Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#751 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:26

@mmmmm
หลังจากที่ผมเข้าไปอ่านกระทู้ http://www.pantip.co.../P12410597.html
ทำให้ความน่าเชื่อถือของคุณ สิงห์สนามหลวง ลดลงพอสมควรเลยครับ

เพราะมันบิดเบือนชัดๆ
ขึ้นหัวกระทู้ "เสื้อแดงช่วยพ.อ.ร่มเกล้า+ทหารที่ถูกระเบิดจะนำส่งรพ.แต่ถูกทหารยิงซ้ำ แล้วคนเสื้อแดงที่เข้าไปช่วยก็ถูกยิง"
ทั้งๆที่รู้ว่า ณ เวลานั้นพันเอกร่มเกล้าและทหารที่ถูกระเบิดถูกเคลื่อนย้ายออกไปจากจุดนั้นแล้ว(เข้าใจว่าพักนึงแล้วด้วยซ้ำ) ไม่ได้เป็นการเข้าไปช่วยแต่อย่างใด มีการชี้นำความคิดก่อนด้วยข่าวและคลิปที่ไม่เกี่ยวข้องกันโดยสิ้นเชิง

บิดเบือน เขียนมาได้ ละอายใจเลย เหล่าผู้เชียวชาญใน 1 คลิป กำลังทำอะไรกันอยู่ ในกระทู้ ใครยิงนายวสันต์

ก่อนจะกล่าวหาเขา แสดงว่่าคุณ กำลังด่ารัฐตอนนั้น และ สลิ่่มฺฺFB อาจถึงภรรยาเขาด้วย
เพราะ รูปกระทู้ที่pantip เขาไม่ได้ยกขึ้นมา ลอยๆ

ฉะนั้นคุณ ควรหาที่มาทีไปก่อน

--------------------------------------

เรื่อง ทหารยิงกันเอง จนมีบาดเจ็บและตาย ข้างรถสีขาว นั้นก็เป็นเรื่องจริง

---------------------------------------

และนี้รูปจากในกระทู้ที่pt ซึ่งก็เป็นรูปที่ในกระทู้ ที่

แล้ว ช่อง ทางม้าลาย นับเป็นหรือปล่าว

เราจะดูว่า คุณ หรือ ผู้เชียวชาญ 1 คลิป จะบิดเบือนอย่างไร

@mmmmm
หลังจากที่ผมเข้าไปอ่านกระทู้ http://www.pantip.co.../P12410597.html
ทำให้ความน่าเชื่อถือของคุณ สิงห์สนามหลวง ลดลงพอสมควรเลยครับ

เพราะมันบิดเบือนชัดๆ
ขึ้นหัวกระทู้ "เสื้อแดงช่วยพ.อ.ร่มเกล้า+ทหารที่ถูกระเบิดจะนำส่งรพ.แต่ถูกทหารยิงซ้ำ แล้วคนเสื้อแดงที่เข้าไปช่วยก็ถูกยิง"
ทั้งๆที่รู้ว่า ณ เวลานั้นพันเอกร่มเกล้าและทหารที่ถูกระเบิดถูกเคลื่อนย้ายออกไปจากจุดนั้นแล้ว(เข้าใจว่าพักนึงแล้วด้วยซ้ำ) ไม่ได้เป็นการเข้าไปช่วยแต่อย่างใด มีการชี้นำความคิดก่อนด้วยข่าวและคลิปที่ไม่เกี่ยวข้องกันโดยสิ้นเชิง

???????

มีช่องให้โดนเล่นจนได้สินะ
เอาเป็นว่าผมขออภัยที่ผมใช้คำให้เข้าใจผิดละกันครับ คุณกำลังเข้าใจว่า ผมหมายถึง "เสื้อแดงไม่ได้ช่วยทหารที่บาดเจ็บ" ใช่มั๊ยครับ
ด้วยความสัตย์จากใจจริงครับ ผมไม่ได้ต้องการจะหมายความว่าอย่างนั้นครับ ภาพที่เสื้อแดงนำทหารที่บาดเจ็บออกจากสถานที่ผมเห็นอยู่ครับ ใจผมไม่ได้บอด

แต่กระทู้นี้เรากำลังโฟกัสเรื่องคุณวสันต์กันใช่มั๊ยครับ ที่ผมหมายความถึงคือ ขณะที่คุณวสันต์ถูกยิงเป็นคนละเวลากับที่คนเสื้อแดงเข้าไปช่วยนำพันเอกร่มเกล้าออกมาครับ ไม่ใช่คุณวสันต์เข้าไปช่วยจึงถูกยิง

เรื่อง "ทหารยิงกันเอง จนมีบาดเจ็บและตาย ข้างรถสีขาว" นั้นนอกเหนือสิ่งที่เราจับประเด็นกันอยู่ อันนี้คุณต้องชี้แจงด้วยตัวคุณเองครับ

ส่วนเรื่องการนับช่องทางม้าลาย ใจเย็นๆ นิดนึงครับ ผมนับตั้งแต่ที่คุณขีดไว้ในโพสก่อนหน้านี้แล้วครับ แต่ผมบอกไปตั้งแต่โพสที่แล้วว่า หลังจากที่เรายอมรับกันเรื่องตำแหน่งต่างๆ ตรงกันแล้วเราจะซูมลงมาที่รายละเอียดกันต่อครับ

ก่อนอื่นยอมรับมั๊ยครับว่า ตำแหน่งเท้าของคุณวสันต์หลังจากถูกยิงแล้วเป็นตำแหน่งเดียวกับเท้าของพันเอกร่มเกล้าตอนที่ย้ายออกมาจากจุดระเบิด จะได้เคลียร์เรื่องตำแหน่งที่ยืนตอนถูกยิง (ผมเน้นว่าตำแหน่งที่เท้ายืนตอนถูกยิงนะครับ ไม่ใช่ตำแหน่งของตัว เพราะคุณวสันต์ล้มมาทางประตูโรงเรียนสตรีวิทย์ ผมต้องการพล๊อตตำแหน่งที่ถูกยิงครับ)

ทำความเข้าใจกับความคิดผมก่อนด้วย ผมไม่ได้มีธง ว่า ทหารเป็นคนยิง หรือ ชายชุดดำเป็นคนยิง หรือ คนเสื้อแดงเป็นคนยิง ถึงแม้ว่าผมจะสื่อออกไปบ้างแล้วว่าวิถีกระสุนไม่ได้ออกมาจากแนวทหารที่อ้างถึง แต่ไม่ได้หมายความว่าผมตัดทหารออกจากผู้ต้องสงสัย เพียงแค่ถ้าเรามานั่งเถียงกันไม่ลำดับขั้นตอนการประมวลข้อมูล มันจะเถียงกันไม่มีวันจบ จุดแรกผมอยากให้พวกเราช่วยกันสรุปจุดตำแหน่งต่างๆ ให้เห็นพ้องกันก่อน แล้วนำมาเปรียบเทียบกับผลชันสูตร มันก้อจะสรุปต่อเนื่องได้เป็นเรื่องๆ ไปจนจบ ผมไม่ได้มาตีกับใคร ผมอาจจะไม่ได้เก่งกาจ อาจจะไม่ได้มีข้อมูลโดยรวมมากเท่าท่าน ถ้าคิดว่าข้อมูลส่วนนึงส่วนใดที่คิดว่าผมไม่รู้และผมควรจะรู้ ผมคงต้องอาศัยพวกคุณช่วยชี้แนะครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#752 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:07

1. ยอมรับกันแล้วหรือเปล่าว่า เสียงจากสองคลิปไม่เหมือนกัน
2. ถ้าเป็นเวลา-สถานที่เดียวกัน ทำไมถึงได้เพี้ยนกันขนาดนี้
2.1 ดอปเปอร์นะลืมไปได้เลย เสียง กับการเดินของคน ความเร็วไม่พอจะเห็นแบบนี้
2.2 มีอย่างเดียว เสียงจากแหล่งกำเนิด มันมาจากคนละที่ เสียงที่ได้ยินไม่ใช่มา
จากตำแหน่งเดียวกัน ดังนั้น เสียงจึงมาถึงกล้อง 2 ตัวไม่เท่ากัน แล้วแต่ว่า นัดที่หนึ่ง ใกล้ใครมากกว่า
อีกนัดหนึ่ง ยิงจากที่อื่น ก็จะใช้เวลาไม่เท่ากัน ทำให้เวลาเหลื่ีอมกัน
2.3 ระบบดิจิตอล ใช้สัญญาณจากคริสตอล ที่ความผิดพลาดมีหน่วยเป็น ppm ลืมไปได้เลย
ไม่ได้ผิดพลาดขนาดที่เห็นกันแบบนี้
2.4 ในกรณีบันทึกคนละระบบ ntsc กับ pal รูปคลื่นจะยืดออกไป ถ้าเราหดสเกลมันให้หัวกับหางตรงกัน
มันจะทำให้ข้างในตรงกันทั้งหมด ซึ่งในกรณีเห็นชัดว่าไม่ใช่
2.5 โปรแกรมที่ใช้มันมั่วพล็อตกราฟออกมาไม่ตามความเป็นจริง

คิดเป็นคิดมา มั่วกันไปหมด

ผมเจอเรื่องตลกๆ เข้าแล้วครับ

ปรากฏว่าภาพของคุณ amplepoor ที่เอามาเทียบกันตั้งนานนั้น time scale ไม่ตรงกันครับ โยนทิ้งไปได้เลย ต้องพิจารณาใหม่

ใครว่าง ทำแบบเที่บเวลาให้ดูมั้ยครับ ผมยังไม่เห็นใครทำแบบเทียบเวลาให้ดูเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#753 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

มันตอบโจทย์ว่าทหารยิงกันเองจริงหรือ?

#754 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:24

เขาแต่งนิยายไว้ล่วงหน้าหรือเปล่า

Edited by serithai11, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:25.

#755 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:15

ปรากฏว่าภาพของคุณ amplepoor ที่เอามาเทียบกันตั้งนานนั้น time scale ไม่ตรงกันครับ โยนทิ้งไปได้เลย ต้องพิจารณาใหม่
ใครว่าง ทำแบบเที่บเวลาให้ดูมั้ยครับ ผมยังไม่เห็นใครทำแบบเทียบเวลาให้ดูเลย

ผมก็เจอเรื่องตลกเหมือนกัน

กราฟทุกชิ้น ผมไม่ได้ทำ ผมเอามาจากแต๋ม ถ้ามันมีความผิดเพี้ยน ไม่ตรง ก็อ้างให้ถูกเจ้าของ
กราฟสีขาว แต๋มเอามาจากพันทิพ กราฟสีแดงแต๋มสร้างใหม่สำหรับโชว์ในกระทู้นี้
ผมเพียงแต่จับเอามาเทียบให้เห็นชัดเจนขึ้นเท่านั้น

อ้อ กราฟของแต๋ม เวลาตรงกันนะครับ แต่เดี๋ยวแต๋มคงจะมาอธิบายเพิ่มมั้ง

อ่านหนังสือให้แตกหน่อย

ถ้ามันใช้ไม่ได้จริง ก็แปลว่าพวกที่ใช้กราฟมาอ้างว่าเสียงตรงกันตามคลิบน่ะ ...มั่ว
อีกประการหนึ่ง ในคลิบพื้นขาว ผมได้บอกไว้ไม่ต่ำกว่า 2 หน ว่าขนาดกริดมันไม่เท่ากัน
ขนาดกริดที่ต่างกัน บอกเวลารวมที่ต่างกัน แต่คนทำยังฝืนเอามาบอกว่าเป็นเสียงเดียวกัน
แถมมีคนเชื่ออีก ว่าเสียงตรงกัน....เฮ้อ

ปล
ถามแต๋มว่า
ผมให้ goldwave อะนาไหลแล้ว กราฟมันขลิบอะ ความดังก็แค่ 90 db เอง
แต๋มทำให้เป็นอย่างที่โชวได้ยังงัย หรือว่าผมใช้คลิบผิดหว่า

#756 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:19

คลิปนี้เพิ่งเข้ามาแจม...ที่จริงจะถามหาคลิปคนนี้อยุ๋เหมือน

ถามอีกนิด คลิปนี้ใครเป็นถ่าย

ที่อยากถามตรงนี้จะได้รู้ว่า คนที่อัพยูทูปต้องการให้ข่าวไปทางไหน

#757 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:33

ตั้งแต่หน้าแรก ไอ้ตู่มันตั้งเทปมาเทียบกัน มันรู้ได้ไงว่าเป็นเวลาเดียวกัน เสียงปืนมันดังตลอดเวลาที่ยิงกัน

ความเห็นที่ 6 ตั้งข้อสังเกตุได้ดี

คลิปคนคลุมหัวมาอธิบายในตอนท้าย ก็ชัดเจนแล้ว ไม่เห็นต้องวิเคราะห์อะไรมากมาย

#758 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:08

รูปที่1 และ 2 อยู่ในคลิปเดียวกัน คืออันที่ถ่ายจากฝั่ง นปช.

3 และ 4 เป็นภาพถ่ายครับ และต้องเป็นภาพที่ไม่ได้มีการย่อไฟล์ หรือแก้ไข จากต้นฉบับ มันจึงจะมีบอกเวลาที่ถ่ายได้ แต่ต้องใช้โปรแกรมเปิดภาพที่สามารถเรียกดูได้ด้วยนะ

โพสท์ที่รูปชัดๆ http://webboard.seri...700#entry400367
โพสท์ที่ผมโพสท์ ด้วยความสงสัย http://webboard.seri...700#entry400587

เอาเฉพาะรูป3กับ4 นะครับ
*ที่วงเวลาไว้ ห่างกัน 40วิ ดังนั้น สิ่งที่เกิดขึ้นใน40วิ คือ
1.ทหารที่ยืน และพรรคพวกอีก2-3 คน หายไปจากในรูปที่3
2.มีคน(เจ็บ??) มานอนแทนที่ ที่ทหารยืนอยู่
3.คุณวสันต์ นอนตาย โดยมีเลือด+สมอง สาดบนพื้น

ทั้งหมดเกิดขึ้นได้ใน40วินาที

ผมขอร้องให้ผู้โพสท์รูป สละเวลาสักนิด อธิบายความสัมพันธ์ของเวลา และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น จากรูปทั้ง4 รูปที่คุณโพสท์มา

...ขอบคุณครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#759 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:11

เวลาอ้างเลขกระทู้
เพียงแต่คลิกขวาที่เลขกระทู้ บนแถบสีฟ้าเทาขวาสุด
คลิกขวาเลือกกอปปี้ลิ้งค์โลเคชั่น
แล้วเอามาแปะ

คนอื่นก็กดดูได้สะดวกแล้วครับ
บางท่านคุยกันที่เจ็ดร้อย แต่อ้างโพสต์ สองร้อย
โหย ผมหาอ้วกเลย

**ทำเป็นแล้วครับ ขอบคุณมาก
**และต้องขอโทษครับ ที่อาจเคยทำให้ไม่สะดวกในการค้นดู ข้อมูลย้อนหลัง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#760 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ผมก็เจอเรื่องตลกเหมือนกัน

กราฟทุกชิ้น ผมไม่ได้ทำ ผมเอามาจากแต๋ม ถ้ามันมีความผิดเพี้ยน ไม่ตรง ก็อ้างให้ถูกเจ้าของ
กราฟสีขาว แต๋มเอามาจากพันทิพ กราฟสีแดงแต๋มสร้างใหม่สำหรับโชว์ในกระทู้นี้
ผมเพียงแต่จับเอามาเทียบให้เห็นชัดเจนขึ้นเท่านั้น

อ้อ กราฟของแต๋ม เวลาตรงกันนะครับ แต่เดี๋ยวแต๋มคงจะมาอธิบายเพิ่มมั้ง

อ่านหนังสือให้แตกหน่อย

ถ้ามันใช้ไม่ได้จริง ก็แปลว่าพวกที่ใช้กราฟมาอ้างว่าเสียงตรงกันตามคลิบน่ะ ...มั่ว
อีกประการหนึ่ง ในคลิบพื้นขาว ผมได้บอกไว้ไม่ต่ำกว่า 2 หน ว่าขนาดกริดมันไม่เท่ากัน
ขนาดกริดที่ต่างกัน บอกเวลารวมที่ต่างกัน แต่คนทำยังฝืนเอามาบอกว่าเป็นเสียงเดียวกัน
แถมมีคนเชื่ออีก ว่าเสียงตรงกัน....เฮ้อ

ปล
ถามแต๋มว่า
ผมให้ goldwave อะนาไหลแล้ว กราฟมันขลิบอะ ความดังก็แค่ 90 db เอง
แต๋มทำให้เป็นอย่างที่โชวได้ยังงัย หรือว่าผมใช้คลิบผิดหว่า

เอาเป็นว่า ผิดมาตั้งแต่ต้นตอคือคุณ Tam-mic-ra เลยครับ กราฟสีน้ำเงินนั้น มันผิดแบบเล็กน้อยมาก แต่ถ้าสังเกตดีๆ ผมลองวัดแล้ว grid ไม่ตรงกันครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#761 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:18

หัดรับข้อมูล(ภาพอื่นๆ+คลิปอื่นๆ)ด้านอื่นบ้าง
ตั้งตนกันอยู่ได้ -ใน-หลาย login -เป็น-
ผู้เชี่ยวชาญ ใน 1 คลิป โดยใช้ธงนำ ของเจ้าของกระทู้

-ที่-สร้างจินตนาการ(มีธงนำ)ใน 1 คลิป มีเรื่องไหน
ที่ใช้จินตนาการ(มีธงนำ)แล้วถูกมั่ง

ลองยกตัวอย่าง ความคิดเห็น-ที่ xyz- ให้เราดูหน่อยสิ

ภาพจากกล้องของผู้สื่อข่าวญี่ปุ่น

.

สำหรับในโพสท์
“มั่ว2”
1.ถ้าผู้จำลองภาพหมายถึงจุดที่คุณวสันต์ ยืนก่อนถูกยิง ผมว่าไกล้เคียง
2.แต่ถ้าจุดที่หัวคุณวสันต์ วางอยู่บนพื้น ก็ผิดตำแหน่ง
3.ถ้าเอารูปทางม้าลาย ที่อยู่ในรูปล่าสุด ก็เป็น10 เส้น ไม่ใช่8เส้น ตามที่เขียนในรูปจำลอง
4.ทางม้าลายจากรูปที่ถือว่าล่าสุดณ.จุดที่คุณวสันต์ ตาย เป็นทางม้าลายที่ทาสีใหม่หลังเกิดเหตุ

**ผมไม่คิดนะครับว่าคนจำลอง จะบิดเบือน เพียงเขาวางมาให้ดู ถ้าเห็นว่าผิดตำแหน่ง ก็ท้วง+ให้เหตผลเขาไป +ตำแหน่งที่คุณคิดว่าใช่ ไม่ใช่ไปว่าว่าเขาบิดเบือน

#762 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:31

โพสต์นี้ดังมาก ขอเอามารวมไว้ละกัน
-----------------
คืน10 เม.ย. 53 จากแดงในวันนั้น
แดงเหมือนกัน 2010-04-12 14:47:22 ผมเป็นคนหนึ่งในเหตุการณ์วันนั้น ยืนอยู่ตรงนั้นเห็นชัดเจนมีปืนยิงจากบนตึกหลายจุด ผมกับเพื่อนยังถามกันว่าเป็นพวกไหน สักพักได้ยินเสียงปืนมาจากด้านหลังพวกผมหลบกันใหญ่ หันไปดูมีชุดดำ*โม่งกำลังยิงมาจากด้านหลังเป็นชุดๆ เมื่อชุลมุมวุ่ยวายกันอยู่สักพักก็มีคนตะโกนบอกว่าโดนยิงแล้วตายแล้ว เป็นคนที่อยู่แนวด้านหลังพวกผม แต่ตอนนั้นผมยังไม่เห็นคนที่ถูกยิงเพราะมันวุ่ยวายมาก บอกตามตรงว่าพวกทหารที่เห็นด้านหน้าไม่มีคนไหนเล็งปืนเล็งมายิงเข้ามา เพราะถ้ายิงพวกผมคงต้องโดนกันบ้างล่ะเพราะอยู่แถวหน้าๆ มันแปลกตรงที่พวกที่ตายอยู่ด้านหลังพวกผมไปพอสมควร พอทุกอย่างเริ่มสงบผมกับเพื่อนมานั่งถามกันว่าใครเป็นคนยิง ยิ่งคุยก็ยิ่งมีคำถามมากมาย ผมพยายามระงับอารมณ์และค่อยๆลำดับเหตุการณ์ ยิ่งคิดก็ยิ่งมั่นใจว่ามีพวก*โม่งที่คอยป่วนยิงมาจากด้านหลัง หลายคนเริ่มพูดคุยกันไม่ใช่แต่พวกผมที่เห็น แต่ส่วนใหญ่จะเห็นกัน จำได้ว่ามีคนหนึ่งพูดขึ้นมาว่ามีคนคอยช่วยพวกเราไม่ต้องกลัว น่าจะเป็นพวก... อีกคนบอกว่าเห็นมันยิงเสร็จแล้วมันก็เก็บของไป เมื่อทบทวนอะไรหลายๆอย่างแล้วผมก็บอกกับเพื่อนว่ากลับไปตั้งตัวใหม่ก่อนดี กว่าแล้วค่อยมมาใหม่ พอกลับกันมาแล้วก็โทรคุยกันกับเพื่อนอีก สรุปกันได้ว่าจะไม่ไปอีกแล้ว เพราะดูเหมือนว่าจะมีคนใช้เราเป็นเครื่องมือ มีพวกที่ทำงานอยู่เบื้องหลังคอยจัดการ วันนั้นเห็นภาพทหารแล้วหลายคนดูกลัวๆด้วยซ้ำคอยระวังตลอดเวลา บางจังหวะก็ถอยหนีพอพวกเราเฮโลกัน ล้มกลิ้งล้มหงายก็มี เห็นทหารคนที่โดนยิงจนล่วงด้วย บอกตามตรงว่าเห็นแล้วสงสารเลยครับ คุยไปคุยมาผมก็สรุปกับเพื่อนได้ว่าจะไม่ไปอีกแล้ว เพราะไปถ้าปะทะกันไม่ทหารตาย ก็มีพวกเราตาย ที่สำคัญมันมีบางอย่างที่ไม่ตรงไปตรงมา เลยสรุปกันว่าอย่าไปเป็นเหยื่อเลยดีกว่า คอยดูเหตุการณ์ที่บ้านไปก่อนดีกว่า พวกที่คอยยิงอยู่ข้างหลังก็ไม่รู้เป็นใคร มันชักไม่ชอบมาพากล ใครจะคิดว่าผมเป็นแดงเทียมก็ได้นะครับ ถ้าใครแดงแท้แล้วอยู่ในเหตุการณ์วันนั้น ลองค่อยๆสงบสติแล้วคิดทบทวนดูว่าสิ่งที่เห็นตอนนั้นในเหตุการณ์นั้น ความจริงมันเป็นยังงัย อย่าใช้อารมณ์ ใช้สติดูครับ ผมก็คนมีอุดมการณ์เหมือนกัน แต่ถ้ามันเป็นอย่างนี้ผมไม่เอาด้วย
คนหนึ่ง ในเหตุการณ์อยู่ในม๊อบเสือแดง เขียนระบายออกมา

ที่ มา : http://www.facebook.com/profile.php?v=wall&story_fbid=113038935383057&id=701157262#!/topic.php?uid=108372992525155&topic=906
------------------
ลิ้งค์ อาจจะตายแล้วนะครับ ผมกดแล้วไม่เจออะไร

#763 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

โพสต์นี้ดังมาก ขอเอามารวมไว้ละกัน
คืน10 เม.ย. 53 จากแดงในวันนั้น
แดงเหมือนกัน 2010-04-12 14:47:22 ผมเป็นคนหนึ่งในเหตุการณ์วันนั้น ยืนอยู่ตรงนั้นเห็นชัดเจนมีปืนยิงจากบนตึกหลายจุด ผมกับเพื่อนยังถามกันว่าเป็นพวกไหน สักพักได้ยินเสียงปืนมาจากด้านหลังพวกผมหลบกันใหญ่ หันไปดูมีชุดดำ*โม่งกำลังยิงมาจากด้านหลังเป็นชุดๆ เมื่อชุลมุมวุ่ยวายกันอยู่สักพักก็มีคนตะโกนบอกว่าโดนยิงแล้วตายแล้ว เป็นคนที่อยู่แนวด้านหลังพวกผม แต่ตอนนั้นผมยังไม่เห็นคนที่ถูกยิงเพราะมันวุ่ยวายมาก บอกตามตรงว่าพวกทหารที่เห็นด้านหน้าไม่มีคนไหนเล็งปืนเล็งมายิงเข้ามา เพราะถ้ายิงพวกผมคงต้องโดนกันบ้างล่ะเพราะอยู่แถวหน้าๆ มันแปลกตรงที่พวกที่ตายอยู่ด้านหลังพวกผมไปพอสมควร พอทุกอย่างเริ่มสงบผมกับเพื่อนมานั่งถามกันว่าใครเป็นคนยิง ยิ่งคุยก็ยิ่งมีคำถามมากมาย ผมพยายามระงับอารมณ์และค่อยๆลำดับเหตุการณ์ ยิ่งคิดก็ยิ่งมั่นใจว่ามีพวก*โม่งที่คอยป่วนยิงมาจากด้านหลัง หลายคนเริ่มพูดคุยกันไม่ใช่แต่พวกผมที่เห็น แต่ส่วนใหญ่จะเห็นกัน จำได้ว่ามีคนหนึ่งพูดขึ้นมาว่ามีคนคอยช่วยพวกเราไม่ต้องกลัว น่าจะเป็นพวก... อีกคนบอกว่าเห็นมันยิงเสร็จแล้วมันก็เก็บของไป เมื่อทบทวนอะไรหลายๆอย่างแล้วผมก็บอกกับเพื่อนว่ากลับไปตั้งตัวใหม่ก่อนดี กว่าแล้วค่อยมมาใหม่ พอกลับกันมาแล้วก็โทรคุยกันกับเพื่อนอีก สรุปกันได้ว่าจะไม่ไปอีกแล้ว เพราะดูเหมือนว่าจะมีคนใช้เราเป็นเครื่องมือ มีพวกที่ทำงานอยู่เบื้องหลังคอยจัดการ วันนั้นเห็นภาพทหารแล้วหลายคนดูกลัวๆด้วยซ้ำคอยระวังตลอดเวลา บางจังหวะก็ถอยหนีพอพวกเราเฮโลกัน ล้มกลิ้งล้มหงายก็มี เห็นทหารคนที่โดนยิงจนล่วงด้วย บอกตามตรงว่าเห็นแล้วสงสารเลยครับ คุยไปคุยมาผมก็สรุปกับเพื่อนได้ว่าจะไม่ไปอีกแล้ว เพราะไปถ้าปะทะกันไม่ทหารตาย ก็มีพวกเราตาย ที่สำคัญมันมีบางอย่างที่ไม่ตรงไปตรงมา เลยสรุปกันว่าอย่าไปเป็นเหยื่อเลยดีกว่า คอยดูเหตุการณ์ที่บ้านไปก่อนดีกว่า พวกที่คอยยิงอยู่ข้างหลังก็ไม่รู้เป็นใคร มันชักไม่ชอบมาพากล ใครจะคิดว่าผมเป็นแดงเทียมก็ได้นะครับ ถ้าใครแดงแท้แล้วอยู่ในเหตุการณ์วันนั้น ลองค่อยๆสงบสติแล้วคิดทบทวนดูว่าสิ่งที่เห็นตอนนั้นในเหตุการณ์นั้น ความจริงมันเป็นยังงัย อย่าใช้อารมณ์ ใช้สติดูครับ ผมก็คนมีอุดมการณ์เหมือนกัน แต่ถ้ามันเป็นอย่างนี้ผมไม่เอาด้วย
คนหนึ่ง ในเหตุการณ์อยู่ในม๊อบเสือแดง เขียนระบายออกมา

ที่ มา : http://www.facebook....25155&topic=906
ลิ้งค์ อาจจะตายแล้วนะครับ ผมกดแล้วไม่เจออะไร

เรื่องโม้เอามาลงทำไมครับ
รักคนเสื้อแดง

#764 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:08

อ่านแล้วเจ็บหรือ

ทีคนเขาถามเป็นร้อยเรื่อง ไม่มาตอบ
พอเอาข้อมูลที่ด่าแดงมาลง.....แจ้นเข้ามาเลย
เขาบอกว่าอยู่ในเหตุการณ์ ถ้าโม้ก็โม้เท่าคุณแหละครับ

คุณอยู่ในเหตุการณ์ผู้การร่มเกล้าโดนถล่ม และคุณวสันต์ถูกยิงหรือเปล่าล่ะ

#765 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:18

อ่านแล้วเจ็บหรือ

ทีคนเขาถามเป็นร้อยเรื่อง ไม่มาตอบ
พอเอาข้อมูลที่ด่าแดงมาลง.....แจ้นเข้ามาเลย
เขาบอกว่าอยู่ในเหตุการณ์ ถ้าโม้ก็โม้เท่าคุณแหละครับ

คุณอยู่ในเหตุการณ์ผู้การร่มเกล้าโดนถล่ม และคุณวสันต์ถูกยิงหรือเปล่าล่ะ

ถ้าคุณ amplepoor อ่านนิทานหลอกเด็กพล็อตเรื่องง่ายๆ อย่างนี้แล้วเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง
ไหนคุณ amplepoor ลองบอกหน่อยสิครับ เหตุการณ์ในเรื่องเกิดขึ้นที่บริเวณจุดไหน
เหตุการณ์เรื่อง

#766 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:26

เหมือนภาพจุดที่สันนิษฐานว่ามุมร้านสหกรณ์เป็นจุดยิงที่นปช.เป็นคนลั่นกระสุนน้องเกดหรือเปล่าครับ
ผมรู้ตั้งแต่แรกว่ามันไม่ใช่ แต่ผมก็ไม่ตอบ เพราะผมมีเหตุผลส่วนตัว

#767 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:29

เหมือนภาพจุดที่สันนิษฐานว่ามุมร้านสหกรณ์เป็นจุดยิงที่นปช.เป็นคนลั่นกระสุนน้องเกดหรือเปล่าครับ
ผมรู้ตั้งแต่แรกว่ามันไม่ใช่ แต่ผมก็ไม่ตอบ เพราะผมมีเหตุผลส่วนตัว

ถ้าตอบแบบนี้อยู่เงียบๆไปก็ได้ครับผม ไม่มีใครว่านะ

#768 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:33

ถ้าตอบแบบนี้อยู่เงียบๆไปก็ได้ครับผม ไม่มีใครว่านะ

ถ้าคุณฉลาด คุณลองอธิบายให้ผมฟังหน่อยสิครับเรื่องโม้ที่คุณ amplepoor นำมาโพสต์เกิดขึ้นที่บริเวณใด

#769 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ใครกล้ายืนยันว่า เรื่องโม้ที่คุณ amplepoor นำมาลงและเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง โปรดแสดงตัวเลยครับ

#770 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:36

ผมก็มีเหตุผลส่วนตัวบ้างสิ...ไม่ตอบ อิอิ
ส่วนเรื่องน้องเกด ก็ควรพูดที่กระทู้ต้นเรื่อง คุณอย่ามาปั่นโพสต์เลย เสียเวลาเปล่าๆ
ที่นี่ไล่ประเด็นกันเอาจริงเอาจัง แล้วไม่มีระบบดันให้กระทู้ตกอย่างแถวที่คุณใช้หากินสร้างภาพ
ที่นี่กระทู้เก่าแค่ใหนก็ถูกขุดขึ้นมาได้

เสื้อแดงที่ใช้การโกหกเฉพาะหน้า ถึงไม่ชอบมาเล่น
เพราะยุทธศาสตร์การโกหกของเสื้อแดงคือ โกหก โกหก โกหก
โกหกทิ้งไว้ไม่ยอมรับการพิสูจน์ ปล่อยให้มวลชนซึมซับความเลวสดๆ ร้อนๆ

ลิ้งค์นี้ โกหกมากกว่าจตุพรเรื่องฝนเทียม เรื่องอภิสิทธิ์ไม่ได้อยู่ในรถ เรื่องคลิบอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน เรื่องเมียจะหย่าเพราะรับการกระทำไม่ได้....บล่าๆๆๆๆๆ หรือเปล่า

หรือการโกหกคือสิทธิ์ของเสื้อแดงอย่างคุณคน หือ
ขำเนอะ สิงห์สนามหลวง มาสนใจอะไรกับลิ้งค์โกหกของผม
หรือเขาโกหกแนบเนียนกว่าพวกคำให้การที่เตี้ยมกันมาของพยานเสื้อแดง
ที่คุณเอามาป้อนคนอ่าน

555555

#771 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:38

ถ้าคุณฉลาด คุณลองอธิบายให้ผมฟังหน่อยสิครับเรื่องโม้ที่คุณ amplepoor นำมาโพสต์เกิดขึ้นที่บริเวณใด

คุณยังไม่เคยตอบคำถามของผมและคนอื่นๆเลยครับ ผมไม่ใช่เป็นคนฉลาด แต่ผมก็ไม่ขี้ขลาดจากการตอบคำถามครับ
อ้อและเพื่อให้ทุกอย่างชัดเจนผมกำลังพูดถึงประโยคนี้ของคุณอยู่ "ผมรู้ตั้งแต่แรกว่ามันไม่ใช่ แต่ผมก็ไม่ตอบ เพราะผมมีเหตุผลส่วนตัว"

Edited by ลูกชายไข่ลาย, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:57.

#772 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:46

ที่ มา : http://www.facebook....25155&topic=906

http://www.youtube.com/watch?v=Tr2d4vomAWM

#773 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:29

คลิปคนชุดดำที่อยู่ข้างเสื้อแดง ยิงปืนใส่ทหารชัดเจนตั้งแต่วันแรกๆ แล้ว

ถ้ามีคนกลุ่มนี้แล้วทำไมจะไม่มีคนชุดดำที่อยู่บนตึก ยิงลงมาตามที่คลิปคนคลุมหัวบอกกับนักข่าว

ห้วงเกิดเหตุสี่แยกคอกวัว มันมีทั้งภาพทั้งคลิป ไล่เรียงดูในบอร์ดนี้ก็น่าจะมี

#774 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:30

http://www.youtube.com/watch?v=Tr2d4vomAWM

คลิปนี่เหตุการณ์ที่ไหน วันไหนครับ
ผมมีเวลาอยู่หน้าจออีกครึ่งชั่วโมง
รบกวนช่วยบอกด้วยครับ

Edited by Kepler-22b, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:31.

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#775 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:32

เท่าที่ประมวลจากข่าวและการตอบโต้ทั้งหมดตั้งแต่เกิดเหตุจนถึงวันนี้

ทุกฝ่ายยอมรับแล้วว่ามีคนที่ไม่ใช่ทหาร ไม่ใช่เสื้อแดงปะปนอยู่ในกลุ่มเสื้อแดง

เราตัดประเด็นคนชุดดำพวกนี้ออกไปจากการสังหารทั้งสองฝ่ายเพื่อให้เกิดความโกรธแค้นระหว่างกันไม่ได้หรอกครับ

วิเคราะห์กันไปก็คงหาบทสรุปไม่ได้ถ้าเอาแต่เถียงแบบมีเหตุผลส่วนตัวบอกไม่ได้

#776 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:33

คลิปนี่เหตุการณ์ที่ไหน วันไหนครับ
ผมมีเวลาอยู่หน้าจออีกครึ่งชั่วโมง
รบกวนช่วยบอกด้วยครับ

ยิงกันสี่แยกคอกวัว มันก็คืนเดียวนั่นแหละครับ

#777 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ขอบคุณครับลุงแคน

คันหัวจัง คิดไปคิดมา
คลิปแรก วินาทีที่13-14 ที่ยิงนายวสันต์ล้มลง
ทำไมมันมีเสียง แกร๊กๆๆๆ ปัง

คลิปนี่ ที่ชายคนนี้ยิงวินาทีที่ 6-8 มันก็มีเสียง แกร๊กๆๆๆ ปัง ตรงกับ
คลิปแรกเหมือนกันเลย กระสุนนายคนนี้ยิงไปโดนใครน่ะ
จังหวะคล้ายกับคลิปนายวสันต์จัง ช่วยกันคิดหน่อยครับ :D

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#778 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ยิงวสันต์ มันกำหนดเป้าไว้แล้วครับ ถึงได้ถ่ายคนถือธงเอาไว้

เพื่อนำมากระจายข่าวว่าเสื้อแดงถูกยิง ไม่มีไรมาก

#779 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:20

เค้าทำงานประสานกันระหว่างคนถ่ายภาพกับคนยิง

ไม่ต้องคิดมากเลย

Edited by Can Thai, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:20.

#780 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:22

ผมเห็นคนอื่นเอาความคิดเห็น ความเป็นไปได้ มาแย้งกันด้วยเหตุผล มีแต่คุณบอกว่าความคิดคนอื่นผิด ไม่ถูกต้อง แต่คุณไม่บอกว่าตรงไหน คุณนั่นแหละที่มั่ว แถ คุณสิงห์สนามหลวง
หวังว่าคุณคงไม่ใช่คอลัมนิสต์ในหนังสือรายสัปดาห์นะครับ .. ผมเสียดายกระดาษ
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#781 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:23

ถ้าจำกันได้ มีภาพหลอกลวงตอนยิงกันที่ ซอยรางน้ำ

ที่คนถูกยิงมีคนเดียว แต่มันเอาคนไม่ถูกยิงไปนอนตายร่วมอีก 2-3 คน

กระทู้เก่าๆ ช่วงเกิดเหตุมีเรื่องราวแบบนี้มากมาย

#782 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:27

แต่งเรื่องโกหก เอามาลงทำไมครับ

นอกจากโม้แล้วยังแต่งเรื่องโกหก ไปหลอก เพื่อสร้างความเข้าใจผิด ให้เกิดความเกลียดชัง ทำไปทำไมครับ ???
......................................................................................

คลิปที่สิงห์สนามทำเป็นต้นเรื่อง ให้คางคกไปขยายผล ว่าทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์
มีทั้งมือยิง มีทั้งเสียงปืน แต่ที่แปลก และจับโกหกได้ง่ายที่สุด คือ

1. ไม่มีแสงว้าป และกลุ่มแก๊ส ที่แสดงว่าออกจากกระบอกปืนทหารแม้แต่จุดเดียว
2. ทหารคนที่ถูกสิงห์สนามอุปโลกว่าเป็น "มือยิง" ในจังหวะที่เสียงปืนดัง เห็นได้ชัดเจนว่า
อยู่ในท่ายืน และหลังจากนั้นจะมีแสงจากแฟลต แสดงให้เห็นว่าทหารผู้นั้น ถนัดขวา
จับกริปปืนด้วยมือขวา จับฝาประกับปืนด้วยมือซ้าย จึงทำให้เห็นลักษณะถือปืนเฉียงขึ้นไปทางซ้าย
เมื่อมองจากด้านหลัง (ดังในรูป)
3. ทหารจะฝึกและใช้ทำการยิงเอ็ม 16 ด้วยท่ายิงมาตรฐาน 5 ท่า ตามรูป

ที่เสื้อแดงบางท่านมั่วว่าทหารยืนยิงตอนที่ปืน ไม่อยู่ในซอกไหล่ แต่อยู่ระดับต่ำ ประมาณลำตัว แถมยังย่อตัวอีก
ยิ่งเป็นไปไม่ได้ เอ็ม 16 แรงรีคอยล์มาก ยิงโดยไม่เข้าซอกไหล่ ปืนอาจกระเด็น หลุดมือ ได้เลยละครับ
แล้วท่ายืนยิงจุดสำคัญที่สุด จะต้องยืนขาตรง เป็นหลักให้มั่นคงไม่ค่อยมีละครับ ที่จะย่อขายิง
เอ็ม 16 นะครับ ไม่ใช่ บีบีกัน หรือปืนลมตามงานวัด...

ที่สำคัญด้วยลักษณะดังกล่าว ตามที่สิงห์สนามหลวงมั่วว่าทหารยิงคุณวสันต์ จึงม่มีทางเป็นไปได้ที่จะมีกระสุนโดนคุณวสันต์ในลักษณะจากล่างขึ้นด้านบน โดยเฉพาะนัดที่ยิงโดนโคนขาซ้ายด้านหลัง เยื้องออกด้านหน้าเหนือรอยกระสุนเข้า แถวๆท้องน้อย...
........................................................................................

แต่งเรื่องโกหก เอามาลงทำไมครับ

Edited by ศรอรชุน, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:08.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#783 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

หายไปนาน กลับมาเข้มเลย
แต่เสียใจนะครับ สิงห์สนามหลวงถูกโปรแกรมมา ไม่มีโหมดตอบคำถามครับ

เอาทีวีญี่ปุ่นมาให้อ่าน คลิบต้นเรื่องโดนเจ้าของเอาออกไปแล้ว ไม่รู้ทำไม
มันตอบข้อสงสัยของผมที่ถามว่า ถ่ายทั้งวันเหลือ 7 นาทีเองหรือ....ญี่ปุ่นเข่าถามออกทีวีเลยนะครับ
แต่นปช. ไม่เคยตอบ

-------------------
http://topicstock.pa...3/P9122303.html
ใครฟังญี่ปุ่นออก ช่วยแปลให้ฟังหน่อย
http://www.youtube.c...u/0/sFRusTNN5yk
ตามนี้ครับ ผมแปลไม่ออก ไม่รู้ว่าทางญี่ปุ่นเค้าวิเคราะห์เหตุการณ์ว่ายังไงบ้าง
-------------
ความคิดเห็นที่ 6
เอาแบบรวมๆละกันนะคะ เพราะเสียงค่อนข้างเบามาก
นี่เป็นรายการข่าวที่เอาดารามานั่งประมาณว่าถกกันค่ะ วิดีโอนั้นถูกถ่ายเป็นระยะๆ ไม่ใช่ถ่ายตลอดเวลา ทางทีวีเขาก็เล่าเรื่องโดยเริ่มจุดเวลายจุดเวลาของวิดีโอประมาณเที่ยงคืน ประมาณตีหนึ่งยี่สิบ ก็เกิดระเบิดด้านหน้าของผู้ถ่ายภาพ
ตีสองกว่าๆทหารก็ได้รับบาดเจ็บ ขอข้ามตอนไปนะคะ จนกระทั่งถึงภาพตี ๔.๑๙ พิธีกรบอกว่าให้ดูเสื้อแดงเขามีอาวุธปืนด้วย
นอกนั้นก็เป็นการวิเคาระห์เกี่ยวกับตอนช่วงนักข่าวถูกยิงและผู้กดปุ่มภาพปิดอะไรประมาณนั้นนะคะ
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ไม่ได้ใช้นานประกอบกับเสียบค่อนข้างเบา
อืม...เขาเรียกเสื้อแดงว่า กลุ่มเสื้อแดงของทักษิณนะคะ
จากคุณ : บ๊วย...นิยามของคำว่าสวย [Bloggang]
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 53 13:18:34

ความคิดเห็นที่ 7
ขอสรุปรวมๆนะคะ เขากำลังวิเคราะห์ ว่านักข่าวญี่ปุ่น เขาอยู่สองฝั่ง ตอนถ่ายภาพทั้งฝ่ายเสื้อแดง และฝ่ายทหาร
แต่ตอนที่เสียชีวิตเนี๊ยะ ช่วงสุดท้ายอยู่ฝั่งทหาร แล้วในภาพเขาก็อธิบายว่า ฝ่ายเสื้อแดงก็มีอาวุธ ไม้ บางคนก็มีปืน
ส่วนสุดท้ายเขาวิเคราะห์ว่า ตอนเสียชีวิต ปกติแล้วถ้าโดนยิงในวิดีโอจะมีเสียงปืนหรือเสียงดัง แต่เทปบางตอนได้หายไป แล้วก็ยังมีการถ่ายปกติ
ส่วนเทปนี้ รอยเตอร์ ได้เทปมาจากเสื้อแดง
(ซึ่งจะเห็นได้ว่า เสื้อแดงนี้ในพยายามบอกว่า เสื้อแดงเป็นคนเอานักข่าวญี่ปุ่นออกมา ตรงกันพอดี )
เขาพูดและยังสงสัยว่า บางอย่างในวิดีโอ ได้ถูกลบหรือป่าวก่อนนำส่งเทปให้กับรอยเตอร์
อันนี้แปลจากคนญี่ปุ่นนะคะ อันนี้เขาวิเคราะห์กันเองนะคะ ไม่เกี่ยวกับ การใช้เป็นหลักฐานใดๆ
จากคุณ : natsumichan
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 53 15:43

-------------------

#784 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ผมจะเปิด "สมมติฐาน" ละครับ ว่าเสื้อดำ(พวกเสื้อแดง) ยิงคุณวสันต์ ไม่ใช่ทหารยิง โดยยึดวิถีกระสุนเป็นหลัก

ที่นี้ก็เป็นหน้าที่ที่จะต้องหาข้อพิสูจน์ เพื่อแย้งสมมติฐานนี้ กันครับ ถ้าหาไม่ได้ ความจริงก็เป็นไปตามนี้

ข้อสังเกต
1. ถือว่าเสียงปืนในคลิป เป็นของจริง
2. เสียงปืนที่เกิดด้านหลัง ไม่มีใครสนใจ เนื่องจากขณะนั้นเสียงปืน ดังอยู่เกือบตลอดเวลา จากทุกทิศทาง

........................................................................................

กระสุนนัดแรกเจาะเข้าโคนขาซ้าย คงจะทำลายกระดูกเชิงกราน และส่งผลกระทบอย่างรุนแรงต่อกระดูกสันหลัง ซึ่งเป็นแหล่งรวมเส้นประสาทต่างๆมากมาย

จึงส่งผลให้ คุณวสันต์ทรุดฮวบลงทันที

จริงๆแล้ว ผมว่าแค่นัดนี้นัดเดียว คุณวสันต์ก็คงเสียชีวิตได้แล้ว

ด้วยอำนาจการคว้านทำลายต่ออวัยวะภายในจากกระสุน

Edited by ศรอรชุน, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:40.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#785 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:02

คลิปแรก วินาทีที่13-14 ที่ยิงนายวสันต์ล้มลง
http://www.youtube.com/watch?v=4jJbT9USIdg

คลิปนี่ ที่ชายคนนี้ยิงวินาทีที่ 6-8 มันก็มีเสียง แกร๊กๆๆๆ ปัง ตรงกับ
คลิปแรกเหมือนกันเลย กระสุนนายคนนี้ยิงไปโดนใครน่ะ
จังหวะคล้ายกับคลิปนายวสันต์จัง ช่วยกันคิดหน่อยครับ :D

มีคนเอาคลิปมือยิงมาจับคู่กับคลิปนายวสันต์ถูกยิงแล้ว
มีใครกล้าลงชื่อยืนยันไหมครับ ชุดดำที่ยิงในคลิปนี้เวลานี้กำลังยิงนายวสันต์

#786 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:05

ถ้าฟังเสียงกระสุน จะได้ยินเสียง 3 นัด ในระหว่างที่คุณวสันต์เริ่มล้มลงจนนอนแน่นิ่งกับถนน

ปัง..... ปัง ปัง........................( ผมสนใจแค่ 3 นัดนี้)

ปัง (1) เล็งยิงด้วยความปราณีต เข้าโคนขา
ปกติเมือเล็งปราณีตแล้วยิงออกไป ภาพการเล็งที่จัดไว้ จะหายไปชั่วระยะหนึ่งจากแรงรีคอยล์(ชาวบ้านเรียกแรงถีบของปืน)
แล้วในเสี้ยววินาทีหลังจากภาพการเล็งกลับมา มือยิงจึงลั่นกระสุนชุดที่สอง

ปัง(2) ปัง(3) แต่ในกระสุนชุดนี้ (นัดที่ 2และ 3 ) มือยิง ยิงแบบ "ดับเบิ้ลแท็ป" หรือการยิงสองนัดจากการเล็งเพียงแค่ครั้งเดียว

ด้วยมุมยิงที่ไม่ต่างจากนัดที่ 1 เท่าใดนัก

นัดที่ 2 จึงโดนศรีษะในขณะที่คุณวสันต์ ทรุดตัวลงมา ส่วนนัดที่ 3 ด้วยแรงรีคอยล์ของปืน ซึ่งมักจะทำให้วิถีกระสุนสูงขึ้น จึงไม่ถูกใครเลย

Edited by ศรอรชุน, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:17.

#787 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:07

(หมายเหตุ มาตราส่วนไม่ถูกต้อง)

Edited by ศรอรชุน, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:14.

#788 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:08

#789 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:17

เขากำลังถกเถียงกัน หาความเป็นไปได้ทุกทาง ถ้าคุณเห็นเป็นอย่างอื่น ก็เสนอความเห็น หลักฐาน เหตุผลประกอบมา ผมยังไม่เห็นว่าใครบอกว่าชัวร์เลย มีแต่ถามว่าเป็นไปได้หรือไม่
สิงห์สนามซ้อม แถเป็นเจ้าโลกเลยครับคุณเนี่ย
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#790 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:26

http://www.youtube.com/watch?v=4jJbT9USIdg

เสียง แกร๊กๆๆๆ คงจะเป็นเสียงของลูกกระสุนซ้อมรบ ในจังหวะยิงออโต้
ที่ทหารนำออกมาใช้ในวันนั้นครับ

#791 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:36

จะคอยดู จินตนาการ(55) ของผู้เชี่ยวชาญ 1 คลิป จะ -ไปต่อ- อย่างไร

Posted ImagePosted Image

#792 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:40

ผมจะใช้รูปนี้แหละครับ บวกกับรูปจากคลิบ

ไปจำลองการยิงคุณวสันต์ว่ามีกี่ปร๊อปปะบีลีตี้

#793 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ควรจะมาคุยประเด็นพวกนี้ตั้งแต่ หลายหน้าก่อนแล้ว...

:)

#794 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:50

คุณห่า m เอ๊ย คุณห้า m

เรื่องนี้มันต้องใช้สมาธิ อย่าโพสอะไรที่มันไร้สาระ โดยไม่มีคำอธิบายเลยครับ

เปลืองเนื้อที่บอร์ด รบกวนสมาชิกท่านอื่น ที่สำคัญโชว์ความง่าวของตัวเองออกมาหมดเลย นะครับ

#795 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:53

http://www.youtube.com/watch?v=Tr2d4vomAWM&feature=player_embedded

คนที่ตัดต่อคลิปและตั้งชื่อคลิปบนนี้ เป็นคนที่จิตใจต่ำชั่วเลวชาติที่สุด เอาดีใส่ตัวและหลอกประชาชนให้เกิดการแตกแยกชัดๆ

เพราะตัวเต็มมันคืออันล่างนี้ มันไม่มีว่ายิงใส่ประชาชนเลย คนที่ดูแล้วเชื่อก็โค่ด.....

http://www.youtube.com/watch?v=c7oKenp6ZLw

ส่วน can thai นี่ใช่ลุงป๋องป่าวเนี่ย เวลาผ่านไปแต่ก็ยังชอบมั่วไม่เลิกน่ะ

นายวสันต์เขาถูกยิงอยู่ที่แยกดินสอ แต่ป๋องบอกว่าไอ้คนที่กำลังยิงในคลิปเป็นคนยิง โดยทั้งที่นั่นมันยิงอยู่แยกคอกวัวต่างหาก ทำไมบ้าชมัดเลย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#796 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:03

นังแต๋มนี่ปล่อยไก่ไม่เลิก...

ก๊อบคำนี้ไป แล้ว ไป แปะใส่ ยูทูป เสร็จแล้วคลิ๊กหา..

"ดูกันชัดๆ เหตุการณ์มือปืนฆ่าประชาชนและทหารอยู่ในม็อบเสื้อแดง 10เมษายน 53"

#797 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:04

คุณห่า m เอ๊ย คุณห้า m

เรื่องนี้มันต้องใช้สมาธิ อย่าโพสอะไรที่มันไร้สาระ โดยไม่มีคำอธิบายเลยครับ

เปลืองเนื้อที่บอร์ด รบกวนสมาชิกท่านอื่น ที่สำคัญโชว์ความง่าวของตัวเองออกมาหมดเลย นะครับ

รูปนี้ เป็นการตอบ อธิบาย หักล้าง ที่สร้างพลแม่นปืนข้างรถ ทั้งหมด

เขียนให้ตาย ให้สร้างหลักการ55 ขึ้นมา

รูปนี้จะหักล้าง ทั้งหมด

#798 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:10

คนที่นี่เขาดูกันแค่คลิปเดียว อย่างที่คุณ m ว่าไว้น่ะครับ

#799 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:12

คนที่นี่เขาดูกันแค่คลิปเดียว อย่างที่คุณ m ว่าไว้น่ะครับ

ถามจริง ๆ ไปคุยกับเค้า นี่รู้เรื่องป่าว ว่า เอ็มจะสื่ออะไร..

:lol:

#800 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:25

ผมจะเปิด "สมมติฐาน" ละครับ ว่าเสื้อดำ(พวกเสื้อแดง) ยิงคุณวสันต์ ไม่ใช่ทหารยิง โดยยึดวิถีกระสุนเป็นหลัก
สมมตติฐานจากอะไรครับ จากสูตรที่คุณให้มาเหรอ ก็แสดงว่าคนยิงต้องยิงที่จุด A นั่นก็แสดงว่า

คนยิงต้องลงไปนอนยิงที่ที่พื้นถนนสิครับ ไม่ตลกไปหน่อยเหรอครับ ศรอรชุน แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่า
รูกระสุนสูงจากพื้น 75 ซ.ม.

ที่นี้ก็เป็นหน้าที่ที่จะต้องหาข้อพิสูจน์ เพื่อแย้งสมมติฐานนี้ กันครับ ถ้าหาไม่ได้ ความจริงก็เป็นไปตามนี้
ประเด็นนี้ไม่ต้องพิสูจน์เลยครับ เป็นไปไม่ได้

ข้อสังเกต
1. ถือว่าเสียงปืนในคลิป เป็นของจริง
2. เสียงปืนที่เกิดด้านหลัง ไม่มีใครสนใจ เนื่องจากขณะนั้นเสียงปืน ดังอยู่เกือบตลอดเวลา จากทุกทิศทาง

กระสุนนัดแรกเจาะเข้าโคนขาซ้าย คงจะทำลายกระดูกเชิงกราน และส่งผลกระทบอย่างรุนแรงต่อกระดูกสันหลัง ซึ่งเป็นแหล่งรวมเส้นประสาทต่างๆมากมาย

จึงส่งผลให้ คุณวสันต์ทรุดฮวบลงทันที

จริงๆแล้ว ผมว่าแค่นัดนี้นัดเดียว คุณวสันต์ก็คงเสียชีวิตได้แล้ว

ด้วยอำนาจการคว้านทำลายต่ออวัยวะภายในจากกระสุน
คุณเป็นหมอเหรอครับ ผมว่าอย่าโพสต์มั่ว ในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน