Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#1351 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:03

รอ ๆ ๆ ครับ นึกว่าวันนี้เราจะได้ข้อสรุปว่่า ควรจะตอนเช้า หรือ เย็น

แต่สำหรับผม ผมมองไว้ืที่ ราว ๆ 9.30 - 15.30 โดย ๆ ราว ๆนะครับ

แ่ต่จะวันไหนก้อวิเคราะห์กันเองนะครับ

อ้อ เราลืมแสงสะ้ท้อนของกระจกทั้ง 2 ฝั่งกันเลย

ปล. ผมไม่รู้ ผมมั่ว อิอิ

Edited by poulkung2012, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:05.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1352 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:05

ซ้ำ

Edited by Tam-mic-ra., 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1353 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:00

คุณ Solidus ดูจากท้องฟ้าตอนนั้น ตะวันเกือบจะลับขอบฟ้า เดาว่าน่าจะ 16.30 น. ลงไป หากจะเอาเวลาแน่นอนน่ะ ถ้ามีผมคงเจอแล้วหล่ะ

ประเด็นอีกอันหนึ่งถ้าศิริโชคและทีมงานสายตรงจะอ้างว่าคลิปมะเขือเทศเป็นของวันที่ 20 พค. 53
ผมฟันธงแน่นอนว่ามันต้องมีคนได้ยินเสียงคล้ายปืน ตามในช่วงต้นๆของคลิปเวอร์ชั่นเต็ม

ภาพอันล่างนี้คนถ่ายระบุวันเวลา เป็นวันที่ 20 พค.53
ถามว่าใครก็ได้ว่ามีข้อมูลไหมว่ามีคำให้การใดๆจากใครไหม ?? ว่าใครๆในภาพเขาได้ยินถึงเสียงที่ผมสงสัย ช่วยหามาให้ดูหน่อย

ไม่เชื่อตำรวจหน่อยรึครับ อุตส่าห์บอกว่าถ่ายกัน 17.00-17.30 น. :lol: :lol: :lol:

ผมนะเชื่อตั้งแต่แรกแล้วว่า 19 พค.53 แต่ถ่ายกี่โมงเนี่ยก็ต้องฟังอีกทีหล่ะครับ ถ้าเจ้าตัวพูดเองก็ยิ่งน่าเชื่อเข้าไปอีก จริงไม่จริงรอดูข้อหักล้างครับ

ตอน 5 โมงนี่หนีตายเข้าวัดกันเป็นฝูงไม่ใช่หรือครับ ไหงเห็นเหลืออยู่แค่ 2-3 คน :lol: :lol: :lol:

งง
มุมกล้องมันเห็นภาคพื้นดินแค่นัั้นก็ควรเอาแค่นั้นแหล่ะครับ :unsure: และคนมันก็หลบไปด้านใน-หลัง กันหมด
ส่วนที่ว่านั่งเล่น 2-3 คน นั่นก็อยู่ลึกเข้าไปวัดเยอะ ตามภาพ 5m โยงบอกไว้

ลึกตรงไหน ขนาดด้านข้างโบสถ์เวลา 17.50 คนยังเพียบอยู่เลย
เว้นซะแต่ว่าต้องมีคลิปใดคลิปหนึ่งที่มั่ว

ดูแล้วมุมกล้องน่าจะเห็นแค่ตรงที่คนนั่งเล่นแหล่ะครับ ส่วนอื่นๆถูกรางรถไฟบังหมด และมันก็ไม่แน่ว่า 2 คลิปถ่ายเวลาเดียวกันเป๊ะๆนะครับ

เพิ่งไปเห็นคำบรรยายคลิป Youtube ของคลิป ล่าง บอกว่าเสียงปืนเริ่มดังตอน 17.50 น. ตามที่คุณ So บอก จริงๆด้วย เพิ่งรู้
เมื่อวานผมเอามาลงที่นี่เองด้วยซ้ำ แต่ไม่ได้อ่าน ขอบคุณครับ เดี๋ยวต่อไป ต้องลองตามหาเสียงปืน แต่ละคลิป ว่าตรงกันช่วงไหนบ้าง

http://youtu.be/nv0bpnXEmW8

The sound of weapons fire began around 5:50pm, and we took cover near a wall. The 1st video showing the people running form the gunfire was taken from this location, near the souvenier shop.

เรื่อง รูปคลิป สองรูปนี้ หัวจั่วไว้ว่า วันที่19 แต่ ภาพหนึ่ง แดดมี ควันเยอะ แต่อีกภาพ แดดร่ม ควันหาย ผมไม่เชื่อครับ.....มันน่าสงสัยสุดๆ(อาจจะมีการตัดต่อ ดัดแปลงแก้ไข ฯลฯ) มันอาจจะวิเคราะห์ได้ว่าภาพที่ แดดมี ควันเยอะ ภาพนั้นได้กันคนไว้ที่ส่วนสวนด้านหน้าเท่านั้น และ ทาง สามคนในภาพคลิปนี้เคลียร์พื้นที่ด้านใน ไม่ว่าจะด้วยการดูแลความปลอดภัยพี่น้องเสื้อแดง หรือ การหลบซ่อนอะไรบางอย่างก็แล้วแต่จะคิดกันไป และ ภาพที่แดดร่ม ควันหาย ก็คงเป็นตอนเช้ากำลังจะย้ายของตาม ตำรวจข้ามไปยัง สตช. ไม่ได้ดูคลิปหรอกนะครับ ขี้เกียจดู เอาแค่รูปแล้ว มาวิเคราะห์ ก็พอ เพราะ มันไม่สำคัญเท่าไหร่ ถูกผิดก็แย้งกันไปครับ เพราะ คนที่รู้จริงๆและจะแสดงข้อมุลจริงๆ คือ เสื้อแดงเท่านั้น เพราะคนอื่นไม่สามารถเข้าไปได้

#1354 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

เพิ่งเห็นลักษณะแปลกของเจดีย์วัดปทุม คือ
แม้แต่แดดเช้า เงาที่องค์เจดีย์ก็เบี่ยงไปทางหนึ่ง ไม่ได้เข้าตรงๆ
ดังนั้น ก็อาจจะทำให้แต๋มผิดหวังหน่อยที่รูปโฟโฟ่ฉ็อบหน่อมแน้มนั่น ไม่ได้บอกอะไรเลย

http://web.stagram.c...649093_16479019

Edited by amplepoor, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:09.

#1355 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:38

ขอฝากไว้เรื่องแสง เงา
บางครั้ง อาจจะมีเรื่องเมฆ มาบังแดงได้
ทำให้การตกกระทบของแสงเงา ทำให้เราเข้าใจผิดก็ได้

หลักๆ ผมเลยน้ำหนักเรื่อง ควันไฟ กับสภาพผู้คนในเหตุการณ์มากกว่า

Edited by Majestic, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:39.

#1356 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:51

น่าจะสรุปกันเป็นระยะ ตามอ่านกันไม่ค่อยจะไหว เจอโควตยาวๆ แล้วมีมึน
สงสัยจะอ่านข้ามหลายความเห็น

สำหรับผมขอสรุป (ถูกหรือไม่ ก็ช่วยแก้หน่อย)
เรื่องคลิป
1. Skywalk ว่าง อันนี้สรุปได้ว่า มันไม่ได้บอกอะไรเลยว่า เป็นวันไหน เพราะถ้าว่างมาตลอด
ถ่ายวันไหนไม่ว่า 19 หรือ 20 มันก็ว่างเหมือนกัน

2. แสงไฟที่หายไป เท่าที่ดูน่าจะเป็นแสงสะท้อน เป็นไปได้สูง ก็เหมือนข้อ 1 ไม่ได้บอกว่าเป็น
วันไหนอยู่ดี

3. ควันที่หาย อันนี้บอกยาก เพราะลมอาจจะเปลี่ยนทิศแล้วพัดไปทางอื่นได้ (มองในภาพรวม)
เนื้องจากคลิปมองไม่เห็นจุดที่ไหม้ชัดเจนนัก ก็ยังคงยืนยันไม่ได้ว่า 19 หรือ 20

4. เวลาโดยการดูทิศทางของแสงอาทิตย์ เนื่องจากไม่ได้เห็นแสงแดดตรงๆ ฟ้าไม่เป็นใจ
ซึ่งการดูทิศทำได้ยาก เพราะเมฆก็สามารถทำตัวเป็นรีเฟ็ลซสะท้อนแสงได้ ตึกก็เป็นตัวสะท้อน
ได้เหมือนกัน จึงิเห็นว่ารูปดียวกัน ทิศทางเงาไปทางโน้นทางนี้ ผมว่าก็ยังยืนยันไม่ได้อยู่ดี

5. ทหารยิงปืนหรือเปล่า อันนี้ดูแล้วไม่เข้าลักษณะของการยิงเลย หรือใครมีความเห็นอื่น

6. มีทหารนั่ง คนยิงก็ยิง คนนั่งก็นั่งนะหรือ อันนี้มัประหลาดผิดธรรมชาติ

7 คนในวัดน้อยผิดปกติ อาจจะมีการบังก็ได้ แต่ถ้ายิงกันวุ่นวายขนาดนั้น คนที่เห็นอยู่
มันหูหนวก หรือเป็นจิตเภทหรือ ถึงไม่รู้สึกรู้สา?

มีอะไรตกหล่นไปอีกหรือเปล่า
แต่ถึงตอนนี้ ข้อแย้งมีเยอะ แต่ข้อสนับสนุนว่าเป็นวันที่ 19 แทบไม่มีเลย

#1357 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:12

เย็นวันที่ 19 พ.ค. นอกจากฝั่งวัดปทุมฯ จะดูเงียบเชียบแล้ว ฝั่ง สตช. ก็ดูเงียบไม่แพ้กัน -_- ไปไหนกันหมดนะ

Edited by HiddenMan, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:12.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#1358 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:48

รูปที่ดำมืดนี้ ทำให้คนดู (รวมทั้งผมด้วยในช่วงก่อน) คิดว่าคลิบยี้ถ่ายตอนเย็น เพราะมันมืด
แต่เมื่อได้คลิบมะเขือเทศที่มีมะเขือเทศอยู่บนหลังคามาดู ก็พบว่ากล้องมันหลอก
ผมจึงขอลำดับซีเคว้นส์ให้ดูชัดๆ

รูปแรกสว่างจ้า เป็นมะเขือเทศอยู่บนดาดฟ้า เดินไปตามแนวกันตก รูปที่สองกำลังจะเอากล้องโผล่พ้นกำแพง
ตอนนี้กล้องจะเมมโมรี่แสงจ้าไว้เพราะบนนั้นสว่างมาก

พอโผล่พ้นขอบกำแพงดาดฟ้าขึ้นมาก็จะเจอเงาดำของตึก เซนเซอร์ยังจำค่าเดิมอยู่ ก็กลายเป็นอันเดอร์ ดำไปทั้งเฟรม
พอมาเฟรมต่อไป ระบบชดเชยแสงทำงาน ก็เริมเห็นต่นไม้กับแยกแยะกลุ่มก้อนต่างๆ ได้ดีขึ้น
แล้วตากล้องก็ซูมไปที่ราง ตอนนี้ระบบวัดแสงปรับตัวได้แล้ว ก็จะเห็นทางรถไฟสว่างโร่ท่ามกลางหมอกควันจางๆ

ผมเองคลุกคลีกับการถ่ายรูปมาพอสมควร ยังโดนหลอกได้
แต่ถ้าเอารูปวัดที่เห็นหน้าบันไปให้ช่างภาพอาชีพดู เขาจะบอกไดสบายว่าเป็นแดดช่วงใหนครับ

#1359 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:37

ลบคร้าบบบบบบบบบบ เอาเป็นว่า ภาพไม่มีการตัดต่อ และภาพนิ่งนั้นอาจจะหลอกตาก็ได้ ด้วยมุมของคนถ่ายครับ ยืนตามคลิปครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:06.

#1360 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:57

แวะมาเพิ่มความงงให้อีกนิด...

ภาพจาก...google

#1361 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:06

หง่ะ........ตึกอารายอีกเนี้ยคร้าบบบบบบบ งง!!!
สรุปรออ่านอย่างเดียว งงมาก 555+

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:07.

#1362 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:12

หง่ะ........ตึกอารายอีกเนี้ยคร้าบบบบบบบ งง!!!
สรุปรออ่านอย่างเดียว งงมาก 555+

เท่าทีมีข้อมูล...ภาพนี้ upload : May 17,2010
ส่วนอาคารอะไร...ที่ไหน..กำลังหาข้อมูลเพิ่มค่ะ

#1363 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:26

ขออนุญาตินำมาเฉพาะภาพนี้...

เมื่อเทียบกับมุมนี้..

อาคารเดียวกัน...คนละมุม..ให้ความรู้สึกต่างกันเยอะน่ะ

#1364 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:39

ไว้มาตามอ่านนะครับ...............วันนี้ไปนอนดีกร่า งงกับ คลิป กับภาพนิ่ง มุมมันมาได้ไง แต่มันก็มีมาให้เห็นแล้ว 5555+

#1365 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:02

bird..อาจจะไม่ค่อยถนัดเรื่องแสงและเงาสะท้อน แต่ข้อกังขาข้อหนึ่ง
ที่ยังไม่อาจหาคำตอบได้...

จากภาพนี้

ตามคำกล่าวอ้าง..คือเป็นภาพที่บันทึกจากดาดฟ้าอาคารใดสักอาคารที่อยู่ตรงข้าม
วัดปทุม..ที่สำคัญยังเป็นคลิปหลักฐานที่ใช้กล่าวอ้างว่า เจ้าหน้าที่ทหารซึ่งอยู่บริเวณ
รางรถไฟฟ้า กำลังยิงใส่กลุ่มผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ภายในวัดปทุม..และเป็นเหตุการณ์ที่
บันทึกไว้ในวันที่ 19 พค.53 ช่วงเวลาประมาณ 18.00 น. ชึ่งสอดคล้องกับกรณี
ผู้เสียชีวิตอย่างเหมาะเจาะเหมาะเหม็ง

ในภาพด้านซ้ายจะสังเกตเห็นกลุ่มควัน ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มควันจากบริเวณโรงหนังสยาม
ส่วนด้านขวาจะสังเกตเห็นกลุ่มควันเช่นเดียวกัน ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มควันจากบริเวณ
อาคาร Central

สังเกตุอีกนิด...จากด้านซ้าย จะเห็นว่า กล่มควันค่อนข้างหนาเพราะมองเห็นอาคาร
ด้านหลังควันได้ลาง ๆ...แน่นอนว่า ผู้ที่อยู่ในบริเวณวัดปทุมต้องมองเห็นกลุ่มควันนี้
ได้อย่างชัดเจน โดยไม่ต้องใช้แว่นสามมติแต่อย่างใด...

แต่....ภาพนี้ ซึ่งบันทึกจากบริเวณวัดปทุม 180 องศากลับอาคารสยามพารากอน

ซึ่งเป็นคลิปที่กล่าวอ้างว่า..ผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ภายในวัดกำลังหลบวิถีกระสุนซึ่ง
มาจากเจ้าหน้าที่บนรางรถไฟฟ้า สอดคล้องกับภาพแรกอย่างลงตัว

แต่เหตุใด...ท้องฟ้าด้านขวา กับสว่างสดใส ไร้ซึ่งกลุ่มควัน ที่เห็นจากภาพแรก

จะสรุปว่าอย่างไรดี...ข้อกังขาง่าย ๆ นี้...ยังหาคำอธิบายไม่ได้...

#1366 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:37

คุณ Bird งัดไม้เด็ด มาเล่นเรื่องเวลาถ่าย ทั้งที่ก็ไม่มีใครระบุได้ว่าคลิปทั้งสองถ่ายเวลากี่โมงเป๊ะๆ และ เวลามัน ต่างกันยังไง
ถ้าผมถามกลับไปว่า ทั้ง 2 คลิป ถ่ายเวลาไหน bird ก็คงตอบไม่ได้เหมือนกัน

ไม้เด็ดอีกอย่างคือแต่งเติมเสริมเข้าไป เพื่อดิสเครดิตเสื้อแดงว่าไปกล่าวหาว่าอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ก็อธิบายไม่ได้

เน๊ยนเนียน :unsure: (เเต่โหดลึกๆ)

เอางี้ใครกล่าวหาอะไรตรงไหน ช่วย Quote เรียกมาให้ถูกคน+ ถูกประเด็นครับ แบบนี้ดูเหมือนลอยเคว้งมาแต่ไกลเลยครับ

Edited by Tam-mic-ra., 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:38.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1367 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:24

กระทู้อื่นเค้าสืบจากศพ

กระทู้นี้สืบจากควัน และแสงอาทิตย์

#1368 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:11

กระทู้อื่นเค้าสืบจากศพ

กระทู้นี้สืบจากควัน และแสงอาทิตย์

:lol: :lol: :lol:

#1369 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:44

คุณ Tam เข้าใจผิดแล้วมั้งค่ะ...

bird ไม่ได้มีไม้เด็ดอะไร..ก็แค่บอกเล่าตามคำให้สัมภาษณ์ของแต่ละคนที่มักอ้างว่าอยู่ในเหตุการณ์
เห็นเหตุการณ์ ซึ่งระบุเวลาไว้ค่อนข้างใกล้เคียงกัน..คือช่วงเวลาเย็นของวันที่ 19 พค.53

และไม่ได้กล่าวเพือดิสเครดิตใคร..กล่าวตามสิ่งที่อ่านพบ ตามคำพูด คำให้สัมภาษณ์ที่ได้ฟัง
ตามรูปที่เห็น...ก็เท่านั้น

และเท่าที่จำได้...bird ก็ไม่ได้ระบุเรื่องเวลา...ก็แค่สงสัย กังขา ว่าทั้ง 2 คลิปที่หลาย ๆ กลุ่ม
มักจะนำมาเชื่อมโยงให้เป็นเรื่องเดียวกัน และอ้างว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน

แต่เหตุใด สภาพแวดล้อมที่เห็นจากทั้ง 2 คลิป ช่างต่างกันมากมายขนาดนั้น...ก็แค่กังขา
ก็เท่านั้นเอง....อย่าคิดอะไรมากมาย..

#1370 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:46

คุณ Bird งัดไม้เด็ด มาเล่นเรื่องเวลาถ่าย ทั้งที่ก็ไม่มีใครระบุได้ว่าคลิปทั้งสองถ่ายเวลากี่โมงเป๊ะๆ และ เวลามัน ต่างกันยังไง
ถ้าผมถามกลับไปว่า ทั้ง 2 คลิป ถ่ายเวลาไหน bird ก็คงตอบไม่ได้เหมือนกัน

ไม้เด็ดอีกอย่างคือแต่งเติมเสริมเข้าไป เพื่อดิสเครดิตเสื้อแดงว่าไปกล่าวหาว่าอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ก็อธิบายไม่ได้

เน๊ยนเนียน :unsure: (เเต่โหดลึกๆ)

เอางี้ใครกล่าวหาอะไรตรงไหน ช่วย Quote เรียกมาให้ถูกคน+ ถูกประเด็นครับ แบบนี้ดูเหมือนลอยเคว้งมาแต่ไกลเลยครับ

งั้นผมถามกลับ โดยตั้งธงว่า ไม่มีการดัดแปลง
มีสองรูปที่นำมาจากคลิป จุดถ่ายภาพ บริเวณใกล้เคียงกัน(ผมคงไม่ต้องเอามาลงนะครับ คงจะรู้ผมสื่อถึงภาพไหน สองภาพ)
รูปแรกที่จะให้คิด คือ รูป ที่มีกลุ่มควันหนาทึบ และหน้าโบสถ์มีเงา จากแสงแดด และมีคน อยู่ในภาพประมาณสามคน
รูปที่สองที่จะให้คิด คือ รูป ที่มีคนอยู่บริเวณหน้าโบสถ์เยอะมาก แต่กลับไม่มีกลุ่มควัน เลยสักนิด
(และจุดสงสัยของภาพสองภาพนี้คือต้นไม้ ในภาพที่มีควัน ต้นไม่มีต้นเดียว และดูใบไม้ดูมีเยอะ ส่วนอีกรูป ต้นไม้มีสองต้นติดกัน และต้นที่น่าจะในตำแหน่งเดียวกัน เป็นต้นเดียวกับอีกภาพ กลับดูบางตา) จึงสรุปได้จากการที่จั่วหัวของคลิปเอาไว้ว่า เป็นวันที่ 19 ทั้งสองภาพ ถูกต้องไหมครับ
แล้วถ้าเป็นวันที่19 ตาที่จั่วหัวไว้นั้น สังเกตจากกลุ่มควันก่อน ควันดำทึบ เช่นนี้แสดงได้ว่า เกิดการเผาแล้ว ถ้าเกิดการเผาแล้ว แสดงว่า ผู้ชุมนุม ต้องอพยพเข้ามาอยู่ในวัดแล้ว แต่ทำไมกลับไม่มีคนมาอยู่หน้าโบสถ์
สรุปของผมคือ ในรูปที่มีคนเยอะและไม่มีควันนั้น คือเช้าวันที่ 20 ตอนที่ ตำรวจมาพาข้ามไปสตช. ท่าทางที่ดูเหมือนวิ่งหนี อาจจะมองกลับด้านเป็น รีบมาเก็บของเพื่อที่จะออกจากวัด เป็นไปได้ไหมครับ
แต่...........................ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ทำไม คลิบถึงเขียนไว้ว่า เป็นวันที่ 19
และกลุ่มฝ่ายไหนเป็นคนนำมาลงไว้ให้เป็นข้อมูลหลักฐาน มีใครตอบได้ไหม ซึ่งคนนำมาลงต้องการจะบิดเบือน............ใช่ไหม

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:48.

#1371 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:52

ทั้งที่ก็ไม่มีใครระบุได้ว่าคลิปทั้งสองถ่ายเวลากี่โมงเป๊ะๆ และ เวลามัน ต่างกันยังไง

ใช่ค่ะ...ไม่มีใครระบุได้...แต่ก็มีใครหลายคน..พยายามจับทั้ง 2 คลิปมารวมให้เป็น
คนละเรีองเดียวกัน...เพื่อกล่าวร้ายเจ้าหน้าที่...อย่างหน้าอาย...

#1372 Gop

Gop

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55

bird..อาจจะไม่ค่อยถนัดเรื่องแสงและเงาสะท้อน แต่ข้อกังขาข้อหนึ่ง

จากภาพนี้

ตามคำกล่าวอ้าง..คือเป็นภาพที่บันทึกจากดาดฟ้าอาคารใดสักอาคารที่อยู่ตรงข้าม
วัดปทุม..ที่สำคัญยังเป็นคลิปหลักฐานที่ใช้กล่าวอ้างว่า เจ้าหน้าที่ทหารซึ่งอยู่บริเวณ
รางรถไฟฟ้า กำลังยิงใส่กลุ่มผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ภายในวัดปทุม..และเป็นเหตุการณ์ที่
บันทึกไว้ในวันที่ 19 พค.53 ช่วงเวลาประมาณ 18.00 น. ชึ่งสอดคล้องกับกรณี
ผู้เสียชีวิตอย่างเหมาะเจาะเหมาะเหม็ง

ในภาพด้านซ้ายจะสังเกตเห็นกลุ่มควัน ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มควันจากบริเวณโรงหนังสยาม
ส่วนด้านขวาจะสังเกตเห็นกลุ่มควันเช่นเดียวกัน ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มควันจากบริเวณ

สังเกตุอีกนิด...จากด้านซ้าย จะเห็นว่า กล่มควันค่อนข้างหนาเพราะมองเห็นอาคาร
ด้านหลังควันได้ลาง ๆ...แน่นอนว่า ผู้ที่อยู่ในบริเวณวัดปทุมต้องมองเห็นกลุ่มควันนี้
ได้อย่างชัดเจน โดยไม่ต้องใช้แว่นสามมติแต่อย่างใด...

แต่....ภาพนี้ ซึ่งบันทึกจากบริเวณวัดปทุม 180 องศากลับอาคารสยามพารากอน

ซึ่งเป็นคลิปที่กล่าวอ้างว่า..ผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ภายในวัดกำลังหลบวิถีกระสุนซึ่ง
มาจากเจ้าหน้าที่บนรางรถไฟฟ้า สอดคล้องกับภาพแรกอย่างลงตัว

แต่เหตุใด...ท้องฟ้าด้านขวา กับสว่างสดใส ไร้ซึ่งกลุ่มควัน ที่เห็นจากภาพแรก

จะสรุปว่าอย่างไรดี...ข้อกังขาง่าย ๆ นี้...ยังหาคำอธิบายไม่ได้...

สำหรับผม มันอธิบายได้หลายอย่าง

อย่างแรก ควันที่เห็นกับภาพในวัดมันคนละมุมกัน คุณมองภาพควันแล้วสามารถบอกได้หรือเปล่าว่าควันลอยไปทางไหนแบบร้อยเปอร์เซ็นต์ คุณรู้ได้อย่างไรว่าควันไม่ได้ลอยเฉียงไปด้านมาบุญครอง หรือด้านอื่นที่ทำให้หลุดเฟรมในภาพด้านในวัดไป

อย่างที่สอง ภาพทั้งสอง มันคนละคลิปกัน คุณรู้ได้อย่างไรว่าเป็นเวลาเดียวกัน มีอะไรมาเทียบหรือไม่?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1373 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:04

จากภาพนี้

ผมอธิบายไปแล้วครับ
คลิบน้ฝรั่งโกหก หรือมั่ว
เขาถ่ายเหตุการณ์ตอนเช้าวันที่ 20 (แสงแดด ส่องช่อฟ้าใบระกาเปร่งปลั่ง)
ผู้คนกำลังรอขนย้ายออกจากวัด บางคนที่ไม่ใช่ผู้ชุมนุมก็กำลังเดินออกจากวัด
บางคนไปนั่งที่โคนต้นไม้หน้าวัดด้วยซ้ำ

คลิบนี้ ยืนยันว่า เช้าวันที่ 20 ก็ยังมีเสียงคล้ายปืนดัง...และในอีกข่าวก็บอกว่า ตำรวจที่มารับ ชื่อรัยไม่ทราบ นามสกุลสังจ์ประไพ ยังอวดใหญ่บอกว่า ตำรวจมาแล้ว ยังยิงกันอีกหรือ

แต่ในคำอธิบายคลิบ พยายามบอกว่าเป็นตอนที่มีการยิงกันของค่ำวันที่ 19

#1374 bird

bird

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:07

ก็นั้นซิค่ะ...เพราะมันเป็นคนละคลิป แต่ก็มีหลายคนพยายามจับมารวมให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน

ถึงได้สงสัย และ กังขาอยู่นี่ไงค่ะ...

#1375 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:15

วงรี สีเหลือง เวลาเท่าไรดี

ให้ท่าน เกียร์ สังเกตครับว่า ภาพทั้งสองอัน อันบนกับอันกลาง อันไหน จริงอันไหนโกหก ซึ่ง........ดูจากควัน เวลา และ ดูจากต้นไม้ด้านซ้ายมือ ส่วนตัวตึกด้านซ้ายมือ อาจจะหลุดเฟรมก็ได้ แต่ก็น่าสงสัย แล้วใครเป็นคนเอาภาพออกมาให้ประชาชนได้เห็นภาพทั้งสองนี้ ต้องมีคนดัดแปลงภาพแน่นอน........ซึ่ง ชื่อคลิป บ่งบอกถึงวันเวลาเอาไว้ ว่า คนหลบเข้าวัดหลังจากสลายการชุมนุม

ให้ท่าน Gop ลองพิจารณาดู และ หรือ อาจจะช่วยวิเคราะห์ นำเสนอ ด้วยก็ได้ ว่า ภาพไหนก่อน ภาพไหนหลัง และ ในเรื่องควัน ภาพไหนเกิดก่อน ภาพไหนเกิดหหลัง

#1376 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:16

สรุปของผมคือ ในรูปที่มีคนเยอะและไม่มีควันนั้น คือเช้าวันที่ 20 ตอนที่ ตำรวจมาพาข้ามไปสตช. ท่าทางที่ดูเหมือนวิ่งหนี อาจจะมองกลับด้านเป็น รีบมาเก็บของเพื่อที่จะออกจากวัด เป็นไปได้ไหมครับ
แต่...........................ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ทำไม คลิบถึงเขียนไว้ว่า เป็นวันที่ 19
และกลุ่มฝ่ายไหนเป็นคนนำมาลงไว้ให้เป็นข้อมูลหลักฐาน มีใครตอบได้ไหม ซึ่งคนนำมาลงต้องการจะบิดเบือน............ใช่ไหม

ท่าทางที่ดูเหมือนวิ่งหนี อาจจะมองกลับด้านเป็น รีบมาเก็บของเพื่อที่จะออกจากวัด เป็นไปได้ไหมครับ
ดูดีๆ นะครับ แรกเริ่มเลย คนอยู่กันปกติ บางคนยืนกลางลานมองไปทางสยาม
ผู้ชายคนนึงเดอนมาตามทางข้างโบสถ์ อยู่ด้านซ้ายของเฟรม ผู้หญิงอีกคนทางมุมขวาล่างกำลังจะเดินออกนอกวัด

พอมีเสียงดัง บางคนก็วิ่งมาหลบหน้าโบสถ์ มีตาลุงคนนึงนั่งยองๆ เอามือเท้าคาง ไม่แสดงการตื่นกลัว
รอบๆ ตัวมีกล่อง ห่อผ้าอยู่...นี่แสดงว่าเตรียมขนย้ายจึงมารอหน้าโบสถ์

จากสภาพการยิง หน้าโบสถนั่นไม่ปลอดภัยเลยนะครับ ที่คลิบมะเขือเทศถ่ายเห็นคนนั่งคุยกันนั่นแหละ
เป็นมุมที่โดนยิงจากรถไฟฟ้าได้

แล้วขอให้สังเกตว่า ไม่มีใครกลัวการคุกคามจากรางรถไฟฟ้าเลยนะครับ ดูเหมือนบางคนยืนดูเหตุการณ์ไปทางสยามมากกว่า

ทำไม คลิบถึงเขียนไว้ว่า เป็นวันที่ 19
ฝรั่งที่ถ่าย เขียนให้เข้าใจอย่างนั้นครับ จะเพื่อให้คลิบนี้ขายดีขึ้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบ แต่ CNN เอาไปใช้ ซึ่งต้องจ่ายเงินแน่ๆ
เขาเล่าไว้ใต่คลิบ ผมแปลคร่าวๆ ให้อ่านแล้ว

สรุปว่า แม้แต่สื่อก็ยังไม่เที่ยงธรรม อันอื่นจับผิดไม่ได้ แต่คลิบนี้ดันถ่ายติดใบระกาโดนแสงแรกของวันออกมาเห็นโต้งๆ
คลิบนี้จึงเป็นของจริง....แต่คำอธิบายเป็นของปลอมครับ

#1377 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:18

รักคนเสื้อแดง

#1378 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ก็นั้นซิค่ะ...เพราะมันเป็นคนละคลิป แต่ก็มีหลายคนพยายามจับมารวมให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน

ถึงได้สงสัย และ กังขาอยู่นี่ไงค่ะ...

ผมย้ำเรื่องนี้กับ 5m สองรอบ ว่ายืนยันนะ คลิบ Barksdale กับคลิบมะเขือเทศ เป็นเหตุการณ์เดียวกัน
เขาไม่ตอบ ผมก็เลยประกาศว่า ถ้างั้นก็ถือว่าเสื้อแดงรับว่า สองคลิบถ่ายเหตุการณ์ค่ำวันที่ 19

ตามการพิสูจน์ของผม คลิบ Barksdale ถ่ายช่วงเช้า
แปลว่า เสื้อแดงเอง โดยเจตนา

แพร่ความเท็จแก่สังคม

#1379 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:21

ท่าทางที่ดูเหมือนวิ่งหนี อาจจะมองกลับด้านเป็น รีบมาเก็บของเพื่อที่จะออกจากวัด เป็นไปได้ไหมครับ
ดูดีๆ นะครับ แรกเริ่มเลย คนอยู่กันปกติ บางคนยืนกลางลานมองไปทางสยาม
ผู้ชายคนนึงเดอนมาตามทางข้างโบสถ์ อยู่ด้านซ้ายของเฟรม ผู้หญิงอีกคนทางมุมขวาล่างกำลังจะเดินออกนอกวัด

พอมีเสียงดัง บางคนก็วิ่งมาหลบหน้าโบสถ์ มีตาลุงคนนึงนั่งยองๆ เอามือเท้าคาง ไม่แสดงการตื่นกลัว
รอบๆ ตัวมีกล่อง ห่อผ้าอยู่...นี่แสดงว่าเตรียมขนย้ายจึงมารอหน้าโบสถ์

จากสภาพการยิง หน้าโบสถนั่นไม่ปลอดภัยเลยนะครับ ที่คลิบมะเขือเทศถ่ายเห็นคนนั่งคุยกันนั่นแหละ
เป็นมุมที่โดนยิงจากรถไฟฟ้าได้

แล้วขอให้สังเกตว่า ไม่มีใครกลัวการคุกคามจากรางรถไฟฟ้าเลยนะครับ ดูเหมือนบางคนยืนดูเหตุการณ์ไปทางสยามมากกว่า

ทำไม คลิบถึงเขียนไว้ว่า เป็นวันที่ 19
ฝรั่งที่ถ่าย เขียนให้เข้าใจอย่างนั้นครับ จะเพื่อให้คลิบนี้ขายดีขึ้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบ แต่ CNN เอาไปใช้ ซึ่งต้องจ่ายเงินแน่ๆ
เขาเล่าไว้ใต่คลิบ ผมแปลคร่าวๆ ให้อ่านแล้ว

สรุปว่า แม้แต่สื่อก็ยังไม่เที่ยงธรรม อันอื่นจับผิดไม่ได้ แต่คลิบนี้ดันถ่ายติดใบระกาโดนแสงแรกของวันออกมาเห็นโต้งๆ
คลิบนี้จึงเป็นของจริง....แต่คำอธิบายเป็นของปลอมครับ

At aproximetly 5pm I entered the Wat Pathuwanaram on May 19th, 2010.
The sound of weapons fire began around 5:50pm, and we took cover near a wall.
แปลกดีตรงที่ระยะเวลาที่อยู่ในวัด 5-5.50 เขาคนนี้ไม่ได้ยินเสียงปืนเลย :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:22.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1380 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

สิง

มาฆ่าตัวตายเหรอ
ใช้เวลา 24 ชั่วโมง เพื่อจะล้มทฤษฎีผม ทำได้แค่นี้เอง
แสดงว่า ให้เกียรติกับข้อเสนอของผมเป็นอันมาก......ฮา

แค่นี้ยังไม่พอ ขอทีเด็ดกว่านี้หน่อย

#1381 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:29

At aproximetly 5pm I entered the Wat Pathuwanaram on May 19th, 2010.
The sound of weapons fire began around 5:50pm, and we took cover near a wall.
แปลกดีตรงที่ระยะเวลาที่อยู่ในวัด 5-5.50 เขาคนนี้ไม่ได้ยินเสียงปืนเลย :lol: :lol: :lol:

ผมอ่านตรงนี้แล้ว ความเชื่อถือ...วูบเลย
แอนดี้นักข่าวอังกฤษ กับแมคกินน่อน แคนาดา ให้ข้อมูลที่ชัดเจนกว่ามากครับ

ห้าโมงที่เขาเข้าวัดมา ตอนนั้นมีแล้ว 1 ศพที่น้องเกดเข้าไปช่วย
และอาจจะมีอีกหนึ่งที่นักข่าวเนชั่นรายงาน

แต่ที่แน่ๆ เธอต้องเสี่ยงชีวิต วิ่งฝ่าลูกปืนจากหน้า สตช. ไปหยุดที่เกาะกลางถนน
แล้วค่อยโจนพรวด เข้าวัด...แสดงว่ายิงกันตั้งแต่สามโมงแล้ว

การรายงานของนักข่าว Barksdale คนนี้ จึงเชื่อถือไม่ค่อยได้ครับ

#1382 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:41

ทฤษฎี ?

#1383 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

ถึงคุณ ฟังทั้งสองฝ่าย

คลิปของ kinocell ถ่ายประมาณบ่ายสอง+-
คลิปของ tbmpvideo ถ่ายประมาณห้าโมงเย็น+-

1. ควันไฟที่เกิดจากไฟไหม้ของ kinocell เมื่อเวลามาถึงประมาณห้าโมงเย็น+- ควันไฟก็ดับมอดไปแล้ว
2. จุดสังเกตภาพไฟไหม้ต่างๆ ให้ใช้ตึกโนโวเทลเป็นตัวกำหนดช่วงเวลาบ่ายหรือเย็นหรือค่ำได้

Edited by สิงห์สนามหลวง, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:03.

#1384 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ทฤษฎี ?

ทำไมหรือ...กลัวคำนี้มากหรืองัย
ปกติใช้แต่คำนี้.....

ความเชื่อ
กระมัง

ทฤษฎีของผม วางอยู่บนข้อเท็จจริงว่า
1 กล้องไม่โกหก
2 พระอาทิตย์ไม่โกหก
3 คน โดยเฉพาะคนเสื้อแดง โกหก

เท่าที่เป็นมา ทุกอย่างที่เสื้อแดงโฆษณาออกมา
โกหกทั้งนั้น
แล้วจะมายกเว้นแค่ทหารบนรางรถไฟฟ้านี่หรือ ที่จะเป็นเรื่องจริง

ผมจึงใช้วิชาถ่ายรูปเบื้องต้นมาจับโกหก เครื่องมือนี้ทุกคนเข้าถึงหมด ใช้เป็นหมด
ทำแล้วได้ผลออกมาไกล้เคียงกัน อธิบายให้เข้าใจได้ และทำซ้ำเพื่อรองรับการตรวจสอบได้
เสื้อแดงใช้อะไรเป็นเครื่องมือล่ะ

นอกจากความเท็จ

Edited by amplepoor, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:21.

#1385 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:33

เอาใจช่วยทุกคนที่พยายามตรวจสอบหลักฐาน มะเขือเทศว่า

จริงตรงไหน ตัดต่อตรงไหน มั่วตรงไหน

เพื่อสามารถเอาผิดได้ พอพอกับดีเอสไอ รึปล่าวคะ

คุณแอม ได้มีคนทำอะไร กับการให้คำกลับไปมา ของดีเอสไอ แล้วหรือยังคะ

ถ้ายังไม่มี หลักฐานเท็จ และการตั้งใจเลือกข้อมูลที่ชี้นำให้เกิดความเข้าใจในรูปคดี ให้เป็นไปตามต้องการ นี่ ผิดมากน้อยแค่ไหน ใครเอาผิดคนพวกนี้ได้บ้าง และด้วยวิธีไหนบ้างคะ

#1386 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:37

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 16:09:26

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 17:42:01

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 19:02:54

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลากี่โมงดี :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1387 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:46

2010:05:20 06:06:48

2010:05:20 07:07:42

#1388 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:32

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 16:09:26

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 17:42:01

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลา 19:02:54

ภาพนี้ไฟไหม้ถึงชั้น...เป็นเวลากี่โมงดี :lol: :lol: :lol:

ปรกติมีภาษิตญี่ปุ่นและไทย ..
ที่ซึ่งไม่มีไฟ ย่อมไม่มีควัน

http://www.j-campus....iew.php?id=1151
มักนำไปเทียบกับเรื่องนินทา

แต่เรียงลำดับแบบนี้ ^^
คุยเรื่องควัน หากย้อนไปหาไฟ ซึ่งเป็นต้นตอของ ควัน
(ไฟ น่าจะดูได้อย่าง stable กว่าเพราะก่อกำเนิดในฐานเบ้าของตึก ขณะที่ควันขึ้นกับลม , มุมกล้องที่มอง ฯลฯ)
ดูจาก "ไฟ" ก็อาจหา ช่วงเวลาการเผาได้แน่นอนกว่า

เข้าใจอะไรถูกหรือไม่ หลังจากตามอ่านมานาน แบบงูๆปลาๆ ?

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#1389 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:36

คือพี่โซลิดัส ชอบบอกเบาะแสอะไรสั้นๆ
แล้วให้คิด และตีความเอา :lol:
ผู้น้อยยอมรับว่าโง่กับเรื่องที่เกจิกำลังค้นหา

แว๊บเข้ามาแจมเพื่อบอกว่า มีคนตามอ่านทู้นี้นะ
อย่างน้อย 1 คน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#1390 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:37

จะเล่นต่อ ภาพ spring NEWS กัน -หรือ-

ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยทำให้ข้อสันนิฐานว่า คลิปทหารยิงประชาชนลวงโลกจริง ๆ

เพราะควันไฟยังเยอะอยู่เลย ขนาดเลย6 โมงไปแล้ว

ต้องขอบคุณจริง ๆ

ขอบคุณอะำไร

เรา เสนอ เพื่อเก็บเกี่ยว ที่หลังต่างหาก

วันที่ 20/05/2553

#1391 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:42

"หยดเลือด" จากหัวใจของหญิงคนหนึ่งที่ชื่อ "นิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม" ที่เขียนสะท้อนถึงความจริงคืนวันนั้นไว้ดูซิว่า
ทหารฆ่าประชาชน หรือโจรแผ่นดินฆ่าทหารกันแน่...!?
คืนนั้น...กว่าเจ้าหน้าที่จะสามารถพาพี่ร่มเกล้าออกจากพื้นที่เกิดเหตุมาถึง โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า ต้องใช้เวลานานกว่า ๒ ชั่วโมง...พี่ร่มเกล้านอนสงบแน่นิ่งในทันทีที่โดนระเบิด ในมือไม่มีอาวุธใดๆ ไม่สามารถที่จะต่อสู้กับใครได้ แต่คนใจร้ายเหล่านั้นก็ยังไม่ยอมให้รถพยาบาลพาตัวพี่ร่มเกล้าออกมา เพื่อรีบนำส่งโรงพยาบาลซึ่งอาจรักษาชีวิตของพี่ไว้ได้ ทหารทุกคนที่บาดเจ็บและเสียชีวิตในคืนนั้น ต้องถูกถอดเครื่องแบบออก เพื่อไม่ให้คนใจร้ายรู้ว่าเป็นทหาร มิฉะนั้นเขาจะสกัดกั้นไม่ให้ส่งตัวไปรับการรักษาพยาบาล ทหารบางนายถูกลากตัวลงจากรถซึ่งติดเครื่องหมายกาชาด แล้วคนใจร้ายเหล่านั้นก็เข้ามารุมทุบตี จิตใจของคนพวกนี้ยังเป็นมนุษย์อยู่หรือ? การเรียกร้องประชาธิปไตยยังต้องอยู่ในกรอบของศีลธรรม และมโนธรรม บาปมหันต์ต้องตามติดคนบาปอย่างแน่นอน.

ไปเช็คข่าวในช่วงแรกๆ เสียก่อนว่า ภรรยาพ.อ.ร่มเกล้าเคยให้สัมภาษณ์ไว้ว่าอย่างไร
และไปเช็คข้อมูลที่โรงพยาบาลให้ชัดๆ เสียก่อนว่า พ.อ.ร่มเกล้าถูกส่งไปถึงรพ.เมื่อไหร่

เรื่องสกายวอล์คสะอาดไม่ใช่ว่าผมเคยพูดนะครับ
ผมเคยโพสต์ไว้ตั้งนานแล้วแต่คุณ amplepoor และสมช.สรท.ไม่เชื่อผม

หาวันและเวลามาโชว์ซิครับ ผมก็เอามาโชว์แล้ว
http://webboard.seri...100#entry460396

อุตส่าห์ตามมาทวงที่กระทู้นี้ อยากให้ผมตอบที่กระทู้ไหนครับ

กระทู้นี้ซิ กระทู้เก่าหาไม่เจอแล้ว

เงียบ ....สงสัยไม่ช๊อต! ............................................................ บัตรเติมเงิน

เข้ามาทวงหนี้ .......................................................................... ทีหลังไม่รู้อย่าพูดพล่อยๆอีก

Edited by Stargate-1, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:22.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1392 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00

คือพี่โซลิดัส ชอบบอกเบาะแสอะไรสั้นๆ
แล้วให้คิด และตีความเอา :lol:
ผู้น้อยยอมรับว่าโง่กับเรื่องที่เกจิกำลังค้นหา

แว๊บเข้ามาแจมเพื่อบอกว่า มีคนตามอ่านทู้นี้นะ
อย่างน้อย 1 คน

เอาข้อมูลมาแปะเสริมสร้างจินตนาการไงครับ

4 โมงเย็นกว่า ควันยังไม่มากเท่าคลิป :lol: :lol: :lol:

Date and Time (Original) 2010:05:19 16:11:22.32+07:00

#1393 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ทำรูปเทียบมาแบบนี้ ก็เข้าทางข้าพเจ้าสิ
คลิบมะเขือเทศบนดาดฟ้า ทำไมบรรยากาศช่างสดใส มุมซ้ายบน สว่างไม่มีควันเลยสักนิด
แต่บอสตั้นโกลบ เขาเสนอมา มันอีกอย่างเลยนะเนี่ย
ของเขา วันที่ 19 ประมาณ 6 โมงเย็น สภาพเป็นอย่างหนึ่ง

มะเขือเทศบอกว่า คลิบตัวเอง 19 เหมือนกัน 6 โมงเย็นเหมือนกัน
ทำไมมันต่างกันจัง หือ

วันที่ 20 สภาพก็ย่อมเป็นอีกอย่างหนึ่ง

Edited by amplepoor, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24.

#1394 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:27

ยังไม่มืด แต่เวลากี่โมงกันหว่า :lol: :lol: :lol:

2010:05:19 12:00:34+01:00

Edited by Solidus, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:28.

#1395 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:29

ถ้าภาพของคุณโซลิดัสเวลาที่ลงไว้ตรงนี่ ผมว่าอาจจะตัดสินคลิปตำรวจได้เลยนะครับเนี่ย เนื่องจากปัญหาเรื่องแสงที่หลายๆท่านรวมถึงผมด้วยยังมีข้อแย้งอยู่หลายๆจุด ถ้าเอาลักษณะควันจากวันเวลาตามภาพของท่านโซลิดัส(กรณีว่าเวลาลงไว้ตรงกับเหตุการณ์จริง) ผมไปดูจากในคลิปตำรวจอีกที คงไม่ใช่เช้าวันที่ 20 ที่ไฟมอดเกือบหมดแล้วล่ะครับ เพราะความหนาของกลุ่มควันที่ปรากฏในคลิป ถึงจะประมาณ 2-3 วินาทีแต่ค่อนข้างชัดเจนนะครับว่ากลุ่มควันยังหนาอยู่ ผมคิดว่าน่าจะประมาณ 16.00 น. เป็นต้นไปของวันที่ 19 มากกว่านะครับ (เฉพาะคลิปตำรวจนะครับ)
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#1396 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:32

แล้วถ้าบอกว่า สองรูปนี้
เป็นวันเดียวกัน พอได้ใหมล่ะ

#1397 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:45

คลิป เวลา
13:23:42-13:55:00 วันที่ 19/05/2553

จะ --เร่งเวลา-- ไปทำไม

#1398 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:48

ในเรื่องนี้ ใครสามารถ ซูมตึก ตรงมุมคนยืนถ่ายได้ชัดเจน ก็"น่าจะ"สรุปได้ว่า ถ่ายวันที่ 19 เพราะ จากคลิป ควันภาพนิ่ง ควัน ปิดชั้น 3-4 นับจากข้างบนลงมา
ส่วนในคลิป ควันกำลังจะไปถึงชั้น3-4นับจากข้างบนลงมา ......ซึ่ง น่าจะเห็นคนถ่ายบนดาดฟ้านะครับ

#1399 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:49

คลิป เวลา
13:23:42-13:55:00 วันที่ 19/05/2553

จะ --เร่งเวลา-- ไปทำไม

นั่นสิครับ GMT+1.00 ถ้าเทียบเวลาไทยต้องบวกอีกกี่ชั่วโมงหว่า

แถมให้
2010:05:19 11:42:07+01:00

Edited by Solidus, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:56.

#1400 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05

แล้วถ้าบอกว่า สองรูปนี้
เป็นวันเดียวกัน พอได้ใหมล่ะ

ความเห็นส่วนตัวผมว่าควันหนาต่างกันเยอะนะครับท่านแอม

Edited by Diablo, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:06.

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน