Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:07

แอบอ่านมานาน

คุณ Nong ขา ไม่ต้องแอบเลยค่ะ เข้ามาคุยกันได้เลยค่ะ

เจ้าของบ้านหลังนี้ น่ารัก ใจดีเป็นที่หนึ่ง เลยคะ

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ

หากพื้นที่ตรงนี้เปรียบเสมือน "บ้านสักหลังหนึ่ง" ก็คงจะเป็น "บ้าน" ที่ทุกคนเป็น เจ้าของ

ลองหันไปดูรอบรอบสิครับ นั่นกระเบื้องแผ่นนั้น คุณจีรนุช นำมาติดไว้ 

หลอดไฟดวงนี้ คุณอู๋ ฮานามิ เอามา แจกัน ตรงนี้ คุณ MIRO วางไว้ ส่วน มุม ตรงนั้น

เก้าอี้ยาวของ คุณ asawinee เธอไว้ใช้นอนฟังเพลง แล้วเห็น เสาหลัก ทุกต้นไหมครับ

คุณ chackrapbong เป็นคนลง หลักปักฐาน ด้วยมือตัวเธอเองนะครับ ภาพติดฝานังภาพนั้น คุณ Gop เป็นคนเอามาครับ

พัดลม ตัวนี้ เห็น คุณ phoosana ว่าซื้อมาหลายตังค์อยู่ ส่วนเก้าอี้โยก ที่เห็นอยู่นี้ คุณผึ้งน้อยฯ เธอชอบมาก

ตรงนี้ครับ เป็นมุม ของ คุณคนสึ่งตึง ที่ชอบแอบมานั่งฟังเพลงจนหลับไป ส่วนตรงนั้น คุณ stormtrooper เอาเตียงผ้าใบมาตั้งไว้

นั่นครับนั่น แผ่นเสียง ของ คุณ Shariff ครับ ส่วน side board ที่ติดอยู่เป็นของ คุณ eAT ครับ เห็นว่าไว้ใส่ ขนมขบเคี้ยวเวลาที่หิวกัน

รูปปั้น เทพีวีนัส ตรงนู้น คุณ A DESIGN FOR LIFE เป็นคนปั้นเองเชียวนะครับ คุณ patama เธอก็เคยแวะมานะครับ 

นี่ หิ้งพระ ของ คุณทำดี ครับ สมชื่อเลยครับ เห็นเครื่องดนตรีไทยไหมครับ ตรงนั้นไงครับ ของ คุณพี่พระฤๅษี ท่านเอาประดับไว้ครับ

ส่วน คุณ gobura เธอเอาหมอนอิงมาทิ้งไว้ครับ ส่วน กาน้ำร้อน อันนี้ ของ คุณ ดาร์คสวอน ครับ 

ฝาผนังบ้านที่เห็นสีสวยสวยนั้น คุณขวัญข้าว เธอเป็นคนทาไว้ครับ สวยนะครับ ส่วนช่อดอไม้ใหญ่ใหญ่ ๕ ช่อ นั้น

คุณ Lucasฯ นำช่อกุหลาบเหลืองมาให้ คุณ juemmy เอาช่อดอกลิลลี่มาฝาก คุณ Duke_th1 เอา กุหลาบขาว แซมด้วย forget me not ช่อใหญ่นั่นไง

คุณ 1ktip เป็นช่อแดงกุหลาบแดงครับ ส่วน เยอบีร่าช่อใหญ่ นั้น ของ คุณอ่านตลอดล่ะ ดูที่หลังคานั่นสิครับ คุณพี่ IFai กำลังปรับปรุงขานนใหญ่เลยน่ะนั่นน่ะ

อ้าว...นั่น คุณ huey นี่นา สงสัยกำลังจัดแผ่นเสียงที่เอามาอยู่ คุณ Stargate-1 กับ คุณ Nong มาพร้อมกันเลย เอา ของกิน-ของใช้ มาฝากด้วย

บ้านหลังนี้จึงไม่ใช่ของใครเพียง คนใด-คนหนึ่ง แต่เป็นของทุกทุกคน หากแต่เป็นของ เพื่อนเพื่อน ทุกคนที่ได้ ร่วมมือ-ร่วมใจ กัน

สร้างพื้นที่ ตรงนี้ให้ เป็นบ้าน-เป็นที่พักทางใจ ยามเมื่อเหนื่อยล้ากันมา....

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๓๙ นาฬิกา

รอจังหวะเพื่อที่จะ Post ให้ได้อยู่ Rep แรกของหน้านี้ค่ะ

อ่านแล้ว ความรู้สึกเหมือนมีอะไรมาอยู่ที่คอ ตื้นตันจนพูดไม่ออกเลยค่ะ

คุณตะนิ่นฯ มีน้ำใจให้ขวัญข้าวเข้ามาอยู่ร่วมบ้านหลังนี้ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

Edited by kwan_kao, 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:16.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#302 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:19

หากพื้นที่ตรงนี้เปรียบเสมือน "บ้านสักหลังหนึ่ง" ก็คงจะเป็น "บ้าน" ที่ทุกคนเป็น เจ้าของ

ลองหันไปดูรอบรอบสิครับ นั่นกระเบื้องแผ่นนั้น คุณจีรนุช นำมาติดไว้ 

หลอดไฟดวงนี้ คุณอู๋ ฮานามิ เอามา แจกัน ตรงนี้ คุณ MIRO วางไว้ ส่วน มุม ตรงนั้น

เก้าอี้ยาวของ คุณ asawinee เธอไว้ใช้นอนฟังเพลง แล้วเห็น เสาหลัก ทุกต้นไหมครับ

คุณ chackrapbong เป็นคนลง หลักปักฐาน ด้วยมือตัวเธอเองนะครับ ภาพติดฝานังภาพนั้น คุณ Gop เป็นคนเอามาครับ

พัดลม ตัวนี้ เห็น คุณ phoosana ว่าซื้อมาหลายตังค์อยู่ ส่วนเก้าอี้โยก ที่เห็นอยู่นี้ คุณผึ้งน้อยฯ เธอชอบมาก

ตรงนี้ครับ เป็นมุม ของ คุณคนสึ่งตึง ที่ชอบแอบมานั่งฟังเพลงจนหลับไป ส่วนตรงนั้น คุณ stormtrooper เอาเตียงผ้าใบมาตั้งไว้

นั่นครับนั่น แผ่นเสียง ของ คุณ Shariff ครับ ส่วน side board ที่ติดอยู่เป็นของ คุณ eAT ครับ เห็นว่าไว้ใส่ ขนมขบเคี้ยวเวลาที่หิวกัน

รูปปั้น เทพีวีนัส ตรงนู้น คุณ A DESIGN FOR LIFE เป็นคนปั้นเองเชียวนะครับ คุณ patama เธอก็เคยแวะมานะครับ 

นี่ หิ้งพระ ของ คุณทำดี ครับ สมชื่อเลยครับ เห็นเครื่องดนตรีไทยไหมครับ ตรงนั้นไงครับ ของ คุณพี่พระฤๅษี ท่านเอาประดับไว้ครับ

ส่วน คุณ gobura เธอเอาหมอนอิงมาทิ้งไว้ครับ ส่วน กาน้ำร้อน อันนี้ ของ คุณ ดาร์คสวอน ครับ 

ฝาผนังบ้านที่เห็นสีสวยสวยนั้น คุณขวัญข้าว เธอเป็นคนทาไว้ครับ สวยนะครับ ส่วนช่อดอไม้ใหญ่ใหญ่ ๕ ช่อ นั้น

คุณ Lucasฯ นำช่อกุหลาบเหลืองมาให้ คุณ juemmy เอาช่อดอกลิลลี่มาฝาก คุณ Duke_th1 เอา กุหลาบขาว แซมด้วย forget me not ช่อใหญ่นั่นไง

คุณ 1ktip เป็นช่อแดงกุหลาบแดงครับ ส่วน เยอบีร่าช่อใหญ่ นั้น ของ คุณอ่านตลอดล่ะ ดูที่หลังคานั่นสิครับ คุณพี่ IFai กำลังปรับปรุงขานนใหญ่เลยน่ะนั่นน่ะ

อ้าว...นั่น คุณ huey นี่นา สงสัยกำลังจัดแผ่นเสียงที่เอามาอยู่ คุณ Stargate-1 กับ คุณ Nong มาพร้อมกันเลย เอา ของกิน-ของใช้ มาฝากด้วย

บ้านหลังนี้จึงไม่ใช่ของใครเพียง คนใด-คนหนึ่ง แต่เป็นของทุกทุกคน หากแต่เป็นของ เพื่อนเพื่อน ทุกคนที่ได้ ร่วมมือ-ร่วมใจ กัน

สร้างพื้นที่ ตรงนี้ให้ เป็นบ้าน-เป็นที่พักทางใจ ยามเมื่อเหนื่อยล้ากันมา....

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

อย่าให้บ้านของเธอเป็นสมอ

จงให้มันเป็นเสาใบ

อย่าให้มันเป็นสะเก็ดบนแผล

แต่จงให้มันเป็นประดุจเปลือกตาอันระวังรักษาจักษุไว้

อย่าได้หุบห่อปีกของเธอเพียงเพื่อจะลอดผ่านประตู

อย่าได้ก้มศีรษะด้วยกลัวว่าจะชนเพดาน

อย่ากลั้นอัดลมหายใจ ด้วยเกรงว่ากำแพงจะร้าวและพังลง

อย่าอาศัยอยู่ในสุสาน ซึ่งผู้ตายไปแล้วสร้างไว้สาหรับผู้ยังอยู่

และแม้ว่าบ้านของเธอนั้นจะใหญ่โตโอ่อ่าเพียงใด

ก็อย่าให้มันเก็บรักษาความลับ

หรือคุ้มป้องความเฝ้ารอของเธอไว้

เพราะสิ่งซึ่งไร้ขอบเขตในเธอนั้น

ดำรงอยู่ในเคหาสน์แห่งเวหา

มีหมอก ณ รุ่งอรุณเป็นประตู

และมีหน้าต่างคือเสียงเพลง

KHALIL GIBLAN

(THE PROPHET) 

ขอเปิดเพลงฉลองบ้านหลังใหม่ ในค่ำคืนนี้ ให้อบอวลไปด้วยกลิ่นไอ แห่งความรัก

[media][media]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=2GOLnWz_Osc[/media][/media]

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#303 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:26

^^^ 

สมกับที่เรียนวรรณคดีอังกฤษมาจริง ๆ ค่ะ

สงสัยควรจะไปเชิญสมาชิกที่ร่วมกันสร้างบ้านหลังนี้มาร่วมฉลอง

และอยากให้สมาชิกเห็นข้อความที่คุณตะนิ่นตาญี ได้พูดถึง

ว่าละเอียดอ่อนมากขนาดไหน

ขออภัย ทำอะไรไม่รู้มั่วไปหมดแล้ว

ยัง Quote ไม่ครบทุกคนเลยค่ะ เกิดเหตุขัดข้องเทคนิค หลุดออกไปจากหน้าจอค่ะ

Edited by kwan_kao, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:18.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#304 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

ตะนิ่นตาญี

คุณตะนิ่นตาญีทิพย์  "ดูที่หลังคานั่นสิครับ คุณพี่ IFai กำลังปรับปรุงขานนใหญ่เลยน่ะนั่นน่ะ" 

โรงรถผมทำจากไม่ป่า มา3-4 ปี น้ำรั่วซึมรถผุไปคันหนึ่ง คานผุทำท่าจะถล่มลงมา ตัดใจทำด้วยโครงเหล็ก จ้างเขามารื้อ เสร็จแล้วจ้างเขามาสร้าง ซื้อของมาแล้ว รอ3-4 วันช่างไม่มา  ทำเองเลยครับ หมดไป3อาทิตย์ (ถ้าจ้างเขา2คน จะเสร็จไม่เกิน2วัน)

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีสำหรับเรื่องราวและมิตรภาพอันดีที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้ด้วย

และจะช่วยทำนุบำรุงบ้านที่อบอุ่นหลังนี้ไว้ให้นานที่สุดเท่าที่ความสามารถจะพึงมีครับ

แล้วก็เห็นด้วยกับเรื่อง "คุณตะนิ่นตาญีทิพย์" ที่คุณ IFai กล่าวไว้ด้วย เหมือนตาเห็นจริงๆ

ผมเองก็ตั้งใจจะไปค้นแผ่นเสียงเก่าๆในตู้มาปัดฝุ่นอยู่พอดีเลยครับ

#305 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:10

ตะนิ่นตาญี

แต่จงให้มันเป็นประดุจเปลือกตาอันระวังรักษาจักษุไว้

อย่าได้หุบห่อปีกของเธอเพียงเพื่อจะลอดผ่านประตู

อย่าได้ก้มศีรษะด้วยกลัวว่าจะชนเพดาน

อย่ากลั้นอัดลมหายใจ ด้วยเกรงว่ากำแพงจะร้าวและพังลง

อย่าอาศัยอยู่ในสุสาน ซึ่งผู้ตายไปแล้วสร้างไว้สาหรับผู้ยังอยู่

และแม้ว่าบ้านของเธอนั้นจะใหญ่โตโอ่อ่าเพียงใด

หรือคุ้มป้องความเฝ้ารอของเธอไว้

เพราะสิ่งซึ่งไร้ขอบเขตในเธอนั้น

ขอเปิดเพลงฉลองบ้านหลังใหม่ ในค่ำคืนนี้ ให้อบอวลไปด้วยกลิ่นไอ แห่งความรัก

[media][media]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=2GOLnWz_Osc[/media][/media]

Edited by kwan_kao, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:28.

#306 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:08

ต่อ ๆ ค่ะ

อ่านเรื่องการเมืองเครียด ๆ หนัก ๆ แวะมาฟังเพลงที่นี่คลายเครียด

เสียดายไม่มีความรู้ทางนี้ ไม่งั้นจะเอามาเชื่อมต่อกัน

เวลาเปิด คลิกทีเดียวจะได้ฟังตลอดวัน

ตอนนี้ต้องมาคลิกฟังทีละเพลงค่ะ

ท่านใดมีวิธีดีกว่านี้ กรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

พอดียุ่งๆกับเฟซบุ๊คของหลานๆอยู่เลยตอบช้าไปหน่อย คุณ ขวัญข้าว ได้ติดตั้งโปรแกรม VLC MEDIA PLAYER

ไว้ในเครื่องหรือเปล่าครับ หากยังไม่มีก็ไปดาวน์โหลดตามนี้ได้ครับ http://www.videolan.org/vlc/

และติดตั้งให้เรียบร้อย ทีนี้เวลาเราจะฟังเพลงก็ไปคลิ๊กขวาที่หน้าต่างเพลงของเพื่อนๆที่เอามาแปะไว้นะครับ

มันจะมีกรอบเมนูซ้อนขึ้นมาเราก็คลิ๊กซ้ายที่บรรทัดบนสุด จะเขียนว่า Copy video URL นะครับ

ที่นี้ก็ย่อหน้าต่างที่เรากำลังอ่านนี่ลงไปแล้วเปิดโปรแกรม VLC ขึ้นมา แล้วก็คลิ๊กซ้ายที่มุมซ้ายบนที่เขียนว่า Media

และหลังจากนั้นก็คลิ๊กซ้ายที่ Open Network Stream ครับ คราวนี้จะมีหน้าต่างขึ้นมาอีกอันหนึ่งและช่องยาวๆ

เขียนว่า Please enter a network URL: เราก็เอาลิ้งค์ไปวางได้เลยโดยการคลิ๊กขวาที่ช่องนั้นและคลิ๊กซ้ายเลือก Paste

แล้วก็กด Play ที่มุมขวาล่าง ชอบเพลงไหนก็ทำแบบนี้ทุกเพลงครับ แค่นี้เราก็สามารถฟังติดต่อกันในเครื่องของเราได้แล้ว

แถมยังสามารถเซฟเป็น Playlist ไว้ฟังทีหลังก็ได้อีก .....ลองทำดูนะครับ ไม่ยากๆ  :) 

ป.ล.ต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตทุกครั้งเวลาจะฟังด้วยนะครับ

Edited by huey, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:11.

#307 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:16

คุณ Huey ขอบพระคุณมากที่ให้ความรู้

แต่ขวัญข้าวอ่อนจริง ๆ เรื่องนี้ ปกติใช้งานแค่ Excel, Word

จะค่อย ๆ ลองทำดู ไม่กล้าเรียกใครช่วย เพราะแอบเล่นอยู่ค่ะ :D  

#308 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:27

อยากให้เห็นข้อความที่คุณตะนิ่นฯ กล่างถึงสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาร่วมกันสร้างกระทู้นี้ ......(ซึ้ง) ดูที่ Rep#301 ก็ได้นะค่ะ

Edited by kwan_kao, 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:00.

#309 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:32

ถามว่าทำไมถึงคิดถึงเพลงเพลงนี้ อาจเป็นเพราะความแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

David Gates บอกว่า อยากได้รับโอกาสที่จะได้ใกล้ชิดกับเธออีกสักครั้ง

ในขณะที่ Lobo บอกว่า ฉันไม่ได้ สนใจ เธอเลย...

สมมุติ...สมมุติ นะครับ ผู้หญิง คนที่ David Gates พูดถึง

ซึ่งนั่นก็คือ Aubrey คือ ผู้หญิง คนคนเดียวกันกับ ผู้หญิง ที่ Lobo พูดถึง

คิดกันเล่นเล่น Aubrey จะร้องเพลงนี้หรือเปล่าครับ?   :unsure: 

How can I tell her โดย Lobo

และ The one you love โดย Glenn Frey

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๗.๓๕ นาฬิกา

นั่นนะสิคะคุึณตะนิ่นตาญี อาจจะยังร้องหรือไม่ก็ได้
อันนี้ก็นึกถึงเพลงนี้อีกแหละค่ะ

สิ่งที่ใครคนหนึ่งคิดว่าไม่ดี อาจจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดของใครอีกคนหนึ่ง
ก็คงสุดแต่บุพเพสันนิวาสค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=ZVOgbadnMj0

Edited by Nong, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:17.

#310 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:44

สุภาพบุรุษ ณ กระทู้แห่งนี้ แต่ละท่าน ก็หวานกันซ้า.....

แกล้งดีกว่า เอามาตัดอารมณ์คนหวาน เพราะอิจฉา <_<

................

ขอโทษค๊า.......

ด้วยความเป็นสุภาพบุรุษ สงสัยจะรับ "ก็หวานกันซ้า...." ได้ไหม เพราะต้องอาศัยมุมมองของผูหญิงมองมาครับ เพราะผมไม่ใช่คนโรแมนติก ทำหวานไม่สนิท แถมบางครั้งทำเสียบรรยากาศเสียอีก อารมณ์ร้อน ครับโดยเฉพาะผู้หญิงที่เป็นเมีย

เฉพาะเรื่องอารมณ์ร้อน ทำให้หมดเงินไป4-5หมื่น

เช่นจะพาลูกกับเมียไปงาน เมียแต่งหน้าเสียสวย(เธอคิดว่า ..สวย) ผมบอก"ไปล้างหน้าเอาออกเสีย รักเธอเพราะเธอไม่แต่งหน้านี่แหละ เดี๊ยะหาเมียใหม่เลย." ...ทั้งงานแทบไม่คุยกันเลย

จนเดี๋ยวนี้ลูกชายบอก พ่อใจเย็นขึ้นเยอะนะ 

แต่ก็อยู่กันมาถึง30ปี คงเพราะเห็นสัจจะธรรมในเนื้อเพลงที่จะนำมาเสนอ กู๋พบว่ามีนักร้อง2คนที่สำคัญคือ เพลิน พรมแดน กับโชคดี แดนดำเนิน เนื้อเพลงต่างกันนิดหน่อย  ขอนำเสนอคนหลังครับ

คาถาบูชาเมีย ..โดยโชคดี แดนดำเนิน

คนมีเมียก็ต้องรักเมียให้หมดหัวใจ   ท่องจำไว้นะคาถาบูชาเมีย    แล้วทำสม่ำเสมอ อย่าได้เผลอนอกใจ

............

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย     รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
รักเมียอย่าเถียงเมีย  คำพูดเมียต้องเป็นใหญ่  

Edited by IFai, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:16.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#311 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ขอเสนอเพลง ให้กับคนที่เครียดกับการเมืองที่เห็นแต่ทางตัน

คนที่ไม่เครียด เปิดฟังเบาๆ นะจ๊ะ

นางดิท

ยกเลิก

Edited by IFai, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:08.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#312 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:20

ขออนุญาตแปะอีกรอบค่ะ
เพลงไม่ขึ้น

#313 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:20

เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมไปเจอเพลงๆนี้โดยบังเอิญ นึกเสียดาย เพลงนี้น่าจะออกเร็วกว่านี้สัก สิบปี

ผมเคยเจอสถานการณ์แบบนี้ครับ เคยรักผู้หญิงอยู่คนนึง เคยบอกรักเธอ เคยบอกเธอว่า

ไม่ว่าจะอย่างไร ต่อให้เอาผมไปฆ่า ผมก็รักเธอ ผมเป็นคนที่อยู่กับเธอตลอด ไม่ว่าสุขหรือทุกข์

แต่ไม่ใช่คนเธอเลือก และตอนนั้นผมก็ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีเลยสำหรับเธอ 

ตอนนี้เธอมีลูกแล้วกับคนอื่น เราได้คุยกันแค่ทาง FB นานๆที ปีละไม่กี่ประโยคครับ....

...

ขอบพระคุณ คุณ GermanManiac มากครับ...ไม่ได้คุยกันเสียตั้งนานเลยนะครับ

ตะนิ่นตาญี คิดว่ากับ ความทรงจำ ที่ดีนั้น เมื่อเรา ได้นึกถึง-ได้เก็บเอาไว้

นั่นก็คือ สิ่งที่มีค่า ยิ่งนัก กับ ชีวิตชีวิตหนึ่ง ของ คนเรา ได้เก็บเอาไว้ ได้คิดถึง

ได้ทักทายกันบ้าง เป็นบางครั้ง มันหวานอยู่ในอกนะครับ คุณ GermanManiac ครับ

แฟนฉัน โดย วงชาตรี

เข้ามาคุยกันบ่อยบ่อยนะครับ คุณ GermanManiac ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๕ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๒๐ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#314 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:35

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีที่ได้ช่วยเพิ่มเติมความรู้ให้ครับ อ๋อ มิได้ครับ ประเด็นนี้ผมเองก็เพิ่งจะทราบนี่เองครับ

เคยได้ยินรุ่นพี่เขาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับยุค Hippie , ยุค บุปผาชนมาบ้าง แต่ก็ไม่มากอะไรครับ แล้วก็ลามไปถึง

Woodstock ปี 1969 โน่นอีก ผมเองก็ได้แต่ครับๆไว้ก่อน tongue.png แต่ผมว่าใช่แบบที่ท่านตะนิ่นตาญีกล่าวไว้นะครับ

เพราะ July Morning นี่ก็ยังบันทึกเสียงในเดือน กรกฎาคม ปี 1971 เสียด้วยสิครับ...ไม่ทราบบังเอิญหรือเปล่า

...

ว่าแล้วก็นึกถึงเพลงนี้ ผมคิดว่าน่าจะใช่ยุคนั้นจริงๆนะครับ

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ...ขอบคุณจริงจริงนะครับ

เพราะ ตะนิ่นตาญี หาเพลงเพลงนี้มานานแล้ว หากจะถามทำไมหาไม่เจอ?

ทั้งนี้ก็เพราะ ตะนิ่นตาญี จำ ชื่อเพลง-ชื่อวงดนตรี ที่ร้อง-ที่เล่น ไม่ได้ 

อย่าพึ่งหัวเราะครับ...จำไม่ได้จริงจริง  :lol: 

เมื่อพูดถึง woodstock ยุคแห่ง การแสวงหา-การค้นหา สัจจะธรรม โดยพึ่งพา ยาเสพติด นั้น

ขาดเสียไม่ได้เลยที่จะหวนนึกถึงไป ๔ หนุ่ม นักดนตรีเพื่อชีวิต ในยุคนั้น

crosby stills nash & young กับ มหกรรมดนตรี ที่ยิ่งใหญ่ กลางทุ่ง woodstock

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๕ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#315 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:05

...

....

ขอบพระคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

ไม่มีคำพูด อย่างไร-เยี่ยงไร ที่จะบ่งบอกแทน คำว่า ขอบคุณ ได้ดีไปกว่า คำว่า ขอบคุณ

ขอบคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

Kahlil Giblan ปราชญ์ แห่ง ความรัก 

If your heart is a volcano, how shall you expect flowers to bloom.

ขออนุญาตแปลตามประสาของ ตะนิ่นตาญี นะครับ

"เปลวไฟ ไม่อาจหล่อเลี้ยงให้ ดอกไม้ เบ่งบาน ได้ฉันใด 

หัวใจ ที่ หยาบกระด้าง ก็ ย่อมจะไร้แล้วซึ่ง ความรัก ฉันนั้น"

eternal fame โดย Bangles

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๐๕ นาฬิกา

#316 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:10

^^^ 

สมกับที่เรียนวรรณคดีอังกฤษมาจริง ๆ ค่ะ

สงสัยควรจะไปเชิญสมาชิกที่ร่วมกันสร้างบ้านหลังนี้มาร่วมฉลอง

และอยากให้สมาชิกเห็นข้อความที่คุณตะนิ่นตาญี ได้พูดถึง

ว่าละเอียดอ่อนมากขนาดไหน

ขออภัย ทำอะไรไม่รู้มั่วไปหมดแล้ว

ยัง Quote ไม่ครบทุกคนเลยค่ะ เกิดเหตุขัดข้องเทคนิค หลุดออกไปจากหน้าจอค่ะ

ขอบพระคุณ คุณขวัญข้าว มากครับ

อยากให้ คุณขวัญฯ และเพื่อนเพื่อน ทุกคน ฟังเพลงนี้ครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๑๐ นาฬิกา

#317 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:17

นั่นนะสิคะคุึณตะนิ่นตาญี อาจจะยังร้องหรือไม่ก็ได้
อันนี้ก็นึกถึงเพลงนี้อีกแหละค่ะ

สิ่งที่ใครคนหนึ่งคิดว่าไม่ดี อาจจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดของใครอีกคนหนึ่ง
ก็คงสุดแต่บุพเพสันนิวาสค่ะ

ขอบพระคุณ คุณ Nong มากครับ

บุพเพสันนิวาส ถูกกำหนดโดย พรหมลิขิต  :wub: 

พรหมลิขิต sound track จาก ละคร เรื่อง วนิดา

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๑๗ นาฬิกา

#318 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:34

สุภาพบุรุษ ณ กระทู้แห่งนี้ แต่ละท่าน ก็หวานกันซ้า.....

แกล้งดีกว่า เอามาตัดอารมณ์คนหวาน เพราะอิจฉา <_<

ขอโทษค๊า.......

ด้วยความเป็นสุภาพบุรุษ สงสัยจะรับ "ก็หวานกันซ้า...." ได้ไหม เพราะต้องอาศัยมุมมองของผูหญิงมองมาครับ เพราะผมไม่ใช่คนโรแมนติก ทำหวานไม่สนิท แถมบางครั้งทำเสียบรรยากาศเสียอีก อารมณ์ร้อน ครับโดยเฉพาะผู้หญิงที่เป็นเมีย

เฉพาะเรื่องอารมณ์ร้อน ทำให้หมดเงินไป4-5หมื่น

เช่นจะพาลูกกับเมียไปงาน เมียแต่งหน้าเสียสวย(เธอคิดว่า ..สวย) ผมบอก"ไปล้างหน้าเอาออกเสีย รักเธอเพราะเธอไม่แต่งหน้านี่แหละ เดี๊ยะหาเมียใหม่เลย." ...ทั้งงานแทบไม่คุยกันเลย

จนเดี๋ยวนี้ลูกชายบอก พ่อใจเย็นขึ้นเยอะนะ 

แต่ก็อยู่กันมาถึง30ปี คงเพราะเห็นสัจจะธรรมในเนื้อเพลงที่จะนำมาเสนอ กู๋พบว่ามีนักร้อง2คนที่สำคัญคือ เพลิน พรมแดน กับโชคดี แดนดำเนิน เนื้อเพลงต่างกันนิดหน่อย  ขอนำเสนอคนหลังครับ

คาถาบูชาเมีย ..โดยโชคดี แดนดำเนิน

คนมีเมียก็ต้องรักเมียให้หมดหัวใจ   ท่องจำไว้นะคาถาบูชาเมีย    แล้วทำสม่ำเสมอ อย่าได้เผลอนอกใจ

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย     รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
รักเมียอย่าเถียงเมีย  คำพูดเมียต้องเป็นใหญ่  

ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ

ตะนิ่นตาญี นำเพลงเพลงนี้มาฝาก คุณพี่ฯ โดยเฉพาะเลยครับ

I'll have to say I love you in the song โดย Jim Croce

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๓๔ นาฬิกา

#319 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:52

Vincent Van Gogh shot himself in the chest on July 27, 1890.

He died two days later. His last words were "La tristesse durera toujours".

French for "The sadness will last forever..."

Vincent Van Gogh

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๕๒ นาฬิกา

#320 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:12

คุณ Huey ขอบพระคุณมากที่ให้ความรู้

แต่ขวัญข้าวอ่อนจริง ๆ เรื่องนี้ ปกติใช้งานแค่ Excel, Word

จะค่อย ๆ ลองทำดู ไม่กล้าเรียกใครช่วย เพราะแอบเล่นอยู่ค่ะ :D  

ด้วยความยินดีครับ คุณ ขวัญข้าว ก็ต้องให้สมกับเป็นบ้านที่แสนอบอุ่นน่ะครับ ;) 

มีเวลาว่างเมื่อไหร่ก็ลองทำดูนะครับ ติดขัดอะไรก็ถามได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

ส่วนพวก Excel และ Word นี่ ผมเองก็ไม่สันทัดเลยครับ :D  :D

#321 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:27

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ...ขอบคุณจริงจริงนะครับ

เพราะ ตะนิ่นตาญี หาเพลงเพลงนี้มานานแล้ว หากจะถามทำไมหาไม่เจอ?

ทั้งนี้ก็เพราะ ตะนิ่นตาญี จำ ชื่อเพลง-ชื่อวงดนตรี ที่ร้อง-ที่เล่น ไม่ได้ 

อย่าพึ่งหัวเราะครับ...จำไม่ได้จริงจริง  :lol: 

เมื่อพูดถึง woodstock ยุคแห่ง การแสวงหา-การค้นหา สัจจะธรรม โดยพึ่งพา ยาเสพติด นั้น

ขาดเสียไม่ได้เลยที่จะหวนนึกถึงไป ๔ หนุ่ม นักดนตรีเพื่อชีวิต ในยุคนั้น

crosby stills nash & young กับ มหกรรมดนตรี ที่ยิ่งใหญ่ กลางทุ่ง woodstock

ตะนิ่นตาญี

ต้องขออภัยจริงๆครับท่านตะนิ่นตาญี ผมเผลอหัวเราะไปแล้วด้วยความที่ไม่สามารถกลั้นได้น่ะครับ :lol:  :lol: 

เพราะว่าผมเองก็มีปัญหาเช่นเดียวกันนี้กับอีกหลายๆเพลงครับ และเพลง For Yasgur's Farm นี้

ก็พี่คนที่ว่านั้นแกแนะนำให้ผมลองฟังน่ะครับ ตอนนั้นใช้คอมพิวเตอร์กันก็ไม่เป็น อินเตอร์เน็ตก็ไม่รู้จัก

ทางเดียวคือโทรไปขอที่สถานีวิทยุครับ จำได้ว่าคุณ ภาณุ จุมปามัน แกเป็นผู้จัดอยู่ที่เชียงใหม่ทางวิทยุ FM

แต่ผมจำชื่อรายการและความถี่ไม่ได้เสียแล้วครับ ก็ปรากฎว่าไม่ได้ฟังครับ เพราะเขาคงไม่มีแผ่น :P 

crosby stills nash & young นี่ผมเห็นเขาร่วมแสดงใน Woodstock อยู่เป็นประจำเลยนะครับ คงแทบจะกลายเป็น

สัญลักษณ์ของมหกรรมดนตรีนี้ไปเสียแล้ว 

#322 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:40

เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมไปเจอเพลงๆนี้โดยบังเอิญ นึกเสียดาย เพลงนี้น่าจะออกเร็วกว่านี้สัก สิบปี

ผมเคยเจอสถานการณ์แบบนี้ครับ เคยรักผู้หญิงอยู่คนนึง เคยบอกรักเธอ เคยบอกเธอว่า

ไม่ว่าจะอย่างไร ต่อให้เอาผมไปฆ่า ผมก็รักเธอ ผมเป็นคนที่อยู่กับเธอตลอด ไม่ว่าสุขหรือทุกข์

แต่ไม่ใช่คนเธอเลือก และตอนนั้นผมก็ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีเลยสำหรับเธอ 

ตอนนี้เธอมีลูกแล้วกับคนอื่น เราได้คุยกันแค่ทาง FB นานๆที ปีละไม่กี่ประโยคครับ....

...

ขอบพระคุณ คุณ GermanManiac มากครับ...ไม่ได้คุยกันเสียตั้งนานเลยนะครับ

ตะนิ่นตาญี คิดว่ากับ ความทรงจำ ที่ดีนั้น เมื่อเรา ได้นึกถึง-ได้เก็บเอาไว้

นั่นก็คือ สิ่งที่มีค่า ยิ่งนัก กับ ชีวิตชีวิตหนึ่ง ของ คนเรา ได้เก็บเอาไว้ ได้คิดถึง

ได้ทักทายกันบ้าง เป็นบางครั้ง มันหวานอยู่ในอกนะครับ คุณ GermanManiac ครับ

แฟนฉัน โดย วงชาตรี

เข้ามาคุยกันบ่อยบ่อยนะครับ คุณ GermanManiac ครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๗.๒๐ นาฬิกา

สวัสดีครับ พี่ตะนิ่นตาญี

จากนี้คงได้มาทุกวันครับ งานการเริ่มโล่งๆบ้างแล้ว เริ่มมีเวลานั่งหน้าคอมฯทีละนานๆ

เลิกงานก็ตามเวลาแล้วครับ

คิดถึงพี่ๆเพื่อนๆเสมอนะครับ นึกถึงตอนน้ำท่วมปีที่แล้ว ซึ่งนอกเหนือจากการได้อยู่บ้านกับคนที่เรารักนานนับเดือนบนชั้นสองแล้ว

ก็มีเรื่องการได้เข้า"ห้องมืด"(แชทรูมของชาวเรา) และบอร์ดเสรีไทย นี่แหละครับ ที่ทำให้ผมมีความสุข

เืรื่องสาวคนนั้น (ปัจจุบันก็ไม่สาวแล้ว ๓๖ แล้ว - อ่อนกว่าผมสี่เดือน) ผมก็ยังคิดถึงนะครับ แต่คิดถึงทีไรก็รู้สึกผิด

เค้าก็มีครอบครัวแล้ว เราก็มีครอบครัวแล้ว แม้จะคบกันอย่างเพื่อน คุยกันอย่างเพื่อนก็เถอะนะครับ

แล้วอีกอย่าง แฟนเราก็ไม่ชอบเค้า  แฟนเค้าก็ไม่ชอบเราครับ คงมีเซ็นส์อะไรสักอย่าง :P

#323 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:54

# 322  K.GermanManiac "เค้าก็มีครอบครัวแล้ว เราก็มีครอบครัวแล้ว แม้จะคบกันอย่างเพื่อน คุยกันอย่างเพื่อนก็เถอะนะครับ

แล้วอีกอย่าง แฟนเราก็ไม่ชอบเค้า  แฟนเค้าก็ไม่ชอบเราครับ คงมีเซ็นส์อะไรสักอย่าง"

พาลูกวัยอนุบาล ไปล้างรถที่ปั๊ม แวะกินที่ร้านข้างปั๊ม แม่เจ้าประคุณมาไม่ถึง10นาที เธอชี้หน้าเด็กเสิร์ฟคนที่เราสีได้(ถูกต้อง)  ของผมนี่สงสัยลูกกรอกแมว ที่เอามาเลี้ยงทรยศ ...โธ่อุตสาห์เอาลูกมาบังหน้าแล้ว

#324 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:07

ราตรีสวัสดิ์สำหรับคืนนี้ด้วยเพลงฟังสบาย ๆ นะคะ

เพิ่มเติมนิดหน่อย
ยินดีมากที่ได้อยู่ร่วมบ้านกับพี่ ๆ ทุกท่าน
กราบขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญีด้วยค่ะ

คุณ Stargate-1 กับ คุณ Nong มาพร้อมกันเลย เอา ของกิน-ของใช้ มาฝากด้วย

วันนี้ปฏิบัติภาระกิจเรียบร้อย
เอาผักดองไปฝากพี่คนหนึ่ง
เอากล้วยไปฝากน้องข้างบ้าน
ทำทูน่าแซนวิช (สามีทำ) เสริฟพร้อมแตงกวาดองรสเด็ด ให้น้องข้างบ้านเรียบร้อยค่ะ

Edited by Nong, 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:04.

#325 chackrapbong

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:22

ง่วงครับ

แต่ยังนอนไม่ได้ เพราะมีงานด่วน ต้องส่งพรุ่งนี้เช้า

ตี สอง ยังไม่แน่ใจจะเสร็จทันหรือเปล่า

จำต้อง กระตุ้นต่อมประสาทกันต่อ สักเพลงครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=MXp413NynFk

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#326 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:58

^^^

ง่วงมาก ๆ แอบงีบสัก ๕-๑๐ นาที น่าจะได้นะค่ะ

ฝืนมาก ๆ จะเบลอ

ยังไงก็ตรวจสอบงานดี ๆ นะค่ะ

ด้วยความปรารถนาดีค่ะ 

#327 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:55

เมื่อคืนนอนเต็มอิ่ม เช้าอากาศกำลังดี ในบ้าน 23ซี  เป็นวันเสาร์ หลายคนยังอยู่กรมอุตุได้

นึกถึงสมัยวัยรุ่นฟังเพลงฝรั่งเอาเท่ห์ (เดี๋ยวนี้เอาทำนอง...ยังไม่ได้เนื้อหาเหมือนเดิม) ฟัง CCR เอามันตอนอยู่ในฝูง  Elvis เอาไว้งึมงัมตอนอยู่ในคอฟฟีชอป Cliff เอาไว้ฟังตอนอยู่คนเดียว

เสนอ2เพลง นอนฟังในเช้าวันหยุดครับ

When the girl in your arms  ...Cliff Richard

When the girl in your arms      Is the girl in you heart
Then you have got everything     When you are holding the dream

The young ones ....Cliff Richard

The young ones,   Darling we're the young ones,    And young ones shouldn't be afraid.

#328 chackrapbong

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:55

เมื่อคืนนอนเต็มอิ่ม เช้าอากาศกำลังดี ในบ้าน 23ซี  เป็นวันเสาร์ หลายคนยังอยู่กรมอุตุได้

นึกถึงสมัยวัยรุ่นฟังเพลงฝรั่งเอาเท่ห์ (เดี๋ยวนี้เอาทำนอง...ยังไม่ได้เนื้อหาเหมือนเดิม) ฟัง CCR เอามันตอนอยู่ในฝูง  Elvis เอาไว้งึมงัมตอนอยู่ในคอฟฟีชอป Cliff เอาไว้ฟังตอนอยู่คนเดียว

ขอเปิดเพลง เอาใจ สักเพลง ก็แล้วกัน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=Cd5_aOjT3Wg

#329 chackrapbong

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:10

...

ไม่มีคำพูด อย่างไร-เยี่ยงไร ที่จะบ่งบอกแทน คำว่า ขอบคุณ ได้ดีไปกว่า คำว่า ขอบคุณ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๐๕ นาฬิกา

ความรู้สึกเหมือนได้ Wine ชั้นดีที่ บ่มมาจากใจ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=93_zOzMznvs

Edited by chackrapbong, 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:19.

#330 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:17

นาน ๆ จะโผล่เข้ามา..เบื่อคนแก่ ( วัยรุ่นเซ็ง) วันนี้วันหยุด

ไม่รู้ใครไปกระซิบเบาๆ...ให้เข้ามาดู ก็เลยเอาเพลงมาฝาก.....

#331 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:20

ฟัง..เสียงขิม...สบาย ๆ  แล้วมาฟังอีกแบบหนึ่งดูบ้าง

#332 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:26

เสียงเพลงเพื่อความสงบ....( แต่ไม่หลับ )  คือสงบโดยไม่หลับ

ระงับ.ความฟุ้งซ่าน.....เชิญสดับ.....

#333 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:22

เพราะจริง ๆ ค่ะ คุณพี่พระฤาษี

โดยเฉพาะเสียงขิมนี่แพ้ทางจริง ๆ

ฟังทีไรก็เพราะจับใจ

#334 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:40

นาน ๆ จะโผล่เข้ามา..เบื่อคนแก่ ( วัยรุ่นเซ็ง) วันนี้วันหยุด

ไม่รู้ใครไปกระซิบเบาๆ...ให้เข้ามาดู ก็เลยเอาเพลงมาฝาก.....

รู้แล้วครับ ใครไปกระซิบเบาๆ

#335 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:19

เล่นมุขนะ  IFai  .. กระซิบ เบาๆ  ...ไม่ได้ยิน...

Nong  ก็  เสียงขิมมือโปรฯ  ที่บ้านมีเยอะ เชิญ

ไปฟังให้สบาย ( มีตั้งแต่ มือ ใหม่ ศิษย์บ้านท่าน

ครูศร.ฯ  มือระดับวัยรุ่น ศิษย์ อ.ชยุดี. และมือเซียน

ระดับ ( มือขิมถ้วยพระราชทาน) ไปบ้านเพลงไทย-

เดิม.มีให้ฟังทั้งนั้น กด(พระฤๅษี หกเจ็ด) ตามสบาย.....

#336 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:17

Like น้อยมากๆๆๆๆ  เข้ามาทีไรก็หมด

ที่ผ่านมาชอบทุกโพสท์

#337 chackrapbong

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:03

นิด้าโพล สำรวจคนกรุงเทพฯ เชื่อ “โครงการรถคันแรก” ของรัฐบาล

ต้นเหตุทำจราจรติดหนักในช่วงที่ผ่านมา แนะเพิ่มระบบขนส่งมวลชน

Everybody Hurts

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=ijZRCIrTgQc

#338 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:47

Like น้อยมากๆๆๆๆ  เข้ามาทีไรก็หมด

ของผมเมื่อช่วงเช้าก็หมดครับ มาตอนนี้กดได้อีกแล้ว ตกลงเขาตัดยอดกันกี่โมงครับเนี่ย :D  :D 

#339 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:35

ของผมเมื่อช่วงเช้าก็หมดครับ มาตอนนี้กดได้อีกแล้ว ตกลงเขาตัดยอดกันกี่โมงครับเนี่ย :D  :D 

ตามเวลาราชการ  เสาร์-อาทิตย์ เพิ่มรอบเช้า ....มังคร๊าบบบบบบบบ

บางทีเวลากดแล้ว ขึ้นตัวเออเรอร์ ว่าหมด กดซ้ำๆ ก็ขึ้นได้ครับ ...คงทนตื๊อไม่ไหว

#340 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:52

คุณ Nong ขา ไม่ต้องแอบเลยค่ะ เข้ามาคุยกันได้เลยค่ะ

เจ้าของบ้านหลังนี้ น่ารัก ใจดีเป็นที่หนึ่ง เลยคะ

สุภาพบุรุษที่นี่ ก้น่าร้าก.... หวานซ้า...

นั่งอ่านไป มดเดินขึ้นหน้าขึ้นตากันเชียว

...........

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

เมื่อสักพักเมียพาลูกศิษย์วัด(มาจากกท.) ที่มาตักบาตรที่วัด  พามาที่บ้าน เขาชมว่าบ้านน่าอยู่มาก

เลยนึกถึง คำว่าบ้าน ในกท.นี้ จึงขอเสนอ2เพลง ที่เกี่ยวกับบ้าน ...ให้ทุกคนที่เข้ามาพักใจ/สมอง ในบ้านนี้ครับ

บ้านเรา ...สุเทพ วงษ์กำแหง

บ้าน เรา แสน สุขใจ    แม้จะอยู่ ที่ไหน    ไม่สุขใจ เหมือนบ้านเรา .......

บ้านของเรา ...สวลี ผกาพันธ์

บ้าน คือวิมานของเรา  เราซื้อเราเช่า    เราปลูกของเรา ตามใจ    ย่อมเป็นสถานทิพย์วิมานพอหาได้ .....

Edited by IFai, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:55.

#341 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:45

เมื่อเช้าเข้า.เฟซฯ. เห็นเจ้าของบ้าน  ..ลุยโจ๊กใส่ไข่..อยู่

แถว..อ.ต.ก...เสียงถามหา..หมูหัน..ให้ลั่นไปหมด  ไม่กลัว

ไขมันอุดตัดเส้นเลือด..ไหน ๆ มาแล้วเลยเอาเพลง..วัยรุ่น..

มาฝาก...วันหยุด  มันหยด..

#342 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:51

อดไม่ได้...ต้องเทียบ..ความมันของเพลงไทยด้วย...

เชิญฟัง   ใครไม่ฟัง  อาจจะโกรธสัก 3 วัน ..............

#343 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:32

^^^

เพลงประกอบหนังจักร....จักร...วงศ์....วงศ์ เรื่อง "แก้วหน้าม้า" ถูกเปล่าค่ะ

#344 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:34

สมัยจีบหญิง ในตรรกะ"รักจริงหวังแต่ง" ผมอยู่ราชบุรี นวลน้องอยู่บันหานบุรี ติดต่อกันทางจม. เกือบปีชักแปร่งๆ พอมีงานศพก็ขอลาครูไป"เผาหญ้า" รวมเป็นหยุด4วัน ช่วงนั้นน้ำท่วม

บ้านนวลน้องเป็นร้านค้า หน้าร้านมีศาลา เป็นที่ชุมนุมของฝูง หลังซ้อมบอล ..2คืนซ้อนๆ ที่ไปครวญเพลงให้หล่อนที่อยู่ในร้านฟัง เธอจึงยอมรับนัดได้ในวันที่3 ซึ่งเป็นวันเผาศพ  บริเวณเผาศพน้ำปริ่มๆ(ยังไม่มีเมรุ) ....หลังเผาศพไปตามนัด จนสัก3ทุ่ม กลับมาที่ศาลา ไม่มีใครอยู่เลย คงไปที่บ้านงานกันหมด

มุ่งหน้ากลับบ้าน เดินไปถึงทางแพร่ง ตรงไปอ้อมนิดระดับน้ำแค่ตาตุ่ม แต่ไฟที่เชิงตะกอนยังคุแดงชัดเจน อีกทางไกล้ แต่น้ำท่วมระดับหน้าอก ระยะสัก100ม. แล้วช่วงนั้นไม้คลุมไม่เห็นแสงเดือน

รวบรวมสติ ทำตามวิถีคนกล้า ...ยอมเปียกน้ำ

นำเสนอ "ครวญเพลงให้หล่อนที่อยู่ในร้านฟัง"  และ

Every time I'm kissing you ...Johnny Horton

I came home and I found you in the arms of a friend  

Why didn't I leave you when I saw you kissin' him
You ask me to forgive you and you try to make amens
.....

ข้างล่าง คือ"เพลงที่ครวญให้หล่อนฟัง" ทันสมัยมาก หาเป็นวีดีโอไม่ได้

http://dc382.4shared...5cc6eec65835cf7

Edited by IFai, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:47.

#345 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:54

ง่วงครับ

แต่ยังนอนไม่ได้ เพราะมีงานด่วน ต้องส่งพรุ่งนี้เช้า

ตี สอง ยังไม่แน่ใจจะเสร็จทันหรือเปล่า

จำต้อง กระตุ้นต่อมประสาทกันต่อ สักเพลงครับ

................................

เมื่อสักครู่นี้ ตะนิ่นตาญี ได้อ่าน คำคำหนึ่ง-ประโยคประโยคหนึ่ง

เขียนไว้โดย คุณพี่ IFai อยู่ ที่ข้างหน้า Board คุณพี่ฯ ท่านได้ใช้คำว่า

"ฝนชะช่อมะม่วง" ตะนิ่นตาญี ได้ให้ความเห็นไว้ว่า ฝนชะช่อมะม่วง...คำคำนี้ ประโยคประโยคนี้

ไม่ใคร่ได้ยิน คนกรุงเทพ กับ คนรุ่นใหม่ใหม่ ใช้กัน...เวลาเราออกเสียงแล้ว

เหมือนได้ยิน เสียงฝนตก กระทบ กับ ใบมะม่วง-ช่อมะม่วง นึกถึง กลิ่นดิน นึกถึง เมื่อวานนี้...

เขียนเสร็จแล้ว ก็ ให้นึกถึง คุณ chackrapbong ที่นั่งทำงานอยู่ และ บ่น ว่า ง่วง

อาจเป็นเพราะแต่ไหนแต่ไรมาแล้ว ตะนิ่นตาญี ชอบ นอนฟังเสียง ฝน เลยเอาเพลงนี้มาฝาก

Yesterday once more โดย Carpenters

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๕๔ นาฬิกา

#346 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:05

...................

ตะนิ่นตาญี

ต้องขออภัยจริงๆครับท่านตะนิ่นตาญี ผมเผลอหัวเราะไปแล้วด้วยความที่ไม่สามารถกลั้นได้น่ะครับ :lol:  :lol: 

เพราะว่าผมเองก็มีปัญหาเช่นเดียวกันนี้กับอีกหลายๆเพลงครับ และเพลง For Yasgur's Farm นี้

ก็พี่คนที่ว่านั้นแกแนะนำให้ผมลองฟังน่ะครับ ตอนนั้นใช้คอมพิวเตอร์กันก็ไม่เป็น อินเตอร์เน็ตก็ไม่รู้จัก

ทางเดียวคือโทรไปขอที่สถานีวิทยุครับ จำได้ว่าคุณ ภาณุ จุมปามัน แกเป็นผู้จัดอยู่ที่เชียงใหม่ทางวิทยุ FM

แต่ผมจำชื่อรายการและความถี่ไม่ได้เสียแล้วครับ ก็ปรากฎว่าไม่ได้ฟังครับ เพราะเขาคงไม่มีแผ่น :P 

crosby stills nash & young นี่ผมเห็นเขาร่วมแสดงใน Woodstock อยู่เป็นประจำเลยนะครับ คงแทบจะกลายเป็น

สัญลักษณ์ของมหกรรมดนตรีนี้ไปเสียแล้ว 

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

ขาดไม่ได้เลย เมื่อพูดถึง woodstock แล้ว

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งใน ตำนาน แห่ง ทุ่ง woodstock

See me Fell me โดย The Who

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:06.

#347 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:14

ราตรีสวัสดิ์สำหรับคืนนี้ด้วยเพลงฟังสบาย ๆ นะคะ

เพิ่มเติมนิดหน่อย
ยินดีมากที่ได้อยู่ร่วมบ้านกับพี่ ๆ ทุกท่าน
กราบขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญีด้วยค่ะ

คุณ Stargate-1 กับ คุณ Nong มาพร้อมกันเลย เอา ของกิน-ของใช้ มาฝากด้วย

วันนี้ปฏิบัติภาระกิจเรียบร้อย
เอาผักดองไปฝากพี่คนหนึ่ง
เอากล้วยไปฝากน้องข้างบ้าน
ทำทูน่าแซนวิช (สามีทำ) เสริฟพร้อมแตงกวาดองรสเด็ด ให้น้องข้างบ้านเรียบร้อยค่ะ

.....................

ขอบพระคุณ คุณ Nong มากครับ

แตงกวาดอง...พูดแล้ว "น้ำลายสอ" ชวนให้ "ตาสว่าง" มากกว่าที่จะกล่าวคำว่า "ราตรีสวัสดิ์" นะครับ

Goodnight Sweetheart Goodnight โดย The Untouchable

ว่ากันว่าเพลงนี้เป็น แรงบันดาลใจให้กับ วง Sha na na ในการนำมาใช้

ในการปิดรายการ Show ของตัวเอง  (หมายเหตุ รายการนี้มี เมื่อปี ค.ศ. ๑๙๗๐)

ตะนิ่นตาญี

#348 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:24

เสนอ2เพลง นอนฟังในเช้าวันหยุดครับ

When the girl in your arms  ...Cliff Richard

When the girl in your arms      Is the girl in you heart
Then you have got everything     When you are holding the dream

The young ones ....Cliff Richard

The young ones,   Darling we're the young ones,    And young ones shouldn't be afraid.

ขอบพระคุณ คุณพี่ Ifai มากครับ

เมื่อพูดถึง Cliff Richard แล้วขาดเสียไม่ได้ที่จะนึกถึง วง back up ของเขา

ซึ่งจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก The Shadows และเมื่อพูดถึง The Shadows แล้ว

มีหรือที่จะลืมเพลงเพลงนี้ เพลงที่เป็น สัญญลักษณ์ ของ พวกเขา

Apache โดย The Shadows

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:26.

#349 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:33

^^^

เห็นประโยคว่า ด้วยความปราถนาดี ของ คุณขวัญฯ แล้ว

อดเสียไม่ได้ที่จะนึกถึงเพลงนี้... :wub: 

wishing well โดย Free

ตะนิ่นตาญี

#350 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:41

เมื่อเช้าเข้า.เฟซฯ. เห็นเจ้าของบ้าน  ..ลุยโจ๊กใส่ไข่..อยู่

แถว..อ.ต.ก...เสียงถามหา..หมูหัน..ให้ลั่นไปหมด  ไม่กลัว

ไขมันอุดตัดเส้นเลือด..ไหน ๆ มาแล้วเลยเอาเพลง..วัยรุ่น..

มาฝาก...วันหยุด  มันหยด..

.....

ขอบพระคุณ คุณพี่พระฤๅษี มากครับ

เมื่อเช้านี้ หิว อ่ะครับ เลย ซัดไปเสีย ๒ ถ้วยใหญ่ใหญ่

จะให้ทานแค่ ขนมปังปิ้ง ทา แยม กับ กาแฟ อีกแก้ว มันก็กระไรอยู่อ่ะครับ  :lol: 

เดี๋ยววันไหนไปทาน หมูหัน ตามลายแทง ของ คุณพี่ฯ กับ คุณขวัญฯ เมื่อไหร่ จะเอารูปมาฝากครับ  :P 

สำหรับวันนี้เอา Toast and Marmalade for Tea ของ Tin Tin ไปฟังก่อนนะครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๔๑ นาฬิกา

หมายเหตุ พึ่งเห็นเดี๋ยวนี้เองว่าลงเพลงผิด เริ่มจะแย่แล้ว ตะนิ่นตาญี   :wacko:

ขอประทานโทษเพื่อนเพื่อนทุกคนด้วยครับ

Edited by ตะนิ่นตาญี, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:49.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน