Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 replies to this topic

#401 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 31 January 2013 - 12:04

๒  เพลงนี้  เหมาะที่จะเปิด  ตอนนอน  กับตอนกิน

================ :P  :P ================

ของผมคงไกล้ครับ

ตอนกิน นั่งกินกับพื้น เมียผมถ้านั่งพื้น จะพับเพียบครับ

ตอนนอน นอนบนฟูก ไม่มีเสื่อรอง ...ใช้เสื่อพลาสติกไม่ได้ มันคันตัวอ้ะ เสื่อกกจันทบูร ก็แพงเหลือใจ

แต่ทั้งกินทั้งนอน ไม่ได้ฟังเพลงไทยครับ เมียเปิดแต่บลู

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#402 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 31 January 2013 - 13:44

น่าเสียดาย...เพลง ฝาหรั่ง  ผมฟังเพลง ( คันทรี่)

เบาหน่อยก็  CARPENTERS   แต่ก็ไม่ชอบเท่า เพลงไทยเดิม

#403 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 31 January 2013 - 14:53

เปิด โหมโรงไอยเรศ ของคุณพระเพลงเดียว ใช้ไปเกือบชม. เปิดฟังได้แค่นาทีที่8 เหลืออีกนาทีกว่า

ถ้าโหมโรงนานขนาดนี้ ขึ้นเวทีจริงก็ทรุด

เครื่องผมช้าอยู่แล้ว มาเจอโครมอีก ....ท้อละครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#404 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 1 February 2013 - 07:05

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๐๙ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#405 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 1 February 2013 - 07:09

ขอเสนอเพลง ในอัลบั้ม Here's the answers

Last date - Floyd Cramer ~ piano

#406 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 1 February 2013 - 07:20

My Last Date ...Skeeter Davis

One hour and I'll be meeting you  I know you're gonna make me blue

My heart is trembling Through and through    Cause I know very well
I can tell, I can tell     This will be my last date with you

Edited by IFai, 1 February 2013 - 07:24.

#407 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 1 February 2013 - 11:25

มีเพลงที่ชอบอีกเพลง  ฟังดูนะ

#408 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 1 February 2013 - 12:03

เทียบกับ  รุ่น ต่อรุ่น......  หนุ่ม  Hank """""

#409 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 1 February 2013 - 22:55

ขอเสนอแนวหวานครับ Hank  เหมือนกัน

#410 huey

huey

น้องเก่า

Posted 2 February 2013 - 00:06

เผลอแป๊บเดียวไปยุค 50's - 60's กันแล้ว ผมขอไปด้วยคนครับ

Why do i love you so / Johnny Tillotson

#411 huey

huey

น้องเก่า

Posted 2 February 2013 - 00:19

แล้วก็ส่งท้ายสำหรับคืนนี้ครับ Hurt so bad / The Lettermen

จริงๆน่าจะมีเสียงทอดข้าวเกรียบติดมาซะหน่อยนะครับ จะได้สมบูรณ์แบบ ^_^ 

#412 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 2 February 2013 - 06:26

ขอต้อนรับสู่เดือนแห่งความรัก ด้วยหวยเบิ้ลตัวเดียวกันทั้งล่าง-บน ...ครั้งแรกตั้งแต่ตั้งโรงหวยมา โชคดีที่นอนหลับทับสิทธิ์

สมมติว่าเขารัก .......

ถูกตาต้องใจ ต้องมนต์ของใครคนหนึ่ง หลงไปเก็บเขามาคำนึง จนติดตรึง หทัย

อกเอยลืมตน ต้องมนต์เสียจนเป็นไข้ เพราะเป็นโรคหัวใจอาลัย

#413 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 2 February 2013 - 06:27

กว่าจะรักกันได้ 

#414 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 2 February 2013 - 11:00

แหม..คุณ  huey  แผ่น..ชนิดนี้  คงต้องนั่งหมุนเอง. หาเครื่องเล่น

ลำบาก..มานั่งนี่กันเถอะ  วันนี้วันหยุด  เอาเพลงหวานๆ มาฝาก....

#415 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 2 February 2013 - 11:03

เอ้า...เอาอีก หวานนะ.......

#416 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

Posted 2 February 2013 - 18:35

coyote ugly ตะนิ่นตาญี นั่งดูภาพยนต์เรื่องนี้ทาง ช่อง HBO. แล้ก็ให้นึกนึกไป

เพลงเพราะดีโดยเฉพาะ can't fight the moonlight เนื้อหาของภาพยนต์ก็เรียบง่าย

ดูแล้วไม่ต้องคิดอะไรมาก สาวบ้านนอก มาแสวงหา ความสำเร็จ ใน เมืองใหญ่

Can't Fight The Moonlight โดย Lee Ann Rimes

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๒ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๘.๓๕ นาฬิกา

Edited by ตะนิ่นตาญี, 2 February 2013 - 18:36.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#417 huey

huey

น้องเก่า

Posted 2 February 2013 - 22:27

แหม..คุณ  huey  แผ่น..ชนิดนี้  คงต้องนั่งหมุนเอง. หาเครื่องเล่น

ลำบาก..มานั่งนี่กันเถอะ  วันนี้วันหยุด  เอาเพลงหวานๆ มาฝาก....

ขอบพระคุณครับ ท่าน พระฤาษี  แหะๆ....อาของผมเคยให้มาเครื่องหนึ่งนะครับ

เป็นชนิด อินทิเกรท มีวิทยุในตัว แต่ผมให้เขาเอาไปขายเสียแล้วครับ

เพลงหวานจริงๆเลยนะครับเนี่ย ของผมก็มีครับ

ซ่อนรัก รักซ้อน ของคุณ ชรินทร์ นันทนาคร คนโปรดของแม่ผมเลยครับ 

#418 huey

huey

น้องเก่า

Posted 2 February 2013 - 22:32

แล้วก็ กุสุมาอฐิษฐาน ของ ป้าโจ๊ว เพ็ญศรี พุ่มชูศรี ผู้ล่วงลับ ท่านร้องได้ไพเราะมากๆครับ

#419 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 3 February 2013 - 06:04

โหลดกุสุมาอธิษฐาน เก็บในโกดังเสร็จ  ขอเสนอเพลงเช้าวันหยุด อุณหภูมิในบ้าน 24ซี 

สะกิดคนข้างๆ อย่าเพิ่งลุกเลย ฟังเพลงสบายๆสัก2เพลงก่อน

#420 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 3 February 2013 - 06:35

แล้วก็ กุสุมาอฐิษฐาน ของ ป้าโจ๊ว เพ็ญศรี พุ่มชูศรี ผู้ล่วงลับ ท่านร้องได้ไพเราะมากๆครับ

ขอบคุณ คุณhuey ที่จุดประกาย ทำให้ได้ฟังเพลงชอบอีกหลายเพลงที่ลืมๆไปแล้ว

บุเรงนองพ่ายรัก+ผู้ชนะสิบทิศ...ชรินทร์, กันทิมาอาภัพ...วงจันทร์, ซากรักของจันทรา....แน่งน้อย สงวนรักษ์

#421 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

Posted 3 February 2013 - 07:40

ตะนิ่นตาญี อ่านข้อถกเถียง ใน ความหมาย ของ เพลงนี้แล้ว

ชอบ ความเห็น-ความเห็น หนึ่ง เขาบอกว่า หากจะตีความกันแล้ว

มันก็ตีความกันได้หลายทาง...

ตะนิ่นตาญี เห็นด้วยกับ ความเห็นนี้นะครับ เพราะโดยส่วนตัวแล้ว คิดว่า

เพลงนี้ โดย “เนื้อหา” แล้ว น่าจะ-ควรจะ เป็นเพลง กล่อมเด็ก เสียมากกว่า

จะมานั่งตีความกันทำไม...

เล่า นิทาน ให้ ลูกน้อย ฟัง เจ้าชาย-เจ้าหญิง ที่จบอย่างมีความสุข

ร้องเพลงเพราะเพราะให้ลูกฟังก่อนนอน ให้เขา อยู่ใน นิทรา แห่ง จินตนาการ อันสวยงาม

เพื่อให้เขาได้ เติบโต ขึ้นมา และ  สร้างสรรค์ โลก นี้  ให้กลับคืนมา สวยงาม

เหมือนดั่งที่เรา วาดฝัน ให้กับพวกเขา ใน ยามเยาว์วัย จะไม่ดีกว่าที่มานั่งตีความกันหรอกหรือ?

Puff The Magic Dragon โดย Peter - Paul - Mary

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๓ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๔๐ นาฬิกา

#422 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 3 February 2013 - 12:27

วันหยุดอีกแล้ว  เอาเพลงหวานมาฝาก..แหม..คุณ เพลงรุ่นนี้ เพ็ญศรี ร้องสมัย

นั้น  กำธร.ยังเป็นพระเอกละครมั๊ง...เอ้าฟัง..เพ็ญศรี..ก็ต้องเพลงนี้........

#423 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 3 February 2013 - 12:29

ต่อด้วย   สนุก ๆ อีกเพลง......

#424 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 3 February 2013 - 12:36

บันทึกไว้   คุณหมอ เธอร้องเพลงไพเราะมาก  .......

ก่อนนี้ก็ดังมากด้วย............

#425 huey

huey

น้องเก่า

Posted 3 February 2013 - 22:09

ขอบคุณ คุณhuey ที่จุดประกาย ทำให้ได้ฟังเพลงชอบอีกหลายเพลงที่ลืมๆไปแล้ว

บุเรงนองพ่ายรัก+ผู้ชนะสิบทิศ...ชรินทร์, กันทิมาอาภัพ...วงจันทร์, ซากรักของจันทรา....แน่งน้อย สงวนรักษ์

ด้วยความยินดีครับ คุณ IFai ผมเองก็ได้รับสิ่งเหล่านี้จาก พี่ และ เพื่อน ทุกๆท่าน ในบ้านหลังนี้เช่นเดียวกันครับ  :) 

Edited by huey, 3 February 2013 - 22:10.

#426 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 February 2013 - 22:23

Can't Fight The Moonlight โดย Lee Ann Rimes

จูบเย้ยจันทร์

ถูกตาต้องใจ ต้องมนต์ของใครคนหนึ่ง หลงไปเก็บเขามาคำนึง จนติดตรึง หทัย

อกเอยลืมตน ต้องมนต์เสียจนเป็นไข้ เพราะเป็นโรคหัวใจอาลัย

Edited by chackrapbong, 3 February 2013 - 22:26.

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#427 huey

huey

น้องเก่า

Posted 3 February 2013 - 22:26

วันหยุดอีกแล้ว  เอาเพลงหวานมาฝาก..แหม..คุณ เพลงรุ่นนี้ เพ็ญศรี ร้องสมัย

นั้น  กำธร.ยังเป็นพระเอกละครมั๊ง...เอ้าฟัง..เพ็ญศรี..ก็ต้องเพลงนี้........

ต่อด้วย   สนุก ๆ อีกเพลง......

บันทึกไว้   คุณหมอ เธอร้องเพลงไพเราะมาก  .......

ก่อนนี้ก็ดังมากด้วย............

ขอบพระคุณครับ ท่าน พระฤาษี  เพลง วิหคเหิรลม นี่ผมจำได้แม่นเลยครับ

เพราะว่าครูประจำชั้นท่านเอามาสอนให้พวกผมร้องกันตอนอยู่ชั้น ป.3

ตอนนั้นก็ไม่ทราบหรอกครับว่าเป็นเพลงของใคร มาทราบเอาทีหลัง

ส่วน คุณหมอ พันทิวา นี่ผมเคยเห็นโฆษณาเพลงของท่านทางโทรทัศน์นะครับ

ประมาณปี 2526 - 2528  ปัจจุบันไม่ทราบข่าวของท่านอีกเลย............

เพลงที่ร้องว่า...." เย็น เย็นริมสองฝั่งคลอง นอง น้ำนองสองฝั่งชล " อะไรทำนองนี้แหละครับ

#428 huey

huey

น้องเก่า

Posted 3 February 2013 - 22:39

ผมเคยอ่านหนังสือเรื่อง " ก็ผมไม่มีทางเลือกนี่ครับ " ของ พ.ต.ต. ประชา พูนวิวัฒน์

สารวัตร ประชา กล่าวถึงเพลงนี้ในระหว่างที่นั่งเรือไปตามแม่น้ำโขง ช่วงที่ลี้ภัยไป

อยู่ที่ประเทศ พม่า แกบรรยายว่าเข้ากับบรรยากาศมากๆ ผมเลยพยายามจะจินตนาการตาม

แต่ก็ไม่ได้ใกล้เคียงเลยครับ เลยได้แต่ถึงเกาะนี้และอยากกลับไปเที่ยวอีกสักครั้ง

อยู่เมืองชลแท้ๆ ...แต่เคยไปแค่ครั้งเดียวเองครับ :wub:  

สีชัง ขับร้องโดย ม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัตน์

#429 chackrapbong

Posted 3 February 2013 - 22:45

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๓ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๔๐ นาฬิกา

> 

lockquote>

Edited by chackrapbong, 3 February 2013 - 22:46.

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#430 chackrapbong

Posted 3 February 2013 - 23:00

ขอโทษครับคุณ Huey

มองไม่เห็นมี add rep เข้ามา

ปาดหน้า ไปหน่อย

ถ้ามองเห็น ผมจะไม่โพสท์ นะครับ

วันหลัง จะพยายามใช้ความสังเกตุมากขึ้น

#431 huey

huey

น้องเก่า

Posted 3 February 2013 - 23:38

อ๋อ ไม่ครับคุณ chackrpbong เป็นเพราะว่าจังหวะตรงกันมากกว่าครับ

คงเข้ามาไล่ๆกันแถมกดโพสต์ก็ช่วงเวลาไม่ห่างกันอีกต่างหาก :) 

ของผมเองก็ต้อง รีเฟรช ทุกครั้งนะครับ ถึงจะเห็นข้อความแจ้งเตือน

Edited by huey, 3 February 2013 - 23:42.

#432 chackrapbong

Posted 4 February 2013 - 01:49

คืนนี้ คาดว่า ประมาณ ตีสอง จะสะสางงานเสร็จ

ให้นึกถึง ศิลปินคนหนึ่งที่ผมชอบมากมาก ในรอบสิบปี

มีสายเลือดศิลปินแท้แท้
ไม่มีสิ่งแปลกปลอมเจือปนในสายเลือด แม้สักหยด

พ่อชื่อ Ravi Shankar เป็นบุคคลที่ George
Harrison  แห่ง The Beatles ขอเป็นลูกศิษย์

มีพี่สาว เป็น ศิลปินชื่อ Anoushka Shankar.

เธอเอง เป็น ทั้ง นักแต่งเพลง นักดนตรี นักร้องและนักแสดง

รางวัล Grammy 9 รางวัล ที่ Norah Jones ได้มา

ไม่ไช่เป็นเพราะโชคช่วยแน่แน่
ถ้าไม่ไช่เพราะ ฝีมือ ล้วนล้วน

Norah Jones

อาทิตย์อุทัยในอีกไม่กี่ช.ม.ข้างหน้า  แล้วครับ

#433 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 4 February 2013 - 06:23

ขอเพียงแต่เห็น ...วินัย จุลละบุษปะ

ชอบเนื้อเพลงท่อนนี้ครับ "ขอเพียงแต่เห็น ให้ใจเต้นเพื่อชีวิตยัง"  ...ให้มีชีวิตเพื่อจะเห็นเธออีก ในวันต่อไป ..แต่งได้ไงครับ

ใครจะรักเธอเท่าฉัน ....นันทิดา  ....ชอบของวินัย จุลละบุษปะ แต่ที่เป็นยูทูป หาไม่พบครับ

ย่อมเป็นที่รู้กันอยู่แก่ใจ ว่าใครจะรักเธอยิ่งอย่างฉัน ตลอดโลกนี้มีเดือนและดาวเท่านั้น ที่สุดจะสรรเสกมาสนองให้ ห่วงใยใกล้ชิดคิดเพียง ...

#434 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 4 February 2013 - 07:47

ผมเคยอ่านหนังสือเรื่อง " ก็ผมไม่มีทางเลือกนี่ครับ " ของ พ.ต.ต. ประชา พูนวิวัฒน์

สารวัตร ประชา กล่าวถึงเพลงนี้ในระหว่างที่นั่งเรือไปตามแม่น้ำโขง ช่วงที่ลี้ภัยไป

อยู่ที่ประเทศ พม่า แกบรรยายว่าเข้ากับบรรยากาศมากๆ ผมเลยพยายามจะจินตนาการตาม

แต่ก็ไม่ได้ใกล้เคียงเลยครับ เลยได้แต่ถึงเกาะนี้และอยากกลับไปเที่ยวอีกสักครั้ง

อยู่เมืองชลแท้ๆ ...แต่เคยไปแค่ครั้งเดียวเองครับ :wub:  

ตอนนั้นมีละครวิทยุเรื่อง น้อยไจยา (ไม่แน่ใจเป็นหนังด้วยไหม) และมีเพลง น้อยไจยา ร้องโดยสุเทพ

ประมาณช่วงเดียวกัน มีหนังที่สร้างโดยสักกะ จำชื่อเรื่องไม่ได้ สร้างจากนิยายของพ.ต.ต ประชานี่แหละ อาจเป็นเรื่อง ก็ผมไม่มทางเลือกฯ หรือผมไม่อยากเป็นพันโท  นำแสดงโดย ดวงดาว จารุจินดา/สายัณห์ จันทรวิบูลย์ (คงอยู่ในช่วงหวานของทั้งคู่ ???)  ถ่ายทำที่เชียงใหม่  ทำให้อยากไปอยู่เชียงใหม่/อยากมีเมียเป็นคนเหนือ เลยละ .......เห็นหนังออกมาเป็นธรรมชาติดี

ฝันเป็นจริง ไปอยู่เกือบ10ปี จนต้องอ้อนวอนนายขอย้ายกลับ

#435 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 4 February 2013 - 10:38

เดี๋ยวนี้  เช้าเข้ามาต้องเอาเพลงมาฝาก( คนแก่ๆ) นั่งฟังกัน

จะไม่เอามาก็สงสารผู้เฒ่าทั้งหลาย.!!๕๕๕๕ ( เพลงนี้ฟังแล้วปลง)

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕   :P  :D 

#436 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 4 February 2013 - 10:43

เพลิน ๆ อีกเพลงนะ ....

#437 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

Posted 4 February 2013 - 19:47

สีชัง ขับร้องโดย ม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัตน์

..........

เห็น คุณ huey พูดถึง พ.ต.ท. ประชา พูนวิวัฒน์ แล้วอดเสียไม่ได้ที่จะ

นึกถึง-พูดถึง พันตำรวจโทประชา พูนวิวัฒน์ ในแง่มุมที่ ตะนิ่นตาญี จำได้

นักเขียน บันทัด ละ ๕ บาท ผู้ก่อตั้ง บริษัทรับจ้างลอบสังหาร จำกัด

หากจำได้ไม่ผิด คุณประชาฯ ถูก ศาล ตัดสินจำคุกตลอดชีวิต 

แต่ที่ต้องให้พูดถึง นั่นก็คือ ระหว่าง การรับโทษ จำคุก นั้น

คุณประชาฯ เธอออกมาเล่น เกมส์โชว์ รายการหนึ่ง นั่นคือ รายการมาตามนัด 

นึกนึกแล้วก็หัวเราะไม่ใคร่จะออกเหมือนกันแฮะ... :lol: 

คืนนี้ คาดว่า ประมาณ ตีสอง จะสะสางงานเสร็จ

ให้นึกถึง ศิลปินคนหนึ่งที่ผมชอบมากมาก ในรอบสิบปี

มีสายเลือดศิลปินแท้แท้
ไม่มีสิ่งแปลกปลอมเจือปนในสายเลือด แม้สักหยด

พ่อชื่อ Ravi Shankar เป็นบุคคลที่ George
Harrison  แห่ง The Beatles ขอเป็นลูกศิษย์

มีพี่สาว เป็น ศิลปินชื่อ Anoushka Shankar.

เธอเอง เป็น ทั้ง นักแต่งเพลง นักดนตรี นักร้องและนักแสดง

รางวัล Grammy 9 รางวัล ที่ Norah Jones ได้มา

ไม่ไช่เป็นเพราะโชคช่วยแน่แน่
ถ้าไม่ไช่เพราะ ฝีมือ ล้วนล้วน

...

อาทิตย์อุทัยในอีกไม่กี่ช.ม.ข้างหน้า  แล้วครับ

....

ขออนุญาตเปิด เพลง ต้อนรับ แสงตะวัน  ให้กับ คุณ chackrapbong สักเพลงเถอะครับ   :P 

Norah Jones กับบทเพลง Don't Know Why

ตะนิ่นตาญี

วันตันทร์ที่ ๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๔๗ นาฬิกา

#438 huey

huey

น้องเก่า

Posted 4 February 2013 - 21:10

ตอนนั้นมีละครวิทยุเรื่อง น้อยไจยา (ไม่แน่ใจเป็นหนังด้วยไหม) และมีเพลง น้อยไจยา ร้องโดยสุเทพ

ประมาณช่วงเดียวกัน มีหนังที่สร้างโดยสักกะ จำชื่อเรื่องไม่ได้ สร้างจากนิยายของพ.ต.ต ประชานี่แหละ อาจเป็นเรื่อง ก็ผมไม่มทางเลือกฯ หรือผมไม่อยากเป็นพันโท  นำแสดงโดย ดวงดาว จารุจินดา/สายัณห์ จันทรวิบูลย์ (คงอยู่ในช่วงหวานของทั้งคู่ ???)  ถ่ายทำที่เชียงใหม่  ทำให้อยากไปอยู่เชียงใหม่/อยากมีเมียเป็นคนเหนือ เลยละ .......เห็นหนังออกมาเป็นธรรมชาติดี

ฝันเป็นจริง ไปอยู่เกือบ10ปี จนต้องอ้อนวอนนายขอย้ายกลับ

ผมคิดว่าหนังที่คุณ IFai พูดถึงนั้นน่าจะเป็นเรื่อง ก็ผมไม่มีทางเลือก นะครับ เพราะว่าอีกเรื่องหนึ่งนั้น

คือเรื่อง ผมไม่อยากเป็นพันโท ผมมีโอกาสได้ดูโดยบังเอิญน่ะครับ ตอนนั้นจำไม่ได้ว่าช่องไหน

นำมาฉายตอนช่วงสายๆ คุณ สมภพ เบญจาธิกุล แสดงเป็น พันโท คำก้อน  คู่กับ คุณ นัยนา ชีวานันท์

คุณ IFai เชื่อไหมครับ ผมอยากอ่านหนังสือเรื่องนี้มากๆ แต่หาอ่านไม่ได้เพราะว่าอายุหนังสือ

ของ สารวัตร ประชา นั้นส่วนใหญ่ก็อายุมากกว่าผมเสียอีก จนกระทั่งมาได้ดูในโทรทัศน์นี่แหละครับ

แล้วช่วงที่ไปอยู่เชียงใหม่นั้นไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนเหรอครับ ไม่แน่ เราอาจจะเคยเจอกันมาแล้วนะครับ ;)  

..........

เห็น คุณ huey พูดถึง พ.ต.ท. ประชา พูนวิวัฒน์ แล้วอดเสียไม่ได้ที่จะ

นึกถึง-พูดถึง พันตำรวจโทประชา พูนวิวัฒน์ ในแง่มุมที่ ตะนิ่นตาญี จำได้

นักเขียน บันทัด ละ ๕ บาท ผู้ก่อตั้ง บริษัทรับจ้างลอบสังหาร จำกัด

หากจำได้ไม่ผิด คุณประชาฯ ถูก ศาล ตัดสินจำคุกตลอดชีวิต 

แต่ที่ต้องให้พูดถึง นั่นก็คือ ระหว่าง การรับโทษ จำคุก นั้น

คุณประชาฯ เธอออกมาเล่น เกมส์โชว์ รายการหนึ่ง นั่นคือ รายการมาตามนัด 

นึกนึกแล้วก็หัวเราะไม่ใคร่จะออกเหมือนกันแฮะ... :lol: 

ขอบพระคุณครับ ท่าน ตะนิ่นตาญี รายการ มาตามนัด นี่ผมจะลืมไปอยู่แล้วนะครับ

จำได้ว่าแต่ก่อนชอบดูมากๆ  แต่ไม่เคยทราบเลยว่า สารวัตร ประชา มาร่วมรายการด้วย

หากว่าไม่เป็นการรบกวนก็ขอความกรุณาช่วยเล่ารายละเอียดเพิ่มอีกสักนิดเถอะครับ

ผมทราบแต่เพียงว่ารับโทษอยู่ในเรือนจำบางขวางและเสียชีวิตในนั้นน่ะครับ

ส่วนข้อหานั้นก็เป็นทำนองเดียวกับที่ ท่าน ตะนิ่นตาญี กล่าวมา 

...เสียดายนะครับ ไม่ทันได้เห็นอัศวินแหวนเพชรตัวเป็นๆในโทรทัศน์.... :( 

#439 huey

huey

น้องเก่า

Posted 4 February 2013 - 21:16

สวัสดีครับ คุณ chackrapbong ออนมาไล่ๆกันอีกแล้ว :lol:  เชิญสนทนาได้เลยนะครับ

ผมขออนุญาตทำงานที่ค้างอยู่อีกซักพักครับ แล้วเดี๋ยวค่อยเข้ามาอ่านต่อ  

#440 huey

huey

น้องเก่า

Posted 5 February 2013 - 00:21

เดี๋ยวนี้  เช้าเข้ามาต้องเอาเพลงมาฝาก( คนแก่ๆ) นั่งฟังกัน

จะไม่เอามาก็สงสารผู้เฒ่าทั้งหลาย.!!๕๕๕๕ ( เพลงนี้ฟังแล้วปลง)

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕   :P  :D 

สงสัย คุณ chackrapbong น่าจะไปทำงานต่อเสียแล้ว งั้นผมส่งท้ายคืนนี้ก่อนนะครับ

ขอบพระคุณครับ ท่าน พระฤาษี ไม่ด๊ายยยครับ ไม่ได้ หากว่าเข้ามาแล้วไม่มีอะไรติดไม้ติดมือมาฝากแล้วก็...

ผมจะมีอาการ วัยรุ่นเซ็ง ตามไปด้วยอีกคนนะครับ :D  :D  :D  ว่าแต่เพลงที่ ท่าน พระฤาษี นำมาแต่ละเพลง

นี่ผมก็แทบจะตกขบวนอยู่แล้วครับ แต่ผมจะพยายามเกาะห้อยท้ายไปให้ได้ครับ ถึงจะห่างๆหน่อยก็ตาม

เก่าที่สุดเท่าที่ผมเคยได้ยินตั้งแต่อ้อนแต่ออกแล้วครับ ตอนเด็กๆผมถามแม่ขณะที่ฟังเพลงนี้ว่า

"แมวป่า" มันมาทำอะไรน่ะครับ 5555555555

ไกลบ้าน โดย ชรินทร์ นันทนาคร

#441 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 5 February 2013 - 03:10

ไกลบ้านนี่คือ ไปคนเดียวไกลๆ ถ้าไปทั้งครอบครัวคงเข้าข่ายว่า ย้ายบ้าน

ไกลบ้านนี่คือ ไปคนเดียวไกลๆ คงมีสักช่วงรำพึงทำนองว่า .........

"นกน้อยคล้อยบินมาเดียวดาย คิดคิดมิวายกังวลให้หม่นฤทัยหมอง ขาดมวลมิตรไร้คนสนิทคู่เคียงครอง"

เพลงพระราชนิพนธ์ ชะตาชีวิต ...ชรินทร์

#442 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 5 February 2013 - 03:27

K.huey : " แล้วช่วงที่ไปอยู่เชียงใหม่นั้นไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนเหรอครับ ไม่แน่ เราอาจจะเคยเจอกันมาแล้วนะครับ"

*อยู่ทางสายไปแม่โจ้ครับ ม.ธนาวัลย์  ตรงข้ามกับ ม.สวนนนทรีย์

*อยู่แถวๆบ้าน "คุณเล็ก" ที่แต่งเพลงให้ธานินทร์ ร้องดังอีกครั้ง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นชุด น้ำตาร่วงหลังพวงมาลัยหรือเปล่า แต่อยู่ในช่วงนั้น

*ลูกชายคุณเล็กนี่ ได้เป็นแชมป์ รายการ  ...นึกชื่อไม่ออก(ไม่ค่อยได้ดู)  ที่เอาผู้สมัครไปรวมกันเป็นเดือน(มั๊ง) แล้วคัดออกทีละคน จนเหลือแชมป์

นางดิท

ลูกชายคุณเล็กนี่ ...ต้อน วันธงชัย

ได้เป็นรองแชมป์ รายการ AF4

Edited by IFai, 5 February 2013 - 16:57.

#443 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 5 February 2013 - 07:20

เซียมซีเสี่ยงรัก ..สมยศ ทัศนพันธ์

......ใบที่เก้านั่นหนาชีวิตเกิดมาเหมือนฟ้ามืดมน  สูญสิ้นความหวังกระทั่งคนรัก อับจน
ขาดชู้ราหูเข้าดล จำทนเศร้าหมองมิคลาย เซียมซีที่หวังคงขลังดังว่า เธอจึงไม่เมตตา.....

กากับนกยูง ...สมยศ 

.เจ้ากาขนดำอวดทำหยิ่งนัก หมายมียศศักด์ ใฝ่สูง   อวดดีมิเบาเก็บเอาขนยูง

เข้าแซมหมายมุ่งแต่งปรุงขนเทียม ยูงทอง  เสร็จพลันเยื้องกราย  เข้าไปร่วมฝูง

#444 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 February 2013 - 10:50

วันนี้มี..เพชร..แห่งสยาม..มาฝาก  จำได้ว่าเมื่อไม่นานนัก

เราเสีย..อ. ศิลปี  ตราโมท ( ผู้เชี่ยวชาญ.เครื่องสายไทย)

วันนี้จะขอแนะนำ ( ปรมาจารย์.เครื่องสายไทย ) อีกท่าน

คือ.....ครู วรยศ  สุขสายชล(เป็นครูของ อ.ธีระ ภู่มณี ) ผู้

เชียวชาญ..เครื่องสายไทย...บันทึกของหายาก..เชิญฟัง

#445 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 February 2013 - 10:54

ดู+ฟัง....บาดลึก..เพลิดเพลิน..เศร้าสร้อย.หวนหา.

#446 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

Posted 5 February 2013 - 20:39

เมื่อวานนี้ไปนั่งบ่น ฟอร์มการเล่น ของ ทีมรัก liverpool ที่ บ้าน ของ คนรัก liverpool 

บ่นไป-บ่นมา ก็นึกถึง ความยิ่งใหญ่ในอดีต อดไม่ได้ที่จะนำ อดีตอันเรืองรองมาฝากให้ดูกัน

รวมทั้ง โศกนาฏกรรม ที่ Hiilsborough Stadium กับ เกมชิงแชมป์ F.A.cup

ระหว่าง Liverpool กับ Nottingham Forrest เมื่อวันที่ ๑๕ เมษายน ค.ศ. ๑๙๘๙

๙๖ ชีวิต ที่ต้องสูญเสียไป ในเหตุการณ์ ครั้งนั้น คือความสูญเสียครั้งสำคัญ ที่ไม่มีวันลืม

ขอ salute เหล่า The Kop ที่สิ้นไปด้วยบทเพลงเพลงนี้

He ain't heavy he's my brother ด้วยความเคารพ และ รัก ในความเป็น The Kop ของเหล่า เพื่อนพ้อง-น้องพี่ ทุกผู้-ทุกนาม

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๕ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๓๙ นาฬิกา

#447 chackrapbong

Posted 5 February 2013 - 23:15

การเสียชีวิตของ เจ้าหญิงไดอาน่า จากการประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ ถือเป็นคดีที่เป็นปริศนาและซับซ้อนมากที่สุดอีกคดีหนึ่งในประวัติศาสตร์ของ โ]ลก และคงไม่มีคดีไหนจะตีแผ่ให้เราได้เห็นความเป็นไปของสถาบันสูงสุดที่อายุนับ ร้อยปี เฉกเช่น ราชวงศ์อังกฤษได้อย่างโจ่งแจ้งขนาดนี้

คดีนี้ยิ่งสืบก็ยิ่งลึก ยิ่งสาวก็ยิ่งโยงใยซับซ้อน บรรดาบุคคลผู้มีเกียรติ ผู้มีหน้ามีตาระดับผู้ปกครองและผู้นำประเทศเข้ามาเกี่ยวข้องมากมายหลายคน และที่สำคัญ คดีนี้นอกจากจะถูกมองว่าเป็นการฆาตกรรมแล้ว แต่เมื่อได้มีการสืบสาวและวิเคราะห์จากประเด็นที่เกี่ยวข้องมากมาย กลับกลายเป็นว่ามีการเมืองและผลประโยชน์ระดับนานาชาติเข้ามาเกี่ยวข้องเป็น ปมปริศนาการโยงใยเรื่องราวครั้งสำคัญของประวัติศาสตร์โลกครั้งนี้ 

(หนังสือ ความตายของเจ้าหญิง DIANA:ดาณุภา)

#448 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 6 February 2013 - 05:57

สังข์ทอง สีใส นักร้องลูกทุ่ง ที่แสดงหนังในระดับมากที่สุดในเมืองไทย (อาจเป็นระดับโลกด้วย) ขนาดเคยประกบดาราตุ๊กตาทอง ไชยา สุริยัน

คิดถึงบ้านเกิด ..สังข์ทอง

สายลมโบกพริ้ว โบกพริ้ว พัดปลิงละล่อง    คิดถึงอู่ทอง ที่เคยนอน หัวใจใหวหวั่น
จากมาหลายปี จากที่จังหวัดสุพรรณ     จรเข้สามพัน ถิ่นนั้น ฉันเคยอยู่มา ดินแดนถิ่นนี้ ถิ่นนี้

กลับมาทำไม ...สังข์ทอง

.มาทำไม ให้อายบ้านนา เล่านวลน้อง     ไม่ต้องกลับคืนมา วันจะไป ยังไม่ลาหนีหน้า

ไปกับหนุ่มเมืองหลวง ทิ้งคนข้างหลัง นั่งน้ำตาร่วง มันปวดในทรวง พุ่มพวงรู้หรือเปล่า

#449 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 6 February 2013 - 11:43

วันนี้...เซ็ง ๆ  ปลง..นั่งฟังเพลงนี้อยู่ที่เฟซฯ  คิดถึง เหล่า

..ผู้เฒ่า..ทั้งหลาย...เลยต้องนำมาฝาก( ฟังแล้วปลง)

#450 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 6 February 2013 - 11:48

เอาเก่ากว่านี้อีกหน่อยนะ....ฟังนะ..อย่าหลับ.....

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users