Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#451 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:19

อ่านๆๆ แล้วยัง งง ใครพอมี time line อย่างคราวๆๆ ให้ดูบ้างครับ ว่าเกิดเหตุการณ์อย่างไน ประมาณช่วงไหนนะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#452 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:30

ความเห็นล่าสุดของมารดาน้องเกด กรณีอภิสิทธิ์ให้ปากคำ DSI
http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=
-----------------------
กรณี 6 ศพที่วัดปทุมฯ ดิฉันยืนยันตลอด ลูกของดิฉันและอีก 5 ศพ เป็นการฆาตกรรม ยิงโดยไม่แยกแยะ แกนนำม็อบมอบตัวตั้งแต่ช่วงบ่าย หลังทหารยึดพื้นที่ไม่มีใครเข้าออกได้เลย มีแต่ประชาชนหลบเข้าไปในวัด

วันที่ คอป.ลงพื้นที่รับฟังความเห็นพร้อมเจ้าหน้าที่ดีเอสไอ ดิฉันถามพ.อ.ณรงค์ฤทธิ์ คัมภีระ จากกรมรบพิเศษที่ 3 หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ ว่าทหารยิงเข้าไปในวัดจริงหรือไม่ เขายอมรับว่ายิงครับ แต่มีข้อแม้เป็นการยิงต่อสู้ ถ้าเป็นการยิงต่อสู้แล้ว 6 ศพ มีชายชุดดำสักศพหรือไม่ การชันสูตรพลิกศพทั้ง 6 ศพก็ไม่พบมีเขม่าดินปืน

-----------------------
ความเห็นของผมต่อความเห็นของผู้หญิงคนนี้

1 ข้ออ้างว่า แกนนำม็อบมอบตัวตั้งแต่ช่วงบ่าย หลังทหารยึดพื้นที่ไม่มีใครเข้าออกได้เลย
นี่เป็นผลจากการบริโภคสิ่งยัดสมองจากแกนนำ โดยเฉพาะจตุพร ที่อัดฉีดความเชื่อง่ายๆ ว่า พื้นที่ถูกทหารควบคุมไว้หมดแล้ว ไม่มีกองกำลังอะไรจะอยู่ได้ มีแต่ผู้บริสุทธิ์

2 การยิงเข้าในวัด ทหารยอมรับว่ามี แต่ไม่ใช่ข้อยืนยันว่าทำให้เกิด 6 ศพ
ถ้าเลือกเชื่อว่าทหารยิง ก็ต้องเชื่อตามว่าทหารยิงเพราะมีการต่อสู้
แต่คำให้การพยานบอกว่า จู่ๆ น้องเกดกับเพื่อนก็โดนยิงร่วงทั้งหมด สภาพอย่างนี้ไม่ใช่การยิงต่อสู้ แต่เป็นการลอบฆ่า
มารดาน้องเกด ใช้วิธีอ้างอิงตามที่ตัวเองประสงค์ ถือว่าเป็นการใช้ตรรกะที่ลำเอียง

3 ข้ออ้างว่า 6 ศพ ไม่ใช่ชายชุดดำ ไม่ใช่ข้อมูลที่จะนำไปกล่าวหาทหาร แต่เธอใช้เฉยเลย

#453 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:11

คลิปนี้ที่ผมนำมาโพสต์ก่อนหน้านี้ หลายคนอาจไม่ดูจนจบ เพราะมีความยาว 50 กว่านาที
แต่ถ้าใครอยากรู้ว่า หน้าวัดปทุมในช่วงเวลาคิลลิ่งโซนเป็นอย่างไร เกิดอะไรขึ้น
ถ้ามีใครโผล่หน้าออกมาจากวัด หรือเดินทะเล่อทะล่าจากทางราชประสงค์มาหน้าวัดปทุมหรือแยกเฉลิมเผ่า

ชะตากรรมจะเป็นเยี่ยงไร โปรดชมคลิปนี้ ให้ดูตั้งแต่ช่วงนาทีที่ 23.00 เป็นต้นไป ถึงประมาณนาทีที่ 40

http://www.youtube.c...wKStSFA#t=1390s

หมายเหตุ : ศอฉ.ตอนนั้นกำหนดเส้นทางออก ให้ผู้ชุมนุมเดินทางกลับบ้านคือสนามกีฬา
แยกเฉลิมเผ่ามันก็อยู่เยื้องจากวัดเท่านั้นเอง (ดูรูปประกอบ)

คำอธิบายความภาพประกอบการชมคลิป

1. มุมขวามือล่าง ร้านเมดิแคร์คือจุดที่ทหารพื้นราบใช้เป็นจุดยิงในคลิป (ทหารมีอยู่สองฟากถนน+บนรางรถไฟฟ้า BTS)
2. มุมซ้ายมือบนคือบริเวณวัดและพื้นที่หน้าวัด

Edited by สิงห์สนามหลวง, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13.

รักคนเสื้อแดง

#454 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:42

ดุคลิปเเล้วก็งง ว่าผู้ชุมนุมโดยบริสทธิ์เอาระเบิดกับกระสุนที่ไหนมายิงกับทหาร 4-5 คนในคลิปนี้

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#455 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ก็ยังไม่ยอมรับสักที

1. เสื้อดำ มีจริง
2. เสื้อดำ เป็นพวกเดียวกับเสื้อแดง
3. เสื้อดำ มีอาวุธสงครามใช้จริง

ไม่เห็นมีเสื้อแดงคนไหนเถียงเลย ว่าไม่ใช่
เพราะ จำนน ด้วยหลักฐาน

#456 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:56

เจ๊ดล้านห้าหมดแล้วเหรอะ อีห่า
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#457 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:58

ปิดคดีได้แล้ว คนยิงสารภาพเอง

จ.ส.อ. สมยศ ร่มจำปา ให้การกับ dsi อย่างไม่สะทกสะท้านและท้าทาย ว่า เป็นผู้ยิงน้องเกตุอาสาพยาบาล
ส่วน อีก 4 ที่เหลือ บอกว่าทำตามหน้าที่ ซึ่งจากพฤติกรรมและคำให้การของสมยศ ร่มจำปา สอดคล้องกับที่แม่น้องเกตุ ออกมาระบุว่า มีพยานได้ยินทหารบนรางรถไฟตะโกนว่า "เมิงเก่งนักหรออีเสื้อแดง !! " แล้วก็ลั่นกระสุนใส่น้องเกตุ

http://news.free-tha...-post_1754.html

5555555555

#458 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:00

คลิปนี้ที่ผมนำมาโพสต์ก่อนหน้านี้ หลายคนอาจไม่ดูจนจบ เพราะมีความยาว 50 กว่านาที
แต่ถ้าใครอยากรู้ว่า หน้าวัดปทุมในช่วงเวลาคิลลิ่งโซนเป็นอย่างไร เกิดอะไรขึ้น
ถ้ามีใครโผล่หน้าออกมาจากวัด หรือเดินทะเล่อทะล่าจากทางราชประสงค์มาหน้าวัดปทุมหรือแยกเฉลิมเผ่า

ชะตากรรมจะเป็นเยี่ยงไร โปรดชมคลิปนี้ ให้ดูตั้งแต่ช่วงนาทีที่ 23.00 เป็นต้นไป ถึงประมาณนาทีที่ 40

http://www.youtube.c...wKStSFA#t=1390s

หมายเหตุ : ศอฉ.ตอนนั้นกำหนดเส้นทางออก ให้ผู้ชุมนุมเดินทางกลับบ้านคือสนามกีฬา
แยกเฉลิมเผ่ามันก็อยู่เยื้องจากวัดเท่านั้นเอง (ดูรูปประกอบ)

คำอธิบายความภาพประกอบการชมคลิป

1. มุมขวามือล่าง ร้านเมดิแคร์คือจุดที่ทหารพื้นราบใช้เป็นจุดยิงในคลิป (ทหารมีอยู่สองฟากถนน+บนรางรถไฟฟ้า BTS)
2. มุมซ้ายมือบนคือบริเวณวัดและพื้นที่หน้าวัด

ดุคลิปเเล้วก็งง ว่าผู้ชุมนุมโดยบริสทธิ์เอาระเบิดกับกระสุนที่ไหนมายิงกับทหาร 4-5 คนในคลิปนี้

พลุ กับ ประทัดยักษ์ คือ คำตอบที่ฮาร์ดคอร์ส่วนใหญ่ใช้

ก็ยังไม่ยอมรับสักที

1. เสื้อดำ มีจริง
2. เสื้อดำ เป็นพวกเดียวกับเสื้อแดง
3. เสื้อดำ มีอาวุธสงครามใช้จริง

ไม่เห็นมีเสื้อแดงคนไหนเถียงเลย ว่าไม่ใช่
เพราะ จำนน ด้วยหลักฐาน

นึกภาพสิครับ ทหารยิงสามทาง

ฟุตบาทฝั่งพารากอน
ฟุตบาทฝั่งสยามแสควร์
บนรางรถไฟฟ้า BTS

คนที่อยู่ตรงตอม้อบอกว่ามีอาวุธจะเหลือหรือครับ สู้ไหวไหมครับ โดนยิงทั้งข้างบนและทางราบ

เคยเห็นคลิปที่บอก มีคนเหรอ ยิงเลยไหมครับ

แล้วต้นคลิปนี้ เคยดูบ้างไหมครับ ทหารยิงกันเองตั้งนาน และที่ช่วงที่ผมตัดมาก็ยังมีพูดอยู่เลย

#459 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:10

ผมงงกับรูปมากกว่า ยิงเข้าวัดได้ยังงัยจากจุดที่เขาอ้าง

#460 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:13

อืม ทหารอยู่ด้านซ้าย ที่ยิงเข้าด้านขวาได้ เมพมาก

Edited by Solidus, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:14.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#461 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:16

ผมงงกับรูปมากกว่า ยิงเข้าวัดได้ยังงัยจากจุดที่เขาอ้าง

หมายถึงกระสุนแนวราบที่มีคนบอกว่ายิงมาจากทางแยกเฉลิมเผ่าไงครับ
ใครโผล่หน้าออกมา หรือเดินทะเล่อทะล่าจากทิศราชประสงค์ ก็มีสิทธิ์เป็นศพง่ายๆ ไงครับ
คือ ทหารเห็นใครโผล่หน้ามา ตอนนั้นก็ยิงหมดอย่างไงครับ (ดูคลิปน่าจะรู้แล้วนะครับว่าสถานการณ์หน้าวัดเป็นอย่างไร)

#462 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:16

http://www.youtube.com/watch?v=R9dg0HLO2k0

อืม ทหารอยู่ด้านซ้าย ที่ยิงเข้าด้านขวาได้ เมพมาก

ทหารเค้าคงสามารถยิงได้เหมือน เรื่อง want มั่งครับ

ยิงไซค์โค้งได้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#463 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:17

http://www.youtube.com/watch?v=R9dg0HLO2k0

เป้าอยู่กับที่ เป้าไม่มีการหันข้างตัวเลยหรือครับ

#464 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

หมายถึงกระสุนแนวราบที่มีคนบอกว่า ยิงมาจากทางแยกเฉลิมเผ่าไงครับ
ใครโผล่หน้าออกมา หรือเดินทะเล่อทะล่าจากทิศราชประสงค์ ก็มีสิทธิ์เป็นศพง่ายๆ ไงครับ

คือ ทหารเห็นใครโผล่หน้ามา ตอนนั้นก็ยิงหมดอย่างไงครับ (ดูคลิปน่าจะรู้แล้วนะครับว่าสถานการณ์หน้าวัดเป็นอย่างไร)

กระสุนที่วิ่งมา มีป้ายบอกหรือ ว่านี่ทหาร นี่ไม่ใช่ทหาร
แล้วการยิงจากแยกเฉลิมเผ่า มีคนโดนกี่คน
แล้วแน่ใจนะ ว่าไม่ใช่การ์ดนปช. ยิง

ส่วนประโยคนี้
คือ ทหารเห็นใครโผล่หน้ามา ตอนนั้นก็ยิงหมดอย่างไงครับ
ขอหลักฐานอย่างด่วนเลย

#465 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

ไปดูคลิปสิครับ

#466 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

อย่าว่าแต่หน้าวัดนะครับ บริเวณวัดในตอนนั้นทุกคนก็ต้องหาที่กำบังกันหมดแล้ว

#467 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ข้างล่าง เขาว.แจ้ง ทิวสน ที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า BTS ว่าอย่างไรล่ะครับ

#468 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:31

เป้าอยู่กับที่ เป้าไม่มีการหันข้างตัวเลยหรือครับ

ผมว่า ใช้คำอธิบายนี้ ชัดกว่านะ

การ์ดนปช. ระดมยิงน้องเกดจากมุมอาคารสหกรณ์แถวศาลพระภูมิ
กระสุนเข้าด้านขวา ล้มลงปลายเท้าชี้ออกนอกวัด

เพื่อนร่วมทีมซุ่มอยู่ข้างรถกระบะ ถ่ายวีดีโอไว้ละเอียด
แต่ตัดมาไม่กี่วิให้ชาวบ้านดู

#469 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:32

ไปดูคลิปสิครับ

นาทีที่เท่าไหร่
แค็บมาให้ดูเลยดีกว่า คุณเดมากอก

#470 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:34

อย่าว่าแต่หน้าวัดนะครับ บริเวณวัดในตอนนั้นทุกคนก็ต้องหาที่กำบังกันหมดแล้ว

แต่ทุกคนออกมาเล่าได้เป็นฉากๆ ว่าเห็นทหารยิงอย่างไร
แล้วทุกคนก็ลืมนัดกัน เล่าขัดแย้งกันเอง

#471 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:35

ข้างบนสิงห์สนามหลวงพิมพ์

ข้างล่างคุณ amplepoor พิมพ์

คือ ทหารเห็นใครโผล่หน้ามา ตอนนั้นก็ยิงหมดอย่างไงครับ

#472 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมว่า ใช้คำอธิบายนี้ ชัดกว่านะ

การ์ดนปช. ระดมยิงน้องเกดจากมุมอาคารสหกรณ์แถวศาลพระภูมิ
กระสุนเข้าด้านขวา ล้มลงปลายเท้าชี้ออกนอกวัด

เพื่อนร่วมทีมซุ่มอยู่ข้างรถกระบะ ถ่ายวีดีโอไว้ละเอียด
แต่ตัดมาไม่กี่วิให้ชาวบ้านดู

คุณกล้าไปแจ้งความกล่าวหาเอาผิดคนที่ถ่ายคลิป vdo ที่สถานีตำรวจไหมครับ ว่าเป็นทีมฆ่าน้องเกด
และเช่นกัน คุณกล้าไปแจ้งความกล่าวหาเอาผิด สิงห์สนามหลวง ที่สถานีตำรวจไหมครับ ว่าเป็นทีมฆ่า วสันต์

#473 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ไปแจ้งความ แล้วจะได้เจอกันในศาล เอาไหมครับ

#474 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:58

ไปแจ้งความ แล้วจะได้เจอกันในศาล เอาไหมครับ

ไม่เอาครับ
ผมกลัวเป็นอย่างคุณสวาท คุณวสันต์ เสธแดง น้องเกด น้องปลั๊ก......
หรือสมานเมตตาแมนชั่น....กัวๆๆๆๆๆๆ

อีกอย่าง ผมไม่ได้ผลประโยชน์อะไรจากการเสนอความเห็นในเสรีไทย
ส่วนคุณ ผมไม่รู้ และไม่รู้ด้วยว่าคุณเป็นใคร จะเป็นมือสังหารตัวจริงหรือเปล่า ใครจะบอกได้
พิจารณาจากความรอบรู้ในเหตุการณ์อย่างยากจะมีคนนอกทำได้
คนอ่านย่อมคิดได้เองว่าคุณสนิทแนบแน่นกับปฎิบัติการของนปช.ทั้งหมดขนาดใหน

สรุปแล้ว ไม่สามารถโต้แย้งกันด้วยคำพูด ก็จะมาขู่กันด้วยการแจ้งความหรือ
55555555

#475 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:00

ผ่านสิบหน้ามาแล้ว ผมในฐานะเจ้าของกระทู้ ขอสรุปการโต้แย้งถึงขณะนี้ว่า

ใครยิงน้องเกด
ผมเสนอว่า การ์ดนปช. เป็นผู้สังหาร เพื่อโยนความผิดให้ทหารและรัฐบาล

หลักฐาน
ผลชัณสูตรอย่างเป็นทางการ ระบุว่าน้องเกดถูกยิงหลายนัด เข้าทางซีกขวาของร่างกาย
นัดปลิดชีพเข้าจากหัวไหล่ขวา ทะลุฐานกระโหลกด้านซ้าย ไม่ทะลุทรวงอก

ที่เกิดเหตุ
น้องเกดนอนตายคว่ำหน้าอยู่หน้ารถกระบะที่จอด ปลายเท้าชี้ออกทางประตูวัด
(ขอแก้ไขการเสนอหลักฐานของผมในโพสต์แรกๆ ที่เข้าใจว่าเท้าชี้เข้าในวัดนะครับ ขออภัยอย่างสูง)

ข้อสัณนิษฐาน
1 บาดแผลในตัว ทำให้ตัดข้อกล่าวหาว่าเธอถูกยิงจากที่สูงทิ้งได้
2 วิถีกระสุนและสถานที่เกิดเหตุ ชี้ว่าฆาตรกรต้องอยู่ในเขตกำแพงวัด

หลักฐานแวดล้อม
ท่านอนของน้องเกด เป็นผลจากการระดมยิง เชื่อว่าเสียชีวิตเกือบจะในทันที จึงค้างอยู่อย่างนั้น
วิถีกระสุนเป็นแนวราบ หมายความว่าคนยิงอยู่บนพื้นดินระดับเดียวกับผู้ตาย
นัดสังหารยิงเมื่อน้องเกดล้มลงนอนก้มหน้า เพื่อให้ตัวเองปลอดภัยที่สุด
วิถีกระสุนบอกเราว่า แม้แต่ที่เธออยู่บนคว่ำบนพื้นอย่างนั้น มันก็ยังยิงซ้ำทั้งที่เธอล้มไปแล้ว

ข้อโต้แย้งจากคนรักเสื้อแดง
ไม่มี

#476 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:17

ผู้สื่อข่าวชาวต่างประเทศอย่างน้อย 2 คน ที่อยู่ในเหตุการณ์บริเวณหน้าวัด (บางคนถูกยิงได้รับบาดเจ็บด้วย)
ได้เขียนเล่าเรื่องเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวัดปทุม คุณ amplepoor เคยอ่านหรือไม่ครับ

การใช้จินตนาการคิดแล้วกล่าวร้ายคนถ่ายคลิป หรือคนนำข้อมูลมาแสดงอย่างผมกรณีนายวสันต์ ภู่ทอง
ถ้าเรื่องมันไม่ใช่เรื่องจินตนาการอย่างที่คุณกล่าวหา คุณ amplepoor จะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรครับ

Edited by สิงห์สนามหลวง, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:19.

#477 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

ผู้สื่อข่าวชาวต่างประเทศอย่างน้อย 2 คน ที่อยู่ในเหตุการณ์บริเวณหน้าวัด (บางคนถูกยิงได้รับบาดเจ็บด้วย)
ได้เขียนเล่าเรื่องเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวัดปทุม คุณ amplepoor เคยอ่านหรือไม่ครับ

การใช้จินตนาการคิดแล้วกล่าวร้ายคนถ่ายคลิป หรือคนนำข้อมูลมาแสดงอย่างผมกรณีนายวสันต์ ภู่ทอง
ถ้าเรื่องมันไม่ใช่เรื่องจินตนาการอย่างที่คุณกล่าวหา คุณ amplepoor จะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรครับ

คุณต้องนำข้อที่ผมผิดออกมาเสนอ
ผมจึงจะแสดงความรับผิดชอบได้

แต่ที่โต้ตอบกับคุณ คุณไม่เคยทำอย่างนั้น แม้แต่เมื่อผมเพิ่งสรุปว่า
----------------
ผ่านสิบหน้ามาแล้ว ผมในฐานะเจ้าของกระทู้ ขอสรุปการโต้แย้งถึงขณะนี้ว่า
ใครยิงน้องเกด
ผมเสนอว่า การ์ดนปช. เป็นผู้สังหาร เพื่อโยนความผิดให้ทหารและรัฐบาล

หลักฐาน
ผลชัณสูตรอย่างเป็นทางการ ระบุว่าน้องเกดถูกยิงหลายนัด เข้าทางซีกขวาของร่างกาย
นัดปลิดชีพเข้าจากหัวไหล่ขวา ทะลุฐานกระโหลกด้านซ้าย ไม่ทะลุทรวงอก

ที่เกิดเหตุ
น้องเกดนอนตายคว่ำหน้าอยู่หน้ารถกระบะที่จอด ปลายเท้าชี้ออกทางประตูวัด
(ขอแก้ไขการเสนอหลักฐานของผมในโพสต์แรกๆ ที่เข้าใจว่าเท้าชี้เข้าในวัดนะครับ ขออภัยอย่างสูง)

ข้อสัณนิษฐาน
1 บาดแผลในตัว ทำให้ตัดข้อกล่าวหาว่าเธอถูกยิงจากที่สูงทิ้งได้
2 วิถีกระสุนและสถานที่เกิดเหตุ ชี้ว่าฆาตรกรต้องอยู่ในเขตกำแพงวัด

หลักฐานแวดล้อม
ท่านอนของน้องเกด เป็นผลจากการระดมยิง เชื่อว่าเสียชีวิตเกือบจะในทันที จึงค้างอยู่อย่างนั้น
วิถีกระสุนเป็นแนวราบ หมายความว่าคนยิงอยู่บนพื้นดินระดับเดียวกับผู้ตาย
นัดสังหารยิงเมื่อน้องเกดล้มลงนอนก้มหน้า เพื่อให้ตัวเองปลอดภัยที่สุด
วิถีกระสุนบอกเราว่า แม้แต่ที่เธออยู่บนคว่ำบนพื้นอย่างนั้น มันก็ยังยิงซ้ำทั้งที่เธอล้มไปแล้ว

ข้อโต้แย้งจากคนรักเสื้อแดง
ไม่มี

-----------------
เห็นใหมครับ คุณไม่เข้าสู่หัวใจของกระทู้
เอาแต่ถามว่า อ่านนี่ยัง ดูโน่นยัง....ถามทำไมครับ

ผมสรุปแล้วชัดเจน คุณก็นำที่ผมสรุปมาโต้แย้ง แสดงหลักฐานให้ชนะ ว่าผมผิด
ถ้าผมผิด ผมแก้เสมอครับ ผมไม่ดันทุรัง

แม้แต่ถ้าคุณมีหลักฐานชัดๆ ว่าอภิสิทธิ์ฆ่าคน ถ้าผมแย้งไม่ออก ผมจะยอมรับ
และผมเชื่อว่าสมาชิกในสรท. ส่วนใหญ่ ยึดถือหลักการนี้เช่นกัน

#478 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:54

ผมฟังจากในคลิปนะครับก่อนถึงนาทีที่่27.35จะมีเสียงปืนเยอะมาก..ทหารข่างล่างได้..ว .ถามทิวสนที่อยู่ข้างบนว่ายิงอะไรยิงทำไม..แต่ในนาทีที่่27.35ได้มี.ว.ตอบกลับมาว่าทิวสนไม่ได้ยิง...แล้วใครยิงครับ...

#479 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:10

รายเซ็นพวกนี้ไม่มีความหมายเลยหรือ

ผมสมมติอย่างนี้ละกัน
นายกสั่งธาริตให้สอบสวน
ธาริตสั่งหัวหน้างาน
หัวหน้างานสั่งลูกน้อง
ลูกน้องเรียกตัวทหารมาสอบ

ลูกน้องทำสำนวน
ส่วสำนวนให้หัวหน้างาน
หัวหน้างานส่งให้ธาริต
ธาริตส่งให้นายก

นายกรับมาต้องสั่งการ
อาจจะให้สอบใหม่
อาจจะให้สอบเพิ่มเติม
อาจจะให้ผู้เกี่ยวข้องรับไปปฎิบัติ

จะทำอะไรก็ตาม ต้องอยู่ใต่กฏหมายที่ให้อำนาจ ทำเกินไม่ได้

แต่อำนาจในการตัดสินคดีอาญาเป็นของศาล
ศาลมีระบบรับรองคำให้การเป็นของตัวเอง
ใครเอาอะไรส่งเข้าไป ศาลก็ต้องปรับให้เป็นระบบของตัวเอง

เอาละ
สมมติว่า ศาลถามว่า คำให้การของสิบโทปืนลั่น ใครรับรอง
ใครกล้ารับรองครับ...ทุกคนก็ต้องวิ่งไปนำตัวสิบโทปืนลั่นมาให้การ
เว้นแต่มาไม่ได้ จะด้วยเหตุใด ศาลก็จะมีวิธีการของตนที่จะทำให้จบ

ระบบใครระบบมันครับเอกสารที่ทำภายในเพื่อส่งธาริต มันก็จะเป็นความจริงไปถึงแค่ธาริต
ไปไม่ถึงศาลครับ เว้นแต่มีคนใหญ่กว่าธาริต รับรองเอกสารของธาริต

ดังนั้น สำหรับผมแล้ว ในแง่เอกสารพยาน สิ่งที่ส่งศาล จึงจะใช้เป็นหลักฐาน
แต่นอกศาล ผมใช้หลักฐานเชิงประจักษ์ บวกกับการตีความด้วยฐานประสบการณ์ของตัวเอง

ก็เลยรู้มั่งไม่รู้มั่ง...ก็เล่นกระทู้ไปวันๆ นี่เอง....ฮา

ไม่งั้นคงไม่มีเรื่องพยานกลับคำในชั้นศาลหรอกครับ

แล้วคุณทั้งสองเห็นว่าการที่ทหารให้การว่าได้รับคำสั่งให้ไปแถววัดปทุมในเวลา 18:00 น.สอดคล้องกันกับการให้การของแม่หรือไม่ที่บอกว่าโทร.คุยกับน้องเกดประมาณก่อน 18:00 น.เศษ และการให้การของอาสากู้ชีพที่ว่าได้รับข่าวว่าน้องเกตุเสียชีวิตแล้วก่อน 18:00 น. แต่คุณความเห็นที่ 7บอกว่าน้องเกดเสียชีวิต 19:00 น. ซึ่งมันขัดแย้งกัน ผมจึงถามว่าขณะน้องเกดเสียชีวิต ตอนพระอาทิตย์ตกดินหรือยัง จากคำให้การที่กล่าวมา พอสรุปได้ว่าทหารชุดนี้หลุดคดีแน่ โดยดูในสำนวนจะเน้น 18;00 น. เกือบทั้งหมด ซึ่งเป็นเวลาที่ทหารชุดนี้เริ่มออกจากสถานีสยาม ใครเป็นคนฆ่าน้องเกดก็คงต้องกลับไปดูช่วงที่เริ่มยิงกันที่สถานีBTS ชั้นหนึ่งตามที่ตำรวจให้การไว้ที่เวลา 17:30 น.

Edited by Stargate-1, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:56.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#480 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:53

แล้วคุณทั้งสองเห็นว่าการที่ทหารให้การว่าได้รับคำสั่งให้ไปแถววัดปทุมในเวลา 18:00 น.สอดคล้องกันกับการให้การของแม่หรือไม่ที่บอกว่าโทร.คุยกับน้องเกตุประมาณก่อน 18:00 น.เศษ และการให้การของอาสากู้ชีพที่ว่าได้รับข่าวว่าน้องเกตุเสียชีวิตแล้วก่อน 18:00 น. แต่คุณความเห็นที่ 7บอกว่าน้องเกตุเสียชีวิต 19:00 น. ซึ่งมันขัดแย้งกัน ผมจึงถามว่าขณะน้องเกตุเสียชีวิต ตอนพระอาทิตย์ตกดินหรือยัง จากคำให้การที่กล่าวมา พอสรุปได้ว่าทหารชุดนี้หลุดคดีแน่ โดยดูในสำนวนจะเน้น 18;00 น. เกือบทั้งหมด ซึ่งเป็นเวลาที่ทหารชุดนี้เริ่มออกจากสถานีสยาม ใครเป็นคนฆ่าน้องเกตุก็คงต้องกลับไปดูช่วงที่เริ่มยิงกันที่สถานีBTS ชั้นหนึ่งตามที่ตำรวจให้การไว้ที่เวลา 17:30 น.

ผมคิดว่า DSI ทำสำนวนแปลกนะ
อย่างที่เพิ่งสอบปากคำมาร์ค-สุเทพไปน่ะ คิดใหมครับว่าจะเอามารวมไว้เป็นพารากราฟในรายงานสรุปอย่างที่เราเห็น จะบอกว่าสองคนนี้ใหญ่ ก็เลยแยกเป็นรายงานต่างหากก็คงไม่ได้ เพราะคดีนี้ ต้องการหาฆาตกรไม่ใช่หรือ ถ้าจับฆาตกรไม่ได้ จะเอาผิดคนสั่งการได้อย่างไร

ความเห็นของผมก็คือ รายงาน DSI เป็นรายงานหวังผลทางการเมือง ผมจึงไม่อยากใช้ รอศาลไต่สวน แน่นอนกว่าครับ

ส่วนเวลาตายของน้องเกด ที่ผมอ่านจากประชาไท เพื่อนโทรแจ้งแม่ราวๆ ทุ่ม แต่นี่ก็เป็นคำบอกเล่าของแม่ ซึ่งอาจจะโกหกทั้งหมดก็ได้ เพราะจนป่านนี้ ยังไม่เคยเจอเพื่อนน้องเกดคนนั้นทั้งๆ ที่เป็นผู้ไกล้ชิดเหตุการณ์

พอคุณทักขึ้นมา ผมาคิดย้อนหลัง กลายเป็นว่าแม่น้องเกดอาจจะไม่ได้พูดความจริงตรงที่เธอบอกว่าเพิ่งโทรคุยกับลูก แล้วลูกบอกว่ากำลังจะกลับแล้ว ซึ่งแปลว่าตอนนั้นไม่มีเรื่อง เหตุการณ์ปกติ

แต่ข้อเท็จจริงที่เรามาทราบในภายหลังก็คือ ตลอดบ่ายต่อเย็น เหตุการณ์ไม่ปกติ การยิงกันเกิดตั้งแต่ 17.40 หรือราวๆ นั้น และคนในวัดปทุมน่าจะหมดหวังที่จะออกจากวัดอีกแล้ว...ถ้าน้องเกดคุยกับแม่จริงๆ เธอควรจะบอกว่า กลับไม่ได้ ด้านนอกยิงกันอุดคลุดด คืนนี้คงต้องอยู่ที่วัด

#481 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:01

ศาลท่านคงถามว่า ตอนน้องเกดถูกยิงในคลิปนั้น พระอาทิตย์ตกดินหรือยัง ปรกติพระอาทิตย์ในเดือนพค. น่าจะตกดินในช่วง 18:30 น.นะ ในคลิปยังมีแสงสว่างอยู่เลย น่าจะประมาณก่อน 18:00 น.

http://thaiastro.nec.../bangkok.html#5

Edited by Stargate-1, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:57.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#482 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:15

หลักฐานเวลาเสียชีวิตของน้องเกด มีแค่วีดีโอสั้นๆ ไม่กี่วิ

กล้องวีดีโอก็ดันมีระบบชดเชยแสง สามารถถ่ายรูปในที่แสงสลัวได้ ถ้าผมดูไม่ผิด เวลานั้น น่าจะเกิน 5 โมงเย็น เพราะแสงสีส้มหายไปหมดแล้ว
แสงสีส้มอมแดงเป็นความเข้มของแสงในเวลาสุดท้ายของวัน เมื่อหมดแสงนี้ เลนส์จะรับแสงท้องฟ้าและแสงไฟประดิษฐ์ ซึ่งจะอมเขียวอมฟ้าแล้วแต่คืนนั้นข้างขึ้นข้างแรม...นี่คือวีดีโอที่ว่า

จะเห็นว่า คลิบนี้ปราศจากแสงอาทิตย์แล้ว จึงน่าจะหลัง 18 นาฬิกา และยาวเพียง 15 วิ มีคนปกติที่ใหนถ่ายวิดีโอแค่ 15 วิ และเป็น 15 วิที่อยู่ในวิกฤติ จับภาพสำคัญได้อย่างชัดเจน

เจ้าของคลิบเป็นขาใหญ่ยูทุบแดง โพสต์มาแล้วสี่ร้อยกว่าคลิบ จำนวนมากเป็นคลิบขนาดชั่วโมงกว่า คงทราบว่า ถ้าระบบไม่ถึงการเงินไม่ถึง ยากที่จะโหลดคลิบยาวขนาดนี้ได้ ผมตรวจดูแล้ว เก่าสุดตั้งแต่ 2009 ใช้ชื่อว่า maysahaway's channel มีบล๊อกด้วย http://maysahaway.blogspot.com/

#483 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:31

คงไม่ใช่ 19;00 น. แน่ ถ้าอาสามูลนิธิไม่กลับคำให้การที่ว่าได้รับแจ้งว่าน้องเกตุเสียชีวิตก่อน 18:00 น. ทหารชุดนี้และผู้บังคับบัญชาก็รอดสอดคล้องกับคำให้การของหลายๆปาก
ส่วนทหารข้างล่าง ที่ยิงกับชายชุดดำ(ไม่รู้คนชาติไหน ไม่ยอมพูดจา)ที่สยาม กว่าจะเสร็จก็มืดแล้ว ทหารข้างบนที่คุ้มกันคงไม่ได้ไปไหน

Edited by Stargate-1, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:35.

#484 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:32

พยานบอกว่าน้องเกดหมอบอยู่พอเงยหน้าโดนยิงร่วงเลยไม่ใช่หรือครับ แต่กระสุนที่น้องเกดโดนเข้าด้านขวาทั้งหมดนะครับ
บอกเองไม่ใช่รึว่าปลายเท้าชี้ออกนอกวัด แบบนี้น้องเกดก็หันด้านซ้ายให้ทหารนะสิครับ

Edited by Solidus, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:39.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#485 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:39

รายเซ็นพวกนี้ไม่มีความหมายเลยหรือ

อาจจะให้ผู้เกี่ยวข้องรับไปปฎิบัติ

จะทำอะไรก็ตาม ต้องอยู่ใต่กฏหมายที่ให้อำนาจ ทำเกินไม่ได้

แต่อำนาจในการตัดสินคดีอาญาเป็นของศาล
ศาลมีระบบรับรองคำให้การเป็นของตัวเอง
ใครเอาอะไรส่งเข้าไป ศาลก็ต้องปรับให้เป็นระบบของตัวเอง

เอาละ
สมมติว่า ศาลถามว่า คำให้การของสิบโทปืนลั่น ใครรับรอง
ใครกล้ารับรองครับ...ทุกคนก็ต้องวิ่งไปนำตัวสิบโทปืนลั่นมาให้การ
เว้นแต่มาไม่ได้ จะด้วยเหตุใด ศาลก็จะมีวิธีการของตนที่จะทำให้จบ

ระบบใครระบบมันครับเอกสารที่ทำภายในเพื่อส่งธาริต มันก็จะเป็นความจริงไปถึงแค่ธาริต
ไปไม่ถึงศาลครับ เว้นแต่มีคนใหญ่กว่าธาริต รับรองเอกสารของธาริต

ดังนั้น สำหรับผมแล้ว ในแง่เอกสารพยาน สิ่งที่ส่งศาล จึงจะใช้เป็นหลักฐาน
แต่นอกศาล ผมใช้หลักฐานเชิงประจักษ์ บวกกับการตีความด้วยฐานประสบการณ์ของตัวเอง

ก็เลยรู้มั่งไม่รู้มั่ง...ก็เล่นกระทู้ไปวันๆ นี่เอง....ฮา

ไม่งั้นคงไม่มีเรื่องพยานกลับคำในชั้นศาลหรอกครับ

แล้วคุณทั้งสองเห็นว่าการที่ทหารให้การว่าได้รับคำสั่งให้ไปแถววัดปทุมในเวลา 18:00 น.สอดคล้องกันกับการให้การของแม่หรือไม่ที่บอกว่าโทร.คุยกับน้องเกตุประมาณก่อน 18:00 น.เศษ และการให้การของอาสากู้ชีพที่ว่าได้รับข่าวว่าน้องเกตุเสียชีวิตแล้วก่อน 18:00 น. แต่คุณความเห็นที่ 7บอกว่าน้องเกตุเสียชีวิต 19:00 น. ซึ่งมันขัดแย้งกัน ผมจึงถามว่าขณะน้องเกตุเสียชีวิต ตอนพระอาทิตย์ตกดินหรือยัง จากคำให้การที่กล่าวมา พอสรุปได้ว่าทหารชุดนี้หลุดคดีแน่ โดยดูในสำนวนจะเน้น 18;00 น. เกือบทั้งหมด ซึ่งเป็นเวลาที่ทหารชุดนี้เริ่มออกจากสถานีสยาม ใครเป็นคนฆ่าน้องเกตุก็คงต้องกลับไปดูช่วงที่เริ่มยิงกันที่สถานีBTS ชั้นหนึ่งตามที่ตำรวจให้การไว้ที่เวลา 17:30 น.

อันนี้ลองให้ทนายซักพยานแต่ละปากก็รู้ครับว่ายังเล่าเหตุการณ์ตรงกับของเดิมหรือไม่
ที่นี้ทหารได้รับคำสั่งให้ไปที่วัด 18.00 น. ภาพมติชินลงว่าทหารกำลังส่องปืนเข้าวัด 18.30 น. แต่พยานที่อยู่ในวัดบอกว่าเห็นทหารยิงก่อน 18.00 น. กลายเป็นว่าทหารที่พยานเห็นกับทหารในภาพก็เป็นคนละชุดกันสิครับเนี่ย

#486 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:59

คุณไม่เคยจินตนาการเลยหรือครับ..

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#487 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:10

Stargate-1 #479
ทหารที่คุณบอกว่าเข้าไปตอน 18.00 มันมีชุดเดียวหรือครับ

ทำไมคุณไม่นึกถึงทหารชุดที่เข้าไปยึดสวนลุม,ข้างสวนลุมและชุดที่อยู่บนรางฯข้างสวนลุม ที่เหล่านั้นเข้าไปแต่เช้าตรู่

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#488 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:17

หลักฐานเวลาเสียชีวิตของน้องเกด มีแค่วีดีโอสั้นๆ ไม่กี่วิ

กล้องวีดีโอก็ดันมีระบบชดเชยแสง สามารถถ่ายรูปในที่แสงสลัวได้ ถ้าผมดูไม่ผิด เวลานั้น น่าจะเกิน 5 โมงเย็น เพราะแสงสีส้มหายไปหมดแล้ว
แสงสีส้มอมแดงเป็นความเข้มของแสงในเวลาสุดท้ายของวัน เมื่อหมดแสงนี้ เลนส์จะรับแสงท้องฟ้าและแสงไฟประดิษฐ์ ซึ่งจะอมเขียวอมฟ้าแล้วแต่คืนนั้นข้างขึ้นข้างแรม...นี่คือวีดีโอที่ว่า

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=27z6IzO2hNk

จะเห็นว่า คลิบนี้ปราศจากแสงอาทิตย์แล้ว จึงน่าจะหลัง 18 นาฬิกา และยาวเพียง 15 วิ มีคนปกติที่ใหนถ่ายวิดีโอแค่ 15 วิ และเป็น 15 วิที่อยู่ในวิกฤติ จับภาพสำคัญได้อย่างชัดเจน

เจ้าของคลิบเป็นขาใหญ่ยูทุบแดง โพสต์มาแล้วสี่ร้อยกว่าคลิบ จำนวนมากเป็นคลิบขนาดชั่วโมงกว่า คงทราบว่า ถ้าระบบไม่ถึงการเงินไม่ถึง ยากที่จะโหลดคลิบยาวขนาดนี้ได้ ผมตรวจดูแล้ว เก่าสุดตั้งแต่ 2009 ใช้ชื่อว่า maysahaway's channel มีบล๊อกด้วย http://maysahaway.blogspot.com/

อันนี้เก่ากว่าอีก poor ตรวจดูใหม่นะจ๊ะ :D :D ไปใส่ร้ายคุณ maysahaway's เขาเสียหายหมด
http://www.youtube.com/watch?v=q4dCuHm_vrM

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#489 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:23

amplepoor หลายครั้งที่คุณกล่าวหาโดยไม่มีข้อมูล หรือด้วยข้อมูลที่ไม่กระจ่างแจ้ง ทำให้เขามองว่าคุณจินตนาการเอาครับ

แต่โดยรวมก็โอเคครับ เพียงแต่ผมท้วงตรงจุดนี้

#490 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:28

อันนี้เก่ากว่าอีก poor ตรวจดูใหม่นะจ๊ะ :D :D ไปใส่ร้ายคุณ maysahaway's เขาเสียหายหมด

แต๋ม ช่วยชี้ออกมาหน่อยว่าประโยคนี้ มีตรงใหนที่เป็นคำใส่ร้ายบ้าง

เจ้าของคลิบเป็นขาใหญ่ยูทุบแดง โพสต์มาแล้วสี่ร้อยกว่าคลิบ
จำนวนมากเป็นคลิบขนาดชั่วโมงกว่า
คงทราบว่า ถ้าระบบไม่ถึงการเงินไม่ถึง ยากที่จะโหลดคลิบยาวขนาดนี้ได้
ผมตรวจดูแล้ว เก่าสุดตั้งแต่ 2009 ใช้ชื่อว่า maysahaway's channel
มีบล๊อกด้วย http://maysahaway.blogspot.com/

อ้อ คำว่าผมตรวจดูแล้ว หมายความว่าตรวจโปรไฟล์ของเธอ
ไม่ใช่ตรวจว่าคลิบนี้ใครลงเก่ากว่าใคร

2009 มันยังไม่เกิด 6 ศพไม่ใช่เหรอ

ขอโทษทีที่การโพสต์ของผม
ทำให้ทราบว่าแต๋มมีปัญหาเรื่องภาษา แม้ว่าจะเป็นประโยคบอกเล่าง่ายๆ

555

#491 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:31

ทหารที่คุณบอกว่าเข้าไปตอน 18.00 มันมีชุดเดียวหรือครับ

ทำไมคุณไม่นึกถึงทหารชุดที่เข้าไปยึดสวนลุม,ข้างสวนลุมและชุดที่อยู่บนรางฯข้างสวนลุม ที่เหล่านั้นเข้าไปแต่เช้าตรู่

อ้างเฉพาะชุดที่อยู่ในคำให้การ อ่านสองสามความเห็นอีกแล้ว ไม่อ่านตั้งแต่ต้น

#492 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:34

เอาละ

แล้วคุณทั้งสองเห็นว่าการที่ทหารให้การว่าได้รับคำสั่งให้ไปแถววัดปทุมในเวลา 18:00 น.สอดคล้องกันกับการให้การของแม่หรือไม่ที่บอกว่าโทร.คุยกับน้องเกดประมาณก่อน 18:00 น.เศษ และการให้การของอาสากู้ชีพที่ว่าได้รับข่าวว่าน้องเกดเสียชีวิตแล้วก่อน 18:00 น. แต่คุณความเห็นที่ 7บอกว่าน้องเกดเสียชีวิต 19:00 น. ซึ่งมันขัดแย้งกัน ผมจึงถามว่าขณะน้องเกตุเสียชีวิต ตอนพระอาทิตย์ตกดินหรือยัง จากคำให้การที่กล่าวมา พอสรุปได้ว่าทหารชุดนี้หลุดคดีแน่ โดยดูในสำนวนจะเน้น 18;00 น. เกือบทั้งหมด ซึ่งเป็นเวลาที่ทหารชุดนี้เริ่มออกจากสถานีสยาม ใครเป็นคนฆ่าน้องเกตุก็คงต้องกลับไปดูช่วงที่เริ่มยิงกันที่สถานีBTS ชั้นหนึ่งตามที่ตำรวจให้การไว้ที่เวลา 17:30 น.

อันนี้ลองให้ทนายซักพยานแต่ละปากก็รู้ครับว่ายังเล่าเหตุการณ์ตรงกับของเดิมหรือไม่
ที่นี้ทหารได้รับคำสั่งให้ไปที่วัด 18.00 น. ภาพมติชินลงว่าทหารกำลังส่องปืนเข้าวัด 18.30 น. แต่พยานที่อยู่ในวัดบอกว่าเห็นทหารยิงก่อน 18.00 น. กลายเป็นว่าทหารที่พยานเห็นกับทหารในภาพก็เป็นคนละชุดกันสิครับเนี่ย

ใช่ครับ ผมเน้นชุดที่อยู่ในคำให้การ ที่ตู่อ้างว่าเป็นชุดที่ยิงน้องเกดครับ คำให้การเหล่านี้มติชนเองเอามาอ้างมัดทหารว่าเป็นชุดที่ฆ่าน้องเกด แต่เขาลืมดูเวลาที่ผู้สอบสวน เน้นเวลาเป็นพิเศษ

Edited by Stargate-1, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:58.

#493 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:40

แต๋ม ช่วยชี้ออกมาหน่อยว่าประโยคนี้ มีตรงใหนที่เป็นคำใส่ร้ายบ้าง

เจ้าของคลิบเป็นขาใหญ่ยูทุบแดง โพสต์มาแล้วสี่ร้อยกว่าคลิบ
จำนวนมากเป็นคลิบขนาดชั่วโมงกว่า
คงทราบว่า ถ้าระบบไม่ถึงการเงินไม่ถึง ยากที่จะโหลดคลิบยาวขนาดนี้ได้
ผมตรวจดูแล้ว เก่าสุดตั้งแต่ 2009 ใช้ชื่อว่า maysahaway's channel
มีบล๊อกด้วย http://maysahaway.blogspot.com/

อ้อ คำว่าผมตรวจดูแล้ว หมายความว่าตรวจโปรไฟล์ของเธอ
ไม่ใช่ตรวจว่าคลิบนี้ใครลงเก่ากว่าใคร

2009 มันยังไม่เกิด 6 ศพไม่ใช่เหรอ

ขอโทษทีที่การโพสต์ของผม
ทำให้ทราบว่าแต๋มมีปัญหาเรื่องภาษา แม้ว่าจะเป็นประโยคบอกเล่าง่ายๆ

555

poor อย่าเนียนๆๆๆๆๆ <_< ก็คุณกล่าวหาว่าเขาเป็นขาใหญ่รุ่นแรกที่ตัดต่อคลิป เลือกตัดเอาแต่ที่ได้เปรียบ มาเป่าหูคนเสื้อแดง

ทั้งที่ข้อเท๊จจริงเขาก็ก๊อปมาจากคนอื่นมารวมๆกันเป็นบล๊อค ซึ่งใครก็ทำได้ครับ :unsure: ของผมไม่ได้ทำบล๊อกแต่โหลดมาเก็บเลยหล่ะ คลิปมีตรึมเลย :D

#494 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:03

poor อย่าเนียนๆๆๆๆๆ <_< ก็คุณกล่าวหาว่าเขาเป็นขาใหญ่รุ่นแรกที่ตัดต่อคลิป เลือกตัดเอาแต่ที่ได้เปรียบ มาเป่าหูคนเสื้อแดง
ทั้งที่ข้อเท๊จจริงเขาก็ก๊อปมาจากคนอื่นมารวมๆกันเป็นบล๊อค ซึ่งใครก็ทำได้ครับ :unsure: ของผมไม่ได้ทำบล๊อกแต่โหลดมาเก็บเลยหล่ะ คลิปมีตรึมเลย :D

อ้อ....ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมแดงถึงรักทักษิณ...เพราะโง่และแหลเหมือนกัลล

ผมบอกว่าขาใหญ่ เพราะผมไล่ดูยูทุบเบอร์แดงๆ มาแยะ พวกโพสต์หนักๆ นี่ มีไม่กี่คน เจ๊คนนี้โพสต์คลิบหนึ่งชั่วโมงเพรี่ยบ แต๋มผู้หยั่งรู้น่าจะรู้ว่า มันต้องใช้อะไรแค่ใหนจึงจะโพสต์คลิบยาวลงเนตได้

ส่วนเรื่องคลิบ 15 วินี่ ผมตั้งคำถามถึงเจ้าของคลิบ ซึ่งจะเป็นใครก็ได้ เพราะไม่มีใครรู้ว่าเป็นใคร
เขาถ่ายเพื่อนร่วมอุดมการณ์โดนยิงอย่างนั้น เจตนาย่อมชัดว่าต้องการใช้เป็นหลักฐาน
แต่เจตนาที่ปล่อยมาแค่ 15 วิ ก็เหมือนที่นปช. ยอมปล่อยวีดีโอของฮีโรคืนมาแค่ 7 นาที จากม้วนเต็มไม่รู้กี่ชั่วโมง คือมันถูกเซนเซอร์

ทั้งๆ ที่มันสำคัญกับคดีมากมาย แต่แดงไม่ปล่อยเต็มเว้ยเฮ้ย....

นี่เป็นการตั้งคำถามปกติ ตามหลักฐานที่พบ
ผมไม่ใช่เสื้อแดงนี่หว่า เขาบอกว่าตั้งรัฐบาลในค่ายทหารก็เชื่อหัวปักหัวปำ
บอกว่าอภิสิทธิ์สั่งฆ่าคน ด้วยน้ำเสียงราบรื่น ก็เอามาปล่อยต่อกันอย่างกับคาถาวิเศษ
บอกว่าอภิสิทธิ์ไม่อยู่ในรถ ก็ด่าหาว่าหลอกให้ทุบรถเปล่า......555555

แดงจังเมิง

ที่ผมโพสต์ไว้ เป็นคำถามที่อยากหาคำตอบ
แต๋มอยากปกป้อง ก็ไปตามคนปล่อยคลิบมาอธิบายสิ ว่าทำไมคลิบที่อาจจะกระชากหน้ากากคนฆ่าน้องเกดได้
ถึงมีแค่ 15 วิ

Edited by amplepoor, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:04.

#495 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:20

ใช่ครับ ผมเน้นชุดที่อยู่ในคำให้การ ที่ตู่อ้างว่าเป็นชุดที่ยิงน้องเกตุครับ คำให้การเหล่านี้มติชนเองเอามาอ้างมัดทหารว่าเป็นชุดที่ฆ่าน้องเกตุ แต่เขาลืมดูเวลาที่ผู้สอบสวน เน้นเวลาเป็นพิเศษ

จุดนี่สำคัญนะครับ เป็นข้อสังเกตที่ดีมาก
ทำไมตู่จึงต้องการให้น้องเกดตายในเวลานั้น......ผมอ่านเอกสารคร่าวๆ ซึ่งผมจะทำเสมอเพื่อหาจุดสะดุดใจ
ผมว่า รายงาน DSI ชุดนี้ จะกลับมาฟันธาริตแน่นอน

ตั้งแต่วันที่รับเรื่องแล้ว... http://webboard.seri..._50#entry395387 ลงว่า 20 พค 2553 วันนั้นมีพันตำรวจโทอะไรไปร้อง แล้วธาริตให้ลงฐานความผิดว่า ร่วมกันฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา วันเวลาเกิดเหตุ 18.00 น

อะไรมันจะเร็วขนาดนั้น เพิ่งวันเดียวเอง เช้านั้นคุณหญิงหมอเพิ่งเข้าที่เกิดเหตุ
วันเดียวกันนั้น DSI ก็รับแจ้งทำคดีได้แล้ว ตามระบบจะรับคดีมันต้องผ่านที่ประชุมก่อนไม่ใช่หรือ
แล้วคนแจ้งเป็นใคร ทำไมตัดสินใจได้รวดเร็วนัก ยังกับเป็นคนฆ่าเสียเอง

ตำแหน่งหน้าที่การงานก็ไม่ระบุ....แต่ DSI รับทำคดีละ

#496 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:45

ตาม#53

เห็นคำให้การของนายสตีฟ มีแบบฟอร์มตามที่คุณบอกไว้ ว่าต้องมีการเซ็นชื่อของพยาน ให้การว่า.....ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 17:52 น....นายอัฐชัยฯอยู่ที่เต้นท์....
อะไรสักอย่าง น่าจะยืนยันได้ว่าน้องเกดเสียชีวิตก่อน 18:00 น. เพราะนายอัฐชัยฯ เสียชีวิตหลังน้องเกดใช่ไหม

ถ้าน้องเกดเสียชีวิตก่อน 18:00 น.จริง เวลานั้น ทหารยังไม่ออกจากฐานที่สยามเลย จะไปฆ่าน้องเกดได้อย่างไร ผมว่าคนทำสำนวนน่าจะให้คุณกับทหารมากกว่านะ แต่จตุพรและมติชนหยิบหลักฐานผิดไปอ้างโจมตีทหาร ว่าฆ่าน้องเกด

Edited by Stargate-1, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:00.

#497 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:50

ผมงงตรง วันที่ กคพ.มีมติรับเป็นคดีพิเศษ วันที่ 16 เมษายน 2553 กคพ.นี่คือหน่วยงานใดครับ

#498 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:51

คุณไม่เคยจินตนาการเลยหรือครับ..

เป็นคนข้อความที่เกี่ยวข้องกับรูปคนใส่เสื้อแดงแล้วใส่กางเกงลายพรางที่ยืนอยู่ฝั่งทหารใช่หรือไม่ครับ
ถ้าใช่ no comment ครับ แล้วแต่จะคิดครับ

---

สำหรับคุณ amplepoor ผมเอาชื่อคนที่คาดว่าถ่าย vdo คลิปดังกล่าวมาให้คุณดู
ถ้าคุณ amplepoor มั่นใจว่าคนถ่าย vdo เป็นทีมฆ่า ก็ใส่ชื่อแล้วฟันธงเลยครับ
สำหรับกรณีที่คุณ amplepoor กล่าวหาผม ผมไม่ติดใจหรอกครับ

และนี่คือคำเบิกความล่าสุด 30 สิงหาคม 2555

#499 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:54

ทหารนึกจะย้ายกำลังไปไหนก็ได้เหรอ? ไม่ต้องรอคำสั่งหรอกเหรอ?

ที่เค้าไปที่อื่นเช้านี่เพราะเค้าขยันเป็นพิเศษเหรอ? ไม่ใช่มีคำสั่งให้ไปตอนเช้าหรอกเหรอ?

ตลกไม่เลิกนะครับคุณแต๋ม
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#500 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:55

ผมงงตรง วันที่ กคพ.มีมติรับเป็นคดีพิเศษ วันที่ 16 เมษายน 2553 กคพ.นี่คือหน่วยงานใดครับ

ผมเข้าใจว่าเป็นใบอนุญาตล่วงหน้าให้รวมคดีเกี่ยวกับการชุมนุมเข้าเป็นคดีพิเศษ
ซึ่งน่าจะสั่งหลังกรณี 10 เมษา

แม้กระนั้น การรับเรื่องก็พิลึกอยู่ดี เพราะเจ้าหน้าที่รัฐถูกกล่าวหาว่าฆ่าคนตาย ทั้งๆ ที่อยู่ใต้กฏหมายพิเศษ
ใครแม่นกฏหมาย ขอความรู้ด้วยครับ

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน