Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

วันนี้เอารูปมาฝากไว้..เป็นรูปที่ถ่ายวันที่ 22 พค. 53

ภาพที่ 1 ตรงนี้ไปไหนน้า..

ภาพที่ 2 จากบันไดเลื่อนตรงไปนั้น..ไปไหน..

ภาพที่ 3 รกจังเลย...

หูยยยยยยยยยย ไม่ใจเลยยยยยยยยย!!! ต้องแปะรูปไว้เฉยๆ เพราะถ้ามีข้อความ ท่านสิงห์ กับ 5m เค้าจะไม่รู้เรื่อง ต้องแปะแต่รูป .............. :lol:

http://www.flickr.co...in/photostream/

เขยิบอีกนิด (รูปมีลิขสิทธิ์ เข้าไปดูได้ครับ)

ผมบอกให้คุณ bird มาโพสต์มัดคอสิงห์ เฮ้ย มัดคอคุณ amplepoor ที่กระทู้นี้ ก็ไม่ยอมมา
ผมขออนุญาตถือวิสาสะนำมาโพสต์เป็นหลักฐานเด็ด(หัว) แทนเลย
ผมเอาหลักฐานลงวันที่มาให้ด้วยว่า ภาพถ่ายที่คุณ bird นำมาเป็นภาพชุดของวันที่เท่าไหร่

สิงห์เอ๊ย คุณเบิร์ดแกบอกตั้งแต่หัวเรื่องแล้ว ว่าเป็นของวันที่ ๒๒

กระทั่ง ๑ บรรทัด สิงห์ยังไม่อ่านเลย

ผมว่าเค้าหมายถึงอีกประเด็นครับ

เค้ากำลังสื่อว่าของที่วางระเกะระกะนั้นอยู่ที่สกายวอล์คใกล้แยกราชประสงค์ ส่วนที่วัดปทุมที่อยู่ห่างออกไปร่วมสามร้อยเมตรนั้น "ก็สะอาดของมันอยู่แล้ว" ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#202 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

เรื่องสกายวอล์คจะสะอาดหรือสกปรกมันก็ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นวันที่ 19 หรือ 20 :lol: :lol: :lol:
ถ้ามันสะอาดวันที่ 19 วันที่ 20 ก็สะอาดด้วย เว้นซะแต่ว่าวันที่ 20 จะมีใครไปทำสกปรก
ถ้ามันสกปรกวันที่ 19 วันที่ 20 ก็สกปรกด้วย เว้นซะแต่ว่าวันที่ 20 จะมีใครไปทำความสะอาด

ตัดเรื่องสกายวอล์คสะอาด คราวนี้ผมก็จะรอดูการพิสูจน์โดยการ

ใช้ควัน(อ้างอิงควันในวันที่ 19-20 zen+สยาม เพื่อใช้เปรียบเทียบ)
ใช้เงาแดด (อ้างอิงพระอาทิตย์ ขึ้น-ตก)
รักคนเสื้อแดง

#203 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

@สิงห์สนามหลวง

ถามแล้วไม่เคยจะตอบ แกล้งตาบอดมองไม่เห็น ถ้าคลิปเป็นวันที่ 19 แล้วแปลว่าทหารเป็นผู้ยิง 6 ศพในวัดปทุมใช่มั๊ย?

เคสคุณวสันต์แค่เห็นในคลิปเบลอๆ ทหารทำท่าเหมือนจะยิง ก็บอกว่าทหารยิง เค้าก้อเอาหลักฐานมาหักล้างกัน
นี่คลิปทหารทำท่าเหมือนจะยิงอีกแล้ว ก็ปรักปรำว่าทหารยิง 6 ศพ เค้าก้อเอาผลวิเคราะห์วิถีกระสุน พยานแวดล้อม ฯลฯ มาหักล้าง

เทียบดูนะคุณสิงห์ ในขณะที่เค้าพูดกันเรื่องคลิปชายชุดดำยิงที่คอกวัว คุณยังออกมาโวยวาย ถ้าคุณบอกว่าการมีทหารบนรางรถไฟฟ้า มีโอกาสที่ทหารเป็นผู้ยิง(แค่มีโอกาสนะ ไม่ใช่ฟันธง) แล้วการมีชุดดำและชุดดำมีอาวุธ ทำไมถึงไม่ให้น้ำหนักว่าชุดดำเป็นผู้ยิง ทั้งๆ ที่ก็มีโอกาสเหมือนกัน

หรือถ้าคลิปเป็นวันที่ 19 แล้วคุณจะถึงจุดสุดยอด???
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#204 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

เรื่องสกายวอล์คสะอาดไม่ใช่ว่าผมเคยพูดนะครับ
ผมเคยโพสต์ไว้ตั้งนานแล้วแต่คุณ amplepoor และสมช.สรท.ไม่เชื่อผม

#205 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

เรื่องสกายวอล์คจะสะอาดหรือสกปรกมันก็ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นวันที่ 19 หรือ 20 :lol: :lol: :lol:
ถ้ามันสะอาดวันที่ 19 วันที่ 20 ก็สะอาดด้วย เว้นซะแต่ว่าวันที่ 20 จะมีใครไปทำสกปรก
ถ้ามันสกปรกวันที่ 19 วันที่ 20 ก็สกปรกด้วย เว้นซะแต่ว่าวันที่ 20 จะมีใครไปทำความสะอาด

ตัดเรื่องสกายวอล์คสะอาด คราวนี้ผมก็จะรอดูการพิสูจน์โดยการ

ใช้ควัน(อ้างอิงควันในวันที่ 19-20 zen+สยาม เพื่อใช้เปรียบเทียบ)
ใช้เงาแดด (อ้างอิงพระอาทิตย์ ขึ้น-ตก)

เพื่อจะบอกว่า น้องเกดถูกยิงจากบนรางรถไฟฟ้ารึ...

ตกลง นี่จะเอาชนะ คุณแอมป์เรื่องนี้ให้ได้ว่างั้นเถอะ

:lol:

#206 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

กระทู้พิสูจน์คลิปเป็นวันที่ 19 หรือ 20 พ.ค. 2553 กำลังจะกลายพันธุ์

#207 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

*
POPULAR

ไม่นี่ครับ มันก็ยังอยู่ในประเด็นนะ และถ้ามันเป็นวันที่ 19 จริง มันก็คือวันที่ 19 ครับ "ความจริง" คือสิ่งที่คนที่นี่ใช้ ไม่ใช้ตั้งธงไว้แล้วทุกอย่างต้องไปตามธงเหมือนที่ราชดำเนิน ถูกผิดก้ว่ากันไปตามนั้น เพราะ ณ จุดนี้ ทุกอย่างยังเป็น "ข้อสันนิษฐาน" จากทั้งสองฝ่าย ที่ต้องเอาหลักฐาน หลักการ ต่างๆมาวัดกัน ไม่ใช่จินตนาการแบบในราชดำเนินครับ

อย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานครับสิงห์ที่พอกระทู้ไหนพวกตัวเองเสียเปรียบก็ลากออกทะเลไปเรื่อง รัฐประหารบ้างอะไรบ้าง มันทุเรศ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#208 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

กระทู้พิสูจน์คลิปเป็นวันที่ 19 หรือ 20 พ.ค. 2553 กำลังจะกลายพันธุ์

ผมแค่ถามว่า เพื่อจะตอบว่า น้องเกดถูกยิงบนรถไฟฟ้ารึ...จะเอาชนะคุณแอมป์แค่เรื่องนี้ว่างั้นเถอะ

มันจะกลายพันธุ์ยังไงเหรอสิงห์....

ถ้าตอบไม่ได้ ก็บอกว่าตอบไม่ได้...

ถ้ากลัวทู้มันจะกลายพันธุ์ ก็ไปตอบทู้โน้น

แต่ถ้าไม่กล้าตอบ...ขึ้ขลาดมาก ๆ ...ผมก็เข้าใจน๊ะครับ เพราะเป็นเรื่องปรกติของสิงห์อยู่แล้ว

:D

Edited by 55555, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:31.

#209 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

อาทิตย์น่าจะประมาณแนวทิศนี้ ไม่น่าจะสูงเกินที่วง(ไม่รู้ไหนเหนื่อใต้)

#210 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

พูดกันตามตรง เลยนะท่านสิงห์สนามหลวง จะให้ผมเข้าใจว่ายังไง ในเมื่อที่ดูจากคลิปแล้ว มันไม่มีอะไรที่บ่งบอกเลย ทหารกำลังจ้องเอาชีวิตใครอยู่ และผู้คนที่วัด ในภาพ ก็ไม่แสดงอะไรให้รู้เลยว่า กำลังมีคนปองร้ายพวกเขาอยู่นะ
ถ้าการกระทำใด ๆ ของ ทหารและคนในวัดในคลิปนี้ เป็นการกระทำในวันที่ 19 พ.ค. ช่วงเย็นจริง (ตามที่กล้องพยายามแพน ไปหา พระอาทิตย์) อยากทราบว่า นี่เป็นการบ่งบอกอย่างไร ว่า 6 ศพ ที่วัดปทุมวนาราม ตายด้วยฝีมือทหารครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#211 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

อาทิตย์น่าจะประมาณแนวทิศนี้ ไม่น่าจะสูงเกินที่วง(ไม่รู้ไหนเหนื่อใต้)

จากมุมนั้นคือทิศตะวันตกครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็หมายความว่า คลิปนี้เป็นภาพของเย็นวันที่ ๑๙ จริงครับ

ถ้าปมนี้คลายแล้ว และพบว่ามีทหารบนรางรถไฟฟ้าของเย็นวันที่ ๑๙ จริง เราก็จะเดินหน้าวิเคราะห์ปมต่อไปได้ครับ คือ ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้านั้น ได้ทำการยิงลงไปยังบริเวณวัดจริงหรือไม่?

--------------------------------------------------

ขอแสดงความนิยมความเห็นคุณนารายณ์สังหารครับ ความจริงก็คือความจริง ไม่ว่าจะออกมาจากฝ่ายไหนก็คือความจริง และไม่มีใครปฏิเสธความจริงได้

แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่า แต่ละบุคคลจะเลือกยอมรับความจริงแบบใด จะยอมรับในความจริงทั้งหมด หรือจะเลือกยอมรับความจริงเฉพาะที่ตรงกับที่ตนคิดไว้ แต่เลือกที่จะปฏิเสธในความจริงที่ตรงกันข้ามกับที่ตนคิดไว้หรือไม่
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#212 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ช่วย

#213 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

สิงห์ภาพนายมันปรุงมาแล้วอะ

#214 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

สิงห์ภาพนายมันปรุงมาแล้วอะ

ปรุงอะไรครับ?

#215 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ทำไม ผมถึงว่า เรื่องราวใน คลิป มันไม่ตรงกับความเป็นจริง ถ้าท่านสมาชิกท่านใดก็ตามที่ได้อ่าน เรื่อง eyewitness under fire in thailand ของ แอนดริว ที่เป็นผู้สื่อข่าวต่างประเทศ จะบรรยาย ช่วงเวลาที่เกิด การยิงแบบห่ากระสุน และยิงไม่เลือกด้วย มาบริเวณ หน้าวัดปทุมวนาราม ในช่วงเย็น ซึ่งเป็นเวลาที่ตรง กับที่ผู้ถ่ายคลิป กำลังสื่อ ว่าเป็นช่วงเวลาที่เกิดเรื่อง

แล้วที่เรา ๆ ได้ดูในคลิปนี้ มันแสดงว่าสถานการณ์เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า แอนดริว เล่าเรื่องจริง ดังนั้น ผมเลยค่อนข้างเชื่อว่า คลิปที่ถ่ายนี้ ไม่ใช่ช่วงเวลาเดียวกัน แต่จะเป็นช่วงไหน ผมไม่ทราบครับ และ จะตัดต่อช่วงใดหรือเปล่า ก็ไม่กล้ายืนยัน เพราะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#216 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ยังก่อนครับ
ช้าก่อน
รอคุณแอมมาสรุปดีกว่า
รูปใหม่ที่สิงห์เพิ่งโพสต์มันแสดงว่า การไหม้เกิดขึ้นตรงใกล้ๆ กับ ธ.กรุงเทพเลย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#217 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ยังก่อนครับ
ช้าก่อน
รอคุณแอมมาสรุปดีกว่า
รูปใหม่ที่สิงห์เพิ่งโพสต์มันแสดงว่า การไหม้เกิดขึ้นตรงใกล้ๆ กับ ธ.กรุงเทพเลย

คุณ amplepoor ตั้งข้อสันนิษฐานไว้ว่า ต้องไหม้นานข้ามวันข้ามคืน จึงจะเกิดรอยไหม้(คราบเขม่า)ที่ข้างตึกอย่างนั้นได้

#218 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

ช่วย

ผมว่ารูปแรกแสงพระอาทิตย์มันแรงไปหรือเปล่าครับ..หรี่แสงพระอาทิตย์ลงหน่อยได้หรือเปล่าครับมันแสบตาอะ..

#219 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

รูปนี้น่าจะกี่โมงครับ?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#220 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

รูปนี้น่าจะกี่โมงครับ?

ตรงมุมภาพ มันมีเงาแดดให้เห็นอยู่ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญเรื่องเงาแดดมาทำการวิเคราะห์

#221 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

ตามต่อ ติดติด

#222 bird

bird

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

จากภาพนี้...ถ้ามองจากจุดที่ผู้ชุมในวัดปทุมกำลังหลบอะไรสักอย่าง
ก็ต้องเห็นควันไฟแน่นอน

#223 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ช่วย 2
โรงหนังสยาม ณ วันที่ 19 พ.ค. 2553 ประมาณช่วงคล้อยเย็น (จากคลิปที่รู้ๆ กันอยู่)

#224 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ผมว่าคุณ amplepoor ตั้งกระทู้ประจานตนเองซะมากกว่านะครับ
ผมว่าสมช.สรท.หลายคนรับรู้แล้วด้วยซ้ำว่าคลิป+ภาพที่ตำรวจถ่ายเป็นวันที่ 19 พ.ค. 2553
แต่ไม่มีใครกล้าออกมาทัก ก็เพราะกลัวคุณ amplepoor อับอายขายขี้หน้า

ผมจะรอดูหลักฐานจากที่เกิดจากจินตนาการของคุณ amplepoor ก็แล้วกันว่า คลิป+ภาพที่ตำรวจถ่ายไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค. 2553

ปล. อีโก้มันสูงและหนัก ปล่อยวางก็ได้นะครับ ยิ่งแค่น มีแต่ดันทุรังเสียแรงเปล่า

กลัวหรอ

---------------------------------------

#225 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

ช่วย 2
โรงหนังสยาม ณ วันที่ 19 พ.ค. 2553 ประมาณช่วงคล้อยเย็น (จากคลิปที่รู้ๆ กันอยู่)
http://www.youtube.com/watch?v=Xkj6TBssKQ8

ขออภัยเพื่อนสมาชิก ส่วนตัวในนี้มีจุดนึงที่น่าจะไม่ใช่ แต่อยากให้สิงห์ให้ความเห็นมาต่อครับ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#226 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

"หยดเลือด" จากหัวใจของหญิงคนหนึ่งที่ชื่อ "นิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม" ที่เขียนสะท้อนถึงความจริงคืนวันนั้นไว้ดูซิว่า
ทหารฆ่าประชาชน หรือโจรแผ่นดินฆ่าทหารกันแน่...!?
คืนนั้น...กว่าเจ้าหน้าที่จะสามารถพาพี่ร่มเกล้าออกจากพื้นที่เกิดเหตุมาถึง โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า ต้องใช้เวลานานกว่า ๒ ชั่วโมง...พี่ร่มเกล้านอนสงบแน่นิ่งในทันทีที่โดนระเบิด ในมือไม่มีอาวุธใดๆ ไม่สามารถที่จะต่อสู้กับใครได้ แต่คนใจร้ายเหล่านั้นก็ยังไม่ยอมให้รถพยาบาลพาตัวพี่ร่มเกล้าออกมา เพื่อรีบนำส่งโรงพยาบาลซึ่งอาจรักษาชีวิตของพี่ไว้ได้ ทหารทุกคนที่บาดเจ็บและเสียชีวิตในคืนนั้น ต้องถูกถอดเครื่องแบบออก เพื่อไม่ให้คนใจร้ายรู้ว่าเป็นทหาร มิฉะนั้นเขาจะสกัดกั้นไม่ให้ส่งตัวไปรับการรักษาพยาบาล ทหารบางนายถูกลากตัวลงจากรถซึ่งติดเครื่องหมายกาชาด แล้วคนใจร้ายเหล่านั้นก็เข้ามารุมทุบตี จิตใจของคนพวกนี้ยังเป็นมนุษย์อยู่หรือ? การเรียกร้องประชาธิปไตยยังต้องอยู่ในกรอบของศีลธรรม และมโนธรรม บาปมหันต์ต้องตามติดคนบาปอย่างแน่นอน.

ไปเช็คข่าวในช่วงแรกๆ เสียก่อนว่า ภรรยาพ.อ.ร่มเกล้าเคยให้สัมภาษณ์ไว้ว่าอย่างไร
และไปเช็คข้อมูลที่โรงพยาบาลให้ชัดๆ เสียก่อนว่า พ.อ.ร่มเกล้าถูกส่งไปถึงรพ.เมื่อไหร่

เรื่องสกายวอล์คสะอาดไม่ใช่ว่าผมเคยพูดนะครับ
ผมเคยโพสต์ไว้ตั้งนานแล้วแต่คุณ amplepoor และสมช.สรท.ไม่เชื่อผม

หาวันและเวลามาโชว์ซิครับ ผมก็เอามาโชว์แล้ว
http://webboard.seri...400#entry454548

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#227 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

ช่วย

ลืมทำเงาเสาไฟจราจรหรือเปล่าครับ

#228 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

จากภาพนี้...ถ้ามองจากจุดที่ผู้ชุมในวัดปทุมกำลังหลบอะไรสักอย่าง
ก็ต้องเห็นควันไฟแน่นอน

ภาพบน ถ้า....ไฟไหม้ ควันไฟ เป็นวันที่ 19 จากเงาแดด หรือ แสง หรือ ความสว่าง
ภาพล่างนี้ต้องก่อนวันที่19ครับ........
แต่..ภาพล่างนั้นคือวันที่19 แล้วภาพบน ต้องเป็นภาพหลังวันที่19
ท่านสิงห์ มีความเห็นว่ายังไงครับ........

#229 son

son

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

อับ.......อาย...เหลือ..........เกิน......................

:blink: :unsure: :wacko: :( :( :( :( :(

สิ่ง...ที่.....สิงห์แถ.......ทำลงไป.....

เป็นการกระทำ.....โดยส่วนตัว..ทั้งหมด......

ไม่เกี่ยวข้องกับ.....ส่วนรวม...............................

เพราะ...เคย..ได้......ท้วง..ติง......ตักเตือน..ไปแล้ว........................

Edited by son, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:17.

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#230 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

ฟันธงเลยฮะว่าคลิปนี้ตัดต่อแน่นอน

3 วินาทีแรก และ 5 วินาทีสุดท้ายคือเย็นวันที่ 19
ที่เหลือเป็นของวันที่ 20 หรือหลังจากนั้น

ใครไม่เชื่อลอง screencap ทีละเฟรมแล้วมาเปรียบเทียบดูได้
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#231 bird

bird

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

มาดูคลิปคั้นเวลากันดีกว่า...ค่อย ๆ ดู ใจเย็น
คลิปที่ 2 จะเห็นอะไรแว่บ ๆ

เห็นอะไรบอกด้วยน่ะค่ะ..

Edited by bird, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:20.

#232 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ช่วย

ลืมทำเงาเสาไฟจราจรหรือเปล่าครับ

ภาพแรกน่าจะแต่งแสงด้วยเทคนิค hdr ค่ะ ไม่เชิงตัดต่อ แค่ปรับแสง

#233 son

son

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

ช่วย

ภาพแรกน่าจะแต่งแสงด้วยเทคนิค hdr ค่ะ ไม่เชิงตัดต่อ แค่ปรับแสง

กระทำ...ให้......ไม่เป็นธรรมชาติ....ถือว่า...จงใจ...บิดเบือน.......เพื่อหวังผล...............

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#234 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

มาดูคลิปคั้นเวลากันดีกว่า...ค่อย ๆ ดู ใจเย็น

http://youtu.be/Ni54LjEt7SM

http://youtu.be/UOiwP1WTwqc

ขอบคุณที่ช่วยนำคลิปมาแสดง ทำให้ผมเบาแรงไปหลายจิ้ม

#235 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

"หยดเลือด" จากหัวใจของหญิงคนหนึ่งที่ชื่อ "นิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม" ที่เขียนสะท้อนถึงความจริงคืนวันนั้นไว้ดูซิว่า
ทหารฆ่าประชาชน หรือโจรแผ่นดินฆ่าทหารกันแน่...!?
คืนนั้น...กว่าเจ้าหน้าที่จะสามารถพาพี่ร่มเกล้าออกจากพื้นที่เกิดเหตุมาถึง โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า ต้องใช้เวลานานกว่า ๒ ชั่วโมง...พี่ร่มเกล้านอนสงบแน่นิ่งในทันทีที่โดนระเบิด ในมือไม่มีอาวุธใดๆ ไม่สามารถที่จะต่อสู้กับใครได้ แต่คนใจร้ายเหล่านั้นก็ยังไม่ยอมให้รถพยาบาลพาตัวพี่ร่มเกล้าออกมา เพื่อรีบนำส่งโรงพยาบาลซึ่งอาจรักษาชีวิตของพี่ไว้ได้ ทหารทุกคนที่บาดเจ็บและเสียชีวิตในคืนนั้น ต้องถูกถอดเครื่องแบบออก เพื่อไม่ให้คนใจร้ายรู้ว่าเป็นทหาร มิฉะนั้นเขาจะสกัดกั้นไม่ให้ส่งตัวไปรับการรักษาพยาบาล ทหารบางนายถูกลากตัวลงจากรถซึ่งติดเครื่องหมายกาชาด แล้วคนใจร้ายเหล่านั้นก็เข้ามารุมทุบตี จิตใจของคนพวกนี้ยังเป็นมนุษย์อยู่หรือ? การเรียกร้องประชาธิปไตยยังต้องอยู่ในกรอบของศีลธรรม และมโนธรรม บาปมหันต์ต้องตามติดคนบาปอย่างแน่นอน.

ไปเช็คข่าวในช่วงแรกๆ เสียก่อนว่า ภรรยาพ.อ.ร่มเกล้าเคยให้สัมภาษณ์ไว้ว่าอย่างไร
และไปเช็คข้อมูลที่โรงพยาบาลให้ชัดๆ เสียก่อนว่า พ.อ.ร่มเกล้าถูกส่งไปถึงรพ.เมื่อไหร่

หาวันและเวลามาโชว์ซิครับ ผมก็เอามาโชว์แล้ว
http://webboard.seri...400#entry454548

อุตส่าห์ตามมาทวงที่กระทู้นี้ อยากให้ผมตอบที่กระทู้ไหนครับ

#236 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

คุณ son ผมมองในอีกแง่ครับว่า ภาพนั้น เจ้าของภาพอาจจะไม่ได้ตั้งใจนำมาบิดเบือนครับ เพราะโดยปกติพวกที่ชอบเล่นกล้องหรือถ่ายภาพนั้น มักจะชอบแต่งสีสัน หรือแสงนิดๆหน่อยๆเพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการครับผม

ถ้าจะโทษ ต้องโทษคนที่คัดลอกมาแปะเพื่อหวังผลมากกว่าครับ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#237 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

ช่วย

กระทำ...ให้......ไม่เป็นธรรมชาติ....ถือว่า...จงใจ...บิดเบือน.......เพื่อหวังผล...............

มันก็ไม่เชิงนะคะ เพราะเขาอาจจะแค่ต้องการให้เห็นรายละเอียดชัดๆ จะไปเหมาว่ามีเจตนาไม่ดีก็กระไร อีกอย่าง ผึ้งลองเอาไปขยายในโฟโต้ชอป พิกเซลมันสม่ำเสมอ ไม่น่าจะเป็นรูปตัดต่อ

#238 bird

bird

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ขอบคุณที่ช่วยนำคลิปมาแสดง ทำให้ผมเบาแรงไปหลายจิ้ม

ระวังจะหลงทิศ..สะดุดขาตัว ก็แล้วกัน :)

#239 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

ผมเห็นอะไรนิดหน่อยในคลิปคุณเบิร์ด ไม่รู้จะใช่ที่เดียวกันไหม แต่ตอนนี้ที่ทำงานไม่มีลำโพง อาจจะไปเปิดอีกทีที่บ้านครับ

แต่ขอยังไม่บอกว่าตรงไหน เผื่อมีคนหัวทิ่มลงบ่อ :D

#240 antiseptic

antiseptic

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

อันนี้คือเฟรมแรก นาที 0.00.00

เฟรมที่ 65 มีเสียงพูดว่า "เห็นแล้วขอดูใกล้ๆนิดนึง" นาที 0.02.01
สังเกตุแสงไฟเหลืองๆที่ตึกข้างหลัง และความสว่างของรางรถไฟฟ้า

เฟรมที่ 1469 นาที 0.49.00
ตรงนั้นไม่ได้มีทหารเลย แล้วรางก็สว่างขึ้นด้วย

ปล. ไม่แนะนำให้เชื่อผมนะฮะ เดี๋ยวจะหน้าแหก :D
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#241 son

son

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

3.33

#242 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

นอกเรื่องนิดนึง
ไฟล์ภาพสกุล jpg เมื่อเปิดภาพแล้วเซฟใหม่จะเจอปัญหาที่เรียกว่า jpg artifact ครับ คือเป็นข้อบกพร่องของไฟล์ jpg เองที่จะเสียรายละเอียดของภาพไปเรื่อยๆเมื่อมีการเซฟซ้ำๆ เวลาเอารูปมาขยายพิ๊กเซลบางที loss พวกนี้มันจะทำให้นึกไปว่าเป็นภาพตัดต่อได้ทั้งๆที่ไม่ใช่ครับ

เฟรมที่ 65 มีเสียงพูดว่า "เห็นแล้วขอดูใกล้ๆนิดนึง" นาที 0.02.01
สังเกตุแสงไฟเหลืองๆที่ตึกข้างหลัง และความสว่างของรางรถไฟฟ้า

ตรงนั้นไม่ได้มีทหารเลย แล้วรางก็สว่างขึ้นด้วย

ปล. ไม่แนะนำให้เชื่อผมนะฮะ เดี๋ยวจะหน้าแหก :D

ส่วนอันนี้ผมคิดว่าไม่ได้ตัดต่อนะครับ ที่ภาพมันสว่างขึ้นเพราะตัวกล้องซุมไปยังจุดโฟกัสที่มืดแล้วปรับค่ารูรับแสงให้กว้างขึ้นภาพมันเลยสว่างครับ สังเกตุได้จากเจดีย์สีขาวที่ด้านซ้ายมันจะ over ไปเลยเพราะความไวแสงเพิ่ม
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#243 son

son

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

คุณ son ผมมองในอีกแง่ครับว่า ภาพนั้น เจ้าของภาพอาจจะไม่ได้ตั้งใจนำมาบิดเบือนครับ เพราะโดยปกติพวกที่ชอบเล่นกล้องหรือถ่ายภาพนั้น มักจะชอบแต่งสีสัน หรือแสงนิดๆหน่อยๆเพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการครับผม

ถ้าจะโทษ ต้องโทษคนที่คัดลอกมาแปะเพื่อหวังผลมากกว่าครับ

ถ้า...คนแปะ....มันเป็น.....สลิ่ม.......แมงสาป..............ผมจะไม่ใส่ใจเลย.....
เพราะมันจะ.....ทำลาย...ทำให้แมงสาป....เสื่อเสียเอง..ที่ต้องการหวังผล......
แต่นี่....มันเป็นการแปะ.......จากคนที่อ้างว่าเป็นเสื้อแดง.....กล้าพูดว่ารักเสื้อแดง...........
แต่การกระทำ............กลับทำให้...เสื้อแดง...เสียหาย........เสื่อมเสีย....ที่กระทำให้เท็จ.........................
เพื่อบิดเบือน..........เพื่อหวังผล..........................................

#244 antiseptic

antiseptic

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

ไฟล์ภาพสกุล jpg เมื่อเปิดภาพแล้วเซฟใหม่จะเจอปัญหาที่เรียกว่า jpg artifact ครับ คือเป็นข้อบกพร่องของไฟล์ jpg เองที่จะเสียรายละเอียดของภาพไปเรื่อยๆเมื่อมีการเซฟซ้ำๆ เวลาเอารูปมาขยายพิ๊กเซลบางที loss พวกนี้มันจะทำให้นึกไปว่าเป็นภาพตัดต่อได้ทั้งๆที่ไม่ใช่ครับ

ส่วนอันนี้ผมคิดว่าไม่ได้ตัดต่อนะครับ ที่ภาพมันสว่างขึ้นเพราะตัวกล้องซุมไปยังจุดโฟกัสที่มืดแล้วปรับค่ารูรับแสงให้กว้างขึ้นภาพมันเลยสว่างครับ สังเกตุได้จากเจดีย์สีขาวที่ด้านซ้ายมันจะ over ไปเลยเพราะความไวแสงเพิ่ม

ยังไม่เข็ดฮะ ขออีกภาพนึง :D

#245 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

ผมสนับสนุนคุณ diablo ครับ การตัดต่อเป็นเรื่องยากครับ
การแพนกล้องด้วยมือ จะให้แพนแล้วมาตัดต่อแทบเป็นไปไม่ได้เลย

#246 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ผมอยากดูภาพเย็นวันที่ 20 พ.ค. 53 ด้วยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#247 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

อุตส่าห์ตามมาทวงที่กระทู้นี้ อยากให้ผมตอบที่กระทู้ไหนครับ

กระทู้นี้ซิ กระทู้เก่าหาไม่เจอแล้ว

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#248 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

ถ้าผมเข้าใจความหมายที่คุณพยายามจะสื่อ ก็คงจะเป็นเพราะ คลิปนี้แพนกล้องด้วยมือจริงแต่มันดันมีจังหวะที่สามารถ ตัดต่อได้ใช่ไหมครับ คือวินาทีที่ 3-4 กับช่วงท้ายๆ ซึ่งพอผ่านช่วงนั่นแล้วภาพกับให้ความสว่างไม่เท่ากันใช่ไหมครับ ผมเคยตัดต่อวิดีโอมาบ้าง แต่ไม่เชียวชาญเรื่องกล้องไม่ทราบว่ามีกล้องที่สามารถปรับรูรับแสงอัตโนมัติ ในการถ่ายวิดิโอ ได้หรือไม่ครับ เพราะจังหวะที่เปลี่ยนมันไวมากซึ่งถ้าเป็นการปรับด้วยมือคงเป็นไปไม่ได้นะครับ (ผมอาจจะโชว์โง่ก็ได้นะครับ ถ้าผิดขออภัย)

Edited by dec9h, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:50.

#249 antiseptic

antiseptic

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

ผมสนับสนุนคุณ diablo ครับ การตัดต่อเป็นเรื่องยากครับ
การแพนกล้องด้วยมือ จะให้แพนแล้วมาตัดต่อแทบเป็นไปไม่ได้เลย

จริงๆแล้วผมคิดว่าตอนที่ตัดต่อคือตอนที่ซูมน่ะครับ
คือภาพมันจะเบลอๆแล้วก็เปลี่ยนไปอีกแบบนึง
เหมือนไม่ใช่การซูมจากกล้องแต่เป็นการซูมจากไฟล์วีดีโอ

ปล. ถ้าประเด็นนี้เป็นไปไม่ได้ก็ข้ามไปเลยครับ อย่าขุดมาให้อาย
ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เหมือนกัน :D

#250 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ผมว่าแต่ง เพราะถ่ายย้อนแสง ไม่เห็นมีอะไร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน