกให้............ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#107 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 14 July 2012 - 09:34

ว่าไงว่าตามกันครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#108 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 14 July 2012 - 11:40

RAID 10 ก็น่าสนนะครับ.... ถูกกว่าแน่นอนครับ....
(แต่ถ้าทำ RAID ก็ควรเป็น hardware RAID ด้วยนะครับ...).
แต่เรื่องประสิทธิภาพเนี้ย ฝรั่งมัน test ไว้ SAS vs RAID 10 มันว่า SAS เร็วกว่านะครับ...
http://www.wjunction...-raid-10-a.html
หรือว่าเราทำ RAID 10 บน SAS กันเลยดีไหมครับ? เอาให้กระฉูดกันไปเลย... :lol:

เอา SSD มาทำ RAID 0 ก็แรงกระฉูดเหมือนกันครับท่าน กระฉูดมันเข้าไป (ราคาก็กระฉูดด้วย) :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เอาเป็นว่า ทำตามความเหมาะสมดีกว่าครับ แรงเกิ๊น เปลืองงบเปล่าๆ :D :D :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#109 Apichai

Apichai

ขาประจำ

Posted 14 July 2012 - 11:46

ถ้าจะวางระบบให้รองรับอนาคต สัก 5 ปี?
ตอนนั้น จะมีจำนวนสมาชิกเท่าไร?
แล้วค่อยวางระบบ

#110 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 14 July 2012 - 11:47

ไหนท่าน hentai ว่ามีคนตัวสูงอยู่เบื้องหลังบอร์ดไงครับ

ทำไมปล่อยให้เกิดปัญหาได้? :lol:

เค้าก็สงสัย -_- ถ้าเรามีแบ๊ค ปึกขนาดนั้น เราเวบเราก็ไม่เดี๊ยวล่ม เดี๊ยวล่มหรอก ^_^
แต่ลืมไป ว่า กรมข่าวลือ คือ hentai <_<

ใครๆก็รู้เวปนี้ฟ้าใสขนาดนั้น :lol:

#111 chaidan

chaidan

Posted 14 July 2012 - 13:09

เอา SSD มาทำ RAID 0 ก็แรงกระฉูดเหมือนกันครับท่าน กระฉูดมันเข้าไป (ราคาก็กระฉูดด้วย) :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เอาเป็นว่า ทำตามความเหมาะสมดีกว่าครับ แรงเกิ๊น เปลืองงบเปล่าๆ :D :D :D

กล้าทำ RAID 0 นับถือครับนับถือ
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#112 chaidan

chaidan

Posted 17 July 2012 - 20:54

สมาชิกท่านใดพอมีกำลังทรัพย์...
ช่วยบริจาคหน่อยนะครับ...
วันนี้เกิดเหตุ "ยายป้าแก่" กระทำการมิบังควร จะขึ้นเครื่อง...
เล่นเอาเสรีไทยเดี้ยงไปเลยคัรบ... หรับ peak load ไม่ไหวแล้วคัรบ...

#113 Domie V

Domie V

ขาประจำ

Posted 18 July 2012 - 09:25

ไม่ทราบ ความคืบหน้าการตรวจสอบ performance ของ VPS ที่ไ้ด้นำเสนอ mod
ได้ผลเป็นยังไงครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาให้ถูกจุด

จากการคาดเดาคิดว่า ผู้ให้บริการเป็นรายเล็กใช้ direct attach storage เลยทำให้มีปัญหาเรื่อง IO
หากเป็นผู้ให้บริการรายใหญ่ที่ใช้ SAN ปัญหาด้าน IO ไม่ควรจะเกิดขึ้นครับ

ยังไงอยากให้ทาง mod แชร์ข้อมูลเพื่อเราจะได้ร่วมกันแ้ก้ไข และป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้ถูกจุด

The power of the people is stronger than the people in power
ตั๊น จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี

#114 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 July 2012 - 17:54

ทู้นี้ปักหมุดก็ดีนะคะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#115 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

Posted 18 July 2012 - 18:13

ยินดีให้ความร่วมมือครับ
เพราะผมก็เป็นส่วนหนึ่งที่ใช้บอร์ดนี้อยู่ด้วย

เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างมลภาวะให้บอร์ด

เต็มใจครับ !

#116 chaidan

chaidan

Posted 19 July 2012 - 13:54

รายงานครับ...
วันนี้ ( 19 กค ) หลังจากมีการเปิด restore database ไปเมื่อคืน (18 กค )
ยังเจออาการ opps อยู่บ้างนะครับ...

#117 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

Posted 19 July 2012 - 14:33

ชำเลืองดู Amazon EC2 ก็ดีนะ

#118 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 19 July 2012 - 16:45

จัด dedicate server เลยดีกว่าครับ บอร์ดเจ๊งบ่อย กลัวข้อมูลดีๆ กระทู้ดีๆ สูญหายไปด้วยครับ B)

#119 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 19 July 2012 - 16:56

ขอให้ได้ข้อสรุปโดยเร็วครับ :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#120 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 19 July 2012 - 16:59

ไม่ทราบ ความคืบหน้าการตรวจสอบ performance ของ VPS ที่ไ้ด้นำเสนอ mod
ได้ผลเป็นยังไงครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาให้ถูกจุด

จากการคาดเดาคิดว่า ผู้ให้บริการเป็นรายเล็กใช้ direct attach storage เลยทำให้มีปัญหาเรื่อง IO
หากเป็นผู้ให้บริการรายใหญ่ที่ใช้ SAN ปัญหาด้าน IO ไม่ควรจะเกิดขึ้นครับ

ยังไงอยากให้ทาง mod แชร์ข้อมูลเพื่อเราจะได้ร่วมกันแ้ก้ไข และป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้ถูกจุด

จากการตรวจสอบแล้วเหมือนกับปริมาณ Disk Write IO ของฐานข้อมูลสูงผิดปกติ ซึ่งยังหาสาเหตุไม่ได้
ต้องขอเวลาตรวจสอบต่อไปก่อนครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#121 chaidan

chaidan

Posted 19 July 2012 - 18:06

ลองจัดการ robots.txt ยังครับ ?
database โดนอ่านมากกๆโดยไม่จำเป็น...
อาจเพราะโดน bot เถื่อนมาป่วนก็ได้นะครับ...

#122 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 19 July 2012 - 18:13

ไปดูห้องสาธารณะหน่อยครับ มีคนมาสแปมเยอะมาก
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#123 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 19 July 2012 - 18:39

ลองจัดการ robots.txt ยังครับ ?
database โดนอ่านมากกๆโดยไม่จำเป็น...
อาจเพราะโดน bot เถื่อนมาป่วนก็ได้นะครับ...

เพิ่ม delay ไประดับหนึ่งก่อนหน้านี้แล้วครับ
แต่ถ้าเป็น bot เถื่อน มันคงไม่สนใจจะทำตาม robots.txt หรอกครับ :mellow:

Edited by RiDKuN_user, 19 July 2012 - 18:40.

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#124 patcha

patcha

ขาประจำ

Posted 19 July 2012 - 18:58

ไม่มีความรู้เรื่องเทคนิคกะเค้าแต่ขอเสนอว่า

ลองดูปัญหาที่แท้จริงก่อนให้ชัดว่าเกิดจากอะไร วิธีแก้ทำได้อย่างไร ทางไหนบ้าง

ใช้กำลังทรัพย์มากน้อยต่างกันแค่ไหน ข้อดีข้อเสียของแต่ละวิธี

ถ้าได้วิธีแล้วนำมาเสนอ ว่าจะใช้งบเท่าไร แล้วเราจะช่วยกันได้อย่างไร

ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#125 chaidan

chaidan

Posted 19 July 2012 - 19:18

เพิ่ม delay ไประดับหนึ่งก่อนหน้านี้แล้วครับ
แต่ถ้าเป็น bot เถื่อน มันคงไม่สนใจจะทำตาม robots.txt หรอกครับ :mellow:

ครับ... พอดีคิดว่ามันจะบังคับให้ได้เฉพาะ bot ของ google เท่านั้นที่สามารถเอาข้อมูลไป index ได้อ่ะครับ...
ส่วน bot ตัวอื่นไม่อนุญาติอ่ะคัรบ...

#126 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 19 July 2012 - 19:25

สรุปว่า ตอนนี้บอร์ดเรามีความเป็นไปได้ว่า โดนรุมโจมตีจากนักรบไซเบอร์ + บัตรเติมเงิน + bot เถื่อน อยู่ห่างๆใช่มั้ยครับ

#127 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

Posted 19 July 2012 - 20:05

เจอพวก DDOS บ้างมั้ยครับ

#128 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 19 July 2012 - 20:08

อีกทางนึง คงต้องพยายามพล็อคพวกสแปมหน่อยครับ พวกนี้ก็เป็นภาระของ server เช่นกัน
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#129 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 19 July 2012 - 20:10

ตายๆ
ช่วงนี้ช่วงโดนกระชากค่าครองชีพซะด้วยสิ
บอกตรงๆ ยังไม่มีงบประมาณไปช่วยเลย น่าอายจริงๆ
ขออกความเห็นว่า ยอมขาดทุนช่วงแรกไปเลย
เมื่อคล่องตัวดีแล้ว ทุกอย่าง จะดีตามมาเอง
ส่วนเรื่องค่าไช้จ่าย ตั้งกระทู้ ปักหมุดไปเลย
สละช่วยกันคนละเล็กละน้อย เดี๋ยวก็อยู่ใด้แน่นอนครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#130 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 20 July 2012 - 16:55

ถ้าฉีดยาไม่หาย
ผ่าตัดเลยไหมครับ -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#131 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

Posted 22 July 2012 - 10:15

ยินดีสนับสนุนเต็มที่ค่ะ ขอบคุณที่สละเวลาและเรี่ยวแรงทำให้มีบอร์ดดีๆแบบนี้

เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#132 Domie V

Domie V

ขาประจำ

Posted 22 July 2012 - 10:41

จากการตรวจสอบแล้วเหมือนกับปริมาณ Disk Write IO ของฐานข้อมูลสูงผิดปกติ ซึ่งยังหาสาเหตุไม่ได้
ต้องขอเวลาตรวจสอบต่อไปก่อนครับ -_-

การที่ DB write I/O สูงผิดปกติ โดยที่จำนวน transaction ไม่ได้มีปริมาณสูง
มีความเป็นไปได้ว่า DB มี fragmentation สูง ทำให้การ write 1 ครั้งจำเป็นต้อง access disk หลาย sector

หาก disk มีพื้นที่ว่าง ลองสำเนา DB ไม่ทำ de-fragment แล้วลองทดสอบดูครับ
ยังไงก็อยากให้ update ความคืบหน้าเรื่อยๆ นะครับ

The power of the people is stronger than the people in power

#133 Domie V

Domie V

ขาประจำ

Posted 22 July 2012 - 10:46

สรุปว่า ตอนนี้บอร์ดเรามีความเป็นไปได้ว่า โดนรุมโจมตีจากนักรบไซเบอร์ + บัตรเติมเงิน + bot เถื่อน อยู่ห่างๆใช่มั้ยครับ

ไม่น่าใช่ครับ การถูกโจมตี สิ่งที่จะเห็นได้อับดับแรกๆ คือปริมาณ internet สูง, CPU หรือ memory utilization สูงผิดปกติ
อาการที่ mod แจ้งมา น่าจะมาจากภายใน database เองครับ

#134 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 22 July 2012 - 11:30

ขอบคุณครับ คิดว่าคงต้อง Maintainance กันนานพอสมควรนะครับ :)

จะว่าไปก็เป็นห่วงกระทู้ดีๆของคุณ amplepoor , เด็กปากดี ฯลฯ เหมือนกัน B)

#135 conservative

conservative

ขาประจำ

Posted 22 July 2012 - 12:23

สรุปได้ความว่ายังไง

รบกวน pm แจ้งด้วยครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users