Jump to content

- - - - -

ผลมาจาก ว.5 โฟร์ซีซั่น.หรือเปล่า..?

• Please log in to reply
127 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

*โครงการหมู่บ้านของนักธุรกิจชื่อดังที่ได้ประโยชน์เต็ม ๆ

เมื่อน้ำท่วมคราวที่แล้ว พื้นที่ริมคลองรังสิต ติดถนนติวานนท์น้ำไม่ท่วม เพราะกรมโยธาธิการ ทหาร การประปา เทศบาลบ้านใหม่ ช่วยกันกั้นกระสอบทรายไว้อย่างแข็งแรง "แสนสิริ" คงซื้อที่ดินแถวนั้นไว้หลายร้อยไร่ เพื่อก่อสร้างบ้านขาย จำนวนหลายพันหลัง หลังจากที่น้ำไม่ท่วม แต่รัฐบาลก็ยังทุ่มงบประมาณไปก่อสร้างพนังกันน้ำริมคลองรังสิตให้อย่างแน่นหนา ถึงแม้จะดูว่า ทำเพื่อประชาชนแถวนั้น แต่ก็มีประโยชน์แอบแฝง เป็นผลมาจาก ว. 5 โฟร์ซีซั่นหรือเปล่า

Edited by คนกินข้าว, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:13.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#2 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:40

สงสัยคงใช่ เพราะ อีกฝั่งนึง แค่ขุดเอาดินมาแปะข้างทาง

#3 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

ใช้เพียงความสงสัยเพื่อทำลายคนอื่น
ไม่มีหลักฐาน ไม่มีเหตุผลใดๆ แค่พิมพ์เป็นเท่านั้น..เลวว่ะ

เพียงเกลียดคนหนึ่ง แล้วเห็นว่าเขารู้จักกันกับคนที่ตนเองเกลียด ..ก็มองว่าเขาเลว
เพราะเอามาตรฐานความ "เลว"ของตนที่มีอยู่ในกมลสันดาน ไปวัดกับคนอื่น

ถามเน้นๆ ..คนอย่างคุณน่ะ
มีอะไรที่เหนือกว่า ยิ่งลักษณ์ หรือ เศรษฐา ทวีสิน บ้าง

ตอบมาสัก 3 ข้อครับ ทั้งฐานะ การศึกษา ชาติตระกูล หรือแม้ความดีความเลว
คุณคิดว่าคนอย่างคุณเลวน้อย หรือเลวมากกว่า 2 คนนี้ครับ ?

เมื่อจะกล่าวหาใคร ควรสำรวจตนเองเสียก่อน จะได้ไม่เป็นเสนียด

จะบอกให้ เจ้าของโครงการฯ เขาจะสร้างหมู่บ้าน หรือคอนโด สักแห่ง
เขาได้สำรวจ ตรวจสอบ ความคุ้มค่า เป้าหมายไว้นานแล้ว เท่ากับว่าเขาซื้อที่ดินที่ตั้ง ไว้นานแล้ว

ไม่ใช่ อยู่ๆ นึกจะซื้อก็ซื้อ พรุ่งนี้มะรืนนี้..เขาคงไม่ปัญญาอ่อนขนาดนั้น
ถ้าเขาปัญญาอ่อนเหมือนที่คุณว่า เขาคงไม่รวยละม้างงง ..จนดักดานเหมือนคุณกับผม

คุณมันแค่คนปัญญาแคบ ไม่รู้เหนือรู้ใต้ เห็นอะไรก็คิดว่าโกงไปหมด
โดยเอา "มาตรฐานตนเองมาตัดสินคนอื่น"

ถ้าคุณเลว ..คนอื่นก็ต้องเลวเหมือนคุณ

ใช่มั๊ย ?

Edited by ปลายอ้อกอแขม, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:20.

#4 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

อีกอย่าง

อ้ายโฟร์ซีซั่นอะไรของคุณเนี่ยะ

ผมบอกได้เลยว่าเป็นความคิดของคนที่มีจิตใจ "ต่ำช้า"เท่านั้น
ที่สามารถคิดได้อย่างนั้น

แค่เผยธาตุแท้เท่านี้ ผมสามารถบอกได้เลยว่าคนอย่างคุณ
วัดระดับสมอง พูดไป 3 วา 5 ศอก ก็ไม่พ้นเรื่องใต้สะดือ
เห็นผู้หญิงกับผู้ชายคุยกัน ก็คิดว่า "จะ..ท่าเดียว" ไม่มีอย่างอื่น

เหตุเพราะจิตใจต่ำ คิดอยู่แต่เรื่องพรรค์นี้เท่านั้น วกวนอยู่แต่กามราคะ

ระดับจิตตก.. ทุคคติเป็นที่หวัง !

#5 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

แล้วนายกยิ่งรักไปทำไมครับ ไปคุยกับพี่เศษฐาเรื่องอะไรครับ

วานบอก

#6 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

แนวคิดของคุณปลายอ้อที่มองคนอย่างยิ่งรัก กับ เศษฐา

คือผู้มีบุญ มีความสามารถ มีความฉลาด ใช่ไหมครับ?

แต่ลืมมองอะไรไปรู้ไหมครับ ความซื่อสัตย์ สุจริต ไม่คดในข้องอในกระดูกน่ะครับ

สิ่งนี้คือบางสิ่งที่ไม่มีในตัว 2 คนนี้ครับ

#7 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

ข้างบนเป็นไรมากมั้ย?

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#8 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

*
POPULAR

ผมตอบทุกคำถามคุณปลายอ้อฯ ไปแล้ว หวังว่าคงได้อ่านแล้ว
ผมจึงขออนุญาตลบคำตอบออก
คงเหลือไว้แต่คำถามของผมว่า
ถ้าบ้านคุณปลายอ้อฯ เคยถูกน้ำท่วมจนเสียหายย่อยยับมาแล้ว แต่รัฐบาลไม่มีมาตรการในการป้องกันใด ๆ ให้คุณเลย
แต่ฝั่งตรงกันข้ามบ้านของคุณ น้ำก็ไม่ท่วม แต่รัฐบาลกำลังดำเนินการสร้างพนังป้องกันให้อย่างดี ด้วยเงินภาษีของพวกเรา

ในฐานะที่คุณต้องเสียภาษีให้รัฐปีละเกือบแสนบาทอย่างผม
คุณจะไม่รู้สึกอะไรเลยหรือ....

Edited by คนกินข้าว, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:49.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#9 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:28

ไม่เป็นไรมากครับ แค่รู้สึกหมั่นไส้ แนวคิดชาบูคนรวยครับ :)

#10 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

*
POPULAR

ผมไม่เคยคิดเลยว่า โฟว์ซีซั่นเป็นเรื่องของการไปมีเพศสัมพันธ์กัน
เพียงแต่สงสัยว่า ไปพบกันด้วยเหตุใด และทำไมจึงเปิดเผยไม่ได้
และเผอิญก็มาเห็นโครงการโผล่ขึ้นมาตรงนี้ ก็เลยสงสัยว่า เกี่ยวกับเรื่องธุรกิจนี้ใช่หรือไม่
เรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนเป็นเรื่องถนัดอยู่แล้วนี่

#11 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ไม่เป็นไรมากครับ แค่รู้สึกหมั่นไส้ แนวคิดชาบูคนรวยครับ :)

แต่อย่าทำตัวเป็นพวก ลัทธิอิจฉาคนรวย นะครับ

เห็นใครรวยก็บอกว่าโกง ๆ ๆ

วันใดวันหนึ่งคุณเกิดทำธุรกิจถูกที่ถูกทาง แล้วรวยขึ้นมา
ต่อมา คนเขาบอกว่าคุณโกง รวยเพราะโกง

คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ ?

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:46

*
POPULAR

โกงจนโดนศาลตัดสินให้ติดคุก 2 ปี คดีโกงชาติเป็นหางว่าว หาผลประโยชน์ประเทศชาติ รวยเพราะโกง น่ะมีจริง
แต่ควายบางตัว แดรรกเงินคนขี้โกง เลยต้องมาแก้ต่างให้อย่างหน้าด้าน แถมใส่ร้ายพรรคตรงข้ามว่าไม่เคยชนะเลือกตั้ง ทุเรศว่ะ
ยิ่งเห็นกากเดนควายแดงมาโพสต์ในนี้ แล้วยังตอแหล ควายตัวนี้ เป็นสะเนียดเวปนี้อย่างแรง

#13 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:50

แต่อย่าทำตัวเป็นพวก ลัทธิอิจฉาคนรวย นะครับ

เห็นใครรวยก็บอกว่าโกง ๆ ๆ

วันใดวันหนึ่งคุณเกิดทำธุรกิจถูกที่ถูกทาง แล้วรวยขึ้นมา
ต่อมา คนเขาบอกว่าคุณโกง รวยเพราะโกง

คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ ?

ผมไม่ได้อิจฉาคนรวยครับ แค่รู้สึกว่าคุณบูชาคนรวยโดยไม่ได้ดูเหตุผล

ส่วนโกงไหมผมว่า ใครๆก็รู้ครับ แล้วกรุณาตอบหน่อยนะครับว่า

นายกยิ่งลัก ว5 โฟร์ซีซั่นทำไม? ผมคนไทยเชื้อสายจีนแต้จิ๋วบ้านค้าขาย

บรรพบุรุษสอนว่าทำอะไรอย่าลับๆล่อๆ เหมือนโจร

#14 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

คุณปลายอ้อฯผมไม่เห็นเจ้าของกระทู้เค้าพูดเรื่องใต้สะดือเลยนะ เค้าพูดถึงเกี่ยวกับประโยชน์ทับซ้อนหรือเปล่าที่นายกปูไปคุยกับนักธุรกิจ ที่ 4SS นะ (ขอถามนะครับ แล้วทำไมนายกปูไม่ยอมตอบว่าไปคุยเรื่องไร คุณก็อย่าจินตนาการเอาเองนะ)

#15 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

เบื่อปลายอ้อกอแคม

#16 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:54

ใช้เพียงความสงสัยเพื่อทำลายคนอื่น
ไม่มีหลักฐาน ไม่มีเหตุผลใดๆ แค่พิมพ์เป็นเท่านั้น..เลวว่ะ

เพียงเกลียดคนหนึ่ง แล้วเห็นว่าเขารู้จักกันกับคนที่ตนเองเกลียด ..ก็มองว่าเขาเลว
เพราะเอามาตรฐานความ "เลว"ของตนที่มีอยู่ในกมลสันดาน ไปวัดกับคนอื่น

ถามเน้นๆ ..คนอย่างคุณน่ะ
มีอะไรที่เหนือกว่า ยิ่งลักษณ์ หรือ เศรษฐา ทวีสิน บ้าง

ตอบมาสัก 3 ข้อครับ ทั้งฐานะ การศึกษา ชาติตระกูล หรือแม้ความดีความเลว
คุณคิดว่าคนอย่างคุณเลวน้อย หรือเลวมากกว่า 2 คนนี้ครับ ?

เมื่อจะกล่าวหาใคร ควรสำรวจตนเองเสียก่อน จะได้ไม่เป็นเสนียด

จะบอกให้ เจ้าของโครงการฯ เขาจะสร้างหมู่บ้าน หรือคอนโด สักแห่ง
เขาได้สำรวจ ตรวจสอบ ความคุ้มค่า เป้าหมายไว้นานแล้ว เท่ากับว่าเขาซื้อที่ดินที่ตั้ง ไว้นานแล้ว

ไม่ใช่ อยู่ๆ นึกจะซื้อก็ซื้อ พรุ่งนี้มะรืนนี้..เขาคงไม่ปัญญาอ่อนขนาดนั้น
ถ้าเขาปัญญาอ่อนเหมือนที่คุณว่า เขาคงไม่รวยละม้างงง ..จนดักดานเหมือนคุณกับผม

คุณมันแค่คนปัญญาแคบ ไม่รู้เหนือรู้ใต้ เห็นอะไรก็คิดว่าโกงไปหมด
โดยเอา "มาตรฐานตนเองมาตัดสินคนอื่น"

ถ้าคุณเลว ..คนอื่นก็ต้องเลวเหมือนคุณ

ใช่มั๊ย ?

อย่างฮา ที่ด่าๆอยู่เนี่ยเข้าตัวเองหมดเลย รู้ตัวบ้างมั๊ย
ถ้าไม่เชื่อลองดูกระทู้นี้สิ
http://webboard.seri...ร์ดแดง-ฟันธง-ป/

#17 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

อะไรที่เราไม่อยากบอกผู้อื่น ระหว่าง ความดี กับ ความเลว

เอาสั้นๆแค่นี้ ตอบได้อยู่แล้วนะ ?

#18 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

ไม่ลองถามเมืองทองก่อนรึว่าอยากโดนน้ำท่วมไหม

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#19 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

แล้วเลิกพูดได้แล้วครับตามที่ไอ้แ้ม้วพูดอ่ะ ว่ามันโดนอิจฉาเพราะมันรวย ถ้าเอาตรรกะอย่างนี้มาพูดก็แสดงว่าคุณอิจฉาเจ้าของกระทู้สิ เห็นคุณถล่มเค้าใหญ่เลย การที่เราไม่เห็นด้วยกับการกระทำของใครบางคนเป็นเพราะเค้าไม่ได้เป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น หรือทำในสิ่งที่เค้าไม่ควรทำตามความคิดของเรา คนโรคจิตนะ ชอบคิดว่าคนอื่นอิจฉา ถ้าเราอิจฉาคนรวยอิจฉากันตายเลยจังหวัดผมมีเป็นร้อย

#20 antiseptic

antiseptic

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:06

ขออภัย จริงๆแล้วจะถามปลายอ้อน่ะครับ

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#21 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

*
POPULAR

อีกอย่าง

อ้ายโฟร์ซีซั่นอะไรของคุณเนี่ยะ

ผมบอกได้เลยว่าเป็นความคิดของคนที่มีจิตใจ "ต่ำช้า"เท่านั้น
ที่สามารถคิดได้อย่างนั้น

แค่เผยธาตุแท้เท่านี้ ผมสามารถบอกได้เลยว่าคนอย่างคุณ
วัดระดับสมอง พูดไป 3 วา 5 ศอก ก็ไม่พ้นเรื่องใต้สะดือ
เห็นผู้หญิงกับผู้ชายคุยกัน ก็คิดว่า "จะ..ท่าเดียว" ไม่มีอย่างอื่น

เหตุเพราะจิตใจต่ำ คิดอยู่แต่เรื่องพรรค์นี้เท่านั้น วกวนอยู่แต่กามราคะ

ระดับจิตตก.. ทุคคติเป็นที่หวัง !

คุณปลายอ้อ

เอาเรื่องคุณปูก่อนแล้วกัน...
ที่คุณปลายอ้อบอกว่า
"เศร้าใจ"
คุณปลายอ้อคงต้องเศร้าใจให้กับประเทศไทยแหละครับ
เพราะมีคนอยากรู้
อยากฟังคำอธิบายที่ชัดเจน จากนายก
เหมือนผมไ ม่ต่ำกว่าสิบล้านคน
และผมว่าในสิบห้าล้านคนของคุณ
ก็คงคิดอย่างนี้ไม่ใช่น้อย

ข้อมูลปัจจุบัน...
นายกไปโรงแรมในขณะมีการประชุมสภา จริง
นายเอกยุทธ
โดนการ์ดนายกต่อย จริง
เจ้าของแสนสิริ ยอมรับว่าไปพบนายก
จริง
ทั้งสามเหตุการณ์ เป็นเรื่องจริง ที่รับทราบในสังคมอย่างกว้างขวาง

คงไม่ต้องมีรูปถ่ายหรือหลักฐานใดๆต้องแสดงอีกนะครับ

ส่วนบรรดาทีมงานของนายกก็แก้ตัวแทนว่าไปต่างๆนาๆแตกต่างกัน
ธุระส่วนตัว
เสริมสวย ไม่ทำอะไรเสียหาย หรือแม้กระทั่งมีการประชุม
เรื่องที่ออกข่าวว่ามีการประชุมจากนักธุรกิจหลายคน
ก็ไม่มีความชัดเจน
แต่มีบางคนที่ถูกระบุว่าอยู่ร่วมประชุมด้วย
ได้ออกมาปฏิเสธว่าไม่จริง

ข้อคิดเห็นส่วนตัวของผม หากมีการประชุมจริง

แค่นำภาพจากกล้องวงจรปิดมาแสดง จะตอนขึ้นลิฟต์ หรือเข้าห้องประชุม
แค่นี้เรื่องก็จบ
โรงแรมระดับนี้มีกล้องวงจรปิดแน่นอน

เมื่อนายกไม่ออกมาแสดงความจริงให้ประชาชนทราบ
ประชาชนจึงต้องเดาสุ่มกันเอาเอง
ไม่ว่าจะเป็น
เรื่องชู้สาว เรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน

หรืออะไรก็ตามแล้วแต่ใครจะจินตนาการ
ผมก็ประชาชนคนหนึ่ง
ก็คิดได้เท่าที่เขียนไปนั่นแหละครับ

เรื่องอย่างนี้
ตำแหน่งทางการเมืองไม่เกี่ยวหรอกครับ
คุณปลายอ้อเคยได้ยินเรื่องของอเมริกาไหมละ
ประธานาธิบดี
ซึ่งถือว่าเป็นผู้นำอันดับหนึ่งของโลก
ขอย้ำว่า
"ผู้นำอันดับหนึ่งของโลก"
ก็ยังทำเรื่องอื้อฉาวได้ครับ...

หรือถ้าคุณปลายอ้อมีคำอธิบายดีๆให้ผมเข้าใจได้ว่านายกปู
ไปทำอะไรที่ชั้นเจ็ด
โรงแรมโฟร์ซีซั่น และได้พบกับเจ้าของแสนสิริ
เป็นเรื่องปกติ หรืออะไรก็ตาม
ได้โปรดชี้แนะ เปิดโลกทัศน์อันคับแคบ
และเพิ่มรอยหยักในสมองให้ผมหน่อย จะขอบคุณมาก

ตามมาถามต่อจากพันทิป อย่าหนีหายซะอีกละครับ
http://www.pantip.co.../P12300375.html

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#22 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

โกงจนโดนศาลตัดสินให้ติดคุก 2 ปี คดีโกงชาติเป็นหางว่าว หาผลประโยชน์ประเทศชาติ รวยเพราะโกง น่ะมีจริง
แต่ควายบางตัว แดรรกเงินคนขี้โกง เลยต้องมาแก้ต่างให้อย่างหน้าด้าน แถมใส่ร้ายพรรคตรงข้ามว่าไม่เคยชนะเลือกตั้ง ทุเรศว่ะ
ยิ่งเห็นกากเดนควายแดงมาโพสต์ในนี้ แล้วยังตอแหล ควายตัวนี้ เป็นสะเนียดเวปนี้อย่างแรง

Bookmarks ควายหลายสีอย่างนาย มันก็แค่ควายที่ถูกสะกดจิตให้เชื่อ อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น
ถูกจูงจมูก ถูกสนตะพาย จนจมูกด้าน กระตุกเชิอกยังไม่เจ็บ

ยังไม่รู้อีกว่าอ้ายศาลที่ตัดสินจำคุก 2 ปี คดีเมียซื้อผัวเซ็นชื่อน่ะ มันศาลอะไร ?

นี่ มันจะหลับหูหลับตาละเมอเพ้อพกไปอีกนานมั๊ย
กว่าจะเข้าใจ คงจะเป็นวันที่อยู่ในเตาเผาหรือเปล่า ?

#23 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:10

พูดอย่างกับควายแดงไม่เคยทำ :lol:

#24 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

วันนี้ เห็นผู้ตรวจการอะไรสักอย่าง ออกมาบอกว่านายกฯไม่ผิดอะไรสักอย่าง แล้วก็ยกคำร้อง

ไม่รู้ใครไปร้อง ร้องด้วยเรื่องอะไร ?

ดูหัวหน้าพรรคการเมืองพรรคหนึ่ง ที่มีจริต และจิตใจคล้ายๆกัน..

ประเภทว่า คนคล้ายกัน ก็ต้องอยู่ด้วยกัน

#25 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

*
POPULAR

รู้สึกสงสารคุณปลายอ้อแฮะ แล้วก็เลยสงสารต่อไปที่นางสาวนายกรัฐมนตรีด้วย

จขกท ตั้งคำถามที่ชัดเจนเกี่ยวกับผลประโยชน์ทับซ้อน
ไม่ใช่ผลประโยชน์ทับเซ็กส์

แต่คุณปลายอ้อแกมองนางสาวนายกไปในเรื่องอย่างว่าอย่างเดียว
แกก็เลยไอ้นั่นขึ้น จะด้วยความอยาก ความไคร่หรือความอิจฉาก็ไม่รู้
ลากนางสาวนายกไปลงเรื่องเพศกับชายผู้มิใช่สามีเฉยเลย

นี่อาจจะเป็นสำนึกที่ไม่ทันระวัง สำหรับศาสนิกชินนะวัด เวลาเห็นผู้หญิงคนนี้
ใจมันลากจู๋ไปไกลเลย

มิน่า นิตยสารปลุกใจเสือป่า
จึงยกนางสาวนายกคนนี้เป็นอันดับหนึ่งทางอย่างว่า เหนือดารากระตุ้นหื่นเลื่องชื่อที่คนไทยรู้จักทั้งหลาย
เพราะมีคนอย่างปลายอ้อ มองนางสาวนายกด้วยสำนึกเยี่ยงนี้นั่นเอง

คิดๆ ไปก็น่าสงสาร
พวกเรามองนางสาวนายกเป็นก้อนเนื้อพูดได้ที่ปราศจากสมอง
แต่สาวกด้วยกัน ดูเธอเป็นก้อนอีกแบบที่สนองเรื่องอย่างว่าไปเสียฉิบ

กรรม

Edited by amplepoor, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:23.

#26 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

ไหนๆ ก็ย้อนมาถึงเรื่อง 4SS แล้ว
ผมเองก็ไม่เชื่อหรอกนะครับ ว่าท่านนายกนัดซั่มกับเศรษฐา
แต่จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ คนไทยก็ยังไม่กระจ่าง
ว่าในเวลาที่นายกควรเดินหน้าเข้าสภา เพื่อทำงานในตำแหน่งนายก
แต่นายกกลับบินไปโน่นนี่ ไปเขมร ไปดูน้ำ ไป 4SS

ประเด็นก็คือ แม้เธอจะเลือกไปที่ไหนๆ เราก็ยังพอตามข่าวกันได้
เว้นแต่ที่ 4SS ที่ไม่กระจ่างใจคนไทยซักที
อ้อมแอ้มมาตลอด รวมถึงมีหลักฐานค้านโผล่มาหลายอย่าง
พูดไม่ตรงกัน

คุณปลายอ้อบอกคนแถวนี้อิจฉาเศรษฐี
ผมว่ามันออกจะผิดประเด็น เพราะไม่รู้จะไปอิจฉาเศรษฐีแบบนั้นไปทำไม
ประเด็นก็คือ เขาไปทำอะไรกัน ถึงได้เป็นความลับนักหนา
แม้พยายามเฉลย ก็เสือ กเฉลยไม่ตรงกันซะงั้น

ให้ความกระจ่างหน่อยสิครับ คุณว่าเขาไปทำอะไรกัน
เป้นเรื่องของชาติหรือไม่ หากเป็นเรื่องของชาติ คนไทยทุกคนควรมีสิทธิ์กระจ่าง
หากเป็นเรื่องส่วนตัว ต้องพิจารณาถึงความเหมาะสมหรือไม่
ในฐานะที่เป็นนายก แต่โดดสภาไป ว5 กับผู้ชายที่ไม่ใช่สามี

มีประเด็นอื่นอีกมั๊ย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#27 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:30

คุณปลายอ้อครับ

ยังไม่ตอบเลยครับ นายกไป 4 ซีซั่นทำไมครับ

คุณมาตอบมั่นใจมากว่าไม่ใช่ชู้สาว แล้วเรื่องอะไรครับ?

หรือคุณไม่รู้ ได้แต่จินตนาการเหมือนกัน?

#28 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:33

ข้างบนสนุกข้างล่างสบาย
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#29 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:39

ยังไม่รู้อีกว่าอ้ายศาลที่ตัดสินจำคุก 2 ปี คดีเมียซื้อผัวเซ็นชื่อน่ะ มันศาลอะไร ?

นี่ มันจะหลับหูหลับตาละเมอเพ้อพกไปอีกนานมั๊ย
กว่าจะเข้าใจ คงจะเป็นวันที่อยู่ในเตาเผาหรือเปล่า ?

หาอะไรมาให้อ่าน จากมติชน

“ความสำคัญผิดในสาระสำคัญของคำพิพากษาคดีที่ดินรัชดา”

วันที่ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2554 เวลา 12:01:17 น

สมลักษณ์ จัดกระบวนพล

สิ่งที่สังคมต้องทำความเข้าใจก็คือสาระสำคัญของคำพิพากษาศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองหมายเลขคดีที่ อม.๑/๒๕๕๐ ระหว่างอัยการสูงสุด โจทก์ กับพันตำรวจโททักษิณ ชินวัตร ที่ ๑ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ที่ ๒ จำเลย หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า”คดีที่ดินรัชดา” เนื่องจากผู้เขียนเคยดำรงตำแหน่งอยู่ในสถาบันตุลาการมาเป็นเวลาถึง ๓๖ ปี อดรู้สึกสะเทือนใจไม่ได้เมื่อมีสังคมกล่าวขวัญเป็นเชิงตำหนิ หรือวิจารณ์ ผลแห่งคำพิพากษาคดีนี้โดยมิได้ศึกษาและทำความเข้าใจสาระสำคัญในคำพิพากษาคดีนี้ให้ถ่องแท้เสียก่อน

กลุ่มคนที่ไม่เห็นด้วยกับคำพิพากษาก็มักจะพูดว่า “สามีลงชื่ออนุญาตให้ภรรยาไปทำนิติกรรมตามที่กฎหมายบัญญัติ กลับมีความผิดถึงติดคุก ๒ ปี ส่วนกลุ่มคนที่ต้องการนำผลคำพิพากษาไปใช้ให้เป็นประโยชน์กับฝ่ายตนและทับถมฝ่ายตรงข้ามก็พูดว่า “เพราะจำเลยทุจริตคอร์รัปชันศาลจึงพิพากษาจำคุก ๒ ปี แล้วหนีไปอยู่ต่างประเทศ” ขอทำความเข้าใจต่อสังคมให้เป็นทีประจักษ์เป็นลำดับดังนี้
(๑)กฎหมายที่โจทก์ขอให้ลงโทษจำเลยทั้งสองคือ พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔,มาตรา ๑๐๐ และมาตรา ๑๒๒ หรือที่เรียกกันติดปากว่า “กฎหมาย ป.ป.ช.” ในกฎหมายดังกล่าว มาตรา ๑๐๐ บัญญัติว่า
มาตรา ๑๐๐ ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้
๑)เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี
๒) ...............................
มาตรา ๑๐๐ วรรคสองบัญญัติว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐตำแหน่งใดที่ต้องห้ามมิให้ดำเนินกิจการตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนด” (ซึ่งปัจจุบันนี้คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนดอยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี)
มาตรา ๑๐๐ วรรคสามบัญญัติว่า “ให้นำบทบัญญัติในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับกับคู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐตามวรรคสอง (นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรี) โดยให้ถือว่าการดำเนินกิจการของคู่สมรสดังกล่าวเป็นการดำเนินกิจการของเจ้าหน้าที่ของรัฐ (จำเลยที่ ๒ เป็นคู่สัญญาซื้อขายที่ดินรัชดา จึงถือเป็นการดำเนินกิจการของจำเลยที่ ๑) ในกรณีที่ศาลพิพากษาว่าจำเลยที่ ๑ กระทำความผิดตามมาตราดังกล่าวโดยได้วินิจฉัยว่า

“เมื่อจำเลยทั้งสองไม่มีพยานหลักฐานใดมาพิสูจน์ให้เห็นได้ว่า จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) มิได้รู้เห็นยินยอมด้วยในการที่จำเลยที่ ๒ (คุณหญิงพจมาน) ดำเนินกิจการตามมาตรา ๑๐๐ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ เพื่อแก้ตัวให้จำเลยที่ ๑ พ้นผิดตามมาตรา ๑๒๒ วรรคสอง เช่นนี้ผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๕ ต่อ ๔ ว่า จำเลยที่ ๑ เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กระทำการฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา ๑๐๐(๑) ซึ่งต้องรับโทษตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๒๒ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ ข้อต่อสู้ของจำเลยทั้งสองในส่วนนี้ฟังไม่ขึ้น”

อธิบายเพิ่มเติมว่าความผิดทางอาญานั้นมีทั้งความผิดโดยต้องมีเจตนาทุจริต กับความผิดที่ไม่ต้องมีเจตนาทุจริตและต้องชี้แจงว่า การพิพากษาคดีของศาลต้องถือเสียงข้างมากขององค์คณะผู้พิพากษา คดีนี้มีองค์คณะ ๙ ท่าน เป็นผู้พิพากษาที่เห็นว่า พ.ต.ท.ทักษิณ กระทำผิดมี ๕ ท่าน แต่มีความเห็นว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ไม่ได้กระทำความผิดมีถึง ๔ ท่าน ต้องกล่าวได้ว่าเสียงของผู้พิพากษาก้ำกึ่งกันทีเดียว

(๒)เนื่องจากการกระทำความผิดตากฎหมายนี้ไม่จำเป็นต้องมีเจตนาทุจริต แต่เป็นความผิดเพราะมีกฎหมายบัญญัติไว้ให้เป็นความผิด และคดีนี้โจทก์ขอให้ลงโทษจำเลยทั้งสอง ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ ซึ่งผู้กระทำความผิดต้องมีเจตนาทุจริตด้วย แต่ศาลมีคำวินิจฉัยยกฟ้องในข้อหานี้โดยวินิจฉัยไว้ชัดเจนว่า

“ลำพังเพียงแต่จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในการที่จำเลยที่ ๒ จะรับโอนกรรมสิทธิ์ในที่ดินพิพาท หาใช่เป็นการกระทำในหน้าที่ของจำเลยที่ ๑ ไม่ เพราะได้ความจาก นายวุฒิสิทธิ จันทสูตร เจ้าพนักงานที่ดินกรุงเทพมหานคร สาขาห้วยขวาง ว่า แม้คู่สมรสไม่มาลงลายมือชื่อให้ความยินยอม กรมที่ดินยังสามารถจัดการ โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้แก่ผู้ซื้อได้ โดยเจ้าหน้าที่จะสอบถามคู่สัญญาว่าจะบันทึกยืนยันเรื่องโมฆียกรรมและและคู่สัญญายินยอมตามนั้น องค์คณะผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๘ ต่อ ๑ ว่า จำเลยที่ ๑ ไม่มีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ เมื่อการกระทำของจำเลยที่ ๑ ไม่เป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ จำเลยที่ ๒ย่อมไม่มีความผิดฐานเป็นผู้สนับสนุนการกระทำของจำเลยที่ ๑ ตามบทบัญญัติดังกล่าวด้วย”
ดังนั้นจึงต้องเข้าใจให้ดีว่า การกระทำความผิดของจำเลยที่ ๑ (เฉพาะคดีนี้)ไม่ใช่เป็นการทุจริตหรือคอร์รัปชันแต่ประการใด

(๓)ส่วนข้อที่ว่าเมื่อไม่ใช่การกระทำความผิดโดยทุจริตแต่เหตุใดศาลจึงพิพากษาจำคุกถึง ๒ ปี ทั้งยังไม่รอการลงโทษจำคุกให้ก็ต้องตอบว่าเป็นดุลพินิจของศาล หาใช่เป็นความผิดปกติแต่อย่างใดไม่ เพราะศาลอาจใช้ดุลพินิจในการรอการลงโทษตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๕๖ ให้จำเลยหรือไม่ก็ได้ ส่วนดุลพินิจจะเหมาะควรประการใดก็ย่อมแล้วแต่ความเห็นแต่ละคนแต่ละกลุ่ม ศาลวินิจฉัยเรื่องไม่รอการลงโทษให้จำเลยที่ ๑ โดยให้เหตุผลว่า
“จำเลยที่ ๑ ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ได้รับมอบหมายไว้วางใจให้บริหารราชการแผ่นดิน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทางราชการและประชาชน แต่จำเลยที่ ๑ กลับฝ่าฝืนบทบัญญัติของกฎหมายทั้งที่จำเลยที่ ๑ เป็นหัวหน้ารัฐบาล ต้องกระทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดี ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริตเป็นที่ประจักษ์ ประพฤติตนในสิ่งที่ดีงามตามจริยธรรมของนักการเมือง ให้เหมาะสมกับที่ได้รับความไว้วางใจในตำแหน่งหน้าที่อันสำคัญยิ่งนี้ จึงไม่สมควรรอการลงโทษ”
ดังนั้นจึงอธิบายได้ชัดเจนว่าที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองพิพากษาจำคุก พ.ต.ท.ทักษิณในคดีที่ดินรัชดา นั้นมิใช่เป็นเรื่องทุจริตหรือคอร์รัปชัน แต่เป็นความผิด เพราะมีกฎหมายบัญญัติให้เป็นความผิด และความผิดตามกฎหมายหมวดนี้ ตั้งแต่ มาตรา ๑๐๐ ถึง มาตรา ๑๐๓ (รับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดจากบุคคลเกินสามพันบาท)
เมื่อกระทำไปแล้วจะอ้างว่าไม่มีเจตนาทุจริตนั้นฟังไม่ขึ้น เพราะไม่ต้องทุจริตก็มีความผิดแล้ว และต้องขอเตือนคณะรัฐมนตรีชุดใหม่ ได้โปรดอ่านกฎหมาย ป.ป.ช. หมวดนี้ให้เข้าใจ โดยเฉพาะกฎหมายฉบับใหม่ในหมวดนี้มีมาตรา ๑๐๓/๑ บัญญัติว่า
“บรรดาความผิดที่บัญญัติไว้ในหมวดนี้ ให้ถือเป็นความผิดฐานทุจริตต่อหน้าที่หรือความผิดต่อหน้าที่ราชการหรือความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ในการยุติธรรมตามประมวลกฎหมายอาญาด้วย” ที่จะต้องเตือนมาก ๆ ก็คืออย่าเที่ยวไปรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดเกินสามพันบาท แล้วอ้างว่าไม่มีเจตนา หากยังมีการกระทำเช่นนี้อีกก็ต้องกล่าวว่า “เราเตือนท่านแล้วนะ แต่ก็มิได้นำพา”

อนึ่ง ถ้าจะให้ดีขอให้คณะรัฐมนตรีและสมาชิกรัฐสภาช่วยตรวจดู พ.ร.บ.การจัดการหุ้นส่วนและหุ้นของรัฐมนตรี พ.ศ.๒๕๔๓ ให้ดี โดยเฉพาะมาตรา ๔ มาตรา ๕ และอย่าลืมตรวจดูรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐ มาตรา ๒๖๕ เสียด้วย

#30 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:43

คุณแอม ผมมองคนๆหนึ่ง พูดถึงคนๆหนึ่งในทางลบ
โดยที่ไม่มีข้อมูล ใช้แต่ความสงสัย แล้วก็ใช้วิธีเสียดสี

พูดให้เพื่อนเห็นว่าคนๆนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ ต้องเป็นอย่างนั้น
แล้วก็ใช้วิธีชักจูงให้คนเห็นว่าเป็นจริงอย่างนั้น ประเภทพูดเลียบๆเคียงๆ
ผมว่ามันเลวครับ ทั้งนิสัย *** และกำพืดทีเดียว

ผมไม่เคยบอกว่าคุณแอมเป็นพวกมาร์คซิสต์
ชมชอบพวกลัทธิมาร์ค คือชอบพูดให้ร้ายคนอื่น
มีความถนัดจัดเจนที่ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้าม
ให้เสียหายอย่างไม่มีความรับผิดชอบ

คงเป็นความผิดอย่างใหญ่หลวงของยิ่งลักษณ์
ที่เกิดมาสวย รวย และมีอำนาจ จนคนทั้งโลกต่างหลงไหล

ซึ่งยิ่งลักษณ์ต้องไปทบทวนตนเองให้มาก
ต้องลดความสวย ความรวย และอำนาจลง
เพราะทำให้คนบางกลุ่มในประเทศแทบอกแตกตาย

คนบางกลุ่มนั้น วันๆก็แค่คอยอิจฉาริษยา
ความอิจฉาที่พอกพูนมากเข้าๆ จะทำให้กลายเป็นโรคประสาท
เพราะอิจฉาแล้วทำอะไรเขาไม่ได้

เหมือนสุนัขเห็นเครื่องบิน..ยังไงยังงั้น !

#31 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:43

เขาไม่ได้สงสัยว่าไปเอากันหรือเปล่า

แต่เขาสงสัยว่าไปทำอะไรกัน
ทำไมถึงบอกประชาชนไม่ได้
มีผลประโยชน์ทับซ้อนอะไรไหม
จนบัดนี้ยิ่งลักษณ์และเศรษฐาก็ยังไม่เคยตอบชัดๆสักครั้ง

ลิ่วล้อก็ออกมาบอกกันคนละทางสองทาง
เหมือนได้รับข้อมูลกันมาคนละชุด
เทปวงจรปิดก็โดนอ้างว่าลบไปแล้ว

แล้วความจริงคืออะไรกันแน่ นายเองก็ไม่รู้ใช่ไหม?
ไม่อยากรู้บ้างเหรอ?

#32 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

วันนี้ เห็นผู้ตรวจการอะไรสักอย่าง ออกมาบอกว่านายกฯไม่ผิดอะไรสักอย่าง แล้วก็ยกคำร้อง

ไม่รู้ใครไปร้อง ร้องด้วยเรื่องอะไร ?

ดูหัวหน้าพรรคการเมืองพรรคหนึ่ง ที่มีจริต และจิตใจคล้ายๆกัน..

ประเภทว่า คนคล้ายกัน ก็ต้องอยู่ด้วยกัน

การยกคำร้องเนื่องจากไม่มีหลังฐานเพียงพอจำยกประโยชน์ให้แก่ผู็ถูกร้องกับยกคำร้องเนื่องจากเชื่อว่าผู้ถูกร้องเป็นผู้บริสุทธิ์ไม่เหมือนกันนะครับถ้าเป็นคดีอาญาแบบแรกฟ้องเรียกค่าเสียหายกลับไม่ได้แบบหลังฟ้องได้นะครับ

#33 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

ส่วนอันนี้ เน้นประโยคทอง เพราะบางคนอ่านไปก็ไม่เข้าใจ
-------------
กลุ่มคนที่ไม่เห็นด้วยกับคำพิพากษาก็มักจะพูดว่า“สามีลงชื่ออนุญาตให้ภรรยาไปทำนิติกรรมตามที่กฎหมายบัญญัติ กลับมีความผิดถึงติดคุก ๒ ปี ส่วนกลุ่มคนที่ต้องการนำผลคำพิพากษาไปใช้ให้เป็นประโยชน์กับฝ่ายตนและทับถมฝ่ายตรงข้ามก็พูดว่า “เพราะจำเลยทุจริตคอร์รัปชันศาลจึงพิพากษาจำคุก ๒ ปี แล้วหนีไปอยู่ต่างประเทศ”
ขอทำความเข้าใจต่อสังคมให้เป็นทีประจักษ์เป็นลำดับดังนี้

มาตรา ๑๐๐ ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้
เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี
ผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๕ ต่อ ๔ ว่า จำเลยที่ ๑ เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กระทำการฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา ๑๐๐(๑) ซึ่งต้องรับโทษตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๒๒ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ ข้อต่อสู้ของจำเลยทั้งสองในส่วนนี้ฟังไม่ขึ้น

จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในการที่จำเลยที่ ๒ จะรับโอนกรรมสิทธิ์ในที่ดินพิพาท หาใช่เป็นการกระทำในหน้าที่ของจำเลยที่ ๑ ไม่ เพราะได้ความจาก นายวุฒิสิทธิ จันทสูตร เจ้าพนักงานที่ดินกรุงเทพมหานคร สาขาห้วยขวาง ว่า แม้คู่สมรสไม่มาลงลายมือชื่อให้ความยินยอม กรมที่ดินยังสามารถจัดการ โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้แก่ผู้ซื้อได้

“จำเลยที่ ๑ ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ได้รับมอบหมายไว้วางใจให้บริหารราชการแผ่นดิน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทางราชการและประชาชน แต่จำเลยที่ ๑ กลับฝ่าฝืนบทบัญญัติของกฎหมายทั้งที่จำเลยที่ ๑ เป็นหัวหน้ารัฐบาล ต้องกระทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดี ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริตเป็นที่ประจักษ์ ประพฤติตนในสิ่งที่ดีงามตามจริยธรรมของนักการเมือง ให้เหมาะสมกับที่ได้รับความไว้วางใจในตำแหน่งหน้าที่อันสำคัญยิ่งนี้ จึงไม่สมควรรอการลงโทษ”

Edited by amplepoor, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:49.

#34 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

แต่จริงๆๆ นะ ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าไปทำไม เหอๆๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#35 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:50

ปลายอ้อบอกให้ไปดูว่าศาลไหน

ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดํารงตําแหน่งทางการเมือง

ชัดเจนไหม
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#36 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:52

หาอะไรมาให้อ่าน จากมติชน

“ความสำคัญผิดในสาระสำคัญของคำพิพากษาคดีที่ดินรัชดา”

วันที่ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2554 เวลา 12:01:17 น

สมลักษณ์ จัดกระบวนพล
สิ่งที่สังคมต้องทำความเข้าใจก็คือสาระสำคัญของคำพิพากษาศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองหมายเลขคดีที่ อม.๑/๒๕๕๐ ระหว่างอัยการสูงสุด โจทก์ กับพันตำรวจโททักษิณ ชินวัตร ที่ ๑ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ที่ ๒ จำเลย หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า”คดีที่ดินรัชดา” เนื่องจากผู้เขียนเคยดำรงตำแหน่งอยู่ในสถาบันตุลาการมาเป็นเวลาถึง ๓๖ ปี อดรู้สึกสะเทือนใจไม่ได้เมื่อมีสังคมกล่าวขวัญเป็นเชิงตำหนิ หรือวิจารณ์ ผลแห่งคำพิพากษาคดีนี้โดยมิได้ศึกษาและทำความเข้าใจสาระสำคัญในคำพิพากษาคดีนี้ให้ถ่องแท้เสียก่อน

กลุ่มคนที่ไม่เห็นด้วยกับคำพิพากษาก็มักจะพูดว่า “สามีลงชื่ออนุญาตให้ภรรยาไปทำนิติกรรมตามที่กฎหมายบัญญัติ กลับมีความผิดถึงติดคุก ๒ ปี ส่วนกลุ่มคนที่ต้องการนำผลคำพิพากษาไปใช้ให้เป็นประโยชน์กับฝ่ายตนและทับถมฝ่ายตรงข้ามก็พูดว่า “เพราะจำเลยทุจริตคอร์รัปชันศาลจึงพิพากษาจำคุก ๒ ปี แล้วหนีไปอยู่ต่างประเทศ” ขอทำความเข้าใจต่อสังคมให้เป็นทีประจักษ์เป็นลำดับดังนี้
(๑)กฎหมายที่โจทก์ขอให้ลงโทษจำเลยทั้งสองคือ พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔,มาตรา ๑๐๐ และมาตรา ๑๒๒ หรือที่เรียกกันติดปากว่า “กฎหมาย ป.ป.ช.” ในกฎหมายดังกล่าว มาตรา ๑๐๐ บัญญัติว่า
๑)เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี
๒) ...............................
มาตรา ๑๐๐ วรรคสองบัญญัติว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐตำแหน่งใดที่ต้องห้ามมิให้ดำเนินกิจการตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนด” (ซึ่งปัจจุบันนี้คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนดอยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี)
มาตรา ๑๐๐ วรรคสามบัญญัติว่า “ให้นำบทบัญญัติในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับกับคู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐตามวรรคสอง (นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรี) โดยให้ถือว่าการดำเนินกิจการของคู่สมรสดังกล่าวเป็นการดำเนินกิจการของเจ้าหน้าที่ของรัฐ (จำเลยที่ ๒ เป็นคู่สัญญาซื้อขายที่ดินรัชดา จึงถือเป็นการดำเนินกิจการของจำเลยที่ ๑) ในกรณีที่ศาลพิพากษาว่าจำเลยที่ ๑ กระทำความผิดตามมาตราดังกล่าวโดยได้วินิจฉัยว่า

“เมื่อจำเลยทั้งสองไม่มีพยานหลักฐานใดมาพิสูจน์ให้เห็นได้ว่า จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) มิได้รู้เห็นยินยอมด้วยในการที่จำเลยที่ ๒ (คุณหญิงพจมาน) ดำเนินกิจการตามมาตรา ๑๐๐ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ เพื่อแก้ตัวให้จำเลยที่ ๑ พ้นผิดตามมาตรา ๑๒๒ วรรคสอง เช่นนี้ผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๕ ต่อ ๔ ว่า จำเลยที่ ๑ เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กระทำการฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา ๑๐๐(๑) ซึ่งต้องรับโทษตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๒๒ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ ข้อต่อสู้ของจำเลยทั้งสองในส่วนนี้ฟังไม่ขึ้น”

อธิบายเพิ่มเติมว่าความผิดทางอาญานั้นมีทั้งความผิดโดยต้องมีเจตนาทุจริต กับความผิดที่ไม่ต้องมีเจตนาทุจริตและต้องชี้แจงว่า การพิพากษาคดีของศาลต้องถือเสียงข้างมากขององค์คณะผู้พิพากษา คดีนี้มีองค์คณะ ๙ ท่าน เป็นผู้พิพากษาที่เห็นว่า พ.ต.ท.ทักษิณ กระทำผิดมี ๕ ท่าน แต่มีความเห็นว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ไม่ได้กระทำความผิดมีถึง ๔ ท่าน ต้องกล่าวได้ว่าเสียงของผู้พิพากษาก้ำกึ่งกันทีเดียว

(๒)เนื่องจากการกระทำความผิดตากฎหมายนี้ไม่จำเป็นต้องมีเจตนาทุจริต แต่เป็นความผิดเพราะมีกฎหมายบัญญัติไว้ให้เป็นความผิด และคดีนี้โจทก์ขอให้ลงโทษจำเลยทั้งสอง ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ ซึ่งผู้กระทำความผิดต้องมีเจตนาทุจริตด้วย แต่ศาลมีคำวินิจฉัยยกฟ้องในข้อหานี้โดยวินิจฉัยไว้ชัดเจนว่า

“ลำพังเพียงแต่จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในการที่จำเลยที่ ๒ จะรับโอนกรรมสิทธิ์ในที่ดินพิพาท หาใช่เป็นการกระทำในหน้าที่ของจำเลยที่ ๑ ไม่ เพราะได้ความจาก นายวุฒิสิทธิ จันทสูตร เจ้าพนักงานที่ดินกรุงเทพมหานคร สาขาห้วยขวาง ว่า แม้คู่สมรสไม่มาลงลายมือชื่อให้ความยินยอม กรมที่ดินยังสามารถจัดการ โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้แก่ผู้ซื้อได้ โดยเจ้าหน้าที่จะสอบถามคู่สัญญาว่าจะบันทึกยืนยันเรื่องโมฆียกรรมและและคู่สัญญายินยอมตามนั้น องค์คณะผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๘ ต่อ ๑ ว่า จำเลยที่ ๑ ไม่มีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ เมื่อการกระทำของจำเลยที่ ๑ ไม่เป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๕๒ และมาตรา ๑๕๗ จำเลยที่ ๒ย่อมไม่มีความผิดฐานเป็นผู้สนับสนุนการกระทำของจำเลยที่ ๑ ตามบทบัญญัติดังกล่าวด้วย”
ดังนั้นจึงต้องเข้าใจให้ดีว่า การกระทำความผิดของจำเลยที่ ๑ (เฉพาะคดีนี้)ไม่ใช่เป็นการทุจริตหรือคอร์รัปชันแต่ประการใด

(๓)ส่วนข้อที่ว่าเมื่อไม่ใช่การกระทำความผิดโดยทุจริตแต่เหตุใดศาลจึงพิพากษาจำคุกถึง ๒ ปี ทั้งยังไม่รอการลงโทษจำคุกให้ก็ต้องตอบว่าเป็นดุลพินิจของศาล หาใช่เป็นความผิดปกติแต่อย่างใดไม่ เพราะศาลอาจใช้ดุลพินิจในการรอการลงโทษตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๕๖ ให้จำเลยหรือไม่ก็ได้ ส่วนดุลพินิจจะเหมาะควรประการใดก็ย่อมแล้วแต่ความเห็นแต่ละคนแต่ละกลุ่ม ศาลวินิจฉัยเรื่องไม่รอการลงโทษให้จำเลยที่ ๑ โดยให้เหตุผลว่า
ดังนั้นจึงอธิบายได้ชัดเจนว่าที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองพิพากษาจำคุก พ.ต.ท.ทักษิณในคดีที่ดินรัชดา นั้นมิใช่เป็นเรื่องทุจริตหรือคอร์รัปชัน แต่เป็นความผิด เพราะมีกฎหมายบัญญัติให้เป็นความผิด และความผิดตามกฎหมายหมวดนี้ ตั้งแต่ มาตรา ๑๐๐ ถึง มาตรา ๑๐๓ (รับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดจากบุคคลเกินสามพันบาท)
เมื่อกระทำไปแล้วจะอ้างว่าไม่มีเจตนาทุจริตนั้นฟังไม่ขึ้น เพราะไม่ต้องทุจริตก็มีความผิดแล้ว และต้องขอเตือนคณะรัฐมนตรีชุดใหม่ ได้โปรดอ่านกฎหมาย ป.ป.ช. หมวดนี้ให้เข้าใจ โดยเฉพาะกฎหมายฉบับใหม่ในหมวดนี้มีมาตรา ๑๐๓/๑ บัญญัติว่า
“บรรดาความผิดที่บัญญัติไว้ในหมวดนี้ ให้ถือเป็นความผิดฐานทุจริตต่อหน้าที่หรือความผิดต่อหน้าที่ราชการหรือความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ในการยุติธรรมตามประมวลกฎหมายอาญาด้วย” ที่จะต้องเตือนมาก ๆ ก็คืออย่าเที่ยวไปรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดเกินสามพันบาท แล้วอ้างว่าไม่มีเจตนา หากยังมีการกระทำเช่นนี้อีกก็ต้องกล่าวว่า “เราเตือนท่านแล้วนะ แต่ก็มิได้นำพา”

อนึ่ง ถ้าจะให้ดีขอให้คณะรัฐมนตรีและสมาชิกรัฐสภาช่วยตรวจดู พ.ร.บ.การจัดการหุ้นส่วนและหุ้นของรัฐมนตรี พ.ศ.๒๕๔๓ ให้ดี โดยเฉพาะมาตรา ๔ มาตรา ๕ และอย่าลืมตรวจดูรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐ มาตรา ๒๖๕ เสียด้วย

คุณแอมครับ ไม่เอาครับ

อย่ายกสิ่งเหล่านี้มาอ้างเลยครับ โปรดอย่าใช้วิธีเดิมๆ

เราพิสูจน์กันแล้วให้เห็นจะจะ..วันนี้

ในเรื่องคำวินิจฉัยของศาลฯอะไรสักอย่าง ที่เราเถียงกันแทบเป็นแทบตาย
ซึ่งคุณก็ยกแม่น้ำทั้ง 5 มาอ้าง แถมอ้างฟ้า อ้างดิน

แต่ศาลบอกว่า ..สิ่งที่พวกผมทำ ไม่เป็นอย่างที่คุณคิด

พวกคุณคิดกันไปเองทั้งนั้น

นี่ขนาดเป็นศาลพวกเดียวกันกับคุณนะ...

#37 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:59

คุณแอม ผมมองคนๆหนึ่ง พูดถึงคนๆหนึ่งในทางลบ
โดยที่ไม่มีข้อมูล ใช้แต่ความสงสัย แล้วก็ใช้วิธีเสียดสี

พูดให้เพื่อนเห็นว่าคนๆนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ ต้องเป็นอย่างนั้น
แล้วก็ใช้วิธีชักจูงให้คนเห็นว่าเป็นจริงอย่างนั้น ประเภทพูดเลียบๆเคียงๆ
ผมว่ามันเลวครับ ทั้งนิสัย *** และกำพืดทีเดียว

ผมไม่เคยบอกว่าคุณแอมเป็นพวกมาร์คซิสต์
ชมชอบพวกลัทธิมาร์ค คือชอบพูดให้ร้ายคนอื่น
มีความถนัดจัดเจนที่ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้าม
ให้เสียหายอย่างไม่มีความรับผิดชอบ

คงเป็นความผิดอย่างใหญ่หลวงของยิ่งลักษณ์
ที่เกิดมาสวย รวย และมีอำนาจ จนคนทั้งโลกต่างหลงไหล

ซึ่งยิ่งลักษณ์ต้องไปทบทวนตนเองให้มาก
ต้องลดความสวย ความรวย และอำนาจลง
เพราะทำให้คนบางกลุ่มในประเทศแทบอกแตกตาย

คนบางกลุ่มนั้น วันๆก็แค่คอยอิจฉาริษยา
ความอิจฉาที่พอกพูนมากเข้าๆ จะทำให้กลายเป็นโรคประสาท
เพราะอิจฉาแล้วทำอะไรเขาไม่ได้

เหมือนสุนัขเห็นเครื่องบิน..ยังไงยังงั้น !

ไปกันใหญ่

#38 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:03

quote 'ปลายอ้อกอแขม'

คุณช่วยชี้มาหน่อย ว่าข้อความของจขกท ...เสียดสีตรงใหน
เมื่อน้ำท่วมคราวที่แล้ว พื้นที่ริมคลองรังสิต ติดถนนติวานนท์น้ำไม่ท่วม เพราะกรมโยธาธิการ ทหาร การประปา เทศบาลบ้านใหม่ ช่วยกันกั้นกระสอบทรายไว้อย่างแข็งแรง "แสนสิริ" คงซื้อที่ดินแถวนั้นไว้หลายร้อยไร่ เพื่อก่อสร้างบ้านขาย จำนวนหลายพันหลังหลังจากที่น้ำไม่ท่วม รัฐบาลก็ยังทุ่มงบประมาณไปก่อสร้างพนังกันน้ำริมคลองรังสิตให้อย่างแน่นหนา ถึงแม้จะดูว่า ทำเพื่อประชาชนแถวนั้น แต่ก็มีประโยชน์แอบแฝง เป็นผลมาจาก ว. 5 โฟว์ซีซั่นหรือเปล่า

ผมไม่เคยบอกว่าคุณแอมเป็นพวกมาร์คซิสต์ ชมชอบพวกลัทธิมาร์ค คือชอบพูดให้ร้ายคนอื่น มีความถนัดจัดเจนที่ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้าม ให้เสียหายอย่างไม่มีความรับผิดชอบ
ผมขอตอบคำพูดคุณที่ใช้กับมาร์ค ......ด้วยคำพูดของคุณเอง ว่า....คนๆหนึ่ง พูดถึงคนๆหนึ่งในทางลบโดยที่ไม่มีข้อมูล ใช้แต่ความสงสัย แล้วก็ใช้วิธีเสียดสี พูดให้เพื่อนเห็นว่าคนๆนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ ต้องเป็นอย่างนั้น แล้วก็ใช้วิธีชักจูงให้คนเห็นว่าเป็นจริงอย่างนั้น ประเภทพูดเลียบๆเคียงๆ ผมว่ามันเลวครับ ทั้งนิสัย *** และกำพืดทีเดียว.....เก่งมาก ด่าตัวเองล่วงหน้าก็ได้ด้วย

คงเป็นความผิดอย่างใหญ่หลวงของยิ่งลักษณ์ ที่เกิดมาสวย รวย และมีอำนาจ จนคนทั้งโลกต่างหลงไหล
เช็ดน้ำลายหน่อย เปรอะหน้าแข้งนางคนนี้เลอะเทอะเชียว
ผมเห็นแย้งนะ ผมว่ายิ่งลักษณ์นี่หน้าตึงเหมือนกะทะไฟฟ้า เครื่องหน้าปลอมจากมีดหมอทั้งหมด และไม่มีความสำรวมน่าเชื่อถือ เวลาทำท่าซีเรียสก็เหมือนเด็กที่จดเล๊คเชอร์ไม่ทัน ทำตาใสเหมือนกับความว่างเปล่า และมีความสามารถในการสื่อสารต่ำกว่าเด็กมัธยม

ซึ่งยิ่งลักษณ์ต้องไปทบทวนตนเองให้มาก ต้องลดความสวย ความรวย และอำนาจลง เพราะทำให้คนบางกลุ่มในประเทศแทบอกแตกตาย คนบางกลุ่มนั้น วันๆก็แค่คอยอิจฉาริษยา ความอิจฉาที่พอกพูนมากเข้าๆ จะทำให้กลายเป็นโรคประสาท เพราะอิจฉาแล้วทำอะไรเขาไม่ได้
อย่าไปทำเรื่องไร้สาระอย่างนั้นเลย ยิ่งลักษณ์แค่ใช้สมองแทนอวัยวะใช้นั่ง เอาความฉลาดในการแต่งตัวมาทำงานให้ประเทศ พูดจาให้ถูกต้องอย่าลิ้นพันกัน แล้วก็หัดจับใจความเวลาคุยกับคนอื่น ตอนนี้เป็นนายกอยู่ ไม่ใช่เมียที่ไม่ได้จดทะเบียนของเขยแต่งเข้านะ

อ้อ แล้วความรวยน่ะ มาจากการโกง ยังงัยมันก็ไม่น่าภูมิใจหรอก

ใช่ เครื่องบินที่จมน้ำคาสนามบินดอนเมือง....ฮา

Edited by amplepoor, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:13.

#39 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:08

มาดูควายแดงดิ้น :ph34r: :ph34r: :ph34r:

ประชาธิปไตยบ้านเมิง เค้าแค่ตั้งคำถาม *คุณ*ก็ไปว่าเค้าอย่างนั้น ทีพวกเมิงหละด่าคนอื่นได้

#40 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:09

เราพิสูจน์กันแล้วให้เห็นจะจะ..วันนี้
ในเรื่องคำวินิจฉัยของศาลฯอะไรสักอย่าง ที่เราเถียงกันแทบเป็นแทบตาย
ซึ่งคุณก็ยกแม่น้ำทั้ง 5 มาอ้าง แถมอ้างฟ้า อ้างดิน

แต่ศาลบอกว่า ..สิ่งที่พวกผมทำ ไม่เป็นอย่างที่คุณคิด
พวกคุณคิดกันไปเองทั้งนั้น
นี่ขนาดเป็นศาลพวกเดียวกันกับคุณนะ...

หึหึ...คงไม่ได้อ่านความเห็นของผมครบถ้วนสินะ

http://webboard.seri...่างไร-เรายอมรั/

คำตัดสินเดียวที่จะเป็นคุณต่อรัฐบาลคือ
ยกคำร้อง

พ้นจากนี้ เรื่องไม่จบ

แล้วที่คุณอ้างน่ะ มันคนละอย่างกับที่ผมยกมา

ผมยกบทความของคนในวงการตุลาการ ที่อธิบายความเข้าใจโง่ๆ เกี่ยวกับคดีซื้อที่ดิน
แต่...คุณไม่ชอบหรอก เพราะมันชี้ว่า ข้อยึดถือของคุณเรื่องผัวเซ็นต์ชื่อให้เมียแล้วติดคุกน่ะ

ผิด

Edited by amplepoor, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:14.

#41 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:16

คุณแอมครับ ด้วยความเคารพ

ถ้าคุณคิดว่าการมีนายกฯอย่างยิ่งลักษณ์อย่างนี้
ดูแล้ว เลว อุบาทว์ สิ้นดี คุณรับไม่ได้

แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เพราะต้องอยู่ภายใต้อำนาจของเธอ
และไม่รู้ว่าอีกกี่ปี ถึงเลือกตั้งอย่างไร คุณก็ไม่มีทางชนะ

จะหวังให้ทหารออกมาปฏิวัติ มันก็ไม่มาเสียที
คอยแล้วคอยเล่า

ผมคิดว่า..
คุณควรทำอัตตวินิบาตกรรมตนเองเสียดีกว่าครับ

จะทนอยู่ไปทำไม กับรัฐบาลที่น่าเกลียดน่าชังอย่างนี้
ไม่มีประโยชน์ อายชาวโลกเขาเปล่าๆ

ถ้าเป็นผม ผมยอมตายดีกว่า !

#42 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:18

โห แบบนี้ไม่ต้องแวกส์ขนหน้าแข้งเลยนะเนี่ย
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#43 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:19

ผมไม่เคยกล่าวหาว่าใครโกง และไม่เคยมองคนรวยว่าโกง หรือค้ายา
ผมเพียงแค่สงสัยว่า เป็นการทุจริตเชิงนโยบาย โดยมีผลประโยชน์แอบแฝงหรือไม่
ถ้ามีการอภิปรายไม่ไว้วางใจ ประเด็นนี้จะถูกหยิบยกมาอภิปราย

#44 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:20

เอ้า ทำไมเข้ารกเข้าพงไม่ฆ่าตัวตายไปตั้งแต่รัฐบาลมาร์คละ ไหนว่าเกลียด รังเกียจ ทรมาณ ทนอยู่มาทำไม

Edited by zeedzaad, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:58.

#45 antiseptic

antiseptic

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:28

ถ้านายกฯที่ผมเลือกโง่ดักดานเหมือนอิปู
ผมก็ว่าผมยอมตายดีกว่านะ

#46 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

โอ อ่านที่คุณปลายอ้อฯเขียนแล้วงงว่าคุยเรื่องเดียวกันอ่ะเปล่าหว่า

ผมว่าผมอ่านของคุณเฮนไตไม่รู้เรื่องแล้ว เจอของคุณปลายอ้อฯ นี่มาคนละแนวแต่สรุปแล้วก็อ่านไม่รู้เรื่องเหมือนกัน

อนาถตัวเองไงไม่รู้

LOL

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#47 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

เอ้า ทำไมเข้ารกเข้าพงไม่ฆ่าตัวตายไปตั้งแต่รัฐบาลมาร์คละ ไหนว่าเกลียด รังเกีนจ ทรมาณ ทนอยู่มาทำไม

ก็เพราะผมมองอนาคตครับ

ผมมองว่ามาร์คอยู่ได้ไม่นาน ผมถึงทนทรมานอยู่ ไม่ฆ่าตัวตายแต่ตอนนั้น

ผมจึงทนอยู่ จนมีรัฐบาลยิ่งลักษณ์ครับ

ตอนนี้ ถึงทีแล้ว ที่คุณต้องพิจารณาตนเองกันแล้ว
เพราะยิ่งลักษณ์คงอยู่อีกนาน ไม่ต่ำกว่า 8 ปี ตราบใดที่ยังไม่มีรัฐธรรมนุญจำกัดวาระการดำรงตำแหน่งของนายกฯ

เกลียดเขานักหนา ทำอะไรก็ไม่ดี ทุเรศ อัปยศ อดสู

แต่จะทำอะไรเขาก็ไม่ได้ ต้องเห็นหน้าคนที่ตนเองเกลียดชังอยู่ทุกวัน..มันทรมานใจขนาดนี้

แล้วจะอยู่ไปไยเล่า สหายเอ๋ย !

#48 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:34

ตื่นๆ 8 ปี 55555

ขำ

#49 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:37

*
POPULAR

คุณแอมครับ ด้วยความเคารพ
ผมไม่ชอบคนตอแหล เราไม่ยุคนที่เราเคารพไปตาย
หรือคุณทำอย่างนั้นกับบุพการี หือ

ถ้าคุณคิดว่าการมีนายกฯอย่างยิ่งลักษณ์อย่างนี้ ดูแล้ว เลว อุบาทว์ สิ้นดี คุณรับไม่ได้ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เพราะต้องอยู่ภายใต้อำนาจของเธอ และไม่รู้ว่าอีกกี่ปี ถึงเลือกตั้งอย่างไร คุณก็ไม่มีทางชนะ
อีกไม่นานก็จะมีเลือกตั้งสำคัญแล้ว ทำให้ได้ล้านคะแนนนะ เผื่อจะชนะสักที แพ้ผูกปีมากี่หนแล้วล่ะ

จะหวังให้ทหารออกมาปฏิวัติ มันก็ไม่มาเสียที คอยแล้วคอยเล่า
นี่พูดถึงจตุพรเหรอ

ผมคิดว่า.. คุณควรทำอัตตวินิบาตกรรมตนเองเสียดีกว่าครับ จะทนอยู่ไปทำไม กับรัฐบาลที่น่าเกลียดน่าชังอย่างนี้ ไม่มีประโยชน์ อายชาวโลกเขาเปล่าๆ
ผมไม่เอาชีวิตมาทิ้งกับเรื่องอย่างนี้หรอก ผมโตพอที่จะยอมรับนายกที่เราไม่ได้เลือก และถึงจะรังเกียจอย่างไร ผมก็ไม่เผาเมืองและยิงกระบาลสาวกเพื่อไล่มัน ผมเคารพกติกาพอครับ

ถ้าเป็นผม ผมยอมตายดีกว่า !
เหลือเชื่อ นึกไม่ถึงว่าคุณจะฉลาดในที่สุด
จะเอาศพไว้วัดใหนครับ ถ้าผมไปเคารพศพคงไม่ไล่ผมอย่างตระกูลบัดซบที่ดอนเมืองนะ

Edited by amplepoor, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:40.

#50 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:54

การเกิดข้อสงสัยในตัวผู้นำรัฐบาลนั้นถือเป็นความผิด

โอ้...ช่างเป็นประเทศที่ประชาธิปไตยเบ่งบานเสียจริงๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน