Jump to content

- - - - -

ถึงสิงห์สนามหลวงและคุณ amplepoor เรื่อง "ชายชุดดำ" เอาแบบเคลียร์ๆเลยดีกว่า หลังจากนั้นผมจะนำเสนอต่อใครเผา CTW หลังสิงห์ฯมา

• Please log in to reply
375 replies to this topic

#151 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 13:40

หึหึ ห้องน้ำในเซ็นทรัลเวิร์ดนะเหรอ อยากรู้ว่าใช้ได้ง่ายไหม

ลองสวมบท "เป็นขี้เมาข้างถนน ที่ซื้อเบียร์แถวนั้นกิน แล้วเดินเข้าห้องน้ำชั้นใต้ดิน

หลังห้างปิดดูดิ จะรู้ว่าเขาไม่เคยล๊อกเลย ให้คนใช้บริการฟรีๆ"

อย่าว่าแต่ที่นี่นะ "ฟิวเจอร์ รังสิต" ของตระกูลหวั่งหลี เขาก็ให้ใช้ฟรีเช่นกัน ในส่วนชั้นใต้ดิน

เพราะฉะนั้นถ้าเสื้อแดงมาชุมนุมย่านนี้ เขาก็ไม่ได้มีความจำเป็นต้องปิดห้องน้ำอยู่แล้ว

เพราะตัวห้องน้ำไม่ได้มีส่วนเชื่อมต่อกับศูนย์การค้าสักนิด
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#152 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 13:43

ประเด็นใหญ่ไม่ไช่เรื่องห้องน้ำ ท่านโจโฉฯ ไม่รู้สึกสะกิดใจ
กับคำพูดของคุณ สุทธิธรรมบ้างเลยหรือ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#153 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 15 October 2012 - 13:46

เอ้า แถเข้าไป นะ

สมละที่เค้าเรียกว่า ควายแดง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#154 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 13:47

*
POPULAR

มันมีด้วยเหรอบนโลกนี้ ที่ "พ่อค้า" หรือ "นายวาณิช" จะเอาตัวเองไปข้องเกี่ยวกับความขัดแย้ง

ขืนตอบไปดิว่า เราไม่ชอบให้คนเสื้อแดงมาชุมนุมที่ราชประสงค์ดูดิห้างใหญ่แบบนี้จะบรรลัย

ได้อีกแค่ไหน มีแต่นาย ชาย ศรีวิกรม์ นั่นแหละบังอาจมาต่อต้านคนเสื้อแดง

เพราะฉะนั้นการไม่เอาตัวเองเป็นคู่ขัดแย้ง ก็ถือว่า สุทธิธรรม เดินมาถูกทางแล้ว

ตระกูล จิราธิวัฒน์ เขาบริหารกันแบบ "สภาตระกูล" นะจะบอกให้

เรื่อง "ผลกำไร" เป็นตัวชี้วัดความสำเร็จในการกุมบังเหียนธุรกิจสำคัญๆในตระกูล

ไอ้พวกไพร่ปลายแถวไม่มีวันเข้าใจเรื่องของ "นายวาณิช" และ "อำมาตย์" หรอก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#155 gass

gass

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 13:49

ถ้าเขาด่าฝ่ายไดฝ่ายหนึ่ง เขาจะเสียทั้งสองฝ่าย

เพราะเขาเป็นพ่อค้า

เรื่องง่ายๆแค่นี้ ทำไมผู้ที่คิดว่าตัวเองเป็น คน ยังไม่เข้าใจ

:o

#156 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 13:49

ดูซีพี นั่นปะไร เคยมีคนในตระกูล "เจียรวนนท์" ลงมาเล่นการเมืองไหม

ไม่มีเลย แต่กลับกันมีแต่นักการเมืองทุกกลุ่มทุกป้อมค่าย ให้ความเกรงใจ

และวิ่งเข้าหาตระกูลนี้อย่างเดียว

#157 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 15 October 2012 - 13:50

คำพูดของสุทธิธรรม ก็ฟังดูมีเลศนัยเกี่ยวกับเรื่องนี้

กับคำถามจี้ใจที่ว่า...ทำไมถึงต้องเป็นเซ็นทรัลเวิลด์ ??? “สุทธิธรรม” บอกว่า...
“ถ้าจะพูดติดตลกหน่อยก็คือ ของเราเท่ที่สุด ดีที่สุด ดังที่สุด ถ้าไปเผาตึกอื่นไม่ดัง เหมือนตึกเวิลด์เทรดเซ็นเตอร์ที่นิวยอร์ก ถ้าจะเผาก็ต้องเผาที่นั่น แม้เซ็นทรัลเวิลด์จะเปลี่ยนชื่อจากเวิลด์เทรด หลบชื่อนี้ไปแล้วก็ยังหนีไม่พ้น

“ถามว่าเรากลัวเสื้อแดงไหม เราไม่กลัวคือ มีความเสี่ยงเดียวกับเสื้อแดงหากรัฐบาลยังคุยไม่รู้เรื่อง เขาก็ถือโอกาสหา แพะรับบาป เราไม่ได้เกี่ยวกับเสื้อแดงเลย เรากับเสื้อแดงก็รักกันดี เรากับเสื้อเหลืองก็รักกันได้ เราไม่มีสีเสื้อ” เขาว่าอย่างนั้น

http://www.bangkokbi...ิลด์ถูกเผา.html

ช่างวิเคราะห์เนอะ แต่วิเคราะห์ในเรื่องความดีความชั่วไม่ออก
แบบนี้เค้าเรียกวิเคราะห์ได้แต่เรื่องที่ตัวเองเป็นประโยชน์
ศัพท์ในสรท.เค้าจึงเรียกว่า "จินตาการน้ำแตก" :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#158 notcomeng

notcomeng

Posted 15 October 2012 - 13:52

ดูซีพี นั่นปะไร เคยมีคนในตระกูล "เจียรวนนท์" ลงมาเล่นการเมืองไหม

ไม่มีเลย แต่กลับกันมีแต่นักการเมืองทุกกลุ่มทุกป้อมค่าย ให้ความเกรงใจ

และวิ่งเข้าหาตระกูลนี้อย่างเดียว

แหม่... อ่านข้างบน Rep.ที่ 154 ยังไม่ทันเลื่อนลงมา ผมก็นึกถึงตระกูลนี้เหมือนกันครับ
"ใครเป็นรัฐบาลก็ได้ เข้าได้กับทุกพรรค" :lol: :lol: :lol:

#159 gass

gass

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 13:53

ถูกต้องเลยท่าน

นายวานิช มีดีที่อะไร ดอนยอ คงคิดไม่เป็น

#160 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 13:53

ลึกแต่ไม่ลับ เผาขนาดนี้กลุ่มที่บาดเจ็บที่สุดกลับไม่ใช่ "จิราธิวัฒน์"

แต่กลับเป็นตระกูลใหญ่อย่าง "โสภณพนิช" ที่คอยสนับสนุนประชาธิปัตย์นั่นเอง

อย่าให้ต้องสาธยายว่าเหตุไฉน กลายเป็นโสภณพนิชต้องบาดเจ็บนะ

เรื่องบนโลกธุรกิจ มันก็ย่อมมีผลกระทบเสมอนั่นแหละ

#161 gass

gass

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 13:57

ลึกแต่ไม่ลับ เผาขนาดนี้กลุ่มที่บาดเจ็บที่สุดกลับไม่ใช่ "จิราธิวัฒน์"

แต่กลับเป็นตระกูลใหญ่อย่าง "โสภณพนิช" ที่คอยสนับสนุนประชาธิปัตย์นั่นเอง

อย่าให้ต้องสาธยายว่าเหตุไฉน กลายเป็นโสภณพนิชต้องบาดเจ็บนะ

เรื่องบนโลกธุรกิจ มันก็ย่อมมีผลกระทบเสมอนั่นแหละ

ก็เขาวางแผนไว้อย่างดีในการตกใจ

ใครเจ็บสุด เขาก็ต้องกำหนดเป้า่ไว้แล้ว เรื่องนี้ ธรรมดาสามัญมากๆ ครับท่านโจโฉ

-_-

#162 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 13:58

เชนทรัลฯเขามีพนักงานและเจ้าหน้าที่ รปภ ประจำอยู่ในห้างหลายร้อยคน
คนที่จะเข้าไปเผาได้คงไม่ธรรมดา ที่จะผลักดันคนเหล่านี้ได้ และเซนทรัลฯเองก็
คงเก็บภาพเหตุการณ์ต่างๆไว้เยอะ แต่แปลก หลุดออกมาภายนอกน้อยมาก
ถ้าเสื้อแดงเผา ทำไมไม่เปิดเผย ไม่น่ามีเหตุผลอะไรจะต้องกลัว เสื้อแดงไม่มีอำนาจอะไร
คำถาม เขากลัวเสื้อแดงหรือกลัวใครกันแน่

Edited by ดอนยอ, 15 October 2012 - 14:01.

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#163 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:00

เชนทรัลฯเขามีพนักงานและเจ้าหน้าที่ รปภ ประจำอยู่ในห้างหลายร้อยคน
คงเก็บภาพเหตุการณ์ต่างๆไว้เยอะ แต่แปลก หลุดออกมาภายนอกน้อยมาก
ถ้าเสื้อแดงเผา ทำไมไม่เปิดเผย ไม่น่ามีเหตุผลอะไรจะต้องกลัว เสื้อแดงไม่มีอำนาจอะไร
คำถาม เขากลัวเสื้อแดงหรือกลัวใครกันแน่

ถ้าให้ผมตอบแบบคนเสื้อแดงก็ได้ครับ "คงกลัวมือที่มองไม่เห็น" มั๊งครับ

#164 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:03

น้อยคนนักที่จะรู้ "ตระกูลจิราธิวัฒน์" ไม่ได้บาดเจ็บสาหัสอะไรมากมาย

คงมีการลงมติ ที่ห้อง "กระบี่" ชั้น 25 เซ็นทารา แกรนด์ แอท เซ็นทรัลเวิร์ด

มาแล้ว จึงออกมาในแนว "ให้เรื่องมันจบๆไป ในเมื่อทาง "เรา" ไม่ได้เสียหายอะไรมาก"

เหตุเพราะ กลุ่มที่บาดเจ็บแทน และมากที่สุด คือโสภณพนิช นั่นเอง

#165 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:06

อย่าให้เจาะอะไรมากเลยนะ เรื่องบางเรื่องผมก็ต้องให้เกียรติ "เพื่อน"

ที่ไม่เอาเรื่องภายในตระกูลเขามาพูดให้มากความ คิดซะว่าผมเป็น

"ผีใต้เตียง" ของตระกูล จิราธิวัฒน์ และ โสภณพนิช ก็แล้วกันนะ

#166 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 14:06

แล้วก็แปลก สามารถเผาได้ ทั้งๆที่มีทหาร อยู่รอบๆเซนทรัลฯมากมาย
และในขณะที่ไฟกำลังลุกโชน กลับไม่มีดับเพลิง เข้ามาทั้งที่มีทหารควบคุมพื้นที่อยู่

#167 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:13

แล้วก็แปลก สามารถเผาได้ ทั้งๆที่มีทหาร อยู่รอบๆเซนทรัลฯมากมาย
และในขณะที่ไฟกำลังลุกโชน กลับไม่มีดับเพลิง เข้ามาทั้งที่มีทหารควบคุมพื้นที่อยู่

55555 ทฤษฎียอดฮิตนี้ อีกแล้ว พยายามเอาภาพตอนทหารเคลียร์พื้นที่แล้วมานำเสนอ

แล้วบอกว่าทหารเผาเอง มีภาพบางภาพผมไม่ได้นำเสนอ เพราะคิดว่ายังไงก็ไม่ยอมรับกันหรอก

ได้แต่อ้างแบบเดิมๆว่าตอนที่เขากำลังจุดเผา เป็นแค่กองไฟกองเล็กๆ ทหารมาเคลียร์ดับไปแล้ว

ไอ้กลุ่มที่มาจุดเผามันใช่พวกตาสีตาสาเดินทางจากบ้านนอกเขามาชุมนุมแล้วตกใจเผาซะเมื่อไร

มันเป็น "กลุ่มที่ฝึกมาอย่างดี" โดย "ผู้ล่วงลับ" ไปแล้วนั่นไง

ประเด็นคือ ใครกันที่บังคับบัญชาคนเหล่านี้อยู่ สงสัยต้องไปลากคอ

อริสมันต์ แรมโบ้ อีสาน หรือ พวกแกนฮาร์ดคอร์ มารีดเลือดหาความจริงกันแล้วมั๊ง

#168 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 14:15

ตามที่ได้ติดตาม ณ เวลานั้น การเผาเกิดขึ้นก่อนที่ทหารจะเข้าไปควบคุมพื้นที่ได้ไม่ใช่หรอครับ
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#169 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 14:18

ขณะที่ไฟลุกโชน ดูทหารที่อยู่รอบๆเชนทรัลฯ อยู่ในอริยบทที่สบายๆ

#170 ohmzpaing

ohmzpaing

น้องเก่า

Posted 15 October 2012 - 14:18

ผมขอนำข้อมูลนี้ไปโพสที่เวบในอุดร 108 ได้ไหมครับ ข้อมูลชุดนี้
อาจจะทำให้เสื้อแดงอุดร ตาสว่างได้บ้าง
ทักษิณถูกจำคุก 2 ปี ไม่เห็น ชาวโลกรู้สึกอะไรเลย แต่ นางอองซานถูกกักขังอยู่ที่บ้าน ทั่วโลกกลับเรียกร้องให้นางอองซาน 2มาตรฐานจริง ๆ

#171 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:21

เริ่มสร้างสรรขึ้นมาหน่อยที่หาภาพจาก "นายวรวัจน์" มาประกอบ

สงสัยผมต้องสวมวิญญาณ "อดีตผอ. ศอฉ สุเทพ เทือกสุบรรณ" มั๊งครับ

ถึงจะสมน้ำสมเนื้อกับภาพนี้

#172 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:22

ผมขอนำข้อมูลนี้ไปโพสที่เวบในอุดร 108 ได้ไหมครับ ข้อมูลชุดนี้
อาจจะทำให้เสื้อแดงอุดร ตาสว่างได้บ้าง

ตามลำบาก(สบาย)ครับ ;)

#173 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 15 October 2012 - 14:22

ขณะที่ไฟลุกโชน ดูทหารที่อยู่รอบๆเชนทรัลฯ อยู่ในอริยบทที่สบายๆ

ทหาร ไม่ใช่นักดับเพลิงนะครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#174 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 14:25

ถามผู้รู้ครับ

ถ้ายอมรับว่าไฟใหม้จากจราจล หรือสงคราม จะเกี่ยวข้องกับการจ่ายประกันภัยด้วยป่าวครับ

ทำให้เจ้าของเขาเงียบและไม่เอาเรื่องเสื้อแดง !

#175 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 15 October 2012 - 14:26

*
POPULAR

ผมว่าคุณ ดอนยอ ตั้งข้อสงสัยได้ดีนะครับ แต่ก็นั่นละ เหมือนที่ผมเคยตั้งข้อสังเกต กับคุณดอนยอ ไปแล้ว

ว่า การชุมนุมครั้งนี้ มีการสร้างข่าวลือ ข่าวปล่อย และทำให้สถานการณ์ ดูเหมือนเป็นเช่นนั้น มีความสับสน ในช่วงเวลาสำคัญ ๆ

คุณดอนยอ ที่กล่าวมาว่า ทำไม รปภ และเจ้าหน้าที่เซ็นทรัล มีตั้งมากมายน่าจะเก็บภาพไว้ได้มากมาย ผมนั่งนึกถึงว่า หากเจ้าหน้าที่ หรือ รปภ เหล่านั้น ไม่ตกอยู่ในอาการตกใจ หรือสับสนกับเหตุการณ์ ก็นับว่า เขาเหล่านั้นฝึกฝนมาอย่างดี อย่างกับ นักข่าวภาคสนาม หรือเจ้าหน้าที่ประกันภัย ที่ต้องการข้อมูล เพื่อรักษาผลประโยชน์ของบริษัท แม้ต้องเสี่ยงกับภยันตรายที่เข้ามา ก็ยังต้องยึดหน้าที่เป็นสำคัญ จึงยังรักษา สติ ไว้เพียงพอที่จะเก็บภาพและ หาหลักฐานมาได้

และอีกครั้ง ที่เจ้าหน้าที่ ได้รับการประเมิน ประสิทธิภาพไว้สูงมากอีกแล้ว คุณดอนยอ คงคิดว่า ทหารที่เพิ่งเสร็จสิ้นภารกิจ การเข้ามายังพื้นที่ จะสามารถ เข้าตรวจรายละเอียด สถานที่ต่าง ๆ ซึ่งมี มุม มีหลืบซอกต่าง ๆ มากมาย ได้อย่างครบถ้วน ในเวลาอันรวดเร็ว ทั้งยัง สามารถควบคุมฝูงชน ที่อยู่ในอาการสับสน ตกใจ ได้อย่างครบถ้วน

คุณดอนยอ ได้ประเมินเสื้อแดง ไว้ในฐานะผู้ไร้เดียงสา แม้จะอยู่ในพื้นที่ มากว่า เดือนหนึ่งแล้ว แต่ขณะเดียวกันได้มองเจ้าหน้าที่ ที่มีโอกาสเข้ามาตรวจสอบในฐานะ สายลับ ว่าจะทำงานได้ 100% ในการ scan พื้นที่ อาวุธ และ กำลังคนที่ช่วยเสื้อแดง ได้โดยไม่ได้รับการขัดขวางใด ๆ เลย

มองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ท่าน สามารถเอียง และเข้าข้างฝ่ายท่านได้ ผมก็สามารถมองอย่าง คนทั่วไปมองได้ ดังนั้น ถามถึง เจตนาการทำการ ดีกว่าครับ หากทหารเผา ห้างใหญ่ ขณะที่เข้าควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว ได้ประโยชน์อะไร
ซึ่งจะว่าไป คำถามนี้ คล้าย ๆ กับกรณี 6 ศพ ในวัดปทุมวนาราม นั่นละครับ หากอ้างว่า มีแต่ทหารเท่านั้นที่มีอาวุธ พอจะทำร้ายคนได้ เพราะเข้าควบคุมสถานการณ์ ต่าง ๆ ได้แล้ว ถามว่าการฆ่าผู้บริสุทธิ ทำไปเพื่ออะไรครับ

บางครั้ง ต้องถามตัวเอง ให้ถ้วนถี่นะครับ เพราะเท่าที่ผมลองถามตัวเองว่า ถ้าผมเป็นอภิสิทธิ กับ สุเทพ ผมจะสั่ง ทหารให้ทำอะไรแบบนี้หรือไม่ ผมก็ตอบกับตัวเอง ได้ทันทีล่ะครับ ว่า "จะหาคุกให้ตัวเองทำไม"

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#176 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 15 October 2012 - 14:31

เด่วเอากระทู้นี้ให้สายล่อฟ้า
จบแน่นอน ทั้งเรื่องควายเผาห้าง ทหารจำเป็นต้องยิง

บลาๆๆ
เสื้อแดงคงขุดหลุมลึกลงไปอีก เพื่อหนีความจริง เหอๆๆ

ทหารจำเป็นต้องยิง
ทหารยิงใครหรือครับ

ยิงน้องเกดงัยยยย

ทำเป็นโง่

#177 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:32

ถ้ายอมรับว่าไฟใหม้จากจราจล หรือสงคราม จะเกี่ยวข้องกับการจ่ายประกันภัยด้วยป่าวครับ

ทำให้เจ้าของเขาเงียบและไม่เอาเรื่องเสื้อแดง !

5555 ตรงประเด็น และเขาจ่ายกันไปหมดแล้วด้วย

#178 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 15 October 2012 - 14:33

K. ทรงธรรม

ในกระทู้นี้ก็มีข้อมูล อยู่ที่ Rep # 101 และ Rep # 119 ครับ

Edited by กีโฆเต้, 15 October 2012 - 14:34.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#179 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 14:33

จริงๆ เลยนะ พอถามเสื้อแดงว่าทำไมรัฐบาลขณะนั้นต้องสั่งเผา สั่งฆ่า ทั้งๆ ที่มีแต่ทำให้ตัวรัฐบาลเองนั่นแหล่ะที่เสียหาย ก็ไม่เคยได้รับคำตอบสักที <_<

#180 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ผมว่าคุณ ดอนยอ ตั้งข้อสงสัยได้ดีนะครับ แต่ก็นั่นละ เหมือนที่ผมเคยตั้งข้อสังเกต กับคุณดอนยอ ไปแล้ว

ว่า การชุมนุมครั้งนี้ มีการสร้างข่าวลือ ข่าวปล่อย และทำให้สถานการณ์ ดูเหมือนเป็นเช่นนั้น มีความสับสน ในช่วงเวลาสำคัญ ๆ

คุณดอนยอ ที่กล่าวมาว่า ทำไม รปภ และเจ้าหน้าที่เซ็นทรัล มีตั้งมากมายน่าจะเก็บภาพไว้ได้มากมาย ผมนั่งนึกถึงว่า หากเจ้าหน้าที่ หรือ รปภ เหล่านั้น ไม่ตกอยู่ในอาการตกใจ หรือสับสนกับเหตุการณ์ ก็นับว่า เขาเหล่านั้นฝึกฝนมาอย่างดี อย่างกับ นักข่าวภาคสนาม หรือเจ้าหน้าที่ประกันภัย ที่ต้องการข้อมูล เพื่อรักษาผลประโยชน์ของบริษัท แม้ต้องเสี่ยงกับภยันตรายที่เข้ามา ก็ยังต้องยึดหน้าที่เป็นสำคัญ จึงยังรักษา สติ ไว้เพียงพอที่จะเก็บภาพและ หาหลักฐานมาได้

และอีกครั้ง ที่เจ้าหน้าที่ ได้รับการประเมิน ประสิทธิภาพไว้สูงมากอีกแล้ว คุณดอนยอ คงคิดว่า ทหารที่เพิ่งเสร็จสิ้นภารกิจ การเข้ามายังพื้นที่ จะสามารถ เข้าตรวจรายละเอียด สถานที่ต่าง ๆ ซึ่งมี มุม มีหลืบซอกต่าง ๆ มากมาย ได้อย่างครบถ้วน ในเวลาอันรวดเร็ว ทั้งยัง สามารถควบคุมฝูงชน ที่อยู่ในอาการสับสน ตกใจ ได้อย่างครบถ้วน

คุณดอนยอ ได้ประเมินเสื้อแดง ไว้ในฐานะผู้ไร้เดียงสา แม้จะอยู่ในพื้นที่ มากว่า เดือนหนึ่งแล้ว แต่ขณะเดียวกันได้มองเจ้าหน้าที่ ที่มีโอกาสเข้ามาตรวจสอบในฐานะ สายลับ ว่าจะทำงานได้ 100% ในการ scan พื้นที่ อาวุธ และ กำลังคนที่ช่วยเสื้อแดง ได้โดยไม่ได้รับการขัดขวางใด ๆ เลย

มองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ท่าน สามารถเอียง และเข้าข้างฝ่ายท่านได้ ผมก็สามารถมองอย่าง คนทั่วไปมองได้ ดังนั้น ถามถึง เจตนาการทำการ ดีกว่าครับ หากทหารเผา ห้างใหญ่ ขณะที่เข้าควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว ได้ประโยชน์อะไร
ซึ่งจะว่าไป คำถามนี้ คล้าย ๆ กับกรณี 6 ศพ ในวัดปทุมวนาราม นั่นละครับ หากอ้างว่า มีแต่ทหารเท่านั้นที่มีอาวุธ พอจะทำร้ายคนได้ เพราะเข้าควบคุมสถานการณ์ ต่าง ๆ ได้แล้ว ถามว่าการฆ่าผู้บริสุทธิ ทำไปเพื่ออะไรครับ

บางครั้ง ต้องถามตัวเอง ให้ถ้วนถี่นะครับ เพราะเท่าที่ผมลองถามตัวเองว่า ถ้าผมเป็นอภิสิทธิ กับ สุเทพ ผมจะสั่ง ทหารให้ทำอะไรแบบนี้หรือไม่ ผมก็ตอบกับตัวเอง ได้ทันทีล่ะครับ ว่า "จะหาคุกให้ตัวเองทำไม"

เหมือนภาพ คลิป จากฝ่ายเสื้อแดง จะมีหมด รูปเวลา เพื่อยืนยัน เหมือนกับรู้ว่า แถวนั้นจะเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น ก็ต้องหาสิ่งที่จะบ่งบอกเวลา แล้วถ่ายไว้.......
หรือจะเป็นแบบภาพเคลื่อนไหว ก็จะมีถ่ายไว้หมด สามารถนำมายืนยันได้ว่า ก่อนจะเกิดเหตุเป็นอย่างไร หลังเกิดเหตุเป็นอย่างไร
(น่าสงสัยยิ่งนัก ว่าทำไมถึงได้รอบคอบ และใกล้กับสถานที่เกิดเหตุอย่างพอเหมาะพอดี)

#181 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 15 October 2012 - 14:34

5555 ตรงประเด็น และเขาจ่ายกันไปหมดแล้วด้วย

กำลังจะบอกอยู่ว่าอีกตระกูลที่พี่โจว่าต้องเดือนร้อนเพราะเค้าเป็นบริษัทประกันภัยอยู่ ใช่ไหมครับ ^_^ ^_^

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#182 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 14:35

มองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ท่าน สามารถเอียง และเข้าข้างฝ่ายท่านได้ ผมก็สามารถมองอย่าง คนทั่วไปมองได้ ดังนั้น ถามถึง เจตนาการทำการ ดีกว่าครับ หากทหารเผา ห้างใหญข ณะที่เข้าควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว ได้ประโยชน์อะไร

ผมไม่ได้บอกว่าทหารเผานะครับ ใครเผาก็ไม่รู้ แต่มีข้อเท็จจริงว่า มีทหารอยู่บริเวณนั้น
ขณที่ไฟกำลังโหม จริงอยู่ครับทหารไม่ไช่ดับเพลิง แต่สามารถเรียกดับเพลิงเข้ามาระงับเหตุได้

#183 กีรเต้

กีรเต้

Posted 15 October 2012 - 14:36

เช่นเดียวกันครับ ประเด็นที่ผู้บริหาร ไม่ค่อยออกข่าว น่าจะอยู่ตรงนี้ 1 และ ไม่อยากสร้างศัตรู อีก 1

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#184 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:37

2 ปีวันเผาเมือง ฮีโร่กลางดงปืน
19 พฤษภาคม 2555 เวลา 14:33 น.

กล่าวเฉพาะที่เซ็นทรัลเวิลด์ แยกราชประสงค์ โพสต์ทูเดย์เป็นสื่อฉบับเดียวได้สัมผัสสภาพความเสียหายใต้ลานจอดรถ ที่มี “ชุดดำ” บุกเข้าไปวางเพลิง สาดกระสุนปืนถล่มรถยนต์เสียหาย และพบกับ “ไพรวรรณ รุนนอก” หัวหน้า รปภ.ประจำโซนเซ็นทรัลเวิลด์ ชาวโคราช วัย 45 ปี ที่ต้องรับบทเป็นไดฮาร์ดเฉพาะกิจ เขาเล่าให้ “ธรรมสถิตย์ ผลแก้ว” ของโพสต์ทูเดย์ฟัง หลังควันไฟจางลงเพียงหนึ่งวัน ถึงนาทีชีวิตเสี่ยงตายเมื่อต้องประจันหน้าแบบมือเปล่ากับผู้ก่อจลาจลใน “ชุดดำ” ที่มีปืนอาก้า 47 เป็นอาวุธ ซึ่งกำลังพยายามจะเข้าไปวางเพลิงอาคารเซ็นทรัลเวิลด์ ผ่านบทความเรื่อง “ไดฮาร์ดแห่งเซ็นทรัลเวิลด์ไขปมสงสัยนักรบชุดดำเผาเมือง” เมื่อเดือนพฤษภาคม 2553

สภาพอาคารเซ็นทรัลเวิลด์ฝั่งห้างสรรพสินค้าเซนเว้าแหว่งเป็นแอ่งกระทะ กลายเป็นภาพสะเทือนใจใครหลายคนที่มีโอกาสเข้าไปพบเห็น การต่อสู้เรียกร้องทางการเมืองที่ต้องการประชาธิปไตย ยึดสันติ อหิงสา แต่กลับเลือกวิธีการเผาเมืองระบายแค้น...ทิ้งซากปรักหักพังไว้เบื้องหลัง
จะมีสักกี่คนหาญกล้าเข้าไปยุติการกระทำของกลุ่มคนหัวรุนแรงที่ถูกขนานนามว่า “กองกำลังไม่ทราบฝ่าย” หรือ “นักรบชุดดำ” พฤติกรรมคนกลุ่มนี้มีเป้าหมายเพียงเพื่อ ยิง เผา ฆ่า แม้แต่เจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจ วางแผนไว้รัดกุม หากบุ่มบ่ามเข้าประชิด โอกาสสูญเสียมีพอๆ กัน
วันเกิดเหตุเผาเซ็นทรัลเวิลด์ ทหาร ตำรวจ ไม่มีช่องเข้าไปควบคุมสถานการณ์เพราะถูกกองกำลังติดอาวุธยิงสกัด ท่ามกลางสถานการณ์คับขันหัวหน้า รปภ. สวมวิญญาณ “ผู้กล้า” จำเป็น

เย็นวันที่ 19 พ.ค. หลังจากแกนนำกลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) ประกาศยอมสลายการชุมนุมที่แยกราชประสงค์และเข้ามอบตัว แหล่งช็อปปิ้งใจกลางกรุงเทพฯ ดูไม่ต่างอะไรกับสมรภูมิรบ ทั้งเสียงปืน ประทัดยักษ์ ระเบิด ดังระงม เจ้าหน้าที่ทหารต้องหยุดยิงและปักหลักอยู่บริเวณแยกสารสิน ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจหลายกองร้อยตรึงอยู่ในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ความพยายามปกป้องอาคารระฟ้า เท่าที่ทำได้ ณ ขณะนั้น จึงมีแต่ทีมการ์ดประจำห้างเซ็นทรัลเวิลด์ แม้จะพยายามเข้าไประงับเพลิง แต่ก็ถูกฝ่ายนักรบชุดดำปาระเบิดใส่ตลอดเวลา ทำให้ รปภ. รายหนึ่งถูกสะเก็ดระเบิดบริเวณขา
ลานเซ็นทรัลเวิลด์ซึ่งกลายเป็นลานสู้รบดำเนินต่อไป นักรบชุดดำรายหนึ่งถือปืนอาก้าบุกไล่ยิงอย่างบ้าระห่ำ หวังขัดขวาง รปภ. ไม่ให้เข้ามายับยั้งการวางเพลิง ไม่เพียงเท่านั้น หวังใช้เสียงกระสุนปืนเปิดทางเข้าไปวางถังแก๊สใต้ถุนอาคาร เพื่อบอมบ์ห้างใหญ่ให้เป็นจุณ

นาทีต่อจากนี้เป็นเรื่องจริงยิ่งกว่าภาพยนตร์เรื่องไดฮาร์ด หรือ “นรกระฟ้า” ที่มี “บรูซ วิลลิส” รับบทพระเอกในเรื่อง ภายใต้ชื่อ จอห์น แมคเคลน ยอดตำรวจจากนิวยอร์ก ที่ต้องรับเคราะห์ติดอยู่ในอาคารระฟ้าเผชิญหน้าขบวนการก่อการร้ายอย่างเลี่ยงไม่ได้
ไพรวรรณ รุนนอก ชายวัย 45 ปี จากที่ราบสูงโคราช ไม่ได้คิดสวมวิญญาณ “บรูซ วิลลิส” หรือเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ในฐานะหัวหน้าฝ่ายรักษาความปลอดภัยประจำเซ็นทรัลเวิลด์ ซึ่งตกอยู่ในสถานการณ์คับขัน เขาจำต้องดูแลความปลอดภัยอาคารและอพยพผู้คนที่หลงเหลือออกนอกอาคารอย่างสุดชีวิต
เขาสวมชุดดำ ปิดหน้า โพกผ้าพันคอสัญลักษณ์เสื้อแดง มือถือปืนอาก้าพกระเบิด มีการยิงขู่และไล่ยิงใส่ผม” ไพรวรรณ เริ่มเล่านาทีเผชิญหน้าปฏิบัติการเผาเมือง ก่อนพาไปตระเวนดูจุดเกิดเหตุใต้ลานจอดรถของห้าง
“พวกเขาต้องการเข้าไปวางเพลิง มันเห็นพวกผมออกมา ก็ใช้ปืนยิง ผมต้องวิ่งลงไปชั้นใต้ดิน มันวิ่งตามแล้วมีเสียงปืนดังขึ้น ผมต้องหลบตัวข้างผนังตึกติดกับทางลงบันได ถ้าโผล่ออกไปตอนนั้นโดนยิงหัวแน่ แต่ไม่ใช่หนีอย่างเดียวนะ เรารอเวลาเป็นของเราเพื่อเข้าชาร์จด้วย”
ช่วงจังหวะนั้นลานจอดรถมืดสลัว ทัศนวิสัยไม่เอื้อต่อการปฏิบัติการใดๆ ไพรวรรณต้องซ่อนตัว หายใจให้เบาที่สุด ตั้งสติรอจังหวะ ขณะที่นักรบดำย่ามใจวิ่งลงบันไดตามมา ปลายกระบอกปืนยื่นโผล่มุมเสา
นาทีนั้นหัวหน้า รปภ. ตัดสินใจว่า...ใครดีใครอยู่!!!

เทพีแห่งโชคเข้าข้างไพรวรรณ เขาชิงจังหวะก่อน สาวหมัดขวาตรงทิ่มใส่ใบหน้า พร้อมถีบยอดหน้าอกไปอีกหนึ่งดอก ส่งผลให้นักรบชุดดำเสียหลักเซถลา ปืนอาก้าหลุดมือ ไพรวรรณไม่รอช้าแย่งชิงปืนมาได้ พร้อมเล็งไปที่นักรบชุดดำ คราวนี้นักรบนิรนามตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบ หมดทางสู้กระเสือกกระสนวิ่งหนีสุดชีวิตไปด้านข้างลานจอดรถ
“ผมตั้งสติ ประสบการณ์มีเยอะมาก ยังไงผมชาร์จอยู่แล้ว ชีวิตถึงชีวิตถ้าแย่งปืนไม่ได้ ชีวิตผมคงดับ”
ย้อนไปเมื่อวันที่ 22 พ.ค. 53 หน่วยเก็บกู้วัตถุระเบิดรายงานว่าพบปืนอาก้า 47 จำนวน 1 กระบอก บริเวณชั้นใต้ดินอาคารเซ็นทรัลเวิลด์ หารู้ไม่ เบื้องหลังปืนกระบอกนี้มาจากฝีมือหัวหน้า รปภ. ที่เข้าต่อสู้กับนักรบชุดดำ และหัวหน้า รปภ. รายนี้ก็เป็นคนเดียวกับที่ผ่านนาทีมรณะในวันถัดมาขณะลุยกวาดขยะหน้าอาคารเซ็นทรัลเวิลด์ฝั่งตรงข้ามสำนักงานตำรวจแห่งชาติ จนมีเสียงระเบิดตูมสนั่น ทำให้ร่างกายเขากระเด็น แต่ก็รอดมาได้อีกครั้ง

หัวหน้า รปภ. ผู้ได้มีโอกาสประชิดตัวนักรบชุดดำมากที่สุดรายนี้ เดิมทำหน้าที่ดูแลการจราจร ตรวจตราพื้นที่รอบนอก และอาคารลานจอดรถใต้ดินชั้นบี 1 บี 2 มาร่วมปีแล้ว มีลูกน้องอยู่ในความดูแล 40 คน ขณะที่ทีมงานกระจายไปตามโซนอื่นกว่า 200 คน ก่อนหน้านี้เคยเป็นอาสาสมัครหลายหน่วยงาน ทั้งลูกเสือชาวบ้าน อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน (อปพร.) อาสาพัฒนาและป้องกันตัวเอง (อปพ.) อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา ทำให้มีประสบการณ์ด้านการต่อสู้อยู่บ้าง
ทว่าหลังนักรบชุดดำเสียเหลี่ยมให้การ์ดหมัดสั่งรายนี้ ใช่ว่าไพรวรรณจะอยู่ในความปลอดภัย เพราะผ่านไปเพียง 20 นาทีนักรบชุดดำรวบรวมแดงฮาร์ดคอร์อีก 5-6 คน รุกเข้ามาด้านข้างลานกว้างเซ็นทรัลเวิลด์อีกครั้ง คราวนี้นักรบชุดดำรายเดิมที่หลบหนีไปเดินเข้ามาชี้หน้าเขาด้วยอาการคับแค้นใจ จากนั้นสั่งลูกน้องระดมขว้างระเบิดเข้าไปภายในลานจอดรถใต้ดินหมายปลิดชีวิต
การปะทะภายในลานจอดรถใต้ดินเกิดขึ้นรอบสอง แต่คราวนี้ผู้กล้าต้องรักษาระยะห่าง “มีการโยนระเบิดเข้ามาหลายลูก ควันโขมงทั่วลานจอดรถ สะเก็ดระเบิดตกไปโดนรถยนต์เสียหาย กระโปรงรถเป็นรูพรุน ถึงตอนนั้นจำเป็นต้องหลบข้างเสา มีลูกน้อง รปภ. ผมอีก 3 คน เข้ามาช่วยตะโกนบอกว่า ให้หัวหน้าถอยก่อน สถานการณ์ไม่ปลอดภัย ในที่สุดพวกเราต้องถอยร่น ซึ่งก็เป็นจังหวะที่นักรบชุดดำรุกคืบเข้ามา ทุบกระจกรถยนต์เสียหายไปหลายคัน ก่อนค้นเอาทรัพย์สินในรถผู้บริหารไปด้วย

หลังจากนั้นมีความพยายามจากกลุ่มคนเสื้อแดง 50-60 คน ทุบกระจกและนำถังแก๊สเข้าไปภายในอาคาร ฝ่าย รปภ. ที่อยู่ในความควบคุมของไพรวรรณกว่า 40 ชีวิต พยายามผลักดันอย่างเต็มที่ แต่เนื่องจากฝ่ายตรงข้ามมีทั้งอาวุธปืน ระเบิด ทำให้ต้องระวังตัว ขณะเดียวกันยังมีอีกภารกิจด่วนต้องรีบลำเลียงแม่บ้าน คนงานที่ติดอยู่ในอาคารเซ็นทรัลเวิลด์อีกกว่า 300 ชีวิต ออกไปตามเส้นทางเชื่อมต่อสยามพารากอน ทุกคนได้รับการคุ้มครองออกจากพื้นที่ด้วยความปลอดภัย ไม่ตกเป็นเหยื่ออารมณ์ของกลุ่มนักรบชุดดำ

“เจ้านายบอกว่าต้องช่วยกันผลักดัน คุ้มครองความปลอดภัยเซ็นทรัลเวิลด์ แต่ถ้าไม่ไหวให้ออกไปก่อน เจ้านายมาดูแล้วเห็นว่า รปภ. ไม่เพียงพอ กลุ่มผู้ชุมนุมเยอะ ต่อต้านไม่ไหว ถ้าต่อต้านแล้วเอาไม่อยู่ก็ต้องเซฟชีวิต
เจ้านายเคยย้ำอย่าไปทะเลาะเบาะแว้งกับเขา ขนาดไม่ทะเลาะก็ทำถึงขนาดนี้ ฝ่ายอาคารเสียหายขนาดไหนซ่อมแซมได้ เอาชีวิตไว้ก่อน พวกผมเอาไม่อยู่จริงๆ” ไพรวรรณ ยอมรับสภาพที่เกิดขึ้น

หัวหน้า รปภ. ที่ต้องกินนอนร่วมกับลูกน้องตลอดช่วงกลุ่มคนเสื้อแดงปักหลักชุมนุมร่วมสองเดือน ทิ้งท้ายว่า “เสียใจมากที่คนไทยทำกันแบบนี้ มันไม่ใช่ต่างประเทศมาสู้กับเรา แต่นี่คนไทยต่อสู้กับคนไทยด้วยกันเอง ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาล นปช. จะเอาอย่างไร ก็ไม่อยากให้คนไม่รู้เรื่องต้องพลอยได้รับผลกระทบไปด้วย”
วันนี้ไพรวรรณและลูกน้องในชุดเครื่องแบบเชิ้ตขาวกางเกงดำ ยังปฏิบัติหน้าที่ดูแลความปลอดภัยเซ็นทรัลเวิลด์อย่างแข็งขันต่อไป แม้สภาพตึกต้องพังพินาศไปด้วยน้ำมือคนไทยเช่นเดียวกับเขา และหวังว่าอาชีพการรักษาความปลอดภัยต่อจากนี้คงไม่ต้องมาเผชิญความเลวร้ายอย่างที่เกิดขึ้นกับเซ็นทรัลเวิลด์อีก
นี่เป็นหนึ่งในอีกหลายเหตุการณ์ที่ติดตาประชาชน เวียนว่ายมาบรรจบครบสองปี

๐๐๐๐๐๐๐๐๐

“ไพรวรรณ รุนนอก” หัวหน้า รปภ.ประจำโซนเซ็นทรัลเวิลด์

หนึ่งในบทสัมภาษณ์ที่คนเสื้อแดงไม่กล้ายอมรับว่าจริง!!!

คุณทรงธรรม ตั้งข้อสังเกตุได้ดีมากครับ ลองอ่านบทความนี้ดูครับ

#185 กีรเต้

กีรเต้

Posted 15 October 2012 - 14:37

กำลังจะบอกอยู่ว่าอีกตระกูลที่พี่โจว่าต้องเดือนร้อนเพราะเค้าเป็นบริษัทประกันภัยอยู่ ใช่ไหมครับ ^_^ ^_^

555 เครือเซ็นทรัล ทำประกัน วินาศภัย กับใคร

#186 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:39

กรุณาดูแผนผังนี้ประกอบการรับชมกระทู้นี้ครับ

#187 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:43

555 เครือเซ็นทรัล ทำประกัน วินาศภัย กับใคร

:ph34r:

#188 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:44

"เซ็นทรัลเวิลด์... ห้างใหญ่สุด ... ของเมืองไทย "

" เซ็นทรัลเวิลด์ ... เพื่อนชวนไป ... ช้อปซื้อของ "

" เซ็นทรัลเวิลด์ ... ร้านอาหาร ... นี้น่าลอง "

" เซ็นทรัลเวิลด์ ... เดี๋ยวเราจอง ... ตั๋วหนังเอง "

" เซ็นทรัลเวิลด์ ... เดินข้ามไป ... ไหว้พระพรหม "
"เซ็นทรัลเวิลด์... หน้าห้างชม ... ดูทีวี "
"เซ็นทรัลเวิลด์... เจอดารา ... แทบทุกที "
"เซ็นทรัลเวิลด์... ห้างสวยดี ... ถ่ายรูปกัน "

" เซ็นทรัลเวิลด์ ... วันเสาร์นี้ ... มีคอนเสิร์ต "
"เซ็นทรัลเวิลด์... พรุ่งนี้เปิด ... ตัวสินค้า "
"เซ็นทรัลเวิลด์... สิ้นเดือนนี้ ... ลดราคา "
" เซ็นทรัลเวิลด์... สิ้นปีมา ... เคาท์ดาวน์กัน "

"เซ็นทรัลเวิลด์... มีชุมนุม ... เลยสั่งปิด "
" เซ็นทรัลเวิลด์... หลายคนคิด ... เสี่ยงถูกเผา "
"เซ็นทรัลเวิลด์... ไฟไหม้แล้ว ... ตามคาดเดา "
" เซ็นทรัลเวิลด์... ของพวกเรา ... อยู่ในใจ "

โดย : ฅนใส่กลอน

#189 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 14:46

ผมคงตกข่าวเขาจ่ายกันตอนไหนเหรอครับ เห็นตอนนั้นมีปัญหากันอยู่

‘ปากทำเหตุ’ ประกันไม่จ่าย ‘เผา’สยาม-เซ็นทรัลเวิลด์!!

ผลก็คือ เมื่อรัฐบาลยืนยันว่าเป็นความสูญเสียจากเหตุก่อการร้าย จึงไม่เพียงทำให้ต่างชาติไม่กล้ามาเที่ยวประเทศไทย เพราะไม่อยากเสี่ยงกับประเทศที่มีผู้ก่อการร้ายเยอะแยะอย่างที่รัฐบาล และ ศอฉ. อ้าง

แต่ยังทำให้บรรดาบริษัทประกันภัยพากันปฏิเสธไม่ยอมจ่ายชดเชยค่าเสียหาย เพราะถือว่าหากเป็นกรณีก่อการร้ายแล้ว จะไม่มีการคุ้มครองอยู่ในกรมธรรม์ จึงกลายเป็นเรื่องใหญ่อย่างมากในขณะนี้

ถึงขนาดที่นายสัก กอแสงเรือง นายกสภาทนายความแห่งประเทศไทย ต้องเข้าพบนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เพื่อหารือการให้ความช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชน โดย นายสัก ให้ข้อมูลกับนายอภิสิทธิ์ว่า ขณะนี้สภาทนายความรับเรื่องการให้ความช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์การชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงไว้ 72 ราย มีมูลค่าความเสียหาย 180 กว่าล้านบาท

และรับเรื่องการช่วยเหลือด้านอุทธรณ์แก่ผู้ถูกดำเนินคดีจากพ.ร.ก.บริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน เพราะสภาทนายความไม่ได้เลือกปฏิบัติ

อย่างไรก็ตาม ขณะนี้มีข้อโต้แย้งที่เป็นปัญหาเรื่องการชุมนุมว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นการก่อการร้ายหรือจลาจล เพราะหากเป็นการก่อการร้าย บริษัทประกันภัยจะไม่จ่ายเงินทดแทนให้

http://www.bangkok-today.com/node/5788

#190 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:48

เสื้อแดงบุก ER วชิร + ฝ่าวิกฤติเหตุการณ์เผาเซ็นทรัลเวิลด์

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง

แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง

ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง

จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง!

ขณะนี้บ้านเมืองกำลังสับสนวุ่นวาย แบ่งเป็นพรรคเป็นพวก เป็นสีต่างๆ ความไม่สงบเกิดขึ้น คนที่รับเคราะห์ไม่มีใครเลยนอกจากประชาชนตาดำๆ คลิปนี้ที่พี่จะนำเสนอนี้เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง ณ ห้องฉุกเฉินของโรงพยาบาลวชิรในวันที่ 10 เมษายน 2553 หรือที่เรียกกันว่า 10 เมษาเลือด ที่เกิดเหตุการณ์ปะทะกันระหว่างกลุ่มคนเสื้อแดงกับรัฐบาลที่สะพานผ่านฟ้า มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตมากมาย

ซึ่งผู้ที่แบกรับภาระหนักวันนั้นไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าเหล่าตำรวจและทหารที่ปกป้องประชาชนก็คือ “แพทย์” โดยเฉพาะแพทย์ที่อยู่ประจำห้องฉุกเฉิน วันนั้นห้องฉุกเฉิน ER ที่วชิรมีคนไข้มากกว่าปกติมาก มีทั้งคนไข้ที่ป่วยจากโรคภัยไข้เจ็บ ผู้บาดเจ็บจากเหตุการณ์ความไม่สงบทางการเมือง ซึ่งก็คือผู้บาดเจ็บจากเหตุการณ์ปะทะระหว่าง ทหาร ตำรวจ และกลุ่มคนเสื้อแดงที่สะพานผ่านฟ้า

ห้องฉุกเฉินทุกที่จะมีระบบคัดกรองผู้ป่วย โดยจะจัดแยกผู้ป่วยเป็นสีๆตามความรุนแรงของอาการที่เป็นอยู่ตอนนั้น

สีเขียว = คนไข้อยู่ในภาวะเร่งด่วนน้อย ยังสบาย ไม่ต้องรีบทำอะไรมาก

สีเหลือง = คนไข้อยู่ในภาวะเร่งด่วนปานกลาง ยังรอได้แต่ทีมแพทย์ควรรีบมาดู

สีแดง = คนไข้อยู่ในภาวะเร่งด่วนที่สุดหรือภาวะฉุกเฉิน หากทีมแพทย์ไม่รีบดำเนินการอาจเสียชีวิตได้

สีดำ = คนไข้เสียชีวิตแล้ว หรือ หมดโอกาสที่จะช่วยเหลือ

ดังนั้นคนที่แพทย์จะวิ่งเข้าหาเป็นอันดับแรกคือสีแดง เพราะหากชักช้าเพียงนาทีเดียวผู้ป่วยอาจเสียชีวิตได้ ซึ่งปกติโรงพยาบาลทั่วไป Zone แดงจะรองรับผู้ป่วยได้ครั้งละ 3-4 Case ส่วน ER วชิรเนื่องจากเป็นที่เปิด Trainแพทย์ประจำบ้านเวชศาสตร์ฉุกเฉินจึงสามารถรองรับผู้ป่วย Zone แดงได้สูงสุดถึง 6 Caseพร้อมกัน แต่กระนั้นวันที่ 10 เมษายน คนไข้อยู่ใน Zone แดงของห้องฉุกเฉินโรงพยาบาลวชิรถึง 10 Case พร้อมกัน มีทั้งตำรวจถูกยิงเข้าท้องทะลุปอดต้องใส่ท่อช่วยหายใจและท่อระบายน้ำจากปอดอย่างเร่งด่วน คนไข้ที่เจ็บหน้าอกจากกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือด ทหารที่ถูกแทงที่ท้องต้องผ่าตัดด่วน ผู้ชุมนมที่โดนแก้สน้ำตามีภาวะหายใจติดขัด การจะจัดการกับคนไข้ที่มากมายเกินกว่าปกตินี้ได้ต้องอาศัยความร่วมมือจากทั้งแพทย์ และพยาบาล

แต่แล้วขณะที่แพทย์และพยาบาลกำลังปฏิบัติหน้าที่เพื่อช่วยเพื่อนมนุษย์ก็มีกลุ่มคนเสื้อแดงบุกเข้ามาเพื่อจะพยายามชิงศพของคนเสื้อแดง…โดยให้เหตุผลว่าหมอและพยาบาลจะเอาศพของคนเสื้อแดงไปซ่อน รัฐบาลจะได้มีข้ออ้างว่าไม่มีผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์ชุมนุมทางการเมือง

<a href="http://youtu.be/Bznj....be/Bznj3LfW82A

สุดท้ายเพราะความร่วมมือของพี่ๆพยาบาลทั้งหลายก็สามารถผลักคนเสื้อแดงกลับออกไปได้ครับ โดยจากเหตุการณ์เมื่อครู่ทำให้การรักษาผู้ป่วยเร่งด่วนล่าช้าไปหลายราย ทำให้ผู้ป่วยต้องอาการแย่ขึ้นและเสียชีวิตไปหนึ่งราย หนึ่งในนั้นก็เป็นสมาชิกผู้ชุมนุมเองด้วยซ้ำ ไม่รู้ว่าพวกเขาเหล่านั้นคิดอย่างไรถึงบุกเข้ามาในโรงพยาบาลสถานที่ขาวสะอาดและเป็นกลางที่สุด รักษาผู้ป่วยทุกรายที่มาอย่างเต็มที่โดยไม่แบ่งพรรคแบ่งฝ่าย

อีกเหตุการณ์หนึ่งที่เกิดในช่วงเวลาไม่ใกล้ไม่ไกลกันนัก คือเหตุการณ์ชุมนุมที่แยกราชประสงค์ ใครจะไปนึกว่าห้างสรรพสินค้าสวยหรู ทันสมัยติดอันดับในเอเชียอย่างเซ็นทรัลเวิลด์จะถูกเผาจนวอดวายได้ หมอแบงค์ยังนึกว่าเหตุการณ์วันนั้นยังเป็นความฝันอยู่เลย

จุดจบ(จุดเริ่มต้นใหม่)…ของเซ็นทรัลเวิลด์

19 พฤษภาคม 2553 ประวัติศาสตร์ประเทศไทยต้องถูกจารึกอีกครั้งหนึ่งที่เกิดการจลาจล เผาบ้านเผาเมือง ปล้นสะดม ก่อวินาศกรรมทั่วประเทศ

“การกระชับวงล้อม” เริ่มต้นที่สวนลุมพินีซึ่งเดิมเป็นพื้นที่ที่มักจะมีการยิงอาวุธสงครามออกมาใส่ทหารมาโดยตลอด แต่ในเช้าวันนั้นฝ่ายทหารสามารถเข้ายึดพื้นที่นี้ได้อย่างง่ายดายเกินคาด เพราะกองกำลังชุดดำติดอาวุธสงครามได้หายไปจากสวนลุมพินีอย่างเหลือเชื่อ

เมื่อยึดพื้นที่สวนลุมพินีได้อย่างง่ายดาย ทำให้ทหารตัดสินใจรุกคืบต่อ โดยเข้าพื้นที่ถนนสารสินด้านถนนวิทยุได้สำเร็จยังสามารถจับกุมชายฉกรรจ์เกือบ 20 คน พร้อมกับอาวุธสงครามจำนวนมาก ได้ในอาคารเคี่ยนหงวน ซึ่งอยู่ตรงหัวมุมถนนสารสินตัดกับถนนวิทยุ ส่วนอีกด้านหนึ่งก็ใช้รถหุ้มเกราะตามด้วยทหารบุกเข้าทลายด่านศาลาแดงถนนราชดำริได้สำเร็จ และทหารอีกจำนวนหนึ่งก็รุกคืบไปยังสถานที่ชุมนุมเวทีแยกราชประสงค์ ในที่สุดแกนนำผู้ชุมนุมก็ประกาศสลายการชุมนุมก็จะเกิดเหตุการเพลิงเผาผลาญทั่วกรุงเทพ 12 จุด

เป็นที่น่าสังเกตว่าก่อนเกิดเหตุการณ์เผาทำลายเมืองไม่นาน ได้มีแกนนำคนเสื้อแดงได้กล่าวคำปราศัยบนเวทีว่า

“ถ้าพวกคุณยึดอำนาจ พวกผมเผาทั่วประเทศ เผาไปเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง แล้วใครจะจับใครจะอะไรมาเอากับผม ถ้าคุณยึดอำนาจ เผา”

"พี่น้องนัดกันคราวหน้า ถ้ารู้ว่า เขาจะปราบปราม ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก มาด้วยกัน ขวดแก้วคนละใบ มาเติมน้ำมันเอาข้างหน้า บรรจุให้ได้ 75 ซีซี ถึง 1 ลิตร ถ้าเรามาหนึ่งล้านคนในกรุงเทพมหานคร มีน้ำมันหนึ่งล้านลิตร รับรองว่า กทม.เป็นทะเลเพลิงอย่างแน่นอน"

ชี้แจง บทความนี้หมอแบงค์มิได้ต้องการให้เกิดความแตกแยกในสังคม เพียงต้องการตีแผ่เหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นเท่านั้น

#191 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 14:59

ผมคงตกข่าวเขาจ่ายกันตอนไหนเหรอครับ เห็นตอนนั้นมีปัญหากันอยู่

‘ปากทำเหตุ’ ประกันไม่จ่าย ‘เผา’สยาม-เซ็นทรัลเวิลด์!!

ผลก็คือ เมื่อรัฐบาลยืนยันว่าเป็นความสูญเสียจากเหตุก่อการร้าย จึงไม่เพียงทำให้ต่างชาติไม่กล้ามาเที่ยวประเทศไทย เพราะไม่อยากเสี่ยงกับประเทศที่มีผู้ก่อการร้ายเยอะแยะอย่างที่รัฐบาล และ ศอฉ. อ้าง
แต่ยังทำให้บรรดาบริษัทประกันภัยพากันปฏิเสธไม่ยอมจ่ายชดเชยค่าเสียหาย เพราะถือว่าหากเป็นกรณีก่อการร้ายแล้ว จะไม่มีการคุ้มครองอยู่ในกรมธรรม์ จึงกลายเป็นเรื่องใหญ่อย่างมากในขณะนี้
ถึงขนาดที่นายสัก กอแสงเรือง นายกสภาทนายความแห่งประเทศไทย ต้องเข้าพบนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เพื่อหารือการให้ความช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชน โดย นายสัก ให้ข้อมูลกับนายอภิสิทธิ์ว่า ขณะนี้สภาทนายความรับเรื่องการให้ความช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์การชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงไว้ 72 ราย มีมูลค่าความเสียหาย 180 กว่าล้านบาท
และรับเรื่องการช่วยเหลือด้านอุทธรณ์แก่ผู้ถูกดำเนินคดีจากพ.ร.ก.บริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน เพราะสภาทนายความไม่ได้เลือกปฏิบัติ
อย่างไรก็ตาม ขณะนี้มีข้อโต้แย้งที่เป็นปัญหาเรื่องการชุมนุมว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นการก่อการร้ายหรือจลาจล เพราะหากเป็นการก่อการร้าย บริษัทประกันภัยจะไม่จ่ายเงินทดแทนให้
http://www.bangkok-today.com/node/5788

ข่าวนี้ตั้งแต่เริ่มเหตุการณ์แรกๆครับ CPN ไม่ได้ทำประกันเจ้านี้เจ้าเดียว

แต่ทำประกันไว้ที่ตลาดประกันภัยลอยด์ที่ลอนดอน ประเทศอังกฤษด้วย

รวมกับตัวแทนในไทยจ่ายในส่วนนี้ CPN ได้เงินชัวร์ไปแล้ว 3500 ล้านบาท

#192 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 15:04

จริงๆ เลยนะ พอถามเสื้อแดงว่าทำไมรัฐบาลขณะนั้นต้องสั่งเผา สั่งฆ่า ทั้งๆ ที่มีแต่ทำให้ตัวรัฐบาลเองนั่นแหล่ะที่เสียหาย ก็ไม่เคยได้รับคำตอบสักที <_<

ถ้าไม่มีคำว่า ชายชุดดำ จะแก้ตัวอย่างไรล่ะครับ คนตายมากขนาดนั้น
ถ้าไม่มีการเผาจะเรียกว่า ก่อการร้าย ได้เหรอครับ

#193 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 15:04

ในส่วนของเทเวศ เขากำลังดึงเกมส์กับ CPN โดยอ้างว่ารอคำตัดสินศาลก่อน

เลยยังไม่จ่าย นี่แค่หนึ่งในเจ้าที่รับทำประกันเท่านั้น CPN ทำประกัน

ไว้กับหลายเจ้า หลากหลายรูปแบบ

#194 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 15:08

ถ้าไม่มีคำว่า ชายชุดดำ จะแก้ตัวอย่างไรล่ะครับ คนตายมากขนาดนั้น
ถ้าไม่มีการเผาจะเรียกว่า ก่อการร้าย ได้เหรอครับ

แล้วไอ้ชายชุดดำที่วิ่งๆ อยู่นั่นมันมาจากไหนอ่ะคะ รึคุณจะบอกว่าจริงๆ เสธแดงรับงานมาจากมาร์ค ให้ฝึกคนชุดดำมาทำชั่วในนามของเสื้อแดง ลับ ลวง พราง ไปป่ะ แล้วทหารที่ตายอ่ะ เขาทำปืนลั่นใส่ตัวเองเหรอ ทหารทั้งตายทั้งเจ็บไม่น้อยนะคุณ อย่าลืม

#195 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 15 October 2012 - 15:08

ถ้างั้นถามท่านดอนยอ ดูบ้างว่าเหตุไฉน "ชายชุดดำ" ถึงมีอิสระในการเคลื่อนไหว

ในหมู่คนเสื้อแดงนักครับ ไม่มีใครทักท้วงบ้างเหรอ

#196 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

Posted 15 October 2012 - 15:09

มองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ท่าน สามารถเอียง และเข้าข้างฝ่ายท่านได้ ผมก็สามารถมองอย่าง คนทั่วไปมองได้ ดังนั้น ถามถึง เจตนาการทำการ ดีกว่าครับ หากทหารเผา ห้างใหญข ณะที่เข้าควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว ได้ประโยชน์อะไร

ผมไม่ได้บอกว่าทหารเผานะครับ ใครเผาก็ไม่รู้ แต่มีข้อเท็จจริงว่า มีทหารอยู่บริเวณนั้น
ขณที่ไฟกำลังโหม จริงอยู่ครับทหารไม่ไช่ดับเพลิง แต่สามารถเรียกดับเพลิงเข้ามาระงับเหตุได้

ฟังจากรายงานข่าวขณะนั้น มีกลุ่มติดอาวุธที่อยู่ข้างในพยายามยิงสกัดไม่ให้เข้าไปดับเพลิงได้ครับ

#197 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 15:14

ฟังจากรายงานข่าวขณะนั้น มีกลุ่มติดอาวุธที่อยู่ข้างในพยายามยิงสกัดไม่ให้เข้าไปดับเพลิงได้ครับ

มีกลุ่มติดอาวุธแล้วทำไม ทหารถึงอยู่ในอริยบทที่ผ่อนคลายขนาดนั้นล่ะครับ

#198 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 15 October 2012 - 15:19

ถ้างั้นถามท่านดอนยอ ดูบ้างว่าเหตุไฉน "ชายชุดดำ" ถึงมีอิสระในการเคลื่อนไหว

ในหมู่คนเสื้อแดงนักครับ ไม่มีใครทักท้วงบ้างเหรอ

ผมไม่ทราบว่าชุดดำไหนครับ ตอนแรกๆก็หมายถึงในคลิปที่สี่แยกคอกวัว
พอหลังๆเห็นอะไรดำๆ ก็กลายเป็นชายชุดดำหมด ผมก็เลยยังงงอยู่เนี่ย

#199 กีรเต้

กีรเต้

Posted 15 October 2012 - 15:36

ทหาร ไม่ใช่นักดับเพลิงนะครับ

คุ้นๆ นะครับ กับชื่อ สปก. สำนักงานปราบโกง B)

#200 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 15 October 2012 - 15:37

กลับไปอ่านอีกที รูปที่คุณดอนเอามามีเวลาประกอบ แต่ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นเวลาที่ถูกต้อง มีหลักฐานมากกว่านี้ไหมคะ

ส่วนเรื่องชายชุดดำ มีหลายคนอธิบายแล้ว แต่คุณยังไม่เข้าใจ ก็คิดว่าคงขุดไม่ไหวแล้ว ใครจะใจเย็นช่วยขุดก็เชิญเถิด

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users