Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#1251 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:45

แต๋มเอ๋ย......อย่าตลกมาก

ข้าพเจ้าเอาคลิบข่าวสดมาลงแล้วว่ามันเป็นอย่างไร ได้ปรับแต่งหรือไม่ก็น่าจะเห็นเอง
ส่วนรูปเปรียบเทียบสองชิ้นนั้น ทำให้ดูว่า "ถ้า" เซ็นเซอรของมีเตอร์วัดแสงมันปรับโหมด ก็จะเป็นอย่างนั้น

ส่วนรูปจากคุณบ้องตื้น ก็เข้าข่ายเดียวกับการแคบ 1 เฟรมที่ทำให้เกิดปัญหา
ดูรูปจากกล้อง ต้องอย่าให้กล้องมันหลอก โดยเฉพาะในช่วงแสงสลัว

แล้วแต๋มยังติดหนี้เราอยู่ 1 ประเด็นนะ
แต่ถ้าไม่ตอบ ก็จะได้ปัดแต๋มอยู่ในกลุมสิ่งมีชีวิตชื่อสิงปลอมๆ คือลูกอีช่างถาม แต่ไม่มีโหมดลูกอีช่างตอบ

แล้วตั้งแต่เข้ามารอบใหม่นี่
มีหลักฐานจะๆ ยันหน้าข้าพเจ้าหรือยังว่า คลิบมะเขือเทศ ถ่ายหกโมงเย็นวันที่ 19

รูปที่ Cap มาลงกันให้ดูน่ะ คน cap ภาพ เขาต่างก็รอให้กล้องมันAutoแสงเสร็จแล้วก่อน ทั้งนั้นแหล่ะครับ ใครมันจะบ้า Cap ตอนภาพขมุกขมัวหรือแสงสว่างยังไม่เข้าที่
ดังนั้นภาพนั้นแหล่ะถูกแล้ว ไม่หลอกตาหรอก เขาให้สังเกตุดูที่ท้องฟ้า ว่ามันมีดวงอาทิตย์ตกอยู่ แสงจึงออกมาแบบนั้น ไม่ใช่ให้ดูตัวอาคารสักหน่อย

แล้วผมยังติดหนี้หอกหักอะไรอยู่อีกเหรอ เพราะก็เพิ่งโพสต์ขยายความซ้ำไปแล้วใน Rep ก่อน ตามข้างล่างนี้ไง ข้อมูลก็กรอบเหมือนของเดิมๆเป๊ะๆ อย่าทำเป็นไม่เห็นสิ่
อาจจะไม่ จะๆ แบบที่poor ต้องการ แต่ก็น่าจะต้องหักล้างไม่ใช่เหรอ ใจเย็นๆน่า poor ฟาดงวงฟาดงาแล้ว :D

Smoke billows from fires in a commercial area of Bangkok where Red Shirt demonstrators had their camp on May 19, 2010. Thai fire authorities said that arsonists have set 20 locations ablaze in Bangkok, including a massive shopping mall and bank branches. (MANAN VATSYAYANA/AFP/Getty Images) #
ที่มา http://www.boston.co...in_bangkok.html

บนดาดฟ้าของตึกหลังคาเขียวๆ ที่เห็น คือจุดที่ถ่ายคลิป

กลุ่มควันระหว่าง 2 ตึกตามภาพล่าง แสดงไว้ในภาพล่างนี้

ถ้าภาพจาก boston อันบนสุดคือถ่าย 19 พค จริง ดังนั้นคลิปมะเขือเทศ มีโอกาสเป็นคลิปวันที่ 19 พค 2553 สูงมาก

ขอรอดูข้อมูลหักล้าง จาก poor และคนอื่น

ถ้าจะแย้งว่ามีการตัดต่อคลิป ต้องหาจุดในคลิปที่เฟรมต่อกันมาแสดงด้วย มันต้องมี Transfrom effect กระตุกให้เห็น :unsure:

คุณแอมป์ครับ

ผมขอดักคอ แต๋ม กับ สาคู ไว้เลยว่า เด๋วจะต้องบอกว่า แล้วควันที่อยู่ตรง zen นะ มันยังมีควันอยู่นะแน่เลย

ชัวร์ครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1252 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47

--

สาคู ครับ ไม่มีอะไรจะโต้แย้ง แต่ทำไมต้องปิดตัวอักษรของคุณแอมป์ด้วย

ทำได้แค่นี้เหรอ

ว้า

ผิดหวังจริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1253 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:51

ดูโบสถ์ผิดไปหน่อย

ถ้าเป็นแดดเย็นเเล้วทำไม ครึ่งตัวซ้ายของทหารถึงสว่างกว่าล่ะคับ

ด้านซ้ายทหารเป็นทิศตะวันตก :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1254 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:04

จะว่าไปเรียกว่ามีแดดได้ไหมก็ไม่เชิง ดูจากภาพมันไม่มีแดดนะ เหลือแต่ทิศแสงมากแสงน้อยแค่นั้น
ดูท่าคลิปนี้จะเลย 6 โมงเย็นไปแล้วซะอีก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1255 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:14

จะว่าไปเรียกว่ามีแดดได้ไหมก็ไม่เชิง ดูจากภาพมันไม่มีแดดนะ เหลือแต่ทิศแสงมากแสงน้อยแค่นั้น
ดูท่าคลิปนี้จะเลย 6 โมงเย็นไปแล้วซะอีก

ตัดมาดูทีละเฟรมจะบอกเวลาลำบากครับ เพราะกล้องมันไวต่อสภาพแสง
ผมจึงใช้พานอรามาของรุ่งศิลาเป็นตัวอ้างอิง

จะเห็นว่า สภาพแสงไม่ตรงกับรูปที่คุณโซนำมา
ธรรมดาการถ่ายรูป ตั้งหน้ากล้องอันเดอร์ ก็ได้รูปกลางคืน ทั้งๆ ที่ยังสายๆ อยู่แท้ๆ

แล้วถ้าสภาพแสงเป็นอย่างรูปนี้ จะถ่ายให้เห็นอย่างนี้ได้งัยกันครับ
เย็นวันที่ 19 แดดสวยมาก อย่างในรูปนี้เลย เวลา 18.00 น อีกด้วย

เครดิตคุณ solidus รวบรวมไว้

#1256 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39

แสงเข้ามันตรงข้ามกันครับ ก็เลยทำให้เป็นเวลาที่ต่างกันอย่างสิ้นเชิง
อยางนี้หรือเปล่าครับ

ลักษณะแสงของคลิบมะเขือเทศ กับคลิบ Barksdale นี่ ตรงกันครับ
เป็นแดดสลัว อาจจะมาจากกลุ่มควันด้วยส่วนหนึ่ง กับเป็นเพราะแสงอาทิตย์ไม่แรงกล้า

แสงอย่างนี้ ถ่ายรูปออกมาจะเหมือนกับจับทิศทางไม่ถูก
แต่วันที่ 19 เย็นนี่ แดดแรงมากครับ แสงสาดลงมาเต็มที่ ทำให้เกิดไฮไลท์ที่คมชัด
ไม่ซึมเหมือนคลิบมะเขือเทศ

แดดหุบอย่างนี้ ช่างภาพไม่ชอบ เพราะขาดจุดเน้นจุดสนใจเรื่องแสงครับ
นี่คือแดดของวันที่ 19 ประมาณ 3 โมง ชัดแข็งมาก เงาหน้าบันทับชายคาเป็นพรืดดำ กระเบื้องมีไฮไลท์
แต่หน้าบันซึม

แดดแรงมาก แต่ก็ยังไม่สามารถทำให้เกิดเงาเสาทาบบนผนัง...
เพราะแหล่งกำเนิดแสงอยู่ทิศตะวันตก

ขอวกมาเรื่องควันนิดนึงครับ สยามควันท่วมเลยแหะ

เปรียบเทียบกับคลิปตำรวจ

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1257 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:41

ดูรูปนี้หน่อย ถ้าเป็น 6 โมงเย็น แสงจะมาจากซ้ายมือของรูป....แต่

1 อาคารด้านนี้สว่างทั้งแผง แสดงว่ามีแสงสาดเข้าทั้งหมด แม้แต่จั่วก็ยังสว่าง

2 สว่างเข้าไปถึงซอกในใต้ชายคา แดดหกโมงทำอย่างนี้ไม่ได้กระมัง

3 มุมอาคารด้านนี้ ไปโดนแสงจากใหนได้ ถ้าไม่ใช่แสงจากทิศตัวันออก

#1258 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

ตัดมาดูทีละเฟรมจะบอกเวลาลำบากครับ เพราะกล้องมันไวต่อสภาพแสง
ผมจึงใช้พานอรามาของรุ่งศิลาเป็นตัวอ้างอิง

จะเห็นว่า สภาพแสงไม่ตรงกับรูปที่คุณโซนำมา
ธรรมดาการถ่ายรูป ตั้งหน้ากล้องอันเดอร์ ก็ได้รูปกลางคืน ทั้งๆ ที่ยังสายๆ อยู่แท้ๆ

แล้วถ้าสภาพแสงเป็นอย่างรูปนี้ จะถ่ายให้เห็นอย่างนี้ได้งัยกันครับ
เย็นวันที่ 19 แดดสวยมาก อย่างในรูปนี้เลย เวลา 18.00 น อีกด้วย

เครดิตคุณ solidus รวบรวมไว้

เพราะกล้องไวต่อสภาพแสงเลยปรับให้สว่างหรือมืดลงตามจุดที่โฟกัส เลยต้องใช้ภาพมุมกว้างดูทิศทางแสงมากแสงน้อยเอา ในคลิปตำรวจผมว่าเย็นกว่าภาพล่างอีกนะครับ

#1259 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ขยายพุ่มไม้ เห็นชัดละครับ ว่าแสงเข้าตรงๆ จากทิศตะวันออก หรือด้านบวา
ไม่ใช่เข้าด้านหลัง....จึงเป็นแสงแรกของวันครับ

ถ้าเป็นแสงสุดท้าย จะไม่เห็นใบไม้แยกเป็นกลุ่มก้อนเลย เพราะมันย้อนแสง
อุณหภูมิสีของตอนเย็น ก็ไม่สามารถส่องถึงรายละเอียดเล้กๆ พวกนี้ได้

ใครที่ชอบวิ่งสวนลุมตอนเช้าๆ จะคุ้นกับสภาพแสงอย่างนี้ดีครับ

#1260 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ดูรูปนี้หน่อย ถ้าเป็น 6 โมงเย็น แสงจะมาจากซ้ายมือของรูป....แต่

1 อาคารด้านนี้สว่างทั้งแผง แสดงว่ามีแสงสาดเข้าทั้งหมด แม้แต่จั่วก็ยังสว่าง

2 สว่างเข้าไปถึงซอกในใต้ชายคา แดดหกโมงทำอย่างนี้ไม่ได้กระมัง

3 มุมอาคารด้านนี้ ไปโดนแสงจากใหนได้ ถ้าไม่ใช่แสงจากทิศตัวันออก

สภาพตอนนี้คืออยู่ในเงา ตำแหน่งแสงหลักจากดวงอาทิตย์โดนบังไปแล้ว เหลือแต่แสงที่เกิดจากการเลี้ยวเบน หักเห สะท้อนจากบรรยากาศ ยิ่งประกอบกับไฟล์วิดีโอห่วยอีก ไอ้ที่ชัด ๆ ก็โดนกั๊กไม่กล้าปล่อย ไม่กล้าบอกเวลา :lol: :lol: :lol:

#1261 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ขยายพุ่มไม้ เห็นชัดละครับ ว่าแสงเข้าตรงๆ จากทิศตะวันออก หรือด้านบวา
ไม่ใช่เข้าด้านหลัง....จึงเป็นแสงแรกของวันครับ

ถ้าเป็นแสงสุดท้าย จะไม่เห็นใบไม้แยกเป็นกลุ่มก้อนเลย เพราะมันย้อนแสง
อุณหภูมิสีของตอนเย็น ก็ไม่สามารถส่องถึงรายละเอียดเล้กๆ พวกนี้ได้

ใครที่ชอบวิ่งสวนลุมตอนเช้าๆ จะคุ้นกับสภาพแสงอย่างนี้ดีครับ

เรื่องอุณหภูมิสี กล้องมันก็ปรับได้นะครับ ยิ่งไฟล์วิดีโอที่ผ่านการปรับแต่งมายิ่งแล้วใหญ่
ส่วนทิศทางแสงผมดูยังไงก็เข้าทางตะวันตกมากกว่าทางตะวันออก

Edited by Solidus, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:59.

#1262 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

สภาพตอนนี้คืออยู่ในเงา ตำแหน่งแสงหลักจากดวงอาทิตย์โดนบังไปแล้ว เหลือแต่แสงที่เกิดจากการเลี้ยวเบน หักเห สะท้อนจากบรรยากาศ ยิ่งประกอบกับไฟล์วิดีโอห่วยอีก ไอ้ที่ชัด ๆ ก็โดนกั๊กไม่กล้าปล่อย ไม่กล้าบอกเวลา :lol: :lol: :lol:

แสงจากการเลี้ยวเบน ไม่สามารถสร้างความสว่างที่เท่ากันเต็มแผงอย่างนี้ครับ
แสงเลี้ยวเบน มีมุมกระจายแสงที่แคบ อาจจะเกิดไฮไลท์ได้ แต่จะไม่กระจายเท่ากันทั้งหมด

ในรูปนั่น พื้นที่เป็นพันๆ ตารางเมตรนะครับ การเลี้ยวเบนทำให้สว่างอย่างนี้ไม่ได้ครับ

#1263 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00

เทียบกันครับ รูปต้นคลิบชิ้นล่าง มันมาจากการปรับแสงที่ผิดพลาดของกล้อง
เห็นหรือไม่ว่ารูปที่วัดแสงผิด ผลก็ออกมาเพี้ยนไปได้มากเพียงไร

แล้วลองอธิบายทิศทางของแสงสิครับ ว่า
แสงสุดท้ายของวัน ทำให้เกิดผลที่หน้าบันโบสถ์ทั้งสองหลังเป็นแบบนี้ได้อย่างไร

Edited by amplepoor, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:04.

#1264 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02

แสงจากการเลี้ยวเบน ไม่สามารถสร้างความสว่างที่เท่ากันเต็มแผงอย่างนี้ครับ
แสงเลี้ยวเบน มีมุมกระจายแสงที่แคบ อาจจะเกิดไฮไลท์ได้ แต่จะไม่กระจายเท่ากันทั้งหมด

ในรูปนั่น พื้นที่เป็นพันๆ ตารางเมตรนะครับ การเลี้ยวเบนทำให้สว่างอย่างนี้ไม่ได้ครับ

แล้วคุณเห็นรายละเอียดที่อยู่ในเงาได้อย่างไรล่ะครับ แล้วเรื่องการหักเห สะท้อนจากบรรยากาศไม่พูดถึงหรือครับ

#1265 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:04

ดูโบสถ์ผิดไปหน่อย

ถ้าเป็นแดดเย็นเเล้วทำไม ครึ่งตัวซ้ายของทหารถึงสว่างกว่าล่ะคับ

ด้านซ้ายทหารเป็นทิศตะวันตก :lol: :lol: :lol:

ผิดพิมพ์อีกเเล้วเวนจริงๆ -*- ต้องบอกว่า

ถ้าเป็นแดดเช้าเเล้วทำไม ครึ่งตัวซ้ายของทหารถึงสว่างกว่าล่ะคับ

ส่วนเงาที่โบสถ์ผมว่าไม่น่าจะเกิดจากเเสงของดวงอาทิตย์ครับ เป็นไปได้ไหมว่าจะมีเเหล่งกำเนิดเเสงที่ไม่ปรากฎในภาพ เช่น หลอดไฟ หรือ แฟลช เป็นต้น

เพราะจากในรูปที่เเสดงเสาโบถส์จะเห็นว่าเขาเริ่มเปิดไฟกันเเล้ว

ส่วนตัวผมว่าช่วงเย็นค่อนข้างชัวร์ครับ เพราะบ้านผมอยู่ตรงสนามกีฬาเอง ลักษณะฟ้าแบบนี้ ไม่ใช่ช่วงเช้าหรอกครับ ตอนเช้ามันไม่มีเเดดสีส้มทางตะวันตกแบบนี้

Edited by เดอะอำมาตย์, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:17.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#1266 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

คุณจะคาดปิดข้อความทำไม งง ถ้ารูปมันผิด หรือคิดเห็นว่ายังไง กรุณาพิมพ์รายละเอียดด้วยก็ดีครับ หรือพิมพ์ในโฟโต้ช็อปมาทั้งภาพเลยก็ยังดี :o
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#1267 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:12

คุณจะคาดปิดข้อความทำไม งง ถ้ารูปมันผิด หรือคิดเห็นว่ายังไง กรุณาพิมพ์รายละเอียดด้วยก็ดีครับ หรือพิมพ์ในโฟโต้ช็อปมาทั้งภาพเลยก็ยังดี :o

เค้าจะทำให้คนอื่นงง

พอคนอื่นงง

เค้าจะเกิดความรู้สึกว่า เค้าเทพสุดในสามโลก

สามารถดูภาพบางภาพรู้เรื่องได้เพียงคนเดียว

เพราะความเทพของเค้าเอง
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#1268 คุณหนูนั่งเบนซ์

คุณหนูนั่งเบนซ์

สาวสวยสุดประจำบอร์ด

• Banned

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:17

โห!!! กระทู้นี้คนเยอะจัง คุยเรื่องอะไรกันอ่ะ

Edited by คุณหนูนั่งเบนซ์, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:25.

#1269 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:19

เทียบกันครับ รูปต้นคลิบชิ้นล่าง มันมาจากการปรับแสงที่ผิดพลาดของกล้อง
เห็นหรือไม่ว่ารูปที่วัดแสงผิด ผลก็ออกมาเพี้ยนไปได้มากเพียงไร

แล้วลองอธิบายทิศทางของแสงสิครับ ว่า
แสงสุดท้ายของวัน ทำให้เกิดผลที่หน้าบันโบสถ์ทั้งสองหลังเป็นแบบนี้ได้อย่างไร

นั่นสิ แล้วแสงแรกของวันทำให้เกิดเงาที่พารากอนอย่างไร มันต้องสว่างสิ ทำไมตึก zen ด้านตะวันตกถึงรับแสงมากกว่า
ส่วนเรื่องหน้าบัน ก็เหตุผลเดียวกับที่คุณอยู่ในร่มไม้ตอนเที่ยงแล้วยังเห็นรายละเอียดต่าง ๆ อยู่นั่นแหละ เพราะแสงไม่จำเป็นต้องมาจากดวงอาทิตย์โดยตรง

Edited by Solidus, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:19.

#1270 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:20

พอคนอื่นงง

เค้าจะเกิดความรู้สึกว่า เค้าเทพสุดในสามโลก

สามารถดูภาพบางภาพรู้เรื่องได้เพียงคนเดียว

เห็นรู้เรื่องกันอย่างน้อยก็ 3 คนนะครับ แต่พอให้อธิบายภาพ คนเหล่านั้นกลับ แบะ ๆ ๆ

#1271 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22

พอคนอื่นงง

เหมือน สาวกใน พันดริฟ ไงครับ

ที่บอกว่า รูปที่ โยง ๆ เส้น ไปๆ มาๆ

นี้คือ ลายแทง สุดยอดข้อมูล :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1272 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24

เรื่องแสง ถ้าวัตถุโค้ง กับวัตถุเหลี่ยม วัตถุโค้ง จะบอกทิศทางแสง ได้ชัดเจนกว่าใช่ป่าวครับ เห็นมีคนบอกให้ดูที่เจดีย์ ใช่ประเด็นนี้ไหมครับ ถ้าใช่ แสงก็น่าจะมาจากทางด้านซ้าย
ใช่ไหมครับ

#1273 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:26

พอคนอื่นงง

เหมือน สาวกใน พันดริฟ ไงครับ

ที่บอกว่า รูปที่ โยง ๆ เส้น ไปๆ มาๆ

นี้คือ ลายแทง สุดยอดข้อมูล :lol: :lol:

นอกประเด็นหน่อย ท่าน RaRa ผมมีภารกิจส่วนตัว ต้องไปกระทำสักช่วงหนึ่ง ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป กลับมาแล้วจะเข้ามาทักทายแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับสมาชิกเช่นเดิม :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#1274 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:28

เรื่องแสง ถ้าวัตถุโค้ง กับวัตถุเหลี่ยม วัตถุโค้ง จะบอกทิศทางแสง ได้ชัดเจนกว่าใช่ป่าวครับ เห็นมีคนบอกให้ดูที่เจดีย์ ใช่ประเด็นนี้ไหมครับ ถ้าใช่ แสงก็น่าจะมาจากทางด้านซ้าย
ใช่ไหมครับ

ตึก ZEN ที่กำลังไหม้อยู่ก็ดูได้ครับ

#1275 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:30

นั่นสิ แล้วแสงแรกของวันทำให้เกิดเงาที่พารากอนอย่างไร มันต้องสว่างสิ ทำไมตึก zen ด้านตะวันตกถึงรับแสงมากกว่า
ส่วนเรื่องหน้าบัน ก็เหตุผลเดียวกับที่คุณอยู่ในร่มไม้ตอนเที่ยงแล้วยังเห็นรายละเอียดต่าง ๆ อยู่นั่นแหละ เพราะแสงไม่จำเป็นต้องมาจากดวงอาทิตย์โดยตรง

คือถ้าใช้การอธิบายแบบที่คุณใช้ รูปนี้จะถ่ายกี่โมงก็ได้ครับ
เพราะมีคำอธิบายสำหรับทุกอย่าง

ไม่ทราบว่าคุณเล่นกล้องหรือเปล่า ถ้าเล่น คุณแยกแสงแรกกับแสงสุดท้ายได้หรือเปล่า ว่ามันสร้างผลต่อการถ่ายอย่างไร
คุณอ้างถึงพารากอนว่ามีเงา เพราะคุณบอกว่าแสงมาจากทิศตะวันตก
แต่ถัดไปที่โรงจอดรถ เสาขาวโพลน (ที่ 5 m ทำวงเอาไว้)
คุณจะอธิบายอย่างไรดีล่ะ ตรงนั้นไม่มีอะไรให้แสงเลี้ยวเบนเลยนะครับ

ตัวอาคารจอดรถ เป็นก้อนทึบสีเทามหึมา บังแสงไว้เต็มๆทีเดียว
ทำไมเราจึงเห็นรายละเอียดอาคารได้ทุกจุดครับ ถ้าไม่ใช่เพราะแสงเช้าส่องไป

แล้วช่วยไปอธิบายสีทองโดนแสงของคลิบ Barkdale ด้วยหลักการนี้ด้วยสิครับ

#1276 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ผมว่าผมยังติดใจด้านซ้ายของเจดีย์สีขาวมากกว่านะครับ ส่วนอื่นของคุณแอมป์ก็มีเหตุผล แต่ส่วนตัวผมไม่คิดว่าจะเป็นเช้าวันที่ 20
ผมอยากให้คุณแอมป์ลองอธิบายเจดีย์สีขาวในภาพที่ซีกซ้ายของเจดีย์สีมันโอเวอร์ทั้งแถบว่ามันเกิดจากอะไรมากกว่านะครับ เพราะมันชัดกว่าจุดอื่น เพราะอันนี้ถ้าตามความเห็นผม ผมคิดว่ามันน่าจะมาจากแสงที่มาจากด้านซ้ายของเฟรมสว่างกว่าด้านขวา
ส่วนเงาของเสาหลังโบสถ์นี่ผมว่าอาจจะไปเป็นเหตุเดียวกับเงาของตำรวจที่อยู่บนดาดฟ้าที่มันเพี้ยนไปได้ เพราะตัวตำรวจนั้นชิดกับกำแพงเลย แต่เงาที่พาดกับตึกกลับไปคนละทาง
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#1277 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:33

เรื่องเวลานี่ดูคำให้การแล้วเป็นเวลา 17.30 น.

แต่จากสภาพจากคลิปไม่น่าใช่เวลาดังที่อ้าง นี่เป็นเหตุผลหนึ่งรึเปล่าที่ทำไมถามเรื่องเวลา เสื้อแดงถึงบ่ายเบี่ยงไม่ยอมตอบ :lol: :lol: :lol:

#1278 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:34

ใช่ไหมครับ

ระหว่างเจดีย์กลม กับเสาโบสถ์สี่เหลี่ยม
เสาโบสถ์เป็นมาร์คเกอร์ที่ดีกว่าครับ

เชิญชมอาคารจอดรถมหึมา ที่เห็นรายละเอียดทุกอย่าง
ถ้าเป็นแดดสุดท้ายแล้ว และตั้งขวางตะวันอย่างนี้ จะมองอะไรไม่เห็นหรอกครับ

#1279 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

คือถ้าใช้การอธิบายแบบที่คุณใช้ รูปนี้จะถ่ายกี่โมงก็ได้ครับ
เพราะมีคำอธิบายสำหรับทุกอย่าง

ไม่ทราบว่าคุณเล่นกล้องหรือเปล่า ถ้าเล่น คุณแยกแสงแรกกับแสงสุดท้ายได้หรือเปล่า ว่ามันสร้างผลต่อการถ่ายอย่างไร
คุณอ้างถึงพารากอนว่ามีเงา เพราะคุณบอกว่าแสงมาจากทิศตะวันตก
แต่ถัดไปที่โรงจอดรถ เสาขาวโพลน (ที่ 5 m ทำวงเอาไว้)
คุณจะอธิบายอย่างไรดีล่ะ ตรงนั้นไม่มีอะไรให้แสงเลี้ยวเบนเลยนะครับ

ตัวอาคารจอดรถ เป็นก้อนทึบสีเทามหึมา บังแสงไว้เต็มๆทีเดียว
ทำไมเราจึงเห็นรายละเอียดอาคารได้ทุกจุดครับ ถ้าไม่ใช่เพราะแสงเช้าส่องไป

แล้วช่วยไปอธิบายสีทองโดนแสงของคลิบ Barkdale ด้วยหลักการนี้ด้วยสิครับ

ผมไม่ได้เล่นกล้องครับ แต่รู้ว่ากล้องมันปรับ White Balance ได้
ส่วนเรื่องคลิป Barkdale คุณอธิบายยังไงผมไม่ได้ขัด เพราะมันคนละคลิปกัน คลิปหนึ่งผิดมันก็ไม่ได้หมายความว่าอีกคลิปมันต้องผิดตามไปด้วย

#1280 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

เอ่อ เเสงพระอาทิตย์นะครับ ไม่ใช่เเสงนีออน จะบอกว่าตั้งขวางเเล้วเสาต้องมืดนี่ ออกจะเกินไปหน่อยนะครับ

ที่จริงดูสีของฟ้า จะเเสดงให้เห็นว่าทางตะวันตกจะมีขอบฟ้าสีส้ม ก็น่าจะเเสดงชัดเเล้วนะครับว่ามันฝั่งตะวันตก

Edited by เดอะอำมาตย์, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:42.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#1281 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:40

เรื่องเวลานี่ดูคำให้การแล้วเป็นเวลา 17.30 น.

แต่จากสภาพจากคลิปไม่น่าใช่เวลาดังที่อ้าง นี่เป็นเหตุผลหนึ่งรึเปล่าที่ทำไมถามเรื่องเวลา เสื้อแดงถึงบ่ายเบี่ยงไม่ยอมตอบ :lol: :lol: :lol:

ถ้า 17.30 น. ก็จบข่าวสิครับ
แดดตอน 5 โมงครึ่งนี่ แสงคมชัดมาก
เวลาถ่ายรูป ช่างภาพก็มักจะรอแดดชุดนี้

ส่วนเรื่องเจดีย์กลม ที่มีไฮไลท์ด้านซ้าย ลองดูดีๆ นะครับ ด้านขวาก็มี
เพียงแต่กล้องส่องเข้าจากทางนี้
วัตถุกลม โดนแสงที่สลัวแบบนี้ ก็จะเกิดผลประมาณนี้ครับ เรียกว่าไฮไลท์สองด้าน
ต้องดูจากหน้าบัน ซึ่งวัสดุไม่สะท้อนแสง ดูจากเสา ที่มีเหลี่ยมมุมชัดเจน
จะบอกแหล่งกำเนิดแสงได้ดีกว่าครับ

และอย่าลืมคลิบ Barksdale ที่เห็นเงาเสา ทาบอาคารชัดเจน แสดงว่าแสงเข้าทางทิศตะวันออกแน่นอน

#1282 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:42

ใช่ไหมครับ

ระหว่างเจดีย์กลม กับเสาโบสถ์สี่เหลี่ยม
เสาโบสถ์เป็นมาร์คเกอร์ที่ดีกว่าครับ

เชิญชมอาคารจอดรถมหึมา ที่เห็นรายละเอียดทุกอย่าง
ถ้าเป็นแดดสุดท้ายแล้ว และตั้งขวางตะวันอย่างนี้ จะมองอะไรไม่เห็นหรอกครับ

เหมือนดวงอาทิตย์ยามเย็นสาดแสงมาทางตะวันตกของบ้าน แต่คุณอยู่ตะวันออกของบ้าน มองเข้าไปในบ้านทางหน้าต่างที่เปิดอยู่ก็ไม่น่าเห็นอะไรใช่ไหมครับ

#1283 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

สับสนดีแท้...........งงแฮะ ......เงาเสากลับกลายเป็นว่า ด้านขวาสว่างกว่าด้ายซ้าย แถมเป็นเสาที่อยู่ในทิศด้านหลังตึก ที่บังแสงทางซ้าย

#1284 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

ตัวอย่างความกำกวมของแสงต่อรูปทรงกลม
รูปนี้แสงลงด้านบน...เกิดไฮไลท์สองด้านครับ

#1285 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

ตัวอย่างความกำกวมของแสงต่อรูปทรงกลม
รูปนี้แสงลงด้านบน...เกิดไฮไลท์สองด้านครับ

ถ้าทรงเหลี่ยม แสงเข้าด้านไหน ด้านนั้นต้องสว่างกว่า? ใช่ไหมครับ ส่วนอีกด้านจะค่อยเข้มจากขอบไล่ไป? แล้วถ้าเรายึดเงาของเสาตอม่อ ของรถไฟฟ้าหละครับ สามารถนำมาเทียบได้ไหม

#1286 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

แดดบ่าย ส่องมาจะเห็นว่าหน้าบันดำแต่หลังคาสว่าง
ช่องใต้ชายคาก็ดำ แม้แต่หลังคาสะท้อนแสงช่วย ก็ส่องเข้าไปไม่ถึง

แต่คลิบมะเขือเทศ เห็นสันปูนสีขาว ชัดแจ๋ว
แสดงว่า มีแสงสาดเข้าไปเต็มที่

รูปนี้ดูมุมตรง น่าจะเห็นชัดกว่าคลิบที่ถ่ายจากมุมสูงลงมา

Posted ImagePosted Image

Edited by amplepoor, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:55.

#1287 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:08

แดดบ่าย ส่องมาจะเห็นว่าหน้าบันดำแต่หลังคาสว่าง
ช่องใต้ชายคาก็ดำ แม้แต่หลังคาสะท้อนแสงช่วย ก็ส่องเข้าไปไม่ถึง

แต่คลิบมะเขือเทศ เห็นสันปูนสีขาว ชัดแจ๋ว
แสดงว่า มีแสงสาดเข้าไปเต็มที่

รูปนี้ดูมุมตรง น่าจะเห็นชัดกว่าคลิบที่ถ่ายจากมุมสูงลงมา

Posted ImagePosted Image

บ่ายสองกับตอนเย็น มุมที่เเสงสะท้อนกับเจดีย์คนละมุมครับ แสงอาจจะไม่สะท้อนเข้าบันก็ได้

เเล้วก็ผมว่ามันก็ไม่ได้สว่างต่างกันเท่าไหร่หรอก เเต่เวลาบ่าย 2 หลังคาจะสว่างมาก ทำให้เทียบกับหน้าบันมันจะรู้สึกว่าดูหมองไป

#1288 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ภาพนี้เวลาน่าจะใกล้เคียงกันครับ คุณแอม.......แสงมาจากทางด้านซ้าย ครับ ซึ่งน่าจะเป็นเวลา เย็นอะครับ

Attached Images

#1289 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:15

เอ่อ มีใครคิดว่าคลิปมันจะมีทั้งวัน 19 และ 20 บ้างมั้ยครับ?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#1290 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ใครมีโปรแกรมซูฒแบบภาพไม่แตกบ้างครับ ช่วยซูมตึก ให้หน่อยครับ ตึก 2นะครับ เน้นบนดาดฟ้า

Attached Images

#1291 RaRa

RaRa

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:21

ถ้าทรงเหลี่ยม แสงเข้าด้านไหน ด้านนั้นต้องสว่างกว่า? ใช่ไหมครับ ส่วนอีกด้านจะค่อยเข้มจากขอบไล่ไป? แล้วถ้าเรายึดเงาของเสาตอม่อ ของรถไฟฟ้าหละครับ สามารถนำมาเทียบได้ไหม

เอามาให้ลองเปรียบเทียบครับ

แสงและเงา

ทดสอบแสงและเงา ( ส่วนที่เป็น Shade และ Shadow )
test light.jpg

รูปถ่ายย้อนตะวัน

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1292 RaRa

RaRa

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:23

ใครมีโปรแกรมซูฒแบบภาพไม่แตกบ้างครับ ช่วยซูมตึก ให้หน่อยครับ ตึก 2นะครับ เน้นบนดาดฟ้า

ถ้าตามคลิป น่าจะตึก 3 นะครับ

#1293 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

แต่ที่น่าสงสัยคือ จุดขาวๆบนตึก2 ว่ามันคืออะไร ถ้าใช่คน ก็ไม่แน่อาจจะโดนบิดเบือนข้อมูล ว่าเป็นตึก 3

#1294 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:29

แต่ที่น่าสงสัยคือ จุดขาวๆบนตึก2 ว่ามันคืออะไร ถ้าใช่คน ก็ไม่แน่อาจจะโดนบิดเบือนข้อมูล ว่าเป็นตึก 3

ตึก 3 แหละครับ เพราะมันตรงกับ ZEN บางส่วน

#1295 RaRa

RaRa

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:29

ถ้าเป็นตึก 2 จะไม่เห็น ตึกZen แบบที่เห็นตามในคลิปนะครับ มันคนละมุมกัน

#1296 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:31

ไม่รู้พอได้หรือเปล่า

#1297 RaRa

RaRa

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:33

ไม่รู้พอได้หรือเปล่า

ไม่ใช่คนหรอกครับ ลองเทียบ scale กับ ขนาดหน้าต่าง

ถ้าเป็นคนก็ต้องอ้วนมากๆ เลยหล่ะครับท่านแอมฯ

#1298 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

รายการที่ 27 ตำรวจเขาระบุหรือเปล่าว่าเป็นของวันไหน ซวยล่ะซิ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1299 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

"ข้อมูลที่ไม่น่าจะปฎิเสธได้ "

"ข้อมูลที่ไม่น่าจะปฎิเสธได้ "

ผสมด้วยข้อมูลรอบๆด้าน แสดงว่านี่เป็นการถ่ายตอนเย็นวันที่ 19 พค.2553 แน่นอน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1300 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ขอบคุณทุกท่านมากมายคร้าบบบบบบบบบบบบบ.......
คือที่ถาม กลัวโดนคนที่นำมาลงบิดเบือนข้อมูลครับ เลย ต้องมองหลายๆจุด อย่างเช่นที่ถามคือ ทำไมในคลิบถ่ายติดตึกสูง แต่พอภาพนิ่งตึกสูงกลับหายไป ซึ่ง ภาพนิ่งนั้น ไม่ได้ถ่ายมาจากตึกที่ถ่ายคลิป แต่ถ่ายมุมกว้างออกไปอีก

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน