Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#1001 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:38

ถ้ากระสุนโดนขาก่อน หมายความว่ากระสุนที่โดนหัวเป็นความบังเอิญหรือครับ?
คือกำลังคิดถึงความเป็นไปได้น่ะครับ ที่กระสุนจะโดนหัวก่อน ก่อนที่จะโดนขา
มันเป็นไปได้หรือไม่ที่ที่กระสุนพอโดนหัวแล้ว คุณวสันต์ก็ย่อตัวลงมาอย่างนั้น ตามลักษณะของข้อเข่า
และในจังหวะนั้นก็โดนอีกนัดที่ขา ขณะย่อตัวลง ตามมุมของคุณศรอรชุนจะเห็นว่าสามารถเป็นไปได้ครับ
โดยการยิงต่อเนื่อง โดยนัดแรกเล็งปราณีตยิงหัว จากนั้นก็ยิงตามน้ำอีก 1-2 นัดแบบต่อเนื่องโดยไม่ได้เล็งอะไรมากมาย
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะมันเหมือนกับที่ผมเล่นเกมเป็น สไนเปอร์ ในเกม battlefield
กรณีเป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ ผมจะเล็งสังหารที่หัวก่อน หากยิงแล้วเห็นว่าศัตรูไม่ล้มในทันที
นัดต่อๆมาก็ใส่ไม่ยั้งเลย กรณีคุณวสันต์ มือยิงยิงไปแล้วแต่ในเสี้ยววินาทีที่เห็นว่าคุณวสัตน์
ไม่ล้ม (แต่จริงๆแล้วค่อยๆล้ม) เขาได้ตัดสินใจยิงต่อเนื่องออกไปอีกนัด จนโดนโคนขา

ผมเห็นอ่าจะเข้า 2 นัดจริง ตามหลักฐานที่้อ้างถึง แต่น่าจะโดนที่ขาก่อน แล้วจึงเข้าศีรษะตามมาครับ

1. ปืนที่อยู่ในความขัดแย้งในช่วงเวลานี้ เป็นปืนเล็กยาวธรรมดา ซึ่งถ้าเป็นศูนย์เหล็กทั่วไป การเล็งยิงแบบปราณีตเป้าหมายขนาดเล็กทำได้ลำบาก เพราะศูนย์หน้าอาจจะบังเป้าในจุดที่ต้องการเช่น ศีรษะ จึงไม่อาจจะทราบได้ว่าผู้ยิงนั้น ตนเล็งสูงไป หรือเล็งพอดีกันแน่
2. การยิงปืนในแสงสลัวนั้น หากไม่มีเครื่องช่วยอื่นใดในการมองเห็น ผู้ยิงอาจจะเห็นแค่เพียงการเคลื่อนไหวของเงา ดังนั้นการระบุรายละเอียดของเป้าน่าจะทำได้ยาก ซึ่งเป็นอุปสรรคหนึ่งของการยิงให้แม่นยำ
3. กระสุนนั้นแรก และนัดที่สอง น่าจะมีช่วงเวลาการกระทบเป้าที่ใกล้กันมาก ด้วยช่วงเวลาที่ใกล้กันมากนี้ กระสุนนัดแรกที่โดนขา อาจจะไม่ส่งผลต่อการล้มของผู้ตายในทันที หรืออาจจะไม่ส่งผลเลยก็ได้
4. ผู้ตายน่าจะเสียชีวิตทันที เมื่อถูกกระสุนนัดที่สอง เนื่องจากกระสุนทำลายสมองเสียส่วนมาก การล้มจึงเป็นไปอย่างอิสระ เนื่องจากสมองไม่สามารถสั่งงานกล้ามเนื้อมัดใดๆได้อีกต่อไป

ผมสันนิฐานว่า ผู้ยิงน่าทำการยิงตํ่าก่อน และทำการยิงซํ้าในโหมดกึ่งอัตโนมัติ หรือที่เรียกกันว่า double tap ซึ่งตามธรรมชาติแล้วที่กระสุนนัดที่สอง จะเข้าเป้าในตำแหน่งที่สูงกว่านัดแรก เนื่องจากแรงถีบของปืน

ผมไม่เห็นว่าการเลือกยิงศีรษะก่อน จะแนวทางการปัฎิบัติ/การฝึก หรือผู้ที่เคยได้รับการฝึก จากที่ใดๆในสถานการณ์ธรรมดา แม้ว่าจะมีจุดสำคัญที่สามารถทำในน็อคเป้าหมายได้ทันที แต่ยิงยากกว่าหลายเท่า เนื่องจากศีรษะนั้นมีขนาดเล็กกว่าลำตัวมาก และยังมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลาครับ

ดังนั้นไม่น่าจะเป็นเรื่องปกติที่จะเลือกยิงศีรษะก่อนครับ

แต่ไม่ได้หมายความกรณีที่กระสุนนัดแรกเข้าที่ศีรษะไม่มีนะ แต่ผมเชื่อว่าโอกาสน้อยกว่ามาก เพราะผู้ที่ยิงจะทำการยิงเพียงชุด/ครั้งเดียว ไม่ได้ เพราะตัวปืนจะถึบและเหินขึ้นเกินเป้าไป ทำให้ต้องวางศูนย์กันใหม่ คงจะต้องใช้เวลาสักหนึ่งอีดใจ หรือมากกว่านั้น

อีกเหตุผลหนึง ก็คือ จุดที่ผู้ตายต้องกระสุนนั้น เป็นจุดสำคัญมากที่จะน็อคได้ทันที ดังนั้นผู้ตาย ก็ต้องล้มลงอย่างเร็ว ไม่น่าจะมีเวลาพอที่ยิงซํ้าขณะที่เป้าหมายยืนอยู่ได้ครับ

:ph34r:

ตรงนั้นสว่างมาก มีแสงส่องกลางถนนเลย

#1002 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:46

ตรงนั้นสว่างมาก มีแสงส่องกลางถนนเลย

แล้วถ้ามองจากที่ไกลๆ จะแยกแยะออกมั้ยครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

Edited by ควันหลง, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:49.

#1003 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:52

.

ถ้าเป็น 9 นัดนั้น ไม่น่าไกลเกิน 50-60 เมตร แต่เป็นเพราะกล้องความไวแสงต่ำ

กระสุนนัดอื่นใน 9 ไม่รู้ตำแหน่งผู้ยิง เพราะกล้องสบัด และซูมไปที่ทางม้าลาย

ที่วัดระยะได้ คือนัดแรก คนทางซ้ายติดริมถนน -ยิง- วัดระยะได้ประมาณ 32-35 เมตร

.

.

#1004 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:10

รายงานความคืบหน้าการสืบสวนของผมหน่อยแล้วกัน

ผมได้แจ้งไปแล้ว ว่ากราฟที่คุณ Tam-mic-ra ทำนั้นมีปัญหา ไม่สามารถเอามาเทียบกันได้ เพราะ time scale ไม่ตรงกัน โดยมีการเหลื่อมเล็กน้อยเนื่องจากการย่อ หรือขยายจอภาพของคลื่นสองคลืน

ตอนนี้ผมได้ลองหาโปรแกรมที่แสดงกราฟเสียงมาวิเคราะห์ โดยได้พยายามหาจุดที่เป็นเสียงปืนในกราฟ แล้วนำมาเปรียบเทียบช่วงเวลาระหว่าเสียงปืนแต่ละลูก ตอนนี้ได้ผลเบื้องต้นมาแล้ว อย่างไรก็ตาม ผลการทดลองนี้ต้องการการตรวจสอบเพื่อความแน่ใจอีกครั้ง นี่เป็นแค่ข้อมูลที่ทำครั้งเดียว

จากการวัดเบื้องต้นได้ผลว่า เสียงทั้งสองที่นำมาเปรียบเทียบนั้น มี error น้อยมากดังนี้

๔ ข้อสังเกต

เห็นได้ว่าความแตกต่างของเวลานั้นเกิดขึ้นมากในกระสุนนัดที่ สาม และเจ็ด เพราะกระสุนนัดที่สองและสามนั้นเวลาห่างกันไม่มาก ทำให้แยกแยะยาก ส่วนนัดสุดท้ายนั้น เสียงฝั่ง น.ป.ช. ได้รบกวนสัญญาณ จนระบุยากว่ากระสุนนัดนี้มาถึงตอนไหนในกราฟ ส่วนกระสุนนัดอื่นที่ห่างกันค่อนข้างชัดเจน ความแตกต่างจะลดลงอย่างมาก

อย่างไรก็ตาม error จากข้อมูลนี้มีอยู่ เพราะใช้การระบุตำแหน่งด้วยสายตา ผมจะพยายามทำซ้ำ และลองดูกราฟให้ดีๆ แล้วจะมานำเสนอเพิ่มเติมอีกครั้ง

ฝากทุกท่าน ถ้าท่านไดมีโอกาส ก็ลองทำการวัดแบบผมดู เพื่อที่จะได้ยืนยันข้อมูลได้แม่นยำขึ้น หลักการคือ ให้วัดเวลาเทียบกับกระสุนนัดแรก โดยกำหนดจุดในกราฟที่คิดว่าเป็นเสียงปืนทั้งเจ็ดจุด แล้วนำเวลาเสียงปืนลูกที่สอง ถึง ลูกที่เจ็ด มาหักลบกับเวลาเสียงปืนลูกแรก เพื่อนำมาเปรียบเทียบระยะเวลาระหว่างเสียงของทหาร และ น.ป.ช.

edit ไม่ทราบว่าทำไมเวลาพิมพ์ใน editor มันตรง แต่พอออกมาแล้วตัวเลขเบี้ยว เลยเปลี่ยนเป็น capture รูปให้อ่านง่ายขึ้นครับ

จากเวลาที่คุณ GOP ทำไว้ จากการคำนวณคร่าวๆจะเห็นว่าเวลาของเสียงจากปืนไปที่กล้องของฝั่งนปช.จะใช้น้อยกว่าฝั่งทหารในนัดที่ 1 2 3 4 และ 6 (ต้องไปคำนวณก่อนนะอย่าดูที่ข้อมูลข้างบน) แสดงว่าเสียงปืนมาจากทางฝั่งนปช.มากกว่าฝั่งทหาร ในสมมุติฐานที่เสียงในคลิปทั้งสองไม่มีการดัดแปลงใดๆ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1005 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:54

ถ้ากระสุนโดนขาก่อน หมายความว่ากระสุนที่โดนหัวเป็นความบังเอิญหรือครับ?
คือกำลังคิดถึงความเป็นไปได้น่ะครับ ที่กระสุนจะโดนหัวก่อน ก่อนที่จะโดนขา
มันเป็นไปได้หรือไม่ที่ที่กระสุนพอโดนหัวแล้ว คุณวสันต์ก็ย่อตัวลงมาอย่างนั้น ตามลักษณะของข้อเข่า
และในจังหวะนั้นก็โดนอีกนัดที่ขา ขณะย่อตัวลง ตามมุมของคุณศรอรชุนจะเห็นว่าสามารถเป็นไปได้ครับ
โดยการยิงต่อเนื่อง โดยนัดแรกเล็งปราณีตยิงหัว จากนั้นก็ยิงตามน้ำอีก 1-2 นัดแบบต่อเนื่องโดยไม่ได้เล็งอะไรมากมาย
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะมันเหมือนกับที่ผมเล่นเกมเป็น สไนเปอร์ ในเกม battlefield
กรณีเป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ ผมจะเล็งสังหารที่หัวก่อน หากยิงแล้วเห็นว่าศัตรูไม่ล้มในทันที
นัดต่อๆมาก็ใส่ไม่ยั้งเลย กรณีคุณวสันต์ มือยิงยิงไปแล้วแต่ในเสี้ยววินาทีที่เห็นว่าคุณวสัตน์
ไม่ล้ม (แต่จริงๆแล้วค่อยๆล้ม) เขาได้ตัดสินใจยิงต่อเนื่องออกไปอีกนัด จนโดนโคนขา

ผมเห็นอ่าจะเข้า 2 นัดจริง ตามหลักฐานที่อ้างถึง แต่น่าจะโดนที่ขาก่อน แล้วจึงเข้าศีรษะตามมาครับ

1. ปืนที่อยู่ในความขัดแย้งในช่วงเวลานี้ เป็นปืนเล็กยาวธรรมดา ซึ่งถ้าเป็นศูนย์เหล็กทั่วไป การเล็งยิงแบบปราณีตเป้าหมายขนาดเล็กทำได้ลำบาก เพราะศูนย์หน้าอาจจะบังเป้าในจุดที่ต้องการเช่น ศีรษะ จึงไม่อาจจะทราบได้ว่าผู้ยิงนั้น ตนเล็งสูงไป หรือเล็งพอดีกันแน่

- ผมกำลังนึกถึง สไนเปอร์ ติดกล้องเล็งเลยอ่ะครับ คนที่ยิงคนแล้วทำให้ชาวเสรีไทยปวดกบาลได้ขนาดนี้ ฝีมือคงไม่ธรรมดา

2. การยิงปืนในแสงสลัวนั้น หากไม่มีเครื่องช่วยอื่นใดในการมองเห็น ผู้ยิงอาจจะเห็นแค่เพียงการเคลื่อนไหวของเงา ดังนั้นการระบุรายละเอียดของเป้าน่าจะทำได้ยาก ซึ่งเป็นอุปสรรคหนึ่งของการยิงให้แม่นยำ

- ก็ตามที mmmm ว่า ตรงนั้นค่อนข้างสว่างพอสมควร

3. กระสุนนั้นแรก และนัดที่สอง น่าจะมีช่วงเวลาการกระทบเป้าที่ใกล้กันมาก ด้วยช่วงเวลาที่ใกล้กันมากนี้ กระสุนนัดแรกที่โดนขา อาจจะไม่ส่งผลต่อการล้มของผู้ตายในทันที หรืออาจจะไม่ส่งผลเลยก็ได้
4. ผู้ตายน่าจะเสียชีวิตทันที เมื่อถูกกระสุนนัดที่สอง เนื่องจากกระสุนทำลายสมองเสียส่วนมาก การล้มจึงเป็นไปอย่างอิสระ เนื่องจากสมองไม่สามารถสั่งงานกล้ามเนื้อมัดใดๆได้อีกต่อไป

ผมสันนิฐานว่า ผู้ยิงน่าทำการยิงตํ่าก่อน และทำการยิงซํ้าในโหมดกึ่งอัตโนมัติ หรือที่เรียกกันว่า double tap ซึ่งตามธรรมชาติแล้วที่กระสุนนัดที่สอง จะเข้าเป้าในตำแหน่งที่สูงกว่านัดแรก เนื่องจากแรงถีบของปืน

ผมไม่เห็นว่าการเลือกยิงศีรษะก่อน จะแนวทางการปัฎิบัติ/การฝึก หรือผู้ที่เคยได้รับการฝึก จากที่ใดๆในสถานการณ์ธรรมดา แม้ว่าจะมีจุดสำคัญที่สามารถทำในน็อคเป้าหมายได้ทันที แต่ยิงยากกว่าหลายเท่า เนื่องจากศีรษะนั้นมีขนาดเล็กกว่าลำตัวมาก และยังมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลาครับ

ดังนั้นไม่น่าจะเป็นเรื่องปกติที่จะเลือกยิงศีรษะก่อน

แต่ไม่ได้หมายความกรณีที่กระสุนนัดแรกเข้าที่ศีรษะไม่มีนะ แต่ผมเชื่อว่าโอกาสน้อยกว่ามาก เพราะผู้ที่ยิงจะทำการยิงเพียงชุด/ครั้งเดียว ไม่ได้ เพราะตัวปืนจะถึบและเหินขึ้นเกินเป้าไป ทำให้ต้องวางศูนย์กันใหม่ คงจะต้องใช้เวลาสักหนึ่งอีดใจ หรือมากกว่านั้น

อีกเหตุผลหนึง ก็คือ จุดที่ผู้ตายต้องกระสุนนั้น เป็นจุดสำคัญมากที่จะน็อคได้ทันที ดังนั้นผู้ตาย ก็ต้องล้มลงอย่างเร็ว ไม่น่าจะมีเวลาพอให้ใครยิงซํ้าขณะที่เผู้ตายยืนอยู่ได้

สมมุติฐานนี้ขึ้นอยู่กับ กระสุนมี 2 นัดนะครับ :ph34r:

หากเป็นไปตามที่ผมคิดคือ ถ้ามีปืนติดกล้อง สว่างพอ ระยะไม่ไกลนักแถมอยู่ในมุมที่ไม่มีใครเห็นเลย สถานการณ์นั้นเขาสามารถเล็งสังหารที่ศรีษะได้เลยทันที จะยิงโดนหรือยิงพลาด เขาก็ไม่สนใจอยู่แล้ว ไม่มีใครเห็น ทุกคนสนใจทหารข้างหน้ากันหมด ยิงพลาดไม่โดนก็ยิงใหม่ จะโดนใครคนอื่นก็ได้ทั้งนั้น เพียงแต่หากโดนเป้าหมายที่หัว มันจะเป็นภาพที่สยดสยองดี เอาไปใช้หากินต่อได้ก็แค่นั้น ส่วนนัดที่เข้าโคนขานั้นเป็นการโดนโดยบังเอิญมากกว่าจากการยิงซ้ำต่อเนื่อง เพียงแต่ไม่ได้ต่อเนื่องแบบปื๊ดเดียวนะ น่าจะมีเว้นช่วงเล็กน้อยอึดใจเดียวก่อนเหนี่ยวไกยิงครั้งที่สอง แต่เร็วพอที่จะโดนโคนขาก่อนคุณวสันต์ จะล้มลงโดยสมบูรณ์ แต่กรณีของผมจะเป็นไปได้ก็ต่อเมื่อ คุณวสันต์ไม่ได้คะมำไปข้างหน้าตามแรงกระสุน และมีจังหวะค่อยๆล้มลงแบบไม่เร็วนัก ตามทฤษฎีที่แต๋มบอก สาเหตุที่ยิงซ้ำอาจเพื่อให้แน่ใจว่าตายจริง หรือเพื่ออำพรางว่าโดนทหารยิงสะเปะสะปะมาโดนก็ได้ การยิงครั้ง 2 ไม่ได้เล็งอะไรมากมาย+ปืนส่าย จะบังเอิญโดนโคนขาเข้าก็ไม่แปลก

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1006 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:54

รายงานความคืบหน้าการสืบสวนของผมหน่อยแล้วกัน

ผมได้แจ้งไปแล้ว ว่ากราฟที่คุณ Tam-mic-ra ทำนั้นมีปัญหา ไม่สามารถเอามาเทียบกันได้ เพราะ time scale ไม่ตรงกัน โดยมีการเหลื่อมเล็กน้อยเนื่องจากการย่อ หรือขยายจอภาพของคลื่นสองคลืน

ตอนนี้ผมได้ลองหาโปรแกรมที่แสดงกราฟเสียงมาวิเคราะห์ โดยได้พยายามหาจุดที่เป็นเสียงปืนในกราฟ แล้วนำมาเปรียบเทียบช่วงเวลาระหว่าเสียงปืนแต่ละลูก ตอนนี้ได้ผลเบื้องต้นมาแล้ว อย่างไรก็ตาม ผลการทดลองนี้ต้องการการตรวจสอบเพื่อความแน่ใจอีกครั้ง นี่เป็นแค่ข้อมูลที่ทำครั้งเดียว

จากการวัดเบื้องต้นได้ผลว่า เสียงทั้งสองที่นำมาเปรียบเทียบนั้น มี error น้อยมากดังนี้

๔ ข้อสังเกต

เห็นได้ว่าความแตกต่างของเวลานั้นเกิดขึ้นมากในกระสุนนัดที่ สาม และเจ็ด เพราะกระสุนนัดที่สองและสามนั้นเวลาห่างกันไม่มาก ทำให้แยกแยะยาก ส่วนนัดสุดท้ายนั้น เสียงฝั่ง น.ป.ช. ได้รบกวนสัญญาณ จนระบุยากว่ากระสุนนัดนี้มาถึงตอนไหนในกราฟ ส่วนกระสุนนัดอื่นที่ห่างกันค่อนข้างชัดเจน ความแตกต่างจะลดลงอย่างมาก

อย่างไรก็ตาม error จากข้อมูลนี้มีอยู่ เพราะใช้การระบุตำแหน่งด้วยสายตา ผมจะพยายามทำซ้ำ และลองดูกราฟให้ดีๆ แล้วจะมานำเสนอเพิ่มเติมอีกครั้ง

ฝากทุกท่าน ถ้าท่านไดมีโอกาส ก็ลองทำการวัดแบบผมดู เพื่อที่จะได้ยืนยันข้อมูลได้แม่นยำขึ้น หลักการคือ ให้วัดเวลาเทียบกับกระสุนนัดแรก โดยกำหนดจุดในกราฟที่คิดว่าเป็นเสียงปืนทั้งเจ็ดจุด แล้วนำเวลาเสียงปืนลูกที่สอง ถึง ลูกที่เจ็ด มาหักลบกับเวลาเสียงปืนลูกแรก เพื่อนำมาเปรียบเทียบระยะเวลาระหว่างเสียงของทหาร และ น.ป.ช.

edit ไม่ทราบว่าทำไมเวลาพิมพ์ใน editor มันตรง แต่พอออกมาแล้วตัวเลขเบี้ยว เลยเปลี่ยนเป็น capture รูปให้อ่านง่ายขึ้นครับ

จากเวลาที่คุณ GOP ทำไว้ จากการคำนวณคร่าวๆจะเห็นว่าเวลาของเสียงจากปืนไปที่กล้องของฝั่งนปช.จะใช้น้อยกว่าฝั่งทหารในนัดที่ 1 2 3 4 และ 6 (ต้องไปคำนวณก่อนนะอย่าดูที่ข้อมูลข้างบน) แสดงว่าเสียงปืนมาจากทางฝั่งนปช.มากกว่าฝั่งทหาร ในสมมุติฐานที่เสียงในคลิปทั้งสองไม่มีการดัดแปลงใดๆ

ถ้าคุณลองทำ คุณจะรู้ว่า ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจากการประมาณ peak ด้วยสายตาครับ สัญญาณฝั่ง นปช มีคลื่นรบกวน บวกกับ amplitude ต่ำกว่าฝั่งทหาร ทำให้กะลำบากครับ นอกจากนี้ผมลองมองแล้วจิ้มที่เดิมสองครั้ง มันจะต่างกันประมาณ 4-5 millisecond นั่นคือมี random error เกิดจากการกะระยะ ที่สามารถสรุปได้มีเพียงว่าเสียงทั้งสองห่างกันน้อยมาก ผมต้องลองทำอีก แล้วจะมารายงานผลครับ

ฝากถามอีกนิด ถ้าคุณดูคลิปแล้ว คุณเห็นมั้ยครับว่าทหารยกปืนขึ้นมา แล้วก็มีเสียงปืนดัง ถามจริงๆ คุณคิดว่าเสียงนั้นมาจาก นปช หรือครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1007 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:09

๔ ข้อสังเกต

ถ้าคุณลองทำ คุณจะรู้ว่า ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจากการประมาณ peak ด้วยสายตาครับ สัญญาณฝั่ง นปช มีคลื่นรบกวน บวกกับ amplitude ต่ำกว่าฝั่งทหาร ทำให้กะลำบากครับ นอกจากนี้ผมลองมองแล้วจิ้มที่เดิมสองครั้ง มันจะต่างกันประมาณ 4-5 millisecond นั่นคือมี random error เกิดจากการกะระยะ ที่สามารถสรุปได้มีเพียงว่าเสียงทั้งสองห่างกันน้อยมาก ผมต้องลองทำอีก แล้วจะมารายงานผลครับ

ฝากถามอีกนิด ถ้าคุณดูคลิปแล้ว คุณเห็นมั้ยครับว่าทหารยกปืนขึ้นมา แล้วก็มีเสียงปืนดัง ถามจริงๆ คุณคิดว่าเสียงนั้นมาจาก นปช หรือครับ??

ว่ากันตามข้อมูล ถ้าข้อมูลผิด ทุกอย่างก็ผิด ทางทีดี ต้องเอาคลิปของทหารเปิดอย่างเดียวก่อน แต่ใช้สองไมค์ เพื่อดูว่าที่เสียงปืนมาเข้าไมค์ทั้งสอง มาจากจุดเดียวเป็นอย่างไรก่อน แล้วครั้งต่อมาให้เปิดพร้อมกันทั้งสองคลิป แต่ละคลิปใช้หนึ่งไมค์ เหมือนได้ยินเสียงปืนนัดหนึ่งณ.ที่สองตำแหน่งพร้อมๆ ก็จะแยกได้ว่าต่างจากกันการทดลองอันแรกหรือไม่ อย่างไร นำมาวิเคราะห์ได้ เพราะในความเป็นจริงในคืนนั้น เสียงปืนนัดหนึ่งน่าจะมาจากจุดเดียวกัน แต่บันทึกเสียงด้วยสองไมค์ของวิดีโอคนละเครื่องเท่านั้น

Edited by Stargate-1, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:12.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1008 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ถ้าผมจะสรุปว่า ที่แปะอยู่บนกางเกงคือเศษเนื้อ มีท่านใดจะแย้งไหมครับ

ไม่แย้งค่ะ
เพราะสังเกตเศษเนื้อดีๆจะขาวกว่าสีผิวมาก (อ้างอิงจากสีผิวบริเวณท้องซึ่งอยู่ในร่มผ้าเหมือนกัน)
ที่สำคัญเห็นไขมันขาวๆเล็กๆประปราย
ไขมันเป็นส่วนประกอบของสมอง

ส่วนกล้ามเนื้อต้นขาโดยเฉพาะต้นขาของผู้ชายที่ตัวผอมอย่างผู้ตาย มักจะไม่มีไขมันปรากฏ ถ้าผิวหนังแท้ลอกออก ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นกล้ามเนื้อแดงๆ

#1009 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:48

สรุปแนวทางและข้อสงสัย
4.ถูกยิงนัดเดียวที่หน้าผาก สอดคล้องกับทิศทางการล้มและส่วนตัวผมเห็นว่าผู้ตายไม่ได้ล้มด้วยแรงGเพียงอย่างเดียวครับมันน่าแรงกว่านั้นเหมือนมีแรงส่งมาด้วย ไม่ต้องหามุมยิงให้เสียเวลาเพราะมีภาพในคลิปว่ามีผู้ชายไปดึงแขนให้ผู้ตายหันมาแล้วก็ล้มลง แต่ขัดกับกฎที่ว่ากระสุนความเร็วสูงเข้าเล็กออกใหญ่และภาพชัณสูตร แต่มีภาพคุณศรอรชุนลงไว้ปืนสั้น9มม.แต่ไม่ระบุชนิดของหัวกระสุนยิงแตงโมตรงกลางลูกมีรอยแตกของเปลือกตั้งแต่ด้านหน้าไปถึงหลังที่รูออกมีขนาดใหญ่แต่ไม่มาก

ถูกยิงที่เหนือท้ายทอยซ้ายค่ะ
ดูจากรูปของคุณGop ค่ะ จะเห็นมีรูกระสุนเข้าขนาดตรงกับในใบชันสูตร
และจากลิงค์ซึ่งระบุคำแถลงการณ์ของแพทย์ใหญ่ รพ ตำรวจ ก็ระบุเช่นนั้น

ผมขอตั้งข้อสังเกตการสังหารครั้งนี้ไว้ดังนี้

4 วิถีกระสุน มาทราบจากการชัณสูตรว่า เข้าท้ายทอยระเบิดสมองจนหน้าผากเปิด
ตอนล้ม สมองและเลือดหลุดออกมาไกลไปสักห้าฟุต

ยังมีอีกหลายข้อ แต่ตอนนี้เชิญมิตรสหายออกความเห็นครับ

ต้องขออภัยคุณ amplepoor อย่างสูง ผมไม่ทันได้อ่านความคิดเห็นนี้อย่างละเอียด

ตกลง ตอนนี้เราเห็นตรงกันใช่มั้ยครับ ว่ากระสุนเข้าทางศีรษะด้านหลัง ออกมาด้านหน้า ถ้าจะให้ละเอียด ก็คือเข้าตรงแถวท้ายทอยด้านซ้าย ออกที่กลางหน้าผาก

เพิ่ม Link และรูปให้นะครับ

5. นายวสันต์ ภู่ทอง อายุ39 ปี บาดแผลกระสุนปืนทำลายสมอง ด้านหลังศรีษะทะลุด้านหน้า

http://www.komchadlu...ml#.UDtL_aMTyms

สังเกตรอยกระสุนเข้าเล็กๆเหนือนิ้วด้านล่างของภาพนะครับ

#1010 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:34

ฝากถามคุณศรอรชุนนิดนึง

คุณศรอรชุนประมาณการณ์วิถีกระสุนโดยลากเส้นตรงเชื่อมระหว่างรอยกระสุนเข้าและออกจากภาพในบันทึกการชันสูตรใช่มั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1011 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:48

ดูจาก เศษๆรอบข้างเปรียบเทียบ น่าจะเศษเนื้้้อครับ ผมถอนละกัน ถอนข้อสันนิษฐานที่ว่าเป็นรอยถลอก

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพค่อนข้างรุนแรง

ขออภัยคุณวสันต์ ที่ไม่สามารถ Sensor ที่โพสต์นี้ได้

รบกวนแต๋มลบลิงค์รูปออกไปที ทำเป็นเรื่องแรกเลย
เสร็จแล้วก็ไปเซ็นเซอร์รูปซะ แล้วอัพขึ้นใหม่ เอาลิงค์
มาลงใหม่

รบกวนท่านkarasu หรือมอดท่านอื่นตามลบและแก้ไข
ลิงค์ที่มีคนอ้างอิงไปจากแต๋มด้วยครับ

แก้ไข ผมเองก็ดันลืมลบขอลบลิงค์ออกก่อน

Edited by Kepler-22b, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:49.

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#1012 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:03

เห็น คุณซิหลง ทำไว้ที่ # 735 ทำไมไม่ลองเอาอันนี้ มาปรับแต่งตำแหน่งให้มันถูกจะได้เห็นว่ากระสุนมาจากฝั่งทหารได้หรือไม่

แต่จากในรูป ผมว่า ตำแหน่ง คุณวสันต์ กับแนวเสื้อแดง มันไม่ใช่วินาทีที่ ลั่นกระสุน...คงเอามาจากรูปภาพจากฝั่งทหารที่จอมมั่วเอ็มเอามาให้ดูว่าไม่มีคนบัง หรือรูปข้างล่างนี้มากกว่า

ซึ่งความจริงก่อนถูกยิงนายวสันต์ ยืนอยู่ขอบฟุตบาทตามภาพนี้

Edited by 55555, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16.

#1013 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#1014 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:20

#1015 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:36

เห็น คุณซิหลง ทำไว้ที่ # 735 ทำไมไม่ลองเอาอันนี้ มาปรับแต่งตำแหน่งให้มันถูกจะได้เห็นว่ากระสุนมาจากฝั่งทหารได้หรือไม่

แต่จากในรูป ผมว่า ตำแหน่ง คุณวสันต์ กับแนวเสื้อแดง มันไม่ใช่วินาทีที่ ลั่นกระสุน...คงเอามาจากรูปนี่มากกว่านี้มากกว่า

หรือภาพจากฝั่งทหารที่จอมมั่วเอ็มเอามาให้ดูว่าไม่มีคนบัง

ที่ผมดูคลิปนี้ครั้งแรกผมก้อเข้าใจว่าขณะถูกยิงคุณวสันต์ยืนอยู่ริมฟุตบาทเหมือนกันครับ แต่หลังจากดูข้อมูลประกอบรวมถึงรูปถ่ายมุมอื่นๆ ที่ถ่ายหลังจากถูกยิงแล้ว ยืนยันได้ชัดเจนครับว่าขณะถูกยิงคุณวสันต์ยืนอยู่จุดที่ผมมาร์คไว้ในรูปครับ ตำแหน่งเท้าตอนยืนของคุณวสันต์กับเท้าของพันเอกร่มเกล้าที่ถูกเคลื่อนย้ายมาจากจุดระเบิดมาพักไว้ตรงนี้ เป็นจุดที่ใกล้เคียงกันหรือเป็นจุดเดียวกันครับ และลักษณะการยืนขนานกับแนวฟุตบาท ตามรูปนี้ครับ

รูปนี้เป็นเฟรมที่เห็นท่ายืนของคุณวสันต์เต็มตัวก่อนถูกยิงแค่เสี้ยววินาทีครับ ลองลากเส้นแนวถนนโดยอ้างอิงจากแนวทางม้าลายดูครับ จะเห็นว่าแนวส้นเท้าทั้งสองข้างเป็นแนวเดียวกันกับแนวของทางม้าลาย

อาจจะขัดแย้งกับท่าการนอนหลังถูกยิงที่เฉียงไปทางทางม้าลายนิดนึงใช่มั๊ยครับ ผมวิเคราะห์ว่าเกิดจากปฏิกิริยาหลังจากถูกยิงนัดแรกที่ขาครับ ลองทดสอบกับตัวเองได้ครับ ถ้าสมมุติว่าถูกยิงด้วยสัญชาตญาณคือยกส้นเท้าด้านซ้ายขึ้นเพื่อลดแรงกดจากน้ำหนักตัวและพยายามนั่งลง ลองเขย่งขาข้างนึงแล้วนั่งลงดูครับ และจากคลิปมีการพยายามใช้มือขวาลงไปค้ำเพื่อที่จะนั่งแต่จังหวะนั่งถูกยิงที่หัวสูญเสียการควบคุมร่างกายฉับพลันทำให้ขาขวาทับแขนขวาครับ

ส่วนคลิปฝั่งทหารผมฟันธงไปแล้วว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกันจากการเช็คแสงจากแฟลชที่ผมโพสไว้ก่อนหน้านี้ครับ มองได้ว่ามุมยิงจากฝั่งทหารสามารถยิงได้ครับ แต่จะขัดแย้งกับแนวกระสุนที่ขา

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้งหมดวิเคราะห์บนพื้นฐานของผลชันสูตรชิ้นเดียวที่มีอยู่ (จากทีมงานแพทย์ นปช.) อยากให้ลองเช็คความน่าเชื่อถือของผลชันสูตรที่มีอยู่นี้ก่อนครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1016 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:41

ลองเอานี้พิจารณาดู ขนาดโดนกระสุนยางนะนั่น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1017 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:49

ลองเช็คแนวของคนเสื้อแดงสิครับว่ามันเปิดเป็นช่องแบบที่ทำมาในผังป่าว..

แต่คราวนี้คงต้องใช้รูปผมแล้วครับ...เพราะใกล้เวลายิงมากว่า....(มวลชนเสื้อแดงมีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา)

#1018 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:04

ลองเช็คแนวของคนเสื้อแดงสิครับว่ามันเปิดเป็นช่องแบบที่ทำมาในผังป่าว..

แต่คราวนี้คงต้องใช้รูปผมแล้วครับ...เพราะใกล้เวลายิงมากว่า....(มวลชนเสื้อแดงมีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา)

ผมฟันธงไปแล้วว่าทั้ง 2 คลิปเป็นเหตุการเดียวกันจากการเช็คแสงแฟลชนะครับ ซึ่งจากรูปที่คุณ 55555 นี้เป็นวินาทีเดียวกันกับรูปที่ผมโพส ห่างกันแค่เสี้ยววินาทีครับ

ส่วนนี่เป็นรูปในเฟรมเดียวกันวินาทีเดียวกันขณะคุณวสันต์ถูกยิงครับ

เหมือนภาพจะหลอกตาแต่มันคือเสี้ยววินาทีเดียวกันจากกล้องคนละตัวครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1019 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:06

ผมลองคำนวณดูแล้ว ถ้าเชื่อจุดกระสุนเข้าออกในใบชันสูตรนั้น ผู้ยิงไม่น่าจะอยู่ห่างเกินสามเมตร ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้น

ผมไม่คิดว่ารูปในใบชันสูตรสามารถระบุวิถีกระสุนได้อย่างน่าเชื่อถือ เพราะทำออกมาหยาบเกินไป

#1020 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ผมหมายถึงคนเสื้อแดง ลองนับดูครับจากในรูป มันไม่ใช่ทางซ้าย 4 คน ทางขวา 3 คนแบบในผังหรือปล่าวครับ..บางคนอาจถูกบังอยู่จากมุมกล้อง

ลองดูดี ๆครับ..เช่นเห็นผู้หญิงหรือผู้ชายเสื้อขาวที่ถูกคนเสื้อชมพูบังอยู่ครึ่งตัวมั๊ยครับ..

#1021 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:16

ผมลองคำนวณดูแล้ว ถ้าเชื่อจุดกระสุนเข้าออกในใบชันสูตรนั้น ผู้ยิงไม่น่าจะอยู่ห่างเกินสามเมตร ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้น

ผมไม่คิดว่ารูปในใบชันสูตรสามารถระบุวิถีกระสุนได้อย่างน่าเชื่อถือ เพราะทำออกมาหยาบเกินไป

ผมก็คำนวณ แบบนั้นจริง ๆ ไม่ได้ใช้วิธีทำกราฟฟิคน๊ะครับ

แต่ผมยืนให้คนเอาเชือกดึงลงมาจากรูกระสุนเข้าออกโดยประมาณ ผมสูงกว่านั้นนิดหน่อยครับ..

ไม่ได้หยาบอะไร...ผมคิดว่า ถ้าหากมีการก้มหน้าแบบที่ตั้งข้อสังเกตุกัน ก็คงไม่มากแล้ว เพราะดูจากช่วงไหล่.

ลองลากเส้นดุครับ...ความสูงนายวสันต์ ผมให้สูงสุด ไม่เกิน 175 ซม..

แต่ของผม มันยิงจากระยะ 3-5 เมตรน๊ะครับ

:D

Edited by 55555, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:17.

#1022 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:22

ผมหมายถึงคนเสื้อแดง ลองนับดูครับจากในรูป มันไม่ใช่ทางซ้าย 4 คน ทางขวา 3 คนแบบในผังหรือปล่าวครับ..บางคนอาจถูกบังอยู่จากมุมกล้อง

ลองดูดี ๆครับ..เช่นเห็นผู้หญิงหรือผู้ชายเสื้อขาวที่ถูกคนเสื้อชมพูบังอยู่ครึ่งตัวมั๊ยครับ..

อ่อ ถ้าตรงนั้นทำเป็นแนวคร่าวๆ ครับ จากมุมกล้องไม่สามารถระบุตำแหน่งที่ชัดเจนได้ครับ กลุ่มคนด้านซ้ายทั้งหมดถ้ามองจากมุมกล้องที่คนถ่ายอยู่เกือบชิดรถทหารด้านขวาถ่ายเฉียงไปที่มุมคุณวสันต์ ผมเข้าใจว่าด้วยมุมกล้องจะมองไม่เห็นคนกลุ่มนี้ทั้งกลุ่มครับ ส่วนคนเสื้อสีแดงท้วมๆ หน่อยน่าจะเป็นคนที่เห็นในคลิปฝั่งทหารครับ สอดคล้องกับเมื่อหลังจากคุณวสันต์ถูกยิงแล้วคนนี้เดินเข้าไปทางคุณวสันต์ครับ

#1023 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ผมก็คำนวณ แบบนั้นจริง ๆ ไม่ได้ใช้วิธีทำกราฟฟิคน๊ะครับ

แต่ผมยืนให้คนเอาเชือกดึงลงมาจากรูกระสุนเข้าออกโดยประมาณ ผมสูงกว่านั้นนิดหน่อยครับ..

ไม่ได้หยาบอะไร...ผมคิดว่า ถ้าหากมีการก้มหน้าแบบที่ตั้งข้อสังเกตุกัน ก็คงไม่มากแล้ว เพราะดูจากช่วงไหล่.

ลองลากเส้นดุครับ...ความสูงนายวสันต์ ผมให้สูงสุด ไม่เกิน 175 ซม..

แต่ของผม มันยิงจากระยะ 3-5 เมตรน๊ะครับ

ถ้าวิเคราะห์จากการยิงขณะยืน ข้อสันนิษฐานนี้ถูกต้องครับ

แต่ถ้าวิเคราะห์ว่ากระสุนที่เข้าหัวเป็นนัดที่สองหลังจากโดนที่ขาแล้วพยายามนั่งลง ผมคิดว่าตอนนั่งทุกคนต้องก้มครับมุมก็เลยเฉียงขึ้น

#1024 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:26

อ่อ ถ้าตรงนั้นทำเป็นแนวคร่าวๆ ครับ จากมุมกล้องไม่สามารถระบุตำแหน่งที่ชัดเจนได้ครับ กลุ่มคนด้านซ้ายทั้งหมดถ้ามองจากมุมกล้องที่คนถ่ายอยู่เกือบชิดรถทหารด้านขวาถ่ายเฉียงไปที่มุมคุณวสันต์ ผมเข้าใจว่าด้วยมุมกล้องจะมองไม่เห็นคนกลุ่มนี้ทั้งกลุ่มครับ ส่วนคนเสื้อสีแดงท้วมๆ หน่อยน่าจะเป็นคนที่เห็นในคลิปฝั่งทหารครับ สอดคล้องกับเมื่อหลังจากคุณวสันต์ถูกยิงแล้วคนนี้เดินเข้าไปทางคุณวสันต์ครับ

ตรงนี้แหละครับที่มีความสำคัญที่ถกกันมา ถึง 20 หน้าเนี่ยแหละ..

ความจริง ถ้าจะมาร์คตำแหน่งจุดยืน มันก็ทำได้...แต่ส่วนใหญ่ มักจะอ้างกันว่า มันไม่มีภาพมุมสูง...

จริง ๆ มันมีทางม้าลายให้มาร์คตำแหน่งได้อย่างน้อยก็ใกล้เคียงมาก...

ช่องมันไม่เปิดเหมือนในผังที่คุณซิหลงทำหรอกครับ..

:)

#1025 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:29

ถ้าวิเคราะห์จากการยิงขณะยืน ข้อสันนิษฐานนี้ถูกต้องครับ

แต่ถ้าวิเคราะห์ว่ากระสุนที่เข้าหัวเป็นนัดที่สองหลังจากโดนที่ขาแล้วพยายามนั่งลง ผมคิดว่าตอนนั่งทุกคนต้องก้มครับมุมก็เลยเฉียงขึ้น

อ้อ. ทฤษฏีผม เป็นกระสุนนัดเดียวครับ...

แต่ตอนนี้ เลยไปถึงกรณีกระสุน 2 นัดกันแล้ว ผมก็รออ่านที่เค้าถกกันนี่แหละครับ

ผิดถูกยังไงก็ว่ากันไป....

แต่ต้องบอกไว้ก่อนเลย...ถ้าเป็น 2 นัด...กรณี ยิงจากฝั่งทหารเลิกได้เลยครับ

#1026 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:31

คุณศรอรชุนประมาณการณ์วิถีกระสุนโดยลากเส้นตรงเชื่อมระหว่างรอยกระสุนเข้าและออกจากภาพในบันทึกการชันสูตรใช่มั้ยครับ??

ใช้หลักการพิสูจน์วิถีกระสุนโดยทั่วไปครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1027 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:33

ผมงงๆ นิดนึง ไม่แน่ใจว่าผมสื่ออะไรผิดหรือเปล่า ที่ผมจะสื่อก็คือ ภาพในใบชันสูตรมันหยาบเกินไป
คือผมหมายถึงนัดที่โดนขาครับ ที่ภาพในผลการชันสูตรมันจะสื่อว่าถูกยิงจากระยะไม่เกินสามเมตร ( ความจริงผมคำนวณได้น้อยกว่านั้นด้วยซ้ำ ) ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลย

#1028 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:35

ใช้หลักการพิสูจน์วิถีกระสุนโดยทั่วไปครับ

เดี๋ยวค่ำๆจะมาอีกที ผมบอกบางท่านไปแล้ว ผมพบว่าถ้าเชื่อตำแหน่งตามรูป คนยิงต้องอยู่ห่างจากคุณวสันต์ ไม่ถึงสามเมตรครับ ผมจึงสรุปว่าภาพใบชันสูตรนั้นหยาบเกินไปครับ

#1029 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:37

ผมประมาณวิถีกระสุนไว้ที่ 5 - 15 องศา

เนื่องจากผลการชันสูตร แผลเข้า เส้นผ่าศูนย์กลาง 0.5 ซม. แต่แผลออกเส้นผ่าศูนย์กลาง ใหญ่ถึง 5 ซม.

ระยะยิงจึงอยู่ที่ ประมาณ 3 - 9 ม. ครับ

เพิ่มวิถีกระสุนหน้าคนสวมหมวก(A) ตามสมมติฐานคุณ karasu

Edited by ศรอรชุน, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:42.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1030 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:38

ผมงงๆ นิดนึง ไม่แน่ใจว่าผมสื่ออะไรผิดหรือเปล่า ที่ผมจะสื่อก็คือ ภาพในใบชันสูตรมันหยาบเกินไป
คือผมหมายถึงนัดที่โดนขาครับ ที่ภาพในผลการชันสูตรมันจะสื่อว่าถูกยิงจากระยะไม่เกินสามเมตร ( ความจริงผมคำนวณได้น้อยกว่านั้นด้วยซ้ำ ) ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลย

ถ้าไม่ผิด ก็คงเขียนไม่ครับมั๊งครับ..

"ผมลองคำนวณดูแล้ว ถ้าเชื่อจุดกระสุนเข้าออกในใบชันสูตรนั้น ผู้ยิงไม่น่าจะอยู่ห่างเกินสามเมตร ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้น

ผมไม่คิดว่ารูปในใบชันสูตรสามารถระบุวิถีกระสุนได้อย่างน่าเชื่อถือ เพราะทำออกมาหยาบเกินไป"

#1031 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:38

ตรงนี้แหละครับที่มีความสำคัญที่ถกกันมา ถึง 20 หน้าเนี่ยแหละ..

ความจริง ถ้าจะมาร์คตำแหน่งจุดยืน มันก็ทำได้...แต่ส่วนใหญ่ มักจะอ้างกันว่า มันไม่มีภาพมุมสูง...

จริง ๆ มันมีทางม้าลายให้มาร์คตำแหน่งได้อย่างน้อยก็ใกล้เคียงมาก...

ช่องมันไม่เปิดเหมือนในผังที่คุณซิหลงทำหรอกครับ..

งั้นคงต้องแจ้งหลักคิดของผมก่อนครับ เนื่องจากตอนนี้มีผลชันสูตรอยู่ (ที่ต้องเช็คความน่าเชื่อถือ) ซึ่งที่เห็นว่าเชื่อถือได้คือบาดแผลที่หัวเพราะมีรูปมากมาย ส่วนที่ขาก็เป็นแนววิถีเดียวกันจึงพอจะเชื่อได้ในระดับหนึ่ง (นอกจากแพทย์ นปช. จะวางยาสับขาหลอกไว้) ตอนนี้ผมจึงยึดผลชันสูตรนี้เป็นหลักครับ (เพราะเป็นผลชันสูตรเดียวที่มีอยู่ตอนนี้) ผมจึงตัดการวิเคราะห์แนววิถีกระสุนจากฝั่งทหารพักไว้ก่อนครับจึงไม่ได้พล็อตกลุ่มเสื้อแดงที่อยู่ด้านหน้า แต่ทำเป็นช่องเปิดไว้เพราะยังไม่ได้ตัดออกจากการวิเคราะห์โดยรวมซะทีเดียวครับ แต่ถ้าเมื่อใดก็ตามที่มีผลชันสูตรที่เชื่อถือได้มากกว่านี้และผลการชันสูตรแตกต่างจากนี้ ค่อยลงรายละเอียดอีกทีครับ

#1032 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

โอเคครับ..

#1033 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:54

งั้นคงต้องแจ้งหลักคิดของผมก่อนครับ เนื่องจากตอนนี้มีผลชันสูตรอยู่ (ที่ต้องเช็คความน่าเชื่อถือ) ซึ่งที่เห็นว่าเชื่อถือได้คือบาดแผลที่หัวเพราะมีรูปมากมาย ส่วนที่ขาก็เป็นแนววิถีเดียวกันจึงพอจะเชื่อได้ในระดับหนึ่ง (นอกจากแพทย์ นปช. จะวางยาสับขาหลอกไว้) ตอนนี้ผมจึงยึดผลชันสูตรนี้เป็นหลักครับ (เพราะเป็นผลชันสูตรเดียวที่มีอยู่ตอนนี้) ผมจึงตัดการวิเคราะห์แนววิถีกระสุนจากฝั่งทหารพักไว้ก่อนครับจึงไม่ได้พล็อตกลุ่มเสื้อแดงที่อยู่ด้านหน้า แต่ทำเป็นช่องเปิดไว้เพราะยังไม่ได้ตัดออกจากการวิเคราะห์โดยรวมซะทีเดียวครับ แต่ถ้าเมื่อใดก็ตามที่มีผลชันสูตรที่เชื่อถือได้มากกว่านี้และผลการชันสูตรแตกต่างจากนี้ ค่อยลงรายละเอียดอีกทีครับ

ผมว่าแพทย์ นปช ไม่ได้วางยาหรอกครับ การเพิ่มรูกระสุนอีกนัดที่ขาทำให้ระบุจุดยิงแคบไปอีกนะครับ ทางเสื้อแดงก็ไม่ยักจะยกกระสุนที่ขามาเป็นประเด็นมาก่อนด้วย แล้วหลักฐานก็มาจากทางเสื้อแดงเองด้วย

Edited by Solidus, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:54.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1034 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:03

มีใครซักคนไปส่องสาว เอ้ย ไปสำรวจในโรงเรียนสตรีวิทย์ดูซิ ว่าแนวยิงด้านหลังประตูรั้วมันเป็นไปได้แค่ไหน
ลองหลายๆมุม หลายๆระยะดู จับทุกความเป็นไปได้เลย ว่างๆ ก็จะแอบไปสำรวจดูซักหน่อย มันคาใจเหลือเกิน
ใครมีลูกหลานอยู่โรงเรียนนั้น ฝากบอกด้วยว่า ช่วงนี้เกิดไปพบชายหนุ่มไปด้อมๆมองแถว โรงเรียนสตรีวิทย์
ไม่ต้องตกใจคิดว่าเป็นพวกโจรจิตที่ไหน แค่ชาวเสรีไทยคนนึงไปสืบหาความจริง.......

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1035 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:21

แล้วถ้ามองจากที่ไกลๆ จะแยกแยะออกมั้ยครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

สว่างมันก็คือสว่างนั่นแหละ

---------------------------------------

#1036 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:58

ผมสงสัยครับ บาดแผลทั้ง2จุด เหมือนเข้ารูเดียว แต่ออก2จุด
1.บาดแผลที่หัว ทำไมกะโหลกแบะออก2ฝั่ง เว้นตีนผมตรงหน้าผากที่คงอยู่ เป็นไปได้ว่าเกิดแรง
อัดมหาศาลในกะโหลก ทำให้แบะออกดังภาพ และซีกหนึ่งคือทางออกของกระสุนด้วย
แต่ในความคิดผมแรงอัดขนาดนั้น ไม่น่าเกิดได้ทุกระยะยิง ..ระยะยิงขนาดไหนที่เกิดแผลได้ขนาดนั้น

2.บาดแผลที่ขาเข้ารูเดียว ออก2รู ใบหมอผมอ่านไม่พบว่ากระสุนเจอกระดูกไหม ถ้าเจอกระดูกรูเข้าไม่
น่ากลมดิ๊กอย่างนั้น(กรณีM16 หรือพวกลูกปืนความเร็วสูง) ถ้าไม่ชนกระดูกหัวกระสุนจะออกเป็น2รูไหม
...ถ้าเป็น หัวกระสุนทำด้วยโลหะใด

3.ที่ขา ผมว่าถ้าไม่ใช่เศษกะโหลก+มันสมอง ก็เป็นกางเกงขาด ที่เห็นคือผิวขาอ่อน ไม่น่าใช่บาดแผลจาก
กระสุน

**ของผมโหลดคลิปที่แปะมาในโพสท์ไม่ได้ เลยตามไม่ค่อยทัน ผมต้องหาโปรแกรมอะไรมาเปิดครับ

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1037 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:22

ขอถอน คคห นี้ออกทั้ง คคห เลยนะครับ

เหมือนภาพจะหลอกตาแต่มันคือเสี้ยววินาทีเดียวกันจากกล้องคนละตัวครับ

รูปซ้าย คุณวสันยังไม่โดนยิงครับ ทางขวาคุณวสันโดนยิงแล้ว

คุณซิหลงใช้มีเดียเพลเยอร์ ลองกด ctrl+> หรือ < ไล่สเตปดูครับ จะเห็นช่วงเวลาที่คุณวสันโดนยิง แล้วมีการก้าวถอยหลังมา 1 ก้าวด้วยแล้วลองแคปมาแปะให้เพื่อนดูครับ ^^

Edited by karasu, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:55.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1038 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:24

ผมสงสัยครับ บาดแผลทั้ง2จุด เหมือนเข้ารูเดียว แต่ออก2จุด
1.บาดแผลที่หัว ทำไมกะโหลกแบะออก2ฝั่ง เว้นตีนผมตรงหน้าผากที่คงอยู่ เป็นไปได้ว่าเกิดแรง
อัดมหาศาลในกะโหลก ทำให้แบะออกดังภาพ และซีกหนึ่งคือทางออกของกระสุนด้วย
แต่ในความคิดผมแรงอัดขนาดนั้น ไม่น่าเกิดได้ทุกระยะยิง ..ระยะยิงขนาดไหนที่เกิดแผลได้ขนาดนั้น

2.บาดแผลที่ขาเข้ารูเดียว ออก2รู ใบหมอผมอ่านไม่พบว่ากระสุนเจอกระดูกไหม ถ้าเจอกระดูกรูเข้าไม่
น่ากลมดิ๊กอย่างนั้น(กรณีM16 หรือพวกลูกปืนความเร็วสูง) ถ้าไม่ชนกระดูกหัวกระสุนจะออกเป็น2รูไหม
...ถ้าเป็น หัวกระสุนทำด้วยโลหะใด

3.ที่ขา ผมว่าถ้าไม่ใช่เศษกะโหลก+มันสมอง ก็เป็นกางเกงขาด ที่เห็นคือผิวขาอ่อน ไม่น่าใช่บาดแผลจาก
กระสุน

**ของผมโหลดคลิปที่แปะมาในโพสท์ไม่ได้ เลยตามไม่ค่อยทัน ผมต้องหาโปรแกรมอะไรมาเปิดครับ

น่าจะต้องลงพวก flash ก่อนครับ
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#1039 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:45

รูปซ้าย คุณวสันยังไม่โดนยิงครับ ทางขวาคุณวสันโดนยิงแล้ว

คุณซิหลงใช้มีเดียเพลเยอร์ ลองกด ctrl+> หรือ < ไล่สเตปดูครับ จะเห็นช่วงเวลาที่คุณวสันโดนยิง แล้วมีการก้าวถอยหลังมา 1 ก้าวด้วยแล้วลองแคปมาแปะให้เพื่อนดูครับ ^^

ด้วยความเคารพครับ ผมมั่นใจมากว่ารูปที่โพสเป็นเวลาเดียวกันครับ ในเสี้ยววินาทีเดียวกันด้วยซ้ำครับ เพราะผมขยับภาพนิ่งทีละเฟรมเปรียบเทียบกัน 2 คลิป ที่ความละเอียด 20 เฟรมต่อวินาทีครับ ผมถึงบอกว่ามันเหมือนจะดูหลอกตา ตอนแรกผมก้อไม่มั่นใจแต่จากที่ลองเปรียบเทียบแสงแฟลช มันตรงกันเป๊ะๆ จริงๆ ตามที่ผมเคยโพสไปแล้วครับ

http://webboard.seri...900#entry403001

#1040 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:50

ถ้าไม่ติดงานอะไร ผมจะทำภาพนิ่งในช่วง 3-4 วินาทีที่คุณวสันต์ถูกยิงแบบเฟรมต่อเฟรมมาโพสดูครับ แต่รูปมันคงยาวมากๆ

#1041 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:55

ลองโหลดไปดูนะครับ ผมทำแค่วินาทีที่ 11-17 ของคลิปฝั่งเสื้อแดง ตอนต้นคลิปจะมีแสงแฟลชให้เชคความตรงกันนะครับ ส่วนที่ผมดูหลังจากคุณวสันต์โดนยิงไปแล้วมีการถ่ายรูปจำนวนมาก ตรงกันหมดครับ

จากเดิม 20 เฟรมต่อวินาที ผมทำให้เป็น 1 เฟรมต่อ 1 วินาทีนะครับ

ปล. ผมทำด้วย Flash พอ Export ออกมาเป็น swf ไม่แน่ใจว่าจะเปิดได้ทุกคนหรือเปล่านะครับ ถ้าไม่ได้ยังงัยรบกวนใคร Convert ไฟล์เป็นรบกวนต่อทีครับ

http://www.tempf.com...y=5045fa31e0a01

ลิงก์สำรอง

http://www.tempfiles.../slow-clip.html

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:02.

#1042 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:58

ด้วยความเคารพครับ ผมมั่นใจมากว่ารูปที่โพสเป็นเวลาเดียวกันครับ ในเสี้ยววินาทีเดียวกันด้วยซ้ำครับ เพราะผมขยับภาพนิ่งทีละเฟรมเปรียบเทียบกัน 2 คลิป ที่ความละเอียด 20 เฟรมต่อวินาทีครับ ผมถึงบอกว่ามันเหมือนจะดูหลอกตา ตอนแรกผมก้อไม่มั่นใจแต่จากที่ลองเปรียบเทียบแสงแฟลช มันตรงกันเป๊ะๆ จริงๆ ตามที่ผมเคยโพสไปแล้วครับ

http://webboard.seri...900#entry403001

ผมอยากจะบอกว่าถ้าคุณยึดหลักนี้เป็นเกณฑ์ คุณจะได้ผลลัพท์ที่ไม่ตรงนะครับ เพราะ เฟรมของวิดิโอที่คุณได้มาอาจจะไม่ใช่เฟรมของภาพที่มีการบันทึกจริงๆ สมมตินะครับ

คลิป นปช ถ่ายด้วยมือถือ ที่มีค่าการบันทึก 16เฟรมต่อ 1 วินาที

คลิปฝั่งทหาร ถ่ายด้วยกล้องวิดิโอ ที่มีการบันทึก 24เฟรมต่อ 1 วินาที

จะเห็นว่า พอคุณเอาไปเล่นที่ 20 เฟรมต่อวินาที คลิปแรกโปรแกรมจะทำการเพิ่มเฟรมให้ แต่ในคลิปที่ 2 จะมีการตัดเฟรมออก พอเห็นภาพไหมครับ

วิธีของคุณจะใช้ได้ต้องแน่ใจว่า วิดิโอทั้ง 2 ตัวมีการบันทึกที่ค่า fps ที่เท่ากัน มาจากแหล่งกำเนินและไม่ได้มีการปรับเปลี่ยนโดยโปรแกรมระหว่างทางที่จะมาถึงมือคุณครับ

ป.ล. ในคลิปที่ผมตัด ผมเห็นคุณวสันโดนยิงก่อนเสียงปืนนัดแรกนะครับ ในฝั่งทหาร ^^

Edited by karasu, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:00.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1043 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:03

ผมอยากจะบอกว่าถ้าคุณยึดหลักนี้เป็นเกณฑ์ คุณจะได้ผลลัพท์ที่ไม่ตรงนะครับ เพราะ เฟรมของวิดิโอที่คุณได้มาอาจจะไม่ใช่เฟรมของภาพที่มีการบันทึกจริงๆ สมมตินะครับ

คลิป นปช ถ่ายด้วยมือถือ ที่มีค่าการบันทึก 16เฟรมต่อ 1 วินาที

คลิปฝั่งทหาร ถ่ายด้วยกล้องวิดิโอ ที่มีการบันทึก 24เฟรมต่อ 1 วินาที

จะเห็นว่า พอคุณเอาไปเล่นที่ 20 เฟรมต่อวินาที คลิปแรกโปรแกรมจะทำการเพิ่มเฟรมให้ แต่ในคลิปที่ 2 จะมีการตัดเฟรมออก พอเห็นภาพไหมครับ

วิธีของคุณจะใช้ได้ต้องแน่ใจว่า วิดิโอทั้ง 2 ตัวมีการบันทึกที่ค่า fps ที่เท่ากัน มาจากแหล่งกำเนินและไม่ได้มีการปรับเปลี่ยนโดยโปรแกรมระหว่างทางที่จะมาถึงมือคุณครับ

ป.ล. ในคลิปที่ผมตัด ผมเห็นคุณวสันโดนยิงก่อนเสียงปืนนัดแรกนะครับ ในฝั่งทหาร ^^

ลองดูคลิปที่ผมทำก่อนครับ ว่าพอจะเชื่อได้ว่าทั้ง 2 อันเป็นเวลาเดียวกันหรือเปล่าครับ

#1044 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:03

ผมประมาณวิถีกระสุนไว้ที่ 5 - 15 องศา

เนื่องจากผลการชันสูตร แผลเข้า เส้นผ่าศูนย์กลาง 0.5 ซม. แต่แผลออกเส้นผ่าศูนย์กลาง ใหญ่ถึง 5 ซม.

ระยะยิงจึงอยู่ที่ ประมาณ 3 - 9 ม. ครับ

เพิ่มวิถีกระสุนหน้าคนสวมหมวก(A) ตามสมมติฐานคุณ karasu

ถ้าเพิ่มเส้นหน้าแถว ช สวม หมวก และกลุ่มผู้ชุมนุมมาอีกสักเส้นจะเป็นไปได้ไหมครับ?

แต่อยากให้เพิ่มเพื่อมาลองวิเคราะห์กันดูจะได้ครอบคลุมความเป็นไปได้ให้มากที่สุดครับ^^

#1045 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:08

ที่ผมอยากให้คุณ ซิหลงแคปให้คือผมอยากให้เพื่อนๆเห็นว่าคุณวสันมีการโดนยิงขาจริงและก้าวถอยหลังลงมาก่อนล้มครับ ในคลิปฝั่งทหารจะมองเห็นได้

เรื่องช่วงเวลาผมไม่ได้ติดใจอะไรเท่าไหร่

^^

#1046 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:11

ที่ผมอยากให้คุณ ซิหลงแคปให้คือผมอยากให้เพื่อนๆเห็นว่าคุณวสันมีการโดนยิงขาจริงและก้าวถอยหลังลงมาก่อนล้มครับ ในคลิปฝั่งทหารจะมองเห็นได้

เรื่องช่วงเวลาผมไม่ได้ติดใจอะไรเท่าไหร่

^^

http://www.tempf.com...y=5045fa31e0a01

ลิงก์สำรอง

http://www.tempfiles.../slow-clip.html

ลองดูในคลิปน่ะครับ จะเห็นชัดเลยครับ แต่ต้องขออภัยนิดนึงครับ พอดีช่วงท้ายผมสร้างเฟรมไว้เกินไปหน่อย ผมขอทานข้าวก่อนเดี๋ยวกลับมาแก้ตัดตรงท้ายคลิปที่ว่างๆ ออกให้ครับ

#1047 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:16

โหลดมาดูแล้วครับ เวลาไม่ตรงฝั่งทหารเร็วกว่าฝั่งซ้ายครับ ^^

#1048 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:21

โหลดมาดูแล้วครับ เวลาไม่ตรงฝั่งทหารเร็วกว่าฝั่งซ้ายครับ ^^

เดี่ยวผมทานข้าวแปปนึงครับ ช่วงกลางคลิปมีเฟรมเพี้ยนอยู่นิดนึงครับ พอดีผม Capture มาวางใน Photoshop ก่อนค่อยมาวางใน Flash ครับ แต่ยืนยันครับ ช่วงก่อนถึงกลางคลิป ตรงกันแน่นอนครับ ลองสังเกตแสงแฟลชของทั้งสองฝั่ง และยืนยันเต็มเสียงครับ ว่ายังงัยก้อตรงกันแน่นอนครับ

#1049 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:44

การคำนวณของผมยาวหน่อยนะครับ แต่ไม่ยาก ใช้แค่ความรู้ ม.ปลาย

ให้ระดับความสูงของรอยกระสุนออกอยู่เหนือกระสุนเข้าเท่ากับ 1 unit จากภาพ เห็นได้ว่าความยาวนี้ยาวประมาณระยะระหว่างปลายนิ้วกลางถึงข้อมือ เราจะใช้ระยะนี้เพื่อการเปรียบเทียบระยะอื่นๆ ในที่นี้ประมาณจากรูปว่า
๑ ระยะระหว่างกระสุนเข้าและออกในแนวราบทางด้านขวา ห่างกัน 1 unit
๒ ระยะห่างระหว่างกระสุนเข้าและออกในแนวราบด้านหน้า ห่างกัน 2 unit
การประมาณค่าทั้งสองนี้เป็นแบบ over estimate คือประเมินเกินจากรูป ระยะที่กระสุนเดินทางไปทางขวานั้นน้อยกว่า 1 unit อย่างแน่นอน ส่วนระยะเดินทางด้านหน้า ก็เชื่อว่าน้อยกว่า 2 unit เช่นกัน เพราะคุณวสันต์คงไม่มีความหนาของท่อนขาส่วนบนถึงสองคืบ ดังนั้นผลจากการคำนวณจะมากกว่าค่าที่แท้จริง

#1050 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:45

กำหนดให้ระยะทางการเคลื่อนที่ทางด้านขวาอยู่ในแนวแกน x, ระยะทางการเคลื่อนที่ด้านหน้า อยู่ในแนวแกน y, ระยะทางการเคลื่อนที่ด้านบนอยู่ในแนวแกน z และกำหนดให้จุดที่กระสุนเข้าอยู่ที่จุดกำเนิด ( origin )
ดังนั้น พิกัดของรอยกระสุนออกเมื่อเทียบรอยกระสุนเข้าคือ P(x,y,z) = (1,2,1)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน