Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#951 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:00

ไอ้ขาวๆที่กางเกง แถวๆหัวเข่านั้น ผมสันนิษฐานว่าเป็นเศษสมอง

ซึ่งถ้านัดแรกโดนที่ขาทะลุใต้ท้องน้อย แล้วที่หัวโดนในขณะที่ย่อตัว

จะมีเศษสมองตกลงบนหน้าขา หรือหัวเข่าก็เป็นไปได้

:ph34r:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#952 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:04

กรกช #910 ก็ยังเชื่อว่า มีคนยืนบังอยู่อีก ผมว่ามีคนอธิบายด้วยภาพหลายครั้งแล้วนะ

คุณกลับไปเอาภาพเหล่านั้นมาแปะแล้วแย้งดีกว่า

ไม่ใช่มาแสดงความเห็นลอยๆแบบนี้ครับ มันจะวกวนไม่จบ

ผมไม่ได้แสดงความเห็นลอยๆ

ผมวิเคราะห์ตามภาพจากทั้ง 2 คลิปไว้แล้วใน คห.ที่ # 593
คุณลองไปย้อนดู และช่วยแย้งทีว่าตรงไหนที่คุณคิดว่าไม่ใช่

#953 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:05

อีกอย่างนะหากคุณวสัตน์ก่อนโดนยิง อยู่ในท่าหันหลังให้คนร้ายและมองไปทางซ้าย ในทิศที่มีทหาร
จุดยิงสามารถขยับไปตรงกลางของประตูหรือเยื้องๆ ไปทางฝั่งขวามือของประตูได้อีก (กรณียิงไกล)

กระสุนที่สามารถระบุวิถีกระสุนได้ชัดเจนคือที่ขาครับเพราะเห็นการยืนได้ชัดเจนและเป็นนัดแรก

เพราะอะไรถึงบอกว่ากระสุนที่ขาเป็นนัดแรกครับ

ลองย้อนอ่านในกระทู้นี้ล่ะครับ ผมและหลายๆ คนวิเคราะห์ไว้ตรงกันครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#954 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ฟันธง ทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน

ผมเปิดคลิปแบบเฟรมต่อเฟรม ในอัตราส่วน 20 เฟรมต่อวินาที แล้วใช้วิธีเปรียบเทียบแสงแฟลขที่เกิดขึ้นในคลิป ได้ผลออกมาตามรูปนี้

ผมบอกตัวเลขเฟรมไว้ที่รูป แต่ไม่ได้ทำหมดทั้งคลิปนะครับเพราะคิดว่าแค่นี้คงเพียงพอแล้ว โดยที่ถ้าจะต้องการทดสอบให้คลิปทั้งสองคลิปเล่นตรงกันลองสังเกตุเวลาของทั้งสองคลิปครับ
ภาพแรกเวลาในคลิปแรก 0.11 เวลาคลิปที่สอง 3.00 และเฟรมแรกตำแหน่งตรงกันโดยบังเอิญ ลองดูกันนะครับ

ความละเอียดระดับ 20 เฟรมต่อวินาที คงพอทำให้มั่นใจได้ครับว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน แต่ที่ผมงงคือ คนที่ยืนอยู่แนวหน้าสุด ทำไมถึงเห็นเป็นแบบนั้น กล้องหลอกตา แสงไม่พอ ???

นี่เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมก็เห็น แต่ทำไม่เป็น ขอบคุณมากๆครับ ประกอบกับจังหวะเสียงปืน ก็ยิ่งยืนยันว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#955 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:13

ไอ้ขาวๆที่กางเกง แถวๆหัวเข่านั้น ผมสันนิษฐานว่าเป็นเศษสมอง

ซึ่งถ้านัดแรกโดนที่ขาทะลุใต้ท้องน้อย แล้วที่หัวโดนในขณะที่ย่อตัว

จะมีเศษสมองตกลงบนหน้าขา หรือหัวเข่าก็เป็นไปได้

ลองดูดีๆครับ แล้วจะเห็นกางเกงขาด

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#956 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:14

การบันทึกเสียงซ้ำจะเรียกว่าการตัดต่อก็ได้ครับ ( Edit )

เหมือนการทำมิสิควิดีโอน่านแหละ

ใช้ไลน์เสียงในคลิปถูกยิงเป็นไลน์หลัก ( สำหรับคลิปที่ 2 )

ส่วนภาพก็ขยับให้มันใกล้เคียง ( คล้ายลิปซิ้งค์ ) บันทึกซ้ำหรือลบเสียงเก่าจากคลิป 2 ( ฝ่ายทหาร )

แต่งเสียงให้มีหนักเบา ใกล้ใกลพอเหมาะ

อาจจะเรียกว่าลงเสียงประกอบภาพ หรือลงภาพประกอบเสียงจะเรียกตัดต่อก็ได้ ไม่ว่ากัน

#957 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:17

สมมุติเป็นเหตุการณ์เดียวกัน แล้วมันบอกอะไรต่อมั๊ยครับ อยากรู้เหมือนกัน

จะมีใครกล้าหาญสรุปเรื่องทั้งหมดได้บ้าง

ถ้าถามว่าใครยิงวสันต์ คำตอบมันก็อยู่ที่วิถีกระสุน วิเคราะห์กันไปหมดแล้ว

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:18.

#958 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:21

อีกอย่างนะหากคุณวสัตน์ก่อนโดนยิง อยู่ในท่าหันหลังให้คนร้ายและมองไปทางซ้าย ในทิศที่มีทหาร
จุดยิงสามารถขยับไปตรงกลางของประตูหรือเยื้องๆ ไปทางฝั่งขวามือของประตูได้อีก (กรณียิงไกล)

มองไปทางขวาต่างหาก
นี่มาพิมนี่ ได้อ่านหน้าก่อนๆครบหรือเปล่าเนี่ย :unsure:

เราคาดว่า น่าจะมองไปทางขวา แต่เอาเข้าจริงๆ จังหวะที่โดนยิงมันตกเฟรมไม่ใช่รึ?
จึงอาจเป็นไปได้ว่าเขาอาจหันมามองทางซ้ายในจังหวะนั้นก็ได้
แต่ก็แค่ความเป็นไปได้เท่านั้น

ok ดู super show แล้ว แม้จะตกเฟรม แต่ด้วยจังหวะ โอกาสที่จะหันซ้ายมาในจังหวะนั้น คงเป็นไปได้ยาก
สรุป หากยิงจากประตูโรงเรียนจริงก็ต้องชิดซ้ายลูกเดียว ขยับไปกลาง/ขวา ไม่ได้

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#959 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ไม่รู้ว่าที่ขอ จะทำได้หรือเปล่า
แต่อยากให้จัดเวลาที่แฟลชเปิด เป็นจุดเริ่มต้น
แล้วไล่ย้อนหลังกับเดินหน้าน่ะครับ

แต่เป็นการตรวจสอบที่น่าสนใจมากครับ

#960 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:32

สมมุติเป็นเหตุการณ์เดียวกัน แล้วมันบอกอะไรต่อมั๊ยครับ อยากรู้เหมือนกัน

จะมีใครกล้าหาญสรุปเรื่องทั้งหมดได้บ้าง

ถ้าถามว่าใครยิงวสันต์ คำตอบมันก็อยู่ที่วิถีกระสุน วิเคราะห์กันไปหมดแล้ว

จริงๆ ผมมองว่า 2 คลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกันหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นที่จะเอามาใช้พิจารณาครับ ถ้าวิเคราะห์จาก
- ตำแหน่งที่ยืน ท่าทางการยืน โดยยืนเกือบขนานกับแนวถนน
- เืมื่อพิจารณาผลชันสูตรคุณวสันต์ถูกยิง 2 นัด (ควรตรวจสอบว่าผลชันสูตรนี้ถูกต้องเพราะเป็นประเด็นที่สำคัญมาก) โอกาสที่บาดแผลที่ขาจะเป็นไปตามผลชันสูตรได้คือต้องถูกยิงเป็นนัดแรกเท่านั้น เพราะเมื่อถูกยิงมีการย่อตัวลงหลังจากย่อตัวลงไปแล้วจะยิงให้เกิดบาดแผลตามผลชันสูตรได้ต้องยิงจากพื้นดินเท่่านั้นครับ
- ถ้าวิเคราะห์ว่ากระสุนนัดแรกยิงที่ขา จะวิเคราะห์วิถีกระสุนได้ไม่ยากเพราะลักษณะการหันของลำตัวเห็นได้ชัดจากคลิป ซึ่งถ้ากระสุนนัดที่ใช้พิจารณาเป็นนัดที่หัว ผลวิเคราะห์จะกว้างออกไปเพราะหัวสามารถหันไปมาได้ ซึ่งกรณีนี้ ถ้าเปรียบเทียบกับผลชันสูตรแล้วแนววิถีกระสุนมาจากทางประตูโรงเรียนครับ

ส่วนที่ต้องวิเคราะห์ต่อไปคือ ใครเป็นผู้ยิง ใครที่สามารถอยู่ตรงนั้นได้ ฯลฯ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#961 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:33

การบันทึกเสียงซ้ำจะเรียกว่าการตัดต่อก็ได้ครับ ( Edit )

เหมือนการทำมิสิควิดีโอน่านแหละ

ใช้ไลน์เสียงในคลิปถูกยิงเป็นไลน์หลัก ( สำหรับคลิปที่ 2 )

ส่วนภาพก็ขยับให้มันใกล้เคียง ( คล้ายลิปซิ้งค์ ) บันทึกซ้ำหรือลบเสียงเก่าจากคลิป 2 ( ฝ่ายทหาร )

แต่งเสียงให้มีหนักเบา ใกล้ใกลพอเหมาะ

อาจจะเรียกว่าลงเสียงประกอบภาพ หรือลงภาพประกอบเสียงจะเรียกตัดต่อก็ได้ ไม่ว่ากัน

คงเป็นแบบนั้นยากครับ เพราะสัญญาณฝั่งทหารชัดเจนกว่า และมีเสียงรบกวนน้อยกว่า

รูปนี้ของทหาร

รูปนี้ฝั่ง นปช

#962 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:50

กระสุนที่สามารถระบุวิถีกระสุนได้ชัดเจนคือที่ขาครับเพราะเห็นการยืนได้ชัดเจนและเป็นนัดแรก

เพราะอะไรถึงบอกว่ากระสุนที่ขาเป็นนัดแรกครับ

ลองย้อนอ่านในกระทู้นี้ล่ะครับ ผมและหลายๆ คนวิเคราะห์ไว้ตรงกันครับ

ถ้ากระสุนโดนขาก่อน หมายความว่ากระสุนที่โดนหัวเป็นความบังเอิญหรือครับ?
คือกำลังคิดถึงความเป็นไปได้น่ะครับ ที่กระสุนจะโดนหัวก่อน ก่อนที่จะโดนขา
มันเป็นไปได้หรือไม่ที่ที่กระสุนพอโดนหัวแล้ว คุณวสันต์ก็ย่อตัวลงมาอย่างนั้น ตามลักษณะของข้อเข่า
และในจังหวะนั้นก็โดนอีกนัดที่ขา ขณะย่อตัวลง ตามมุมของคุณศรอรชุนจะเห็นว่าสามารถเป็นไปได้ครับ
โดยการยิงต่อเนื่อง โดยนัดแรกเล็งปราณีตยิงหัว จากนั้นก็ยิงตามน้ำอีก 1-2 นัดแบบต่อเนื่องโดยไม่ได้เล็งอะไรมากมาย
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะมันเหมือนกับที่ผมเล่นเกมเป็น สไนเปอร์ ในเกม battlefield
กรณีเป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ ผมจะเล็งสังหารที่หัวก่อน หากยิงแล้วเห็นว่าศัตรูไม่ล้มในทันที
นัดต่อๆมาก็ใส่ไม่ยั้งเลย กรณีคุณวสันต์ มือยิงยิงไปแล้วแต่ในเสี้ยววินาทีที่เห็นว่าคุณวสัตน์
ไม่ล้ม (แต่จริงๆแล้วค่อยๆล้ม) เขาได้ตัดสินใจยิงต่อเนื่องออกไปอีกนัด จนโดนโคนขา

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#963 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:56

จริงๆ ผมมองว่า 2 คลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกันหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นที่จะเอามาใช้พิจารณาครับ ถ้าวิเคราะห์จาก
- ตำแหน่งที่ยืน ท่าทางการยืน โดยยืนเกือบขนานกับแนวถนน
- เืมื่อพิจารณาผลชันสูตรคุณวสันต์ถูกยิง 2 นัด (ควรตรวจสอบว่าผลชันสูตรนี้ถูกต้องเพราะเป็นประเด็นที่สำคัญมาก) โอกาสที่บาดแผลที่ขาจะเป็นไปตามผลชันสูตรได้คือต้องถูกยิงเป็นนัดแรกเท่านั้น เพราะเมื่อถูกยิงมีการย่อตัวลงหลังจากย่อตัวลงไปแล้วจะยิงให้เกิดบาดแผลตามผลชันสูตรได้ต้องยิงจากพื้นดินเท่่านั้นครับ
- ถ้าวิเคราะห์ว่ากระสุนนัดแรกยิงที่ขา จะวิเคราะห์วิถีกระสุนได้ไม่ยากเพราะลักษณะการหันของลำตัวเห็นได้ชัดจากคลิป ซึ่งถ้ากระสุนนัดที่ใช้พิจารณาเป็นนัดที่หัว ผลวิเคราะห์จะกว้างออกไปเพราะหัวสามารถหันไปมาได้ ซึ่งกรณีนี้ ถ้าเปรียบเทียบกับผลชันสูตรแล้วแนววิถีกระสุนมาจากทางประตูโรงเรียนครับ

ส่วนที่ต้องวิเคราะห์ต่อไปคือ ใครเป็นผู้ยิง ใครที่สามารถอยู่ตรงนั้นได้ ฯลฯ

เอ้า ผมถามอีกที ไม่รู้รอบที่เท่าไหร่แล้ว

๑ ไม่ทราบว่าคุณพออธิบายแบบมีเหตุผลประกอบได้มั้ยครับ ว่าคุณวสันต์ตอนถูกยิงนั้นยืนอย่างไร ทำมุมเท่าไรโดยประมาณกับขอบถนน หรือทำภาพแบบ top eye view ให้ดูได้ยิ่งดีครับ
๒ คุณมั่นใจในความละเอียดของรูปประกอบผลการชันสูตรขนาดไหนครับ อย่างรอยถลอกในภาพ ผมก็เห็นว่าตำแหน่งไม่ตรงความเป็นจริง แล้วคุณทราบได้อย่างไรว่ารูกระสุนเข้า ออก ในภาพนั้น ตรงกับความจริง( ในรายละเอียด )

#964 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:59

ถ้ากระสุนโดนขาก่อน หมายความว่ากระสุนที่โดนหัวเป็นความบังเอิญหรือครับ?
คือกำลังคิดถึงความเป็นไปได้น่ะครับ ที่กระสุนจะโดนหัวก่อน ก่อนที่จะโดนขา
มันเป็นไปได้หรือไม่ที่ที่กระสุนพอโดนหัวแล้ว คุณวสันต์ก็ย่อตัวลงมาอย่างนั้น ตามลักษณะของข้อเข่า
และในจังหวะนั้นก็โดนอีกนัดที่ขา ขณะย่อตัวลง ตามมุมของคุณศรอรชุนจะเห็นว่าสามารถเป็นไปได้ครับ
โดยการยิงต่อเนื่อง โดยนัดแรกเล็งปราณีตยิงหัว จากนั้นก็ยิงตามน้ำอีก 1-2 นัดแบบต่อเนื่องโดยไม่ได้เล็งอะไรมากมาย
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะมันเหมือนกับที่ผมเล่นเกมเป็น สไนเปอร์ ในเกม battlefield
กรณีเป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ ผมจะเล็งสังหารที่หัวก่อน หากยิงแล้วเห็นว่าศัตรูไม่ล้มในทันที
นัดต่อๆมาก็ใส่ไม่ยั้งเลย กรณีคุณวสันต์ มือยิงยิงไปแล้วแต่ในเสี้ยววินาทีที่เห็นว่าคุณวสัตน์
ไม่ล้ม (แต่จริงๆแล้วค่อยๆล้ม) เขาได้ตัดสินใจยิงต่อเนื่องออกไปอีกนัด จนโดนโคนขา

ลองดูภาพแบบ super slow หรือยังครับ ผมคิดว่าโดนขา( อยากจะเรียกว่าโดนก้นด้วยซ้ำ ) ก่อนจริงๆ ครับ แล้วถึงเกิดการย่อตัวตามมา

#965 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:59

ขอบคุณมากครับที่ตอบแบบแฟร์ๆ สมมติว่าผมเชื่อเหมือนคุณgopนะครับ
แต่ถ้าผมจะบอกว่ามุมที่คุณเห็นนี่นายวสันต์ ไม่ได้หันหลังไปทางทหารล่ะครับ ตามในคลิป super slowนั่นล่ะครับ เหตุเพราะมุมกล้องอยู่เยื้องมาด้านหลังครับ ผมมีวิธีพิสูจน์ ครับ

ลองดูตั้งแต่ต้นนะครับตั้งแต่วสันต์ยืนอยู่แถวหลังข้างผู้ชายสองคนซึ่งผมเชื่อว่ายิงวสันต์แล้วทำท่าตามนายวสันต์ดูครับ

อ้อ ผมลองตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับ

ช่วยทำภาพประกอบหน่อยได้มั้ยครับ ทำไมผมไม่เห็นเป็นอย่างนั้นเลยล่ะครับ คุณมองจากคลิปแล้วทราบได้อย่างไรครับว่าคุณวสันต์ทำมุมอย่างไรกับขอบถนน?? ลองยกเหตุผลประกอบภาพหน่อยได้มั้ยครับ

เพิ่มรูปให้ครับ วินาทีที่โดนยิง ผมว่าก็เป็นไปได้นี่ครับ ว่าจะโดนฝั่งทหารยิง

ขอบคุณมากครับที่ตอบแบบแฟร์ๆ สมมติว่าผมเชื่อเหมือนคุณgopนะครับ
แต่ถ้าผมจะบอกว่ามุมที่คุณเห็นนี่นายวสันต์ ไม่ได้หันหลังไปทางทหารล่ะครับ ตามในคลิป super slowนั่นล่ะครับ เหตุเพราะมุมกล้องอยู่เยื้องมาด้านหลังครับ ผมมีวิธีพิสูจน์ ครับ

ลองดูตั้งแต่ต้นนะครับตั้งแต่วสันต์ยืนอยู่แถวหลังข้างผู้ชายสองคนซึ่งผมเชื่อว่ายิงวสันต์แล้วทำท่าตามนายวสันต์ดูครับ

อ้อ ผมลองตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับ

ช่วยทำภาพประกอบหน่อยได้มั้ยครับ ทำไมผมไม่เห็นเป็นอย่างนั้นเลยล่ะครับ คุณมองจากคลิปแล้วทราบได้อย่างไรครับว่าคุณวสันต์ทำมุมอย่างไรกับขอบถนน?? ลองยกเหตุผลประกอบภาพหน่อยได้มั้ยครับ

เพิ่มรูปให้ครับ วินาทีที่โดนยิง ผมว่าก็เป็นไปได้นี่ครับ ว่าจะโดนฝั่งทหารยิง

พอดีผมใช้ipadอยู่ผมไม่ถนัดจริงๆครับเรื่องappภาพ ผมบรรยายให้แล้วกันนะครับ
1.เอาจุดเริ่มให้ตรงกันก่อน คุณวสันต์ยืนอยู่แถวหลังมีผูชายสองคยทางขวามือทั้งสามคนมองไปทางด้านหน้าแนวทหารนะครับ
2.คุณวสันต์เริ่มก้าวเท้าขวา1ก้าวไปด้านหน้าเพื่อไปหาผู้ชายใ่ส่หมวก เท้าซ้ายตามมาด้านข้างอีกทีเพื่อให้สามารถมองไปด้านหน้าขวาบริเวณทางเท้าได้ ที่ตอนเริ่มคลิปมีคนแตกฮือกันออกมาจากตรงนั้น (ให้สังเกตุผู้ชายข้างวสันต์ในข้อแรกไว้นะครับ เค้าไม่เคยขยับไปทางอื่นเลยยังมองตรงไปที่ทหารตลอด)ตอนนี้หยุดที่วสันต์ชี้เท้าซ้ายไปหาทหารเท้าขวาชี้หาทางเท้า
3.วสันต์ก้าวไปทางขวาสามก้าว ขวา ซ้าย ขวา แล้วเอาซ้ายมาจบหันไปบริเวณทางเท้าด้านหน้ขวาจุดเดิมกับข้อ2 ณะที่ผู้ชายใส่เสื้อนอกที่ยืนข้างเค้าตามข้อหนึ่งเดินสองก้าวด้วยมุมประมาณ45องศาไปหาวสันต์ ดึงมือให้เอี้ยวตัวกลับมาหาจังหวะนี้หันหน้าหาทางเท้าพอดี แล้วถูกยิงล้มลง
สังเกตุดูครับทุกจุดที่วสันต์หยุดเค้าจะเอาเท้ามาพักคู่กันแล้วหันไปด้านหน้าหาทหารตลอดครับ

#966 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:02

ลองดูดีๆครับ แล้วจะเห็นกางเกงขาด

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#967 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:08

งั้นคุณลองให้เหตุผลอธิบายถึงท่านอนตายที่ฝืนธรรมชาติของคุณวสันดูหน่อยสิครับ ว่าเกิดขึ้นได้ยังไงถ้าโดนยิงหัวก่อน?

มาให้ข้อสังเกตเพิ่มเติมนะครับ

1.เรื่องการแต่งเสียงถ้าจะทำจริงๆ ต้องทำโดยใช้คลิปฝั่งทหารไปโมใส่คลิปฝั่ง นปช นะครับ เพราะเสียงดังกว่า และคุณภาพตัวถ่ายทำก็น่าจะดีกว่า

อนึ่ง การแต่งเสียงที่มีแบคกราวทำได้ไม่ยากครับ แค่ซ่อนไลน์เสียงให้อยู่ในแนวเสียงแบคกราวน์ก็น่าจะเนียนในระดับหนึ่งแล้วครับ ไม่เหมือนการตัดต่อเสียงพูด ที่ไม่มีเสียงแบคกราวมันจะเห็นความแตกต่างได้ชัด

การนำคลิปเสียงฝั่ง นปช ไปใส่คลิปฝั่งทหาร ไม่น่าจะสามารถทำได้ครับ เพราะเสียงเบาเกินไปเอามาเร่งเสียงให้เข้ากับฝั่งทหารน่าจะโดนจับได้ไม่ยากครับ

แต่ในกรณีนี้ผมว่าคลิปฝั่ง นปช น่าจะออกมาก่อนฝั่งทหารนะครับ ดังนั้นน่าจะสรุปได้ว่าถ้าคลิปฝั่ง นปช ออกมาก่อนก็ไม่น่าจะมีการแต่งเสียงครับ

2.

ถ้าบอกว่าภาพนี้เป็นตำแหน่งแผลถลอก ผมว่าถ้าเทียบจากตำแหน่ง มันน่าจะอยู่ใกล้ๆหัวเข่านะครับ ลองดูเทียบระยะจากเป้ากางเกงดู

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#968 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:12

เรื่องเกี่ยวกระดาษ 11 แผ่น

จะเรียกว่า เป็นข้อมูลดิบๆ ก็ได้
เพราะ(น่าจะ)เป็นการคัดลอก(จดบันทึกเอง)โดยตัวแทน(แพทย์)ฝ่ายนชป
ที่ร่วมกันสังเกตุการณ์การผ่าชันสูตรศพผู้เสียชีวิต
---

ที่เรามี เป็นคลิป 11/04/2553 ที่เก็บไว้นานแล้ว ยังหา link ไม่เจอ
เลย จับภาพ และ ถอด รายงาข่าวที่เป็นสาระสำคัญให้

.Posted Image

ถ้าฟังตามคุณ mmmmm เราอาจจะต้องรอดู ผลผ่าพิสูจน์ ให้ชัดเจนก่อน ... ใครซี๊ๆ กับสถาบันนิติเวชจะช่วยจัดให้ก็ดีมากๆ

ส่วนตัว ผมดูตาม คลิป super slow ของผม ผมว่าจุดกระสุนเข้าน่าจะน่าจะอยู่แก้มก้นซ้าย ทะลุโคนขาซ้ายด้านใน ใกล้ๆอัณฑะ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#969 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:16

เอามาฝากคุณannykun

คุณ anny
ผม้ปิดประเด็นไว้ที่#473 ครับพร้อมยกเหตุผลสนับสนุนตามมาอีกหลายเม้นท์ครับ

ผมเรียนถามนะครับ
ตอนนี้ ผมว่า เราสรุปได้หรือยังว่า
มันไม่ได้ยิงจากทหารพลเดินเท้า แน่นอน
คือ ตัดความน่าจะเป็นที่คลิปอีกคลิปนึงเอามาโยง
ออกไปได้หรือยังครับ
เพราะผมคิดว่า
การเล็งหัวคนนั้นมันยากมาก นอกจาก ติดกล้อง และมาร์คไว้แล้ว
ต้องสรุปที่ตรงนี้ก่อนหรือเปล่าครับ

มันเป็นการยิงมั่วตอบโต้สะเปะสะปะครับ ไม่ได้ยิงมาร์ค หรือ ล็อกเป้า

ช่างเป็นการยิงมั่วสะเปะสะปะ ขั้นเทพ รูปผลสันสูตรด้านล่าง
หัวหลังไปหน้า 2 ศพ อกซ้าย 2 ศพ สะเปะสะปะ ขั้นเทพ

วสันต์ ภู่ทอง

ข้องใจเรื่องเอกสารนี้ที่สรุปว่ายิงที่หัวและขา
แต่เห็นเพื่อนๆ คุยกันแค่เรื่องหัวไม่คุยเรื่องขาเลย
น่าจะเพิ่มเติมเรื่องขาด้วยนะครับว่ายิงก่อน
หรือหลังหัว และยิงมาจากทางไหน ด้วยกระสุนปืนอะไร
ถ้ายิงขาก่อนต้องล้มลงก่อนโดนยิงหัวหรือเปล่า
หรือยิงหัวก่อนแล้วก็โดนยิงที่ขาทีหลัง หรือโดนยิงพร้อมกัน

จากภาพนี้ผมขอเสนออีกสมมติฐานนึงครับ
จากรอยกระสุนที่นายวสันต์ถูกยิงสองนัด ที่ขาและศรีษะ แนวกระสุนเข้าแนวตั้งเกือบจะเป็นแนวตรงเดียวกัน
จากคลิปของฝั่งเสื้อแดงที่ถูกกระสุนล้มลงแบบทรุดลง เหมือนกับถูกยิงที่ขาก่อนหนึ่งนัด ทรุดลงไป แล้วโดนซ้ำอีกหนึ่งนัดหลังจากล้มลงอีกประมาณครึ่งวินาทีได้น่าจะเป็นลักษณะของการยิงซ้ำแบบ ดับเบิ้ลแทปไปที่จุดเดิมกับนัดแรกที่ขาแต่ที่ไปเข้าที่หัวในมุมต่ำออกสูงอาจจะเนื่องจากผูถูกยิงได้ล้มลงในลักษณะหงายหลังครับ
ส่วนแนวการยิงน่าจะมาจากช่องระหว่างกล้อง กับคนเสื้อชมพูกลางภาพครับ
ยังไม่เห็นใครเสนอแนวคิดนี้ ลองดูครับ

เพิ่มเติม
ลักษณะการล้มของคนถือธงนั้น มันเหมือนกับการถูกเตะรวบไปที่ขาจากด้านหลังครับ ไม่เหมือนกับการถูกยิงที่หัวมันน่าจะคะมำไปด้านหน้าตามแรงกระสุนที่ปะทะ แต่ผมดูคลิปแล้วมันไม่มีอาการชองแรงที่ว่าเลย

มันน่าแปลกที่ตอนนั้นถูกแย้งจากหลายๆท่านที่ตอนนี้กำลังลากกันมาเป็นแบบนั้นเลยครับ

ผมตั้งสมมติฐานไว้แล้วยกเหตุผลประกอบไว้อีกหลายอันครับ
แต่มันแปลกตรงที่หลายท่านที่พยายามอธิบายอยู่ตอนนี้ กลับเห็นแย้งอยู่ในตอนนั้นครับ
แต่ตอนนี้ผมเชื่อว่าโดนนัดเดียวไปแล้วเพราะความไม่น่าเชื่อถือของ ภาพชัณสูตรครับ

แก้ไข งงกับการqouteครับขอโทษด้วยครับ

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25.

#970 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:21

คุณศรอรชุนน่าจะถูกนะ เพราะถ้าสังเกตจากสีผิว แล้วไม่ตรงกัน โอกาสเป็นสมองมากกว่ารอยขาดของกางเกงจริงๆ

ไม่ทราบว่ามีใครมีรูปแบบชัดๆ มั้ยครับ?? ที่ผมเห็นรูปใหญ่สุด ก็มาจากหนังสือ ดูเผินๆ เหมือนรอยถลอกจริงๆ

#971 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25

คงเป็นแบบนั้นยากครับ เพราะสัญญาณฝั่งทหารชัดเจนกว่า และมีเสียงรบกวนน้อยกว่า

รูปนี้ของทหาร

รูปนี้ฝั่ง นปช

gop คุณอาจถูกนะ แต่

ผมว่า คุณ can พูดถูก
และหลายๆข้อมูล ผมเชื่อ ว่านัดเดียว

#972 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:29

คุณ Gop ใจเย็นๆ ผมกำลังอัพโหลดของขวัญให้ ^^

ตอนนี้ผมคิดว่าทั้ง 2 คลิปมีช่วงเวลาร่วมกันอยู่ 100% ครับ

แต่คนที่คิดว่ากระสุนนัดแรกถูกยิงเข้าที่หัวก่อน ต้องสามารถอธิบายได้นะครับ ว่า

1.ทำไมท่านอนตายของคุณวสันถึงเป็นท่าที่ฝืนธรรมชาติ

2.เท่าที่ผมดูจากคลิปวิดิโอในภาพเฟรมบายเฟรมอันแรกจะเห็นว่าร่างกายส่วนล่างของคุณวสันมีการขยับก่อนส่วนบนครับ

ลองไปสังเกตกันดีๆครับ

ย้ำอีกทีครับ เผื่อตกหล่น

เรื่องยิงโดนขาก่อนนั้น ผมเห็นด้วยครับ แต่ผมคิดว่าตำแหน่งและการยืนของคุณวสันต์ในรายละเอียดนั้น ยังคลุมเครืออยู่มาก แนวลำตัว หรือ เท้าของเขาทำมุมเท่าไหร่เมื่อเทียบกับขอบถนนก็มีผลสำคัญในการวิเคราะห์นะครับ ผมไม่ได้คิดว่าการตั้งสมมุติฐานต่างๆนั้นเป็นเรื่องเลื่อนลอย แต่ผมอยากเตือนหลายท่านที่ฟันธง ว่าเป็นวิถีกระสุน เป็นอย่างนั้น อย่างนี้แน่ๆ น้ัน ต้องคิดไว้ด้วย ว่าความเป็นไปได้อย่างอื่นยังมีอยู่ หลายสิ่งหลายอย่างยังเปิดกว้างครับ

ขอความเป็นไปได้ที่กระสุน มาจากฝั่งของทหาร เข้าโคนขาซ้ายด้านหลังแล้วทะลุด้านหน้า ตรงใต้ท้องน้อย เพราะเห็นภาพในคลิปชัดเจน

- ทิศทางการยิง
- วิถีกระสุน
- ท่าทางการยิง ของมือยิง ครับ

ผมสันนิษฐานว่ายืนยิง โดนแถวก้น ออกท้องน้อย แล้วอีกนัดก็โดนศีรษะ เพราะไม่มีใครบังคุณวสันต์ครับ

ผมยังไม่เห็นหลักฐานว่ามีใครบังคุณวสันต์จากทหารแบบร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ อย่าลืมว่าภาพเอียง

ผมงงว่าในคลิปที่คุณบอกว่าชัดเจนนั้น ชัดเจนอย่างไรครับ

ขอถามย้ำ ว่ามีภาพ top eye view แบบมั่นใจร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าคุณวสันต์ยืนอย่างไรมั้ยครับ??

สมมติว่าทหารยิงคุณวสันต์ โดยไม่มีใครบัง
สมมติว่าคุณวสันต์ หันก้นให้ทหาร

ข้อเท็จจริง คือ ทหารยืนยิง

ทำอย่างไรให้กระสุนมีวิถีจากล่างขึ้นบน ครับ

คุณศรอรชุนคิดว่าภาพในผลการชันสูตรแม่นยำแค่ไหนครับ ??

คุณศรอรชุน คิดว่ารอยถลอกในรูปนี้ซึ่งเป็นข้อเท็จจริง ตรงกับภาพในผลการชันสูตรมั้ยครับ

ขอถอนคำพูดว่ารอยที่หัวเข่าเป็นรอยถลอก เพราะมีความเป็นไปได้ที่จะเป็นเศษสมองที่กระเด็นมาติดครับ

#973 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:40

ส่วนตัว ผมดูตาม คลิป super slow ของผม ผมว่าจุดกระสุนเข้าน่าจะน่าจะอยู่แก้มก้นซ้าย ทะลุโคนขาซ้ายด้านใน ใกล้ๆอัณฑะ

แต๋มทำลายแทงหน่อย
ผมต้องชัวร์ข้อนี้ จึงจะลงพื้นที่จริงทำแบบจำลองได้

ไม่งั้นมึนกระบาลกรู....

#974 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:41

คุณศรอรชุนน่าจะถูกนะ เพราะถ้าสังเกตจากสีผิว แล้วไม่ตรงกัน โอกาสเป็นสมองมากกว่ารอยขาดของกางเกงจริงๆ

ไม่ทราบว่ามีใครมีรูปแบบชัดๆ มั้ยครับ?? ที่ผมเห็นรูปใหญ่สุด ก็มาจากหนังสือ ดูเผินๆ เหมือนรอยถลอกจริงๆ

จริงๆมันไม่น่าเป็นข้อโต้แย้งกันได้หรอกครับ คิดให้รอบด้านนิดนึง

ผมฟันธงแบบไม่กลัวใครมาทำให้ผมหน้าแหก เลยว่า

--------------------------------------------------------------

ไม่ใช่รอยแฉลบของกระสุน เพราะ (ผลชันสูตรจุดนี้ไม่มี)

ไม่งั้นเขาลงไปแล้วครับ รอยถลอกข้าง ลูกอัณทะเขายังลงเลย

#975 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:43

แสดงให้ดู ที่ 100 %

แก้ไข เมื่อเทียบกับรูปคนอื่นแล้ว ที่ไม่เบลอ เป็นรอยขาด กางเกง เห็นผิวหนัง

Edited by mmmmm, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:15.

#976 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:48

เอามาฝากคุณannykun

คุณ anny
ผม้ปิดประเด็นไว้ที่#473 ครับพร้อมยกเหตุผลสนับสนุนตามมาอีกหลายเม้นท์ครับ

มันเป็นการยิงมั่วตอบโต้สะเปะสะปะครับ ไม่ได้ยิงมาร์ค หรือ ล็อกเป้า

ช่างเป็นการยิงมั่วสะเปะสะปะ ขั้นเทพ รูปผลสันสูตรด้านล่าง
หัวหลังไปหน้า 2 ศพ อกซ้าย 2 ศพ สะเปะสะปะ ขั้นเทพ

วสันต์ ภู่ทอง

ข้องใจเรื่องเอกสารนี้ที่สรุปว่ายิงที่หัวและขา
แต่เห็นเพื่อนๆ คุยกันแค่เรื่องหัวไม่คุยเรื่องขาเลย
น่าจะเพิ่มเติมเรื่องขาด้วยนะครับว่ายิงก่อน
หรือหลังหัว และยิงมาจากทางไหน ด้วยกระสุนปืนอะไร
ถ้ายิงขาก่อนต้องล้มลงก่อนโดนยิงหัวหรือเปล่า
หรือยิงหัวก่อนแล้วก็โดนยิงที่ขาทีหลัง หรือโดนยิงพร้อมกัน

จากภาพนี้ผมขอเสนออีกสมมติฐานนึงครับ
จากรอยกระสุนที่นายวสันต์ถูกยิงสองนัด ที่ขาและศรีษะ แนวกระสุนเข้าแนวตั้งเกือบจะเป็นแนวตรงเดียวกัน
จากคลิปของฝั่งเสื้อแดงที่ถูกกระสุนล้มลงแบบทรุดลง เหมือนกับถูกยิงที่ขาก่อนหนึ่งนัด ทรุดลงไป แล้วโดนซ้ำอีกหนึ่งนัดหลังจากล้มลงอีกประมาณครึ่งวินาทีได้น่าจะเป็นลักษณะของการยิงซ้ำแบบ ดับเบิ้ลแทปไปที่จุดเดิมกับนัดแรกที่ขาแต่ที่ไปเข้าที่หัวในมุมต่ำออกสูงอาจจะเนื่องจากผูถูกยิงได้ล้มลงในลักษณะหงายหลังครับ
ส่วนแนวการยิงน่าจะมาจากช่องระหว่างกล้อง กับคนเสื้อชมพูกลางภาพครับ
ยังไม่เห็นใครเสนอแนวคิดนี้ ลองดูครับ

เพิ่มเติม
ลักษณะการล้มของคนถือธงนั้น มันเหมือนกับการถูกเตะรวบไปที่ขาจากด้านหลังครับ ไม่เหมือนกับการถูกยิงที่หัวมันน่าจะคะมำไปด้านหน้าตามแรงกระสุนที่ปะทะ แต่ผมดูคลิปแล้วมันไม่มีอาการชองแรงที่ว่าเลย

มันน่าแปลกที่ตอนนั้นถูกแย้งจากหลายๆท่านที่ตอนนี้กำลังลากกันมาเป็นแบบนั้นเลยครับ

ผมตั้งสมมติฐานไว้แล้วยกเหตุผลประกอบไว้อีกหลายอันครับ
แต่มันแปลกตรงที่หลายท่านที่พยายามอธิบายอยู่ตอนนี้ กลับเห็นแย้งอยู่ในตอนนั้นครับ
แต่ตอนนี้ผมเชื่อว่าโดนนัดเดียวไปแล้วเพราะความไม่น่าเชื่อถือของ ภาพชัณสูตรครับ

แก้ไข งงกับการqouteครับขอโทษด้วยครับ

ทฤษฎีของผมมีข้อโต้แย้ง 2 จุด คือ
1 ทำไมคุณวสัตน์ถึงไม่คะมำไปข้างหน้า - ข้อนี้ผมสงสัยว่าจำเป็นมั๊ย ที่กระสุนความเร็วสูงจะทำให้เกิดสภาพแบบนั้น อีกอย่างหัวคุณวสันต์ดันหลุดเฟรมไปแล้วด้วย
2 จากภาพ super show หลายคนเห็นว่ามีกระสุนเข้าที่ก้น แต่ผมดูไม่ออกอ่ะ ใช่กระสุนแน่หรือ? แถมตอนย่อตัวล้มลงมาก็ไม่เห็นกระสุนเข้าที่หัวนะ?

เอาเป็นว่าเก็บความเห็นของผมไว้เป็นแค่ 1 ในความเป็นไปได้จากหลายๆทางก็แล้วกัน เพราะจริงๆ แล้ว กระสุนจะเข้าตรงไหนก่อนก็ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ เพราะหากข้อชันสูตรเป็นตามนั้นจริงๆ การโดนยิงที่ขาในมุมนั้น ตีความได้อย่างเดียวว่าโดนยิงในมุมต่ำ จากด้านประตูรั้วโรงเรียนเท่านั้น

Edited by annykun, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49.

#977 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:48

จริงๆมันไม่น่าเป็นข้อโต้แย้งกันได้หรอกครับ คิดให้รอบด้านนิดนึง

ผมฟันธงแบบไม่กลัวใครมาทำให้ผมหน้าแหก เลยว่า

--------------------------------------------------------------

ไม่ใช่รอยแฉลบของกระสุน เพราะ (ผลชันสูตรจุดนี้ไม่มี)

ไม่งั้นเขาลงไปแล้วครับ รอยถลอกข้าง ลูกอัณทะเขายังลงเลย

ผมไม่ได้คิดว่าเป็นรอยแฉลบของกระสุน( รูปเอามาจากคนอื่นอีกที คำพูดประกอบผมไม่ได้เขียน ) เพียงแต่ผมคิดว่ามันเป็นรอยถลอกที่เขียนไว้ในผลการชันสูตรครับ

ประเด็นที่ผมแย้งคุณศรอรชุนก็คือ ผมคิดว่ารูปในผลการชันสูตรมันไม่ละเอียด โดยคิดว่ารอยสีขาวๆเหนือหัวเข่านั้นเป็นรอบถลอก แต่เมื่อคุณศรแย้งว่าเป็นเศษสมอง เมื่อพิจารณาดูแล้วก็เห็นว่าควรเป็นเช่นนั้นมากกว่า เพราะสีจางกว่าสีผิวคุณวสันต์มาก ก็เท่านั้นเองครับ อย่างไรก็ตาม ผมจะลองถามคนที่พอรู้เรื่องการชันสูตร ว่ารูปแบบนี้เค้าเขียนกันลงรายละเอียดซักแค่ไหนดูอีกที

#978 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:50

- แผลหนัง -

โอ้ย ยังไงกันวะเนี่ย มึนแล้วตรู

พอมารูปนี้ สีดันใกล้เคียงกันอีก

เอาเป็นว่าผมไม่ทราบแล้วกันครับ

#979 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:56

ผมไม่ได้คิดว่าเป็นรอยแฉลบของกระสุน( รูปเอามาจากคนอื่นอีกที คำพูดประกอบผมไม่ได้เขียน ) เพียงแต่ผมคิดว่ามันเป็นรอยถลอกที่เขียนไว้ในผลการชันสูตรครับ

ประเด็นที่ผมแย้งคุณศรอรชุนก็คือ ผมคิดว่ารูปในผลการชันสูตรมันไม่ละเอียด โดยคิดว่ารอยสีขาวๆเหนือหัวเข่านั้นเป็นรอบถลอก แต่เมื่อคุณศรแย้งว่าเป็นเศษสมอง เมื่อพิจารณาดูแล้วก็เห็นว่าควรเป็นเช่นนั้นมากกว่า เพราะสีจางกว่าสีผิวคุณวสันต์มาก ก็เท่านั้นเองครับ อย่างไรก็ตาม ผมจะลองถามคนที่พอรู้เรื่องการชันสูตร ว่ารูปแบบนี้เค้าเขียนกันลงรายละเอียดซักแค่ไหนดูอีกที

ผมว่า ผลการชันสูตรต้องมีความละเอียดสูงมากครับ เพราะนสามารถนำมาเป็นหลักฐานได้

#980 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:58

- แผลหนัง -

โอ้ย ยังไงกันวะเนี่ย มึนแล้วตรู

พอมารูปนี้ สีดันใกล้เคียงกันอีก

เอาเป็นว่าผมไม่ทราบแล้วกันครับ

อืมจะได้ตัดประเด็นออกไปบ้าง อันไหนไม่ใช่ก็ตัดออก จะได้ไม่มึนครับ

#981 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:01

ลองดูตรงขากางเกงด้านล่างรอยต้องสงสัยใช่เศษสมองหรือเปล่า
http://pic.free.in.t...92e582353264af0
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#982 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:01

ทฤษฎีของผมมีข้อโต้แย้ง 2 จุด คือ
1 ทำไมคุณวสัตน์ถึงไม่คะมำไปข้างหน้า - ข้อนี้ผมสงสัยว่าจำเป็นมั๊ย ที่กระสุนความเร็วสูงจะทำให้เกิดสภาพแบบนั้น อีกอย่างหัวคุณวสันต์ดันหลุดเฟรมไปแล้วด้วย
2 จากภาพ super show หลายคนเห็นว่ามีกระสุนเข้าที่ก้น แต่ผมดูไม่ออกอ่ะ ใช่กระสุนแน่หรือ? แถมตอนย่อตัวล้มลงมาก็ไม่เห็นกระสุนเข้าที่หัวนะ?

เอาเป็นว่าเก็บความเห็นของผมไว้เป็นแค่ 1 ในความเป็นไปได้จากหลายๆทางก็แล้วกัน เพราะจริงๆ แล้ว กระสุนจะเข้าตรงไหนก่อนก็ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ เพราะหากข้อชันสูตรเป็นตามนั้นจริงๆ การโดนยิงที่ขาในมุมนั้น ตีความได้อย่างเดียวว่าโดนยิงในมุมต่ำ จากด้านประตูรั้วโรงเรียนเท่านั้น

ผมเห็นเหมือนเป็นสีขาวๆ คล้ายๆ impact ของอะไรบางอย่าง ที่สำคัญคือ สีขาวๆนั้นปรากฏออกมาแล้วสัมพันธ์กับการล้มด้วยครับ คือเริ่มล้มจังหวะที่สีขาวๆนั้นปรากฏ และตรงกับเสียงปืนด้วยครับ

#983 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:04

ถามคำครับว่า รอยถาก ที่โคนขา เกิดมาจากอารมณ์แบบไหนครับ?
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#984 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:12

เทียบอีกรูปแล้ว สรุป เป็นรอยขาด ของกางเกง เห็น ผิวหน้ง

Edited by mmmmm, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:25.

#985 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:14

ดูจาก เศษๆรอบข้างเปรียบเทียบ น่าจะเศษเนื้้้อครับ ผมถอนละกัน ถอนข้อสันนิษฐานที่ว่าเป็นรอยถลอก

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพค่อนข้างรุนแรง

ขออภัยคุณวสันต์ ที่ไม่สามารถ Sensor ที่โพสต์นี้ได้

Edited by karasu, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:41.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#986 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:17

ดูจากรอบข้างเปรียบเทียบ น่าจะเศษเนื้้้อครับ ผมถอนละกัน

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพค่อนข้างรุนแรง

ขออภัยคุณวสันต์ ที่ไม่สามารถ Sensor ที่โพสต์นี้ได้

ตกลงคูณได้อะไรจากคุณวสันต์

1.ได้ความสะใจ ที่คนไทยตายต่อหน้าต่อตา

2.ได้ความสะใจ ที่ทำให้คน

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == อย่างคุณได้สะใจคนไทยแตกแยกกัน

Edited by ชาวสวน, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:36.
5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#987 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:21

GOP ได้ข้อสรุปยัง ว่ารอยถาก หรือ ชิ้นเนื้อ / ห้า M ด้วย

Edited by joecth2003, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:24.

#988 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:32

สรุปแนวทางและข้อสงสัย

1.ถ้าถูกยิงหัวนัดเดียวจากหลังออกหน้าจริง แรงปะทะของกระสุนน่าจะทำให้คุณวสันต์ล้มคว่ำหน้าครับ ศรีษะคนไม่ใช่แตงโมที่วางบนโต๊ะครับจะผ่านไปเฉยๆมันแปลกๆครับ ถ้าจะล้มแบบในคลิปต้องโดนจากด้านหน้าครับ

2.มีภาพชัณสูตรมาว่าโดนสองนัด ที่ขากับที่หัว อันนี้สอดคล้องกับลักษณะการล้มพอดีครับ แต่ปัญหาคือทิศทางยิงไม่ว่าจะมุมไหนก็มีอันให้ถกกันไม่จบสิ้นง่ายๆ(อันนี้จะใช้ได้เมื่อภาพชัณสูตรเป็นของแท้)อันนี้ผมเชื่อว่าทิศทางของคุณศรอรชุนเป็นไปได้

3.ถูกยิงสองนัดหัวกับขาแต่ถูกหัวก่อนเข้าหลังออกหน้า อันนี้ก็มีผู้สนับสนุนหลายคนแต่ไม่สอดคล้องกับทิศทางการล้มครับ แรงปะทะน่าจะพาให้หัวล้มคว่ำไปด้านหน้า แล้วก็จะไม่มีมุมให้ยิงขาได้ ข้อนี้เป็นได้น้อยสุดครับ

4.ถูกยิงนัดเดียวที่หน้าผาก สอดคล้องกับทิศทางการล้มและส่วนตัวผมเห็นว่าผู้ตายไม่ได้ล้มด้วยแรงGเพียงอย่างเดียวครับมันน่าแรงกว่านั้นเหมือนมีแรงส่งมาด้วย ไม่ต้องหามุมยิงให้เสียเวลาเพราะมีภาพในคลิปว่ามีผู้ชายไปดึงแขนให้ผู้ตายหันมาแล้วก็ล้มลง แต่ขัดกับกฎที่ว่ากระสุนความเร็วสูงเข้าเล็กออกใหญ่และภาพชัณสูตร แต่มีภาพคุณศรอรชุนลงไว้ปืนสั้น9มม.แต่ไม่ระบุชนิดของหัวกระสุนยิงแตงโมตรงกลางลูกมีรอยแตกของเปลือกตั้งแต่ด้านหน้าไปถึงหลังที่รูออกมีขนาดใหญ่แต่ไม่มาก

ข้อ1-3 จะเป็นจริงต่อเมื่อรูปผลชัณสูตรที่เอามาพิจรณาประกอบเป็นของจริงเท่านั้น ไม่มีลายเซ็นต์ผู้ตรวจพิสูจน์คาดว่าเป็นแบบเบื้องต้นแต่ไม่ทราบใครให้มาเผยแพร่
ข้อ4 จะเป็นจริงเมื่อผลชัณสูตรที่มีหลักฐานอยู่ตอนนี้เป็นเท็จ

#989 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:47

เห็นด้วยกับคุณannykunที่สุดครับ
ข้อเท็จจริงอย่าง้ดียวที่ไม่ต้องไปหาหลักฐานอะไรมาเพิ่มคือทิศทางการล้มที่จะบอกถึงวิถีกระสุนครับ หัวคนไม่ใช่ลูกแตงโมตั้งบนโต๊ะครับมันต้องมีแรงกระทำเป็นตัวกำหนดทิศทาง ส่วนไอ้กฎรูเล็กรูใหญ่ผมว่ามันไม่ใช่ประเด็น เคยเห็ปืนนพกสั้น 9หรือ11 รูเข้าใหญ่กว่าออกมั้ยครับลองไปดูคลิปที่ใช้ลูกแบบหัวรูยิงแตงโมดูครับ จะตั้งธงไว้ก่อนว่าเป็นm16หรือakต้องเข้าเล็กออกใหญ่ไม่น่าจะถูกต้องครับ

#990 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:53

ฝากให้ดูกันครับ
11มม. Hydrashock

#991 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:04

ทำไมต้องด่ากันด้วยวะ ข้อมูลหลากหลายจนสมองแทบระเบิด ใครๆจะคิดแล้วพลาดมั่งไม่ได้เลยเหรอ

ไอ้พวกที่ไม่ได้คิด ไม่ได้ทำ 5 อะไรเลย แล้วมาด่าแทรกเนี่ย ผมว่ากลับไปเกียนที่เมเนจอร์ดีกว่ามั้๊ง

ผู้ใหญ่เขากำลังถกกันแบบอารยะน่ะ :D กินน้ำโกเต๊กส์แล้วนอนดีกว้่ามั๊ย :D

#992 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:10

ภาพที่เขียนตัว นส. สีเหลิองว่าเป็นรอยถลอกน่ะ ของผมเองครับ

ผมลูกผู้ชายพอที่จะออกมาถอน มีไรมะล่ะ แต่ไอ้พวกหลบหลังแป๊ะลิ้ม แล้วคอยหยิบมาด่าเมื่อมีจังหวะเนี่ย

มานคนไทยด้วยกันจริงหรือเปล่า??

#993 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:22

ดูจาก เศษๆรอบข้างเปรียบเทียบ น่าจะเศษเนื้้้อครับ ผมถอนละกัน ถอนข้อสันนิษฐานที่ว่าเป็นรอยถลอก

พึ่งจะเห็นจะๆ เหมือนโดนสองเลยครับ

#994 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:58

เห็นแก่คนตายนะครับ เรามาช่วยกันหาความจริง
อาจจะขัดแย้งกันก็ขอให้เน้นที่หลักฐาน อย่าถึงกับด่ากันที่ตัวบุคคลเลย

ตอนนี้เรามาถึงจุดที่ยังไม่เคยมีเวปใหนทำได้มาก่อน
คือใช้หลักฐานทางวิทยาสศาสตร์กับสติปัญญาของเราขบปริศนาแต่ละตัว
และดูเหมือนจะเห็นความจริงชัดขึ้นเรื่อยๆ

ฟังเพลงแก้ร้อนก่อนละกัน

#995 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:16

Ok เพลงเพราะดีน่ะ poor แต่ตัวเองน่ะตัวตั้งทู้ยุยงเลย อย่าลืมน่ะ :D :D

#996 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:45

ผมต่อเลยน่ะ

เศษเนื้อนั้น ผมเดาว่า เกิดจากกระสุนนัดที่ 2 ที่เป็นเสียงนัดที่2 พอดี

ดูคลิป super slow ประกอบกันอีกที http://webboard.seri...&attach_id=5242
ว่าวิถีกระสุนของนัด2 จะชี้แนวตรงพอดี กับจุดวาปขาวๆ ที่ผมเดาว่าเป็นจุดกระสุนเข้าในนัดแรก (ขยายภาพคลิปใหญ่ๆจะเห็นจุดวาปขาวๆตรงแก้มก้นซ้าย) ซึ่งนัดที่2จะเข้าหัวพอดีตอนคุณวสันต์ย่อตัวจะล้ม

ฉะนั้นเศษเนื้อจากนัดที่2 จึงจะหลุดไปที่แปะที่หัวเข่าได้ ในจังหวะนัดที่2 นั้นเอง

#997 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:28

ถ้าผมจะสรุปว่า ที่แปะอยู่บนกางเกงคือเศษเนื้อ มีท่านใดจะแย้งไหมครับ

Edited by Critical, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:35.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#998 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:36

turbora #994

การที่โดนยิง ไม่ใช่ว่าจะต้องล้มตามทิศของวิถีกระสุนเสมอไปครับ เพราะไม่ใช่การผลักให้ล้ม

การล้มมักเป็นไปตามธรรมชาติโดยข้อพับขา ที่เป็นกายภาพ ที่ทำให้ล้มหงายหลังไปข้างหลังเสมอ

#999 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:39

Ok เพลงเพราะดีน่ะ poor แต่ตัวเองน่ะตัวตั้งทู้ยุยงเลย อย่าลืมน่ะ :D :D

เฮ้

ผมกล่าวหานปช.
ก็เหมือนนปช. กล่าวหาทหาร.....ทีฮูทีอิท

แล้วผมก็ว่าไปตามหลักฐานที่ผมมี ผิดบ้างถูกบ้างแต่ทุกชิ้นตรวจสอบได้หมด
ไม่มีการสร้างหลักฐานเท็จ พวกตัดต่อ พวกโกหกกันโต้งๆ
หลักฐานที่ผมใช้ทุกคนก็เข้าถึงได้เท่ากันหมด

เคบ่อ....

ผมเลือกวสันต์ เพราะผมสงสารเขาน่ะ เหยื่อชัดๆ
ไม่ว่าใครยิงกระบาลเขา มันก็เลวชาติทั้งนั้น

Edited by amplepoor, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:41.

#1000 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:58

ผมเห็นอ่าจะเข้า 2 นัดจริง ตามหลักฐานที่อ้างถึง แต่น่าจะโดนที่ขาก่อน แล้วจึงเข้าศีรษะตามมาครับ

1. ปืนที่อยู่ในความขัดแย้งในช่วงเวลานี้ เป็นปืนเล็กยาวธรรมดา ซึ่งถ้าเป็นศูนย์เหล็กทั่วไป การเล็งยิงแบบปราณีตเป้าหมายขนาดเล็กทำได้ลำบาก เพราะศูนย์หน้าอาจจะบังเป้าในจุดที่ต้องการเช่น ศีรษะ จึงไม่อาจจะทราบได้ว่าผู้ยิงนั้น ตนเล็งสูงไป หรือเล็งพอดีกันแน่
2. การยิงปืนในแสงสลัวนั้น หากไม่มีเครื่องช่วยอื่นใดในการมองเห็น ผู้ยิงอาจจะเห็นแค่เพียงการเคลื่อนไหวของเงา ดังนั้นการระบุรายละเอียดของเป้าน่าจะทำได้ยาก ซึ่งเป็นอุปสรรคหนึ่งของการยิงให้แม่นยำ
3. กระสุนนั้นแรก และนัดที่สอง น่าจะมีช่วงเวลาการกระทบเป้าที่ใกล้กันมาก ด้วยช่วงเวลาที่ใกล้กันมากนี้ กระสุนนัดแรกที่โดนขา อาจจะไม่ส่งผลต่อการล้มของผู้ตายในทันที หรืออาจจะไม่ส่งผลเลยก็ได้
4. ผู้ตายน่าจะเสียชีวิตทันที เมื่อถูกกระสุนนัดที่สอง เนื่องจากกระสุนทำลายสมองเสียส่วนมาก การล้มจึงเป็นไปอย่างอิสระ เนื่องจากสมองไม่สามารถสั่งงานกล้ามเนื้อมัดใดๆได้อีกต่อไป

ผมสันนิฐานว่า ผู้ยิงน่าทำการยิงตํ่าก่อน และทำการยิงซํ้าในโหมดกึ่งอัตโนมัติ หรือที่เรียกกันว่า double tap ซึ่งตามธรรมชาติแล้วที่กระสุนนัดที่สอง จะเข้าเป้าในตำแหน่งที่สูงกว่านัดแรก เนื่องจากแรงถีบของปืน

ผมไม่เห็นว่าการเลือกยิงศีรษะก่อน จะแนวทางการปัฎิบัติ/การฝึก หรือผู้ที่เคยได้รับการฝึก จากที่ใดๆในสถานการณ์ธรรมดา แม้ว่าจะมีจุดสำคัญที่สามารถทำในน็อคเป้าหมายได้ทันที แต่ยิงยากกว่าหลายเท่า เนื่องจากศีรษะนั้นมีขนาดเล็กกว่าลำตัวมาก และยังมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลาครับ

ดังนั้นไม่น่าจะเป็นเรื่องปกติที่จะเลือกยิงศีรษะก่อน

แต่ไม่ได้หมายความกรณีที่กระสุนนัดแรกเข้าที่ศีรษะไม่มีนะ แต่ผมเชื่อว่าโอกาสน้อยกว่ามาก เพราะผู้ที่ยิงจะทำการยิงเพียงชุด/ครั้งเดียว ไม่ได้ เพราะตัวปืนจะถึบและเหินขึ้นเกินเป้าไป ทำให้ต้องวางศูนย์กันใหม่ คงจะต้องใช้เวลาสักหนึ่งอีดใจ หรือมากกว่านั้น

อีกเหตุผลหนึง ก็คือ จุดที่ผู้ตายต้องกระสุนนั้น เป็นจุดสำคัญมากที่จะน็อคได้ทันที ดังนั้นผู้ตาย ก็ต้องล้มลงอย่างเร็ว ไม่น่าจะมีเวลาพอให้ใครยิงซํ้าขณะที่เผู้ตายยืนอยู่ได้

สมมุติฐานนี้ขึ้นอยู่กับ กระสุนมี 2 นัดนะครับ :ph34r:

Edited by ควันหลง, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:53.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน