Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 replies to this topic

#1251 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 00:29

ผลชันสูตรโดยหมอพรทิพย์ และภาพวิถีกระสุนโดยหมอพรทิพย์เช่นกันครับ

โอ้ ขอบคุณครับ

แต่ชิ้นนี้เป็นของสตช นี่ครับ

#1252 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 00:30

ผลชันสูตรโดยหมอพรทิพย์ และภาพวิถีกระสุนโดยหมอพรทิพย์เช่นกันครับ

โอ้ ขอบคุณครับ

แต่ชิ้นนี้เป็นของสตช นี่ครับ

โทษทีครับขึ้นผิดชุด อันนี้เป็นของตำรวจ

นั่นดิ ทำผมงง 555555

#1253 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 00:35

คงยาก เพราะทหารชุดนี้ มีนักข่าวฝรั่งตามประกบ บิดเบือนยากครับ
ที่สำคัญ สายล่อฟ้าเพิ่งปล่อยหมัดออกมาเบาๆ หมัดเดียว เรายังไม่รู้ว่า มีอะไรรอส่งออกมาอีกหรือเปล่า

ปล
เห็นพูดถึงมุมกล้อง ผมเอามาเสริมอีกหน่อย ตึกสูงตรงขอบซ้ายมือคือโรงบาลตำรวจที่พวกขึ้นไปถ่ายวีดีโอ มันสูงและไกลจนผมงงว่าทำไมทำท่าเหมือนแอบบถ่ายกันขนาดนั้น...(รูปจากวิกิครับ)

ตึกสูงตรงขอบซ้ายมือก็ตึกนี้สิครับ

;วันนี้ตอนเย็น พอดีว่าเสี่ยเจียงเค้าจัดฉายหนัง "จันดารา" ที่สยามพาราก้อน

มีเวลาไปเดินสำรวจตั้งแต่หน้าโรงหนังสยาม ไปเฉลิมเผ่า ตามไปดูจุดต่างๆ

ทางเข้าทางออกของวัดสระปทุม ตรงกับตอม่อทั้งสองประตู

ตึดที่คิดว่าถ่ายภาพน่าจะเป็นยอดตึก สตช. ครับ

เอาไว้ฝากรูปเสร็จจะลองนำมาฝาก แต่ก็คล้ายๆ ภาพที่แสดงกันอยู่นี่แหละครับ

เดินไปสำรวจถึงมุมวัดติดกับสยามพาราก้อน วนไปข้างโบสถ์ สำรวจทุกมุม แล้วเดินขึ้นไปบนสกายวอร์ค ก็พอดีแสงแดดหมด ถ่ายไม่ได้

รอยกระสุนปืน บางจุดยังพอมีให้เห็นตามตอม่ออยู่บ้าง

แต่ส่วนมากอุดแล้วทาสีทับ มีบางจุดตรงตอม่อ อุดแล้วยังไม่ทาสีใหม่ก็มี

ร่องรอยกระสุนในบริเวณวัดจนปัจจุบัน มองไม่เห็นเลยครับ

รวมทั้งรอยกระสุนตรงกลางทางออก ตรงกองเลือด กลางประตู หายไปหมด มีการราดยางทับหมดแล้ว

มองขึ้นไปบนรถไฟฟ้าจากภายในวัด บางจุดมีต้นไม้บัง

แต่หากจะมีการยิงจากข้างบนจริงก้สามารถทำได้ แต่มันไม่มีเหตุผล และหลักฐานพยานชี้ไปว่าทหารยิงจากรถไฟฟ้า

เลยไม่ค่อยให้ความสนใจประเด็นนั้น

เน้นว่าประตูทางเข้าออกของวัด ตรงกับตอม่อทั้งสองประตูครับ

#1254 redspy

redspy

น้องเก่า

Posted 5 September 2012 - 00:35

แต่ภาพที่วาดวิถีกระสุนเป็น ภาพที่แนบมากับรายงานชันสูตรของสตช

#1255 redspy

redspy

น้องเก่า

Posted 5 September 2012 - 00:39

ของหมอพรทิพย์

Attached Images

#1256 redspy

redspy

น้องเก่า

Posted 5 September 2012 - 00:44

เมื่อเปรียบเทียบภาพวิถีกระสุนของหมอพรทิพย์กับสตช คือเหมือนกัน ตรงขา เข้าหน้าออกหลัง ผมเดาว่าในรายงานสตชอาจจะพิมพ์ผิด คือหลังไปหน้า เพราะภาพที่แนบในผลชันสูตรของสตช เหมือนกับภาพในผลชันสูตรของหมอพรทิพย์

#1257 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 5 September 2012 - 00:51

เมื่อเปรียบเทียบภาพวิถีกระสุนของหมอพรทิพย์กับสตช คือเหมือนกัน ตรงขา เข้าหน้าออกหลัง ผมเดาว่าในรายงานสตชอาจจะพิมพ์ผิด คือหลังไปหน้า เพราะภาพที่แนบในผลชันสูตรของสตช เหมือนกับภาพในผลชันสูตรของหมอพรทิพย์

พิมพ์ผิดนี่ผลคลาดเคลื่อนไปคนละทางเลยนะนั่น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1258 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:04

ผมวงกลมทางเข้าออก นับ ตอม่อที่ 1 ตรงประตูเกิดเหตุ ไปจดตอม่อเฉลิมเผ่า

ทางเข้าปัจจุบันอยู่ด้านตะวันตก ประตูทางออก(ที่เกิดเหตุ อยู่ทางด้านตะวันออก

ทั้งสองประตูตรงกับตอม่อ 1 และ 2 ครับ

#1259 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:12

ดูยังไงอะครับ ว่า เป็นทางเข้า ทางออก งงอะ.....ครับ แต่อยากเพิ่มความรู้ ครับผม
ช่วยชี้แนะด้วยคร้าบบบบบบบบบ แหะๆๆ
ที่พอเดาออกคือ ถ้าด้านหน้าก็จะพล็อตจุด รูปด้านหน้า ถ้าด้านหลังก็พล็อตจุดด้านหลัง หรือเปล่า?
ส่วนลูกศรก็บอกทิศทาง แล้วจุดเหลืองๆ คือ?

#1260 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:13

ข้อมูลอีกอย่างคือ ระหว่างสกายวอร์ค กับ บนรางรถไฟไม่สามารถมองเห็นกันได้ เพราะเป็นพื้นที่เดินเต็มกรอบความกว้างของรางรถไฟสองด้าน

การยิงจากข้างบนลงตอม่อ หรือใต้สกายอวร์ค ( พื้นถนนพระรามที่ 1 ) ไม่สามารถทำได้

ข้อสังเกตประเด็นการยิงกันที่ตอม่อจึงเป็นเรื่องของภาคพื้นดินทั้งหมด

#1261 วันดี

วันดี

น้องเก่า

Posted 5 September 2012 - 01:18

ภาพที่นำมาลงไม่ช่วยอะไรก็ขอลบออกแล้วกัน

Edited by วันดี, 5 September 2012 - 10:28.

#1262 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:19

ภาพนี้พยานชี้มั่วแน่นอนครับ ประตูนี้ปัจจุบันคือประตูทางออก แต่ในช่วงชุมนุมเค้าใช้เป็นประตูทางเข้าทางเดียวเท่านั้น

บริเวณที่พยานยืนคือบริเวณกางเต๊นท์พยาบาลในวันเกิดเหตุ สังเกตดูคนบนสกายวอร์คซีครับ ชัดมั๊ย

Edited by Can Thai, 5 September 2012 - 01:45.

#1263 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:19

พี่ can thai ได้ ถ่ายรูปมุมหน้าร้านค้า ในวัดด้วยหรือเปล่าครับ

#1264 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 5 September 2012 - 01:22

ดูยังไงอะครับ ว่า เป็นทางเข้า ทางออก งงอะ.....ครับ แต่อยากเพิ่มความรู้ ครับผม
ช่วยชี้แนะด้วยคร้าบบบบบบบบบ แหะๆๆ
ที่พอเดาออกคือ ถ้าด้านหน้าก็จะพล็อตจุด รูปด้านหน้า ถ้าด้านหลังก็พล็อตจุดด้านหลัง หรือเปล่า?
ส่วนลูกศรก็บอกทิศทาง แล้วจุดเหลืองๆ คือ?

จุดเหลืองคือรูกระสุนออกครับ

แต่ลองดูวิถีแล้วจัดว่าทิศทางมั่วเลยล่ะครับ โดนด้านหน้า โดนด้านข้าง แล้วมาโดนด้านหลัง

มองจากด้านหลังประมาณนี้กระมัง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1265 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:22

พี่ can thai ได้ ถ่ายรูปมุมหน้าร้านค้า ในวัดด้วยหรือเปล่าครับ

มีทุกมุมครับ แต่ภาพทหารบนรางรถไฟ ประมาณการณ์เอาเองว่าน่าจะอยู่ที่ ประมาณ ตอม่อที่ 3-4 หรือ 4-5

Edited by Can Thai, 5 September 2012 - 01:26.

#1266 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:30

มีทุกมุมครับ แต่ภาพทหารบนรางรถไฟ ประมาณการณ์เอาเองว่าน่าจะอยู่ที่ ประมาณ ตอม่อที่ 3-4 หรือ 4-5

ครับพี่ ทำไมทหารไปยืนไกลจุดเกิดเหตุจัง เนอะ ไม่งั้น คนยิง หมดโอกาสแน่ เพราะถ้ามีอาวุธ ทหารเตือนแน่...........

#1267 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:31

จุดเหลืองคือรูกระสุนออกครับ

แต่ลองดูวิถีแล้วจัดว่าทิศทางมั่วเลยล่ะครับ โดนด้านหน้า โดนด้านข้าง แล้วมาโดนด้านหลัง

มองจากด้านหลังประมาณนี้กระมัง

ขอบคุณครับผม จะได้เข้าใจถูกต้อง

#1268 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:32

ความจำตอนไปเดินดูสถานที่เกิดเหตุประตูเข้าวัดสระปทุม ทางผู้ชุมนุมให้เข้าทางเดียวคือประตู "ทางออก" ( ในปัจจุบัน )

รอยกระสุนบนพื้นและรอยเลือดที่เคยถ่ายไว้ ตรงกลางประตูทางออก มีการราดยางทับไปหมดแล้ว

ส่วนประตูทางเข้าปัจจุบัน ถูกปิดตายในช่วงชุมนุมครับ

ถนนในวัดระหว่างสระบัวกับกำแพงก็เป็นเต๊นท์ที่พักของผู้ร่วมชุมนุมตลอดแนวถนนจากตะวันออกไปตะวันตกจนสุดแนววัดชิดด้านสยามพาราก้อน

#1269 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:36

ครับพี่ ทำไมทหารไปยืนไกลจุดเกิดเหตุจัง เนอะ ไม่งั้น คนยิง หมดโอกาสแน่ เพราะถ้ามีอาวุธ ทหารเตือนแน่...........

น่าจะเป็นการขึ้นไปสังเกตการณ์หรือเฝ้าระวังมากกว่า หากเป็นเหตุการณ์วันที่ 19 ( เข้าข้างทหารสุดๆ )

ตรงที่พยานชี้ว่ามีทหารแต่งชุดลายพราง ผมมองขึ้นไปไม่น่าจะมองเห็นว่าแต่งชุดอะไร น่าจะโผล่เฉพาะปืนกับหมวก(หากเป็นบนรางรถไฟ)

แต่ถ้ามองขึ้นไปบนสกายวอร์ต ก็ไม่แน่ครับ อาจเห็นได้

แต่ไม่มีใครพูดถึงคนบนสกายวอร์คที่เสื้อแดงใช้เป็นที่พำนักระหว่างชุมนุมตลอดแนวจนถึงเฉลิมเผ่า

Edited by Can Thai, 5 September 2012 - 01:40.

#1270 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:45

ถ้าอย่างนั้น ตอนนี้ น่าจะ เป็นว่า(ใช้จินตนาการเอานะครับและดูจากภาพประกอบ)
นัดแรก ตอนยืน เพราะ โดนขาขวาท่อนบนด้านหน้าทะลุหลัง แล้ว น้องเกตุพยายามหลบ และ ทรุดตัวลงเหมือนคุกเข่า
นัดสอง ตอนทรุดคุกเข่า ก็ โดนท่อนแขนขวาทะลุแขน เข้าอกด้านขวา นัดนี้ น่าจะทำให้หมอบ กึ่งโก้งโค้ง
นัดสาม ตอนหมอบกึ่งโก้งโค้ง ก็โดนเข้า ที่เหนือเอวด้านหลัง วิ่ง ไปสมอง
น่าจะประมาณนี้..............
ติดตรงที่ว่า นัดแรก ผมว่าน่าจะ หลังทะลุหน้า พอโดนยิง น้องเกตุน่าจะ พยายามหลบ โดนหันวิ่งเข้าไปด้านในวัด และโดน ต่อเนื่อง ขาขวา ด้านนอกทะลุด้านใน
พอโดนนัดนี้ น้องเกตุก็ ล้ม เลยโดนนัดที่สองที่ต้นแขน ทำให้ล้มตัว ในทิศทางตามแรงกระสุน
เลยทำให้เกิดทิศทางวิถีกระสุนนัดที่สาม
สรุป.น่าจะมาจากจุดเดียวกัน
ปล. พอได้ไหมครับ แหะๆๆๆ......นั่งนึกตั้งนาน ได้แค่เนี้ยอะครับ

#1271 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 01:49

ไม่มีอะไรครับ แค่ เอามาแปะไว้หน้านี้ จะได้ไม่ต้องย้อนกลับไปมา อิอิ
เอ๊าาาาาาาาา!!! ทำไม ใบรายงานผลการชันสูตรไม่ขึ้นอะเนี้ยยยยยย

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 September 2012 - 01:51.

#1272 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 5 September 2012 - 01:55

ถ้าอย่างนั้น ตอนนี้ น่าจะ เป็นว่า(ใช้จินตนาการเอานะครับและดูจากภาพประกอบ)
นัดแรก ตอนยืน เพราะ โดนขาขวาท่อนบนด้านหน้าทะลุหลัง แล้ว น้องเกตุพยายามหลบ และ ทรุดตัวลงเหมือนคุกเข่า
นัดสอง ตอนทรุดคุกเข่า ก็ โดนท่อนแขนขวาทะลุแขน เข้าอกด้านขวา นัดนี้ น่าจะทำให้หมอบ กึ่งโก้งโค้ง
นัดสาม ตอนหมอบกึ่งโก้งโค้ง ก็โดนเข้า ที่เหนือเอวด้านหลัง วิ่ง ไปสมอง
น่าจะประมาณนี้..............
ติดตรงที่ว่า นัดแรก ผมว่าน่าจะ หลังทะลุหน้า พอโดนยิง น้องเกตุน่าจะ พยายามหลบ โดนหันวิ่งเข้าไปด้านในวัด และโดน ต่อเนื่อง ขาขวา ด้านนอกทะลุด้านใน
พอโดนนัดนี้ น้องเกตุก็ ล้ม เลยโดนนัดที่สองที่ต้นแขน ทำให้ล้มตัว ในทิศทางตามแรงกระสุน
เลยทำให้เกิดทิศทางวิถีกระสุนนัดที่สาม
สรุป.น่าจะมาจากจุดเดียวกัน
ปล. พอได้ไหมครับ แหะๆๆๆ......นั่งนึกตั้งนาน ได้แค่เนี้ยอะครับ

กระสุนทะลุกล้ามเนื้อ ทะลุกระดูกต้นขา คงมีแต่ทรุดอย่างเดียวแล้วล่ะครับ

แผลภายนอก
5. ด้านหลัง
6. ด้านนอก
7. และ 8 ด้านใน
แผลภายใน
5. และ 6. คล้ายทางเข้า ทะลุออก 7. และ 8

อ่านตรงนี้น่าจะหลังไปหน้าตามเอกสารมากกว่าหน้าไปหลังตามภาพนะครับ

#1273 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 02:09

พอมานั่งอ่าน จริงๆแล้ว
นัดแรก ด้านหลังขวา ภายนอก
ต่อมาภายใน ก็จะอธิบายเพิ่มเติม คือ ทะลุกล้ามเนื้อหลังขวาขึ้นมาด้านบน ไม่ทะลุอก ทะลุผ่านแนวกล้ามเนื้อคอด้านหลัง
ผ่านฐานกระโหลกซีกซ้าย ทะลุสมองน้อย ใหญ่ ซีกซ้าย พบหัวกระสุน ด้านขวา
ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย
ก็แสดงว่า รูปนี้ทิศทาง กับ เอกสาร ไม่ตรงกัน หรือ ยังไงหว่า?

#1274 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 02:39

เรียบเรียงใหม่...............
นัดแรก ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 9 และ 10(ต้นแขนขวา)
นัดที่ 2 ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 2,3,4(ช่วงตัวด้านขวา)
นัดที่ 3 ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 5,6,7 และ 8(ขาขวาท่อนบนด้านหลังและด้านข้าง)
บาดแผลที่ 1 เข้าหลังด้านขวา ทำให้เสียชีวิต(ด้านหลังขวา)
สรุป..........
โดนจุดแรก ตอนยืน เข้าที่ขาขวาท่อนบน ด้านหลัง น่าจะทำให้ทรุดตัว
และ ผู้ถูกยิง พยายามจะหลบ ในเหตุการณ์นี้ ต้องบอกว่า พยายามหลบหันหน้าไปในทิศทางด้านในของวัด
เลยทำให้ หันด้านขวาให้คนยิง ก็เลยทำให้เกิด จุดที่2 ขาขวาท่อนบนด้านนอก....
พอทรุดตัว จุดที่3 ต้นแขนขวา และตามด้วย จุดที่4 ช่วงตัวด้านขวา แล้วล้มลงตามแรงกระสุน
ก็เกิดจุดที่ 5จุดสุดท้าย คือ นัดที่ทำให้เสียชีวิต
จินตนาการได้แค่นี้ครับ แหะๆๆๆ
ปล.หรืออาจะจะยิงตอนยืน ที่ขาขวา แล้วล้ม แล้วตามด้วยช่วงตัวด้านขวา และตามด้วยหลังด้านขวา
สามนัด......

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 September 2012 - 02:42.

#1275 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 02:44

ขอจบแต่เพียงเท่านี้ ง่วงแระ!!!

#1276 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 5 September 2012 - 02:52

แม่น้องเกดเขาเกรงว่าถ้าทางญาติผู้เสียชีวิตรับเงินเยียวยาไปแล้ว ทางญาติห้ามดำเนินการทางคดีเพื่อฟ้องร้องผู้กระทำผิดครับ

อย่าโชว์โง่บ่อยซิสิงห์ ถ้านังแม่ยังไม่รับเงินรอให้เค้าหาคนผิด ยังไงก็รับได้วันยังค่ำเพราะน้องเกดไม่ใช่ชายชุดดำ แต่เงินตั้งเจ็ดกิโลกว่าเกือบแปดกิโล คนอย่างนังแม่รึจะไม่รีบรับ ทำใจให้เป็นกลางหน่อย นังแม่น่ะเสื้อแดงตัวแม่เหมือนกัน ยังไม่รู้ถูกรู้ผิดก็ตั้งธงจะเอาผิดมาร์คว่างั้นเถอะ เพราะเชื่อมั่นว่าไอ้เหลี่ยมแดงตัวพ่อเป็นคนดี อยากรู้เหมือนกันถ้าผลออกมาว่าไม่ใช่ทหารทำแล้ว นังแม่ยังจะตามหาคนผิดอีกหรือเปล่า พูดตรงๆ อีนี่กะจะรวยหลายรอบ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#1277 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 5 September 2012 - 07:41

นัดแรก ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 9 และ 10(ต้นแขนขวา)
นัดที่ 2 ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 2,3,4(ช่วงตัวด้านขวา)
นัดที่ 3 ในรูป คงหมายถึง บาดแผลที่ 5,6,7 และ 8(ขาขวาท่อนบนด้านหลังและด้านข้าง)
บาดแผลที่ 1 เข้าหลังด้านขวา ทำให้เสียชีวิต(ด้านหลังขวา)
โดนจุดแรก ตอนยืน เข้าที่ขาขวาท่อนบน ด้านหลัง น่าจะทำให้ทรุดตัว
และ ผู้ถูกยิง พยายามจะหลบ ในเหตุการณ์นี้ ต้องบอกว่า พยายามหลบหันหน้าไปในทิศทางด้านในของวัด
เลยทำให้ หันด้านขวาให้คนยิง ก็เลยทำให้เกิด จุดที่2 ขาขวาท่อนบนด้านนอก....
พอทรุดตัว จุดที่3 ต้นแขนขวา และตามด้วย จุดที่4 ช่วงตัวด้านขวา แล้วล้มลงตามแรงกระสุน
ก็เกิดจุดที่ 5จุดสุดท้าย คือ นัดที่ทำให้เสียชีวิต
ปล.หรืออาจะจะยิงตอนยืน ที่ขาขวา แล้วล้ม แล้วตามด้วยช่วงตัวด้านขวา และตามด้วยหลังด้านขวา

อย่าลืมสังเกตุกระติกน้ำที่ใกล้ๆมือผู้ตายด้วยนะ อาจจะปัดถูก แล้วหล่นลงมาอยู่ข้างมือ แสดงว่าเสียชีวิตในเต้น คงไม่ใช่ถืออยุ่ขณะถูกยิงนะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1278 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 07:43

ผมได้ยินข่าวมาเมื่อวานนี้ว่า
กำลังจะมีการ
"รื้อและตรวจสอบผลการชันสูตรศพ ใหม่อีกครั้งหนึ่ง!!!!"
โปรดจับตาดูครับ
ไม่ทราบมีใครพอจะมีเนื้อหาข่าวบ้างไหมครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1279 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 5 September 2012 - 08:09

เคยอ่านสืบจากศพ

คราวนี้ก็เป็นแบบนั้น

ขอโทษและขออภัยผู้เสียชีวิตด้วยค่ะ

ให้กำลังใจคนตั้งข้อสมมติฐานและร่วมกันพิสูจน์

ทุกๆท่านค่ะ

#1280 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 08:19

ขอสรุปยืนยันตามรูปนี้ มีใครแย้งไหม

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1281 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 08:21

เห็นเงิยบ..........
ต่อ..........
ซึ่งในทั้งสองจุด
จุดมุมร้านค้า เป็นไปไม่ได้ที่ ทหารจะเข้าไปกระทำในเรื่องนี้ได้ เพราะ ดูแล้ว หน้ารถจะบังมุม ถ้าอยู่ในลักษณะหมอบคลาน
จุดที่สอง มุมระหว่างรถ กับโต๊ะ จุดนี้ก็ต้องมองว่า น่าจะ มากที่สุด คือ เกาะกลาง เพราะ ถ้าหน้าประตู คงไม่มีใคร ไปยืนโต้งๆยิง
แต่เกาะกลาง ตามคำบอกเล่าของ นักข่าว คมชัดลึก ตรงตอม่อ นั้น
เอ้ย......... หรือว่า เป็นคนนี้ ที่หัวข้อกระทู้ หาคำตอบ ......

แก้ไขเพิ่มเติม
เพราะ คนที่ยิงปะทะกับทหาร วิ่งย้อนกลับ ก็ต้องมาตามแนวเกาะกลางก่อน เพื่อให้ ตอม่อบัง และอาจจะเกิดความโกรธแค้น ตามที่ นักข่าวบอกว่า
บุคคลท่านนี้ หมดความอดทน (อาจจะสู้ไม่ไหว ถอยกลับ หรือ โกรธแค้นทหาร เลยยิงสู้แบบบ้าคลั่ง)
และ โดนสั่งมาในเรื่องสร้างสถานะการณ์ และ เป็นจุดที่มองเห็นและง่ายต่อการกระทำ

นี่ละครับที่ผมอ่านมาตลอด วิ่งหนีโดนทหารไล่ยิงมาเลยมาฝากขี้ไว้ที่จุดเต๊นท์พยาบาล
เพราะเห็นมีเสียงด่าทอกัน ไอ้พวกนี้ไม่รู้อะไรหรอก สามัญสำนึกก็ไม่มี ดีไม่ดีเป็นทหารรับจ้างจากเขมรมาก็ไม่รู้
ยิงให้เกิดเหตุ อาจไม่ใช่ให้เกิดการป้ายสี (คนถ่ายอาจเป็นชุดที่อยู่ที่เต๊นท์ถ่ายได้โดยบังเอิญ)
และจะได้อาศัยความชุลมุนหลบหนีไป

#1282 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 08:21

"รื้อและตรวจสอบผลการชันสูตรศพ ใหม่อีกครั้งหนึ่ง!!!!"
ไม่ทราบมีใครพอจะมีเนื้อหาข่าวบ้างไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง
ต้องยกความดีให้ เวป เสรีไทย ล่ะครับ

#1283 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 5 September 2012 - 08:26

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง
ต้องยกความดีให้ เวป เสรีไทย ล่ะครับ

กลัวว่าจะรื้อไปในอีกทางซีครับ คือลบของเก่าหมดสร้างหลักฐานใหม่ ตอนนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้

Edited by Sujinno, 5 September 2012 - 08:27.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#1284 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 08:36

ขอสรุปยืนยันตามรูปนี้ มีใครแย้งไหม

ผิดตึก
ตอนกล้องเริ่มถ่าย มีตึกอยู่กรอบซ้าย คือตึกสนง.ใหญ่
ถ้าตึกที่แต๋มสมมติ ซ้ายมือต้องโล่ง

แต่การหามุมถ่ายรูปไม่ใช่สาระสำคัญ ถ่ายซูมจากที่สูง ทัศนีย์ภาพจะไม่ตรงกับตาเห็นนะ

#1285 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 08:39

.มีหลักฐานจากพยานบุคคลหลายปากยืนยันว่า เวลา 17.00 น.เศษ มีเสียงปืนดังติดต่อกันหลายนัดมาจากสถานีรถไฟฟ้าสยาม
อันเป็นที่ตั้งของหน่วยงานหนึ่งในกทม.มีผู้ได้รับบาดเจ็บ มีผู้ถ่ายภาพไว้ มีการเข้าช่วยเหลือบุคคลที่บาดเจ็บได้แก่ นายอัฐชัย ชุมจันทร์
ได้ถึงแก่ความตายในเวลาต่อมา มีผู้ถ่ายภาพไว้เวลา 17.50 น.วันที่ 19 พ.ค. 53

ขณะที่อาสาพยาบาลช่วยเหลือนายอัฐชัย ชุมจันทร์ ก็ได้มีการถ่ายภาพไว้ซึ่งในภาพมีนายมงคล เข็มทอง อาสาป่อเต็กตึ๊ง

ได้เข้ามาช่วยเหลือนายอัฐชัย แต่ช่วยเหลือได้ไม่นาน นายมงคล เข็มทอง ก็ถูกยิงตายในขณะที่กำลังช่วยเหลือนายอัฐชัย
และต่อมา น.ส.กมนเกด อัคฮาด ก็ได้ถูกกระสุนปืนถึงแก่ความตายในเต็นท์พยาบาล
ขณะที่ น.ส.กมนเกด ถูกกระสุน นายอัครเดช ขันแก้ว อาสาพยาบาลอีกคน
ก็ได้เข้าไปช่วยก็ได้ถูกยิงตายในเต็นท์พยาบาลเช่นเดียวกัน

จริงเท็จอย่างไร ให้กำลังใจในการค้นต่อไปนะคะ

ข้อมูลนี้สำคัญมาก

ขอแหล่งอ้างอิงด้วยครับ

#1286 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 09:03

รูปที่2ของผม

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1287 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 09:03

มุมกล้องจากตึกที่เห็นทหารบน BTS ไม่ได้มีประโยชน์ต่อการพิจารณาวิถีกระสุนบนศพ มุมมองที่มีประโยชน์ต่อการพิจารณาวิถีกระสุนบนศพคือการต้องขึ้นไปมองจากตำแหน่งบน BTS ลงมาเท่านั้น
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1288 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 5 September 2012 - 09:19

เรื่องกระสุนน่ะไม่ต้องห่วงหรอกครับ พวกเสธ.แดงมันหาได้ กระสุนและอาวุธในประเทศนี้หาง่ายกว่ายาเสพติดเสียอีก

อย่าไปใส่ใจเรื่องพวกนั้นให้มาก สำคัญว่า อาวุธในวัด ใครเป็นคนเอาไปทิ้ง

กระสุนสำคัญครับ เพราะอาวุธปืนต่าง กระสุนก็ต่างครับ
กระสุนที่พบในศพเขาพิสูจน์แล้วว่าเป็นกระสุนอะไร

กระสุนบนร่างน้องเกดที่หายไป และไม่ปรากฎบนสำนวน หรือ???

http://www.youtube.com/watch?v=O5lG1ZJMpjM

หากมีการชันสูตรใหม่ หลักฐานนี้คงหายไปแล้ว

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1289 overtherainbow

เมพ

Posted 5 September 2012 - 09:24

เรื่องกระสุนน่ะไม่ต้องห่วงหรอกครับ พวกเสธ.แดงมันหาได้ กระสุนและอาวุธในประเทศนี้หาง่ายกว่ายาเสพติดเสียอีก

อย่าไปใส่ใจเรื่องพวกนั้นให้มาก สำคัญว่า อาวุธในวัด ใครเป็นคนเอาไปทิ้ง

กระสุนสำคัญครับ เพราะอาวุธปืนต่าง กระสุนก็ต่างครับ
กระสุนที่พบในศพเขาพิสูจน์แล้วว่าเป็นกระสุนอะไร

กระสุนบนร่างน้องเกดที่หายไป และไม่ปรากฎบนสำนวน หรือ???

http://www.youtube.com/watch?v=O5lG1ZJMpjM

หากมีการชันสูตรใหม่ หลักฐานนี้คงหายไปแล้ว

เดี๋ยวนะคะวิถี กระสุนจากล่างขึ้นบน เค้าถ่ายตึกสูงๆมาประกอบทำไมคะ

อยากได้คำอธิบาย ตามไม่ทัน

#1290 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 09:34

เดี๋ยวนะคะวิถี กระสุนจากล่างขึ้นบน เค้าถ่ายตึกสูงๆมาประกอบทำไมคะ

แค่อยากจะหาว่า รูปทหารบนทางรถไฟฟ้าที่ข่าวสด/มติชนเอาไปใช้ ถ่ายจากใหนเท่านั้น
ผมก็ไม่รู้ว่าจะหาไปทำไมเหมือนกัน....5555555
เขาคงอยากรู้ว่าทหารในรูปยืนอยู่ตรงใหนกันน่ะครับ

#1291 overtherainbow

เมพ

Posted 5 September 2012 - 09:39

แค่อยากจะหาว่า รูปทหารบนทางรถไฟฟ้าที่ข่าวสด/มติชนเอาไปใช้ ถ่ายจากใหนเท่านั้น
ผมก็ไม่รู้ว่าจะหาไปทำไมเหมือนกัน....5555555
เขาคงอยากรู้ว่าทหารในรูปยืนอยู่ตรงใหนกันน่ะครับ

จริงๆก็ดีค่ะ
แต่อย่าหลงประเด็นว่า น้องเกดถูกใครยิง ที่ไหน ตรงไหน เมื่อไหร่ แล้วกันค่ะ

#1292 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 5 September 2012 - 09:44

ไปนั่งหาข้อมูลเสก็ตรูปมาคร่าวๆนะครับ
เต๊นท์ที่น้องเกด เสียชีวิต
เป็นเต๊นท์สีขาว สร้างติดหรือคร่อมอาคาร ครับ
และจะต้องเป็นที่ที่มีรถเข้าไปจอดได้ครับ

ลองดูวิถีว่าเป็นไปได้หรือไม่

รูปบนรางรถไฟฟ้าBTS ไม่มีอะไรมาก เขาคิดว่าเป็นหลักฐานเด็ด เพราะผู้ถ่ายเป็นตำรวจ และเขารู้ดีว่าถ่ายวันไหน แต่ไม่ได้เป็นหลักฐานว่าทหารเป็นคนทำ เพราะ ทหารยืนอยู่ห่างจาก ประตูที่น้องเกตุอยู่ และที่ทหารยิง ก็ยิงกับชายชุดดำตามคำให้การ ที่ชายชุดดำหลบเข้าใต้รถ สอดคล้องกับที่พยานคนหนึ่งบอกว่าถูกยิง แล้วหลบเข้าใต้รถ

กลับมาที่วิถีกระสุน เอามาเทียบกับ แผนภูมินี้แล้วพอจะทราบว่าผู้ยิงยิงมาจากไหนไหม

ที่ขา ที่แขน ที่ซี่โครง มีรอยยิงเป็นแถบหลายนัด แสดงว่าถูกยิงพร้อมกันเป็นชุด
ถ้าจะให้จินตนาการ ผู้ยิงเริ่มยิงตั้งแต่ประตูเป็นชุด ผู้ตายหันหลังล้มลง คลานหนี วิ่งเข้าวัดผ่านผู้ตายไป ก็เป็นนัดสุดท้ายที่หลัง เนื่องจากแนวกระสุนที่จบชีวิตเป็นแนวเฉียง จาก ขวาไปซ้าย

จบไหม

Edited by Stargate-1, 5 September 2012 - 14:55.

#1293 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 09:44

อ้าว ไปว่าลุงกระป๋องทำไม :P

#1294 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 5 September 2012 - 09:55

อ้าว ไปว่าลุงกระป๋องทำไม :P

อ้าว....มายุให้ข้าโดนลุงแกเขกกบาลซะแล้น
โพสต์สุดท้ายลุงป๋องสรุปให้ชัดแล้วว่า ปากประตูตรงตอม่อ
แค่นี้ก็จบแล้ว

ไม่ต้องขึ้นดวงจันทร์ส่องมุมลงมาหาความจริงแบบสิงห์ขี้ขลาดดอก.....หึหึ
ที่เราสนใจคือ ถ้าทหารยิงลงมาจากรางรถไฟ มันมีมุมยิงหรือเปล่า

แต๋มไปหามุมถ่ายรูปทำไมล่ะ งงตามเจ๊รุ้งเหมือนกัน

#1295 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 10:10

คุณรุ้งครับ... แค่ว่านายแต๋มมันไม่รู้จะเล่นมุกไหนแล้วครับ

วิถีกระสุนมันบอกชัดว่าไม่ใช่ทหารยิง
มันเลยไม่กล้าพูดถึงเลย

ไม่เหมือนกระทู้นายวสันต์ ที่ยังพอมีช่องให้มันแถได้ว่ากระสุนมาจากแนวทหาร (ยังงงว่าพวกแดงมันแถไปได้อย่างไร)
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#1296 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 10:59

ถ้าลองสังเกตุกันดีๆ ถ้ามาที่จุด มาที่ตำแหน่ง ที่น้องเกตุ แบบหามุม หรือหาจุดในแนวระนาบ จะเกิดการนำภาพมุมสูงขึ้นมาทั้นที
ส่วนภาพมุมสูง ท่านที่นำเสนอ อยากจะสื่อถึงอะไร ก็เสนอเลยครับ ในนี้จะได้ช่วยกันวิเคราะห์อธิบาย และขออย่าเก็บมุบมิบข้อมูล เอามาให้ดูแต่
นิดๆหน่อยๆ คือแบบที่ มันเป็นความจริง แต่จะเสนอก็ตรงจุดที่ตัวเองได้ผลประโยชน์ ส่วนจุดที่จะทำให้เสียประโยชน์ ก็ซ่อน ลบ ไม่นำเสนอ
มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย กับการหาความยุติธรรมให้กับประเทศ
ปล.ผมไม่กลางนะครับ พูดกันตรงๆ แต่ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก
ไม่เอาดีกว่า พูดใหม่ ผมไม่ชอบการกระทำ การเรียกร้อง ปชต.แบบเสื้อแดง เพราะ ไม่มีตรงไหนเลย ที่จะทำให้ประเทศดีขึ้น
ถ้ามองกันดีๆแล้ว มาถึง ณ. ตอนนี้ เสียงส่วนใหญ่ก็ยังลำบากเหมือนเดิม ชาวนา รากหญ้า ทั้งหลายอะนะ ต้องให้พูดต่อไหมว่า เกิดจากอะไร
เกิดจากนโยบาย ของรัฐบาลชุดนี้ ที่ชอบเสนอในสิ่งที่สวยหรู ซึ่ง ผมก้ชอบ ผมก็เห็นด้วย แต่...........ไม่มีการคิดวิธี หรือ แนวทาง
ว่าทำได้ไหม แต่เพื่อ เข้ามาเป็นรัฐบาลเท่านั้น ผลออกมา เลยต้อง"ไว้ลาย" ขอให้ไว้ลายครั้งสุดท้าย แล้วกลับบ้านไป แล้วดื่ม "คุณค่า" แล้วไปนอนซะ
ตื่นมาจะได้มี"คุณค่า"ในตัวเอง
จบนะ !!!

#1297 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 11:01

#1298 55555

55555

มหาเมพ

Posted 5 September 2012 - 11:04

เอาเป็นว่าแต๋มยังติดใจอยู่มั๊ยเรื่อง น้องเกตุถูกยิงจากล่างขึ้นบน

ซึ่งทำให้เป็นไปไม่ได้ว่าเป็นการยิงจากราง BTS

:D

Edited by 55555, 5 September 2012 - 11:04.

#1299 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 11:12

๑. พยานชั้นหนึ่ง และพยานชั้นสอง
พยานชั้นหนึ่ง
ได้แก่ พยานหลักฐานที่ดีที่สุดที่จะพึงมีในกรณีนั้น
ยานชั้นสอง
ได้แก่ พยานหลักฐานอื่นที่ที่ยังไม่ดีที่สุดที่จะพึงมีในกรณีนั้น ซึ่งแม้จะบ่งชี้ว่าข้อเท็จจริงเช่นนั้นได้มีอยู่ ก็ต้องนับเป็นพยานชั้นสอง
พยานชั้นหนึ่ง เป็นพยานที่พึงรับฟังได้ดีกว่าพยานชั้นสอง ส่วนพยานชั้นสองแม้จะบ่งชี้ว่าข้อเท็จจริงเช่นนั้นได้มีอยู่ ก็มีน้ำหนักในการรับฟังน้อยกว่าพยานชั้นหนึ่ง ตัวอย่างเช่น หนังสือสัญญา มีผู้ลงนามเป็นพยานไว้ในหนังสือนั้น ผู้ทีมีชื่อลงนามนั้นเป็นพยานชั้นหนึ่ง ส่วนบุคคลอื่นที่ให้การว่าเคยเห็นและจำลายมือชื่อคู่สัญญานั้นได้ เป็นพยานชั้นสอง
- ในระหว่างพยานเอกสาร กับ พยานบุคคล ต่างก็อาจเป็นเป็นพยานชั้นหนึ่งและชั้นสองของกันและกันได้ แล้วแต่
ว่าเมื่อใด อันใด จะเป็นพยานหลักฐานที่ดีที่สุด แต่กรณีที่กฎหมายกำหนดบังคับไว้ว่าต้องมีพยานหลักฐานเป็น
หนังสือ ย่อมจะต้องถือว่าพยานเอกสารเป็นพยานชั้นหนึ่ง
- ในระหว่างพยานเอกสารด้วยกัน ต้องถือว่าต้นฉบับเอกสาร เป็นพยานชั้นหนึ่ง ส่วนสำเนาเอกสารเป็น
พยานชั้นสอง
พยานชั้นสอง แม้จะมีน้ำหนักน้อย แต่ก็มิใช่จะรับฟังไม่ได้ ย่อมอยู่ในดุลยพินิจของผู้พิจารณาในการชั่งน้ำหนักคำพยานที่จะรับฟังเพียงใด อย่างไรก็ดี ถ้าจะนำพยานชั้นสองมาสอบหรือพิจารณารับฟัง ควรแสดงเหตุให้ปรากฏไว้ว่า พยานหลักฐานชั้นหนึ่งในกรณีนั้นไม่สามารถนำมาสอบได้เพราะเหตุสุดวิสัย เช่น ต้นฉบับเอกสารหาไม่ได้ เพราะสูญหาย หรือถูกทำลาย หรือไม่สามารถนำมาได้โดยประการอื่น
นอกจากนี้ ยังมีการเรียกลักษณะของพยานไว้ซึ่งมีความหมายในทำนองเดียวกัน คือ พยานโดยตรง กับ พยานแวดล้อมกรณี ประจักษ์พยาน หับ พยานบอกเล่า เป็นต้น
อย่างไรก็ดี พยานต่อไปนี้ถือว่าเป็นพยานที่มีน้ำหนักมาก คือ
Posted Image พยานที่ไม่มีส่วนได้เสียเกี่ยวข้อง หรือซึ่งน่าจะเป็นกลาง
Posted Image พยานที่มีเหตุผลเชื่อมโยงกัน
Posted Image พยานที่มีพยานแวดล้อมกรณีประกอบ
Posted Image พยานคู่ คือพยานที่ให้การตรงกันตั้งแต่สองคนขึ้นไป
Posted Image พยานร่วม คือพยานที่ให้การเป็นพยานสำหรับทั้งสองฝ่าย
Posted Image พยานเอกสาร
Posted Image พยานวัตถุ
ส่วนพยานต่อไปนี้ ถือกันว่าเป็นพยานที่มีน้ำหนักน้อย คือ
Posted Image พยานที่ไม่อยู่กับร่องกับรอย คือให้การแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน
Posted Image พยานที่มีสาเหตุโกรธเคืองกับคู่กรณี ถ้าไม่มีพยานอื่นอีกเลย น้ำหนักพยานนั้นก็จะน้อย แต่ถ้าสาเหตุโกรธเคืองถึงแม้จะมีเล็กน้อย หรือเป็นเวลานานมากแล้ว คำพยานนั้นก็อาจจะมีน้ำหนักขึ้นบ้าง
Posted Image พยานที่มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับฝ่ายที่ได้ประโยชน์จากคำพยานนั้น เช่น พ่อ-ลูก,แม่-ลูก,สามี-ภรรยา โดยปกติมักจะให้ถ้อยคำช่วยเหลือกัน ถ้าไม่มีพยานอื่นมาประกอบทำให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้นแล้ว น้ำหนักพยานก็จะน้อย
Posted Image พยานเดียว คือพยานที่เห็นเหตุการณ์ หรือได้ยินคนเดียว หรือเห็นเหตุการณ์คนละครั้ง ซึ่งไม่ใช่เวลาเดียวกัน พยานเช่นนี้มีน้ำหนักน้อย แต่อย่างไรก็ตาม พยานเดี่ยวมิใช่ว่าจะรับฟังไม่ได้เสียทีเดียว แม้จะเป็นพยานเดี่ยว แต่ถ้ามีเหตุผลเชื่อมโยงกันดีก็ฟังได้เหมือนกัน เช่น ข้อหาข่มขืนกระทำชำเรา คำของผู้เสียหายแม้เพียงคนเดียวแต่มีเหตุผลอื่นแวดล้อม ก็ฟังลงโทษได้
Posted Image พยานบอกเล่า คือพยานที่มิได้รู้ได้เห็น หรือได้ยินด้วยตนเองโดยตรง แต่ได้ยินคนอื่นเขาเล่าให้ฟังอีกชั้นหนึ่ง มีน้ำหนักน้อย แต่ก็มิใช่ว่าจะไม่มีน้ำหนักเสียเลย ยังอาจใช้เป็นพยานเหตุผลหรือพยานแวดล้อมกรณีประกอบพยานหลักฐานอื่นให้มีน้ำหนักขึ้นได้ หรือหากคำบอกเล่านั้นสมเหตุสมผลก็อาจรับฟังได้ แต่การฟังพยานบอกเล่า ต้องฟังด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่ง

Edited by kuuga, 5 September 2012 - 11:18.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1300 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 5 September 2012 - 11:20

จริง ๆ แล้วคลิปนี่ไม่อยากโพสต์เลยค่ะ...

ช่วงท้ายของคลิปน่ะค่ะ...

http://youtu.be/xq_nfKkEiGg

นี่คือคำตอบของคำถามว่า ทำไมคลิปน้องเกดตายในเต๊นท์วัดปทุมก่อนหน้านั้นถึงมีแค่ 19 วิ
ส่วนที่เหลือ ถูกซอยออกไปให้ อัลจาซีรานี่เอง
ผมมั่นใจว่า คนถ่ายคลิป เต๊นท์พยาบาลวัดปทุม 19 วิ ที่ผมนำมาพล็อตเป็นจุดนอนของน้องเกด
กับคลิปที่คุณ เบิร์ดเอามาโพสต์นี้
คนถ่ายคนเดียวกันครับ

สิ่งที่สงสัยตามมาก็คือ
1. ทำไมต้องตัดเป็นช็อตสั้นๆ แบ่งซอยแล้วเอามาออก
กลัวคนจับได้ว่า มันถ่ายจากกล้องวีดีโอใช่ไหม ไม่ได้ถ่ายจากกล้องมือถือใช่ไหม
2. ทำไมตอนถ่ายคลิป ก่อนหน้านั้น ถึงต้อง นอนถ่าย
แต่ในคลิปที่คุณเบิร์ดเอามานั้น กลับ กล้ายืน ถ่ายได้ โดยไม่กลัวใครยิงเหรอ
ถ้าให้เดาสิ่งแวดล้อมในขณะนั้น ผมว่า ยังยิงกันอยู่เลย
3. ดูให้ชัดๆว่า น้องปลั๋กก็ยังไม่ตาย ยังขยับไปมา โดยไม่มีใครมาช่วย
มันแปลกที่ว่า ทำไมถึงไม่มีใครมาช่วยกันดูแลน้องปลั๊ก คนหายไปไหนกันหมด
เหมือนในเต๊นท์เหลืออยู่แค่ 3 ร่าง คือ น้องเกด น้องปลั๊ก และ คนถ่าย
ที่กล้า "ยืน" โดยไม่กลัวทหารยิงมาจากรางรถไฟฟ้า แต่อย่างใด
ข้อสรุปที่ผมพอจะสรุปได้ก็คือ
ณ เวลาที่คนนี้ถ่ายนั้น จุดตรงนั้น ปลอดภัย และ ไม่มีการยิงใดๆที่จะเข้ามาถึงได้ แน่นอน
ผมหมายถึง
ไม่มีการยิงใดๆจากรางรถไฟฟ้าเข้ามายังเต๊นท์พยาบาลที่วัดปทุมได้ แน่นอน ครับ
จากหลักฐานตรงนี้ ผมมั่นใจ
และน่าจะเป็นไปได้ว่า มีการนำศพน้องเกดและน้องปลั๊กเข้ามาที่เต๊นท์ หลังจากถูกยิงจากข้างนอกแล้ว
ไม่ใช่ถูกยิงภายในเตนท์แน่นอนครับ

Attached Images

Edited by มังกือดำ, 5 September 2012 - 11:24.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users