Jump to content

- - - - -

รัฐบาลยิ่งลักษณ์เขามีนโยบายแจก Tablet นานแล้ว แต่วิศวกร+อาจารย์เงินเดือน 15000 อย่าง jaidee20 เพิ่งมีปัญญาหาคอมพิวเตอร์ไว้ใช้ครับ (read only)

• This topic is locked This topic is locked
244 replies to this topic

#201 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 18:10

ถ้าแจ้ง Mod เป็นการส่วนตัวผมไม่เคยแจ้ง!!! มีแต่โต้ตอบในกระทู้นี้

และกระทู้ที่เกี่ยวข้องอีกสองกระทู้ (ผมตอบตามความเข้าใจของผม)

อีกสองกระทู้คือกระทู้ของท่าน mod และ คุณเด็กปากดี (ขออภัยที่เอ่ยนาม)
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#202 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 18:18

อย่าต้องถึงขนาดให้ผมแสดงหลักฐานว่าผมทราบหลักฐานเวลาเท่าใด

โดยไม่จำเป็นเลยครับ เพราะไม่อยากให้สมาชิกท่านอื่นต้องเดือดร้อนไปกับการกระทำของผม

ผมตอบเวลาทราบถึงกฎหมาย และ เวลาที่ทราบหลักฐานไปตามสัตย์จริงแล้ว

ถ้าท่านเองไม่ลดราวาศอกใดๆอีก จะต่อความยาวให้ได้ ผม "ขอยอมแพ้"

เพราะทำดีที่สุดแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#203 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 18:41

โอเค แล้วนะครับ เพราะเข้าใจว่าท่านได้ทราบหมดแล้ว

ผมขอ "งดโต้ตอบ" แล้วนะครับ

#204 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 18:44

ถ้าแจ้ง Mod เป็นการส่วนตัวผมไม่เคยแจ้ง!!! มีแต่โต้ตอบในกระทู้นี้

และกระทู้ที่เกี่ยวข้องอีกสองกระทู้ (ผมตอบตามความเข้าใจของผม)

อีกสองกระทู้คือกระทู้ของท่าน mod และ คุณเด็กปากดี (ขออภัยที่เอ่ยนาม)

การดำเนินการที่เกิดขึ้น ถ้าคุณเคารพเพื่อน สมาชิกทุกคน ร่วมถึง Mod เลือกกระทำการอย่างอย่างตรงไปตรงมา
จะไม่มีใครเดือนร้อนแทนการกระทำของคุณ

กระทู้ของคุณนี้ตั้งเมื่อ ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:58
ส่วนของคุณเด็กปากดีตั้งเมื่อ ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

คุณเองเป็นเจ้าของกระทู้แต่ไม่คิดถึงผู้ดูแลระบบ เลือกที่จะปฎิบัติตามกฎของตัวเอง
ไม่มีใครสามารถตอบได้ว่ามีแจ้งผู้ดูแลระบบหรือไม่ กระทู้ย่วยยุต่างดำเนินการไปอย่างไม่จบ

ที่ผมเดือดเนื้อร้อนใจไม่ใช่แค่เพียงใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ คุณกำลังสร้างความคิดผิดๆ ให้แก่เพื่อสมาชิก
คุณพยายามจะแก้ปัญหาด้วยเอง จนกระทั้งวันที่ 20 คุณเพิ่งจะรู้ว่าจะต้องมีคนรับผิดชอบ ผมชื่นชมความกล้านั้น
แต่มันสายไปแล้วหรือไม่? ถึงคุณจะเอยปากบอกว่าจะรับผิดชอบ แต่จากกระบวนการจริง สามารถเปลี่ยนคนรับผิดชอบได้หรือ?

ปัญหาที่ผมกล่าวมา หากสมาชิกมีความเชื่อที่ผิดแบบคุณเกิดขึ้นอีกใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ
Mod ต้องมานั้งรับปัญหาที่เกิดจากสมาชิก เพราะความคึกคะนองของสมาชิก ซ้ำๆ อย่างนั้นหรือ?

ผมจึงขอให้คุณแสดงจุดยืน เพื่ออธิบายอยากให้คุณเข้าใจเสียใหม่ แต่ก็ไม่รู้จะคุยยังไง เมื่อคุณเองไม่ยอมรับอะไรทั้งสิ้น
ทั้งเจตนาของการตั้งกระทู้บ้าง ผมก็แสดงให้เห็นก็แล้วว่า การที่คุณปฎิเสธนั้นมันจะทำให้เหตุผลออกมาในรูปแบบไหน

กลายเป็นผมไม่รู้ถึงสิ่งที่เกิดขึ้น(อาจจะเพราะมองคนละมุม) คุณคิดว่า ตัวเองตั้งหากที่เป็นผู้รับผิดชอบที่แท้จริง
ในทางปฎิบัติทำไม่ได้ เมื่อคุณรู้ถึงจุดนี้แล้วก็ควรระวังให้มากขึ้น ไม่ให้เกิดขึ้นอีกก็แล้วกัน

หากเกิดเหตุการ์ณเช่นนี้ขึ้นอีกให้แจ้งให้ผู้ดูแลระบบจัดการ ไม่ใช่สมาชิกสามารถรับผิดชอบได้จัดการได้เอง
กล่าวอ้างลอยๆ ข้ามหัวไปข้ามหัวมา เมื่อความสำคัญของผู้ดูแลระบบถูกเพื่อสมาชิกละเลยไป ปัญหาเต็มบอร์ดแน่นอน
และคงจะไม่สามารถควบคุม กระทู้ลักษณะนี้ได้ต่อไป

ผมขออนุญาติคุณ โจโฉ เรื่องการใส่ Link นี้ที่ลายเซนต์ของผมนะครับ หากวันใดสมาชิกเกิดมีความเชื่อแบบคุณ โจโฉ อีก
จะได้ใช้อ้างอิงให้เกิดประโยชน์ต่อไป

ขอบคุณครับ

Edited by Pervious, 23 August 2012 - 18:46.

#205 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 18:55

อย่าต้องถึงขนาดให้ผมแสดงหลักฐานว่าผมทราบหลักฐานเวลาเท่าใด

โดยไม่จำเป็นเลยครับ เพราะไม่อยากให้สมาชิกท่านอื่นต้องเดือดร้อนไปกับการกระทำของผม

ผมตอบเวลาทราบถึงกฎหมาย และ เวลาที่ทราบหลักฐานไปตามสัตย์จริงแล้ว

ถ้าท่านเองไม่ลดราวาศอกใดๆอีก จะต่อความยาวให้ได้ ผม "ขอยอมแพ้"

กรุณาอ่านเจตนาของผมความคิดเห็นที่ 204 ด้วยครับ เหตุการ์ณครั้งนี้ที่เกิดขึ้น ไม่มีผู้ชนะมีแต่ผู้แพ้
และพยายามเข้าใจถึงสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ได้ถกเถียงกันเพื่อชัยชนะ แต่กำลังถกกันให้เห็นถึงปัญหา

เปิดใจหน่อยเถอะครับ ด้วยความเคารพ พลาดทั้งที่ตัวเองไม่รู้ ไม่มีใครผิด และเรากำลังช่วยกันแก้ปัญหา

#206 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 19:05

การดำเนินการที่เกิดขึ้น ถ้าคุณเคารพเพื่อน สมาชิกทุกคน ร่วมถึง Mod เลือกกระทำการอย่างอย่างตรงไปตรงมา
จะไม่มีใครเดือนร้อนแทนการกระทำของคุณ

กระทู้ของคุณนี้ตั้งเมื่อ ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:58
ส่วนของคุณเด็กปากดีตั้งเมื่อ ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

คุณเองเป็นเจ้าของกระทู้แต่ไม่คิดถึงผู้ดูแลระบบ เลือกที่จะปฎิบัติตามกฎของตัวเอง
ไม่มีใครสามารถตอบได้ว่ามีแจ้งผู้ดูแลระบบหรือไม่ กระทู้ย่วยยุต่างดำเนินการไปอย่างไม่จบ

อ่านกระทู้ทั้งสาม อย่างละเอียดดีพอหรือยัง? และสังเกตุชื่อคนที่อ่านกระทู้ด้านล่างหรือไม่

ว่ามี Mod เข้ามาอ่านหรือไม่ โดยปกติที่คุณอ่านกระทู้ เรื่องนี้ Mod ฉับไวกว่าท่านหรือผมอีกนะ

ที่ผมเดือดเนื้อร้อนใจไม่ใช่แค่เพียงใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ คุณกำลังสร้างความคิดผิดๆ ให้แก่เพื่อสมาชิก
คุณพยายามจะแก้ปัญหาด้วยเอง จนกระทั้งวันที่ 20 คุณเพิ่งจะรู้ว่าจะต้องมีคนรับผิดชอบ ผมชื่นชมความกล้านั้น
แต่มันสายไปแล้วหรือไม่? ถึงคุณจะเอยปากบอกว่าจะรับผิดชอบ แต่จากกระบวนการจริง สามารถเปลี่ยนคนรับผิดชอบได้หรือ?

ผมทราบในวันที่ 20 ที่คุณบอกว่า Mod ไม่สามารถนำมาแสดงได้ ไม่ใช่หรือครับ

ขอย้ำอีกครั้งว่า "การอ่านข้อความท่านของผมเริ่มบกพร่อง เพราะการโต้ตอบก่อนหน้านี้ขออภัยด้วย

ถ้าต้องทวนย้ำ!!!!" และผมเข้าใจว่า Mod ไม่สามารถนำมาแสดงได้ จากกระบวนการจริง ผมรับผิดชอบได้ครับ

เพราะเป็นข้อความที่ผมนำมาแสดงเองไม่เกี่ยวข้องกับผู้ใดทั้งสิ้น และโจทย์เพียงผู้เดียวที่จะฟ้องร้องผมได้

คือ "นาย อัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช" ซึ่งเรื่องนี้ผมเตรียมการในกรณีนี้ไว้หมดแล้ว ไม่ต้องห่วงแทนผม

คนขึ้นศาลคือ ผมไม่ใช่คุณ!!!!

ปัญหาที่ผมกล่าวมา หากสมาชิกมีความเชื่อที่ผิดแบบคุณเกิดขึ้นอีกใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ
Mod ต้องมานั้งรับปัญหาที่เกิดจากสมาชิก เพราะความคึกคะนองของสมาชิก ซ้ำๆ อย่างนั้นหรือ?

ผมจึงขอให้คุณแสดงจุดยืน เพื่ออธิบายอยากให้คุณเข้าใจเสียใหม่ แต่ก็ไม่รู้จะคุยยังไง เมื่อคุณเองไม่ยอมรับอะไรทั้งสิ้น
ทั้งเจตนาของการตั้งกระทู้บ้าง ผมก็แสดงให้เห็นก็แล้วว่า การที่คุณปฎิเสธนั้นมันจะทำให้เหตุผลออกมาในรูปแบบไหน

กลายเป็นผมไม่รู้ถึงสิ่งที่เกิดขึ้น(อาจจะเพราะมองคนละมุม) คุณคิดว่า ตัวเองตั้งหากที่เป็นผู้รับผิดชอบที่แท้จริง
ในทางปฎิบัติทำไม่ได้ เมื่อคุณรู้ถึงจุดนี้แล้วก็ควรระวังให้มากขึ้น ไม่ให้เกิดขึ้นอีกก็แล้วกัน

หากเกิดเหตุการ์ณเช่นนี้ขึ้นอีกให้แจ้งให้ผู้ดูแลระบบจัดการ ไม่ใช่สมาชิกสามารถรับผิดชอบได้จัดการได้เอง
กล่าวอ้างลอยๆ ข้ามหัวไปข้ามหัวมา เมื่อความสำคัญของผู้ดูแลระบบถูกเพื่อสมาชิกละเลยไป ปัญหาเต็มบอร์ดแน่นอน
และคงจะไม่สามารถควบคุม กระทู้ลักษณะนี้ได้ต่อไป

ผมขออนุญาติคุณ โจโฉ เรื่องการใส่ Link นี้ที่ลายเซนต์ของผมนะครับ หากวันใดสมาชิกเกิดมีความเชื่อแบบคุณ โจโฉ อีก
จะได้ใช้อ้างอิงให้เกิดประโยชน์ต่อไป

ขอบคุณครับ

นอกนั้นแล้วแต่ท่านเถิดครับ เพราะการต้องมาตอบคำถามซ้ำๆ

แบบ "ว่ายเวียนวนในอ่างปลาทอง" ทั้งๆที่รู้ว่าต้องเจอแบบนี้อีก

มันไม่รู้จะตอบไปทำไมอีก และอีกอย่างผม "ยอมแพ้ท่าน" ไปนานแล้ว

ถ้าท่านย้อนกลับขึ้นไปอ่าน และนี่เป็นครั้งแรกที่ผมโต้ตอบ

กับ "บุคคลที่ไม่ใช่คนเสื้อแดง" ในเสรีไทยนานขนาดนี้

จนท่านเกือบทุบสถิติ "เกลอเก่า" ผมไปแล้ว

ทั้งหมดทั้งสิ้นก็สุดแล้วแต่ "ตรรกะความเชื่อของท่านเถิดครับ"

#207 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 19:10

กรุณาอ่านเจตนาของผมความคิดเห็นที่ 204 ด้วยครับ เหตุการ์ณครั้งนี้ที่เกิดขึ้น ไม่มีผู้ชนะมีแต่ผู้แพ้
และพยายามเข้าใจถึงสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ได้ถกเถียงกันเพื่อชัยชนะ แต่กำลังถกกันให้เห็นถึงปัญหา

เปิดใจหน่อยเถอะครับ ด้วยความเคารพ พลาดทั้งที่ตัวเองไม่รู้ ไม่มีใครผิด และเรากำลังช่วยกันแก้ปัญหา

แค่ลำดับการ โควท ข้อความท่านก็มาถึกถักว่าผมไม่ได้อ่านความเห็นท่านกระนั้นหรือ

ผมโพสก่อน ที่ 202 ท่านมาบอกให้ผมกรุณาไปอ่านที่ 204

และที่ผมบอกกล่าว "ขอยอมแพ้" เพราะจนใจที่จะตอบแบบวนในอ่างปลาทองกับท่านแล้ว

#208 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 21:01

ง่ายที่สุดนะครับหากเกิดประเด็นขึ้นมาจริงๆ แล้วท่านประกาศตนเองว่าจะเป็นคนรับผิดชอบ

1. รูปภาพที่ท่านนำมาเผยแพร่ ได้มาจากที่ใด?
2. สมาชิกทั่วไปสามารถเข้าถึงข้อมูลส่วนบุคคลของสมาชิกท่านอื่น?

2 คำถามนี้ท่านจะแก้ตัวว่ายังไงครับ คนอื่นรับผิดแทนท่านหรือไม่อีก?

คนที่ประกาศตัวเองว่าจะเป็นคนรับผิดชอบ จะดิ้นเพื่อให้หลุดข้อกล่าวหานี้ยังไง ผมอยากทราบจริงๆ ครับ
ในเมื่อกระบวนการมันเพี้ยนออกมาให้เห็นอย่างนี้แล้ว

ขออนุญาติให้ท่านอธิบายทีเถอะ ไม่อย่างนั้นผมก็จะวนอยู่ในอ่างปลาทองตลอดแหละครับ

#209 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 21:14

แค่ลำดับการ โควท ข้อความท่านก็มาถึกถักว่าผมไม่ได้อ่านความเห็นท่านกระนั้นหรือ

ผมโพสก่อน ที่ 202 ท่านมาบอกให้ผมกรุณาไปอ่านที่ 204

และที่ผมบอกกล่าว "ขอยอมแพ้" เพราะจนใจที่จะตอบแบบวนในอ่างปลาทองกับท่านแล้ว

ก็อยากแสดงตัวเองว่าเป็นผู้รับผิดชอบไม่ใช่หรือครับ ผมก็เกิดข้อสงสัยสิครับว่าจะรับผิดชอบยังไง
มันจะวนไปอย่างนี้ตลอดแหละครับ การแสดงตัวที่ผิดพลาดของท่านอาจทำให้ผู้อื่นต้องเดือดร้อน

มันเกิดเพราะอะไร เรียนรู้ถึงจุดนี้บ้างหรือเปล่า มัวแต่คิดถึงเรื่องแพ้ชนะ ผมก็ได้บอกไปแล้วว่า ไม่มีผู้ชนะมีแต่ผู้แพ้

ตอนนี้คือการหาทางออกร่วมกันครับ

ถ้าท่านย้อนกลับขึ้นไปอ่าน และนี่เป็นครั้งแรกที่ผมโต้ตอบ

กับ "บุคคลที่ไม่ใช่คนเสื้อแดง" ในเสรีไทยนานขนาดนี้

จนท่านเกือบทุบสถิติ "เกลอเก่า" ผมไปแล้ว

ทั้งหมดทั้งสิ้นก็สุดแล้วแต่ "ตรรกะความเชื่อของท่านเถิดครับ"

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องสีอะไรทั้งนั้น มันเกี่ยวกับการหาทางออกจากความเดือดร้อนในสิ่งที่ท่านกระทำไป
พาเข้าเรื่องสีเพื่ออะไรครับ? คนที่วนอยู่แต่ในอ่างปลาทอง คือตัวท่านเองไม่ใช่หรือครับ จะมาเหมารวมกันผมทำไม?

#210 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 21:28

ถ้าต้องทวนย้ำ!!!!" และผมเข้าใจว่า Mod ไม่สามารถนำมาแสดงได้ จากกระบวนการจริง ผมรับผิดชอบได้ครับ

เพราะเป็นข้อความที่ผมนำมาแสดงเองไม่เกี่ยวข้องกับผู้ใดทั้งสิ้น และโจทย์เพียงผู้เดียวที่จะฟ้องร้องผมได้

คือ "นาย อัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช" ซึ่งเรื่องนี้ผมเตรียมการในกรณีนี้ไว้หมดแล้ว ไม่ต้องห่วงแทนผม

คนขึ้นศาลคือ ผมไม่ใช่คุณ!!!!

ตอบให้ผมสบายใจว่าคุณจะเป็นผู้ที่ขึ้นศาลคนเดียวจริงๆ ก่อนเถอะครับ #208
กรุณาแนะนำทีว่าท่านเป็นผู้ขึ้นศาลคนเดียวอย่าที่พูดได้อย่างไร

คุณสามารถแก้ไขหลักฐานการเป็นผู้เช่าของ serithai.net ก่อนวันที่ 21 สิงหาคม 2555 ได้อย่างไร
คุณเป็นผู้ดูแลระบบใช่หรือไม่ จึงสามารถดึงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกออกมาเผยแพร่ได้
สมาชิกทั่วไมมีคุณสมบัติที่สามารถเข้าถึงข้อมูล IP ได้อยู่แล้วทุกคน?

ประกาศตัวออกมาครับว่าคุณเป็น Mod ใช่หรือไม่ เชิญชี้แจง

#211 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 23 August 2012 - 21:29

บอกตามตรงว่าค่อนข้างเซอร์ไพร์ซตอนเข้ามาในกระทู้นี้นะครับ

ว่ากันตรงๆ กดเข้ามาแล้ว ผมต้องย้อนกลับไปดูหัวกระทู้อีกรอบ แล้วกลับมาดูเนื้อหาว่าเถียงกันขนาดนี้มันเกี่ยวกับประเด็นกระทู้ตรงไหน

เอาเป็นว่า ณ เวลานี้ทั้งสองท่านพอกันก่อนดีกว่าไหมครับ ผมว่าประเด็นมันจะเกินเลยไปไกลเกิน

เดี๋ยวจะคุยกันไม่รู้เรื่องเปล่าๆ

พักสงบสติอารมณ์กันก่อนดีกว่าครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#212 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 21:39

อย่าพึงไปคิดถึงว่า "นาย อัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช" นั้นมีตัวตนจริงหรือไม่
เอาที่ปัจจุบันนี้ให้สมาขิกอย่างผมสบายใจก่อนเถอะครับ ว่าทุกอย่างที่เกิดขึ้น

สมาชิกอย่างท่านหรืออย่างผมสามารถรับผิดชอบทุกอย่างได้แทน โดยไม่ต้องสร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้ดูแลระบบ
เราจะได้รับผิดชอบร่วมกัน ผมไม่หนีท่านไปไหนหรอก บอกไว้แล้วว่า ไม่มีผู้ชนะมีแต่ผู้แพ้ ไปเป็นเพื่อนท่านได้อยู่แล้ว

ท่านเคยถามผมเอาไว้แล้วไม่ใช่หรือครับ ว่ากำลังทำอะไรรู้ตัวนะ ผมก็ตอบไปแล้วว่ารู้ ทำไมท่านยังต้องเกิดข้อสงสัยอีกหล่ะครับ
ในเมื่อท่านประกาศตัวเองว่าจะเป็นผู้รับผิดชอบ แล้วจะให้ผมมีส่วนรับผิดชอบบ้างไม่ได้หรือครับ

เชิญคุณ โจโฉ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

#213 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 21:47

บอกตามตรงว่าค่อนข้างเซอร์ไพร์ซตอนเข้ามาในกระทู้นี้นะครับ

ว่ากันตรงๆ กดเข้ามาแล้ว ผมต้องย้อนกลับไปดูหัวกระทู้อีกรอบ แล้วกลับมาดูเนื้อหาว่าเถียงกันขนาดนี้มันเกี่ยวกับประเด็นกระทู้ตรงไหน

เอาเป็นว่า ณ เวลานี้ทั้งสองท่านพอกันก่อนดีกว่าไหมครับ ผมว่าประเด็นมันจะเกินเลยไปไกลเกิน

เดี๋ยวจะคุยกันไม่รู้เรื่องเปล่าๆ

พักสงบสติอารมณ์กันก่อนดีกว่าครับ

ข้อเสียของผมคือเป็นคนขี้สงสัยครับ และเมื่อเห็นว่าสิ่งที่เรากระทำลงไปอาจส่งผลทำให้ผู้อื่นเดือนร้อน
ผมนิ่งนอนใจไม่ได้หรอกครับ การแสดงความยินดีของ คุณ โจโฉ อาจมีผลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ซึ่งผมเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่กระทำมันขึ้นมา ด้วยความอยากรู้ของตนเอง จึงอยากจะพูดคุยหาแนวทางวิธีปฎิบัติ
ป้องกันเอาไว้หากมีเหตุเกิดขึ้นจริง ผมกลัวที่จะทำให้เพื่อนสมาชิกเดือนร้อนเพราะความอยากรู้อยากเห็นจากผมครับ

โปรดจิจารณาครับ

#214 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 22:05

เฮ้อ!!!! ไม่เข้าใจ อะไรเล่น อะไรจริงเลย

ผมเข้าใจตามนี้ครับ...

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#215 karasu

karasu

Moderator

Posted 23 August 2012 - 22:09

ถ้าข้อกังวลของคุณ Pervious คือเรื่อง ip ที่ จขกท เปิดเผยออกมาคิดว่าไม่น่าจะต้องกังวลอะไรนะครับ

ถ้าเป็นสมัยก่อน เลขไอพีมันอาจจะค่อนข้างสำคัญในแง่การใช้งานหรือในเรื่องของความปลอดภัยในการใช้อินเตอร์เนท แต่ ณ เวลานี้มันค่อนข้างต่างกันแล้วล่ะครับ

เลขไอพี ณ เวลานี้มันเป็นข้อมูลแค่ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรต้องกังวลนะครับ

เพราะในเวลานี้เลชไอพีของ สมาชิกที่เป็นประเด็นอยู่ขณะนี้มันก็เปลี่ยนไปแล้วจากที่ท่าน จขกท บอก และผมก็คงจะไม่แปลกใจนะครับ ถ้าในวันต่อๆไปมันจะไม่ตรงกับที่หลายคนเห็นเพราะอินเตอร์เนทสมัยนี้ส่วนใหญ่จะใช้เป็นไดนามิคไอพีกันแล้วน่ะครับ

ดังนั้นผมว่าประเด็นนี้น่าจะพอได้แล้วล่ะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#216 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 23 August 2012 - 22:09

ข้อเสียของผมคือเป็นคนขี้สงสัยครับ และเมื่อเห็นว่าสิ่งที่เรากระทำลงไปอาจส่งผลทำให้ผู้อื่นเดือนร้อน
ผมนิ่งนอนใจไม่ได้หรอกครับ การแสดงความยินดีของ คุณ โจโฉ อาจมีผลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ซึ่งผมเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่กระทำมันขึ้นมา ด้วยความอยากรู้ของตนเอง จึงอยากจะพูดคุยหาแนวทางวิธีปฎิบัติ
ป้องกันเอาไว้หากมีเหตุเกิดขึ้นจริง ผมกลัวที่จะทำให้เพื่อนสมาชิกเดือนร้อนเพราะความอยากรู้อยากเห็นจากผมครับ

โปรดจิจารณาครับ

ผมคิดของผมนะครับถ้าคุณ Pervious จะสงสัยหรือต้องการความกระจ่างจากคุณโจโฉ ก็เป็นสิทธิ์ของคุณเอง
แต่คุณ Pervious กลับใช้เหตุผลที่ว่าสิ่งที่คุณโจโฉทำอาจทำให้คนอื่นเดือดร้อน หรือกลัวว่าจะสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่น
ทั้งๆที่ยังไม่เห็นใครเลยนอกจากคุณ Pervious คนเดียว ที่เข้ามาสังสัยหรือกลัวว่าจะเดือดร้อนในจุดนี้

จะถกหรือแลกเปลี่ยนกันต่อไป โดยใช้เหตุผลที่ว่าคุณ Pervious เองอาจจะเดือดร้อนจากกระทู้ของคุณโจโฉดีกว่าหรือไม่ครับ
ในเมื่อคนอื่นที่คุณอ้างถึง ไม่ได้แสดงตัวว่าเดือดร้อนเลย

^_^ ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลผมคิดว่าคุณไม่ต้องกลัวหรอกว่าคุณโจโฉ จะหายไปไหนครับ

Edited by HiddenMan, 24 August 2012 - 00:17.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#217 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 22:10

อ็อ แล้วขีหกตอแหล ขี้โม้นี้ยกเว้นป่าววว

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ใจทราม20 ไม่ตอบ โกหก เป็นเรื่องดี ดูแบบโต้งเขาสิ เป็นถึง รองนายกรัฐมนตรีของประเทศเลยนะ
โกหก white lies ไม่ผิด

#218 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 22:51

ว่าจะไม่ต่อแล้วน้า เพราะคุณ Pervious ขนาดผมบอกไปแล้วว่าคำตอบที่เค้าถามอยู่ที่กระทู้ที่ตัวเองโต้เถียงแค่นี้เค้ายังจับประเด็นไม่ได้เลย ขนาดเรื่องง่ายๆยังทำไม่ได้แทบไม่ต้องไปพูดถึงเรื่องอื่นเลยครับ แต่ที่มาตอบเพราะเห็นคุณยกเรื่องรูปซึ่งมี ip address อยู่ทราบหรือไม่ว่าเน็ตที่ิเราๆกันอยู่นั้นจะมีการเปลี่ยน ip ทุกครั้งที่มีการต่อเน็ตใหม่หรือทุก 24 ช.ม. ซึ่งระยะเวลาผ่านไปนานขนาดนี้ต่อให้รู้เลข ip ก็ไม่มีผลอะไรแล้วครับ ยกเว้นต้องการสืบทราบที่อยู่ของ ip นั้นซึ่งต้องมีการแจ้งความและร้องขอไปยัง isp นั้นๆถึงจะสามารถสืบทราบได้ ส่วนเรื่องต่างๆที่คุณ Pervious อยากรู้เกี่ยวกับคดีความแนะนำคุณไปหาทนายคุยดีกว่ามั้ย แล้วถ้าทนายบอกว่าคุณหรือใครๆเดือดร้อนค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่ละกันเพราะปัจจุบันผมไม่เห็นมีใครเดือนร้อนเลยมีแต่คุณคนเดียว มีแต่คุณที่พยายามเสี้ยมบอกคนในบอร์ดไม่เชื่อใจ mod มั่งหละ บอกว่าการเปิดเผย ip จะทำให้คนในบอร์ดเดือดร้อนมั่งหละ บอกว่าคนในบอร์ดสามารถเข้าถึงข้อมูลสมาชิกท่่านอื่นได้มั่งหละ ถามหน่อยคนในนี้เค้าอยู่กันมาหลายปีทำไมไม่เคยเกิดปัญหาอย่างที่คุณสงสัยหละ เพราะฉะนั้นเวลาพิมพ์ต่อจากนี้กรุณาอย่าเอาคนในบอร์ดไปอ้างครับ กรุณาเปลี่ยนเป็นคุณคนเดียวที่มีปัญหานะครับ

#219 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 23 August 2012 - 22:55

ไม่กลัวม้อดครับ กลัวดีเอสไอบุกมาจับถึงบ้านมากกว่า

ด่าโคตรเหง้าแม้วไว้เยอะมาก คุกแน่นอน :lol:

It's us against the world

#220 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 22:56

ถ้าข้อกังวลของคุณ Pervious คือเรื่อง ip ที่ จขกท เปิดเผยออกมาคิดว่าไม่น่าจะต้องกังวลอะไรนะครับ

ถ้าเป็นสมัยก่อน เลขไอพีมันอาจจะค่อนข้างสำคัญในแง่การใช้งานหรือในเรื่องของความปลอดภัยในการใช้อินเตอร์เนท แต่ ณ เวลานี้มันค่อนข้างต่างกันแล้วล่ะครับ

เลขไอพี ณ เวลานี้มันเป็นข้อมูลแค่ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรต้องกังวลนะครับ

เพราะในเวลานี้เลชไอพีของ สมาชิกที่เป็นประเด็นอยู่ขณะนี้มันก็เปลี่ยนไปแล้วจากที่ท่าน จขกท บอก และผมก็คงจะไม่แปลกใจนะครับ ถ้าในวันต่อๆไปมันจะไม่ตรงกับที่หลายคนเห็นเพราะอินเตอร์เนทสมัยนี้ส่วนใหญ่จะใช้เป็นไดนามิคไอพีกันแล้วน่ะครับ

ดังนั้นผมว่าประเด็นนี้น่าจะพอได้แล้วล่ะครับ

เรื่องนี้ผู้กระทบโดยตรงก็คงจะมีแต่พวกท่าน ส่วนตัวผมเข้าใจว่าประเทศไทยเป็นไดนามิคไอพี
แต่มันก็ยังมีข่าวให้เห็นอยู่ว่าสามารถตามตัวและระบุตัวตนได้ ISP ที่ให้บริการจะสามารถเปิดเผยข้อมูลลูกค้าได้
หากมีกรณีทางกฎหมายเกิดขึ้น ผมจึงค่อนข้างระวังและยิ่งกรณีที่ จขกท ได้เปลี่ยนแปลก Link เก่าของรูปภาพ
ที่เป็น http://<span style=...thai.net</span> ด้วยแล้วจึงเพิ่มความหวาดระแวงมากขึ้นหน่ะครับ

ถ้าคนที่เดือดร้อนมาออกตัวแทนให้แบบนี้ ผมก็คงจะไม่มีอะไรแล้ว ทีแรกเห็นกระทู้นี้ก็ประหลาดใจ แถมยังมีอีกกระทู้หนึ่งท้าย
ผมก็เริ่มคิดว่ามันน่าแปลกว่าทำไมปล่อยให้มีคนปล่าวหา Mod อย่างนี้แล้วไม่มีการดำเนินการอะไรเลย พอมาเห็นว่าสมาชิกเริ่ม
ดำเนินการด้วยตนเอง ก็ยิ่งแปลกใจหนักขึ้นไปอีก ว่าถ้าหากเกิดกรณีนี้ขึ้นจริง

ก็ลองมาคิดดูว่าหาก Mod นำข้อมูลส่วนบุคคลของสมาชิกมาเปิดเผย นอกจากจะทำให้ขาดความน่าเชื่อถือแล้ว ก็ยังมีเรื่องกฎหมายคุ้มครองสิทธิอีก
ซึ่งผมก็ได้โพสเอาไว้หลังจากมันเกิดขึ้นมาแล้ว แปลกใจว่ามันถึงขั้นตอนขนาดนี้เลยเหรอ พอมีการพูดถึงสร้างบรรทัดฐานการตัดสินใจ
ในหนึ่งผมก็แปลกใจ อีกใจหนึ่งก็ไหนๆ ก็เกิดขึ้นมาแล้วก็เลยช่วยคิดแนวทางการปฎิบัติให้เสร็จ จนเรื่องมันมั่วกันไปหมด ก็คิดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้

เหตุการ์ณมันเกิดขึ้น ก็ได้ฟังจากเพื่อนสมาชิกที่ถามว่ารับผิดชอบไหวเหรอ ก็เลยตัดสินใจเอาหล่ะในเมื่อเราเป็นคนเข้าไปยุ่งเอาก็เอาให้มันดีที่สุด
แต่ก็พยายามถาม จขกท ว่าที่ร้องขอหลักฐานพิสูจน์โดยไม่ถามถึง Mod เนี๊ยให้ความเคารพบ้างมั้ย จขกท ก็ตอบว่าเป็นการปกป้อง Mod
พอถามถึงเจตนาของการตั้งกระทู้หล่ะ ก็เพื่อให้โอกาศหวังดีจริงๆ ผมก็ งง ไม่อยากจะคิดว่าเป็นการจัดฉากเพื่อไล่ สมาชิกเพียงคนเดียว

ก็ไม่มีคำตอบใดๆ ที่จะให้ผมคิดไปทางอื่นได้เลย จึงเจาะจงถามที่ จขกท คนเดียวเพราะคิดว่าเป็นตนเรื่องทั้งหมด

ถึงจะต้องข้ามหัวของผู้ดููแลระบบไปจัดการกันเอง ก็เพิ่งมาถึงบางอ้อก็ตอนที่ถาม จขกท ว่าท่านได้แจ้งเตือนว่า jaidee20 หมิ่นประมาณสมาชิกหรือไม่
ก็วันนี้หล่ะครับ ทั้งหมดจึงเป็นการดำเนินการที่ไม่ตรงไปตรงมาของสมาชิกนี้เอง ต้องขออภัยพวกคุณด้วยที่ทำให้เกิดปัญหาขึ้น

ไม่คิดว่าจะไม่มีสมาชิกท่านใดแจ้งข้อหาหมิ่นประมาณเพื่อปกป้องสมาชิก(Mod)กันเลย แต่กลับคะนองออกมาดำเนินการเอง

ผมก็เป็นเดือดเป็นร้อนแทน คนจะต้องซวย จากผลที่ตัวเองไม่ได้ทำ ตามที่ผมคิดแต่เพียงคนเดียว นิสัยก็เป็นแบบนี้ครับ

#221 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 23:13

ว่าจะไม่ต่อแล้วน้า เพราะคุณ Pervious ขนาดผมบอกไปแล้วว่าคำตอบที่เค้าถามอยู่ที่กระทู้ที่ตัวเองโต้เถียงแค่นี้เค้ายังจับประเด็นไม่ได้เลย ขนาดเรื่องง่ายๆยังทำไม่ได้แทบไม่ต้องไปพูดถึงเรื่องอื่นเลยครับ แต่ที่มาตอบเพราะเห็นคุณยกเรื่องรูปซึ่งมี ip address อยู่ทราบหรือไม่ว่าเน็ตที่ิเราๆกันอยู่นั้นจะมีการเปลี่ยน ip ทุกครั้งที่มีการต่อเน็ตใหม่หรือทุก 24 ช.ม. ซึ่งระยะเวลาผ่านไปนานขนาดนี้ต่อให้รู้เลข ip ก็ไม่มีผลอะไรแล้วครับ ยกเว้นต้องการสืบทราบที่อยู่ของ ip นั้นซึ่งต้องมีการแจ้งความและร้องขอไปยัง isp นั้นๆถึงจะสามารถสืบทราบได้ ส่วนเรื่องต่างๆที่คุณ Pervious อยากรู้เกี่ยวกับคดีความแนะนำคุณไปหาทนายคุยดีกว่ามั้ย แล้วถ้าทนายบอกว่าคุณหรือใครๆเดือดร้อนค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่ละกันเพราะปัจจุบันผมไม่เห็นมีใครเดือนร้อนเลยมีแต่คุณคนเดียว มีแต่คุณที่พยายามเสี้ยมบอกคนในบอร์ดไม่เชื่อใจ mod มั่งหละ บอกว่าการเปิดเผย ip จะทำให้คนในบอร์ดเดือดร้อนมั่งหละ บอกว่าคนในบอร์ดสามารถเข้าถึงข้อมูลสมาชิกท่่านอื่นได้มั่งหละ ถามหน่อยคนในนี้เค้าอยู่กันมาหลายปีทำไมไม่เคยเกิดปัญหาอย่างที่คุณสงสัยหละ เพราะฉะนั้นเวลาพิมพ์ต่อจากนี้กรุณาอย่าเอาคนในบอร์ดไปอ้างครับ กรุณาเปลี่ยนเป็นคุณคนเดียวที่มีปัญหานะครับ

ผมใช้มาตั้งแต่ 33.6 ครับ ทราบดีว่า Ip มันจะเปลี่ยนไปทุกครั้งที่มีการเชื่อมต่อ แต่มันก็สามารถจะตามหาปลายทางได้
ในกรณีที่เป็นความผิดทางกฎหมาย ISP จะยินยอมให้หลักฐานเพื่อตามตัวครับ ผมก็ไม่ทราบครับว่าปรติแล้ว Log
ของ Server จะเก็บได้กี่วันเพราะไม่เคยมีประสบการ์ณ แต่จากประสบการ์ณที่เคยพบ ก็สามารถตามตัวเจอและดำเนินคดีได้
ผมจึงเป็นกังวล ก็แค่นั้น

กรณีที่เกิดขึ้นการตั้งกระทู้เพื่อกดดันให้ Mod นำหลักฐานออกมาแสดง ผมก็เกิดความระแวงแล้วครับ
หากมีใครผิดใจกับสมาชิกท่านอื่น แล้วเกิดกรณีคล้ายกันอย่างนี้ขึ้นมาจะทำยังไง มันเกิดขึ้นมาแล้วครับ
จะเรียกว่าเสี้ยมก็ฟังดูแปลกๆ นะครับ

ไม่เชื่อใจ Mod? ผมกำลังพยายามหาทางออกให้กรณีที่ผมคิดว่า Mod จะซวยนี้คือการไม่เชื่อใจหรือครับ?
เมื่อมาเห็นประเด็นแล้วก็ไม่รู้ครับว่าไม่มีใครแจ้ง Mod ว่า Jaidee20 กล่าวหาสมาชิก คิดว่า Mod ไม่ดำเนินการ
สมาชิกจึงต้องดำเนินการเอง อีกทั้งยังมีการให้ Mod นำหลักฐานของสมาชิกมาแสดง จะให้ผมคิดไปในรูปแบบไหนหรือครับ?

ผมก็เป็นเดือดเป็นร้อนแทน หลังจากที่ได้มีการทำหลักฐานมาแสดงอีกครั้ง ช่วยแนะนำทีผมควรจะต้องทำยังไง
ใคร เฮ่ มา ผมก็ต้อง เฮ่ ไปตามกระแส หรือครับ? เฮ่เพื่อให้ Mod นำหลักฐานมา ฆ่า ตัวเองหรือครับ

มันแปลกมากสำหรับผม ถ้ารู้มาก่อนว่าทุกอย่ามันไม่เป็นไร Mod เป็นคนออกปากรับผิดชอบเอง ผมก็จะนิ่งนั้งดูพวกคุณเฮ ครับ
เพราะไม่มีใครเดือดร้อน คนที่จะเดือนร้อนออกปากเองว่าไม่เป็นไร

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

Edited by Pervious, 23 August 2012 - 23:15.

#222 Enzo

Enzo

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 23:41

ไม่เดือดร้อนเช่นกันค่ะ
เพราะเชื่อว่าMOD มีวิจารณญาณ
และวุฒิภาวะมากพอ

Edited by Enzo, 23 August 2012 - 23:43.

#223 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 23 August 2012 - 23:45

ไม่เข้าใจตัวคุณครับสงสัยผมตอบเป็นครั้งสุดท้ายดีกว่า เหนื่อยใจกับคนที่ไม่อ่านหรืออ่านแล้วไม่เข้าใจเต็มทนแล้วครับ เมื่อกี้ผมเพิ่งเขียนไปเองว่าคุณอย่าเอาคนอื่นมาอ้างถ้าคุณมีปัญหาให้ยกตัวเองมา ไม่ทันไรยก mod มาอ้างอีกแหละถ้า mod เค้าเดือดร้อนเดี๋ยวเค้าก็บอกเองแหละครับ เอาการะทู้นี้ก็ได้ ตอนแรกเขาคุยกันไม่เห็น mod ต้องออกมาตอบอะไรเลยครับ มีแต่คุณนั่นแหละที่เอา mod มาอ้างแล้วไงครับตอนนี้ mod ต้องเดือดร้อนมาตอบกระทู้สาใจคุณรึยังครับ ตกลงใครกันแน่ครับที่ทำ mod เดือนร้อน น่าจะคิดได้เองนะครับ

#224 karasu

karasu

Moderator

Posted 23 August 2012 - 23:51

เอาเป็นว่าผมเข้าใจประเด็นที่คุณ Pervious ต้องการชี้ให้เห็นนะครับ แต่ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องที่สมาชิกจะเอามาเถียงกันจนพิพาทกันน่ะครับ

เพราะมันไม่ได้ประโยชน์อะไร

ส่วนหนึ่งบางสิ่งบางอย่างมันก็เป็นปัญหาภายในบอร์ดด้วย

บางสิ่งบางอย่างก็อาจจะยังไม่ค่อยเข้าที่เข้าทาง ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่าสังคม เสรีไทยดอทเนท นั้นเติมโตเร็วแบบก้าวกระโดด

ดังนั้น บางสิ่งบางอย่างมันโตตามไม่ทันครับ

เอาเป็นว่าประเด็นที่กำลังเถียงกันอยู่นี้ผมว่า ก็พักกันไว้ก่อนก็แล้วกันครับ

ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ก็แล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ ^^

#225 me999

me999

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 23:56

เห็นด้วยครับ (กับลายเซ็นต์ของท่าน MOD :P )
  • OSR likes this

#226 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 23 August 2012 - 23:56

ขอบคุณครับ :)

#227 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 24 August 2012 - 00:07

ผมเชียร์ คุณ โจโฉ ครับ เพราะผมไม่ชอบ *** ใจดี20 จอมตอแหลครับ

ปล ผมก็ไม่ได้มี อคติกับ Pervious นะ

ทำไมต้องมาทะเลาะกันเพื่อคนขี้โกหกด้วย?

Edited by plunk, 24 August 2012 - 00:13.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#228 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 00:14

เห็นด้วยครับ (กับลายเซ็นต์ของท่าน MOD :P )

MOD ที่หล่อที่สุด อยู่ที่สรท.นี่เอง :P
ระวังโดนสาวๆในนี้ ตามจีบ ไม่รู้ด้วยนะเอ้อ :lol:
ถ้าไม่จริง รีบแก้ข่าวลายเซ็นต์ด่วนนะครับ เตือนแล้ว :D

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#229 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 06:03

ตอนนี้ผมรู้สึกว่าท่านทำตัวเป็นทนายหรืออัยการขึ้นทุกทีๆ

โดยเฉพาะประเด็นสำคัญเรื่องหลักฐาน ถ้าผมตอบอะไรไปตอนนี้ก็ส่งผลเวลา

ตอนขึ้นศาลเช่นกัน หลังจากนี้ผมจะรอไปว่ากันในชั้นศาลครับ

ถ้าท่านทนายอยากไปไต่สวนผมตอนนั้นก็ไปขอรับว่าความให้ใจดีเถอะครับ

หลังจากนี้ไม่ขอโต้ตอบโดยไม่จำเป็น ถ้าฝั่งท่านและลูกความของท่านได้เรื่องว่าเช่นไร

โปรดแจ้งให้ทราบด้วย

#230 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 10:59

ขออนุญาติตอบคำถามคุณ โจโฉ
เนื่องจากได้มีการระบุว่า "โปรดแจ้งให้ทราบด้วย" ไม่มีเจตนาจะขุดกระทู้แต่อย่างใด

ทนาย อัยการ ฝั่งท่าน ลูกความของท่าน

ในฐานะของสมาชิกเสรีไทยที่เดือนสมาชิกด้วยกัน
ก็ได้บอกไปหมดแล้ว คือ จะทำยังไงให้สมาชิกด้วยกัน เข้าถึงข้อมูลส่วน...กันและกันได้

จากจุดนี้ไปต่อลำบากมั้ย ในทางยังไปต่อได้ ผมมองในเรื่องการที่เขียน App ขึ้นใช้งานเอง
โดยตัวสมาชิกใช้จุดด่อยของ IPS ที่มีอยู่เพื่อแสดงผลให้เห็นถึงข้อมูลส่วนนั้น
ซึ่งจะแตกต่างจากสมาชิกทั่วไปที่ไม่ได้ใช้ App ด้วยกัน น่าจะเป็นไปได้ที่สุด เท่าที่ไคร่ครองมา

Tools เขียนขึ้นมาเอง สามารถมีข้อแตกต่างจากการใช้ Web Browser ทั่วไปขึ้นอยู่กับความสามารถของผู้เขียน
น่าจะไม่ผิดเงื่อนไขการใช้งาน หรือ อาจจะผิดก็น้อยที่สุด เพราะตัวผู้ใช้ App หรือ ผู้เขียน App นั้นจงใจจะทำมันขึ้นมา
ตรงนี้ต้องตรวจสอบอีกทีครับ ผมไม่รู้เพราะไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้

ทั้งหมดที่นี้พูดมาออกมาจากจินตนาการ ที่บิดเบี้ยวไปเอง อาจจะฟังดูตลก เพราะ Tools ที่ว่านั้นอาจเจาะจงเขียนมาเฉพาะ
Version ของ IPS นั้นๆ เลย หรืออาจจะใช้งานรวมกับ Version อื่นก็ได้ ไม่มีความรู้ความเข้าใจหรือประสบการ์ณทางด้านนั้น
ตามที่กล่าวมาตั้งแต่ต้น

App Interface สำคัญมากระบุให้ตรงกับภาพที่เคยวาดไว้ แม้เนื้อหาด้านในจะกลวงก็ตามแต่หนทางก็ยังมี 50-50 :)

Edited by Pervious, 24 August 2012 - 11:00.

#231 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 24 August 2012 - 11:30

ผมขอใช้สิทธิ์พลาดพิง
โจโฉ คุณมันเลวมากนะ ที่ตัดต่อภาพ ปรักปรำผมว่าเป็นคนเดียวกับอาจารย์วุฒิพงษ์ เป็นพฤติกรรมที่บัดสบที่สุดครับ
ไอ้ภาพที่คุณเอามาใครๆก็ทำได้นะ

คุณเตรียมรอรับหมายศาลได้เลยครับ รวมทั้งผู้ที่ปล่อยให้มีการเปิดเผยภาพที่ทำให้ผมเสียหายทั้งหมด

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#232 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 11:30

ขอผิดคำพูดตัวเองหน่อยเหอะ เพราะทนไม่ไหวกับจินตนารการมั่วนิ่มของ Pervious จริงๆยิ่งคนที่ไม่รู้มาอ่านเดี๋ยวจะยิ่งเข้าใจผิดกันไปใหญ่โดยเฉพาะที่คุณบอก แม้เนื้อหาด้านในจะกลวงก็ตามแต่หนทางก็ยังมี 50-50 ถ้าจินตนาการแล้วมาใส่โอกาสทำสำเร็จเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือของจินตนาการตัวเองทำไมครับ

เอาเฉพาะเรื่อง App คุณบอกว่า ผมไม่รู้เพราะไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้ แล้วจะเขียนข้อความที่คุณไม่รู้เพื่ออะไร ไม่รู้ก็ไปหาข้อมูลก่อนเขียนอย่าจินตนาการเพ้อเจ้อแล้วมาเขียนเอาเอง

เอาแค่เรื่องเขียน App ขึ้นมาใช้งานเอง
เขียน App เพื่อดูข้อมูลจาก isp เนื่ยนะบ้าไปแล้ว คนที่จะทำแบบนั้นได้ต้องสามารถติดต่อกับ server isp ได้(ซึ่งคนธรรมดาไม่สามารถติดต่อได้อยู่แล้ว) ต้องสามารถผ่านระบบป้องกันสารพัด(ถ้าทำได้ก็เป็น Cracker ฝีมือดีเลยแหละถึงจะเจาะระบบใหญ่ที่มีการป้องกันสูงได้ซึ่งเค้าคงไม่สิ้นคิดยอมเสี่ยงคุกเพื่อเรื่องแค่นี้หรอก) หรือไม่ก็เป็นคนภายใน isp เองดึงข้อมูลออกมาให้ (เหอะๆใครจะหาเรื่องให้ตัวเองตกงาน + ติดคุกเนี่ย)

การเจาะข้อมูลทุกรูปแบบมีความผิดครับคงไม่มีใครยอมเสี่ยงคุกเพื่อให้ได้ดูข้อมูลส่วนบุคคลแค่นี้หรอก

#233 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

Posted 24 August 2012 - 11:34

โจโฉ คุณมันเลวมากนะ ที่ตัดต่อภาพ ปรักปรำผมว่าเป็นคนเดียวกับอาจารย์วุฒิพงษ์ เป็นพฤติกรรมที่บัดสบที่สุดครับ
ไอ้ภาพที่คุณเอามาใครๆก็ทำได้นะ

คุณเตรียมรอรับหมายศาลได้เลยครับ รวมทั้งผู้ที่ปล่อยให้มีการเปิดเผยภาพที่ทำให้ผมเสียหายทั้งหมด

ให้มันจริงเถอะ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#234 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

Posted 24 August 2012 - 11:37

ขอดักคอล่วงหน้าเลยว่า เด๋วใจดีก็จะมาบอกว่าตัดสินใจไม่ดำเนินคดี เพราะสงสาร เเล้วเรื่องก็จะเงียบไป ตามสูตร

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#235 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 11:52

อยู่บริษัท ใหญ่โต...

อย่าพิมพ์ผิดเยอะนักสิครับ ใจดี....

อันนี้ผมขอใช้สิทธิ์ "พิงพลาด"

ในภาวะ "บัดสบ" ของผม ครับ...... :D

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#236 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 11:54

ก่อนจะฟ้องร้องคิดถึงแง่มุมที่ตนเอง ให้การหากถูกซักถามหรือยังครับ?
เอาเวลาไปเตรียมการเถอะ ดีกว่าเยอะเชื่อผมสิ เอาขั้นแรกให้ผ่านก่อนค่อยมายืนยันว่าจะฟ้องจริงๆ

ไม่สายครับไปทบทวนบทบาทของตนเองที่พึงมีจะดีกว่า

ตอนนี้ผมมองเหมือนเป็นตัวแทนคุณในสายตาทุกคนอยู่นะครับ ด้วยความเคารพเจตนารมณ์แรกหายไปไหนหมด

#237 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 12:09

คุณ NextDEV ครับก่อนจะตักเตือนผมกรุณานิดหนึ่งครับ

เนื่องจากได้มีการระบุว่า "โปรดแจ้งให้ทราบด้วย" ไม่มีเจตนาจะขุดกระทู้แต่อย่างใด

มันผิดจุดประสงค์มั้ยครับ ก่อนเล่นคำของคนอื่น ให้เสียๆหายๆ เคารพคำพูดของคนอื่นคนที่คุณปกป้องหรือยัง?
ห้ามคนที่ตัวเองปกป้อง จะดีกว่ามั้ย .. ตกลงกันให้ได้ว่าจะ ให้แจ้งให้ทราบ หรือ ไม่ให้แจ้งให้ทราบก่อน

นี้ไงเค้ามาแจ้งให้ทราบกันเพียบเลย ทบทวนบทบาทของตัวเองด้วยนะครับ ผมไม่อยากจะให้กระทู้ถูกขุดขึ้นมา
จากอารมที่มองไม่เห็น เหตุ และ ผล การกระทำของสมาชิก มันจะทำให้ดู โง่ เหมือนอย่างที่คุณคิด

จับประเด็นไม่ถูก มั่วแต่เฮ ฮา แบบนี้มันไม่จบหรอก

ปล. ผมพูดถึงตัวเองนะครับ วันนี้อากาศดีแจ่มใส

Edited by Pervious, 24 August 2012 - 12:17.

#238 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 12:35

ขอผิดคำพูดตัวเองหน่อยเหอะ เพราะทนไม่ไหวกับจินตนารการมั่วนิ่มของ Pervious จริงๆยิ่งคนที่ไม่รู้มาอ่านเดี๋ยวจะยิ่งเข้าใจผิดกันไปใหญ่โดยเฉพาะที่คุณบอก แม้เนื้อหาด้านในจะกลวงก็ตามแต่หนทางก็ยังมี 50-50 ถ้าจินตนาการแล้วมาใส่โอกาสทำสำเร็จเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือของจินตนาการตัวเองทำไมครับ

เอาเฉพาะเรื่อง App คุณบอกว่า ผมไม่รู้เพราะไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้ แล้วจะเขียนข้อความที่คุณไม่รู้เพื่ออะไร ไม่รู้ก็ไปหาข้อมูลก่อนเขียนอย่าจินตนาการเพ้อเจ้อแล้วมาเขียนเอาเอง

เอาแค่เรื่องเขียน App ขึ้นมาใช้งานเอง
เขียน App เพื่อดูข้อมูลจาก isp เนื่ยนะบ้าไปแล้ว คนที่จะทำแบบนั้นได้ต้องสามารถติดต่อกับ server isp ได้(ซึ่งคนธรรมดาไม่สามารถติดต่อได้อยู่แล้ว) ต้องสามารถผ่านระบบป้องกันสารพัด(ถ้าทำได้ก็เป็น Cracker ฝีมือดีเลยแหละถึงจะเจาะระบบใหญ่ที่มีการป้องกันสูงได้ซึ่งเค้าคงไม่สิ้นคิดยอมเสี่ยงคุกเพื่อเรื่องแค่นี้หรอก) หรือไม่ก็เป็นคนภายใน isp เองดึงข้อมูลออกมาให้ (เหอะๆใครจะหาเรื่องให้ตัวเองตกงาน + ติดคุกเนี่ย)

การเจาะข้อมูลทุกรูปแบบมีความผิดครับคงไม่มีใครยอมเสี่ยงคุกเพื่อให้ได้ดูข้อมูลส่วนบุคคลแค่นี้หรอก

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับในเมื่อคุณกรณาสั่งสอนผมเรื่องต่างๆ และคุณก็น่าจะมีความรู้อยู่ไม่น้อยเลยจริงๆ

เขียน App เพื่อดูข้อมูลจาก isp เนื่ยนะบ้าไปแล้ว

ก็เพราะมัวแต่คิดในกรอบแบบคุณไงครับ ถึงได้คำตอบอย่างนี้ออกมา

ต้องสามารถผ่านระบบป้องกันสารพัด(ถ้าทำได้ก็เป็น Cracker ฝีมือดีเลยแหละถึงจะเจาะระบบใหญ่ที่มีการป้องกันสูงได้ซึ่งเค้าคงไม่สิ้นคิดยอมเสี่ยงคุกเพื่อเรื่องแค่นี้หรอก) หรือไม่ก็เป็นคนภายใน isp เองดึงข้อมูลออกมาให้ (เหอะๆใครจะหาเรื่องให้ตัวเองตกงาน + ติดคุกเนี่ย)

นิยามของคำว่า Cracker ของคุณคืออะไรแค่ตัวอย่างมันก็ดูเพี้ยนไปกันหมดแล้ว ที่ต้องเจาะระบบใหญ่ อะไรนั้นเจาะ?
ยิ่งตัวอย่างของคนในองค์กร ISP ยิ่งดูน่าเวทนา

เอาเป็นว่าผมขอจบตรงนี้ดีกว่า กลับไปคิดดูครับว่าอะไรคืออะไรให้ดีก่อน
ผมไม่อยากปูทางให้คนหลงเข้าใจผิด จึงต้องอธิบายเอาไว้

ผมไม่ได้คิดตามคุณหรอกนะแค่คุณบอกกับผมหลายครั้งก่อนจะโพส

ขอผิดคำพูดตัวเองหน่อยเหอะ

หลายครั้งเกินมันจะติดไปเป็นสันดาร อยากผิดคำพูดอีกก็เชิญโต้ตอบผมมาได้เลย

Explode คอนเซบ เข้าใจคำนี้ก็หยุด

#239 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 12:45

คุณ NextDEV ครับก่อนจะตักเตือนผมกรุณานิดหนึ่งครับ

มันผิดจุดประสงค์มั้ยครับ ก่อนเล่นคำของคนอื่น ให้เสียๆหายๆ เคารพคำพูดของคนอื่นคนที่คุณปกป้องหรือยัง?
ห้ามคนที่ตัวเองปกป้อง จะดีกว่ามั้ย .. ตกลงกันให้ได้ว่าจะ ให้แจ้งให้ทราบ หรือ ไม่ให้แจ้งให้ทราบก่อน

นี้ไงเค้ามาแจ้งให้ทราบกันเพียบเลย ทบทวนบทบาทของตัวเองด้วยนะครับ ผมไม่อยากจะให้กระทู้ถูกขุดขึ้นมา
จากอารมที่มองไม่เห็น เหตุ และ ผล การกระทำของสมาชิก มันจะทำให้ดู โง่ เหมือนอย่างที่คุณคิด

จับประเด็นไม่ถูก มั่วแต่เฮ ฮา แบบนี้มันไม่จบหรอก

ปล. ผมพูดถึงตัวเองนะครับ วันนี้อากาศดีแจ่มใส

เฮ้ออ่านไม่รู้เรื่องหรือไม่ได้อ่านเนี่ยมีหาว่าผมปกป้องคุณโจโฉอีก

กลับไปอ่านที่ผมโพสไว้ตั้งแต่แรกดีกว่ามั้ย ตั้งแต่โพสแรกผมเขียนรื่องการจับประเด็นเพราะคุณเขียนบรรยายน้ำเยอะแยะเนื้อมีอยู่นิดเดียวแถมจับประเด็นไม่ตรง แถมมาหาว่าผมเขียนไม่ตรงประเด็นผมก็บอกไปแล้วว่าประเด็นมันอยู่ที่ตรงไหน

เสร็จแล้วคุณก็ขอหลักฐานเพิ่มเติมว่าที่ใจดีเคยพูดนะอยู่ตรงไหนผมก็โพสให้ดูแถมบอกว่าอยู่ในกระทู้ที่คุยกันคุณยังจับประเด็นไม่เจอเลยว่าอยู่ในกระทู้นี้ ยังถามท่านอื่นๆอยู่เลย

สักพักคุณเริ่มยกคนในบอร์ดมาอ้างอีก ผมก็เตือนไปว่าถ้าคุณมีปัญหาอะไรอย่ายกคนในบอร์ดมาอ้างเพราะไม่มีใครเค้าติดเห็นเหมือนคุณ

ต่อมาบอก mod อาจเสียหายผมก็บอกอย่าเอา mod มาอ้างถ้าเค้าเสียหายเค้าจะออกมาเอง จากที่ตอนแรก mod ไม่สนใจกระทู้ต้องมาโพสตอบเพราะใครละครับ

และล่าสุดคุณจินตนาการเพี้ยนๆแล้วมาเขียนว่าอาจทำได้สำเร็จ 50-50 ผมก็บอกว่ามันไม่ใช่จินตนาการไม่สามารถอ้างอิงในศาลได้นะครับ

สรุปคุณก็ยังจับประเด็นไม่ได้อยู่เช่นเคยผมนะเขียนเกี่ยวกับคุณล้วนๆแต่คุณดันไปหาว่าผมปกป้องคุณโจโฉซะงั้น

#240 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

Posted 24 August 2012 - 12:47

อวตานเหมือน ดราม่า เพื่อนเลิฟเราเลย :)
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#241 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 12:51

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับในเมื่อคุณกรณาสั่งสอนผมเรื่องต่างๆ และคุณก็น่าจะมีความรู้อยู่ไม่น้อยเลยจริงๆ

เขียน App เพื่อดูข้อมูลจาก isp เนื่ยนะบ้าไปแล้ว

ก็เพราะมัวแต่คิดในกรอบแบบคุณไงครับ ถึงได้คำตอบอย่างนี้ออกมา

ต้องสามารถผ่านระบบป้องกันสารพัด(ถ้าทำได้ก็เป็น Cracker ฝีมือดีเลยแหละถึงจะเจาะระบบใหญ่ที่มีการป้องกันสูงได้ซึ่งเค้าคงไม่สิ้นคิดยอมเสี่ยงคุกเพื่อเรื่องแค่นี้หรอก) หรือไม่ก็เป็นคนภายใน isp เองดึงข้อมูลออกมาให้ (เหอะๆใครจะหาเรื่องให้ตัวเองตกงาน + ติดคุกเนี่ย)

นิยามของคำว่า Cracker ของคุณคืออะไรแค่ตัวอย่างมันก็ดูเพี้ยนไปกันหมดแล้ว ที่ต้องเจาะระบบใหญ่ อะไรนั้นเจาะ?
ยิ่งตัวอย่างของคนในองค์กร ISP ยิ่งดูน่าเวทนา

เอาเป็นว่าผมขอจบตรงนี้ดีกว่า กลับไปคิดดูครับว่าอะไรคืออะไรให้ดีก่อน
ผมไม่อยากปูทางให้คนหลงเข้าใจผิด จึงต้องอธิบายเอาไว้

ผมไม่ได้คิดตามคุณหรอกนะแค่คุณบอกกับผมหลายครั้งก่อนจะโพส

ขอผิดคำพูดตัวเองหน่อยเหอะ

หลายครั้งเกินมันจะติดไปเป็นสันดาร อยากผิดคำพูดอีกก็เชิญโต้ตอบผมมาได้เลย

Explode คอนเซบ เข้าใจคำนี้ก็หยุด

ป.ล. ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับเขียนโปรแกรมมาเป็น 10 ปีแล้วเพราะงั้นรู้ครับอะไรเขียนได้ไม่ได้ ผมก็บอกสาเหตุไปแล้วด้วยว่าที่ไม่ได้
ส่วน Cracker คุณไม่รู้จักก็ไม่แปลกครับบอกให้ก็ได้เป็นคำใช้เรียก Hacker ที่ทำการเจาะระบบผู้อื่นแบบมุ่งร้ายครับ ลองหาความรู้ในเน็ตก่อนโพสจะดีกว่านะครับจะได้ไม่ประจานตัวเองว่าไม่มีความรู้แล้วอวดรู้ครับ

#242 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 13:08

โอเคครับ ใจดี เราไปว่ากันในชั้นศาล จะได้ยุติความในนี้ไปว่ากันในศาล

แต่ถ้าคุณยืนยันว่าจะฟ้องร้องบุคคลอื่นนอกจากผม ขออนุญาตใจดีเพิ่มคู่ความเป็นคนนอกบอร์ดเสรีไทยด้วยนะครับ

แต่ขอไม่บอกว่าเป็นใครวันนัดไต่สวนนัดแรกเจอกันครับ

ถ้าฟ้องแค่ผมก็เป็นเรื่องของผมและคุณไม่มีคนอื่นเกี่ยวข้อง

หวังว่าจะได้เจอกัน

#243 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 24 August 2012 - 13:13

กระทู้นี้ ณ ตอนนี้ผมไม่อยากจะบอกให้ท่านดูเลยเดี๊ยวจะหาว่าผมอ้างถึงอีก #224 กลับไปดูเอานะครับ

ป.ล. ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับเขียนโปรแกรมมาเป็น 10 ปีแล้วเพราะงั้นรู้ครับอะไรเขียนได้ไม่ได้ ผมก็บอกสาเหตุไปแล้วด้วยว่าที่ไม่ได้
ส่วน Cracker คุณไม่รู้จักก็ไม่แปลกครับบอกให้ก็ได้เป็นคำใช้เรียก Hacker ที่ทำการเจาะระบบผู้อื่นแบบมุ่งร้ายครับ ลองหาความรู้ในเน็ตก่อนโพสจะดีกว่านะครับจะได้ไม่ประจานตัวเองว่าไม่มีความรู้แล้วอวดรู้ครับ

เห็นชื่อก็พอจะคลำออกแล้วครับว่าน่าจะสายนี้ การที่ผมบอกท่านว่ามัวแต่คิดในกรอบมันเลยได้เหตุผลดังกล่าวจริงหรือไม่?
ท่านต้องหยุดคิดแล้วหล่ะครับว่า ทำยังไงเพื่อไม่ให้ผ่านระบบป้องกันอะไรนั้น หนทางไหนบ้างที่เป็นไปได้มั้ย

Explode คอนเซบที่ผมว่าเอาไว้ ก็คือการกวนระบบทำให้มันรวนจนต้องเรียกหาถึง root ในขณะนั้น
ตรงหรือไม่ครับ ผมใช้ภาษาถูกมั้ยครับ คุณถึงต้องประกาศตัวเองออกมาซะหมดอย่างนี้

Hacker ไม่สามารถระบุเจตนาได้ว่ามุ่งร้ายครับ ตามวัฒนธรรมที่ผมเข้าใจ Hacker จะเป็นผู้ที่เจาะระบบเข้าไปที่เค้าคิดว่ามีจุดด้อยอยู่
เพื่อเข้าไปยึดระบบ ส่วนที่ผมบอกว่าไม่สามารถระบุเจตนาได้ เพราะเคยเข้าใจว่าพวกที่มีวัฒนธรรม เจาะเข้าไปเพื่อทดสอบความสามารถ
และเมื่อเข้าไปได้แล้ว ก็จะทำการแก่ไขหรือส่งหนทางแก้ไขไปยัง Admin ที่นั้นๆ

Cracker ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้เจาะระบบ ผู้ที่แก้ไขโปรแกรมให้ผิดเงื่อนไขหรือเอาไปทำให้เกิดประโยชน์แก่ตนเอง ก็เรียกตัวเองว่า Cracker ได้แล้วหนิครับ
เจาะระบบ? ในกรณีของการเจาะระบบ ที่พฤติกรรมแตกต่างจาก Hacker คือ Cracker จะไม่เข้าไปยึดระบบ แต่จะนำเอาข้อมูล แก้ไขข้อมูล เรียกได้ว่าโจรกรรมข้อมูลนั้นแหละครับ

ความเข้าใจของเราตรงกันข้ามกันหรือเปล่าผมไม่รู้นะ ผมรู้จัก Explode ว่ามันทำงานยังไงใช้เพื่ออะไร แต่เขียน Shell Script ไม่เป็นคุณ 'NextDEV' ถนัดหรือไม่ครับ กรุณาแนะนำผมด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฝากเพลงให้บรรยากาศผ่อนคลาย ถ้ามีข้อสงสัยระหว่าง Cracker กับ Programmer อยากทราบความคิดเห็นของผมก็ยินดีครับ
http://www.youtube.com/watch?v=hWE9lGOs_64

Edited by Pervious, 24 August 2012 - 13:42.

#244 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

Posted 24 August 2012 - 13:55

explode คำๆนี้ผมไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงอะไรเพราะรู้จักแต่ explode ที่เป็นชื่อ fuction ชนิดหนึ่ง หาจาก google ก็ไม่พบข้อมูลที่เกี่ยวข้องกัน

แต่จากที่คุณเขียน Explode คอนเซบที่ผมว่าเอาไว้ ก็คือการกวนระบบทำให้มันรวนจนต้องเรียกหาถึง root ในขณะนั้น น่าจะเป็นรูปแบบการยิงข้อมูลไปที่ server เป็นจำนวนมหาศาลทำให้ server overload จนต้องทำการ reboot ระบบใหม่ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับที่เราพูดกันครับ

ส่วนที่ผมเขียน เขียน App เพื่อดูข้อมูลจาก isp เนื่ยนะบ้าไปแล้ว
แล้วคุณตอบมาว่า ก็เพราะมัวแต่คิดในกรอบแบบคุณไงครับ ถึงได้คำตอบอย่างนี้ออกมา เราพูดถึง isp ใช่มั้ยครับ ยกตัวอย่าง true ที่เป็น isp รายใหญ่ละกัน เครื่อง server ต้องอยู่ที่ true ถูกมั้ยครับ ผมถามง่ายๆถ้าคุณจะเอาข้อมูลออกมาจาก isp ได้ยังโดยไม่ใช้ตามวิธีที่ผมบอกมาคือ ติดต่อ server isp เพื่อดึงข้อมูล, เจาะ server เพื่อดึงข้อมูล, คนภายในเอามาให้ บอกหน่อยสิครับผมอยากรู้จริงๆว่ามันมีวิธีอื่นด้วย

ส่วน Hacker ที่คุณพูดจะใกล้เคียงครับ เค้าจะทดสอบความสามารถของตัวเองและระบบแต่ไม่ยึดระบบครับ เมื่อพบข้อผิดพลาดก็จะแจ้งไปยังผู้ดูแลระบบเพื่อไม่ให้เกิดความเสียหาย

ส่วน Cracker ผู้ที่แก้ไขโปรแกรมให้ผิดเงื่อนไขหรือเอาไปทำให้เกิดประโยชน์แก่ตนเอง อันนี้ยังไม่ตรงครับ การเจาะระบบเจาะโปรแกรมอยู่ในกลุ่มเดียวกันครับ ส่วนการแก้ไขโปรแกรมให้ผิดเงื่อนไขหรือเอาไปทำให้เกิดประโยชน์แก่ตนเองได้นั้นต้องทำการเจาะโปรแกรมให้ได้หรือทำการ Reverse Engineering ก่อนครับ แล้วการก่อให้เกิดความเสียหาย ขโมยข้อมูล แก้ไขข้อมูล อันนี้ผมเรียกมุ่งร้ายหมดครับ

ส่วน Shell Script ปกติไม่ได้เขียนโปรแกรมที่ไปยุ่งกับระบบเท่าไหร่ เลยแทบไม่ได้ใช้เลยครับ

ป.ล. ที่ผิดคำพูดมาโพสเพราะคุณอ้างอิงถึงการเขียนโปรแกรม และที่คุณเขียนนั้นอาจทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิดได้ เพราะคุณเขียนจากจินตนาการแต่มีการใส่โอกาสเป็นไปได้ 50-50 เลยต้องมาแย้งครับ

#245 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

Posted 24 August 2012 - 14:05

เนื่องจากมีเหตุบานปลายไปถึงขั้นแสดงไอพีสมาชิก จนถึงกับสงสัยว่ามีคนเจาะระบบถึงมองเห็นไอพีได้ บานปลายไปมากแล้วครับ จบกันแค่นี้เถอะครับ

ผมจึงขอล็อคกระทู้ และอาจชี้แจงเพิ่มเติมภายหลัง หากจำเป็น

Edited by คนกวาดขยะ, 24 August 2012 - 14:13.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users