Jump to content

- - - - -

คุณรู้จักจัก "สิงห์สนามหลวง" ดีแค่ไหนกัน? เปิดเผยชื่อจริง-นามสกุลจริง

• Please log in to reply
155 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

ตามสบาย ว่าแต่ว่า กล้าพูดแล้วกล้าทำหรือเปล่า
รักคนเสื้อแดง

#102 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ตะกวดเขาดิน
(พูดลอยๆ)

#103 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

ผมไม่ใช่นักอ่าน ผมจึงไม่รู้จักนามปากกา สิงห์สนามหลวง

ที่มาของ log in สิงห์สนามหลวง ก็เพราะ DDAY5450 (ใช้มา 5 ปีแล้ว)
http://topicstock.pa...1/P7701111.html

สิงห์สนามหลวง = มวลชนที่พำนักอาศัย+ทำมาหากินอยู่ที่ท้องสนามหลวง ยึดสนามหลวงเป็นบ้านและที่ทำงาน
สิงห์สนามหลวง = มวลชนประเภทฮาร์คคอร์ ลุยไหน ลุยกัน ถือเป็นแนวหน้าในการเดินขบวน

พูดง่ายๆ คุณคือ ไอ้กากเดนสังคม

ผมรู้มาทั้งนาน แต่ไม่อยากจะเสวนากับกากเดน พวกเผ่าบ้านเผ่าเมือง

แต่เสือกคิดว่าเป็น ประชาธิปไตย
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#104 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

บอร์ดนี้สามารถเปลี่ยนชื่อที่แสดงได้โดนไม่ต้องเปลี่ยนชื่อล๊อกอินนะครับ ถ้าคิดว่าตัวตัวเองไปชื่อซ้ำกับใครจนกลัวคนเข้าใจผิด ก็เปลี่ยนได้

ถ้ารู้แล้วว่าไปซ้ำกับนามปากกาดัง แล้วขี้เกียจจะอธิบายบ่อยๆ ก็ไปเปลี่ยนซะก็ได้ครับ ก็อยู่ที่วิจารณญาณนะครับ

#105 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

บอร์ดนี้สามารถเปลี่ยนชื่อที่แสดงได้โดนไม่ต้องเปลี่ยนชื่อล๊อกอินนะครับ ถ้าคิดว่าตัวตัวเองไปชื่อซ้ำกับใครจนกลัวคนเข้าใจผิด ก็เปลี่ยนได้

ถ้ารู้แล้วว่าไปซ้ำกับนามปากกาดัง แล้วขี้เกียจจะอธิบายบ่อยๆ ก็ไปเปลี่ยนซะก็ได้ครับ ก็อยู่ที่วิจารณญาณนะครับ

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ อยู่ที่ "สามัญสำนึก" มากกว่า
ไม่ต้องถึงระดับ "วิจารณญาณ" เลยด้วยซ้ำ

#106 ขุนพลไร้พ่าย

ขุนพลไร้พ่าย

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:01

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ อยู่ที่ "สามัญสำนึก" มากกว่า
ไม่ต้องถึงระดับ "วิจารณญาณ" เลยด้วยซ้ำ

ระหว่างหา สามัญสำนึกจาก เสื้อแดง กับ งมเข็มในมหาสมุทร อะไรหาง่ายกว่ากันครับ :) ยิ่งถ้า"วิจารณญาณ"ด้วยแล้ว บอลไทยไปเตะบอลโลก ง่ายกว่าครับ ถึงอย่างหลังมันแทบเป็นไปไม่ได้เลยก็ตาม

#107 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:15

ที่ไปสิง สนามหลวง
นี่เพราะไป เล่น ว่าว บ่อยๆ ใช่ไหมครับ??

#108 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:31

เสียดายผมไม่มีอำนาจ เพราะเมื่อความจริงปรากฏออกมาแบบนี้แล้ว และยิ่งท้าแบบนี้ด้วย ผมแบนครับ

เพราะการใช้นามของคุณอาจจะส่งผลเสียและก่อให้เกิดความเข้าใจผิด ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตี้งใจ

ยิ่งกว่านั้นผมจะทำประกาศไว้ด้วยเลย คุณจงใจหรือไม่ ไม่มีใครรู้นอกจากตัวเอง

แต่ความจริงตอนนี้คุณคือของปลอม ซ้ำเป็นของปลอมที่อ้างไม่ได้ด้วยว่าไม่ได้ตั้งใจ

เพราะเมื่อความจริงปรากฏ คุณก็ยังดันทุรังดื้อด้านว่าตัวเองถูก

อัตตาสูง อิโก้แรงแบบนี้ ยังมีคนหลงชาบูเข้าข้างอยู่อีก

เคยนึกกลับไปอีกแง่ไหมครับ ถ้าคุณเชื่อว่าตอนนี้คุณคือถูกต้อง แล้วสิ่งที่คุณเรียกร้องกันนักหนานะ

มันจะเป็นความถูกต้องแบบที่คุณเป็นในตอนนี้หรือเปล่า พ่อนักประต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย....ตัวปลอม

#109 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:54

ดันให้อ่านกัน

#110 Maestro

Maestro

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:58

เหอๆ เมื่อรู้ว่ามีเจ้าของชื่อตัวจริง เอาชื่อเขามาใช้ก็ด้านเกินไปแล้ว

ต้องแถลงการณ์มาขอโทษเจ้าของชื่อตัวจริงด้วยซ้ำ :huh:

#111 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:11

*
POPULAR

คือจะบอกว่า...
ตอนแรกที่อ่านเจอล็อกอินในราชดำเนิน ว่าชื่อ "สิงห์สนามหลวง"
ผมยอมรับว่าตกใจเหมือนกันครับ เนื่องจากคิดไปว่า เป็น "คุณอาสุชาติ สวัสดิ์ศรี" หรือไม่
เพราะผมนับถือคุณอา(หรือคุณลุง)มาก
เนื่องจากสมัยเด็กมัธยม ผมชอบเขียนจดหมายไปถามเรื่องวรรณกรรมหาคุณสิงห์สนามหลวงบ่อยๆ
และท่านก็เมตตาตอบเด็กๆอย่างผมแทบทุกฉบับ โดยไม่รังเกียจว่าตนเป็นยอดนักเขียนนักคิดแห่งยุค แล้วผมเป็นแค่เด็กน้อยหัวเกรียน
สิงห์สนามหลวงยังเขียนจดหมายด้วยลายมือดินสอ ส่งมาให้ผมเป็นการต่างหากด้วยซ้ำ หลายฉบับ
ผมยังเคยได้พบท่านกับภรรยาหลายครั้งในงานเสวนาหนังสือ และบอกท่านว่าผมคือเด็กคนนั้นที่ตื๊อเขียนถึงท่านบ่อยๆ
ท่านยังจำผมได้ ทำให้ผมซาบซึ้งมากว่า "คนตัวใหญ่กลับอ่อนโยนต่อคนตัวเล็ก" และผู้หลักผู้ใหญ่กลับเอ็นดูเมตตาแก่เด็กๆ
เป็นตัวอย่างที่ดีมากให้กับผม

ผมเก็บรักษาจดหมายลายมือของท่านไว้เป็นสิบๆปี จนบ้านผมประสบเหตุเพลิงไหม้ เอกสารที่เป็นกระดาษถูกเผาหมด

ทำให้เมื่อผมอ่านราชดำเนินเจอล็อกอินชื่อนี้ จึงอดตกใจไม่ได้อย่างที่บอก
แต่พออ่านเนื้อหาไป ก็รู้ว่าสิงห์ฯในสนามราชดำเนิน ไม่ใช่สิงห์ในสนามวรรณกรรม
ผมก็ไม่ว่าอะไรคุณสิงห์ราชดำเนินหรอกนะครับ

เพียงแต่...ตามมารยาทแล้ว..ไม่มีใครเขาทำกัน

จะเปลี่ยนเป็นสิงห์ราชดำเนินก็ดีนะ ชื่อเพราะดีออกครับ
gladiator 1.jpg

#112 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:17

มันก็ยังหน้าด้านอยู่อีกเนอะ

ไม่อายตัวเอง ก็อายหมาเหอะว่ะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#113 eAT

eAT

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:50

มันก็ยังหน้าด้านอยู่อีกเนอะ

ไม่อายตัวเอง ก็อายหมาเหอะว่ะ

ไม่เห็นจะต่างกันเลย ตัวมันเอง กะ หมา ต่างกันตรงไหน
(ถ้าต่างก็คงเป็นความซื่อสัตย์เสียกะมั๊ง)

#114 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:26

คุณสิงห์ฯ

ที่ผมเคยท้วงไป เพราะเหตุที่คุณมักไม่อ่านคอมเมนท์คนอื่นให้ละเอียดและทำความเข้าใจ
เวลาตอบก็ ไม่ปราณีตในการใช้ถ้อยคำ
จึงเห็นว่า การใช้ log in นี้ ซึ่งเหมือนกับนักเขียนรุ่นปรมาจารย์ (เพิ่งทราบว่าคุณไม่รู้จัก)
น่าจะให้ความเคารพกับภาษาไทย เยี่ยงท่าน

แต่ถ้าคุณถือตัวว่า ดีเลิศแล้ว ไม่ต้องสนใจความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิก (ย้ำ ความคิดเห็น)
ก็สุดแต่คุณเถิด

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#115 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

น่าจะเปลี่ยนเป็นตะกวดสนามหลวง

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#116 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:26

ว่าจะไม่ออกความเห็น
แต่ในฐานะคนอ่านหนังสือบ้างและชื่นชมครูบาอาจารย์
คนที่เอานามปากกาของครูบาอาจารย์มาใช้ คนทักท้วงก็ยังตะแบง
ผมจึงเสนอชื่อใหม่ให้ท่านเป็น

ควายสนามกอล์ฟ

และสนามกอล์ฟที่ท่านสิงสู่กินหญ้าก็มีแห่งเดียวคืออัลไพน์
ที่บรรดาคนที่ท่านรักใคร่บูชาโกงเอามาจากยายเนื่อม

#117 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

ตอนแรกที่อ่านเจอล็อกอินในราชดำเนิน ว่าชื่อ "สิงห์สนามหลวง"
ผมยอมรับว่าตกใจเหมือนกันครับ เนื่องจากคิดไปว่า เป็น "คุณอาสุชาติ สวัสดิ์ศรี" หรือไม่
เพราะผมนับถือคุณอา(หรือคุณลุง)มาก
เนื่องจากสมัยเด็กมัธยม ผมชอบเขียนจดหมายไปถามเรื่องวรรณกรรมหาคุณสิงห์สนามหลวงบ่อยๆ
และท่านก็เมตตาตอบเด็กๆอย่างผมแทบทุกฉบับ โดยไม่รังเกียจว่าตนเป็นยอดนักเขียนนักคิดแห่งยุค แล้วผมเป็นแค่เด็กน้อยหัวเกรียน
สิงห์สนามหลวงยังเขียนจดหมายด้วยลายมือดินสอ ส่งมาให้ผมเป็นการต่างหากด้วยซ้ำ หลายฉบับ
ผมยังเคยได้พบท่านกับภรรยาหลายครั้งในงานเสวนาหนังสือ และบอกท่านว่าผมคือเด็กคนนั้นที่ตื๊อเขียนถึงท่านบ่อยๆ
ท่านยังจำผมได้ ทำให้ผมซาบซึ้งมากว่า "คนตัวใหญ่กลับอ่อนโยนต่อคนตัวเล็ก" และผู้หลักผู้ใหญ่กลับเอ็นดูเมตตาแก่เด็กๆ

ผมเก็บรักษาจดหมายลายมือของท่านไว้เป็นสิบๆปี จนบ้านผมประสบเหตุเพลิงไหม้ เอกสารที่เป็นกระดาษถูกเผาหมด

ทำให้เมื่อผมอ่านราชดำเนินเจอล็อกอินชื่อนี้ จึงอดตกใจไม่ได้อย่างที่บอก
แต่พออ่านเนื้อหาไป ก็รู้ว่าสิงห์ฯในสนามราชดำเนิน ไม่ใช่สิงห์ในสนามวรรณกรรม
ผมก็ไม่ว่าอะไรคุณสิงห์ราชดำเนินหรอกนะครับ

เพียงแต่...ตามมารยาทแล้ว..ไม่มีใครเขาทำกัน

จะเปลี่ยนเป็นสิงห์ราชดำเนินก็ดีนะ ชื่อเพราะดีออกครับ

อืม...ตอนแรกเห็นอวตาร์ของคุณผึ้งน้อย ยังเข้าใจว่าอายุน่าจะไล่เลี่ยกัน

พอมาอ่านความเห็นนี้ เดาอายุไม่ถูกเลยแฮะ

#118 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

อืม...ตอนแรกเห็นอวตาร์ของคุณผึ้งน้อย ยังเข้าใจว่าอายุน่าจะไล่เลี่ยกัน

พอมาอ่านความเห็นนี้ เดาอายุไม่ถูกเลยแฮะ

ผึ้งน้อย อายุ 20 นะครับ (ที่เหลือฝากธนาคารกินดอกเหมือนผม) :P :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#119 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

โครงสร้างสังคมประกอบด้วย
1 โครงสร้างทางเศรษฐกิจ
2 โครงสร้างทางการเมือง
3 โครงสร้างทางวัฒนธรรม

การต่อสู้ทางเศรษฐกิจก็เรื่องปากท้อง ราคาพืชผัก ข้าวของ ที่เราชาวบ้านได้ผลกระทบตรงๆอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
แต่แนวรบทางวัฒนธรรมนั้น รากย่ารากยายมองว่าอยู่ไกลสุดเอื้อม จึงมีแนวรบแบบบ้านๆออกมาตอบสนองต่อคนที่ปีนกระไดไม่ถึง

ที่ผ่านมา.. มันมีนักต่อสู้แนววัฒนธรรมจำนวนหนึ่งที่ปีนกระไดไปสัมผัสฌอง ปอล ซาร์ต อัลแบร์ กามูร์ หรือจอห์น สไตน์เบ็ค
ขณะเดียวกันพวกท่านก็มีใจเอื้อต่อระดับรากย่ารากยาย
สิงห์สนามหลวงก็เป็นท่านหนึ่งในแนวรบวัฒนธรรมนั้น
"โลกหนังสือ" ของท่านเป็นที่หลอมรวม และเปิดกว้างทั้งโลกทัศน์และการปฎิบัติ
ให้โลกทั้งใบกลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกันผ่านการรับรู้ทางตัวหนังสือ

ไม่โทษว่าสิงห์ฯลอกแบบ
เพราะเชื่อว่าท่านสุชาติ สวัสดิ์ศรีมีความเป็นผู้ใหญ่พอที่จะไม่ติดค้างกับการใช้ชื่อซ้ำกับท่าน ก็สิงห์ฯไม่ใช่นักอ่านนี่นา จะรู้เหรอ - ฮา
สารภาพมาก็สุภาพบุรุษดี ว่าหนึ่งในแนวหน้านักรบเสื้อแดงนั้น อ่อน (เป็นพวกไม่อ่าน - ฮา)
แต่อย่างที่บอก .. รบโดยขาดทฤษฎี (อย่างที่โดนดูแคลนว่า --รบตามโพย) ก็ต้องกล้าที่จะยอมตายฟรี
-- อย่ามาเอาภาษีประชาชนชดเชยชีวิตดิ - ฮา

สิงห์ฯไม่ต้องเปลี่ยนล็อกอินหรอก ในความเห็นของเรานะ
แต่ช่วยไปชี้แจงที่พันทิปอีกทีหน่อยว่า ไม่ใช่ท่านสุชาติที่เป็นฝ่ายลอกเลียนสิงห์ฯ อย่างที่มีกองเชียร์เสื้อแดงเข้ามาเมนท์แสดงความโง่
ว่าสิงห์สนามหลวงคือคนที่เลียนแบบสิงห์ฯ

หมายเหตุ
สิงห์สนามหลวง = สุชาติ สวัสดิ์ศรี
สิงห์ฯ = สิงห์ราชดำเนิน :lol:

edited แก้ไขตัวสะกด และเพิ่มภาพ

Edited by หนูอ้อย, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:25.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#120 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ผมว่า สิงห์เค้าไม่ลอกเลียนแบบหรอกครับ

เพียงแต่เค้าเป็นคนชอบนอนสนามหลวง กินอยู่ สนามหลวง เลยตั้งชื่อ สิงห์สนามหลวง ครับ

ผมคิดว่าเค้าอยาเป็นฮีโร่ของเสื้อแดงด้วยครับ เลย เอาชื่อนี้มา

เดี๋ยวครับ!!! ที่ไปกินไปนอนในสนามหลวงนี้มันมีตัวอะไรมั้งครับ :lol: :lol:

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#121 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

คนที่อาศัย+หากินอยู่สนามหลวง ศักดิ์มันต่ำมากหรือ?

อย่าได้คิดเช่นนี้ ไม่ต่ำหรอกครับ คุณค่าของความเป็นคนเท่าเทียมกัน

เชิญคุณอธิบายต่อไปได้เลยครับ กระทู้นี้ผมขออ่านเอาสาระอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#122 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ผมขอเสนอทางออกให้สิงห์ฯ ที่ไม่ใช่คุณสุชาติ ด้วยความเคารพในความกล้าที่ไม่หลบ

หนี หรือ หายไปจากกระทู้ต่างๆที่เพื่อนสมาชิกเสรีไทยได้มีข้อโต้แย้ง หรือ คำถาม

ผิดจากคนเสื้อแดงคนอื่นๆที่เข้ามาในเสรีไทย ที่พอทำอะไรไม่ได้กลับหนีหายไป

หรือมาป่วนพอเป็นพิธีแล้วหายไป ราวกับคนมาขี้ทิ้งไว้ ขอนับถือในความกล้านั้น

ส่วนสาระผิดถูกไม่ขอเอ่ยถึง ที่ผ่านมาคุณมีความเชื่อของคุณ

ผมมีความเชื่อของผมเฉกเช่นเดียวกับคุณแอม (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ไม่ว่าคุณจะรับฟังหรือไม่

ผมมีความเห็นว่า นามปากกาเปรียบเสมือนลายเซ็นต์ นี่ถ้าอาจารย์หม่อมท่านใช้ชื่อ

โจโฉ นายกตลอดกาล เป็นนามปากกาไม่ใช่ชื่อหนังสือผมเองคงไม่กล้าใช้ชื่อนี้เช่นกัน

ผมเคยบอกกล่าวเพื่อนสมาชิกไปแล้วว่าเหตุใดผมเลือกใช้ชื่อนี้ เพราะชื่นชอบหนังสือเล่มนี้

รวมถึงตัวโจโฉ เองที่มีทั้งดี ชั่ว ผิด ถูก อยู่ในคนเดียวกัน ซึ่งคล้ายกับตัวผมที่เคยทำผิดพลาดมาแล้ว

ดังนั้นผมเองอยากขอเสนอว่า "ถ้าคุณอยากใช้ชื่อนี้ต่อไป ควรจะมีคำต่อท้ายหรือคำแยกแยะ

เพื่อไม่ให้ซ้ากับนามปากกาของคุณสุชาติ เช่น สิงห์แดง ณ สนามหลวง หรือ สิงห์สนามหลวง สีแดง

หรือ สิงห์สนามหลวง (แดง) อย่างน้อยก็ถือเป็นการเคารพเจ้าของนามปากกานี้

และเป็นการช่วยแยกแยะไม่ให้คนที่ไม่รู้พากันเข้าใจผิด ทุกๆคนมีข้อผิดพลาดกันได้ทั้งนั้น

ไม่เว้นแม้แต่ตัวคุณ แต่อยู่ที่ว่าเราจะแก้ไขมันหรือไม่

ด้วยความเคารพ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#123 butadad

butadad

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

ขออนุญาต คุณสิงห์สนามหลวงแห่งราชดำเนินสักนิด
ไม่ทราบว่า ลอคอิน “สิงห์สนามหลวง” นี้ ใช้มานานหรือยังครับ
เห็นจากข้อความเห็นในกระทู้ ที่คุณแนบมาด้วย

“ความคิดเห็นที่ 3
พวกแอบอ้างเยอะค่ะพี่ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ความคิดเห็นที่ 6
สิงห์ตัวจริงมันต้อง ณ.ราชดำเนิน แบบนี้ ไม่ใช่แมวแล้วแอบอ้างเป็นสิงห์

ความคิดเห็นที่ 9
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ตามอ่านกระทู้คุณสิงห์สนามหลวงมาหลายกระทู้
แต่ไม่อ่านนสพ.มานานแล้วค่ะ... เกลียดจริงๆ พวกแอบอ้างเนี่ย... ”

อ่านดูเหมือน แฟนนานุแฟนของคุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน
จะเข้าใจว่า คุณเป็นตัวจริง และสิงห์สนามหลวงแห่งเนชั่น จะเป็นตัวปลอมกระนั้น
นั่น ย่อมแสดงว่า คุณสิงห์ฯ แห่งราชดำเนิน น่าจะเป็นชื่อที่เกิดก่อนสิงห์ฯ แห่งเนชั่น

จึงเรียนถามครับ เพื่อเป็นความรู้ประดับครับ

นามปากกา "สิงห์สนามหลวง" มาก่อนที่อินเตอร์เน็ตจะเกิดเสียอีก
ผมว่าผมจำไม่ผิด เกินกว่า 30 ปีแล้ว

ใช่แล้วครับ แถมที่เขียนมาก็ต่างกันมากเหลือเกิน รู้เลยว่าคนละคน

#124 sanskrit_shower

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

อืม...จริงๆผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเลยจริงๆนะครับ

เพราะผมรู้มาตั้งแต่ต้นแล้วว่าคนละคนกัน

ในใจเกรงว่าถ้าเพื่อนๆสมาชิก กดดันคุณสิงห์มากเกินไป คุณสิงห์เค้าจะน้อยใจไม่มาเล่นที่นี่นะครับ

#125 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

จากวิกิ

สุชาติ สวัสดิ์ศรี นักเขียนเจ้าของนามปากกา สิงห์สนามหลวง ผู้ก่อตั้ง รางวัลช่อการะเกด เกิดวันที่ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2488 ที่ตำบลท่าเรือ อำเภอท่าเรือ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา พ่อเป็นหมอเสนารักษ์ แม่เป็นชาวนา จบการศึกษาระดับปริญญาตรี ศิลปศาสตร์บัณฑิต (เกียรตินิยมดี) สาขาประวัติศาสตร์ จาก มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เมื่อปี พ.ศ. 2509 สมรสแล้วกับ นางวรรณา สวัสดิ์ศรี (ทรรปนานนท์) นักเขียนเจ้าของนามปากกา "ศรีดาวเรือง" มีบุตรด้วยกัน
สุชาติ เคยประกอบอาชีพหลากหลาย ตั้งแต่เป็น ครูโรงเรียนราษฎร์ อาจารย์มหาวิทยาลัย นักเขียน บรรณาธิการนิตยสาร บรรณาธิการสำนักพิมพ์ ร่วมก่อตั้งกลุ่มวรรณกรรม ร่วมก่อตั้งกลุ่มละคร ที่ปรึกษากลุ่มกิจกรรมฯ เป็นผู้ก่อตั้งรางวัลช่อการะเกด และก่อตั้งสำนักช่างวรรณกรรม
นอกจากผลงานด้านวรรณกรรม สุชาติ สวัสดิ์ศรียังมีผลงานศิลปะจากการศึกษาด้วยตัวเอง โดยจัดแสดงเป็นนิทรรศการศิลปะแล้วหลายครั้ง
สุชาติ สวัสดิ์ศรี ได้รับยกย่องให้เป็นศิลปินแห่งชาติ สาขาวรรณศิลป์เมื่อปี พ.ศ. 2554

#126 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

อืม...จริงๆผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเลยจริงๆนะครับ

เพราะผมรู้มาตั้งแต่ต้นแล้วว่าคนละคนกัน

ในใจเกรงว่าถ้าเพื่อนๆสมาชิก กดดันคุณสิงห์มากเกินไป คุณสิงห์เค้าจะน้อยใจไม่มาเล่นที่นี่นะครับ

ถ้าสิงห์หนีจากที่นี่
นปช. จะสูญเสียทางด้านสมรภูมิไซเบอร์อย่างแรง

ยังงัยสิงสาคูก็ไม่หนีครับ
เขาเข้ามาตามภาระกิจ ไม่ได้เข้ามาเพราะเป็นตัวของตัวเอง

#127 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

เสื้อแดงพันธุ์แท้ต้องไม่อ่านหนังสือ 555

It's us against the world

#128 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

โจ๊กสนามหลวง

#129 thegunner5023

thegunner5023

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่เปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยน ขอแค่เข้ามาในนี้ให้ได้ฮา อย่างสม่ำเสมอก็พอ

#130 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

นี่เพราะไป เล่น ว่าว บ่อยๆ ใช่ไหมครับ??

แค่เปลี่ยนล็อคอินจาก สิงห์สนามหลวง เป็น "สิงห์ไปสนามหลวง" ก็จบเรื่องแล้ว :lol:

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:38.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#131 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

เปลี่ยนเป็น "สิงห์ไปสนามลวง" ก็ได้นะ ดูลึกลับ เหมาะกับนักบิดเบือนดี

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#132 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

แค่เปลี่ยนล็อคอินจาก สิงห์สนามหลวง เป็น "สิงห์ไปสนามหลวง" ก็จบเรื่องแล้ว :lol:

ไปทำอะไรอ่ะ??? :P

#133 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

นิทานอีสป เรื่อง ลาลืมตนกับหนังสิงโต
http://sukumal.brink...lionkawa01.html

ลาโง่ตัวหนึ่งไปพบกับหนังของสิงโต ซึ่งนายพรานได้ลืมไว้ที่ในป่า

มันได้เอามาคลุมตัวของมัน แล้วพยายามที่จะทำให้สัตว์ป่าต่างๆ ที่พบเห็นและเข้าไปใกล้ต่างพากันความหวาดกลัว วันนั้นมันมีความภาคภูมิใจเป็นอันมาก

และเมื่อมันได้มองเห็นสุนัขจิ้งจอก มันเกิดความต้องการที่จะทำให้สุนัขจิ้งจอกเกิดความหวาดกลัวในตัวมันมากขึ้นนั่นเอง มันจึงยกระดับเสียงให้สูงขึ้นแล้วก็ร้องออกไปเสียงดังหมายเลียนแบบเสียงของสิงโต แต่อย่างไรก็ตามเสียงที่มันได้ร้องออกไปนั้น มันเป็นเสียงที่ต่ำๆ ยังไง ๆ ก็เป็นเสียงร้องของลาชัด ๆ

และพวกสัตว์ป่าทั้งหลาย ก็พากันไล่เอากระบองหวดมันกันเป็นการใหญ่โทษฐานที่เป็นต้นเหตุทำให้พวกมันต้องตกใจ สุนัขจิ้งจอกที่อยู่ในที่นั้นด้วย มันจำเสียงนี้ได้เป็นอย่างดีเพราะเมื่อก่อนมันเคยได้ยินนั่นเอง มันได้พูดว่า
"ข้าอาจจะหวาดกลัวนะ ถ้าเมื่อก่อนข้าจะไม่เคยได้ยินเสียงร้องห่วยๆโง่ๆ แบบเสียงลาของแกน่ะ "

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
"โดยทั่วไป ผู้ที่ชอบเสแสร้งและหลอกลวง ในสิ่งที่เกินจริง ย่อมลืมตนจนคนอื่นจับผิดได้เสมอ.."

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นับถืออีสปจริง ๆ นิทานเรื่องนี้เป็นพันปีมาแล้ว ยังเห็นได้ในปัจจุบัน

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#134 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

คนไทยอ่านหนังสือ 5 เล่มต่อปีน้อยกว่าหลายประเทศในอาเซียน
วันที่ 25 ต.ค 2012 เวลา 20:00 น.

สถานการณ์การอ่านของคนไทยอายุตั้งแต่ 6 ปีขึ้นไป ใช้เวลาอ่านหนังสือเรียนนอกเวลาเรียน และเวลาทำงาน เฉลี่ยวันละ 39 นาที หรือ 5 เล่มต่อปี แต่ยังเป็นสัดส่วนการอ่านหนังสือที่ต่ำมาก เมื่อเทียบกับอีกหลายประเทศในกลุ่มอาเซียน เช่น คนเวียดนามอ่านหนังสือเฉลี่ย 60 เล่มต่อปี, สิงคโปร์ 45 เล่มต่อปี และมาเลเซีย 40 เล่มต่อปี เด็กไทยมีช่องว่างด้านการอ่าน จากฐานะทางเศรษฐกิจ และยังสนใจสื่อสังคมออนไลน์ เลือกรับรู้ข่าวสารทางเทคโนโลยีมากกว่า

สสค.ได้เปิดตัว 100 หนังสือดีที่เด็กและเยาวชนควรอ่าน แบ่งเป็น 3 กลุ่ม ได้แก่ เด็กเล็ก เยาวชน และวัยรุ่น ขณะที่นักวิชาการ แนะว่า ควรปลูกฝังให้เด็กรักการอ่านตั้งแต่เล็ก พัฒนาสมองให้มีความฉลาด มีทัศนคติเปิดกว้าง และมีภูมิคุ้มกันชีวิต

การเลือกหนังสือเด็ก ต้องดูพัฒนาการ ความสนใจ และเหมาะสมกับวัย เด็กเล็กควรเลือกหนังสือที่มีภาพมากๆ เด็กโตควรอ่านหนังสือที่มีแง่คิด เปิดโลกกว้างทางการเรียน

http://news.ch7.com/...ว่าอาเซียน.html

1 ใน 15 ล้านเสียง
เป็นคนส่วนใหญ่นี่เอง :lol:

Edited คำสะกดผิด

Edited by หนูอ้อย, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:47.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#135 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ลองเอากระจกมาส่องสิ จะเห็นพวกอ่านหนังสือเยอะ แต่ฉลาดน้อยอยู่ในกระจก

อ่านหนังสือน้อย
แล้วฉลาดมาก จำเริญละ
พวกนักวิชาการเนี่ยหน้าโง่จริงๆ
เหอๆ

#136 eAT

eAT

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

ลองเอากระจกมาส่องสิ จะเห็นพวกอ่านหนังสือเยอะ แต่ฉลาดน้อยอยู่ในกระจก

พวกนักวิชาการเนี่ยหน้าโง่จริงๆ
เหอๆ

ทักษิณเคยแนะนำ "หนังสือ" ด้วยนะ
แสดงว่าทักษิณโง่-บัด-ซบสินะ :lol:

http://www.pantip.co...5/K3369415.html

#137 eAT

eAT

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

เหอๆ

ทักษิณเคยแนะนำ "หนังสือ" ด้วยนะ
แสดงว่าทักษิณโง่-บัด-ซบสินะ :lol:

http://www.pantip.co...5/K3369415.html

อ้าวกรรม แปะผิดลิงค์ หน้าแตกยับ มันต้องอันนี้อ่ะ
http://library.cmu.a...0/page04_1.html
คงไม่ผิดอีกนะ

#138 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

หมดราคาไปแระ สิงห์สนามหลวงจอมลวงโลก ตัวปลอม

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#139 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

คนไม่ละอาย แต่ไม่โกหก ไม่มีในโลกหรอก
หมาเอางาช้างมาสวมปาก "ยังไงก็คือหมา "

เพราะ ความจริงไม่สามารถออกจากปากคน..ไม่ละอายไม่มี
งาช้าง จะงอกจากปาก หมา ไม่ได้
" หมาสนามหลวง"

#140 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

นามปากกาผม pasitnat ค้นได้ตามยูทูปครับ (ฮา)

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่อยากมีส่วนร่วม

ปล. โดยมารยาทแล้ว คุณสิงห์ฯ ณ ราชดำเนินควรเปลี่ยนนามปากกาให้แตกไปเป็นเอกลักษณ์ครับ เพื่อสร้างอัตลักษณ์ให้ตัวเองด้วย เพราะคุณสิงห์ฯ ณ ราชดำเนินก็ดังอยู่แล้ว
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#141 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:16

เหอๆ

เขาเข้าโปรแกรมคลิบศึกษาของมาลีสุวรรณยิ่งลักฮาฟฟฟ
ไม่ต้องอ่าน กดโหลดอย่างเดียว

มองกระจก เจอน้องแนท น้องอ้อยเต็มหน้า

#142 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ประทานโทษ MOD
อยู่ที่สำนึกของความเป็นคน มังครับ

#143 ทักษิณี ขี่ควายแดง

ทักษิณี ขี่ควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

อยากกรู้เหมือนกันคร่ออ ว่ามันมีส่วนเกี่ยวข้องกับควายแดงยังไงคร่ออ

Edited by ทักษิณี ขี่ควายแดง, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:53.

#144 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:45

คุณสิงห์ฯ

ไม่ต้องอาศัยกระจก หรือ ถามหาจากคนอื่นเลย

ถามตัวเองก็พอ ว่า คุณโง่ หรือ ทักษิณ ฉลาดกว่าคุณ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#145 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

เมื่อสิงห์สนามหลวงแห่งพันคริฟท์ บอกว่า เค้า มิใช่นักอ่าน

อืมห์ มิน่า
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#146 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

เราเจร็อครุ่นเดียวกัน น่าจะอายุไล่กันนะครับ

ปล. ลูน่าซีจะมาแล้วนะค้าบ

ผึ้งน้อย อายุ 20 นะครับ (ที่เหลือฝากธนาคารกินดอกเหมือนผม) :P :lol: :lol:

ฝากประจำ 5 เดือน ดอกเบี้ย 3.5% ด้วยคร้าบ :lol: :lol:

#147 sanskrit_shower

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

เราเจร็อครุ่นเดียวกัน น่าจะอายุไล่กันนะครับ

ปล. ลูน่าซีจะมาแล้วนะค้าบ

ฝากประจำ 5 เดือน ดอกเบี้ย 3.5% ด้วยคร้าบ :lol: :lol:

ไปดูแน่นอนครับ :)

แล้วคุณผึ้งน้อยจะไปรึปล่าวครับ

#148 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

:lol: :lol:

แล้วคุณผึ้งน้อยจะไปรึปล่าวครับ

เย้!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เพื่อนผู้หญิงเพิ่งโทรมาชวนเองครับว่าไปซื้อบัตรลูน่าซีด้วยกัน(ผมชอบพี่เจค้าบ นอกจากพี่สุกี้แล้ว ก็เป็นแฟนพี่เจ แต่เพื่อนผมชอบอิโนรัง)
แต่...ผมจนกรอบเลยช่วงนี้ :( มันจะจนอะไรได้ขนาดนี้!!!
(เพราะแม่ป่วย ต่อมาผมก็ป่วย...ติดกันเลยคนละเดือน 2 เดือนที่ผ่านมาหมดตังค์ค่ารพ.เยอะมากครับ.. 2 คนเกือบแสน)
ก็เลยจะใช้วิธีเก็บเงินเอาไปรอบัตรหน้างานครับ

อันนี้เล่าสู่กันฟังประสาคอเจร็อคนะครับ ผมสังเกตในบอร์ดเรา มี 3 คนแล้วที่คอเดียวกัน
ท่านสันสกฤต ท่านเหมียวเรงเจอร์ กับผม
แต่....จากที่ผมสังเกตในบอร์ดต่างๆ แฟนเจร็อคนี่...แดงเยอะจัง!
แต่ก็ประมาณความคิดแตกแยกจากชาวบ้านเขาไปทั่ว
คือขอให้เป็นแดงเหอะ จะเคพ้อพ(น้อยนะ เพราะคนชอบเคพ้อพต้องมีกะตังค์มาก) เจร็อค เจพ้อพ(แทบไม่มีแดงเลยนะ เจพ้อพ ผมว่า 0.99% เลยเท่าที่สัมผัส)
มักมีรูปแบบเหมือนกัน คือคุยกับชาวบ้านเขาไม่รู้เรื่อง :lol: :lol:

เมาท์ต่อนะ
สาเหตุที่อาจไปดูลูน่าซีไม่ได้ถ้าเก็บเงินมาชดเชยเงินทุนรักษาพยาบาลไม่ทัน (ความจำเป็นมาก่อน ความสุขมาทีหลังครับพี่น้อง)
คือช่วงรัฐบาลนางปู ผมรายได้น้อยลงกว่าช่วงป๋ามาร์คเท่านึงเลยครับ
ไม่อยากจะโทษปูโง่นะ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่ผม หรือเป็นที่รัฐบาลบริหารไม่ดี
(ฮี่ ผมเนียนมั้ย... วกเข้าเรื่องการเมืองได้ง่า.... เจ๋งป่าว :P )
ตอนช่วงพี่มาร์คนะ โหย...ผมรวยอย่างเรง ขนาดเศรษฐกิจตกต่ำสุดๆนะนั่น รายได้ไหลมาเทมาอยู่เกือบ 3 ปี รวย! รวย! รวย!
ทันทีที่ปูมาพร้อมน้ำท่วมเท่านั้น......
ลูกค้าผมปิดตัวลงหลายบริษัทเลยครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:35.

#149 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

:lol: :lol:

เย้!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เพื่อนผู้หญิงเพิ่งโทรมาชวนเองครับว่าไปซื้อบัตรลูน่าซีด้วยกัน(ผมชอบพี่เจค้าบ นอกจากพี่สุกี้แล้ว ก็เป็นแฟนพี่เจ แต่เพื่อนผมชอบอิโนรัง)
แต่...ผมจนกรอบเลยช่วงนี้ :( มันจะจนอะไรได้ขนาดนี้!!!
(เพราะแม่ป่วย ต่อมาผมก็ป่วย...ติดกันเลยคนละเดือน 2 เดือนที่ผ่านมาหมดตังค์ค่ารพ.เยอะมากครับ.. 2 คนเกือบแสน)
ก็เลยจะใช้วิธีเก็บเงินเอาไปรอบัตรหน้างานครับ

อันนี้เล่าสู่กันฟังประสาคอเจร็อคนะครับ ผมสังเกตในบอร์ดเรา มี 3 คนแล้วที่คอเดียวกัน
ท่านสันสกฤต ท่านเหมียวเรงเจอร์ กับผม
แต่....จากที่ผมสังเกตในบอร์ดต่างๆ แฟนเจร็อคนี่...แดงเยอะจัง!
แต่ก็ประมาณความคิดแตกแยกจากชาวบ้านเขาไปทั่ว
คือขอให้เป็นแดงเหอะ จะเคพ้อพ(น้อยนะ เพราะคนชอบเคพ้อพต้องมีกะตังค์มาก) เจร็อค เจพ้อพ(แทบไม่มีแดงเลยนะ เจพ้อพ ผมว่า 0.99% เลยเท่าที่สัมผัส)
มักมีรูปแบบเหมือนกัน คือคุยกับชาวบ้านเขาไม่รู้เรื่อง :lol: :lol:

เมาท์ต่อนะ
สาเหตุที่อาจไปดูลูน่าซีไม่ได้ถ้าเก็บเงินมาชดเชยเงินทุนรักษาพยาบาลไม่ทัน (ความจำเป็นมาก่อน ความสุขมาทีหลังครับพี่น้อง)
คือช่วงรัฐบาลนางปู ผมรายได้น้อยลงกว่าช่วงป๋ามาร์คเท่านึงเลยครับ
ไม่อยากจะโทษปูโง่นะ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่ผม หรือเป็นที่รัฐบาลบริหารไม่ดี
(ฮี่ ผมเนียนมั้ย... วกเข้าเรื่องการเมืองได้ง่า.... เจ๋งป่าว :P )
ตอนช่วงพี่มาร์คนะ โหย...ผมรวยอย่างเรง ขนาดเศรษฐกิจตกต่ำสุดๆนะนั่น รายได้ไหลมาเทมาอยู่เกือบ 3 ปี รวย! รวย! รวย!
ทันทีที่ปูมาพร้อมน้ำท่วมเท่านั้น......
ลูกค้าผมปิดตัวลงหลายบริษัทเลยครับ

ผมก็ขาร็อค อ้ะ.............................................................คนนี้

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#150 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

^
^
ถ้าไม่อยากใช้คำว่าร็อคอาวุโส ก็ต้อง "ร็อคคลาสสิค"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน