Jump to content

- - - - -

มาจากราชดำเนินค่ะ อยากทราบความเห็นพี่ๆ เสรีไทยเกี่ยวกับความจงรักภักดีของยิ่งลักษณ์และ นช.ทักษิณ

• Please log in to reply
265 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

คุณ fus roh da ครับ สิ่งที่คุณรู้มามันไม่จริงหรอก นอกจาก ดาร์ตอปิโด(ติดคุกไปแล้ว) ก่อแก้วก็พลาดพูดเรื่องปลดรูปนอกนั้นอย่างอื่นไม่เห็นมีใครจาบจ้วงหรือมีพฤติกรรมเคลื่อนไหวในทางที่จะล้มล้างสถาบัน ในการชุมนุมคนที่มาชุมนุมส่วนใหญ่ก็รักในหลวงเป็นปกติ คุณไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าแกนนำมีแนวคิดจะล้มเจ้า เป้นยังงั้นจริงๆผมบอกให้เลยผมคนหนึ่งละที่ไม่เอาด้วย และเสื้อแดงหลายคนก็คงไม่เอาด้วยแล้วมวลชนคงไม่เยอะขนาดนี้หรอก หมอเหวง ณัฐวุฒิ จตุพร ธิดา แสดงความเห็นไว้ยังงัยคุณถึงคิดว่าเขาจะล้มเจ้าช่วยเอามาให้ดูหน่อยเป็นไรครับ คุณว่าผมปัญญาอ่อนไม่เป็นไร แต่ก็อย่าได้เที่ยวใส่ร้ายป้ายสีเพียงเพราะอคติความเกลียดชังเลยครับมันบาป

#202 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

เรื่องอภิสิทธิ์ถึงจะแพ้เลือกตั้งซะยับเยิน แต่หากมีความสามารถล๊อบบี้พรรคอื่นให้มาร่วมจัดตั้งรัฐบาลแม้จะดูผิดธรรมเนียมเสียมารยาทไปบ้างแต่ก็ถือว่าเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตยปกติ แต่ที่มันไม่แน่ใจว่าเป็นระบบประชาธิปไตยจริงหรือเปล่าก็เพราะมีทหารของใครไม่รู้หนุนหลัง เข้ามายุ่งช่วยล๊อบบี้พรรคที่เหลือให้มาร่วมกับประชาธิปัตย์ยังงี้มันเป็นประชาธิปไตยแบบไหนกันครับมันก้แค่แอ๊ปประชาธิปไตยเท่านั้นเอง พรรคชนะเลือกตั้งไม่ได้เป็นรัฐบาล พรรคที่แพ้กลับได้เป็นเพราะทหารช่วย ตลกครับ

#203 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ผบทั้ง3เหล่าทัพ รมต.กลาโหม ผบ.สูงสุด ใครใหญ่สุดตามหลักการดูเหมือนจะเป็น รมว.กลาโหม แต่ในความเป็นจริงและในทางการเมืองใครก็รู้อยู่ที่ผู้กุมกองกำลังใหญ่สุดและการตัดสินใจอะไรมีผลทางการเมืองมากสุดคือผบทบ.ต่างหากครับ ผบ.สูงสุดใหญ่แต่ตำแหน่งแต่ไม่มีอำนาจในการแต่งตั้ง ให้เข้าใจเสียใหม่นะครับ พลเอกฯอาทิตย์กำลังเอกสมัยหนึ่งชื่อเสียงโด่งดังบารมีเริ่มแผ่ขยายในกองทัพจนดูเหมือนว่าจะแข่งกับป๋าก็เลยโดนจับไปแขวนเป็นผบสส.ดูตำแหน่งใหญ่แต่ไร้อำนาจ เดอะซันก็เลยเริ่มอับแสงมาแต่บัดนั้น แล้วผบทบ.สมัยทักษิณใครก็บิ๊กบังที่ปฏิวัติทักษิณนั่นงัยครับ ท้ายก่อนนอนคืนนี้ฝากถึงท่าน ฟัสโรห์ดาว่า ไม่ต้องเอาภาพเสื้อแดงมาให้ผมดูดอกเพราะมันอยู่ในสายเลือดแล้ว แต่อยากเห็นภาพตอนเสื้อเหลืองชุมนุมมั่งอ่ะครับเพราะลืมไปแล้วอิอิ

#204 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

คุณ fus roh da ครับ สิ่งที่คุณรู้มามันไม่จริงหรอก นอกจาก ดาร์ตอปิโด(ติดคุกไปแล้ว) ก่อแก้วก็พลาดพูดเรื่องปลดรูปนอกนั้นอย่างอื่นไม่เห็นมีใครจาบจ้วงหรือมีพฤติกรรมเคลื่อนไหวในทางที่จะล้มล้างสถาบัน ในการชุมนุมคนที่มาชุมนุมส่วนใหญ่ก็รักในหลวงเป็นปกติ คุณไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าแกนนำมีแนวคิดจะล้มเจ้า เป้นยังงั้นจริงๆผมบอกให้เลยผมคนหนึ่งละที่ไม่เอาด้วย และเสื้อแดงหลายคนก็คงไม่เอาด้วยแล้วมวลชนคงไม่เยอะขนาดนี้หรอก หมอเหวง ณัฐวุฒิ จตุพร ธิดา แสดงความเห็นไว้ยังงัยคุณถึงคิดว่าเขาจะล้มเจ้าช่วยเอามาให้ดูหน่อยเป็นไรครับ คุณว่าผมปัญญาอ่อนไม่เป็นไร แต่ก็อย่าได้เที่ยวใส่ร้ายป้ายสีเพียงเพราะอคติความเกลียดชังเลยครับมันบาป

พฤติกรรมจาบจ้วงสถาบันฯ นอกจาก ดา ตอปิโด กับ ก่อแก้ว แล้วเนี่ยยังมีแกนนำคนอื่นๆอีกนะครับ ไม่ว่าจะเป็น สุรชัย แซ่ด่าน,สมยศ พฤกษาเกษมสุข,สุชาติ นาคบางไทร ฯลฯ

หรือแม้แต่ระดับแกนนำชั้นสองอย่าง สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล,ใจ อึ้งภากรณ์ ฯลฯ

หรือจะเอาสายเลือดแท้เพื่อไทย อย่าง มานิตย์ จิตจันทร์กลับ,อภิวันท์,สุนัย,จักรภพ เพ็ญแข ฯลฯ

หรือแม้แต่ระดับผู้ชุมนุมเอง อย่าง นายอำพล(อากง ก๊งก่งก้งSMS) ,นายสุริยัน กกเปือย ฯลฯ หรือจะนับนายโจ เลอพงษ์ ไปด้วยก็ได้

ที่สำคัญแกนนำสายคอมมิวนิสต์(ซ้ายหลงยุค)อย่างหมอเหวง-ธิดา ,วัฒน์ วรรลยางกูร,วิสา ฯลฯ ก็มีทัศนคติต่อรูปรูปแบบการปกครองที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขที่ชัดเจน ไม่งั้นพวกนี้คงไม่ออกมาฉะกับพรรคคอมมิวนิสต์รอ.ที่ออกมาสนับสนุนสถาบันพระมหากษัตริย์หรอกครับ ไม่อย่างนั้นแกนนำแดงจะพูดถากถางทำไมว่า พรรคคอมมิวนิสต์รอ.ลืมอุดมการณ์หันไปรับใช้อำมาตย์ ไม่คิดโค่นล้มอำมาตย์อีกแล้ว แถมยังบอกว่าการที่พรรคคอมมิวนิสต์รอ.พูดถึงระบอบคอมมิวนิสต์ที่แท้จริงและยอมให้มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขเป็นเรื่องที่น่าขบขัน ก็เพราะพวกมันไม่เอาสถาบันฯนั่นแหละถึงพูดแบบนี้

และถ้ารู้ว่าเสื้อแดงล้มเจ้าฯแล้ว ก็รีบๆถอนตัวออกมาจะดีกว่าครับ :)

แต่ถ้ายังพูดปากเปล่าปากว่าตาขยิบ ไอ้แบบนั้นเสื้อแดงก็ยังมีแต่พวกล้มเจ้าฯอยู่วันยังค่ำ คือเอาแต่พูดแต่ไม่ยอมจัดการองค์กรของตัวเอง อย่างเสื้อแดงปลายแถวถ้าไม่เรียกร้อง หรือเรียกร้องแล้วองค์กรยังเหมือนเดิมยังล้มเจ้าฯ ก็ต้องคิดแล้วล่ะว่าควรจะถอนตัวจากคนพวกนี้หรือไม่ ?

#205 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

เรื่องอภิสิทธิ์ถึงจะแพ้เลือกตั้งซะยับเยิน แต่หากมีความสามารถล๊อบบี้พรรคอื่นให้มาร่วมจัดตั้งรัฐบาลแม้จะดูผิดธรรมเนียมเสียมารยาทไปบ้างแต่ก็ถือว่าเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตยปกติ แต่ที่มันไม่แน่ใจว่าเป็นระบบประชาธิปไตยจริงหรือเปล่าก็เพราะมีทหารของใครไม่รู้หนุนหลัง เข้ามายุ่งช่วยล๊อบบี้พรรคที่เหลือให้มาร่วมกับประชาธิปัตย์ยังงี้มันเป็นประชาธิปไตยแบบไหนกันครับมันก้แค่แอ๊ปประชาธิปไตยเท่านั้นเอง พรรคชนะเลือกตั้งไม่ได้เป็นรัฐบาล พรรคที่แพ้กลับได้เป็นเพราะทหารช่วย ตลกครับ

ทหารของใครก็ไม่รู้ ?

พูดง่ายครับ แต่ถามทีไรก็บอกไม่รู้ พูดลอยๆแบบนี้ใครก็ทำได้ครับ

ถามว่าใช้วิธีอะไรไปล็อบบี้ เอายาผงละลายกระดูกให้ไอ้เตี้ย-ไอ้ห้อยกิน มันจะได้มาขอยาถอนพิษทุกๆ 49 วัน ?

ขอถามอีกทีว่าใช้วิธีอะไรไปบังคับไอ้เตี้ย-ไอ้ห้อยครับ ?

#206 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

คนเขียน "อคติ" เต็มๆ คืออคติเข้าข้างปกป้อง "พวกพ้อง" ตัวเอง
เอาพวกเอาพ้องมาก่อนสถาบันกษัตริย์ที่ปกปักรักษาผืนแผ่นดินเรามาตั้งแต่ก่อนมันเกิด

เจอเข้าไปแบบนี้ จะหาทางแก้ตัวไปไหนอีก!

มาเพิ่มคำพูดเต็มๆของอภิวันท์

หมิ่น-อภิวันท์ เต็ม.jpg

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:19.

gladiator 1.jpg

#207 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

:D :D ตูว่าแล้ว แดงต้องมาแบบนี้ ทหารล็อบบี้ เอาปืนจ่อหัวเนวินให้โหวตช่วยมาร์ค เออ ช่วยหาหลักฐานมาหน่อยเถอะ ว่า ทหารช่วยมาร์คยังไงหว่า ตลกดีว่ะ ประชา พรหมนอก ไม่ชนะการเลือกตั้ง แต่ดันเอามาลงชิงตำแหน่งนายก :blink:

#208 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

พฤติกรรมจาบจ้วงสถาบันฯ นอกจาก ดา ตอปิโด กับ ก่อแก้ว แล้วเนี่ยยังมีแกนนำคนอื่นๆอีกนะครับ ไม่ว่าจะเป็น สุรชัย แซ่ด่าน,สมยศ พฤกษาเกษมสุข,สุชาติ นาคบางไทร ฯลฯ

หรือแม้แต่ระดับแกนนำชั้นสองอย่าง สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล,ใจ อึ้งภากรณ์ ฯลฯ

หรือจะเอาสายเลือดแท้เพื่อไทย อย่าง มานิตย์ จิตจันทร์กลับ,อภิวันท์,สุนัย,จักรภพ เพ็ญแข ฯลฯ

หรือแม้แต่ระดับผู้ชุมนุมเอง อย่าง นายอำพล(อากง ก๊งก่งก้งSMS) ,นายสุริยัน กกเปือย ฯลฯ หรือจะนับนายโจ เลอพงษ์ ไปด้วยก็ได้

ที่สำคัญแกนนำสายคอมมิวนิสต์(ซ้ายหลงยุค)อย่างหมอเหวง-ธิดา ,วัฒน์ วรรลยางกูร,วิสา ฯลฯ ก็มีทัศนคติต่อรูปรูปแบบการปกครองที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขที่ชัดเจน ไม่งั้นพวกนี้คงไม่ออกมาฉะกับพรรคคอมมิวนิสต์รอ.ที่ออกมาสนับสนุนสถาบันพระมหากษัตริย์หรอกครับ ไม่อย่างนั้นแกนนำแดงจะพูดถากถางทำไมว่า พรรคคอมมิวนิสต์รอ.ลืมอุดมการณ์หันไปรับใช้อำมาตย์ ไม่คิดโค่นล้มอำมาตย์อีกแล้ว แถมยังบอกว่าการที่พรรคคอมมิวนิสต์รอ.พูดถึงระบอบคอมมิวนิสต์ที่แท้จริงและยอมให้มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขเป็นเรื่องที่น่าขบขัน ก็เพราะพวกมันไม่เอาสถาบันฯนั่นแหละถึงพูดแบบนี้

และถ้ารู้ว่าเสื้อแดงล้มเจ้าฯแล้ว ก็รีบๆถอนตัวออกมาจะดีกว่าครับ :)

แต่ถ้ายังพูดปากเปล่าปากว่าตาขยิบ ไอ้แบบนั้นเสื้อแดงก็ยังมีแต่พวกล้มเจ้าฯอยู่วันยังค่ำ คือเอาแต่พูดแต่ไม่ยอมจัดการองค์กรของตัวเอง อย่างเสื้อแดงปลายแถวถ้าไม่เรียกร้อง หรือเรียกร้องแล้วองค์กรยังเหมือนเดิมยังล้มเจ้าฯ ก็ต้องคิดแล้วล่ะว่าควรจะถอนตัวจากคนพวกนี้หรือไม่ ?

เสื้อแดงปากอ้างรักสถาบัน แต่เฮๆ อยู่ด้านล่าง ตอนไอ้ก่อแก้วมันพูด แถมไอ้แม้วศาสดาที่เสื้อแดงมันนับถือ โฟนอินไปที่กลุ่มเสื้อแดงที่ญี่ปุ่น ถ้าไม่หลอกตัวมันเอง มันก็น่าจะรู้ว่า ไอ้แม้ว มันหมายถึงใคร ผมเบื่อพวกเสื้อแดง 18 มงกุฎ กะล่อน โกหกไปวันๆ จริงๆ

#209 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:11

ขอบคุณเสรีไทย ขอบคุณคุณหมู3 ด้วยนะคะ
เราหลงคิดว่ามีไม่มาก เห็นยาวเหยียดแบบนี้ ยิ่งรังเกียจพวกปากว่าตาขยิบจังค่ะ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#210 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

คนเขียน "อคติ" เต็มๆ คืออคติเข้าข้างปกป้อง "พวกพ้อง" ตัวเอง
เอาพวกเอาพ้องมาก่อนสถาบันกษัตริย์ที่ปกปักรักษาผืนแผ่นดินเรามาตั้งแต่ก่อนมันเกิด

เจอเข้าไปแบบนี้ จะหาทางแก้ตัวไปไหนอีก!

มาเพิ่มคำพูดเต็มๆของอภิวันท์

หมิ่น-อภิวันท์ เต็ม.jpg

เรื่องนี้ ช๊อคเลยค่ะ นี่มันคุกคามชัดๆ
มันเป็นทหารหรอคะเนี่ย ทหารที่เหลือ ที่กล่าวปฏิญาณทำอะไรกันอยู่ ปวดใจ ไม่อยากให้พระองค์รับรู้เลย

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#211 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ที่เอามาให้ดูถามจริงๆครับผิดตรงไหนเนี่ยที่เขาอยากให้พระมหากษัตริย์ทรงอยู่เหนือไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองมันก็ถูกต้องแล้วไม่ใช่หรือ เพราะการดึงพระองค์ลงมามันทำให้แปดเปื้อนเบื้องยุคลบาท ใครที่เออะก็ดึงสถาบันมายุ่งถามจริงคุณรักสถาบันแบบไหนมันถูกทางไม๊

#212 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

แล้วใครเคยฟังนายชุมพล ศิลปอาชาพูดเมื่อเร็วๆนี้บ้างครับเรื่องการจัดตั้งรัฐบาลสมัยนายอภิสิทธิ์ว่าเกิดอะไรขึ้น ลับลวงพรางเล่ม2เขียนโดยวาสนานาน่วม พูดถึงการจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหารอย่างละเอียดเพราะเป็นนักข่าวสายทหารใกล้ชิดทหารในกองทัพระดับสูงหลายคน หากอยากได้ข้อมูลอีกด้านก็ไปหาอ่านดูได้ครับ ผมอ่านมาแล้วเล่าให้ฟังนิดนึงในหนังสือเขาว่าจริงๆแล้วเขาจัดตั้งรัฐบาลที่เซฟเฮ้าท์ของพล.อ.ประวิตร วงศ์สุวรรณพี่ใหญ่แห่งบูรพาพยัคฆ์ แล้วต่อมาก็ทำทีเป็นมาเชิญให้พล.อ.ประวิตร มาเป็นรมว.กลาโหม ว่างๆก็ไปหามาอ่านดูนะครับ

#213 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ส่วนเนวินชิดชอบนี่เหมือนถูกหวย เพราะเป็นกลุ่มสส.ของพลังประชาชน แต่ถูกทุบด้วยของแข็ง แล้วทำให้อ่อนด้วยผลประโยชน์คือกระทรวงเกรดเอมีผลประโยชน์มหาศาลอย่างคมนาคมก็เลยเป็นงูเห่าภาค2 แถมยังรับปากจะช่วยเหลือเรื่องคดีทุจริตกล้ายางตอนนั้นเซียนการเมืองหลายคนก็รู้ว่าคดีนี้เนวินต้องหลุด ผมฟังมาและอ่านเจอในนี้ด้วยก็แน่ใจเหมือนกันว่าเนวินน่าจะรอด แล้วก็จริงๆตามคาด คุ้มครับที่ทรยศนายใหญ่อิอิ

#214 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ที่เอามาให้ดูถามจริงๆครับผิดตรงไหนเนี่ยที่เขาอยากให้พระมหากษัตริย์ทรงอยู่เหนือไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองมันก็ถูกต้องแล้วไม่ใช่หรือ เพราะการดึงพระองค์ลงมามันทำให้แปดเปื้อนเบื้องยุคลบาท ใครที่เออะก็ดึงสถาบันมายุ่งถามจริงคุณรักสถาบันแบบไหนมันถูกทางไม๊

ปกติท่านก็อยู่เหนือการเมืองอยู่แล้วครับ ท่านมายุ่งตอนไหน ?

#215 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

ปกติท่านก็อยู่เหนือการเมืองอยู่แล้วครับ ท่านมายุ่งตอนไหน ?

ขอทายเลยเดี๋ยวจะมีคำตอบว่า ใครๆก็รู้ออกมา

#216 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ขี้ปากของนักโทษหญิงแม้ว ใช่ไหม ที่พูดในคลิปว่า

นักโทษหญิงแม้ว : ผมก็ไม่รู้ว่าเจ้านายทั้งสองพระองค์ มันเอาอะไร ทำไมพระองค์ท่านเข้ามายุ่งการเมืองขนาดนี้
: ผมขอยืนยันว่า...การปฏิบัติเบื้องหลังในการสั่งการทั้งหมดเป็นพระราชประสงค์ของ.............

เป็นคลิปที่ทำให้คนไทยทั้งประเทศรู้ว่า นักโทษแม้วคิดอะไรอยู่ และจะทำอะไรต่อไป โปรดรอคอยกรรมใหญ่ที่จะกำลังจะมา
โดยเฉพาะ ที่ทำต่อในหลวงและสถาบันพระมหากษัตริย์ อันเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทย

ไม่มีใครที่ไหนจะดึงพระองค์ท่านลงมา นอกจากคำกล่าวหาของนักโทษหญิงแม้วเท่านั้น

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#217 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

kongkoy ผมว่าติดตามข่าวสักหน่อยก็คงจะพอมองเห็นว่าเสื้อแดงคิดและทำอย่างไร และจะสนับสนุนคนเลวพวกนี้ต่อไปหรือไม่

การพูด ว่าก่อแก้วพลาดก็ฟังไม่ขึ้น เพราะการพูดเป็นการแสดงแนวคิดความคิดของตน เกี่ยวอะไรกับพลาดไม่พลาด หรือคำว่าพลาดคือคิดแบบนั้นแต่เพลอพูดให้คนจับได้

หลังจากพูดแล้วแกนนำคนอื่น ทุกคน รวมถึงผู้สมัครพรคคเพื่อไทย ที่ขึ้นไปนั่งอยู่บนเวที (ยกตัวอย่างเช่นผมเห็น ลดาวัลลิ์ วงศ์ศรีวงศ์ หัวเราะชอบใจ ตอนอภิวันท์พูดด้วย ) บนเวทีก็ไม่ได้ว่าอะไรซ้ำทักษิณและยิ่งลักษณ์รวมถึงกรรมการบริหารพรรคยังสนับสนุนให้คนที่พูดแบบนี้เป็นปาร์ตี้ลิสท์อันดับต้นๆ แทนที่จะขับไล่อัปเปหิออกจากพรรคกลับตบรางวัล

เรื่องอื่นมีอีกมากครับ แก้มาให้ได้ทุกเรื่องถ้าจะอ้างว่าไม่รู้ว่าทักษิณและคนเสื้อแดงเป้าหมายจาบจ้วงล่วงละเมิดสถาบันจริงๆ ถ้ามีจิตสำนึกไม่ปิดหูปิดตาจากความจริง ลองพิจารณาดูความหมายของการกระทำบางส่วนเพียงเสี้ยวเดียวที่ยกมาจากเรื่องที่ทำจาบจ้วงล่วงละเมิดเสียดสีมสถาบันของทักษิณ แกนนำ และสื่อเสื้อแดงที่ทำมาอย่างต่อเนื่องและตลอดมา

ตอนชุมนุมแกนนำเสื้อแดงก็ขึ้นเวทีพูดปลุกกล่อมอารมณ์ผู้ชุมนุมกันบ่อยๆ ว่าเป็นลูกกำพร้าถูกพ่อทอดทิ้ง มีแต่ดินด้วยกันถูกฟ้าทอดทิ้งต่างๆนาๆ สารพัด

ป้ายโปสเตอร์ที่ชูกันในที่ชุมนุม หรือป้ายฉากหลังเวที ก็แสดงให้เห็นหลายครั้ง ถึงพฤติกรรมดังกล่าว

ณัฐวุฒิ จตุพร กล่าวหา ท่านผู้หญิง ใกล้ชิดราชวงศ์ เป็นคนสั่ง ผบทบ สลายม็อบ ในลิงค์มี วีดีโอ ชัด ใส่ร้าย ให้ยาพิษผู้ชุมนุม
http://www.manager.c...D=9530000047927

ธิดา ถาวรเศษ ประธาน นปช ก็พูดในเวทีต่างจังหวัดบอกว่า สุรชัย แซ่ด่าน เป็นแกนนำ นปช คนนึง ทั้งที่ก่อนหน้านั้นเคยถูกประกาศตัดออกไปแล้วเพราะแกนนำนปช เดิม เคยให้เหตุผลว่าเป้าหมายเกินเลย รับไม่ได้ แต่ตอนหลังกลับยอมรับ หมายความว่าอะไร

ช่วงที่ผ่านมา ไม่นานนี้ก่อนที่ทักษิณจะบอกว่ามาส่งผมขึ้นเขาพอแล้ว นิตยสาร นปช รายปักษ์ ฃื่อ มวลมหาประฃาฃน เขียนยกย่อง ดาตอปิโด เป็นวีรสตรี บ่อยๆ นิตยสาร นปช ยกย่องคนที่ติดคุกคนที่จาบจ้วงกล่าวอาฆาตสถาบันอย่างรุนแรง หมายความว่าอะไร (บก ลายจุด แกนนำเสื้อแดง ก็เคย เขียน เชิญชวนคนเสื้อแดงไปเยี่ยม ส่งจดหมายไปพูดไปหา ดา ตอปิโด)

นักเขียนหลายคอลัมภ์ในเล่ม รวมถึง วีระรมุสิกพงศ์ก็เขียน สนับสนุนให้แก้ ม112 เรื่องการวิพากย์วิจารณ์พระมหากษัตริย์ แต่วีระกลับไปปราศัยบอกมวลชนตนว่าตนอยากให้แก้แต่เรื่ององคมนตรี

นิตยสาร red news ขึ้นหน้าปก ประชาตาสว่าง ๙ อันตราย หน้าปกเป็นรูปดวงตา แล้วในรูปตรงกลางดวงตา มีรูป ในหลวง ใครมีรูปหน้าปกรูปนี้ช่วยนำมาลงหน่อยครับ ผมจำได้ว่าเคยลงไปในบอร์ดเก่าแต่หากระทู้ไม่เจอแล้ว

ก่อนหน้านั้นก็นิตยสารเสียงทักษิณ แต่เขียนว่า taksin ตากสิน มีคอลัมภ์เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงราชวงศ์ทุกเล่ม ทักษิณถ่ายรูปโชว์กับตนเองสนับสนุนให้คนเสื้อแดงอ่านเล่มนี้ด้วย มีจักรภพที่อยู่กับทักษิณหนีคดีหมิ่นเบื้องสูงเป็นนักเขียนประจำ หน้าปกหลายเล่มมีนัยแฝง คงเคยเห็นเคยทราบกันแล้ว

...และอื่นๆ อีกมาก ฯลฯ

ก่อนหน้านี้คราว ครบรอบเสธแดง เสียชีวิต ทีวีดาวเทียมเสื้อแดงช่อง asia update ก็ถ่ายทอดสด แกนนำ สายเสธแดง รวมถึง อริสมันต์ ออกมาพูดเรื่อง กระสุนจากฟ้า กันเป็นแถว แล้วก็เฮโลชอบใจกัน บางคนพูดถึงเรื่อง ถ้าคุณมีลูกไม่ดี มีลูกเป็นเอดส์ (ทำนองนี้ด้วย) (ถ้าใครมีเทปปราศัยพวกนี้ไปย้อนดูได้) ไม่รู้แกนนำมันหมายถึงใคร หมายถึงตระกูลของมันเองหรือเปล่า

ทีวีดาวเทียมเสื้อแดงช่อง asia update ปล่อย sms ขึ้นหน้าจอว่า คนสั่งฆ่า ชอบ ทำตา ขยิบๆ ไม่รู้มันหมายถึงใคร หมายถึงตระกูลของมันเองหรือเปล่า

วันก่อน ทีวีดาวเทียมเสื้อแดงช่อง pp channel สนับสนุน ชูพงศ์ที่ทำเวบไซต์ นปช usa จาบจ้วงสถาบันอย่างกักขละหยาบคาย บอกว่า พี่ชูพงศ์เป็นคนดี จงรักภักดี

เมื่อสองวันที่แล้ว 10 ธค 55 ทีวีดาวเทียมเสื้อแดงช่อง asia update ถ่ายทอดสด แกนนำปราศัยว่า คนเสื้อแดงตาสว่างแล้ว (ใช้คำแบบเดียวกับแดงสยามที่ สุรชัยแซ่ด่านติดคุก อยู่ตอนนี้)คนเสื้อแดงตาสว่างแล้ว คนเสื้อแดงรู้ใช่ไหมว่าเป้าหมายจริงของเราคืออะไร แต่พูดไม่ได้ พูดแล้วเดี๋ยวมีปัญหา

พฤติกรรมคนพวกนี้คอยเสี้ยมคอยเติมเชื้อไฟป้อนยาพิษให้มวลชนตลอด ไม่มีหยุด จนกระทั่งปัจจุบัน

และอื่นๆอีกมาก ผมไม่สงสัยว่าทักษิณและแกนนำเสื้อแดง รวมถึงสสเพื่อไทย รวมถึงผู้ชุมนุมเสื้อแดงบางส่วนที่ได้รับการปลุกปั่นมา มีพฤติกรรมคิดและทำอย่างไรกับสถาบันที่คนไทยเคารพนับถือ ครั้งแล้วครั้งเล่า

แต่ผมสงสัยว่า คนเสื้อแดงที่บอกว่าตนเองจงรักภักดีรับไม่ได้กับการกระทำเหล่านี้เมื่อได้รู้ความจริงแล้ว ไปอยู่เคียงข้าง สนับสนุน คนชั่วพวกนี้ได้อย่างไร!

Edited by สยาม, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:26.

#218 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

คิดถึง lovelygam จ่ะ

ช่วงนี้ จินนี่ ชัก เบื่อ ผู้ชายเเล๊ะ... :P :P :P

อย่าเข้ามานะ เรามีพระ 555+

ล้อเล่นนะป้าจิน สงสัยควายตอมกันตรึม เลยเบื่อ อิอิ

ขออนุญาตน้องแก้มป่องเปลี่ยนคำบางคำเพื่อดูสละสลวยยิ่งขึ้นนะครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#219 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

เสื้อยืดจากเวบไซท์ จาบจ้วงสถาบันในอดีต

รวมถึงเข็มกลัด

ได้รับการสนับสนุนมากมายโดย แกนนำ

ของ ลายจุด จัดแรลลี่ ก็ใช้ รูปสัญลักษณ์เดียวกัน ล้อเลียนคนอนุรักษ์นิยม ใช้ชื่อว่า คุณ ซาบซึ้ง

ป้ายเวทีนปช หมายถึงใคร

รูปชัดๆ

หรือจะบอกว่า ไม่รู้ไม่เห็น

นิตยสาร เสียง ทักษิณ(ตากสิน)

กงกรรมประวัติศาสตร์ หน้าปกด้านห่นึงเป็นรูปพระเจ้าตากษิณอีกด้านนึงรูปทักษิณ

ป้ายในการชุมนุมเสื้อแดงที่พบเห็นได้

นี่เพียงบางส่วน ชัดพอหรือยังครับ เมื่อรู้ความจริงแล้ว คิดอย่างไร ยังจะไปร่วมเดินเคียงข้าง สนับสนุนคนเหล่านี้อีกหรือไม่

Edited by สยาม, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:25.

#220 wewe

wewe

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

ตะแบงเป็นอย่างเดียวนะคุณ kongdoy

แม้เพื่อนสมาชิกจะหอบหลักฐานมาให้ดูมากมายยังไง

แต่ก็มิได้นำพา เพราะมีธงไว้แล้ว ป่วยการเสวนาค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#221 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

เสื้อยืดจากเวบไซท์ จาบจ้วงสถาบันในอดีต

ได้รับการสนับสนุนมากมายโดย แกนนำ

ของ ลายจุด จัดแรลลี่ ก็ใช้ รูปสัญลักษณ์เดียวกัน ล้อเลียนคนอนุรักษ์นิยม ใช้ชื่อว่า คุณ ซาบซึ้ง

รูปชัดๆ

กงกรรมประวัติศาสตร์ หน้าปกด้านห่นึงเป็นรูปพระเจ้าตากษิณอีกด้านนึงรูปทักษิณ

ป้ายในการชุมนุมเสื้อแดงที่พบเห็นได้

นี่เพียงบางส่วน ชัดพอหรือยังครับ เมื่อรู้ความจริงแล้ว คิดอย่างไร ยังจะไปร่วมเดินเคียงข้าง สนับสนุนคนเหล่านี้อีกหรือไม่

จุกค่ะ ขอบคุณที่ช่วยเปิดหูเปิดตาให้นะคะ ยิ่งย้ำชัด

#222 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

คือเคยวิเคราะห์เล่นๆๆนะครับ ว่า นปช.เนี้ยเกิดจากการรวมตัวจากกลุ่มต่างๆที่มีเป้าหมายคนละอย่างแต่ทิศทางนั้นอยู่ในทิศทางเดียวกัน
1.คอมมิวนิสต์เก่า
2.มีคนจ้างมา
3.ล้มเจ้า
4.รักทักษิน
5.รักประชาธิปไตย (น้อยมาก)

1.คอมมิวนิสต์เก่า ดูจากแกนนำบางคนก้เป็นคอมเก่ามาก่อนนะ
2.มีคนจ้างมา อันนี้ไม่ต้องบอกกันอะครับ คลิปมีเยอะแยะ
3.ล้มเจ้า สังเกตุจากตอนที่ อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ พูดว่าใครไม่รักพ่อก็ออกไปจากประเทศไทยซะ ดิ้นกันจะเป็นจะตาย
4.รักทักษิน ตระกูลนี้ห้ามแตะต้องครับ ปกป้องกันตลอด
5.รักประชาธิปไตย (น้อยมาก) อันนี้กล่าวคือสังเกตุจากพ่อค้าแม่ค้าตามตลาดกับคนขับแทกซี่ คือเคยได้พูดคุยเขาบอกว่าพท.เป็นพรรคที่ได้รับคะแนนการเลือกตั้งมากที่สุดแล้วโดนยึดอำนาจจึงทำให้เขาต้องออกมาชุมนุมไรแบบนี้
คือกลุ่มที่5นี้ผมว่าน่าเป้นห่วงอะ คือถ้าเขาเข้าใจคำว่าประชาธิปไตยคืออะไรเขาคงไม่ออกมาชุมนุมอะครับ
การที่พท.เป็นพรรคการเมืองที่ได้เสียงข้างมากเพราะอะไร คงเป็นเพราะเป็นพรรคที่ใช้เงินหว่านซื้อพรรคอื่นเข้ามาใช่หรือป่าว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นพรรคความหวังไหม่กับชาติพัฒนา
และต้องมองว่าการเลือกตั้ง ส่วนมากกก็จะมีการผูกขาดสส.กันอยู่แล้วอะ แล้วยังงี้จะไม่ทำให้ พท.ได้รับคะแนนเสียงเป้นส่วนมากหรอครับ
พอละครับพิมแล้วปวดหัว
ปล.จะโดนด่าไหมนิ 55 ยังไม่ถึง100โพส อแอกมาแสดงความคิดเห็นเนี้ย

#223 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ประเด็นแรก "จริงหรือไม่? "
ไอ้การจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหารเนี่ย เป็นแค่การพูดลอยของฝั่งแดงใช่มั๊ยครับ ไม่หลักฐานอะไรชี้จัดว่าเป็นจริงหรือไม่ มีคำบอกกล่าวจากหลายๆคน ว่าจริง แต่คนเหล่านั้นก็มีลับลมคมในทั้งสิ้น เชื่อถือไม่ได้ อาจมาสนับสนุนแนวคิดนี้เพื่อผลประโยชน์จากรัฐบาลพรรคเพื่อไทยก็ได้ หรือมันก็เป็นเพียงจินตนาการบรรเจิด ของนักวิชาการบางคนที่จับแพะชนแกะก็ยังได้ ตราบใด ที่ไม่มีหลักฐานชี้ชัดว่าจริง คนเขาก็เลือกที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อก็ได้ แล้วถ้าพวกผมไม่เชื่อล่ะ หากมีคนกลุ่มนึงมองว่ามันไม่จริง พวกเขาจะคิดอย่างไรล่ะ ก็คิดว่าพรรคเพื่อไทยคือพรรคเชี่ยๆ ที่ใส่ร้ายป้ายสีฝ่ายตรงข้ามเพื่อที่ตนเองจะได้มีอำนาจไงล่ะ

ประเด็นสอง "กฎหมาย"
เรื่องเบื้องลึกเบื้องหลังในการจัดตั้งรัฐบาลเนี่่ย ต่างฝ่ายต่างก็กล่าวหากันไปมา เราประชาชนไม่มีทางรู้ได้อย่างแน่ชัดหรอก ว่าอะไรจริง อะไรเท็จ สิ่งที่ตัดสินได้ คือ กฎหมาย พวกกระผมเชื่อในกฎหมาย หากเสื้อแดงไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า มีการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารจริงและการขึ้นมาเป็นนายกของอภิสิทธิ์นั้นผิดกฎหมาย ผมก็จะถือว่าอภิสิทธิ์ไม่ได้ทำอะไรผิด และเสื้อแดงมีสิทธิอะไรไปไล่เขา

ปะเด็นสาม "การล๊อบบี๊เป็นเรื่องธรรมดา"
หากทหารเข้ามาเอี่ยวจริง แล้วยังไง? ปรกติเวลาเขาจัดตั้งรัฐบาลกัน มันก็ต้องมีการคุยกับกลุ่มต่างๆกันเป็นปรกติอยู่แล้ว เพื่อ ที่จะจัดตั้งรัฐบาลที่เหมาะสมและมีเสถียรภาพมากที่สุด ไม่ใช่แค่ประเทศไทย ต่างประเทศที่คุณบอกว่าเขาเป็นประชาธิปไตย ก็เป็นกัน เวลาตั้งรัฐบาลกันที ยังต้องคุยกับกลุ่มนายทุนเลย ยังต้องปรึกษาหารือ ว่าประธานาธิปดีควรเลือกใครเป็นนายก คณะรัฐบาลควรเป็นแบบไหน ฯลฯ (แต่ประธานาธิปดีจะทำตามหรือไม่ก็ได้ และกลุ่มนายทุนก็ไปบีบประธานาธิปดีไม่ได้ แต่ก็คงมีการงัดข้อ ขัดผลประโยชน์ เอื้อประโยชน์กันไปตามเรื่องตามราว) ส่วนไทยสิ่งที่เป็นไปได้มากที่สุดหากทหารจะเข้ามาเกี่ยว ก็แค่ทหารขอร้องให้พรรคร่วมสนับสนุนอภิสิทธื์ ก็แค่นั้น หากพรรคร่วมไม่เอาด้วยก็จบ ทหารไปบีบบังคับไม่ได้หรอกครับ หากทหารบีบบังคับจริง พรรคร่วมมันไม่มีสิทธิต่อรองอะไรแน่ครับ แล้วทำไมไม่ใครในพรรคร่วมคิดต่อต้านบ้างเลยและหากเปลี่ยนรัฐบาล เพื่อไทยมีอำนาจ ทำไมมันไม่แฉและฟ้องศาลเล่นงานทหารล่ะ? แล้วเวลาเพื่อไทยตั้งรัฐบาลพวกคุณก็ต้องคุยกับมหาเศรษฐีที่ดูไบเหมือนกันนิครับ หรืออาจต้องคุยกับทหารบางคนด้วยซ้ำ ทำไมพวกผมถึงกล่าวหารัฐบาลของพวกท่านว่า จัดตั้งรัฐบาลที่ดูไบบ้างไม่ได้

สรุป รัฐบาลอภิสิทธิ์ จะจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหารจริงหรือไม่ หรือมีเบื้องหลังเบื้องลึกอย่างไร แต่ข้อเท็จจริงคือเขาไม่ได้ทำผิดกฎหมาย ไม่ได้ทำผิดกติกาในระบอบประชาธิปไตย ตราบใดที่ยังพิสูจน์ไม่ได้ว่าจริงเท็จอย่างไร และผิดกฎหมายหรือไม่ เสื้อแดงจะเชื่ออย่างไร จะโจมตี ด่าว่าอย่างไรก็ตามใจ ไม่มีใครว่าพวกคุณได้ แต่พวกคุณไม่มีสิทธิมาไล่อภิสิทธิ์ออกไป และหากลามปามจนถึงขั้นเผาบ้านเผาเมืองแบบนี้ ผมก็ยอมไม่ได้

ประเด็นสี่ "การละเมิดสิทธิทางประชาธิปไตย ของเสียงส่วนน้อย" ประชาธิปไตยเราเปิดโอกาสให้คนที่ได้คะแนนเสียงน้อยกว่า มีโอกาสแข่งขันได้ครับ เพียงแต่ต้องเสียเปรียบคนที่มีเสียงมากกว่าเป็นปรกติ คุณลองนึกถึงหัวจิตหัวใจคนกรุงเทพฯ และชาวใต้บ้าง อย่างในประเด็น 1-3 พวกเขาไม่เชื่อหรอกว่ามีการตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ตัวแทนของพวกเขา ต่อสู้ฝ่าฝันอุปสรรคต่างๆนาๆ กว่าจะเป็นรัฐบาลสมใจ อย่างถูกต้องชอบธรรม ทั้งที่เสียเปรียบเพราะมีเสียงน้อยกว่า แต่กลับต้องโดนกลุ่มคนที่อ้างว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่ เฉดหัวออกไป พวกเขาจะรู้สึกยังไงกัน คิดดู

ประเด็นห้า "ความเสียหาย" การกระทำของเสื้อแดง มันทำให้ประชาชนเข้าใจผิดในสาระแห่งประชาธิปไตยกันหมดแล้ว เยาวชนของชาติ เข้าใจผิดหมดว่ารัฐบาลต้องมาจากผู้ชนะเลือกตั้งเท่านั้น ไม่มีรูปแบบอื่น พรรคเพื่อไทยทราบว่าประชาชนเข้าใจผิดอยู่แก่ใจ แต่เลือกที่จะปล่อย เพราะเป็นประโยชน์ต่อพรรคตัวเอง คุณรู้มั้ยว่ามันเสียหายขนาดไหน? อย่างน้อยๆ จากประเด็นที่ 4 ที่กล่าวไว้ พี่น้องชาวใต้ก็เริ่มรู้สึกกันแล้วว่าพวกตัวเอง เสียเปรียบในด้านสิทธิแห่งประชาธิปไตย โอกาสที่ตัวแทนของเขาจะมีบทบาททางการเมืองเหลือน้อยลงไปทุกที โอกาสในการแข่งขัน อย่างยุติธรรมของเสียงส่วนน้อย ตามระบอบประชาธิปไตยเดิมมันแทบไม่เหลือแล้ว

Edited by annykun, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:00.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#224 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ประเด็นแรก จริงหรือไม่ ข่าวมาจากนักข่าวครับไม่ใช่จากนักวิชาการหรือใครก็ตามที่มีผลประโยชน์ ทหารไม่ได้แค่ขอร้องแต่ใช้วิธีการกักตัวสส.และแกนนำเพื่อให้มาร่วมเพราะกลัวพลาด ลับลวงพรางก็เขียนโดยนักข่าวที่เป็นกลางทางการเมืองทำงานข่าวสายทหารมาร่วม20ปีรู้จักนายทหารระดับสูงในกองทัพหลายคน คุณหรือใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร แต่ผมเชื่อแล้วผมก็ไม่ได้คิดเองผมอ่านจากผุ้สื่อข่าว พฤติกรรมแวดล้อมหลายอย่างมันก็เป็นไปตามข่าวครับ
ประเด็นต่อมากฎหมาย ผมก็ไม่ได้บอกว่าการตั้งรัฐบาลนายอภิสิทธฺ์ผิดกฎหมาย แต่ผมบอกว่ามันผิดมารยาท สำคัญทหารมายุ่งเกี่ยวใช้กำลังบังคับทั้งไม้แข็งกักตัวในเซฟเฮ้าและไม้อ่อนคือยื่นผลประโยชน์ให้ จนเกิดการแหกคอกกบฎในพรรคตัวเองเป็นงูเห่าภาค2มาร่วมกับนายอภิสิทธิ์จัดตั้งรัฐบาล ไม่ผิดกฎหมาย แต่ความสง่างามไม่เหลือครับ การชุมนุมขับไล่รัฐบาลไหนใครๆก็ทำได้ครับเป็นสิทธิ์ทางการเมือง แล้วสิ่งที่เขาเรียกร้องก็ไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมายอย่างที่พันธมิตรชอบเรียกให้ทหารออกมาปฏิวัติ เขาแค่ขอให้ยุบสภาแล้วเลือกตั้งใหม่เท่านั้นเอง มันอยู่ที่เหตุผลครับหากทหารไม่มายุ่งก้ไม่เกิดกรณีนี้ ว่ากันไปจนครบเทอมวิถีประชาธิปไตย
ประเด็นล๊อบบี้ ถูกต้องครับการล๊อบบี้มันเป็นเรื่องปกติทางการเมือง ก็ว่ากันไปของพวกนักการเมืองแต่กรณีนี้มันมีตัวช่วยนอกวิถีปกติคือทหารเข้ามายุ่งช่วยจัดการให้ ทั้งที่จริงทหารเป็นเจ้าหน้าที่ต้องเป็นกลางและไม่มายุ่งเกี่ยวกับการเมือง เรื่องไล่ไม่ไล่มันเป็นสิทธิ์ทางการเมืองหากคิดอย่างคุณ ผมก็ต้องย้อนถามว่าพันธมิตรมีสิทธิ์อะไรมาไล่ทักษิณ ม๊อบเสธอ้ายมีสิทธิ์อะไรมาไล่ยิ่งลักษณ์
ประเด็นละเมิดสิทธิ์ของเสียงส่วนน้อย จะทำงัยได้ระบอบเราเป็นอย่างนี้ สิทธิ์เลือกตั้งกว่าสามสิบล้านคนอยากให้ใครเป็นรับบาลบริหารทุกอย่างมันก็ต้องตัดสินด้วยการโหวต เสียงส่วนใหญ่ยังงัยก็ตามนั้น เสียงข้างน้อยก็ต้องยอมรับและทำใจ
ประเด็นความเสียหายผมก็งงกับความเห็นนี้ คนใต้เสียสิทธิ์ทางการเมืองอะไรตรงไหนยังงัย อบต อบจ สส สว. ก็มีเหมือนที่อื่น โครงการส่วนใหญ่ก็มาจากท้องถิ่น งบประมาณก็จัดสรรทั้งจากส่วนกลางและที่เก็บภาษีเองท่านเสียสิทธิ์อะไรตรงไหนช่วยชี้แจงเพิ่มหน่อยครับ

#225 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

มีด้วยหรอครับ ความจงรักภักดีของพี่น้อง2คนนี้
แค่หน้าปกรูปการปฎิวัติของรัสเซีย ก็รู้แล้วว่า2คนนี้เป็นคนยังไง

#226 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

กล้าสาบานมั้ยครับ ว่าคนเสื้อแดงที่คิดล้มเจ้ามีแค่ ดาร์ตอปิโด และก่อแก้ว นอกนั้นไม่เห็นมีใคร

#227 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

ประเด็นแรก จริงหรือไม่ ข่าวมาจากนักข่าวครับไม่ใช่จากนักวิชาการหรือใครก็ตามที่มีผลประโยชน์ ทหารไม่ได้แค่ขอร้องแต่ใช้วิธีการกักตัวสส.และแกนนำเพื่อให้มาร่วมเพราะกลัวพลาด ลับลวงพรางก็เขียนโดยนักข่าวที่เป็นกลางทางการเมืองทำงานข่าวสายทหารมาร่วม20ปีรู้จักนายทหารระดับสูงในกองทัพหลายคน คุณหรือใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร แต่ผมเชื่อแล้วผมก็ไม่ได้คิดเองผมอ่านจากผุ้สื่อข่าว พฤติกรรมแวดล้อมหลายอย่างมันก็เป็นไปตามข่าวครับ
ประเด็นต่อมากฎหมาย ผมก็ไม่ได้บอกว่าการตั้งรัฐบาลนายอภิสิทธฺ์ผิดกฎหมาย แต่ผมบอกว่ามันผิดมารยาท สำคัญทหารมายุ่งเกี่ยวใช้กำลังบังคับทั้งไม้แข็งกักตัวในเซฟเฮ้าและไม้อ่อนคือยื่นผลประโยชน์ให้ จนเกิดการแหกคอกกบฎในพรรคตัวเองเป็นงูเห่าภาค2มาร่วมกับนายอภิสิทธิ์จัดตั้งรัฐบาล ไม่ผิดกฎหมาย แต่ความสง่างามไม่เหลือครับ การชุมนุมขับไล่รัฐบาลไหนใครๆก็ทำได้ครับเป็นสิทธิ์ทางการเมือง แล้วสิ่งที่เขาเรียกร้องก็ไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมายอย่างที่พันธมิตรชอบเรียกให้ทหารออกมาปฏิวัติ เขาแค่ขอให้ยุบสภาแล้วเลือกตั้งใหม่เท่านั้นเอง มันอยู่ที่เหตุผลครับหากทหารไม่มายุ่งก้ไม่เกิดกรณีนี้ ว่ากันไปจนครบเทอมวิถีประชาธิปไตย
ประเด็นล๊อบบี้ ถูกต้องครับการล๊อบบี้มันเป็นเรื่องปกติทางการเมือง ก็ว่ากันไปของพวกนักการเมืองแต่กรณีนี้มันมีตัวช่วยนอกวิถีปกติคือทหารเข้ามายุ่งช่วยจัดการให้ ทั้งที่จริงทหารเป็นเจ้าหน้าที่ต้องเป็นกลางและไม่มายุ่งเกี่ยวกับการเมือง เรื่องไล่ไม่ไล่มันเป็นสิทธิ์ทางการเมืองหากคิดอย่างคุณ ผมก็ต้องย้อนถามว่าพันธมิตรมีสิทธิ์อะไรมาไล่ทักษิณ ม๊อบเสธอ้ายมีสิทธิ์อะไรมาไล่ยิ่งลักษณ์
ประเด็นละเมิดสิทธิ์ของเสียงส่วนน้อย จะทำงัยได้ระบอบเราเป็นอย่างนี้ สิทธิ์เลือกตั้งกว่าสามสิบล้านคนอยากให้ใครเป็นรับบาลบริหารทุกอย่างมันก็ต้องตัดสินด้วยการโหวต เสียงส่วนใหญ่ยังงัยก็ตามนั้น เสียงข้างน้อยก็ต้องยอมรับและทำใจ
ประเด็นความเสียหายผมก็งงกับความเห็นนี้ คนใต้เสียสิทธิ์ทางการเมืองอะไรตรงไหนยังงัย อบต อบจ สส สว. ก็มีเหมือนที่อื่น โครงการส่วนใหญ่ก็มาจากท้องถิ่น งบประมาณก็จัดสรรทั้งจากส่วนกลางและที่เก็บภาษีเองท่านเสียสิทธิ์อะไรตรงไหนช่วยชี้แจงเพิ่มหน่อยครับ

ขอข่าวหน่อยโว้ย ที่บอกว่า ทหารกักตัว สส น่ะ

#228 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ตะแบงเป็นอย่างเดียวนะคุณ kongdoy

แม้เพื่อนสมาชิกจะหอบหลักฐานมาให้ดูมากมายยังไง

แต่ก็มิได้นำพา เพราะมีธงไว้แล้ว ป่วยการเสวนาค่ะ

ผมฟังเสื้อแดงพูดมากี่ตัว กี่ตัว ยังกับลอกคำพูดมากันเลย จำได้ว่า มีแดงควายอยู่ตัว ไอ้ปลายดอ ก็พูดแบบนี้ :lol:

คุณไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าแกนนำมีแนวคิดจะล้มเจ้า เป้นยังงั้นจริงๆผมบอกให้เลยผมคนหนึ่งละที่ไม่เอาด้วย และเสื้อแดงหลายคนก็คงไม่เอาด้วยแล้วมวลชนคงไม่เยอะขนาดนี้หรอก

#229 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

เคยสงสัยเรื่องทหารเอาปืนจี้เนวิน เลยไปถามพี่ที่ทำงานที่เป็นญาติกับสส.
ในสังกัดเนวิน เขาตอบว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะเนวินสนิทสนมกับทหาร
พวกนั้นดีอยู่แล้ว จึงสันนิษฐานว่าอย่างมากก็แค่เป็นการล๊อบบี้

สำหรับการลอ๊บบี้ ตอนตั้งรัฐบาลนั้นในประเทศ ปชต.อื่นๆเขาก็ทำ พ่อค้าก็ล๊อบบี้ได้ ทหาร
ก็เป็นกลุ่มผลประโยชน์กลุ่มหนึ่งเหมือนกัน

มีคนพยายามสร้างวาทะกรรมว่ามันผิด มันแปลกซะนักหนา คนก็คล้อยตามกันหมด

Edited by mar, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:01.

#230 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

ขี้เกียจเถียงกับพวกตะแบงแบบไม่ลืมหูลืมตา

ปล่อยให้อยูในกะลาโสโครกต่อไปดีแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบแทนผม หลักฐานที่หลายท่านเอามาใช้ประกอบคงจะใช้ไม่ได้กับบุคคลประเภทนี้ เสียแรงปล่าวครับ

Edited by Fus Ro dah, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:39.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#231 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

ถ้ากองกอยจะคุยเรื่องอื่นก็ไปเปิดประเด็นใหม่ ส่วนกระทู้นี้แค่ดูกองกอยแถประเด็นสถาบันก็รู้แล้วว่าตรรกะกองกอยวิปริตเหมือนชื่อนั่นหล่ะ

Edited by lovelygam, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:43.

#232 Ballbk

Ballbk

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:30

จินตนาการ น้ำแตกเต็มกระทู้แล้ว

ตรรกะพิการ แถได้สุดตีน

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#233 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:19

คุณ kongkoy

คงไม่มีคำว่า อคติ แน่นอน คุณเปิดตามองให้กว้างกว่าหน่อย ทุกคนในที่นี้ รวมถึงดิฉันเห็นเหมือนกัน แต่คุณมาบอกว่าไม่เห็นมี คุณเป็นเสื่้อแดงแบบไหนกันคะ อ่อนต่อโลก ไม่เคยดูทีวีช่องแดง ฟังวิทยุช่องแดง หรือไม่เคยเข้าอินเตอร์เนท ทุกอย่างมีให้เห็นดาดดื่น คุณเอาหูไปนา เอาตาไปไร่เหรอคะ สื่อเสื้อแดง ที่กล่าวล่วงละเมิดสถาบัน ทั้งเวบไซต์ ทีวี วิทยุนั่นอีก แบบนั้นเค้าเรียก สรรเสริญหรือคะ เราไม่ได้หูหนวกตาบอด หรือสมองหมาปัญญาควาย ที่คิดไม่เป็นหรอกค่ะ และที่กล่าวหาก็ไม่น่าบาป เพราะคนบาปกว่าคงทำเรื่องพวกนี้ไม่เป็น ที่เรากล่าวหา นั่นเลวยิ่งกว่าหมาอีก ไม่รู้จักคุณแผ่นดิน แถมด่าเจ้าของแผ่นดินที่มาอาศัยอยู่ด้วยค่ะ

Edited by busaba, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:20.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#234 manutd

manutd

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

ยังมี แดง กล้ามาแถ เรื่องไอ่แม้ว กับสถาบันอีก รึ มันแน่จริงๆ

#235 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:41

ขอดูหลักฐานที่ว่าหน่อยค่ะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#236 manutd

manutd

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:42

คุณ kongkoy

คงไม่มีคำว่า อคติ แน่นอน คุณเปิดตามองให้กว้างกว่าหน่อย ทุกคนในที่นี้ รวมถึงดิฉันเห็นเหมือนกัน แต่คุณมาบอกว่าไม่เห็นมี คุณเป็นเสื่้อแดงแบบไหนกันคะ อ่อนต่อโลก ไม่เคยดูทีวีช่องแดง ฟังวิทยุช่องแดง หรือไม่เคยเข้าอินเตอร์เนท ทุกอย่างมีให้เห็นดาดดื่น คุณเอาหูไปนา เอาตาไปไร่เหรอคะ สื่อเสื้อแดง ที่กล่าวล่วงละเมิดสถาบัน ทั้งเวบไซต์ ทีวี วิทยุนั่นอีก แบบนั้นเค้าเรียก สรรเสริญหรือคะ เราไม่ได้หูหนวกตาบอด หรือสมองหมาปัญญาควาย ที่คิดไม่เป็นหรอกค่ะ และที่กล่าวหาก็ไม่น่าบาป เพราะคนบาปกว่าคงทำเรื่องพวกนี้ไม่เป็น ที่เรากล่าวหา นั่นเลวยิ่งกว่าหมาอีก ไม่รู้จักคุณแผ่นดิน แถมด่าเจ้าของแผ่นดินที่มาอาศัยอยู่ด้วยค่ะ

คณคุณ นี่เอง ที่มาตอบทู้ที่ผมตั้งเรื่องไอ่คฑาวุธ ผม งง มาก ตอนนี้ ไอ่คฑาวุธ ก็ยังทำรายการอัฟลงยูทูป
ปกติ ทำทุกวัน ไม่เห็นมี ใคร จัดการมันเลย

#237 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

รูปชัดๆ

หวังว่าเพื่อนสมาชิกคนนี้คงไม่หายเข้ากลีบเมฆไปเฉยๆนะคะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#238 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

ขอดูหลักฐานที่ว่าหน่อยค่ะ

เด๋วก็คงตอบกลับมาว่า ใครๆก็รู้ชัวร์

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#239 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ไม่หนีครับ หนึ่งหลักฐานที่เอามาให้ผมดูแล้วงัยครับเขาจะล้มเจ้าตรงไหน เขาพูดเพื่ออะไร เจตนาเขาคืออะไร ที่เขาพูดเพราะเคยมีบางคนอยากได้นายกพระราชทานอยากดึงในหลวงมายุ่งกะการเมืองก็ถูกแล้วนี่ครับในหลวงยังเคยบอกแล้วว่าไอ้นายกพระราชทานมันเป็นประชาธิปไตยแบบมั่วๆ คือพระองค์ไม่เอาด้วย แต่ก็มีบางคนหลายกลุ่มที่ยังไม่ล้มเลิกความคิดนี้จ้องจะดึงฟ้าต่ำอยู่เรื่อย

#240 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าการล๊อบบี้ระหว่างนักการเมืองระหว่างพรรคการเมืองเป็นเรื่องปกติ แต่การที่กองทัพเข้ามาช่วยล๊อบบี้ไม่ใช่เรื่องปกติแน่นอนในระบอบประชาธิปไตย ผมไม่มีหลักฐานอะไรขี้เกียจหาและหายากในเรื่องการกักตัวเพราะข่าวว่าถึงขนาดไปล็อคตัวที่ปั๊มน้ำมัน แล้วพาไปเซฟเฮ้าท์ในค่ายทหารก่อนวันจะมาเลือกนายกรัฐมนตรีซึ่งนายอภิสิทธฺ์ก้ได้เป็นนายกฯ รู้แต่ว่าเคยมีหนังสือคำสั่งของกองทัพที่ให้ช่วยพรรคการเมืองหนึ่งหาเสียงและให้บล็อคหัวคะแนนอีกพรรคการเมืองหนึ่งในช่วงเลือกตั้งหลุดรอดออกมา เก่งๆอย่างสมาชิกเสรีไทยอยากหาคงไม่ยากครับ

#241 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ไร้ประโยชน์จริงๆ สนทนากับควายแดง แถแบบทุเรศทุรัง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#242 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ประเด็นสอง แต่คนที่นี่ เขายึดหลักกฎหมายเป็นสำคัญครับ ไม่ผิดกฎหมายก็ไม่ผิด ดังนั้นพวกท่านไม่มีสิทธิไปไล่เขาครับ แต่ถ้าจะโจมตีทางการเมืองว่าผิดมารยาทไม่สง่างาม ก็ตามสบายเลย จะด่าว่าทหารอุ้มก็ได้ ผมก็จะยอมรับและร่วมด่าด้วยก็ได้ แต่ไม่ไล่หรอก แค่จำเอาไว้พิจารณาตอนเลือกตั้งใหม่

ประเด็นสามและสี่ ตกลงคุณก็เข้าใจว่า นายกต้องเป็นผู้ชนะเลือกตั้งอย่างเดียวเท่านั้น คนอื่นไม่มีสิทธิงั้นใช่มั้ย งั้นไม่เขียนกฎหมายกำหนดไปเลยเล่า ว่าคนที่ได้คะแนนน้อยกว่าไม่ต้องมีสิทธิแข่งขันในทุกกรณี สมใจพวกท่านไปเลย แต่ว่าหากพวกท่านทำแบบนั้นท่านจะมีประชาธิปไตยที่แปลกแยกที่สุดในโลก เพราะไม่มีประเทศประชาธิปไตยไหนในโลกที่ไม่ยอมให้คนที่ได้คะแนนน้อยกว่ามีโอกาสแข่งขัน ซึ่งยังผิดเจตนารมณ์ของประชาธิปไตยแต่แรกเริ่มอีกด้วย

ประเด็นเหล่านี้มันยังแตกเป็นประเด็นยิบย่อยได้อีกมาก เช่น
- เสียงส่วนใหญ่ คืออะไร ผู้ชนะเลือกตั้งหรือเสียงในสภา และจำเป็นต้องเป็นอันเดียวกันหรือไม่?
- คุณรู้ถึงจุดอ่อนของระบอบประชาธิปไตยหรือไม่ ทำไมเขาต้องเปิดโอกาสให้คนที่น้อยกว่าด้วย?
พูดไปคงยาว ไว้มาถกกันถายหลัง

เรื่องคนใต้ คุณหลงประเด็นไป งบประมาณ อบต. อบจ. อะไร? สรุปง่ายๆ คนใต้หรือกรุงเทพฯ ย่อมต้องอยากได้นายกของตัวเอง อยากให้นโยบายที่ตนเองสนับสนุน ได้ถูกนำไปใช้ เขายอมรับในความเสียเปรียบ ที่ตนเป็นคนที่ได้เสียงน้อยอยู่แล้ว แต่ว่า เขาก็เห็นว่าอภิสืทธิ์ เอาชนะความเสียเปรียบเหล่านั้น จนได้เป็นนายกอย่างถูกต้องตามกฎหมายแล้ว มีความชอบธรรมในการเป็นนายกและผลักดันนโยบายที่ตนเองปรารถนาแล้ว เสื้อแดงไปไล่อภิสิทธิ์แบบนั้น เขาก็โกรธและไม่พอใจสิ แล้วต้องยอมหรือเปล่าว? เขาจะคิดมั้ย? ว่าไอ้พรรคเพื่อไทย นี่มันผูกขาดอำนาจเหลือเกิน เขาจะรู้สึกมั้ยว่าพวกเขากำลังเสียหรือโดนละเมิดสิทธิ ประชาธิืปไตยของตนเอง

ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าการล๊อบบี้ระหว่างนักการเมืองระหว่างพรรคการเมืองเป็นเรื่องปกติ แต่การที่กองทัพเข้ามาช่วยล๊อบบี้ไม่ใช่เรื่องปกติแน่นอนในระบอบประชาธิปไตย ผมไม่มีหลักฐานอะไรขี้เกียจหาและหายากในเรื่องการกักตัวเพราะข่าวว่าถึงขนาดไปล็อคตัวที่ปั๊มน้ำมัน แล้วพาไปเซฟเฮ้าท์ในค่ายทหารก่อนวันจะมาเลือกนายกรัฐมนตรีซึ่งนายอภิสิทธฺ์ก้ได้เป็นนายกฯ รู้แต่ว่าเคยมีหนังสือคำสั่งของกองทัพที่ให้ช่วยพรรคการเมืองหนึ่งหาเสียงและให้บล็อคหัวคะแนนอีกพรรคการเมืองหนึ่งในช่วงเลือกตั้งหลุดรอดออกมา เก่งๆอย่างสมาชิกเสรีไทยอยากหาคงไม่ยากครับ

การล็อบบี้จากคนนอกมันก็เป็นเรื่องปกติว่ะ ถ้าจะไม่ให้คนนอกเกี่ยวข้องเลยมันก็ดี แต่มันเป็นอุดมคติทำไม่ได้เลยในโลกของความเป็นจริง เป็นไปไม่ได้เลยที่คนนอกจะไม่ไปยุ่้งเี่กี่ยวเลย ไม่งั้นทักษิณก็ถือเป็นคนนอกมายุ่งเกี่ยวไม่ได้สิ แล้วทำไมรัฐบาลปูไม่กลาบเป็นรัฐบาลตั้งโดยนักธุรกิจที่ดูไบบ้าง อย่างที่บอกการล๊อบบี้ของคนนอกยังพบเจอในประเทศอื่นๆ ที่เป็นประชาธิปไตยด้วยกันอย่างดาษดื่น เป็นเรื่องปกติทั่วไปในโลกเลย แต่เรากำหนดการลำ้เส้นของคนนอกได้ด้วยกฎหมาย ตราบใดที่คนนอกที่ว่าไม่ทำผิดกฎหมายทุกอย่างก็ถือว่าชอบธรรม

เล่นบอล ยังต้องมีเทคติกเลย แต่ถ้ากรรมการไม่ตัดสินว่าผิดมันก็เป็นไปตามนั้น กรณีเสื้อแดง ก็เหมือนนักบอลที่ประท้วงต่อยกรรมการ ประกาศว่ากรูต้องได้แชมป์ เพราะไอ้นั่นมันโกง ทั้งที่ทุกอย่างตัดสินไปแล้ว ในขณะเดียวกัน ฝ่ายตรงข้ามก็ไม่ยอมกรูไม่ได้โกงนิหว่า ส่วนคนกลางๆ ก็งง มันโกงกันตรงไหน? ...........แค่แฟนผีแดงมันเยอะกว่า

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#243 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ผมคนโง่ ครับ ได้ยินกับหู สส. พะเยามั้ง ตัวอ้วน ในช่องมันเองพอดีเปิดเจอ มันบอกว่า ใครที่ยังไม่ได้ถ่ายรูปกับท่านสมชาย
ก้ถ่ายนะครับ เพราะอีกเดี๋ยว ท่านจะมาปราศัยบนเวที รีบถ่ายนะครับ เสร็จแล้วเราก็กลับไปบ้าน แล้วเอารูปคนอื่นลง เอารูปเรากับท่านสมชายขึ้นแทน ผมคนโง่ครับ ไม่เข้าใจว่าไอ้พวกเหี้ ยนั้น มันบอกว่าป๋าเปรมเป็นอำมาตย์ อีกตัวบอกผู้ใหญ่ในบ้านเมืองที่มีรูปทุกบ้านเดี๋ยวนี้เขาปลดลงมาหมดแล้ว กรูถามหน่อย บ้านพ่อง พวก ม รึงมีใครติดรูปป๋าเปรมบ้าง แต่ไอ้เหี้ ยแม้วมันยังเลี้ยงไว้สนับสนุนแถมบ้างครั้งมันก็หลุดออกมาเอง ตกลง ว่าใจมันคิดหรือว่ามันแค่อยากกลับบ้าน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#244 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

การล๊อบบี้จากคนนอกมันเป็นเรื่องปกติแต่ต้องไม่ใช่เจ้าหน้าที่รัฐ โดยเฉพาะทหารที่ต้องเป็นกลางทางการเมืองมีหน้าที่รักษาชาติศาสนาพระมหากษัตริย์ ใช้กำลังพลช่วยเหลืออีกฝ่ายบล๊อคอีกฝ่าย ถูกกฎหมายแต่ผิดหลักการประชาธิปไตยครับ คุณยังไม่ยอมรับรัฐบาลที่มาจากคนส่วนใหญ่เลือกตั้งมาด้วยความรังเกียจว่าเป็นน้องสาวทักษิณ เสธอ้ายก็รังเกียจถึงได้ออกมาไล่แต่เหตุผลน้อยก็เลยขาดแนวร่วมเพราะจะไล่รัฐบาลด้วยความเกลียดอย่างเดียวมันยากมันต้องมีเหตุผลกระกอบที่สมเหตุสมผลด้วย คุณเปรียบการเมืองกับเรื่องกีฬา ผมก็เปรียบในแบบของผมว่าที่คุณได้แชมป์เพราะกรรมการมันช่วยโกง ไปดึงผู้เล่นในทีมฝั่งตรงข้ามให้มาอยู่ฝั่งตัวเองด้วยเทคนิคโสมม ชนะไปแบบปล้นทีมคนอื่นมา ยังสะกดจิตตัวเองเองว่าชนะอย่างใสสะอาด แล้วใครมันจะยอมรับได้ สมัยงูเห่าภาคแรกกลุ่มปากน้ำทรยศสมัครมาร่วมกับชวนก็ไม่เห็นมีอะไรก็เป็นแเทคติกธรรมดาว่าด้วยเรื่องผลประโยชน์ เพราะผู้เล่นคือนักการเมืองเขาเขาว่ากันเอง แต่ภาค2มีกรรมการมาช่วยให้อีกฝ่ายชนะมันจึงเป็นปัญหา

#245 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

สิทธิ์และโอกาสในการแข่งขันทางการเมืองของคนภาคใต้คุณคิดว่าน้อยลง แต่ผมมองว่าคุณคิดไปเองมากกว่า เพราะในความเป็นจริงสิทธิต่างๆทางการเมืองคุณก็ยังมีอยู่เหมือนเดิมไม่มีใครไปริดรอนได้ เพียงแต่ในภาพใหญ่คือรัฐบาลเป็นคนที่คุณไม่ได้เลือกและนโยบายหลายอย่างคุณก็อาจไม่ชอบมันมีอยู่แค่นี้มันเป็นเรื่องของจิตใจ ผมเองก้ไม่เคยเลือกประชาธิปัตย์ ความคิดเห็นทางการเมืองผมอยู่ตรงข้ามกับประชาธิปัตย์มาตลอดชีวิต ชวนผ่านมา2ชวนโดยเฉพาะชวน2ที่มีเรื่องงูเห่าภาคแรก ผมก็ไม่ได้รู้สึกอึดอัดหรือรู้สึกมีส่วนร่วมทางการเมืองน้อยลงอะไรเลย จะทำงัยได้ก้แล้วแต่มันจะเป็นไปตามวิถีการเมืองแต่อย่าให้น่าเกลียดมากก้พอรับได้ก้แค่นั้น ถึงผมจะไม่ชอบประชาธิปัตย์แต่เจอตัวจริงชวนหลีกภัยผมก็ขอถ่ายรูปและมีลายเซ็นต์ไว้เป็นที่ระลึกอยู่ที่ห้องจนถึงทุกวันนี้ซิบอกให้อิอิ

#246 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

กล้าสาบานมั้ยครับ ว่าคนเสื้อแดงที่คิดล้มเจ้ามีแค่ ดาร์ตอปิโด และก่อแก้ว นอกนั้นไม่เห็นมีใคร

ไม่สาบานมาล่ะ ช่วยแช่งตัวเองและครอบครัวคุณแรงๆ หน่อยนะ ผมอาจจะเชื่อว่าคุณไม่เคยฟังไอ้แม้วมันหมิ่นสถาบัน

Edited by Bookmarks, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:52.

#247 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

ยกตัวอย่างพฤติกรรมสนับสนุนการจาบจ้วงล่วงละเมิด เสียดสี กล่าวหาสถาบันของคนเสื้อแดงมาเป็นสิบเรื่อง กลายเป็นเรื่องนายกพระราชทานเรื่องเดียวไปได้ยังไงครับ

#248 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ไม่หนีครับ หนึ่งหลักฐานที่เอามาให้ผมดูแล้วงัยครับเขาจะล้มเจ้าตรงไหน เขาพูดเพื่ออะไร เจตนาเขาคืออะไร ที่เขาพูดเพราะเคยมีบางคนอยากได้นายกพระราชทานอยากดึงในหลวงมายุ่งกะการเมืองก็ถูกแล้วนี่ครับในหลวงยังเคยบอกแล้วว่าไอ้นายกพระราชทานมันเป็นประชาธิปไตยแบบมั่วๆ คือพระองค์ไม่เอาด้วย แต่ก็มีบางคนหลายกลุ่มที่ยังไม่ล้มเลิกความคิดนี้จ้องจะดึงฟ้าต่ำอยู่เรื่อย

เคยได้ยินมั้ย ไอ้แม้วบอกว่า เ้จ้าของบริษัทมาปลดมันออก เพราะโดนเป่าหู ถ้าคุณไม่เสแสร้ง แกล้งตอแหลว่า ไม่ได้คิดล้มเจ้า ผมเชื่อว่า คุณต้องเคยเข้าเวป Thaienews แน่ๆ ลองหาอ่านดู พร้อมดูคลิปไอ้แม้วพูดที่ญี่ปุ่นไปด้วยก็ได้ ชัดๆ เต็มๆ ในสิ่งที่ผมได้ยินมาเต็มสองหู สำทับด้วยบทความไอ้แม้วตาสว่างที่เวปไทยอีนิวส์เพื่อยืนยันคำพูดไอ้แม้วขนาดนี้ ถ้าไม่เชื่อผม คุณก็สาบานมาสิ ว่า ไอ้แม้วไม่ได้คิดล้มเจ้า

#249 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

กองกอยครับ (ทำไมเอาชื่อผีมาตั้ง login?)

รู้จัก มรว คึกฤทธิ์ ปราโมชไหม ตอนท่านเป็นนายกฯ มีสส แค่ 18 คน แต่สภาโหวตให้
ส่วนสมัยอภิสิทธิ์ ทำไมเพื่อไทยที่มี สส มากกว่าไม่ส่งใครลงชิง แต่ไปเอา ประชา จากพรรคอื่นมา
มีสส น้อยกว่า ปชป เสียอีก
ทำไมครับ

อ้อ..อย่าเอาความคิดเห็น บวก จินตนาการ โดยไม่มีเหตุผล หลักฐาน แนวคิดวิเคราะห์มาโพสต์บ่อยๆ ครับ
เสื้อแดงในนี้ หลายคนก็ทำไปแล้ว
มันซ็ำกัน
หาวิธีใหม่ดีกว่า

ปล. ผมจะรักษาคุณเอาไว้ให้ดีที่สุด เท่าที่พอทนไหวนะครับ ดูลายเซนต์ข้างล่างก็ได้

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#250 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

ติดอยู่แค่นี้ล่ะ
กองกอย บอกว่า ทหารใช้วิธีการสกปรก แต่ไม่มีอะไรยืนยัยว่าเขาทำจริง คนจำนวนไม่น้อยก็ไม่เชื่่่อ
เมื่อเขาไม่เชื่อ ย่อมต้องคิดว่า ทุกอย่างเป็นไปอย่างชอบธรรมแล้ว
กองกอยบอกว่าการล๊อบบี้ของทหารเป็นสิ่งไม่ถูกต้อง แต่คนอื่นเขามองว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ก็เขาไม่ได้ลำ้เส้นของกฎหมาย
กองกอย คิดแค่ว่าชนะเลือกตั้งแล้วต้องเป็นนายก แต่ผมคิดว่า หากเสียงน้อยกว่าแต่ชนะโหวตในสภาได้ เขาก็ควรเป็นนายกได้ตามระบอบ
เพราะเสียงส่วนใหญ่ที่แท้จริง มันต้องวัดกันที่สภา! เมื่อเสียงส่วนใหญ่ในสภาเขาเห็นด้วยกับ ทหาร แล้วอภิสิทธิ์เป็นนายก มันจะผิดตรงไหน!

เทียบกับบอล คุณกล่าวหาว่ากรรมการก็ร่วมโกง แต่ไม่มีอะไรยืนยันได้ว่าเขาโกง นอกจากนโนไปเองของแฟนบอล
จนทุกวันนี้ยังไม่อาจหาข้อสรุปได้เลยว่า กรรมการมันโกงจริงป่าว คนกลางๆ ก็ยังไม่อาจตัดสินได้ รู้แต่ว่าต่างฝ่ายต่าง
เชื่อ ในมุม ของตัวเอง และพร้อมตีกันเสมอๆ

คุณเปรียบเทียบว่าคุณไม่รู้สึกอะไร ไม่รู้สึกเสียสิทธิอะไรตอนชวน 2 แล้วตอนนี้คนภาคใต้จะมีความรู้สึกอะไร?
มันเทียบกันได้หรอครับ? ชวนเขาก็มาตามระบอบ ตามกติกา ไม่มีอะไร แต่อภิสิทธิ์ก็มาแบบเดียวกันแต่โดนไล่
ประเด็นไม่ใช่ คนใต้ไม่พอใจที่อภิสิทธ์ไม่ได้เป็นนายก แต่เป็นประเด็นว่าเขามาถูกต้องแล้ว แล้วทำไม?? ต้องโดนไล่
คนใต้เสียเปรียบมากอยู่แล้วในการมีรัฐบาลที่ตนเองปรารถนา(เพราะเสียงน้อยกว่า) แต่พอต่อสู้จนได้แล้ว
แต่กลับมีคนพวกนึงพยายามทำลายมันไป กลายเป็นว่าพวกเขารู้สึกเสียเปรียบมากกว่าเดิมจากปกติก็เสียเปรียบอยู่แล้ว
แล้วอีกพวกนึงที่ได้เปรียบอยู่แล้วก็ได้เปรียบมากขึ้นอีก เขาจะรู้สึกอย่างไร ไม่พอใจใช่รึเปล่าว?

คิดไปเอง ??? แต่เขาก็รู้สึกกันแบบนี้อ่ะ แล้วพวกคุณจะทำอย่างไร? จะให้พวกเขาเลิกคิดได้ยังไง?

ถ้าอยากจะเข้าใจเรา ลองลืมเรื่องแดงเหลือง สลิ่มไปก่อน ก็ลองจินตนการว่าตัวเองเป็นแฟนบอล ทีมฟุตบอล
ซักทีม เล่นกันตามปกติกับทีมที่ที่เหนือชั้นกว่า มีเสียบมีล้มในจุดโทษไปตามภาษา
ตอนแรกก็ไม่ได้หวังแชมป์อะไร แต่ดันชนะ ดีใจกันได้ไม่นาน ทีมแชมป์เก่าประท้วงหาว่าเราโกง
ก็ไม่เป็นไร เขาคงกังขา พิสูจน์กันไปแล้วกัน.. แต่ฝ่ายตรงข้ามกลับพิสูจน์อะไรไม่ได้ แต่กลับกล่าวหาว่าเราโกง
ต่อยกรรมการ หาเรื่องยึดถ้วยแชมป์ เผาสนาม ตีกับฝ่ายเราโดยผู้จัดกาารทีมนั้นรู้เห็นเป็นใจ และส่งเสริมลูกทีม และแฟนบอลทำเถื่อนถ่อย .....
เอาล่ะ คุณรู้สึกอย่างไรล่ะ? กรรมการมันโกงจริงหรือพวกนั้นมันแพ้เองแล้วโทษกรรมการ???

เอาล่ะจะรู้สึก หรือเชื่ออย่างไรก็ตามแต่ เมื่อพิสูจน์ว่ากรรมการผิดไม่ได้ สิ่งที่ทีมแชมป์เก่า ทำได้ก็มีแต่ด่า และดิสเครดิตอีกทีมเท่านั้น
แต่ถ้า ดื้อเพ่ง จะเอาท่าเดียว ก่อความรุนแรง เผาสนาม ยังไงมันก็ผิด

เช่นเดียวกัน เสื้อแดงทำได้แค่ด่า วิพากษ์วิจารณ์ ดิสเครดิต ปชป. แค่นั้น หากเป็นไปตามนั้นกระผมคงเข้าใจและเห็นใจเสื้อแดงบ้าง
แต่ถ้ามันเกินเลย ...... แม้ผมจะเข้าใจว่าโกรธเรื่องอะไร แต่ก็คงไม่อาจทำใจเห็นด้วยได้ และไม่มีทางเห็นใจเสื้อแดงได้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน