Jump to content

- - - - -

ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

• Please log in to reply
168 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

ได้เห็นอาการแต๋วแตกของคนบางคน แหม แตะนิดแตะหน่อยไม่ได้เลย ต้องรีบมาปกป้องทันที มิทราบว่านับถือยิ่งลักษณ์เป็นดังเทพีเอเธนารึไงครับ??? :D

ปล.ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณ sigree ดีครับ ป้าผมเป็นมุสลิมก็เคยเล่าเรื่องพวกนี้ให้ฟังอยู่ตอนผมยังเด็กๆ มุสลิมมีวัตรปฏิบัติที่ละเอียดอ่อนหลายๆข้อเลยครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#52 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:11

เรื่องนี้ในความเห็นผม ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
1. เรื่องการดุอาห์ การที่ประกอบท่ามือที่ไม่ถูกต้องนั้น อาจถือเป็นความสะเพร่า แต่คิดว่าผิดพลาดไม่ร้ายแรง เนื่องจากนายกฯ ไม่ใช่ผู้นับถือศาสนาอิสลามจึงไม่อาจประสานมือในแบบที่ถูกต้องได้
2. เรื่องตรารูปสัตว์ประจำสำนักนายกฯ ที่เข็มกลัดที่ระลึกนั้น คิดว่าเป็นข้อผิดพลาดที่ร้ายแรงมากนะครับ ประเด็นนี้ดูแล้วไม่อาจแก้ตัวได้ด้วยเหตุใดทั้งสิ้น ยิ่งเป็นการจัดงานที่เกี่ยวข้องกับศาสนาเค้าด้วยแล้ว ผมว่าประเด็นละเอียดอ่อนแบบนี้ ฝ่ายที่เกี่ยวข้องต้องเป๊ะจริงๆ การที่มีความผิดพลาดแบบนี้ อาจเกิดเป็นเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียวก็เป็นได้

ผมนับถือศาสนาพุทธ แต่อยู่ภาคใต้ และได้มีโอกาสไปทำงานใน 3 จังหวัดชายแดนใต้มา 3 ปี พอจะทราบอยู่บ้างเรื่องประเด็นละเอียดอ่อนพวกนี้
ในบ้านของมุสลิม จะไม่นำหมอน ตุ๊กตาหรือรูปวาดการ์ตูนที่เป็นรูปสัตว์ใดๆ เข้าไปในบ้านเลย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#53 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:14

เอากระทู้ไปแปะไว้ที่ไหน คุณปลายอ้อ อัพเดทด้วยนะครับ

#54 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:16

โดนแค่นี้ทำสำออย รับไม่ได้ ถุย ควายแดง

กลัวอิปู มันโดนระเบิดพลีชีพ ละซิ

ควายแดงแม่ม สองมาตราฐานจริงๆ กล่าวหา ด่ากราด คนเค้าไว้ทั่ว หลักฐานก็สั่วๆเอา ไม่เห็นต้องมีข้อยกเว้น

พอหลักฐานชัด แถไม่ออก บอกมีกติกาห้ามต่อยใต้เข้มขัดขึ้นมาทันที ทีเดียวเชียว

ถ้าเป็นฝ่ายตรงข้ามตามมาตราฐานควายแดง มันก็ต้องใส่ความว่าใช้น้ำมันหมูมาผัดให้คนที่มางานเค้ากันกันด้วยละสิไม่ว่า ควายแดง

Edited by ID007, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:18.

#55 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:33

แยกแยะหน่อยครับ เค้าท้วงว่าผิดหลักศาสนา ท่านก็ยัดเยียดเข้าการเมืองเลย สิ่งไหนผิด ถ้าหวังดีและเข้าใจความรู้น้อยของนายกจริง ควรรับทราบ ยอมรับผิด มิใช่กล่าวหาว่าจะใช้ประเด็นศาสนามาทำลายนายกครับ
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#56 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:02

*
POPULAR

ผมเพิ่งจะเห็นว่าปลาย.....
โง่บัดซบจริงๆก็ครั้งนี้เอง
ผมว่าถ้าสำนึกผิดตอนนี้ก็ยังไม่สายนะครับ
ผิดพลาดไปแล้วยอมรับก็ยังน่าให้อภัย
ผมไม่ได้เป็นมุสลิม แต่ผมก็เห็นว่าสิ่งที่นายกทำมันไม่สมควร
จะอ้างว่าไม่รู้ก็คงไม่ได้ อะไรที่ไม่แน่ใจก็ไม่ควรจะทำโดยไม่ศึกษาเสียก่อน
แล้วคุณปลาย...จะมาเถียงแทนก็ดูทางลมบ้างไม่ใช่หลับหูหลับตาเถียงอยู่ได้
อย่าหน้ามืดตามัวมากไปกว่านี้เลย
แค่นี้ก็อับอายพอควรแล้ว

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#57 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:24

รอบๆตัวนางยก ที่เป็นมุสลิม
พอจะมีใครบ้างครับ นึกไม่ค่อยออก

นอกจากพวกลิ่วล้อ โง่ๆเหล่านั้น??

#58 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:32

*
POPULAR

ผมคิดว่าผมค่อนข้างโชคดีนะ ที่วัยเด็กผมมีเพื่อนต่างศาสนาพอสมควร เลยได้รับการปลูกฝังมาจากอาจารย์เรื่องความต่างของศาสนา การวางตัวตั้งแต่เด็ก

คนบางคนอาจจะคิดว่า เอ้าก็เราอยากให้เกียรติเค้า อยากมีส่วนร่วมกับเค้า เลยทำท่าทางตามเค้าแต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่เลยนะครับ

เค้าจะมองว่าเราไปล้อเลียนเค้า ยิ่งไปทำอะไรผิดๆถูกๆเงอะๆเงิ่นๆจะยิ่งเป็นการทำลายพิธีกรรมเค้าอีกต่างหาก

ทางที่ดีที่สุดก็คืออยู่ในกริยาที่สำรวมครับ ถ้าต้องร่วมพิธี เค้ายืนทำกิจกรรม เรายืนโดยสำรวม เค้านั่งทำกิจกรรม เรานั่งโดยสำรวม ไม่ใช่ไปทำอะไรตามเค้า ยิ่งทำผิดๆถูกๆยิ่งไปกันใหญ่

ว่ากันจริงๆเรื่องพวกนี้คนระดับนี้ก็ไม่น่าจะพลาดนะครับ มันก็ถือเป็นมารยาททางสังคมอย่างหนึ่งเหมือนกัน

...

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#59 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:10

รอบๆตัวนางยก ที่เป็นมุสลิม
พอจะมีใครบ้างครับ นึกไม่ค่อยออก

นอกจากพวกลิ่วล้อ โง่ๆเหล่านั้น??

แต่ถ้าเป็นคนที่สั่งยิงมัสยิดก็พอนึกออกครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#60 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:14

ถ้าปลายอ้อ เป็นมุสลิม ผมจะฟังปลายอ้อนะ...

วานบอกที ว่าท่านเป็น มุสลิมหรือเปล่า ?

#61 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:21

ขอเตือนสมาชิกว่าอย่าลากเอากระทู้นี้มาด่ากันครับ
เจตนาของพี่ Sigree แต่อยากเตือนเท่านั้นในฐานะมุสลิม
ไม่ได้มีเจตนาตั้งกระทู้ให้ด่าซึ่งกันและกัน

ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดจะเอากระทู้นี้ไปแปะที่อื่นก็ตามใจ
เผื่อผู้เกี่ยวข้องจะได้รู้ตัวว่าสิ่งที่ทำไปนั้นมันผิด ทำให้มุสลิมอึดอัด
ปีหน้าจะได้ปรับปรุงเพราะยังไงสมาชิกเสรีไทยก็เชียร์ให้อยู่ ๘ ปีอยู่แล้ว
ปีต่อๆไปอย่าได้ทำ

เห็นเข็มกลัดแล้วน่าจะเป็นความผิดพลาดของยงยุทธ์โดยตรงเพราะเป็นตรามหาดไทย
ซึ่งน่าจะรู้ว่ามุสลิมเขาถือมากกว่าเพราะเจ้าตัวก็เป็นคนใต้ใกล้ชิดกับพี่น้องมุสลิมกว่า
คนภาคอื่น น่าเสียดายก่อนจะทำอะไรน่าจะหาของมูลก่อนสักนิด

ตอนที่ผมอวยพรพี่ Sigree ในวันแรกของเดือนรอมฏอนพี่ริกคุณยังติงผมเลย
แต่ผมก็หาข้อมูลมาแล้วถึงกล้าอวยพร

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#62 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:46

คุณ ปลายอ้อ ออกตัวแรงมาก ถ้าไม่มีอคติมาก่อน กับคุณ sigree
ยอมรับตัวเองบ้างก็ได้นะครับว่าพลาดไปแล้ว

จริงๆ กระทู้นี้ เป็นข้อแนะนำ นะครับ
เพราะ ถ้าพยายามแก้ไขหรือแสดงการขอโทษกับที่เกิดขึ้นให้ถูกต้องก็จะได้รับความนิยมเพิ่มขึ้น จริงหรือไม่ครับ

#63 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:23

ผมไม่เคยตำหนิเวปเสรีไทยในที่ไหน เนื่องจากผมก็เป็นสมาชิกอยู่ด้วย

เคยมีคนตั้งกระทู้ดูหมิ่นชาวนา
ซึ่งก็เห็นว่าสมาชิกในเวปก็พลอยเห็นดีเห็นงาม ด่าชาวนาไปด้วย
ซ้ำมีลูกชาวนามาเล่นเวป ก็ยอมทนให้เขาด่าบรรพบุรุษตนเอง
โดยเพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน
ผมก็แปลกใจ...

วันนี้ผมอาจละเมิดกฎของตัวเองบ้าง

ขอเอากระทู้นี้ ไปแปะในเวปต่างๆเพื่อให้คนอื่นได้รับทราบเรื่องนี้
เพราะผมเห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญ

เพื่อจะได้รู้กันว่า
เพื่อที่จะทำลายคนๆหนึ่งที่ตนเองเกลียดชังแล้่ว มันทำได้ทุกอย่าง !!

สรุปว่าที่เป็นห่วงเนี่ยนายกฯใช่มั้ย ไม่ใช่ความรู้สึกของคนมุสลิม เฮ้อ!!! เข้าใจผิดอย่างแรง
ขอโทษสมาชิกคนอื่นๆด้วยนะ ให้ราคาเค้าสูงไปหน่่อย
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#64 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:07

พริตตี้แผลงฤทธิ์อีกแล้ว

#65 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:18

ผมว่าตั้งแต่รัฐบาลของคุณยิ่งลักษณ์ไม่มีทีมงานให้คำปรึกษาครับ
เพราะต่อให้มีที่ปรึกษา แต่ผมดูยังไงก็เหมือนไม่มี...
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#66 Maestro

Maestro

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:18

อ่านหนังสือไม่แตก แล้วมั่วพาลคนอื่น
ขอเสนอ Mod แบนครับ เซ็งแดงไร้สมองเต็มที :angry:

#67 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:25

ผมไม่เคยตำหนิเวปเสรีไทยในที่ไหน เนื่องจากผมก็เป็นสมาชิกอยู่ด้วย

ซึ่งก็เห็นว่าสมาชิกในเวปก็พลอยเห็นดีเห็นงาม ด่าชาวนาไปด้วย
ซ้ำมีลูกชาวนามาเล่นเวป ก็ยอมทนให้เขาด่าบรรพบุรุษตนเอง
โดยเพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน

วันนี้ผมอาจละเมิดกฎของตัวเองบ้าง

ขอเอากระทู้นี้ ไปแปะในเวปต่างๆเพื่อให้คนอื่นได้รับทราบเรื่องนี้

เพื่อที่จะทำลายคนๆหนึ่งที่ตนเองเกลียดชังแล้่ว มันทำได้ทุกอย่าง !!

สรุปว่าที่เป็นห่วงเนี่ยนายกฯใช่มั้ย ไม่ใช่ความรู้สึกของคนมุสลิม เฮ้อ!!! เข้าใจผิดอย่างแรง
ขอโทษสมาชิกคนอื่นๆด้วยนะ ให้ราคาเค้าสูงไปหน่่อย

เรื่องศาสนาผมไม่ขอวิจารณ์

แต่ขอพูดถึงตัวนายกพริตตี้ ว่าสมควรถูกตำหนิจริงๆ
บางทีข้อผิดพลาดเล็กๆมันให้อภัยกันได้ แต่พริตตี้คนนี้นี่ทำแต่เรื่องผิดพลาดได้ทุกวัน
ทีตำหนิคือทำไมถึงผิดพลาดบ่อย อย่างเรื่อง จ.สระบุรีอยู่ติดชายแดน
มันไม่ควรจะเกิดกรณีแบบนี้อีกแล้ว แต่ก็มีแทบทุกวัน

ส่วนกรณีนี้ไม่มีใครเอาศาสนามาทำลายพริตตี้
จขกท.ไม่ได้มีเจตนาใส่ร้ายให้คนเกลียดชังพริตตี้
และ ไม่มีใครปลุกระดมให้ชาวมุสลิมออกมาต่อต้านยิ่งลักษณ์

ตรงกันข้ามกับข้อความนี้ของคุณ ปลายอ้อกอแขม
ที่เป็นการปลุกระดมสร้างความเกลียดชังให้คนต่อต้านเว็บสรท.
เช่น อ้างว่าเว็บนี้ดูถูกชาวนา, อ้างว่าดึงศาสนามาโจมตีเพื่อผลประโยชน์ทางการเมือง (ซึ่งมันไม่ใช่)

#68 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:00

ถ้าไม่เหมาะสมจริงๆ แล้วทำไมผู้นำของศาสนาอิสลามประจำประเทศไทย ไม่ได้ทำเรื่องออกมาท้วงติงนายกในเรื่องนี้ครับ คุณอ้างว่ามุสลิมหลายท่านไม่สบายใจกับเรื่องนี้ แล้วทำไมประมุขสูงสุดของมุสลิมประจำประเทศไทยและมุสลิมหลายคนที่รายล้อมท่านนายกในงานนี้ ถึงไม่ได้รู้สึกแบบนั้นเพราะอะไรครับ?
I've got the moves like Jagger~~~

#69 Ballbk

Ballbk

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:08

"ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ "มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

เจ้าของกระทู้...

ผมไม่รู้ว่าคุณนับถือศาสนาอะไรนะ..

จะด่านายกฯในเรื่องต่างๆ คุณด่าได้ทุกเรื่อง...

แต่เรื่องศาสนา..อย่าเอามาเล่นครับ !
อย่าด่าแบบสนุกปาก หรือขอให้ได้ด่า..

ศาสนาเป็นเรื่องต้องห้าม เป็นเรื่องของความศัรทธา
ของใครของมัน

อย่าเอาปากโสมม..มาสร้างให้เกิดความเกลียดชังระหว่างกันเลย !

สมองมีแค่ ติ่ง เหรอไง

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#70 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:17

ถ้าไม่เหมาะสมจริงๆ แล้วทำไมผู้นำของศาสนาอิสลามประจำประเทศไทย ไม่ได้ทำเรื่องออกมาท้วงติงนายกในเรื่องนี้ครับ คุณอ้างว่ามุสลิมหลายท่านไม่สบายใจกับเรื่องนี้ แล้วทำไมประมุขสูงสุดของมุสลิมประจำประเทศไทยและมุสลิมหลายคนที่รายล้อมท่านนายกในงานนี้ ถึงไม่ได้รู้สึกแบบนั้นเพราะอะไรครับ?

ถ้าทำอย่างนั้นมันก็กลายเป็นเรื่องการเมืองสิครับ แล้วมันก็ต้องดูความสมเหตุสมผลด้วย สมมุติถ้ามีคนเดินมาเหยียบเท้าคุณ ถ้าไม่เฉย ก็ทักว่าเค้าเหยียบเท้า หรือถามหาคำขอโทษ คงไม่มีใครลุกขึ้นมาเผาบ้านเผาเมืองหรือไปตามฆ่าเพราะโดนเหยียบเท้าหรอกครับ เรื่องนายกพริตตี้นี้ก็เหมือนกัน

#71 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:26

ตรานี้เป็นตราของ สำนักนายกรัฐมนตรีครับ ท่านตัวเกร็ง
We love fender.

#72 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:34

จะเล่นเรื่อง "เสื้อผ้าหน้าผมนมหอย" ของนายกฯ ก็เล่นไป

แต่เรื่องเหล่านี้ อย่ามาทำเป็นเล่น..

ส่วนท่านที่เข้ามาเพื่อสนับสนุนเจ้าของกระทู้..โปรดหยุดคิดด้วย
อย่าเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน จึงทำอะไรไม่ผิด โดยไม่มองหน้ามองหลัง

หยุดเถอะ !

พี่เขาเตือนค่ะปลายอ้อฯ เตือนเพราะมันอ่อนไหว
เตือนเพราะพี่เขารู้ว่าสิ่งที่นาโย๊ะทำมันทำให้เกิดความ
ไม่พอใจ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#73 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:48

ถ้าคุณปลายอ้อ พิจารณาด้วยใจที่ไม่อคติ ไม่คิดว่าคนอื่นจะเหมือนตัวเองคือติทุกเรื่อง
คุณปลายอ้อ คงได้อะไรดี ๆ อีกเยอะ
ศาสนาเป็นเรื่องอ่อนไหว เท่าที่ติดตามจขกท. เป็นคนที่ค่อนข้างระมัดระวังเรื่องนี้มาตลอด
ไม่ได้ต้องการโยงให้เป็นการเมือง แต่ติเพื่อให้ทีมงานที่ปรึกษาของนายกปรับปรุงเรื่องนี้
เพื่อไม่ให้มันบานปลาย

แต่คุณปลายอ้อ กลับพยายามโยงไปเป็นเรื่องการเมือง
ตัดอคติออกไปบ้าง มองในแง่ที่ติเพื่อก่อ เพื่อให้ปรับปรุง จะเป็นผลประโยชน์ของนายกเสียมากกว่า
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#74 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:50

ตกลงใครจะใช้ศาสนาเป็นเครื่องมือกันแน่
ผมว่าตัวคุณมากกว่านะปลายอ้อ
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#75 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

การตักเตือนของจขกท.เป็นสิ่งที่ดีและมีประโยชน์กับนายกเอง
รวมถึงการตำหนิ ก็เป็นการตำหนิทีมงานที่ปรึกษาที่ไม่ศึกษาเรื่องที่เป็นความละเอียดอ่อน อันอาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจต่อชาวมุสลิมได้
......
คนเราผิดพลาดควรยอมรับแล้วหาทางแก้ไข
ไม่ใช่พอมีความผิดพลาดเกิดขึ้นก็หันไปด่าว่าคนอื่น ตัวเองไม่เคยผิด
เดี๋ยวใครจะมาถามเอาได้...ว่าโตมายังไง ถูกสอนมาแบบไหน
พวกที่เป็นแบบนี้ตอนเด็กๆเดินเตาะแตะชนโต๊ะแล้วตัวเองหกล้ม คนเลี้ยงจะเข้ามาโอ๋แล้วตีโต๊ะ-นี่แน่ะๆโต๊ะนิสัยไม่ดีทำน้องหกล้ม
ถ้าเดินๆอยู่แล้วล้มเองคนเลี้ยงก็ตีพื้น-นี่แน่ะพื้นไม่ดีทำน้องเจ็บ
โตมามีอะไรก็เลยไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด...หลายครั้งรู้ว่าผิดก็ไม่ยอมรับ ต้องโทษคนอื่นก่อน ไม่มีคนให้โทษก็โทษดินฟ้า

เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#76 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

ผมว่าถ้าสำนึกผิดตอนนี้ก็ยังไม่สายนะครับ
ผิดพลาดไปแล้วยอมรับก็ยังน่าให้อภัย
ผมไม่ได้เป็นมุสลิม แต่ผมก็เห็นว่าสิ่งที่นายกทำมันไม่สมควร
จะอ้างว่าไม่รู้ก็คงไม่ได้ อะไรที่ไม่แน่ใจก็ไม่ควรจะทำโดยไม่ศึกษาเสียก่อน
แล้วคุณปลาย...จะมาเถียงแทนก็ดูทางลมบ้างไม่ใช่หลับหูหลับตาเถียงอยู่ได้
อย่าหน้ามืดตามัวมากไปกว่านี้เลย

ปลายอ้อ ได้เลื่อนระดับ จาก ต่ำชั้น เป็นชั้นต่ำ เป็นที่เรียบร้อย

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#77 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

.... นี้ซินะ...
ที่เรียกว่า...
พวก...
"คลั่งเจ้ามูลเมือง"......
:lol:
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#78 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:13

อยากจะขอชาวมุสลิมครับ

ว่าอย่าถือสาคนโง่ ๆ เลย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#79 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

ศาสนาไหนให้ผลประโยชน์มันก็นับถือศาสนานั้นแหละ
เช่นศาสนาพุทธให้บุญก็นับถือ ศาสานาอิสลามให้พรก็นับถือ
แต่บาปกรรมกรูไม่รับนะ :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#80 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:25

ปลายอ้อ ได้เลื่อนระดับ จาก ต่ำชั้น เป็นชั้นต่ำ เป็นที่เรียบร้อย

เห็นด้วยกับทั้งสองท่าน

โดยส่วนตัวอ่านกี่ครั้งก็ไม่เห็นเรื่องนี้เกี่ยวการเมืองตรงไหน ดูเจตนาท่านจขกท คงต้องการติติงความผิดพลาดของทีมที่ปรึกษาอันเกี่ยวกับศาสนาอิสลาม น่าจะเป็นการติเพื่อก่อโดยแท้ แต่ปลายอ้อคงโง่เข้าขั้นจริงๆที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ หรือจะเป็นด้วยอคติบังตาถึงได้พยายามลากเรื่องนี้เข้าการเมือง

เห็นปลายอ้อสวนกลับแรงๆกี่ครั้งก็ยิ่งสังเวชและสมเพช นี่หรือแดงระดับแกนนำแห่งลากดำนา ต่ำปลายแถวจริงๆ...
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#81 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

สิ่งหนึ่งที่พิสูจน์แล้วพิสูจน์เล่าว่านางยกคนนี้ไม่ความรู้อะไรเลย
ความรู้รอบตัวก็ไม่มี แถมคนรอบข้างก็ไม่เก่งแต่มักอวดเก่ง
คนปลายแถวเลยกริ้วเพราะไม่รู้จะปกป้องยังไง
เอาตั้งแต่ใส่บู๊ทเบอร์เบอรี่ อวดแฟชั่นในขณะที่น้ำท่วมประเทศไทย
จนถึงงานนี้มีให้ขายหน้าได้ทุกวัน อนาถสุดๆ

#82 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

คำถามดีครับ

ผมต้องออกข้างนอกบ่ายๆจะเข้ามาตอบให้

#83 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

ปลายอ้อฯ ไปแปะที่อื่น ก็ยกไปให้ครบนะครับ ... คุณ Sigree เคยโดนเสื้อแดงนำบทความไปบิดเบือนมาแล้วครั้งนึง
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#84 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

โอ้คุณพระช่วยยยยยยย!!!!!
ตั้งแต่เข้าเสรีไทยมา เพิ่งเห็นปลายอ้อ โพสต์กระทู้ได้ตรงใจมากๆอย่างนี้
อยากบอก ปลายอ้อว่า
อย่าครับ!!!!
อย่าเลยครับ!!!!!

อย่า ช้า!!!!!
555555
ขอบใจนะ ที่ช่วยกระจาย ความทุเรศของ เจ้านายคุณ ให้รับรู้กันกว้างขวางขึ้น
ฟายเอ๊ย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#85 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

"ศาสนาใคร ศาสนามันครับคุณยิ่งลักษณ์ "มุสลิมใกล้ตัวท่าน แนะนำที

ผมไม่รู้ว่าคุณนับถือศาสนาอะไรนะ..

จะด่านายกฯในเรื่องต่างๆ คุณด่าได้ทุกเรื่อง...

แต่เรื่องศาสนา..อย่าเอามาเล่นครับ !
อย่าด่าแบบสนุกปาก หรือขอให้ได้ด่า..

ศาสนาเป็นเรื่องต้องห้าม เป็นเรื่องของความศัรทธา

อย่าเอาปากโสมม..มาสร้างให้เกิดความเกลียดชังระหว่างกันเลย !

ผมว่าที่คุณ Sigree ว่ามานี่ไม่ได้เอามาเล่นนะครับ
แต่เอามาตำหนิจริงๆ
ผมเองไม่ได้นับถืออิสลาม แต่พอได้เรียนมาบ้างในชั่วโมงประวัติศาสตร์ตะวันออกกลาง
ผมเข้าใจว่ามุสลิมมีข้อปฏิบัติที่เข้มงวดมาก
สิ่งที่คุณ Sigree ตำหนิมาถือว่าเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจริงๆ ครับ
อย่าถือว่าเป็นประเด็นการเมืองเลย
เพราะในเมือพุทธ มุสลิม คริสต์ ต้องอยู่ร่วมกันในผืนแผ่นดินไทย ก็ควรจะต้องเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกันด้วย
ยิ่งรัฐบาลเป็นเจ้าภาพงานสำคัญทางศาสนา ก็ควรจะศึกษาพิธีการของศาสนานั้นๆ ด้วย เพื่อปฏิบัติให้ถูกต้องและเป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกันครับ

ประโยคสุดท้าย..

อย่าทำแบบนี้ มุสลิมเขาอึดอัด.
..........................................

ทุกศาสนาควรอยู่ร่วมกันอย่างสงบสันติ เป็นเรื่องจริง
หมายความว่า ไม่ก้าวล่วงซึ่งกันและกัน ให้เกียรติกัน

นายกฯมิได้นับถือศาสนาอิสลาม..ก็รู้อยู่
แต่ก็ไปเป็นเจ้าภาพ เพราะถือเป็นเรื่องสำคัญ

แต่ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้
มันไม่มีใครรู้หมดทุกเรื่อง..ผมมีตัวอย่างอะไรมากมาย

แต่กับเอามาตำหนิ พูดให้เห็นว่ามุสลิมอึดอัด

อย่าครับ..อย่าทำแบบนี้ อย่าพูดแบบนี้..

หาเหตุผลที่จะมาโวยวายเขาให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วเหรอ
ผมดูยังไงเขาก็เตือนนายกให้ปฏิบัติให้ถูกต้อง โดยเฉพาะในงานต่อๆไป
ซึ่งควรจะขอบคุณเขาด้วยซ้ำ ไม่ใช่มาโวยวายเยี่ยงนี้
ก่อนจะถามหามารยาทจากคนอื่นเริ่มที่ตัวเองก่อนดีมั้ย

#86 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

แต่ละคน แต่ละศาสนามีความละเอียดอ่อนไม่เท่ากัน คนเราถ้าจะเคารพอีกฝ่าย ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราไม่ทำอะไรที่ทำให้อีกฝ่ายไม่สบายใจ
ตัวผมเองจุดยืนผมชัดว่าผมอยู่ฝั่งโลกตะวันตก ผมต่อต้านการก่อการร้ายทุกรูปแบบ ผมไม่นิยมพวกหัวรุนแรง
แต่ทุกครั้งที่ผมสงสัย หรือต้องถกกับเพื่อนต่างศาสนาในประเด็นที่ละเอียดอ่อน ผมก็ไม่เคยคิดที่จะล้ำเส้น หรือยัดเยียดความคิดของฝั่งผมเองไปยังอีกฝั่ง แต่เลือกที่จะเคารพความเชื่อ ความคิดของอีกฝ่าย
จำเป็นไหมที่จะต้องเอาไม้บรรทัดของเราไปวัดคนอื่น โดยเฉพาะเพื่อนสมาชิกที่ต่างศาสนา มันก็ไม่ได้เป็นเรื่องยากที่พยายามทำความเข้าใจอีกฝ่าย แล้วถกกันดีๆ แล้วเราจะได้ความรู้ หรือแก้ไขในสิ่งที่เราเข้าใจคลาดเคลื่อนกลับมาได้อีกด้วย

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#87 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

อยากจะแสดงความเห็นอะไรเยอะแยะ กับกรณีนี้
แต่ มันจะทำให้ ปลายอ้อ ฉลาดขึ้น
จึงขอสงวนสิทธิ์ในการออกความเห็น

เพื่อไอ้ ควายอ้อเป็นคนแบบนี้ตลอดไป
ตราบชั่วกาลนาน

คุณ sigree เจ้าของกระทู้ ไม่ได้ทำผิดอะไรเลย
เจ้านายคุณมันโง่เอง ที่ไปเชื่อไอ่ฟายที่ปรึกษาที่วัน วัน เอาแต่เลียตีน ไม่มีความรู้ห้าอะไรเลย
พวกนี่ถนัดงาน ดราม่า น้ำตาริน สะเทือนอารมณ์ ถุย
มันไม่ใช่มืออาชีพ คนที่รู้จริงๆ เขาไม่กล้าเล่นมุกแบบนี้
เพราะมันไม่ให้เกียรติ
ไม่เหมือน การพูด เช่น ถ้า ไปใต้ ก็ให้นายก แหลงใต้ หรือ ยาวี เป็นต้น
มันดูเหมือนคนบ้านเดียวกัน
แต่กับเรื่องศาสนามันไม่ใช่
มันทำแบบนี้ไม่ได้ และ คนระดับผู้นำรัฐบาล ต้องมีภาพลักษณ์ที่ดูดี
ไม่ใช่แบบเด็กกะโปโล ไม่รู้ที่ต่ำที่สูง รู้สี่รู้แปดอย่างนี้
ตั้งแต่มันเอารูป ร.8 ขึ้นเฟสบุคนายก วันเฉลิม แล้ว
เรื่อง ประเทศซิดนีย์ ไอ่เวร ขนาดอัดเทปล่วงหน้า มันยังปล่อยให้ออกมาได้
ไอ่พวกนี้ เลี้ยงเสียข้าวสุก
อ่อออ
โดยเฉพาะ ไอ่ฟาย บางตัวที่ทำมาเป็นกระฟัดกระเฟียด ไล่ขวิดชาวบ้านเขาไปทั่ว
แถมจะช่วยเอาไปกระจายอีก
ก็ดีแล้ว
มีพวกห่วยๆอยู่ใกล้ๆตัวนายกอย่างนี้ ดีจริงๆ

Edited by มังกือดำ, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#88 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

ปลายอ้อเอา link ที่ไปแปะที่อื่นมาลงหน่อย

#89 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

จากการจัดงานใหญ่ในทำเนียบแบบนี้
การประสานงานกันระหว่างหัวหน้าคณะของทำเนียบกับ
หัวหน้าคณะที่จะมาร่วมงานจะมีการประสานอยู่แล้ว(ถ้าไม่สะดวกปกติก็จะมอบหมายตัวบุคคลผู้ที่รับผิดชอบอยู่ดี)
แม้แต่ภายในงาน ณ ขณะนั้นก็เถอะยังไงก็จะต้องประสานกันอยู่ตลอดเวลา
ผมมั่นใจว่าคนในทำเนียบคงต้องปล่อยปะละเลยเรื่องนี้อย่างแน่นอน
โดยคิดว่าจะเป็นการสร้างความ Surprise ให้กับแขกทีี่มาร่วมงานกับของที่ระลึกเพื่อเป็นการสร้างความประทับใจในการเข้ามาร่วมงานที่ทำเนียบฯ
พร้อมรับประทานอาหารร่วมกันกับนายกฯ และรัฐมนตรี
เพราะถ้ามีการประสานกันแล้ว ผมมั่นใจว่าทางคณะที่รับเชิญจะต้องแจ้งให้ทราบว่ามันเป็นของที่ไม่เหมาะสมกับทางพวกเขา
ซึ่งมันถึงขั้นที่ของจะนำมาแจกต้องเก็บใส่กล่องไปอย่างแน่นอน แล้วเหตุการณ์เรื่องนี้ก็จะไม่เกิดขึ้น
สรุปว่าเรื่องนี้ รัฐบาลโดยยิ่งลักษณ์ ผิดเต็มๆ
แล้วคุณปลายฯ ก็แถให้อีก เอาเหตุและผลหน่อยนะ
ว่าถ้างานใหญ่ของทำเนียบขนาดนี้ มันมั่วหรือชุ่ย หรืออะไรดีละครับคุณปลายฯ
อ้อ..อีกอย่างไอ้เรื่องของสงวนของยิ่งลักษณ์เนี้ยนะ มันมีคนเล่นอยู่ประจำแล้วผมไม่เล่นหรอก (ว)5555
ในฐานะที่เป็นคนสาธารณะก็ต้องวิจารณ์ได้ซิ ถ้าไม่ชอบก็ลาออกไปบริหารบริษัทเดิมของเธอซิครับ ไม่เห็นมีใครจะว่าเลยถ้าเธอจะลาออกไป
(มันผิดซำๆซากๆที่จะเกินให้อภัยแล้วนะเนี้ย)

Edited by raffy, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:02.

#90 V.Junior for Vendetta

V.Junior for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

จขกท. ต้องการสื่อเพื่อให้เกิดการปรับปรุงแก้ไขในวันข้างหน้า มิใช่การแก้ตัวไปเป็นครั้งๆ เมื่อมีการทำผิด แล้วยังทำผิดซ้ำๆ ซากๆ อีก โดนเฉพาะในประเด็นทางศาสนาที่ละเีอียดอ่อน
คนดีชอบแก้ไข .............. ไม่ใช่เหรอครับ

#91 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

E ปูโง่ ทีมงาน Eปู ก็ควาย ปลายอ้อเลยดิ้นพล่าน

Gu สมเพชมึงจริง ๆ เลย ปลายอ้อเอ๋ย...

#92 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ขำ ๆ น่าคุณ sigree
คิดมากไปไหม

#93 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

ที่อ่านมาทั้งหมดนี่ ประเด็นอยู่ที่ท่าน sigree อยากจะตักเตือนนายกให้ระมัดระวังและละเอียดอ่อนกับศาสนาอื่นให้มากกว่านี้ คำเตือนด้วยความห่วงใยนี้ น่าจะเป็นประโยชน์กับนายก จะได้ไม่ทำสิ่งที่ศาสนาอื่นเห็นว่าเป็นเรื่องไม่เหมาะสม ผมว่าท่าน sigree ตักเตือนนายกด้วยความห่วงใยมากกว่า ตักเตือนด้วยมีอคติ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#94 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

ขำ ๆ น่าคุณ sigree
คิดมากไปไหม

ไม่สมควรนะครับ
การพูดลักษณะนี้
ลองกลับกันครับ
ผมเชื่อว่าคำนี้คุณก็คงไม่อยากให้ใครมาใช้กับคุณ

#95 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

โง่ไม่สร่างจริงๆ

#96 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

อยากให้ปลายอ้อ เอาไปแปะที่อื่นเร็วๆ
อยากให้เสื้อแดงบิดเบือนเนื้อหานี้เร็วๆ

#97 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

ขอเตือนสมาชิกว่าอย่าลากเอากระทู้นี้มาด่ากันครับ
เจตนาของพี่ Sigree แต่อยากเตือนเท่านั้นในฐานะมุสลิม
ไม่ได้มีเจตนาตั้งกระทู้ให้ด่าซึ่งกันและกัน

ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดจะเอากระทู้นี้ไปแปะที่อื่นก็ตามใจ
เผื่อผู้เกี่ยวข้องจะได้รู้ตัวว่าสิ่งที่ทำไปนั้นมันผิด ทำให้มุสลิมอึดอัด
ปีหน้าจะได้ปรับปรุงเพราะยังไงสมาชิกเสรีไทยก็เชียร์ให้อยู่ ๘ ปีอยู่แล้ว
ปีต่อๆไปอย่าได้ทำ

เห็นเข็มกลัดแล้วน่าจะเป็นความผิดพลาดของยงยุทธ์โดยตรงเพราะเป็นตรามหาดไทย
ซึ่งน่าจะรู้ว่ามุสลิมเขาถือมากกว่าเพราะเจ้าตัวก็เป็นคนใต้ใกล้ชิดกับพี่น้องมุสลิมกว่า
คนภาคอื่น น่าเสียดายก่อนจะทำอะไรน่าจะหาของมูลก่อนสักนิด

ตอนที่ผมอวยพรพี่ Sigree ในวันแรกของเดือนรอมฏอนพี่ริกคุณยังติงผมเลย
แต่ผมก็หาข้อมูลมาแล้วถึงกล้าอวยพร

ตราบนเข็มกลัดเป็นตราของสำนักนายกรัฐมนตรีครับ ไม่ใช่มหาดไทย

แก้ไข - มีคนตอบแล้ว
---------------------------------------------------------
ของที่ระลึกในงานครั้งก่อนๆ ถ้าเป็นผู้ชายจะเป็นหมวก ผ้าโสร่ง ส่วนผู้หญิงจะเป็นผ้าคลุมผม(ฮิญาบ) ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:30.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#98 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

น่าสงสารปลายเน่า ดันเห็นนางยกฯ ตัวเองเป็นตัวตลกประกาศให้เล่นได้ "เสื้อ ผ้า หน้า ผม นม หอย" แสดงว่าเอ็งก็ดูถูก ดูแคลน นางยกโง่ของเอ็งอยู่ในทีอยู่แล้ว ปั๊ดโธ่..
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#99 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

เรื่องของศาสนาเนี่ย ละเอียดอ่อนมากครับ

บุคคลที่นับถือศาสนาอื่นกระทำการเลียนแบบมุสลิมเนี่ย

คนมุสลิมถือว่าเป็นการไม่เคารพต่อพระเจ้าของเขานะครับ

เหมือนกับที่ฝรั่งเอาพระพุทธรูปมาทำอะไรแผลงๆนั่นแหละครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#100 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

เป็นเรื่องเสนอแนะ ทีมงานครับ ผมว่านายกไม่ทราบหรอกครับ
ศาสนาอิสลาม ละเอียดอ่อนมากครับ ทีมงานต้องทำการบ้านให้มาก เรื่องนี้ก็คล้ายกับสมัยประชาธิปัตย์ สัมพันธ์ ทองสมัคร คุมกระทรวงศึกษา แล้วคนในกระทรวงให้นำพระพุทธรูปไปให้กราบไหว้ ทั้งที่ ร้อยละ90% นับถือศาสนา อิสลามนะครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน