Jump to content

- - - - -

มาจากราชดำเนินค่ะ อยากทราบความเห็นพี่ๆ เสรีไทยเกี่ยวกับความจงรักภักดีของยิ่งลักษณ์และ นช.ทักษิณ

• Please log in to reply
265 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:23

ใช่ครับ....swibul นั่นแหล่ะครับ เห็น สัญลักษณ์เดียวกัน กับคุณตัวกลมฯ

ป.ล. ไม่ต้องไปขำ ไอ้พวกนั้นหรอกครับ แต๋ม เคยถามผม ด้วยคำถามเดียว 4-5 หน้า มาแล้วครับ......

ส่วน Jagger มีหน้าที่เอา โพลล์ มาแปะ อวย อีเม้ย แค่นั้นครับ...โดนสั่งห้ามตอบ ห้ามออกความเห็นใดๆ... :lol: :lol:

พี่เค้าก็อยู่ในนี้นานแล้วค่ะ
เราตามอ่านในนี้มาพักนึงแล้ว ถ้าเอาสาระอ่านที่นี่ แต่ถ้าเอาฮาเอาแปลก อ่านราชดำเนิน :lol: :lol:

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#52 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

คำถามคือ
พรรคเพื่อแม้ว ที่นำโดยยิ่งลักษณ์และทักษิณ มักแสดงออกว่าเทิดทูลสถาบัน ทำไมถึงกลายเป็นแหล่งสุมหัวของพวกที่เข้าข่ายจาบจ้วงล่วงละเมิดสถาบัน ทักษิณยิ่งลักษณ์รู้เห็นเป็นใจแต่ทำปากว่าตาขยิบ
หรือถ้ามองแบบเข้าข้างทักษิณ ทักษิณไม่ได้เจตนาจะเก็บพวกนี้ไว้ แต่จำเป็นต้องพึ่งพาพวกที่เข้าข่ายนี้ไปก่อนเป็นแขนขาเพื่อความมั่นคงในการล้างผิดเท่านั้นเอง

แม้วมีนิสัยใจร้อน ใจเร็วด่วนได้ กล้าได้กล้าเสีย โผงผาง ปึงปัง ปากไว
คนแบบนี้ ไม่น่าจะใจเย็น มีแผนการณ์แยบยล คิดหมากสามสี่ชั้น
รอคอยความสำเร็จด้วยความอดทน

การดำเนินการใดๆเพื่อชัยชนะ วางหมาก วางแผน แก้เกม สร้างมวลชน จึงต้องอาศัยกุนซือในวอร์รูมช่วยกันวางแผนทั้งสิ้น
การถือกำเนิดของคนเสื้อแดงก็เกิดจากความคิดของคนในวอร์รูม

แล้วคนในวอร์รูมมาจากไหน
พวกนี้เป็นปัญญาชน มีความรู้ มีการศึกษา มีประสบการณ์การต่อสู้มาจากยุค ตุลา
เป็นพวกคอมหลงยุค
มีเป้าหมายที่สำคัญคือต้องการเปลี่ยนแปลงการปกครองของประเทศ
แต่สิ่งที่ขาดคือ เงินทุน

ส่วนแม้ว มีเงินแต่ขาดการวางแผนที่ดี

ฝ่ายแม้ว กับฝ่ายวอร์รูม จึงเติมเต็มซึ่งกันและกัน
พึ่งพาซึ่งกันและกัน

แม้วไม่แคร์ว่าการปกครองจะเป็นแบบใด
ขอให้ตัวเองได้ประโยชน์

ตัวแม้วเอง สังเกตดูว่า จะพยายามถ่วงดุลเสื้อแดงที่รักเจ้า กับล้มเจ้า
เพื่อหล่อเลี้ยงมวลชนเอาไว้
บ่างครั้งจึงต้องออกตัวแสดงตนว่าจงรักภักดี
ในขณะเดียวกันก็ขยิบตาให้ลิ่วล้อ ลงมือบั่นทอนสถาบัน

ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#53 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

กระทู้เก่าๆอันไหนเหรอ ผมตอบแล้วเคยแพ้ด้วยเหรอ งง. :unsure: เพราะผมและพวกชนะราบคาบทุกครั้ง

อายมั่งก็ได้...ไม่ต้องหน้าด้านขนาดนั้น.

:lol:

#54 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

พันดริฟนี่ผมไม่ยอมเสียเลขบัตรประชาชนไปสมัครหรอกครับ อ่านเอาขำๆ พอ

กลางกลวงมากมาย ในบอร์ดนี้ก็มีพวกคนกลางเยอะนะครับ ระวังๆ ไว้หน่อย :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#55 Chocolate

Chocolate

น้องเก่า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

คำถามคือ
พรรคเพื่อแม้ว ที่นำโดยยิ่งลักษณ์และทักษิณ มักแสดงออกว่าเทิดทูลสถาบัน ทำไมถึงกลายเป็นแหล่งสุมหัวของพวกที่เข้าข่ายจาบจ้วงล่วงละเมิดสถาบัน ทักษิณยิ่งลักษณ์รู้เห็นเป็นใจแต่ทำปากว่าตาขยิบ
------------------------------------------------------------------------------

คำตอบมีอยู๋ในคำถามแล้วนะ.. การที่มันนิ่งเฉยก็แปลว่า "มันไม่ได้เทิดทูนสถาบัน" ไง .. ไม่มีอะไรต้องคิดเยอะเลย
เรื่องแบบนี้ แค่คอมมอนเซนซ์ก็รู้ได้แล้วว่า ไอ้เหลี่ยมกะน้องสาวมัน ในฐานะ "หัวหอก" คิดอะไร?

มันก็ไม่ต่างกับมติชนที่ไม่กล้าเปิดหน้าสู้นั่นแหละ มันรู้ว่าถ้าเปิดเมื่อไรก็ "แพ้" เมื่อนั้น
ทั้งที่มันรู้แก่ใจว่ากำลังสู้อยู่กับอะไร? แต่ความ "ขี้ขลาด" ที่มีท่วมกบาลทำให้มันเป็นได้แค่ "เหลือบ ไร" ที่แฝงในคราบ "นักบุญปากดี" ก็เท่านั้น

ปากมันว่า "ฝ่ายตรงข้ามโหนเจ้า" แท้จริงแล้ว "พวกมันต่างหากที่โหน"!!
มันโหนกระแสความจงรักภักดีด้วย "ปาก" แต่สองตาขยิบแล้วขยิบอีกให้รู้ว่า "ใจกูไม่ได้คิดแบบนั้นแม้แต่น้อย" !!!

ทุกวันนี้ลุ้นให้มัน "กล้า" จริงๆเสียที หลบๆซ่อนๆแบบนี้ก็สวมควรแล้วที่จะกลับบ้านแบบเท่ห์ไม่ได้.. ไอ้ขี้แพ้!!

#56 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

กระทู้เก่าๆอันไหนเหรอ ผมตอบแล้วเคยแพ้ด้วยเหรอ งง. :unsure: เพราะผมและพวกชนะราบคาบทุกครั้ง

อายมั่งก็ได้...ไม่ต้องหน้าด้านขนาดนั้น.

จะไปอายทำไมหล่ะครับ.......ไม่รู้ัจักคำว่า "อาย" ด้วยซ้ำไป!!!

ขนาดว่า "คนทำไมต้องวิ่งหนี ตอนเค้ายิงกันจะเป็นจะตาย" ยังทำมึนไป 4-5 หน้า เลยครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#57 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

คำถามคือ
------------------------------------------------------------------------------

คำตอบมีอยู๋ในคำถามแล้วนะ.. การที่มันนิ่งเฉยก็แปลว่า "มันไม่ได้เทิดทูนสถาบัน" ไง .. ไม่มีอะไรต้องคิดเยอะเลย
เรื่องแบบนี้ แค่คอมมอนเซนซ์ก็รู้ได้แล้วว่า ไอ้เหลี่ยมกะน้องสาวมัน ในฐานะ "หัวหอก" คิดอะไร?

มันก็ไม่ต่างกับมติชนที่ไม่กล้าเปิดหน้าสู้นั่นแหละ มันรู้ว่าถ้าเปิดเมื่อไรก็ "แพ้" เมื่อนั้น
ทั้งที่มันรู้แก่ใจว่ากำลังสู้อยู่กับอะไร? แต่ความ "ขี้ขลาด" ที่มีท่วมกบาลทำให้มันเป็นได้แค่ "เหลือบ ไร" ที่แฝงในคราบ "นักบุญปากดี" ก็เท่านั้น

ปากมันว่า "ฝ่ายตรงข้ามโหนเจ้า" แท้จริงแล้ว "พวกมันต่างหากที่โหน"!!
มันโหนกระแสความจงรักภักดีด้วย "ปาก" แต่สองตาขยิบแล้วขยิบอีกให้รู้ว่า "ใจกูไม่ได้คิดแบบนั้นแม้แต่น้อย" !!!

ทุกวันนี้ลุ้นให้มัน "กล้า" จริงๆเสียที หลบๆซ่อนๆแบบนี้ก็สวมควรแล้วที่จะกลับบ้านแบบเท่ห์ไม่ได้.. ไอ้ขี้แพ้!!

ทีแรกยังมีความหวังว่า แม้วกับสำรวยเพียงเลี้ยงพวกจาบจ้วงไว้พึ่งพา เป็นแขนขาแค่ในช่วงล้างผิด
ตอนนี้อะไรๆ มันเหมือนชัดเจนขึ้น อย่างมติชิน อาเจียรวาท ดูเหิมเกริมค่ะ

#58 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

จะไปอายทำไมหล่ะครับ.......ไม่รู้ัจักคำว่า "อาย" ด้วยซ้ำไป!!!

ขนาดว่า "คนทำไมต้องวิ่งหนี ตอนเค้ายิงกันจะเป็นจะตาย" ยังทำมึนไป 4-5 หน้า เลยครับ :lol: :lol:

แล้วคนที่ตอบกระทู้ 2-3 วันเป็น 200กว่า comment มันเข้าข่ายด้วยไหมครับ :lol:

#59 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

เข้ามาต้อนรับ จขกท. ครับ ผมไม่ได้เข้าที่นั่นพักใหญ่ๆแล้ว เพื่อสุขภาพจิตของตัวเองครับ ฮ่า

ปล. นับถือจิตใจที่สู้ไม่ถอยของคุณตัวกลมแก้มป่อง เวลาฟัดกับปลวกแดงครับ

Attached Images

Edited by paper punch, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:41.

เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#60 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

เข้ามาต้อนรับ จขกท. ครับ ผมไม่ได้เข้าที่นั่นพักใหญ่ๆแล้ว เพื่อสุขภาพจิตของตัวเองครับ ฮ่า

ปล. นับถือจิตใจที่สู้ไม่ถอยของคุณตัวกลมแก้มป่อง เวลาฟัดกับปลวกแดงครับ

นั่นแน่ มีตอกบัตรยืนยันด้วย
เราเป็นบางอารมณ์ค่ะ ถ้านึกสนุกก็ตอบโต้ไปเรื่อยๆ ยึดตรรกะเป็นหลักไว้

ยังไงแวะไปตอกบัตรมุมกาแฟบ้างนะคะ ทักทายกันคำสองคำ อย่าเพิ่งถอดใจไปซะก่อน

ราชดำเนินก็มีมุมตลกๆ ให้บันเทิง วันๆ เห็นกระทู้อวยเพื่อแม้วแล้วก็ยิ้มได้อ่ะ อิอิ

#61 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

เคยเข้าไปอ่านแล้วให้กิ๊ฟจขกท บางครั้ง หลังๆ ไม่ค่อยได้เข้าไปค่ะ

#62 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

100 ละ 100 มาจากพันทิปทั้งนั้นหละครับ เมื่อก่อนมีแต่บ่อโคลนเล็กๆ เดี๋ยวนี้มีควายเยอะ บ่อโคลนเลยกลายเป็นปลักควาย คนไหนชอบเล่นโคลนในปลักควาย ก็เล่นกันไป ทนไม่ไหว เบื่อ ก็มาเสรีไทย (คิดเอง เออเอง)

#63 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ก็เค้าบอกว่ายังไม่ได้ตอบ...

:lol: :lol: :lol:

#64 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

เคยเข้าไปอ่านแล้วให้กิ๊ฟจขกท บางครั้ง หลังๆ ไม่ค่อยได้เข้าไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ เป็นนอนแดงด้วยหรือเปล่าคะ ทำไมไม่ค่อยเข้าไปราชดำเนินล่ะคะ สนุกดีนะ :lol:

#65 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

100 ละ 100 มาจากพันทิปทั้งนั้นหละครับ เมื่อก่อนมีแต่บ่อโคลนเล็กๆ เดี๋ยวนี้มีควายเยอะ บ่อโคลนเลยกลายเป็นปลักควาย คนไหนชอบเล่นโคลนในปลักควาย ก็เล่นกันไป ทนไม่ไหว เบื่อ ก็มาเสรีไทย (คิดเอง เออเอง)

ตอนนี้มีมุมกาแฟนอนแดงไว้ผ่อนคลายค่ะ พอนึกสนุกก็ออกไปตั้งกระทู้ทีนึง

ส่วนใหญ่ถ้าสมาชิกนอนแดงตั้งกระทู้ ยอดเม้นท์กระฉูดค่ะ ไม่รู้ทำไม อิอิ :lol:

#66 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ขอบคุณค่ะ เป็นนอนแดงด้วยหรือเปล่าคะ ทำไมไม่ค่อยเข้าไปราชดำเนินล่ะคะ สนุกดีนะ :lol:

เป็นค่ะ แต่หลังๆ คลื่นไส้ ทนไม่ไหวค่ะ เข้าไปทีไร เกิดอาการจิตหลอนเหมือนโดนสะกดจิตเลย

#67 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

ตอบที่นั่นน่าจะเหนื่อยมากๆ เพราะเรื่องเดียวกันแต่คนตั้งกระทู้ปาเข้าไปเกือบ 20 กระทู้ ตอบอันนั้นไม่เข้าไปตอบอันนี้มันหาว่าหนี ตอบไม่ทันใจก็บอกว่าสู้ไม่ได้ :huh:

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#68 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ตอบที่นั่นน่าจะเหนื่อยมากๆ เพราะเรื่องเดียวกันแต่คนตั้งกระทู้ปาเข้าไปเกือบ 20 กระทู้ ตอบอันนั้นไม่เข้าไปตอบอันนี้มันหาว่าหนี ตอบไม่ทันใจก็บอกว่าสู้ไม่ได้ :huh:

แนะนำว่าก้าวข้ามไปเลยค่ะ ให้เวลากับทุกกระทู้ไม่ได้หรอกค่ะ

คุยเฉพาะเรื่องที่พอรู้ บางเรื่องไม่รู้ก็อ่านเฉยๆ พอ ถกกับปริมาณไม่ไหวค่ะ ต้องเลือกหน่อย พลังงานมีจำกัด :D

#69 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

เป็นค่ะ แต่หลังๆ คลื่นไส้ ทนไม่ไหวค่ะ เข้าไปทีไร เกิดอาการจิตหลอนเหมือนโดนสะกดจิตเลย

นั่นหล่ะค่ะ ข้อดีของราชดำเนิน ฝึกจิตให้แข็งแกร่ง 555

หากเกิดอาการคลื่นไส้ขึ้นก็หลบไปห้องจตุจักร ดูนกดูหมาไป สบายใจกว่า :P

#70 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

import จาก ลากดำนา :D

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#71 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

เว็บเสรีไทย คนใจเเคบเยอะน๊ะจ๊ะ

ห้าม ว่า ปชป น๊ะ

โดยเฉพาะ ท่านปิ๊สิด ไม่งั้น จะกลาย เป็น สาวกเเป๊ะลิ้ม, เสื้อเเดง ทันที :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

#72 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

ท่าทีของไอ้แม้วต่อสถาบัน มันหลุดปากออกมาหลายครั้ง

ทั้งคำว่า "อำมาตย์ 80 กว่า" "จะไม่ยอมจนอย่างพอเพียง" "กระซิบข้างหู" "ผีที่ไหนจะจงรักภักดี"

แต่ที่เปลือยล่อนจ้อนที่สุดคือบทสัมภาษณ์ไทม์ออนไลน์เมื่อปี 52 ให้สัมภาษณ์ริชาร์ด ลอยด์ แพร์รี่ ซึ่งหาอ่านยากหน่อย เพราะรัฐบาลแบนไปแล้ว

มันไม่ได้พูดออกมาชัดถ้อยชัดคำ แต่นักข่าวสรุปสิ่งที่มันพูด เป็นพาดหัวข่าวว่าไอ้สารเลวนี่มันรอคอยอะไร

ส่วนท่าทีของป้าเหี่ยวนั่น ไม่ต้องสนใจหรอกครับ ก็แค่หุ่นเชิดของพี่มัน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#73 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

เว็บเสรีไทย คนใจเเคบเยอะน๊ะจ๊ะ

โดยเฉพาะ ท่านปิ๊สิด ไม่งั้น จะกลาย เป็น สาวกเเป๊ะลิ้ม, เสื้อเเดง ทันที :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

เหมือนราชดำเนินเลย วันก่อนก็บังคับให้เป็นเหลืองให้ได้ มารู้ดีกว่าตรูได้ไงฟร่ะ 555 ตลกดี

เหมือนป้าจินไม่พอใจที่นี่นะ ติโน่น ตินี่ แต่ก็อยู่ทน ตลกดี :lol:

#74 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

ตลกดี

เหมือนราชดำเนินเลย วันก่อนก็บังคับให้เป็นเหลืองให้ได้ มารู้ดีกว่าตรูได้ไงฟร่ะ 555 ตลกดี

เหมือนป้าจินไม่พอใจที่นี่นะ ติโน่น ตินี่ แต่ก็อยู่ทน ตลกดี :lol:

การคิดเเตกต่างกันทางการเมือง ไม่ว่าจะ ชอบ เสื้อเเดง , เเป๊ะลิ้ม, ท่านปิ๊สิด

ก็ ไม่เห็น ต้องมาเกลียด กันเลยน๊ะ... :)

จินนี่ อยู่เว็บนี้ เจอรุมด่า จน เเฉะเเล้ว เเฉะอีก เเฉะซ้ำซาก เเฉะซ้ำซ้อน เเฉะซ้ำ เเฉะซาก เลยจ่ะ :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

#75 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

ตลกดี

การคิดเเตกต่างกันทางการเมือง ไม่ว่าจะ ชอบ เสื้อเเดง , เเป๊ะลิ้ม, ท่านปิ๊สิด

ก็ ไม่เห็น ต้องมาเกลียด กันเลยน๊ะ... :)

จินนี่ อยู่เว็บนี้ เจอรุมด่า จน เเฉะเเล้ว เเฉะอีก เเฉะซ้ำซาก เเฉะซ้ำซ้อน เเฉะซ้ำ เเฉะซาก เลยจ่ะ :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

เรามาจากราชดำเนิน เรายังไม่ว่าราชดำเนินใจแคบเลย มีแต่ราชดำเนินตลกดี
ป้าจินอยู่นี่ ทำไมไปว่าเสรีไทยใจแคบอ่า

อี๊..อยู่ยังไงแฉะซ้ำแฉะซาก ไม่อยากนึกเลย ขนลุก

ป้าจินจะบอกว่าตัวเองเป็นคนกลางหรือเปล่าอ่า

แล้วคิดไงกับเรื่องที่เราถามกระทู้นี้ หรือยังไม่รู้คำถาม

#76 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ชนะเฉพาะใน รดน. รึเปล่าครับ เพราะออกไปห้องอื่นก็โดนเค้าไล่ด่ากระเจิงออกมาทั้งนั้
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#77 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ชนะเฉพาะใน รดน. รึเปล่าครับ เพราะออกไปห้องอื่นก็โดนเค้าไล่ด่ากระเจิงออกมาทั้งนั้

ชนะซะราบคาบเลย ตลกดี :rolleyes:

#78 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ไม่จริงครับท่านนารายณ์ ผมไม่เคยด่า คุณแต๋ม เลยนะครับ...แถมยังตามอธิบายให้เข้าใจไปอีกตั้ง 4-5 หน้า อีกด้วยซ้ำไป :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#79 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

เคยตั้งกระทู้ "สิ่งที่เสื้อแดงไม่รู้" ล้อเลียนกับกระทู้
"สิ่งที่สลิ่มไม่รู้" มีคนตอบ 10 กว่าอัน
ที่สำคัญ ไม่ได้ตอบตามกระทู้เลย :lol: :lol: :lol:

#80 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

ตลกดี

ตลกดี

เรามาจากราชดำเนิน เรายังไม่ว่าราชดำเนินใจแคบเลย มีแต่ราชดำเนินตลกดี
ป้าจินอยู่นี่ ทำไมไปว่าเสรีไทยใจแคบอ่า

อี๊..อยู่ยังไงแฉะซ้ำแฉะซาก ไม่อยากนึกเลย ขนลุก

ป้าจินจะบอกว่าตัวเองเป็นคนกลางหรือเปล่าอ่า

แล้วคิดไงกับเรื่องที่เราถามกระทู้นี้ หรือยังไม่รู้คำถาม

จินนี่ ไม่ได้ ว่าเ็ว็บนี้ จ้าา

จินนี่ พูดถึง ใครบางคน ที่ใจเเคบ มากมายในนี้ เพราะต่อไป คุณคงต้อง เจอกับ พวกเขาน๊ะ บอกให้รู้ก่อนน๊ะจ๊ะ

จินนี่ รัก สถาบัน จ้ะ

เเต่ไม่ขอเเสดงความคิด เห็นในเรื่องนี้น๊ะจ๊ะ

#81 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

ยินดีต้อนรับสู่ เสรีไทยค่ะ
ขอให้สนุกกับบอร์ดแห่งนี้นะคะ
พูดคุยกันด้วยหลักฐาน เหตุผล และเจตนาที่ดีค่ะ
@^____^@

ปล. เจอคนที่โดนหาว่าเป็น 2.4 เหมือนกันละ55555

เป็น 2.4 หมายความว่ายังไงครับ อธิบายให้ฟังหน่อย เคยอ่านเจอแต่ไม่รู้ความหมาย
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#82 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

โดยเฉพาะ ท่านปิ๊สิด ไม่งั้น จะกลาย เป็น สาวกเเป๊ะลิ้ม, เสื้อเเดง ทันที :lol: :lol:

ตลกดี

ว่าเเต่... รู้จัก จินนี่ ด้วยหรือจ๊ะ :o

:lol: ดัง เหมือนกันเเฮะ... เรา :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

#83 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ป้าป

ตลกดี

ตลกดี

จินนี่ ไม่ได้ ว่าเ็ว็บนี้ จ้าา

จินนี่ พูดถึง ใครบางคน ที่ใจเเคบ มากมายในนี้ เพราะต่อไป คุณคงต้อง เจอกับ พวกเขาน๊ะ บอกให้รู้ก่อนน๊ะจ๊ะ

เเต่ไม่ขอเเสดงความคิด เห็นในเรื่องนี้น๊ะจ๊ะ

เค้าใจแคบกับป้าจิน ทำไมป้าจินทนอยู่อ่า
ลองไปราชดำเนินหรือยัง อาจจะมีแต่คนใจกว้างกับป้าจินอ่ะน๊า

ไม่เป็นไร แล้วแต่ป้า รักสถาบันแต่ไม่แสดงความเห็นต่อพวกที่หมิ่นเหม่ ตลกดี

#84 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

เหตุผลสู้เขาไม่ได้ เลยมาซมซานสะอื้นลงที่นี่เร๊อะ :D :lol: :D :lol:

จุๆๆๆๆๆๆ อย่าเอ็ดไป :D

ผมพึ่งรู้วันนี้ อะครับ ว่า เสื้อแดง เขาใช้เหตุใช้ผล กันด้วย

Posted ImagePosted ImagePosted Image

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#85 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

*
POPULAR

คำถามคือ
หรือถ้ามองแบบเข้าข้างทักษิณ ทักษิณไม่ได้เจตนาจะเก็บพวกนี้ไว้ แต่จำเป็นต้องพึ่งพาพวกที่เข้าข่ายนี้ไปก่อนเป็นแขนขาเพื่อความมั่นคงในการล้างผิดเท่านั้นเอง

ก่อนอื่นผมขอแสดงความชื่นชมคุณ lovelygam ที่มีความอดทนตอบโต้กระทู้กับสมาชิกราชดำเนินส่วนใหญ่

ซึ่งผมขอบอกตามตรงว่าผมคงลาขาดแล้ว หน่ายเต็มที

เอาเป็นว่าสมาชิกราชดำเนินที่พอมีชื่อชั้นหน่อยมาเล่นที่นี่ไปไม่เป็นกันทุกคนครับ
(มีไอ้เบื๊อกคนหนึ่ง ที่ไปใช้นามแฝงซ้ำกับนักเขียนดัง มานี่ก็เละเป็นอุนจิ
แต่อยู่ที่ราชดำเนินเป็นเทพ พอคิดออกไหมครับว่าคุณภาพสมาชิกแดงที่นั่นเป็นอย่างไร)

คงนอกเรื่องพอแล้วนะครับขอเข้าสู่ประเด็นที่คุณตั้งข้อสงสัยมาเลยก็แล้วกัน

ส่วนตัวผมมองว่า คงต้องแยกก่อนว่าทักษิณและยิ่งลักษณ์มีวัตถุประสงค์ต่อการแสดงออกถึงความเทิดทูนสถาบันฯต่างกัน

ทักษิณเขาเทิดทูนแบบแปร่งๆ วาจาที่เขาใช้บางทีก็จาบจ้วง (นี่ว่าแค่เฉพาะตอนที่เขาเป็นนายกนะครับ)

ครั้งนึงในหลวงท่านประชวร ไปประทับที่ศิริราช ทักษิณก็เสร่อเอาบัตรทอง 30 บาทไปถวาย เรียกนักข่าวมาทำข่าวกันเป็นที่เอิกเกริก
(ภายหลังมีการออกมาแก้ข่าวว่าในหลวงท่านต้องการเห็นบัตร แต่ถึงจริงอย่างไรการให้นักข่าวมาทำข่าวเรื่องนี้ก็ไม่สมควร)

พฤติกรรมเช่นนี้และอีกหลายเรื่องในภายหลัง เช่นการจาบจ้วงประธานองคมนตรี ที่ในหลวงท่านไว้วางใจแต่งตั้งมาอย่างรุนแรง

ผมมองในแง่มุมไหนทักษิณก็ไม่ใช่คนที่เทิดทูนสถาบันฯเลย

หากเทิดทูนจริงจะเลี้ยงคนอย่างไอ้กี้ร์ รองโรมานอฟ หรือกากแก้ว ได้อย่างไร?

ประเด็นของทักษิณผมจึงคิดว่าจบไป ผมเชื่อว่าคนๆนี้ไม่มีความจงรักภักดีต่อสถาบันฯ

ส่วนเรื่องของคุณยิ่งลักษณ์นี่ยิ่งหนักขึ้นไปอีกครับ

คือผมว่าเธอไม่รู้ว่าความจงรักภักดีเป็นอย่างไรด้วยซ้ำ

ชีวิตเธอปรกติก็ไม่เคยต้องออกมาให้ใครโฟกัสในพฤติกรรม เธอก็อยู่ของเธอชิลล์ๆ

ทำตามพี่สั่งก็ดำรงชีวิตอยู่ได้สบายๆแล้ว

พอมาเป็นนายกฯตามพี่สั่ง พฤติกรรมเธอจึงไม่ต่างไปจากเดิมครับ

ใครเคยจาบจ้วงสถาบันฯไว้อย่างไรผมเชื่อว่าเธอไม่รู้ด้วยซ้ำ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#86 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

ป้าป

ตลกดี

ตลกดี

เค้าใจแคบกับป้าจิน ทำไมป้าจินทนอยู่อ่า
ลองไปราชดำเนินหรือยัง อาจจะมีแต่คนใจกว้างกับป้าจินอ่ะน๊า

ไม่เป็นไร แล้วแต่ป้า รักสถาบันแต่ไม่แสดงความเห็นต่อพวกที่หมิ่นเหม่ ตลกดี

ราชดำเนิน จินนี่ เข้าบ่อย เเล้ว เริ่มเบื่อ

เล่น เว็บนี้ สนุก and ตลก ด้วย

ส่วนเรื่อง สถาบัน เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจ้ะ

จินนี่จึงไม่อยาก เเสดงความเห็น ในเรื่องนี้

หวังว่าคง เข้าใจ น๊ะจ๊ะ

#87 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ก่อนตอบคุณตัวกลมฯ ขอทัก "แต๋มดอนยอ" ก่อนนะครับ

เหตุผลสู้เขาไม่ได้ เลยมาซมซานสะอื้นลงที่นี่เร๊อะ :D :lol: :D :lol:

ตกลงจะล็อกอินไหนแน่ จะดอนยอ หรือ แต๋ม เอาให้แน่

จิตหลุดจนเพื่อนเสรีไทย "จับได้" แล้วว่าเมริงคือคนเดียวกัน

ทุ้ยยยย

gladiator 1.jpg

#88 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

กฎการใช้งานเว็บบอร์ด

กฎการใช้งานเว็บบอร์ด ออก ณ วันที่ 7 สิงหาคม 2549 เพิ่มเติม ณ วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2553

1. ห้ามพาดพิงถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ในทางที่ไม่เหมาะสม
2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ
3. ห้ามเสนอข้อความ เนื้อหา หรือรูปภาพที่ส่อไปทางลามก อนาจาร หรือล่อแหลม หมิ่นเหม่ต่อศีลธรรมโดยทั่วไป
4. ห้ามโจมตีหรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อทุกศาสนา
5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย
6.ห้ามประกาศโฆษณาซื้อขายสินค้า หรือโฆษณาใดๆก็ตาม *
7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก *
8.ห้ามตั้งกระทู้ในลักษณะปลุกระดมไม่ว่าในทางใดๆ ให้เกิดความรุนแรงต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประชาชน *
8ก.ความเห็นที่ WM และ MOD ได้ระงับความเห็นไว้ด้วย Warn ห้ามสมาชิกแก้ไขข้อความนั้นอีกเด็ดขาด เว้นแต่ผู้มีหน้าที่ในบอร์ดเท่านั้น****
9. วิธีปฏิบัติสำหรับผู้ดูแล เมื่อมีการทำผิดระเบียบ คือ
9.1 ในกรณีที่เป็นกระทู้ที่มีความผิดตามข้อ1.ให้ลบทั้งกระทู้ ส่วนข้ออื่นๆให้ย้ายกระทู้ไปไว้ในห้องขัง
9.2 ในกรณีที่เป็นความเห็น ให้ลบความเห็น และทุกความเห็นที่อ้างอิงความเห็นที่ผิดกฎนั้น
9.3 แจ้งเตือนผู้ที่กระทำผิดกฎ ผ่านทางข้อความส่วนตัว
10. ผู้ที่ได้รับการเตือนการทำผิดกฎมากกว่า 3 ครั้ง ในครั้งแรกจะถูกแบน 3 วัน และติดทัณฑ์บน 14 วันหลังจากนั้น
11. ในกรณีที่เคยถูกแบนแล้ว และมีการทำผิดกฎมากกว่า 2 ครั้งในช่วงที่ไม่ใช่ทัณฑ์บน ให้ลงโทษด้วยการแบน 7 วัน และทัณฑ์บนอีก 30 วัน
12. หากมีการทำผิดกฎระหว่างทัณฑ์บน จะถูกแบนออกจากระบบทันที
13. admin สามารถแบนสมาชิกที่กระทำผิดกฎอย่างรุนแรงได้ทันทีโดยไม่มีกำหนดเลิกแบนในกรณีดังต่อไปนี้
13.1 ใช้ถ้อยคำจาบจ้วงสถาบัน
13.2 ใช้ถ้อยคำหยาบคายทางเพศ
13.3 โพสต์ภาพลามกอนาจาร
13.4 วิพากษ์วิจารณ์ศาสดา รูปเคารพ หรือความเชื่อทางศาสนาในทางเสื่อมเสีย
13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย
13.6 การกระทำที่ละเมิดความเป็นส่วนตัวของสมาชิกด้วยวิธีการใดๆ
13.7การโพสข้อมูลที่บ่อนทำลายชาติ ขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมที่ดีงามอย่างร้ายแรง
13.8กระทู้หรือความเห็นที่โฆษณาซื้อขายสินค้า โฆษณาต่างๆ *
13.9กระทู้ที่ปลุกระดมให้สร้างความรุนแรง กระทำผิดต่อกฎหมาย *
13.10สมัครล็อคอินซ้อน โดยไม่มีหน้าที่ในเสรีไทยเว็บบอร์ด ***

อย่างนี้ก็จนแต้มแล้วซิ MOD ช่วยกรุณาตรวจสอบให้ด้วยครับ
ตกลงจะล็อกอินไหนแน่ จะดอนยอ หรือ แต๋ม เอาให้แน่

จิตหลุดจนเพื่อนเสรีไทย "จับได้" แล้วว่าเมริงคือคนเดียวกัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#89 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ราชดำเนิน จินนี่ เข้าบ่อย เเล้ว เริ่มเบื่อ

เล่น เว็บนี้ สนุก and ตลก ด้วย

ส่วนเรื่อง สถาบัน เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนจ้ะ

จินนี่จึงไม่อยาก เเสดงความเห็น ในเรื่องนี้

ไม่เข้าใจหรอก แต่ก็เคารพสิทธิในการแสดงออกและไม่แสดงออก

ป้าจินว่าคนที่นี่ใจแคบ แต่ชอบที่นี่ สนุกและตลกดี

อืมตลกดีจริงด้วย คิคิ

ปล.ไม่เคยรู้จักป้าจินมาก่อนเสรีไทยหรอก

#90 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

ยินดีต้อนรับครับ..

อิอิ... รู้จักแล้วจะรักเอง...

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#91 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

คำถามคือ

ก่อนอื่นผมขอแสดงความชื่นชมคุณ lovelygam ที่มีความอดทนตอบโต้กระทู้กับสมาชิกราชดำเนินส่วนใหญ่

ซึ่งผมขอบอกตามตรงว่าผมคงลาขาดแล้ว หน่ายเต็มที

เอาเป็นว่าสมาชิกราชดำเนินที่พอมีชื่อชั้นหน่อยมาเล่นที่นี่ไปไม่เป็นกันทุกคนครับ
(มีไอ้เบื๊อกคนหนึ่ง ที่ไปใช้นามแฝงซ้ำกับนักเขียนดัง มานี่ก็เละเป็นอุนจิ
แต่อยู่ที่ราชดำเนินเป็นเทพ พอคิดออกไหมครับว่าคุณภาพสมาชิกแดงที่นั่นเป็นอย่างไร)

คงนอกเรื่องพอแล้วนะครับขอเข้าสู่ประเด็นที่คุณตั้งข้อสงสัยมาเลยก็แล้วกัน

ส่วนตัวผมมองว่า คงต้องแยกก่อนว่าทักษิณและยิ่งลักษณ์มีวัตถุประสงค์ต่อการแสดงออกถึงความเทิดทูนสถาบันฯต่างกัน

ทักษิณเขาเทิดทูนแบบแปร่งๆ วาจาที่เขาใช้บางทีก็จาบจ้วง (นี่ว่าแค่เฉพาะตอนที่เขาเป็นนายกนะครับ)

ครั้งนึงในหลวงท่านประชวร ไปประทับที่ศิริราช ทักษิณก็เสร่อเอาบัตรทอง 30 บาทไปถวาย เรียกนักข่าวมาทำข่าวกันเป็นที่เอิกเกริก
(ภายหลังมีการออกมาแก้ข่าวว่าในหลวงท่านต้องการเห็นบัตร แต่ถึงจริงอย่างไรการให้นักข่าวมาทำข่าวเรื่องนี้ก็ไม่สมควร)

พฤติกรรมเช่นนี้และอีกหลายเรื่องในภายหลัง เช่นการจาบจ้วงประธานองคมนตรี ที่ในหลวงท่านไว้วางใจแต่งตั้งมาอย่างรุนแรง

ผมมองในแง่มุมไหนทักษิณก็ไม่ใช่คนที่เทิดทูนสถาบันฯเลย

หากเทิดทูนจริงจะเลี้ยงคนอย่างไอ้กี้ร์ รองโรมานอฟ หรือกากแก้ว ได้อย่างไร?

ประเด็นของทักษิณผมจึงคิดว่าจบไป ผมเชื่อว่าคนๆนี้ไม่มีความจงรักภักดีต่อสถาบันฯ

ส่วนเรื่องของคุณยิ่งลักษณ์นี่ยิ่งหนักขึ้นไปอีกครับ

คือผมว่าเธอไม่รู้ว่าความจงรักภักดีเป็นอย่างไรด้วยซ้ำ

ชีวิตเธอปรกติก็ไม่เคยต้องออกมาให้ใครโฟกัสในพฤติกรรม เธอก็อยู่ของเธอชิลล์ๆ

ทำตามพี่สั่งก็ดำรงชีวิตอยู่ได้สบายๆแล้ว

พอมาเป็นนายกฯตามพี่สั่ง พฤติกรรมเธอจึงไม่ต่างไปจากเดิมครับ

ใครเคยจาบจ้วงสถาบันฯไว้อย่างไรผมเชื่อว่าเธอไม่รู้ด้วยซ้ำ

ถ้าสมมติ นช.แม้วไม่เอากลุ่มที่จาบจ้วงนี้มาเป็นพวก จะมีโอกาสเป็นรัฐบาลหรือเปล่านะ
ถ้ายังไงก็มีโอกาสแล้ว ก็ควรแสดงความบริสุทธิ์ใจว่าไม่เอาพวกนี้ ตัดหางปล่อยวัดไปเลย

แต่นี่กลับเอามาสุมไว้ในพรรค ให้ตำแหน่งให้ลาภยศ
พยายามมองแม้วแง่ดีแล้ว ก็ยังไม่รู้จะหาเหตุผลอะไรมารองรับดี

ขอบคุณเรื่องราชดำเนินค่ะ ก็เป็นพักๆ ยังสนุกอยู่ ช่วงไหนนอยย์ก็ไม่ตั้งกระทู้ เพราะคาดเดาผลได้ว่าอะไรจะตามมา อิอิ
แต่มีเพื่อนหลายคนเป็นแดงด้วยนะคะ มีเหตุมีผลก็มี ที่คอยให้กำลังใจ แต่ไม่ค่อยแสดงตัวหน้าไมค์

#92 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

*
POPULAR

เอาละ ตอบคุณตัวกลมฯ
จากความเห็นและข้อสังเกตส่วนตัวของผมเอง อาจผิดหรือถูกก็ได้นะครับ

lovelygam, on 8 December 2012 - 17:15, said:

คำถามคือ

ทักษิณเป็นพวก "ล้มเจ้า" แน่นอน สังเกตจาก "นิสัยส่วนตัว" และ "พฤติกรรม"

1. ทักษิณเป็นคนชอบทำทุกอย่าง "เอาหน้า" โดยไม่สนกาลเทศะ
ดูจากการทะเร่อทะร่าทูลเกล้าถวายบัตรทองให้พระเจ้าอยู่หัว แล้วพระองค์ทรงตอบว่าพระองค์ทรงเป็นข้าราชการ ไม่เดือดร้อน
วันนั้น ทักษิณรู้สึกเสียหน้า เสียหน้าที่ได้รับการตำหนิจากข้าราชบริพารแวดล้อม
จึงเป็นที่มาของข้อกล่าวหา "ในหลวงทรงโอเค แต่คนแวดล้อมไม่ดี" ตามที่มันชอบให้สัมภาษณ์สื่อนอกบ่อยๆ

ทั้งที่จริงๆแล้ว พวกเขาก็แค่ทำหน้าที่ "ปกป้องพระเจ้าอยู่หัวของเขา" และมันก็ทำพฤติกรรมไม่สมควรจริงๆ แต่มันไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด

2. ทักษิณเป็นคน "ว่าไม่ได้"
ผมจำได้ว่าวันเสด็จออกวันที่ 4 ธค. ปีไหนไม่ทราบ จำไม่ได้ (มีคลิปในยูทูบครับ) ที่แม้วมันเป็นนายก
พระองค์ทรงเอ่ยถึงท่านชวนในเรื่องซื่อสัตย์ และในพระราชดำรัสของพระองค์ท่าน "ดูเหมือน" ติงนายกทักษิณ
นั่นแหละ มันไม่พอใจตั้งแต่วันนั้น เพราะเป็นคนที่ "ใครว่ามันไม่ได้"
นั่นคือการสะสมความไม่พอใจข้อที่ 2
อันเป็นที่มาของวลีจาบจ้วงลือลั่น "ในหลวงทรงกระซิบข้างหู"

3. ทักษิณเป็นคน "อีโก้ คิดว่าตัวเองทำถูกต้องที่สุด"
งานพระราชพิธีกาญจนาภิเษก ทักษิณคิดว่าจะได้รับคำชมเชย
แต่พฤติกรรม "เอาหน้าแบบไม่รู้กาลเทศะ" ทำให้ใครๆก็รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเบื้องหลังงานอันยิ่งใหญ่นั้น
ทักษิณจึงรู้สึกว่าตัวเองต่างหากที่เป็น "ผู้ทำให้งานนี้เกิดขึ้นมาได้" แล้วยังมาโดนด่าอีก
มันมากไปแล้ว ท่านเป็นใคร มาไม่พอใจเรา ใหญ่มาจากไหน บลาบลาบลา ประสาคนบ้าบอคอแตกอีโก้สูงของมัน

ขอแค่สามเหตุการณ์ที่มีหลักฐานยืนยัน ไม่เอาข้อ 4 เกี่ยวกับสมเด็จพระบรมฯที่ผมไม่มีหลักฐานยืนยันนะครับ

สามเหตุการณ์ สามวาระนี้ ทำให้มันรู้สึกว่า "ตัวเองจะเป็นหนึ่งในแผ่นดินได้ ต้องไม่มีสถาบัน"
ที่จริงเกิดจากความไม่พอใจ ความอิจฉาริษยา และความโกรธ ของทักษิณแค่นั้นเอง
ไม่ได้มีอุดมการณ์เปลี่ยนแปลงห่าเหวอะไรเลย

เมื่อมาเจอพวก "ซ้ายอกหัก" ที่มีอุดมการณ์ร่วมกันคือ "ล้มสถาบัน" ก็เหมือนความแค้นแน่นใจของทักษิณมีทางออก

ทีนี้มาตอบเรื่องภาพจงรักภักดี... แน่นอน ทักษิณหยั่งเชิงความแข็งแกร่งของสถาบันมาหลายรอบ แล้วมันแพ้
ดยเฉพาะ 5 ธันวาคม 2555 นี่มันแพ้ราบคาบ
จึงจำเป็นอยู่เองที่มันต้องสร้างภาพรักสถาบัน "เพื่อความอยู่รอดของมัน"

หากคุณตัวกลมฯเข้าใจสำนวนไทย
ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ
ตีสองหน้า
ปากหวานก้นเปรี้ยว
หน้าอย่างหลังอย่าง
จะไม่สงสัยพฤติกรรมของทักษิณครับ
gladiator 1.jpg

#93 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

ไม่เข้าใจหรอก แต่ก็เคารพสิทธิในการแสดงออกและไม่แสดงออก

ป้าจินว่าคนที่นี่ใจแคบ แต่ชอบที่นี่ สนุกและตลกดี

ปล.ไม่เคยรู้จักป้าจินมาก่อนเสรีไทยหรอก

บางคน จินนี่ คุยด้วย ก็ สนุกดี รู้สึกดี

เเต่ บาง คน นี่ ก็ ไม่ไหว ถึง ขนาด มา กล่าวหา คนอื่น ว่า เป็นพวกรับจ้างโพสต์ :o :o :o หลักฐานรึ ก็ไม่มี

ข้อดี ข้อเสีย ของเว็บนี้ ก็มีทั้ง ดี ทั้ง เเย่ มีทั้งคนที่ ดี เเละ เลว... ยังต้องให้ จินนี่ อธิบาย เพิ่ม มั๊ยจ๊ะ :) :) :)

#94 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

บางคน จินนี่ คุยด้วย ก็ สนุกดี รู้สึกดี

เเต่ บาง คน นี่ ก็ ไม่ไหว ถึง ขนาด มา กล่าวหา คนอื่น ว่า เป็นพวกรับจ้างโพสต์ :o :o :o หลักฐานรึ ก็ไม่มี

ข้อดี ข้อเสีย ของเว็บนี้ ก็มีทั้ง ดี ทั้ง เเย่ มีทั้งคนที่ ดี เเละ เลว... ยังต้องให้ จินนี่ อธิบาย เพิ่ม มั๊ยจ๊ะ :) :) :)

ทุกสังคมแหล่ะ ถ้ามาจากราชดำเนินป้าจินน่าจะรู้ความฮาร์ดคอร์ของที่นั่น

แต่ถ้าอยู่แล้วไม่ไหว ก็ไม่ต้องอยู่แค่นั้นเอง

เราโดนกล่าวหาออกบ่อยไปในราชดำเนิน อย่างที่บอกแหล่ะ บ้างว่าเป็นทีมงาน ปชป. เป็น 2.4 เป็นรับจ้างโพส บางคนก็บังคับให้เป็นเหลือง

เราก็ยังไม่ว่าเค้าใจแคบเลยอ่ะ เราไม่ใช่ เราก็เถียงไป ไม่เชื่อก็อย่าเชื่อดิ ทรามมา ก็ด่ากลับไป

ที่ไหนๆ ก็มีอ่ะ ธรรมดา ตลกดี

#95 dvung

dvung

น้องเก่า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

สวัสดีครับ คุณตัวกลมเคยเห็นผ่านตาเหมือนกันแต่ไม่ใช่ ราชดำนานะ แต่เป็นห้องข่าว เพราะรู้สึกเราจะเป็นผู้ประสบภัยน้ำท่วมเหมือนกัน

#96 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

สวัสดีครับ คุณตัวกลมเคยเห็นผ่านตาเหมือนกันแต่ไม่ใช่ ราชดำนานะ แต่เป็นห้องข่าว เพราะรู้สึกเราจะเป็นผู้ประสบภัยน้ำท่วมเหมือนกัน

อิอิ.. แฟนพันธุ์แท้.. ;) ;)

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#97 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

ทุกสังคมแหล่ะ ถ้ามาจากราชดำเนินป้าจินน่าจะรู้ความฮาร์ดคอร์ของที่นั่น

แต่ถ้าอยู่แล้วไม่ไหว ก็ไม่ต้องอยู่แค่นั้นเอง

เราโดนกล่าวหาออกบ่อยไปในราชดำเนิน อย่างที่บอกแหล่ะ บ้างว่าเป็นทีมงาน ปชป. เป็น 2.4 เป็นรับจ้างโพส บางคนก็บังคับให้เป็นเหลือง

เราก็ยังไม่ว่าเค้าใจแคบเลยอ่ะ เราไม่ใช่ เราก็เถียงไป ไม่เชื่อก็อย่าเชื่อดิ ทรามมา ก็ด่ากลับไป

ที่ไหนๆ ก็มีอ่ะ ธรรมดา ตลกดี

จินนี่ คิด ว่า มี คนในเว็บนี้ หลายคน ใจเเคบ ก็เเนะนำ คุณ เเค่นั้นเอง.... ยิ่งคุยโต้ตอบกัน ก็ยิ่ง ไม่เข้าใจ

รู้สึก ว่า จะ ติดอก ติดใจ กับ คำว่า ใจเเคบ ซะเหลือเกินน๊ะ หยุมหยิมจังเลยน๊ะจ๊ะ

เดือดร้อน อะไรมากมาย กับ คำ นี้ จินนี่ งง จัง เลย ถ้าเผอิญคำนี้ เเทงใจดำคุณ จินนี่ก็ขออภัยละกันน๊ะจ๊ะ :) :) :)

ตลกดี

#98 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

ตรรกะง่ายๆ แค่นั้นเอง

เสื้อแดงเป็นมวลชนของไอ้แม้ว

ไอ้พวกหมิ่น พวกล้มเจ้ามันก็เสื้อแดงทั้งนั้น ดูได้ จากอีดาตอปิโด อีดาหัวแดงจอมเสร่อ ไอ้ก่อแก้ว ไอ้กี้ร์ ไอ้สุนัย

คำพูดแต่ละตัวคงไม่ต้องยกมา ความหมายมันชัดเจน มีควายเท่านั้นแหละครับที่แปลความหมายที่ไอ้พวกระะยำนี่ไม่ออก

คิดเหรอไอ้แม้วมันจงรักภักดี ไม่มีทาง รวมทั้งไอ้แดงหลายๆตัวที่นี่ด้วยซ้ำ อย่าไปหวังว่าพวกมันจะจงรักภักดี
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#99 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

เอาละ ตอบคุณตัวกลมฯ
จากความเห็นและข้อสังเกตส่วนตัวของผมเอง อาจผิดหรือถูกก็ได้นะครับ

lovelygam, on 8 December 2012 - 17:15, said:

คำถามคือ

ทักษิณเป็นพวก "ล้มเจ้า" แน่นอน สังเกตจาก "นิสัยส่วนตัว" และ "พฤติกรรม"

1. ทักษิณเป็นคนชอบทำทุกอย่าง "เอาหน้า" โดยไม่สนกาลเทศะ
ดูจากการทะเร่อทะร่าทูลเกล้าถวายบัตรทองให้พระเจ้าอยู่หัว แล้วพระองค์ทรงตอบว่าพระองค์ทรงเป็นข้าราชการ ไม่เดือดร้อน
วันนั้น ทักษิณรู้สึกเสียหน้า เสียหน้าที่ได้รับการตำหนิจากข้าราชบริพารแวดล้อม
จึงเป็นที่มาของข้อกล่าวหา "ในหลวงทรงโอเค แต่คนแวดล้อมไม่ดี" ตามที่มันชอบให้สัมภาษณ์สื่อนอกบ่อยๆ

ทั้งที่จริงๆแล้ว พวกเขาก็แค่ทำหน้าที่ "ปกป้องพระเจ้าอยู่หัวของเขา" และมันก็ทำพฤติกรรมไม่สมควรจริงๆ แต่มันไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด

2. ทักษิณเป็นคน "ว่าไม่ได้"
ผมจำได้ว่าวันเสด็จออกวันที่ 4 ธค. ปีไหนไม่ทราบ จำไม่ได้ (มีคลิปในยูทูบครับ) ที่แม้วมันเป็นนายก
พระองค์ทรงเอ่ยถึงท่านชวนในเรื่องซื่อสัตย์ และในพระราชดำรัสของพระองค์ท่าน "ดูเหมือน" ติงนายกทักษิณ
นั่นแหละ มันไม่พอใจตั้งแต่วันนั้น เพราะเป็นคนที่ "ใครว่ามันไม่ได้"
นั่นคือการสะสมความไม่พอใจข้อที่ 2
อันเป็นที่มาของวลีจาบจ้วงลือลั่น "ในหลวงทรงกระซิบข้างหู"

3. ทักษิณเป็นคน "อีโก้ คิดว่าตัวเองทำถูกต้องที่สุด"
งานพระราชพิธีกาญจนาภิเษก ทักษิณคิดว่าจะได้รับคำชมเชย
แต่พฤติกรรม "เอาหน้าแบบไม่รู้กาลเทศะ" ทำให้ใครๆก็รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเบื้องหลังงานอันยิ่งใหญ่นั้น
ทักษิณจึงรู้สึกว่าตัวเองต่างหากที่เป็น "ผู้ทำให้งานนี้เกิดขึ้นมาได้" แล้วยังมาโดนด่าอีก
มันมากไปแล้ว ท่านเป็นใคร มาไม่พอใจเรา ใหญ่มาจากไหน บลาบลาบลา ประสาคนบ้าบอคอแตกอีโก้สูงของมัน

ขอแค่สามเหตุการณ์ที่มีหลักฐานยืนยัน ไม่เอาข้อ 4 เกี่ยวกับสมเด็จพระบรมฯที่ผมไม่มีหลักฐานยืนยันนะครับ

สามเหตุการณ์ สามวาระนี้ ทำให้มันรู้สึกว่า "ตัวเองจะเป็นหนึ่งในแผ่นดินได้ ต้องไม่มีสถาบัน"
ที่จริงเกิดจากความไม่พอใจ ความอิจฉาริษยา และความโกรธ ของทักษิณแค่นั้นเอง
ไม่ได้มีอุดมการณ์เปลี่ยนแปลงห่าเหวอะไรเลย

เมื่อมาเจอพวก "ซ้ายอกหัก" ที่มีอุดมการณ์ร่วมกันคือ "ล้มสถาบัน" ก็เหมือนความแค้นแน่นใจของทักษิณมีทางออก

ทีนี้มาตอบเรื่องภาพจงรักภักดี... แน่นอน ทักษิณหยั่งเชิงความแข็งแกร่งของสถาบันมาหลายรอบ แล้วมันแพ้
ดยเฉพาะ 5 ธันวาคม 2555 นี่มันแพ้ราบคาบ
จึงจำเป็นอยู่เองที่มันต้องสร้างภาพรักสถาบัน "เพื่อความอยู่รอดของมัน"

หากคุณตัวกลมฯเข้าใจสำนวนไทย
ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ
ตีสองหน้า
ปากหวานก้นเปรี้ยว
หน้าอย่างหลังอย่าง
จะไม่สงสัยพฤติกรรมของทักษิณครับ

แทบไม่เคยรู้หรือสนใจมาก่อนเลยค่ะ คุณผึ้งฯ เล่าได้ละเอียดหมดจดดีจัง
เห็นภาพหน้าตา นช.แม้วลอยขึ้นมาเลย

ขำเมื่อวันที่ 5 ยังมีพวกชอบด่าคนอื่นโหน
กลับโหนเอาหน้าว่าคนมาเยอะเพราะบารมีสำรวยเป็น รบ. คลื่นไส้มากเลย

#100 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

อิอิ.. แฟนพันธุ์แท้.. ;) ;)

ครั้งหนึ่งในชีวิต
แล้วคุณ dvung ไม่เข้าราชดำเนินด้วยหรอคะ หนุกดีนะคะ อิอิ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน