Jump to content

- - - - -

คุณรู้จักจัก "สิงห์สนามหลวง" ดีแค่ไหนกัน? เปิดเผยชื่อจริง-นามสกุลจริง

• Please log in to reply
155 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

สมบัติที่จมน้ำเสียหายย่อยยับจากน้ำมือใคร?

#2 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ประกาศ

สิงห์สนามหลวง ราชดำเนิน พันทิป และเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกเสรีไทยได้ไม่นาน

ไม่ใช่

สิงห์สนามหลวง แห่งเนชั่นสุดสัปดาห์ คุณสุชาติ สวัสดิ์ศรี

อ่านคำชี้แจงของผมประกอบด้วยก็แล้วกัน
http://topicstock.pa...4/P7287454.html

Edited by สิงห์สนามหลวง, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:06.

รักคนเสื้อแดง

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

กระทู้สาระอีกแล้ว จะได้เห็นคนมีตัวตนทางการเมืองชัดเจน

แบบคุณทีเฟ็กซ์อีกคนแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

*
POPULAR

ทำไมต้องเอานามปากกาคนอื่นมาใช้กันครับ?
เมื่อรู้ว่าซ้ำ ทำไมไม่เปลี่ยน แถมมาใช้กันจนเปรอะด้วย
ขโมยทุกอย่าง แม้แต่นามปากกา

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

เบื้องหลังชายผู้ประสบความสำเร็จ
คือหญิงผู้เป็นที่รัก " ศรีดาวเรือง "

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

รับแซ่บ ผมเองก็ไม่คิดว่าเป็นคนเดียวกันหรอก
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#7 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

55555555555

อย่าสวมรอยดิครับ แค่ไอใจดี เอารถเอาคอมชาวบ้านมาเฟี๊ยวเป็นของตัวเอง ก็ฮา จะแย่แล้ว 55555555555

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#8 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ฮ่าๆๆ ผมก็ไม่คิดหรอกครับ เพราะมันคนละชั้นกันอยู่แล้ว
แล้วก็ดังมานานมาก ผลงานผมไม่แน่ใจว่าเคยอ่านหรือเปล่า
แต่วาณิชเคยเอามาเขียนล้อ และเคยอ่านนิตยสาร โลกหนังสือ

เก่าแค่ไหนลองดูปกได้ ที่จริงนามปากกาเหมือนจะเคยอ่าน
เป็นคอลัมนิสต์อยู่เหมือนกัน แต่คุ้นกับชื่อจริงมากกว่า จน
มีคนมาทักถึงนึกขึ้นได้

อ่านชื่อนักเขียนก็น่าจะเดาได้นะว่า มันรุ่นปรมาจารย์เลยทีเดียว
ตามมารยาท ถ้าไม่รู้ไม่ผิดหรอก (เพราะคนไทยอ่านหนังสือน้อยมาก
มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว) แต่รู้แล้วก็ไม่เปลี่ยน เฮ้อ........
แถมยังกล้าแฉตัวเองอีกด้วย

Edited by eAT, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:22.

#9 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

ทับนามปากกาเค้าไม่ทำกันค่ะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#10 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ขออนุญาต คุณสิงห์สนามหลวงแห่งราชดำเนินสักนิด
ไม่ทราบว่า ลอคอิน “สิงห์สนามหลวง” นี้ ใช้มานานหรือยังครับ
เห็นจากข้อความเห็นในกระทู้ ที่คุณแนบมาด้วย

“ความคิดเห็นที่ 3
พวกแอบอ้างเยอะค่ะพี่ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ความคิดเห็นที่ 6
สิงห์ตัวจริงมันต้อง ณ.ราชดำเนิน แบบนี้ ไม่ใช่แมวแล้วแอบอ้างเป็นสิงห์

ความคิดเห็นที่ 9
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ตามอ่านกระทู้คุณสิงห์สนามหลวงมาหลายกระทู้
แต่ไม่อ่านนสพ.มานานแล้วค่ะ... เกลียดจริงๆ พวกแอบอ้างเนี่ย... ”

อ่านดูเหมือน แฟนนานุแฟนของคุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน
จะเข้าใจว่า คุณเป็นตัวจริง และสิงห์สนามหลวงแห่งเนชั่น จะเป็นตัวปลอมกระนั้น
นั่น ย่อมแสดงว่า คุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน น่าจะเป็นชื่อที่เกิดก่อนสิงห์ฯ แห่งเนชั่น

จึงเรียนถามครับ เพื่อเป็นความรู้ประดับครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#11 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

ผมว่าได้นะ ถ้าด้านพอ

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

ผมว่า สิงห์เค้าไม่ลอกเลียนแบบหรอกครับ

เพียงแต่เค้าเป็นคนชอบนอนสนามหลวง กินอยู่ สนามหลวง เลยตั้งชื่อ สิงห์สนามหลวง ครับ

ผมคิดว่าเค้าอยาเป็นฮีโร่ของเสื้อแดงด้วยครับ เลย เอาชื่อนี้มา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:31

*
POPULAR

พี่สุชาติ คนในววงการชอบล้อว่าแกชื่อ สุซาร์ต
เพราะแกเป็นคนแรกๆ ที่เผยแพร่ผลงานของฌอง ปอล ซาร์ตในเมืองไทย

คนที่มีสมอง มีใจรักการอ่าน และชอบวรรณกรรมคลาสสิครุ่นใหม่ ไม่มีใครไม่รู้จักสิงห์สนามหลวงคนนี้

แกคิดนามปากกาขึ้นมาจากความผูกพันกับหนังสือ
สมัยก่อน ก่อนที่จำลองจะไล่แผงลอยไปจากสนามหลวง
ตรงแม่พระธรณีบีบมวยผม เป็นที่ตั้งของร้านหนังสือมือสอง
สุชาติมาขลุกที่นี่ประจำ ซื้อป๊อกเกตบุคกับหนังสือดีๆ ภาษาฝรั่งไว้มากมายเป็นหมื่นรายการ
แกเคยด่าจำลองว่า

ทุด...มันรื้อแม้แต่แผงหนังสือ แต่ไม่ยอมรื้อส่วม

สุชาติเป็นบรรณาธิการคนที่ 2 ของสังคมศาสตร์ปริทัศน์ นิตยสารต่อต้านเผด็จการที่ทรงอิทธิพลที่สุด
บทบาทในการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยของเขา เอามาเรียงกันคงจะสูงท่วมหัวเด็กเมื่อวานซืนที่โง่จนไม่รู้ว่า นามปากกานี้ สำคัญแค่ใหนสำหรับโลกประชาธิปไตย และปัญญาชนไทย

นามปากกานี้เกิดขึ้นมาเพื่อตอบปัญหาในนิตยสารโลกหนังสือ และใช้ต่อมาจนถึงปัจจุบัน
มีแต่คนหน้าด้านเท่านั้น ที่กล้าเอาตัวเองไปเทียบกับพญาขุนเขาแห่งวงการวรรณกรรม นักเขียนแดงฉานไม่รู้กี่คน ที่อาศับรางวัลช่อการะเกดของสุชาติ ไต่เต้าไปสู่ความมีชื่อเสียง

นักต่อสู้เพื่อมวลชนไม่รู้กี่หมื่นกี่แสน ที่อ่านผลงานของสุชาติเพื่อเป็นแรงบันดาลใจไปเป็นนักปฎิวัติ

มีแต่คนว่ายากเท่านั้นแหละ ที่ตั้งนามปากกาตามหลังผู้ยิ่งใหญ่แล้วยังผยอง ไม่ยอมกัมคารวะ
มันคงเหมือนบอกว่า ฉันใช้นามปากกาว่่า พนมเทียน แล้วมีอะไรหรือเปล่า

#14 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:32

ขออนุญาต คุณสิงห์สนามหลวงแห่งราชดำเนินสักนิด
ไม่ทราบว่า ลอคอิน “สิงห์สนามหลวง” นี้ ใช้มานานหรือยังครับ
เห็นจากข้อความเห็นในกระทู้ ที่คุณแนบมาด้วย

พวกแอบอ้างเยอะค่ะพี่ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

สิงห์ตัวจริงมันต้อง ณ.ราชดำเนิน แบบนี้ ไม่ใช่แมวแล้วแอบอ้างเป็นสิงห์

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ตามอ่านกระทู้คุณสิงห์สนามหลวงมาหลายกระทู้
แต่ไม่อ่านนสพ.มานานแล้วค่ะ... เกลียดจริงๆ พวกแอบอ้างเนี่ย... ”

อ่านดูเหมือน แฟนนานุแฟนของคุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน
จะเข้าใจว่า คุณเป็นตัวจริง และสิงห์สนามหลวงแห่งเนชั่น จะเป็นตัวปลอมกระนั้น
นั่น ย่อมแสดงว่า คุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน น่าจะเป็นชื่อที่เกิดก่อนสิงห์ฯ แห่งเนชั่น

จึงเรียนถามครับ เพื่อเป็นความรู้ประดับครับ

นามปากกา "สิงห์สนามหลวง" มาก่อนที่อินเตอร์เน็ตจะเกิดเสียอีก
ผมว่าผมจำไม่ผิด เกินกว่า 30 ปีแล้ว

#15 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

มีภาพเสกสรรค์และจิระนันท์สมัยละอ่อน ..ที่สำนักงานโลกหนังสือของ "สิงห์สนามหลวง" มาฝาก
คนที่เสรีไทยเป็น "book worms" ไม่หลงทางไปกับสิงห์ท่านอื่นเป็นแน่ เหอๆ
อ้อ มีภาพปกละอ่อนเสื้อแดง ๒ ท่านด้วย ๕๕

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#16 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

2508 น่าจะเป็นปีแรกๆ ที่พี่เขาเริ่มงานวรรณกรรม
จิตใจรักมวลชน ก็ดูได้จากที่แก บัณฑิตธรรมศาสตร์ เพื่อนซี้ชานวิด กระเทยสิริ
ไปหลงรักสาวโรงงานไร้การศึกษา เพราะร่วมเคลื่อนไหวต่อต้านศักดินานายทุนทหารมาด้วยกัน
ผมไม่อยากเทียบเลย แต่ประทีบ เด็กสลัมมีชื่อเสียงก็เต้าไต่จนเป็นไฮโซ
สุชาติค้อมต่ำลงติดดิน เพื่ออยู่กับรากหญ้าอย่างแท้จริง

เป็นผมอะนะ รู้ว่าเจ้าของนามปากกาสิงห์สนามหลวงยิ่งใหญ่เพียงใด
ผมจะรีบลาตายเลยแหละ ถ้าต้องใช้นามปากกาเดียวกับเขา

Edited by amplepoor, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:37.

#17 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

อนุญาตให้เปลี่ยนเป็น "แมวหง่าวสนามเด็กเล่น" ฮะ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#18 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

ผมไม่ใช่นักอ่าน ผมจึงไม่รู้จักนามปากกา สิงห์สนามหลวง

ที่มาของ log in สิงห์สนามหลวง ก็เพราะ DDAY5450 (ใช้มา 5 ปีแล้ว)
http://topicstock.pa...1/P7701111.html

สิงห์สนามหลวง = มวลชนที่พำนักอาศัย+ทำมาหากินอยู่ที่ท้องสนามหลวง ยึดสนามหลวงเป็นบ้านและที่ทำงาน
สิงห์สนามหลวง = มวลชนประเภทฮาร์คคอร์ ลุยไหน ลุยกัน ถือเป็นแนวหน้าในการเดินขบวน

#19 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

เมื่อก่อนไม่ทราบก็พอแก้ตัวได้ เมื่อทราบแล้วต้องเกิดความละอายแก่ใจไม่ใช่หรือคะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#20 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

*
POPULAR

สุข สูงสว่างแห่งดวงกมล เป็นคนขอให้สุชาติมาทำโลกหนังสือ
สี่ห้าปีแรก แกแทบจะทำทุกอย่างเองคนเดียว เพราะทุนน้อย
ถ้าเป็นทักษิณน่ะหรือ

กิจการอะไรที่ทำให้คนไทยฉลาด มารดามันไม่แตะหรอก
ยิ่งกิจการนั้น ทำแล้วมีแต่เหนื่อย ได้กล่อง แต่ข้างในว่างเปล่า
สั ต ว์ หน้าสี่เหลี่ยม ที่หิวเงิน มีหรือจะทำ

แม้แต่เศรษฐกิจล่มสลายเพราะฝีมือจิ๋ว-แม้ว
สุชาติก็ไม่ทิ้งหนังสือ

สั ต ว์ น ร ก อีกตัวที่ชื่อยิ่งลักษณ์ ยังทำน้ำท่วมบ้านแก
หนังสือนับหมื่นเล่ม ที่ไม่เคยโกงเงินใครซื้อมา โดนอี ด อ ก ท อ ง นายก ทำลายในชั่วข้ามคืน
อี ด อ ก นี่ ยังข้ามมาฝั่งธน ทำลายคลังสะสมแผ่นเสียงเก่าของเจนภพอีกด้วย

สองปีมาแล้ว ที่อีนี่ไม่เคยเอ่ยปากถึงความเลวที่มันก่อ

แต่พญาสีหราชอย่างพวกเขาเหล่านี้ ไม่เคยร้องเอ๋งๆ ไปขอเงินทรราช
พวกเขาสู้ต่อครับ

สมแล้ว ที่เขาเป็นสิงห์....
ไม่ใช่หมาสนามหลวงที่หลอกฆ่าพวกเดียวกัน

Edited by amplepoor, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:14.

#21 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

ไม่รู้ถือว่าไม่ผิด
เห็นจากที่คุณโพสต์ในกระทู้ต่างๆ
ย่อมเป็นที่เข้าใจแต่แรกแล้วว่าคุณไม่ใช่คนอ่านหนังสือ :rolleyes:

ผมไม่ใช่นักอ่าน ผมจึงไม่รู้จักนามปากกา สิงห์สนามหลวง

ที่มาของ log in สิงห์สนามหลวง ก็เพราะ DDAY5450 (ใช้มา 5 ปีแล้ว)
http://topicstock.pa...1/P7701111.html

สิงห์สนามหลวง = มวลชนที่พำนักอาศัย+ทำมาหากินอยู่ที่ท้องสนามหลวง ยึดสนามหลวงเป็นบ้านและที่ทำงาน
สิงห์สนามหลวง = มวลชนประเภทฮาร์คคอร์ ลุยไหน ลุยกัน ถือเป็นแนวหน้าในการเดินขบวน

ปัญหาคือ ตอนนี้คุณรู้แล้ว
คุณคิดจะทำอย่างไร แก้ไข หรือแก้ตัวไปเรื่อยๆ -_-

#22 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ไม่ได้สนใจ ว่าใครจะใช้ชื่อล็อกอินว่าอะไร

สนใจแค่ความคิด ที่โพสบนกระดานบอร์ด

เพราะรู้อยู่แล้วว่า ชื่อใช้มันก้แค่นามแฝง

เออ ถ้าแอบอ้างว่าเป็นคนโน้น คนนี้ โดยเอาชื่อแฝงคนอื่นมาสมอ้าง ค่อยน่าด่า
  • Gop likes this

#23 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

ทำไมต้องเอานามปากกาคนอื่นมาใช้กันครับ?
เมื่อรู้ว่าซ้ำ ทำไมไม่เปลี่ยน แถมมาใช้กันจนเปรอะด้วย
ขโมยทุกอย่าง แม้แต่นามปากกา

+like

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#24 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

หากเป็นดังนั้น แสดงว่า
“สิงห์สนามหลวง” แห่งราชดำเนิน มีอายุเพียงประมาณ 5 ปี
ในขณะที่ “สิงห์สนามหลวง” ดั้งเดิม น่าจะอยู่ในวงการวรรณกรรมมา ไม่ต่ำกว่า 25 ปี
จากที่ผมไปค้นมา

นี่แหละครับ ... จุดแรกเริ่มต้นของการเสียตัวครั้งแรก ระหว่าง “สิงห์” กับ “สนามหลวง”
และนับแต่นั้นก็เสียตัวเรื่อยมาด้วยความเต็มใจ จนกลายเป็นนิสัยสันดานที่ขาดไม่ได้
เห็นหนังสือเป็นต้องเข้าไปรื้อไปค้น ไม่อ่านก็ขอให้ได้ผ่านตา อ่านบ้าง ไม่ได้อ่านบ้าง ... ช่างมัน
... ซื้อเก็บไว้ก่อน ... บางทีมันอาจเป็นโรคจิตประเภทหนึ่งก็ได้
ตั้งแต่บัดนั้นมา “สิงห์” กับ “สนามหลวง” ก็มีแต่ความมัน ... จนกระทั่งความมันกลาย
เป็นตู้วรรณกรรมเคลื่อนที่ เพราะอยู่ดี ๆ ไอ้หมอนั่นทำท่าอยากเป็น “สถาบัน” ตอบปัญหาขึ้นมาบ้าง
โดยใช้นามปากกาว่า “สิงห์สนามหลวง” ไงคุณ !

(สิงห์สนามหลวง, คำนำใน "สิงห์สนามหลวง เล่ม 1 ชีวิตและวรรณกรรม, 1 กันยายน 2529)

http://www.bangkokbookclub.com/shop/b/bangkokbookclub/webboard.php?id=348988&cat_w=6192&lang=th

ฉะนั้น เกรงว่า บรรดาผู้สนับสนุนในกระทู้ที่คุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนินแนบมาด้วย
คงจะเข้าใจผิด ว่า “สิงห์สนามหลวงแห่งเนชั่น” เป็นของปลอม หรือเลียนแบบ หรือแอบอ้าง
เพราะวัดกันตามอายุของชื่อ “สิงห์สนามหลวงแห่งราชดำเนิน” ควรจะเป็นของปลอมและแอบอ้างเสียมากกว่า

ผมพูดถูกมั๊ยครับ

หากแม้นว่า ที่มาแห่งความหมายจะแตกต่างกัน
แต่การใช้ชื่อเดียวกัน ตามหลังกัน ย่อมสื่อให้มองไปได้ว่า

เป็นเจตนาแอบอ้างกัน เหมือนดังเช่นกรณีร้านกาแฟ “สตาร์บัง”
ซึ่งโดนร้าน “สตาร์บัค” ส่งเจ้าหน้าที่ทางกฏหมายไปแจ้งให้เปลี่ยนชื่อเสีย
เพราะเข้าข่ายผิดลิขสิทธิ์

นี่ขนาดไม่เหมือนกันทุกตัวอักษรนะครับนั่น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

อัพเดทของตุลาปี 554 โลกศิลปะที่เรียบง่าย แต่ยิ่งใหญ่ของสิงห์สนามหลวงและคู่ชีวิต
http://suchartsawasd...ตรกรรม-ของ-“ศร/

#26 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

สิงห์สนามหลวง เป็นชื่อที่ผมใช้เรียก มวลชนคนวันเสาร์

ผมใช้ที่พันทิปมา 5 ปี ผมไม่เคยแอบอ้าง หรือสวมรอยเพื่อให้ใครเข้าใจผิด หรือหาผลประโยชน์
ส่วนใหญ่ 99.99% ผมโพสต์ที่ห้องการเมือง น้อยครั้งที่ออกไปโพสต์ที่ห้องอื่น

เจ้าตัวคุณสุชาติเขาทราบว่าในโลกไซเบอร์มีคนใช้ชื่อนี้เขาก็เขียนบทความชี้แจง
ผมบังเอิญไปอ่านบทความเขา ผมก็ออกมาทำการตั้งกระทู้ชี้แจง
ใครถาม ก็ตอบตรง ไม่มีแอบแฝง

ถ้าที่นี่ใช้ชื่อนี้แล้วมีปัญหา ก็แจ้ง mod ยึด log in ผมไปสิครับ
และผมคงไม่สมัครใหม่ ผมก็คงไปสิงอยู่ที่ราชดำเนิน พันทิปเหมือนเดิม

#27 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

หมายถึง "ไอ้พวกจรจัดเร่ร่อน" ข้างสนามหลวง ที่ "พ่ออีดอกเดียร์"

เอามาฝึก เพื่อ "ยิงกบาล พวกเดียวกัน" แบบนี้หน่ะเหรอ... <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#28 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:09

มารดามันเหอะ

ตกลงเอ็งเป็นพวกแบ่งร่างได้หรา จึงใช้คำว่า
สิงห์สนามหลวง = มวลชน

มวลชน เป็นพหูพจน์ เฟ้ย
ต้องมีมากกว่า 1

เชื่อแล้วว่าเสื้อแดงเป็นพวกเศษเดนข้างสมุดหนังสือ
วันหลังน่ะ เผาบ้านเผาเมืองแล้วก็หยิบหนังสือไปอ่านบ้าง
จะได้ไม่โง่โดนทักษิณหลอกมายิงทิ้งตั้งร่วมร้อยอย่างนี้

#29 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

เห็นป่ะแกเริ่มน้อยใจแล้วนะ
แดงทนๆมีน้อยโปรดใช้สอยอย่างประหยัด :D
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#30 notcomeng

notcomeng

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

สิงห์เริ่มมองหาบันไดแล้วเหรอ -_-

#31 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ไม่ต้องบอกหรอกครับ คนแถวนี้รู้ดีอยู่แล้ว
เสื้อแดงถ้าไม่ใช่ระดับคนเขียนโพย เป็นแค่คนอ่านโพย
ไม่อ่านหนังสืออยู่แล้ว

อย่างที่บอก ถ้าไม่รู้จัก "พนมเทียน" "ทมยันตี" "มนันยา" "ศรีบูรพา" ฯลฯ
ไม่ผิด เอานามปากกามาใช้ได้ แต่เมื่อรู้แล้ว ยังด้านใช้ซ้ำกันอีก
จะให้เรียกว่ายังไงดี?

#32 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

ทฤษฎีต้องประสานการปฏิบัติ ความโน้มเอียงสุดโต่งจึงจะไม่เกิดขึ้น

มือปฏิบัติที่ไม่อ่านหนังสือ มาเขียนอะไร จะมีความน่าเชื่อถือได้อย่างไร

มิน่าล่ะ อ่านอะไรของคนที่ไม่ใช่นักอ่าน มันจึงไม่คือ (ภาษาลาว)

มันเป็นเช่นนี้เอง

#33 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

*
POPULAR

ผมไม่คิดว่า การใช้ชื่อลอคอิน “สิงห์สนามหลวง” จะมีปัญหา จนต้องยึดหรอกครับ
ปัญหาเล็กๆ อาจจะมีเพียงเหล่าผู้สนับสนุนตัวคุณ ในราชดำเนิน
ที่ผมยกมาแปะ ในความเห็นด้านบนเสียมากกว่า
ที่เขาคงไม่รู้จัก “สิงห์สนามหลวง” ตัวจริง จึงมองว่า “สิงห์สนามหลวง” ตัวจริง
กลายเป็นคนแอบอ้างชื่อของคุณไปเสีย และคุณเอง ก็หาได้แสดงความจริงให้ประจักษ์

ซึ่ง ผมมองว่า มันน่าบัดสีใจ พอสมควรครับ

แต่ ถ้าคุณ “สิงห์สนามหลวง” ไม่รู้สึกเช่นนั้น
ผมก็คงไม่กล้าว่าอะไรครับ

#34 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

*
POPULAR

ก้อ...บิดามันเอง ยังเป็นจอมลอกแบบ

เป็นตากสินเงี๊ยะ

เป็นปรีดีเงี๊ยะ

เป็นคานธี

เป็นแมนเดล่า.....

ทาสของมัน จะใช้ชื่อซ้ำคนอื่นบ้าง
หยุมหยิมจริง พวกสลิ่มนี่

#35 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

สิงห์สนามหลวง เป็นชื่อที่ผมใช้เรียก มวลชนคนวันเสาร์

ผมใช้ที่พันทิปมา 5 ปี ผมไม่เคยแอบอ้าง หรือสวมรอยเพื่อให้ใครเข้าใจผิด หรือหาผลประโยชน์
ส่วนใหญ่ 99.99% ผมโพสต์ที่ห้องการเมือง น้อยครั้งที่ออกไปโพสต์ที่ห้องอื่น

เจ้าตัวคุณสุชาติเขาทราบว่าในโลกไซเบอร์มีคนใช้ชื่อนี้เขาก็เขียนบทความชี้แจง
ผมบังเอิญไปอ่านบทความเขา ผมก็ออกมาทำการตั้งกระทู้ชี้แจง
ใครถาม ก็ตอบตรง ไม่มีแอบแฝง

ถ้าที่นี่ใช้ชื่อนี้แล้วมีปัญหา ก็แจ้ง mod ยึด log in ผมไปสิครับ
และผมคงไม่สมัครใหม่ ผมก็คงไปสิงอยู่ที่ราชดำเนิน พันทิปเหมือนเดิม

จะสวมรอยหรือไม่สวมรอยก็ตาม
เมื่อซ้ำแล้วคนมาทีหลังควรทำอย่างไร?
อย่าทำตัวเป็นเช่น "ไพร่" เลย มันน่ารังเกลียดมากๆ
แถมนามปากการะดับยิ่งใหญ่เสียด้วย ไม่ใช่แค่นามปากกา
ของนักเขียนไร้ชื่อเสียหน่อย ไม่ต้องเรียกร้องให้ลงโทษ
คนมีวุฒิภาวะ ควรจะรู้ว่าจะต้องทำอไรต่อ ไม่ต้องให้ใคร
มาตัดสินโทษให้

#36 Ballbk

Ballbk

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

หมายถึง "ไอ้พวกจรจัดเร่ร่อน" ข้างสนามหลวง ที่ "พ่ออีดอกเดียร์"

เอามาฝึก เพื่อ "ยิงกบาล พวกเดียวกัน" แบบนี้หน่ะเหรอ... <_< <_<

เอาไปเลย +1 :P

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#37 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ผมไม่คิดว่า การใช้ชื่อลอคอิน “สิงห์สนามหลวง” จะมีปัญหา จนต้องยึดหรอกครับ
ปัญหาเล็กๆ อาจจะมีเพียงเหล่าผู้สนับสนุนตัวคุณ ในราชดำเนิน
ที่ผมยกมาแปะ ในความเห็นด้านบนเสียมากกว่า
ที่เขาคงไม่รู้จัก “สิงห์สนามหลวง” ตัวจริง จึงมองว่า “สิงห์สนามหลวง” ตัวจริง
กลายเป็นคนแอบอ้างชื่อของคุณไปเสีย และคุณเอง ก็หาได้แสดงความจริงให้ประจักษ์

ซึ่ง ผมมองว่า มันน่าบัดสีใจ พอสมควรครับ

แต่ ถ้าคุณ “สิงห์สนามหลวง” ไม่รู้สึกเช่นนั้น
ผมก็คงไม่กล้าว่าอะไรครับ

พวกอยู่ในกะลาก็แบบนี้ ก่อนจะโพสต์ด่าใคร
แค่เสริซในกลูเกิ้ลก็รู้แล้วว่า ใครตัวจริงตัวปลอม

#38 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

คนโกแปด หางเริ่มโผล่

พอจับได้. แถจนถลอก เหมือนโดนน้ำสาดช่วงสงกานต์เปียกทั้งตัว เผยธาตุแท้ออกมา

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#39 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

เอาไปเลย +1 :P

ด่าใครเหรอ
หางโผล่ด้วย

5555

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#40 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

:D :D :D :D :D :D :D :huh:

#41 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

ชอบทับหมาแถวสนามหลวงด้วยป่าวหว๋า

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#42 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

กุมอบ ฉายานี้ให้

หมาสนามจริง สิงห์สนามหลวง ณ.ราชดำเนิน

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#43 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ถ้าผมใช้ล๊อคอินว่า พนมเทียน ล่ะ :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#44 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ลองเอากระจกมาส่องสิ จะเห็นพวกอ่านหนังสือเยอะ แต่ฉลาดน้อยอยู่ในกระจก

#45 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

นั้นนะซิผมถึงแปลกใจว่าทำไมคนกระจอกพันธุ์นีั้ถึงได้กล้าใช้นามปากกาของ สิงห์สนามหลวงคุณสุชาติ ทั้งที่ตัวเองเองเทียบไม่ได้แม้กระทั้งขี้เล็บ

#46 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

หมดสภาพการเดินเรือ!!
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#47 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

ลองเอากระจกมาส่องสิ จะเห็นพวกอ่านหนังสือเยอะ แต่ฉลาดน้อยอยู่ในกระจก

หมดราคาอ่ะ เป็นเทพอยู่ในพันทิพ แต่ที่ในเสรีไทย เหมือนทารกน้อย :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#48 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

คุณสุชาติเขาก็เขียนบทความออกมาชี้แจงตั้งนานนม (ไม่เดือดร้อน)
แต่ก็ยังมีคนรู้สึกหนักกบาลแทน เป็นไรมากไหมครับ
ถ้าเป็นเอามาก ก็แจ้ง mod ยึด log in จบ

#49 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ประกาศ

สิงห์สนามหลวง ราชดำเนิน พันทิป และเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกเสรีไทยได้ไม่นาน

ไม่ใช่

สิงห์สนามหลวง แห่งเนชั่นสุดสัปดาห์ คุณสุชาติ สวัสดิ์ศรี

อ่านคำชี้แจงของผมประกอบด้วยก็แล้วกัน
http://topicstock.pa...4/P7287454.html

อ้าวเฮ่ย ใช่หน่อยน่า ขอหลักฐานหน่อยว่าไม่ใช่ แหมนึกว่าจะได้เล่นคนดังซะเร่ว

#50 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

มันก็แค่พวกที่ สิงอยู่ตามสนามหลวง พวกหมอดูหมอเดา ผีมะขาม เกย์แก่ กระเทยเฒ่า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน