Jump to content

- - - - -

เชียงใหม่เงียบมาก อะไรคือสิ่งที่ทำให้เชียงใหม่เหงาลงไปกว่าเดิม เพราะ....???

• Please log in to reply
153 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

น้องสาวเพิ่งไปเชียงใหม่มา บอกเชียงใหม่เงียบมาก (คือไม่คึกคักพลุกพล่านเท่าที่เคยเห็น) ตลาดวโรรส ซึ่งขึ้นชื่อ ก็เงียบเหงา น้ำพริกหนุ่มที่เคยขายกันกาละมังใหญ่ๆ ก็เหลือกาละมังขนาดย่อมลงมา จนถึงใบเล้ก น้องไปมาสามวัน ทั้งที่เป็นช่วงศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ที่น่าจะคึกคัก

...อะไรคือสิ่งที่ทำให้เชียงใหม่เหงาลงไปกว่าเดิม .....

เราพยายามหาสาเหตุกัน ซึ่งสาเหตหนึ่งที่คิดออกก็คือ อาจจะเป็นเพราะเรื่องการเมือง ทำให้คนส่วนหนึ่ง เลี่ยงที่จะไปเที่ยวเชียงใหม่ ถิ่นคนเสื้อแดง ผิดถูกขออภัย เพราะสามวันที่ผ่านมา น้องสาวเห็นกับตาว่ามันเป็นเช่นนั้น (เขาเคยไปเชียงใหม่มาก่อนหน้านั้น สมัยที่ ยังไม่แบ่งเหลืองแดง สลิ่ม คนเยอะกว่านี้
Kate Donthatemecauseimbeautiful

Lynn Evelyne เหตุเกิดที่เยอรมัน วันนี้ไปทานข้าวแถวๆ อเล็กชะนะผัท ค่ะ ได้ยินคนไทยมากกว่าห้าคนกําลังวิจารณ์พวกเสื้อแดงว่า พวกสมองหมา ถูกล้างสมองจนเพี้ยน ด่าในหลวงซะหากินไม่ขึ้นค้าขายก็เจ๊ง เราฟังแล้วก็สะใจตามค่ะ สะใจจริงๆ

#2 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:57

เด๋วต้องรอให้มีเวลาไปเที่ยวก่อนครับ ถ้าไปถึงผมจะได้สัมผัสกับความจริงได้ จะได้ตอบได้ถนัดปากล่ะ

#3 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ผมเลือกที่จะไม่ไปครับ ด้วยเหตุผลตามที่คุณยกมาข้างต้น ตามนั้นเลย
ทราบครับว่า คนเชียงใหม่ไม่ใช่แดงทั้งหมด แต่ด้วยภาพที่ผมเห็น ทำให้ผมกลัวเชียงใหม่ซะเฉย

คนระดับอดีตนายกไป ยังโดนล้อมด่า (ฮา)

#4 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

ผมไปเชียงใหม่ ยอมรับว่าบางพื้นที่แดงจริง แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะแดงเท่าไหร่ โดยเฉพาะในเมือง ไม่ค่อยมีแดงเลย
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#5 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

*
POPULAR

ผมเคยหลงไหล ปกติผมกับภรรยาไปปีละ๓-๔ครั้ง

โรงแรมที่ว่าดีไม่ว่า 4SSที่แม่ริม Chediริมปิงในเมือง จนถึงดาราเทวี ไปพักมาหมดแล้ว

แต่ตั้งแต่ ๒๕๕๒เป็นต้นมา ผมไม่ยอมไปเหยียบเชียงใหม่

เหตุผลชัดเจนครับ เป็นเพราะเสื้อแดงและไอ้ปึ้ง

ต้องขออภัยคนเชียงใหม่ที่ไม่ใช่แดงไว้ณที่นี้ด้วย

#6 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

บอกไม่ถูกครับ ในพื้นที่เอง บางครั้งยังเบื่อเลย

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#7 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

เบื่อกุ๊ยแก๊งค์อันธพาล "รัก(ทำลาย)เชียงใหม่ 51"

#8 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

*
POPULAR

ถึงจุดอิ่มตัวด้วยครับ

คิดว่าสถานที่ท่องเที่ยวของเชียงใหม่มันอยู่ที่ฤดูกาล

จะมากก็ตอนหน้าหนาว ส่วนหน้าร้อนๆตับแตก

ผมมีธุระที่จะต้องขึ้นไปเชียงใหม่เกือบทุกเดือน

มันดูจะซ้ำๆซากๆจนเบื่อ

และทางการท่องเชียงใหม่ยังขาดการส่งเสริมเรื่องการเกษตร

เรื่องการเยี่ยมชมโครงการหลวงต่างๆยังไม่ส่งเสริม

ส่วนตัวจะชอบไปนั่งดื่มชาสมุนไพร ของโครงการหลวง

ที่หน้าผายามเช้าๆ

มองลงมาเห็นชาวเขาปลูกพืช ขยันกันทำหน้าที่ตามที่ได้ส่งเสริม เห็นแล้วชื่นฉำในหัวใจ

Edited by ppneer, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#9 boonterm999

boonterm999

น้องเก่า

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

หน้าฝน ไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยวหรือเปล่า

ส่วน ตลาดวโรรส เคยเจอประสพการณ์ตรงว่า ไปซื้้อสตอเบอรี่แล้วเจอแม่ค้าเอาลูกสวย ๆ ไว้ข้างบนไม่กี่ลูก ข้างล่างเป็นกระดาษ

เมืื่อเทียบราคาแล้ว ซื้อที่ กทม.สวยกว่า ถูกกว่า เลยไม่อยากไปเหยียบอีก

#10 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

หน้าฝน ไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยวหรือเปล่า

ส่วน ตลาดวโรรส เคยเจอประสพการณ์ตรงว่า ไปซื้้อสตอเบอรี่แล้วเจอแม่ค้าเอาลูกสวย ๆ ไว้ข้างบนไม่กี่ลูก ข้างล่างเป็นกระดาษ

เมืื่อเทียบราคาแล้ว ซื้อที่ กทม.สวยกว่า ถูกกว่า เลยไม่อยากไปเหยียบอีก

แนะนำสตอเบอรี่ พันธ์ใหม่ คือ พันธ์พระราชทาน

ลูกจะใหญ่และหวาน

หาซื้อตามโครงการหลวงต่างๆนะครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#11 redfrog53

redfrog53

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

เด๋วต้องรอให้มีเวลาไปเที่ยวก่อนครับ ถ้าไปถึงผมจะได้สัมผัสกับความจริงได้ จะได้ตอบได้ถนัดปากล่ะ

เอาความจริงมาเล่า มีปลากรอบมาด้วยยิ่งดี ตรงไหนดีชมไปเลย ไม่จ้องเกรงใจ
ขอตความเห็นคนพื้นที่มาด้วยยิ่งสุดยอด
อยากไป แต่เบื่อเสื้อแดง มากๆๆ

#12 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

เพิ่งไปมาเมื่อปลายปีที่แล้วครับ
เนื่องจากไม่ได้ไปเหยียบนานแล้ว (ร่วมๆ 10 ปี) ก็เลยไม่รู้ความแตกต่างนัก

แต่ร้านอาหารดังๆ อย่างเหล่าเจี่ย (เจียท้งเฮง) คนก็น้อยลงกว่าที่คิดครับ

แดงในเมืองน้อยหรือเปล่า ไม่รู้เหมือนกัน
แต่คนขับรถตู้ที่ผมเช่าไว้ แอบชี้ให้ผมดูว่า นี่ไงครับ โรงแรมแกรนด์วโรรส
แล้วเขาก็ไม่ได้พูดอะไรต่อ เลยไม่รู้ว่า เขาโปรแดง หรือ เซ็งแดง
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#13 redfrog53

redfrog53

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

ทำให้เสียชื่อคนเชียงใหม่มากมาย

#14 Initial

Initial

น้องเก่า

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

เราชอบนะเชียงใหม่ ชอบมากเลยล่ะ เคยไปทั้งช่วงเทศกาลและช่วงกรีนซีซั่นหน้าฝน
(อันหลังนี้คนน้อยกว่านะ เพราะอาจจะเป็นเพราะไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยวด้วย) ตอนไปปาย ก็แวะเชียงใหม่ก่อนกลับกรุงเทพฯ

แต่นับตั้งแต่มีการแบ่งสี แบ่งข้าง ก็ไม่อยากไปในที่ที่จะทำให้เรารู้สึกอึดอัด ดังนั้น เลยเลือกไม่ไปเสียเลยจะดีกว่า
จะได้ไม่ต้องไปเจอเรื่องที่ทำให้ต้องเสียความรู้สึกมากกว่าเดิม ทั้งๆที่เคยชอบไปล่องน้ำปิง ทานอาหารมื้อเย็นไปด้วย
แต่ตอนนี้ เห็นโปรโมชั่นของสายการบินลดราคาไปกลับไม่กี่บาท ยังยับยั้งใจไม่กดจอง ก็ขออภัยพี่น้องชาวเชียงใหม่ที่ไม่แดงไว้ด้วยเช่นกัน

#15 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

ไม่คิดว่าเกี่ยวกับการเมืองครับ น่าจะอิ่มตัว และมีที่เที่ยวใหม่ๆที่โปรโมทกันเยอะขึ้น เช่น น่าน ปาย และอันซีนต่างๆ

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

ความเป็นเสื้อแดง มันไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะแนวคิดการเมืองอย่างเดียว แต่เปลี่ยนนิสัยใจคอของคนเชียงใหม่บางส่วนไปด้วย

จากที่เคยโอบอ้อมอารี ก็กลายเป็นเห็นแก่ตัว

จากที่เคยคุยกันสนุกสนาน ก็กลายเป็น แกสีอะไร ฉันสีอะไร

จากที่เคยใสซื่อ ก็กลายมาเป็นเอารัดเอาเปรียบ เจ้าเล่ห์

จากที่เคยเทอดทูนความดีงาม ก็กลายเป็นพวกล้มเจ้า

สมัยก่อนผมไปเชียงใหม่ เดินตลาด ถนนคนเดิน มันมีความสุขสนุกสนาน อากาศเย็นๆ เพลินๆ

แต่ครั้งล่าสุด ที่เดียวกัน โดนแม่ค้าโกง เห็นคนด่ากันเรื่องสีเสื้อ เห็นป้าย เฉพาะคนเสื้อแดงเท่านั้น

แล้วมันอึ้งนะ คือคิดอยู่แล้วว่าต้องมี แต่คิดไม่ถึงว่าขนาดนี้

พี่ที่ไปด้วยเลยบอกว่า ครั้งหน้าขอไปสัมนาที่ใต้บ้างดีกว่า หรือไม่ก็ตะวันออก ระยอง จันทบุรี

ไม่เข้าใจคนเชียงใหม่นะ พวกคุณเชื่อถือไอ้แม้ว รักมัน บูชามัน จนมันทำให้เมืองของคุณเป็นแบบนี้

คุณก็ยังหน้ามืดตามัวอยู่อีก ไม่เข้าใจจริงๆ

#17 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

เพราะ ม๊ากชั่งไข่ หนีทหาร สั่งฆ่าประชาชน 91 ตั้งรบ.ในค่ายทหาร กักน้ำไว้แกล้ง พท. ไม่เคยชนะเลือกตั้งมากว่า 60 ปี
ขัดขวาง พรบ.กู้เงิน บลา ๆ มอ ๆ
ล่าสุดไปช่วย ลูกพรรคหาเสียงที่เชียงใหม่
เชียงใหม่เลยซบเซาครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#18 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

`

ไม่คิดว่าเกี่ยวกับการเมืองครับ น่าจะอิ่มตัว และมีที่เที่ยวใหม่ๆที่โปรโมทกันเยอะขึ้น เช่น น่าน ปาย และอันซีนต่างๆ

เกี่ยวครับ
ควายแดงส่วนหนึ่ง

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ผมเคยหลงไหล ปกติผมกับภรรยาไปปีละ๓-๔ครั้ง

โรงแรมที่ว่าดีไม่ว่า 4SSที่แม่ริม Chediริมปิงในเมือง จนถึงดาราเทวี ไปพักมาหมดแล้ว

แต่ตั้งแต่ ๒๕๕๒เป็นต้นมา ผมไม่ยอมไปเหยียบเชียงใหม่

เหตุผลชัดเจนครับ เป็นเพราะเสื้อแดงและไอ้ปึ้ง

ต้องขออภัยคนเชียงใหม่ที่ไม่ใช่แดงไว้ณที่นี้ด้วย

เห็นด้วยครับ.....
ผมไม่ได้ไปเชียงใหม่มานานหลายปี....
ถีงไปภาคเหนือก็ผ่านไป...
ค้างคืนที่อื่น.....

เวลานี้"เพื่อนกิน"ก็หายาก
"เพื่อนตาย"ก็ไม่อยากจะพบกัน....
ไปไหนกัน ก็ 5-8 คนต้องใช้รถตู้....

คิดถึงกาลก่อน...
3-4 คนตัดสินใจได้
ไปวันรุ่งขึ้น
ผลัดกันขับ
ค่ำไหนนอนนั่น
ติดใจ(คนชงเหล้า)ก็นอนสองคืน...ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:13.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

แม่ค้าในตลาดวโรรสก็มีทั้งแดงและเหลือง แค่ที่น่าขำคือโรงเรียนของลูกเพื่อนให้ใส่เสื้อกีฬาไปโรงเรียน อาทิตย์ละ 1 วัน

เดินผ่านตลาดโดนแม่ค้าไล่ตะเพิดเพราะเสื้อกีฬาสีเหลือง

#21 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ก็ประกาศชัดเจนว่าเป็นถิ่นเสื้อแดง

คนที่ไม่ชอบการเมืองเลยไม่ไป
คนที่ไม่ใช่เสื้อแดงเลยไม่ไป
คนที่อยากอิสระใส่เสื้อสีไหนไปเที่ยวก็ได้เลยไม่ไป
คนที่กลัวโดนเผาเลยไม่ไป

เหลือแต่คนที่จำเป็นต้องอยู่ จำเป็นต้องทำธุระถึงมาเชียงใหม่

มันจบแล้วครับนาย

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#22 redfrog53

redfrog53

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

แม่ค้าในตลาดวโรรสก็มีทั้งแดงและเหลือง แค่ที่น่าขำคือโรงเรียนของลูกเพื่อนให้ใส่เสื้อกีฬาไปโรงเรียน อาทิตย์ละ 1 วัน

เดินผ่านตลาดโดนแม่ค้าไล่ตะเพิดเพราะเสื้อกีฬาสีเหลือง

นี้แดงมะะเร็งระยะที่4แล้ว

#23 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

อย่าลืมอุดรด้สยสิเคยขี่ผ่านมีแต่ป้ายสนับสนุน..........เต็มไปหมด

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#24 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

ไม่ไปเหยียบเชียงใหม่มาหลายปีแล้ว เหตุผลเดียวคือไม่อยากไปอุดหนุนเหล่าเสื้อแดง

#25 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

ไม่ได้ไปมาหลายปีเช่นกัน
คราวปิดเทอมลูกเดิมจะไป เปลี่ยนเส้นทางเลย

#26 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

เพราะ ม๊ากชั่งไข่ หนีทหาร สั่งฆ่าประชาชน 91 ตั้งรบ.ในค่ายทหาร กักน้ำไว้แกล้ง พท. ไม่เคยชนะเลือกตั้งมากว่า 60 ปี
ขัดขวาง พรบ.กู้เงิน บลา ๆ มอ ๆ
ล่าสุดไปช่วย ลูกพรรคหาเสียงที่เชียงใหม่
เชียงใหม่เลยซบเซาครับ

น่านนนนนนนนนนนนนนนน
ว่าซะ

การทำร้ายตนเอง
อาจจะเกิดจากข้อมูลที่ผิดพลาด
หรือเห็นแก่พวกพ้อง
นำมาซึ่งการก่อตัวของผู้รับใช้กลุ่มหนึ่ง มีอิทธิพลทางสื่อท้องถิ่น
นักการเมืองผู้เห็นแก่ตัว โดดเข้าโอบอุ้ม

นำมาซึ่ง...เละ
คนไปเที่ยวเชียงใหม่ ไปดูความงดงามของธรรมชาติ
ดูประเพณีการดำรงชีพที่สวยงาม ความมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อ
พอขบวนการนรกบังเกิด
ข่าวต่างๆที่ปรากฎทางสื่อทั่วไป
เหมารวมเชียงใหม่คือสถานที่ที่ผู้รักความสงบต้องหลีกเลี่ยง
ใครจะไปเสี่ยงล่ะ
นายชวน หลีกภัย สุภาพบุรุษแค่ไหน แทบเอาตัวไม่รอด
รวมถึงนักการเมืองที่กลุ่มนรกนั้นมองว่าเป็นฝ่ายตรงข้ามโดนกันถ้วนหน้า
ล่าสุดอภิสิทธิ์ โดนซะ

มีข่าวแว๊บๆบอกว่าคนถิ่นอื่น
อย่าเลยดีกว่า อย่าว่าคนอื่น
ถ้าชาวเชียงใหม่ไม่ลุกขึ้นมาปกป้องตนเอง นับถอยหลังได้เลย
เละเป็นโจ๊กโดนระเบิดแน่นอน
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#27 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ความเป็นเสื้อแดง มันไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะแนวคิดการเมืองอย่างเดียว แต่เปลี่ยนนิสัยใจคอของคนเชียงใหม่บางส่วนไปด้วย

จากที่เคยโอบอ้อมอารี ก็กลายเป็นเห็นแก่ตัว

จากที่เคยคุยกันสนุกสนาน ก็กลายเป็น แกสีอะไร ฉันสีอะไร

จากที่เคยใสซื่อ ก็กลายมาเป็นเอารัดเอาเปรียบ เจ้าเล่ห์

จากที่เคยเทอดทูนความดีงาม ก็กลายเป็นพวกล้มเจ้า

สมัยก่อนผมไปเชียงใหม่ เดินตลาด ถนนคนเดิน มันมีความสุขสนุกสนาน อากาศเย็นๆ เพลินๆ

แต่ครั้งล่าสุด ที่เดียวกัน โดนแม่ค้าโกง เห็นคนด่ากันเรื่องสีเสื้อ เห็นป้าย เฉพาะคนเสื้อแดงเท่านั้น

แล้วมันอึ้งนะ คือคิดอยู่แล้วว่าต้องมี แต่คิดไม่ถึงว่าขนาดนี้

พี่ที่ไปด้วยเลยบอกว่า ครั้งหน้าขอไปสัมนาที่ใต้บ้างดีกว่า หรือไม่ก็ตะวันออก ระยอง จันทบุรี

ไม่เข้าใจคนเชียงใหม่นะ พวกคุณเชื่อถือไอ้แม้ว รักมัน บูชามัน จนมันทำให้เมืองของคุณเป็นแบบนี้

คุณก็ยังหน้ามืดตามัวอยู่อีก ไม่เข้าใจจริงๆ

อ้างถึงเพื่อย้ำว่า พูดถูก

#28 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ทำไมผมดู FB ของรุ่นพี่ผมที่อยู่เชียงใหม่
ที่ทำ ออกแบบ+รับเหมาก่อสร้าง+อสังหาริมทรัพย์ (คือรุ่นพี่ผมคนนี้มันรวยมาก)
มีแต่โครงการใหญ่ๆ รอ ทำไมมันดูสวนทางกับที่โพสต์จัง
ไม่ทราบนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้ไปดูด้วยตัวเองวิจารณืไม่ได้หรอก

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#29 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ผมมีเพื่อนในเน็ทที่อยู่เชียงใหม่กลุ่มนึง อายุยี่สิบกว่า
บางคนก็เห็นชัดว่าเป็นพวกไม่เอาเจ้า(เป็นตำรวจ) บางคนจะนิยมสีแดง มีที่เกลียดสีแดงบ้าง
แต่พวกสีแดงนี่ถึงน้อยมันก็เหมือนผ้าสีขาว เปื้อนสีแดงอยู่หย่อมเดียวมันก็เห็นชัด
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

ผมไม่ได้เชียงใหม่มานานหลายปี....

"เพื่อนตาย"ก็ไม่อยากจะพบกัน....
ไปไหนกัน ก็ 5-8 คนต้องใช้รถตู้....

ผลัดกันขับ
ติดใจ(คนชงเหล้า)ก็นอนสองคืน...ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าเหตุการณ์สงบ....

ไม่มีไพร่เสื้อแดงเดินเพ่นพล่าน....
จะนั่งเครื่องบินไปลงเชียงใหม่
ยืมรถตู้ของโรงแรมเพื่อน
ใช้เวลา 3-4 วันวนเวียนแถวนั้นอย่างมีความสุข....

ค้างคืนในไร่ส้มสุดสายตา
ตกค่ำอากาศเย็นยะเยือก
สวมเสื้อหนาพอบรรเทา
ใบหน้าต้องลมหนาว

มือถือแก้วไวน์ของโปรด
ดื่มไวน์ที่่ระเบียงชั้นสอง
มองดูเงาสีเทา
สีดำของต้นไม้ทิวเขาไกล

เสวนากับเพื่อนเพือน...
ไม่อยากจะพูดถึงเลย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:11.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 กรกช

กรกช

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

ผมคิดว่ามันก็มาจากหลายส่วน เพราะการเมืองก็คงมีส่วน ดูตัวอย่างได้จากได้จากสมาชิกหลายท่านในนี้ :D
เพราะไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยวก็มีส่วน เพราะตอนนี้หน้าฝน คนเที่ยวเชียงใหม่ก็ต้องหน้าหนาวปลายปี
เรื่องเศรษฐกิจ เรื่องค่าครองชีพที่สูงขึ้นก็น่าจะมีส่วนสำคัญ ทำให้ผู้คนต้องประหยัดมากขึ้น
เพราะไปเที่ยวครั้งหนึ่งก็ต้องใช้จ่ายมาก ไหนจะค่ากิน ค่านอน ค่าชอบปิ้ง ค่าของฝาก
แล้วยิ่งตอนนี้น้ำมันแพงด้วย ไปเชียงใหม่ทีก็คงหมดกับค่าน้ำมันค่าเดินทางไม่ใช่น้อย

ปล.คุณ hinotori ถ้าเปลี่ยนที่สัมนามาที่ จันทบุรี สอบถามรายละเอียดการท่องเที่ยวได้นะครับ พอแนะนำได้ :)

#32 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ตอนนี้หน้าฝน คงไม่ค่อยมีใคร ส่วนมากมาเที่ยวกันก็หน้าหนาว หน้าร้อนก็ฝุ่น ไปเที่ยวที่อื่นดีกว่า ในเมืองไม่ค่อยมีอะไร ส่วนมากมาเชียงใหม่กันก็จะไปเที่ยวตามป่าเขามากกว่าครับ

หมายเหตุ ไม่ใช่คนในพื้นที่ แต่อยู่นานครับ แหะๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#33 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

*
POPULAR

แม่นแล้วเจ้า แม่ก้าขี้จุ๊

ขนาดข้าเจ้าเป็นคนเจี๋ยงใหม่ ยังโดนหลอกเลย หลังจากนั้น บ่ ซึือแหมแล้ว

ไปซื้อของโครงการหลวงดีกว่า

ยอมรับค่ะว่า จากเชียงใหม่มาเรียน กทม แล้วก็ทำงานต่างจังหวัดเรื่อยมา แต่กลับบ้านทุกปี

แต่หลังๆ ไม่ค่อยอยากกลับ

เพราะ

มนต์ขลังล้านนาเสื่อมถอยลง เพราะการพัฒนาที่ไร้ทิศทาง ทุกอย่างเหมือน กรุงเทพ

ถ้างั้นจะไปทำไม

แล้วที่สำคัญ ไม่อยากกลับ เพราะพวกเสื้อแดงง

เราคนสันกำแพงมาก่อน จะแยกเแป็น อ.แม่ออน

ยังเบื่อแดงขนาดนี้ แล้วคิดดูว่าคนอื่นจะขนาดไหน

#34 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

ดาราเทวี เพื่อนผมเป็น Manager อยู่ เว้นไว้สักโรงแรมเถอะครับ.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#35 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

วันจันทร์หน้ามีเหตุจำเป็นต้องไปทำงานที่เชียงใหม่ มีความรู้สึกไม่อยากไป บ่ายเบี่ยงจนไม่ได้แล้ว

คงต้องรีบไปรีบกลับ รีบทำงานให้เสร็จๆ แล้วว่าจะแวะไปเที่ยวเชียงรายและค้างคืนที่นั่นซะหน่อย เพื่อนๆมีที่แนะนำที่เที่ยวไหม?

เคยไปเที่ยวเชียงใหม่เมื่อซัก4-5ปีก่อน ก็ยังสงบ อากาศดี ผู้คนอัธยาศัยดี

ตอนนี้ถึงให้ไปเที่ยวฟรีก็ยังคิดดูก่อน เพราะบรรยากาศไม่น่าไปแล้ว ดูเหมือนเมืองนี้ไม่มีความเป็นมิตร

ผู้คนดูไม่น่ารักเหมือนเดิม เหตุผลแค่นี้ก็คงพอจะให้ไม่อยากเหยียบย่างไป..........

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#36 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

วันจันทร์หน้ามีเหตุจำเป็นต้องไปทำงานที่เชียงใหม่ มีความรู้สึกไม่อยากไป บ่ายเบี่ยงจนไม่ได้แล้ว

คงต้องรีบไปรีบกลับ รีบทำงานให้เสร็จๆ แล้วว่าจะแวะไปเที่ยวเชียงรายและค้างคืนที่นั่นซะหน่อย เพื่อนๆมีที่แนะนำที่เที่ยวไหม?

เคยไปเที่ยวเชียงใหม่เมื่อซัก4-5ปีก่อน ก็ยังสงบ อากาศดี ผู้คนอัธยาศัยดี

ตอนนี้ถึงให้ไปเที่ยวฟรีก็ยังคิดดูก่อน เพราะบรรยากาศไม่น่าไปแล้ว ดูเหมือนเมืองนี้ไม่มีความเป็นมิตร

ผู้คนดูไม่น่ารักเหมือนเดิม เหตุผลแค่นี้ก็คงพอจะให้ไม่อยากเหยียบย่างไป..........

ไปแอ่วน้ำพุร้อน สันก๋ำแปงก็ได้เจ้า ไปอาบน้ำแร่

แล้วก็ไปพักแถวโปงแยง มีโฮมสเตย์ แต่่บ่ฮุ้ว่าเขาเป็นแดงก่อ

#37 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:27

ไม่มีอะไรหรอกครับ คนที่นี้ก็ยังอัธยาศัยดี มันเป็นแค่กลุ่มเล็กๆ เชียงใหม่ก็ัยังเหมือนเดิม

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#38 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ไปเชียงใหม่ล่าสุดตอนปี37
น้าชายแต่งงานกับสาวเชียงใหม่เลยปักหลักอยู่ที่นั่น
ตอนนั้นไอ้แม้วเป็นนายกฯ
เริ่มมีการแบ่งข้างกันทางการเมืองแล้ว
น้าสะใภ้บอกเลยว่า..
คนเชึยงใหม่ไม่ได้ชอบทักษิณทุกคน
โดยเฉพาะละแวกนี้(หมายถึงละแวกบ้านที่อยู่อ.สารภี)
เกลียดทักษิณทั้งนั้น -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#39 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

เขาไปวัด ทำบุญ-ทำสมาธิ กันมั๊ง ?
( ถ้าบ้านเมือง เคืองเข็ญ อยู่เช่นนี้ )?

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ผมคนนึง ที่ถ้าเพื่อนถาม โปรแกรมไปเที่ยว ผมจะบอกว่า ไม่ไปเชียงใหม่

#41 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ไม่มีอะไรหรอกครับ คนที่นี้ก็ยังอัธยาศัยดี มันเป็นแค่กลุ่มเล็กๆ เชียงใหม่ก็ัยังเหมือนเดิม

เพื่อนที่ไปก่อนหน้านี้กลับมาเล่าให้ฟัง ว่าจะเข้าไปกินข้าวเที่ยงที่ร้านแถวๆในเมือง

ดันเห็นป้ายร้านนี้ต้อนรับเฉพาะคนเสื้อแดงเท่านั้น รีบออกมาจากร้านแทบไม่ทัน

แถมติดรูปนักโทษชายแม้ว ไว้เต็มพรึบ แต่ไม่ทันได้ถ่ายรูปเพราะรีบเผ่นออกมา

และแถวๆนั้นดูแล้วผู้คนไม่เหมือนเดิม นี่มันเพิ่งไปมาเมื่อเดือนที่แล้ว ฟังแล้วเซ็ง.....

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#42 redfrog53

redfrog53

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ผมไม่ได้เชียงใหม่มานานหลายปี....

ผลัดกันขับ

ไม่มีไพร่เสื้อแดงเดินเพ่นพล่าน....
ใช้เวลา 3-4 วันวนเวียนแถวนั้นอย่างมีความสุข....

ไม่อยากจะพูดถึงเลย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

น่าชวนเพื่อน สรท. ไปด้วยครับ ฟังดูแล้วเคลิมตามเลย

อ้าวววว ลืมหลินปิงหมดแล้วเหรอ

#43 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

อย่าไปเชียงใหม่..หากไม่จำเป็น

#44 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

อีกส่วน มาจากเงินในกระเป๋าน้อยลง
ค่าครองชีพทุกอย่างแพงขึ้น แล้วจะมีสักกี่คนที่
สามารถจะไปเที่ยวได้

#45 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

เชียงใหม่มันเจริญเกินไปครับ

คนเลยหันไปเชียงราย และ ปาย กันหมด
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#46 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

ผมไปมาเมื่อ4 ปีก่อน บอกตรงๆไม่มีความประทับใจอะไรเลย ชาวเชียงใหม่เห็นนักท่องเทียวอย่างเรา เป็นแค่ตัวกอบโกยเงิน เริ่มตั้งแต่ไอ้รถแดงๆวิ่งรอบเมือง ขุดเลือดขุดเนื้อมาก เก็บคนอื่น(คนเชียงใหม่ที่นั้งมาด้วย) 15 บาทแต่เก็บพวกผม 40 บาทไปกัน 4 คนนั้งมองหน้ากันซิ ราคานักท่องเทียวกับราคาคนเชียงใหม่ทำไมต่างกันนัก รถก็ไม่ได้เหมาวิ่งตามทางรอบเมือง ของอื่นๆก็แพง ยิ่งตอนนี้ยิ่งไม่มีความคิดจะไป

Edited by MIXIM55, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:43.

#47 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

กุ๊ยมันเยอะครับ อีกอย่างเชียงใหม่ค่าครองชีพโคตร ผมเคยเจอข้าวไข่เจียวธรรมดาจานละ 50 บาทช่วงสงกรานต์ เหมารถรอบเมืองไปสวนสัตว์ 1500 บาท แต่แม่งเสือกรับคนรายทางด้วย พอไปท้วงมันบอกไม่พอใจก็ลงไป หัดแบ่งปันให้คนอื่นมั่ง แต่มันก็เก็บเงินค่าโดยสารจากคนอื่นมาด้วย สรุปมันวนรอบเมืองแล้วค่อยมาส่งที่สวนสัตว์มีหน้าขอค่าน้ำมันขากลับ 200 บาท อีก เลวจริงๆ

#48 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

ผลัดกันขับ

น่าชวนเพื่อน สรท. ไปด้วยครับ ฟังดูแล้วเคลิมตามเลย

อ้าวววว ลืมหลินปิงหมดแล้วเหรอ

โอย...พูดแล้วชักคิดถึง

เคยไปตีหน้ารวยทาน Chrismas dinner ที่Crystal ไปนั่งร้าน"บ้านสวน"แสนสวยของอาจารย์มช. ไปกินแกงเลียงสุดอร่อยที่ครัวบ้านสวน หรือเดินท่อมๆไปกินข้าวมันไก่ที่หน้าอนุสาวรีย์สามกษัตริย์ แล้วไปหาอะไรอ้วนตบท้ายพร้อม Espresso ที่ Love at first bite

เมื่อไรเชียงใหม่จะไล่ผีเสื้อแดงที่สิงอยู่ออกไปได้

#49 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

กุ๊ยมันเยอะครับ

ชัดเจนนะคะ

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#50 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

แพงทั้งเชียงใหม่ รถแดงฟันราคาค่าโดยสารแถมชอบหลอกลวงนักท่องเที่ยว ไปก็เจอแต่ร้านเหล้า แหล่งมั่วสุมทั้งนั้น

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน