Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 replies to this topic

#2001 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 00:57

ศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัดฮาด อายุ 25 ปี (พยาบาลอาสา)

พบว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลัง ผ่านขึ้นด้านบน ผ่านแนวลำคอหลังทะลุ ผ่านกะโหลกศีรษะซีกซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้นค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง

สาเหตุการตาย - กระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หลบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมากจนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด
http://guru.google.c...51e04a5880df889

ทิ้งรายงานต้นฉบับแล้วรึครับ ไปเอาที่เขาย่อมาใช้แทนเลยรึครับ

บาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง แต่ไม่ได้บอกว่าทะลุเข้าหรือทะลุออกนะครับ
บาดแผลที่ 1 นี่ทะลุเข้า
บาดแผลที่ 2 ทะลุเข้า ผ่านผิวหนังเกิดเป็นบาดแผลที่ 3 แล้วไปทะลุออกบาดแผลที่ 4
บาดแผลที่ 5 และ 6 ทะลุเข้า ทะลุออกแผลที่ 7 และ 8 แต่คาดว่าคงยิงใกล้ ๆ กันและกระสุนไปโดนกระดูกทำให้แยกไม่ออกว่าว่าแผลเข้าไหนคู่กับแผลออกไหน
จะมีก็บาดแผล 9 และ 10 ที่ไม่ได้บอกว่ารูไหนเข้ารูไหนออก แต่ก็จับคู่รูเข้าออกไว้แล้ว

อ่อแล้วที่ว่าหัวกระสุนไปถูกกระดูกนะ ลองอ่านรายงานชันสูตรก่อนครับว่าถูกกระดูกกี่แห่ง

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 01:04.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#2002 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 01:04

ศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัดฮาด อายุ 25 ปี (พยาบาลอาสา)

พบว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลัง ผ่านขึ้นด้านบน ผ่านแนวลำคอหลังทะลุ ผ่านกะโหลกศีรษะซีกซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้นค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง

สาเหตุการตาย - กระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หลบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมากจนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด
http://guru.google.c...880df889</span>

ทิ้งรายงานต้นฉบับแล้วรึครับ ไปเอาที่เขาย่อมาใช้แทนเลยรึครับ

บาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง แต่ไม่ได้บอกว่าทะลุเข้าหรือทะลุออกนะครับ
บาดแผลที่ 2 ทะลุเข้า ผ่านผิวหนังเกิดเป็นบาดแผลที่ 3 แล้วไปทะลุออกบาดแผลที่ 4
บาดแผลที่ 5 และ 6 ทะลุเข้า ทะลุออกแผลที่ 7 และ 8 แต่คาดว่าคงยิงใกล้ ๆ กันและกระสุนไปโดนกระดูกทำให้แยกไม่ออกว่าว่าแผลเข้าไหนคู่กับแผลออกไหน
จะมีก็บาดแผล 9 และ 10 ที่ไม่ได้บอกว่ารูไหนเข้ารูไหนออก แต่ก็จับคู่รูเข้าออกไว้แล้ว

เคยให้ข้อสังเกตไว้ว่าทำไม บลูสกายถึงบอกแค่ 3 แห่ง แถวๆคห#ก่อนๆ เขาคงเอาแค่รู 0,7 x 0.5

Edited by Stargate-1, 13 September 2012 - 01:09.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2003 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 01:13

http://guru.google.c...51e04a5880df889

เคยให้ข้อสังเกตไว้ว่าทำไม บลูสกายถึงบอกแค่ 3 แห่ง แถวๆคห#ก่อนๆ

บลูสกายบอก 3 แห่ง แล้วคุณเห็นต้นฉบับรึยังล่ะครับ หรือเห็นแต่ภาพที่เขาทำมา ใครเป็นคนรับรองภาพวาดชันสูตร
แล้วมิทราบว่าในภาพนั้นแผลที่หลังหายไปไหนล่ะครับ

แล้วเรื่องหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมานี่ไม่ทราบว่าผิวหนังและกล้ามเนื้อนี่มันเป็นกระดูกตรงไหนครับ ถึงจำลองไม่ได้เลย

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 01:14.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#2004 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 01:26

คลิปบก.ลายจุดเห็นแต่ทหารเล็ง แต่เสียงปืนที่ดัง ไม่สัมพันธ์กันเลย

ตอนท้ายคล้ายๆ ทหารเล็ง แล้วคนถ่ายก็ซูมไปที่คนที่เหลือในโบสถ์

ขณะที่เสียงยิงปืนมีบ้าง แต่ไม่ตรงกับตอนที่ทหารเล็งแม้แต่นัดเดียว

ถ้าทหารยิง ทำไมไม่มีเสียงปืนที่ดังพร้อมๆกับตอนทหารเล็ง

อ้อ...ถ้ายังมียิงกันแบบวันที่ 19 ทำไมทหารบนรางรถไฟฟ้าจึงมีท่าทีผ่อนคลายผิดปกติ หากมีสถานการณ์ยิงกันขนาดนั้น

Edited by Can Thai, 13 September 2012 - 01:28.

#2005 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 01:27

ใครเป็นคนรับรองภาพวาดชันสูตร
แล้วมิทราบว่าในภาพนั้นแผลที่หลังหายไปไหนล่ะครับ

เห็นเขาบอกว่ารูปของหมอพรทิพย์ แต่รายงานเป็นของ สตช. แล้วที่สรุปเป็นของสตช.

คุณเคยคุยไปแล้วที่คห. ไม่รู้นำมาหาแนวกระสุนได้หรือเปล่า
http://webboard.seri...200#entry404163

Edited by Stargate-1, 13 September 2012 - 01:39.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2006 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 01:38

คุณเคยคุยไปแล้วที่คห. ไม่รู้นำมาหาแนวกระสุนได้หรือเปล่า
http://webboard.seri...200#entry404163

ใช่ครับเคยคุยไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบทั้งหมดนะครับ ภาพชันสูตรของตำรวจตัวจริงมีใครเห็นรึยังครับ ภาพที่นำมาแสดงแผลที่หลังหายไปไหน
ส่วนของหมอพรดริฟท์ รู้สึกหมอเองก็บอกแล้วว่าเป็นการชันสูตรเบื้องต้น ไม่ได้ร่วมผ่าชันสูตร

และไป ๆ มา ๆ บอกว่ารายงานชันสูตรของตำรวจพิมพ์ผิด (ผิดกันหลายจุดเนี่ยนะ) :o :o :o

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 01:39.

#2007 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 01:52

http://www.youtube.com/watch?v=8BlIulB-rh0&feature=related

คำสัมภาษณ์นายเก่ง ฟังดีๆ น้องเกดยืนอยู่ครับ...นาทีที่ 5.49...น.

บอกว่าเห็นทหารบนสกายวอร์คตั้งแต่เช้าวันที่ 19 ใช่ทหารจริงๆ หรือเปล่า?

Edited by Can Thai, 13 September 2012 - 02:02.

#2008 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 02:07

http://www.youtube.com/watch?v=8BlIulB-rh0&feature=related

คำสัมภาษณ์นายเก่ง ฟังดีๆ น้องเกดยืนอยู่ครับ...นาทีที่ 5.49...น.

อืม ถ้ายึดเอาจากปากคำนายเก่งว่ากมลเกดวิ่งเข้ามาในเต๊นท์ กระสุนในกรณีที่ทหารยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้า จะต้องวิ่งในลักษณะโค้งตัวยูหงาย

พิสดารได้อีก

สมมติว่าปากคำนี้เป็นจริง หากกำลังอยู่ในท่าที่ยืน วิ่ง เดิน ต่อให้ยิงแนวระนาบก็ไม่สามารถที่จะสร้างแนวกระสุนปืนในนัดที่เข้าที่สะบักเจาะไปกระโหลกได้เลย ยกเว้น

๑. นั่งประทับยิงเสยขึ้น แต่ก็ต้องอยู่ในระยะที่เรียกว่า "เผาขน" เลยทีเดียว

๒. กระสุนนัดแรก ๆ ที่เข้าตัวกมลเกด เป็นกระสุนนัดอื่น ๆ ซึ่งส่งผลให้กมลเกดล้มลงกับพื้น แล้วนัดที่เข้าสะบักเป็นการยิงซ้ำหลังจากฟุบลงไปแล้ว (ซึ่งขณะฟุบไปทีแรกอาจจะยังไม่ตาย)

แต่ทั้ง ๒ กรณี แนวกระสุนนัดเข้าสะบักไม่สามารถเกิดขึ้นได้จากการยิงมาจากบนรางรถไฟฟ้าได้เลย มีเพียงการยิงแนวระนาบเท่านั้นที่พอจะทำได้

คำถามคือ ณ เวลานั้นใครอยู่หน้า หรือ ในวัด?
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#2009 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 02:12

เค้าบอกว่า หกโมงเศษ คนอยู่ในเต็นท์น้อยแล้วครับ มีคนเห็นจริงๆ กี่คน

กลับไปที่หัวกระทู้ แม่น้องเกดโกหกเรื่องเวลามั๊ย?

#2010 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 02:24

เงื่อนเวลา พยานมันหลายปาก แต่ละปากก็ดันจะไม่ตรงกัน ผมค่อนข้างไม่ให้น้ำหนักไม่ว่าจากทางไหน

ที่น่าจะพิจารณาได้คือพยานแวดล้อม ซึ่งหากคิดถึงว่า ณ วันที่ ๑๙ ช่วงเย็น หากทหารยังเข้าไม่ถึงบริเวณนั้น ไม่ว่าจะบนรางรถไฟฟ้า หรือบนพื้น แทบจะตัดไปได้เลยว่า โดนกระสุนจากกำลังทหาร

ซึ่งที่จะต้องพิสูจน์คือ

๑. รูปถ่ายที่ว่ามีทหารบนราง เป็นของวันที่เท่าไร หากไม่ใช่ ๑๙ แปลว่า ไม่มีทหารบนราง

๒. และหากไม่มีทหารบนรางรถไฟฟ้าเย็นวันที่ ๑๙ ก็หมายความว่าสถานีรถไฟฟ้าสยาม ยังอยุ่ภายใต้การยึดครองของกลุ่ม นปช. ซึ่งก็จะทำให้ทางพื้นราบก็จะไม่สามารถเข้าไปพื้นที่เช่นกัน เพราะเข้าไปคือโดนเล็งยิงทีละคนอย่างเดียว
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#2011 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 06:37

เคยให้ข้อสังเกตไว้ว่าทำไม บลูสกายถึงบอกแค่ 3 แห่ง แถวๆคห#ก่อนๆ เขาคงเอาแค่รู 0,7 x 0.5

ลองเทียบกับเอกสารแล้วพิจารณาดูนะครับว่าตรงกับภาพของบลูสกายไหม

1. ในเอกสารมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณหลังด้านขวา (สะบัก) แล้วในภาพมีไหมครับ ถ้าไม่มีมันหายไปได้อย่างไรครับ
2. ในเอกสารมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณสีข้างเหนือเอวขวา ผ่านชายโครงทะลุออกที่หน้าอก ทิศจากล่างขึ้นบน แล้วในภาพมีไหมครับ ถ้าไม่มีมันหายไปได้อย่างไรครับ
3. ในภาพมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณหลังเหนือสะโพก ทำไมในเอกสารไม่มีแผลที่ตำแหน่งนี้ครับ หายไปไหนครับ
4. ในภาพมีตำแหน่งบาดแผลที่แขนด้านนอกทะลุเข้าด้านใน อันนี้ตรงกับในเอกสารบาดแผลที่ 9 และ 10 แต่หลังจากทะลุแล้ว ในภาพมีเข้าต่อที่หน้าอกไปทะลุแถวกระบังลม ทิศจากบนลงล่าง ไม่ทราบว่าทำไมในเอกสารถึงไม่มีแผลตำแหน่งนี้ล่ะครับ
5. ในภาพมีตำแหน่งแผลที่ขาคล้ายกับในเอกสาร แต่ทิศทางกระสุนเข้าออกคนละทิศกับในเอกสารเลยนะครับ ในภาพทิศทางหน้าไปหลัง ในเอกสารหลังไปหน้า หากจะบอกว่าพิมพ์ผิดแล้วมิทราบว่าในเอกสารบาดแผลที่ 5 และ 6 ที่ระบุว่าฉีกขาดคล้ายทางเข้า ทะลุออกเป็นกลุ่มบริเวณบาดแผลที่ 7 และ 8 อันนี้ทิศทางไม่ขัดแย้งกับข้อความหลังไปหน้าในเอกสารเลยครับ

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 06:37.

#2012 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 08:30

รอดูแมวมาดริฟต์ต่อ....ว่าแต่ พวกลากดำนานี่ไม่รักพวกพ้องเลยเนอะ จะออกจากกะลาในปลัก มาช่วยแมวน้อยหน่อยก็ไม่ได้ โดนสวนเละเทะ หงายเงิบทุกอย่างที่เอามาโพสต์ กระอักเลือด ฟกช้ำยังไง ชาวลากดำนาคงได้แต่มองเพราะหมดด้วยปัญญาจะแถและโกหกต่อหน้าความจริง ...

นี่เหรอที่ประกาศตัวว่า ชาวเวปบอร์ดคุณนะป๊าป????

Edited by นารายณ์สังหาร, 13 September 2012 - 08:33.

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#2013 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 09:11

ลองเทียบกับเอกสารแล้วพิจารณาดูนะครับว่าตรงกับภาพของบลูสกายไหม

1. ในเอกสารมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณหลังด้านขวา (สะบัก) แล้วในภาพมีไหมครับ ถ้าไม่มีมันหายไปได้อย่างไรครับ
2. ในเอกสารมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณสีข้างเหนือเอวขวา ผ่านชายโครงทะลุออกที่หน้าอก ทิศจากล่างขึ้นบน แล้วในภาพมีไหมครับ ถ้าไม่มีมันหายไปได้อย่างไรครับ
3. ในภาพมีตำแหน่งบาดแผลที่บริเวณหลังเหนือสะโพก ทำไมในเอกสารไม่มีแผลที่ตำแหน่งนี้ครับ หายไปไหนครับ
4. ในภาพมีตำแหน่งบาดแผลที่แขนด้านนอกทะลุเข้าด้านใน อันนี้ตรงกับในเอกสารบาดแผลที่ 9 และ 10 แต่หลังจากทะลุแล้ว ในภาพมีเข้าต่อที่หน้าอกไปทะลุแถวกระบังลม ทิศจากบนลงล่าง ไม่ทราบว่าทำไมในเอกสารถึงไม่มีแผลตำแหน่งนี้ล่ะครับ
5. ในภาพมีตำแหน่งแผลที่ขาคล้ายกับในเอกสาร แต่ทิศทางกระสุนเข้าออกคนละทิศกับในเอกสารเลยนะครับ ในภาพทิศทางหน้าไปหลัง ในเอกสารหลังไปหน้า หากจะบอกว่าพิมพ์ผิดแล้วมิทราบว่าในเอกสารบาดแผลที่ 5 และ 6 ที่ระบุว่าฉีกขาดคล้ายทางเข้า ทะลุออกเป็นกลุ่มบริเวณบาดแผลที่ 7 และ 8 อันนี้ทิศทางไม่ขัดแย้งกับข้อความหลังไปหน้าในเอกสารเลยครับ

คุณเรดสไปร์บอกว่าผลชันสูตรมาจากสตช.แต่รูปเอามาจากหมอพรทิพย์ครับ ที่สรุปผลย่อๆ เป็นของสตช.
http://webboard.seri...250#entry404179

Edited by Stargate-1, 14 September 2012 - 18:24.

#2014 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 09:31

คุณเรดสไปร์บอกว่าผลชันสูตรมาจากสตช.แต่รูปเอามาจากหมอพรทิพย์ครับ ที่สรุปผลย่อๆ เป็นของสตช.
http://webboard.seri...250#entry404179

รูปเอามาจากหมอพรทิพย์มี 2 รูป
แล้วรูปไหนตรงกับเอกสารรายงานผลชันสูตรบ้างครับ

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 09:32.

#2015 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 10:00

แล้วรูปไหนตรงกับเอกสารรายงานผลชันสูตรบ้างครับ

คุณถามใครครับ คุณเห็นว่าควรกลับไปที่เดิม เพื่อหาว่าผลชันสูตรอันไหนเชื่อถือได้ ใช่ไหมครับ

#2016 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 10:02

ผมว่าไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่ครับ คือของ สตช.เข้าที่หลังด้านขวา แถวๆสบักหลัง ส่วนของหมอพรทิพย์ เข้าที่หลังด้านขวา แถวๆเอว แต่จุดสุดท้าย คือ ไปทำลายสมองทำให้เสียชีวิตครับ ซึ่ง ถ้าตามเอกสาร ของหมอภรทิพย์น่าจะผิดครับ เพราะอวัยวะส่วนอื่นๆ ปรกติ แต่ถ้าจากจุดของหมอ ผมว่า น่าจะเสียหายบ้างไม่มากก็น้อย
แต่ที่ แน่ๆคือ จากล่างขึ้นบน......จึงคิดกันไม่ออกว่ามายังไงจากคำกล่าวอ้างของ แกนนำเสื้อแดง ที่ว่าทหารที่ยืนที่รางรถไฟฟ้าเป็นคนกระทำ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 13 September 2012 - 10:05.

#2017 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 11:27

คุณถามใครครับ คุณเห็นว่าควรกลับไปที่เดิม เพื่อหาว่าผลชันสูตรอันไหนเชื่อถือได้ ใช่ไหมครับ

ระหว่างรูปภาพที่เขาอ้างว่ากับเอกสารที่มีแหล่งที่มาชัดเจน คุณคิดว่าควรให้น้ำหนักอย่างไหนมากกว่ากันครับ ในเมื่อ 2 อย่างนี้ไม่ตรงกัน

Edited by Solidus, 13 September 2012 - 11:27.

#2018 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 13 September 2012 - 11:29

เค้าบอกว่า หกโมงเศษ คนอยู่ในเต็นท์น้อยแล้วครับ มีคนเห็นจริงๆ กี่คน

กลับไปที่หัวกระทู้ แม่น้องเกดโกหกเรื่องเวลามั๊ย?

กดไปนาที 6.42 เลยครับ
หลังผ่านไป 1 เดือน เธอปรับปรุงนิยายนิดหน่อย เป็นว่าคุยกับลูกก่อนตายตอน 6 โมงเศษ ลูกบอกว่าต้องไปละ มีคนเจ็บ....
http://77.nationchan...m/video/102445/
(ขอบคุณลิงค์จากโพสต์คุณวันดี)

ที่จริงแล้ว เอาคำให้การทั้งหมดมาวางเรียงกัน จะเห็นการโกหกที่ไม่เนียนเลย
เจ้าหน้าที่ร่วมด้วยช่วยกันเล่าว่า....จู่ๆ คนที่เต้นท์พยาบาลก็ร่วงหมดทั้ง 3 คน
อันนี้หมายความว่า หลังจากคนเจ็บ 2 คนแรกที่ถูกยิงหน้าวัด และนำเข้ามาปฐมพยาบาลที่เต้นท์ ซึ่งน้องเกดเป็นคนแรกๆ ที่เข้าไปช่วย....ตอนนั้นแดดเปรี้ยงๆ คนกำลังอพยพเข้าวัด ประมาณว่า ไม่น่าจะเกิน 5 โมงเย็น

หลังจากนั้น พอมืด ก็มีการยิงเข้ามาอีกชุด ครั้งนี้น้องเกดและเพื่อนเป็นเหยื่อ
ดังนั้น น้องเกดจะบอกแม่ทางโทรศัพท์ตอนหกโมงว่า ต้องวางหูละ มีคนเจ็บ ไม่ได้
เพราะน้องเกดเองนั่นแหละ ที่เป็นคนเจ็บ....และตาย

แม่น้องเกดยังโกหกในสกู๊ปอีกเรื่อง
เธอบอกว่าโทรหาลูกเพราะกังวล รู้สึกว่าเหตุการณ์ไม่ปกติ....บอกให้ลูกสาวนอนที่นั่น
การสนทนาจะเป็นอย่างนั้นไม่ได้ เพราะน้องเกดทราบเรื่องเคอรฟิว
เธอจึงควรจะต้องบอกแม่ว่าตอนนี้หกโมงกว่าแล้ว คงกลับไม่ได้เพราะติดเคอรฟิวตอน 2 ทุ่ม
แม่ไม่ต้องเป็นห่วง ในวัดมีคนอยู่หลายพัน คงไม่เป็นอะไร....บล่าๆๆๆๆ อะไรทำนองนี้

ดูสกู๊ปแล้ว ญาติคนอื่นๆ ให้การเป็นธรรมชาติกว่า มีท่านนึงเป็นพี่สาวยังเก็บโทรศัพท์น้องชายไว้ อีกคนเก็บถุงธงชาติเล็กๆ ของน้อง...ตามไปดูรายอื่นๆ ในข่าวอื่นๆ ทุกคนก็ระลึกถึงผู้ตายแบบเดียวกันนี้.... นี่เป็นพฤติกรรมปกติ

แต่แม่น้องเกด ทำกับลูกสาวเหมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มีแท่นบูชาเยนะนั่น.......
ผมเห็นแล้วพูดอะไรไม่ถูก มันปรุงแต่งเหลือเกิน

#2019 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 September 2012 - 11:29

ผมว่าไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่ครับ คือของ สตช.เข้าที่หลังด้านขวา แถวๆสบักหลัง ส่วนของหมอพรทิพย์ เข้าที่หลังด้านขวา แถวๆเอว แต่จุดสุดท้าย คือ ไปทำลายสมองทำให้เสียชีวิตครับ ซึ่ง ถ้าตามเอกสาร ของหมอภรทิพย์น่าจะผิดครับ เพราะอวัยวะส่วนอื่นๆ ปรกติ แต่ถ้าจากจุดของหมอ ผมว่า น่าจะเสียหายบ้างไม่มากก็น้อย
แต่ที่ แน่ๆคือ จากล่างขึ้นบน......จึงคิดกันไม่ออกว่ามายังไงจากคำกล่าวอ้างของ แกนนำเสื้อแดง ที่ว่าทหารที่ยืนที่รางรถไฟฟ้าเป็นคนกระทำ

หมอแกบอกแล้วนี้ครับว่าเป็นแค่ชันสูตรเบื้องต้น ไม่ได้ร่วมผ่าพิสูจน์ศพ ดูแต่ภายนอก จึงไม่เห็นวิถีกระสุนภายในร่างกาย

#2020 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 11:31

ระหว่างรูปภาพที่เขาอ้างว่ากับเอกสารที่มีแหล่งที่มาชัดเจน คุณคิดว่าควรให้น้ำหนักอย่างไหนมากกว่ากันครับ ในเมื่อ 2 อย่างนี้ไม่ตรงกัน

การชันสูตรอย่างเป็นทางการ เหมือนคำให้การของพยานที่ให้ไว้กับดีเอสไอ ที่ว่าน้องเกด ถูกฆ่าก่อนที่ทหารจะมาถึงวัดปทุมฯครับ

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ มีคลิปของเนชั่น ช่วงที่หมอพรทิพย์กำลังมีปัญหากับสตช.อยู่ มาให้ดู เผื่อจะยังจำกันได้ หมอให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับผลการชันสูตรที่วัดปทุมฯ ซึ่งจะอธิบายข้อข้องใจที่มีกันในตอนนั้นได้
http://77.nationchan...om/video/96668/

Edited by Stargate-1, 13 September 2012 - 14:51.

#2021 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 11:38

อ่านของคุณแอมละผมเศร้าใจว่ะ .... :(

ผมกำลังรู้สึกเหมือนว่า แม่คนนึง กำลังทำทุกอย่างเพื่อช่วยความเชื่อของตัวเองฝ่ายตัวเองให้ถูกต้อง แต่กลับไม่มองหาความจริงที่ทำให้ลูกสาวของเธอจากไป....ยังไม่นับน้องชายอีกคนนะที่ได้ดีเพราะศพพี่สาว :(

ตกลงนี่คือวังวนของคนเสื้อแดงใช่ไหมครับ ที่ต้องได้ดีเพราะศพของญาติตัวเอง :(

นั่งนึกถึงน้องเกด กับสิ่งที่พวกเราพยายามหาความจริงให้กับดวงวิญญาณของเธอ...

กับอีกด้านที่การกระทำของแม่บังเกิดเกล้าต่อวิญญาณลูกสาวของเธอ....

มันต่างกับการขายวิญญาณลูกสาวตัวเองเพื่อแลก 7.5ล้าน กับอนาคตน้องชายตรงไหน....มันคุ้มเหรอกับชีวิตลูกสาวที่ฟูมฟักมากับมือ...

ผมจุก...พูดไม่ออกว่ะ :(

Edited by นารายณ์สังหาร, 13 September 2012 - 11:39.

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#2022 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 13 September 2012 - 11:53

เค้าคงทำเพื่ออุดมการณ์ มั้งคะ

#2023 pakorn

pakorn

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 14:00

อ่านของคุณแอมละผมเศร้าใจว่ะ .... :(

ผมกำลังรู้สึกเหมือนว่า แม่คนนึง กำลังทำทุกอย่างเพื่อช่วยความเชื่อของตัวเองฝ่ายตัวเองให้ถูกต้อง แต่กลับไม่มองหาความจริงที่ทำให้ลูกสาวของเธอจากไป....ยังไม่นับน้องชายอีกคนนะที่ได้ดีเพราะศพพี่สาว :(

ตกลงนี่คือวังวนของคนเสื้อแดงใช่ไหมครับ ที่ต้องได้ดีเพราะศพของญาติตัวเอง :(

นั่งนึกถึงน้องเกด กับสิ่งที่พวกเราพยายามหาความจริงให้กับดวงวิญญาณของเธอ...

กับอีกด้านที่การกระทำของแม่บังเกิดเกล้าต่อวิญญาณลูกสาวของเธอ....

มันต่างกับการขายวิญญาณลูกสาวตัวเองเพื่อแลก 7.5ล้าน กับอนาคตน้องชายตรงไหน....มันคุ้มเหรอกับชีวิตลูกสาวที่ฟูมฟักมากับมือ...

อาจเป็นการยากเกินไปที่จะยอมรับความจริงว่ามีการ " ฆ่ากันเอง" ของคนเสื้อแดงครับ และก็อาจจะฟังดูไม่ make sense เท่าไรว่าจะฆ่ากันเองเพื่ออะไร
คงไม่น่าจะมีใครเลวร้ายขนาดนั้น แต่ทั้งที่จริงแล้ว เสื้อแดงประกอบด้วยคนหลายกลุ่มมาก ระดับเลวร้ายของสังคมก็มีไม่น้อย คงไม่แปลกอะไรหากกลุ่มนี้จะถูกจ้างมาสร้างสถานการณ์เพื่อป้ายสีรัฐบาล กับอีกกลุ่มเป็นแดงที่ดูแววตาใสๆซื่อๆ ที่มาเพราะได้รับคำสัญญาว่าจะมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น

#2024 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 13 September 2012 - 14:03

.
.
.
.

บอกตามตรงว่า เพราะแม่เธอนี่แหละ ที่ทำให้ผมไม่เชื่อการกล่าวหาต่างๆ กรณี 6 ศพ
เป็นการป้ายสี

บังเอิญผมได้อ่านข้อความของเธอในประชาไทตั้งแต่วันแรกๆ ตอนนั้นสงสารเธอมาก คิดไปว่าลูกสาวมีจิตใจชอบช่วยคน ไม่น่ามาถูกยิงอย่างนี้ ตอนนั้นก็เชื่อว่าโดนลูกหลง เพราะข่าวยังออกมาไม่ชัดว่า ตายพร้อมกันหรือถูกนำมาเก็บไว้จากหลายๆ ที่

แต่หลังจากนั้น นางพะเยาว์นี่ก็เริ่มโดดเด่นเหลือเกิน จนที่นี่เคยตั้งกระทู้ว่า เธอกับลูกชายจะบินไปอังกฤษ เป็นพยานคดีนี้ ผมก็งงสิครับ แม่บ้านธรรมดา ไม่มีความรู้ความชำนาญอะไรพิเศษ จะไปให้การเรื่องอะไรได้ ในเมื่อนั่งดูทีวีที่บ้านเหมือนกับคนอีกนับล้าน.....ในขณะที่คนตายอื่นๆ ก็มีฐาติเหมือนกัน ไม่ถูกเอ่ยถึง นักข่าวอีกมากมาย พยานอาสา และชาวบ้านอีกที่อยู่ตรงนั้น หายไปใหน

ด้วนความสนใจก็เลยใส่ใจบทบาทของเธอเป็นพิเศษ จึงพบว่า เธอไม่ธรรมดาจริงๆ และในรูปที่เธอยืนท้าวเอว ถือป้ายกล่าวหาชายคนหนึ่งว่า เป็นมือปืนยิงลูกสาวเธอ....ผมก็เลิกเชื่อยัยนี่เด็ดขาด
คนที่เหยียบศพลูกสาวได้

อะไร อะไร ก็ทำได้ครับ

#2025 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 14:29

ใช่อยู่ครับ

เขาคงคิดว่าคนก็เสียไปแล้ว
เอาอะไรไม่ได้อีก เราเลยต้องรับการชดเชย(ที่มีการวางไว้ไม่ให้โต้เถียงแม้ผิดจากความจริง)ตามแนวทางของเขา

แต่ชีวิตลูก พี่ น้อง พ่อแม่ ญาติเรามีค่าในเชิงความรู้สึกรัก ผูกพันกับเศษเงิน(ที่เขาคิดว่ามากพอ)แค่นี้เหรอ

ตามหลักค่าชดเชยก็ต้องได้รับอยู่แล้ว

แต่ความจริงสักอย่างสุดท้ายที่พอจะทำให้ได้
ที่ควรจะคิดทำให้ทำให้เขาไปสู่สุคติแบบไร้อะไรติดค้าง
กลับไม่คิดจะทำให้ ก็คิดเสียว่า อยู่มีกรรมที่ผูกพันกันสัญญากันแค่ในชาตินี้คงพอ

#2026 วันดี

วันดี

น้องเก่า

Posted 13 September 2012 - 15:05

his video showing Thai redshirt protestors armed with a pistol and an M-16 rifle was recently aired by CNN.
It was recorded at Ratchdamri Station, an area under control of the protestors at the time.
Redshirts leaders have claimed that their group were "peaceful protectors" and were always unarmed.
As Illustrated by this video and other international media such as BBC, that statement is clearly propaganda and an outright lie.

แล้วกลุ่มนี้จะเกี่ยวข้องด้วยรึเปล่าคะ ลืมไปหรือยังคะ!!!!
กรณีถ้าภาพนี้ไม่ใช่ วันที่ 19 พค.
แต่...เป็นไปได้หรือไม่ว่า วันที่ 19 พค ก็ได้ขึ้นมาประจำการ บนสถานีรถไฟฟ้า อีกเหมือนเคย

ไปค้นมาแล้ว รายงานว่า
นักรบลึกลับ - ซีเอ็นเอ็นแพร่ภาพกลุ่มคนติดอาวุธบนสถานีรถไฟฟ้าในช่วงเกิดเหตุจลาจล ซึ่งประกอบด้วยคนชุดดำและคนแต่งกายคล้ายทหารสะพายปืน โดยกล้องจับภาพใบหน้าหนึ่งในคนกลุ่มดังกล่าวได้อย่างชัดเจน

แล้วอาวุธปืน เครื่องกระสุน เครื่องหมายพยาบาล ที่พบในห้องพักของ นายขวัญชัย ไพรพนา นาย พายัพ ปั้นเกต หลังยุติการชุมนุมจะเกี่ยวข้องไหม!!!!

Edited by วันดี, 13 September 2012 - 15:53.

#2027 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 16:30

his video showing Thai redshirt protestors armed with a pistol and an M-16 rifle was recently aired by CNN.
It was recorded at Ratchdamri Station, an area under control of the protestors at the time.
Redshirts leaders have claimed that their group were "peaceful protectors" and were always unarmed.
As Illustrated by this video and other international media such as BBC, that statement is clearly propaganda and an outright lie.

แล้วกลุ่มนี้จะเกี่ยวข้องด้วยรึเปล่าคะ ลืมไปหรือยังคะ!!!!
กรณีถ้าภาพนี้ไม่ใช่ วันที่ 19 พค.
แต่...เป็นไปได้หรือไม่ว่า วันที่ 19 พค ก็ได้ขึ้นมาประจำการ บนสถานีรถไฟฟ้า อีกเหมือนเคย

ไปค้นมาแล้ว รายงานว่า
นักรบลึกลับ - ซีเอ็นเอ็นแพร่ภาพกลุ่มคนติดอาวุธบนสถานีรถไฟฟ้าในช่วงเกิดเหตุจลาจล ซึ่งประกอบด้วยคนชุดดำและคนแต่งกายคล้ายทหารสะพายปืน โดยกล้องจับภาพใบหน้าหนึ่งในคนกลุ่มดังกล่าวได้อย่างชัดเจน

แล้วอาวุธปืน เครื่องกระสุน เครื่องหมายพยาบาล ที่พบในห้องพักของ นายขวัญชัย ไพรพนา นาย พายัพ ปั้นเกต หลังยุติการชุมนุมจะเกี่ยวข้องไหม!!!!

ใครเป็นคนเข้าไปตรวจค้นครับ.....อยากทราบตรงจุดนี้ด้วย

#2028 เสือไร่ทุ่ง

เสือไร่ทุ่ง

น้องใหม่

Posted 13 September 2012 - 17:03

ตรงนี้น่าสงสัยมาก หากสองคนนี้บริสุทธิ์ใจจริง ทำไมไม่ออกมาอยู่กับคนเสื้อแดงด้านนอก ทำไมต้อไปหมอบในกุฏิ ?gar.jpg

#2029 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 17:14

.
.
.
.

บอกตามตรงว่า เพราะแม่เธอนี่แหละ ที่ทำให้ผมไม่เชื่อการกล่าวหาต่างๆ กรณี 6 ศพ

บังเอิญผมได้อ่านข้อความของเธอในประชาไทตั้งแต่วันแรกๆ ตอนนั้นสงสารเธอมาก คิดไปว่าลูกสาวมีจิตใจชอบช่วยคน ไม่น่ามาถูกยิงอย่างนี้ ตอนนั้นก็เชื่อว่าโดนลูกหลง เพราะข่าวยังออกมาไม่ชัดว่า ตายพร้อมกันหรือถูกนำมาเก็บไว้จากหลายๆ ที่

แต่หลังจากนั้น นางพะเยาว์นี่ก็เริ่มโดดเด่นเหลือเกิน จนที่นี่เคยตั้งกระทู้ว่า เธอกับลูกชายจะบินไปอังกฤษ เป็นพยานคดีนี้ ผมก็งงสิครับ แม่บ้านธรรมดา ไม่มีความรู้ความชำนาญอะไรพิเศษ จะไปให้การเรื่องอะไรได้ ในเมื่อนั่งดูทีวีที่บ้านเหมือนกับคนอีกนับล้าน.....ในขณะที่คนตายอื่นๆ ก็มีฐาติเหมือนกัน ไม่ถูกเอ่ยถึง นักข่าวอีกมากมาย พยานอาสา และชาวบ้านอีกที่อยู่ตรงนั้น หายไปใหน

ด้วนความสนใจก็เลยใส่ใจบทบาทของเธอเป็นพิเศษ จึงพบว่า เธอไม่ธรรมดาจริงๆ และในรูปที่เธอยืนท้าวเอว ถือป้ายกล่าวหาชายคนหนึ่งว่า เป็นมือปืนยิงลูกสาวเธอ....ผมก็เลิกเชื่อยัยนี่เด็ดขาด

นึกถึง ลูกเสธแดง

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#2030 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 17:30

ถามชาว สรท.ตรงๆนะ ทั้งสองสีเลย....แว้บแรกที่คุณเห็นหน้าอิตาบังชมอะไรนี่ คุณจะคิดว่าเค้าเป็นคนดี หรือเป้นนักสู้เพื่อ ปชต.ไหม..

เอาแว้บแรกจากจิตใต้สำนึกของแต่ละท่านเลยนะ........

คหสต. ผม มองยังไงก็โจรว่ะ

#2031 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 13 September 2012 - 17:32

http://www.manager.c...aspx?ID=1564507

ข่าวค้นปืนห้องพายัพ/ขวัญชัย
http://www.manager.c...D=9530000073347

วันนี้ (27 พ.ค.) เมื่อเวลา 14.00 น.พล.ต.ต.ฉันทวิทย์ รามสูต ผบก.สส.บช.น. พร้อมด้วย พ.ต.อ.ธัมรงค์ วงศ์แป้น รอง ผบก.สส.บช.น. พ.ต.อ.พันธุ์เทพ ธรรมจารี ผกก.สส.1 บก.สส.บช.น. พ.ต.ท.สุคนธ์ ศรีอรุณ พ.ต.ท.ธนกฤต ธนิตกุล รอง ผกก.สส.1 บก.สส.บช.น. พร้อมกำลังเจ้าหน้าที่ บก.สส.บช.น นำหมายค้นศาลอาญากรุงเทพใต้ เลขที่ 66/2553 ลงวันที่ 27 พ.ค.53 เข้าตรวจค้นภายในอาคารสวัสดีหลังสวนอินน์ ตั้งอยู่เลขที่ 93/4 ซอยหลังสวน 5 แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม.ซึ่งเป็นอาคารที่นายพายัพ ปั้นเกตุ และนายขวัญชัย ไพรพนา แกนนำ นปช.ใช้พักผ่อนในช่วงที่มีการชุมนุม

อาคารดังกล่าวเป็นที่พักอาศัยสูง 5 ชั้น จากการตรวจสอบบริเวณฝ้าเพดานบันไดทางขึ้นชั้นที่ 4 เจ้าหน้าที่พบอาวุธปืนทาโวร์ของเจ้าหน้าที่ทหาร จำนวน 1 กระบอก นอกจากนี้ ยังพบแมกกาซีน จำนวน 6 แมก ภายในมีกระสุนจำนวน 98 นัด ดาบปลายปืน ถูกซุกซ่อนไว้ในเอี๊ยมสีขาว ตราเครื่องหมายกาชาด

จากนั้นเจ้าหน้าที่ได้ขึ้นไปตรวจค้นภายในห้องเลขที่ 407 ชั้น 4 ของอาคารดังกล่าว ก็พบกระเป๋าคาดเอวซุกซ่อนอยู่ภายในฝ้าเพดานห้องน้ำ ตรวจสอบภายในพบอาวุธปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ จำนวน 1 กระบอก กระสุนลูกซองเบอร์ 12 จำนวน 8 นัด หมวกไหมพรม 1 ใบ นอกจากนี้ยังพบเสื้อผ้า ข้าวของเครื่องใช้อยู่ในห้องดังกล่าว จึงเก็บรวบรวมไว้เป็นหลักฐานก่อนนำมาตรวจสอบที่ บก.สส.บช.น.ต่อไป

ต่อมาเมื่อเวลา 18.30 น. ที่กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) พล.ต.ท.สัณฐาน ชยนนท์ ผบช.น. พล.ต.ต.สุเมธ เรืองสวัสดิ์ รองผบช.น. พล.ต.ต.ฉันทวิทย์ รามสูต ผบก.สส. แถลงข่าว พ.ต.อ.ธัมรงค์ วงศ์แป้น รองผบก.สส. ร่วมกับ พ.ต.ท.ปิโยรส กัณหะสิริ สว.สส.สน.ลุมพินี นำกำลังตรวจค้นโรงแรมสวัสดี หลังสวนอินน์ เลขที่ 93/4 ซอยหลังสวน 5 แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม. พร้อมของกลาง ประกอบด้วย ปืนเล็กยาว รุ่นทราโว่ 1 กระบอก แม็กกาซีนปืน 6 ซอง กระสุนปืน ขนาด .223 มม. จำนวน 98 นัด ดาบปลายปืน 1 เล่ม ตรวจค้นพบบริเวณฝ้าเพดานทางเดินทางชั้นที่ 4 โดยปืนนั้นห่อด้วยผ้าสีขาวมีโลโก้กาชาด อาวุธปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ 1 กระบอก ลูกกระสุนปืนลูกซองเบอร์ 12 จำนวน 8 นัด ซุกซ่อนอยู่ในกระเป๋าสะพายวางไว้บนฝ้าในห้องน้ำ ที่ห้อง 407 วิทยุสื่อสาร มีดพับ รองเท้าผ้าใบหุ้มข้อ ผ้าพันคอสามเหลี่ยมสีดำของ นปช. 1 ผืน หมวกไอ้โม่งสีดำ ทั้งหมดอยู่ในกระเป๋าเป้วางทิ้งไว้ที่บันไดหนีไฟชั้นที่ 2 ของโรงแรม

พล.ต.ต.สุเมธ กล่าวว่า หลังจากทหารเคลียร์พื้นที่บริเวณแยกราชประสงค์ และบริเวณใกล้เคียงทำให้กลุ่มแกนนำ และการ์ดของ นปช.ที่พักอยู่ได้หลบหนีออกไป โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจได้เบาะแสด้วยว่ามีกลุ่มกองกำลังติดอาวุธซุกซ่อนตัวอยู่ ด้วย จึงนำกำลังเข้าตรวจค้นทุกห้องอย่างละเอียด พบปืนดังกล่าวคาดว่าจะเป็นปืนทหารที่ถูกยึดไปที่บริเวณแยกคอกวัว โดยนำปืนให้ พฐ.ตรวจสอบลายนิ้วมือแฝง และดีเอ็นเอจากหมวก พร้อมทั้งตรวจสอบภาพวงจรปิด รายชื่อผู้ที่เข้าพักอาศัย เพื่อติดตามตัวผู้ต้องหามาดำเนินคดีต่อไป ผู้สื่อข่าวถามว่า ของกลางที่พบใช่ห้องของนายพายัพ ปั้นเกตุ และนายขวัญชัย ไพรพนา แกนนำหรือไม่ พล.ต.ต.สุเมธ กล่าวว่า กำลังตรวจสอบอยู่

#2032 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 13 September 2012 - 17:35

ถามชาว สรท.ตรงๆนะ ทั้งสองสีเลย....แว้บแรกที่คุณเห็นหน้าอิตาบังชมอะไรนี่ คุณจะคิดว่าเค้าเป็นคนดี หรือเป้นนักสู้เพื่อ ปชต.ไหม..

เอาแว้บแรกจากจิตใต้สำนึกของแต่ละท่านเลยนะ........

คหสต. ผม มองยังไงก็โจรว่ะ

ดูหน้าตาก้อรู้ครับ ยี่ห้อ พะโจรเต็มหน้า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#2033 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 18:04

.
.
.
.

นึกถึง ลูกเสธแดง

คิดเหมือนผมครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#2034 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 September 2012 - 20:19

บรรยากาศ 27 เมษา 2553

บริเวณแยกเฉลิมเผ่า หน้าวัดปทุมวนาราม

http://www.flickr.co...llc/4557820956/

Edited by bird, 13 September 2012 - 20:20.

#2035 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 September 2012 - 20:55

http://www.manager.c...D=5530000074096

20/5/53 16:00 น. ศอฉ.แถลงผลการเคลียพื้นที่ชุมนุม พบอาวุธเพียบ

#2036 paknam

paknam

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 21:27

พวกเสื้อดำติดอาวุธคงโดนทหารกดดัน พอฟ้าเริ่มสลัวอะไรแว๊บๆ แถวหน้าประตูก็ยิงมั่วกันเอง

คนซวยก็เลยเป็นกลุ่มอาสาพยาบาล

เลยปั้นน้ำเป็นตัว บางคนบางพวกเลยเกาะศพหากิน อีกซ้ำบางคนลืมไปว่าเป็นศพญาติพี่น้องหรือลูก

#2037 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 21:41

พวกเสื้อดำติดอาวุธคงโดนทหารกดดัน พอฟ้าเริ่มสลัวอะไรแว๊บๆ แถวหน้าประตูก็ยิงมั่วกันเอง

คนซวยก็เลยเป็นกลุ่มอาสาพยาบาล

เลยปั้นน้ำเป็นตัว บางคนบางพวกเลยเกาะศพหากิน อีกซ้ำบางคนลืมไปว่าเป็นศพญาติพี่น้องหรือลูก

ผมไม่มองแบบนั้นครับ เสื้อดำติดอาวุธ ถูกวางแผนให้ยิงอาสาสมัคร กู้ภัย พยาบาล เพราะกลุ่มคนเหล่านี้สร้างผลกระทบในภายหลังได้ดีกว่ากลุ่มบุคคลอื่น
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#2038 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 21:54

http://www.manager.c...aspx?ID=1564507

http://www.manager.c...D=9530000073347

วันนี้ (27 พ.ค.) เมื่อเวลา 14.00 น.พล.ต.ต.ฉันทวิทย์ รามสูต ผบก.สส.บช.น. พร้อมด้วย พ.ต.อ.ธัมรงค์ วงศ์แป้น รอง ผบก.สส.บช.น. พ.ต.อ.พันธุ์เทพ ธรรมจารี ผกก.สส.1 บก.สส.บช.น. พ.ต.ท.สุคนธ์ ศรีอรุณ พ.ต.ท.ธนกฤต ธนิตกุล รอง ผกก.สส.1 บก.สส.บช.น. พร้อมกำลังเจ้าหน้าที่ บก.สส.บช.น นำหมายค้นศาลอาญากรุงเทพใต้ เลขที่ 66/2553 ลงวันที่ 27 พ.ค.53 เข้าตรวจค้นภายในอาคารสวัสดีหลังสวนอินน์ ตั้งอยู่เลขที่ 93/4 ซอยหลังสวน 5 แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม.ซึ่งเป็นอาคารที่นายพายัพ ปั้นเกตุ และนายขวัญชัย ไพรพนา แกนนำ นปช.ใช้พักผ่อนในช่วงที่มีการชุมนุม

อาคารดังกล่าวเป็นที่พักอาศัยสูง 5 ชั้น จากการตรวจสอบบริเวณฝ้าเพดานบันไดทางขึ้นชั้นที่ 4 เจ้าหน้าที่พบอาวุธปืนทาโวร์ของเจ้าหน้าที่ทหาร จำนวน 1 กระบอก นอกจากนี้ ยังพบแมกกาซีน จำนวน 6 แมก ภายในมีกระสุนจำนวน 98 นัด ดาบปลายปืน ถูกซุกซ่อนไว้ในเอี๊ยมสีขาว ตราเครื่องหมายกาชาด

จากนั้นเจ้าหน้าที่ได้ขึ้นไปตรวจค้นภายในห้องเลขที่ 407 ชั้น 4 ของอาคารดังกล่าว ก็พบกระเป๋าคาดเอวซุกซ่อนอยู่ภายในฝ้าเพดานห้องน้ำ ตรวจสอบภายในพบอาวุธปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ จำนวน 1 กระบอก กระสุนลูกซองเบอร์ 12 จำนวน 8 นัด หมวกไหมพรม 1 ใบ นอกจากนี้ยังพบเสื้อผ้า ข้าวของเครื่องใช้อยู่ในห้องดังกล่าว จึงเก็บรวบรวมไว้เป็นหลักฐานก่อนนำมาตรวจสอบที่ บก.สส.บช.น.ต่อไป

ต่อมาเมื่อเวลา 18.30 น. ที่กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) พล.ต.ท.สัณฐาน ชยนนท์ ผบช.น. พล.ต.ต.สุเมธ เรืองสวัสดิ์ รองผบช.น. พล.ต.ต.ฉันทวิทย์ รามสูต ผบก.สส. แถลงข่าว พ.ต.อ.ธัมรงค์ วงศ์แป้น รองผบก.สส. ร่วมกับ พ.ต.ท.ปิโยรส กัณหะสิริ สว.สส.สน.ลุมพินี นำกำลังตรวจค้นโรงแรมสวัสดี หลังสวนอินน์ เลขที่ 93/4 ซอยหลังสวน 5 แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม. พร้อมของกลาง ประกอบด้วย ปืนเล็กยาว รุ่นทราโว่ 1 กระบอก แม็กกาซีนปืน 6 ซอง กระสุนปืน ขนาด .223 มม. จำนวน 98 นัด ดาบปลายปืน 1 เล่ม ตรวจค้นพบบริเวณฝ้าเพดานทางเดินทางชั้นที่ 4 โดยปืนนั้นห่อด้วยผ้าสีขาวมีโลโก้กาชาด อาวุธปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ 1 กระบอก ลูกกระสุนปืนลูกซองเบอร์ 12 จำนวน 8 นัด ซุกซ่อนอยู่ในกระเป๋าสะพายวางไว้บนฝ้าในห้องน้ำ ที่ห้อง 407 วิทยุสื่อสาร มีดพับ รองเท้าผ้าใบหุ้มข้อ ผ้าพันคอสามเหลี่ยมสีดำของ นปช. 1 ผืน หมวกไอ้โม่งสีดำ ทั้งหมดอยู่ในกระเป๋าเป้วางทิ้งไว้ที่บันไดหนีไฟชั้นที่ 2 ของโรงแรม

พล.ต.ต.สุเมธ กล่าวว่า หลังจากทหารเคลียร์พื้นที่บริเวณแยกราชประสงค์ และบริเวณใกล้เคียงทำให้กลุ่มแกนนำ และการ์ดของ นปช.ที่พักอยู่ได้หลบหนีออกไป โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจได้เบาะแสด้วยว่ามีกลุ่มกองกำลังติดอาวุธซุกซ่อนตัวอยู่ ด้วย จึงนำกำลังเข้าตรวจค้นทุกห้องอย่างละเอียด พบปืนดังกล่าวคาดว่าจะเป็นปืนทหารที่ถูกยึดไปที่บริเวณแยกคอกวัว โดยนำปืนให้ พฐ.ตรวจสอบลายนิ้วมือแฝง และดีเอ็นเอจากหมวก พร้อมทั้งตรวจสอบภาพวงจรปิด รายชื่อผู้ที่เข้าพักอาศัย เพื่อติดตามตัวผู้ต้องหามาดำเนินคดีต่อไป ผู้สื่อข่าวถามว่า ของกลางที่พบใช่ห้องของนายพายัพ ปั้นเกตุ และนายขวัญชัย ไพรพนา แกนนำหรือไม่ พล.ต.ต.สุเมธ กล่าวว่า กำลังตรวจสอบอยู่

ถ้าเป็นเช่นนี้ ตำรวจกับแกนนำต้องไปถกกันเองแล้วว่า แกนนำซ่อนไว้ หรือ ตำรวจนำไปไว้ และ หัวกระสุนสีเขียว<====

#2039 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 22:01

หัวกระสุนสีเขียว มันคือมีความหมายว่าอะไรในระบบ ทหาร?
และ บางอย่างทางแกนนำ นำสีหัวกระสุนสีเขียวนี้ มาทำอะไรไว้เอ่ย.......
แกนนำทำเองได้ไหมเอ่ยยยยยยยยยย.........
อยากให้ขยายความสำหรับ กระสุนหัวสีเขียวหน่อยครับ กับหัวกระสุนสีส้มครับ
ปล.นอกเรื่องนิดนึงครับ เพราะ มีทั้งสองสี อยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุม จากภาพข่าวที่วัด และ ที่พักแกนนำ

Attached Images

#2040 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 13 September 2012 - 22:34

เป็นโค๊ตสีปกติครับ กระสุนมาตรฐานนาโต้ ปลายกระสุนเคลือบสีเขียว
เวลาบรรจุลูก อาจจะมีกระสุนอื่นผสม เช่น 4 นัดหัวเขียว 1 นัดหัวส่องวิถี
เวลายิงจะได้รู้แนวการยิง เพื่อปรับแก้ให้แม่นยำ

สีพวกนี้มาจากโรงงาน ไม่มีใครมานั่งป้ายสีใหม่ครับ

#2041 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 13 September 2012 - 23:00

เป็นโค๊ตสีปกติครับ กระสุนมาตรฐานนาโต้ ปลายกระสุนเคลือบสีเขียว
เวลาบรรจุลูก อาจจะมีกระสุนอื่นผสม เช่น 4 นัดหัวเขียว 1 นัดหัวส่องวิถี
เวลายิงจะได้รู้แนวการยิง เพื่อปรับแก้ให้แม่นยำ

สีพวกนี้มาจากโรงงาน ไม่มีใครมานั่งป้ายสีใหม่ครับ

เป็นปรัชญา ถาม ในเรื่องที่หมอเหวงเคยนำภาพกระสุนมาให้ประชาชนได้ดูว่า ทหารใช้กระสุนอะไร ยังไง อะครับ แต่ (ผมอาจจะตาบอดสี แต่มีสีเขียวในภาพอะครับ) เลยสื่อ ออกแนวปรัชาญาไป ความหมายประมาณว่า เฉพาะหารเท่านั้นหรือที่มี
และ ตำรวจ เป็นคนเข้าไปค้นอีก ........ดิ้นไม่หลุดฉุดไม่อยู่ แน่นอน กลุ่มกองกำลังติดอาวุธ (เฮ้ยยยยยยยย นั้นมันที่พักแกนนำนะ ฮึฮึ!!!) :D
ปล.เพิ่มเติมคร้าบบบบบบ ขอบคุณท่านแอมมากครับ ที่ให้ข้อมูลครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 13 September 2012 - 23:06.

#2042 วันดี

วันดี

น้องเก่า

Posted 13 September 2012 - 23:41

http://www.komchadlu...ml#.UFIKkLLN-gA

จาก นสพ คมชัดลึก ฉบับ วันที่ 27 พค 10

ไขทีละเปลาะ 6 ศพถูกยิงหน้าอก-หลัง..ยันไม่ได้ยิงจากมุมสูง

คมชัดลึก : การตาย 6 ศพที่วัดปทุมวนารามยังคงเป็นปริศนารอการคลี่คลาย ?!!
แม้จะผ่านมานานเกินกว่า สัปดาห์แล้ว ทว่าการตายของ มงคล เข็มทอง เจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง, วิชัย มั่นแพ, อัธชัย ขุมจันทร์, อัครเดช ขำแก้ว, กมลเกด พยาบาลอาสา และชายไทยไม่ทราบชื่อยังคงรอคำอธิบายจากผู้ที่เกี่ยวข้องว่าคนร้ายซุ่มยิง จากจุดไหนกันแน่

เพื่อบีบวงสมมติฐานให้แคบลง

"ข้อเท็จจริงจะปรากฏออกมา จากการตรวจสอบเบื้องต้นคิดว่าผลการชันสูตรและผลนิติเวชน่าจะเป็นตัวบ่งบอก อะไรได้พอสมควร" ถ้อยแถลงของนายกฯ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เมื่อเช้าวันที่ 27 พฤษภาคมที่ผ่านมา เหมือนจะส่งสัญญาณอะไรบางอย่างออกมา

"คม ชัด ลึก" พยายามหาคำตอบจากนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่หลายคนในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) จนได้ข้อสรุปในระดับหนึ่ง แม้ว่าในวันเกิดเหตุกระชับวงล้อม 19 พฤษภาคม 2553 จะไม่มีตำรวจ แพทย์ชันสูตร หรือเจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐาน (พฐ.) เข้าไปในวัดปทุมฯ ได้ ประกอบกับการเคลื่อนย้ายศพออกจากจุดเกิดเหตุ จะทำให้การตรวจสอบในข้อเท็จจริงหลายอย่างไม่สามารถทำได้

แต่ผลการชันสูตรศพออกมาก็ช่วยไขข้อข้องใจอะไรบางอย่างได้ !?!

การผ่าชันสูตรพลิกศพทั้ง 6 ศพ แพทย์ตรวจแล้วพบว่าทุกรายถูกยิงด้วยอาวุธปืนที่มีความเร็วสูง ไม่มีรายใดถูกยิงที่ศีรษะ ส่วนใหญ่ถูกยิงเข้าหน้าอก แขน หัวไหล่ บางคนกระสุนแฉลบขึ้นไปทะลุศีรษะ บางรายถูกยิงจากด้านหลังและขา

สำหรับทิศทางการยิงนั้น แม้จะไม่ได้เข้าไปตรวจสอบยังที่เกิดเหตุ แต่มีการตั้งข้อสังเกตกันในหมู่ผู้เชี่ยวชาญอาวุธปืนและวิถีกระสุนว่า ทั้งหมดไม่น่าจะถูกยิงมาจากมุมสูง

"เราไม่เห็นว่าการเสียชีวิตเป็นไปในลักษณะไหน แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้วบอกได้ว่า ก่อนที่ทั้งหมดจะถูกลอบสังหาร ไม่ว่าจะอยู่ในท่านั่งหรือนอนก็ตาม หากถูกลอบยิงจากมุมสูง ผู้ก่อเหตุจะเห็นแค่ศีรษะด้านบน หัวไหล่ทั้งสองข้าง และก้นเท่านั้น แต่นี่ผู้เสียชีวิตทั้งหมดถูกยิงจากด้านหน้าและด้านหลัง แขน หัวไหล่และขา จึงมีความเป็นไปได้สูงว่าไม่ได้ยิงมาจากมุมสูง ส่วนจะเป็นฝ่ายไหนไม่ขอออกความคิดเห็น" นายตำรวจท่านหนึ่งอธิบาย

เมื่อได้ผลชันสูตรเช่นนี้ "คม ชัด ลึก" ได้รับการเปิดเผยจากอดีตผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืนและยุทธวิธีหน่วยงานแห่ง หนึ่ง บอกว่า ในวันกระชับพื้นที่ชุมนุมได้เข้าไปอยู่ในเหตุการณ์บริเวณวัดปทุมวนารามด้วย และมองเห็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดพอจะสรุปได้ว่า

ในวันนั้นเมื่อกลุ่มผู้ชุมนุมเสื้อแดงทยอยเข้าไปอยู่ในวัด รอบๆ พื้นที่ถูกตรึงด้วยกำลังทหาร บนรางรถไฟฟ้าเองก็มีเช่นกัน ต่อมาเวลาประมาณห้าโมงเย็น มีเสียงอาวุธสงครามดังลั่นมาจากด้านบน ระหว่างนี้ก็มีกองกำลังบางกลุ่มแต่งกายคล้ายทหารใช้อาวุธสงครามยิงในแนวราบ หันหน้าเข้าไปในวัดปทุมฯ

"ไม่อยากคาดเดาว่าเป็นกองกำลังของกลุ่มไหน แต่ก็ดูกลมกลืนกันไปหมด"

หลังจากสิ้นเสียงปืนมีการลากผู้เสียชีวิตไปรวมกันในเต็นท์กาชาดสากล อดีตผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืนและยุทธวิถีคนนี้เข้าไปตรวจสอบดูจากตรงจุดนั้น ประกอบกับภาพถ่ายมุมสูงจากบนรางรถไฟฟ้า บอกได้คำเดียวว่ากลุ่มคนที่อยู่ในมุมสูงเหนือวัดปทุมวนารามขึ้นไปไม่สามารถเล็งเป้าได้อย่าง แม่นยำเช่นนี้ เพราะบริเวณรอบๆ วัดและใกล้จุดเกิดเหตุมีต้นไม้ใหญ่บังอยู่หลายต้น โดยเฉพาะช่วงเย็นต่อเนื่องกลางคืนทัศนวิสัยไม่ชัดเจน จึงเป็นไปไม่ได้ที่จะยิงมาจากมุมสูง

"สอดคล้องกับสภาพบาดแผลของผู้เสียชีวิตที่ส่วนใหญ่ถูกยิงหน้าอกและด้าน หลัง แสดงให้เห็นว่าเป็นไปไม่ได้เลยที่มือปืนจะอยู่สูงกว่าพวกเขา"

ดังนั้นเมื่อไม่ได้ยิงมาจากมุมสูง จุดที่มีกองกำลังทหารตรึงกำลังเอาไว้ ประเด็นนี้จึงต้องข้ามไป หันกลับไปหาปริศนาข้อต่อไปว่า แล้วกองกำลังพื้นราบที่แต่งกายกลมกลืนกับทหารนั้น แท้ที่จริงเป็นคนกลุ่มไหนกันแน่

ถ้าตามช่าวนี้คนถูกยิงน่าจะเห็นคนร้าย คนที่ถูกยิงด้านหน้าคือคนที่ถูกยิงก่อน ส่วนคนที่ถูกยิงด้านหลังคือคนที่เห็นเพื่อนถูกยิงแล้วกำลังจะหนีจึงถูกยิงด้านหลัง แต่เสื้อแดงมันบอกว่าทหารด้านบนยิงตอนนอนหมอบหลบกระสุน ผมว่าคงไม่มีใครมานอนหมอบหรอกครับ ถ้าจะหนีอะไรบางอย่างเค้าหนีเข้าวัดไปแล้ว แต่นี่แสดงว่ามันจวนตัวจนหนีไม่ทัน

Edited by วันดี, 13 September 2012 - 23:52.

#2043 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 14 September 2012 - 00:02

[font='lucida grande', ', tahoma, verdana, arial, sans-serif} ']"เราไม่เห็นว่าการเสียชีวิตเป็นไปในลักษณะไหน แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้วบอกได้ว่า ก่อนที่ทั้งหมดจะถูกลอบสังหาร ไม่ว่าจะอยู่ในท่านั่งหรือนอนก็ตาม หากถูกลอบยิงจากมุมสูง ผู้ก่อเหตุจะเห็นแค่ศีรษะด้านบน หัวไหล่ทั้งสองข้าง และก้นเท่านั้น แต่นี่ผู้เสียชีวิตทั้งหมดถูกยิงจากด้านหน้าและด้านหลัง แขน หัวไหล่และขา จึงมีความเป็นไปได้สูงว่าไม่ได้ยิงมาจากมุมสูง ส่วนจะเป็นฝ่ายไหนไม่ขอออกความคิดเห็น" นายตำรวจท่านหนึ่งอธิบาย[/font]

อยากให้เสื้อแดงอ่านข้อความนี้ แม้แต่ตำรวจยังไม่เชื่อว่าจะยิงจากมุมสูง

เราพอจะสรุปคร่าว ๆ แล้วว่า ทหารไม่ได้ยิงจาก รางรถไฟฟ้า หรือ skywalk แน่นอน

และทหารไม่ได้ยิงด้วย เนื่องจาก ทหารไม่ได้เข้าไปหน้าวัดอย่างแน่นอน เพราะ นปช และ การดืเสื้อแดงยังคุมโซนอยู่บริเวณนั้น

เหลือแต่ นปช การด์เสื้อแดง ชายชุดดำ ที่อยู่ในบริเวณนั้นน่าจะเป็นผู้ต้องสงสัย

Edited by poulkung2012, 14 September 2012 - 00:02.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#2044 วันดี

วันดี

น้องเก่า

Posted 14 September 2012 - 00:05

หมอพรทิพย์ซัดนักการเมืองทำยุติธรรมเสียหาย

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ชี้นักการเมืองเป่าหูประชาชน ทำให้เสียหายในกระบวนการยุติธรรมยืนยันความคืบหน้า 6 ศพยังไม่สรุป

(28พ.ค.) แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ผอ.สถาบันนิติวิทยาศาสตร์ เปิดเผยที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร ต.บ่อทอง อ.หนองจิก จ.ปัตตานี

ถึงความคืบหน้าการตรวจสอบเรื่องการเสียชีวิต 6 ศพวัดปทุมวนาราว่า คดีนี้แยกเป็น 2 เรื่องคือ ผู้ที่ทำหน้าที่ชันสูตรศพถูกต้องตามกฏหมายคือแพทย์สถาบันนิติเวช

ซึ่งผลยังไม่ออกมา อีกเรื่องคือเข้าติดตามตรวจสอบในฐานะคณะกรรมการ ศอฉ. ซึ่งได้เข้าไปตรวจเบื้องต้น พอเห็นภาพเบื้องต้นว่า

บาดแผลบางคนมีทิศทางชัดเจน ซึ่งต้องรอการผ่าศพภายในเสียก่อนว่าเจอกระสุนตรงไหนจะชัดเจนมากขึ้น อย่างไรก็ตาม บางส่วนพอสรุปได้

ส่วนยากอีกอันหนึ่งคือคือคนอ้างตัวประจักษ์พยานไม่มีใครเป็นพยานจริง ส่งผลให้ข้อมูลคาดเคลื่อน

เช่นบางศพเบื้องเป็นแผลทิศด้านขวา และวิ่งล่างขึ้นบน เจอทะลุขวาขึ้น และข้างในในแก้ม

แต่พยานบอกว่าศพหันหน้าออกจากเต้นท์ แสดงว่าหันข้างทางรถไฟฟ้า เป็นต้น ซึ่งทุกคนจะต้องตั้งสติ

คือทิศทางศพบอกชัดเจน แต่ตัวศพอยู่ตรงไหนยังไม่ชัดเจน

ผอ.สถาบันนิติวิทยาศาสตร์ กล่าวว่า ในการตรวจต้องดูสิ่งที่เห็นจริงคือศพ แล้วค่อยตามว่าสิ่งพยานบอกยังไง

และพยานลำเอียงหรือมีความน่าเชื่อถือไหม เห็นจริงไหม

เช่น ศพหนึ่งมีเขม่าที่หน้าท้อง แต่ไม่มีแผล เหมือนว่าอยู่ใกล้อาวุธปืน มีคำถามของเราเขม่ามาได้อย่างไร ก็ต้องมีข้อมูล

จะสรุปไม่ใช่เรื่องง่าย ข้อมูลผิดทำให้เคลาดเคลื่อนได้ ในการจะยอมรับหรือไม่นั้น หมอไม่เป็นประเด็น ขณะนี้สังคมขัดแย้ง ไม่ฟังใครเลย อะไรก็ตามไม่ตรงใจ ไม่ยอมรับ

เอาความคิดตนเองมาใส่ความคิดคนอื่นทำให้บิดเบือน โดยเฉพาะนักการเมืองเป่าหูประชาชน ทำให้เสียหายในกระบวนการยุติธรรม หมอว่าความจริงคือความจริง

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ ยังกล่าวอีกว่า เรื่องการแก้ปัญหาว่า คือทุกคนต้องย้อนดูตนเองว่าตนเองทำงานเป้าหมายอย่างไร หมอ ไม่ได้ทำงานให้รัฐบาลหรือทหาร

เราค้นหาความจริง เราต้องยอมรับกติกาสังคมต้องมีกติกา เราไม่ได้เป็นเครื่องมือของใคร คนที่พูดไม่จริงนั้นทำให้สับสน

สำหรับความสำคัญในการแก้ปัญหาสังคม หรือ ผลชันสูตรศพ คือทุกคนต้องชำระใจตัวเอง ต้องเลิกมีอารมณ์ ต้องเลิกโกรธ เลิกแค้น ให้อภัยกัน เมื่อใจเย็นลง จะยอมรับ

และเปิดใจทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าผิดคือผิดถ้าถูกคือถูก ทุกคนต้องเปิดใจให้กว้างทำอย่างไรให้สังคมเกิดความสันติสุข คือมีกระบวนการยุติธรรมที่ดี.

ที่มา..http://www.komchadluek.net/detail/20100528/60868/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%9E%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%8B%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2.html#.UFIQB7LN-gA

#2045 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 14 September 2012 - 00:06

สรุป!!! ท่านสิงห์ครับ สรุปได้ไหม ตามข่าวข้างต้นนี้ ยังขาดเหลือ หรือ แย้งอะไรไหมครับ
ผมสรุปว่า ...ทหารไม่ได้เป็นคนกระทำครับ

#2046 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 14 September 2012 - 00:08

ถ้าเป็นเช่นนี้ ตำรวจกับแกนนำต้องไปถกกันเองแล้วว่า แกนนำซ่อนไว้ หรือ ตำรวจนำไปไว้ และ หัวกระสุนสีเขียว<====

ส่งไปให้ไอ้เหวงหน่อยครับ

#2047 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 14 September 2012 - 00:12

ผมพอจะเข้าใจแล้วว่า ทำไมแม้ว และ เพื่อไทยถึงอยากปองดอง หรือ นิษโทษกรรม และ แก้กม

เพราะว่า ถ้าสืบไปสืบมา คดี 6 ศพ หรือคดี อื่น ๆ อาจจะย้อนมาหาตัวเอง เนื่องจากหลักฐานต่าง ๆ ถูกแย้งและอาจจะแพ้คดีได้

จึงต้องปองดอง หรือ นิษโทษกรรม ไว้ก่อน

#2048 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 14 September 2012 - 00:13

หมอพรทิพย์ซัดนักการเมืองทำยุติธรรมเสียหาย

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ชี้นักการเมืองเป่าหูประชาชน ทำให้เสียหายในกระบวนการยุติธรรมยืนยันความคืบหน้า 6 ศพยังไม่สรุป

(28พ.ค.) แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ผอ.สถาบันนิติวิทยาศาสตร์ เปิดเผยที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร ต.บ่อทอง อ.หนองจิก จ.ปัตตานี

ถึงความคืบหน้าการตรวจสอบเรื่องการเสียชีวิต 6 ศพวัดปทุมวนาราว่า คดีนี้แยกเป็น 2 เรื่องคือ ผู้ที่ทำหน้าที่ชันสูตรศพถูกต้องตามกฏหมายคือแพทย์สถาบันนิติเวช

ซึ่งผลยังไม่ออกมา อีกเรื่องคือเข้าติดตามตรวจสอบในฐานะคณะกรรมการ ศอฉ. ซึ่งได้เข้าไปตรวจเบื้องต้น พอเห็นภาพเบื้องต้นว่า

บาดแผลบางคนมีทิศทางชัดเจน ซึ่งต้องรอการผ่าศพภายในเสียก่อนว่าเจอกระสุนตรงไหนจะชัดเจนมากขึ้น อย่างไรก็ตาม บางส่วนพอสรุปได้

ส่วนยากอีกอันหนึ่งคือคือคนอ้างตัวประจักษ์พยานไม่มีใครเป็นพยานจริง ส่งผลให้ข้อมูลคาดเคลื่อน

เช่นบางศพเบื้องเป็นแผลทิศด้านขวา และวิ่งล่างขึ้นบน เจอทะลุขวาขึ้น และข้างในในแก้ม

แต่พยานบอกว่าศพหันหน้าออกจากเต้นท์ แสดงว่าหันข้างทางรถไฟฟ้า เป็นต้น ซึ่งทุกคนจะต้องตั้งสติ

คือทิศทางศพบอกชัดเจน แต่ตัวศพอยู่ตรงไหนยังไม่ชัดเจน

ผอ.สถาบันนิติวิทยาศาสตร์ กล่าวว่า ในการตรวจต้องดูสิ่งที่เห็นจริงคือศพ แล้วค่อยตามว่าสิ่งพยานบอกยังไง

และพยานลำเอียงหรือมีความน่าเชื่อถือไหม เห็นจริงไหม

เช่น ศพหนึ่งมีเขม่าที่หน้าท้อง แต่ไม่มีแผล เหมือนว่าอยู่ใกล้อาวุธปืน มีคำถามของเราเขม่ามาได้อย่างไร ก็ต้องมีข้อมูล

จะสรุปไม่ใช่เรื่องง่าย ข้อมูลผิดทำให้เคลาดเคลื่อนได้ ในการจะยอมรับหรือไม่นั้น หมอไม่เป็นประเด็น ขณะนี้สังคมขัดแย้ง
ไม่ฟังใครเลย อะไรก็ตามไม่ตรงใจ ไม่ยอมรับ

เอาความคิดตนเองมาใส่ความคิดคนอื่นทำให้บิดเบือน โดยเฉพาะนักการเมืองเป่าหูประชาชน ทำให้เสียหายในกระบวนการยุติธรรม หมอว่าความจริงคือความจริง

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ ยังกล่าวอีกว่า เรื่องการแก้ปัญหาว่า คือทุกคนต้องย้อนดูตนเองว่าตนเองทำงานเป้าหมายอย่างไร หมอ ไม่ได้ทำงานให้รัฐบาลหรือทหาร

เราค้นหาความจริง เราต้องยอมรับกติกาสังคมต้องมีกติกา เราไม่ได้เป็นเครื่องมือของใคร คนที่พูดไม่จริงนั้นทำให้สับสน

สำหรับความสำคัญในการแก้ปัญหาสังคม หรือ ผลชันสูตรศพ คือทุกคนต้องชำระใจตัวเอง ต้องเลิกมีอารมณ์ ต้องเลิกโกรธ เลิกแค้น ให้อภัยกัน เมื่อใจเย็นลง จะยอมรับ

และเปิดใจทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าผิดคือผิดถ้าถูกคือถูก ทุกคนต้องเปิดใจให้กว้างทำอย่างไรให้สังคมเกิดความสันติสุข คือมีกระบวนการยุติธรรมที่ดี.

ที่มา..http://www.komchadluek.net/detail/20100528/60868/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%9E%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%8B%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2.html#.UFIQB7LN-gA

หมอครับ หมอแอบอ่านด้วยล็อกอิน ชื่ออะไรครับ เปิดเผยตัวมาเลยครับ แล้วบอกท่านสิงห์ตรงๆกันไปเลย .......ตรงประโยคที่ผมเน้นให้ใหญ่ขึ้นอะครับ อิอิ :P (แก้เครียด)

#2049 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 September 2012 - 02:38

ใครเป็นคนเข้าไปตรวจค้นครับ.....อยากทราบตรงจุดนี้ด้วย

ตำรวจค้นครับ จะนับว่าเป็นความโชคดีอย่างหนึ่งที่ทหารไม่ได้ค้นก็ได้ :lol: :lol: :lol:

#2050 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 14 September 2012 - 03:51

ผมพอจะเข้าใจแล้วว่า ทำไมแม้ว และ เพื่อไทยถึงอยากปองดอง หรือ นิษโทษกรรม และ แก้กม

เพราะว่า ถ้าสืบไปสืบมา คดี 6 ศพ หรือคดี อื่น ๆ อาจจะย้อนมาหาตัวเอง เนื่องจากหลักฐานต่าง ๆ ถูกแย้งและอาจจะแพ้คดีได้

จึงต้องปองดอง หรือ นิษโทษกรรม ไว้ก่อน

นั่นแหละครับ การวางแผนต่อสู้หลังจากรัฐบาลยอมตามทุกอย่างแล้ว

แกนนำแดงแบบวีระ ถอนตัว เพราะเชื่อแนวทางรัฐบาล ยุบสภา ยุติเหตุการณ์

แต่ทักษิณไม่ยอม แผนการณ์ยึดเมือง สร้างการก่อจราจลในเมืองให้รัฐบาลใช้อาวุธ กระสุนจริง

เพื่อให้รัฐบาลเป็นฝ่ายปราบปรามประชาชน

เสธ.แดงพูดมาก ก็เก็บซะ

ทุกอย่างอยู่ในแผนการณ์ทั้งหมด

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users