Jump to content

- - - - -

มาจากราชดำเนินค่ะ อยากทราบความเห็นพี่ๆ เสรีไทยเกี่ยวกับความจงรักภักดีของยิ่งลักษณ์และ นช.ทักษิณ

• Please log in to reply
265 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:32

คุณตัวกลมอาจจะเคยเห็นชื่อผมในพันทิปก็ได้... ยินดีต้อนรับครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#152 onegaishimasu

onegaishimasu

น้องใหม่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

"คำปอน" เป็นใครก็ไม่รู้ อ่านมานานไม่เคยเห็น

วันนี้ตั้งกระทู้ใน รดน เรียกแขกให้ตัวกลมฯด้วย รีบๆไปขอบอกขอบใจเค้าด้วยล่ะตัวกลมฯ

http://www.pantip.co.../P13044322.html

#153 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:55

คิดถึง lovelygam จ่ะ

ช่วงนี้ จินนี่ ชัก เบื่อ ผู้ชายเเล๊ะ... :P :P :P

ที่เบื่อผู้ชายนี่ เนื่องจาก""หามีชายใด..ชายตาแลป้าอ๊ะเปล่า...เลยอยากเปลี่ยน target !!

อย่าดูเเคลนจินนี่น๊าาา... จินนี่น่ะน๊ะ... ฟ้าเหลือง ออกจะบ่อย :rolleyes: :rolleyes: :P :P

ฮุๆๆๆ

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

เข้ามาทักทาย ครับพี่ๆ
แด๋ม มันหายไปเลยสงสัยไม่กล้สสุ้หน้า ๕๕๕๕

#154 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:22

จขกท. น่ารักหน่อยกระทู้ไม่ตกเลยนะ

#155 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:45

*
POPULAR

ใครนะว่าทักษิณกับยิ่งลักษณ์ไม่จงรักภักดี

ถ้ายิ่งลักษณ์ยังอยู่อีกปี วันเฉลิมฯปีหน้าคนอาจมามากกว่านี้อีก :D

เครดิตภาพจาก รวมมิตรการเมือง

ไม่ต้องให้คู่นี้จัด ประชาชนก็มาเยอะค่ะ และพร้อมจะมาเยอะกว่านี้ด้วยค่ะ

อยากให้เหล่าเสื้อแดงทราบไว้ว่า ที่ประชาชนมาเยอะขนาดนี้ มาเพราะพระองค์ท่าน
ไม่ได้มาเพราะคน 2 คนนี้
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#156 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ทำไมพระองค์ท่าน ถึงเสด็จออกในสองปีนี้ ทั้งๆ ที่ปีอื่นไม่ได้ออกเลย คิดดูให้ดีๆ ครับ ท่านเสด็จออกเพราะอะไร :)

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#157 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

เพิ่งเข้าบอร์ดได้ เลยมาลงชื่อ ที่โน่น ที่นี่ ชื่อเดียวกัน แต่ตรงโน้นชื่อยาวกว่าหน่อย

ปกติไม่ค่อยเข้าปลักควาย เพราะเนื้อหาตั้งทู้ซ้ำ แถมพอมีคนตอบก็ไม่เด้ง ต้องให้หาเอาใหม่ ระบบต่างๆก็ไม่ปรับปรุง

เอาเป็นว่าเมื่อตอนวันที่5 เจอกระทู้อวยตระกูลชิน เลยเมนต์สั้นๆไปอันเดียว เจออนุโมทนาไปสามสิบกว่า แล้วลบทู้ทิ้งเลย

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#158 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

ไม่ต้องให้คู่นี้จัด ประชาชนก็มาเยอะค่ะ และพร้อมจะมาเยอะกว่านี้ด้วยค่ะ

อยากให้เหล่าเสื้อแดงทราบไว้ว่า ที่ประชาชนมาเยอะขนาดนี้ มาเพราะพระองค์ท่าน

ถูกต้องค่ะ ยิ่งรัฐบาลนี้ปล่อยให้มีการหมิ่นสถาบันมากแค่ไหน ประชาชนก็จะออกมาแสดงความจงรักภักดีมากขี้นทวีคูณ
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#159 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

ราชดำเนิน อยู่ใน nonแดง เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้เข้าไป นอกจากมีเวลาว่างมากๆ หรือมีความจำเป็นที่ต้องคลิกไปอ่านเวลามีสมาชิก วางลิ๊งค์

ยินดีต้อนรับ สมาชิกคุณภาพจากที่นั่น ซึ่งนับเป็นบุคคลหายาก :D

ตอบกระทู้

สำหรับบางคนทักษิณคือประชาธิปไตยที่แท้จริง แต่สำหรับหลายคนทักษิณคือหัวหน้าขบวนการล้มเจ้า

#160 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

เหตุผลสู้เขาไม่ได้ เลยมาซมซานสะอื้นลงที่นี่เร๊อะ :D :lol: :D :lol:

จุๆๆๆๆๆๆ อย่าเอ็ดไป :D

พอกันทั้ง สองตัว

ทั้งไอ้jag กับ ไอ้ Tam เพราะสองตัวนี้ คือ ควายขี้ข้าไอ้แม้ว

ชายเหนือชาย ไม่รู้ว่าใครเหนือใคร

#161 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

เอาละ ตอบคุณตัวกลมฯ
จากความเห็นและข้อสังเกตส่วนตัวของผมเอง อาจผิดหรือถูกก็ได้นะครับ

lovelygam, on 8 December 2012 - 17:15, said:

คำถามคือ
พรรคเพื่อแม้ว ที่นำโดยยิ่งลักษณ์และทักษิณ มักแสดงออกว่าเทิดทูลสถาบัน ทำไมถึงกลายเป็นแหล่งสุมหัวของพวกที่เข้าข่ายจาบจ้วงล่วงละเมิดสถาบัน ทักษิณยิ่งลักษณ์รู้เห็นเป็นใจแต่ทำปากว่าตาขยิบ
หรือถ้ามองแบบเข้าข้างทักษิณ ทักษิณไม่ได้เจตนาจะเก็บพวกนี้ไว้ แต่จำเป็นต้องพึ่งพาพวกที่เข้าข่ายนี้ไปก่อนเป็นแขนขาเพื่อความมั่นคงในการล้างผิดเท่านั้นเอง

ทักษิณเป็นพวก "ล้มเจ้า" แน่นอน สังเกตจาก "นิสัยส่วนตัว" และ "พฤติกรรม"

1. ทักษิณเป็นคนชอบทำทุกอย่าง "เอาหน้า" โดยไม่สนกาลเทศะ
ดูจากการทะเร่อทะร่าทูลเกล้าถวายบัตรทองให้พระเจ้าอยู่หัว แล้วพระองค์ทรงตอบว่าพระองค์ทรงเป็นข้าราชการ ไม่เดือดร้อน
วันนั้น ทักษิณรู้สึกเสียหน้า เสียหน้าที่ได้รับการตำหนิจากข้าราชบริพารแวดล้อม
จึงเป็นที่มาของข้อกล่าวหา "ในหลวงทรงโอเค แต่คนแวดล้อมไม่ดี" ตามที่มันชอบให้สัมภาษณ์สื่อนอกบ่อยๆ

ทั้งที่จริงๆแล้ว พวกเขาก็แค่ทำหน้าที่ "ปกป้องพระเจ้าอยู่หัวของเขา" และมันก็ทำพฤติกรรมไม่สมควรจริงๆ แต่มันไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด

2. ทักษิณเป็นคน "ว่าไม่ได้"
ผมจำได้ว่าวันเสด็จออกวันที่ 4 ธค. ปีไหนไม่ทราบ จำไม่ได้ (มีคลิปในยูทูบครับ) ที่แม้วมันเป็นนายก
พระองค์ทรงเอ่ยถึงท่านชวนในเรื่องซื่อสัตย์ และในพระราชดำรัสของพระองค์ท่าน "ดูเหมือน" ติงนายกทักษิณ
นั่นแหละ มันไม่พอใจตั้งแต่วันนั้น เพราะเป็นคนที่ "ใครว่ามันไม่ได้"
นั่นคือการสะสมความไม่พอใจข้อที่ 2
อันเป็นที่มาของวลีจาบจ้วงลือลั่น "ในหลวงทรงกระซิบข้างหู"

3. ทักษิณเป็นคน "อีโก้ คิดว่าตัวเองทำถูกต้องที่สุด"
งานพระราชพิธีกาญจนาภิเษก ทักษิณคิดว่าจะได้รับคำชมเชย
แต่พฤติกรรม "เอาหน้าแบบไม่รู้กาลเทศะ" ทำให้ใครๆก็รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเบื้องหลังงานอันยิ่งใหญ่นั้น
ทักษิณจึงรู้สึกว่าตัวเองต่างหากที่เป็น "ผู้ทำให้งานนี้เกิดขึ้นมาได้" แล้วยังมาโดนด่าอีก
มันมากไปแล้ว ท่านเป็นใคร มาไม่พอใจเรา ใหญ่มาจากไหน บลาบลาบลา ประสาคนบ้าบอคอแตกอีโก้สูงของมัน

ขอแค่สามเหตุการณ์ที่มีหลักฐานยืนยัน ไม่เอาข้อ 4 เกี่ยวกับสมเด็จพระบรมฯที่ผมไม่มีหลักฐานยืนยันนะครับ

สามเหตุการณ์ สามวาระนี้ ทำให้มันรู้สึกว่า "ตัวเองจะเป็นหนึ่งในแผ่นดินได้ ต้องไม่มีสถาบัน"
ที่จริงเกิดจากความไม่พอใจ ความอิจฉาริษยา และความโกรธ ของทักษิณแค่นั้นเอง
ไม่ได้มีอุดมการณ์เปลี่ยนแปลงห่าเหวอะไรเลย

เมื่อมาเจอพวก "ซ้ายอกหัก" ที่มีอุดมการณ์ร่วมกันคือ "ล้มสถาบัน" ก็เหมือนความแค้นแน่นใจของทักษิณมีทางออก

ทีนี้มาตอบเรื่องภาพจงรักภักดี... แน่นอน ทักษิณหยั่งเชิงความแข็งแกร่งของสถาบันมาหลายรอบ แล้วมันแพ้
ดยเฉพาะ 5 ธันวาคม 2555 นี่มันแพ้ราบคาบ
จึงจำเป็นอยู่เองที่มันต้องสร้างภาพรักสถาบัน "เพื่อความอยู่รอดของมัน"

หากคุณตัวกลมฯเข้าใจสำนวนไทย
ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ
ตีสองหน้า
ปากหวานก้นเปรี้ยว
หน้าอย่างหลังอย่าง
จะไม่สงสัยพฤติกรรมของทักษิณครับ

แทบไม่เคยรู้หรือสนใจมาก่อนเลยค่ะ คุณผึ้งฯ เล่าได้ละเอียดหมดจดดีจัง
เห็นภาพหน้าตา นช.แม้วลอยขึ้นมาเลย

ขำเมื่อวันที่ 5 ยังมีพวกชอบด่าคนอื่นโหน
กลับโหนเอาหน้าว่าคนมาเยอะเพราะบารมีสำรวยเป็น รบ. คลื่นไส้มากเลย

มีเรื่องที่ได้ยินได้ฟังมาว่า ตอนทักษิณเป็นนายกใหม่ๆ ได้มีโอกาสพบปะกับ ป๋าเปรม และพูดคุยกันเรื่องเหตุบ้านการเมืองกันตามประสา
ป๋าเปรมได้กล่าววิจารณ์ นโยบาย "ประชานิยม" นโยบายสุดเมพของทักษิณ ป๋าแกก็ไม่ได้ว่าอะไรมากมายหรอก ก็แค่สั่งสอน
และแนะนำตามประสาผู้หลักผู้ใหญ่เท่านั้น แต่ทักษิณกลับมีความเห็นขัดกับป๋าอย่างรุนแรง และเถียงกลับด้วยท่าทีที่ หยิ่งยะโส
ประมาณว่า ความคิดของป๋าเป็นสิ่งผิด ความคิดของมันต่างหากที่ถูกต้อง พูดจาคล้ายๆจะด่าป๋าว่า โง่ หัว โบราณ ไดโนเสาร์ อะไรพวกนั้น (คุ้นๆ เนอะ เหมือนตัวเองเคยโดนคนบางกลุ่ม ปรามาสมาเมื่อเร็วนี้) เมื่อ ทักษิณแรงมา ป๋าก็แรงไป สุดท้ายจากการพูดคุยเรื่องการเมืองกันฉันท์มิตร ก็กลาย เป็นการทุ่มเถียง ระหว่างผู้ใหญ่กับเด็กเกรียนไป สองคนนี้เลยไม่ชอบหน้ากันนับแต่นั้นมา

จากนั้นก็ มาเป็นเรื่่องบัตรทองนี่ล่ะที่ทำเอาป๋าแก ปรี๊ดแตก ตำหนิทักษิณค่อนข้างรุนแรง ต่อ หน้าข้าราชบริพาน จนทักษิณมันเสียหน้าและ เดือดสุดๆ จากนั้น ก็มีเรื่องขัดแย้งอีกหลายเรื่องตามมา จนทักษิณมันปักใจเชื่อ เลยว่า ป๋าเปรมต้องอยู่เบื้องหลังการปฎิวัติแน่ๆ เพราะไม่ชอบมัน อิจฉามัน ทำนองนั้น ป๋าเองก็แสดงออกว่าไม่ชอบทักษิณหลายครั้ง แกยังบอกเองเลยว่า แกรู้ก่อนว่าทักษิณจะโดนรัฐประหารแน่ๆ แต่แกก็ปล่อย ไม่ยุ่ง (ส่วนหนึ่งเพราะมันไม่ใช่ธุระกงการอะไรของแกที่จะไปปกป้อง)

Edited by annykun, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:33.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#162 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

แล้วที่ป๋าเดินสายปลุกใจทหาร บอกทหารเป็นม้า รัฐบาลเป็นจ๊อกกี้ จ๊อกกี้ไม่ดีม้าก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อฟังมันคืออะไร พูดง่ายๆทักษิณบริหารงานแบบเอกชน รวดเร็วที่สัญญาไว้ทำได้จริงศรัทธาประชาชนมีเยอะ จนบางคนอิจฉาและหมั่นไส้ จะล้มคนหยั่งนี้ได้มีเรื่องเดียวที่อ่อนไหวสำหรับคนไทยคือสถาบันพระมหากษัตริย์ นิดๆหน่อยๆก็โยงทักษิณจะล้มเจ้า จนบานปลายมาถึงทุกวันนี้คดีที่ทักษิณโดนฟ้องว่าหมิ่นสถาบันศาลก็ยกฟ้องหมดแล้ว

#163 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

แล้วที่ป๋าเดินสายปลุกใจทหาร บอกทหารเป็นม้า รัฐบาลเป็นจ๊อกกี้ จ๊อกกี้ไม่ดีม้าก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อฟังมันคืออะไร พูดง่ายๆทักษิณบริหารงานแบบเอกชน รวดเร็วที่สัญญาไว้ทำได้จริงศรัทธาประชาชนมีเยอะ จนบางคนอิจฉาและหมั่นไส้ จะล้มคนหยั่งนี้ได้มีเรื่องเดียวที่อ่อนไหวสำหรับคนไทยคือสถาบันพระมหากษัตริย์ นิดๆหน่อยๆก็โยงทักษิณจะล้มเจ้า จนบานปลายมาถึงทุกวันนี้คดีที่ทักษิณโดนฟ้องว่าหมิ่นสถาบันศาลก็ยกฟ้องหมดแล้ว

อันนี้ผม ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับ จะปรับอะไรยังงัยผมไม่ทราบเพราะเงินเดือนผมเกินแล้ว ผมทำงานกับบ.เอกชนแห่งหนึ่งที่มีชื่อเสียงพอสมควรมา10ปีนี้ ตั้งแต่แรกเข้าจนกระทั่งปัจจุบันสลิปเงินเดือนที่ได้เป็นกระดาษA4มาตลอดครับ ปัจจุบันนี้ก็เป็นออนไลน์ตังค์ออก28แต่25สลิปออกแล้วดูแล้วปริ๊นซ์ออกมา เป็นA4เหมือนเดิม แจ้งให้ทราบแค่นี้ครับ

ไอผีก็องกอยนี่ผุดมาจากขุมไหนอีกล่ะ สำนวนคุ้นๆ แน่จริงทำไมไม่ใช้โลจิ้นเดิมๆ ฟระ

ปล. คห. ข้างล่างแก็ปมาจากมู้สลิปเงินเดือน ไอผีก็องกอย*คุณ* ช่วยบอกหน่อยละกันนะว่าทำงานที่ไหน ใช่ที่ "ง่วนหลงอี๋อี๋อี๋..." อันมีชื่อเสียงหรือเปล่า :D

Edited by sorrow, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:38.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#164 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ขอโทษนะคะ ประเด็นของเราที่ตั้งกระทู้คืออะไร อยากให้กลับไปอ่านใหม่ค่ะ
เรายังไม่เคยบอกว่าทักษิณหมิ่นเจ้าเลย เพราะเราเองไม่เคยได้ยิน และไอ้ที่ได้ยินก็ไม่รู้ว่าเชื่อถือได้แค่ไหน ไปอ่านใหม่แล้วมาตอบนะคะ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#165 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

ดีท่านซอโร่ ผมไม่แซ่บเหมือนกันว่าตัวเองมาจากขุมไหนแต่ท่าทางจะลึกพอสมควรแหละฮ่ะฮ่ะ ผมเพิ่งมาเหลา คนสุรินทร์ตั๊วะพี่น้อง ที่ทำงานผมจะครบรอบร้อยปีในปีหน้าหาเอาเองแล้วกัน แล้วอย่าสะดุ้งเด้อ ก็ชั่งเหอะอันนั้นมันไม่ได้เกี่ยวกะเรื่องความเห็นการเมืองส่วนตัว ยินดีที่รู้จักครับ ส่วนท่านเลิฟลี่เกมเจ้าของกระทู้ เผอิญผมตอบท่านannykunนะครับ ขออภัยประเด็นของเลิฟลี่เกมเข้าใจกระจ่างแจ้งแล้ว แต่ยังไม่มีความเห็นในตอนนี้ ขอเวลาไปหาคำตอบสวยๆก่อนซักสามเดือนเด้อเอิ๊กๆ เออ..ท่านซอโรกระผมเล่นเว๊ปsurin108.comเป็นที่แรก เสรีไทยแห่งนี้เป็นหม่องที่สอง นอกนั้นยังไม่เคยไปไหน ชี้แนะแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้ หนักเบาตามอารมณ์แต่ก็ไม่เคยหลุดจากเหตุจากผลดอก อยู่ๆไปเดี๋ยวรู้เองว่าผมเป็นคนยังงัยถึงจะคนละขั้วแต่ขอให้มีเหตุผลจริง เจอหน้ายังกินเหล้าด้วยกันได้เลย

#166 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

เบื่อไอ้พวกปิดหูปิดตาตัวเองจริงจริ๊ง ล้มเจ้าทุกตัวที่เข้าคุกมันก็เสื้อแดงทั้งนั้น เสื้้อแดงมันก็ของไอ้แม้ว

ไอ้แม้วไม่รู้ไม่เห็น ไอ้แม้วจงรักภักดีไปบอกควายเหอะถึงจะเชื่อ

แค่เรื่องง่ายๆแค่นี้ยังตะบี้ตะบันบอกไอ้แม้วจงรักภักดี

คดีที่ยกฟ้องหลายคดีไม่ได้หมายความว่าไม่ได้กระทำความผิด หลักฐานไม่เพียงพอมันก็ยกฟ้องได้

คดีที่ศาลตัดสินแล้วทำไมไม่เคยเอามาพูด ทำผิดไม่ยอมรับผิดนี่เหรอคนดี ถุยครับ

คนดีที่ไหนปลุกม็อบเผาเมือง ทุเรศครับ

แค่ปลุกม็อบเผาเมือง ก็เพียงพอแล้วที่จะตัดสินว่าไอ้แม้วมันระยำแค่ไหน

ไม่ทราบมีความสุขมั้ยครับที่เห็นคนดีของคุณกำลังทำให้ประเทศฉิบหาย

คนสุรินทร์ภูมิใจมั้ยครับ ที่ได้คนดีอย่างจ่าประสิทธิ์ มาเป็น สส.
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#167 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ท่าน fus ro dah คดีที่ศาลตัดสินแล้วมีคดีอะไรมั่งเกี่ยวกับหมิ่นสถาบันหรือไม่ เกี่ยวกับความจงรักภักดียังงัย
เรื่องเผาเมือง ผมไม่เห็นด้วยและเสียใจที่เกิดเหตุอย่างนั้น แต่ จู่ๆทักษิณบอกเฮ้ย!เสื้อแดงช่วยเผาเซ็นทรัลเวิร์ลหน่อย เออ..แล้วอย่าลืมเผาบิีกซีราชดำริห์ด้วยนะทักษิณสั่งยังงั้นเหรอครับ
เหตุการณ์มันมีลำดับความเป็นมายังงัยก่อนจะเกิดการเผา มันมีการสลายการชุมนุมด้วยอาวุธสงครามก่อนมิใช่หรือ ผมว่าท่านรู้ แต่แกล้งไม่รู้แล้วไม่พูดถึงมากกว่าครับ.....

#168 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

เรื่องจ่าประสิทธิ์ผมไม่ได้เลือกเพราะอยู่คนละเขต แต่รำคาญแกประท้วงบ่อยไม่ต่างจากท่านที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามหรอกครับ ภูมิใจไม๊ไม่ได้รู้สึกภูมิใจอะไร แต่ก็มองว่าเป็นสีสัน เพราะฝั่งประชาธิปัตย์ก็มีคนแนวจอมประท้วงและใช้ลีลาตีกินในสภาเป็นประจำอยู่เยอะ ก็ครือๆกัน

#169 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

ขออภัยครับ เกี่ยวกับศาลที่ตัดสิน ผมก็ไม่เคยบอกเป็นคดีหมิ่นนะครับ

ความหมายก็คือให้มารับโทษ แค่คดีเล็กๆ ทำไมต้องหนีครับ ถ้าเชื่อว่าถูกก็กลับมาสู้ให้ถึงที่สุด

เรื่องการชุมนุมอีก ไม่ต้องมาลำดับให้เสียเวลาครับ จะด้วยสลายการชุมนุมหรือไม่

มันสมควรมั้ยครับที่จะต้องเผา ศาลากลาง เซ็นทรัลเวิลด์ เซ็นเตอร์วัน ราชประสงค์ คนที่เดือดร้อนคือใครครับ ประชาชน

สามัญสำนึกล้วนๆครับ อ้างไม่ได้ครับ อย่าอ้างว่า จนท.สลายการชุมนุม เลยต้องเผา มันทุเรศครับ

อีกประเด็นครับ ศาลตัดสินว่าการชุมนุมมิชอบด้วยกฏหมาย เคารพมั้ยครับกฏหมาย ทำสิ่งที่กฏหมายห้าม มันไม่ใช่คนดีครับ

แถมอีกนิด อภิสิทธิ์เปิดโต๊ะเจรจา ใครกันที่เป็นฝ่ายล้มโต๊ะครับ

สุดท้าย ไอ้กี้ร์บอกจะทำให้ศิริราชราบเป็นหน้ากลอง รู้ความหมายของมันมั้ยครับ ครับจงรักภักดีมั้ยครับคนเสื้อแดง

คนเรามันคบกันโดยธาตุครับ ผมไม่ได้ต้องการคำตอบครับ เพราะจะเถียงไปเถียงมาไม่จบไม่สิ้น

อยากให้ตระหนักไว้ว่าทำไมเราถึงเกลียดศาสดาของคุณขนาดนี้

พอครับ จบ

Edited by Fus Ro dah, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:55.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#170 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ใครนะว่าทักษิณกับยิ่งลักษณ์ไม่จงรักภักดี

ถ้ายิ่งลักษณ์ยังอยู่อีกปี วันเฉลิมฯปีหน้าคนอาจมามากกว่านี้อีก :D

ปีนี้ ตอนที่ถวายพระพร มีเสียงแทรกมา ฟังไม่ชัด
หวังว่าปีหน้าคนจะมาเยอะ อยากฟังให้ชัด ..ให้ลั่นบริเวณพิธีเลยว่างั้น

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#171 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

ครับคดีที่ดินรัชดาคดีเล็กๆในสายตาคุณแต่ใช้เพียงศาลเดียวตัดสินติดคุก2ปีเลยนะครับอุทธรณ์ฎีกาอะไรไม่ได้
เขามาเรียกร้องให้ยุบสภาภายใน45วันแต่อภิสิทธิ์ขอเวลา9เดือน มันเป็นตัวเลขที่ไม่ตรงกันผู้ชุมนุมไม่ยอมรับแม้แกนนำบางคนจะอลุ่มอล่วยสุดท้ายก็ต้องตามใจผู้ชุมนุมไม่มีใครมาสั่งล้มครับ
คุณไม่ยอมคุยต่อทั้งๆที่เรื่องนี้มีที่มาที่ไปรายละเอียดเยอะจนนำมาสู่การเผาจนแม้ถึงวันนี้ก็ยังไม่ชัดเจนว่าใครเผาก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็ไม่อยากคุยเพราะพูดมาในเวทีอื่นจนเริ่มเซ็งๆบ้างเหมือนกัน
และขอออกตัวก่อน ทักษิณไม่ใช่ศาสดาหรือเทวดาอะไรของผม ผมมองว่าเขาก็คือคนๆหนึ่งไม่ได้ดีเลิศลอยอะไร ย่อมมีผิดมีพลาดทำอะไรถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้างมันธรรมดา แต่เขาไม่ได้เลวร้ายอย่างที่อีกฝั่งพยายามป้ายสีให้เป็นตัวร้ายตัวโกงอย่างในประวัติศาตร์การเมืองที่ผ่านมา มันไม่ขนาดนั้น และหากเป็นไปได้เขาน่าจะมาเป็นพ่อตาของผมมากกว่าเป็นศาสดาอะไรๆบ้าๆบอๆ อิอิ

#172 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

^^
จะไปอวยไอ้แม้ว ให้ไปตั้งกระทู้ใหม่ อย่าเสียมารยาทมาเบี่ยงกระทู้คนอื่นเค้า! :angry:
gladiator 1.jpg

#173 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

จากคำถามนะครับ
เราไม่สามารถรู้ได้จริงๆว่าแม้ว ต้องการทำอะไรเกี่ยวกับสถาบันแบบชัดเจน
มีเพียงคำบอกต่อๆกันมา และการกระทำที่ดูแล้วหมิ่นเหม่
ไอ้ที่ชัดๆแท้ๆ ยังหาไม่เจอเท่าไร
มันเลยยังเป็นอะไรที่ คนส่วนใหญ่ยังไม่เชื่อว่าแม้วล้มเจ้า
แต่การที่เอาพวกต่อต้าน112มาเป็นพวก เอากลุ่มที่ต้องการล้มเจ้ามาเป็นเสื้้อแดง
มันเหมือการยืมมือยืมกำลัง แนะนำให้ลองอ่านประวัติของ หยวนซื่อไข่ ดู
ทำตัวอยู่ตรงกลางคานอำนาจระหว่างกลุ่มต่อต้าน กับ สถาบัน
สถาบันก็หวังพึ่งให้ปราบพวกต่อต้าน
พวกต่อต้านก็หวังจะให้เอาสถาบันลง
เพียงแต่สถานการบ้านเรา สถาบันไม่ได้มีอำนาจไปไล่ปราบฝ่ายต่อต้าน
มันเลยต่างกันออกไปในบ้างแง่มุม
แต่ที่คล้ายๆกันคือ ยืนอยู่ทั้งสองฝั่ง ใครดูแล้วได้เปรียบ ใครหวังพึ่งได้ก็หันไปหา
หยวนซือไข่หลังเอาสถาบันลง จีนมีประชาธิปไตย ก็หักหลังประชาชนที่ต่อต้านสถาบัน
ด้วยการสถาปนาตัวเองขึ้นมาแทน แต่ไม่นานก็ขี้กลากกินกบาลตาย
มันเลยไม่มีปัญหาอะไร แต่ตักขี้ ต้องการอะไรยังไม่มีใครรู้แบบแน่ชัดจริงๆ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#174 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

"คำปอน" เป็นใครก็ไม่รู้ อ่านมานานไม่เคยเห็น

วันนี้ตั้งกระทู้ใน รดน เรียกแขกให้ตัวกลมฯด้วย รีบๆไปขอบอกขอบใจเค้าด้วยล่ะตัวกลมฯ

http://www.pantip.co.../P13044322.html

หยายคายมากกว่าที่คิดค่ะ เค้าโดนคนอื่นด่าด้วย

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#175 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

ครับคดีที่ดินรัชดาคดีเล็กๆในสายตาคุณแต่ใช้เพียงศาลเดียวตัดสินติดคุก2ปีเลยนะครับอุทธรณ์ฎีกาอะไรไม่ได้
เขามาเรียกร้องให้ยุบสภาภายใน45วันแต่อภิสิทธิ์ขอเวลา9เดือน มันเป็นตัวเลขที่ไม่ตรงกันผู้ชุมนุมไม่ยอมรับแม้แกนนำบางคนจะอลุ่มอล่วยสุดท้ายก็ต้องตามใจผู้ชุมนุมไม่มีใครมาสั่งล้มครับ
คุณไม่ยอมคุยต่อทั้งๆที่เรื่องนี้มีที่มาที่ไปรายละเอียดเยอะจนนำมาสู่การเผาจนแม้ถึงวันนี้ก็ยังไม่ชัดเจนว่าใครเผาก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็ไม่อยากคุยเพราะพูดมาในเวทีอื่นจนเริ่มเซ็งๆบ้างเหมือนกัน
และขอออกตัวก่อน ทักษิณไม่ใช่ศาสดาหรือเทวดาอะไรของผม ผมมองว่าเขาก็คือคนๆหนึ่งไม่ได้ดีเลิศลอยอะไร ย่อมมีผิดมีพลาดทำอะไรถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้างมันธรรมดา แต่เขาไม่ได้เลวร้ายอย่างที่อีกฝั่งพยายามป้ายสีให้เป็นตัวร้ายตัวโกงอย่างในประวัติศาตร์การเมืองที่ผ่านมา มันไม่ขนาดนั้น และหากเป็นไปได้เขาน่าจะมาเป็นพ่อตาของผมมากกว่าเป็นศาสดาอะไรๆบ้าๆบอๆ อิอิ

กองกอยลองไปขุดกระทู้ที่เค้าถกกันเรื่องนี้ หรือไปตั้งกระทู้คุยกับผู้รู้ดีไม๊คะ จะได้ตกผลึก
กระทู้นี้ว่าด้วยความจงรักภักดีของ นช.แม้ว กับสำรวยค่ะ ลองกลับไปอ่านหน้าแรกดูอีกรอบก็ได้

#176 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

หยายคายมากกว่าที่คิดค่ะ เค้าโดนคนอื่นด่าด้วย

ผมว่ามันคงเป็นตุ๊ด เหมือนไอ้ เจเจสาธร ชัวร์ :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#177 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

ถ้ากล้าพูดว่าไม่ชัดเจนว่าใครเผา ก็จบครับ เห็นๆกันอยู่

กล้าปิดหู ปิดตาตัวเองขนาดนี้ ก็คงไม่ต้องคุยกันแล้ว

ขอให้โชคดีกับความเชื่อครับ

#178 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

เรื่องเผาใครเผาผมก็ตกผลึกยังไม่สุดไม่จำเป็นต้องขุดกระทู้หรอกเพราะระดับผมไม่มีมั่ว บอกไม่แน่ชัดก็คือไม่แน่ชัดเว๊ปพันทิปผมเข้ามาหาข้อมูลตั้งแต่ปี53เว๊ปข่าวอื่นๆอ่าน เห็นภาพจากทั้งฝ่ายที่กล่าวหาเสื้อแดง และจากที่เสื้อแดงกล่าวหาทหารว่าพาใครไม่รู้เสื้อดำเข้ามาในห้างและจากนั้นก็ไฟไหม้ทั้งที่ทหารคุมพื้นที่และสลายการชุมนุมไปแล้ว ภาพต่างๆมากมายแต่ไม่มีภาพตอนจุดไฟเผาห้าง มีแต่ภาพพยายามจุดไฟเผาที่อื่นซึ่งภาพนี้ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นฝ่ายเสื้อแดง ผมถามว่ามีภาพตอนเผาห้างหรือเปล่า แม้แต่ฝ่ายผมเองที่พยายามบอกว่าทหารพาคนมาเผามีภาพมาให้ดูนับสิบภาพมันก็ยังไม่แน่ใจเลยว่าเขาเป็นใครพวกไหนเห็นแต่เดินเข้ามาในห้างขณะที่พวกอื่นโดนไล่ให้ออกไป เพราะการเผาห้างจริงๆใครได้ประโยชน์ผมก็ไม่อาจทราบได้ มันจึงเป็นไปได้ทั้งฝ่ายทหารและฝ่ายเสื้อแดง ที่สำคัญมันยังไม่มีรูปหลักฐานตอนเผาห้างและคนที่เผาห้างก็ยังไม่ได้โดนจับครับ

#179 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ส่วนคำถามของคุณตัวกลมแก้มป่องที่น่ารักอิอิชมก่อนภาพไม่ค่อยชัดแต่น่าจะน่ารักอยู่ดอก เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่ำๆจะมาตอบตามคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ

#180 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

อาจเพราะเป็นที่เดียว ที่ยังหาหลักฐานแน่ชัดไม่ได้
ในขณะที่จุดอื่นๆ ที่โดนเผา ต่างก็บพิสูจน์ได้ทั้งหมด
ว่าเป็นเสื้อแดงเผา
ช่อง 3 บ่อนไก่ ศาลากลางจังหวัด
ทุกที่ที่ว่ามา เสื้อแดงทุกคนเงียบกริบ เลี่ยงไปพูดถึงแต่เซ็นทรัลเวิร์ด

สังเกตุมั๊ยครับ
เรื่องแบบนี้ ที่เสรีไทยพูดถึงมาตลอด
เรื่องทำจริง พิสูจน์ได้ ไม่พูดถึง
เรื่องไหนคลุมเครือ ไม่มีการยอมรับ แถมโบ้ยต่อด้วย
เรื่องไหนจะๆ แจ้งๆ กลายเป็นแดงเทียม

เท่าที่จำได้ รู้สึกจะโดนจับไปหลายตัว
ติดคุก ไร้สุนัขตัวใดมาเหลียวแลไปตั้งเยอะแล้ว

แน่ล่ะ มันกลายเป็นแดงเทียมไปแล้ว
ไม่งั้น ก็เป็นทหารแต่ผมยาวเฟื้อยไปซะงั้น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#181 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ผู้ชุมนุมที่เผาสถานที่อื่นก็เพราะมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ของเขาที่แยกราชประสงค์โดนสลายม๊อบด้วยถ้อยคำที่สวยหรูว่ากระชับและขอคืนพื้นที่ แต่จริงๆคือขอสลายการชุมนุมด้วยอาวุธสงครามนั่นเอง ก็เป็นความโกรธแค้นและแสดงออกว่าไม่พอใจต่อการกระทำของผู้มาชุมนุมทางการเมืองของเจ้าหน้าที่รัฐ ที่ทหารไม่ได้มาคุมเกิดการเผาและพยามเผาก็ยังพอเข้าใจ แต่ที่เผาสำเร็จเป็นความเสียหายใหญ่โตกลับเป็นพื้นที่เจ้าหน้าที่สลายการชุมนุมและควบคุมพื้นที่ไว้ได้หมดแล้วอันนี้มันถึงได้น่าสงสัยยังงัยครับพี่น้อง

#182 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

ตอบที่นั่นน่าจะเหนื่อยมากๆ เพราะเรื่องเดียวกันแต่คนตั้งกระทู้ปาเข้าไปเกือบ 20 กระทู้ ตอบอันนั้นไม่เข้าไปตอบอันนี้มันหาว่าหนี ตอบไม่ทันใจก็บอกว่าสู้ไม่ได้ :huh:

เคยสงสัยเหมือนกันว่า เรื่องเดียวกัน กลุ่มเดียว คิดเหมือนกันทำไมต้องตั้งกระทู้เยอะแยะ ทำไมไม่ไปแสดงความเห็นกันในกระทู้เพื่อน

เดี๋ยวนี้เลิกสงสัยแล้ว มันคือการทำงาน

#183 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

อันข่าวลือ ที่กระผมนำมาบอกกล่าว เป็นเรื่องเล่าจากเสื้อเหลืองท่านนึง ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่เชื่อหรอกครับ แต่หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็ได้ยินเรื่องราวประมาณนี้ซ้ำอีก จากแม่ของผมเองที่เป็นเสื้อแดงแท้ๆ ครับ แค่เรื่องมันผลิกกลับกลายเป็น ป๋าเองนั่นล่ะที่เกรียนใส่ทักษิณก่อน และเผยนิสัยเผด็จการออกมาสั่งให้ทักษิณทำนู่นนี่ตามคำสั่งของตนเอง

เจอข้อมูลตรงกันจากทั้ง 2 ฝั่งแบบนี้ แต่ต่างมุมมอง ไม่รู้ใครโม้ใครจริง แต่ที่แน่ๆ เรื่องนี้มีมูล และท่าเป็นเรื่องจริง หากมองแบบกลางๆ มันก็ไม่มีอะไรมากไปกว่า คน 2 คน มีความเห็นไม่ลงรอยกันเรื่องการบริหารบ้านเมือง ต่างฝ่ายต่างดูถูกและไม่ยอมให้แก่กัน หลังๆ ก็ถึงขั้นระแวงว่าฝ่ายตรงข้ามจ้องจะทำร้ายกันและกัน มันก็เป็นอย่างที่เห็นนี่ล่ะ อีกอย่าง ป๋าไม่ใช่คนที่จะเป็นศัตรูกับใครง่ายๆ กับอีแค่ว่าอิจฉาและหมั่นไส้หรอก มันต้องมีแนวคิดอุดมการณ์ และเบื้องลึกเบื้องหลังมากกว่านั้น

ความเห็นส่วนตัว ผมโน้มเอียงที่จะเชื่อไปในทางเหลืองมากกว่า เพราะหากพิจารณาลักษณะนิสัยของป๋ากับทักษิณ จากอดีตถึงปัจจุบัน ผมคาดว่าฝ่ายทักษิณเองนั่นล่ะที่เกรียนใส่ป๋าแกก่อน จากนิสัย อวดดี ปากเสีย ปากไว เชื่อมั่นในตัวเองสูงมั๊กๆ และมักแสดงออกถึงความไม่พอใจแทบจะทุกครั้งที่มีคนวิพากษ์วิจารณ์ตัวเองในแง่ลบ ส่วนที่คุณบอกว่า ป๋าเดินสายปลุกใจทหาร บอกทหารเป็นม้า รัฐบาลเป็นจ๊อกกี้ จ๊อกกี้ไม่ดีม้าก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อฟัง มันก็ไม่เห็นแปลกอะไรนิครับ ก็คนมันไม่ถูกกันนิ ป๋าแกไม่ชอบทักษิณเห็นทักษิณเป็นคนไม่ดี(เหมือนพวกผม) จะแสดงออกมาแบบนี้ก็ไม่เห็นแปลก ในอีกแง่มุมนึง ป๋าแกอาจแค่เตือนทหารเฉยๆก็ได้ ว่าหากรัฐบาลสั่งทหารไปทำไม่ดี เช่นไปปราบประชาชนฯลฯ ทหารเห็นว่าไม่ถูกต้อง ก็ไม่ต้องทำก็ได้ มันก็จริงของป๋าแกนะ แต่ก็นะ เสื้อแดงเอาไปตีความเล่นการเมืองว่าป๋าสั่งให้ทำรัฐประหารซะงั้น ก็ว่ากันไป แต่การกระทำของป๋าเหมาะสมหรือไม่ ในฐานะองคมนตรี ก็แล้วแต่คนจะคิดและตัดสินกันไป แต่ผมว่าผมพอจะเข้าใจความรู้สึกท่านนะ

อนึ่ง ตัวผมเองก็ใช่จะมองทักษิณเลวร้ายอะไรมากมาย ไม่ได้มองร้ายขนาดที่เขากล่าวหากัน แต่ที่แน่ๆ คือผมเห็นว่าทักษิณเองก็กำลังทำผิดอยู่ และผิดมากกว่าฝ่ายตรงข้ามแน่ๆ และที่สำคัญผมเป็นผู้ได้รับความเดือดร้อน จากการกระทำของเสื้อแดง เดือดร้อนจากนโยบายของพรรคเพื่อไทย(ไม่ว่าโดยตรงโดยอ้อม จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม) มันเป็นสิ่งที่ผลักดันให้ผมมายืนอยู่ฝ่ายนี้

Edited by annykun, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:24.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#184 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

หลายหน้ายาว ไม่ได้อ่าน ความเห็นอาจซ้ำกับท่านอื่นๆ
ความจงรักภักดี ของแบบนี้มันอยู่ที่จิตใจ และแสดงออกมาเป็นพฤติกรรม ทางกาย และ วาจา
คนที่เป็นนายกรัฐมนตรี เหมือนเป็นประธานจัดงานโดยตำแหน่งอยู่แล้ว การจะวัดกันแบบนี้นายกทุกคนก็จงรักภักดีหมดน่ะสิ
จะให้ผมเชื่อว่าทักษิณจงรักภักดีจริง ต้องลอยแพ และเลิกคบหาสมาคมกับบุคคลเหล่านี้
อดิศร หมอแคน
ดา หัวสีธงชาติ
ทอม ดันทุรัง
ขรี้ อมฮอล
ผู้พันโรมานอฟ
สุรชัย คอมมิวส์คนสุดท้ายของประเทศไทย
ไอ้ตู่
เกือกแก้ว
ไม่ใช่เลี้ยงเอาไว้ แล้วมาบอกว่าจงรักภักดี ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02.

We love fender.

#185 ohmzpaing

ohmzpaing

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

ผู้ชุมนุมที่เผาสถานที่อื่นก็เพราะมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ของเขาที่แยกราชประสงค์โดนสลายม๊อบด้วยถ้อยคำที่สวยหรูว่ากระชับและขอคืนพื้นที่ แต่จริงๆคือขอสลายการชุมนุมด้วยอาวุธสงครามนั่นเอง ก็เป็นความโกรธแค้นและแสดงออกว่าไม่พอใจต่อการกระทำของผู้มาชุมนุมทางการเมืองของเจ้าหน้าที่รัฐ ที่ทหารไม่ได้มาคุมเกิดการเผาและพยามเผาก็ยังพอเข้าใจ แต่ที่เผาสำเร็จเป็นความเสียหายใหญ่โตกลับเป็นพื้นที่เจ้าหน้าที่สลายการชุมนุมและควบคุมพื้นที่ไว้ได้หมดแล้วอันนี้มันถึงได้น่าสงสัยยังงัยครับพี่น้อง

อย่ามาอ้างครับ เสื้อแดงเผาจริง ๆ

ศาลากลาง และเทศบาลอุดรครับ

ตอนเผาทั้งสองแห่ง ทหารยังไม่ได้ทำการเข้าปราบปรามนะครับ

แต่มาปราบปรามตอนที่ ทางเสื้อแดงกำลังจะเข้าไปเผาที่ว่าการอำเภอเมืองอุดร

แต่ยังเข้าไม่ได้ แล้วทางมุมของที่ว่าการอำเภออุุดรธานี มีป้ายเกี่ยวกับพระองค์ภาอยู่

ซึ่งทางเสื้อแดงจะทำการเผาป้ายนี้ ทางทหารก็เลยเข้าทำการล้อมปราบครับ

ผมซึ่งเป็นคนอยู่ในเหตุการณ์ เห็นทั้งหมดครับ แต่ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าในวีดีโอนี้

ไม่มีภาพที่กำลังจะเข้าไปเผาที่ว่าการอำเภอเมืองอุดรนะครับ

ดูได้จากวีดีโอนี้

http://www.youtube.com/watch?v=i8vhNU8DmF0&feature=g-crec-u
ทักษิณถูกจำคุก 2 ปี ไม่เห็น ชาวโลกรู้สึกอะไรเลย แต่ นางอองซานถูกกักขังอยู่ที่บ้าน ทั่วโลกกลับเรียกร้องให้นางอองซาน 2มาตรฐานจริง ๆ

#186 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

คนที่จงรักภักดีไม่เอาคนล้มเจ้ามาเป็นพวกหรอก -_-
กลุ่มการเมืองปรกติไม่เอาพวกคอมมิวนิตส์มาเป็นแกนนำ <_<
คนที่ไม่มีแนวคิดเดียวกันจะไม่ปกป้องพวกล้มเจ้า

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#187 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

แสดงว่าท่านohmpaingไม่เข้าใจที่ผมโพสต์เอาใหม่ครับ คือผมหมายถึงเผาห้างที่ราชประสงค์ครับที่ทหารสลายม๊อบเคลียร์ผู้ชุมนุมและควบคุมพื้นที่ไว้ได้หมดแล้ว แต่มันเกิดเพลิงไหม้ในตอนหลังได้ยังงัย
ส่วนที่อุดรหรือที่อื่นเผาได้ไม่ว่าศาลากลางอุดร หรืออุบล ไม่น่าแปลกใจครับ เพราะตอนนั้นยังไม่มีเจ้าหน้าที่ทหารไปควบคุม

#188 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ท่านannykun สมัยทักษิณพันธมิตรชุมนุมไม่เคยมีคำสั่งสลายม๊อบครับไม่ว่าจะทหารหรือตำรวจ ทักษิณยอมยุบสภาแล้วเลือตั้งใหม่ครับ
สมัยรัฐบาลสมัครสั่งตำรวจแต่ทหารไม่เอาด้วยครับ พันธมิตรตาย2จากระเบิดปิงปองแต่อ้างว่า แก๊สน้ำตาหมดอายุ
สมัยอภิสิทธิ์ไม่ยอมยุบสภา สั่งตำรวจทหารก็เอาด้วยอาวุธสงครามเต็มพิกัดเพราะได้ข้ออ้างว่ามีชายชุดดำถึงได้เสียชีวิต91ศพหยั่งงี้ป๋าทำไมไม่ห้ามทหารครับ หรือเพราะพวกนี้มันด่าป๋าป๋าเลยไม่ห้ามอิอิ

#189 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

เสื้อแดงนปช.มีเยอะมากและหลากหลายคนที่มีแนวคิดล้มเจ้ามีอยู่จริงแต่จำกัดในวงแคบๆ เห็นโอกาสที่ทักษิณคล้ายว่าจะเป็นคู่ขัดแย้งกับฝ่ายอำมาตย์จึงกระโดดเข้าร่วม แต่เป้าหมายของเสื้อแดงเนื้อแท้จริงคือการต่อสู้อยู่กับตัวบุคคลที่อยู่ในสถาบันองคมนตรีที่เข้ามายุ่งเกี่ยวกับการเมืองในระบอบประชาธิปไตย ไม่ได้ไปไกลถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ที่คนไทยส่วนใหญ่เคารพรักเทิดทูน จะเห็นได้ว่าในเวลาต่อมากลุ่มแดงสยามของสุรชัยแซ่ด่านก็ได้แยกตัวออกไปแล้วนะพี่น้องขอตอบเจ้าของกระทู้คุณตัวกลมแก้มป่องไว้เท่านี้ก่อนหากมีประเด็นใดหรือคำถามเพิ่มอีกจะมาแสดงความเห็นในภายหลังครับ

#190 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

ท่านannykun สมัยทักษิณพันธมิตรชุมนุมไม่เคยมีคำสั่งสลายม๊อบครับไม่ว่าจะทหารหรือตำรวจ ทักษิณยอมยุบสภาแล้วเลือตั้งใหม่ครับ
สมัยรัฐบาลสมัครสั่งตำรวจแต่ทหารไม่เอาด้วยครับ พันธมิตรตาย2จากระเบิดปิงปองแต่อ้างว่า แก๊สน้ำตาหมดอายุ
สมัยอภิสิทธิ์ไม่ยอมยุบสภา สั่งตำรวจทหารก็เอาด้วยอาวุธสงครามเต็มพิกัดเพราะได้ข้ออ้างว่ามีชายชุดดำถึงได้เสียชีวิต91ศพหยั่งงี้ป๋าทำไมไม่ห้ามทหารครับ หรือเพราะพวกนี้มันด่าป๋าป๋าเลยไม่ห้ามอิอิ

แค่ยกตัวอย่างครับ ตอนนั้นป๋าพูดด้วยเจตนาเช่นไร ไม่อาจรู้ได้เลยจริงๆ แต่ถ้าจะให้เดา ก็น่าเพื่อไว้ก่อนเท่านั้นล่ะ
เกิดทักษิณบ้าเลือด สั่งสลายม๊อบขึ้นมา แต่แกก็ไม่ได้สั่งอะไีรนี่ แค่เตือนสติทหารหน่อยถ้าคิดว่าไม่ถูกต้องก็ขัดขืนได้ ให้ทหารเลือกเอง
.
แล้วก็เป็นแบบนี้มันทุกกรณีนั่นล่ะ ทหารจะเลือกเองว่าจะทำตามหรือขัดคำสั่งใคร อะไร ยังไง ป๋าคงไม่ต้องพูดซำ้มั้งครับ

แต่ความจริงมันก็คิดได้ไม่ยาก ในความขัดแย้งแตกแยกของสังคมในปัจจุบัน คนแบ่งเป็นฝักฝ่าย มีความถูกต้องและความเชื่อต่างกัน
เถียงกันไปก็ยาว ทหารมีจุดยืนทางการเมือง ตรงข้ามกับเสื้อแดง เขาเห็นว่าเสื้อแดงคือฝ่ายที่ทำไม่ถูก เขาก็ปราบเสื้อแดง ก็เท่านั้น
และเมื่อเลือกที่จะปราบแล้ว ฝ่ายเสื้อแดงมีคนใช้อาวุธตอบโต่้กลับมา เขาก็ต้องป้องกันตัว ก็แค่นั้น
คนสองฝ่ายตีกัน ด้วยอาวุธ มีมวลชนเสื้อแดงโลกสวยอยู่ตรงกลาง ย่อมมีความสูญเสีย เป็นธรรมดา

ใครจะผิดจะถูกไม่รู้ อนาคตกาลเวลาจะตัดสินเอง ใครทำชั่วทำเลวอะไรไว้ก็รับกรรมไปล่ะกัน ทุกคนทุกฝ่ายนั่นล่ะ

Edited by annykun, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:46.

#191 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ตัวกลม
ติดตามตั้งแต่อยู่ รดน แล้ว
ชอบอ่าน

ขอชมว่า หัวจิต หัวใจ เข้มแข็งมาก ทนต่อสิ่งแวดล้อมนั่นๆ ได้
เก่งมาก เป็นกำลังใจให้

อ่านตัวกลม แล้วนึกถึงอีกคนหนึ่งคือ คุณดวงใจ
ติดตามอ่านของเธอเหมือนกัน

#192 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

พลพรรคพิทักษ์พี่เเม้ว

#193 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

เสื้อแดงทำไม่ถูกก็จริงแต่เหตุผลความเป็นมาคือเรียกร้องทางการเมืองให้ยุบสภาตามวิถีประช่าธิปไตย เสื้อเหลืองทำไม่ถูกเหตุผลความเป็นมาเพราะคิดว่าทักษิณโกงและจะล้มเจ้าแล้วเรียกร้องทหารปฏิวัติ ทหารหากมีจุดยืนจริงต้องไม่อิงการเมืองเข้าข้างฝ่ายไหน ทหารมีหน้าที่รักษาชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์เป็นเรื่องที่ถูกต้อง แต่ที่เห็นและเป็นมาคือคนแก่คนหนึ่งที่ทำงานรับใช้ใกล้ชิดสถาบันพระมหากษัตริย์ยังไม่ปล่อยวางเรื่องอำนาจวาสนาบารมีอิทธิพลเครือข่ายที่วางเส้นสายไว้ในวงราชการทหารก็ยังมี ใครเป็นเด็กป๋ามักจะได้ดี จะแต่งตั้งนายทหารระดับผู้ใหญ่ก็ต้องมองก่อนว่าป๋าโอเคป่ะ ทักษิณเป็นนายกฯแค่ไม่ตามใจป๋า สุดท้ายกลายเป็นโดนลากว่าไม่จงรักภักดียังงี้มันถูกต้องหรือ แล้วบ้านเมืองจะอยู่อย่างไรในเมื่อเอะอะก็อ้างจงรักภักดี จงรักภักดีถูกต้องอยู่ฝ่ายเดียวหรืองัยไม่ทราบ ยังมีผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญและยังมีอิทธิพลต่อกองทัพมันก็แน่นอนล่ะครับที่จะเล่นงานอีกฝ่ายได้โดยไม่คิดอะไรมาก ตายช่างมันตายแล้วก็ยัดข้อหาว่าเป็นผู้ก่อการร้ายเป็นพวกจะล้มเจ้าง่ายดี

#194 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

เหตุผลสู้เขาไม่ได้ เลยมาซมซานสะอื้นลงที่นี่เร๊อะ :D :lol: :D :lol:

ใครจะสู้ที่นั้นได้ ตรรกะค ว า ย ทั้งนั้น

หาเขาตรรกะค ว า ย แต่ถ้าคุณเป็นคน ก็ต้องคว่ำมันลงได้ง่ายๆสิ่ แต่สู้ไม่ได้ นี่แสดงว่า ตรรกะค ว๊ า ย ค ว า ย :D

ควายชอบสีแดง..น้องเค้า NONแดง ก็แปลว่าไม่ใช่ควาย...แต่คุณสิ ดูจะคลั่งแดงนะ ทำให้เรานึกถึงภาพ ... ไล่ขวิดผ้า
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#195 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

คุณ Kongkoy

ถ้าไอ้แม้วมันจงรักภักดีจริง มันคงไม่เลี้ยงไอ้พวกระยำล้มเจ้าไว้ใช้งานแน่นอน

ไอ้กี้ร์ ไอ้ก่อแก้ว ไอ้เต้น ไอ้ตู่ อีธิดา ไอ้เหวง ไอ้วิสา อีดาทั้ง2ดา ล้วนแต่มีแนวคิดเดียวกันทั้งนั้น ที่สำคัญยังเป็นแกนนำทั้งนั้น

เหตุผลว่าแดงเยอะมีแนวความคิดล้มเจ้ามีในวงแคบๆบ้าบออะไรของคุณแมร่งโคตรปัญญานิ่มเลยครับ

เรื่องนี้เห็นๆกันอยู่ อย่ามาอ้าง อย่ามาแถให้มากความดีกว่า ว่าไอ้แม้วมันจงรักภักดี

อีกอย่างที่อภิสิทธิ์ได้เสียงข้างมากเป็นนายก มันคือกฏกติกา คือส่วนหนึ่งของประชาธิปไตย อย่าบอกว่าไม่เป็น ใครกันที่ไม่เคารพกฏกติกา

การเอาประชาธิปไตยมาอ้าง ก่อตั้งม็อบ ก่อตั้งมวลชน เพื่อให้พวกพ้องตัวเองขึ้นสู่อำนาจมันทุเรศสิ้นดี

แถมรูปให้กระตุ้นสามัญสำนึกของ Kongkoy

ถ้าคิดอะไรไม่ได้ Asia update, Voice TV, มติชน, ราชดำเนิน พร้อมต้อนรับท่านเสมอ

Edited by Fus Ro dah, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:46.

#196 gobura

gobura

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

ท่านอดีตนายกทักษิณ ลิ้งค์มาช่อง 11 กล่าวถวาย พระพร เนื่องในโอกาส ห้าธันวาคม แต่ทำไม วกกลับไปเรื่องการเมือง จะดีกว่าไหมถ้าแค่จุดเทียนชีย และถวายพระพร โดย ไม่มี ไอ้ท่อนตรงกลาง เรื่องการเมืองเข้ามาแทรกด้วย.

#197 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

หายไปหลายวัน ขอต้อนรับน้องแก้มค่ะ เราเคยไปแจมกลุ่มนอนแดงอยู่ (มีเสื้อด้วยแหละ ฮ่าฮ่า ) แต่หลังๆ ไม่ได้เข้าไปเลย (ลืม)

If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#198 stand with a fist

stand with a fist

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

You 're O V E R C O M E คร่า แก้มป่อง คนสวยและอึด

มาเปิดทู้ถึงนี่ ก็ยังไม่ต่ำร้อยview เหมื้อนเดิม

ชื่นชมในความกล้าหาญ และสุขุมเกินวัยน๊าน้องรัก...หายาก ..หายาก

#199 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:12

เพราะมาเยอะไงครับ ไอ้อีสองตัวนี้ ถึงได้กลัว แก้รัฐธรรมนูญเพื่อทำร้ายพระองค์ท่านล่ะก็ จะมามากกว่านี้อีก

#200 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

เสื้อแดงทำไม่ถูกก็จริงแต่เหตุผลความเป็นมาคือเรียกร้องทางการเมืองให้ยุบสภาตามวิถีประช่าธิปไตย เสื้อเหลืองทำไม่ถูกเหตุผลความเป็นมาเพราะคิดว่าทักษิณโกงและจะล้มเจ้าแล้วเรียกร้องทหารปฏิวัติ ทหารหากมีจุดยืนจริงต้องไม่อิงการเมืองเข้าข้างฝ่ายไหน ทหารมีหน้าที่รักษาชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์เป็นเรื่องที่ถูกต้อง แต่ที่เห็นและเป็นมาคือคนแก่คนหนึ่งที่ทำงานรับใช้ใกล้ชิดสถาบันพระมหากษัตริย์ยังไม่ปล่อยวางเรื่องอำนาจวาสนาบารมีอิทธิพลเครือข่ายที่วางเส้นสายไว้ในวงราชการทหารก็ยังมี ใครเป็นเด็กป๋ามักจะได้ดี จะแต่งตั้งนายทหารระดับผู้ใหญ่ก็ต้องมองก่อนว่าป๋าโอเคป่ะ ทักษิณเป็นนายกฯแค่ไม่ตามใจป๋า สุดท้ายกลายเป็นโดนลากว่าไม่จงรักภักดียังงี้มันถูกต้องหรือ แล้วบ้านเมืองจะอยู่อย่างไรในเมื่อเอะอะก็อ้างจงรักภักดี จงรักภักดีถูกต้องอยู่ฝ่ายเดียวหรืองัยไม่ทราบ ยังมีผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญและยังมีอิทธิพลต่อกองทัพมันก็แน่นอนล่ะครับที่จะเล่นงานอีกฝ่ายได้โดยไม่คิดอะไรมาก ตายช่างมันตายแล้วก็ยัดข้อหาว่าเป็นผู้ก่อการร้ายเป็นพวกจะล้มเจ้าง่ายดี

ชัยสิทธิ์ได้ต่ออายุราชการ และข้ามขั้นเป็น ผบทบ ได้นี่ ใครหนอมีอิทธิพล คิดจะวางเื่ครื่อข่ายกุมอำนาจประเทศ ตูล่ะหน่าย พวกเอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่นจริงๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน