Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:17

โรงหนังสยาม

#102 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:26

http://www.youtube.com/watch?v=TaBSitSLcjs&feature=related

ถ่ายตอน 18.00 น. ถ้าคลิปไหน ควันที่ Central world ไม่ท่วมแบบนี้ เวลา 18.00 น. คลิปนั้นไม่ได้ถ่ายจากวันที่ 19/5/10

6 โมงเย็นควันยังท่วมตึก :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#103 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:45

ผมว่า น่าจะเอาปากคำของคนที่ถ่ายคลิป กะคนที่ถูกถ่ายมาประกอบด้วย

จะดีกว่ามานั่งวิเคราะห์จากภาพ ที่ไม่มีความชัดเจนแบบนี้

แต่ต่อให้เป็นวันที่ 19 จริง ก็ไม่เป็นข้อสรุปว่าคือเหตุการณ์ 6 ศพ ที่วัดปทุมอีกอยู่ดี

#104 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:29

ผมถามนิดนึงครับ
ถ้ามาจากแยกราชประสงค์ โรงหนังสยามเลยธนาคารกรุงเทพไปใช่มั้ยครับ??

ผมก็เพิ่งนึกถึงประเด็นนี้ได้
ซึ่งจะยิ่งย้ำว่า เป็นการถ่ายหลังไฟดับ

ทั้งตรงธนาคาร และที่อยู่ถัดธนาคารออกไป

เวลาที่ไหม้ก็คือบ่ายแก่ๆ จนควบคุมเพลิงได้ตอนตีสอง
ช่วงหกโมงเย็นนี่ น่าจะกำลังลุกโชน

ต้องหารายงานทีมดับเพลิงมาประกอบครับ
ดูเหมือนคุณศร หรือคุณมังกือจเอาลงไว้ที่กระทู้ท่านโจ

I need to ask stupid questions -

According to K Gop question, where exactly is the โรงหนังสยาม? In the Red circle or the Green circle? because somehow it sounds like it's in the Red circle to me. And if it is, can the yellowish- orange color in the Yellow circle be fire?

If the picture was not taken on the night of the 19th, it should then be taken around the morning of the 20th, since there were still smoke? Then, how fast could the sky walk be cleaned? It'd still be too fast to clean it on the morning (or late afternoon, depending on when the smoke stopped) of the 20th..

When was the smoke stopped? depending on the answer, the question above might be different...

Attached Images

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#105 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:33

Just want to add that in the picture above, I think that there are quite substantial smoke, since you cant see pass Bangkok bank sign...

We need the whole picture without the black out.. where did this picture originated from?

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#106 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:15

จากคุณวันศุกร์

พิจารณาจากตรงนั้น ในวงกลมแดงน่าจะเป็นโรงหนังสยามครับ เพราะต้องผ่านธนาคารกรุงเทพฯ ไปก่อน

ดังนั้นข้อชี้ตรงนี้ ทำให้หลักฐานฝั่งคุณแอมอ่อนลงครับ เนื่องจากจุดที่อ้างอิงคลาดเคลื่อนออกไป ถ้าฝ่ายสิงห์เค้ามีภาพที่แพนไปด้านซ้ายให้เห็นชัด ๆ ถึงกลุ่มควันไฟที่น่าจะทึบกว่านี้ ก็กลายเป็นว่า หักล้างหลักฐานคุณแอมได้ทันที

เอาความจริง เอาหลักฐานมาสู้กัน อย่างนี้ดีครับ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#107 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:39

รูปนี้เสื้อแดงรุ่งศิลาทำไว้
ต้องขอบคุณ เพราะมันแสดงชัดว่า เป็นการถ่ายหลังวันที่ 19

1 สกายวอล์คที่ถูกเก็บกวาดแล้ว
ดังนั้น จึงไม่ใช่วันที่ 19

2 ดูที่โรงหนังสยามสิครับ
เขม่าดำ จับที่ผนังตึกข้างๆ

อันนี้สำคัญ ผมถึงขอให้นำรูปมาลงกัน
เพราะมันเป็นรูปหลังจากเผาไปแล้ว
หลังคาไม่มีแล้ว
เขม่าจับแสดงว่า ผ่านการเผามาอย่างหนัก

ลองค้นข้อมูลสิครับ ว่าเวลา 18 นาฬิกา ที่อ้างว่าถ่ายคลิบนี้
โรงหนังไฟไหม้หนักขนาดใหน
เรามีรายงานหน่วยดับเพลิง บอกเรื่องราวละเอียด
ละเอียดจนสามารถทพรายการได้ว่า

เริ่มเผาโรงหนังกันกี่โมง
และรูปเพลิงโหมอย่างหนักที่ผมเอสมาแปะไว้ เป็นเวลากี่โมงของคืนวันที่ 18
รวมทั้ง เรามีเวลาที่อาคารถล้มอีกด้วย

โปรดช่วยกันหามาลงครับ

ตึกที่เห็นเขม่าจับคือแบงก์กรุงเทพครับ
โรงหนังสยามจะอยู่ถัดจากซอยแบงก์กรุงเทพไปอีกครับ
คือมันมีซอยคั่นนะ ถ้าผมจำไม่ผิด
gladiator 1.jpg

#108 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:46

คลิปตัวเต็มจากภาพดังกล่าว

จะเห็นได้ในนาทีที่ ๑.๑๗ เป็นต้นไปนะครับ ถึงปริมาณควันจากบริเวณดังกล่าว ซึ่งเป็นกลุ่มควันสีขาวลอยขึ้นมา

ตรงนี้เมื่อพิจารณาแล้ว ส่วนตัวผมไม่แน่ใจว่าเป็นช่วงเช้าของวันที่ ๒๐ หรือเป็นช่วงเย็นวันที่ ๑๙ ส่วนตัวเห็นว่าถ้าเป็นเย็น ๑๙ ไฟน่าจะยังรุนแรงเอาเรื่อง (ทางฝั่งนั้นระบุว่า ๖ โมงเย็น หมายความว่าหลังจากเริ่มไหม้ไปแล้ว ๒ ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ไฟน่าจะรุนแรงและสร้างกลุ่มควันมหาศาล) เราน่าจะได้เห็นควันสีดำพุ่งขึ้นท้องฟ้า แบบเดียวกับที่เห็นที่เวิร์ลด์เทรด มากกว่าควันสีขาว

Edited by baezae, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:15.

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#109 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:52

^
^
ผมเสนอวิธีดูว่าถ่ายวันไหนได้ง่ายๆ คือดู "แสงแดด" ครับ
ตรงนั้นพระอาทิตย์ขึ้นตรงไหน ตกตรงไหน
เนื่องจากคลิปนี้ทิศทางแสงแดดมาจากฝั่งแบงก์กรุงเทพกับโรงหนังสยาม
ก็ต้องดูว่านั่นคือพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกครับ
gladiator 1.jpg

#110 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:13

อ้างอิงจากสยามพารากอนนะครับ

ทิศเหนือคือไปทางด้านหลังสยามพารากอน ทิศทางที่ไปทางถนนพญาไทมุ่งหน้าราชเทวี
ทิศตะวันออกคือเส้นพระราม ๑ มุ่งหน้าเซนทรัลเวิร์ลด์
ทิศตะวันตกคือเส้นพระราม ๑ มุ่งหน้าสนามกีฬา
ทิศใต้คือฝั่งตรงข้าม คือสยามแสควร์ โรงหนังสยาม และธนาคารกรุงเทพ

ใครตาดีช่วยมองหาแสงอาทิตย์ และทิศทางแสงเงาหน่อยครับ เราจะได้ระบุช่วงเวลาได้

Edited by baezae, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:21.

#111 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:45

หึหึ...ถ้าถามผมว่าเป็นคลิปวันไหน ผมก็คงบอกว่าเป็นของวันที่ 19 พ.ค. 2553 แหละครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#112 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:13

http://www.youtube.com/watch?v=uPisuUY41aA

จะเห็นได้ในนาทีที่ ๑.๑๗ เป็นต้นไปนะครับ ถึงปริมาณควันจากบริเวณดังกล่าว ซึ่งเป็นกลุ่มควันสีขาวลอยขึ้นมา

ตรงนี้เมื่อพิจารณาแล้ว ส่วนตัวผมไม่แน่ใจว่าเป็นช่วงเช้าของวันที่ ๒๐ หรือเป็นช่วงเย็นวันที่ ๑๙ ส่วนตัวเห็นว่าถ้าเป็นเย็น ๑๙ ไฟน่าจะยังรุนแรงเอาเรื่อง (ทางฝั่งนั้นระบุว่า ๖ โมงเย็น หมายความว่าหลังจากเริ่มไหม้ไปแล้ว ๒ ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ไฟน่าจะรุนแรงและสร้างกลุ่มควันมหาศาล) เราน่าจะได้เห็นควันสีดำพุ่งขึ้นท้องฟ้า แบบเดียวกับที่เห็นที่เวิร์ลด์เทรด มากกว่าควันสีขาว

ทหารกำลังรัวยิงคนใส่วัด แต่คนในวัดกล้ามาก ๆ นั่งสบายใจเฉิบตรงที่โล่ง ๆ ...

(นาทีที่ 2.39)

:lol:

Edited by 55555, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:50.

#113 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:17

กองบัญชาการกองทัพเรือ
19 พฤษภาคม พ.ศ. 2553
ดวงอาทิตย์ขึ้น 05:51 แอซิมัธ 069
ดวงอาทิตย์ตก 18:38 แอซิมัธ 291

#114 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

http://www.youtube.com/watch?v=uPisuUY41aA

ทหารกำลังรัวยิงคนใส่วัด แต่คนในวัดกล้ามาก ๆ นั่งสบายใจเฉิบตรงที่โล่ง ๆ ...

ท่าน 55555 บอกตามตรง ผมนั่งดูคลิป ที่โย้ไปโย้มา นี่พักใหญ่ ยังมองไม่ออก ว่า จุดดำ ๆ เคลื่อนไปมา นั่นเป็นใคร และทำอะไร ขนาดพยายามจ้องทั้ง 4 นาทีกว่าเลยล่ะ (นึกโทษ มอนิเตอร์ตัวเองอยู่ที่ทำให้ดูไม่ชัด) เค้าแพนกล้องไปที่วัด เพื่อให้เห็นว่ามันอยู่ใกล้กับคนที่น่าจะเป็นทหาร

แล้ว บอกตรง ๆ ไม่เห็นประกายไฟเลย หรือใครที่เห็นช่วยบอกหน่อย เพราะจ้องให้ตายผมก็ไม่เห็น และก็ตามนั้นท่าน 55555 ผมไม่เห็นอะไรผิดปกติ ในวัดเลย อย่างนี้ต้องโทษคนถ่ายนะล่ะ ที่ถ่ายโย้ไปโย้มา จนเสียเรื่อง

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#115 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:11

ท่าน 55555 บอกตามตรง ผมนั่งดูคลิป ที่โย้ไปโย้มา นี่พักใหญ่ ยังมองไม่ออก ว่า จุดดำ ๆ เคลื่อนไปมา นั่นเป็นใคร และทำอะไร ขนาดพยายามจ้องทั้ง 4 นาทีกว่าเลยล่ะ (นึกโทษ มอนิเตอร์ตัวเองอยู่ที่ทำให้ดูไม่ชัด) เค้าแพนกล้องไปที่วัด เพื่อให้เห็นว่ามันอยู่ใกล้กับคนที่น่าจะเป็นทหาร

แล้ว บอกตรง ๆ ไม่เห็นประกายไฟเลย หรือใครที่เห็นช่วยบอกหน่อย เพราะจ้องให้ตายผมก็ไม่เห็น และก็ตามนั้นท่าน 55555 ผมไม่เห็นอะไรผิดปกติ ในวัดเลย อย่างนี้ต้องโทษคนถ่ายนะล่ะ ที่ถ่ายโย้ไปโย้มา จนเสียเรื่อง

ถ้าจะว่ากันตามตรง....ในวันที่ 19 ภายในวัดไม่ได้สงบแบบในคลิ๊ปหรอกครับ

ยิ่งช่วงเวลาตั้งแต่บ่ายหลังไอ้เต้นขึ้ขึ้นสมองเอาคนมาบังกระสุนประกาศเลิกม๊อบ

ภายในวัดมันโกลาหลกันตั้งแต่บ่ายยันมืดจนเช้าวันที่ 20 ก็ยังวุ่นวายอยู่..

วันที่ 19 ทหารไปยืนสบายใจเฉิบแบบนั้นไม่ได้หรอก ไอ้ที่ เล็ง ๆ นั่นก็แค่ส่องกล้องดู

ตรงที่เซ็นทรัลเวิลด์ก็ยังมีการไล่ยิงรถดับเพลิงลงมาจากที่สูง

ซึ่งผมเชื่อว่าเป็น สกายวอร์ค หรือ ไม่ก็จากรางบีทีเอส ที่เดินมาตรงหน้าวัด ตรงที่ทหารอยู่ได้

:D

#116 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

จริงๆก็ยังคิดว่าทำไมวัดถึงดูโล่งจัง ช่วงนั้นคนต้องเยอะเป็นพันๆคนไม่ใช่หรอ

แต่ก็ต้องการทราบว่าควันไฟนั้น หมดไปจริงๆเมื่อใหร่ ถ้าควันยังหลงเหลืออยู่ในช่วงเช้า คลิปนี้อาจเป็นเช้าของวันที่20 เวลาที่คนไม่พลุกพล่านในวัด

ส่วนตัวไม่เห็นเปลวไฟ แต่เห็นสีส้มเหลืองๆ ซึ่งอาจเป็นไฟสะท้อนของอะไรก็ได้ ถ้ามีไฟถนนแถวนั้น

แต่ควันก็เยอะอยู่ ถึงจะไม่ดำก็เถอะ

#117 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

ลงชื่อติดตามอ่านความเห็นหลายๆ ท่านอยู่ครับ เอาอีกคลิปที่สั้นกว่าแต่ภาพชัดกว่ามาแปะให้ครับ

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#118 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

ลงชื่อติดตามอ่านความเห็นหลายๆ ท่านอยู่ครับ เอาอีกคลิปที่สั้นกว่าแต่ภาพชัดกว่ามาแปะให้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=77xvkhnW7Uw

ขอบคุณคะ ชัดดีจัง

ข้อสังเกตเรื่องแสง คิดว่าแสงมาทางซ้ายเยื่องๆนิดๆ เพราะตึงสูงช่วงสุดท้ายที่เห็นเป็นด้านร่ม แสดงว่าแสงต้องมาอีกทางนึง

ส่วนทหารก็หมือนอยู่ในท่าสังเกตการณ์มากกว่า คนในวัดก็ดูเฉยๆ

ควันก็เยอะอยู่ถึงขนาดบังตึกสูงไว้เกือบหมดเห็นแค่รางๆเท่านั้น

ยังไม่สรุปคะ เพราะยังงงอยู่หน่อย

#119 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

http://www.youtube.com/watch?v=77xvkhnW7Uw

นาทีที่ 1.11 นั่น ผมเห็นคนนั่งอาบแดดอยุ่ใช่มะครับ
แหม เค้ายิงกันสนั่นหวั่นใหว ทำไมนั่งชิลจัง :angry:

#120 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

จากที่ดูคลิปของท่าน zilong แล้วอย่างชัดเจน

ค่อนข้างเชื่อละ ว่า 2 ท่านบน รางรถไฟฟ้า ถัดจาก skywalk ต้องเป็นทหารนะ มีคนนึงทำท่าคล้าย ๆ เล็งปืนนะ แต่ไม่แน่ใจหรอกว่าไอ้ที่เล็งน่ะปืนหรือ กล้องส่องทางไกล เพราะจะว่าไป สมัยเรียน รด เคยฝึกยิงปืน m 16 น่ะ ตรงส่วนเล็งของปืน ก็มีกล้องช่วยเล็งทำให้เห็นชัดขึ้น

แล้วหลังจากเล็งแป๊บนึ่ง ไม่เห็นอะไร ผิดปกติ น้องแกก็เดินเล่นไปมา ขณะที่อีกคน พิงกำแพงดูบรรยากาศ สักพัก แกก็เมื่อย หาเก้าอี้นั่ง แล้วก็ไม่ทำอะไรอีก

ส่วน คนที่วัดที่นั่งอยู่ 2 คน ตอนแรก นึกว่าไม่มีใครสักพัก แกก็ขยับตัว แต่แล้วก็นั่งต่อไป ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษ

แล้วกล้องก็แพนไปที่ลักษณะจะเป็นตึก ที่เป็นคอนโด ให้เห็นว่า มีห้องหนึ่งเปิดไฟไว้ ลักษณะต้องมีคนอยู่นะ คงต้องเป็นช่วงเย็นหรือช่วงเช้านะ

เออ คนบรรยายพูดอะไรไม่ชัด แต่ดูไม่ค่อยเข้ากับ บรรยากาศที่เงียบสงบนั้นเลย ถ้านั่นเป็นเย็นวันที่ 19 จริง ก่อนพระอาทิตย์ตกดิน นั่นต้องถือว่า 2 คนในวัด รวมถึง ทหารอีก 2 คน แกช่าง ไม่เดือดเนื้อร้อนตัวอะไรกันเลย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#121 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

Just want to add that in the picture above, I think that there are quite substantial smoke, since you cant see pass Bangkok bank sign...

We need the whole picture without the black out.. where did this picture originated from?

พลีสสปีกไทย ไอโด๊นอันเดอร์สแตนด์

#122 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

คำถามจากคนที่ความรู้น้อย...

คลิป ที่อ้างว่าทหารกำลังยิงเข้าวัดปทุม กับ
คลิป ที่ผู้ชุมนุมกำลังหนี้อยู่หลังเจดีย์

น่าจะเกิดขึ้นวันเดียวกัน เวลาเดียวกัน...ถูกต้องหรือไม่..

ถ้าใช่..

เห็นอะไรแปลก ๆ มั้ยค่ะ

#123 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

http://www.youtube.com/watch?v=TaBSitSLcjs&feature=related

ถ่ายตอน 18.00 น. ถ้าคลิปไหน ควันที่ Central world ไม่ท่วมแบบนี้ เวลา 18.00 น. คลิปนั้นไม่ได้ถ่ายจากวันที่ 19/5/10

ไอ้มะเขือเทศถึงไม่ยอมถ่าย CTW เต็มๆ งัยครับ
ตัดมาแต่ตรงส่วนที่จะใช้งานได้

แถมข่าวสดยังทิ้งท้ายอีกว่า ต้องตัดหัวคลิบเพื่อความปลอดภัยของคนถ่าย

สรุปว่าคลิบนี้ ก็เหมือนคลิบเสียงอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชนของสัตว์ตู่

เ ล ว ร ะ ยำ ต อ แ ห ล ส า ด ด ด

มาตรฐานนปช.เลวทั้งแผ่นดินอีกแล่้วครับท่าน

#124 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

รบกวนคุณเบิร์ดเป่าขี้เลื่อยหน่อยครับ

เท่าที่เห็น น่าจะเป็นช่วงเวลา ๕ ถึง ๖ โมงเย็นโดยพิจารณาจากแสงสะท้อนบริเวณใบระกา

ทีนี้ ถ้าในคลิปเป็นวันที่ ๑๙ ช่วงเวลา ๖ โมงเย็น โดยตามที่คลิปว่าคือมีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้า เล็งยิงลงมาในวัดปทุม ณ ช่วงเวลาดังกล่าว บุคคลเหล่านี้ก็ไม่น่าจะมายืนระเกะระกะ เดินไปมากันอย่างสบายใจแบบนี้

#125 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

พิจารณาจากตรงนั้น ในวงกลมแดงน่าจะเป็นโรงหนังสยามครับ เพราะต้องผ่านธนาคารกรุงเทพฯ ไปก่อน

ดังนั้นข้อชี้ตรงนี้ ทำให้หลักฐานฝั่งคุณแอมอ่อนลงครับ เนื่องจากจุดที่อ้างอิงคลาดเคลื่อนออกไป ถ้าฝ่ายสิงห์เค้ามีภาพที่แพนไปด้านซ้ายให้เห็นชัด ๆ ถึงกลุ่มควันไฟที่น่าจะทึบกว่านี้ ก็กลายเป็นว่า หักล้างหลักฐานคุณแอมได้ทันที

เอาความจริง เอาหลักฐานมาสู้กัน อย่างนี้ดีครับ

ขอแย้งหน่อยนุง
ผมได้ยอมรับตามที่คุณ gop ท้วงแล้ว ว่าสยามอยู่ถัดไป
และย้ำว่า ยิ่งเสริมการตีความเข้าไปอีก เพราะ

ตอนแรกคิดว่าคราบเขม่าบนผนังตึก เกิดจากเผาโรงหนัง
ถ้าเป็นคลิบวันที่ 19 จริง ตรงนั้นต้องมีควันหนาแน่น เพราะบริเวณสยามมีวัสดุก่อควันมาก
เบาะเก้าอี้เอย ม่านเอย และร้านค้าเสื้อผ้าอีก...... เราควรจะเห็นควันดำเกิดขึ้นตรงจุดที่ผมเข้าใจผิด
เพราะตอนหกโมงนี่ ไฟเพิ่งไหม้มาราวสองชั่วโมง กำลังโหมหนัก
เหมือนที่เราได้เห็นสภาพควันจากที่อื่นๆ ที่ถ่ายตอนโพล้เพล้วันที่ 19
เช่นคลิบคนหลบตรงโบสถ์วัดปทุม ทีควันดำเป็นฉากหลังนั่นแหละครับ

แต่หัวคลิบนี้ เป็นควันสีขาว....
อันนี้แปลว่า สิ่งเป็นเชื้อเพลิงกลายเป็นเถ้าถ่านไปแล้ว
เราไม่ต้องเห็นตัวโรงหนังก็ได้ครับ ให้พนักงานดับเพลิงดูควันไฟ เขาก็จะบอกได้เองว่าเป็นช่วงใหนของไฟไหม้

#126 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

ผมมีคำถามสักนิดครับ คลิปนี้คือคลิปที่คนเสื้อแดงอ้างว่า ทหารยิงเข้าไปในวัดปทุมถูกต้องไหมครับ?? หรือเอามาอ้างเพื่อให้รู้ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าเฉยๆ พอดีเห็นอะไรนิดหน่อยเลยเกิดคำถามนิดนึง แต่คงขอค่อยๆไล่ถามไปทีละเปลาะ เพราะกลัวกระทู้จะออกทะเลอีก
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#127 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ขอแย้งหน่อยนุง
ผมได้ยอมรับตามที่คุณ gop ท้วงแล้ว ว่าสยามอยู่ถัดไป
และย้ำว่า ยิ่งเสริมการตีความเข้าไปอีก เพราะ

ตอนแรกคิดว่าคราบเขม่าบนผนังตึก เกิดจากเผาโรงหนัง
ถ้าเป็นคลิบวันที่ 19 จริง ตรงนั้นต้องมีควันหนาแน่น เพราะบริเวณสยามมีวัสดุก่อควันมาก
เบาะเก้าอี้เอย ม่านเอย และร้านค้าเสื้อผ้าอีก...... เราควรจะเห็นควันดำเกิดขึ้นตรงจุดที่ผมเข้าใจผิด
เพราะตอนหกโมงนี่ ไฟเพิ่งไหม้มาราวสองชั่วโมง กำลังโหมหนัก
เหมือนที่เราได้เห็นสภาพควันจากที่อื่นๆ ที่ถ่ายตอนโพล้เพล้วันที่ 19
เช่นคลิบคนหลบตรงโบสถ์วัดปทุม ทีควันดำเป็นฉากหลังนั่นแหละครับ

แต่หัวคลิบนี้ เป็นควันสีขาว....
อันนี้แปลว่า สิ่งเป็นเชื้อเพลิงกลายเป็นเถ้าถ่านไปแล้ว
เราไม่ต้องเห็นตัวโรงหนังก็ได้ครับ ให้พนักงานดับเพลิงดูควันไฟ เขาก็จะบอกได้เองว่าเป็นช่วงใหนของไฟไหม้

ตรงนี้ผมเห็นตรงกับคุณแอมนะครับ ว่าควันที่เกิดขึ้นเป็นสีขาวนั้น ไม่น่าจะเป็นช่วงที่ไฟโหมหนัก เพราะในกรณีนั้นควันน่าจะเป็นสีดำเหมือนที่เราเห็นที่ CTW จึงมีความเห็นว่า อาจจะเป็นภาพจากเช้าวันที่ ๒๐ ครับ

ตรงข้อชี้เรื่องจุด ตรงนี้ขอแสดงความนิยมครับ ตรงไหนเข้าใจพลาดก็ยอมรับ

#128 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

คุณแอม ถามไปซะแล้ว แหะๆ จากประสบกาม เอ้ย กาณ์น้อยนิดของผม

ควันไฟที่ไหม้ในสิ่งปลูกสร้าง ..จะเป็นสีขาวต่อเมื่อ ไฟมันมอดไปแล้วเท่านั้นครับ เพราะอะไร

ในห้าง CTW นั้นมีสินค้าต่างๆมากมาย เอาแค่เฉพาะเสื้อผ้าก่อน เสื้อผ้าสมัยนี้ ทำจากใยสังเคราะห์ จึงถือเป็นเชื้อเพลิงอย่างดีครับ ดังนั้นถ้าคลิปนี่ มีการอ้างว่าถ่ายเมื่อวันที่ 19 พ.ค. ซึ่ง ไฟกำลังโหมไหม้....ควันยังไม่ขาวแน่ๆ

นี่ยังไม่รวมต้นเพลิงนะครับ....ต้นเพลิงในกรณีนี้ นปช.ใช้ "ยางรถยนต์ในการเผา" ไฟไหม้ยางรถยนต์จะเป็นสีขาว????? ยิ่งเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เข้าไปอีกที่ ไฟที่กำลังโหมไหม้อย่างรุนแรงด้วยยางรถยนต์ ควันไฟจะเป็นสีขาว

ในหัวคลิปเราจะเห็นควันไฟป็นสีขาว..การที่ควันจะเป็นสีขาวมี สองกรณีคือเพิ่งเริ่มไหม้ กับ มอดไปแล้ว ....หากเวลาที่คลิปถ่ายไว้คือเป็นช่วงเย็น (สังเกตจากแสงอาทิตย์) ควันไฟเหล่านั้นไม่มีทางเป็นสีขาวแน่นอนครับ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#129 bird

bird

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

คลิป ที่อ้างว่าทหารกำลังยิงเข้าวัดปทุม กับ
คลิป ที่ผู้ชุมนุมกำลังหนี้อยู่หลังเจดีย์

น่าจะเกิดขึ้นวันเดียวกัน เวลาเดียวกัน...ถูกต้องหรือไม่..

ถ้าใช่..

ขี้เลีื่อยพอกันค่ะ...พอดีมีภาระกิจด่วนเข้ามา ก็เลยยังไม่ลงรายละเอียด มาเพิ่มให้แล้วค่ะ

ภาพที่ 1 และ ภาพที่ 3 จากคลิปผู้ชุมนุมภายในวัด ที่อ้างว่ากำลังหลบกระสุนจากกลุ่มเจ้าหน้าที่ ตามหลักฐานจากอีกคลิป

สังเกตด้านซ้าย จะเห็นแต่ท้องฟ้า สว่าง ๆ ไม่มีควันสักนิด

ภาพที่ 2 และ ภาพที่ 4 จากคลิปที่อ้างว่าเจ้าหน้าที่กำลังยิงเข้าวัดปทุม ก็สอดคล้องกับคลิปข้างต้น
แต่ในภาพบริเวณเดียวกัน จะสังเกตุเห็นควันที่เกิดจากไฟ...

หรือว่า...จะจินตนาการมากไป... :o

#130 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ผมมีคำถามสักนิดครับ คลิปนี้คือคลิปที่คนเสื้อแดงอ้างว่า ทหารยิงเข้าไปในวัดปทุมถูกต้องไหมครับ?? หรือเอามาอ้างเพื่อให้รู้ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าเฉยๆ พอดีเห็นอะไรนิดหน่อยเลยเกิดคำถามนิดนึง แต่คงขอค่อยๆไล่ถามไปทีละเปลาะ เพราะกลัวกระทู้จะออกทะเลอีก

ผมคิดว่ากระบวนการคิดคงเป็นลำดับเช่นนี้ครับ

๑. มีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้า โดยเสื้อแดงสรุปว่าเป็นวันที่ ๑๙

๒. และในวันที่ ๑๙ นั้นมีผู้เสียชีวิตในวัดปทุม ช่วงเวลาตั้ง ๖ โมงกว่าเป็นต้นไป

๓. จึงเกิดการอนุมานว่า ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้านั้น เป็นผู้ยิงเข้าไปในวัด จนทำให้เกิดการเสียชีวิตของ ๖ ศพนั้น

ทีนี้ก็จะมีคำถามที่ต้องพิสูจน์กันหลายขั้นดังนี้ครับ

๑. รูปที่เห็นทหารบนรางนั้น เป็นของวันที่เท่าใด ถ้าไม่ใช่วันที่ ๑๙ ประเด็นตกทันที แต่ถ้าเป็นวันที่ ๑๙ ก็ไปข้อที่ ๒ คือ

๒. ทหารที่อยู่บนรางนั้นได้ยิงเข้าไปหรือไม่ หรือเป็นเพียงแค่การเฝ้าระวัง ดังจะเห็นได้ว่า บริเวณอุโบสถ ยังมีคนนั่งเฉย ๆ บริเวณที่โล่ง ในนาทีที่ ๒.๓๙ ของในคลิปตัวยาวได้ ซึ่งหากตอนนั้นทหารบนรางทำการยิงแล้ว มันไม่สมเหตุสมผลเลยที่จะมีคนมานั่งเอ้อระเหย ณ บริเวณนั้น

๓. ทีนี้ถ้าสมมติว่าทหารยิงจริง ก็มาติดข้อสุดท้ายนี้อีกคือ มุมที่ทหารยิงจากรางรถไฟฟ้านั้น ไม่สามารถทำให้เกิดวิถีกระสุนที่เข้าผู้ตาย โดยเฉพาะกมลเกดได้ เพราะการยิงจากรางรถไฟฟ้าจะทำให้เกิดมุมที่ชันกว่านั้น

#131 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

ข่าวสัดเป็นต้นเรื่องครับ หลังจากนั้นมติชนก็ลงปก
สองสำนักไม่บอกชัดๆ ทิ้งให้คนอ่านตีความ

แต่เมื่อปล่อยคลิบ มีเสียงคนบรรยายว่า ....นั่นๆๆๆ ยิงแล้ว...อะไรประมาณนี้
สื่อเสื้อแดงก็ตามถล่มว่า ทหารพวกนี้แหละ ที่ยิง 6 ศพครับ

#132 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ภาพ ctw จากเวบแดง วันที่ 20 พ.ค.53 http://www.prachacho...t,next.html#new

Popups Okay
Moderator
ขาประจำ
Posted ImagePosted ImagePosted ImagePosted ImagePosted Image

การ์ม่า: 0
Posted Image ออฟไลน์

Re: สภาพห้างเซ็นทรัลเวิลด์ ฝั่ง ZEN 20 พ.ค.53

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 08:19:54 PM »

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#133 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ฮ่าๆๆ พยายาม ทั้งเบี่ยงประเด็น ทั้งแถ เหมือน ไส้เดือนเจอ ซ๊ม่า เลยว่ะ

#134 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

จากที่เคยดูไฟไหม้มาตั้งแต่เด็กๆ

ตอนเริ่มไหม้ ควันจะน้อยมากครับ เป็นสีน้ำตาลอ่อน
หลังจากนั้น ควันจะหนา จับเป็นกลุ่ม บางทีก็คล้ายกำปั้นหรือดอกเห็ด
ตรงนี้มาจากการเผาส่วนที่เป็นถ่าน คือพวกเชื้อไฟต่างๆ

เมื่อไหร่ที่ควันเริ่มเป็นสีขาว แปลว่ารับประทานเชื้อเพลงหมดแล้ว
กลายเป็นเป็นควันจากเถ้าครับ

นี่ในกรณีไฟไหม้บ้านเรือนทั่วไป
แต่ไฟที่เศ็นและสยาม จะต้องดำมาก เพราะมีวัสดุติดไฟมาก พวกเครื่องตกแต่งทั้งหลาย
เช่นเคาน์เตอร์ ตู้ โต๊ะ เฟอรนิเจอร์ เอกสาร และเสื้อผ้า ควันจึงมากอย่างที่เห็น

ส่วนที่โรงพยาบาลจุฬา
ควันเป็นสีดำอย่างเดียว เพราะนปช. เผายางรถยนต์ครับ

#135 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

ขออนุญาติลองไล่ไปทีละข้อตามเพื่อนๆสมาชิกนะครับ พอดีวันนี้ นายไม่อยู่ ฮ่า ฮ่า มีเวลาอ่านและคุยกันยาวๆ

ข้อที่ 1 เรื่องวันที่ของคลิป สมาชิก สรท.กำลังหาความจริงกันอยู่ และมีข้อเท็จจริงที่สามารถพิสูจน์ได้ทางวิทยาศาสตร์บางอย่างขัดแย้งกันอยู่ในคลิป เช่นสีของควันไฟในคลิป ชนิดของเชื้อเพลิงที่จุดไฟ มันไม่สัมพันธ์กับสีของควัน.. (ยางรถยนต์ไม่มีทางได้ควันสีขาวครับ)

ข้อที่ 2 ถ้าดูจากอากัปกิริยาของน้องทหารบนรางรถไฟฟ้า ไม่น่าจะเป็นการยิง น่าจะเป็นแค่การเฝ้าระวังเฉยๆ ...ครับ และเย็นวันที่ 19 ...ทหารเข้าถึงจุดที่ถ่ายคลิปหรือยัง ...อันนี้อีกไม่นานคงได้รู้กัน ....เพราะเท่าที่ฟังจากเพื่อนที่ ร.31รอ. เล่าให้ฟัง ผมค่อนข้างมั่นใจว่าในคลิปไม่ใช่ เย็น 19 พ.ค. จากการเคลียร์พื้นที่และแนววางตัวของทหาร แต่คงรอดูหลักฐานต่อไปครับ ซึ่งอีกสักพักน่าจะออกมา

ข้อที่3 อันนี้น่าจะ ไฮไลต์ ..... พอได้ดูภาพชัดๆแล้ว....ถ้าเสื้อแดงอ้างว่าทหารยิง ทำไมผมไม่เห็น "ไฟฟืน" ..ยิ่งในสภาวะแสงน้อยและกล้องที่ถ่ายก็ถ่ายภาพได้ค่อนข้างชัด (ในส่วนคลิปอันหลังที่ดู ความคมชัดถือว่าดีขึ้นมาก) ...ถ้าทหารยิงจริง ควรมี ไฟปืน ออกมาทางปากกระบอก...และในสภาวะแสงน้อย เราย่อมเห็นได้ชัดเจน...แต่ในคลิปไม่เห็นเลยครับ..เพราะฉะนั้นคลิปดังกล่าว แม้สมมุติว่าเป็นเย็น19 พ.ค. จริง ก็ไม่สามารถนำมาอ้างอิงว่าทหารยิงเข้าไปในวัดปทุมได้ครับ จะว่าทหารใส่ กระบอกเก็บเสียงก็ไม่ใช่แน่ๆ เพราะ ไม่มีทหารคนไหนใช้กระบอกเก็บเสียงในการปฏิบัติงานปกติ (มันลดเสียงลง พอๆกับลดความแม่นยำในการยิง) และเสียงปืน...คือสิ่งที่ใช้ปราบม้อบอย่างได้ผลชะงัดที่สุด..ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องใส่กระบอกเก็บเสียง (กลัวเสื้อแดงคุณนะป๊าปเอามาอ้างอีก ว่าเพราะใส่กระบอกเก็บเสียงเลยไม่เห็นไฟปืน)

Edited by นารายณ์สังหาร, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:07.

#136 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ขออนุญาติลองไล่ไปทีละข้อตามเพื่อนๆสมาชิกนะครับ พอดีวันนี้ นายไม่อยู่ ฮ่า ฮ่า มีเวลาอ่านและคุยกันยาวๆ

ข้อที่ 1 เรื่องวันที่ของคลิป สมาชิก สรท.กำลังหาความจริงกันอยู่ และมีข้อเท็จจริงที่สามารถพิสูจน์ได้ทางวิทยาศาสตร์บางอย่างขัดแย้งกันอยู่ในคลิป เช่นสีของควันไฟในคลิป ชนิดของเชื้อเพลิงที่จุดไฟ มันไม่สัมพันธ์กับสีของควัน.. (ยางรถยนต์ไม่มีทางได้ควันสีขาวครับ)

ข้อที่ 2 ถ้าดูจากอากัปกิริยาของน้องทหารบนรางรถไฟฟ้า ไม่น่าจะเป็นการยิง น่าจะเป็นแค่การเฝ้าระวังเฉยๆ ...ครับ และเย็นวันที่ 19 ...ทหารเข้าถึงจุดที่ถ่ายคลิปหรือยัง ...อันนี้อีกไม่นานคงได้รู้กัน ....เพราะเท่าที่ฟังจากเพื่อนที่ ร.31รอ. เล่าให้ฟัง ผมค่อนข้างมั่นใจว่าในคลิปไม่ใช่ เย็น 19 พ.ค. จากการเคลียร์พื้นที่และแนววางตัวของทหาร แต่คงรอดูหลักฐานต่อไปครับ ซึ่งอีกสักพักน่าจะออกมา

ข้อที่3 อันนี้น่าจะ ไฮไลต์ ..... พอได้ดูภาพชัดๆแล้ว....ถ้าเสื้อแดงอ้างว่าทหารยิง ทำไมผมไม่เห็น "ไฟฟืน" ..ยิ่งในสภาวะแสงน้อยและกล้องที่ถ่ายก็ถ่ายภาพได้ค่อนข้างชัด (ในส่วนคลิปอันหลังที่ดู ความคมชัดถือว่าดีขึ้นมาก) ...ถ้าทหารยิงจริง ควรมี ไฟปืน ออกมาทางปากกระบอก...และในสภาวะแสงน้อย เราย่อมเห็นได้ชัดเจน...แต่ในคลิปไม่เห็นเลยครับ..เพราะฉะนั้นคลิปดังกล่าว แม้สมมุติว่าเป็นเย็น19 พ.ค. จริง ก็ไม่สามารถนำมาอ้างอิงว่าทหารยิงเข้าไปในวัดปทุมได้ครับ จะว่าทหารใส่ กระบอกเห็บเสียงก็ไม่ใช่แน่ๆ เพราะ ไม่มีทหารคนไหนใช้ประบอกเก็บเสียงในการปฏิบัติงานปกติ (มันลดเสียงลง พอๆกับลดความแม่นยำในการยิง) และเสียงปืน...คือสิ่งที่ใช้ปราบม้อบอย่างได้ผลชะงัดที่สุด..ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องใส่กระบอกเก็บเสียง (กลัวเสื้อแดงคุณนะป๊าปเอามาอ้างอีก ว่าเพราะใส่กระบอกเก็บเสียงเลยไม่เห็นไฟปืน)

เติมข้อ 4 ให้พี่นารายณ์
เสียงบรรยาย เป็นการดั๊บเข้าไปทีหลัง หรือจงใจบรรยายบิดเบือนหรือไม่

#137 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

หูยยย ระดับท่านแอมมาถามผมอีก.....เอ้า ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ตัดต่อคลิปเสียงอภิสิทธิ์ยังทำได้เลยครับ แต่ใส่เสียงไปให้ตรงจังหวะหลังจากดูคลิปง่ายกว่าตัดต่อเยอะมาก (เหมือนพากย์หนังนั่นแหละ)

หรือจะจงใจบรรยายบิดเบือนก็ยิ่งง่ายเข้าไปอีกเพราะลึกๆ ตำรวจส่วนใหญ่สีอะไรเราก็รู้ ......และลึกๆบาดแผลระหว่างตำรวจ-ทหาร มันก็ไม่เคยจางหายไปจากวงการ..ใส่ร้ายทหารถ้าตำรวจจะทำ มันไม่ใช่เรื่องยากสำหรับพวกเขาอยู่แล้ว

อันนี้ดักไว้ก่อน เผื่อในอนาคต..... ในปัจจุบันมีโปรแกรมตัดต่อสถานการณ์ต่างๆมากมายรวมไปถึงไฟปืนด้วยเพื่อการทำเอฟเฟคระหว่างการถ่ายทำ...แต่ขั้นตอนนี้ต้องทำในช่วงของการผลิตถึงจะเนียนจนแยกไม่ออก ในกรณีนี้คลิปถูกปล่อยมานานแล้ว..หลังจากผมโพสต์เรื่องไฟปืนไป...ถ้าคลิปนี้มีไฟปืนเติมเข้ามา ขอให้ทุกท่านช่วยกันดูด้วยนะครับว่าตัดต่อหรือเปล่า เพราะทำยังไงก็ไม่เนียนเท่ากับทำตอนผลิตแน่นอน

Edited by นารายณ์สังหาร, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:14.

#138 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

คลิปที่คนในวัดไปหลบอยู่หลังโบสถ์ นั่นมันหันหน้าเข้าพารากอนนี่ครับ แนวประตูวัดจะอยู่ซ้ายมือ ถ้ามีการยิงเข้ามาจากแนวรถไฟฟ้าน่าจะไปหลบอยู่ทางขวาของโบสถ์มากกว่าจะมาอยู่ด้านหลังแบบนั้นนะครับ
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#139 bird

bird

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

ทั้ง 2 คลิป

สังเกต ป้าย IMAX และ สภาพโดยรอบ..

Edited by bird, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:29.

#140 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

มาส่งใบลาครับ

เจองานด่วน จะต้องหายไปประมาณ 24 ชั่วโมง
คืออ่านได้ แต่คงลงความเห็นไม่ได้ ถ้าต้องค้นเน๊ต.....

ขออภัยล่วงหน้าครับ

#141 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

จากกระทู้ ห้องพิจารณาหลักฐานพิเศษสรท.กรณี 6 ศพวัดปทุม
ภาพลายพรางสวมไอ้โม่งบนสถานีรถไฟฟ้า BTS สถานีสนามกีฬา เมื่อวันที่ 19 พ.ค. 2553
คุณมังกือดำยังไม่ยอมรับทั้งสถานที่และเวลาเลย

ผมคิดว่าเมื่อถึงตอนจบกระทู้นี้คงไม่ซ้ำรอยเดิมกระทู้ที่ผมเอ่ยมาข้างบนนะครับ

ที่คุณพยายามเอามาหักล้างนั้น
ผมได้เขียนอธิบายไว้เยอะแยะในกระทู้นั้นแล้ว
ผมไม่เชื่อรูปที่คุณเอามา
เพื่อบอกว่า ชายชุดดำคนนั้น เป็น ทหาร ปฏิบัติการ ในวันที่ 19 แน่นอน
เพราะคุณไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนมายืนยันว่า มันใช่
เขียนอธิบายไว้เยอะแยะแล้วมาทำตีมึน อ้างกระทู้ผมลอยๆ เพื่อดิสเครดิตคุณแอม

จากการที่ได้พบคุณมากมายในเสรีไทย
มันยิ่งทำให้ผม ไม่เชื่อถือ คุณ มากขึ้น
กลับไปดูกระทู้ผมอีกรอบ

1.รูปที่เอามานั้น ไม่มีอะไรเชื่อมโยงเลยว่า มันเป็นรูปที่ถ่ายในวันที่ 19
2.ไอ้โม่งที่ใส่โม่งแบบที่ไม่มีหน่วยทหารไหนใส่กัน และ ไม่ยอมสวมหมวกทหาร ในรูป
คุณก็ไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนว่า ไอ้โม่งคนนั้น มันเป็นทหารจริงๆ นี่
เอารูปอะไรก็ไม่รู้มาแปะ แล้วใช้คำพล่าม บรรยาย แค่นั้น

ประเด็นหักล้างไม่ชัดเจน

แต่จะให้ผมเชื่อคุณ
โทษทีนะ
ผมไม่ใช่ควายลากดำนาครับ

Edited by มังกือดำ, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:35.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#142 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ผมว่าคุณ amplepoor ตั้งกระทู้ประจานตนเองซะมากกว่านะครับ
ผมว่าสมช.สรท.หลายคนรับรู้แล้วด้วยซ้ำว่าคลิป+ภาพที่ตำรวจถ่ายเป็นวันที่ 19 พ.ค. 2553
แต่ไม่มีใครกล้าออกมาทัก ก็เพราะกลัวคุณ amplepoor อับอายขายขี้หน้า

ผมจะรอดูหลักฐานจากที่เกิดจากจินตนาการของคุณ amplepoor ก็แล้วกันว่า คลิป+ภาพที่ตำรวจถ่ายไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค. 2553

ปล. อีโก้มันสูงและหนัก ปล่อยวางก็ได้นะครับ ยิ่งแค่น มีแต่ดันทุรังเสียแรงเปล่า

เอาดี๊
มวยมั่นใจทั้งคู่แบบนี้ได้เสีย

รอดูด้วยความมัน บะหมี่เกี๊ยวมายัง
บะหมี่เกี๊ยววววว

#143 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

สำหรับเรื่องแสงเงา ผมแคปภาพมา ไม่รู้ว่าพอจะวิเคราะห์กันได้หรือไม่นะครับ

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#144 คนบ้านนอก

คนบ้านนอก

ร้านเก่า เจ้าเดิม

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

มาส่งใบลาครับ

เจองานด่วน จะต้องหายไปประมาณ 24 ชั่วโมง
คืออ่านได้ แต่คงลงความเห็นไม่ได้ ถ้าต้องค้นเน๊ต.....

ขออภัยล่วงหน้าครับ

สงสัยท่าน
amplepoor จะโดนอุ้ม ซะแล้ววววววววววววววว

อยากให้เมืองไทย เป็นเหมือนเดิม 

#145 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ถ้าใช่..

ขี้เลีื่อยพอกันค่ะ...พอดีมีภาระกิจด่วนเข้ามา ก็เลยยังไม่ลงรายละเอียด มาเพิ่มให้แล้วค่ะ

ภาพที่ 1 และ ภาพที่ 3 จากคลิปผู้ชุมนุมภายในวัด ที่อ้างว่ากำลังหลบกระสุนจากกลุ่มเจ้าหน้าที่ ตามหลักฐานจากอีกคลิป

สังเกตด้านซ้าย จะเห็นแต่ท้องฟ้า สว่าง ๆ ไม่มีควันสักนิด

ภาพที่ 2 และ ภาพที่ 4 จากคลิปที่อ้างว่าเจ้าหน้าที่กำลังยิงเข้าวัดปทุม ก็สอดคล้องกับคลิปข้างต้น
แต่ในภาพบริเวณเดียวกัน จะสังเกตุเห็นควันที่เกิดจากไฟ...

หรือว่า...จะจินตนาการมากไป... :o

คลิปที่คนในวัดไปหลบอยู่หลังโบสถ์ นั่นมันหันหน้าเข้าพารากอนนี่ครับ แนวประตูวัดจะอยู่ซ้ายมือ ถ้ามีการยิงเข้ามาจากแนวรถไฟฟ้าน่าจะไปหลบอยู่ทางขวาของโบสถ์มากกว่าจะมาอยู่ด้านหลังแบบนั้นนะครับ

มีกรณีเดียวเท่านั้นคือ
มีการยิงมาจากทาง พารากอน หรือ มีคนบอกว่ายิงมาจากทางพารากอน
คนก็เลยวิ่งไปหลบกันแบบนั้น
ตามรูปนี้ รางรถไฟฟ้าจะอยู่ด้านซ้ายมือของรูป
นี่ยิ่งยืนยันว่า
คนที่กลัวกัน
เขากลัว การยิงจากทาง พารากอน
ซึ่งไม่รู้ว่า เป็นใคร น่าจะส่องมาจากที่สูงด้วย

ส่วนเรื่องควัน
ผมเห็นเหมือน คุณ เบิร์ด
ว่า ในเวลาที่ยิงกันดุเดือดนั้น ไม่มีควันโปรยเข้ามาในรูปแต่อย่างใด
ถ้า 2 คลิปนั้น สอดคล้องกันจริงๆ ต้องมีควันขาวๆหม่นๆ ลอย
ผมเข้าใจว่า
มันเกิดจากทิศทางของลมที่อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ในแต่ละช่วงเวลานั้น
ขอย้ำ
เดี๋ยวสิงห์จะเอาไปทำมาหากินแบบเมาๆกันต่อ
เป็นการคาดเดาครับ

#146 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

เกรงว่ากระทู้นี้จะแป๊กซะเเล้วมั้งครับ

ไอ้ที่ปื้นดำๆนั่นไม่ใช่โรงหนังสยามนะครับ โรงหนังสยามอยู่เลยหลังคา bts ไปอีกหน่อย เเละถ้าสังเกตุดีๆ หลังตึกจะมีเเสงเหลืองๆอยู่ ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นไฟนั่นเเหละ

เเต่ที่ไม่สว่างเพราะควันมันบัง + หมอก + กล้องกาก ครับ เเสดงว่าภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 ครับ แต่ก็นั่นเเหละมันก็ยังมีประเด็นที่สกายวอร์คโล่งเตียนอยู่เช่นกัน

ทำให้ผมชักงงๆ ว่าไอ้ภาพที่เกิดจากการเอาภาพมาแปะกันเนี่ยมันแปะถูกรึเปล่า คงไม่ใช่ครึ่งซ้าย 19 ครึ่งขวา 20 หรอกนะ ผมว่าคุณแอมโดนควายดักเเล้วกระมัง

ส่วนอีกผลที่ผมคิดว่ารูปใหญ่มันออกจะมั่วๆครึ่งซ้ายครึ่งขวาคนล่ะวัน เผลอๆจะคนละกล้องอีกตังหากเพราะความละเอียดเเละเเสงตรงกลางภาพ ต่างกันค่อนข้างชัดเจน ถ้าหากว่าคนแปะรูปมันเอาครึ่งซ้าย 19 ขวา 20 มาแปะรวมกันๆจริง ผมว่ารูปมันก็สาคูดีๆนี่เอง(โคตรมั่ว) เอามาใช้เป็นข้อมูลไม่ได้หรอก

Edited by เดอะอำมาตย์, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:31.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#147 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ทำไมมือดีของเหล่าเสื้อแดงแห่งราชดำเนินเป็นแค่กากป่วนกระทู้
หรือว่าที่นี่คือ เสรีไทย

#148 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ทั้ง 2 คลิป

http://youtu.be/77xvkhnW7Uw

http://youtu.be/nv0bpnXEmW8

สังเกต ป้าย IMAX และ สภาพโดยรอบ..

รูป 2 และ 4 เห็นกระจกมีีควันไฟใช่หรือเปล่าครับ??

ส่วนในรูปที่ 1 และ 3 กระจกยังใสกิ๊งอยู่เลย..ครับผม ;) ;)

Edited by RaRa, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:43.

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#149 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

เกรงว่ากระทู้นี้จะแป๊กซะเเล้วมั้งครับ

ไอ้ที่ปื้นดำๆนั่นไม่ใช่โรงหนังสยามนะครับ โรงหนังสยามอยู่เลยหลังคา bts ไปอีกหน่อย เเละถ้าสังเกตุดีๆ หลังตึกจะมีเเสงเหลืองๆอยู่ ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นไฟนั่นเเหละ

เเต่ที่ไม่สว่างเพราะควันมันบัง + หมอก + กล้องกาก ครับ เเสดงว่าภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 ครับ แต่ก็นั่นเเหละมันก็ยังมีประเด็นที่สกายวอร์คโล่งเตียนอยู่เช่นกัน

ทำให้ผมชักงงๆ ว่าไอ้ภาพที่เกิดจากการเอาภาพมาแปะกันเนี่ยมันแปะถูกรึเปล่า คงไม่ใช่ครึ่งซ้าย 19 ครึ่งขวา 20 หรอกนะ ผมว่าคุณแอมโดนควายดักเเล้วกระมัง

ส่วนอีกผลที่ผมคิดว่ารูปใหญ่มันออกจะมั่วๆครึ่งซ้ายครึ่งขวาคนล่ะวัน เผลอๆจะคนละกล้องอีกตังหากเพราะความละเอียดเเละเเสงตรงกลางภาพ ต่างกันค่อนข้างชัดเจน ถ้าหากว่าคนแปะรูปมันเอาครึ่งซ้าย 19 ขวา 20 มาแปะรวมกันๆจริง ผมว่ารูปมันก็สาคูดีๆนี่เอง(โคตรมั่ว) เอามาใช้เป็นข้อมูลไม่ได้หรอก

ส่วนตัวคิดว่าถ้าไฟยังลุกเป็นเปลวเพลิงแบบนั้นควันควรจะมีสีดำบ้างครับ ไม่ขาวว่อกแบบในคลิปเลย
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#150 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ตามไม่ทันเลย มีเวลาจะมาติดตามอีกทีครับ :( :(

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน