Jump to content

- - - - -

นายกไทยตกหลุมรักโอบาม่า เรื่องฮาระดับโลก

• Please log in to reply
189 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 nopantaman_agian

nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:08

คราวนี้ขอถามกลับบ้างนะครับ ถ้าคนอื่นอยากตอบก็ได้ แต่ถ้ามาแบบเบี้ยงประเด็นขอไม่ตอบกลับนะครับ

1. ที่บอกว่าข่าวนี้เล่นไปทั่วโลก ขอหลักฐานหน่อยว่ามาจาก "สื่อ" จริงๆสื่อไหนบ้างนอกจากเดลี่เมล์ ทั้งนี้ ข่าวคือภาพประกอบคำบรรยายถึงอาการยิ่งลักษณ์อินเลิฟใส่โอบามานะ
2. ในส่วนเดลี่เมล์ ข่าวนี้บอกว่าย่ิงลักษณ์ส่งตาหวานให้โอบามา หรือโอบามาทำเจ้าชู้ใส่ยิ่งลักษณ์และรวมถึงซูจีด้วย
3. เดลี่เมล์ซื้อภาพมาจากเอพี จากลิงค์ส่วนขายภาพของเอพีที่ผมเอาให้ดู คคห. ก่อน มีภาพทั้งหมดกี่ภาพ และ ภาพที่ยิ่งลักษณ์สบตากับโอบามามีกี่ภาพ ถือว่าภาพการสบตา
เป็นส่วนใหญ่ของภาพทั้งหมดในเหตุการณ์นั้นหรือเป็นส่วนน้อย(มาก)
4. นอกจากภาพแล้วคุณได้ดูคลิปข่าวช่วงเหตุการเดียวกับภาพหรือยังครับ อยู่ใน คคห. บนของผมนะ (อีกภาพจาก afp ยังหาคลิปจาก afp ไม่เจอ)
5. จากคลิปในข้อ 4 เหตุการณ์โดยรวมตรงไหนหรือที่สื่อให้เห็นทั้ง ยิ่งลักษณ์อินเลิฟใส่โอบามา หรือโอบามาเจ้าชู้ใส่ย่ิงลักษณ์

ผมขอถามแค่นี้ก่อนนะครับ ในส่วนของการสรุปว่าใครถูกใครผิด ใครกันแน่ทีทำให้ประเทศเสียหาย คงต้องใช้สติเพิ่มเติมอีกเยอะพอสมควรเลยละครับ

ปล. ในส่วนตัวอย่างการใช้ภาพเพื่อแปลงสาร ยกตัวอย่างง่ายๆ จากเว็บเอพีเองในส่วนคลังรูปของคุณอภิสิทธิ์

แต่ต้องประกาศก่อนให้ทราบโดยทั่วกันว่า ตัวอย่างที่ยกมาทั้งรูปภาพและข้อความ ไม่ได้มีตั้งใจหรือเจตนาที่จะ ดูหมิ่น ใส่ความ หรือกระทำการใดๆ
เพื่อให้คุณอภิสิทธิ์เสียหายเลย แต่เป็นเพียงตัวอย่างเพื่อแสดงให้เห็นถึงรูปถ่ายบางเสี้้ยวเวลา อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดได้เท่านั้น

http://www.apimages....mediatype=Photo
ถ้ามีคนใช้รุปนี้แล้วบอกว่าคุณอภิสิทธิ์แสดงกริยาดูหมื่น Koichiro Matsuura ทั้งที่มันเป็นเรื่องไม่จริง คุณจะว่าอย่างไรครับ

หรือ
http://www.apimages....mediatype=Photo
ถ้ามีคนใช้รุปนี้แล้วบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ทำเจ้าชู้ใส่ผู้หญิงในรุป ทั้งที่มันเป็นเรื่องไม่จริง คุณจะว่าอย่างไรครับ

หรือ
ถ้ามีคนใช้รุปนี้แล้วบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ตาหวานใส่ยายกอินเดีย ทั้งที่มันเป็นเรื่องไม่จริง คุณจะว่าอย่างไรครับ

จากตัวอย่าง คุณจะเห็นว่า การเลือกรุปเพื่อประกอบข่าวนั้น สามารถเลือกเพื่อมาสร้างข่าวได้ แต่เราในฐานะคนเสพข่าว ก็ควรมีวิจารณญาณก่อนที่จะ
ตีโพยตีพายหรือด่วนสรุปอะไร

ส่วนการที่ผมเลือกรูปคุณอภิสิทธิ์ เนื่องจากเชื่อว่าหลายท่านในบอร์ดนี้น่าจะมีความรู้สึกค่อนข้างดีกับคุณอภิสิทธิ์อยู่ จึงน่าจะมีสติพิจารณาเหตุการรอบข้าง
ได้มากกว่าการเลือกรุปคนที่ท่านไม่ชอบ และต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้หารุปช่่วง eye contact communication มาให้ดู เนื่องจากผมยังหาตัวอย่างที่คอนทราสกันสูงๆ
เพื่อดึงสติท่านให้พิจารณาให้รอบคอบไม่พบครับ จริงๆ หาได้ง่ายๆ ช่วงข่าวที่คนสองคนต้องสื่อสารกัน เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ต้องมีการประสานสายตา
ซึ่งถ้ารอช่วงจังหวะดีๆ ท่านอยากจับคู่ใส่ไข่ให้ใครก็ทำได้ครับ

#152 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ไม่ว่ายิ่งลักษณ์จะตั้งใจหรือไม่ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือยิ่งลักษณ์ทำให้เกิดการวิพากย์วิจารณ์ถึงพฤติกรรมไม่เหมาะสม
ไปตามมุมต่างๆ ของโลกโดยมิได้นัดหมาย ไม่มีใครเสี้ยม ไม่มีใครรับลูกใครมาเล่น ต่างคนต่างก็วิจารณ์
ตามที่ตัวเองเห็นและตัวเองคิด แต่สิ่งที่คนในมุมต่างๆ ของโลกเห็นและวิจารณ์ดันตรงกันหมดคือ
"ไม่เหมาะสม"

ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณจะมาเอาอะไรกับแค่บอร์ดเล็กๆ อย่างเสรีไทยนี่ ต่อให้คุณเถียงที่นี่ชนะแล้วคุณจะแก้
สิ่งที่คนตามมุมต่างๆ ทั่วโลกคิดได้มั้ย? ภาพพจน์ของประเทศที่เสียไปแล้วเอาคืนมาได้มั้ย? สิ่งที่เสียไป
ไม่ใช่ภาพพจน์ของตัวยิ่งลักษณ์คนเดียว แต่คนไทยโดยเฉพาะหญิงไทยก็โดนคนต่างชาติเหมารวมไปด้วย
อย่างนี้ยังไม่เสียหายมากพอเหรอในสายตาคุณ? หากคุณเจตนาดีก็รบกวนไปแก้ต่างตามบอร์ดต่างประเทศ
ด้วยก็ดีนะครับ

ในทุกความเห็นของคุณจะแฝงด้วยการยกตัวเองและข่มคนอื่นตลอด บ้างก็ว่าคนอื่น "เกรียน" บ้างก็ว่า
"ไร้สติ" จะแอ๊บกลางก็ไม่ว่ากันแต่การจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่นคุณควรมีทัศนคติที่ดี
ต่อผู้ร่วมบอร์ดมากกว่านี้ มิเช่นนั้นแล้วผมว่าคุณอัพความคิดเห็นลงบล็อกส่วนตัวไปเหอะ เพราะ
ตราบใดที่คุณคิดดูถูกคนอื่นว่าไม่สูงส่งเท่าคุณคูณก็คงไม่มีวันที่จะรับฟังความเห็นของใครและเปลือง
เวลาเปล่าๆ

ขอจบการพูดคุยกับคุณเท่านี้ "คุณสุภาพบุรุษจอมปลอม"

555 มาหละ เริ่มโผล่มาแนวนี้อีกแล้ว คราวนี้กลายเป็นว่ายิ่งลักษณ์ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจไม่รู้
ก็ถ้าไม่ได้ตั้งใจ แล้วคนทั่วโลก(ตามที่คุณว่า)จะประนาม ใครผิดหละครับ มันก็เหมือนหนังสือเรื่องคำพิพากษานั่นแหละ ไอ้ฟักหรือชาวบ้านผิด!!!

สำหรับเรื่องแพ้ชนะไม่ได้อยู่ในความคิดผมหรอกครับ ถ้าผมจะชนะ ก็แค่ในส่วนของการปลุกสติคนให้หันมาย้อนคิดบ้างว่า
ไอ้การเมืองที่เราหลงเข้าฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ และเชื่ออย่างฝังหัวนั้น มันไม่ได้มีแต่ดีหรือเลวทั้งคู่หรอก มันก็ปะปนกันไปทั้งดีเลว จริงเท็จ ทั้งสองฝ่าย
ดังนั้น ถ้ามีสติก็จะสามารถแยกแยะได้ และไม่ตกเป็นเครื่องมือของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ถ้าทำให้คนคิดได้อย่างนี้เพิ่มขึ้นแค่คนเดียวผมก็ดีใจแล้ว

และสุดท้าย ถ้าคุณตั้งใจอ่านความคิดเห็นของผมทั้งหมดตั้งแต่ต้น คุณจะพบว่า ผมเริ่มต้นการพูดคุยกับทุกคนด้วยความสุภาพและให้เกียรติเสมอ
และพร้อมจะขอโทษได้ทุกคนถ้าผมผิด แต่ถ้าใครไม่สุภาพและไม่ให้เกียรติผม ผมก็ไม่มีความจำเป็นที่ต้องให้เกียรติคนๆ นั้นเช่นกันครับ

ลองย้อนดูและตัวเองหรือพวกตัวเองก่อนดีกว่าไหมครับ ว่า

แต่การจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่นคุณควรมีทัศนคติที่ดี
ต่อผู้ร่วมบอร์ดมากกว่านี้ มิเช่นนั้นแล้วผมว่าคุณอัพความคิดเห็นลงบล็อกส่วนตัวไปเหอะ เพราะ
ตราบใดที่คุณคิดดูถูกคนอื่นว่าไม่สูงส่งเท่าคุณคูณก็คงไม่มีวันที่จะรับฟังความเห็นของใครและเปลือง
เวลาเปล่าๆ

อันนี้ผมยกประโยคคุณมาทั้งหมดเลยนะครับ ทำใจเย็นๆ แล้วไปดู คคห. ก่อนหน้าสิว่าหลายคนในนี้มีทัศนคติที่ดีต่อผู้ร่วมบอร์ด
(โดยเฉพาะคนที่คิดไม่เหมือนคนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้อย่างผม) หรือไม่ครับ

ยินดีที่ได้สนทนาด้วยครับ

ปล. ผมไม่ใช่สุภาพบุรุษนะ บอกเป็นครั้งที่ 2 แล้ว :D :D :D

Edited by nopantaman_agian, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:24.

#153 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:24

ถ้าเลือกคนตอบ ก็ไม่ต้องถาม เสียเวลา รกบอร์ด

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#154 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:27

เอ้า มีน้อยใจซะงั้น 555

กลับไปอ่านลายเซ็นตัวเองก่อนนะ ถ้า "อ่านเอาเรื่อง" เป็น ก็น่าจะพอได้คำตอบไปแล้วไม่ใช่เหรอ
อืมม เห็นด้วยเลยว่ากระทรวงศึกษาควรเอาวิชานี้มาสอนใหม่ :D :D :D

#155 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:48

เอ้า มีน้อยใจซะงั้น 555

กลับไปอ่านลายเซ็นตัวเองก่อนนะ ถ้า "อ่านเอาเรื่อง" เป็น ก็น่าจะพอได้คำตอบไปแล้วไม่ใช่เหรอ
อืมม เห็นด้วยเลยว่ากระทรวงศึกษาควรเอาวิชานี้มาสอนใหม่ :D :D :D

คุณน่ะกลับไปอ่านใหม่เถอะ จะได้ไม่ต้องเม้นท์ที่มีใจความซ้ำๆซากๆ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#156 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:14

คุณน่ะกลับไปอ่านใหม่เถอะ จะได้ไม่ต้องเม้นท์ที่มีใจความซ้ำๆซากๆ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ แต่ผมยินดีได้พูดคุยกับคนที่อ่านรู้เรื่องอยู่แล้ว
แต่ถ้าอ่านไม่ค่อยรุ้เรื่องแล้วยังไม่มีความคิดเห็นอะไร ไม่สามารถตอบกลับได้ นอกจากมาแถไปประเด็นโน้นประเด็นนี้
คงเอาไว้แค่แหย่เล่นเท่านั้นแหละครับ :D :D :D

#157 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:40

สรุปง่ายๆนะคะ...

ผู้นำเราวางตัวไม่เหมาะสม...

ช่วยไปอ่านข่าวผู้นำเยอรมันเป็นตัวอย่าง...ถ้าของเราได้เสี้ยวเล็บมือเค้า...จะไม่ว่าสักคำ
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#158 soco

soco

เมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:18

อ้อล้อเกินงาม
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#159 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:36

แรงงง

Attached Images

#160 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:52

สรุปง่ายๆนะคะ...

ผู้นำเราวางตัวไม่เหมาะสม...

ช่วยไปอ่านข่าวผู้นำเยอรมันเป็นตัวอย่าง...ถ้าของเราได้เสี้ยวเล็บมือเค้า...จะไม่ว่าสักคำ

ไม่แน่ใจว่าคุยกับผมรึเปล่านะครับ แต่คิดว่าใช่ เพราะคนที่ความเห็นต่างจากคนอื่นในนี้ก็เหมือนจะมีแต่ผมนะ

ผู้นำเราวางตัวไม่เหมาะสมอย่างไรครับ (หมายถึงเฉพาะกรณีนี้นะ) ดูคลิปที่ีผมโพสต์ให้ดูหรือยังครับ มันไม่เหมาะสมตรงไหนเหรอ

ช่วยขยายความคิดคุณหน่อยได้ไหมครับ เผื่่อจะได้มีมุมอื่นๆ บ้าง

#161 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:57

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ แต่ผมยินดีได้พูดคุยกับคนที่อ่านรู้เรื่องอยู่แล้ว
แต่ถ้าอ่านไม่ค่อยรุ้เรื่องแล้วยังไม่มีความคิดเห็นอะไร ไม่สามารถตอบกลับได้ นอกจากมาแถไปประเด็นโน้นประเด็นนี้
คงเอาไว้แค่แหย่เล่นเท่านั้นแหละครับ :D :D :D

หนูเอ๊ย...

กลับไปอ่านหน้าที่แล้ว ที่ผมเม้นท์ไว้ก่อนเถอะ
ยิ่งเม้นท์แบบข้างบน ช่างเหมือนกากหมูอวกาศจริงๆ

#162 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:58

คุณ Athena

ปวดหัวกะคนนี้บ้างไหม :blink:

#163 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:13

แรงงง

ได้ใจครับ ถ้ามีซัก100ไลค์ ก็คงอยากให้ให้ครบ100ล้าน........

#164 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:59

Edited by asawinee, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:59.

#165 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

คุณ Athena

ปวดหัวกะคนนี้บ้างไหม :blink:

:lol: :lol: เคยมาก่อนครับ คุยกับมันแล้วเลิกคุยดีกว่า ปวดหัว

Edited by Bookmarks, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:04.

#166 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:25

หนูเอ๊ย...

กลับไปอ่านหน้าที่แล้ว ที่ผมเม้นท์ไว้ก่อนเถอะ
ยิ่งเม้นท์แบบข้างบน ช่างเหมือนกากหมูอวกาศจริงๆ

หนุกดีจริงๆ ผมก็เมนตามแบบคุณเมนผมเลยนะ กลัวยาวแล้วอ่านจับใจความไม่ได้นะ :D :D
เออ ว่าแต่กล้าตอบไหมละที่ถามไป เห็นเอาแต่ไม่เสียดสีก็พิมพ์นู่นพิมพ์นี่
ความคิดเห็นของคุณนี่มีแต่น้ำไม่ได้สาระเลยนะ หัดลองวิเคราะห์แล้วแสดงสิ่งที่สมองวิเคราะห์ออกมาบ้างสิ
ไม่ต้องเอาคำพูดคนอื่นมานะ ทำเป็นรึเปล่า

#167 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:27

มีภาพใหม่มาอีกละ ถ้าเป็นไปได้ลองมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันหน่อยสิครับ
คุณถามมาผมตอบแล้วนะ ที่ผมถามกลับช่วยลองตอบหน่อยได้ไหมครับ

#168 asawinee

asawinee

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:07

คุณพันธมารอะเกน
ภาพจริงไหม....... จริง
มีหลายภาพไหม...... หลายภาพ
วิจารณ์ภาพบุคคลสาธารณะที่ออกสู่สาธารณะได้ไหม......ได้
จากภาพ ภาษากายส่อแสดงว่าไม่สำรวมกิริยาไหม.... ไม่
เพราะวิจารณ์ผิด วิจารณ์จากภาพ ไมใช้คลิป

เฮ้อ... เพลียจิต

อยากแนะนำให้ไปดูกระทู้ "ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง" จัง
คลิปอย่างเดียว บอกอะไรไม่ชัดเจน แก้ปมปัญหาได้ยาก ยังต้องอาศัยภาพนิ่งมาช่วย
ในทางกลับกันภาพนิ่งอย่างเดียว บอกลักษณะการเคลื่อนไหวของร่างกายไม่ได้ดีเหมืิอนการเคลื่อนไหวในคลิป

คลิป ภาพ
มีข้อดีข้อเสียต่างกัน
ในละคร ซึ่งถ่ายเป็นภาพเคลื่อนไหว ถ้าต้องการดำเนินเนื้อเรื่อง ตัวละครก็ทำกิจกรรมไปพร้อมกับบทสนทนา
ซีนที่ตัวละครต้องแสดงอารมณ์ ตัวละครยังต้องหยุดการกระทำ เพื่อให้กล้องโคลสเข้าไปใกล้ ถ่ายสีหน้าและแววตาชัดๆ จนแทบจะกลายเป็นภาพนิ่ง

ภาพนิ่งสื่อถึงอารมณ์ได้ดีกว่า
นิทรรศการศิลปะ ที่ไหนๆก็จัดแสดงภาพนิ่ง ภาพวาด
ไม่จัดแสดงคลิป
ผู้เสพงานศิลปะ จะได้มีเวลาพิจารณาองค์ประกอบของภาพ อารมณ์ สีหน้า แววตา ภาษากายได้นานๆ

ถ้าภาพของยิ่งลักษณ์ ที่ออกแนวเฟลิร์ตมีเพียงภาพเดียว
ใครวิจารณ์ว่า ยิ่งลักษณ์ เป็นคนแบบนั้น ก็อคติเกินไป
แต่นี่มีถึง 6-7 ภาพ ที่เข้าข่าย

6-7 ภาพ จากหลายสำนัก
ไม่ใช่เรื่องบังเอิญที่ช่างภาพจับจังหวะได้พอดี
จำนวนที่ปรากฏ มีนัยสำคัญ พอสมควร

ช่างภาพขายภาพให้สื่ออย่างเดลิเมล์เพื่อเล่นประเด็นชู้สาว
คัดมาจากหลายร้อยภาพที่ถ่าย
ถ้ามีเพียงภาพ สองภาพ คงจุดประเด็นไม่ติด
ผู้ชมภาพอาจมีความคลางแคลงใจ
ในเดลิเมล์ มีภาพชวนขบคิดอยู่ 4-5 ภาพ
ซึ่งก็ไม่ใช่จำนวนที่น้อย
คนอ่านสื่อนี้ เห็นภาพ ก็วิจารณ์ไปตามที่เห็น
มีคนวิจารณ์ไปตามเว็บบอร์ดต่างๆ
มีคนนำภาพไปล้อเลียน ขยายผลเป็นวงกว้างออกไป

ประเด็นภาพนิ่งของยิ่งลักษณ์ก่อนหน้านี้ มีภาพแสดงกิริยาแบบนี้มั่งไหม
คุณตอบกลับมาได้ว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้

จริงๆแล้ว เกี่ยวข้อง
เพราะกิริยาของคนเป็นเรื่องของความประพฤติซึ่งมักแบบแผนซ้ำๆ
การบิดตัว เอียงคอ ส่งสายตา หัวเราะ ยิ้ม การกรีดนิ้ว ฯลฯ
และการรู้กาละเทศะว่าแต่ละกิริยา ควรมีดีกรีขนาดไหน ในแต่ละเหตุการณ์ แต่ละสถานที่ จึงพอเหมาะพอควร
ประวัติเก่าบอกเล่าตัวตนของคนได้

ถามถึงเรื่อง ผู้นำหญิงคนอื่นที่มีภาพถูกวิจารณ์ในทางชู้สาว
กลับยกตัวอย่างอภิสิทธิ์ ที่ถ่ายออกสื่อสาธารณะ
ในแต่ละตัวอย่างภาพชุดของหนึ่งกิจกรรม อภิสิทธิ์ มีภาพนิ่งที่เห็นว่าแสดงออกถึงเรื่องชู้สาวกี่ภาพ
ถ้าภาพหรือสองภาพ ก็ยังบอกไม่ได้
อาจ จริง หรือ ไม่จริง
วิจารณ์ไปก็เท่านั้น

สื่อเดลิเมล์จะใส่สีตีไข่ จะจับประเด็นชู้สาวเพื่อยอดขาย
ผู้อ่านต้องบ้าจี้ตามสื่อด้วยหรือ
สื่อว่าไง ผู้อ่านต้องว่าตาม เชื่อไปหมด

ในทางกลับกัน
ถ้าสื่อเสนอไป ผู้อ่านเห็นด้วย เพราะพิจารณาได้เองว่า เป็นแบบนั้น
ไม่ได้หรือ

เดลิเมล์ เป็นสื่อที่ไม่ควรนำมาใช้อ้างอิง???
ถ้าความเป็นสื่อยักษ์ใหญ่ มีความสำคัญและน่าเชื่อถือของข่าว
อย่างนั้น เราควรดูแต่ข่าวของสรยุทธ อ่านแต่ไทยรัฐกระมัง

แล้วภาพเหล่านั้นเป็นภาพจริง หรือภาพตัดต่อ
เป็นภาพจริง
ถ้าคนวิจารณ์ภาพจริง จะเสียหายตรงไหน
คนที่วิจารณ์ในทางลบกับภาพตัดต่อใส่ร้ายสิ จึงจะน่าอาย

ประเด็นที่อยากบอกอีกอย่างคือ
คุณเหมารวมทุกคนว่า เชื่อคำบรรยายประกอบภาพของเดลิเมล์

ขอบอกว่า เราคนหนึ่งล่ะ ที่ไม่ได้นำการบรรยายภาพเป็นภาษาอังกฤษนั้นมาตัดสินเลย
สนใจแต่ภาพล้่วนๆ
หลายๆคนก็เช่นกัน
ดูจากภาพ ตัดสินจากภาพ

ส่วนการบรรยายภาษาอังกฤษ ที่สมาชิก สรท หลายคนยกมาให้เห็นนั้น
เป็นการชี้ประเด็นว่ามันเผยแพร่ ความน่าอดสูใจไปมากน้อยเพียงใด
ภาพลักษณ์ของสาวไทย เสียหายไปขนาดไหน

อีกประการ
เราเองก็เน้น เรื่องความไม่สำรวมของยิ่งลักษณ์
และเรื่องภาพพจน์ของหญิงไทย
ไม่ได้แตะเรื่องความสัมพันธ์ชู้สาวของสองคน
แต่คุณพันธมาร มักจะยกเหมารวมว่า คนที่นี่ทุกคน อยากเล่นประเด็นความสัมพันธ์ลึกซึ้งนั้น

อยากบอกว่าคุณคิดผิด

#169 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:22

น้องไปป์หยุดเรียนมาแก้ตัวให้แม่ปูรึปล่าวเนี่ย

#170 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:27

นั่งอ่านมานานนับถือท่านที่โต้ตอบกับ นายไร้พันธะ
ช่างใจเย็นกันมากเหลือเกิน

เป็นเดือดเป็นร้อนแทนนางยก ตั้งแต่ เรื่องโทรศัพท์ แล้วมาเรื่องนี้อีก

#171 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:34

ตรงๆ hot ในที่นี่แปลว่า หงี่ ครับ

#172 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:51

ไม่สำรวม จนคนเค้าเห็นไปทั่วโลก ก็ไปว่า ชาวต่างชาติเค้ากลั่นแกล้ง ใส่ร้ายนางแมวยั่วสวาทอีก สงสัยนางแมวยั่วสวาทไม่เคยผิดในสายตาควายแดงเลย

#173 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:25

อ้อ ตกลงไอ้ทียกมา A Picture is Worth a Thousand Words and an Animation is Worth a Thousand Pictures ลืมๆ มันไปก่อนใช่ไหมครับ
โอเค กระจ่างแล้วครับ ถ้าปักใจซะขนาดนั้นก็คงปิดกระทู้สำหรับผมแล้วละครับ คงไม่มีคนกล้ามาตอบคำถามผมซักคนแล้วละ

คิดๆ ดูแล้วก็น่าตลกนะ คนที่หลายคนในนี้หาว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ ทั้งๆ ที่เอาหลักฐานมากางขนาดนี้ ยังไม่มีใครกล้า
เอาหลักฐานอื่นมายันกัน ได้แต่เลี้ยงบาลีไปเรื่อย ก็คงต้องปล่อยไปแล้วละครับ ถ้ายังกล้าพอ ลองอ่านคำถามผมแล้วตอบตัวเองในใจก็พอ
ถ้าคิดว่าการพิมพ์ตอบกลับมามันจะเหมือนเป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้สำหรับคุณนะ

นึกแล้วก็ขำ มี คคห. หนึ่งในพันทิป เขียนได้แบบแยกง่ายๆ เลยว่าคนทั่วไปกับคนที่อคติมันบังตาแตกต่างกันอย่างไร เขาว่าไว้อย่างนี้ครับ

ถามจริง ๆ เถอะ การพบกันอย่างเป็นทางการะดับประเทศ มีกล้องกดแชะแชะ ไฟแฟลชขึ้นแว่บวาบ ขนาดนั้น ... เค้าจะคิดแบบที่เอามาโพสต์เหรอ????

รอยหยักในสมองไม่ต้องเยอะก็น่าจะคิดได้นะ คนเราถ้าจะทำเรื่องที่สังคมยอมรับไม่ได้ เค้าต้องทำลับ ๆ ไม่ใช่โจ้งแจ้ง มีกล้องสารพัดถ่ายทอดสัญญานสดทั่วโลกแบบนี้

โอ้วแม่เจ้า ... รู้ละ ทำไมถึงไม่เจริญ ไม่ใช่ความเจริญเข้ามาไม่ถึง แต่ไม่คิดที่จะรับความเจริญต่างหาก ...

ผมเชื่อเหลือเกินว่าคนเกือบทั้งหมดในห้องนี้จะตอบประมาณว่า "ยิ่งลักษณ์กล้าทำอยู่แล้ว หล่อนไม่อายหรอก เพราะบลาๆๆ" :D :D :D

แก้ไข : เปลี่ยนใจเล่นต่อดีกว่า สร้างกระแสดี 555

Edited by nopantaman_agian, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:24.

#174 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:29

ตรงๆ hot ในที่นี่แปลว่า หงี่ ครับ

แปลว่าหง่าวฮะ เหมือนแมวตอนติดสัด

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#175 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:49

นพพันธมารท่าทางจะว่างมาก

นี่ขนาดไม่เทิดทูนนายกยิ่งลักษณ์นะเนี่ย...ไม่เทิดทูนเล้ย...

คนที่ขนาดโกหกตัวเองยังทำได้ จะเหลือเครดิตอะไรไปตอบโต้คนอื่นเขา หือ?
gladiator 1.jpg

#176 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:06

สนุกดีนะ อิ อิ

#177 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:36

พฤติกรรมที่ผ่านมา ไม่งั้นสื่อทั่วโลกไม่เอาไปขยายความหรอก มีแต่สื่อไทยนี่ละ

#178 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:51

555 นี่แหละตัวอย่างของการไม่มีสมองที่จะคิดอะไรทั้งนั้น หาหลักฐานมาสู้ไม่ไหว ก็แถไปแถมา

ยกมาแต่คอมเมนต์ ฝรั่งมันก็เกรียน เหมือนบางความคิดเห็นแถวนี้ไง ที่เอาแต่เกรียน เหตุผลไม่ต้องมี เกลียดซะอย่าง 555

ดีครับ มาเรื่อยๆ เพราะคนอย่างคุณไม่ใช่เป้าหมายของผมหรอก เพราะคงจะเป็นพวกคุยไม่รู้เรื่องแล้วละ

แต่คนอย่างนี้เนี่ยแหละ ช่วยเรียกแขกคนที่พอมีสติให้เข้ามาอ่านบ้างได้ดี คนกลุ่มนั้นต่างหากที่ผมสนใจ

เปรียบไปก็เหมือนบัวสี่เหล่านั่นแหละครับ ส่วนจะเลือกอยู่เหล่าไหนก็แล้วแต่สติปัญญาของแต่ละคนก็แล้วกัน :D :D :D

^
^
คุณจะบลาบลาบลาหลอกตัวเองยังไง จะกดคนอื่นว่าโง่เง่าเต่าถุย ทั้งที่ตัวเองเป็น...แค่ไหน
ก็พึงตระหนักข้อนี้ไว้ เครดิตท่าน Ricebeanoil

"เถียงกับความจริง เถียงให้ตาย ก็ไม่ชนะ"
**แต่การแจ้งความจริง ให้คนไม่รับความจริง โค-ตะ-ระ เหนื่อย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#179 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:19

สนุกดีนะ อิ อิ

555 หวัดดีครับลุงแคน ไม่เจอกันนาน ไม่ยอมคุยกับผมเลยนะ จะว่าหนุกก็หนุก จะหว่าหน่ายก็หน่ายนะเนี่ย

แต่สำหรับลุงคงสนุกละสิ สำเร็จตามเป้าหมายแล้วนี่ครับ 555

#180 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:23

"เถียงกับความจริง เถียงให้ตาย ก็ไม่ชนะ"
**แต่การแจ้งความจริง ให้คนไม่รับความจริง โค-ตะ-ระ เหนื่อย

555 นั่นสิ ผมโคตรเหนื่อยเลย แต่ไม่เป็นไร ผมสนุกด้วย ทั้งเหนื่อยทั้งสนุก

คิดดูสิ เห็นแต่คนแถไปมา ผลัดกันมาพิมพ์สองสามบรรทัด แต่ไม่เคยกล้าตอบคำถาม เพราะมันจี้ใจดำ

เอ้ะ หรือว่าเพราะคำถามมันยาวเกิน 3 บรรทัด เลยไม่ได้อ่านนะ 555

สนุกจริงๆ 555 ดีครับ มากันหลายๆ คน มาพิมพ์แถกันไปเรื่อยๆ มันแสดงให้เห็นอะไรอะไรได้เยอะดี 555

Edited by nopantaman_agian, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25.

#181 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25

เค้าบอกว่า การกระทำดูครั้งเดียวอาจไม่รู้ แต่ถ้าทำหลายครั้ง มันน่าจะเห็นได้นะ ว่าแรดขนาดไหน

#182 asawinee

asawinee

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:38

เหอ เหอ คลิป ดีที่สุดในสามโลก

ภาพนิ่ง ศาลนำไปใช้เป็นหลักฐานทางคดีได้ แต่สำหรับคนที่ยกตนเหนือคนอื่น นำไปใช้เป็นหลักฐานไม่ได้
เพราะคลิปดีที่สุดในสามโลก

คลิปหนัง ประมาณ 24 เฟรม ต่อวินาที
คนที่ยกตนเหนือคนอื่น เห็นรายละเอียดของแต่ละเฟรมในคลิปทัน
พิจารณาภาษากายของแต่เฟรมที่ประกอบในคลิปทัน
เลอเิลิศกว่าชาว สรท. ที่ดูเป็นแต่ภาพนิ่ง

an Animation is Worth a Thousand Pictures,
ว้าว! เพิ่งรู้ว่า คลิปของนางปูเป็น แอนิเมชั่น
ฮ่า ฮ่า
มัน fake หรือเนี่ย

ทำไม แอนิเมชั่น มีค่าเ่ท่ากับภาพนับพัน

แอนิเมชั่น (Animation) หมายถึง "การสร้างภาพเคลื่อนไหว" ด้วยการนำภาพนิ่งมาเรียงลำดับกัน และแสดงผลอย่างต่อเนื่อง
ทำให้ดวงตาเห็นภาพที่มีการเคลื่อนไหวในลักษณะภาพติดตา (Persistence of Vision) เมื่อตามนุษย์มองเห็นภาพที่ฉา่ย อย่างต่อเนื่อง เรตินาระรักษาภาพนี้ไว้ในระยะสั้นๆ ประมาณ 1/3 วินาที หากมีภาพอื่นแทรกเข้ามาในระยะเวลาดังกล่าว
สมองของมนุษย์จะเชื่อมโยงภาพทั้งสองเข้าด้วยกันทำให้เห็นเป็นภาพเคลื่อนไหวที่มีความต่อเนื่องกัน
http://pkarting.exte...91029/animation

A Picture is Worth a Thousand Words
ภาพหนึ่งภาพเท่ากับคำหนึ่งพันคำ
คำที่เกิดขึ้น ขึ้นกับผู้ชมภาพจะตีความ พิจารณาและถ่ายทอดออกมา
แต่ละคนจะเมนท์เหมือนหรือต่างก็ได้

บังเอิญคนที่นี่ ชาวต่างชาติตามเว็บบอร์ด เม้นท์ต่างจากคนที่เชิดชูคลิป
มันผิด
เพราะไม่เอาคลิปไปดู

โอ๊ว! ยกตัวอย่างเมนท์ในพันทิปมาข่มซะด้วย

ถามจริง ๆ เถอะ การพบกันอย่างเป็นทางการะดับประเทศ มีกล้องกดแชะแชะ ไฟแฟลชขึ้นแว่บวาบ ขนาดนั้น ... เค้าจะคิดแบบที่เอามาโพสต์เหรอ????

ในพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ นางปูเล่น BB ได้ ไม่แคร์สื่อ

ในงานพระราชพิธีถวายผ้าพระกฐิน นางปู ยังกล้าถอดหมวกเรียกลูกน้องมารับ ทั้งๆที่สมเด็จพระบรม ฯ ยังทรงรับการถวายรายงานจาก ผบทร อยู่
นางปูยังไม่แคร์ กับสายตาสื่อ สายตาทีวีที่กำลังถ่ายทอด

ไม่แคร์สื่อ

ไม่แคร์สื่อ

ไม่แคร์สื่อ

ไม่แคร์สื่อ

ไม่แคร์สื่อ

ซะอย่าง !!!

โอ๊ว! ประเด็นแค่ส่งสายตา ท่าทางไม่สำรวม จิ๊บๆ
แสดงกิริยาออกมาอย่างโจ่งแจ้งว่าไม่แคร์ ไม่เคารพผู้อื่นยังทำมาแล้ว

ชาว สรท. ใจแคบ อคติ ดีแต่แถไปแถมา
แก้ตัวเรื่องคลิปไม่ได้

คลิปดีที่สุดในสามโลก

โิ๊อ๊ย! สรท. สู้คนที่มีหลักฐานคลิปไม่ได้
ขออัญเชิญ ผู้ที่เชิดชูคลิป เห็นรายละเอียดในแต่ละเฟรมทัน มาปิดกระทู้ ประกาศชัยชนะไปเลย

Edited by asawinee, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:39.

#183 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:57

555 สุดท้ายก็มามุขอย่างนี้ ไม่เบื่อบ้างรึไงครับ แถมแปล animation ได้ตรงตัวซะด้วย 555
โอ้ย เอาเลยครับ เชิดชูภาพนิ่งที่สุดในสามโลก :D :D :D

โอ้ย ขำจนท้องแข็ง ถามจริงสีข้างไม่ถลอกหมดแล้วเหรอเนี่ย 555
แถมยังแถไปถึงเรื่องศาลแบบจับแพะชนแกะอีก

ภาพนิ่ง ศาลนำไปใช้เป็นหลักฐานทางคดีได้ แต่สำหรับคนที่ยกตนเหนือคนอื่น นำไปใช้เป็นหลักฐานไม่ได้
เพราะคลิปดีที่สุดในสามโลก

ก๊ากกกก ตรรกะป่วยๆ โยงแบบป่วยๆ :D :D :D
ต้องเก็บเอาไว้เลย ลบไม่ได้ อ่านแล้วขำกลิ่ง

ตกลงถ้าไม่กล้าตอบคำถาม ก็หยุดไปก็ได้ครับ แถขนาดนี้สีข้างถลอกหมดแล้ว :D :D :D

555 โยงอย่างนี้เดี๋ยวมีพวกเสื้้อแดงมาอ่านแล้วมันเอาภาพนิ่งนายกอภิสิทธิ์ช่วงส่งยิมให้โอบามาไปกล่าวหา
ก็อย่าไปว่าเขานะ เพราะเขาชาบูภาพนิ่งเหมือนคุณเลย 555

Edited by nopantaman_agian, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:01.

#184 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:14

สมเพชแดงที่เข้ามาแถ เวปต่างชาติด่ายัยนี่ขนาด Porn ,PMILF ยอมรับเถอะยัยแดงนี่แรด ร่าน ระดับโลก

#185 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:42

ผมก็แปลกใจนะ อ้างมาได้ว่าสายตาหญิงเชิญชวนยั่วยวนอ้อล้อ กับ สายตาชายทำตาทะเล้น กับโอบาม่า จะทำให้แดงเอาไปเล่นด่ามาร์คได้ตรงไหนหว่า มันท่าจะบ้าักันไปแล้ว ตรรกะอุบาทก์จริงๆ

#186 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:56

สายตาเป็นหน้าต่างของหัวใจ

#187 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

เค้าบอกว่า การกระทำดูครั้งเดียวอาจไม่รู้ แต่ถ้าทำหลายครั้ง มันน่าจะเห็นได้นะ ว่าแรดขนาดไหน

ต่างชาติบอก ถ้าโอบามาต้องการหมอนวด จ่ายแค่ 20 บาทเอง ปูแดงราคาตกว้อย

#188 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

แดงบอก สลิมหยุมหยิม แต่โดนต่างชาติประจานไปทั่วโลกนี่ไม่กล้า เถียงซักคำ

#189 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

พบในฝัน Posted Image Posted Image
Posted Image Posted Image

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#190 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

พบในฝัน Posted Image Posted Image

ขำมากๆๆ :lol: จะอัปมู้นี้เป็นระดับตำนาน เตือนใจหญิงบางคน อย่าริร่านโชว์ ให้อับอายไปทั่วโลกาอีก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน