Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ลองนั่งหรือยืนตรงๆ แล้วหันหน้าไปทางขวา แล้วก้มลงไปในทิศทางที่คุณหันไป โดยไม่ขยับลำตัวตามแล้วคุณจะเข้าใจเอง

และในกรณีคุณ วสันต์ ไม่ใช่แค่นั้น แต่ต้องเอียงคอและก้มลงด้วยความรวดเร็วแบบมหัศจรรย์ถึงน่าจะทำได้

สมมติฐานนี้ น่าฟังครับ

#502 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ไม่ใช่จากใต้ดิน แต่จากบนลงล่างหรือเปล่า

Edited by Stargate-1, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:43.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#503 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

จากคลิปแรกที่จตุพรนำมาให้เสื้อแดงดูที่มีตัวเลขนับกระสุน จะเห็นว่าเสียงปืนนัดแรกยังไม่โดนใครครับ นายวสันต์ล้มลงตอนเสียงปืนนัดที่สองโดนที่ขาแน่จากลักษณการล้ม
นัดที่สามโดนหัวเพราะดังขึ้นในจังหวะที่ล้มแล้วหัวอยู่ตำแหน่งสูงจากพื้นประมาณที่โดนขาพอดีครับ

ถ้ายิงเข้าที่ขาเหยื่อล้มลงแล้วเจตนาเล็งซ้ำที่หัวได้อีกนี่ คนยิงเทพมาก น่าจะเป็นการยิงดับเบิ้ลแทปไปที่ขามากกว่าครับ บังเอิญผู้ตายล้มเลยโดนหัวพอดีพอฟาดพื้นเป็นจังหวะที่กะโหลกเปิดเลือดและสมองจึงทะลักออกมาตามแรงที่ฟาดพื้น

กระสุนเข้าขาก่อน...ผมนึกไม่ออกจริง ๆว่า คนยิงอยู่ใกล้แค่ไหน..

#504 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

คุณก๊อบลงรูปศพแค่ลิ้งค์ได้ใหม เคารพคนตายหน่อย
และสำหรับศพคุณวสันต์ ผมอยากให้อ้างอิงรูปที่ถ่ายสดๆ ในที่เกิดเหตุ
ซึ่งผมให้ลิ้งไว้ข้างบน

รูปของคุณผ่านการเคลื่อนย้ายซึ่งเราไม่รู้ว่าทำกันอย่างไร
ศพชอกช้ำแค่ใหน

ขออภัยครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมเพิ่งถ่ายมาจากหนังสือ Voice of Taksin กับมือ แล้วก็ลงเว็บฝากรูปน่ะครับ

พอทราบมั้ยครับว่าทำเป็น Link เฉยๆ นั้นทำอย่างไร?

ประเด็นที่เอารูปมาให้ดู ก็คือรอยกระสุนออกทีกลางหน้าผากน่ะครับ มันไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่เลย อาจะเป็นไปได้ว่า เข้าก็เจอของแข็ง ออกก็เจอของแข็ง เลยไม่ทิ้งความเสียหายภายนอกที่ใหญ่โตเอาไว้ เหมือนแผลถูกยิงที่ลำตัว

ที่กลางหน้าผากไม่ใช่รูของกระสุนออกครับ

แรงคว้านของกระสุนนั่นแหละ ที่ทำให้ศรีษะเปิดไปเกือบหมดครับ

แล้วที่ผมเห็นรูตรงกลางหน้าผาก มันรูอะไรหรือครับ ( จากรูปที่ผมเอามาลงน่ะครับ )

ไม่ใช่รูกระสุนออก แต่เป็นรอยช้ำจากการโดนหัวกระสุน คว้านทำลายกะโหลกจากด้านใน ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#505 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

สุดท้ยหมาแดงก็ทำได้อย่างเดียวคือ "แถ"
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#506 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

กระสุนแหวกแนวเสื้อแดง 2 นัด ใน 2 ตำแหน่ง

โห เยี่ยมมากเลยครับ... คิดเองเออ เอง เสร็จสรรพ ไม่สนใจ หลักฐานทาง กายภาพ..
ถามจริงๆครับ ท่านไม่รู้หรือว่า รูปนี้ผิดตรงไหน... ผมว่าท่านรู้แต่ ท่านไม่ใส่ใจ เพราะ มันจะทำให้ผลออกมาดูไม่ดี..

ข้อสงสัยผมก็เช่นเคย..
1) ที่ ลากๆกันเนี่ย.. รู้เหรอครับว่า ตอนที่ โดนหัวเนี่ย.. ก้มหรือเงย... ไม่มีใครตอบ... มีแต่พวก ลากเส้นเอาเอง... เพื่อใ้ห้เห็นว่า เป็นไปไม่ได้...
ผมขอ รูปชัดๆได้ไหมว่า ตอนยิงหัวอยู่ที่ กี่องศา... ถ้าไม่มี... รู้ได้ไงว่ายืนตัวตรงเป็นหุ่น...

2) วิถีของ กระสุนที่ยิงขา อันนี้ยิิ่งผิดแบบ.. ชัดจนตาบอดไปเลย... ดูวิถีกระสุนมี่ขา... . ไม่ได้มีความใกล้ความจริงเลย... ลองดูภาพจาก การชันสูตรนะครับ

เวลาดู จินตนาการให้เป็น 3D นะครับ... กระสุนเข้าด้านหลังนะครับ...

อย่างแรกคือ.. ถ้าผมต่อให้
ผู้ตายถูกยิงตอนยืนเป็นหุ่นเหมือนรูปที่ได้รับคำชมว่าเนี่ยมมาก... และ assume ว่า กระสุนเข้าออก ไม่เบี่ยงเบนจากการชน กระดูก หรือ กระโหลก...
ลองดู ครับว่า กระสุนที่ ขาที่ถูกต้อง จะต้อง ถูก ยิงจากไหน... ดูรูปเองคิดเอง.... ไม่มีทางเป็นแบบในรูปได้เลย ความเห็นผมคือ ต้องยิงมาจาก ใต้ดินเท่านั้น...
ประเด็นก็คือ... ถ้ากระสุนไม่เบี่ยง... กระสุนที่ขาบอกชัดว่า ตอนโดน... ไม่ได้ ยืนตรงแน่ๆ...

นี่ก็อีก ผลงานท่าน... มีเพื่อนชื่นชมหลายท่าน... แต่ผมว่า ด้วยความเคารพนะครับ... อย่างมั่วเช่นเดิม...

ถ้าตัดเรื่อง มุมก้มเงยออกไปก่อน ... ท่าน ดูรูปผมบ้าง... top view เหมือนกัน... ขอยืมใช้หุ่น... :D

ผมใช้ ความ เอียงเท่าๆกับที่ท่านใช้... แต่รูปผม
กระสุนที่หัวสีแดง เข้าหลังหัวซ้าย.. ออก หน้าขวา... (รูปท่าน เข้าซ้ายออก ผากซ้ายไม่ถูกต้อง...)
กระสุนที่ขาสีน้ำเงิน เข้าหลังขาซ้าย.. ออก แถวๆเอวกลางๆไปซ้าย... (รูปของท่าน เข้าขาขวา ไม่ถูกต้อง...)
ตรงตามผลชันสูตร...

ดูเองแล้วคิดเอง... อย่าให้ใครคิดให้... :D

ก่อนจะวิจารณ์ ขอให้ทำความเข้าใจก่อนว่า รูปต้องการสื่อถึงอะไร
เขาทำมาแค่คร่าวๆ เพื่อจะบอกว่า กระสุนผ่านคนมาได้ยังไงตั้งเยอะ แล้วเข้าไปตั้ง 2 จุด
เท่านั้นแหละ
ไม่ได้ต้องการสื่อ เรื่องกระสุนเข้าทางไหนออกทางไหนเลย

อ้าววว
ถ้ากระสุนเข้าขาเป็นนัดแรก กระสุนก็ต้องมาจากฝั่งสตรีวิทย์น่ะสิ
เข้าทางด้านหลังนะ
เอ้อออออ
เป็นไปได้มากเสียด้วยสิ
555555
สตรีวิทย์ตามมาหลอกมาหลอนอีกแว้วววววว

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#507 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

หมา ขี้เรื้อนโดนหลอกมาให้ควายยิง
น่าสงสารนะครับ

#508 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

สอนให้รู้ว่า ยามหน้าสิ่วหน้าขวานอย่า่ถือธง จะถูกเลือกเป็นเป้าได้ง่าย

#509 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

เอ้าแล้ว!!!
เข้มข้นขึ้นอีก!!
เมื่อมีผู้เสนอทฤษฎี "กระสุน 2 นัด"
เข้าขาด้านหลัง ก่อนล้มลงถูกอีกนัดเข้าที่หัว
ทฤษฎี 2 คลิปนับเสียงปืน จะถูกตัดไปทันทีนะครับ
เพราะ ถ้าทฤษฎี 2 คลิปเป็นความจริง จะไม่มีทางขัดแย้งกับทฤษฎีกระสุน 2 นัดได้เลย
แต่เมื่อมี ข้อโต้แย้งเรื่องกระสุน 2 นัด จบเห่ครับ
จบไหมคร๊าบบบบบบ!!!!

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#510 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

เพื่อให้สิ้นสงสัย ขอตัดต่อเทียบกันไปเลย สองคลิบกลางพื้นขาว คือข้อมูลแรกที่แต๋มเอามาแสดง
ผมจับกรอบแดงเทียบกันชัดๆว่า ตรงกันใหม
แล้วเอาคลิบที่แต๋มทำใหม่ ประกบบน ประกบล่าง

ดูกันเอาเองครับ...รูปทั้งหมด เป็นของแต๋ม ขอยกคุณงามความดีให้

#511 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

เมื่อมีทฤษฏี 2 นัดเข้ามา...

คงต้องไปดู # 494 (stargate 1)ใหม่..ถ้าจะเอาวีถึกระสุน คงต้องเริ่มจากตรงนั้นอีก..(ผมเองก็ไม่ได้สนใจกับตรงนั้นด้วยซ้ำ)

ของ เฮ็นไต น่าจะเอามาเว็บไหนซักแห่งผมคุ้นตาอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่า มีผลการชันสูตรที่เป็นทางการหรือไม่

แต่ที่ตัดไปได้เลย ก็เรื่องคลิ๊ปไอ้คางคก ที่จินตนาการไปเป็นตุเป็นตะนั่นแหละ..เพราะเฉพาะเรื่องหัวก็เอาตัวไม่รอดแล้ว

นี่ยังมีขาอีก...

:)

#512 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ว่าแต่ถ้าแหล่งกำเนิดเสียงคงที่ แหล่งบันทึกเสียงอันนึงคงที่ อีกอันเคลื่อนที่ไปมา
จะทำให้เสียงที่บันทึกมีระยะเวลาไม่เท่ากันหรือไม่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#513 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

โดนทหารยิงหลายนัด แต่แถวหน้าไม่มีอาการตกใจ คนอยู่ข้างหลังตายด้วยกระสุน 2 นัด 2 ตำแหน่ง
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#514 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

โดนทหารยิงหลายนัด แต่แถวหน้าไม่มีอาการตกใจ คนอยู่ข้างหลังตายด้วยกระสุน 2 นัด 2 ตำแหน่ง

เห็นว่ามีผู้บาดเจ็บและตายรวมกันอย่างน้อย 7 คน ในกระสุน 7 นัด แต่ดันมีคนหนึ่งโดนกระสุนไปแล้ว 2 นัด :o :o :o

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#515 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

กรณี นายวสันต์ ผมพยายามไปหาผลชันสูตร แต่เค้าไม่พูดถึง กระสุนที่ขาแฮะ..

http://www.bangkokbi...ews_id=30686150

#516 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

กรณี นายวสันต์ ผมพยายามไปหาผลชันสูตร แต่เค้าไม่พูดถึง กระสุนที่ขาแฮะ..

http://www.bangkokbi...ews_id=30686150

เพราะไม่ใช้สาเหตุการตายกระมังครับ

#517 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ผมก็ยังหาผลชัณสูตรแบบเป็นทางการไม่ได้เหมือนกันครับ พยายามsearch ดูแล้วก็ไม่เจอ แต่พอมาเจอรูปกระดาษรูปคนหน้าหลังมีรอยกระสุนสองนัดที่ขากับหัว มันสอดคล้องกับลักษณะการล้มลงของผู้ตายพอดี ซึ่งถ้ามันไม่ใช่ของจริงที่สันิษฐานไว้มันอาจจะผิดก็ได้ ส่วนเรื่องเสียงปืนสองคลิปนี่ผมไม่ให้ความสำคัญเพราะถ้าเจตนาจะทำโดยปิดเสียงจริงทิ้ง แล้วเอาเสียงของอันอื่นวางทับลงไปมันก็เหมือนกันแน่ๆครับ

#518 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ถ้าคลิปและเสียงเป็นของจริงทหารถูกสั่งมาให้ยิงทีละนัด แต่ตามคลิปแล้วมันเป็นการยิงแบบดับเบิ้ลแทป คือเป็นการยิงซ้ำแบบหวังผลให้ถูกเป้าหมายแบบแน่นอน
ไม่ได้ยิงเพื่อข่มขู่ให้ตกใจ ซึ่งถ้าใครเคยฝึกยิงปืนมาบ้างก็จะรู้ว่ายิงแบบดับเบิ้ลแทปนี่มันยิงยากมากนะครับ ระดับพลทหารหรือทหารที่ไม่ได้อยู่หน่วยที่ต้องซ้อมยิงเป็นประจำคงไม่ยิงแบบนี้ ในคลิปการยิงครั้งละสองนัดแบบธรรมชาติผู้ยิงต้องถูกฝึกมาในหน่วยจู่โจมอย่างพวกคอมมานโดพวกนั้นมากกว่าพลทหารครับ

#519 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

ผมขอสงสัยกรณีกระสุน สองนัดหน่อยครับ ผมไม่มีความรู้ทางนิติเวชหรืออะไรทำนองนี้ แต่กรณีที่สงสัยคือ
1โดนยิงขาก่อน การล้มไม่น่าเป็นอย่างนั้นครับ เพราะการโดนยิงขาก่อนโดยไม่ถูกกระดูกขาท่อนบน น่าจะทำให้เป้ามีการสะบัด หรือทิ้งน้ำหนัก ลงข้างใดข้างหนึ่ง
2 ถ้ายิงโดนกระดูกแรงปะทะที่ทำต่อกระดูกน่าจะต้องผลักร่างกายให้หมุนตามแรง
3 ท่าที่คอดว่านั่งลง เพราะถูกยิงคงไม่มีใครงอขาตอนถูกยิงครับ อันนี้ตองถามคนทีเคยมีประสบการณ์ เพราะกล้ามเนื้อปกติจะรั้งให้เจ็บมากขึ้น
4 แต่ผมว่าคุณวสันต์ โดนยิงศรีษะก่อนเพราะท่าที่ว่านั่งนั้น เป็นท่าที่ทิ้งน้ำหนักตัวลงแบบไม่มีจุดศูนย์ถ่วง คงไม่มีใครนั่งโดยไม่กลัวหงายหลังนะครับ และถ้ายิงขาก่อนน่าจะต้องล้มลงด้านข้าง แต่กรณ๊นี้ทรุดลงทันที ไม่น่าใช่นั่งลงแล้วยิงหัว ลองไปดูกันครับ
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#520 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

พักสายตากันบ้างนะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#521 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

ผมขอสงสัยกรณีกระสุน สองนัดหน่อยครับ ผมไม่มีความรู้ทางนิติเวชหรืออะไรทำนองนี้ แต่กรณีที่สงสัยคือ
1โดนยิงขาก่อน การล้มไม่น่าเป็นอย่างนั้นครับ เพราะการโดนยิงขาก่อนโดยไม่ถูกกระดูกขาท่อนบน น่าจะทำให้เป้ามีการสะบัด หรือทิ้งน้ำหนัก ลงข้างใดข้างหนึ่ง
2 ถ้ายิงโดนกระดูกแรงปะทะที่ทำต่อกระดูกน่าจะต้องผลักร่างกายให้หมุนตามแรง
3 ท่าที่คอดว่านั่งลง เพราะถูกยิงคงไม่มีใครงอขาตอนถูกยิงครับ อันนี้ตองถามคนทีเคยมีประสบการณ์ เพราะกล้ามเนื้อปกติจะรั้งให้เจ็บมากขึ้น
4 แต่ผมว่าคุณวสันต์ โดนยิงศรีษะก่อนเพราะท่าที่ว่านั่งนั้น เป็นท่าที่ทิ้งน้ำหนักตัวลงแบบไม่มีจุดศูนย์ถ่วง คงไม่มีใครนั่งโดยไม่กลัวหงายหลังนะครับ และถ้ายิงขาก่อนน่าจะต้องล้มลงด้านข้าง แต่กรณ๊นี้ทรุดลงทันที ไม่น่าใช่นั่งลงแล้วยิงหัว ลองไปดูกันครับ

ก็เป็นได้ครับ แต่มันจะไม่สอดคล้องว่าถูกยิงที่ขาตอนไหนครับ จากเสียงปืนในคลิปครับ

#522 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

ว่าแต่ถ้าแหล่งกำเนิดเสียงคงที่ แหล่งบันทึกเสียงอันนึงคงที่ อีกอันเคลื่อนที่ไปมา
จะทำให้เสียงที่บันทึกมีระยะเวลาไม่เท่ากันหรือไม่

ถ้าเลื่อน ก็เลือนกันทั้งหมด ซึงเวลาเทียบ ก็เลื่อนให้นัดแรกตรงกันแล้วครับ

ผมก็ยังหาผลชัณสูตรแบบเป็นทางการไม่ได้เหมือนกันครับ พยายามsearch ดูแล้วก็ไม่เจอ แต่พอมาเจอรูปกระดาษรูปคนหน้าหลังมีรอยกระสุนสองนัดที่ขากับหัว มันสอดคล้องกับลักษณะการล้มลงของผู้ตายพอดี ซึ่งถ้ามันไม่ใช่ของจริงที่สันิษฐานไว้มันอาจจะผิดก็ได้ ส่วนเรื่องเสียงปืนสองคลิปนี่ผมไม่ให้ความสำคัญเพราะถ้าเจตนาจะทำโดยปิดเสียงจริงทิ้ง แล้วเอาเสียงของอันอื่นวางทับลงไปมันก็เหมือนกันแน่ๆครับ

แต่ตรงนี้ไม่เหมือนกัน ซึ่งอาจจะเป็นการพยายามมิกซ์เสียงเพิ่มให้ฟังคล้ายกัน
แต่มือไม่ถึง ออกมา timing เลยเพี้ยน

#523 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

ผมว่าคุณวสัต์เสียชีวิตตั้งแต่นัดแรกนะครับ กระสุนปืนเร็วกว่าเสียงนะครับ

ส่วนการล้มนั้น เห็นได้ชัดว่าล้มตาม gravity ลักษณะคือทรุดเข่า แล้วจึงหงายหลัง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#524 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ผมว่าคุณวสัต์เสียชีวิตตั้งแต่นัดแรกนะครับ กระสุนปืนเร็วกว่าเสียงนะครับ

ส่วนการล้มนั้น เห็นได้ชัดว่าล้มตาม gravity ลักษณะคือทรุดเข่า แล้วจึงหงายหลัง

นัดแรกนี่ ที่หัวหรือที่ต้นขาครับ

#525 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

กระสุนแหวกแนวเสื้อแดง 2 นัด ใน 2 ตำแหน่ง

โห เยี่ยมมากเลยครับ... คิดเองเออ เอง เสร็จสรรพ ไม่สนใจ หลักฐานทาง กายภาพ..
ถามจริงๆครับ ท่านไม่รู้หรือว่า รูปนี้ผิดตรงไหน... ผมว่าท่านรู้แต่ ท่านไม่ใส่ใจ เพราะ มันจะทำให้ผลออกมาดูไม่ดี..

1) ที่ ลากๆกันเนี่ย.. รู้เหรอครับว่า ตอนที่ โดนหัวเนี่ย.. ก้มหรือเงย... ไม่มีใครตอบ... มีแต่พวก ลากเส้นเอาเอง... เพื่อใ้ห้เห็นว่า เป็นไปไม่ได้...
ผมขอ รูปชัดๆได้ไหมว่า ตอนยิงหัวอยู่ที่ กี่องศา... ถ้าไม่มี... รู้ได้ไงว่ายืนตัวตรงเป็นหุ่น...

2) วิถีของ กระสุนที่ยิงขา อันนี้ยิิ่งผิดแบบ.. ชัดจนตาบอดไปเลย... ดูวิถีกระสุนมี่ขา... . ไม่ได้มีความใกล้ความจริงเลย... ลองดูภาพจาก การชันสูตรนะครับ

เวลาดู จินตนาการให้เป็น 3D นะครับ... กระสุนเข้าด้านหลังนะครับ...

ผู้ตายถูกยิงตอนยืนเป็นหุ่นเหมือนรูปที่ได้รับคำชมว่าเนี่ยมมาก... และ assume ว่า กระสุนเข้าออก ไม่เบี่ยงเบนจากการชน กระดูก หรือ กระโหลก...
ลองดู ครับว่า กระสุนที่ ขาที่ถูกต้อง จะต้อง ถูก ยิงจากไหน... ดูรูปเองคิดเอง.... ไม่มีทางเป็นแบบในรูปได้เลย ความเห็นผมคือ ต้องยิงมาจาก ใต้ดินเท่านั้น...
ประเด็นก็คือ... ถ้ากระสุนไม่เบี่ยง... กระสุนที่ขาบอกชัดว่า ตอนโดน... ไม่ได้ ยืนตรงแน่ๆ...

นี่ก็อีก ผลงานท่าน... มีเพื่อนชื่นชมหลายท่าน... แต่ผมว่า ด้วยความเคารพนะครับ... อย่างมั่วเช่นเดิม...

ถ้าตัดเรื่อง มุมก้มเงยออกไปก่อน ... ท่าน ดูรูปผมบ้าง... top view เหมือนกัน... ขอยืมใช้หุ่น... :D

ผมใช้ ความ เอียงเท่าๆกับที่ท่านใช้... แต่รูปผม
กระสุนที่หัวสีแดง เข้าหลังหัวซ้าย.. ออก หน้าขวา... (รูปท่าน เข้าซ้ายออก ผากซ้ายไม่ถูกต้อง...)
กระสุนที่ขาสีน้ำเงิน เข้าหลังขาซ้าย.. ออก แถวๆเอวกลางๆไปซ้าย... (รูปของท่าน เข้าขาขวา ไม่ถูกต้อง...)

ดูเองแล้วคิดเอง... อย่าให้ใครคิดให้... :D

ก่อนจะวิจารณ์ ขอให้ทำความเข้าใจก่อนว่า รูปต้องการสื่อถึงอะไร
เขาทำมาแค่คร่าวๆ เพื่อจะบอกว่า กระสุนผ่านคนมาได้ยังไงตั้งเยอะ แล้วเข้าไปตั้ง 2 จุด
ไม่ได้ต้องการสื่อ เรื่องกระสุนเข้าทางไหนออกทางไหนเลย

อ้าววว
ถ้ากระสุนเข้าขาเป็นนัดแรก กระสุนก็ต้องมาจากฝั่งสตรีวิทย์น่ะสิ
เอ้อออออ
555555
สตรีวิทย์ตามมาหลอกมาหลอนอีกแว้วววววว

ผมบอกหรือยังว่า นัดไหนนัดแรก... ผมไม่บอก เพราะ ผมก็ไม่รู้....
แล้ว เรื่อง มาจากสตรีวิทย์ สงสัยไม่ได้ ดูรูปนี้... เห็น hentai ออกความเห็น... อคติ วิ่งนำหน้าเลย...
ย้ำอีกที... มุมก้มเงยยังไม่สนใจ ดู top view

ผมสามารถบอกได้ว่า รูป คุณ kuuga ผิดอย่างไร.. ถ้าท่านเห็นว่าผมพูดผิดแย้งได้...
ถ้าท่านว่า เค้าทำมางั้นๆ ไม่เก็บรายละเอียดแบบ.. ไม่ว่ากันครับ ...

ถามว่า รูปผมเนี่ย ท่านว่าผิดตรงไหน... ถ้า assume ว่า ผู้ตาย ถูกยิงขณะที่ยืนอยู่เหมือนที คุณ kuuga
กระสุนจะมาจาก สตรีวิทย์ได้อย่างไร... ช่วย ทำรูปให้ผมดูหน่อย.... อย่าพูดลอยๆ..
ผมจะแย้งคุณ kuuga ผมก็ใช้รูป.... ไม่ได้บอกแค่ว่า.. มาจากสตรีวิทย์วะ หรือ มาจาก ทหารไม่ได้วะ...
ช่วยให้เหตุผลหน่อยว่า มาจากสตรีวิทย์ยังไง... ผมอ่านน้อย... เอาเป็นรูปจะดีมาก....

รูปที่ผมทำ กระสุนเข้าออก ถูกต้องตามผลชันสูตรทั้งสองกระสุน... ถ้าผิดก็บอกมาจะแก้ให้...

ที่จะบอกคือ ผมไม่ได้บอกว่า จะต้อง โดนยิงอย่างในรูปผม... ผมจะบอกว่า.. ถ้าโดนยิงตอนยืน ทำมุมแบบนี้... และ กระสุนไม่เปลี่ยนทิศ
มันจะน่าจะมาจากทิศไหน...

Edited by hentai, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#526 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

เราควรจะเทียบโดยขยับ pulse แรกให้ตรงกัน แล้วก็เทียบ time delayed ระหว่าง pulse แต่ที่คุณ amplepoor ทำนั้น มันเหลื่อมกันตอนต้นไม่ใช่หรือครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#527 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

นัดแรกนี่ ที่หัวหรือที่ต้นขาครับ

ศีรษะครับ

#528 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

เราควรจะเทียบโดยขยับ pulse แรกให้ตรงกัน แล้วก็เทียบ time delayed ระหว่าง pulse แต่ที่คุณ amplepoor ทำนั้น มันเหลื่อมกันตอนต้นไม่ใช่หรือครับ??

สงสัยว่าไม่ค่อยเก่งโฟโต้ชอป
ผมเลื่อนให้แล้วครับ

#529 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

คุณก๊อบลงรูปศพแค่ลิ้งค์ได้ใหม เคารพคนตายหน่อย
และสำหรับศพคุณวสันต์ ผมอยากให้อ้างอิงรูปที่ถ่ายสดๆ ในที่เกิดเหตุ

รูปของคุณผ่านการเคลื่อนย้ายซึ่งเราไม่รู้ว่าทำกันอย่างไร

ขออภัยครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมเพิ่งถ่ายมาจากหนังสือ Voice of Taksin กับมือ แล้วก็ลงเว็บฝากรูปน่ะครับ

พอทราบมั้ยครับว่าทำเป็น Link เฉยๆ นั้นทำอย่างไร?

ประเด็นที่เอารูปมาให้ดู ก็คือรอยกระสุนออกทีกลางหน้าผากน่ะครับ มันไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่เลย อาจะเป็นไปได้ว่า เข้าก็เจอของแข็ง ออกก็เจอของแข็ง เลยไม่ทิ้งความเสียหายภายนอกที่ใหญ่โตเอาไว้ เหมือนแผลถูกยิงที่ลำตัว

ที่กลางหน้าผากไม่ใช่รูของกระสุนออกครับ

แรงคว้านของกระสุนนั่นแหละ ที่ทำให้ศรีษะเปิดไปเกือบหมดครับ

แล้วที่ผมเห็นรูตรงกลางหน้าผาก มันรูอะไรหรือครับ ( จากรูปที่ผมเอามาลงน่ะครับ )

ไม่ใช่รูกระสุนออก แต่เป็นรอยช้ำจากการโดนหัวกระสุน คว้านทำลายกะโหลกจากด้านใน ครับ

ขออภัยที่ต้องถามย้ำ คือเห็นรูปที่ผมเอามาลงมั้ยครับ ที่มันกลายเป็น link ไปแล้วน่ะครับ

มันมีรอยทะลุออกมาตรงกลางหน้าผากเลยครับ ไม่ได้อยู่ใกล้กับรอยแตกที่ทำให้กระโหลกเปิดเลย ผมถึงได้คิดว่าเป็นรอยกระสุนออกน่ะครับ ลองพิจารณาดู

#530 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

คุณGob ครับถ้าโดนที่หัวก่อนแล้วล้มลงเพราะสมองตาย แล้วจะถูกยิงขามุมเสยขึ้นตอนไหนได้ในลักษณะการล้มแบบในคลิปครับ
ผมก็ไม่มีความรู้ว่าถูกยิงหัว สมองตายแล้วกล้ามเนื้อขาหมดแรงทำให้ทรุดลง แต่กล้ามเนื้อแขนมือยังจับด้ามธงไว้ได้อีกหรือไม่ครับ
ถ้าใครเรียนแพทย์คงจะพอช่วยได้ในกรณีนี้ครับ

#531 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ผมใช้โปรแกรมนี้มาตั้งแต่ปี 1994 โฟโต้ฉอบ 2.5 ตอนนั้นมีชื่อผู้พัฒนาแค่สองหรือสามชื่อเท่านั้น เป็นชื่ออินเดียในลำดับที่ 2
จึงอาจจะยังเก่งไม่พอ

ที่วางอย่างนั้น เพราะเคารพผลงานแต๋ม ที่เขากำหนดเส้นเริ่มต้นไว้ เราก็ต้องเทียบตามที่เขาทำมาให้
แต่ไม่ว่าจะวางยังงัย รูปคลื่นก็ต่างกันอยู่ดี

คุณก๊อบพูดเหมือนผมมีเจตนาจะบิดเบือนข้อมูล ซึ่งผมไม่ชอบนะครับ
ไม่ว่าผมจะวางเหลื่อมโดยเหตุผลอะไรก็ตาม รูปแบบมันก็ไม่ได้สอดคล้องกันอย่างมีนัยยะสำคัญอยู่ดี
ข้อมูลมันชัดและเป็นกลางอย่างนี้ คุณยังหาช่องตอดเล็กตอดน้อยโดยไม่เกิดประโยชน์เพื่ออะไรครับ

#532 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ขอความร่วมมือเพื่อนสมาชิกลดคำหยาบคายหรือด่าทอส่อเสียดกันด้วยนะครับ ขอให้ถกกันในประเด็นแสดง คคห กันอย่างสุภาพบรรยากาศกำลังดีครับ

ขอแสดง คคห ต่ออีกหน่อยนะครับ วันนี้ผมมานั่งดูคลิปคู่แบบละเอียดๆอีกทีพบว่ามีจุดเชื่อมโยงที่น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ ลองสังเกตตามกันดู

คลิปตัวแรก คลิปนี้ค่อนข้างน่าสนใจมาก ผมว่าถ้าคนถ่ายมีความเชื่อมโยงในเหตุการณ์แบบถ้าบอกว่าเป็นผู้สมรู้ร่วมคิดก็อาจจะได้นะครับ

ลองดูภาพในแถว C นะครับ จุดสังเกต

1.จะเห็น ช ใส่หมวกแกปหันปีกกลับหลังไว้ผมยาวยืนอยู่กลางเฟรมเกือบตลอด

2.ดูจากในคลิปตั้งแต่ต้น จะคล้ายกับว่า ช คนนี้เรียกคนถือธงเข้ามายืนใกล้ๆ แล้วส่งสัญญาณมือไปในทิศทางหนึ่ง

3.คนถือธงเดินเข้ามายืนข้างๆ แป๊บนึงแล้วก็เดินออกไป

4.สังเกตว่าพอ ช สวมหมวกคนนี้เห็นคนถือธงเดินไปก็พยายามเรียกไว้แล้วจะเดินตาม แต่เห็นความผิดปกติไหมครับ พอทำท่าว่าจะเดินตาม กลับก้าวออกไปก้าวเดียวแล้วเหมือนจะสะดุ้งหยุดยืนแล้วหัันไปมองในทิศเดิมที่ตนเคยส่งสัญญาณไว้

5.ช ถือธงล้มลง ช สวมหมวกตะโกนทันทีว่าโดนแล้ว โดนแล้ว ผู้คนรอบๆตกใจทำท่าเหมือนจะวิ่งหนี แต่ ช สวมหมวกกลับยังยืนที่เดิมอยู่ได้โดยไม่กลัวอะไร คิดว่าแปลกมั้ยครับ ทั้งๆที่ตัวเองอยู่ใกล้ จุด ที่ ช ถือธงโดนยิงแต่ไม่กลัวว่าจะโดนยิงเป็นรายต่อไป?

จุดสังเกตอื่นๆ

1.คนถ่ายคลิป น่าจะตั้งใจถ่ายไปที่ ช สวมหมวกผมยาว เพราะ ช คนนี้ไม่เคยหลุดเฟรมเลย

2.ในคลิปนี้จะได้ยินเสียงปืนอื่นด้วย ไม่ได้มีเสียงปืนจากฝั่งทหารอย่างเดียว

ลองดูนะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#533 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

อีกเรื่องนึงผมดูจากแรงจูงใจในการยิง ถ้าฝ่ายทหารที่ถูกย้ำมาเรื่องยิงทีละนัด ยิงเพื่อขู่ ทำไมจะต้องเล็งที่หัวของผู้ตายเสร็จแล้วยิงซ้ำอีกนัดที่ขา เพราะอะไร

ผมไม่ทราบว่าผู้เสียชีวิต98ศพ มีใครถูกยิงที่หัวอีกบ้างครับนอกจาก เสธ.ด และคุณวสันต์ ถ้ามีอีกหลายคนก็เป็นได้ที่เจตนายิงหัวก่อน แต่ถ้าไม่มีหรือมีน้อยก็อาจไม่ใช่ก็ได้ครับ

ในเหตุการณวันที่10 เมษานี่มีใครที่ถูกยิงเสียชีวิตก่อนนายวสันต์อีกหรือไม่ครับ ถูกยิงที่ตำแหน่งใด เพราะ เล็งที่หัวแล้วเหนี่ยวไกให้สมองกระจายนี่มันโหดมากครับ

ผู้ชุมนุมเสื้อแดง และฝ่ายทหารระดับล่างนี่ไม่น่ามีแรงจูงใจขนาดต้องฆ่าให้ตายครับ ยกเว้นเสธ.ด

#534 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ขอความร่วมมือเพื่อนสมาชิกลดคำหยาบคายหรือด่าทอส่อเสียดกันด้วยนะครับ ขอให้ถกกันในประเด็นแสดง คคห กันอย่างสุภาพบรรยากาศกำลังดีครับ

ขอแสดง คคห ต่ออีกหน่อยนะครับ วันนี้ผมมานั่งดูคลิปคู่แบบละเอียดๆอีกทีพบว่ามีจุดเชื่อมโยงที่น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ ลองสังเกตตามกันดู

คลิปตัวแรก คลิปนี้ค่อนข้างน่าสนใจมาก ผมว่าถ้าคนถ่ายมีความเชื่อมโยงในเหตุการณ์แบบถ้าบอกว่าเป็นผู้สมรู้ร่วมคิดก็อาจจะได้นะครับ

ลองดูภาพในแถว C นะครับ จุดสังเกต

1.จะเห็น ช ใส่หมวกแกปหันปีกกลับหลังไว้ผมยาวยืนอยู่กลางเฟรมเกือบตลอด

2.ดูจากในคลิปตั้งแต่ต้น จะคล้ายกับว่า ช คนนี้เรียกคนถือธงเข้ามายืนใกล้ๆ แล้วส่งสัญญาณมือไปในทิศทางหนึ่ง

3.คนถือธงเดินเข้ามายืนข้างๆ แป๊บนึงแล้วก็เดินออกไป

4.สังเกตว่าพอ ช สวมหมวกคนนี้เห็นคนถือธงเดินไปก็พยายามเรียกไว้แล้วจะเดินตาม แต่เห็นความผิดปกติไหมครับ พอทำท่าว่าจะเดินตาม กลับก้าวออกไปก้าวเดียวแล้วเหมือนจะสะดุ้งหยุดยืนแล้วหัันไปมองในทิศเดิมที่ตนเคยส่งสัญญาณไว้

5.ช ถือธงล้มลง ช สวมหมวกตะโกนทันทีว่าโดนแล้ว โดนแล้ว ผู้คนรอบๆตกใจทำท่าเหมือนจะวิ่งหนี แต่ ช สวมหมวกกลับยังยืนที่เดิมอยู่ได้โดยไม่กลัวอะไร คิดว่าแปลกมั้ยครับ ทั้งๆที่ตัวเองอยู่ใกล้ จุด ที่ ช ถือธงโดนยิงแต่ไม่กลัวว่าจะโดนยิงเป็นรายต่อไป?

จุดสังเกตอื่นๆ

1.คนถ่ายคลิป น่าจะตั้งใจถ่ายไปที่ ช สวมหมวกผมยาว เพราะ ช คนนี้ไม่เคยหลุดเฟรมเลย

2.ในคลิปนี้จะได้ยินเสียงปืนอื่นด้วย ไม่ได้มีเสียงปืนจากฝั่งทหารอย่างเดียว

ลองดูนะครับ

ผมเห็นด้วยครับว่าในคลิปนี้มีอย่างน้อยสองคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการตายของผู้ตายที่ถือธง คือเสื้อชมพูใส่หมวกกลางจอและผู้ที่ถ่ายคลิปนี้ครับ

#535 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

อ้าววว
เอ้อออออ
555555

ผมบอกหรือยังว่า นัดไหนนัดแรก... ผมไม่บอก เพราะ ผมก็ไม่รู้....
แล้ว เรื่อง มาจากสตรีวิทย์ สงสัยไม่ได้ ดูรูปนี้... เห็น hentai ออกความเห็น... อคติ วิ่งนำหน้าเลย...
ย้ำอีกที... มุมก้มเงยยังไม่สนใจ ดู top view

ผมสามารถบอกได้ว่า รูป คุณ kuuga ผิดอย่างไร.. ถ้าท่านเห็นว่าผมพูดผิดแย้งได้...
ถ้าท่านว่า เค้าทำมางั้นๆ ไม่เก็บรายละเอียดแบบ.. ไม่ว่ากันครับ ...

ถามว่า รูปผมเนี่ย ท่านว่าผิดตรงไหน... ถ้า assume ว่า ผู้ตาย ถูกยิงขณะที่ยืนอยู่เหมือนที คุณ kuuga
กระสุนจะมาจาก สตรีวิทย์ได้อย่างไร... ช่วย ทำรูปให้ผมดูหน่อย.... อย่าพูดลอยๆ..
ผมจะแย้งคุณ kuuga ผมก็ใช้รูป.... ไม่ได้บอกแค่ว่า.. มาจากสตรีวิทย์วะ หรือ มาจาก ทหารไม่ได้วะ...
ช่วยให้เหตุผลหน่อยว่า มาจากสตรีวิทย์ยังไง... ผมอ่านน้อย... เอาเป็นรูปจะดีมาก....

รูปที่ผมทำ กระสุนเข้าออก ถูกต้องตามผลชันสูตรทั้งสองกระสุน... ถ้าผิดก็บอกมาจะแก้ให้...

ที่จะบอกคือ ผมไม่ได้บอกว่า จะต้อง โดนยิงอย่างในรูปผม... ผมจะบอกว่า.. ถ้าโดนยิงตอนยืน ทำมุมแบบนี้... และ กระสุนไม่เปลี่ยนทิศ
มันจะน่าจะมาจากทิศไหน...

ผมว่าเฮนไตไปกันใหญ่แล้ว
ผมบอกว่า ที่คุณคูกาเขาทำรูปมานั้น ต้องการแค่สื่อแสดงว่า กระสุนมันไม่น่าจะผ่านคนมาได้เข้าตัวเป้าหมายถึง 2 นัด
โดยคนอื่นไม่เป็นอะไรเลย

คุณเอารูปที่เขาตั้งไว้ มันไม่ใช่
แปลเจตนาที่เขาโพสต์ผิดแล้วครับ
แล้วมันจะทำให้เข้าใจผิดกันใหญ่นะครับ

#536 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

ขอแอบมาคิดด้วยคนนะคะ

คือว่าเราได้ข่าวการฝึกกองกำลังการฝึกอาวุธของพวกเสื้อแดง ตามจังหวัดต่างๆ

ทำไมไม่เห็นมีผลงานอะไรเลยคะ หรือมีไว้แค่เท่ๆ

Edited by overtherainbow, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:33.

#537 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

ผมก็สังเกตุเห็นเหมือนคุณ KARASU ครับ
มันแปลกมาก ปกติเกิดเหตุการณ์แล้วค่อยถ่าย
แล้วไอ้คนใส่หมวก มันไม่ธรรมชาติครับ

#538 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

ผมใช้โปรแกรมนี้มาตั้งแต่ปี 1994 โฟโต้ฉอบ 2.5 ตอนนั้นมีชื่อผู้พัฒนาแค่สองหรือสามชื่อเท่านั้น เป็นชื่ออินเดียในลำดับที่ 2

ที่วางอย่างนั้น เพราะเคารพผลงานแต๋ม ที่เขากำหนดเส้นเริ่มต้นไว้ เราก็ต้องเทียบตามที่เขาทำมาให้
แต่ไม่ว่าจะวางยังงัย รูปคลื่นก็ต่างกันอยู่ดี

คุณก๊อบพูดเหมือนผมมีเจตนาจะบิดเบือนข้อมูล ซึ่งผมไม่ชอบนะครับ
ไม่ว่าผมจะวางเหลื่อมโดยเหตุผลอะไรก็ตาม รูปแบบมันก็ไม่ได้สอดคล้องกันอย่างมีนัยยะสำคัญอยู่ดี
ข้อมูลมันชัดและเป็นกลางอย่างนี้ คุณยังหาช่องตอดเล็กตอดน้อยโดยไม่เกิดประโยชน์เพื่ออะไรครับ

ถ้าอย่างนั้นผมก็ขออภัยครับ
แต่อย่างที่ว่า ไม่วางแบบไหน ยังไงก็ไม่ตรงกันอยู่ดี
อย่างที่ผมบอก คนใจบอด ยังไงก็มองไม่เห็นอยู่ดีครับ

#539 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ถ้าอย่างนั้นผมก็ขออภัยครับ
แต่อย่างที่ว่า ไม่วางแบบไหน ยังไงก็ไม่ตรงกันอยู่ดี
อย่างที่ผมบอก คนใจบอด ยังไงก็มองไม่เห็นอยู่ดีครับ

หึหึ ผมล้อคุณอิทเล่นน่ะครับ อย่าถือสา
คลิบล่างของแต๋มกับของที่เอามา ไม่ตรงกันอย่างไม่รู้จะพูดยังงัยเลย

Edited by amplepoor, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:04.

#540 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:10

คุณGob ครับถ้าโดนที่หัวก่อนแล้วล้มลงเพราะสมองตาย แล้วจะถูกยิงขามุมเสยขึ้นตอนไหนได้ในลักษณะการล้มแบบในคลิปครับ
ผมก็ไม่มีความรู้ว่าถูกยิงหัว สมองตายแล้วกล้ามเนื้อขาหมดแรงทำให้ทรุดลง แต่กล้ามเนื้อแขนมือยังจับด้ามธงไว้ได้อีกหรือไม่ครับ
ถ้าใครเรียนแพทย์คงจะพอช่วยได้ในกรณีนี้ครับ

ผมไม่ใช่หมอนะครับ แต่มีความรู้ด้านนี้เล็กน้อย ในกรณีที่เส้นประสาทถูกตัดขาด กล้ามเนื้อส่วนที่เส้นประสาทนั้นไปเลี้ยงจะคลายตัวทันทีครับ เช่นกรณีคนที่รถชน แล้วเส้นประสาไขสันหลังขาด ร่างกายส่วนที่ต่ำกว่าก็จะเป็นอัมพาติ ไม่รู้สึกในส่วนที่ต่ำกว่า และสั่งการไม่ได้ ในกรณีคุณวสันต์ จะเห็นว่าทรุดลงมาตรง ๆ เลย คือน้ำหนักจากตัวกดขาจนสุดแล้วล้มหงาย ไม่ใช่ย่อลงมาตามลักษณะการนั่งส่วนนัดที่ขา ถ้ายังพร้อมกัน หรือยิงต่อเนื่องก็ไม่แน่ แต่อยากให้ดูทีละนัด ปืนไม่ได้มีกระบอกเดียว และยิงกันหลายคน
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#541 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

ศีรษะครับ

ทราบได้อย่างไรว่าไม่ใช่โดนที่ต้นขาก่อนแล้วค่อยโดนที่หัวครับ

#542 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

ผมไม่ใช่หมอนะครับ แต่มีความรู้ด้านนี้เล็กน้อย ในกรณีที่เส้นประสาทถูกตัดขาด กล้ามเนื้อส่วนที่เส้นประสาทนั้นไปเลี้ยงจะคลายตัวทันทีครับ เช่นกรณีคนที่รถชน แล้วเส้นประสาไขสันหลังขาด ร่างกายส่วนที่ต่ำกว่าก็จะเป็นอัมพาติ ไม่รู้สึกในส่วนที่ต่ำกว่า และสั่งการไม่ได้ ในกรณีคุณวสันต์ จะเห็นว่าทรุดลงมาตรง ๆ เลย คือน้ำหนักจากตัวกดขาจนสุดแล้วล้มหงาย ไม่ใช่ย่อลงมาตามลักษณะการนั่งส่วนนัดที่ขา ถ้ายังพร้อมกัน หรือยิงต่อเนื่องก็ไม่แน่ แต่อยากให้ดูทีละนัด ปืนไม่ได้มีกระบอกเดียว และยิงกันหลายคน

จากในคลิปพอเสียงปืนดังและเริ่มทรุดตัวลงมันแทบไม่มีมุมให้ยิงซ้ำที่ขาในมุมตามภาพแล้วนะครับ เสียงปืนที่ตามมาหลังจากนั้นใช้เวลาอีกพอควร ถึงแม้กระสุนจะมีความเร็วมากกว่าเสียงแต่ด้วยความดังของเสียงปืนไม่น่าจะอยู่ไกลมากขนาดที่เสียงจะช้ากว่ากระสุนมากเท่าไร

#543 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

คือว่าเราได้ข่าวการฝึกกองกำลังการฝึกอาวุธของพวกเสื้อแดง ตามจังหวัดต่างๆ

ทำไมไม่เห็นมีผลงานอะไรเลยคะ หรือมีไว้แค่เท่ๆ

ถ้ามีรายละเอียดชัดเจนว่าที่ไหนเมื่อไร รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ จะประสานให้ผู้เกี่ยวข้องได้ทราบและดำเนินการครับ

#544 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

อีกเรื่องนึงผมดูจากแรงจูงใจในการยิง ถ้าฝ่ายทหารที่ถูกย้ำมาเรื่องยิงทีละนัด ยิงเพื่อขู่ ทำไมจะต้องเล็งที่หัวของผู้ตายเสร็จแล้วยิงซ้ำอีกนัดที่ขา เพราะอะไร

ผมไม่ทราบว่าผู้เสียชีวิต98ศพ มีใครถูกยิงที่หัวอีกบ้างครับนอกจาก เสธ.ด และคุณวสันต์ ถ้ามีอีกหลายคนก็เป็นได้ที่เจตนายิงหัวก่อน แต่ถ้าไม่มีหรือมีน้อยก็อาจไม่ใช่ก็ได้ครับ

ในเหตุการณวันที่10 เมษานี่มีใครที่ถูกยิงเสียชีวิตก่อนนายวสันต์อีกหรือไม่ครับ ถูกยิงที่ตำแหน่งใด เพราะ เล็งที่หัวแล้วเหนี่ยวไกให้สมองกระจายนี่มันโหดมากครับ

ผู้ชุมนุมเสื้อแดง และฝ่ายทหารระดับล่างนี่ไม่น่ามีแรงจูงใจขนาดต้องฆ่าให้ตายครับ ยกเว้นเสธ.ด

มีภาพที่โดนยิงที่หัว และ อีกคนโดนที่จมูก ที่แยกคอกวัว เวลาภาพที่

เรามีภาพต้นฉบับ ถ่ายจุดตาย คือ 20.12 น ก่อนมีการเคลือนศพ ย้ายออกไป

ส่วนภาพใน ความคิดเห็นที่ #534 ที่ถ่ายภาพนายวสันต์ และคนตายอีกคนหนึ่งที่นอนอยู่ถัดไป เป็นรูปที่ เวลา 21.01 น

ทั้งสองรูป ใช้กล้องตัวเดียวกัน ถ่ายภาำพ

เพราะคนถ่ายภาำพ อยู่ในเวลาสำคัญ ทั้ง 2 สถานที่

ที่เกิดห่างกัน กว่า 50 นาที

รูปต่อไปนี้เป็นภาพถ่าย -ของ- คนอื่น เป็นภาพที่ถูกเคลื่อนย้ายออกจากที่เกิดเหตุแล้ว(ต้นฉบับภาพอีกมุมหนึ่งก็มีถ่ายไว้เหมือนกัน)
มีเป็นคลิป ก็เคยเห็นผ่านตาอยู่

edit by karasu ภาพค่อนข้างรุนแรงขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ

Edited by karasu, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:26.

#545 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

ถ้ามีรายละเอียดชัดเจนว่าที่ไหนเมื่อไร รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ จะประสานให้ผู้เกี่ยวข้องได้ทราบและดำเนินการครับ

ผ่านมาแล้ว ค่ะ นานมากแล้ว เหมือนว่าฝึกมาเพื่อ ..?.. เคยทราบว่าหลายที่หลายครั้ง เลยคิดว่าคงมีไว้เพื่อ งาน นี้

ที่พุดถึงเพราะว่าคนจ่ายคงต้องจ่ายเพื่ออะไรที่คุ้มค่า

ผลแบบนี้คงคุ้มพอ

เสียแต่ว่า เสื้อแดง กลับคิดว่า แก้วสามประการ มีไว้เท่เท่ อยากถามผู้รู้ว่ามีกองกำลังแบบนี้ กี่ฝ่ายแน่ใน ดงแดง

#546 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

ขออภัยที่ต้องถามย้ำ คือเห็นรูปที่ผมเอามาลงมั้ยครับ ที่มันกลายเป็น link ไปแล้วน่ะครับ

มันมีรอยทะลุออกมาตรงกลางหน้าผากเลยครับ ไม่ได้อยู่ใกล้กับรอยแตกที่ทำให้กระโหลกเปิดเลย ผมถึงได้คิดว่าเป็นรอยกระสุนออกน่ะครับ ลองพิจารณาดู

ดูแล้วครับ

ตัดทิ้งไปได้เลย ไม่ใช่รูกระสุนออกที่หน้าผาก รูเล็กๆแน่นอน ล้านเปอร์เซ็นต์ ครับ

ผลการยิง อาวุธปืน ความเร็วสูง เช่น เอ็ม 16 หรืออาก้า

ถ้ายิงศรีษะ ผลก็จะเป็นเหมือนยิงแตงโมลูกนี้ละครับ

นั่นก็คือ รอยกะโหลกที่หลุดไป เป็นจุดที่ชี้วิถีกระสุน ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#547 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

มาที่คลิปที่ 2 ผมขอเสนอข้อสังเกตตามนี้ครับ ลองอ่านบางส่วนก่อนแล้วค่อยดูคลิปนะครับ

1.สังเกตเสียงปืน ในช่วงต้นของคลิป และในช่วงกลางของคลิป(ที่มีการกล่าวหาว่าทหารฆ่าผู้ชุมนุมเสื้อแดง) ลองสังเกตดูนะครับว่าเสียงปืนจะคล้ายกันมาก ซึ่งมันจะทำให้เกิดข้อสงสัยตามมาคือ

1.1. ทหารใช้กระสุนจริงตั้งแต่ต้น ซึ่งเป็นไปได้หรือไม่? ถ้าเป็นไปได้มีผู้บาดเจ็บหรือล้มตายตั้งแต่ช่วงต้นหรือไม่

1.2. ทหารไม่ได้ใช้กระสุนจริงทั้งช่วงต้น และช่วงกลาง เพราะถ้าฟังจากเสียงในคลิปน่าจะเป็นปืนและกระสุนชนิดเดียวกัน

2.ผมอยากให้สังเกตนิสัยตากล้องท่านนี้นะครับ มักจะซูมไปที่จุดใดจุดหนึ่งเป็นพิเศษเสมอ ผมอนุมานว่า การซูมของตากล้องท่านนี้เป็นการซูมเพื่อเก็บภาพคู่กรณีนะครับ ทำไมจึงคิดเช่นนั้น เพราะ

2.1 ตากล้องซูมแบบเฉพาะเจาะจงในช่วงที่มีการยิงเสมอ ลองสังเกตดูนะครับ
2.2 ตากล้องมีการหลบเข้าที่กำบัง เห็นได้ชัดว่าตากล้องมองสภาพแวดล้อมโดยรอบแล้วจึงถ่ายจับเข้าไปในจุดที่มีปัญหา

คราวนี้มาลองดูชอทที่น่าสนใจ

2.1 ช่วงแรกฝั่งทหารมีการระดมยิง(น่าจะยิงขึ้นฟ้า) มีการถ่ายซูมไปที่ตึกทางฝั่งซ้ายของอนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย์ และมีการหลบเข้าที่กำบังก่อนระเบิดลง น่าสังเกตว่าตากล้องคนนี้เห็นแนวระเบิดลอยมาหรือเปล่าเลยหลบ แล้วถ่ายจุดที่มีการระดมยิง+สงสัยว่ามีการยิงระเบิดมาเอาไว้

2.2 นาทีที่ 2.46 จะเห็นเงาของตากล้องเดินถือกล้องเก็บภาพสะท้อนลงบนถนนด้วย ก่อนจะวิ่งขึ้นไปเก็บภาพช่วงชุลมุลต่อ สังเกตว่าตอนนี้ตากล้องเริ่มเห็นความผิดปกติแล้ว

2.3 นาทีที่ 3.01 ถ้ามองจากที่ตากล้องพยายามซูมเข้าไปที่จุดที่มีคู่กรณีอยู่ จะเห็นได้ว่าน่าจะมีทหารที่น่าสนใจอยู่ด้านหน้า 2 นาย

นายแรกยืนอยู่ใกล้ฝั่งผู้ชุมนุม

อีกนายอยู่ระหว่างกึ่งกลางนายแรกและตากล้อง

สังเกตุว่า นายแรกเกิดเหตุการณ์บางอย่างขึ้น ในนาทีที่ 3.02-3.03 เค้าทำท่าย่อเข่านิดหน่อย เหมือนตกใจหรือหลบอะไรบางอย่าง ต่อมาเลยทำท่าเหมือนประทับปืนแล้วยิงสะกัดเพื่อถอยร่นลงมา ส่วนนายที่2ที่อยู่กึ่งกลางวิ่งขยับขึ้นไปด้านหน้าเพื่อยิงสนับสนุน ส่วนตากล้องเดินขึ้นไปพยายามซูมไปที่จุดที่มีปัญหา ในนาทีที่ 3.04-3.05 จะเห็นคล้ายมีประกายไฟโผล่ออกมา ในจุดที่ตากล้องซูมไป ก่อนที่ตากล้องเองก็เริ่มจะหาที่หลบแล้วถอยกลับมาสังเกตว่า ภาพช่วงนี้จับรายละเอียดอะไรไม่ได้พอภาพกลับมาในมุมเดิมจะเห็นทหารนายหนึ่งทำท่าประทับปืนแล้วค่อยๆกระเถิบถอยร่นลงมาข้างล่างนะครับ

แล้วเหมือนเหตุการณ์จะเริ่มสงบลง

ประมาณ 3.21-3.27 สังเกตเงาทหารนายหนึ่งที่อยู่กลางเฟรมเดินขึ้นไปดูสถานการณ์แล้วรีบวิ่งกลับมาพร้อมพูด(ประมาณว่า) หัวหน้ามีคนถูกยิง แล้ววิ่งผ่านกล้องไป แป๊บนึงมีทหาร(พูดเหมือนเซ็งๆประมาณว่า) มันจะยิงทำไมเอ๊ย จบตัดไปอีกคลิป

เอาล่ะลองดูแล้วพิจารณากันนะครับ ^^

Edited by karasu, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:31.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#548 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ที่ผมท้วง เพราะผมเห็นว่า เราต้องเทียบ time interval ระหว่าง pulse เพราะรายละเอียดของเสียงนั้นไม่เหมือนกันอย่างแน่นอน เนื่องจาก back ground มันต่างกัน มิได้มีเจตนากล่าวหาว่าบิดเบือน แค่ต้องการเสนอการเปรียบเทียบให้ยุติธรรมเท่านั้นครับ

ถ้าทำให้เข้าใจผิด ก็ขออภัยครับ

#549 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

ศีรษะครับ

ทราบได้อย่างไรว่าไม่ใช่โดนที่ต้นขาก่อนแล้วค่อยโดนที่หัวครับ

ในคลิปผมเห็นเค้าทรุดตัวลงตั้งแต่นัดแรกเลยครับ

#550 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

ศีรษะครับ

ในคลิปผมเห็นเค้าทรุดตัวลงตั้งแต่นัดแรกเลยครับ

แล้วโดนต้นขาทะลุนี่ไม่ต้องทรุดตัวหรือครับ

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน