Jump to content

- - - - -

นายกไทยตกหลุมรักโอบาม่า เรื่องฮาระดับโลก

• Please log in to reply
189 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:50

3 คห. จาก3 กระทู้ รู้ทันสันดาน "กลางกลวง"
เสรีไทย-นพ กลวง 3.jpg
gladiator 1.jpg

#102 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ผมว่าคุณ nopantaman_agian อย่าเปลือยตัวเองมากไปกว่านี้เหอะครับ
แค่นี้หน้ากากสุภาพบุรุษจอมปลอม (ขอยืมคำคุณผึ้งน้อยหน่อย อิอิ) มันก็หลุดจนเกือบหมด
จนเห็นภาพของ "คนที่ปกป้องศาสดาที่ตัวเองเคารพรักใครแตะไม่ได้" ได้อย่างชัดเจนมากแล้ว
เหตุผลของคุณฟังไม่ขึ้นเลยน่ะ คุณคิดว่าคุณห้ามคนในเว็บนี้วิจารณ์ป้าปูได้แต่คุณจะเที่ยวตระเวณ
ไปห้ามคนทั้งโลกที่เขาวิจารณ์ป้าปูกับประเทศไทยได้มั้ย?

การทำปิดหูปิดตามองไม่เห็นข้อผิดพลาดของคนที่ตัวเองบูชาไม่ใช่เรื่องที่ดีนะครับ ยิ่งคุณรักใคร
คุณก็ควรติติงหากเขาทำเรื่องผิดพลาดไม่ใช่ตะบี้ตะบันแถแก้ตัวให้ หากไม่มีใครติเลยเขาจะรู้เหรอ
ว่าเขากำลังทำผิดอยู่แล้วจะปรับปรุงตัวหรือ?

โอบาม่าไม่ใช่ไม่เคยพบกับผู้นำหญิงประเทศอื่นมาก่อน ถ่ายรูปคู่กันจับมือกันก็มีตั้งเยอะ
แต่ทำไมถึงมีป้าปูคนเดียวที่เป็นเรื่องให้คนเขาเอามาเมาท์เชิงชู้สาวกันได้คุณลองไป
คิดดูดีๆ ละกัน (หรือไม่มีสมองจะคิดเพราะมีแต่ความคิดที่ว่า "ป้าปูไม่ผิดคนวิจารณ์ป้าปูแหละผิด" อยู่) -_-

#103 nopantaman_agian

nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:55

เปลือยธาตุแท้ nopantaman_agian เอามาจาก 2 กระทู้ ต่างกรรมต่างวาระ แต่สันดอนเดียวกัน

"โกหก" กระทั่งว่าไม่ได้ชื่นชมอีเม้ย แต่ดูการตอบนะ...
แฉตัวตนหมดเปลือก จน"ปลิ้น"เลยทีเดียว

กร๊ากกกกก โอ้ย นับเป็น คคห. ชวนหัวประจำวันได้เลยนะเนี่ย

จินตนาการได้สุดยอดมากกกกก ตรงไหนเหรอที่สื่อถึงว่าผมชื่นชมยิ่งลักษณ์เนี่ย ผมเขียนเองยังไม่รู้่เลยนะ 555

แนะนำนะครับ ถ้าคุณจะมีสติพอจะทำได้

แนะนำว่าเลิกมองผมอย่างเป็นศัตรู ว่าเป็นฝั่งตรงข้าม คุณกับผมก็ไม่รู้จักกัน จะมีประโยชน์อันใดที่จะพยายามยัดเยียดข้อหาให้กันครับ

ผมมองคุณก็แค่เพื่อนร่วมชาติคนหนึ่งที่ถ้าสามารถคุยกันอย่างมีสติและเหตุผลได้ก็จะดี คุณก็ควรมองผมแบบนั้นนะ จะได้คุยกันรู้เรื่อง

พยายามอ่านและทำความเข้าใจว่าผมสื่่อถึงอะไรอยู่ อย่ามัวแต่ตั้งป้อมกันว่าพวกนั้นพวกนี้ เผื่อจะเกิดสติและปัญญาขึ้นนะครับ

#104 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:01

ถามจริงครับ ไอ้รูปที่มาจากแทบลอยด์อย่างนี้แล้วก็มีบางเว็บเอาไปเล่นต่อ เนี่ย มันเพราะอะไร
มันเป็นอย่างที่คุณพิมพ์มาข้างบน หรือมันเป็นเพราะไอ้เจ้าแทบลอยด์นั้น

แค่จินตนาการน้ำแตกของเจ้าแทบลอยด์นั่นมันเข้ากับจริตและอคติของคุณ คุณก็เลยผสมโรงเข้าไปด่านายกด้วย

น่าเสียดายที่กีฬาสีทำให้คนไทยหลายคนรวมถึงคุณลืมใช้สมองกันหมด เอาแต่ใช้ความเกลียดชังเป็นที่ตั้ง

ถ้าจะด่าว่าทำให้ประเทศเสียหาย ก็รับรู้ไว้เถอะครับว่าคุณก็เป็นหนึ่งในนั้นที่ร่วมทำให้ประเทศเสียหายด้วย

ปล. เผื่อจะไม่เก็ตเนื่องจากสมองคิดไม่ค่อยเป็น ลองยกตัวอย่างจากรูปนี้

http://www.suanboard...=view&kid=65159

ถ้าเกิดมีสื่อนอกเช่นไอ้เจ้าแทบลอยด์จานบินดันไปออกข่าวไม่ค่อยดีประมาณว่านายกไทยทำหน้าตามีความสุขกับการใส่ถุงยางไว้บนศีรษะ
แล้วก็มีพวกเกรียนบางบอร์ดเอารูปนี้ไปลงแล้วเหมารวมว่าชายไทยทุกคนบ้าเซ็กซ์

คำถามคือ คุณจะหาว่านายกทำเสื่่อมเสียชื่อเสียงหรือไม่

ฉันใดก็ฉันนั้นแหละครับ ถ้าหากหัดมองอย่างเป็นกลางซะบ้าง จะรู้ว่าไม่ควรเล่นกับข่าวนี้เลย หรือถ้าจะเล่นก็จะรู้ว่าควรด่าใคร

คำตอบก็อยู่ใน dailymail ที่คุณไปอ่านนั่นแหละครับ ลองอ่านแล้วจับใจความที่ dailymail ต้องการสื่อดูสิ

President Obama is practicing a new brand of foreign relations, appearing to flirt with Thailand’s attractive prime minister on his first stop of his three-day tour of Southeast Asia.
The president and Prime Minister Yingluck Shinawatra could be seen laughing together and exchanging playful glances through a state dinner at the Government House in Bangkok on Sunday.
And just hours later, Obama jetted to Myanmar, where he was pictured lavishing affection on Aung San Suu Kyi, the pro-democracy leader who was under house arrest for two decades following her fight for democracy.

Read more: http://www.dailymail...l#ixzz2CquAR7mj

ส่วนเรื่องภาพ ลองไปดูคลิปทั้งหมดสิ อยากหาภาพตอน eye contact เนี่ยหายากมากเลยใช่ไหมครับ แล้วทั้งคลิปมันสื่อไปอย่างที่คุณคิดหรือเปล่าละ
ลองนึกถึงตัวเองหรือคนอื่นๆ ดูสิครับ การพยายามหาภาพจากช่วงสนทนาของคน 2 คน แล้วมาทำอย่างนี้มันหาได้ง่ายมากเลย
ผมรับความจริงได้นะครับ แล้วคุณรับได้รึเปล่าละ 555

สุดยอด! นี่ขนาดออกตัวว่า "ไม่ได้ชื่นชมยิ่งลักษณ์" และ "คนไม่บ้ากีฬาสี" แล้วนะนั่น
เถียงฉอดฉอดแทนนางยกซะทุกกระทู้ กระทู้ละหลายคห. แบบ "ถวายหัว" ให้เลยทีเดียว

ไม่ต้องเถียงหรอกครับ คำเขียนแต่ละประโยคของคุณมันฟ้อง
เหมือนภาพเสื่อมๆของนางยกน่ะแหละ ไม่ต้องไปโทษใครเลย

#105 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:02

อย่าไปว่า นางยกเลยครับ
ท่าทางแสดงออกเหมือนไม่เคยต้องมือชาย
ไม่เห็นหรือครับวา

ยังเป็น นางสาวอยู่เลย
ย่อมอ่อนต่อโลกเป็นธรรมดา

#106 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ผมว่าคุณ nopantaman_agian อย่าเปลือยตัวเองมากไปกว่านี้เหอะครับ
แค่นี้หน้ากากสุภาพบุรุษจอมปลอม (ขอยืมคำคุณผึ้งน้อยหน่อย อิอิ) มันก็หลุดจนเกือบหมด
จนเห็นภาพของ "คนที่ปกป้องศาสดาที่ตัวเองเคารพรักใครแตะไม่ได้" ได้อย่างชัดเจนมากแล้ว
เหตุผลของคุณฟังไม่ขึ้นเลยน่ะ คุณคิดว่าคุณห้ามคนในเว็บนี้วิจารณ์ป้าปูได้แต่คุณจะเที่ยวตระเวณ
ไปห้ามคนทั้งโลกที่เขาวิจารณ์ป้าปูกับประเทศไทยได้มั้ย?

การทำปิดหูปิดตามองไม่เห็นข้อผิดพลาดของคนที่ตัวเองบูชาไม่ใช่เรื่องที่ดีนะครับ ยิ่งคุณรักใคร
คุณก็ควรติติงหากเขาทำเรื่องผิดพลาดไม่ใช่ตะบี้ตะบันแถแก้ตัวให้ หากไม่มีใครติเลยเขาจะรู้เหรอ
ว่าเขากำลังทำผิดอยู่แล้วจะปรับปรุงตัวหรือ?

โอบาม่าไม่ใช่ไม่เคยพบกับผู้นำหญิงประเทศอื่นมาก่อน ถ่ายรูปคู่กันจับมือกันก็มีตั้งเยอะ
แต่ทำไมถึงมีป้าปูคนเดียวที่เป็นเรื่องให้คนเขาเอามาเมาท์เชิงชู้สาวกันได้คุณลองไป
คิดดูดีๆ ละกัน (หรือไม่มีสมองจะคิดเพราะมีแต่ความคิดที่ว่า "ป้าปูไม่ผิดคนวิจารณ์ป้าปูแหละผิด" อยู่) -_-

555 นี่ก็ตั้งเป้าใส่ผมอีกคนหนึ่งหละ ผมไม่ได้ห้ามวิจารณ์นายกเลยนะครับ ข้อเสียนายกมีหลายครั้งก็วิจารณ์ไปผมไม่เคยแย้ง

เพียงแต่ผมมาเตื่อนสติว่าไอ้ที่วิจารณ์ในเรื่องนี้นะอยู่บนพื้นฐานของความจริงหรือเปล่า

ถ้าคุณพยายามลดการ์ดลงนิดนึง ไปอ่าน คคห. เก่าๆ ผมจะเห็นว่าผมเป็นอย่างนี้ตั้งแต่แรกครับ ไม่ได้เทิดทูนบูชาอะไรยิ่งลักษณ์เลย

คิดดูดีๆ ละกัน (หรือไม่มีสมองจะคิดเพราะมีแต่ความคิดที่ว่า "คนไม่เห็นด้วยกับพวกเราคือคนละข้าง ไม่ต้องฟังเหตุผลไม่ต้องคิดตามมันหรอก" อยู่)

#107 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:04

กร๊ากกกกก โอ้ย นับเป็น คคห. ชวนหัวประจำวันได้เลยนะเนี่ย

จินตนาการได้สุดยอดมากกกกก ตรงไหนเหรอที่สื่อถึงว่าผมชื่นชมยิ่งลักษณ์เนี่ย ผมเขียนเองยังไม่รู้่เลยนะ 555

แนะนำนะครับ ถ้าคุณจะมีสติพอจะทำได้

โห อ่านภาษาไทยยังไม่แตก แค่นจะมา "สั่งสอนแนะนำ" คนอื่น
ผมอ้างถึงคำพูดคุณว่า "ไม่ได้ชื่นชมยิ่งลักษณ์" ในโคว้ตที่ผมก๊อปเป็นรูปมาน่ะแหละ ชัดไหม
ไม่ได้เขียนบอกว่าคุณชื่นชมยิ่งลักษณ์

ไปหัดอ่านภาษาไทยให้รู้เรื่องก่อนเถอะพ่อคุณเอ๋ย

#108 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:07

อะ เอาไปอีกภาพ ใครไม่อายกรูอาย

Attached Images

เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#109 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:10

สุดยอด! นี่ขนาดออกตัวว่า "ไม่ได้ชื่นชมยิ่งลักษณ์" และ "คนไม่บ้ากีฬาสี" แล้วนะนั่น
เถียงฉอดฉอดแทนนางยกซะทุกกระทู้ กระทู้ละหลายคห. แบบ "ถวายหัว" ให้เลยทีเดียว

ไม่ต้องเถียงหรอกครับ คำเขียนแต่ละประโยคของคุณมันฟ้อง
เหมือนภาพเสื่อมๆของนางยกน่ะแหละ ไม่ต้องไปโทษใครเลย

สุดยอด!!!! เริ่มจินตนาการไปไกลจนกู่ไม่กลับแล้วนะเนี่ย ช่วยไปหาหลักฐานมาหน่อยได้ไหมว่าผม

เอางี้นะแนะนำการหาหลักฐานง่ายๆ ถ้ามีปัญญาหานะ

1. คคห. ผมทั้งหมดอยู่ในกระทู้กี่กระทู้ เป็นกระทู้อะไรบ้าง
2. ในกระทู้เหล่านั้นเป็นกระทู้ที่ผมไป "เถียงแทนนายกยิ่งลักษณ์กี่กระทู้ "
3. ไม่มี ขอขำก่อน กร๊ากกกก จินตนาการได้สุโค้ยยย

555 แนะนำนิดนึงนะครับ ถ้าคิดจะวิเคราะห์ใครเนี่ย ต้องหัดอ่านจับใจความให้เป็นก่อนนะ ไม่งั้นมันจะขำกลิ่งเลย :D :D :D

#110 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:12

555 นี่ก็ตั้งเป้าใส่ผมอีกคนหนึ่งหละ ผมไม่ได้ห้ามวิจารณ์นายกเลยนะครับ ข้อเสียนายกมีหลายครั้งก็วิจารณ์ไปผมไม่เคยแย้ง

เพียงแต่ผมมาเตื่อนสติว่าไอ้ที่วิจารณ์ในเรื่องนี้นะอยู่บนพื้นฐานของความจริงหรือเปล่า

ถ้าคุณพยายามลดการ์ดลงนิดนึง ไปอ่าน คคห. เก่าๆ ผมจะเห็นว่าผมเป็นอย่างนี้ตั้งแต่แรกครับ ไม่ได้เทิดทูนบูชาอะไรยิ่งลักษณ์เลย

คิดดูดีๆ ละกัน (หรือไม่มีสมองจะคิดเพราะมีแต่ความคิดที่ว่า "คนไม่เห็นด้วยกับพวกเราคือคนละข้าง ไม่ต้องฟังเหตุผลไม่ต้องคิดตามมันหรอก" อยู่)

ตรงไหนครับที่ "ไม่ได้วิจารณ์บนพื้นฐานความเป็นจริง"?
ความจริงในเรื่องนี้ก็เห็นอยู่แล้วจากทั้งสื่อไทยสื่อเทศ
และเว็บบอร์ดทั้งไทยและเทศว่า

1. คุณยิ่งลักษณ์ทำกริยาไม่สำรวมจริง (และโอบาม่าก็ดันเล่นด้วย)
2. คนไทยและเทศรวมถึงสื่อไทยและเทศก็เห็นภาพตามนั้นจริง
อันเป็นที่มาของการวิพากษ์วิจารณ์กันกว้างขวางถึงความไม่เหมาะสมนั้น

โอบาม่าพบผู้นำหญิงมาแล้วมากมายแต่ทำไมถึงมีคุณยิ่งลักษณ์คนเดียวที่
โดนคนไทยและเทศรวมถึงสื่อไทยและเทศวิจารณ์ในเชิงชู้สาวตรงกัน
อยู่แค่คนเดียว ผิดที่คนวิจารณ์หรือผิดที่ "คนทำพฤติกรรมให้คนวิจารณ์" ครับ?

*แก้คำผิด

Edited by Alone, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:14.

#111 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:16

เปลือยธาตุแท้ nopantaman_agian เอามาจาก 2 กระทู้ ต่างกรรมต่างวาระ แต่สันดอนเดียวกัน

"โกหก" กระทั่งว่าไม่ได้ชื่นชมอีเม้ย แต่ดูการตอบนะ...
แฉตัวตนหมดเปลือก จน"ปลิ้น"เลยทีเดียว

โห อ่านภาษาไทยยังไม่แตก แค่นจะมา "สั่งสอนแนะนำ" คนอื่น
ผมอ้างถึงคำพูดคุณว่า "ไม่ได้ชื่นชมยิ่งลักษณ์" ในโคว้ตที่ผมก๊อปเป็นรูปมาน่ะแหละ ชัดไหม
ไม่ได้เขียนบอกว่าคุณชื่นชมยิ่งลักษณ์

ไปหัดอ่านภาษาไทยให้รู้เรื่องก่อนเถอะพ่อคุณเอ๋ย

เอ้า ตายละผมอ่านภาษาไทยไม่แตกเองนี่นา ก็กระทู้ข้างบนคุณบอกว่าผม "โกหก" กระทั่งว่าไม่ได้ชื่นชมอีเม้ย

จริงด้วย คุณไม่ได้เขียนบอกสักนิดเลยว่า "ผม(คุณ)ชื่นชมยิ่งลักษณ์"

:D :D :D

#112 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:59

สำหรับคนที่บอกว่าเป็นกลาง ไม่มีสี ใช้ชื่อว่า โนพันธมาร อะเกน (แค่ชื่อก็รู้ว่า กลาง 555)
ช่างพยายามเขียนประเด็นเดียว คือ การบอกว่า รูปที่สื่อเอามาลงนั้น (เชื่อถือไม่ได้แม้ว่า จะมีสื่ออีกหลายประเทศ เช่น จีน เยอรมัน อาฟริกา เอาไปเล่นข่าวก็เถอะ ยกเว้นมาเลย์ เพราะมีภาพข่าวเอง)
เป็นเพราะความบังเอิญ มุมกล้อง หรืออะไรๆ ไม่ควรได้รับการวิพากษ์วิจารณ์อย่างนั้น เพราะทำให้ประเทศเสียหาย

โน่น..ตัวต้นเหตุ อย่างที่สมาชิกหลายท่านก็บอกไปแล้ว
ผลกระทบ ผมก็เขียน สมาชิกหลายท่านก็เขียน
แต่ท่านก็เลือกที่จะอธิบายเรื่องภาพเรื่องมุมกล้อง

รู้บ้างไหม Body Language อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอก คือ ศาสตร์ที่ศึกษากันอย่างจริงจังในทางตะวันตก
ถึงขนาดมีการออกแบบท่าทาง ผสมผสานกับคำพูด การใช้สายตา การใช้น้ำเสียง การแต่งกายให้เป็นไปตามจุดประสงค์ที่ต้องการสื่อสารอย่างกลมกลืนไม่ขัดแย้งกัน
โดยเฉพาะผู้นำประเทศ นักการเมือง ดาราดังๆ หลายคน มักจะมีผู้เชี่ยวชาญด้านนี้มาออกแบบและฝึกซ้อมให้สำหรับงานใหญ่ๆ
เพราะภาพลักษณ์มีผลต่อความน่าเชื่อถือ ซึ่งยิ่งมีความหมายมากกว่าในกรณีที่มีการเจรจาระหว่างประเทศ

เคยมีภาพนายกรัฐมนตรีเยอรมันที่เป็นสตรีเช่นกันในลักษณะนี้ไหม เราจะเห็นแต่ความเข้มแข็ง สุขุม เยือกเย็น แม้แต่โดนบ๋อยทำเครื่องดื่มหกใส่หลัง ก็ยังยิ้มอย่างสุภาพไม่มีกิริยาไม่สมควรแม้แต่น้อย

แล้วคนของเรา ไม่ใช่มีภาพเดียว (จริงๆ แค่ภาพเดียว บวกกับพฤติกรรมที่ผ่านมา ก็จบเห่แล้ว สื่อต่างชาติมีภาพและเรื่องของนายกหญิงเรามิใช่น้อย)
ยิ่งมีหลายๆ ภาพ ยิ่งทำให้เกิดความมั่นใจในการตีความมากขึ้น

ยังยืนยัน
ภาพลักษณ์ของผู้นำ คือ ภาพลักษณ์ของประเทศ
ภาพลักษณ์ผู้นำเสียหาย ภาพลักษณ์ประเทศก็เสียหาย

เรื่องนี้ เห็นใจผู้หญิงไทย ที่อาจได้รับสายตาและคำพูดที่ไม่สมควร เพราะความเข้าใจของต่างชาติจากการแสดงออกของผู้นำไทยเอง

ฝรั่งถ้าเห็นผู้หญิง playful ถ้าชั่วหน่อย มันก็จะกลายร่างเป็น play boy ไปเลย
เฮ้อ...ยังดีที่ช่วงนี้ไม่เจอคนต่างชาติ ขี้เกียจตอบคำถามมันเกี่ยวกับภาพเหล่านี้ กลัวมีเรื่อง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#113 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:01

ตรงไหนครับที่ "ไม่ได้วิจารณ์บนพื้นฐานความเป็นจริง"?
ความจริงในเรื่องนี้ก็เห็นอยู่แล้วจากทั้งสื่อไทยสื่อเทศ
และเว็บบอร์ดทั้งไทยและเทศว่า

1. คุณยิ่งลักษณ์ทำกริยาไม่สำรวมจริง (และโอบาม่าก็ดันเล่นด้วย)
2. คนไทยและเทศรวมถึงสื่อไทยและเทศก็เห็นภาพตามนั้นจริง
อันเป็นที่มาของการวิพากษ์วิจารณ์กันกว้างขวางถึงความไม่เหมาะสมนั้น

โอบาม่าพบผู้นำหญิงมาแล้วมากมายแต่ทำไมถึงมีคุณยิ่งลักษณ์คนเดียวที่
โดนคนไทยและเทศรวมถึงสื่อไทยและเทศวิจารณ์ในเชิงชู้สาวตรงกัน
อยู่แค่คนเดียว ผิดที่คนวิจารณ์หรือผิดที่ "คนทำพฤติกรรมให้คนวิจารณ์" ครับ?

*แก้คำผิด

โอเค ขอคุยกับคุณแบบดีๆ เป็นคคห.สุดท้ายก่อนกลับบ้านหลังจากแหย่คนเล่นไปหลายคคห. นะครับ

ความจริงที่คุณเขียน มันเป็นความจริงบนมุมมองของคุณครับ และผมว่ามันค่อนข้างตั้งอยู่บนความเกลียดชังในตัวยิ่งลักษณ์นะครับ

ความจริงอีกด้านที่อยากให้คุณลองคิดตามดู แล้วหาว่าผมพูดจริงหรือไม่คือ

1. dailymail ต้องการเล่นข่าวกัดโอบามาเรื่อง a new brand of foreign relations

ดังนั้นจึงพยายามหาภาพ relation ทั้งกับนายกยิ่งลักษณ์และคุณอองซานซูจี

2. ถ้าไปดูคลิปข่าวทั้งหลายที่เกี่ยวข้อง คุณจะพบว่าการกระทำของโอบามาทั้งกับยิ่งลักษณ์และซูจี

ไม่ได้มีลักษณะที่สื่อไปทาง schmooze, flirt, lavishing affection (สำหรับยิ่งลักษณ์ไม่ แต่กับซูจีผมว่าโอบาม่าเกินงามไปนิดนึงเมื่อเทียบกับธรรมเนียมของภูมิภาคเรา)

3. มีบางเว็บ(รวมถึงเสรีไทย)และใน social ทั้งหลาย เอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็น แต่กลับมีการตัดแต่งสารเป็นนายกเราให้ท่าโอบาม่า (และลืมเรื่องซูจี)

4. พอเป็นประเด็นร้อน สื่อไทยก็เลยเล่นข่าวนี้บ้าง

คำถามย้อนกลับของผมคือ

คนทำพฤติกรรมให้คนวิจารณ์ หรือคนวิจารณ์ตัดสินว่าเขาทำพฤติกรรมนั้นโดยไม่ได้ดูข้อเท็จจริงประกอบใด

ผมนึกถึงเรื่อง คำพิพากษา ของ ชาติ กอบจิตติ ขึ้นมาตะหงิดๆ เลยครับ :D

ปล. เน้นย้ำเลยครับว่าประเด็นคือ ลองไปดูคลิปข่าวก่อนครับ ว่ามันได้สารเหมือนรุปไหม

ปล.2 แต่ถ้าดุคลิปเยอะๆ อาจจะเพลียใจกับสำเนียง,การอ่านสคริป และการตอบคำถามของยิ่งลักษณ์แทนนะ (อันนี้ผมก็โคตรเพลีย เทียบกับโอบามาแล้วคนละชั้นเลย)

#114 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:10

#115 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

มั่นใจหรือเปล่าครับว่า

เมื่อแปลที่สื่อต่างชาติเขียนออกมาแล้วจะได้ความหมายอย่างที่พวกคุณเข้าใจกัน ? <_<

ถามจริง แกล้งโง่หรือเปล่าเนี่ย :o :o

โง่จริง

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#116 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:26

คุณผึ้งน้อยทำรายการทีวีหรอครับ วันสองวันมานี่ผมต้องบอกในเสรีไทยเหมือนกันว่าทำงานอะไรบ้าง ไม่งั้นไม่จบ ว่าแต่ว่า

จริงๆแล้วผมก็หน้าตาดี และอยากเข้าวงการนะ -_-

ด้วยความที่รักลูน่าซีเหมือนกัน เจร็อคเหมือนกัน ผมสนใจท่านสันสกฤตมาตลอดครับ...
จนกระทั่ง....

น้องไชน่าเกิร์ลเค้าบอกว่า "ร้อน" แล้วเฮียดันไปเร่งแอร์ให้เค้านี่..........!!!!
โอย....
................................จี๊ดดด

ถ้าคุณผึ้งเชื่อว่าเหตุการณ์วันนั้นของคุณสันสกฤต เป็นตามที่บอกมา

คุณก็เอาหัวใจผมไปเลย..ฮิ..ฮิ..

#117 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:29

สื่อนอกถูกอำมาตย์จ้างมาเล่นงานนายกปูของเราใครๆก็รู้ นายกเราได้รับการเลือกตั้งจากประชาชน 15 ล้านเสียง ถือว่าเป็นประชาธิปไตย ห้ามตั้งคำถาม ห้ามประท้วง ใครไม่เห็นด้วย เป็นกบฐ+คอมมิวนิสต์ นะจ๊ะ ชาบู ชาบู
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#118 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:00

โอเค ขอคุยกับคุณแบบดีๆ เป็นคคห.สุดท้ายก่อนกลับบ้านหลังจากแหย่คนเล่นไปหลายคคห. นะครับ

ความจริงที่คุณเขียน มันเป็นความจริงบนมุมมองของคุณครับ และผมว่ามันค่อนข้างตั้งอยู่บนความเกลียดชังในตัวยิ่งลักษณ์นะครับ

ความจริงอีกด้านที่อยากให้คุณลองคิดตามดู แล้วหาว่าผมพูดจริงหรือไม่คือ

1. dailymail ต้องการเล่นข่าวกัดโอบามาเรื่อง a new brand of foreign relations

ดังนั้นจึงพยายามหาภาพ relation ทั้งกับนายกยิ่งลักษณ์และคุณอองซานซูจี

2. ถ้าไปดูคลิปข่าวทั้งหลายที่เกี่ยวข้อง คุณจะพบว่าการกระทำของโอบามาทั้งกับยิ่งลักษณ์และซูจี

ไม่ได้มีลักษณะที่สื่อไปทาง schmooze, flirt, lavishing affection (สำหรับยิ่งลักษณ์ไม่ แต่กับซูจีผมว่าโอบาม่าเกินงามไปนิดนึงเมื่อเทียบกับธรรมเนียมของภูมิภาคเรา)

3. มีบางเว็บ(รวมถึงเสรีไทย)และใน social ทั้งหลาย เอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็น แต่กลับมีการตัดแต่งสารเป็นนายกเราให้ท่าโอบาม่า (และลืมเรื่องซูจี)

4. พอเป็นประเด็นร้อน สื่อไทยก็เลยเล่นข่าวนี้บ้าง

คำถามย้อนกลับของผมคือ

คนทำพฤติกรรมให้คนวิจารณ์ หรือคนวิจารณ์ตัดสินว่าเขาทำพฤติกรรมนั้นโดยไม่ได้ดูข้อเท็จจริงประกอบใด

ผมนึกถึงเรื่อง คำพิพากษา ของ ชาติ กอบจิตติ ขึ้นมาตะหงิดๆ เลยครับ :D

ปล. เน้นย้ำเลยครับว่าประเด็นคือ ลองไปดูคลิปข่าวก่อนครับ ว่ามันได้สารเหมือนรุปไหม

ปล.2 แต่ถ้าดุคลิปเยอะๆ อาจจะเพลียใจกับสำเนียง,การอ่านสคริป และการตอบคำถามของยิ่งลักษณ์แทนนะ (อันนี้ผมก็โคตรเพลีย เทียบกับโอบามาแล้วคนละชั้นเลย)

ผมพอเข้าใจประเด็นของคุณนะ แต่สื่อที่วิจารณ์เรื่องนี้มีหลายระดับตั้งแต่วิจารณ์เรื่องกลางๆ
อย่างการตั้งใจเข้ามาแผ่อิทธิพลในแถบนี้จนไปถึงวิจารณ์แรงๆ ว่าให้ท่าหรือส่งสายตาหวานเยิ้ม
การจะเลือกสนแค่สื่อที่วิจารณ์พอเป็นพิธีมันเป็นเรื่องถูกต้องหรือเปล่าละครับ?

ความจริงในเสรีไทยนี้คุณเคทก็ได้ตั้งกระทู้ที่รวมเสียงวิพากย์วิจารณ์ของชาวต่างชาติทั้งสื่อและชาวบ้าน
เอาไว้แล้วคุณลองไปอ่านดูละกันว่าเขาคิดเห็นว่ายังไง แล้วภาพพจน์ของหญิงไทยที่เสียไปขนาดนี้
จากการไม่สำรวมของนายกเราคุณคิดว่าจะกู้กลบคืนมาได้ง่ายๆ มั้ย? (แค่เห็นฝรั่งมันเหมารวมว่าหญิงไทย
"เป็น curry" จากเรื่องนี้ผมก็ปวดใจมากแล้วครับ เฮ้อ...)

http://webboard.seri...วยสั่ง-ict-ให้/

ส่วนเรื่องกริยาของโอบาม่ากับอองซานซูจี อองซานเธอวางตัวได้ดีครับ
การเข้าไปกอดหรือหอมแก้มของโอบาม่าเลยให้ภาพของ "เพื่อนต่างวัย"
มากกว่า "ชู้สาว" ซึ่งจะสังเกตได้ว่าไม่มีสื่อไหนเลยที่หยิบเรื่องนี้มาพูดเชิงชู้สาว
(หรือถ้ามีก็กรุณานำมาแชร์ด้วยครับผมจะได้เปิดหูเปิดตาบ้าง)

ปล. สิ่งที่ทำให้ผมเกลียดยิ่งลักษณ์คือ "สิ่งที่เธอกระทำ" ไม่ใช่ "สิ่งที่เธอเป็น" ครับ
ต่อให้เธอใช้นามสกุลอื่นที่ไม่ใช่ "ชินวัตร" แต่ถ้ายังทำตัวแบบนี้ผมก็ยังเกลียดเธอเหมือนเดิม
หรือต่อให้เธอคือคนหนึ่งในตระกูล "ชินวัตร" แต่เธอมีกริยาที่เหมาะสม คิดดี ทำดี
ผมก็สามารถชื่นชมเธอได้ และในคราวนี้เธอก็ทำตัวไม่เหมาะสมมากจริงๆ ผมจึงตำหนิเธอครับ

#119 soco

soco

เมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:36

อับอายไปทั่วโลก
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#120 คนบ้านนอก

คนบ้านนอก

ร้านเก่า เจ้าเดิม

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:40

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=XV8T8gnlU4o#!

อับอายทั้งประเทศ
เพราะมั้น คนเดี้ยวแท้ๆๆๆๆๆ

Edited by คนบ้านนอก, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:42.

อยากให้เมืองไทย เป็นเหมือนเดิม 

#121 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:51

คนกลางไม่มีสี ทำไมหาทางลงซะล่ะ

ด้วยคำว่า แหย่เล่น

ตรงไหนที่แหย่เล่น เห็นเอาจริงเอาจังกับภาพเสียยิ่งกว่าเสื้อแดงรักยิ่งลักษณ์ซะอีก

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#122 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:58

คนกลางไม่มีสี ทำไมหาทางลงซะล่ะ

ด้วยคำว่า แหย่เล่น

ตรงไหนที่แหย่เล่น เห็นเอาจริงเอาจังกับภาพเสียยิ่งกว่าเสื้อแดงรักยิ่งลักษณ์ซะอีก

#123 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:00

ไม่ใช่ครั้งแรกของ E ปู ดูลายเซ็นต์ผมสิ ฮ่า ๆๆ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#124 soco

soco

เมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:04

ทำไม โอบามา พักที่นี่ น่าจะตอบได้ไม่ยาก
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#125 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:07

ทำไม โอบามา พักที่นี่ น่าจะตอบได้ไม่ยาก

เพราะไม่มีกล้องวงจรปิด แถมเก็บความลับได้ระดับสุดยอด

#126 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:29

เพราะไม่มีกล้องวงจรปิด แถมเก็บความลับได้ระดับสุดยอด

ซาดิสต์.gif เอาจิงดิ.jpg ไอ้ปิ๊ก-ส่งใจ.gif

#127 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:47

ภาพเดียวที่อเมริกาต้องการ ดั่งลูกนกน้อยโผเข้าสู่อ้อมกอดของแม่นกอินทรี...

6 ชัวโมงที่คุ้มค่ากับการถ่ายทำละครดราม่าที่โลกต้องจับตามอง

ทุกอริยาบทคือการสร้างภาพ...อเมริกาต้องการแสดงตัวตนเป็นผู้พิทักษ์โลก ก็ได้ผลสมกับที่วางแผนเอาไว้

คำถามคือ ทำไมฮิลลารี่ คลินตัน ไม่แสดงอาการอะไรเลยกับนายกยิ่งลักษณ์ของไทย?

Edited by Can Thai, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:49.

#128 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:56

ในสายตาของชาติตะวันตก มองอองซานซูจีอย่างชื่นชมในฐานะนักต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ผู้ต่อสู้เพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยในพม่าอย่างสงบและอดทน แม้จะถูกลงโทษโดยรัฐบาลทหารพม่าโดยการกักบริเวณเป็นเวลาถึง 20 ปี เธอก็ไม่ย่อท้อ อองซานซูจีได้รับรางวัลเชิดชูเกียรติมากมายจากหลายประเทศทั่วโลก รวมทั้งรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพในปี 1991 น่าเศร้าที่เธอไม่สามารถเดินทางไปรับรางวัลด้วยตัวเองได้เพราะถูกกักบริเวณ

ในเดือนกันยายนที่ผ่านมา อองซานซูจีได้เดินทางไปสหรัฐอเมริกา (หลังจากรัฐบาลนายพลเต็งเส่งยกเลิกการกักบริเวณและอนุญาตให้เธอเดินทางออกนอกประเทศได้) เพื่่อรับรางวัลเชิดชูเกียรติ Congressional Gold Medal ซึ่งเป็นรางวัลชั้นสูงสุดที่สภาคองเกรสของสหรัฐพิจารณามอบให้บุคคลที่เป็นพลเรือนที่ทำคุณงามความดีและสมควรจะได้รับ (ความจริงรางวัลนี้ผ่านสภาตั้งแต่ปี 2008 แต่เพิ่งมามอบให้ปีนี้เพราะเธอยังถูกกักกันโดยรัฐบาลทหารพม่า)

การเดินทางไปสหรัฐครั้งนี้ อองซานซูจีได้รับการต้อนรับอย่างยิ่งใหญ่ ในงานเลี้ยงดินเนอร์เพื่อต้อนรับเธอมีประธานาธิบดีของสหรัฐถึง 3 คนที่ไปร่วมในงานเลี้ยงนั้น คือ โอบาม่า จอร์จ บุช(ผู้ลูก) และ ประธานาธิบดีคลินตัน รวมทั้งมิเชล ภรรยาของโอบาม่าได้เชื้อเชิญให้เธอพักที่ทำเนียบขาวด้วย จะเห็นได้ว่าแม้ซูจีจะเป็นเพียงฝ่ายค้านจากประเทศด้อยพัฒนาประเทศเล็กๆอย่างพม่า แต่สหรัฐได้ให้เกียรติต้อนรับเธออย่างยิ่งใหญ่และอบอุ่น ผิดกับการต้อนรับยิ่งลักษณ์ผู้นำจากเมืองไทยที่เป็นไปตามธรรมเนียมการทูตปกติเหมือนกับการต้อนรับผู้นำประเทศอื่นๆโดยทั่วไปไม่มีอะไรพิเศษ

ที่เล่ามาทั้งหมดเพียงเพื่อจะบอกว่า จากรูปอองซานซูจีน่าจะสนิทสนมกับฮิลลารี่พอสมควรจากครั้งเมื่อเธอไปเยือนทำเนียบขาว (เธอพูดภาษาอังกฤษได้ดีมากๆ) คนที่สนิทสนมกัน เมื่อต้องลาจากกันก็ต้องอาลัยเป็นธรรมดา ส่วนนัยยะอื่นๆทางการเมืองไม่ขอกล่าวถึง

อองซานซูจีกล่าวสุนทรพจน์ในงานรับมอบรางวัล Congressional Gold Medal (September 2012) ที่สหรัฐอเมริกา

For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#129 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:20

ผมพอเข้าใจประเด็นของคุณนะ แต่สื่อที่วิจารณ์เรื่องนี้มีหลายระดับตั้งแต่วิจารณ์เรื่องกลางๆ
อย่างการตั้งใจเข้ามาแผ่อิทธิพลในแถบนี้จนไปถึงวิจารณ์แรงๆ ว่าให้ท่าหรือส่งสายตาหวานเยิ้ม
การจะเลือกสนแค่สื่อที่วิจารณ์พอเป็นพิธีมันเป็นเรื่องถูกต้องหรือเปล่าละครับ?

ความจริงในเสรีไทยนี้คุณเคทก็ได้ตั้งกระทู้ที่รวมเสียงวิพากย์วิจารณ์ของชาวต่างชาติทั้งสื่อและชาวบ้าน
เอาไว้แล้วคุณลองไปอ่านดูละกันว่าเขาคิดเห็นว่ายังไง แล้วภาพพจน์ของหญิงไทยที่เสียไปขนาดนี้
จากการไม่สำรวมของนายกเราคุณคิดว่าจะกู้กลบคืนมาได้ง่ายๆ มั้ย? (แค่เห็นฝรั่งมันเหมารวมว่าหญิงไทย
"เป็น curry" จากเรื่องนี้ผมก็ปวดใจมากแล้วครับ เฮ้อ...)

http://webboard.seri...วยสั่ง-ict-ให้/

ส่วนเรื่องกริยาของโอบาม่ากับอองซานซูจี อองซานเธอวางตัวได้ดีครับ
การเข้าไปกอดหรือหอมแก้มของโอบาม่าเลยให้ภาพของ "เพื่อนต่างวัย"
มากกว่า "ชู้สาว" ซึ่งจะสังเกตได้ว่าไม่มีสื่อไหนเลยที่หยิบเรื่องนี้มาพูดเชิงชู้สาว
(หรือถ้ามีก็กรุณานำมาแชร์ด้วยครับผมจะได้เปิดหูเปิดตาบ้าง)

ปล. สิ่งที่ทำให้ผมเกลียดยิ่งลักษณ์คือ "สิ่งที่เธอกระทำ" ไม่ใช่ "สิ่งที่เธอเป็น" ครับ
ต่อให้เธอใช้นามสกุลอื่นที่ไม่ใช่ "ชินวัตร" แต่ถ้ายังทำตัวแบบนี้ผมก็ยังเกลียดเธอเหมือนเดิม
หรือต่อให้เธอคือคนหนึ่งในตระกูล "ชินวัตร" แต่เธอมีกริยาที่เหมาะสม คิดดี ทำดี
ผมก็สามารถชื่นชมเธอได้ และในคราวนี้เธอก็ทำตัวไม่เหมาะสมมากจริงๆ ผมจึงตำหนิเธอครับ

ประเด็นหลักมีแค่ 2 อย่างครับ

1. เท่าที่ผมหาได้ตอนนี้ มีแค่ dailymail เป็นสื่อเพียงเจ้าเดียวที่เล่นเรื่องนี้ (chinadaily น่าจะเอามาจาก dailymail

เผอิญผมอ่านจีนไม่ออกเลยใช้ google ช่วยแปลพบว่าเขาอ้าง source จาก dailymail แต่ไหงไม่มีส่วนของซูจีก็ไม่รุ้)

และเป็นที่น่าสังเกตคือ chinadaily เวอร์ชันภาษาอังกฤษกลับไม่มีข่าวนี้

http://www.chinadail..._pacific_4.html

ถ้าท่านเห็นจากสื่อเจ้าอื่นช่วยกรุณายกให้ผมดูด้วยได้ไหมครับ (weeklyworldnews ที่ลุงแคนยกมาคงไม่คิดว่าเป็นสื่อนะ

เว็บนี้แหละที่ทำให้ผมมาตั้งกระทู้นี้ว่าลุงนึกยังไงถึงอ้างว่ามีข่าวออกสืื่่อ)

2. มันน่าขำไหมละครับ ทุกคนในที่นี้ที่บอกว่านายกยิ่งลักษณ์ผิด เพราะบอกว่าดูจากภาพก็รู้ แต่กลับไม่มีใครพูดถึงคลิปข่าว

และกล้าบอกว่าจากคลิปคิดอย่างไร ทั้งๆ ที่ผมบอกแล้วว่าการจะตัดภาพช่วง eye contact มาใส่สีตีไข่นั้นง่ายมาก

แต่กลับไม่มีใครแย้งประเด็นนี้เลย

ทั้งๆ ที่ตัวอย่างการตัดภาพใส่สีตีไข่นั้นง่ายมาก เช่นตอนมีภาพปูกับโทรศัพท์ช่วงราชพิธี แล้วมีการเอาภาพมาร์คมาแย้งกลับ

นั่นก็แสดงให้เห็นถึงการตัดภาพบางส่วนเพื่อให้เกิดการเข้าใจผิดนั้นง่ายมาก

(ภาพมาร์คเท่าที่จำได้ดูเหมือนผมจะเป็นคนแรกในนี้ด้วยซ้ำที่ยกคลิปมาแย้งว่ามาร์คไม่ได้โทรศัพท์)

หรืออย่างสมัยเสื้อแดงเสื้อเหลืองชุมนุม มันก็มีออกจะเยอะแยะที่ตัดภาพบางช่วงมาใส่ไข่ แล้วพอเห็นคลิปทั้งหมดกลับเป็นคนละอย่าง

กรณีนี้ยังไม่ทันเห็นคลิป ก็เชื่อกันซะแล้ว

ตกลงคุณดูคลิปแล้ว คิดว่าการกระทำของยิ่งลักษณ์ไม่เหมาะสมในเชิงชู้สาวหรือเปล่าครับ???

ปล. กรณีซูจี ผมก็เห็นจาก dailymail ที่เดียวเช่นเดียวกับยิ่งลักษณ์นั่นแหละครับ ยังไม่เห็นจากที่อื่นเหมือนกัน

Edited by nopantaman_agian, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:22.

#130 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:23

ป้านกแก้วดังระดับโลกแล้วจริงๆ ขนาด Fox News ยังแอบแซว :P
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#131 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:30

ในสายตาของชาติตะวันตก มองอองซานซูจีอย่างชื่นชมในฐานะนักต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ผู้ต่อสู้เพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยในพม่าอย่างสงบและอดทน แม้จะถูกลงโทษโดยรัฐบาลทหารพม่าโดยการกักบริเวณเป็นเวลาถึง 20 ปี เธอก็ไม่ย่อท้อ อองซานซูจีได้รับรางวัลเชิดชูเกียรติมากมายจากหลายประเทศทั่วโลก รวมทั้งรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพในปี 1991 น่าเศร้าที่เธอไม่สามารถเดินทางไปรับรางวัลด้วยตัวเองได้เพราะถูกกักบริเวณ

ในเดือนกันยายนที่ผ่านมา อองซานซูจีได้เดินทางไปสหรัฐอเมริกา (หลังจากรัฐบาลนายพลเต็งเส่งยกเลิกการกักบริเวณและอนุญาตให้เธอเดินทางออกนอกประเทศได้) เพื่่อรับรางวัลเชิดชูเกียรติ Congressional Gold Medal ซึ่งเป็นรางวัลชั้นสูงสุดที่สภาคองเกรสของสหรัฐพิจารณามอบให้บุคคลที่เป็นพลเรือนที่ทำคุณงามความดีและสมควรจะได้รับ (ความจริงรางวัลนี้ผ่านสภาตั้งแต่ปี 2008 แต่เพิ่งมามอบให้ปีนี้เพราะเธอยังถูกกักกันโดยรัฐบาลทหารพม่า)

การเดินทางไปสหรัฐครั้งนี้ อองซานซูจีได้รับการต้อนรับอย่างยิ่งใหญ่ ในงานเลี้ยงดินเนอร์เพื่อต้อนรับเธอมีประธานาธิบดีของสหรัฐถึง 3 คนที่ไปร่วมในงานเลี้ยงนั้น คือ โอบาม่า จอร์จ บุช(ผู้ลูก) และ ประธานาธิบดีคลินตัน รวมทั้งมิเชล ภรรยาของโอบาม่าได้เชื้อเชิญให้เธอพักที่ทำเนียบขาวด้วย จะเห็นได้ว่าแม้ซูจีจะเป็นเพียงฝ่ายค้านจากประเทศด้อยพัฒนาประเทศเล็กๆอย่างพม่า แต่สหรัฐได้ให้เกียรติต้อนรับเธออย่างยิ่งใหญ่และอบอุ่น ผิดกับการต้อนรับยิ่งลักษณ์ผู้นำจากเมืองไทยที่เป็นไปตามธรรมเนียมการทูตปกติเหมือนกับการต้อนรับผู้นำประเทศอื่นๆโดยทั่วไปไม่มีอะไรพิเศษ

ที่เล่ามาทั้งหมดเพียงเพื่อจะบอกว่า จากรูปอองซานซูจีน่าจะสนิทสนมกับฮิลลารี่พอสมควรจากครั้งเมื่อเธอไปเยือนทำเนียบขาว (เธอพูดภาษาอังกฤษได้ดีมากๆ) คนที่สนิทสนมกัน เมื่อต้องลาจากกันก็ต้องอาลัยเป็นธรรมดา ส่วนนัยยะอื่นๆทางการเมืองไม่ขอกล่าวถึง

อองซานซูจีกล่าวสุนทรพจน์ในงานรับมอบรางวัล Congressional Gold Medal (September 2012) ที่สหรัฐอเมริกา

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=zH61i6zQ4c0

ไม่ใช่แค่พูดภาษาอังกฤษดี แต่พูดอย่างมีกึ๋น พูดแบบมาจากใจ มี passion ในสิ่งที่พูดเพราะเชื่ออย่างนั้นจริง

ไม่เหมือนบางคน ที่พูดตามสคริ๊ป แต่ไม่มีความรู้ในสิ่งที่พูด ถึงได้พูดผิดๆถูกๆ เป็นที่น่าขบขัน สมเพทเวทนาแก่คนฟัง -_-
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#132 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:37

ภาพที่ dailymail นำมาลง เป็นภาพที่มาจาก AP และ AFP
สังเกตได้จากมุมซ้ายล่างของภาพ

ไม่น่าแปลกใจที่มีคนเห็นเยอะ

การวิพากษ์วิจารณ์จากต่างชาติก็เยอะตามมา

#133 asawinee

asawinee

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41

เอเจนซีส์/ASTV ผู้จัดการออนไลน์ - สื่อต่างประเทศยังคาใจ นำเสนอรายงานข่าวเกี่ยวกับภาพของความสัมพันธ์ที่หวานเยิ้มเกินกว่าปกติ ระหว่างประธานาธิบดีบารัค โอบามา ผู้นำสหรัฐฯ กับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีหญิงของไทยระหว่างที่ผู้นำสหรัฐฯ เดินทางเยือนประเทศไทยเมื่อวันอาทิตย์ (18) ที่ผ่านมาอย่างต่อเนื่อง โดยล่าสุดถึงขั้นคาดการณ์ว่าคนอเมริกันอาจได้เห็นผู้นำหญิงของไทยได้รับเชิญ ไปดินเนอร์กับโอบามาที่ทำเนียบขาวเร็วๆ นี้ (หากนาง “มิเชลล์ โอบามา” ยินยอม)

โดยล่าสุด ลอเรน วิกตอเรีย เบิร์ก คอลัมนิสต์หญิงแห่ง “โพลิติก 365” สื่อออนไลน์ชื่อดังของสหรัฐฯ ซึ่งเป็น “กระบอกเสียง” ของชุมชนคนผิวสีเชื้อสายแอฟริกัน-อเมริกันในสหรัฐฯ ออกมาตั้งข้อสังเกตถึงภาพความสัมพันธ์ของประธานาธิบดีบารัค โอบามา ผู้นำสหรัฐฯ วัย 51 ปี กับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีหญิงของไทย ซึ่งเพิ่งมีอายุเพียง 45 ปี และถือเป็นนายกรัฐมนตรีที่มีอายุน้อยที่สุดของไทยในรอบกว่า 60 ปี โดยระบุว่าหากจะพิจารณาในเชิงความสัมพันธ์ทางการทูตแล้ว ต้องถือว่าภาพความสัมพันธ์ระหว่างโอบามากับยิ่งลักษณ์ที่ถูกเผยแพร่ไปทั่ว โลกนั้น ถือเป็นการแสดงออกถึงความสัมพันธ์อันดีระหว่างสหรัฐฯ กับไทยได้เป็นอย่างดี

อย่างไรก็ดี มีการตั้งข้อสังเกตเชิงเปรียบเทียบว่า ภาพความสัมพันธ์ที่ดูดูดดื่มเกินกว่ามิตรภาพทางการทูตตามปกติ ระหว่างผู้นำสหรัฐฯ และนายกรัฐมนตรีของไทย แทบจะเห็นแตกต่างได้อย่างสิ้นเชิงกับภาพในยามที่ประธานาธิบดีโอบามาอยู่ เคียงข้างกับผู้นำหญิงเหล็กของโลกอย่าง นายกรัฐมนตรีอังเกลา แมร์เคิล แห่งเยอรมนี

นอกจากนั้น ลอเรน วิกตอเรีย เบิร์ก ยังทิ้งท้ายว่า บางทีประชาชนชาวอเมริกันอาจจะมีโอกาสได้เห็นการเดินทางเยือนสหรัฐฯ อย่างเป็นทางการของ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ในเร็วๆ นี้ รวมถึงการที่นายกฯ หญิงของไทยอาจได้ร่วมโต๊ะรับประทานอาหารค่ำกับโอบามา ณ ทำเนียบขาว ในไม่ช้า แต่มีเงื่อนไขว่า นางมิเชลล์ โอบามา สุภาพสตรีหมายเลข 1 ของสหรัฐฯ ที่เป็น “ตัวจริงเสียงจริง” จะต้องยินยอมเสียก่อน

http://www.manager.c...D=9550000142661

#134 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41

อายุ 45 ใกล้เข้าวัดฟังธรรมแล้ว แต่นี่ยังทำหน้าแอ๊บแบ๊ว ระริกระรี้อยุ่เลย เห็นแล้วไม่สำรวมกิริยา ทำท่าล่อผู้ชาย อายคอนแทกซ์พ่อมะรึงหรือ ทำหน้าตาแอ๊บแบ๊ว โคตรแรดเลย

#135 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:17

ภาพที่ dailymail นำมาลง เป็นภาพที่มาจาก AP และ AFP
สังเกตได้จากมุมซ้ายล่างของภาพ
ไม่น่าแปลกใจที่มีคนเห็นเยอะ

การวิพากษ์วิจารณ์จากต่างชาติก็เยอะตามมา

โอ้ว ขอบคุณมาก ผมก็ลืมดูเลย เลยไปตามหาต้นทางได้พอดีจะได้เคลียๆ

นี่น่าจะเป็นต้นทางจาก ap ที่ dailymail ไปเลือกซื้้อภาพมา จะเห็นว่ามีภาพเยอะมากให้เลือก
และทำให้ยิ่งเห็นภาพชัดเจนว่าเดลี่เมล์ "จงใจ" เลือกภาพเพื่อให้เข้ากับสตอรี่ที่ตนเองจะเขียน

http://www.apimages....group=-10&sh=10

ถ้ายังจะบอกว่าภาพสื่ออีก ลองดูวีดีโอที่เป็นที่มาของภาพตอนจับมือ ดูให้หมด แล้วหาให้เจอว่าที่ีมาภาพนั้นอยู่ตรงช่วงไหน
แล้วลองพิจารณาเองสิครับว่า เหตุการณ์ทั้งก่อนหน้าและหลังภาพนั้นมันชวนให้ดูเป็นการที่
โอบามาจะแสดงอาการ flirt ใส่ยิ่งลักษณ์ตามที่เดลี่เมล์เล่นหรือยิ่งลักษณ์ตกหลุมรัก obama ตามที่พวกคุณเล่นหรือไม่

http://www.aparchive...ncludedProducts

ส่วนภาพอื่น ถ้าคุณยังพอมีสติอยู่บ้าง ลองไปหาเองนะครับว่ามันเป็นการจงใจใช้ภาพสร้างสตอรี่หรือเปล่า???
แต่ผมเดาคำตอบได้ตั้งแต่แรกแล้วละ

#136 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23

ต่างชาติ ยังมองการกระทำของมันแบบนี้. แล้วทำไมคนไทยจะมองมันว่าทุเรศ ไม่ได้ เสียชื่อเสียงของประเทศหมดเพราะมีนายกโง่

#137 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:28

หรือมันชอบทำท่าทางแบบนี้ ใ่ส่ผู้ชายทุกคน :lol: :lol:

#138 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:36

No พันธมาร_Again (น่าจะเป็นคู่กัดกะ phat21)
บ้าอธิบายภาพไม่รู้จักเลิก

อ่านคอมเม้นท์ของฝรั่งหรือคนอ่านเวบพวกนั้นดูสิ โดยเฉพาะเวบมาเลย์
อ่านแล้ว ช่วยมาบอกหน่อยว่าคิดยังไง

#139 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:43

เอาน่า เอาน่า มารอะเกน กำลังจะบอกว่า สายตาอีปู และท่าทางแบบนี้ เป็นนิสัยที่มันชอบทำกับผู้ชายทุกคน ไม่ใช่แต่โอบาม่า :lol: :lol:

Edited by Bookmarks, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:44.

#140 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:50

555 นี่แหละตัวอย่างของการไม่มีสมองที่จะคิดอะไรทั้งนั้น หาหลักฐานมาสู้ไม่ไหว ก็แถไปแถมา

ยกมาแต่คอมเมนต์ ฝรั่งมันก็เกรียน เหมือนบางความคิดเห็นแถวนี้ไง ที่เอาแต่เกรียน เหตุผลไม่ต้องมี เกลียดซะอย่าง 555

ดีครับ มาเรื่อยๆ เพราะคนอย่างคุณไม่ใช่เป้าหมายของผมหรอก เพราะคงจะเป็นพวกคุยไม่รู้เรื่องแล้วละ

แต่คนอย่างนี้เนี่ยแหละ ช่วยเรียกแขกคนที่พอมีสติให้เข้ามาอ่านบ้างได้ดี คนกลุ่มนั้นต่างหากที่ผมสนใจ

เปรียบไปก็เหมือนบัวสี่เหล่านั่นแหละครับ ส่วนจะเลือกอยู่เหล่าไหนก็แล้วแต่สติปัญญาของแต่ละคนก็แล้วกัน :D :D :D

#141 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:20

555 นี่แหละตัวอย่างของการไม่มีสมองที่จะคิดอะไรทั้งนั้น หาหลักฐานมาสู้ไม่ไหว ก็แถไปแถมา

ยกมาแต่คอมเมนต์ ฝรั่งมันก็เกรียน เหมือนบางความคิดเห็นแถวนี้ไง ที่เอาแต่เกรียน เหตุผลไม่ต้องมี เกลียดซะอย่าง 555

ดีครับ มาเรื่อยๆ เพราะคนอย่างคุณไม่ใช่เป้าหมายของผมหรอก เพราะคงจะเป็นพวกคุยไม่รู้เรื่องแล้วละ

แต่คนอย่างนี้เนี่ยแหละ ช่วยเรียกแขกคนที่พอมีสติให้เข้ามาอ่านบ้างได้ดี คนกลุ่มนั้นต่างหากที่ผมสนใจ

เปรียบไปก็เหมือนบัวสี่เหล่านั่นแหละครับ ส่วนจะเลือกอยู่เหล่าไหนก็แล้วแต่สติปัญญาของแต่ละคนก็แล้วกัน :D :D :D

^
^
คุณจะบลาบลาบลาหลอกตัวเองยังไง จะกดคนอื่นว่าโง่เง่าเต่าถุย ทั้งที่ตัวเองเป็น...แค่ไหน
ก็พึงตระหนักข้อนี้ไว้ เครดิตท่าน Ricebeanoil

#142 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:34

เห็นมีการ์ตูนจากเยอรมันอีกหนึ่ง

ความเห็นของต่างชาตินั้นมันเกิดขึ้นทั่วโลก

ไม่ใช่เพราะนังยก แต่เพราะโอบาม่า

พอดีมันเป็นเรื่องของภาษากาย หรือการทูตแบบภาษากายที่คนวิพากษ์การเมืองทั่วโลกยกขึ้นเป็นประเด็น

ไม่ใช่เพียงเพราะเนื้อหาที่นำมาตั้งกระทู้เท่านั้น

ใต้หวันทำไมทำคลิปอุจาดล้อเลียนนายกไทยกับโอบาม่าขนาดนั้น

นี่คือภาพพจน์ของคนไทย หญิงไทย

#143 Maximud

Maximud

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:50

ผมไม่ได้ดูทุกช๊อดการมาของโอบามา ดูแต่ตอนแถลงการณ์ร่วม ซึ่งนายกสาวแถลงการณ์ก่อน

นายกอ่านไปแรกๆ ก็รู้สึกแปลกๆ ทำไมนายกตูถึงได้มองโอบามาแปลกๆ ว่ะ ไม่น่า (คิดไปเองบอกตัวเองแบบนั้น)

จนมาอ่านข่าวที่ฝรั่งลง เฮ้ยมันไม่ได้มีเฉพาะตอนแถลงการณ์ร่วม มันมีทุกที่ที่มีกิจกรรมร่วมเลยย กรรมนายกตรู...ว่าแล้วรู้สึกตะงิดๆ

หวนคิดถึง 4ss ทันที.....หรือว่าจะจริง

คุณภาพของประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของคน คุณภาพของคนอยู่ที่การศึกษา คุณภาพของการศึกษาคือรากฐานที่จะยกระดับของคนเพื่อให้เกิดประชาธิปไตยที่มีคุณภาพที่สูง หากคนยังไม่ได้รับการศึกษาที่มีคุณภาพ เราก็จะได้ประชาธิปไตยที่คุณภาพต่ำ

#144 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:51

ประเด็นหลักมีแค่ 2 อย่างครับ

1. เท่าที่ผมหาได้ตอนนี้ มีแค่ dailymail เป็นสื่อเพียงเจ้าเดียวที่เล่นเรื่องนี้ (chinadaily น่าจะเอามาจาก dailymail

เผอิญผมอ่านจีนไม่ออกเลยใช้ google ช่วยแปลพบว่าเขาอ้าง source จาก dailymail แต่ไหงไม่มีส่วนของซูจีก็ไม่รุ้)

และเป็นที่น่าสังเกตคือ chinadaily เวอร์ชันภาษาอังกฤษกลับไม่มีข่าวนี้

http://www.chinadail..._pacific_4.html

ถ้าท่านเห็นจากสื่อเจ้าอื่นช่วยกรุณายกให้ผมดูด้วยได้ไหมครับ (weeklyworldnews ที่ลุงแคนยกมาคงไม่คิดว่าเป็นสื่อนะ

เว็บนี้แหละที่ทำให้ผมมาตั้งกระทู้นี้ว่าลุงนึกยังไงถึงอ้างว่ามีข่าวออกสืื่่อ)

2. มันน่าขำไหมละครับ ทุกคนในที่นี้ที่บอกว่านายกยิ่งลักษณ์ผิด เพราะบอกว่าดูจากภาพก็รู้ แต่กลับไม่มีใครพูดถึงคลิปข่าว

และกล้าบอกว่าจากคลิปคิดอย่างไร ทั้งๆ ที่ผมบอกแล้วว่าการจะตัดภาพช่วง eye contact มาใส่สีตีไข่นั้นง่ายมาก

แต่กลับไม่มีใครแย้งประเด็นนี้เลย

ทั้งๆ ที่ตัวอย่างการตัดภาพใส่สีตีไข่นั้นง่ายมาก เช่นตอนมีภาพปูกับโทรศัพท์ช่วงราชพิธี แล้วมีการเอาภาพมาร์คมาแย้งกลับ

นั่นก็แสดงให้เห็นถึงการตัดภาพบางส่วนเพื่อให้เกิดการเข้าใจผิดนั้นง่ายมาก

(ภาพมาร์คเท่าที่จำได้ดูเหมือนผมจะเป็นคนแรกในนี้ด้วยซ้ำที่ยกคลิปมาแย้งว่ามาร์คไม่ได้โทรศัพท์)

หรืออย่างสมัยเสื้อแดงเสื้อเหลืองชุมนุม มันก็มีออกจะเยอะแยะที่ตัดภาพบางช่วงมาใส่ไข่ แล้วพอเห็นคลิปทั้งหมดกลับเป็นคนละอย่าง

กรณีนี้ยังไม่ทันเห็นคลิป ก็เชื่อกันซะแล้ว

ตกลงคุณดูคลิปแล้ว คิดว่าการกระทำของยิ่งลักษณ์ไม่เหมาะสมในเชิงชู้สาวหรือเปล่าครับ???

ปล. กรณีซูจี ผมก็เห็นจาก dailymail ที่เดียวเช่นเดียวกับยิ่งลักษณ์นั่นแหละครับ ยังไม่เห็นจากที่อื่นเหมือนกัน

ผมมองไม่เห็นประโยชน์ที่จะโต้แย้งกับคุณแล้วเพราะคุณฝังหัวแน่นมากว่า "ยิ่งลักษณ์ไม่ผิด"
และคุณคงไม่มีทางเปลี่ยนความคิดแน่ๆ ต่อให้คนทั้งโลกเขาจะพูดในสิ่งที่ตรงข้ามกับคุณ
(แต่ยังดีที่คุณไม่บอกว่า dailymail เป็นสื่ออำมาตย์รับเงินมาดิสเครดิตนะไม่งั้นคงฮากว่านี้)

และเห็นคุณตอบโต้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นว่าฝรั่งหรือคนที่วิจารณ์เรื่องนี้ "เกรียน" ผมว่าคง
ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ที่คุณยังไม่ทันรู้ตื้นลึกหนาบางของคนที่วิจารณ์เลยก็ด่วนไปตัดสินเขาไปแล้ว
ว่า "เกรียน" (แต่ทียิ่งลักษณ์ทำตัวไม่เหมาะสมมีหลักฐานมากมายกลับพยายามบอกให้คนอื่น
เปิดใจอย่าด่วนตัดสินซะงั้น ลักลั่นย้อนแย้งดีแท้)

จากพฤติกรรมทั้งหมดของคุณจะไม่ให้คนอื่นเขาสรุปได้ไงว่าคุณน่ะกำลังปกป้องศาสดาของคุณอยู่
ก็ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่คุณเชื่อต่อไปนะครับ :)

#145 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:56

นอกจากไม่ตอบเม้นท์ผมแล้ว ยังเถลือกไถลไปโน้่นนี่

ช่วยอ่านลายเซนต์ข้างล่างแล้วกัน

#146 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:02

*ผมเคยมีอาชีพช่าง เคยเข้าร่วมอบรมกับฝ่ายขาย เรื่อง"เทคนิคการปิดการขาย"
วิทยากรจากปลาดิบโดยตรง อบรมเรื่องนี้วันเต็มๆ ที่คิดว่ารู้เรื่องที่สุดก็เรื่องบอดี้ แลงเควช
เพราะมีการแสดงท่าทางประกอบด้วย และที่ตรงประเด็นในความเชื่อถือของผมคือ "ดวงตา
คือหน้าต่างของดวงใจ(ความคิดด้วย)" ซึ่งผมก็ใช้ในการเดาความคิดของคนอื่น ..แต่ใช้
ไม่ได้ผลกับคนที่มองดินตลอดเวลา ก็สรุปเอาเองว่าไอ้คนนั้นมันไม่มีความคิด

*ผมชอบกินเหล้า ตั้งแต่เรียกค่อนวงเหล้าว่าพี่ จนกระทั่งคนค่อนวงเหล้าเรียกผมว่าพี่
(ตอนนี้บ่อยมากที่ได้ยินเด็กเรียกว่าตา) ธรรมเนียมอย่างหนึ่งที่ปฏิบัติกันมาคือพวกเรา(รวม
ถึงผมด้วย)จะมีการพาหญิงมา "ตระเวณน้ำ/ตระเวณบก, พามาเพื่อรอปิดการขาย" ผมก็จะ
สังเกตุดูว่าจะปิดการขายสำเร็จไหม ผมดูทั้งหญิง/ชาย สังเกตุที่ตา ..จะคาดการณ์ไม่ผิด

1.ผมคุมลูกน้องจากชม. มาประชุมที่กท. ก่อนมาลูกน้องหญิงคนหนึ่งบอกให้ไปต่อที่
พัทยา โดยมีที่พักฟรี ผมก็พอเดาเหตุการณ์ออก ถึงพัทยาสัก7-8โมงเช้า ก็มีผู้ชายเจ้าของ
พท.มาต้อนรับ(ก็เคยทำงานบ.เดียวกัน มีประวัติว่ารู้จักกับลูกน้องหญิงเป็นอย่างดี) ผมมอง
ดูตาก็เห็นจริงในคำที่ว่า "ไฟโลกีย์ลุกโชนในดวงตา" หายไปสัก2-3ชม. กลับมาคราวนี้เห็น
ตาของหญิงพอจะเปรียบได้ว่า "ตาน้ำเชื่อม" หลังจากดูสภาพการณ์ว่าตัวเองปลอดภัย ผมเอ่ย
กลอนมา2ท่อน "จะมีเมียไปทำไมให้ป่วยการ สู้เป็นชู้เมียชาวบ้านสำราญใจเอย ..กับ..
จะมีผัวไปทำไมให้ป่วยการ สู้นอนแบบริการ สำราญใจเอย" ทั้งคู่ยิ้มรับแฮะ ...ความสุข
ทำให้คู่นั้นหูอื้อ
2.ที่หมู่บ้านที่ผมอยู่สมัย30ปีก่อน เป็นบ้านนอกแท้(ตอนนั้นเป็นบ้านของลุง) บ้านนอก
ขนาดที่ว่าพวกผมมาทีรู้กันทั้งหมู่บ้าน เป็นตัวแทนของ"คนกรุงเทพ"ว่างั้น โดยเฉพาะเหล้า มี
บริการ24ชม. และจะอยู่ไม่ได้นานถ้าไม่มีไฮ-โล ผมนั่งคู่กับญาติที่ต้องยอมรับว่าหน้าตาดี
และมีเสน่ห์
ไฮโล..โดยเฉพาะผมนั้นระดับเซียน ครึ่งวงรอดูว่าผมจะแทงอะไร ยังวางเงินไม่สนิทดี
คนรีบแย่งมายักจนผมต้องประกาศ ใครยักของกูจำไว้ด้วยนะโว้ย ผมเซียนระดับเต็งเอี่ยว/เต็ง6
น่ะแหละ เงยหน้าเห็นสายตาคู่หนึ่ง ในท่ามกลางแสงตะเกียงเจ้าพายุ มองมาที่ญาติผม ผมจึงสะ
กิด มันตอบว่า "ไร้ราคาพี่" เอียงไปอีกนิดเจอสายตาหลานชาย นึกในใจ "หื่น เจอกะหี้ยน
กะหือรือ" ..แล้วจริงดังคาด (หลานมาเล่าให้ฟังทีหลัง)

3.ในงานเลี้ยงบ. หลังจากเข้าระดับ"ด้านพอโชว์สเต็ป สะท้านทรวง" ก็ออกไปวาดลวด
ลาย หลังจบเพลงก็โค้งให้คู่ แต่เธอยื่นมือมาให้จับ รู้สึกว่ามีนิ้วมาเขี่ยกลางฝ่ามือ ก็จ้องเข้าไป
ในนัยตา ....เธอออออออออออ

**ที่เขียนมายืดยาวเพื่อจะบอกว่า ผมจะสังเกตุคนที่ตาเป็นอย่างแรก ท่าทางเป็นรอง
*ในกรณีนี้เหมือนกัน ผมสังเกตุที่ตาเหมือนกัน
ก.โอบามา ตอนเข้าเฝ้าใหลวงนั้นสายตาบอกความเคารพ-นับถือ เป็นอย่างสูง(ต้องดูคลิปข่าว)
และเห็นด้วยกับบางโพสท์ ที่บอกว่าสังเกตุท่านั่งเฝ้า นั้นบอกถึงความเคารพของโอบามา
*ในสายตาที่เกิดขึ้นกับอองซาน นั้นมันเป็นความนับถือ
ข.อองซาน มองโอบามา นั้นไม่มีอะไร ธรรมดาๆ
ค.นายกสุดสวยนั้น เนื่องจากเป็นนายกของเราจึงค่อนข้างสนิทชิดเชื้อกับเรื่อง4SS, หรือ
รูปคู่ ปู-กี้ จากประวัติเลยเดาสายตาได้ไม่ยาก
*มอง/สบตาโอบามา เหมือนจะ"กินเลือด-กินเนื้อ" เทียบกันแล้ว 3เรื่องที่ผมประสพ
มากับตัวเอง แพ้สายตาเธอ ..ขอยืนยัน
*มองฝ่ายจีน กับอูกานดา แค่ว่าเออใช่แล้วคนในหมายกำหนดการเยือนไทย ..จบ

ทั้งหมดคือสาเหตุที่ผมมองนายกแบบนี้ และดีใจที่มีหลายคน รวมทั้งสือเกือบทุกทวีป ไม่
ว่าสื่อนั้นออกแนวไหน(การเมือง/ดารา/เรื่องพื้นบ้าน)รวมทั้งคลิปที่ออกต่างก็มองแบบเดียวกับผม
จะว่าคนตปท.เหล่านั้นเกลียดนายกของผมก็คงไม่ใช่ ทุกคนมองเหมือนผม ..มองด้วยสัญชาติญาณ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#147 asawinee

asawinee

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:32

ขอถามคำถามคุณ nopantaman_agian ว่า
  • ภาพถ่ายที่ปรากฏ เป็นภาพตัดต่อ รีทัช หรือเป็นภาพจริง
  • ภาพถ่ายที่ปรากฏ มีจากหลายสำนักข่าว AP AFP REUTERS และอื่นๆที่แสดงถึงภาษากาย และสายตาอันส่อไปในทางไม่สำรวมของยิ่งลักษณ์ ทำไมทุกสำนักข่าวถ่ายให้เห็น ต่างเวลา ต่างกิจกรรม ล้วนมีภาพทำนองนี้ทั้งสิ้น ช่างภาพของสำนักข่าวทุกสำนักล้วน "เกรียน" หรือว่า เพราะยิ่งลักษณ์ไม่สำรวมจริงๆ
  • สำนักข่าวเอาภาพเหล่านั้นมาลงทำไม ภาพที่ดูเป็นทางการก็เอามาลงแล้ว น่าจะพอแล้ว

5 ถ้าเดลิเมล์ สร้างสตอรี่อย่างที่คุณว่า มีแรงจูงใจมาจากสิ่งใด
6 ทำไมเดลิเมล์และสื่ออื่นๆไม่เล่นเรื่องอองซานซูจี ทั้งๆที่โอบามา กอดและจุมพิตแก้ม ทำไมมาเล่นเรื่องการส่งสายตา
7 อยากให้คุณ นำภาพ ผู้นำหญิงคนอื่นๆของโลกที่มีภาพถ่ายการวางตัวไม่สำรวม ส่อไปในทางชู้สาวมาให้ดูด้วย เพื่อแสดงให้เห็นว่า สื่อเหล่านี้ เมื่อมีโอกาสถ่ายภาพแบบนี้ได้ ไม่ละเลยที่จะเอามานำเสนอ ใส่สีตีไข่
8 ใครเป็นคนบอกว่า จะใช้ woman's touch ในการแก้ปัญหา สิ่งที่คนคนนี้สื่อออกไปต่อชาวโลกคือ เรื่อง gender ที่อาศัย อารมณ์และความรู้สึก (ความนุ่มนวล ความอ่อนโยน ฯลฯ) แทนที่จะมุ่งเน้นไปที่สติปัญญา ความสามารถ การเจรจาต่อรอง ซึ่งล้วนใช้ทักษะขั้นสูงในการแก้ปัญหา เมื่อหล่อนมีดีที่เรื่องการใช้เพศนำหน้า ทุกครั้งที่หล่อนขยับตัว ความสนใจของสื่อก็พุ่งไปที่ประเด็นนี้ก่อนเพื่อน
9 ยิ่งลักษณ์ เคย แสดงกิริยาไม่สำรวม ปรากฏในสื่อบ้างหรือไม่
10 a picture worths a thousand words ภาพหนึ่งภาพแทนถ้อยคำนับพันคำ ผู้ดูภาพมีสิทธิ์วิพากษ์วิจารณ์ภาพของบุคคลสาธารณะหรือไม่
หรือไม่
11 ผู้ดูภาพสามารถวิจารณ์ไม่ตรงกับที่คุณคิดได้หรือไม่
12 ถ้าวิจารณ์ไม่ตรงกับที่คุณคิด แปลว่า "เกรียน" หรือไม่
13 ทำไมคุณไม่สนใจประเด็นที่เป็นผลร้ายต่อหญิงไทยโดยรวม

#148 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:01

ผมมองไม่เห็นประโยชน์ที่จะโต้แย้งกับคุณแล้วเพราะคุณฝังหัวแน่นมากว่า "ยิ่งลักษณ์ไม่ผิด"
และคุณคงไม่มีทางเปลี่ยนความคิดแน่ๆ ต่อให้คนทั้งโลกเขาจะพูดในสิ่งที่ตรงข้ามกับคุณ
(แต่ยังดีที่คุณไม่บอกว่า dailymail เป็นสื่ออำมาตย์รับเงินมาดิสเครดิตนะไม่งั้นคงฮากว่านี้)

และเห็นคุณตอบโต้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นว่าฝรั่งหรือคนที่วิจารณ์เรื่องนี้ "เกรียน" ผมว่าคง
ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ที่คุณยังไม่ทันรู้ตื้นลึกหนาบางของคนที่วิจารณ์เลยก็ด่วนไปตัดสินเขาไปแล้ว
ว่า "เกรียน" (แต่ทียิ่งลักษณ์ทำตัวไม่เหมาะสมมีหลักฐานมากมายกลับพยายามบอกให้คนอื่น
เปิดใจอย่าด่วนตัดสินซะงั้น ลักลั่นย้อนแย้งดีแท้)

จากพฤติกรรมทั้งหมดของคุณจะไม่ให้คนอื่นเขาสรุปได้ไงว่าคุณน่ะกำลังปกป้องศาสดาของคุณอยู่
ก็ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่คุณเชื่อต่อไปนะครับ :)

เฮ้อ ถ้าคุณจะตัดสินอย่างนั้น ผมก็คงจนใจละครับ ก็เห็นๆ กันอยู่หลักฐานคลิปมีทนโท่ ยังคิดว่ารุปภาพแค่ช่วงเสี้ยวเวลาเดียวนั้นชัดเจนกว่าคลิป
ก็จนใจแล้วครับ อ่ะ แปะให้คนที่พอมีสติดูอีกที ส่วนคุณไม่ดูก็ตามใจครับ

รูปนี้

อยู่ในช่วงวินาที 37 - 39 ของคลิปนี้

http://www.aparchive...ncludedProducts

ส่วนรูปนี้

อยู่ในช่วงวินาที 34-35 ของคลิปนี้

ดูเอาเอง สรุปเอาเอง ใครจะตามืดตาบอดอย่างไรก็คงต้องปล่อยไปแล้วละครับ

ปล. ย้ำหลายครั้งและย้ำอีกครั้งว่าผมไม่ได้ปกป้องใครทั้งนั้น ผมไม่ได้ต้องการให้คุณเลิกเกลียดยิ่งลักษณ์ เพราะนั้นเป็นสิทธิของคุณ

แต่สิ่งที่ผมต้องการสื่อคือ ถ้าคิดจะดิสเครดิตกันด้วยข้อมูลไม่จริง ขอให้พวกนักการเมืองมันทำกันก็พอ เพราะมันเป็นเรื่องชั่วซึ่งเหมาะกับคนชั่วๆ

ซึ่งผมหมายถึงทั้งสองฝั่งนั่นแหละ ในขณะที่พวกคุณที่เล่นเว็ปบอร์ดนี้ ผมมองว่าส่วนใหญ่คือประชาชนเหมือนผม

ซึ่งถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากให้ตกเป็นเครื่องมือของการเมืองให้น้อยที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ จะรักใครเกลียดใครก็ตั้งอยู่บนพื้นฐานของเหตุและผล

ถ้าคนที่คุณรักคุณชอบทำผิด ก็ต้องยอมรับ ถ้าคนที่คุณรักคุณเกลียดไม่ได้ทำผิด ก็ต้องยอมรับ

อย่างตัวผมเอง เฉยๆ กับยิ่งลักษณ์ แต่ค่อนข้างไม่ชอบกรรมวิธีการเล่นการเมืองของประชาธิปัตย์

ผมยังไปหาหลักฐานมาแย้งให้อภิสิทธิ์เลยครับ (ในกรณีกล่าวหารูปอภิสิทธิ์โทรศัพท์)

ผมอยากให้เราในฐานะประชาชนทำหน้าที่ตรวจสอบด้วยใจเป็นธรรมมากกว่า ไม่ใช่เล่นไปตามกระแสความเกลียดชัง

#149 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:12

เฮ้อ ถ้าคุณจะตัดสินอย่างนั้น ผมก็คงจนใจละครับ ก็เห็นๆ กันอยู่หลักฐานคลิปมีทนโท่ ยังคิดว่ารุปภาพแค่ช่วงเสี้ยวเวลาเดียวนั้นชัดเจนกว่าคลิป
ก็จนใจแล้วครับ อ่ะ แปะให้คนที่พอมีสติดูอีกที ส่วนคุณไม่ดูก็ตามใจครับ

รูปนี้

อยู่ในช่วงวินาที 37 - 39 ของคลิปนี้

ส่วนรูปนี้

อยู่ในช่วงวินาที 34-35 ของคลิปนี้

ดูเอาเอง สรุปเอาเอง ใครจะตามืดตาบอดอย่างไรก็คงต้องปล่อยไปแล้วละครับ

ปล. ย้ำหลายครั้งและย้ำอีกครั้งว่าผมไม่ได้ปกป้องใครทั้งนั้น ผมไม่ได้ต้องการให้คุณเลิกเกลียดยิ่งลักษณ์ เพราะนั้นเป็นสิทธิของคุณ

แต่สิ่งที่ผมต้องการสื่อคือ ถ้าคิดจะดิสเครดิตกันด้วยข้อมูลไม่จริง ขอให้พวกนักการเมืองมันทำกันก็พอ เพราะมันเป็นเรื่องชั่วซึ่งเหมาะกับคนชั่วๆ

ซึ่งผมหมายถึงทั้งสองฝั่งนั่นแหละ ในขณะที่พวกคุณที่เล่นเว็ปบอร์ดนี้ ผมมองว่าส่วนใหญ่คือประชาชนเหมือนผม

ซึ่งถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากให้ตกเป็นเครื่องมือของการเมืองให้น้อยที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ จะรักใครเกลียดใครก็ตั้งอยู่บนพื้นฐานของเหตุและผล

ถ้าคนที่คุณรักคุณชอบทำผิด ก็ต้องยอมรับ ถ้าคนที่คุณรักคุณเกลียดไม่ได้ทำผิด ก็ต้องยอมรับ

อย่างตัวผมเอง เฉยๆ กับยิ่งลักษณ์ แต่ค่อนข้างไม่ชอบกรรมวิธีการเล่นการเมืองของประชาธิปัตย์

ผมยังไปหาหลักฐานมาแย้งให้อภิสิทธิ์เลยครับ (ในกรณีกล่าวหารูปอภิสิทธิ์โทรศัพท์)

ผมอยากให้เราในฐานะประชาชนทำหน้าที่ตรวจสอบด้วยใจเป็นธรรมมากกว่า ไม่ใช่เล่นไปตามกระแสความเกลียดชัง

ไม่ว่ายิ่งลักษณ์จะตั้งใจหรือไม่ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือยิ่งลักษณ์ทำให้เกิดการวิพากย์วิจารณ์ถึงพฤติกรรมไม่เหมาะสม
ไปตามมุมต่างๆ ของโลกโดยมิได้นัดหมาย ไม่มีใครเสี้ยม ไม่มีใครรับลูกใครมาเล่น ต่างคนต่างก็วิจารณ์
ตามที่ตัวเองเห็นและตัวเองคิด แต่สิ่งที่คนในมุมต่างๆ ของโลกเห็นและวิจารณ์ดันตรงกันหมดคือ
"ไม่เหมาะสม"

ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณจะมาเอาอะไรกับแค่บอร์ดเล็กๆ อย่างเสรีไทยนี่ ต่อให้คุณเถียงที่นี่ชนะแล้วคุณจะแก้
สิ่งที่คนตามมุมต่างๆ ทั่วโลกคิดได้มั้ย? ภาพพจน์ของประเทศที่เสียไปแล้วเอาคืนมาได้มั้ย? สิ่งที่เสียไป
ไม่ใช่ภาพพจน์ของตัวยิ่งลักษณ์คนเดียว แต่คนไทยโดยเฉพาะหญิงไทยก็โดนคนต่างชาติเหมารวมไปด้วย
อย่างนี้ยังไม่เสียหายมากพอเหรอในสายตาคุณ? หากคุณเจตนาดีก็รบกวนไปแก้ต่างตามบอร์ดต่างประเทศ
ด้วยก็ดีนะครับ

ในทุกความเห็นของคุณจะแฝงด้วยการยกตัวเองและข่มคนอื่นตลอด บ้างก็ว่าคนอื่น "เกรียน" บ้างก็ว่า
"ไร้สติ" จะแอ๊บกลางก็ไม่ว่ากันแต่การจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่นคุณควรมีทัศนคติที่ดี
ต่อผู้ร่วมบอร์ดมากกว่านี้ มิเช่นนั้นแล้วผมว่าคุณอัพความคิดเห็นลงบล็อกส่วนตัวไปเหอะ เพราะ
ตราบใดที่คุณคิดดูถูกคนอื่นว่าไม่สูงส่งเท่าคุณคูณก็คงไม่มีวันที่จะรับฟังความเห็นของใครและเปลือง
เวลาเปล่าๆ

ขอจบการพูดคุยกับคุณเท่านี้ "คุณสุภาพบุรุษจอมปลอม"

#150 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ยินดีอย่างยิ่งที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเลยละครับ แต่ก่อนจะตอบอยากขอร้องนิดนึงว่าให้คุณอย่ามองว่าผมมาแก้ต่างให้ยิ่งลักษณ์
ไม่งั้นอาจจะเกิดอคติว่าไม่ใช่พวกที่คิดเหมือนตนเอง เพราะจริงๆ ผมบอกแล้วว่าประเด็นหลักคือผมต้องการชี้ให้เห็นถึงการใช้ภาพใส่ร้ายผู้อื่น
ซึ่งในกระทู้นี้นี้เป็นเหตุการที่เกียวข้องกับโอบามาและยิ่งลักษณ์เท่านั้น เอาละ ทีนี้ผมขอตอบคำถามนะครับ โดยใช้ตัวสีแดงนะครับ

ขอถามคำถามคุณ nopantaman_agian ว่า
1. ภาพถ่ายที่ปรากฏ เป็นภาพตัดต่อ รีทัช หรือเป็นภาพจริง เป็นภาพจริงครับ
2. ภาพถ่ายที่ปรากฏ มีจากหลายสำนักข่าว AP AFP REUTERS และอื่นๆที่แสดงถึงภาษากาย และสายตาอันส่อไปในทางไม่สำรวมของยิ่งลักษณ์ ทำไมทุกสำนักข่าวถ่ายให้เห็น ต่างเวลา ต่างกิจกรรม ล้วนมีภาพทำนองนี้ทั้งสิ้น ช่างภาพของสำนักข่าวทุกสำนักล้วน "เกรียน" หรือว่า เพราะยิ่งลักษณ์ไม่สำรวมจริงๆ
สำนักข่าวไม่ได้เกรียนครับ ลองไปอ่าน คคห. ผมใหม่ ที่ผมว่าฝรั่งบางคนก็เกรียนคือพวกที่คอมเมนต์ตามบอร์ดครับ ส่วนประเด็นว่าทำไมทุกสำนักข่าวถ่ายให้เห็น
ผมจะตอบคุณด้วยคำถามกลับข้างล่างนะครับ
3. สำนักข่าวเอาภาพเหล่านั้นมาลงทำไม ภาพที่ดูเป็นทางการก็เอามาลงแล้ว น่าจะพอแล้ว
เห็นอ้างกันเหลือเกินว่าสำนักข่าวเหล่านั้นเอามาลง แต่ที่ผมเห็นเป็น"ข่าว"จริงๆ ผมเห็นแค่เดลี่เมล์ที่เดียวนะครับ ส่วนภาพอื่นๆ
เขาถ่ายเอาไว้ขายครับ ทั้ง ap afp gettyimage เขาขายภาพด้วย และมีภาพอริยาบทอื่นๆ ให้เลือกซื้ออีกเยอะมาก ก็ต้องถาม
คนที่ซื้อไปทำข่าวต่อละครับ ว่าทำไมเลือกซื้อแต่ภาพที่ดูกำกวมอย่างนี้ ซึ่งประเด็นนี้เดี๋ยวผมจะยกตัวอย่างให้ดูข้างล่างอีกทีครับ
5 ถ้าเดลิเมล์ สร้างสตอรี่อย่างที่คุณว่า มีแรงจูงใจมาจากสิ่งใด
แรงจูงใจที่จะจิกกัดมันมีมานานแล้วครับ ทั้งการพยายามทำตัวเป็นเจ้าโลกของอเมริกา ไหนจะเรื่องค้าเสรีเอเชีย-แปซิฟิก
แถมด้วยความเป็นแทบลอยด์ของเดลี่เมล์เองซึ่งหลายๆ ครั้งก็ทำข่าวประเภทโอเว่อร์แอคติ่งเพื่อหาเรื่องมาขาย
กรณีนี้ไม่ใช่กรณีแรกหรอกครับ
6 ทำไมเดลิเมล์และสื่ออื่นๆไม่เล่นเรื่องอองซานซูจี ทั้งๆที่โอบามา กอดและจุมพิตแก้ม ทำไมมาเล่นเรื่องการส่งสายตา
เล่นสิครับ ก็ข่าวเดลี่เมล์เขาเล่นว่า โอบาม่าทำเจ้าชู้ใส่ทั้งยิ่งลักษณ์และซูจี แล้วไอ้เจ้าเว็บข่าวจานบิน weeklyworldnews ที่ลุงแคนเอามาโพสต์
ดันกลับเอามาเล่นต่อแต่ตัดส่วนซูจีทิ้ง และแปลงสารว่ายิ่งลักษณ์ตกหลุมรักโอบามาแทน
ต้องชี้แจ้งนิดนึง weeklyworldnews ไม่ใช่สำนักข่าวทางการนะ คุณไปดูได้ที่หัวกระทู้เลย ลองคลิกดูข่าวอื่นก็ได้ มีกระทั้งข่าวเอเลียน
คือมันเป็นเว็บข่าวฮาๆ ไม่มีสาระนะครับ
7 อยากให้คุณ นำภาพ ผู้นำหญิงคนอื่นๆของโลกที่มีภาพถ่ายการวางตัวไม่สำรวม ส่อไปในทางชู้สาวมาให้ดูด้วย เพื่อแสดงให้เห็นว่า สื่อเหล่านี้ เมื่อมีโอกาสถ่ายภาพแบบนี้ได้ ไม่ละเลยที่จะเอามานำเสนอ ใส่สีตีไข่
ภาพถ่ายเดี๋ยวอธิบายรวมในตัวอย่างข้างล่างครับ มันไม่ใช่ไม่มี เพียงแต่ใครจะโดนเล่นตอนไหนเท่านั้นเอง
(นับเฉพาะส่วนการตัดภาพเพื่อแปลงสารนะ ส่วนที่หลุดจริงๆ ไม่เกี่ยวครับ)
8 ใครเป็นคนบอกว่า จะใช้ woman's touch ในการแก้ปัญหา สิ่งที่คนคนนี้สื่อออกไปต่อชาวโลกคือ เรื่อง gender ที่อาศัย อารมณ์และความรู้สึก (ความนุ่มนวล ความอ่อนโยน ฯลฯ) แทนที่จะมุ่งเน้นไปที่สติปัญญา ความสามารถ การเจรจาต่อรอง ซึ่งล้วนใช้ทักษะขั้นสูงในการแก้ปัญหา เมื่อหล่อนมีดีที่เรื่องการใช้เพศนำหน้า ทุกครั้งที่หล่อนขยับตัว ความสนใจของสื่อก็พุ่งไปที่ประเด็นนี้ก่อนเพื่อน
อันนี้ไม่เกี่ยวกับกรณีนี้ครับ เพราะบอกแล้วว่ารูปมีเป็นสิบเป็นร้อย มันอยู่ที่การเลือกรูปเพื่อสนองต่อสิ่งที่ตนต้องการครับ
9 ยิ่งลักษณ์ เคย แสดงกิริยาไม่สำรวม ปรากฏในสื่อบ้างหรือไม่
อันนี้ก็ไม่เกี่ยว ถ้ายิ่งลักษณ์ไม่สำรวมจริง ก็ว่ากล่าวตักเตือนหรือจะประจานก็ตามใจเลยครับ ผมไม่ใช่คนมาคอยแก้ตัวให้ยิ่งลักษณ์ครับ
10 a picture worths a thousand words ภาพหนึ่งภาพแทนถ้อยคำนับพันคำ ผู้ดูภาพมีสิทธิ์วิพากษ์วิจารณ์ภาพของบุคคลสาธารณะหรือไม่
หรือไม่
อ้างอิงได้ดี งั้นผมขอตอบว่า A Picture is Worth a Thousand Words and an Animation is Worth a Thousand Pictures ต้องถามคุณละครับ ว่าควรตัดสินคนจากภาพหรือภาพเคลื่อนไหวกันแน่!!!
11 ผู้ดูภาพสามารถวิจารณ์ไม่ตรงกับที่คุณคิดได้หรือไม่
วิจารณ์ไม่ตรงได้ครับ ผมไม่ได้ห้าม เพียงแต่ผู้วิจารณ์วิจารณ์ถูกหรือไม่ ผมชี้ี้ประเด็นนี้ต่างหาก
12 ถ้าวิจารณ์ไม่ตรงกับที่คุณคิด แปลว่า "เกรียน" หรือไม่
อันนี้ผมว่าคุณเข้าใจผิดครับ ที่ผมว่าพวกเกรียนบอร์ด คือคนที่สรุปเรื่องโดยไม่สนใจองค์ประกอบอื่นๆ เลย ถ้าคุณไม่ใช่ ก็ไม่ใช่เกรียนครับ
13 ทำไมคุณไม่สนใจประเด็นที่เป็นผลร้ายต่อหญิงไทยโดยรวม
สนใจสิครับ แต่ต้นเหตุที่ผมกับคุณคิดนั้นต่างกัน คุณคิดว่าสาเหตุมาจากยิ่งลักษณ์ เพราะคุณคิดว่ายิ่งลักษณ์ตกหลุมรักโอบามา
แต่ผมคิดว่าสาเหตุมาจากเดลี่เมล์ที่ปั้นเรื่องขึ้น และพวกคนเกลียดยิ่งลักษณ์ที่ขยายกระพือเรื่องไม่จริงนี้ต่อ

เอาละ ผมตอบคำถามคุณแล้ว รบกวนขอถามกลับบ้างนะครับ แต่ขอยกยอดอีก คคห. นึง เนื่องจาก คคห. นี้ค่อนข้างยาวแล้วครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน