Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:58

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

ขาดไม่ได้เลย เมื่อพูดถึง woodstock แล้ว

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งใน ตำนาน แห่ง ทุ่ง woodstock

See me Fell me โดย The Who

ตะนิ่นตาญี

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีที่ช่วยเตือนความจำครับ ผมเกือบจะลืมวงนี้ไปเสียแล้ว ไม่ได้ฟังมาหลายปีเลยครับ

ตั้งแต่ไม่มีเครื่องเล่นเทปนี่ก็เก็บตลับลงกล่องจนฝุ่นจับเขรอะ

คราวนี้ลองฟังนักร้องหญิงกันบ้าง ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นขาประจำของ Woodstock เช่นกันครับ

#352 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:08

คราวนี้ก็มาถึงเพลงปริศนาของผมครับ ผมไปถามทุกที่เท่าที่จะไปได้ว่าเวอร์ชั่นนี้ใครเป็นผู้ร้อง

ผมมั่นใจว่าไม่ใช่ชื่อที่เขาใส่มาแน่ๆครับ เพราะระยะเวลาที่ผมได้ยินเพลงนี้มันพอๆกับอายุของ

Dan Byrd เลยครับ ก็มีผู้มาตอบครับ แต่เป็นแบบว่าคนนี้ตอบอย่าง คนโน้นตอบอย่าง ไปคนละทาง

แล้วเอาไปเอามาคนตอบจะทะเลาะกันเองเสียอีก ผมเลยเลิกถามครับ   :lol:  :lol: 

#353 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:51

ขอบพระคุณ คุณพี่ Ifai มากครับ

เมื่อพูดถึง Cliff Richard แล้วขาดเสียไม่ได้ที่จะนึกถึง วง back up ของเขา

ซึ่งจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก The Shadows และเมื่อพูดถึง The Shadows แล้ว

มีหรือที่จะลืมเพลงเพลงนี้ เพลงที่เป็น สัญญลักษณ์ ของ พวกเขา

Apache โดย The Shadows

ตะนิ่นตาญี

Apache นี่ก็เปิดบ่อยควบกับโตเกียววายร้าย มันคึกคักดี ..ผมมีเพลงบรรเลงไม่กี่เพลงในคลัง

The Shadows นี่ดังมากนะครับ ในเมืองไทย ...สมัยนั้นงานใหญ่/ทันสมัย ต้องมีดนตรีชาโดว์ ก็นึกว่าเป็นประเภทหนึ่งของวงดนตรี เช่นสติง อะไรทำนองนี้ ...ฉลาดน้อยอยู่นานทีเดียว

หมูหันนี่อยากให้ลองฝีมือผม เมื่อปีใหม่ แม่ยาย น้องเมีย เพื่อนเขย กับหลานๆ มาที่บ้าน บวกของผมอีก3 จะสั่งหมูหันมากิน กะขนาดที่พอกิน ตัวละ 2500-2800 ไม่ไหว ...หาหมูสดมาหันเองดีกว่า ขับรถไปเกือบ7-80โล ..เป็นโรงเชือด ก็ไม่มี เขาบอกว่าตุนไว้ 200กว่าตัว หมดแล้ว

ไปที่ถ.ธนะรัชต์ ดงหมูหัน ลูกชายให้งบมา1พัน(ราคาสูงกว่าที่ประมาณการหมูสดหน่อย) ก็ไปเจอร้านราคา800 เขากำลังห่อให้ ปากไปถามเขาว่ามีหมูสดไหม เขาบอกมี สรุปได้หมูสดมาตัว ราคา800 นั่นแหละ (แต่ใหญ่กว่าที่จะห่อให้พอประมาณ)

มาถึงบ้านก็รีบ ..ผมตรึงหมู, ปักเสา, ก่อไฟ (มันอร่อยตรง3ขั้นตอนนี้)  เพื่อนเขยย่าง ขนาดเร่งไฟย่างแล้วนะ เสร็จ2ทุ่มกว่า พวกญาติอิ่มข้าวพอดี หมดไม่ถึงครึ่งตัว ...เป็นภาระผมต้องทำตัวเป็นอำมาตย์ "ขุนขยับ กับพินาศ" อย่างเต็มที่ก็ช่วยไม่ได้มาก ...เอาคอลาบ คอส้มตำ ต้มแซ่บ มากินหมูหัน จะได้สักเท่าไร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#354 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:10

เขียนเสร็จแล้ว ก็ ให้นึกถึง คุณ chackrapbong ที่นั่งทำงานอยู่ และ บ่น ว่า ง่วง

อาจเป็นเพราะแต่ไหนแต่ไรมาแล้ว ตะนิ่นตาญี ชอบ นอนฟังเสียง ฝน เลยเอาเพลงนี้มาฝาก

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๕๔ นาฬิกา

ขอบคุณครับ สำหรับเพลงที่นำมาฝากกัน

สำหรับผมแล้ว ไม่พ้นไปจาก ศิลปิน ตาบอดที่ชื่นชอบมาโดยตลอดคนนี้ ครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=AUDPWiv28MI

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#355 chackrapbong

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:18

ดูเหมือน คุณ Huey รสนิยม จะคล้าย Steve Jobs แห่ง Apple

ในเครื่องเล่น Ipod ของ Steve Jobs มีอัลบัม Joan Baez ด้วยครับ

ส่วนตัวผม ชอบเพลงนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=KtQh0EBbPwo

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#356 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:42

ด้วยความยินดีและขอบพระคุณมากครับ คุณ chackrapbong เพลงโฟล์คเป็นเพลงในสไตล์ที่ผมพอจะเล่นได้

แบบถูลู่ถูกังน่ะครับ ส่วนใหญ่จะชอบฟังเสียมากกว่า  

Edited by huey, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:42.

#357 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:47

ตามเวลาราชการ  เสาร์-อาทิตย์ เพิ่มรอบเช้า ....มังคร๊าบบบบบบบบ

บางทีเวลากดแล้ว ขึ้นตัวเออเรอร์ ว่าหมด กดซ้ำๆ ก็ขึ้นได้ครับ ...คงทนตื๊อไม่ไหว

ขอบพระคุณครับ คุณ IFai เดี๋ยวหมดโควต้าแล้วผมจะลองใช้สูตรนี้ดูบ้างครับ

#358 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:17

ฝนตก(มากพอสมควร) บรรยากาศดี อยากฟังเพลงช้า เย็นๆ ...จูบเป็นเพลงที่ลุงจะเล่นทุกวัน ไม่ซอด้วงก็ ไวโอลิน มักเล่นคู่กับ ลาสาวแม่กลอง(พนม นพพร) ซึ่งดังร่วมสมัยกัน

จูบ ...พิทยา บุญยรัตพันธ์

จูบ คุณคิดว่าไม่สำคัญ     แต่เมื่อคุณจูบฉัน ทำไมฉันสั่นไปถึงหัวใจ
คุณเป็นคนจูบ คุณรู้ บ้างไหม     ฉันหนาวฉันร้อน เหมือนดังเป็นไข้ ทุกที ทุกที
.....

อยากให้เขากอด ...พิทยา บุญรัตพันธ์

....ฉันทำตาเศร้าดูฃิเขายังไม่เข้าใ­จ    จบวิชาเผยความนัยบอกคุณแล้วเอย...

Edited by IFai, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:22.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#359 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:51

เพลงของ  Carpenters ....  ก็ชอบ เดี๋ยวแบ่งให้ฟัง

#360 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:13

ช่วงนี้ฝนตกทุกวันและมีเพลงเกี่ยวกับฝนหลายเพลง ณ บ้านอันแสนอบอุ่นหลังนี้

ผมเลยขอร่วมด้วย เพลงนี้เคยทราบมาว่าเขาสื่อถึง Robert Kennedy ที่มีความตั้งใจ

จะหยุดยั้งสงครามเวียดนาม (จริงเท็จประการใดไม่กล้ายืนยัน) หากว่าเป็นจริงแล้ว

ฝนที่ว่าก็คงเป็นลูกระเบิดที่ทิ้งลงมาจากเครื่อง B-52 แน่ๆเลยครับ

#361 chackrapbong

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ช่วงนี้ฝนตกทุกวันและมีเพลงเกี่ยวกับฝนหลายเพลง ณ บ้านอันแสนอบอุ่นหลังนี้

ผมเลยขอร่วมด้วย เพลงนี้เคยทราบมาว่าเขาสื่อถึง Robert Kennedy ที่มีความตั้งใจ

จะหยุดยั้งสงครามเวียดนาม (จริงเท็จประการใดไม่กล้ายืนยัน) หากว่าเป็นจริงแล้ว

ฝนที่ว่าก็คงเป็นลูกระเบิดที่ทิ้งลงมาจากเครื่อง B-52 แน่ๆเลยครับ

ผมได้ยิน เพลง ccr มานานตั้งแต่ยังอ่าน คำ กระทรวง กลาโหม ว่า

กะ ซวง กะ ลา โม๋ ( ห-มอ-โอ = โม๋) อยู่เลย

ส่วนที่ว่า สื่อถึง JFK นั้น  จะเป็น Nixon หรือเปล่า

ผมไม่ทราบจริงๆ ใครรู้ กรุณา บอกหน่อยก็แล้วกัน

ในยุคนี้ ดูเหมือน CSN&Y จะโดดเด่นเป็นพิเศษ

แม้กระทั่งวง ถือเป็นตำนาน ยัง copy เพลง ของ CSN&Y

ผมไม่มีคำอธิบาย ลองฟังกันเลยดีกว่า

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=LHa7z7DjmPs

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=eGFD-rqqQhI

#362 chackrapbong

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ความเห็นข้างบน ออกจะเครียด ไปนิด

ผ่อนคลายกับ เพลง ของ Bach สักเพลง

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=sw8pPRpaMgY

#363 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:38

เมื่อวานฝนพรำทั้งวัน พยายามปลุกปล้ำคอมให้ยอมตามใจเราหน่อย  drive C เต็มเลยย้ายเพลงไป drive E ปรากฏว่าเปิดวิน-มีเดีย มันหาเพลงไม่เจอ นอกจากเล่นจาก Play list ...มันไม่ฉลาดเหมือนเราเลย เราหันมาเปิดทีละเพลง

ค่าน้ำนม เคยฟังที่ร้องโดย ชาญ เย็นแข เสียงทุ้มๆดูสุขุม  แต่พบว่าร้องโดย พนมม นพพร กับศรเพชร ก็มี อยากให้ลองฟังของพนม เสียงใสๆกัดหัวใจจี๊ดๆ ..คิดถึงแม่

อีกเพลงของพนม ที่ดังที่สุดของเขาก็ว่าได้ ลาสาวแม่กลอง

ลาสาวแม่กลอง ..พนม นพพร

สิ้นแสงดาวดุเหว่าเร่าร้อง  จากสุมทุมลุ่มน้ำแม่กลอง    พี่จำจากน้องคนงาม

แว่วหวูดรถไฟพี่แสนอาลัยสมุทรสงคราม คงละเมอเพ้อพร่ำ ...

ค่าน้ำนม ...พนม นพพร ...อันนี้ไม่ใช่ยูทูบ เป็นเวบบ์ ฟังและโหลด

แม่นี้มีบุญคุณอันใหญ่หลวง ที่เฝ้าหวงห่วงลูกแต่หลังเมื่อยังนอนเปล

แม่..เราเฝ้าโอ้ละเห่ กล่อมลูกน้อยนอนเปลไม่ห่างหันเห ไปจน ....

http://www.olozmp3.c...- พนม นพพร.html

Edited by IFai, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:44.

#364 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:09

up up and away .....เคยฟังว่าเป็นเพลงโฆษณาของสายการบิน น่าจะคาเธ่ย์

เป็นประโยคโฆษณา หรือมีเพลงเต็มๆ ครับ

#365 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:37

up up and away .....เคยฟังว่าเป็นเพลงโฆษณาของสายการบิน น่าจะคาเธ่ย์

เป็นประโยคโฆษณา หรือมีเพลงเต็มๆ ครับ

เป็นชื่อเพลงครับ คุณพี่ฯ ครับ

up up and away โดย The 5th Dimension ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๖.๓๗ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#366 chackrapbong

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:26

คุณ ตะนิ่นฯ ครับ

ผมขอพูดถึงความรู้สึกที่อัดอั้นภายในอีกนิดนะครับ

แล้วจะไม่พูดอีกเลย เพื่อความสบายใจของทุกคน

-เพลงไทย ทั้งเก่า และใหม่ หลายเพลงมาก ที่ Copy มา

แล้ว ไม่บอกคนฟัง ความรู้สึก เหมือนถูกหลอกอย่างไง ไม่รู้

- มีศิลปิน หลายคน ที่ทำเพลง สำหรับโฆษณาโดยเฉพาะ

การ นำเพลงมาประกอบโฆษณา ดูเหมือน จะไม่ต่าง ไปจาก

การ copy-paste  มันง่ายเกินไปหรือเปล่า??? ผมเห็น บรรดา

Creative director แต่ละคน ออกจะลอยๆ เหนือ พิ้นดิน

แม้ผมจะทำอาหารไม่เป็น

แต่คงไม่ผิด ที่ผมจะพูดถึงรสชาดอาหาร

เพลงโฆษณา สายการบินไทย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=PcPa0JVgl_0

#367 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:35

มานี่  แล้วไม่มีเพลง .ฟาหรั่ง..มา เขาจะหาว่าเราเชย....

#368 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:43

อีกสักคนเป็นไง  ไหน ๆ หลงมาแล้ว  .........

#369 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:49

ไหนไหน ก็ ไหนไหน .. บุกดง  อินเดียนแดง  กันเลย หิ๊วววววว

#370 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:56

มีเพลงนั้น แล้ว ไม่มีเพลงนี้   ไม่ดีแน่............

#371 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:52

เอาแนวคันทรี่แบบไทยๆแถมด้วยครับ ท่านนี้เป็นบรมนักร้องต้นตำรับเพลงลูกทุ่งเพื่อชีวิตไทยเลย

Edited by A DESIGN FOR LIFE, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:52.

#372 A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:59

เพลงที่สะท้อนวิถีชีวิตคนไทย :) 

Edited by A DESIGN FOR LIFE, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:59.

#373 A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:01

เพลงล้อเลียนเพลงอื่นๆท่านก็มี :D 

Edited by A DESIGN FOR LIFE, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:04.

#374 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:27

พักเที่ยง เติ่มน๊ำ เติ่มฟื๊น

#375 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:48

ขอบคุณ คุณตะนิ่นครับ Up up and away ..เสร็จโจรเรียบร้อย
สักปี ปีครึ่ง จะโหลดเพลงจากยูทูป ต้องให้ยูทูปโหลดให้เสร็จ แล้วเปิดผ่าน-บันทึกด้วย เวฟ-อีดิทเตอร์ ของเนโร รวมแล้วไม่ต่ำกว่าชม./เพลง เลยเข้า4แชร์ ก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง ได้นาๆเวอร์ชั่น เลยเลิกโหลด
มาเข้ากท.นี้ คุณตะนิ่นว่า เข้ายูทูป ลากมาปะ ...ทดลองเซฟเก็บเป็น MP3 เข้าท่าแฮะส่วนใหญ่เป็นต้นฉบับทั้งนั้น แล้วโหลดได้ไวด้วย(5-10นาที/เพลง) 2วันมานี้ เรียบร้อยไปเกือบร้อยเพลงมั๊ง ...ที่หามานานคือ สายทิพย์, กับซาโยนาระ ได้มาแล้ว

เพลงที่แนบๆมานั้น ผมเปิดยังไม่ได้ มันขึ้น4เหลี่ยมดำ ตรงกลางมี This plugin is disabled. Manage plugins....
ตามคำแนะนำ เอาโปรแกรม VLC มาลงแล้ว ลาก4เหลี่ยมดำ ไปไว้ในช่องรายการเล่น ...ไม่ได้ มันยังดื้อ
เดี๋ยวหาเชือกมาล่าม-ดึง-บังคับ ให้มันไปอยู่ในช่อง รายการที่จะเล่นก่อน

Edited by IFai, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:07.

#376 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:01

เดี๋ยวๆ ไว้เสร็จงานแล้วผมจะถือไม้เรียวไปช่วยวิ่งไล่ต้อนนะครับ คุณ IFai :D  :D 

#377 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:13

ผมได้ยิน เพลง ccr มานานตั้งแต่ยังอ่าน คำ กระทรวง กลาโหม ว่า

กะ ซวง กะ ลา โม๋ ( ห-มอ-โอ = โม๋) อยู่เลย

ส่วนที่ว่า สื่อถึง JFK นั้น  จะเป็น Nixon หรือเปล่า

ผมไม่ทราบจริงๆ ใครรู้ กรุณา บอกหน่อยก็แล้วกัน

ก็อาจเป็นได้ครับ คุณ chackrapbong  

#378 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:21

เดี๋ยวๆ ไว้เสร็จงานแล้วผมจะถือไม้เรียวไปช่วยวิ่งไล่ต้อนนะครับ คุณ IFai :D  :D 

ผมจะเปิดคอกรอ ...ขอบคุณครับ  มาทางภาคพื้นดินจะสะดวกกว่านะครับ

ก็อาจเป็นได้ครับ คุณ chackrapbong  

ผมไม่เข้าใจ .....คงเป็นว่าเปิดความลับในกล่องดำ ของ# 360 ไม่ได้

#379 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:56

คุณ ตะนิ่นฯ ครับ

ผมขอพูดถึงความรู้สึกที่อัดอั้นภายในอีกนิดนะครับ

แล้วจะไม่พูดอีกเลย เพื่อความสบายใจของทุกคน

-เพลงไทย ทั้งเก่า และใหม่ หลายเพลงมาก ที่ Copy มา

แล้ว ไม่บอกคนฟัง ความรู้สึก เหมือนถูกหลอกอย่างไง ไม่รู้

- มีศิลปิน หลายคน ที่ทำเพลง สำหรับโฆษณาโดยเฉพาะ

การ นำเพลงมาประกอบโฆษณา ดูเหมือน จะไม่ต่าง ไปจาก

การ copy-paste  มันง่ายเกินไปหรือเปล่า??? ผมเห็น บรรดา

Creative director แต่ละคน ออกจะลอยๆ เหนือ พิ้นดิน

แม้ผมจะทำอาหารไม่เป็น

แต่คงไม่ผิด ที่ผมจะพูดถึงรสชาดอาหาร

เพลงโฆษณา สายการบินไทย

.....................

โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี คิดว่า การทำ โฆษณา นั้นเป็นทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์

มาถึงตรงนี้ ตะนิ่นตาญี ก็คงต้องขอออกตัวเช่นกัน ว่าไม่มีความรู้ ที่ชัดแจ้ง

แต่ขออนุญาต พูด ในฐานะที่ถูก บังคับ ให้ดู โฆษณา มาแต่เด็ก จนถึงปัจจุบันนี้ ขนาดเสียตังค์ดู TV. 

ที่ไม่ได้ย่อมาจาก Television แต่ย่อมาจาก True Vision ยังต้องดู โฆษณา อยู่เลย

ตะนิ่นตาญี ค่อนข้างเห็นใจคนทำ โฆษณา โดยเฉพาะ โฆษณาดีดี ที่หาดูได้ยากเสียเหลือเกิน ในปัจจุบัน

คุณ chackrapbong และเพื่อนเพื่อน จำโฆษณา ชิ้นหนึ่ง ของ ARROW ที่ใช้ ประโยค ว่า

"ARROW เอกลักษณ์ ของ เอกบุรุษ" ได้ไหมครับ? แค่ประโยคนี้ประโยคเดียว นั่นแสดงให้เห็นถึง

สติปัญญา ของ ผู้ทำ โฆษณา ชิ้นนี้ว่า สุดยอด แค่ไหน

โฆษณา อีกชิ้นหนึ่งที่ทำให้ คน ขออนุญาตใช้ ภาษาหยาบหยาบ ว่า ชวนให้คน ฉิบหาย-ขายตัว ได้ก็คือ

Diners Club ชุดที่ แสดงนำโดย คุณ ดุ๊ก ภาณุเดช และ น.อ. เพิ่ม หงสกุล 

ซึ่งต้องบอกว่าเป็น โฆษณา ที่ดี เพราะ จำง่าย และติดปากคน แต่กว่าที่จะได้มาอย่างนั้น

ต้องใช้ brain storm กันมากน้อยแค่ไหน ตะนิ่นตาญี ตอบไม่ได้ ทราบแต่ว่า "มหาศาล"

ต่างกับ โฆษณา ทั่วไปที่เห็นกันเกลื่อนตา ในปัจจุบันนี้ ขออนุญาต คุณ chackrapbong ใช้คำว่า "หยาบ และ ไร้รสนิยม"

ยิ่งเมื่อนำเอา เพลง มาประกอบกับ โฆษณา ของตน โดยใช้เพลงที่ติดปากคนอยู่แล้ว มาเป็นจุดขาย แทน เนื้อหา ของ โฆษณา แล้ว

ก็คงบอกได้อย่างเดียวว่า คนทำโฆษณา ผู้นั้น "ชุ่ย" จริงจริง ไม่น่าเลื่อมใส-ไม่น่าดู แถม ไม่ให้ credit กับ เพลง ที่ตัวเองนำมา

ประกอบโฆษณาด้วยแล้ว ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ จะถือว่า จ่ายตังค์ เป็น ค่าลิขสิทธิ์ แล้ว ก็ยังไม่น่าจะถูกต้องอยู่ดี เพราะถือว่า ไม่ให้เกียรติกัน

มีโฆษณาอยู่ชิ้นหนึ่ง ตะนิ่นตาญี จำไม่ได้ว่า โฆษณา อะไร แต่เขาขึ้น credit ชื่อ เพลง และ ผู้ร้อง ตอนท้าย นั่นก็น่ารักดี เพลงนี้ครับ

Right Here Waiting โดย Richard Marx

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๕๖ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#380 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:13

^
^
ชอบเพลง Right Here Waiting มาก

ขอบคุณคุณตะนิ่นตาญีค่ะ

ฟังแล้วก็นึกถึงวันเก่า ๆ (อิอิ)

#381 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:40

ผมจะเปิดคอกรอ ...ขอบคุณครับ  มาทางภาคพื้นดินจะสะดวกกว่านะครับ

เวรกรรม จะเข้ามาเมื่อหัวค่ำก็เข้าไม่ได้เสียอีก งั้นคืนนี้เรามาปลุกขวัญกันไปพลางๆก่อนนะครับคุณ IFai

แล้วก็ขออนุญาตราตรีสวัสดิ์เพื่อนๆทุกท่านไว้ตรงนี้เลยครับ

#382 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:39

ขอกล่อมคนที่กำลังจะเข้านอน ด้วยเสียงของนักร้องที่(ถ้าจำไม่ผิด) เป็นพิธีกรเวทีประกวด นางงามจักรวาล ในปีที่อาภัสรา ได้ตำแหน่ง

Blueberry hill ....Pat Boone

I found my thrill on Blueberry Hill       On Blueberry Hill when I found you
The moon stood still on Blueberry Hill       And linger until my dreams came true

Love letter in the sand ...Pat Boone

On a day like today     We passed the time away
Writing love letters in the sand     How you laughed when I cried

นางดิท

ในโพสท์นี้ผมมองไม่เห็นกล่องดำ มีใครไม่เห็นบ้างครับ

ก็ทำเหมือนที่เคยทำในโพสท์ก่อนๆ

Edited by IFai, 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:11.

#383 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:36

ยุคมันต้องทันสมัย..เพื่อนผมทั่วไป...ใช้ถ่านไฟ ตรากบ....ฯลฯ

คนแต่ง.คนร้อง(ชื่อนคร  มังคลายนต์ )  เพื่อนรุ่นพี่ ไปสวรรค์-

นานแล้ว. คุณ  IF ai  กล่าวถึง คุณพี่นคร..แล้วก็อดคิดถึง เพื่อน

รุ่นพี่อีกคนไม่ได้ ( วิทยา สุขดำรงค์ )  จัดรายการ เพลง ปาริชาต

อยู่ สถานีวิทยุ.ท.ท.ท.สี่แยกคอกวัว(ก่อนสถานีจะถูกไฟไหม้)

เราเคยรวมกลอนรัก.พิมพ์หนังสือ.แต่ยังไม่ทันขาย..ไฟไหม้หมด.

( รายการ..เพลงประกอบกลอน ) สำหรับคนนอนดึก ปาริชาต.....

#384 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:41

ไหน ๆ  มาแล้ว  ก็แถมให้อีก (สำหรับผู้ที่จีบสาวไม่เป็น ) เชิญฟัง..

#385 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:12

*ทั้งโพสท์ของผม และของคุณพระอีก2  #382-#384 หน้าจอผม ไม่มีกล่องดำ ที่แปะแนบมาเลยครับ

*ก่อนหน้านี้ เครื่องให้ผมอัพเดทวินโดวส์ ผมก็กดยอมอัพเดท มันก็ทำของมัน ปิด-เปิด เครื่อง ตามกระบวนของมัน อีก2-3 ครั้ง แล้วจึงเกิดอาการนี้

*ไม่รู้เกี่ยวกันเปล่า

#386 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:01

เรื่องคอมฯนี่  ผมใช้..โน๊ตบุ๊ค..หิ้วลงมานั่งเล่นหน้าบ้าน

ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร  อาศัยเวลา..มึน..ก็ถาม.นังตัวเล็ก.

มันก็บอกไปบ่นไป..แต่เราก็ต้องยอม. ทุกวันนี้ ยังเอาเพลง

จาก  You  Tube  ..ลงมือถือ  ไม่เป็นเลย..เชยระเบิดโลก...

#387 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:37

คุณพระ เห็นกล่องดำใน #382 ไหมครับ

เมื่อกี้ไฟดับ รีสตาร์ทใหม่ พอเข้าเวบบ์ นี้ มันไล่ไฟล์ มาให้ผมเปิด 4ไฟล์ ด้วยกัน พอกด OK ในแต่ละกรอบ มันก็เข้ากระบวนการโหลดไฟล์ พอโหลดเสร็จ ผมเปิดดู มันก็ใช้ ADC เปิด แต่ปรากฏว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น/แสดงออกมาเลย

โพสท์นี้พอเปลี่ยนจาก ตอบ มาเป็น ตอบแบบเต็ม มันเรียงขึ้นมาอีก 6กรอบ ...กลุ้ม

Attached Images

#388 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:52

*ทั้งโพสท์ของผม และของคุณพระอีก2  #382-#384 หน้าจอผม ไม่มีกล่องดำ ที่แปะแนบมาเลยครับ

*ก่อนหน้านี้ เครื่องให้ผมอัพเดทวินโดวส์ ผมก็กดยอมอัพเดท มันก็ทำของมัน ปิด-เปิด เครื่อง ตามกระบวนของมัน อีก2-3 ครั้ง แล้วจึงเกิดอาการนี้

*ไม่รู้เกี่ยวกันเปล่า

ไม่แน่ใจคำถามของ คุณพี่ IFai นะครับ

แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ คุณพี่ฯ ลง เพลง ไว้ในแต่ละความเห็นมากเกินไปน่ะครับ

ลองวาง ความเห็น ละ เพลง ดูครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๓๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา๑๘.๕๖ นาฬิกา

Against all odds โดย Phil Collin

#389 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:38

ที่ผมมองเห็น จากคอมผม จากโพสท์คุณตะนิ่นตาญี ครับ

จะเห็นว่าตรงกลางว่างอยู่ ผมไม่สามารถเปิดไฟล์ ที่คุณตะนิ่นแนบมาได้

มีใครเปิดไฟล์ ใน#382 ได้บ้างครับ

Edited by IFai, 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:10.

#390 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:02

ที่ผมมองเห็น จากคอมผม จากโพสท์คุณตะนิ่นตาญี ครับ

จะเห็นว่าตรงกลางว่างอยู่ ผมไม่สามารถเปิดไฟล์ ที่คุณตะนิ่นแนบมาได้

สงสัยพลนำสารของผมจะแอบหลับกลางทางเสียแล้วครับ คงต้องปรับวินัยกันอีกสักหน่อย  :lol: 

ไม่ทราบว่า คุณ IFai ได้รับการแจ้งเตือนข้อความที่ผมส่งไปหรือยังครับ

#391 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:15

ไม่แน่ใจคำถามของ คุณพี่ IFai นะครับ

แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ คุณพี่ฯ ลง เพลง ไว้ในแต่ละความเห็นมากเกินไปน่ะครับ

ลองวาง ความเห็น ละ เพลง ดูครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๓๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา๑๘.๕๖ นาฬิกา

Against all odds โดย Phil Collin

เห็นเพลงนี้แล้วผมนึกถึง คุณ ประจวบ สินเทศ อดีตนักร้องของ พิงค์แพนเตอร์ ครับ ท่านตะนิ่นตาณี

แกเคยออกอัลบั้มเพลงสากลและก็มีเพลงนี้รวมอยู่ด้วยครับ

Edited by huey, 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:16.

#392 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:32

สงสัยพลนำสารของผมจะแอบหลับกลางทางเสียแล้วครับ คงต้องปรับวินัยกันอีกสักหน่อย  :lol: 

ไม่ทราบว่า คุณ IFai ได้รับการแจ้งเตือนข้อความที่ผมส่งไปหรือยังครับ

ยังครับ มาทางไหน จะเปิดอย่างไร

ตั้งกท. ขอวิธีแก้ปัญหาในห้องทดสอบแล้วครับ

Edited by IFai, 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:34.

#393 chackrapbong

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:32

ช่วงนี้ ทำงานมาก นอนน้อย

ขอรวบรัด ตัดตอน พูดถึง สอง rep ใน rep เดียว

แบบ Two in One นะครับ คุณ ตะนิ่น

คุณ chackrapbong และเพื่อนเพื่อน จำโฆษณา ชิ้นหนึ่ง ของ ARROW ที่ใช้ ประโยค ว่า

"ARROW เอกลักษณ์ ของ เอกบุรุษ" ได้ไหมครับ? แค่ประโยคนี้ประโยคเดียว นั่นแสดงให้เห็นถึง

สติปัญญา ของ ผู้ทำ โฆษณา ชิ้นนี้ว่า สุดยอด แค่ไหน

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๕๖ นาฬิกา

ฝีมือ คุณ พิชัย วาสนาส่ง มี จักรภพ เป็น ศิษย์เอก

ถ้าหาก จะพูดถึง Phill Collin ที่ถูกยอมรับว่า เป็นสุดยอดมือกลองอันดับต้น ของโลก

ก่อนจะมาดัง ระเบิด กับการ บินเดี๋ยว แล้ว

ไม่พูดถึง Genesis ก็เหมือน พูดไม่จบครับ

Phill Collin ได้อานิสงฆ์ จาก Genesis สะสมชื่อเสียงและฝีมือ จนกระทั่ง สุกงอม

มาเป็น Phill Collin อย่างที่เห็นกันอยู่ ทุกวันนี้

230px-Cream_Clapton_Bruce_Baker_1960s.jp

Genesis

Daryl Stuermer, Mike Rutherford, Tony Banks, Phil Collins; not pictured: Chester Thompson

ลองไปฟัง Genesis กันครับ

#394 chackrapbong

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:40

ขอแถม Phill Collins แนวสาวหลงใหลอีกเพลง

#395 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:49

ใช้ได้ปรกติครับ ใช้โครมคราม แต่สุดช้าาาาาา  ...แทงยูทรีไทม์ to K.RiDKuN & K.huey

ขอต้อนไก่เข้าเล้า ก่อน

ผมเคยสงสัย ทำไมเวลาแนบคลิป ทำไมไม่บอกชื่อเพลง ..คนจะเปิดมิต้องลองเปิดฟังก่อนหรือ ถ้าไม่ชอบ จะไม่เสียเวลาเปิดหรือ ผมจึงต้องพิมพ์ชื่อเพลงทุกเพลงให้พิจารณา

ความสวยงาม ที่คุณๆชินตา ....แต่ผมเห็นแบบนี้คร๊าบบบบบบบบบบ

#396 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:44

พรุ่งนี้ เป็นวันความหวังแห่งชาติ เสนอ2เพลง ครับ

วันนี้ยังเป็นวันตั้งความหวัง "หวยใต้ดิน" จึงเสนอแนวคึกคัก หนักแน่น แต่พอบ่ายเมื่อผลออกมาแล้ว อาจต้องฟังแนว คำรณ หวาน+เศร้า

***วันนี้เราฉลาดแล้ว ไม่ต้องพิมพ์ชื่อเพลง+คนร้อง 

#397 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:30

เอ...382 -ถึง  386  ก็ปกติดีนะ  เปิดดูแล้ว  คอมฯมีปัญหา

หรือเปล่าครับ??  ของผมถ้าเกิดอะไรขึ้น  ผมก็ไม่เป็น-

หลายอย่าง  ต้องเรียกช่างประจำตัว...นังตัวเล็ก...มีคำ

หนึ่งครับที่มันพูดบ่อย ( ซื้อใหม่ )  ..!!!  ผมว่า คุณ IF ai ..

น่าจะปรึกษาช่าง..แต่ถ้าปรึกษาแล้วไม่ชัวร์ ผมให้ยืม

คำพูดในวงเล็บ..นังตัวเล็กของผม คงไม่..สงวนลิขสิทธิ์..

เช้า ๆ  คุยกันสบาย ๆ  นั่งฟังเพลง  โอ๊..สุขกันเถอะเรา ฯลฯ

#398 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:37

มาบ้านดนตรี  แล้วไม่มีเพลงมาฝาก  มันก็กระไรอยู่ 

เลยเอาเพลง( วัยรุ่น) มาฝาก  หวานมากเพลงนี้......เชิญ

#399 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:43

อีกเพลง   โหมโรง ไอยเรศ...๒ เพลงนี่  ..ไทยแท้ๆ...

เพลงข้างบน ( โหมโรง จอมสุรางค์  ออก สะบัดสะบิ้ง)

#400 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:48

๒  เพลงนี้  เหมาะที่จะเปิด  ตอนนอน  กับตอนกิน

================ :P  :P ================

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน