Jump to content

- - - - -

ถึงสิงห์สนามหลวงและคุณ amplepoor เรื่อง "ชายชุดดำ" เอาแบบเคลียร์ๆเลยดีกว่า หลังจากนั้นผมจะนำเสนอต่อใครเผา CTW หลังสิงห์ฯมา

• Please log in to reply
375 replies to this topic

#201 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 15:43

กลับไปอ่านอีกที รูปที่คุณดอนเอามามีเวลาประกอบ แต่ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นเวลาที่ถูกต้อง มีหลักฐานมากกว่านี้ไหมคะ

ส่วนเรื่องชายชุดดำ มีหลายคนอธิบายแล้ว แต่คุณยังไม่เข้าใจ ก็คิดว่าคงขุดไม่ไหวแล้ว ใครจะใจเย็นช่วยขุดก็เชิญเถิด

ดูควันไฟที่กำลังไหม้ตึกก็พอแล้วครับ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#202 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 15:48

จริงๆ เลยนะ พอถามเสื้อแดงว่าทำไมรัฐบาลขณะนั้นต้องสั่งเผา สั่งฆ่า ทั้งๆ ที่มีแต่ทำให้ตัวรัฐบาลเองนั่นแหล่ะที่เสียหาย ก็ไม่เคยได้รับคำตอบสักที <_<

ถ้าไม่มีคำว่า ชายชุดดำ จะแก้ตัวอย่างไรล่ะครับ คนตายมากขนาดนั้น
ถ้าไม่มีการเผาจะเรียกว่า ก่อการร้าย ได้เหรอครับ

กรณีชายชุดดำ เห็นอยู่ว่าชายชุดดำเคลื่อนไหวอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดง ปกติถ้ามีใครแปลกปลอมเข้าไปพวกเสื้อแดงจะจับตัวส่งแกนนำเพื่อสอบสวนก่อนทุกครั้ง แต่ครั้งนี้ทำไมถึงไม่จับส่งแกนนำอย่างที่เคยทำ ทั้งที่คนชุดดำพวกนี้จะทำให้เสื้อแดงเสียภาพพจน์อย่างมาก และถ้าตอนนั้นพวกเสื้อแดงสามารถจับชายชุดดำได้ ก็จะมีหลักฐานเล่นงาน อภิสิทธิ์กับสุเทพอย่างแน่นอน คิดแล้วผมเสียดายโอกาสนั้นแทนเสื้อแดงจังเลยครับ(ถ้าจับได้จริงแกนนำจะซวยครับ)

กรณีการเผา ง่ายๆครับกรณีCTWพอดีทหารอยู่ร่วมสถานการณ์ตอนนั้น พวกเสื้อแดงมันเลยโยนบาปให้ตามถนัดง่ายหน่อย ไม่เหมือนศาลากลางจังหวัดอันนั้นไม่มีทหารอยู่ด้วย ถ้ามีพวกมันก็จะเหมาให้ทหารจัดฉากเช่นกัน

#203 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 15:51

ทีนี้มาฟังคำพูดของหัวหน้าทีมดับเพลิงบ้างนะครับ เขาว่าอย่างนี้

โห..มีการยึดรถ มีการปิดล้อมรถ มีการขีดกั้น ผมว่าทีมเผานี้คงเป็นทีมที่ใหญ่มาก
ถึงทำได้ขนาดนี้
แต่อย่างไรก็แล้วแด่ ผมก็ไม่รู้ว่าใครเผาเหมือนกัน ....

Edited by ดอนยอ, 15 October 2012 - 15:52.

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#204 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 15:56

ถามผู้รู้ครับ

ถ้ายอมรับว่าไฟใหม้จากจราจล หรือสงคราม จะเกี่ยวข้องกับการจ่ายประกันภัยด้วยป่าวครับ

ทำให้เจ้าของเขาเงียบและไม่เอาเรื่องเสื้อแดง !

5555 ตรงประเด็น และเขาจ่ายกันไปหมดแล้วด้วย

ผมคงตกข่าวเขาจ่ายกันตอนไหนเหรอครับ เห็นตอนนั้นมีปัญหากันอยู่

‘ปากทำเหตุ’ ประกันไม่จ่าย ‘เผา’สยาม-เซ็นทรัลเวิลด์!!

ผลก็คือ เมื่อรัฐบาลยืนยันว่าเป็นความสูญเสียจากเหตุก่อการร้าย จึงไม่เพียงทำให้ต่างชาติไม่กล้ามาเที่ยวประเทศไทย เพราะไม่อยากเสี่ยงกับประเทศที่มีผู้ก่อการร้ายเยอะแยะอย่างที่รัฐบาล และ ศอฉ. อ้าง
แต่ยังทำให้บรรดาบริษัทประกันภัยพากันปฏิเสธไม่ยอมจ่ายชดเชยค่าเสียหาย เพราะถือว่าหากเป็นกรณีก่อการร้ายแล้ว จะไม่มีการคุ้มครองอยู่ในกรมธรรม์ จึงกลายเป็นเรื่องใหญ่อย่างมากในขณะนี้
ถึงขนาดที่นายสัก กอแสงเรือง นายกสภาทนายความแห่งประเทศไทย ต้องเข้าพบนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เพื่อหารือการให้ความช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชน โดย นายสัก ให้ข้อมูลกับนายอภิสิทธิ์ว่า ขณะนี้สภาทนายความรับเรื่องการให้ความช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์การชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงไว้ 72 ราย มีมูลค่าความเสียหาย 180 กว่าล้านบาท
และรับเรื่องการช่วยเหลือด้านอุทธรณ์แก่ผู้ถูกดำเนินคดีจากพ.ร.ก.บริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน เพราะสภาทนายความไม่ได้เลือกปฏิบัติ
อย่างไรก็ตาม ขณะนี้มีข้อโต้แย้งที่เป็นปัญหาเรื่องการชุมนุมว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นการก่อการร้ายหรือจลาจล เพราะหากเป็นการก่อการร้าย บริษัทประกันภัยจะไม่จ่ายเงินทดแทนให้
http://www.bangkok-today.com/node/5788

ข่าวนี้ตั้งแต่เริ่มเหตุการณ์แรกๆครับ CPN ไม่ได้ทำประกันเจ้านี้เจ้าเดียว

แต่ทำประกันไว้ที่ตลาดประกันภัยลอยด์ที่ลอนดอน ประเทศอังกฤษด้วย

รวมกับตัวแทนในไทยจ่ายในส่วนนี้ CPN ได้เงินชัวร์ไปแล้ว 3500 ล้านบาท

งั้นจบข่าวครับ

เหตุการมันบอกอยู่แล้วว่าควายเผา!!!

#205 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 15:58

จริงๆ เลยนะ พอถามเสื้อแดงว่าทำไมรัฐบาลขณะนั้นต้องสั่งเผา สั่งฆ่า ทั้งๆ ที่มีแต่ทำให้ตัวรัฐบาลเองนั่นแหล่ะที่เสียหาย ก็ไม่เคยได้รับคำตอบสักที <_<

ถ้าไม่มีคำว่า ชายชุดดำ จะแก้ตัวอย่างไรล่ะครับ คนตายมากขนาดนั้น
ถ้าไม่มีการเผาจะเรียกว่า ก่อการร้าย ได้เหรอครับ

ถ้างั้นถามท่านดอนยอ ดูบ้างว่าเหตุไฉน "ชายชุดดำ" ถึงมีอิสระในการเคลื่อนไหว

ในหมู่คนเสื้อแดงนักครับ ไม่มีใครทักท้วงบ้างเหรอ

ผมไม่ทราบว่าชุดดำไหนครับ ตอนแรกๆก็หมายถึงในคลิปที่สี่แยกคอกวัว
พอหลังๆเห็นอะไรดำๆ ก็กลายเป็นชายชุดดำหมด ผมก็เลยยังงงอยู่เนี่ย

ใช่ครับผมก็ยัง งง อยู่เลยว่าเป็นชายชุดดำ หรือการ์ด นปช. ใส่ชุดดำกันแน่
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#206 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 15:58

ทีนี้มาฟังคำพูดของหัวหน้าทีมดับเพลิงบ้างนะครับ เขาว่าอย่างนี้

โห..มีการยึดรถ มีการปิดล้อมรถ มีการขีดกั้น ผมว่าทีมเผานี้คงเป็นทีมที่ใหญ่มาก
ถึงทำได้ขนาดนี้
แต่อย่างไรก็แล้วแด่ ผมก็ไม่รู้ว่าใครเผาเหมือนกัน ....

รถขยะ ยังเคยยึดมาแล้ว :lol:

#207 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 15:59

กลับไปอ่านอีกที รูปที่คุณดอนเอามามีเวลาประกอบ แต่ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นเวลาที่ถูกต้อง มีหลักฐานมากกว่านี้ไหมคะ

ส่วนเรื่องชายชุดดำ มีหลายคนอธิบายแล้ว แต่คุณยังไม่เข้าใจ ก็คิดว่าคงขุดไม่ไหวแล้ว ใครจะใจเย็นช่วยขุดก็เชิญเถิด

ดูควันไฟที่กำลังไหม้ตึกก็พอแล้วครับ

ไฟไหม้นะคะไม่ใช่ไฟเทียน มันดับง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ แล้วต่อให้ไฟดับไปแล้ว ควันก็ยังอยู่ได้อีกนาน เคยเห็นไฟไหม้ของจริงป่ะคุณดอน <_< ผึ้งเห็นมาหมดแล้ว ทั้งไฟไหม้ยาง ไหม้บ้าน ไหม้ป่า หรือกระทั่งไฟเผาศพ

#208 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 16:02

ผมว่าคุณ ดอนยอ ตั้งข้อสงสัยได้ดีนะครับ แต่ก็นั่นละ เหมือนที่ผมเคยตั้งข้อสังเกต กับคุณดอนยอ ไปแล้ว

ว่า การชุมนุมครั้งนี้ มีการสร้างข่าวลือ ข่าวปล่อย และทำให้สถานการณ์ ดูเหมือนเป็นเช่นนั้น มีความสับสน ในช่วงเวลาสำคัญ ๆ

คุณดอนยอ ที่กล่าวมาว่า ทำไม รปภ และเจ้าหน้าที่เซ็นทรัล มีตั้งมากมายน่าจะเก็บภาพไว้ได้มากมาย ผมนั่งนึกถึงว่า หากเจ้าหน้าที่ หรือ รปภ เหล่านั้น ไม่ตกอยู่ในอาการตกใจ หรือสับสนกับเหตุการณ์ ก็นับว่า เขาเหล่านั้นฝึกฝนมาอย่างดี อย่างกับ นักข่าวภาคสนาม หรือเจ้าหน้าที่ประกันภัย ที่ต้องการข้อมูล เพื่อรักษาผลประโยชน์ของบริษัท แม้ต้องเสี่ยงกับภยันตรายที่เข้ามา ก็ยังต้องยึดหน้าที่เป็นสำคัญ จึงยังรักษา สติ ไว้เพียงพอที่จะเก็บภาพและ หาหลักฐานมาได้

และอีกครั้ง ที่เจ้าหน้าที่ ได้รับการประเมิน ประสิทธิภาพไว้สูงมากอีกแล้ว คุณดอนยอ คงคิดว่า ทหารที่เพิ่งเสร็จสิ้นภารกิจ การเข้ามายังพื้นที่ จะสามารถ เข้าตรวจรายละเอียด สถานที่ต่าง ๆ ซึ่งมี มุม มีหลืบซอกต่าง ๆ มากมาย ได้อย่างครบถ้วน ในเวลาอันรวดเร็ว ทั้งยัง สามารถควบคุมฝูงชน ที่อยู่ในอาการสับสน ตกใจ ได้อย่างครบถ้วน

คุณดอนยอ ได้ประเมินเสื้อแดง ไว้ในฐานะผู้ไร้เดียงสา แม้จะอยู่ในพื้นที่ มากว่า เดือนหนึ่งแล้ว แต่ขณะเดียวกันได้มองเจ้าหน้าที่ ที่มีโอกาสเข้ามาตรวจสอบในฐานะ สายลับ ว่าจะทำงานได้ 100% ในการ scan พื้นที่ อาวุธ และ กำลังคนที่ช่วยเสื้อแดง ได้โดยไม่ได้รับการขัดขวางใด ๆ เลย

มองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ท่าน สามารถเอียง และเข้าข้างฝ่ายท่านได้ ผมก็สามารถมองอย่าง คนทั่วไปมองได้ ดังนั้น ถามถึง เจตนาการทำการ ดีกว่าครับ หากทหารเผา ห้างใหญข ณะที่เข้าควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว ได้ประโยชน์อะไร
ซึ่งจะว่าไป คำถามนี้ คล้าย ๆ กับกรณี 6 ศพ ในวัดปทุมวนาราม นั่นละครับ หากอ้างว่า มีแต่ทหารเท่านั้นที่มีอาวุธ พอจะทำร้ายคนได้ เพราะเข้าควบคุมสถานการณ์ ต่าง ๆ ได้แล้ว ถามว่าการฆ่าผู้บริสุทธิ ทำไปเพื่ออะไรครับ

บางครั้ง ต้องถามตัวเอง ให้ถ้วนถี่นะครับ เพราะเท่าที่ผมลองถามตัวเองว่า ถ้าผมเป็นอภิสิทธิ กับ สุเทพ ผมจะสั่ง ทหารให้ทำอะไรแบบนี้หรือไม่ ผมก็ตอบกับตัวเอง ได้ทันทีล่ะครับ ว่า "จะหาคุกให้ตัวเองทำไม"

ผมไม่ได้บอกว่าทหารเผานะครับ ใครเผาก็ไม่รู้ แต่มีข้อเท็จจริงว่า มีทหารอยู่บริเวณนั้น
ขณที่ไฟกำลังโหม จริงอยู่ครับทหารไม่ไช่ดับเพลิง แต่สามารถเรียกดับเพลิงเข้ามาระงับเหตุได้

ฟังจากรายงานข่าวขณะนั้น มีกลุ่มติดอาวุธที่อยู่ข้างในพยายามยิงสกัดไม่ให้เข้าไปดับเพลิงได้ครับ

มีกลุ่มติดอาวุธแล้วทำไม ทหารถึงอยู่ในอริยบทที่ผ่อนคลายขนาดนั้นล่ะครับ

แล้วดอนยออยากให้ทหารทำอะไรครับถึงจะถูกใจ ภาพที่ว่าผมดูก็ธรรมดาๆไม่มีอะไรแปลกนี่ครับ

#209 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 16:03

ผมไม่ได้บอกว่าทหารเผานะครับ ใครเผาก็ไม่รู้ แต่มีข้อเท็จจริงว่า มีทหารอยู่บริเวณนั้น
ขณที่ไฟกำลังโหม จริงอยู่ครับทหารไม่ไช่ดับเพลิง แต่สามารถเรียกดับเพลิงเข้ามาระงับเหตุได้

ทหารชุดนั้น จำนวนไม่มากนักครับ
เคลียร์ทางเข้าไปจากเพลินจิต มีนักข่าวตามไปเพรี่ยบ
เมื่อเข้าไปถึง ไฟไหม้หนัก นักข่าวเจอพยาบาลที่เป็นสาวเสื้อแดงรอให้จับอยู่
ทหารก็บอกว่าพี่กลับบ้านเถอะ นักข่าวอีกคนบอกว่า ไฟไหม้ตึก กำลังจะถล่มแล้ว เธอก็บอกว่าเหรอ.....

นี่แสดงว่า เมื่อทหารเข้าไป ไฟไหม้สร้างความเสียหายมากแล้่ว เพราะนานถึง 2-3 ชั่วโมงต่อเนื่อง
นักข่าวก็รีบเข้าไปเก็บภาพ จะเห็นว่า สื่อต่างชาติ มีรูปเผาเซ็นทรัล มุมไกล้เคียงกัน และสภาพไกล้เคียงกัน

ผมเดาเอาว่า ทหารคงได้รับคำสั่งให้ถอนออกมา จะเพราะเหตุใดก็ไม่ทราบ
อาจจะเพราะมีการต่อสู้กันหนักที่แยกเฉลิมเผ่าก็ได้

ส่วนรถดับเพลิงนััน พยายามเข้าไปเหมือนกัน แต่ไม่ได้รับอนุญาต เพราะอันตรายเกินไป

นี่เป็นเหตุการณ์ที่พอจะสรุปได้ เพื่อตอบข้อสงสัยของดอนยอครับ

สรุปก็คือ ทหารอาจจะเข้าถึงเวที และอยู่ที่นั่นไม่นาน
ส่วนไฟไหม้ ทหารไม่มีอุปกรณ์มากับตัว ยังงัยก็ต้องทำไปตามคำสั่งปฎิบัติงานครับ
คือดูอย่างเดียว เพราะดับเพลิงไม่เป็น

Edited by amplepoor, 15 October 2012 - 16:18.

#210 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 16:20

ถ้างั้นถามท่านดอนยอ ดูบ้างว่าเหตุไฉน "ชายชุดดำ" ถึงมีอิสระในการเคลื่อนไหว

ในหมู่คนเสื้อแดงนักครับ ไม่มีใครทักท้วงบ้างเหรอ

ผมไม่ทราบว่าชุดดำไหนครับ ตอนแรกๆก็หมายถึงในคลิปที่สี่แยกคอกวัว
พอหลังๆเห็นอะไรดำๆ ก็กลายเป็นชายชุดดำหมด ผมก็เลยยังงงอยู่เนี่ย

ผมไม่เข้าใจนะ ว่า คำว่าชายชุดดำ ทำไมถึงแกล้งไม่เข้าใจกัน งงอะไรครับ ไม่สามารถตอบได้ ก็บอกไปครับว่า ตอบไม่ได้ ต้องบอกด้วยหรือว่า ชายชุดดำที่บางคนแต่งชุดลายพราง บางคนใช้ผ้าพันคอสีแดง บางคนใสีแจ๊คเก็ตมีปักอักษร........ บางคนใส่เสื้อยืดสีดำทั่วไป ฯลฯ
ง่ายๆกันไปเลยไหมครับว่า ชายชุดดำ คือ กลุ่มคนที่ใช้อาวุธต่อสู้กับเจ้าหน้าที่รัฐ
ไม่รู้ว่า ทำไมถึง งง ไม่เลิกสักที........

#211 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 16:24

ทหารชุดนั้น จำนวนไม่มากนักครับ
เคลียร์ทางเข้าไปจากเพลินจิต มีนักข่าวตามไปเพรี่ยบ
เมื่อเข้าไปถึง ไฟไหม้หนัก นักข่าวเจอพยาบาลที่เป็นสาวเสื้อแดงรอให้จับอยู่
ทหารก็บอกว่าพี่กลับบ้านเถอะ นักข่าวอีกคนบอกว่า ไฟไหม้ตึก กำลังจะถล่มแล้ว เธอก็บอกว่าเหรอ.....

นี่แสดงว่า เมื่อทหารเข้าไป ไฟไหม้สร้างความเสียหายมากแล้่ว เพราะนานถึง 2-3 ชั่วโมงต่อเนื่อง
นักข่าวก็รีบเข้าไปเก็บภาพ จะเห็นว่า สื่อต่างชาติ มีรูปเผาเซ็นทรัล มุมไกล้เคียงกัน และสภาพไกล้เคียงกัน

ผมเดาเอาว่า ทหารคงได้รับคำสั่งให้ถอนออกมา จะเพราะเหตุใดก็ไม่ทราบ
อาจจะเพราะมีการต่อสู้กันหนักที่แยกเฉลิมเผ่าก็ได้

ส่วนรถดับเพลิงนััน พยายามเข้าไปเหมือนกัน แต่ไม่ได้รับอนุญาต เพราะอันตรายเกินไป

นี่เป็นเหตุการณ์ที่พอจะสรุปได้ เพื่อตอบข้อสงสัยของดอนยอครับ

สรุปก็คือ ทหารอาจจะเข้าถึงเวที และอยู่ที่นั่นไม่นาน
ส่วนไฟไหม้ ทหารไม่มีอุปกรณ์มากับตัว ยังงัยก็ต้องทำไปตามคำสั่งปฎิบัติงานครับ
คือดูอย่างเดียว เพราะดับเพลิงไม่เป็น

อะไรเนี่ย....ใช่แอมฯคนเดิมหรือเปล่าเนี่ยมี "ผมเดาเอาว่า..."ด้วย

#212 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 16:25

ถ้าตามกระทู้ใน 1000ทิป ช่วงนั้น จะมีกระทู้เรื่องเจ้าหน้าดับเพลิงที่พยายามไปดับเพลิงในวันนั้นด้วย
ว่ารถดับเพลิงยังโดนยิงกระจกเป็นรู แล้วก็เลยออกจากที่เกิดเหตุไปเพราะ คงไม่อยากได้ 400000 บาท กันมั๊ง ( ขำๆนะครับ)

ถ้ายังไม่โดนประชาธิปไตยอุ้มไป :P น่าจะยังอยู่ในคลังกระทู้เก่า

#213 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 16:31

ผมมีรูปในมุมฝั่งด้านหน้าโรงแรมเซ็นทาราแกรนด์ แอท เซ็นทรัลเวิร์ด

เป็นช่วงในขณะมีการเริ่มอพยพ สังเกตุว่ามีควันไฟ

กำลังไหม้ในจุดตรง ZEN ผมไม่สามารถระบุเวลาที่แน่นอนของภาพได้

เป็นช่วงอพยพครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#214 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 15 October 2012 - 16:35

เรามาลอง ดูกันดีกว่า ว่าความเป็นไปได้ที่จะเป็นบุคคลใด ที่จะทำการเผาห้างขนาดใหญ่ ได้ในขณะเหตุการกำลังสับสน เพื่อเป็นการไม่ใส่ความกัน ผมใช้ชื่อสมมติ แทนกลุ่มแต่ละกลุ่มนะครับ แต่ให้เหตุผลที่พอคาดเดากันได้ เป็นตัวอธิบายจุดประสงค์แล้วกันครับ

1.กลุ่ม call of duty กลุ่มนี้มีอาวุธ และ เข้ามาปฏิบัติการได้ตามกฏระเบียบ จึงเข้ามาในสถานที่ได้อย่างถูกต้อง และ รถดับเพลิงก็ต้องปฏิบัติตามคำสั่งด้วยเช่นกัน ข้อได้เปรียบ(pros) คือ มาตามกฏ และมีอาวุธ สั่งการกลุ่มอื่น ๆ ได้ ข้อเสียเปรียบ(cons) เพราะว่ามาตามกฏ จึงปฏิบัติการใด โดยไม่ได้รับคำสั่งไม่ได้ และ อยู่ท่ามกลาง ฝูงชน ซึ่งเป็นศัตรูกันแต่แรก ซ้ำยังถูกจับตามองจาก ผู้สังเกตการณ์

2.กลุ่ม blue saga กลุ่มนี้เข้าใจว่า มีอาวุธ และยังถูกเข้าใจว่า เป็นกลุ่มปฏิบัติการพิเศษ จาก ฝ่าย blue ที่ ฝ่าย red ribbon ได้สร้างขึ้นมาเป็นโครงเรื่อง (แต่ ณ ที่นี้ให้เราเข้าใจว่ามีอยู่จริง) มีวัตถุประสงค์ เพื่อใส่ความให้กลุ่ม red ribbon ดูแย่ขึ้นไปอีก และเพื่อให้ปฏิบัติการของกลุ่ม call of duty มีความชอบธรรม (อันนี้เป็นหัวใจที่ทาง red ribbon ต้องการสื่อ)
ข้อได้เปรียบ(pros) มีอาวุธ ได้รับการฝึกฝน มาเป็นอย่างดี เป็นฝ่ายเดียวกับ call of duty จึงไม่ถูกขัดขวาง ข้อเสียเปรียบ(cons) อยู่ท่ามกลาง ฝูงชน ซึ่งเป็นศัตรูกันแต่แรก ยังไม่เคยชินกับสถานที่ เนื่องจาก ถูกกลุ่ม red ribbon ครองพื้นที่อยู่นาน แม้จะอ้างว่ามี spy แต่ red ribbon ไม่ได้ไร้เดียงสา ขนาดเปิดกว้าง โดยไม่ตรวจสอบ และให้อิสระ spy ขนาด scan ได้ทุกพื้นที่ และ ครบถ้วน 100% และ cons ที่สำคัญคือ กลุ่มนี้มีเวลาทำการค่อนข้างจำกัด ในขณะเดียวกันต้องมีจำนวนที่มากพอดู เพราะกระทำการในพื้นที่ ที่มีบริเวณ ที่กว้างพอสมควร และ ที่สำคัญอีกอย่างคือ การเข้ามา ของคนกลุ่มนี้ จะทยอยกันมาอย่างไร ให้รอดพ้นสายตานักสังเกตการณ์ และถ้าจะมาก่อนหน้านี้ จะทยอยมาอย่างไร ให้ กลุ่ม red ribbon ไม่ผิดสังเกต

3 กลุ่ม red ribbon มีหน่วยปฏิบัติการพิเศษ มีอาวุธ และได้รับการวางแผนมาก่อนแล้ว ว่าจะกระทำการใด ในสถานการณ์ใด ข้อได้เปรียบ(pros) มีอาวุธ รู้จักสถานที่เป็นอย่างดี สามารถทยอยเข้ามาเตรียมตัวได้โดยไม่ได้รับการขัดขวาง เพราะมีจุดประสงค์เดียวกับ red society อันเป็นชนกลุ่มใหญ่ และที่ เป็น pros ที่สำคัญ คือมีเวลา กระทำการนานที่สุด เนื่องจากเป็นเจ้าถิ่น และรู้สถานที่จึงวางแผนล่วงหน้า ตั้งเวลาทำการล่วงหน้าได้ ข้อเสียเปรียบ (cons) การกระทำใด ถ้ามี คนจากกลุ่ม red society แม้เพียงคนเดียว ทราบเรื่องและยินยอมให้การตรงไปตรงมา จะมีหลักฐานมัดตัว เนื่องจากได้ตระเตรียมการ อยู่ในพื้นที่ มาพอสมควร การกระทำใด ๆ ต้องเตะตา กลุ่ม red society อยู่แล้ว และต้องถูกกลุ่ม call of duty ที่เข้ามาในพื้นที่ ตอบโต้ ด้วยอาวุธ
จุดประสงค์ ทำลายหลักฐาน ที่ว่า red society มาชุมนุม แท้จริงไม่ได้ ไร้เดียงสา แต่กลับมีกลุ่ม red ribbon อยู่เบื้องหลังความรุนแรง และแน่นอนว่า มีอาวุธ

ก็ลองประเมิน คร่าว ๆ แล้วกันครับ ว่าความเป็นไปได้ จะตกที่กลุ่มไหน

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#215 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 16:38

อะไรเนี่ย....ใช่แอมฯคนเดิมหรือเปล่าเนี่ยมี "ผมเดาเอาว่า..."ด้วย

หึหึ

การเดานี่ เสียหายนักหรา
เออ เพิ่งรู้ว่า เสื้อแดงไม่เอาเดา

แต่เอาโกหก ตอ แหล ปลิ้นปล้อน ใส่ความ
จัดฉาก ยัดไส้ ปลอมแปลง

แบบสัตว์ตู่ สัตว์เต้น สัตว์ทักสิน

งั้นหรือ

#216 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 16:44

คุณทรงธรรมต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้ "ดราก้อนบอล" แหงเลย

มีชื่อกลุ่มนี้ด้วย "กลุ่ม red ribbon" (กองทัพโบว์แดง)
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#217 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 17:05

ผมเดาได้เลยว่านาย 5 M ใช้ทฤษฎี 400 เมตรรอบราชประสงค์

ดั่งภาพที่ผมแสดงต่อไปนี้แน่ๆ

แล้วแปลก -ตรงไหน- เพราะเป็นภาพที่ เรา ประกอบ ขึ้นมาเอง ที่อ้างอิง เวลาได้

แต่ ก็ยังมี ภาำพ ที่ใช้ คลิปอ้างอิงเวลาได้ รวมประกอบ ภาำพ จะมีรัศมีกว้างกว่าภาพนี้ มีการเผยแพร่แล้ว กว่า 2 ปี

ต่อจากภาพ ที่เป็นภาำพของ เราเอง แต่ ไม่ใช่ภาำพ 400 เมตร แต่จะภาพ --ต่อไป(ภาพที่2)
--
เรีับก ว่าหน้าแตก เสนอมาดู ตาม้าตาเรือ
ภาำพและคลิป(ที่อ้างอิงเวลาได้) ที่วางไว้บนแผนที่ รัศมี 400 เมตร
เมื่่อ ทำไว้เมื่อ 05/2553

และที่สิ่ง ทหารแห่งการรัฐประหารให้ -ความร่วมมือ- ในการเผา CTW

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 31/05/2553

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 22/07/2555

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 28/05/2553 ใช้ตอบโต้ -สลิ่ม-

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 07/2555 ใช้ตอบโต้ -erol-
และเพิ่มอีก 2รูป ---รูปหลัง 18.00 และ รถ 2 ล้อ ---

Edited by mmmmm, 15 October 2012 - 17:34.

#218 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 17:43

ตั้งแต่เห็นมา โพสต์นี้เป็นภาษาคนที่สุดแล้ว

แต่ถ้าไม่ลำบากเกินไป แต่ละรูปนี่ ขอที่มาหน่อยได้ป่าว
เพราะท่านมั่วเวลาน่าดูเลย

โดยเฉพาะการชี้แดดแล้วบอกเวลานี่ ถือว่า เทพสุดๆ
คือรูปที่บอกว่าเป็นพนักงานดับเพลิงเดินอยู่ 17.xx
กับรูปนปช. ยิงหนังสติ๊กทำลายกระจก 14.xx

#219 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 17:46

*
POPULAR

ส่วนรูปหน้าหนึ่งไทยรัฐ
ที่ท่านบอกว่ารถดับเพลิงอยู่แค่ข้ามถนน ไม่ยอมไปดับ

ท่านถามผิด ควรจะถามว่า
กรมตำรวจอยู่แค่ข้ามถนนไปเอง ทำไมไม่ข้ามไปรักษาความสงบ

หืมม์

Edited by amplepoor, 15 October 2012 - 19:34.

#220 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 17:50

ส่วนรูปหน้าหนึ่งไทยรัฐ
ที่ท่านบอกว่ารถดับเพลิงอยู่แค่ข้าถนน ไม่ยอมไปดับ

ท่านถามผิด ควรจะถามว่า
กรมตำรวจอยู่แค่ข้ามถนนไปเอง ทำไมไม่ข้ามไปรักษาความสงบ

หืมม์

สมกับเป็น "เทพ" ที่เชิญมาจริงๆ -_-

นี่เป้นวิธีการคิดแบบ "ตรงไปตรงมาที่สุด" แล้ว :lol:

#221 Pa wowrkwest

Pa wowrkwest

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 18:32

เห็นแล้วอนาจใจ เพราะไอ้คนระยำคนเดียวแท้ๆ บ้านเมืองผู้คนถึงได้เป็นแบบนี้ มันชาติชั่วจริงๆ ตราบใดที่มันยังไม่ตายรับรองบ้านเมืองไม่มีความสงบสุขหรอก

#222 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 15 October 2012 - 19:01

ติดตามอยู่ค่ะ

#223 Moon

Moon

เมพ

Posted 15 October 2012 - 19:43

หนึ่งในภาพ "ยอดฮิต" ที่ถูกกล่าวว่า "คนเสื้อเหลืองอยู่เบื้องหลังการเผา"

คงได้แต่ให้ผู้เชี่ยวชาญด้านภาพให้คำตอบ ส่วนตัวมองด้วยตาเปล่า

มันเหมือนมีการตกแต่งภาพ ยังไงไม่รู้ อันนี้ความเห็นส่วนตัวไม่ได้เชี่ยวชาญมากนัก :huh:

คนละคนกันครับ รีทัชไม่ได้ ลองปรับภาพทางขวาให้สว่างดูแล้ว เอาไปรีทัชไม่ได้อย่างแน่นอน

Attached Images

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#224 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 19:44

ช้าไปหน่อย แต่เพิ่งนึกขึ้นได้ ผึ้งถามคุณดอนว่าถ้าคนชุดดำเป็นการจัดฉากของรัฐบาลอภิสิทธิ์ ทำไมถึงมีทหารตาย ทำไมคุณดอนไม่ตอบล่ะคะ :blink: จริงๆ เลยนะ ผึ้งถามเสื้อแดงไปหลายคนแระ แต่ไม่เคยได้คำตอบ

#225 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 19:54

หนึ่งในภาพ "ยอดฮิต" ที่ถูกกล่าวว่า "คนเสื้อเหลืองอยู่เบื้องหลังการเผา"

คงได้แต่ให้ผู้เชี่ยวชาญด้านภาพให้คำตอบ ส่วนตัวมองด้วยตาเปล่า

มันเหมือนมีการตกแต่งภาพ ยังไงไม่รู้ อันนี้ความเห็นส่วนตัวไม่ได้เชี่ยวชาญมากนัก :huh:

คนละคนกันครับ รีทัชไม่ได้ ลองปรับภาพทางขวาให้สว่างดูแล้ว เอาไปรีทัชไม่ได้อย่างแน่นอน

ดีครับ "นักสืบ+ผู้เชี่ยวชาญ สาขาต่างๆในเสรีไทย" ช่วยกันคนละไม้คนละมือ

ความจริงจะปรากฎแน่ ถึงคนเสื้อแดงส่วนที่โดนหลอกให้มาชุมนุมไม่รู้

แต่เรารู้ความจริงกันครับ

#226 อ้วนประจัญบาน

อ้วนประจัญบาน

น้องเก่า

Posted 15 October 2012 - 20:03

กระทู้นี้มันน่าสมเพชตรงที่ บางคนไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญเฉพาะในสาขานั้นๆ แต่ทำตัวเป็นพวกสู่รู้ ออกความเห็น พอมีสมาชิกรับรองเยอะๆเข้า คนเข้ามาเสพก็ิืคิดว่าข้อมูลมันถูกต้อง โดนจิตวิทยาหมู่ แล้วก็เอาไปเชื่อแบบผิดๆ ถูกๆ ติดขี้เรื้อนกันไปเป็นทอดๆ

บางคนจบด้านบริหาร แต่ไปวิเคาะห์ด้านวิทยาศาสตร์ บางคนไม่ได้ผู้เชียวชาญภาพ และโฟโต้ แต่ก็สามารถตะเบงวิเคาะห์ได้ข้างๆคูๆ

ขนาดหมอพรดริพ ที่ว่าจบสายตรงมา เรื่องคดีห้างทอง เขาเอาอีกคนมาจากอเมริกา ข้อมูลก็ไปคนละเรื่องแล้ว

แล้วนี่พวกในนี้ไม่ได้เชียวชาญโดยตรง แต่สามารถวิเคราะห์ได้

:D คนจีนเขาออกเสียง พวกเฉาฉุ่ย แน่จริงให้ พรรคปชป เอาข้อมูลในนี้ ไปลุยในศาลดีกว่านะ จากคดีแรก ต่อไปจะได้หน้าแหก อีกคดี

Edited by อ้วนประจัญบาน, 15 October 2012 - 20:04.

#227 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

Posted 15 October 2012 - 20:08

มันเป็นการออกความเห็นสาธารณะครับ ทำไมต้องเป็นนักเชี่ยวชาญไรขนาดนั้นเหรอ แค่ข้อเสนอ และ หลักฐานบางส่วนเป็นแนวทาง ฉะนั้น ก็คงไม่ต้องมาเสวณาไรกันหรอกครับ จิตใจคับแคบจริงๆ

#228 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 15 October 2012 - 20:12

กระทู้นี้มันน่าสมเพชตรงที่ บางคนไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญเฉพาะในสาขานั้นๆ แต่ทำตัวเป็นพวกสู่รู้ ออกความเห็น พอมีสมาชิกรับรองเยอะๆเข้า คนเข้ามาเสพก็ิืคิดว่าข้อมูลมันถูกต้อง โดนจิตวิทยาหมู่ แล้วก็เอาไปเชื่อแบบผิดๆ ถูกๆ ติดขี้เรื้อนกันไปเป็นทอดๆ

บางคนจบด้านบริหาร แต่ไปวิเคาะห์ด้านวิทยาศาสตร์ บางคนไม่ได้ผู้เชียวชาญภาพ และโฟโต้ แต่ก็สามารถตะเบงวิเคาะห์ได้ข้างๆคูๆ

ขนาดหมอพรดริพ ที่ว่าจบสายตรงมา เรื่องคดีห้างทอง เขาเอาอีกคนมาจากอเมริกา ข้อมูลก็ไปคนละเรื่องแล้ว

แล้วนี่พวกในนี้ไม่ได้เชียวชาญโดยตรง แต่สามารถวิเคราะห์ได้

:D คนจีนเขาออกเสียง พวกเฉาฉุ่ย แน่จริงให้ พรรคปชป เอาข้อมูลในนี้ ไปลุยในศาลดีกว่านะ จากคดีแรก ต่อไปจะได้หน้าแหก อีกคดี

ไหนลองบอกมาซิว่าตรงไหนไม่จริง คนแก่อยากรู้น่ะ

กล้าพิมพ์ก็กล้าตอบนะ -_-
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#229 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

Posted 15 October 2012 - 20:13

คนเขาเข้ามาอ่านวิเคราะห์พิจารณาตามสติสัมปชัญญะ ไตร่ตรองใคร่ครวญกันได้ครับ ข้อมูลมี 2 ด้าน เอามาแย้งหาข้อเท็จจริง อย่ามากล่าวหาใครเลื่อนๆ ลอยๆ ไม่รู้ว่าจริงไหม คุณก็ไปสอบถามผู้รู้ แล้วก็อ้างอิงเขาได้ครับ

Edited by TimmY_T, 15 October 2012 - 20:14.

#230 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 15 October 2012 - 20:14

ไปบอกในพันทิพสิหมูน้อย :lol: :lol: :lol:

#231 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

Posted 15 October 2012 - 20:19

อย่างในรูป อาจเป็นชายคนละคน เพราะรูปร่างน้ำหนักอาจต่างกันนิดหน่อย ก็เป็นการแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ

Edited by TimmY_T, 15 October 2012 - 20:19.

#232 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 20:20

ไม่ใช่คนเดียวกันครับ

#233 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 20:23

การตรวจสอบรูปภาพว่าตัดต่อหรือไม่นั้น ต่อให้ไม่ใช่เซียนโฟโตชอบก็ทำได้ค่ะ เบื้องต้นก็แค่ซูมภาพจะเห็นถึงระดับพิกเซล ถ้าเป็นภาพตัดต่อจะเห็นได้ว่ามีความแตกต่าง แต่ก็นะ คุณอ้วนอาจจะหาว่าผึ้งไม่ชำนาญ แหม ก็แค่ทำงานกราฟฟิคมาสิบกว่าปีเอ๊ง ไม่เก่งหรอก

#234 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 15 October 2012 - 20:25

กดกระทู้ผิดโดยบังเอิญ ไงๆก็เข้ามาเเล้วก็ขอบอกคุณอ้วนประจัญบานด้วยว่่า หนูมั่่นใจว่าสิงห์สนามหลวงหรือเอ็มร่อย ไม่มีใครจบหรือทำงานนิติเวท หรือองค์การนาซ่า

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#235 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 20:26

ตั้งแต่เห็นมา โพสต์นี้เป็นภาษาคนที่สุดแล้ว

แต่ถ้าไม่ลำบากเกินไป แต่ละรูปนี่ ขอที่มาหน่อยได้ป่าว

โดยเฉพาะการชี้แดดแล้วบอกเวลานี่ ถือว่า เทพสุดๆ
คือรูปที่บอกว่าเป็นพนักงานดับเพลิงเดินอยู่ 17.xx
กับรูปนปช. ยิงหนังสติ๊กทำลายกระจก 14.xx

คุณแอม อย่าว่าไปครับ ห้าเอ็มเขาเป็นนักรบจากอนาคต
สุดยอดวิทยายุทธ จากราชดำเนินแล้ว คนนี้ เมพขิงๆ ...

เอาหลักการของ นาฬิกาแดด มาฝาก เผื่อจะมีสมาชิกท่านใด
มีเวลาเหลือที่จะแกะลายแทงของห้าเอ็ม
สำหรับผม ขอบาย ครับ :D :D :D

ปล. สิ่งที่ห้าเอ็ม เอามาแปะ มันเยอะเกิน มีหลายอย่างที่ผิดพลาด
ลองดูก็ได้ สิ่งเหล่านี้เหมาะแก่การล้างสมองในราชดำเนิน ที่พร้อมเชื่อโดยไม่ต้องคิด...
........................................................................................................

นาฬิกาแดด

http://www.lesa.biz/...cliptic/sundial

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#236 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 20:37

ช่วยยกตัวอย่างในกระทู้นี้ สักภาพสักความเห็นดิครับ

ถ้ามีความเห็นอะไรหักล้าง ก็แสดงมาอย่างสร้างสรรค์ซิครับ

#237 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 20:41

รักคนเสื้อแดง

#238 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 20:44

มีอะไรหักล้างก็ทำแบบสิงห์สนามหลวง หรือ 5M ดอนยอ ผิดถูกค่อยว่ากัน

แบบนี้ถึงเรียกว่าสร้างสรรค์

#239 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 15 October 2012 - 20:49

มีอะไรหักล้างก็ทำแบบสิงห์สนามหลวง หรือ 5M ดอนยอ ผิดถูกค่อยว่ากัน

แบบนี้ถึงเรียกว่าสร้างสรรค์

ระวังไอ้ลูกชาย(son)จะมาด่าเอานะครับ ถ้าแปะแบบไม่ได้เรื่อง :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#240 55555

55555

มหาเมพ

Posted 15 October 2012 - 21:04

ไม่แน่ใจว่ามีใครเอามาแปะหรือยัง...ลองอ่านกันดูครับ..มันมีช่วงเวลาอยู่ด้วย...

ผมเอาจากสื่อที่น่าเขื่อถือที่สุดในโลกแล้ว..

http://www.matichon....&grpid=00

เจ้าหน้าที่ดับเพลิงยังฉีดน้ำใส่เซ็นทรัลเวิลด์ต่อเนื่อง หวั่นไฟลุกอีก

ผู้สื่อข่าวรายงาน ที่แยกราชประสงค์ วันที่ 20 พฤษภาคม โดยเฉพาะห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ เจ้าหน้าที่ดับเพลิงยังคงพยายามระดมฉีดน้ำเข้าใส่ไปยังภายในอาคารเป็นระยะ แม้ว่าเพลิงไฟจะได้มอดดับลงหมดแล้ว หลงเหลือเพียงซากและกลุ่มควันดำๆ เท่านั้น

โดยสภาพของอาคารเหลือเพียงซากของสิ่งของที่ถูกเพลิงไหม้และเศษกระจกที่แตกละเอียด ขณะเดียวกันเจ้าหน้าที่ได้สั่งห้ามไม่ให้ประชาชนเข้าไปใกล้ เนื่องจากเกรงว่าอาคารของห้างสรรพสินค้าอาจทรุดลง เพราะโครงสร้างของอาคารได้ถูกเพลิงเผาไหม้ไปแทบทั้งหมด อย่างไรก็ตาม บริเวณดังกล่าวยังมีประชาชนได้เดินทางมาถ่ายภาพห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์เพื่อเก็บไว้เป็นที่ระลึกกันอย่างต่อเนื่อง [/font]

ขณะที่ บรรยากาศโดยรอบพื้นที่แยกราชประสงค์เจ้าหน้าที่ยังคงตรึงกำลังรักษาความปลอดภัยอย่างเข้มงวด เพราะหวั่นว่าอาจมีผู้ไม่หวังดีเข้ามาสร้างสถานการณ์ความวุ่นวายอีก ขณะที่เวทีใหญ่แยกราชประสงค์เจ้าหน้าที่ก็ยังไม่ได้ทำการรื้อถอนออกแต่อย่างใด เนื่องจากเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องเข้าไปตรวจสอบและเก็บหลักฐาน ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ทหารได้สั่งให้ผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการปฏิบัติงานออกจากพื้นที่แยกราชประสงค์แล้ว

วิศวกรรมสถานห่วงเซ็นทรัลเวิลด์ถล่ม ชี้ปกติอาคารรับเพลิงได้แค่2-3ชม.

นายพิชญะ จันทรานุวัฒน์ ประธานอนุกรรมการมาตรฐานความปลอดภัยอาคารสมาคมวิศวกรรมสถาน เปิดเผยเมื่อวันที่ 20 พ.ค. ถึงการลอบวางเพลิงห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ เป็นเวลาต่อเนื่องกันถึง 10 ชม. ตั้งแต่เมื่อช่วงเย้นของวันที่ 19 พ.ค. ที่ผ่านมาว่า โดยปกติอาคารจะออกแบบให้รับต่อเพลิงได้ 2-3 ชั่วโมง ซึ่งน้ำจะช่วยให้ความร้อนออก แต่อีกส่วนหากเข้าไปขังที่ใดที่หนึ่งมากๆ จะเป็นภาระให้ตัวอาคาร ที่น่าวิตกหากเพลิงไม่ยุติก็จะลุกลามไปจุดอื่น และถือว่ารุนแรงมากสำหรับประเทศไทย หากเพลิงสงบลง ทางวิศวกรรมสถานจะช่วยดูเบื้องต้นว่ามีความเสียหายมากแค่ไหน มีโอกาสถล่มหรือไม่ อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ต้องกั้นเขตอันตรายให้ชัดเจนไม่ให้ประชาชนเข้าใกล้ ส่วนการรื้อถอนอาคารต้องอาศัยผู้ที่มีความชำนาญมากๆ หลังจากทุกอย่างสงบ จำเป็นต้องรื้อถอนอาคารที่เสียมาก ต้องมีการจ้างผู้รับเหมา และสร้างกันใหม่ ก็เป็นอีกขั้นตอนหนึ่ง[/font]
[/font]

ห้างเซ็นทรัลเวิลด์-โรงหนังสยาม-ร้านค้าโดยรอบเพลิงสงบแล้ว[/font]

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 02.00 น. วันที่ 20 พ.ค. รายงานข่าวแจ้งว่า เหตุเพลิงไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ โรงภาพยนตร์สยาม และร้านค้าโดยรอบ สามารถควบคุมเพลิงได้แล้วหลังลุกไหม้นานกว่า 10 ชั่วโมง [/font]

ห้างเซ็นทรุดตัวแล้ว อาจถล่มพังลงมาทั้งหมด

ก่อนหน้านี้ เวลา 22.55 น. วันที่ 19 พฤษภาคม ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ซึ่งถูกไฟไหม้มานานหลายชั่วโมงหลังจากที่ถุกกลุ่มคนเสื้อแดงวางเพลิง ขณะนี้ในจุดที่เป็นของห้างเซน มีการทรุดตัวลง ทำให้หลายฝ่ายวิตกกังวลว่า อาจถล่มพังลงมาทั้งหมด ในขณะที่เปลวเพลิงก็เริ่มลดลงแต่ยังไม่สงบดี โดยพบว่าเ พลิงได้ลุกไหม้น่าจะทำให้ห้างเสียหายทั้งหมดแล้ว

ปลัดกทม.รับเซ็นทรัลเวิลด์ถล่ม ไหม้นานกว่า6ชั่วโมง

เวลา 21.13 น. วันที่ 19 พฤษภาคม นายพงศ์ศักติฐ์ เสมสันต์ ปลัดกรุงเทพมหานคร(กทม.) เปิดเผยว่า ได้รับรายงานจากเจ้าหน้าที่ดับเพลิงในพื้นที่ ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ ว่า มีความเป็นกังวลว่า ตึกเซ็นทรัลเวิลด์ 8 ชั้นอาจจะถล่ม เนื่องจากได้ถูกเพลิงไหม้ตั้งแต่เวลา 15.00 น. และเจ้าหน้าที่ดับเพลิง เพิ่งเข้าพื้นที่เมื่อช่วงหัวค่ำที่ผ่านมา ได้เนื่องจากมีความไม่ปลอดภัยก่อนหน้านี้ อย่างไรก็ตาม ขณะนี้เจ้าหน้าที่ได้ใช้วิธีการฉีดเพลิงเลี้ยงรอบๆพื้นที่ เพื่อสกัดกั้นเพลิงที่ลุกไหม้อย่างต่อเนื่อง และมีมาตรการรองรับกรณีอาคารเกิดถล่มลงมา [/font]

รถดับเพลิงเพิ่งเข้าดับเพลิงเซ็นทรัลเวิลด์ ตอน 20.45 น. เหตุถูกมือมืดยิงสกัดกั้น

พญ.มาลินี สุขเวชชวรกิจ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร(กทม.) กล่าวเมื่อค่ำวันเดียวกันว่า เหตุเพลิงไหม้จากเหตุจลาจลภายหลังรัฐบาลเข้าสลายผู้ชุมนุม และ แนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ(นปช.) ประกาศยุติชุมนุมเมื่อช่วงบ่ายที่ผ่านมา นั้นมีเพลิงไห้แล้วกว่า 27 จุด

รองผู้ว่าฯ กทม.กล่าวว่า ในส่วนของห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ซึ่งเป็นอาคาร 8 ชั้นได้เกิดเพลิงไหม้ตั้งเมื่อเวลา 15.00 น. นั้น เมื่อเวลา 20.35 น. ที่ผ่านมา รถดับเพลิงของสำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เพิ่งเข้าพื้นที่เพื่อระดมฉีดน้ำดับเพลิงได้ เนื่องจากระหว่างเกิดเหตุตลอดทั้งวันได้มีมือมืดได้ยิงกระสุนจากที่สูง สกัดกั้นไม่ให้รถเข้าทำงานในพื้นที่ ส่วนอาคารร้านค้าและธนาคารบริเวณสยาม และโรงหนังสยามและโรงหนังลิโด้ที่เกิดเพลิงไหม้นั้น ขณะนี้สามารถควบคุมเพลิงได้แล้ว 70-80 เปอร์เซ็นต์

เสมียน-บัญชี ติดวัดปทุมฯ กว่า 300 ราย

พญ.มาลินี กล่าวด้วยว่า นอกจากนั้นแล้ว ในส่วนของพนักงานห้างฯ ย้ายราชประสงค์และปทุมวันนั้น มีจำนวนกว่า 300 คนซึ่งส่วนใหญ่เป็นพนักงานแผนกเสมียนและบัญชีนั้น ไม่สามารถกลับบ้านได้ โดยติดอยู่ที่วัดปทุมวนารามฯ ซึ่งทั้งกาชาดและกรุงเทพมหานครได้ส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปดูแลพร้อมนำอาหารน้ำดื่มไปให้การเยียวยาช่วยเหลือแล้ว

ผู้บริหารเซ็นทรัลเครียดจัด ไฟไหม้เสียหายหนัก

ผู้บริหารระดับเครือเซ็นทรัลเปิดเผย"มติชนออนไลน์" เมื่อเวลา 20.20 น วันที่ 19 พฤษภาคมว่า ขณะนี้ห้างเซ็นทรัลเวิล์ด ยังคงมีไฟลุกไหม้อยู่เท่าที่ทราบทุกชั้นเสียหายเกือบทั้งหมดเพราะหลังจากที่เจ้าหน้าที่ของห้างเข้าไปดับไฟ ก็มีคนเข้าไปวางเพลิงใหม่โดยที่ทางเจ้าหน้าที่ทหารยังไม่สามารถเข้าไปในบริเวณสี่แยกราชประสงค์ได้ เนื่องจากมีคนคอยซุ่มยิงอยู่

"จากความเสียหาย คาดว่า ต้องปิดกิจการนานหลายเดือนหรืออาจนานเป็นปี ตอนนี้คณะผู้บริหารเครียดมาก"ผู้บริหารระดับสูงของเครือเซ็นทรัลครวญ

เสื้อแดงไร่หัวเผาห้างเซ็นทรัลเวิลด์อีก

ก่อนหน้านี้ เวลาประมาณ 19.00 น. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ กลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ( นปช.)หรือกลุ่มเสื้อแดง ที่ไร้การควบคุมจากแกนนำ ได้พากับจุดไฟเผาภายในอาคารทำให้เพลิงไหมลุกไหม้ภายในอาคารอย่างหนัก และมีทีท่าจะลุกลามอย่างต่อเนื่อง โดยที่เจ้าหน้าที่กู้ภัย หรือจากหน่วยต่างๆ ไม่สามารถที่จะเดินทางเข้าไปควบคุมเพลิงไว้ได้ และกลุ่มควันขนาดใหญ่ก็ได้พวยพุ่งปกคลุมบนท้องฟ้าอย่างหนาแน่นไปทั่วบริเวณ ซึ่งคาดว่าเพลิงจะเผาอาคารวอดทั้งอาคารอย่างแน่นอน หากไม่มีการควบคุมพื้นที่ได้

อย่างไรก็ตามทางด้าน รพ.ตำรวจ ทางแพทย์ และพยาบาล ต่างเคลื่อนย้ายผู้ป่วยไปไว้ในอาคารชั้นใน เพื่อให้ปลอดภัย จากการก่อเหตุแล้ว ขณะที่ทางแพทย์ยังยืนยันว่า ทาง รพ.มีความพร้อมที่จะรองรับผู้ป่วยได้เพิ่มเติมในขณะนี้ ส่วนในพื้นที่การชุมนุมที่ราชประสงค์ ล่าสุดก็มีผู้ชุมนุมบางส่วนทยอยเก็บข้าวของออกจากพื้นที่อย่างต่อเนื่อง

"แทนคุณ"เตือนทางทีวีให้ระวังตึกเซ็นทรัลเวิลด์ที่ถูกจุดไฟเผา อาจพังลงมาได้

,
ด้านนายแทนคุณ จิตต์อิสระ พิธีกรช่อง11 กล่าวเตือน ระหว่างออกทีวีรายการพิเศษร่วมกับนายปณิธาน วัฒนายากร รองเลขาฯนายกรัฐมนตรี ให้ระวังตึกเซ็นทรัลเวิลด์ ที่ถูกจุดไฟอาจพังลงมาได้ ทำให้ขณะนี้มีการทวีตแจ้งบอกต่อกันไปค่อนข้างมาก เนื่องจากจากการตรวจสอบข่าวในเบื้องต้นพบว่า เจ้าหน้าที่ได้ควบคุมเพลิงไว้ได้แล้ว ส่วนตึกที่ถล่มนั้นเป็นโรงหนังสยาม

ข่าวแจ้งว่า มีการจุดเพลิงห้างเซ็นทรัลเวิลด์รอบ 2 โดยผู้ที่อาศัยอยู่ในบริเวณดังกล่าวระบุว่า เห็นที่ห้างเซ็น ที่เซ็นทรัลมีถูกไฟไหม้อย่างรุนแรง โดยเจ้าหน้าที่ได้กัน ไม่ให้คนเข้าไปในบริเวณดังกล่าว

ข่าวแจ้ง"เซ็นทรัลเวิลด์"ระงับเพลิงในห้างได้แล้ว

เมื่อเวลา 14.30 น. รายงานข่าวแจ้งว่า ฝ่ายรักษาความปลอดภัยของเซ็นทรัลเวิลด์แจ้งว่า ขณะนี้เจ้าหน้าที่สามารถระงับเพลิงในห้างได้แล้ว หลังจากถูกกลุ่มเสื้อแดงปาระเบิดเพลิงจนเกิดเพลิงไหม้บริเวณชั้น 1

ด่วน! ผู้ชุมนุมโยนระเบิดใส่ เซ็นทรัลเวิลด์ ทุบกระจกห้างย่านราชประสงค์

เวลา 14.05 น. สถานีโทรทัศน์เอ็นบีทีรายงานว่า กลุ่มผู้ชุมนุมแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ(นปช.) กว่า 100 คน ได้นำยิงบั้งไฟ ปะทัด และระเบิดขวด ปาเข้าใส่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ โดยไฟไหม้ได้ไหม้ชั้น 1 แล้ว นอกจากนี้ กลุ่มผู้ชุมนุมได้เริ่มทำลาย-ทุบกระจก ห้างสรรพสินค้าในย่านราชประสงค์ด้วย

เวลา 13.30 น.
วันที่ 19 พ.ค. นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ แกนนำนปช. ได้ประกาศต่อผู้ชุมนุมบนเวทีว่า

"เรียนพี่น้องว่า วันนี้ เป็นอีกครั้งหนึ่งที่เราตัดสินใจด้วยความยากลำบาก พวกผม พยายามทำอย่างดีที่สุด เพื่อให้ประเทศนี้เป็นของประชาชนอย่างแท้จริง แต่เมื่อการต่อสู้ของประชาชนได้เกิดความสูญเสีย เกิดการบาดเจ็บล้มตายมากมายและไม่มีทีท่าว่าความตายจะยุติลงไป เรียนพี่น้องว่า แม้เรา ตัดสินในแน่วแน่ว่า สู้คราวนี้ตายเป็นตายแต่เราต้องตัดสินใจร่วมกันว่า เราอย่าตายให้กับปรากฎการณ์นี้อีกเลย เราหยุดการบาดเจ็บล้มตาย แล้วรอวันเวลาในการมาสู้ใหม่

พี่น้องครับ ถ้าความเป็นแกนนำของพวกผม ยังพอมีเหลืออยู่บนเวทีนี้บ้าง ถ้าความเป็นแกนนำของพวกผม ยังพอมีสายใยที่พอจะได้สื่อสารจากพี่น้องบ้างผมขอประกาศกับพี่น้องว่า เราขอยุติการชุมนุมแต่เพียงเท่านี้ แต่การต่อสู้ของเรา ยังไม่ยุติ การต่อสู้ ก็จะต้องเดินหน้าไปตามกระบวนการประชาประชาธิปไตยต่อไป

ช่วงนี้เอง ผู้ชุมนุมได้กรีดร้องแสดงความไม่พอใจ และตะโกนไม่ยอมให้แกนนำยุติการชุมนุมกันอย่างโกลาหล

นายณัฐวุฒิ กล่าวต่อว่า พี่น้องครับ ผมทราบว่าท่านรับไม่ได้ ท่านไม่อยากฟังคำนี้ แต่พวกผมได้ปรึกษาหารือ วิเคราะห์ ประเมินสถานการณ์อย่างรอบคอบ เรามิอาจต้านทานความอำมหิตนี้ได้อีก เรียนพี่น้องว่า ฟังผมเถอะครับ ฟังผมสักนิดหนึ่ง แม้ว่าการนำท่านมาต่อสู้วันนี้จะยังไม่ถึงฝั่งที่พวกเราคาดหวังเอาไว้ แต่พวกเราก็ได้พยายามกันอย่างถึงที่สุด และเมื่อพยายามอย่างถึงที่สุดแล้ว ผมก็เลยขึ้นเวทีมาบอกกล่าวกับพี่น้องว่า พวกผมจะเอาอิสรภาพของตัวแทนแลกกับความปลอดภัยของพี่น้อง พี่น้องครับ ตลอดสามสี่ปี ที่เราต่อสู้ร่วมกันมา

ในช่วงนี้ ผู้ชุมนุมได้แสดงความ ไม่พอใจอย่างรุนแรง พร้อมๆ กับมีเสียงคล้ายระเบิดดังขึ้น รอบๆ เวที ราชประสงค์

นายณัฐวุฒิ กล่าวต่อไปว่า ขอความกรุณา ได้ฟังผมอีกสักครั้งเถอะครับ พี่น้อง ขอความกรุณา ได้ฟังผมอีกสักครั้งเถอะครับ (มีเสียงไม่พอใจของผู้ชุมนุม ) พี่น้องครับขอความกรุณาจริงๆ ได้โปรดฟังผมอีกสักครั้ง เรายุติเวทีวันนี้เพื่อเดินหน้าสู่กระบวนการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยต่อไปได้ พี่น้องครับ ผมเรียนพี่น้องว่า จะใช้คำว่า ขอร้อง ก็ขอร้องเถอะครับ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ระหว่างนั้นได้มีเสียงดังคล้ายระเบิด หรือประทัดดังอยู่หลายครั้ง ขณะที่แกนนำบนเวทีก็ต่างหวาดผวากับเสียงที่เกิดขึ้น แต่ก็ยังรวมกลุ่มกันแถลงต่อ นายณัฐวุฒิ กล่าวต่อว่า จะให้ใช้คำว่า ให้พวกท่านได้รับฟังพวกผมอีกครั้งเถอะครับ พี่น้องครับ พวกผมมาประกาศกับพี่น้องว่า เรายุติกันเท่านี้ ขอให้พี่น้องเชื่อผมเท่านี้ ขอให้พี่น้องทยอยเดินทางออกจากเวทีชุมนุมไปทางฝั่งสนามศุภชลาศัย เราจะให้การ์ดดูแลพี่น้องเดินทางกลับด้วยความสงบ สะดวกและปลอดภัย ขอความกรุณาเถอะครับพี่น้อง พี่น้องครับฟังผมอีกสักครั้ง (เสียงระเบิดดังมาหลายครั้งจนผู้ชุมนุมและแกนนำต้องแตกฮือ จากนั้นทุกคนก็แยกย้ายกันไปหลบให้อยู่ในที่ๆ ปลอดภัย

Edited by 55555, 15 October 2012 - 21:23.

#241 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 21:47

ถ้าคุณคิดว่ามีข้อมูลที่ดีกว่าก็ลงเอามาให้ดูกันซิครับ..ทุกคนในเสรีไทย.สามารถแสดงออกทางความคิดเห็นได้ทุกคนครับ..แต่ไม่ใช้มาพูดดูถูกคนนู้นคนนี้..ขอให้คุณอย่าทำตัวแบบไร้เหตุและผลเที่ยวออกมาว่าคนอื่นเค้า..ถ้าคุณมีดีกว่าก็เอาออกมาดูกัน... :angry:

#242 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 22:12

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงนะ แต่ .ให้ลองไปอ่านในกระทู้ ใครฆ่าน้องเกด ในเรื่องความสูงของรางรถไฟฟ้า ที่ สุดท้ายแล้ว ได้นำข้อมูล ซึ่งเทียบเคียงจากแบบของ ทางรถไฟฟ้า และความสูง ก็จะเป็นของจริง พอ มีออกมาแบบนี้ ในสิ่งที่ วิเคราะห์กันมานั้น ก้ จะใช้ตรงนี้ เป็น ข้อมูลหลัก ซึ่งในเสรีไทย จากที่ผมอ่าน และ ติดตาม ก้จะ มาวิเคราะห์กันใหม่ โดยใช้ ข้อมูลที่แน่นอนที่สุดนั้นเป็นหลัก..........

#243 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 22:51

ผมทำงานด้วยโฟโต้ชอป และอิลัสเตเตอร์เป็นส่วนใหญ่ อาจไม่ได้เรียกว่าขั้นเซียน

เพราะยอมรับว่าไม่ถนัดโฟโต้ชอปแต่อย่างใด และก็เลิกใช้มานานแล้วด้วย

อยากฟังความเห็นจากผมไหม ว่าคิดว่าภาพนั้นดูเป็นอย่างไร :lol:

#244 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 23:05

ผมจำได้ว่า วันนั้นไฟไหม้และได้ดับไปในช่วงเย็น แต่ตอนช่วงกลางคืนมีรายงานข่าวเข้ามาว่าเซนทรัลไหม้แล้ว

นักข่าวจากช่องเนชั่นรายงานข่าวส่งภาพมาด้วย3G เป็นภาพเซนทรัลกะลังไหม้ เห็นเลยว่าไม่มีทหารอยู่แถวนั้น

ตรงกะรายงานสรุปของคอป.เลย

#245 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 23:11

เหวงก็เคยขึ้นเวทีพันธมิตรนะเคอะ ^_^

#246 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 16 October 2012 - 00:28

ผมอ่านคคห. ของคนเสื้อแดงที่บอกว่า "ทหารเผา ctw" แล้วก็รู้สึกงงนะ
เพราะวันที่เกิดเหตุผมก็ดูข่าวอยู่เห็นมีจับภาพเสื้อแดงดูตึกที่โดนเผาแล้ว
โห่ร้องดีใจบางคนมีรำด้วย ถ้าทหารเผาจริงเสื้อแดงพวกนี้เขาจะดีใจทำไม?
ทำไมไม่รีบหาทางหนี? ไม่กลัวตายหรือกลัวโดนลูกหลงกันบ้างรึ
ไหนบอกว่าทหารโหดร้ายมากเลยนี่?

ปกติคนทั่วไปที่พบเห็นอุบัติเหตุหรือเพลิงไหม้ไม่มีใครหรอกจะมาทำท่าดีใจ
ส่วนใหญ่จะตกใจ ตื่นเต้นหรือชี้ชวนให้ดูกันมากกว่า และหากเห็นว่าเหตุการณ์
นั้นอาจมีอันตรายมาถึงตัวก็ต้องหนีหาที่หลบก่อน แต่ปฏิกริยาของเสื้อแดง
ที่เห็นในข่าว (ตั้งแต่ตอนคนสีลมถูกระเบิดตายแล้ว) มันช่างขัดกับพฤติกรรม
ไทยมุงปกติที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ด้วยอย่างมาก

คุณสิงห์หรือคุณ 5 เอ็มช่วยอธิบายเหตุผลที่พวกพ้องท่านแสดงกริยาดีใจออกมา
ให้ผมได้รับทราบหน่อยก็ดีครับเผื่อผมจะได้เข้าใจกระบวนการทางความคิด
ของพวกท่านมากขึ้น

#247 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 16 October 2012 - 00:35

คุณแอม อย่าว่าไปครับ ห้าเอ็มเขาเป็นนักรบจากอนาคต
สุดยอดวิทยายุทธ จากราชดำเนินแล้ว คนนี้ เมพขิงๆ ...

เอาหลักการของ นาฬิกาแดด มาฝาก เผื่อจะมีสมาชิกท่านใด
มีเวลาเหลือที่จะแกะลายแทงของห้าเอ็ม
สำหรับผม ขอบาย ครับ :D :D :D

ปล. สิ่งที่ห้าเอ็ม เอามาแปะ มันเยอะเกิน มีหลายอย่างที่ผิดพลาด
ลองดูก็ได้ สิ่งเหล่านี้เหมาะแก่การล้างสมองในราชดำเนิน ที่พร้อมเชื่อโดยไม่ต้องคิด...
........................................................................................................

นาฬิกาแดด

http://www.lesa.biz/...cliptic/sundial

#248 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

Posted 16 October 2012 - 00:39

การกะประมาณ คงไม่เที่ยงตรงเท่าไหร่มั๊งครับ

#249 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

Posted 16 October 2012 - 01:53

เงาแดด

ก็เหมือนเดิม วางรูป แต่งเรื่อง โยงให้ตัวเองได้เปรียบ สั้นๆ ง่ายๆ จบใน3บรรทัด

เงาแดด

เอ่อ ถ้าเราไปหรี่แสงในโฟโฟ่ช็อป เราก็คงเป็นผู้ควบคุมเวลาเลยสินะ

#250 รักควายแดงทุกตัว

รักควายแดงทุกตัว

น้องใหม่

Posted 16 October 2012 - 02:10

ไหนลองบอกมาซิว่าตรงไหนไม่จริง คนแก่อยากรู้น่ะ

กล้าพิมพ์ก็กล้าตอบนะ -_-

ว่าแต่เขานะI้แก่จิตตก แล้วมรึงจบด้านจิตวิทยา เชี่ยวชาญด้านจิตวิทยามวลชนหรือที่ได้ สะเอาะมาวิเคราะห์ ด้านจิตวิทยามวลชน ก็เหมือนกันนั้นแหละ

การศีกษาว่าจบด้านใหนไม่ใช่หมายความว่าคนผู้นั้นจะต้องเชี่ยวชาญแต่เรื่องนั้นๆ เท่านั้น หลายคนทำงานที่ไม่ตรงกับสายที่จบก็มีเยอะแยะ

แล้วถ้ารอแต่พวกเชี่ยวชาญโดยตรงแบบหมอเหวงผมก็ขอบายแล้วกัน

:P คนไทยเขาเคยพูดไว้ว่า แก่มะพร้าวเฒ่ามะละกอ (หมายถึงยิ่งแก่ก็ยิ่งกลวงใน) เคยได้ยินใหม ข้อมูลในนี้มีบางส่วนที่มันเป็นหลักฐานที่เขาใช้จริงๆ ก็มี แล้วไม่ต้องกลัวว่าทักษิณจะไม่หลุดคดีก่อการร้าย ขนาดคดีช่อราชบังหลวง(คดีแรก)ยังไม่กล้าเข้าประเทศเลย 555

แก่เสียปล่าวดันเขียนให้เด็กถอนหอก เสียแก่เลยไอ้แก่จิตตก

ขออภัยกับสมาชิกหลายท่านที่อ่าน บางคำหยาบคายไปบ้าง แต่ผมทนไม่ใหวกับพวกที่คิดว่าตัวเองเก่งเพราะเกิดนานครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users