Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#601 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

แล้วทำไมระหว่างนัดที่ 3 ไป 4 การกระโดดระยะมันไม่เท่ากันล่ะคะคุณก๊อป เป็นไปได้ไหมว่า เสียงที่ใส่พยายามเนียนแต่ไม่แนบ
เคยเห็นคุณก๊อปถกเรื่องนี้ในห้องหว้ากอ ตอนสลายจบใหม่ๆใช่ไหม ถ้าจำไม่ผิด
เลยทำให้คุณยอมจำนนกับความเนียนของคนบางคนแล้ว นำมาฝังใจจำ
ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วย

ประมาณนี้น่ะครับ

วิธีทดสอบง่ายๆก้คือเอาคลิปไปเปิด โดยใช้ไมโครโฟน สองอันห่างกันพอสมควร แล้ว plot wave ว่าที่เสียงตรงกันในระยะทางห่างระยะหนึ่งเป็นอยางไร เพื่อเอาเป็นเกณฑ์มาตรฐานว่าที่ถูกต้องคืออะไร ต่อมาเอาคลิปทั้งสองมาเปิดพร้อมกันใส่ไมโครโฟนโดยใช้ไมโครโฟนแยกกัน และไม่ให้เสียงรบกวนกัน เอามาเทียบกับมาตรฐานว่าเป็นอย่างไร คงจะได้ข้อสรุปสำหรับเสียง
แต่ที่สงสัยคือผู้ตายถูกกระสุนสองนัด มันมีวิถีกระสุนอย่างไรกันแน่ ส่วนคนถูกยิงมักจะไม่รู้สึกเจ็บในทันทีในนัดแรก นัดที่สองคงเริ่มรู้สึกเจ็บบ้างแล้ว

ขอแย้งครับ กรณีนี้นัดที่สองคงไม่รู้สึกเจ็บเช่นกันครับ
ถ้านัดแรกเข้าหัว นัดสองเข้าขา ก็ไม่รู้สึกเจ็บเพราะสมองเละไปตั้งแต่นัดแรก
ถ้านัดแรกเข้าขา นัดสองเข้าหัว ก็ไม่รู้สึกเจ็บเพราะสมองเละไปแล้ว

Edited by Solidus, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#602 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

คงแวปหนึ่งแหละ แต่ที่สงสัยคือผู้ตายถูกกระสุนสองนัด มันมีวิถีกระสุนอย่างไรกันแน่ เออ แล้วไปยิงทำไมคนเดียวสองนัด คนละนัดก็พอแล้ว

Edited by Stargate-1, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:47.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#603 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

คงแวปหนึ่งแหละ แต่ที่สงสัยคือผู้ตายถูกกระสุนสองนัด มันมีวิถีกระสุนอย่างไรกันแน่ เออ แล้วไปยิงทำไมคนเดียวสองนัด คนละนัดก็พอแล้ว

คงต้องเทียบจากภาพวิดีโอแหละครับ วิธีกระสุนเข้าออกก็รู้แล้ว ภาพวิดีโอขาซ้ายก็ไม่ได้หลุดเฟรม
ส่วนเรื่องเจ็บนี่คงต้องไปถามคนที่โดนส่องหัวกระมังครับว่าเจ็บหรือไม่เจ็บ

Edited by Solidus, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:44.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#604 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

#605 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

คุณอยู่ในเหตุการณ์หรือ หรือสลับร่างกับสิงห์สนามหลวงตามสไตล์พันทิพย์หลายคนหนึ่งID หลายID หนึ่งคน ผมแนะนำให้เขารู้ความจริงด้วยตัวเอง คุณไม่ต้องไปบอกเขาหลอกว่าไอ้นั้น ไอ้นี่เป็นความจริง ความจริงต้องหาด้วยตัวเอง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#606 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:16

ตอบเรื่องเสียงไม่ตรงกันก่อนนะครับ
คุณ Gop บอกว่าเสียงตรงกัน 5 เสียง ไม่ตรงกันแค่เสียงที่ 6
คุณ Gop ต้องลองคิดใหม่ว่า เสียงทั้งก้อนคือเสียงเดียวกัน
ถ้าจุดสำคัญมันผิดไปจุดนึง เสียงนั้นก็ผิดทั้งเสียง ไม่ได้ผิดแค่จุดเดียว
ส่วนการเคลื่อนไหวของกล้องก็ไม่มากพอที่จะทำให้เกิดปรากฏการณ์ doppler ตัดทิ้งไปได้เลย
ถ้าจะเป็นไปได้ว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน คือ มันอาจมี error ตอนแปลงไฟล์
แต่เท่าที่เห็นด้วยตา เวฟฟอร์มก็ปกติดี ไม่มีกระตุกตรงไหนเลย
วิธีสุดท้ายที่อาจยืนยันได้ คือต้องไปหาช่วงเวลาที่ถ่ายคลิปทั้งสองนั้นจากต้นฉบับ ว่าถ่ายในเวลาเดียวกัน
ถ้าไม่มีหลักฐานที่ดีกว่านี้ ผมไม่คิดว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน

Edited by aunaun, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:27.

#607 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:19

ส่วนกระสุนนัดที่ 2 ที่ต้นขา
ผมค่อนข้างแน่ใจว่าเกิดหลังจากกระสุนนัดแรก ซึ่งปลิดชีวิตเหยื่อไปแล้ว
เพราะเหยื่อล้มลงจากอาการหมดสติหรือสิ้นใจ มากกว่าล้มลงเพราะถูกยิงที่ต้นขา

#608 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:57

คลิปกระทู้นี้เหมือนเคยออกอากาศทางโทรทัศน์ ผมเลยค้นๆ ดูก็เจอนี่ครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#609 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:29

ผมค่อนข้างแน่ใจว่าเกิดหลังจากกระสุนนัดแรก ซึ่งปลิดชีวิตเหยื่อไปแล้ว
เพราะเหยื่อล้มลงจากอาการหมดสติหรือสิ้นใจ มากกว่าล้มลงเพราะถูกยิงที่ต้นขา

ถ้าเกิดหลังนัดแรกไม่ทราบยิงยังไงครับ ยิ่งงอขาหลังเหยื่อล้มลงด้วยนี่ตามรูเข้าออกต้องมุดดินยิงนะครับ หรือว่ายิงหลังลงนอนกับพื้นอันนี้ต้องยิงเกือบติดพื้นนะครับ แต่นายวสันต์นอนหงาย กระสุนเข้าข้างหลังอันนี้ต้องดำดินยิงอีก

#610 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:36

ถ้าเกิดหลังนัดแรกไม่ทราบยิงยังไงครับ ยิ่งงอขาหลังเหยื่อล้มลงด้วยนี่ตามรูเข้าออกต้องมุดดินยิงนะครับ หรือว่ายิงหลังลงนอนกับพื้นอันนี้ต้องยิงเกือบติดพื้นนะครับ แต่นายวสันต์นอนหงาย กระสุนเข้าข้างหลังอันนี้ต้องดำดินยิงอีก

งั้นก็แสดงว่า ที่ขา ยังไงๆก็โดนตอนยืนแน่ๆ

ส่วนที่หัวก็คงมีแค่ 2 กรณี
1. โดนพร้อมๆกับที่ขา
ถ้าเป็นกรณีนี้ก็น่าจะมีปืนอย่างน้อย2กระบอกยิงใส่นายวสันต์ แล้วโดนพร้อมๆกัน เพราะฉะนั้นสองกระบอกนี้ ต้องยิงพร้อมๆกัน และจะให้ไปโดนคนเดียวกัน โอกาสน้อยที่จะเป็นการบังเอิญ
2. หลังจากโดนยิงที่ขา โดนซ้ำอีกนัดขณะที่ล้มลงนั่ง
ถ้าเป็นกรณีนี้มีความเป็นไปได้ที่จะมีปืนกระบอกเดียวยิงนายวสันต์ เพราะเมื่อนายวสันต์ล้มลง เป้าจากเดิมที่เล็งที่ขา ก็จะอยู่ไม่ห่างจากหัวมากนัก ซึ่งผมคิดว่า ยังไงๆก็ยิงง่ายกว่า ยิงขาแล้วรีบไปยิงหัว (แบบ double tab ขั้นเมพ)

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเป็นกรณีไหน แต่ผมแน่ใจได้อย่างนึงว่า นายวสันต์ โดนฆ่าโดยตั้งใจแน่ๆ
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#611 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:52

งั้นก็แสดงว่า ที่ขา ยังไงๆก็โดนตอนยืนแน่ๆ

ส่วนที่หัวก็คงมีแค่ 2 กรณี
1. โดนพร้อมๆกับที่ขา
ถ้าเป็นกรณีนี้ก็น่าจะมีปืนอย่างน้อย2กระบอกยิงใส่นายวสันต์ แล้วโดนพร้อมๆกัน เพราะฉะนั้นสองกระบอกนี้ ต้องยิงพร้อมๆกัน และจะให้ไปโดนคนเดียวกัน โอกาสน้อยที่จะเป็นการบังเอิญ
2. หลังจากโดนยิงที่ขา โดนซ้ำอีกนัดขณะที่ล้มลงนั่ง
ถ้าเป็นกรณีนี้มีความเป็นไปได้ที่จะมีปืนกระบอกเดียวยิงนายวสันต์ เพราะเมื่อนายวสันต์ล้มลง เป้าจากเดิมที่เล็งที่ขา ก็จะอยู่ไม่ห่างจากหัวมากนัก ซึ่งผมคิดว่า ยังไงๆก็ยิงง่ายกว่า ยิงขาแล้วรีบไปยิงหัว (แบบ double tab ขั้นเมพ)

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเป็นกรณีไหน แต่ผมแน่ใจได้อย่างนึงว่า นายวสันต์ โดนฆ่าโดยตั้งใจแน่ๆ

ผู้ตายเป็นระดับแกนนำเหมือนเสธฯแดงซึ่งต้องยิงถึงสองนัด

Edited by Stargate-1, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:07.

#612 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:40

#613 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#614 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

ถามหน่อยสิ ถ้าโดนยิงขาก่อน นี่ไอ้เรื่องเสียงที่เถียงๆกันนี่จบมั้ย?

ได้อ่านข้อสังเกตของผมหรือยังครับ?

http://webboard.seri...550#entry398181

ลองอ่านดูผมคิดว่าคุณน่าจะพอเห็นภาพมากขึ้นว่านัดแรกไม่ได้เข้าหัวแน่นอน

Edited by karasu, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:51.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#615 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

ถามหน่อยสิ ถ้าโดนยิงขาก่อน นี่ไอ้เรื่องเสียงที่เถียงๆกันนี่จบมั้ย?

ได้อ่านข้อสังเกตของผมหรือยังครับ?

http://webboard.seri...550#entry398181

ลองอ่านดูผมคิดว่าคุณน่าจะพอเห็นภาพมากขึ้นว่านัดแรกไม่ได้เข้าหัวแน่นอน

เออว่ะ
ผมขอช่วยตะโกนถามเสียงดังๆด้วยคน
จบไหมครับเรื่องเสียง???

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#616 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

แต่ผมคิดเหมือนคุณ aunaun นะ

เพราะผมมองว่าการล้มของคุณ วสันต์เหมือนคนหมดสติล้มมากกว่า
การถูกยิงที่ขาก็น่าจะค่อยๆนั่งลงมากกว่าล้มลงไปเลยแบบนั้น

Edited by กรกช, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:13.

#617 กรกช

กรกช

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

ผมคิดว่าถ้าถูกยิงที่ขา อาจจะไม่ล้มก็ได้ เพราะเรามีขา 2 ข้าง
คือพอรู้สึกเจ็บจากการถูกยิงที่ขาข้างหนึ่ง ก็อาจทิ้งน้ำหนักตัวมาที่ขาอีกข้างก่อน แล้วถึงค่อยๆนั่งลง

ตอนผมเตะฟุตบอล ถ้าผมขาพลิก หรือเจ็บขามากๆ ผมจะไม่ทิ้งตัวลงเลย
แต่ผมจะทิ้งน้ำหนักตัวมาที่ขาอีกข้าง แล้วค่อยๆนั่ง

ความรุนแรงของการบาดเจ็บจากการเตะฟุตบอลมันอาจเปรียบเทียบไม่ได้กับการถูกยิง
แต่ตรงนี้มันก็น่าจะเป็นธรรมชาติของมนุษย์

Edited by กรกช, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:25.

#618 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

จริงผมชอบน๊ะครับ ที่ถกกันเรื่อง ขาก่อน หรือ หัวก่อน แม้กระทั้งเรื่องเสียง

แต่หลังจากที่ถกกันมาประมาณหนึ่งแม้จะยังไม่จบ (ไม่เป็นไรน๊ะครับต่อได้ ผมว่ามันส์ดี ได้ความรู้อีกต่างหาก)....

แต่ว่าผมสรุปได้ยังครับ ว่า กระสุนไม่ได้มาจากฝั่งทหาร ...

:D

#619 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

คุณ กรกช ลองดูในคลิปที่ 0.47 ลองดูตำแหน่งมือทั้ง 2 ข้างสิครับ จะเห็นว่ามือขวา อยู่ใต้ขาขวา มันเป็นท่าที่ฝืนธรรมชาติครับ

แล้วถ้าลองเอาคลิปไปสโลดู จะเห็นว่าส่วนที่คุณวสันเอาลงอันแรกคือเอาแขนขวาลงไปยันพื้นตอนทิ้งตัวลง

แผลที่ขานี่รูออก 5 cm นะครับ อยู่ๆเนื้อโดนคว้านไปขนาดนั้นใครจะไปฝืนยืนได้ครับ ผมว่าไม่มีใครฝืนได้แล้วมั้ง คุณลองเอาไม้บรรทัดวัดดูแล้วเทียบบนน่องตัวเองอยู่ๆมีกระสุนที่ทำหน้าที่เหมือนสว่านเจาะทะลุขาออกไปภายในเสี้ยววินาทีรูออกมาประมาณ 5 เซ็น มันจะยังยืนได้เหรอครับ เอาว่านักบอลผมว่าโดนแค่ปุ่มสตั๊ดเข้าน่องผมว่าลงไปนอนหมดแหล่ะครับ ^^

ใครมีโปรแกรมสกรีนชอท ลองเอาคลิปไปวางเฟรมน่าจะเห็นชัดขึ้นนะครับ ช่วง 0.14-0.16

ลองดูสิครับ ผมไม่สะดวกทำ แต่เท่าที่ตอนนี้สำหรับผมนะ ณ เวลานี้ผมคิดว่า

มีการชี้เป้าเป็นคุณวสัน 100%
กระสุนนัดแรกเข้าที่ขา 100%
กระสุนนัดที่เข้าหัวมาจากปืนกระบอกเดียวกันกับที่ยิงขา 80% มาจากปืนอีกกระบอก 20%
คุณวสันโดนยิงหัว ขณะที่ล้มตัวลงมาแล้ว 90% คุณวสันโดนยิงหัวขณะยังยืนอยู่ 10%
ทหารตามที่เห็นในคลิปที่สองไม่มีทางยิงคุณวสันได้ 100%

ที่ยังบอกไม่ได้คือวิถีกระสุน...

Edited by karasu, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:54.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#620 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ถูกยิงมันจะมีอาการช้อคได้ครับ แบบประมาณตกใจแล้วแข้งขาอ่อน หรือกระสุนไปตัดกล้ามเนื้อทำให้พยุงตัวไม่อยู่ทรุดลงไปกอง จังหวะที่ล้มลงไอ้คนที่ยิงมันยิงแบบดับเบิ้ลแทปที่ขาแต่หลังจากนัดแรกแล้วจะมีแรงรีคอยปากกระบอกปืนจะเชิดขึ้นนิดๆครับ เลยโดนหัวในจังหวะที่หงายลงมาพอดี.

ถ้าถูกหัวก่อนแล้วล้มลงตามภาพมันไม่มีทางที่จะมีมุมยิงโดนที่ขาแบบนั้นได้เลย

ประเด็นของผมคือมีคนยิงนายวสันต์ด้วยกระสุนจริงแน่ๆเพื่อหวังผลอะไรไม่ทราบ เจตนาเอาตาย แต่ไม่ได้จะยิงหัวให้สมองทะลักออกมาขนาดนั้น

#621 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

ถ้าคิดว่าการยิงมาจากสไนเปอร์ เพื่อจัดหาศพไปขึ้นเวที
นัดแรกต้องเข้าหัวครับ

ดังนั้น นัดสองจึงตามน้ำ เผื่อเหลือเผื่อขาด หรือยิงสะเปะสะปะ
แต่เป็นไปได้มากว่า มือปืนอยู่ด้วยกัน เลือกเหยื่อแล้วก็หาจังหวะ
อย่างที่เห็นในคลิบ สันติอหิงสา....มากันทีละสี่ห้าคน มีปืนสอง ถือโล่ล้อมอีกสองสามคน

สรุปว่า ไม่ใช่ทหารยิง แน่นอน

#622 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ตกลงเขาโดนยิงเข้าขาซ้ายหรือขาขวาครับ
งง
ผมว่า ขาซ้ายนา
และผมว่าโดนขาก่อนแล้วโดนหัว ครับ
มองเห็นว่ามีรูปขาซ้ายที่เหมือนกับโดนปะทะแรงๆอยู่ชอตหนึ่งนะครับ

Edited by มังกือดำ, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:19.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#623 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:17

จากรูปคุณเคปเลอร์ ผมทำเป็นซีเคว้นท์ต่อเนื่อง จะเห็นว่าคุณวสันเสียชีวิตกลางอากาศ
ร่างการไม่มีการสั่งการ ล้มก้นจ้ำเบ้าไปตามแรงกระทำ

ถ้าโดนกระสุนที่ขา ประสาทขาควรจะทำงาน คือข้างที่เจ็บต้องขยับต่างจากข้างที่ไม่เจ็บ
แต่นี่สองขาย่อเท่ากัน นัดที่สองจึงยิงขาศพครับ

Edited by amplepoor, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:40.

#624 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

วิถีกระสุนหาได้ แต่ตำแหน่งทียิงยังไงก็หาไม่ได้เพราะไม่รู้ทิศการหันหน้า แต่ผมเห็นมนษย์ปกติทั่วไปจะมองสิ่งที่อยู่ห่างด้วยการขยับลูกตา มากกว่าก้มคอ คือก้มลงเล็กน้อย แต่ลูกตาจะขยับในมุมที่มากกว่า เกือบทุกทิศทาง ยิ่งกลางคืน ถ้าจะมองอะไรก็ต้องก้มมองใกล้ ๆ เลย
ส่วนประเด็น โดนยิงที่ไหนก่อน ผมเชื่อว่ายิงที่หัวก่อน เพราะไม่มีแรงกระตุกจากเส้นประสาทที่ขาเลย เพราะปกติถ้าเส้นประสาทถูกกระตุ้น มันจะต้องมีการตอบสนองโดยอัตโนมัติจากปมประสาทสันหลังที่เอว แต่ถ้ายิงหัวก่อนทุกอย่างจะเหมือนหุ่นยนต์โดนตัดไฟในหนังเลยครับ ตัวอย่างมีให้ดูได้ทุกวัน ถ้าอยากดูเดี๋ยวค่อยบอก
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#625 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

ตกลงเขาโดนยิงเข้าขาซ้ายหรือขาขวาครับ
งง
ผมว่า ขาซ้ายนา
และผมว่าโดนขาก่อนแล้วโดนหัว ครับ
มองเห็นว่ามีรูปขาซ้ายที่เหมือนกับโดนปะทะแรงๆอยู่ชอตหนึ่งนะครับ

ขาซ้ายเหมือนกระตุกจะยกขึ้นครับ

และน่าโดนเข้าหัวหลังจากนั้น 0.12 วินาที

#626 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ตอบเรื่องเสียงไม่ตรงกันก่อนนะครับ
คุณ Gop บอกว่าเสียงตรงกัน 5 เสียง ไม่ตรงกันแค่เสียงที่ 6
คุณ Gop ต้องลองคิดใหม่ว่า เสียงทั้งก้อนคือเสียงเดียวกัน
ถ้าจุดสำคัญมันผิดไปจุดนึง เสียงนั้นก็ผิดทั้งเสียง ไม่ได้ผิดแค่จุดเดียว
ส่วนการเคลื่อนไหวของกล้องก็ไม่มากพอที่จะทำให้เกิดปรากฏการณ์ doppler ตัดทิ้งไปได้เลย
ถ้าจะเป็นไปได้ว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน คือ มันอาจมี error ตอนแปลงไฟล์
แต่เท่าที่เห็นด้วยตา เวฟฟอร์มก็ปกติดี ไม่มีกระตุกตรงไหนเลย
วิธีสุดท้ายที่อาจยืนยันได้ คือต้องไปหาช่วงเวลาที่ถ่ายคลิปทั้งสองนั้นจากต้นฉบับ ว่าถ่ายในเวลาเดียวกัน
ถ้าไม่มีหลักฐานที่ดีกว่านี้ ผมไม่คิดว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกัน

เห็นที่ผมเทียบ time interval หรือยังครับ?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#627 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ผมทำ frame by frame มาให้ละแต่ไม่มีเวลาหาที่แปะรูป ลองโหลดไปดูแล้วกันครับ

http://www.ziddu.com...anshot.jpg.html

ใครว่างแปะรูปได้ก็รบกวนแปะให้หน่อยนะครับ ^^

กว่าจะว่างมาโพสต์อีกทีคงดึก

แต่มั่นใจล้าน%เลยครับ ว่าโดนยิงขาก่อน ^^

Edited by karasu, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:34.

#628 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

จัดไปครับ
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#629 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

แล้วทำไมระหว่างนัดที่ 3 ไป 4 การกระโดดระยะมันไม่เท่ากันล่ะคะคุณก๊อป เป็นไปได้ไหมว่า เสียงที่ใส่พยายามเนียนแต่ไม่แนบ
เคยเห็นคุณก๊อปถกเรื่องนี้ในห้องหว้ากอ ตอนสลายจบใหม่ๆใช่ไหม ถ้าจำไม่ผิด
เลยทำให้คุณยอมจำนนกับความเนียนของคนบางคนแล้ว นำมาฝังใจจำ

time interval มันก็ได้มาจากระยะทางระหว่างพีคนั่นแหละ
ถ้าพีคไม่ตรง time interval มันจะตรงได้ยังไง
หรือถ้าจะบอกว่ามันขยับห่างขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเอาแบบ linear หรือ exponential
มันก็ผิดตั้งแต่ 1 2 3 แล้ว

#630 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

time interval มันก็ได้มาจากระยะทางระหว่างพีคนั่นแหละ
ถ้าพีคไม่ตรง time interval มันจะตรงได้ยังไง
หรือถ้าจะบอกว่ามันขยับห่างขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเอาแบบ linear หรือ exponential

ผมว่าอันนี้น่าจะชัดเจนครับ...

:D

#631 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

คุณคิดว่าที่เห็นนั้นมันไม่ตรงกันใช่มั้ยครับ ผมกลับคิดว่า error มันน้อย จนควรจะ analyze ดีๆกว่านี้ ผมถึงได้พูดถึง sampling rate ไงครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#632 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ถามอีกนิด คุณเข้าใจภาพที่ผมเทียบว่าหมายความว่าอย่างไรครับ ดูให้ดีครับว่าเส้นสีเขียว ด้านบนและด้านล่าง เทียบกันเส้นต่อเส้น ความยาวใกล้เคียงกันมากๆ ทุกเส้น

ถ้าเทียบ peak มันยากที่จะทาบกันให้ตรงเป๊ะได้ เพราะรายละเอียดมันเยอะ แต่ถ้าคุณดูว่า jump มันห่างกันแค่ไหน ตรงนี้จะตัดสินง่ายกว่าครับ

#633 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

ถามอีกนิด คุณเข้าใจภาพที่ผมเทียบว่าหมายความว่าอย่างไรครับ ดูให้ดีครับว่าเส้นสีเขียว ด้านบนและด้านล่าง เทียบกันเส้นต่อเส้น ความยาวใกล้เคียงกันมากๆ ทุกเส้น

ถ้าเทียบ peak มันยากที่จะทาบกันให้ตรงเป๊ะได้ เพราะรายละเอียดมันเยอะ แต่ถ้าคุณดูว่า jump มันห่างกันแค่ไหน ตรงนี้จะตัดสินง่ายกว่าครับ

ผมว่าคุณไม่เข้าใจผมมากกว่าครับ
พีคสำคัญที่สุดครับ เพราะมันคือเสียงหลัก จะเห็นได้ว่าเสียงกระสุนจะมีเวฟฟอร์มเป็นรูปกรวย
เพราะฉนั้นจะเทียบต้องเทียบที่พีค

ส่วนที่คุณบอกว่าเส้นสีเขียวมันใกล้เคียงกัน
คุณจะอธิบายความใกล้เคียงกันของมันยังไง เมื่อช่วงหนึ่งมันใกล้เคียงแต่สั้นกว่า
อีกช่วงหนึ่งมันใกล้เคียงแต่ยาวกว่า คือถ้ามันใกล้เคียงแบบยาวกว่าเหมือนกันทั้งคลิป อันนั้นเป็นไปได้
แต่อันนี้เป็นไปไม่ได้

#634 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

คุณไม่ลองไปทำเองดูตามที่เคยแนะนำไว้

วิธีทดสอบง่ายๆก้คือเอาคลิปไปเปิด โดยใช้ไมโครโฟน สองอันห่างกันพอสมควร แล้ว plot wave ว่าที่เสียงตรงกันในระยะทางห่างระยะหนึ่งเป็นอยางไร เพื่อเอาเป็นเกณฑ์มาตรฐานว่าที่ถูกต้องคืออะไร ต่อมาเอาคลิปทั้งสองมาเปิดพร้อมกันใส่ไมโครโฟนโดยใช้ไมโครโฟนแยกกัน และไม่ให้เสียงรบกวนกัน เอามาเทียบกับมาตรฐานว่าเป็นอย่างไร คงจะได้ข้อสรุปสำหรับเสียง

มิฉะนั้นมันจะฝั่งใจไปชั่วชีวิต

#635 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

คน สรท นี่เป็นคนละเอียดจริงๆ 2 คลิปมีคลื่น Wave ต่างกันไม่ถึง mSec. กลับเชื่อเป็นตุเป็นตะว่าคนละเหตุการณ์กัน

แต่ผมว่า คนกลางๆที่เขามาอ่านเจอ เขาจะหัวเราะเยาะขำขันใส่ความเป็นคนละเอียดแบบนี้เอาได้น่ะ

อันนี้เป็นภาพและเสียง ที่มีคนทำเปรียบเทียบมาป้อนให้แบบในคลิปนี้แล้ว ยังจะดื้อไปไหนกันอีก

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#636 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

เขาข้ามจุดนี้ไปแล้ว เขากำลังพูดกันถึงกระสุนสองนัดมาจากทิศทางไหนกันอยุ่

#637 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

เขาข้ามจุดนี้ไปแล้ว เขากำลังพูดกันถึงกระสุนสองนัดมาจากทิศทางไหนกันอยุ่

กระสุนส่วนหนึ่ง มาจากฝั่งทหารแน่นอน

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo[/media]

ไปจิ้มนาทีที่ 6:40 ดู ทหารยังพูดเลยว่า "พอแล้วๆ" , " ยิงทำไม เฮ๊ย"

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#638 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

คนหนึ่งมาถูกยิงสองนัด มีวิถีกระสุนอย่างไร ที่มาจากคนละทาง มาถูกคนๆเดียวกันหรือ

#639 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ผมว่าคุณไม่เข้าใจผมมากกว่าครับ
พีคสำคัญที่สุดครับ เพราะมันคือเสียงหลัก จะเห็นได้ว่าเสียงกระสุนจะมีเวฟฟอร์มเป็นรูปกรวย
เพราะฉนั้นจะเทียบต้องเทียบที่พีค

ส่วนที่คุณบอกว่าเส้นสีเขียวมันใกล้เคียงกัน
คุณจะอธิบายความใกล้เคียงกันของมันยังไง เมื่อช่วงหนึ่งมันใกล้เคียงแต่สั้นกว่า
อีกช่วงหนึ่งมันใกล้เคียงแต่ยาวกว่า คือถ้ามันใกล้เคียงแบบยาวกว่าเหมือนกันทั้งคลิป อันนั้นเป็นไปได้

๑ ที่ผมคิดว่า jump สำคัญกว่า ก็เพราะว่ามันบันทึกมาจากคนละอุปกรณ์และสถานที่ ปัจจัยที่ทำให้ wave form เปลี่ยนมันเยอะครับ บางท่านก็บอกมาแล้ว อย่าง sensitivity ของ frequency ที่ไม่เหมือนกัน แถมคลืนพวกนี้มันก็ไป superposition กับเสียงรอบๆ หมด ผมถึงมองว่า ตอนที่ amplitude เกิดการกระโดดนั้น คือตัวชี้วัดที่ดีที่สุดในการบอกว่าเสียงปืนมาเข้าตัวรับสัญญาณเมื่อได?

๒ เรื่องการเทียบนั้น ผมทำหยาบมาก ลองทาบๆดู แล้วก็ตกใจว่า มัน error น้อยกว่าที่ผมคิดอีก ตอนมอง wave form อย่างเดียว ผมรู้สึกว่านัดที่หกมันแปลกๆ แต่พอเทียบดูกลับใกล้เคียงกันมาก กลายเป็นนัดที่สามที่ดูมี error มากสุดไปซะ ผมเลยคิดว่าต้อง analyze ดีๆ

๓ ถามจริงๆ คุณลองฟังเทียบหรือยังครับ ผมงงมากที่ต้องมาถกเถียงเรื่องนี้ คาดไม่ถึงจริงๆ แต่ไหนๆแล้ว จะลองพยายามดู

#640 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:03

๑ ที่ผมคิดว่า jump สำคัญกว่า ก็เพราะว่ามันบันทึกมาจากคนละอุปกรณ์และสถานที่ ปัจจัยที่ทำให้ wave form เปลี่ยนมันเยอะครับ บางท่านก็บอกมาแล้ว อย่าง sensitivity ของ frequency ที่ไม่เหมือนกัน แถมคลืนพวกนี้มันก็ไป superposition กับเสียงรอบๆ หมด ผมถึงมองว่า ตอนที่ amplitude เกิดการกระโดดนั้น คือตัวชี้วัดที่ดีที่สุดในการบอกว่าเสียงปืนมาเข้าตัวรับสัญญาณเมื่อได?

๒ เรื่องการเทียบนั้น ผมทำหยาบมาก ลองทาบๆดู แล้วก็ตกใจว่า มัน error น้อยกว่าที่ผมคิดอีก ตอนมอง wave form อย่างเดียว ผมรู้สึกว่านัดที่หกมันแปลกๆ แต่พอเทียบดูกลับใกล้เคียงกันมาก กลายเป็นนัดที่สามที่ดูมี error มากสุดไปซะ ผมเลยคิดว่าต้อง analyze ดีๆ

๓ ถามจริงๆ คุณลองฟังเทียบหรือยังครับ ผมงงมากที่ต้องมาถกเถียงเรื่องนี้ คาดไม่ถึงจริงๆ แต่ไหนๆแล้ว จะลองพยายามดู

คุณยังไม่รู้ว่าที่ถูกต้องคือ Wave form แบบ ไหน แล้วจะไปรู้ได้อย่างไร ว่าจะเอาอะไรมาเป็นมาตราฐานที่ถูกต้องในการพิสูจน์

Edited by Stargate-1, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:20.

#641 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

Stargate-1

ช่วยทำ wave มามั่ง แล้วเอามาชี้แจง ว่ามันต่างกันจริง และต่างกันกี่ micro Sec. ผมขอเอาแบบเป๊ะๆนะ

ผมดูแล้วว่าเรื่องคลื่นนี้ พวกคนค้านเนี่ยทำก็ยังทำไม่เป็นด้วยซ้ำ แต่พอมาดูของคนอื่น แล้วดันบอกว่าผิด

#642 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

คุณยังไม่รู้ว่าที่ถูกต้องคือ Wavw form แบบ ไหน แล้วจะไปรู้ได้อย่างไร ว่าจะเอาอะไรมาเป็นมาตราฐานที่ถูกต้องในการพิสูจน์

ผมคิดว่า เวลาที่เสียงปืนมากระทบ ควรจะเกิดการกระโดดของสัญญาณ จริงมั้ยครับ??

ถ้าคุณจะเทียบ wave form ผมว่ายากมาก เพราะต้องกรองเสียงอื่นๆ ออกให้หมด ซึ่งคลิปทั้งสอง ก็ต้องมีเสียงอื่นปน และก็ปนไม่เหมือนกันด้วย

ส่วนวิธีที่ท่านเสนอนั้น ช่วยอธิบายให้อีกนิดได้มั้ยครับ ผมงงๆ น่ะครับ

#643 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

Stargate-1

ช่วยทำ wave มามั่ง แล้วเอามาชี้แจง ว่ามันต่างกันจริง และต่างกันกี่ micro Sec. ผมขอเอาแบบเป๊ะๆนะ

ผมดูแล้วว่าเรื่องคลื่นนี้ พวกคนค้านเนี่ยทำก็ยังทำไม่เป็นด้วยซ้ำ แต่พอมาดูของคนอื่น แล้วดันบอกว่าผิด

เขาไม่สนกันแล้ว เขาสนใจที่วิถีกระสุนสองนัดที่คุณวสันต์มาจากไหน ที่ขา กับที่หัว มันจะมาจากทหารหรือ เขาตัดทิ้งไปนานแล้ว คุณทำไมต้องรอให้เขาผ่านเรื่องนี้ไปแล้วค่อยเข้ามาล่ะ กลับไปดูที่เขาพูดกันให้หมดก่อนดีกว่าแล้วจะเข้าใจ ไม่ใช่มาอ่านไอ้สองสามความเห็นข้างบน ต้องอ่านให้หมดซิ

Edited by Stargate-1, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:42.

#644 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

คน สรท นี่เป็นคนละเอียดจริงๆ 2 คลิปมีคลื่น Wave ต่างกันไม่ถึง mSec. กลับเชื่อเป็นตุเป็นตะว่าคนละเหตุการณ์กัน

มันไม่เกี่ยวกับเป็นคนละเอียดหรือหยาบเลย มันเหมือนหมาไม่ใช่แมว
ผ่าสองคลิบมาประกบก็เห็นแล้วว่า พีคมันไม่ตรงกัน
ที่สำคัญ กราฟเป็นของแต๋ม หรือแต๋มจะเถียงตัวเอง

มันไม่ใช่เรื่องช้าเร็วเป็นมิลิเสค มันเป็นเรื่องของเสียงไม่ตรงหัน
สองคลิบนี้ มันมีตรงกันอย่างเดียวคือ อาจจะมีการยิงคลิบละ 6 นัด
แต่ระยะห่างการยิงมันไม่ตรงกัน จะแค่กี่มิลลิเสคก็ตาม มันไม่ตรงกัน
แล้วช่วงการยิงมันเร็วมาก จำนวนนัดก็ได้มา 5 หรือ 6 ทั้งนั้น
ต่อให้คนนึงยิงที่คอกวัว อีกคนยิงที่ราชประสงค์
เอามาทำกราฟอย่างนี้ ก็ได้จำนวนนัดในช่วงเวลาเท่าๆ กัน คล้ายอย่างนี้ทั้งนั้นแหละ
แถมไอ้คลิบล่างน่ะ เสียงปืนนัดสุดท้ายมันยังเบาจนเสียงอื่นๆ เกือบจะดังกว่า

จะเป็นอย่างนั้นไม่ได้ เพราะ นัดอื่นมันดังไกล้เคียงกัน
เว้นแต่นั่งจรวดถอยออกจากจุดยิง นัดสุดท้ายจึงจะเบากว่านัดแรก
เหอๆๆๆๆๆ

ที่คนฟังบอกว่าเสียงเหมือนกันน่ะ เพราะฟังเสียงปังๆๆๆๆๆ หูคนมันไม่เที่ยง
แต่โปรแกรมมันเที่ยง ตรงใหนดังมันก็พีคให้ ตรงใหนค่อยมันก็ลดลงจนแทบไม่มี

แต๋มอย่าโชว์ห่วยบ่อยสิ

#645 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

Doppler effect ไม่มีผลในเรื่องนี้ใช่ไหมครับ

#646 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

คุณยังไม่รู้ว่าที่ถูกต้องคือ Wavw form แบบ ไหน แล้วจะไปรู้ได้อย่างไร ว่าจะเอาอะไรมาเป็นมาตราฐานที่ถูกต้องในการพิสูจน์

ผมคิดว่า เวลาที่เสียงปืนมากระทบ ควรจะเกิดการกระโดดของสัญญาณ จริงมั้ยครับ??

ถ้าคุณจะเทียบ wave form ผมว่ายากมาก เพราะต้องกรองเสียงอื่นๆ ออกให้หมด ซึ่งคลิปทั้งสอง ก็ต้องมีเสียงอื่นปน และก็ปนไม่เหมือนกันด้วย

ส่วนวิธีที่ท่านเสนอนั้น ช่วยอธิบายให้อีกนิดได้มั้ยครับ ผมงงๆ น่ะครับ

เราต้องหาให้ได้ก่อนว่าถ้าเสียงมาจากจุดเดียวกัน แล้วเอาไมค์2 อันไปจับในสถานที่ห่างกันพอสมควร เพื่อดูว่า Wave ที่ Plot ได้ทั้งสองมีลักษณะเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่ดุคุณแสดงความเห็นเหมือนไม่เคยใช้มาก่อน เมื่อทราบแล้วว่า Wave สองอันที่มาจากแหล่งเดียวกันเป็นอย่างไรแล้ว ก็กลับไปลองดูกับแหล่งเสียงสองอันที่จะเปรียบเทียบกัน ที่นี้ก็จะทราบว่าทั้งสองมีเสียงตรงกันไหม โดยมีของจริงเป็นตัวอย่าง

#647 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

จะติดใจเรื่องเสียงกันทำไมน้าา ที่สังหารนายวสันต์เป็นกระสุน ต้องหาวิธีกระสุน ไม่ใช่หาเสียงปืนที่ลั่นกระสุน -_-

ปล.แก้ไขคำผิด

Edited by Critical, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:50.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#648 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

Stargate-1

เขาไม่สนกันแล้ว เขาสนใจที่วิถีกระสุนสองนัดที่คุณวสันต์มาจากไหน ที่ขา กับที่หัว มันจะมาจากทหารหรือ เขาตัดทิ้งไปนานแล้ว คุณทำไมต้องรอให้เขาผ่านเรื่องนี้ไปแล้วค่อยเข้ามาล่ะ กลับไปดูที่เขาพูดกันให้หมดก่อนดีกว่าแล้วจะเข้าใจ ไม่ใช่มาอ่านไอ้สองสามความเห็นข้างบน ต้องอ่านให้หมดซิ

ผมอ่านกระทู้มา 2-3 วันแล้วนะ ผมโพสต์ไปแต่หน้าแรกๆแล้วไปดูได้ ผมต่างหากเพิ่งเห็นคุณมาหน้าหลังๆเนี่ย
และประเด็นวิถีกระสุนมาจากไหนก็ชัดแล้วว่ามาจากฝั่งซ้ายคือฝั่งทหาร

ส่วนเรื่องภาพ wave สมาชิกก็ยังไม่ตัดนี่ครับเพราะยังถกเถียงกันอยู่ ผมก็มาร่วมถกเถียง ผมคนแรกเลยหล่ะที่เอาภาพคลื่นมาลง

#649 Gop

Gop

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

Doppler effect ไม่มีผลในเรื่องนี้ใช่ไหมครับ

เอ Doppler มันเป็นการเปลี่ยนของ frequency เมื่อแหล่งกำเนิดเคลื่อนที่ไม่ใช่หรือครับ??

หรือว่าคุณ Solidus มองว่า การขยับของกล้อง ทำให้ได้ยินเสียงเร็วขึ้นหรือช้าลงได้ ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ??

ผมว่าน่าสนใจเหมือนกัน ที่สำคัญคือ ผมอยากเห็นกราฟแบบเทียบเวลา ว่าที่เห็นในรูปนั้นมันประมาณกี่วินาที

#650 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

Stargate-1

ผมอ่านกระทู้มา 2-3 วันแล้วนะ ผมโพสต์ไปแต่หน้าแรกๆแล้วไปดูได้ ผมต่างหากเพิ่งเห็นคุณมาหน้าหลังๆเนี่ย
และประเด็นวิถีกระสุนมาจากไหนก็ชัดแล้วว่ามาจากฝั่งซ้ายคือฝั่งทหาร

ส่วนเรื่องภาพ wave สมาชิกก็ยังไม่ตัดนี่ครับเพราะยังถกเถียงกันอยู่ ผมก็มาร่วมถกเถียง ผมคนแรกเลยหล่ะที่เอาภาพคลื่นมาลง

ตอนที่เขาพูดกันเรื่องกระสุนสองนัดคุณไปอยู่ที่ไหน ผมเป็นคนเปลี่ยนประเด็นว่า คุณวสันต์ถูกยิงตอนย่อตัว คุณกลับไปดูซิ เพราะเห็นพวกคุณหลงประเด็นกันอยู่

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน