Jump to content

- - - - -

ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

• Please log in to reply
168 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

*
POPULAR

ผมเจอภาพนี้แล้วตกใจมาก

โดยผมพบว่า

เมื่อเวลา 19.15 น. น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เป็นเจ้าภาพงานละศีลอดเดือนรอมฎ

อน ปี ฮ.ศ. 1433 ที่ทำเนียบรัฐบาล.........

จะว่าไปผมลองค้นดู พบว่ามุสลิมท่านอื่นก็ตกใจและเสนอภาพนี้

นี้คือการขอดุอาห์ หรือขอพรในแบบอิสลามต่อพระเจ้า

ผมไม่ทราบว่านายกยิ่งลักษณ์นับถือต่อพระเจ้าในศาสนาอิสลามหรือ เลยมายกมือขอพรแบบนั้น

บอกตรงๆภาพนี้ไม่สวยเลย มุสลิมหลายท่านไม่สบายใจกับเรื่องนี้

แล้วที่หนักกว่านั้นคือ วันนี้มีการแจกของคนที่มาร่วมละศีอดกับนายกท่านด้วยเป็นเข็มกลัดเนคไท

ผมสะดุ้ง

ผมไม่ทราบว่าใครต้นคิด แล้วทราบหรือไม่ว่ามุสลิมห้ามประดับด้วยรูปสัตว์

ท่านอะบู ฏ้อลหะฮฺ ได้รายงานว่า ฉันได้ยินท่านรสูลุ้ลลอฮฺ ศ็อลลั้ลลอฮุ อะลัยฮิ วะสัลลัม กล่าวว่า “มะลาอิกะฮฺจะไม่เข้าบ้านที

่มีสุนัขหรือมีรูปภาพ” (อัล-บุคอรียฺ ; หมายเลข ๓๐๕๓ , มุสลิม ; ๒๑๐๖)

หลายคนตำหนิยิ่งลักษณ์ แต่หลายคนติงว่า

มุสลิมใกล้ตัวท่านหลายคนแนะนำหน่อยดีไหม? อย่าให้เกิดภาพแบบนี้เลย คนมุสลิมเขาไม่รับ รับไม่ได้ด้วย

อยากให้ลองย้อนกลับไปดูของคุณ อภิสิทธิ์์ และ พลอ สุรยุทธ์ ทำไว้นะครับ

อย่าทำแบบนี้ มุสลิมเขาอึดอัด.

#2 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

รูปสัตว์นี่ต้องห้ามเลยครับ

ส่วนขอดูอาผมไม่ทราบในรายละเอียดว่า ปูโง่รับหรือให้ หรือไม่ได้ทั้งสองอย่างครับบัง
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#3 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

เรื่องการเมืองก็ว่าแรงแล้ว ... ชียังมาโดนเรื่องศาสนาอีกหรือ ??? ต่อไป ศาสนาอิสลามอาจจะโดนโจมตีจากคนเสื้อแดงว่าเป็นศาสนาอำมาตย์ก็เป็นได้

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ไม่อยากคิดเลยนะว่าขบวนการชินวัตรจะจงใจเร่งปฏิกิริยาให้ปัญหาเลวร้ายลง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

โง่ซ้ำซากครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#6 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

ชีโง่หรือไม่รู้กันแน่

หรือว่าทั้งสองอย่าง

เอ....หรือว่าตั้งใจหว่า

โอย!!!สับสน ไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือดีกว่า

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#7 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

"ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ "มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

เจ้าของกระทู้...

ผมไม่รู้ว่าคุณนับถือศาสนาอะไรนะ..

จะด่านายกฯในเรื่องต่างๆ คุณด่าได้ทุกเรื่อง...

แต่เรื่องศาสนา..อย่าเอามาเล่นครับ !
อย่าด่าแบบสนุกปาก หรือขอให้ได้ด่า..

ศาสนาเป็นเรื่องต้องห้าม เป็นเรื่องของความศัรทธา
ของใครของมัน

อย่าเอาปากโสมม..มาสร้างให้เกิดความเกลียดชังระหว่างกันเลย !

#8 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

เธอคงไม่รู้ว่ามันไม่เหมาะสม ซึ่งก็ชินซะแล้ว เพราะหลายๆเรื่องเธอก็ไม่รู้อะไรเลย
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#9 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

"ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ "มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

ผมไม่รู้ว่าคุณนับถือศาสนาอะไรนะ..

จะด่านายกฯในเรื่องต่างๆ คุณด่าได้ทุกเรื่อง...

แต่เรื่องศาสนา..อย่าเอามาเล่นครับ !
อย่าด่าแบบสนุกปาก หรือขอให้ได้ด่า..

ศาสนาเป็นเรื่องต้องห้าม เป็นเรื่องของความศัรทธา

อย่าเอาปากโสมม..มาสร้างให้เกิดความเกลียดชังระหว่างกันเลย !

จขกท ... เขาผิดอะไร ?? วานบอก เป็นข้อๆ

#10 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

*
POPULAR

You idiot.
You can't identify that he is a muslim based on his post?
He is trying to warn the stupid Botox because many muslims take the warned issue very seriously.
Shut the fuck up if you don't know what you're talking about.

Edited by No more, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:34.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#11 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

*
POPULAR

อย่าเอาปากโสม..มาสร้างให้เกิดความเกลียดชังระหว่างกันเลย !

อย่าคลั่งชินวัตรจนสติแตกเลย

ที่ตุณซิกรีเตือนน่ะ อ่อนไหวมากๆ
1 ทำพิธีไม่ถูกต้อง
2 เครื่องประดับที่ละเมิด

ผมไม่รู้ว่าปลายอ้อมีศาสนาหรือเปล่า
แต่สมมติคุณเป็นพุทธ แล้วเขาแจกรองเท้าแตะปักลายเป็นคาถาหัวใจพุทธศาสนา
คุณจะเฉยๆ หรือ?

ตระกูลชินวัตรมันเลวอย่างนี้ ไฟใต้จึงไม่สงบ แผ่นดินจะลุกเป็นไฟ
ทั้งศาสนา ทั้งสถาบัน มันจะไม่ละเว้นกันเลยหรือ

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

รูปสัตว์นี่ต้องห้ามเลยครับ

ตามนี้ครับ

ผมนึกถึงงานประชุมเอเปก 2003 ที่ไทยเป็นเจ้าภาพ มีการตัดเสื้อที่ทำจากผ้าไหมให้ผู้นำประเทศที่เข้าร่วมการประชุมได้สวมใส่ เป็นลวดลายรูปสัตว์หิมพานต์ ส่วนผู้นำประเทศที่เป็นมุสลิมก็เป็นลายดอกพุดตาน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:34.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ใจเย็นๆ อ่านดีๆครับ ผมว่า จขกทไม่ได้ด่านะ
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#14 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

จากที่ผมติดตามเว็บนี้ เจ้าของกระทู้เป็นมุสลิมครับ
ไม่ได้โหนศาสนามาใช้กล่าวหาทางการเมือง เป็นการเตือนเรื่องการปฏิบัติของคนต่างศาสนาในศาสนพิธีของมุสลิม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:37.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#15 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

ใจเย็นๆ อ่านดีๆครับ ผมว่า จขกทไม่ได้ด่านะ

จขกท เขาไม่ได้ด่าหรอกครับ แต่คุณปลายอ้อน่ะ อ่านหนังสือไม่ถึง สาม บรรทัด ก็รีบเกิ๊นนน :D

นี่ผมก็รอคำตอบเค้าอยู่นะ ....

#16 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

จขกท เป็นมุสลิม มีสิทธิไหมล่ะครับ แล้วมิทราบว่าท่านยิ่งลักษณ์นับถือศาสนาอะไร

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#17 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:41

จะเล่นเรื่อง "เสื้อผ้าหน้าผมนมหอย" ของนายกฯ ก็เล่นไป

แต่เรื่องเหล่านี้ อย่ามาทำเป็นเล่น..

ส่วนท่านที่เข้ามาเพื่อสนับสนุนเจ้าของกระทู้..โปรดหยุดคิดด้วย
อย่าเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน จึงทำอะไรไม่ผิด โดยไม่มองหน้ามองหลัง

หยุดเถอะ !

#18 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

การโยนขี้ให้คนอื่นน่ะ มันกลบความผิดของตัวเองไม่ได้หรอกพ่อคู๊นนนน

#19 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

จะเล่นเรื่อง "เสื้อผ้าหน้าผมนมหอย" ของนายกฯ ก็เล่นไป

แต่เรื่องเหล่านี้ อย่ามาทำเป็นเล่น..

ส่วนท่านที่เข้ามาเพื่อสนับสนุนเจ้าของกระทู้..โปรดหยุดคิดด้วย
อย่าเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน จึงทำอะไรไม่ผิด โดยไม่มองหน้ามองหลัง

หยุดเถอะ !

ใครเล่นครับ แล้วเล่นเรื่องอะไรครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#20 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

โคตรรำคาญไอ้แดงตัวนี้จริงๆ
We love fender.

#21 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

อ้โคยเอ้ย

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#22 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

*
POPULAR

ผมว่าที่คุณ Sigree ว่ามานี่ไม่ได้เอามาเล่นนะครับ
แต่เอามาตำหนิจริงๆ
ผมเองไม่ได้นับถืออิสลาม แต่พอได้เรียนมาบ้างในชั่วโมงประวัติศาสตร์ตะวันออกกลาง
ผมเข้าใจว่ามุสลิมมีข้อปฏิบัติที่เข้มงวดมาก
สิ่งที่คุณ Sigree ตำหนิมาถือว่าเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจริงๆ ครับ
อย่าถือว่าเป็นประเด็นการเมืองเลย
เพราะในเมือพุทธ มุสลิม คริสต์ ต้องอยู่ร่วมกันในผืนแผ่นดินไทย ก็ควรจะต้องเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกันด้วย
ยิ่งรัฐบาลเป็นเจ้าภาพงานสำคัญทางศาสนา ก็ควรจะศึกษาพิธีการของศาสนานั้นๆ ด้วย เพื่อปฏิบัติให้ถูกต้องและเป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกันครับ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#23 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

หยุดเถอะ !

สรุป... จขกท.ผิดยังไงครับ อ่านกี่ทีๆ ก็ได้ความว่า
จขกท.เค้าเตื่อนว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำ
อะไรที่ทำแล้วไม่ถูกต้อง คนรอบข้างนายกฯก็ควรเตือน
คุณปลายอ้อฯ อคติมากไปหรือเปล่า
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#24 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

งงกับปลายอ้อมาก
เพี้ยนได้ใจ ฮ่า ๆ

#25 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

เรื่องสัตว์นี่ผมนึกว่าชาวมุสลิมมีข้อห้ามเฉพาะสุนัขนะครับ

เพราะจำได้ว่าร้านแมคโดนัลเคยเอาสุนัข (สนู้ปปี้) ไปชุดประจำชาติ(มีธงชาติด้วย)ของซาอุ
เป็นเรื่องใหญ่โตประท้วงกันขนาดแมคต้องลงหนังสือพิมพ์ขอขมาครับ

แต่เรื่องปูไปทำท่าขอพรอะไรนั่นผมก็ว่าชักเลอะเทอะไปใหญ่

ตัวเองเป็นผู้นำทุกศาสนาหรือไงครับใครตั้ง ถึงเสร่อไปทำท่าเลียนแบบเขา
รู้ความหมายหรือไม่ ตนเองดำรงชีวิต มีวัตรปฏิบัติถูกต้องตามหลักศาสนาเขาแล้วหรือ

เรื่องที่ไม่รู้ก็อย่าไปทำครับมันโง่ เป็นผู้นำแล้วถ้าไม่ฉลาดก็ต้องทำเป็นนิ่งๆลึกล้ำเอาไว้ก่อน

เรื่องอย่างงี้ยังต้องให้สอน เป็นน้องเป็นนุ่งผมตบหัวทิ่มเลยนะโง่จัดไม่ไหวจะเคลียร์

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#26 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

ซ้ำ....

Edited by ใจหมาลูกตุ๊ด`, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:57.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

#27 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

หยุดเถอะ !

ใช่แล้ว อย่าทำเป็นเล่น แล้วท่านยิ่งลักษณ์จริงจังรึเปล่าครับ ศรัทธาต่ออัลลอฮฺรึเปล่าครับ รู้ข้อห้ามรุเปล่าครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#28 ใจหมาอำมหิต`

หยุดเถอะ !

เคยเห็นมุสลิมเข้าวัดแล้วพนมมือมั้ย

นู๋ปลายตีน.....

:lol: :lol: :lol: :lol:

#29 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

*
POPULAR

มาร์คก็เคยโดนท่านซิกกรี้ตำหนิเรื่องนำหมวกมาใส่
พอๆกับที่ท่านตำหนิยิ่งลักษณ์เสร่อใส่ฮิญาบแดงลงหาเสียงภาคใต้

เชื่อว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้ด้วยความสุจริตใจไม่ได้อิงการเมือง
ได้ติดตามความคิดเห็นของท่านในเรื่องศาสนาที่ต่างออกไปมานานมากตั้งแต่เป็นสมาชิก
ท่านให้ข้อมูลชั้นต้นที่ประเทืองปัญญาแก่คนที่สนใจวัตรปฎิบัติของมุสลิมที่เคร่งครัด
ได้ความรู้มากจริงๆ จากข้อเขียนที่จริงใจ และสุภาพมากๆของท่าน

อยากให้คนที่ตำหนิติติงท่านซิกรี้ได้ติดตามให้มากกว่านี้จึงค่อยวิจารณ์

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#30 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

ปลายอ้อ สติ มาปัญญาเกิด. ... อ่านให้ดีๆค่อยวิจาร์ณ

#31 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

ผมว่าที่คุณ Sigree ว่ามานี่ไม่ได้เอามาเล่นนะครับ
ผมเองไม่ได้นับถืออิสลาม แต่พอได้เรียนมาบ้างในชั่วโมงประวัติศาสตร์ตะวันออกกลาง
ผมเข้าใจว่ามุสลิมมีข้อปฏิบัติที่เข้มงวดมาก
สิ่งที่คุณ Sigree ตำหนิมาถือว่าเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจริงๆ ครับ
อย่าถือว่าเป็นประเด็นการเมืองเลย
เพราะในเมือพุทธ มุสลิม คริสต์ ต้องอยู่ร่วมกันในผืนแผ่นดินไทย ก็ควรจะต้องเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกันด้วย
ยิ่งรัฐบาลเป็นเจ้าภาพงานสำคัญทางศาสนา ก็ควรจะศึกษาพิธีการของศาสนานั้นๆ ด้วย เพื่อปฏิบัติให้ถูกต้องและเป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกันครับ

ประโยคสุดท้าย..

..........................................

ทุกศาสนาควรอยู่ร่วมกันอย่างสงบสันติ เป็นเรื่องจริง
หมายความว่า ไม่ก้าวล่วงซึ่งกันและกัน ให้เกียรติกัน

นายกฯมิได้นับถือศาสนาอิสลาม..ก็รู้อยู่
แต่ก็ไปเป็นเจ้าภาพ เพราะถือเป็นเรื่องสำคัญ

แต่ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้
มันไม่มีใครรู้หมดทุกเรื่อง..ผมมีตัวอย่างอะไรมากมาย

แต่กับเอามาตำหนิ พูดให้เห็นว่ามุสลิมอึดอัด

อย่าครับ..อย่าทำแบบนี้ อย่าพูดแบบนี้..

#32 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

โดน ท่านอาจารย์ Jaidee20 ลากลงเหวไปด้วย ปลายอ้อฯ เลยเกิดอาการ ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#33 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

ไม่ทราบว่าคุณ ปลายอ้อ ใช้หน้าแถ อยู่หรือครับ

ระวัง ... หน้าจะแตกน๊าาาา :D

#34 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

ก็มองว่าต่างคนต่างหวังดี

คุณsigreeไม่อยากให้นายกทำพลาดในเรื่องที่ท่านมองว่าอ่อนไหวแต่นายกอาจมองไม่เห็นก็ทักท้วง

ส่วนปลายอ้อ ฯ เดาว่าคงกลัวมีคนเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นถกเถียงกันจนบานปลายรึเปล่า

เอาเป็นว่าเมื่อเห็นว่าเรื่องมันละเอียดอ่อน ขอให้สมาชิกโปรดใช้วิจารณญานในกาีโต้ตอบด้วย

หรือmod ควรล็อคกระทู้เลยดีไหม
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#35 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

*
POPULAR

ผมเป็นมุสลิม หากคุณสงสัยแนะนำว่าไปตรวจสอบได้ลองค้น Google ได้

ผมเขียนบทความทางศาสนาไว้มากพอสมควร

ไม่ได้พูดโดยไม่มีความเท็จและอ้างตัวบททางศาสนาหากคุณอยากได้นะ แต่อ้างมาคุณจะเข้าใจหรือปลายอ้อ?

และว่าตรงๆ ผมว่างานนี้ผมตำหนิคนรอบตัวนายกที่เป็นมุสลิมมากกว่าตัวนายกเสียอีก

ผมว่าผมตักเตีอนทุกฝ่ายเสมอที่จะใช่ศาสนาเพื่อเสียงสนับสนุน หากไม่เข้าใจความละเอียดอ่อนแล้วก็พึ่งเลี่ยงเสีย

แล้วเรื่องมุสลิมอึดอัด คุณลองไปค้นดูได้ว่าหลังเรื่องพวกนี้ออกไปมุสลิมว่ายังไง

http://www.muslimtod...article&id=2697

http://www.khaosod.c...E9PQ==&catid=07

http://www.oknation....1/06/28/entry-1

และนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่เตือน ผมเตือนตั้งแต่นายกคลุมผมโดยไม่เข้าใจ การขอพรโดยไม่เข้าใจ

เรื่องแบบนี้ละเอียดอ่อนนะ

แล้วถามจริงๆหากไม่ทราบรายละเอียดทำไปทำไม แล้วที่ทำผิดไหมละ?

คุณบอกไม่มีใครรู้ทุกเรื่อง แต่ทำไมคนก่อนหน้านี้ทำไม่มีปัญหาละ?เขาทำและใช่ที่ปรึกษาที่เข้าใจไหม?

แล้วนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่เธอและคนใกล้ชิดเธอทำ พลาดซ้ำแล้วซ้ำอีกว่าอย่างไรดี

Edited by sigree, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43.

#36 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

ผมไม่เคยตำหนิเวปเสรีไทยในที่ไหน เนื่องจากผมก็เป็นสมาชิกอยู่ด้วย

เคยมีคนตั้งกระทู้ดูหมิ่นชาวนา
ซึ่งก็เห็นว่าสมาชิกในเวปก็พลอยเห็นดีเห็นงาม ด่าชาวนาไปด้วย
ซ้ำมีลูกชาวนามาเล่นเวป ก็ยอมทนให้เขาด่าบรรพบุรุษตนเอง
โดยเพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน
ผมก็แปลกใจ...

วันนี้ผมอาจละเมิดกฎของตัวเองบ้าง

ขอเอากระทู้นี้ ไปแปะในเวปต่างๆเพื่อให้คนอื่นได้รับทราบเรื่องนี้
เพราะผมเห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญ

เพื่อจะได้รู้กันว่า
เพื่อที่จะทำลายคนๆหนึ่งที่ตนเองเกลียดชังแล้่ว มันทำได้ทุกอย่าง !!

#37 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

*
POPULAR

ผมไม่เคยตำหนิเวปเสรีไทยในที่ไหน เนื่องจากผมก็เป็นสมาชิกอยู่ด้วย

ซึ่งก็เห็นว่าสมาชิกในเวปก็พลอยเห็นดีเห็นงาม ด่าชาวนาไปด้วย
ซ้ำมีลูกชาวนามาเล่นเวป ก็ยอมทนให้เขาด่าบรรพบุรุษตนเอง
โดยเพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน

วันนี้ผมอาจละเมิดกฎของตัวเองบ้าง

ขอเอากระทู้นี้ ไปแปะในเวปต่างๆเพื่อให้คนอื่นได้รับทราบเรื่องนี้

เพื่อที่จะทำลายคนๆหนึ่งที่ตนเองเกลียดชังแล้่ว มันทำได้ทุกอย่าง !!

เชิญครับ

และผมจะนำไปเช่นกัน

#38 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

อ้างอิงข้อมูล:

ของที่ระลึก

ศิลปะที่สวยงามของไทยมักมีการสลักหรือวาดภาพที่กอปรด้วยรูปเทวดา สัตว์ หรือครึ่งคนครึ่งสัตว์ เช่น กินรี แต่เนื่องจากมีคำกล่าวของศาสดามูฮำมัดเกี่ยวกับการห้ามประดับรูปภาพคนและ สัตว์ในบ้าน ทำให้มุสลิมจำนวน ไม่น้อยไม่นิยมตั้งแสดงรูปภาพหรือรูปปั้นคนและสัตว์ในบ้านตน รวมทั้งไม่นิยมสวมใส่เสื้อผ้าหรือใช้สิ่งของที่มีรูปดังกล่าว ดังนั้น การเลือกของที่ระลึกเพื่อมอบให้กับชาวมุสลิมจึงอาจหลีกเลี่ยงของที่ระลึกที่ มีรูปดังที่กล่าวมานี้

ที่มา: สาระน่ารู้เกี่ยวกับโลกมุสลิม

http://sameaf.mfa.go...tail.php?ID=961
กองตะวันออกกลาง กรมเอเชียใต้ ตะวันออกกลางและแอฟริกา
กระทรวงการต่างประเทศ

ยิ่ง รัฐบาลเป็นเจ้าภาพงานสำคัญทางศาสนา ก็ควรจะศึกษาพิธีการของศาสนานั้นๆ ด้วย เพื่อปฏิบัติให้ถูกต้องและเป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกันครับ

ประโยคสุดท้าย..

..........................................

ทุกศาสนาควรอยู่ร่วมกันอย่างสงบสันติ เป็นเรื่องจริง
หมายความว่า ไม่ก้าวล่วงซึ่งกันและกัน ให้เกียรติกัน

นายกฯมิได้นับถือศาสนาอิสลาม..ก็รู้อยู่
แต่ก็ไปเป็นเจ้าภาพ เพราะถือเป็นเรื่องสำคัญ

แต่ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้
มันไม่มีใครรู้หมดทุกเรื่อง..ผมมีตัวอย่างอะไรมากมาย

แต่กับเอามาตำหนิ พูดให้เห็นว่ามุสลิมอึดอัด

อย่าครับ..อย่าทำแบบนี้ อย่าพูดแบบนี้..

หมายเหตุ:
คุณปลายอ้อครับ ผมไม่ทราบได้หรอกครับว่ามุสลิมเขาอึดอัดหรือไม่ เพราะผมไม่ใช่มุสลิม
แต่ผมอธิบายในฐานะที่เป็นเพื่อนร่วมชาติคนหนึ่ง ซึ่งผมนับถือพุทธ

หากผมมีวาสนาได้เป็นเจ้าภาพจัดงานอย่างที่รัฐบาลทำ ผมเครียดนะครับ เพราะต้องไปศึกษาขนบธรรมเนียม ประเพณี และวัฒนธรรม รวมข้อปฏิบัติ
ด้วยว่าผมคือเจ้าภาพ และท่านที่มาร่วมงานก็คือแขกเหรื่อที่ผมตั้งใจเชิญมา
อย่างน้อยผมคงต้องหาผู้รู้เข้ามาช่วยงานเพื่อให้งานราบรื่น ถูกต้อง เป็นไปด้วยดี และเกิดความประทับใจแก่แขกผู้มาร่วมงานครับ

แก้ไข: แสดงเนื้อหาจากแหล่งอ้างอิง

Edited by noswords, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:07.

#39 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

ลองไปแปะที่พันทิฟห้องศาสนาดูครับ ว่าเขาจะมีความเห็นยังไง

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:28.

#40 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ผมก็อ่านแล้วคิดว่าท่าน จขกท. มาเตือนนะครับ คุณปลายอ้อ...

เนื่องจากเรื่องศาสนาเป็นเรื่องอ่อนไหว คนที่เค้าเคร่งครัดจริงๆอาจจะไม่พอใจ ซึ่งการบอกให้รู้ดีกว่าไม่บอกให้นายกฯทราบถึงข้อผิดพลาด

ติเพื่อก่อ นะครับ เป็นผลดีต่อคุณปูที่จะนำไปแก้ไขนะครับ
  • Gop likes this

#41 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

แล้วนายกจ้างที่ปรึกษามาทำ here อะไรตั้ง 50 คนให้เปลืองงบประมาณแผ่นดิน

ขอถามหน่อยเหอะ

ทำผิดซ้ำๆ ซากๆ เนี่ยเคยคิดแก้ไขบ้างมั้ย

มีที่ปรึกษาไว้ทำแมวอะไรครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

ยกคำภีร์มาให้

109-6. สำหรับพวกท่านก็คือศาสนาของพวกท่าน และสำหรับฉันก็คือศาสนาของฉัน

#43 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

ใจเย็นๆครับ ผมคิดว่าคุณ sigree เค้าต้องการท้วงติงเรื่องความไม่เหมาะสม

ผมคิดว่าความคิดเห็นคุณในประโยคสุดท้ายนั้นมันแรงไปหน่อยมั้ยครับ ผมเข้าใจว่าคุณไม่อยากให้เรื่องศาสนามาเป็นประเด็นทางการเมือง ดังนั้นก็ควรสนทนากันให้จบที่นี่ ใต่ถามเจตนาของเจ้าของกระทู้ให้ชัดเจนก่อน อย่าให้เป็นเรื่องเลยเถิดกว่านี้เลยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#44 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

เฮ้อ... พาล เป็นเอามาก

สรุป ไปเล่นเรื่อง เสื้อผ้าหน้าผมนมหอย ดีกว่า

ปลายอ้อ อณุญาติแล้ว

ปล. ปลายอ้อรู้จัก อนาคิน ไหม?

#45 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

นายกคงทำไปตามสถานการณ์แหละครับ อาจคิดว่าเป็นการให้เกียรติ
ศาสนาเขาก็ได้ มันคงไม่ใช่เรื่องร้ายแรงอะไรหรอก แต่มันอายเขาเท่านั้น
เพราะเป็นระดับนายกรัฐมนตรีแล้ว ทำไม่รู้เรื่องรู้ราวบ่อย ๆ มันคงไม่ดีแน่

ความจริงเรื่องแบบนี้ ทีมงานของนายกต้องศึกษารายละเอียดมาล่วงหน้าแล้ว
ว่าต้องทำแบบไหนอย่างไร เพราะแค่ผู้ว่าจะไปเป็นประธานในพิธีอะไร ยังต้อง
สอบถามรายละเอียดล่วงหน้าเช่นแต่งตัวอย่างไร ให้ไปพูดอะไร พิธีการเป็นยังไง
เรื่องเหล่านี้ เลขา หรือหน้าห้องเขาจะประสานรายละเอียดล่วงหน้าอยู่แล้ว ไม่รู้
นายกมีทีมงานหรือเปล่า หรือมีแต่ไม่รู้เรื่องรู้ราวเหมือนกัน

#46 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

โคตรรำคาญไอ้แดงตัวนี้จริงๆ

เห็นด้วยมากๆ
จะโง่จริง หรือแกล้งโง่ ก็ให้มันบันยะบันยังหน่อย
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#47 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

บุคคลน่ารังเกียจ

#48 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

ผมว่าตรงนี้ทีมงานผิดพลาดเต็มๆครับ

#49 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

*
POPULAR

ไอ้คำในวงเล็บน่ะ มันไม่ได้ก่อวิกฤติอะไร นอกจากกรรมของผัวมัน
แต่ความโง่เป็นบาร์บี้ไร้สำนึก จะทำให้ไฟที่โหมแรงอยู่แล้ว ดับไม่ได้

เขาเตือนเพราะเห็นว่าเรื่องนี้สำคัญ
ปลายอ้อ ต้องรอให้มีมือระเบิดพลีชีพ เดินขึ้นตึกไทยคู่ฟ้า
ถล่มห้องทำงานอีงั่งนี่ ถึงจะค่อยตระหนักใช่ใหม

Edited by amplepoor, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:54.

#50 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

ประโยคสุดท้ายคุณเอาไว้ไปเตือนพวกเดียวกันดีกว่ามั๊ง ฟังวิทยุ ดูทีวีแดง เห็นเอาทุกดอก โกหกบิดเบือนหน้าตาเฉยเลยก็มี เพื่อให้คนเกลียด

ส่วนกระทู้นี้ถ้าคุณเคยติดตามโพสต์คุณ Sigree ท่านเป็นผู้มีความรู้เรื่องศาสนาอิสลาม อ่านกระทู้แล้ว ก็คือการเตือนนายกฯ ในมุมของผู้นับถือศาสนาอิสลามเท่านั้นเอง

Edited by marrykate, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:02.

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน