Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#1351 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:50

ให้เดาก็คือ หัวกระสุนที่หายเป็นหัวกระสุนของ "ปืนสั้น"

หายไปดื้อๆ ลูกปืนที่ศพน้องเกด

??????????????????

Edited by Can Thai, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:52.

#1352 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:53

เนื่องจากสิงห์ปอดแหก ไม่เข้ามาปะทะจารชนแดง
แต่ไปโพสต์อวดเก่งไว้ ผมก็ต้องยืมมาลงไว้เพราะเขาพาดพิงถึงกระทู้นี้

ความคิดเห็นที่ 17
กระสุนไม่ได้เข้ามางบั้นท้ายอย่างที่ถูกบิดเบือนนะครับ
บาดแผลกระสุนเข้ากลางหลังบริเวณต่ำกว่าหัวไหล่ทางด้านขวา

และที่เสรีไทย ผมชิวๆ ครับ ยืนยันคำเดิม (ไม่ต้องเข้าไปช่วย)
รายการสายล่อฟ้าทิ้งไพ่ออกมาแล้ว ผมก็คอยอ่านคห.ที่ไม่มีอะไรเพิ่มเติมแล้วเท่านั้น

กรอบเรื่อง ตัวนปช.(ชายชุดดำ) คนยิง จุดยิงในวัด ผมก็ตีตกไปแล้ว
กรอบเรื่อง อาวุธปืน M16A1 ที่พบในวัดซึ่งใช้กระสุน M193 (ไม่ใช่หัวเขียว) ผมก็ตีตกแล้ว
เพราะ กระสุนหัวเขียว M855 คือ กระสุนที่ใช้กับ M16A2 ซึ่งตรงกับปืนที่ทหารใช้บนรางรถไฟ

ปล.เรื่องปะทะกันที่เฉลิมเผ่าเป็นเรื่องแยกเรื่องหนึ่งที่คู่กรณีพยายามดึงผมไปถก ซึ่งไม่เกี่ยวกับกรณีที่ผมตามหาตัวนปช.หรือชายชุดดำที่ยิงจากหน้าวัดเพื่อปะทะกับทหารบนรางรถไฟนะครับ

จากคุณ : สิงห์สนามหลวง
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 16:43:11 A:58.8.190.69 X:

---------------
อ่านแล้วก็บอกได้สั้นๆ ว่า เก่งลับหลัง

55555

#1353 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:54

ต้องไปถามคนชันสูตรนะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1354 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:54

ให้เดาก็คือ หัวกระสุนที่หายเป็นหัวกระสุนของ "ปืนสั้น"

ถ้าปืนสั้น...สมมติหากมีการยิงมาจากรถไฟฟ้า BTS จริงๆ โอกาศจะถูกเป้าหมายอย่างแม่นยำเป็นไปได้ยากขึ้นไปอีก เพราะปื้นสั้นระยะยิงหวังผลโดยทั่วไปอยู่ที่ 10 - 25 เมตร
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1355 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:56

เนื่องจากสิงห์ปอดแหก ไม่เข้ามาปะทะจารชนแดง
แต่ไปโพสต์อวดเก่งไว้ ผมก็ต้องยืมมาลงไว้เพราะเขาพาดพิงถึงกระทู้นี้

ความคิดเห็นที่ 17
กระสุนไม่ได้เข้ามางบั้นท้ายอย่างที่ถูกบิดเบือนนะครับ
บาดแผลกระสุนเข้ากลางหลังบริเวณต่ำกว่าหัวไหล่ทางด้านขวา

และที่เสรีไทย ผมชิวๆ ครับ ยืนยันคำเดิม (ไม่ต้องเข้าไปช่วย)
รายการสายล่อฟ้าทิ้งไพ่ออกมาแล้ว ผมก็คอยอ่านคห.ที่ไม่มีอะไรเพิ่มเติมแล้วเท่านั้น

กรอบเรื่อง ตัวนปช.(ชายชุดดำ) คนยิง จุดยิงในวัด ผมก็ตีตกไปแล้ว
กรอบเรื่อง อาวุธปืน M16A1 ที่พบในวัดซึ่งใช้กระสุน M193 (ไม่ใช่หัวเขียว) ผมก็ตีตกแล้ว
เพราะ กระสุนหัวเขียว M855 คือ กระสุนที่ใช้กับ M16A2 ซึ่งตรงกับปืนที่ทหารใช้บนรางรถไฟ

ปล.เรื่องปะทะกันที่เฉลิมเผ่าเป็นเรื่องแยกเรื่องหนึ่งที่คู่กรณีพยายามดึงผมไปถก ซึ่งไม่เกี่ยวกับกรณีที่ผมตามหาตัวนปช.หรือชายชุดดำที่ยิงจากหน้าวัดเพื่อปะทะกับทหารบนรางรถไฟนะครับ

%20http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P12607629/P12607629-17.jpg

จากคุณ : สิงห์สนามหลวง
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 16:43:11 A:58.8.190.69 X:

---------------
อ่านแล้วก็บอกได้สั้นๆ ว่า เก่งลับหลัง

55555

กระสุนเข้าหลังแนวระนาบนะนั่น แถมนัดนี้โดนเป็นจอดเพราะทำลายฐานสมองไปแล้ว โอกาสเคลื่อนที่หลังจากนั้นน้อยมาก ถ้าก่อนเห็นในคลิปไม่มีใครเคลื่อนย้ายศพมาก้หมายความว่าน้องเกดโดนจุดนั้นเลย ก็ยังไม่รวมเรื่องกระสุนที่เข้าสีข้างอีก

Edited by Solidus, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:01.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1356 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:00

จากการลงพื้นที่เมื่อวาน ภาพของตำรวจที่ถ่ายเห็นทหารนั้น ไม่อาจนำมาใช้กับคดีการยิงหน้าวัดปทุมได้

เนื่องจากจุดที่ทหารยืนเล็งปืน ไม่ได้อยู่ตรงประตูทางเข้าวัด(ในห้วงเกิดเหตุการณ์ )

เพราะประตูเข้าในวัดตอนเกิดเหตุการณ์ใช้ประตูเดียว คือประตูด้านทิศตะวันออก

ส่วนประตูทางเข้าในปัจจุบันอยู่ด้านตะวันตก ห่างกันประมาณ 30-40 เมตร

ลองขีดเส้นตั้งฉากจากแนวถนนไปที่ยอดเจเดีย์ ก็จะทราบที่ยืนของทหารที่กำลังเล็งปืนได้ว่า อยู่ตรงจุดไหนบนรางรถไฟฟ้า

ซึ่งไม่ใช่แนวที่พยานชี้ขึ้นไปบนรางรถไฟฟ้าแต่อย่างใด

#1357 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:03

กระสุนเข้าหลังแนวระนาบนะนั่น แถมนัดนี้โดนเป็นจอดเพราะทำลายฐานสมองไปแล้ว ยังไม่รวมเรื่องกระสุนที่เข้าสีข้างอีก

เขาไม่กล้าลงเรื่องวิถีกระสุนเลย

ส่วนเรื่องที่เขาอ้างว่าตีตกนั่น เราก็ยังถกกันอยู่ทุกข้อ....555555

อั่นแน่ มีการแฉลบหนีในเรื่องยิงกันที่แยกเฉลินเผ่าที่เขาเป็นคนยกเข้ามาเองแท้ๆ
เพื่ออ้างว่าทหารบุกเข้ามายิงหน้าวัดได้.....โดนคุณเรดสปายท้าต่อหน้า...หายหัวไปถึงบัดนี้

แต่เอาไปอ้างกับสาวกว่า คนละประเด็น....เหอๆๆๆๆๆๆ
นี่ระดับมือวางของทีมฆ่ามวลชนแล้วนะเนี่ย

#1358 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:04

ทางสถาบันนิติเวชวิทยาฯ ให้ข้อสังเกตุไว้ว่าถูกระดมยิงจากด้านหลังขณะหมอบอยู่

Edited by Stargate-1, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:10.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1359 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:05

ต้องไปถามคนชันสูตรนะครับ

ลักษณะของ "ลูกซอง" ลูกปราย ผสมด้วย

การตายของน้องลูกเกด น่าจะมาจากอาวุธหลายชนิดครับ

#1360 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:10

http://www.youtube.com/watch?v=Gzxs_cWDTHg
ทางสำนักงานนิติเวศวิทยาให้ข้อสังเกตุไว้ว่าถูกระดมยิงจากด้านหลังขณะหมอบอยู่

อนุมานเอาว่ามีการต่อสู้ยิงกันระหว่างฝ่ายที่อยู่หน้าประตูกับในประตู ขณะนั้นไม่เชื่อว่าจะมีฝ่ายทหารเข้าไปถึงใกล้ปากประตูได้

หากเป็นการยิงมุมเงยก็เป็นไปใด้ว่า อาจจะยิงสวนไปที่ปากประตูหรือเหนือขึ้นไป ไม่น่าจะเกินแนว "สกายวอร์ค"

หรืออีกข้อสันนิษฐานหนึ่งคือ ยิงกันเองด้วยความเข้าใจผิด เนื่องจากฝ่ายการ์ดนปช. และคนชุดดำ น่าจะมีคนมีอาวุธหลายกลุ่ม

#1361 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:19

ความจริงจากปากชาวบ้าน

http://www.matichon.co.th/mtc-flv-window.php?newsid=1274975998

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1362 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:22

อ้างมติชิน ไม่น่าเชื่อถือหรอกครับ บางเรื่องมันตั้งธงไว้หมดแล้ว

บอกว่าถูกยิงจากคนบนรถไฟฟ้า ผมไม่เชื่อว่าคนยิงจะตะโกนลงมาให้ถอดเสื้อ

อ่านทั้งหมดแล้วก็สรุปได้ว่าไปร่วมต่อสู้ แล้วหนีการไล่ล่ามาจากฝั่งศาลาแดง

พร้อมๆกับ การ์ด นปช.

แล้วการ์ด นปช.ที่กล่าวถึงหายไปไหน?

ชูมือขึ้นแล้วถูกยิงที่มือ...มันแม่นยำมากนะนั่น

Edited by Can Thai, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:31.

#1363 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:30

ลุงแคน..ลงพื้นที่จริงมาแล้ว คราวนี้มาดู

Aftermath จากกล้องของนักท่องเที่ยวค่ะ
บันทึกในเช้าวันที่ 20 พค. 2553

- บริเวณ MBK ถึง Siam Station

- บริเวณ Siam Paragon เลียบไปตามกำแพงวัดปทุม

ดูจากสภาพแล้ว...ทหารคงเข้าถึงลำบาก ไม่ว่าจะเป็นพื้นราบหรือสกายวอร์ค
เมื่อพิจารณาจากสภาพแวดล้อมแล้ว...ไม่ใช่ฝีมือเจ้าหน้าที่อย่างแน่นอน

Edited by bird, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:33.

#1364 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:35

http://www.youtube.com/watch?v=Gzxs_cWDTHg
ทางสำนักงานนิติเวศวิทยาให้ข้อสังเกตุไว้ว่าถูกระดมยิงจากด้านหลังขณะหมอบอยู่

อนุมานเอาว่ามีการต่อสู้ยิงกันระหว่างฝ่ายที่อยู่หน้าประตูกับในประตู ขณะนั้นไม่เชื่อว่าจะมีฝ่ายทหารเข้าไปถึงใกล้ปากประตูได้

หากเป็นการยิงมุมเงยก็เป็นไปใด้ว่า อาจจะยิงสวนไปที่ปากประตูหรือเหนือขึ้นไป ไม่น่าจะเกินแนว "สกายวอร์ค"

หรืออีกข้อสันนิษฐานหนึ่งคือ ยิงกันเองด้วยความเข้าใจผิด เนื่องจากฝ่ายการ์ดนปช. และคนชุดดำ น่าจะมีคนมีอาวุธหลายกลุ่ม

คือ ส่วนตัวดูคลิป ล่าสุดที่ป้าเสื้อแดงเล่า ไม่รู้ทำไมแอบเชื่่อ ^^"
แกเล่าว่า ระหว่างที่ช่วย ผู้บาดเจ็บคนแรก พยายามเอาทุกอย่างมาอุดเลือดแล้ว ก็ไม่ไหว ช่วยไม่ไหว
เลยมีผู้ชายในนั้นถอดเสื้อออก แล้วเอามาพันไม้ นัยว่า ยกธงขาวยอมแพ้

แต่ก็ได้ถูกชายอีกคนนึงต่อยร่วงไป ซึ่งแกบอกก็ต้องปฐมพยาบาลกันให้วุ่น (ที่เคยมีคลิป ด่า i here ช่วงนั้นรึเปล่าหนา)

และระหว่างนั้นเสียงปืนก็ใกล้เข้ามาทุกคนก็แยกย้ายหาที่ซ่อน แต่น้องเกดอยู่ตรงโต๊ะยา ไม่ยอมหมอบ เขานั่ง กับน้องผู้ชายคงหมายถึงน้องปลั๊ก
เลยโดนที่แขนนัดแรก พอเจ็บเริ่มขยับก็โดนที่ท้อง แล้ว ทีนี้ก็โดนนับไม่ถ้วนกี่นัดก็ไม่รู้ ปืนดังไม่หยุด เสียงดังอยู่หน้าประตูวัด ตอนนั้นปิดประตูวัดแล้วด้วยแต่ยังเหลือประตูเล็กๆ มีป้ายอภัยทานตัวเบ้อเร้อ

คือไม่ 100เปอร์เซ้นแน่ แต่น่าจะมีเรื่องจริงบ้างในเหตุการณ์ตอนน้องเกดโดนยิง

Edited by วันดี, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:40.

#1365 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:41

วันบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ ผมไปสำรวจมาแล้ว สภาพมันแบบว่าคนนอกเข้ายากมาก

กลิ่นเน่าของสิ่งปฏิกูลขนาดต้องปิดจมูก ทุกขณะที่เดินไปตามถนนพระราม 1

เข้าไปดูในวัด บอกคำเดียวครับ คนนอกไม่กล้าเข้าไปแน่นอน

เอาแค่จะวิ่งไล่ยิงกันมาจากศาลาแดง แล้วเลี้ยวซ้ายมาทางถนนพระรามที่ 1 ข้ามถนนมาฝั่งวัด

แถวๆ นั้น บังเกอร์มากมาย

ผมถึงอนุมานเอาว่า คนที่มีอาวุธและยิงกันในบริเวณหน้าวัด อาจจะเป้นกองกำลังไม่ทราบฝ่ายยิงใส่กันเอง

ต้องไม่ลืมว่า การ์ดของ นปช. ก็ส่วนหนึ่ง นักรบชุดดำของเสธ.แดงก็ส่วนหนึ่ง

คนที่ถืออาวุธในม้อบ มาหลายพวก หลายเจ้านาย ไม่ใช่ผู้มาชุมนุมตามปกติ

แม้แต่ข่างในมติชินที่นำมาอ้าง ก็ไม่อาจบอกว่าเป็นการยิงของทหาร

เพราะเค้าใช้คำว่า "ลูกหลง"

ประเด็นลูกหลง จากความเข้าใจผิด มันเกิดขึ้นได้

แล้วแต่ใครจะวิเคราะห์ไปทางไหน

การบอกว่าฝ่ายที่ยิงสั่งแบบนั้นแบบนี้ มันต้องดูด้วยว่าเสียงตะโกนมาจากบนรางรถไฟฟ้า สกายวอร์ค หรือจากถนนพระราม 1

#1366 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:41

มี 2คลิปที่น่าสนใจมาก ลงไว้ตั้งแต่ 8 มิถุนายน2510 แต่โดน ict บลีอก มีคนดู 3 ร้อยกว่าเอง

เมื่อกี้เขียนสรุปให้ ฝนตก ไฟดับ หายหมด เอาไปดูเองเลยคะ เดี๋ยวสรุปตามไปให้
**บอกน้องเกด อยู่ในเต้นท์ช่วงทุกคนหนีตาย และไม่หมอบอยู่ที่โต๊ะวางยา โดนยิ่งที่แขนก่อน พอขยับ โดนที่ท้อง ปลั๊กอยู่ข้างๆ ยังไม่ตาย

**พูดถึงว่าการด์นปช. ถอยล่นไปอยู่ในโบสถ์

**พูดถึงประตูวัดปิด เหลือบานเล็ก

**พูดถึงมีการชกต่อย ในเต้นท์ระหว่างกำลังพยาบาลคนเจ็บ เมื่อมีคน ชูเสื้อขาว ยอมแพ้

**เห็นด้านบน BTS เปิดกระจก ไว้2บานยืนส่องอะไรสักอย่างอยู่

ดูนะคะ

น่าสนมาก งั้นพยานนี้น่าอยู่รถคันข้างหน้านี้สินะ

ตำแหน่งนี้ไม่น่าเห็นราง bts หรือประตูวัดได้เลย

ตาผมไม่ค่อยดี ผมก็เลยไม่ค่อยเชื่อตาตัวเอง ช่วยกันดูหน่อยนะครับ ว่าที่อยู่ตรงหน้าเกดกมนตรงหน้าห่างออกไปหลังกองขยะใช่คนหรือเปล่า

และถืออะไรอยู่ในมือหรือเปล่า ?

ตอนแรกไม่ได้มองเห็นแค่คนตรงกลางไปทางขวเแค่คนเดียว

พอมีรูปนี้อีกครั้งแล้วมีคนตั้งข้อสังเกต เลยเห็นคนอีกสองคนตรงกลางไปทางซ้ายค่ะ

#1367 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:46

มีคนนอนอยู่จริงหรือครับ
ผมมองแล้วไม่คิดว่าน่าจะเป็นคน
ดูในคลิปแล้ว มันดูนิ่งมาก ไม่มีขยับเลยนะครับ
ก็เลยไม่คิดว่าเป็นคน
แต่ถ้าเป็นคนจริงๆ ก็จะเข้ากับ คลิปที่ 1 ที่มีเพียง 19วิ
เข้ากันได้กับจุดที่นอนถ่ายอยู่ตรงนั้น

โอเค แนวทางความเป็นไปได้คือ
1. ถ้าคนถ่ายคลิปที่ 1 กับคลิปที่ 2 นี้ ไม่ใช่คนเดียวกัน
ถามว่า 1.1 ทำไม คนที่นอน ก็ยังคงนอนให้เขาถ่ายอยู่ตรงนั้น ทำไมไม่กล้าลุก แสดงว่า กลัวหรือไม่แน่ใจใช่หรือไม่
1.2 ทำไมเฉดของรูปจึงดูเหมือนกันอย่างน่าประหลาดใจ เหมือนกับถ่ายจากกล้องตัวเดียวกัน
ซึ่ง น่าสงสัยว่า ทำไมเขาถึงให้อีกคนยืมกล้องไปถ่ายโดยตัวเองไม่กล้าลุกขึ้นมายืนแต่กลับนอนหมอบอยู่ตรงล้อรถนั้น
1.3 ทำไมคนที่ถ่ายจึง จงใจที่จะไม่ซูมเข้าไปถ่ายคนที่นอนหมอบอยู่ที่ล้อรถตรงนั้น แต่กลับลากกล้องผ่านไปเหมือนกับไม่สนใจคนตรงนั้นเลย

2. ถ้าที่ล้อรถ ไม่ใช่คนอีกคนหนึ่ง ตามข้อสันนิษฐานของคุณ Solidus
ถามว่า 2.1 ทำไมใน 19 วินาทีของคลิปแรกนั้น จึงใช้การ นอนถ่าย แต่คลิปที่ให้อัลจาซีรา ทำไมถึงกล้าลุกขึ้นยืนได้แล้ว ทั้งๆที่เวลาห่างกันไม่มาก
2.2 คนที่ถ่ายคลิปนี้ คือใครกันแน่ ใครกันที่นอนถ่ายตอนแรกแล้วกล้าลุกขึ้นถ่ายตอนหลัง

ผมว่าผมประหลาดใจกับคลิปอัลจาซีร่ามาก มันเหมือนกับถ่ายจากกล้องตัวเดียวกับ 19 วินาทีแรก
ที่ชัดเจนคือ ในเวลาที่น้องปลั๊กเหลือเวลาอีกไม่มากนักก็จะสิ้นใจแล้ว มันมีการถ่ายจากกล้อง 2 ตัวจากคน 2 คนได้อย่างไร แล้วเฉดของภาพที่ออกมาเหมือนกันมากเหลือเกิน
ที่สำคัญคือ ถ่ายในเวลาที่ไม่มีใครเข้ามาในเต๊นท์เพื่อจะช่วยน้องเกดหรือน้องปลั๊กเลย

ในความเข้าใจของผม
ในเวลานัั้น น่าจะมีการยิงกันค่อนข้างมาก
เวลาคนถูกยิง น่าจะมีคนมาช่วยดูแล เพราะ มีพยานเยอะแยะไปหมดที่เห็น 2 คนโดนยิงตาย
นี่เหมือนกับว่า เห็นยิงตายแล้ว ก็ไม่สนใจเลย
ถ้าโดนลากมาจากที่อื่น ก็น่าจะมีคนที่อุ้มมา ช่วยดูแลอยู่
หรือว่าจริงๆแล้ว ไอ้คนที่ถ่ายนั่นแหละ ที่ยิงแล้วถ่ายหลายๆมุม เพื่อจะเอาไปโฆษณาได้
(จากเดิมที่คิดว่า ยิงจากข้างนอกแล้วอุ้มมาที่เต๊นท์)

Attached Images

Edited by มังกือดำ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:47.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1368 notcomeng

notcomeng

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:49

http://www.matichon.co.th/mtc-flv-window.php?newsid=1274975998
"ผมมาจากทางศาลาแดงมาเป็นกลุ่มสุดท้ายพอดีกับเวทีสลายหมดแล้ว การ์ดก็ให้วิ่งเข้าไปในวัด พอไปถึงผมก็พักผ่อนนอนเล่นกันอยู่ตั้งนานถึงได้ยินเสียงปืนดังมาอีก จึงเข้าไปหลบใต้ท้องรถ ตอนนั้นเป็นเวลาเกือบ 1 ทุ่ม เขายืนอยู่บนทางรถไฟฟ้ายิงเข้ามาในวัดต่างคนต่างหลบกัน ผมโดนยิงข้างหลังกับมือ พวกเราไปหลบอยู่ใต้ท้องรถ 5-6 คน

ตอนที่ผมโดนยิงทหารก็ให้ออกมาจากใต้ท้องรถ เขายิงมาจากบนสะพานรถไฟฟ้า ผงกหัวขึ้นไม่ได้เลย พอโดนลูกปืน มันร้องให้ออกมา แต่ไม่มีใครออกไป พอผมโดนยิง ผมบอกว่ายอมแล้วๆมันก็ยิงใส่มืออีก มันโกหกบอกให้ออกมายิง แต่ผมไม่ไหวแล้วเลือดออกเยอะ พอออกมามันบอกให้ผมถอดเสื้อออกแล้วยกมือขึ้น แล้ววิ่งไป ผมก็วิ่งไปหาพยาบาลทำแผลให้ ผมยืนหันหน้าเห็นทหารเขาเล็งมาใส่ผม แต่ตอนนั้นเขาไม่ยิงใส่แล้ว เพราะเห็นว่าผมถูกยิง บอกให้ถอดเสื้อ ยกมือขึ้น ผมก็ยกมือขึ้นสองข้างแล้วก็วิ่งไปเลย" นายกิตติชัยกล่าวและยืนยันอีกครั้งว่า

"ผมเห็นเขายิง ผมยืนยันไม่มีใครหรอกนอกจากทหารใส่ชุดพรางใส่หมวก เขาก็ตะโกนให้ผมออก ผมก็ตะโกนออกแล้วครับ ผมก็บอกยอมแล้วครับเห็นยืนเล็งใส่ผมอยู่ ถ้ามันยิงตอนผมถอดเสื้อคงตายแล้ว แต่มันก็บอกให้ผมวิ่ง ผมก็วิ่งไปหาพยาบาลไปอ่อนแรงตรงนั้น พอทำแผลใกล้เสร็จห้ามเลือดเขาก็ยิงมาใส่หลายนัด โดนฝรั่งที่กำลังถ่ายรูปผมอยู่ จากนั้นผมก็สลบไปเลย"

นายกิตติชัย กล่าวเพิ่มเติมอีกว่า "ผมนอนเจ็บอยู่หลายชั่วโมงทหารไม่ให้ออกมา ไม่ให้รถพยาบาลเข้าไปเอาออกมาด้วย ผมสลบอยู่หลายรอบเพราะเสียเลือดมากกว่าจะมาถึงโรงพยาบาล 5 ทุ่มแล้วถูกยิงตั้งแต่ 6 โมงเย็น พยาบาลที่ไปนำตัวผมออกมาจากในวัดต้องหามออกมาใส่รถด้านนอกเพราะไม่ให้เอารถเข้าไปรับ"

ไม่ได้ฟังคลิป แต่อ่านจากตัวหนังสือเอา ให้การวกวนมาก หรือว่าเจ็บแผลเลยให้การเป็นแบบนี้

Edited by notcomeng, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:50.

#1369 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:56

สัญชาตญาณของมนุษย์ ให้สังเกดคำให้การของผู้ชายที่อ้างตัวว่าเป็นอาสาสมัครของมูลนิธิ

ตอนที่เค้ายิงกัน แกบอกว่าวิ่งหนีไปอยู่ข้างโบสถ์

ผมว่าปกติมนุษย์ปกติที่กำลังหาทางกลับบ้านน่าจะมีความกลัวมาก

เมื่อมีการยิงกันสนั่นแบบนั้นก็ต้องหาทางหลบหนีออกจากจุดเกิดเหตุให้เร็วที่สุด

หลังจากเคลื่อนย้ายผู้ป่วยมาแล้ว จึงค่อยๆ โผล่หน้ากันออกมามุยงดังภาพนิ่งที่ปรากฎให้เห็น

แต่คนถ่ายภาพ ถ่ายคลิป กลับถ่ายทำอย่างใจเย็น...ผิดปกติของมนุษย์ที่มีความกลัว

พยานหลายคนอธิบายเหมือนเห็นวินาทียิงกัน ผมว่ามันออกดราม่าไปหน่อย

ที่สำคัญแต่ละคนมีข้อแตกต่างกันในรายละเอียดเยอะ

จึงทำให้สำนวนช่วงนี้ทำได้ยาก เนื่องจากคำให้การของพยานขัดแย้งกันเอง...นั่นเอง

#1370 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:58

จากที่ดูคลิปมาหลายๆตัว

ตอนแรกเราเองสับสนมากกับ หน้าวัด ในวัด นอกวัด ไม่รู้เขาแบ่งกันยังไง

หลังๆถึงจับได้ว่า เวลาเสื้อแดงเขาบอก ในวัด คือ ด้านที่เอาศพมาเรียงขั้น ตอนสุดท้ายเลย

บริเวณเต้นท์พยาบาล คือ หน้าวัด แต่ตัวเราเอง จะคิดว่า นอกประตูวัดไป

งงไหมคร้า

ช่วยกันแบกเขาไปในวัด คือ นำผู้ป่วยจากเต้นท์ (ซึ่งก็อยู่ในวัดอยู่แล้วตามความเข้าใจของเรา)ใส่เสืื่อ เข้าด้านในวัดเพื่อรักษาต่อ เฮ้ออออ

#1371 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:00

ถ้าเรียกร้องได้ ผมอยากให้การ์ด นปช. และ นักรบชุดดำ ออกมาเป็นพยานหน่อยนะ ฮ่า ฮ่า

ให้ทุกคนเล่าประสพการณ์ของตน จนกระทั่งสามทุ่มวันที่ 19 ทำอะไรที่ไหน

หนีออกจากที่ชุมนุมเวลาไหน อย่างไร?

#1372 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:00

ดูจากสภาพแล้ว...ทหารคงเข้าถึงลำบาก ไม่ว่าจะเป็นพื้นราบหรือสกายวอร์ค
เมื่อพิจารณาจากสภาพแวดล้อมแล้ว...ไม่ใช่ฝีมือเจ้าหน้าที่อย่างแน่นอน

ดูจากสภาพแล้ว ไม่มีทางที่กระสุนจากทหารในแนวราบจะยิงมาโดนคนหน้าวัด
ดูจากชัยภูมิแล้ว นปช. ใช้แยกเฉลิมเผ่าโจมตีทหาร แล้วหนีเข้าวัดก็จะกลายเป็นพวกขอพึ่งเขตอภัยทาน

คำยืนยันของสุเทพที่ว่าทหารเข้าไม่ถึงวัดปทุมจึงรับฟังได้ครับ

#1373 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:14

เอาจากอีกสำนักมาให้ชมด้วยครับ
http://www.khaosod.c...HdOaTB5T0E9PQ==

มีจุดขัดแย้งหลายจุดเลยครับ

"ผมพูดในสิ่งที่ตัวเองประสบมาเห็นมากับตาถ้าไม่เห็นแบบนี้ก็พูดไม่ได้" คำตอบจากนายนายกิตติชัย ในฐานะชาวบ้านคนหนึ่งไม่ใช่ผู้มาร่วมชุมนุมแต่มาทำงานในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ(สตช.)ช่วยหลานเดินสายไฟฟ้าใน สตช. แต่จะแวะเวียนไปร่วมกินข้าวกับผู้ชุมนุมคนเสื้อแดงชาวขอนแก่นในฐานะคนบ้านเดียวกันไม่คิดว่าจะถูกยิงปางตายเช่นนี้

นายกิตติชัย นอนซมอยู่บนเตียงคนป่วยโดยมีผ้าพันแผลติดอยู่ที่ด้านหลังเหนือเอวขึ้นมาและบริเวณมือขวา มีสายน้ำเกลือโยงไปที่แขน นอนหายใจเหนื่อยหอบอยู่บนเตียงท่าทางอิดโรยนอนหงายไม่ได้ เล่าถึงนาทีที่ถูกยิงบาดเจ็บว่า ตอนนั้นเป็นเวลาเกือบ 1 ทุ่ม หลังจากที่ผมออกมาจาก สตช.เพื่อไปหาผู้ชุมนุมชาวขอนแก่นตามปกติเพราะคิดว่าแกนนำได้มอบตัวหมดแล้ว จึงคิดว่าเหตุการณ์น่าจะสงบแล้ว แต่พอไปถึงถูกไล่มาเรื่อยๆจากแยกศาลาแดงมาจนถึงแยกราชประสงค์ การ์ดเสื้อแดงบอกให้วิ่งเข้าไปหลบในวัดจะปลอดภัยที่สุดผู้คนแตกกระจายวิ่งหลบเข้าไปในวัดปทุมฯบ้าง สตช.บ้าง

"ผมมาจากทางศาลาแดงมาเป็นกลุ่มสุดท้ายพอดีกับเวทีสลายหมดแล้ว การ์ดก็ให้วิ่งเข้าไปในวัด พอไปถึงผมก็พักผ่อนนอนเล่นกันอยู่ตั้งนานถึงได้ยินเสียงปืนดังมาอีก จึงเข้าไปหลบใต้ท้องรถ ตอนนั้นเป็นเวลาเกือบ 1 ทุ่ม เขายืนอยู่บนทางรถไฟฟ้ายิงเข้ามาในวัดต่างคนต่างหลบกัน ผมโดนยิงข้างหลังกับมือ พวกเราไปหลบอยู่ใต้ท้องรถ 5-6 คน

ตอนที่ผมโดนยิงทหารก็ให้ออกมาจากใต้ท้องรถ เขายิงมาจากบนสะพานรถไฟฟ้า ผงกหัวขึ้นไม่ได้เลย พอโดนลูกปืน มันร้องให้ออกมา แต่ไม่มีใครออกไป พอผมโดนยิง ผมบอกว่ายอมแล้วๆมันก็ยิงใส่มืออีก มันโกหกบอกให้ออกมายิง แต่ผมไม่ไหวแล้วเลือดออกเยอะ พอออกมามันบอกให้ผมถอดเสื้อออกแล้วยกมือขึ้น แล้ววิ่งไป ผมก็วิ่งไปหาพยาบาลทำแผลให้ ผมยืนหันหน้าเห็นทหารเขาเล็งมาใส่ผม แต่ตอนนั้นเขาไม่ยิงใส่แล้ว เพราะเห็นว่าผมถูกยิง บอกให้ถอดเสื้อ ยกมือขึ้น ผมก็ยกมือขึ้นสองข้างแล้วก็วิ่งไปเลย" นายกิตติชัยกล่าวและยืนยันอีกครั้งว่า

"ผมเห็นเขายิง ผมยืนยันไม่มีใครหรอกนอกจากทหารใส่ชุดพรางใส่หมว เขาก็ตะโกนให้ผมออก ผมก็ตะโกนออกแล้วครับ ผมก็บอกยอมแล้วครับเห็นยืนเล็งใส่ผมอยู่ ถ้ามันยิงตอนผมถอดเสื้อคงตายแล้ว แต่มันก็บอกให้ผมวิ่ง ผมก็วิ่งไปหาพยาบาลไปอ่อนแรงตรงนั้น พอทำแผลใกล้เสร็จห้ามเลือดเขาก็ยิงมาใส่หลายนัด โดนฝรั่งที่กำลังถ่ายรูปผมอยู่ จากนั้นผมก็สลบไปเลย"

1. พยานบอกว่ามาทำงานที่สตช. แวะไปร่วมกินข้าวกับผู้ชุมนุมชาวขอนแก่นเป็นประจำ แค่ข้ามถนนมาก็หน้าวัดแล้วแต่พยานบอกว่า "แต่พอไปถึงถูกไล่มาเรื่อยๆจากแยกศาลาแดงมาจนถึงแยกราชประสงค์" ไปทำอะไรที่แยกศาลาแดง
2. พยานออกจาก สตช. 1 ทุ่ม ช่วงเวลานั้นยิงกันหนักเลยไม่ใช่หรอครับ ฝ่าดงกระสุนมาเลยนะนั่น
3. พยานนอนเล่นกันอยู่ตั้งนานถึงได้ยินเสียงปืนดังมา ซึ่งเวลานั้นน่าจะมีการยิงกันตลอดเวลา
4. พยานบอกว่าเห็นทหารใส่ชุดพรางใส่หมวกบนทางรถไฟฟ้า ถ้าหมายถึงรางรถไฟฟ้า ก็จะมีกำแพงบังควรเห็นแค่หมวกไม่ควรเห็นว่าใส่ชุดอะไร และเวลา 1 ทุ่ม แสงน่าจะน้อยพอสมควร กับระยะทางไม่น่าจะต่ำกว่า 30 เมตร คงไม่สามารถมองเห็นได้อย่างชัดเจน
5. เห็นเวลา 1 ทุ่ม สองครั้ง ตกลงออกจาก สตช. 1ทุ่ม หรือโดนยิงเวลา 1 ทุ่ม
6. ข่าวมติชนลงก่อนข่าวสด 1 เดือน เนื้อข่าวเดียวกัน แต่ข่าวสดแก้เนื้อหาข่าวไปเรียบร้อยแล้ว

จริงๆ มีอีกหลายจุด แต่แค่นี้ผมว่าความน่าเชื่อถือของพยานคนนี้ก็หมดไปแล้วล่ะครับ

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:14.

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1374 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:14

*
POPULAR

นอกเรื่องนิดเดียวครับ

เหมือนเดิม... หายศรีษะเหมือนเดิม เหมือนพวกที่ราชดำเนินทั่วๆไป...

สิงห์สนามหลวง อุตสาห์เข้ามาอย่างดิบดี

เคยเจอแต่พวกเดียวกันอวย ไม่มีใครแย้ง ไม่มีใครถาม

พอเจอความจริง ตอบประเด็นไม่ได้ ก็หายไปเฉยๆซะงั้น...

ลงบันทึกไว้เลยว่า "สิงห์สนามหลวง" เป็นหนึ่งในทีมงานโกหก ปั้นน้ำเป็นตัว

เพราะไม่มาถกแถลง เพื่อค้นหาความจริง และไม่ยอมรับความจริง...

Edited by ศรอรชุน, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:19.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1375 bird

bird

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:19

ดูจากสภาพแล้ว ไม่มีทางที่กระสุนจากทหารในแนวราบจะยิงมาโดนคนหน้าวัด
ดูจากชัยภูมิแล้ว นปช. ใช้แยกเฉลิมเผ่าโจมตีทหาร แล้วหนีเข้าวัดก็จะกลายเป็นพวกขอพึ่งเขตอภัยทาน

คำยืนยันของสุเทพที่ว่าทหารเข้าไม่ถึงวัดปทุมจึงรับฟังได้ครับ

ถ้ามีการปะทะกันตามที่คางคกจตุพรกล่าวอ้าง หรือ ตามคำให้การของพยานหลาย ๆท่าน
ที่อ้างว่าเห็นเหตุการณ์...สภาพคงไม่ใช่อย่างที่เห็น..น่าจะยับเยินมากกว่านี้
แต่เท่าที่เห็น...เรียบร้อยเกินเหตุ...

เหตุการณ์ยิงกันน่าจะเกิดขึ้นในบริเวณวัดมากกว่า
และถ้าจะให้เจาะจง...ขอบอกว่า...น่าเกิดขึ้นไม่ห่างจากบริเวณเต้นท์พยาบาลเท่าใดนัก
เพราะดูจากสภาพเต้นท์ เปรียบเทียบจาก สภาพด้านนอก แล้ว

ฟันธงค่ะ..บริเวณใกล้ ๆ เต้นท์นั่นหล่ะค่ะ...จุดเกิดเหตุ

Edited by bird, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:19.

#1376 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:27

คลิปนี้เสียงปืน ระงม นปช ร่วงหลายคน
มีช่วงที่ช่วยนายอัฐชัย ชุมจันทร์ อยู4-5 วินาที ลองดูอาจมีประโยชน์นะคะ
เลือดเยอะนะคร้าาาาคลิปนี้

วันนี้ (18 มิ.ย.) ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้

พ.ต.อ.สืบศักดิ์เบิกความต่อว่า ต่อมาวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 แกนนำกลุ่ม นปช.ได้ประกาศยุติการชุมนุมบริเวณเวทีราชประสงค์
พร้อมทั้งประกาศให้ผู้ชุมนุมไปรวมตัวกันที่วัดปทุมวนาราม เพื่อรอเดินทางกลับบ้าน
ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารจาก 2 หน่วยงานได้ลาดตะเวนบริเวณหน้าห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน
และบนสถานีรถไฟฟ้าสยามเพื่อปฏิบัติหน้าที่ระงับเหตุเพลิงไหม้หน้าห้างสรรพสินค้าสยาม
ระหว่างนี้นายสุวรรณ ศรีรักษา ซึ่งกำลังต่อแถวเข้าห้องน้ำในวัดปทุมวนาราม ถูกกกระสุนปืนยิงเข้าที่ร่างกายเสียชีวิต
ส่วนนายอัฐชัย ชุมจันทร์ ถูกยิงขณะเดินข้ามถนนจากแยกเฉลิมเผ่ามาที่หน้าวัดปทุมฯ
ในเวลาใกล้เคียงกัน นายรพ สุขสถิต และนายมงคล เข็มทอง อาสาสมัครป่อเต็กตึ๊ง ซึ่งยืนอยู่บริเวณประตูทางออกวัดปทุมฯ ถูกยิงเข้าที่ร่างกาย
สำหรับ น.ส.กมนเกด อัคฮาด และนายอัครเดช ขันแก้ว ซึ่งเป็นอาสาสมัครช่วยเหลือผู้บาดเจ็บถูกยิงขณะก้มหลบกระสุนปืนบริเวณเต็นท์ภายในวัดปทุมฯ

...ถ้าให้การจริง ก็แปลว่าโดนยิงในเต้นท์ และเมื่อเสียงปืนสงบลงก็แบกเข้าไปด้านในวัดและน้องปลั๊ก ก็เสียในช่วงดึก

#1377 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:30

ฟังเสียงที่นายกิตติชัย มีการตัดเป็นช่วงๆแล้วเน้นอยู่ที่ทหารเป็นคนยิง...ผมสงสัยที่บอกว่าหลบอยูใต้รถกันหลายคนแต่ตนเองถูกยิง..จึงออกมา..แล้วคนที่เหลือไปไหนครับ..ทหารจับไปหรือปล่อยให้มาพร้อมกัน..แล้วทำไมทหารให้ถอดเสี้อ..ผมว่ามันน่าสงสัยนะครับ..ถ้าให้ผมเดานะครับ..คนนี้ละ..อยู่ในกลุ้มที่ยิงกับทหาร..มีใครคิดเห็นยังงัยบ้างครับ...

Edited by kon_thai, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:51.

#1378 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:34

จุดปะทะแยกเฉลิมเผ่า ทหารเสียเปรียบมาก เพราะเดินเข้าไปในดงศัตรู
นปช. รู้ชัยภูมิทุกอย่าง เดินเข้าออกตามเต้นท์ต่างๆ มาเป็นเดือน
ขอเดาว่า การไล่คนเข้าวัดปทุมนี่คือการวางทุ่งสังหาร
คือต้องการล่อทหารเข้ามาถล่ม ในกับดักที่ตัวเองวางไว้

แต่ครั้งนี้ทหารไม่โง่ ใช้วิธีเคลียร์ไปทีละตอม่อ ไม่รีบร้อน
คลิบ 50 นาทีของสิงห์นั้นมีประโยชน์มาก คือทำให้เข้าใจการรบในเมืองที่นปช. ใช้ต่อต้านทหาร
และเข้าใจวิธีที่ทหารปฎิบัติในวันนั้น ใช้คนน้อย ไม่เสี่ยง และไม่เดินตามการยั่วยุ

การสังหารมวลชนของตนเอง น่าจะเป็นไม้ตายสุดท้ายที่งัดออกมาป้ายสีทหาร
หลังจากแผนถล่มเอาคืนทหาร ไม่สามารถทำอะไรได้

ตอนนี้ที่อยากรู้จริงๆ ก็คือ
การยิงกันในคืนวันที่ 19 ยุติตอนใหน

#1379 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:55

** ลบ ก่อน พยายาม ลาก คลิป ที่คุณวันดี เพิ่งลง แต่ลากไม่มา >.<

Edited by Bourne, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:56.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#1380 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:17

คลิปนี้เสียงปืน ระงม นปช ร่วงหลายคน
มีช่วงที่ช่วยนายอัฐชัย ชุมจันทร์ อยู4-5 วินาที ลองดูอาจมีประโยชน์นะคะ

วันนี้ (18 มิ.ย.) ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้

พ.ต.อ.สืบศักดิ์เบิกความต่อว่า ต่อมาวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 แกนนำกลุ่ม นปช.ได้ประกาศยุติการชุมนุมบริเวณเวทีราชประสงค์
พร้อมทั้งประกาศให้ผู้ชุมนุมไปรวมตัวกันที่วัดปทุมวนาราม เพื่อรอเดินทางกลับบ้าน
ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารจาก 2 หน่วยงานได้ลาดตะเวนบริเวณหน้าห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน
และบนสถานีรถไฟฟ้าสยามเพื่อปฏิบัติหน้าที่ระงับเหตุเพลิงไหม้หน้าห้างสรรพสินค้าสยาม
ระหว่างนี้นายสุวรรณ ศรีรักษา ซึ่งกำลังต่อแถวเข้าห้องน้ำในวัดปทุมวนาราม ถูกกกระสุนปืนยิงเข้าที่ร่างกายเสียชีวิต
ส่วนนายอัฐชัย ชุมจันทร์ ถูกยิงขณะเดินข้ามถนนจากแยกเฉลิมเผ่ามาที่หน้าวัดปทุมฯ
ในเวลาใกล้เคียงกัน นายรพ สุขสถิต และนายมงคล เข็มทอง อาสาสมัครป่อเต็กตึ๊ง ซึ่งยืนอยู่บริเวณประตูทางออกวัดปทุมฯ ถูกยิงเข้าที่ร่างกาย
สำหรับ น.ส.กมนเกด อัคฮาด และนายอัครเดช ขันแก้ว ซึ่งเป็นอาสาสมัครช่วยเหลือผู้บาดเจ็บถูกยิงขณะก้มหลบกระสุนปืนบริเวณเต็นท์ภายในวัดปทุมฯ

...ถ้าให้การจริง ก็แปลว่าโดนยิงในเต้นท์ และเมื่อเสียงปืนสงบลงก็แบกเข้าไปด้านในวัดและน้องปลั๊ก ก็เสียในช่วงดึก

เต๊นท์พยาบาลก็อยู่ในวัดอยู่แล้วครับ คืออยู่หลังประตูทางเข้าออก เยื้องไปทางตะวันออก ตรงบริเวณหน้าร้านขายของสหกรณ์วัดสะปทุม

#1381 bird

bird

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:20

ตอนนี้ที่อยากรู้จริงๆ ก็คือ
การยิงกันในคืนวันที่ 19 ยุติตอนใหน

คงตอบยากค่ะ...ว่ายุติตอนไหน...คืนนั้น ศอฉ ประกาศเคอร์ฟิว ตั้งแต่ 20.00 น.
แต่ยังมีการจลาจลเป็นหย่อม ๆ มีเสียงปีน เสียงระเบิด ดังเป็นระยะ ๆ

แต่เช้าวันที่ 20 พค.53 เสียงปืนบริเวณราชประสงค์
สยามพารากอน...สงบแล้ว...

Edited by bird, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:44.

#1382 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

** ลบ ก่อน พยายาม ลาก คลิป ที่คุณวันดี เพิ่งลง แต่ลากไม่มา >.<

ลงให้อีกที อาจมีประโยชน์
คลิบนี้ถูกไล่ลบ และถูก ict บล๊อค อาจมีความจริงที่เสื้อแดงไม่ต้องการให้เผยแพร่

#1383 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:36

คลิบนี้ถูกไล่ลบ และถูก ict บล๊อค อาจมีความจริงที่เสื้อแดงไม่ต้องการให้เผยแพร่

ท้ายคลิปมีชื่อ สิงห์สนามหลวงไลฟ์ TV ด้วย

Edited by Stargate-1, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:37.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1384 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:47

ท้ายคลิปมีชื่อ สิงห์สนามหลวงไลฟ์ TV ด้วย

Producer ว่างั้น สิงห์ลากดำนา

Edited by วันดี, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:11.

#1385 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:54

มีคนนอนอยู่จริงหรือครับ
ผมมองแล้วไม่คิดว่าน่าจะเป็นคน
ดูในคลิปแล้ว มันดูนิ่งมาก ไม่มีขยับเลยนะครับ
ก็เลยไม่คิดว่าเป็นคน
แต่ถ้าเป็นคนจริงๆ ก็จะเข้ากับ คลิปที่ 1 ที่มีเพียง 19วิ
เข้ากันได้กับจุดที่นอนถ่ายอยู่ตรงนั้น

โอเค แนวทางความเป็นไปได้คือ
1. ถ้าคนถ่ายคลิปที่ 1 กับคลิปที่ 2 นี้ ไม่ใช่คนเดียวกัน
ถามว่า 1.1 ทำไม คนที่นอน ก็ยังคงนอนให้เขาถ่ายอยู่ตรงนั้น ทำไมไม่กล้าลุก แสดงว่า กลัวหรือไม่แน่ใจใช่หรือไม่
1.2 ทำไมเฉดของรูปจึงดูเหมือนกันอย่างน่าประหลาดใจ เหมือนกับถ่ายจากกล้องตัวเดียวกัน
ซึ่ง น่าสงสัยว่า ทำไมเขาถึงให้อีกคนยืมกล้องไปถ่ายโดยตัวเองไม่กล้าลุกขึ้นมายืนแต่กลับนอนหมอบอยู่ตรงล้อรถนั้น
1.3 ทำไมคนที่ถ่ายจึง จงใจที่จะไม่ซูมเข้าไปถ่ายคนที่นอนหมอบอยู่ที่ล้อรถตรงนั้น แต่กลับลากกล้องผ่านไปเหมือนกับไม่สนใจคนตรงนั้นเลย

2. ถ้าที่ล้อรถ ไม่ใช่คนอีกคนหนึ่ง ตามข้อสันนิษฐานของคุณ Solidus
ถามว่า 2.1 ทำไมใน 19 วินาทีของคลิปแรกนั้น จึงใช้การ นอนถ่าย แต่คลิปที่ให้อัลจาซีรา ทำไมถึงกล้าลุกขึ้นยืนได้แล้ว ทั้งๆที่เวลาห่างกันไม่มาก
2.2 คนที่ถ่ายคลิปนี้ คือใครกันแน่ ใครกันที่นอนถ่ายตอนแรกแล้วกล้าลุกขึ้นถ่ายตอนหลัง

ผมว่าผมประหลาดใจกับคลิปอัลจาซีร่ามาก มันเหมือนกับถ่ายจากกล้องตัวเดียวกับ 19 วินาทีแรก
ที่ชัดเจนคือ ในเวลาที่น้องปลั๊กเหลือเวลาอีกไม่มากนักก็จะสิ้นใจแล้ว มันมีการถ่ายจากกล้อง 2 ตัวจากคน 2 คนได้อย่างไร แล้วเฉดของภาพที่ออกมาเหมือนกันมากเหลือเกิน
ที่สำคัญคือ ถ่ายในเวลาที่ไม่มีใครเข้ามาในเต๊นท์เพื่อจะช่วยน้องเกดหรือน้องปลั๊กเลย

ในความเข้าใจของผม
ในเวลานัั้น น่าจะมีการยิงกันค่อนข้างมาก
เวลาคนถูกยิง น่าจะมีคนมาช่วยดูแล เพราะ มีพยานเยอะแยะไปหมดที่เห็น 2 คนโดนยิงตาย
นี่เหมือนกับว่า เห็นยิงตายแล้ว ก็ไม่สนใจเลย
ถ้าโดนลากมาจากที่อื่น ก็น่าจะมีคนที่อุ้มมา ช่วยดูแลอยู่
หรือว่าจริงๆแล้ว ไอ้คนที่ถ่ายนั่นแหละ ที่ยิงแล้วถ่ายหลายๆมุม เพื่อจะเอาไปโฆษณาได้
(จากเดิมที่คิดว่า ยิงจากข้างนอกแล้วอุ้มมาที่เต๊นท์)

มองซ้ายบนช้าๆตอนภาพเคลื่อนมา ก่อนถึงน้องเกต ตาดีๆมองหน่อยว่าปากกระบอกปืนหรืออะไร?

#1386 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25

พยานทั้งหมด ไม่ยอมพูดถึงกิจกรรมของการ์ดนปช. หรือคนชุดดำ

หรือแม้แต่การยิงต่อสู้ ผิดวิสัยของการสัมภาษณ์

ปกติ คนสัมภาษณ์จะต้องถามล้วงลึกให้ได้ข้อเท็จจริงในทุกด้าน

แต่พยานกลุ่มนี้พูดด้านเดียวคือ ทหารยิง ทหารยิง แล้วก็ ทหารยิง

ไม่ยอมพูดถึงอาวุธในวัด ไม่ยอมพูดถึงคนที่ถูกยิงว่ามีอาวุธหรือไม่

ผิดวิสัยของการสัมภาษณ์ที่ดี

ถ้ามีคำสัมภาษณ์แบบว่า ฝ่ายประชาชนมีอาวุธบ้างหรือไม่

เห็นคนในวัดยิงต่อสู้กันหรือไม่

คำถามพื้นๆ ที่น่าถาม แต่ไม่มีในข่าว ไม่มีในคลิป

นี่จึงเป็นเพียงพยานกล่าวหาด้านเดียว มีพิรุธให้เห็นมากมาย

การให้การหรือให้ข้อมูลจึงไม่น่าเชื่อถือ

ทนายจำเลยซักค้านไม่กี่ที ศาลก็จะเห็นข้อพิรุธต่างๆ เหล่านั้น

Edited by Can Thai, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:27.

#1387 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:25

ขอนอกเรื่องนิดนึงได้ไหมครับ
ผมสาบานว่า วันนี้ ผมดูบลูสกายครั้งแรก
และ ดูการ พูดคุยกันระหว่าง คุณ ศิริโชค กับ คุณ เหวง
คือ ไม่เข้าข้าง ใครทั้งนั้นนะครับ
แต่...........มีคนแบบนี้จริงๆหรือเนี้ย.......
พวกพ้อง ได้กระทำผิด แบบตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ตามที
เคยไหมที่จะตักเตือน เมื่อไม่ตั้งใจในสิ่งที่กระทำผิด เคยไหมที่จะห้ามปราม เมื่อตั้งใจที่จะกระทำผิด
และพอทุกอย่างจบ ต้องมาสรุป ในสิ่งที่เกิดความผิดพลาด ทั้งตั้งใจ และ ไม่ตั้งใจ
ผิดว่าไปตามผิด ถูกว่าไปตามถูก
แต่..........ผมไม่อยากจะเชื่อว่า จะมีเรื่องอย่างที่ดูในบลูสกาย เกิดขึ้นจริงๆ
มีคนเจ็บ มีคนเสียชีวิต ทั้งสองฝ่าย เหนื่อย ทรมาน ลำบาก ทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายรัฐ ก็ต้องดูแลตามหลักกฏหมาย ภายใต้กฏหมาย
ฝ่ายผู้ชุมนุม ก็ต้องเรียกร้องประชาธิปไตยตามหลักสากล ภายใต้กฏหมาย
แต่.....กลับกลายเป็นว่ามีบุคคลหนึ่ง หรืออาจจะมากกว่านี้
ไม่ได้สนใจอะไรเลย นอกเสียจากว่า "อำนาจ"
โดยไม่สนใจ ถูก หรือ ผิด ขอให้ได้อำนาจมาครองเท่านั้น
นี้หรือ.........บุคคลที่มีคนยกย่องเชิดชู ว่า ทำเพื่อประชาธิปไตย!!!
ขอบคุณครับ
ปล.กลับมานั่งอ่านข้อมูลต่อ
ขอระบายแต่เพียงเท่านี้ พี่น้องเสื้อแดงที่เข้ามาอ่าน ขอให้อ่านผ่านๆนะครับ อย่างไปใส่ใจกับสิ่งที่ผมระบายไป เพราะมันจะสะเทือนใจท่านๆ
หรือเปล่าหว่า!!! 5555+

#1388 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:28

วินาทีที่ 24 "เอ้า ไม่เอาเอ็มสิ...ไปเหรอ"

ตัดออกเยอะนะเนี่ย
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#1389 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:34

ไม่เอา เอ็มสิ...เด๋วแดงมาดริฟ ว่าเอ็มร้อยห้าสิ...
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1390 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ไม่เอา เอ็มสิ...เด๋วแดงมาดริฟ ว่าเอ็มร้อยห้าสิ...

อาตมา ขอบิณฑบาตรกับโยมเสื้อดำก่อนหน้านี้แล้ว ขอสักขวด มันไม่ให้ ..........แม่มงก มีสองขวด ขอขวดไม่ให้
แล้วก้วิ่งไปต่อ อิอิ
ปล.แต่งกายเยี่ยงนี้ มีเหตุผลกลใดรือ?
ม่ายข้าวจึยยยยยยย!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:53.

#1391 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:10

เห็นมีคนถามถึงพยาบาลอีกคนไปไหน

http://news.voicetv....land/34182.html

เปิดใจ น.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัคร พยานรายล่าสุดเหตุสลายการชุมนุมคนเสื้อแดง บริเวณสี่แยกราชประสงค์

เหตุสลายการชุมนุมคนเสื้อแดง บริเวณสี่แยกราชประสงค์ ผ่านมาครบ 2 ปี 10 เดือนในวันนี้ พยานคนหนึ่งที่เพิ่งเข้าให้ปากคำกับตำรวจเพิ่มเติม เกี่ยวกับเหตุการณ์มีผู้เสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม

นั่นคือ น.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัครพยาบาล หลังจากที่เธอเก็บตัวเงียบเพราะกลัวอันตรายและกังวลว่าจะกระทบกับธุรกิจส่วนตัว.

////// ดูแล้วงงมากมาย เหมือนจะออกมา ดิสเครดิต คุณหญิงหมอพรทิพย์ แต่มีทะเลาะ กับ แม่น้องเกดด้วย . ///

#1392 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:16

เห็นมีคนถามถึงพยาบาลอีกคนไปไหน

http://news.voicetv....land/34182.html

เปิดใจ น.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัคร พยานรายล่าสุดเหตุสลายการชุมนุมคนเสื้อแดง บริเวณสี่แยกราชประสงค์

เหตุสลายการชุมนุมคนเสื้อแดง บริเวณสี่แยกราชประสงค์ ผ่านมาครบ 2 ปี 10 เดือนในวันนี้ พยานคนหนึ่งที่เพิ่งเข้าให้ปากคำกับตำรวจเพิ่มเติม เกี่ยวกับเหตุการณ์มีผู้เสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม
นั่นคือ น.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัครพยาบาล หลังจากที่เธอเก็บตัวเงียบเพราะกลัวอันตรายและกังวลว่าจะกระทบกับธุรกิจส่วนตัว.

////// ดูแล้วงงมากมาย เหมือนจะออกมา ดิสเครดิต คุณหญิงหมอพรทิพย์ แต่มีทะเลาะ กับ แม่น้องเกดด้วย . ///

เปิดมาก็ ไม่อยากจะเชื่อแล้วครับ เห็นทหารใส่หมวกเหล็ก เห็นแถบสีชมพู มันอยู่ด้านหลังคร้าบบบบบบบบบบบ
ทหารคนนั้น มันเด็ก ฮิปฮ๊อปเหรอครับ ต้องใส่หมวกเป๋........555555555+
เอ้ย หรือ ทหาร หันหลังยิง โอ๊วววววววววววแม่นมากกกกกกกกกก 5555+
ไปดูต่อ ดีกว่า แล้วจะรวบรวมจุดข้อสงสัยมาฝาก
ปล.ขอพื้นที่ 1หน้าเลยได้ไหมครับ กลัวไม่พอ 5555+
ว๊ายยยยยยยยยยยย ทีวี !!!

#1393 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:41

เปิดมาก็ ไม่อยากจะเชื่อแล้วครับ เห็นทหารใส่หมวกเหล็ก เห็นแถบสีชมพู มันอยู่ด้านหลังคร้าบบบบบบบบบบบ
ทหารคนนั้น มันเด็ก ฮิปฮ๊อปเหรอครับ ต้องใส่หมวกเป๋........555555555+
เอ้ย หรือ ทหาร หันหลังยิง โอ๊วววววววววววแม่นมากกกกกกกกกก 5555+
ไปดูต่อ ดีกว่า แล้วจะรวบรวมจุดข้อสงสัยมาฝาก
ปล.ขอพื้นที่ 1หน้าเลยได้ไหมครับ กลัวไม่พอ 5555+
ว๊ายยยยยยยยยยยย ทีวี !!!

ตาดีเกิ้นนนน

#1394 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:57

เน้นมากเลยนะ ถ้าเกี่ยวกับ ทหาร
ส่วนหมอ ก็ โดน จุดตายทั้งนั้นเลยนะ ขาท่อนบน ด้านหลังเนี้ยนะ (เส้นเลือดใหญ่ อยู่ด้านในที่จะทำให้อาจถึงชีวิต ถ้าห้ามเลือดไม่ทัน)
และ ของหมอ คือ วิ่งไปถึงสมอง แต่อาจจะ มีใครสักฝ่ายที่ บรรทึกข้อมูลผิด ระหว่าง หมอ กับ สตช.
ส่วน แม่น้องเกตุ เราไม่ว่า เราสงสาร ............
อืม.................................พลาดหลายจุด
ผมไม่ให้ผ่านนนนนนนนนน!!!
อิอิ
ปล.แล้วทีหลัง ใช้กล้องที่ถ่ายตอนกลางคืนได้ดีกว่านะ จะได้เห็นอะไรชัดๆบ้าง ดูดิ รูปที่ลงในนี้มีแต่ มืดดดดดดดๆ ขาดๆหายๆ
เอ้ยยยยยยยยยย.........ลงความสงสัยอะไรลงไปหว่า ..!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:58.

#1395 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:01

ราวๆนาทีที่3.09เธอให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับการชันสูตรว่า "...หมอพรทิพย์บอกถูกทุบหัวตาย.........."
อ่านมาก็หลายวัน ตามข่าวมาก็เป็นปี ผลชันสูตรก็เห็นหลายหน ไม่เห็นระบุว่าน้องเกตุถูกทุบหัวตายน้าาาาาาาาาาา
ดิสเครดิทคุณหญิงชัดๆ
ปล.มุกนี้เอาไว้ต้มแดงด้วยกันนะจ๊ะแหวนๆ

#1396 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:13

วินาทีที่ 24 "เอ้า ไม่เอาเอ็มสิ...ไปเหรอ"

ตัดออกเยอะนะเนี่ย

วินาทีเดียวกัน ชุดดำ 2 คนมุมซ้ายบนวิ่งถือปืนหรือเปล่าครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1397 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:36

ประการแรก ทหารติดกล้องที่ปืนหรือไม่
รูปนี้นำมาผิด นำจากคลิปข้างล่าง ซึ่งเป็นคนละหน่วยครับ ขอแก้ไข

เป็นการปฎิบัติการลอยฟ้าของหน่วยปฏิบัติการพิเศษ ของรบพิเศษ และคอมมานโดของอากาศโยธิน ครับ
http://rajdumnern.ow...pic.php?p=18466

ประการต่อมา ยิงมายังผู้ตายได้อย่างไร เพราะวิถีกระสุนเข้า หลายจุด จากหลายทิศทาง ไม่สามารถมาจากจุดบนรถไฟฟ้าอย่างเดียวได้
sky walk.JPG
ประการต่อมา คุณCan-Thai เคยวิเคราะห์ไว้ว่า มองเห็นชุดทหารได้อย่างไร อย่างเก่งก็เห็นแค่หมวก แล้วไปตะโกนห้าม ในระยะทางเท่าไหร่
จากผลชัยสูตร ไม่พบว่ากระสุนอยู่ในท้องเพียงแต่อยู่ที่ไขมันหน้าท้อง

Edited by Stargate-1, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:33.

#1398 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:47

มี 2คลิปที่น่าสนใจมาก ลงไว้ตั้งแต่ 8 มิถุนายน2510 แต่โดน ict บลีอก มีคนดู 3 ร้อยกว่าเอง

เมื่อกี้เขียนสรุปให้ ฝนตก ไฟดับ หายหมด เอาไปดูเองเลยคะ เดี๋ยวสรุปตามไปให้
**บอกน้องเกด อยู่ในเต้นท์ช่วงทุกคนหนีตาย และไม่หมอบอยู่ที่โต๊ะวางยา โดนยิ่งที่แขนก่อน พอขยับ โดนที่ท้อง ปลั๊กอยู่ข้างๆ ยังไม่ตาย

**พูดถึงว่าการด์นปช. ถอยล่นไปอยู่ในโบสถ์

**พูดถึงประตูวัดปิด เหลือบานเล็ก

**พูดถึงมีการชกต่อย ในเต้นท์ระหว่างกำลังพยาบาลคนเจ็บ เมื่อมีคน ชูเสื้อขาว ยอมแพ้

**เห็นด้านบน BTS เปิดกระจก ไว้2บานยืนส่องอะไรสักอย่างอยู่

ดูนะคะ

น่าสนมาก งั้นพยานนี้น่าอยู่รถคันข้างหน้านี้สินะ

ตำแหน่งนี้ไม่น่าเห็นราง bts หรือประตูวัดได้เลย

ตาผมไม่ค่อยดี ผมก็เลยไม่ค่อยเชื่อตาตัวเอง ช่วยกันดูหน่อยนะครับ ว่าที่อยู่ตรงหน้าเกดกมนตรงหน้าห่างออกไปหลังกองขยะใช่คนหรือเปล่า

และถืออะไรอยู่ในมือหรือเปล่า ?

ทำไม่เป็นเรื่องรูป

แต่เท่าที่เห็นจะเห็นผู้ชายสองคนนั่งๆยองๆเตรียมทำไรไม่รู้อยู่ในซอกข้างๆกองขยะกับฉากหรืออะไรซักอย่าง

ส่วนทางขวาถัดจากรูปกองขยะจะเห็นผู้ชายอีกคนนอนๆทำอะไรไม่ทราบ

ไม่รู้ว่าใครเห็นแบบนี้บ้างคะ

ปล ไม่สามารถดูคลิปหรืออะไรได้เลย ความสามารถของคอมที่ใช้มีปัญหาค่ะ

#1399 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:12

จากภาพด้านบน ทหารก็ไม่ได้อยู่ในลักษณะพร้อมยิงครับ เป็นการตรวจการณ์มากกว่า เพราะพานท้ายปืนไม่ได้อยู่ในลักษณะที่พร้อมยิง ขืนยืงด้วยการวางพานท้ายแบบนั้น ดีดหน้าแหกแน่ๆ และไม่สามารถควบคุมกลุ่มกระสุนได้ด้วย

คุณแอมเพิ่ลพัวร์ คืนวันที่ 19 ไม่มีการเงียบเกิน 15 นาทีครับ มีเสียงปืนประปรายเกือบตลอดครับ มาเริ่มเงียบพักใหญ่ก็เช้ามืดวันที่ 20 ครับ
ช่วงดึกของวันที่ 19 มีการเคลื่อนไหวของบุคคลบริเวณใกล้แนวรั้ววัดประทุม จากทิศทางที่ไม่ใช่แนวทหารตั้งอยู่ครับ แต่มันมืดมาก ระบุไม่ได้ว่าชาวบ้านหรือผู้ก่อการร้ายเสื้อแดง เลยได้แต่มอง

อันนี้ถือซะว่าเป็นคำบอกเล่าละกันนะครับ ท่านใดเลือกไม่เชื่อ ผมก็คงไม่มีภาพถ่ายอะไรมาให้ท่านดูครับ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#1400 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:24

จากภาพด้านบน ทหารก็ไม่ได้อยู่ในลักษณะพร้อมยิงครับ เป็นการตรวจการณ์มากกว่า เพราะพานท้ายปืนไม่ได้อยู่ในลักษณะที่พร้อมยิง ขืนยืงด้วยการวางพานท้ายแบบนั้น ดีดหน้าแหกแน่ๆ และไม่สามารถควบคุมกลุ่มกระสุนได้ด้วย

คุณแอมเพิ่ลพัวร์ คืนวันที่ 19 ไม่มีการเงียบเกิน 15 นาทีครับ มีเสียงปืนประปรายเกือบตลอดครับ มาเริ่มเงียบพักใหญ่ก็เช้ามืดวันที่ 20 ครับ
ช่วงดึกของวันที่ 19 มีการเคลื่อนไหวของบุคคลบริเวณใกล้แนวรั้ววัดประทุม จากทิศทางที่ไม่ใช่แนวทหารตั้งอยู่ครับ แต่มันมืดมาก ระบุไม่ได้ว่าชาวบ้านหรือผู้ก่อการร้ายเสื้อแดง เลยได้แต่มอง

อันนี้ถือซะว่าเป็นคำบอกเล่าละกันนะครับ ท่านใดเลือกไม่เชื่อ ผมก็คงไม่มีภาพถ่ายอะไรมาให้ท่านดูครับ

ขอบคุณครับ ผมสนใจข้อมูลนี้มาก
ถ้าเราตั้งสมมติฐานว่า การต่อต้านที่แยกเฉลิมเผ่าเป็นแผนที่วางไว้ล่วงหน้า
ก็ต้องสมมติต่อว่า พวกการ์ดนปช. ต้องมีเส้นทางล่าถอย

วัดปทุมมีคลองเล็กๆ ริมรั้วด้านทิศตะวันตก สามารถลุยเลาะริมคลองลึกเข้าไป
ซึ่งปลอดภัยที่สุดที่จะเข้าออกจากเขตอภัยทาน

ผมสงสัยว่าทำไมเจ้าหน้าที่ไม่เก็บข้อมูลตรงนี้ด้วย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน