Jump to content

- - - - -

พี่น้องเสื้อแดงคับ มีนิทาน 309 มาฝาก

• Please log in to reply
212 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:41

ผมขอให้ยกเลิกสัมปทานไทยคมครับ

เป็นผลพวงจากรัฐประหาร :lol: :lol: :lol:

ห้าาาา เจอมุขนี้ แม้ว โดนเต็ม ๆ ครับ

เสื้อแดงเค้าต่อต้าน รัฐประหารนี่ครับ

ใครที่เกี่ยวกับรัฐประหาร เสื้อแดงเค้าแบนหมด ไม่เว้นแต่แม้ว

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาา

ท่าทาง จะมีความสุขกับการโต้ตอบกับเพื่อนๆโดยไม่มีผม
เพื่อนพูดไรฮาตาตั้ง
ผมพูดไรเข้าหน่วย หัวเสีย

แบบนี้ ดีแล้ว ที่ไม่มีโอกาสได้คุยกะนนะฮะ

ไม่ได้งอนเลยจริงๆ ดีใจซะอีก ^^

ผมฮาจริง ๆ นะเนี่ย 

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

ไม่ได้คิดอะไรจริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#152 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:44

มีข้อเท็จจริงอีกข้อหนึ่งในวันอ่านคำพิพากษายึดทรัพย์ทักษิณ ศาลอ้างประกาศ คปค. เรื่องอำนาจหน้าที่ของ คตส.ทีนี้สมมุติต่อไปว่า ได้เกิดการแก้ รธน. มาตรา ๓๐๙ เรียบร้อยแล้วคำถามคือ แล้วในอนาคตหลังจากที่ ใต่สวนเรียบร้อยแล้ว เมื่อกล่าวถึง อำนาจหน้าที่ของ คตส. ศาลจะอ้างอะไร??ศาลจะยังอ้่างประกาศ คปค. ซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ได้หรือ??

ไม่ได้ครับ แต่
309 รองรับแค่ สิ่งที่ดำเนินงานไปแล้วเท่านั้น ไม่ได้รับรองตัวหน่วยงานครับ ไม่ได้รับรองกฏหมาย
ไม่ได้รับรองว่า สิ่งที่เคยทำ ก่อนใช้ รธน 50 จะทำได้อีกต่อไปในปัจจุบันครับ
เฉพาะสิ่งที่ทำแล้วเสร็จตามอำนาจเท่านั้นครับ
หากวันนี้ ใครทำผิดตาม ระน 50 ตัว 309 เองก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ
ตกลงอ้างไม่ได้ใช่มั้ยครับ
อย่าลืมว่าตอนปี 53 ศาลอ้างได้ เพราะมาตรา 309 คุ้มครองประกาศ คปค. อยู่ คุณคิดว่าแบบนี้ทักษิณ ได้ประโยชน์มั้ยครับ?

ไม่เข้าใจครับ ปี 53 อ้างอะไร ที่ตอนนี้อ้างไม่ได้
แล้วทักษิณ เริ่มมาเกี่ยวที่ตรงไหนครับ
แยกให้ละเอียด จะได้ตอบได้ชัดเจน

คำพิพากษายึดทรัพย์ปี 53 ศาลอ้างประกาศ คปค. ซึ่งรับรองอำนาจการฟ้องร้องของ คตส.

แล้วถ้าเกิดแก้ รธน. แล้ว ไม่ทราบว่าศาลจะอ้างอะไรครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#153 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:28

ทำไมต้องถามลุงถามญาติ พยามอ่านแล้วทำความเข้าใจ สงสัยตรงไหนก็ถาม คนไม่รู้อย่างคุณอย่างผมก็จะได้หายโง่ มัวแต่รอฟังจากขี้ปากลุง ผมว่าคุณก็รู้แบบเอียงๆแถๆ อัยการ ศาล บางคนยังซื้อได้เลย นับประสาอะไร กับลุง เล่นลิ้นยอกย้อนแล้วมันได้ประโยชน์อะไรครับ กวนประสาทเปล่ากับเรื่องขำที่ไม่ขำเลยสักนิด

ปล คุณยังห่างไกลนักกับการเป็นนักเล่านิทาน หรือแม้แต่นักเขียนกาตูน มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเล่าเรื่องตลกให้คนหัวเราะหรือขำ อย่าพยามเล่าอีกเลยครับ เอาเวลาไปอ่านหนังสือดีกว่า

เพราะอะไร แก้ 309 แล้ว คดีของทักษิณ จะถูกยกฟ้องครับ?
ถ้าคุณตอบผม แบบไร้ข้อโต้แย้งได้ ถึงมีหน้าจะใช้ประโยคพวกนั้นกับผมครับ 

ผมแค่วิจารณ์เรื่องคุณเล่านิทานไม่ขำหน่ะครับ 309ก็ส่วน309ครับ นิทานก็ส่วนนิทาน

อย่าพยายามแต่งเลย อย่าทำสิ่งที่ไม่ถนัดหรือสิ่งที่คุณทำไม่เป็น มันจะเข้าเนื้อไปกันใหญ่

หรือว่าความชิงชังแตกแยกคือเป้าหมายงานArtของคุณ ผมว่าKCUF ART ซะมากกว่า

การเข้าถึงศิลปะไม่ใช่จะทำได้ง่าย แต่ก็ไม่ยาก

คนสร้างงานศิลปะต้องทุ่มเทครับ กว่าจะได้นิทานดีๆสักเรื่อง บางคนใช้เวลาทั้งชีวิต บางคนใช้หลายชีวิต

บ้ายบายครับคุณเคน เชิญแต่งนิทานยอกย้อนสมองตัวเองต่อไปเหอะครับ 
ผมว่ากระทู้สลิปเงินเดือนดูยังจะมีสาระกว่า จขกท เค้ามีวิธีเล่านิทานที่มีเสน่ห์น่าติดตาม มีทั้งบู้ดราม่าเหงาเศร้าเคล้าทุกอารมณ์
ถ้าผมไม่คิดว่านี่มันเป็นการเสียเวลามีค่าในชีวิต จะเข้ามาอ่านใหม่ครับ

ปล. เฝ้ากระทู้ดีๆล่ะ

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#154 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:11

ไอ้เรื่องป้ายบอกทางน่ะ ถ้ามันเถียงกันเรื่องแก้ไม่แก้ไม่จบ

ถ้าเป็นผมจะเดินไปตบกะโหลกไอ้คนอยากแก้ แล้วบอกว่า 

"ป้ายมันดีอยู่แล้วจะแก้ทำไม แก้แล้วถ้าจะดีกว่าเิดิมแค่ไหน เมิงจะติดไฟดิสโก้ไปด้วยเหรอ? 

โน่น เมิงดูถนนซะก่อน ถนนมันเป็นหลุมเป็นบ่อยังกะโลกพระจันทร์ ถ้าเมิงจะว่างมากมานั่งแก้ป้ายบอกทาง 

เมิงเอาสมองไปหางบมาซ่อมถนนดีกว่า

เอาไว้เมิงซ่อมถนนเป็นหลุมเป็นบ่อนี่จนหมดประเทศ ไม่มีอะไรจะทำ นั่งตบยุงแคะขี้มูกเล่นแล้วล่ะก็

เมิงค่อยมาคุยเรื่อง แก้ป้ายบอกทางก็ได้"

Edited by ดาร์ค สวอน, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:13.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#155 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:53

ทำไมต้องถามลุงถามญาติ พยามอ่านแล้วทำความเข้าใจ สงสัยตรงไหนก็ถาม คนไม่รู้อย่างคุณอย่างผมก็จะได้หายโง่ มัวแต่รอฟังจากขี้ปากลุง ผมว่าคุณก็รู้แบบเอียงๆแถๆ อัยการ ศาล บางคนยังซื้อได้เลย นับประสาอะไร กับลุง เล่นลิ้นยอกย้อนแล้วมันได้ประโยชน์อะไรครับ กวนประสาทเปล่ากับเรื่องขำที่ไม่ขำเลยสักนิด

ปล คุณยังห่างไกลนักกับการเป็นนักเล่านิทาน หรือแม้แต่นักเขียนกาตูน มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเล่าเรื่องตลกให้คนหัวเราะหรือขำ อย่าพยามเล่าอีกเลยครับ เอาเวลาไปอ่านหนังสือดีกว่า

เพราะอะไร แก้ 309 แล้ว คดีของทักษิณ จะถูกยกฟ้องครับ?
ถ้าคุณตอบผม แบบไร้ข้อโต้แย้งได้ ถึงมีหน้าจะใช้ประโยคพวกนั้นกับผมครับ 

ผมแค่วิจารณ์เรื่องคุณเล่านิทานไม่ขำหน่ะครับ 309ก็ส่วน309ครับ นิทานก็ส่วนนิทาน

อย่าพยายามแต่งเลย อย่าทำสิ่งที่ไม่ถนัดหรือสิ่งที่คุณทำไม่เป็น มันจะเข้าเนื้อไปกันใหญ่

หรือว่าความชิงชังแตกแยกคือเป้าหมายงานArtของคุณ ผมว่าKCUF ART ซะมากกว่า

การเข้าถึงศิลปะไม่ใช่จะทำได้ง่าย แต่ก็ไม่ยาก

คนสร้างงานศิลปะต้องทุ่มเทครับ กว่าจะได้นิทานดีๆสักเรื่อง บางคนใช้เวลาทั้งชีวิต บางคนใช้หลายชีวิต

บ้ายบายครับคุณเคน เชิญแต่งนิทานยอกย้อนสมองตัวเองต่อไปเหอะครับ 
ผมว่ากระทู้สลิปเงินเดือนดูยังจะมีสาระกว่า จขกท เค้ามีวิธีเล่านิทานที่มีเสน่ห์น่าติดตาม มีทั้งบู้ดราม่าเหงาเศร้าเคล้าทุกอารมณ์
ถ้าผมไม่คิดว่านี่มันเป็นการเสียเวลามีค่าในชีวิต จะเข้ามาอ่านใหม่ครับ

ปล. เฝ้ากระทู้ดีๆล่ะ

ผมเชื่ออย่างบริสุทธิ์ว่า คุณมองมากกว่าการเขียนนิทานครับ 

และผมอยากถามคุณ จะได้ไม่ต้องรอไปถามลุงของเพื่อนครับ 

ผมก็แค่อยากแสดงให้เห็นว่า ถามคนอย่างคุณแล้ว ไร้ประโยชน์ครับ

เพราะ รู้ก็ไม่บอก ไม่รู้ก็ไม่บอก 

ถึงบอกก็มั่ว เพราะไม่ได้มีความรู้แล้วมาบอก 

ผมไปถามลุงเพื่อนน่ะดีแล้วครับ 

บะบายครับ 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#156 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:18

มีข้อเท็จจริงอีกข้อหนึ่งในวันอ่านคำพิพากษายึดทรัพย์ทักษิณ ศาลอ้างประกาศ คปค. เรื่องอำนาจหน้าที่ของ คตส.ทีนี้สมมุติต่อไปว่า ได้เกิดการแก้ รธน. มาตรา ๓๐๙ เรียบร้อยแล้วคำถามคือ แล้วในอนาคตหลังจากที่ ใต่สวนเรียบร้อยแล้ว เมื่อกล่าวถึง อำนาจหน้าที่ของ คตส. ศาลจะอ้างอะไร??ศาลจะยังอ้่างประกาศ คปค. ซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ได้หรือ??

309 รองรับแค่ สิ่งที่ดำเนินงานไปแล้วเท่านั้น ไม่ได้รับรองตัวหน่วยงานครับ ไม่ได้รับรองกฏหมาย
ไม่ได้รับรองว่า สิ่งที่เคยทำ ก่อนใช้ รธน 50 จะทำได้อีกต่อไปในปัจจุบันครับ
เฉพาะสิ่งที่ทำแล้วเสร็จตามอำนาจเท่านั้นครับ
หากวันนี้ ใครทำผิดตาม ระน 50 ตัว 309 เองก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

อย่าลืมว่าตอนปี 53 ศาลอ้างได้ เพราะมาตรา 309 คุ้มครองประกาศ คปค. อยู่ คุณคิดว่าแบบนี้ทักษิณ ได้ประโยชน์มั้ยครับ?

http://th.wikisource...B8.A2_.E0.B9.92

คำพิพากษา เรื่อง ขอให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดิน

ผมคิดว่าคุณหมายถึงคดีนี้นะ 

ดูการวินิจฉัยข้อ 2

• การวินิจฉัย

๑.   คดีมีปัญหาวินิจฉัยประการแรกว่า ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมีอำนาจพิจารณาพิพากษาคดีนี้หรือไม่

๒.   ปัญหาที่ต้องวินิจฉัยประการต่อไปมีว่า ผู้ร้องมีอำนาจยื่นคำร้องคดีนี้หรือไม่

ศาลไม่ได้อ้างถึง 309 เลย ในเรื่องนี้

เพราะ คตส ณ ขณะยื่นฟ้อง ได้ทำตาม ประกาศ 30 และมีเหตุให้ใช้กม. ฉบับอื่น ตามคำร้องอย่างถูกต้อง 

ไม่ใช่ คตส ทำผิด รธน 50 หรือกม อื่น ณ ขณะนี้ เลยต้องใช้ 309 คุ้มครอง 

309 น่าจะมีเจตนารมย์ รักษาหน้าที่ของ หน่วยงานต่างๆ ที่อยู่ในประกาศ คปค แต่ไม่ได้บัญญัติไว้ใน 50 เช่น คตส

และยังมีอำนาจ หรือที่มาของ ปปช (ที่ไม่ได้รับการแต่งตั้ง) หรือ สตง หรืออื่นๆ  

(อาจต้องใช้ กม. อื่นประกอบว่า การที่มาของคณะกรรมการนั้นๆ ด้วย)

แต่ในคดี ยึดทรัพย์ นี้ บอกชัดเจนแล้วว่า ไม่ผิด (ไม่ใช่เพราะ 309 คุ้มครอง แต่มันไม่ผิดของมันอยู่แล้ว)

แต่ถ้าเกิดผิด (เช่น ที่มาของ ปปช ไม่ถูกต้อง) อาจจะต้องใช้ 309 มาคุ้มครองว่า หากมันถูกต้องตาม

ประกาศ คปค แล้ว ให้ถือว่ามันถูกก็แล้วกัน (ผมถึงเน้นว่า มันตรวจสอบไม่ได้ เพราะว่า 309 มันให้สิทธิอยู่) 

แต่ตัว คตส เอง ไม่มีบัญญัติไว้ที่ไหนเลย จึงไม่จำเป็นต้องใช้ 309 มาช่วย

หากคตส ณ วันนั้น ยื่นเรื่องเลยกรอบเวลาที่กำหนดจริง 309 ก็ช่วยไม่ได้

เพราะ 309 ช่วยแค่ สิ่งที่ชอบด้วยกม. ใน 49 

มาตรา ๓๐๙

บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช ๒๕๔๙ ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำ ที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าวไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและ การกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนี้

การอธิบายเรื่องละเอียดอ่อนมันยากมากนะครับ 

ใช้เวลาพิมพ์ เรียบเรียงเรื้อหาเป็น ชั่วโมงเลย 

ได้มาแค่ไม่กี่ บรรทัด 

ช่วยละเลียดอ่านสัก 30 รอบ ก่อนจะบอกว่า เข้าใจแล้วอย่างเต็มที่นะครับ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#157 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:27

ไอ้ปื๊ด :
มีคนเค้าบอกมาว่า น้ำดำยี่ห้อใหม่ มันไม่อร่อยว่ะ

เรา :
อ้าว บ้านเอ็งเห็นขายโค้กนี่ เอ็งก็กินโค้กของเอ็งไปดิ
จะไปสนใจทำไม ว่าเอสจะไม่อร่อย

ไอ้ปื๊ด :
ก็คนที่บอกว่าไม่อร่อยน่ะ พ่อเราเองนะ
อย่าไปกินเลย เราว่าเป๊ปซี่ยังดีกว่าอีกนะ

เรา :
เอ๋า ก็ข้าจะกินอะไร มันก็เรื่องของข้านี่
จะเอาเป๊บซี่มาอ้างทำไม เกี่ยวอะไรกะเอ็ง

ไอ้ปื๊ด :
ไม่รู้ดิ ก็มันเคยเป็นเป๊บซี่มาก่อน
เราว่าเป๊บซี่ยังดีกว่าซะอีก

เรา :
ถามหน่อยเหอะ ข้าจะกินเอส หรือกินเป๊บซี่
มันทำให้รายได้ร้านโค้กของเอ็งเพิ่มหรือลดฟระ

ไอ้ปื๊ด :
รู้ แต่พ่อเราบอกงั้นมา เราก็หวังดี
อยากให้กินของอร่อยไง พ่อเรายังยืนยันเลย

คุณโทนี่
ผมไม่เคยขอให้คุณออกมาใช้เสียง
แต่ในเมื่อคุณเคยถามผมส่า ทำไม ผมถึงจะไป
ผมก็บอกว่าผมชอบอีกอย่าง
ส่วนคุณ อยากจะนอนตีพุงก็ตามใจ ไม่ใช่เหรอ

ทำแบบนี้ เรียกว่าบิดเบือนนะครับ

ถึงเรื่องผมจะแต่งขึ้น ก็ไม่ได้บิดเบือนอะไรเลย เพราะตัวอักษรทีเห็นมันมีแค่นั้น

แต่คุณ เล่นเอาความในใจผมออกมา ทั้งๆที่ผมไม่ได้พูดนะ

ถ้าเป็นเรื่องแต่งก็ดีครับ แต่อย่าคิดว่าผมโง่ได้ขนาดนั้น

เรื่องโง่ๆ ผมพอจะหลีกเลี่ยงได้อยู่ครับ
แต่ว่า หาคนฉลาดเข้าใจได้ยาก (แต่ก็มีคุณทรงธรรม เข้าใจตั้งแต่แรก เก่ง
เสียดาย ไม่ใช่คนพูดมาก!)

คนฉลาดบางคน ก็ฉลาดได้เพราะการคิดว่าตนฉลาดก็มีนะครับ

เคยเห็นคนพวกนี้อยู่บ้าง บางทีก็น่าหัวร่อ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#158 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:54

จขกท.อ้างว่า

...........แต่ถ้าเกิดผิด (เช่น ที่มาของ ปปช ไม่ถูกต้อง) อาจจะต้องใช้ 309 มาคุ้มครองว่า หากมันถูกต้องตาม

ประกาศ คปค แล้ว ให้ถือว่ามันถูกก็แล้วกัน (ผมถึงเน้นว่า มันตรวจสอบไม่ได้ เพราะว่า 309 มันให้สิทธิอยู่) ............

ทั้งที่จริงๆแล้ว

ไม่มีกฎหมายไหนคุ้มครองคนทำผิดกฎหมายหรอกครับ

ผมถึงได้บอกว่าถ้าเข้าใจผิดแต่ต้น มันก็เถียงกันไม่จบ

ฝ่ายหนึ่งมองว่ากฎหมายดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องแก้ อีกฝ่ายมองว่ากฎหมายไม่ดีก็คิดจะแก้

ผมไม่ทราบว่าคุณแกล้งทำเป็นไม่รู้เรื่องซ้ำไปซ้ำมาเพื่อสร้างวาทะกรรมหลอกชาวบ้านหรือคุณไม่ไว้ใจผมจึงไม่เชื่อตามที่ผมแปล เพราะรู้สึกว่าผมอธิบายคำว่า ชอบด้วยกฎหมาย ไปตั้งแต่กระทู้ก่อนแล้ว 2 รอบ(http://webboard.seri...ารการแก้ไข-309/) ไม่รู้จะต้องอธิบายซ้ำอีกกี่รอบจึงจะยอมรับ

ขออธิบายอีกเป็น ครั้งที่ 3 ว่า

ชอบด้วยกฎหมายคือการกระทำที่ถูกต้องตามกฎหมาย -- มาตรา 309 จึงรับรองสิ่งที่ถูกต้อง (ไม่ใช่รับรองการกระทำอะไรก็ได้ตามคนออกกฎหมายไม่ว่าถูกหรือผิด)

ส่วนถ้าสิ่งใดไม่ชอบด้วยกฎหมายจะเข้ากับมาตรา 37 คือละเว้นโทษให้

ดังนั้นไม่มีมาตราไหนที่ออกมารับรองการกระทำที่ผิดกฎหมาย

การยกเลิก 309 ต่างหากเป็นการสนับสนุนคนทำผิดกฎหมาย อย่าโทษกฎหมายอีกเลย

ปล. เรื่องม.112 ก็เช่นกัน เอามาเป็นตัวอย่างให้เห็นว่ากฎหมายไม่ผิด แต่มีคนที่ทำผิดแล้วอยากไปแก้กฎหมาย

ปล.2 หวังว่าประเด็นนี้น่าจะเคลียร์ได้แล้ว แต่ถ้ายังจะแปลแบบผิดๆอีกก็ช่วยไม่ได้ คงต้องปล่อยให้ตกเป็นเครื่องมือของทักษิณต่อไป จะรับกรรมตามกันก็เชิญ

ปล.3 ถ้าคุณรังเกียจการใช้อำนาจแก้กฎหมายรับรองการกระทำของตัวเองให้พ้นผิด ก็จงรังเกียจการกระทำของพวกทักษิณด้วยสิครับ 

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:40.

#159 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:54

เคนอิจิ: ไอ้คุณปื้ดครับ ทางการจะมาให้เรา ไปช่วยแก้ไขป้ายบอกทางครับ ทำไมคุณ ไม่ไปครับ 

ไอ้ปื้ด: ผมไม่อยากให้แก้ มันก็ไม่ได้เสียอะไร 
เคนอิจิ: แล้วถ้าแก้ มันจะเสียหายไหม
ไอปื้ด: งั้นผมถามย้อน ถ้าปล่อยมันไว้ มันจะเสียหายตรงไหน คุณเดือดร้อน ทำมาหากินไม่ได้ ประชาชนคนไทยเดือดร้อนตรงไหน แล้วจะแก้ไปทางไหนก็ไม่รู้ จะมาให้ผมไปช่วย แล้วถ้าคุณแก้แล้วบอกทางผิดล่ะ
เคนอิจิ: เห็นของจริงแล้วหรือครับ?
ไอ้ปื้ด: ยัง!!!!! แล้วคุณล่ะ บอกได้รึยัง ว่ามันเดือดร้อนตรงไหน แล้วคุณเห็นหรึิอยัง ว่าเขาจะแก้ตรงไหน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#160 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:13

นายก. กับนายข. กำลังนั่งอ่านหนังสือธรรมะอยู่

นายก. ธรรมมะข้อนี้ต้องแก้
นายข. ข้อไหนๆ
นายก. ข้อนี้ไง - ประกอบสุจริต คือ ประพฤติชอบทางกาย วาจา ใจ
นายข. ก็ถูกแล้วนี่แก้ทำไม
นายก. ก็ถ้าชอบขโมย ชอบโกงกิน ก็คือสุจริตสิ
นายข. ไม่ใช่ๆ ประพฤติชอบแปลว่าประพฤติดี 
นายก. อย่างทักษิณโกงแต่แจกเงินให้เราใช้ก็ดีนะ แสดงว่าประพฤติชอบ
นายข. ไม่ใช่ๆ ประพฤติดีคือทำในสิ่งถูกต้อง
นายก. ก็ถูกแล้วไง โกงแต่รู้จักแบ่ง
นายข. ............
(แก้ธรรมะในหนังสือก็ไม่ช่วยอะไร ถ้ายังเห็นกงจักรเป็นดอกบัวอยู่)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:16.

#161 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:20

เงียบ สงสัยไม่ช็อต   :lol:  

#162 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:21

จขกท.อ้างว่า
...........แต่ถ้าเกิดผิด (เช่น ที่มาของ ปปช ไม่ถูกต้อง) อาจจะต้องใช้ 309 มาคุ้มครองว่า หากมันถูกต้องตาม
ประกาศ คปค แล้ว ให้ถือว่ามันถูกก็แล้วกัน (ผมถึงเน้นว่า มันตรวจสอบไม่ได้ เพราะว่า 309 มันให้สิทธิอยู่) ............

ทั้งที่จริงๆแล้ว

ไม่มีกฎหมายไหนคุ้มครองคนทำผิดกฎหมายหรอกครับ

ผมถึงได้บอกว่าถ้าเข้าใจผิดแต่ต้น มันก็เถียงกันไม่จบ
ฝ่ายหนึ่งมองว่ากฎหมายดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องแก้ อีกฝ่ายมองว่ากฎหมายไม่ดีก็คิดจะแก้

ผมไม่ทราบว่าคุณแกล้งทำเป็นไม่รู้เรื่องซ้ำไปซ้ำมาเพื่อสร้างวาทะกรรมหลอกชาวบ้านหรือคุณไม่ไว้ใจผมจึงไม่เชื่อตามที่ผมแปล เพราะรู้สึกว่าผมอธิบายคำว่า ชอบด้วยกฎหมาย ไปตั้งแต่กระทู้ก่อนแล้ว 2 รอบ(http://webboard.seri...ารการแก้ไข-309/) ไม่รู้จะต้องอธิบายซ้ำอีกกี่รอบจึงจะยอมรับ

ขออธิบายอีกเป็น ครั้งที่ 3 ว่า

ชอบด้วยกฎหมายคือการกระทำที่ถูกต้องตามกฎหมาย -- มาตรา 309 จึงรับรองสิ่งที่ถูกต้อง (ไม่ใช่รับรองการกระทำอะไรก็ได้ตามคนออกกฎหมายไม่ว่าถูกหรือผิด)

ส่วนถ้าสิ่งใดไม่ชอบด้วยกฎหมายจะเข้ากับมาตรา 37 คือละเว้นโทษให้

ดังนั้นไม่มีมาตราไหนที่ออกมารับรองการกระทำที่ผิดกฎหมาย

การยกเลิก 309 ต่างหากเป็นการสนับสนุนคนทำผิดกฎหมาย อย่าโทษกฎหมายอีกเลย

ปล. เรื่องม.112 ก็เช่นกัน เอามาเป็นตัวอย่างให้เห็นว่ากฎหมายไม่ผิด แต่มีคนที่ทำผิดแล้วอยากไปแก้กฎหมาย

ปล.2 หวังว่าประเด็นนี้น่าจะเคลียร์ได้แล้ว แต่ถ้ายังจะแปลแบบผิดๆอีกก็ช่วยไม่ได้ คงต้องปล่อยให้ตกเป็นเครื่องมือของทักษิณต่อไป จะรับกรรมตามกันก็เชิญ

ปล.3 ถ้าคุณรังเกียจการใช้อำนาจแก้กฎหมายรับรองการกระทำของตัวเองให้พ้นผิด ก็จงรังเกียจการกระทำของพวกทักษิณด้วยสิครับ

ผมว่าอธิบายไป เค้าก้อไ่ม่รับฟังครับ

ตอนแรก ผมว่าจะยกมาทั้ง มาตรา 36 , 37 ของ รธน 49 ละครับ

แต่ดูเหมือนจะไม่รับฟังครับ เลยไม่อธิบายดีกว่า

Edited by พอล คุง, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:22.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#163 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:40

เข้ามาดูเพราะหัวกระทู้

อยากดูนิทาน อ่านไปอ่านมา ออกทะเลซะงั้น

ไอ้คนแจวเรือก็บอกว่า อย่าชวนออกทะเลนะครับ แต่ดันแจวออกไปซะเอง งง งง ฮา ฮา

#164 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:48

ผมว่าเข็นภูเขาขึ้นครกยังจะง่ายกว่าทำให้เจ้าของกระทู้เค้าเข้าใจนะ

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#165 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:02

มาตรา ๓๐๙

บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช ๒๕๔๙ ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำ ที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าวไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและ การกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนี้

การอธิบายเรื่องละเอียดอ่อนมันยากมากนะครับ 

ใช้เวลาพิมพ์ เรียบเรียงเรื้อหาเป็น ชั่วโมงเลย 

ได้มาแค่ไม่กี่ บรรทัด 

ช่วยละเลียดอ่านสัก 30 รอบ ก่อนจะบอกว่า เข้าใจแล้วอย่างเต็มที่นะครับ

คุณเข้าใจที่ผมบอกหรือไม่??

๑ ผมบอกว่า ๓๐๙ รับรองประกาศ คปค. ตรงนี้ถูกต้องหรือไม่?

๒ ประกาศ คปค. รับรองอำนาจหน้าที่ คตส. ถูกต้องหรือไม่?

๓ ถ้าวันพิพากษามาถึง ประกาศ คปค. ไม่ชอบด้วยกฏหมายแล้ว ศาลจะอ้างอะไร?

ตกลงคุณตอบได้มั้ยครับ ถ้าแก้มาตรา ๓๐๙ แล้ว ศาลจะอ้างอำนาจหน้าที่ของ คตส. จากอะไร??

ยังใช้ประกาศ คปค. ได้อีกหรือไม่??

ผมไม่เห็นว่าคุณตอบคำถามผม

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#166 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:22

http://th.wikisource...B8.A2_.E0.B9.92

คำพิพากษา เรื่อง ขอให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดิน

๑.   คดีมีปัญหาวินิจฉัยประการแรกว่า ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมีอำนาจพิจารณาพิพากษาคดีนี้หรือไม่

๒.   ปัญหาที่ต้องวินิจฉัยประการต่อไปมีว่า ผู้ร้องมีอำนาจยื่นคำร้องคดีนี้หรือไม่

ศาลไม่ได้อ้างถึง 309 เลย ในเรื่องนี้

เพราะ คตส ณ ขณะยื่นฟ้อง ได้ทำตาม ประกาศ 30 และมีเหตุให้ใช้กม. ฉบับอื่น ตามคำร้องอย่างถูกต้อง 

ไม่ใช่ คตส ทำผิด รธน 50 หรือกม อื่น ณ ขณะนี้ เลยต้องใช้ 309 คุ้มครอง 

309 น่าจะมีเจตนารมย์ รักษาหน้าที่ของ หน่วยงานต่างๆ ที่อยู่ในประกาศ คปค แต่ไม่ได้บัญญัติไว้ใน 50 เช่น คตส

และยังมีอำนาจ หรือที่มาของ ปปช (ที่ไม่ได้รับการแต่งตั้ง) หรือ สตง หรืออื่นๆ  

(อาจต้องใช้ กม. อื่นประกอบว่า การที่มาของคณะกรรมการนั้นๆ ด้วย)

แต่ในคดี ยึดทรัพย์ นี้ บอกชัดเจนแล้วว่า ไม่ผิด (ไม่ใช่เพราะ 309 คุ้มครอง แต่มันไม่ผิดของมันอยู่แล้ว)

แต่ถ้าเกิดผิด (เช่น ที่มาของ ปปช ไม่ถูกต้อง) อาจจะต้องใช้ 309 มาคุ้มครองว่า หากมันถูกต้องตาม

ประกาศ คปค แล้ว ให้ถือว่ามันถูกก็แล้วกัน (ผมถึงเน้นว่า มันตรวจสอบไม่ได้ เพราะว่า 309 มันให้สิทธิอยู่) 

แต่ตัว คตส เอง ไม่มีบัญญัติไว้ที่ไหนเลย จึงไม่จำเป็นต้องใช้ 309 มาช่วย

หากคตส ณ วันนั้น ยื่นเรื่องเลยกรอบเวลาที่กำหนดจริง 309 ก็ช่วยไม่ได้

เพราะ 309 ช่วยแค่ สิ่งที่ชอบด้วยกม. ใน 49 

ถามอีกทีก็แล้วกัน ผมยังไม่เห็นคุณตอบผมเลยนะครับ

ศาลจะอ้างประกาศ คปค. ได้อย่างไรล่ะครับ ถ้าวันหนึ่งมันขัดกับรัฐธรรมนูญ

เคยอ่านตรงนี้ในคำพิพากษามั้ยครับ

บรรดาบทบัญญัติกฎหมายต่างๆ ซึ่งได้ตราขึ้นและมีผลใช้บังคับอยู่แล้วในขณะที่มีการยึดอำนาจนั้น หาได้ถูกยกเลิกไปด้วยแต่ประการใดไม่ ดังนั้นแม้ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 จะเป็นกฎหมายประกอบรัฐธรรมนูญ เนื่องจากเป็นกฎหมายที่รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.2540 บัญญัติให้ตราขึ้นใช้บังคับก็ตาม แต่เมื่อมีการตราขึ้นใช้บังคับโดยชอบแล้ว พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญดังกล่าวย่อมมีสถานะเทียบเท่า พ.ร.บ.ทั่วไป กล่าวคือ หากไม่ขัดหรือแย้งกับรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักร ซึ่งเป็นกฎหมายสูงสุดแล้ว ย่อมมีความสมบูรณ์ และยังคงดำรงความเป็นกฎหมายอยู่ในตัวเอง สามารถนำไปใช้บังคับใช้แก่กรณีต่างๆ โดยหาจำต้องอาศัยความดำรงอยู่ของรัฐธรรมนูญที่ให้อำนาจในการตราพระราช บัญญัติดังกล่าวไม่

ย้ำอีกทีนะครับ

ผมคิดว่า ศาลสามารถอ้างประกาศ คปค. ได้ เพราะมาตรา ๓๐๙ ได้รับรองประกาศนี้ ทำให้ประกาศ คปค. ไม่ชัดแย้งกับกฏหมายสูงสุด แต่ถ้าแก้ขึ้นมา กลายเป็นว่าไม่รับรองคำสั่งหรือประกาศเหล่านี้ การฟ้องร้องของ คตส. จะไม่มีกฏหมายไดๆ รองรับขึ้นมาทันที และต้องยกฟ้องในที่สุด เพราะในวันอ่านคำพิพากษา ศาลจะตัดสินโดยขัดกับกฏหมายสูงสุดในขณะนั้นไม่ได้

#167 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:29

อ่านไปอ่านมา ผมชักสงสัยแล้ว ว่าคุณเคนอิจิ เข้าใจคำว่า "ไม่ชอบด้วยกฏหมาย" ว่าอะไร? ทำไมพูดเหมือนเป็นเรื่องทุจจริตเนี่ย

ผมถามตรงๆเลยนะครับ คำว่า "ไม่ชอบด้วยกฏหมาย" ของคุณเคนอิจินั้น แปลว่าอะไร??

#168 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:35

คำพิพากษา เรื่อง ขอให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดิน

๑. คดีมีปัญหาวินิจฉัยประการแรกว่า ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมีอำนาจพิจารณาพิพากษาคดีนี้หรือไม่
๒. ปัญหาที่ต้องวินิจฉัยประการต่อไปมีว่า ผู้ร้องมีอำนาจยื่นคำร้องคดีนี้หรือไม่

ถามอีกทีก็แล้วกัน ผมยังไม่เห็นคุณตอบผมเลยนะครับ

ศาลจะอ้างประกาศ คปค. ได้อย่างไรล่ะครับ ถ้าวันหนึ่งมันขัดกับรัฐธรรมนูญ

เคยอ่านตรงนี้ในคำพิพากษามั้ยครับ

บรรดาบทบัญญัติกฎหมายต่างๆ ซึ่งได้ตราขึ้นและมีผลใช้บังคับอยู่แล้วในขณะที่มีการยึดอำนาจนั้น หาได้ถูกยกเลิกไปด้วยแต่ประการใดไม่ ดังนั้นแม้ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 จะเป็นกฎหมายประกอบรัฐธรรมนูญ เนื่องจากเป็นกฎหมายที่รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.2540 บัญญัติให้ตราขึ้นใช้บังคับก็ตาม แต่เมื่อมีการตราขึ้นใช้บังคับโดยชอบแล้ว พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญดังกล่าวย่อมมีสถานะเทียบเท่า พ.ร.บ.ทั่วไป กล่าวคือ หากไม่ขัดหรือแย้งกับรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักร ซึ่งเป็นกฎหมายสูงสุดแล้ว ย่อมมีความสมบูรณ์ และยังคงดำรงความเป็นกฎหมายอยู่ในตัวเอง สามารถนำไปใช้บังคับใช้แก่กรณีต่างๆ โดยหาจำต้องอาศัยความดำรงอยู่ของรัฐธรรมนูญที่ให้อำนาจในการตราพระราช บัญญัติดังกล่าวไม่

ย้ำอีกทีนะครับ

ผมคิดว่า ศาลสามารถอ้างประกาศ คปค. ได้ เพราะมาตรา ๓๐๙ ได้รับรองประกาศนี้ ทำให้ประกาศ คปค. ไม่ชัดแย้งกับกฏหมายสูงสุด แต่ถ้าแก้ขึ้นมา กลายเป็นว่าไม่รับรองคำสั่งหรือประกาศเหล่านี้ การฟ้องร้องของ คตส. จะไม่มีกฏหมายไดๆ รองรับขึ้นมาทันที และต้องยกฟ้องในที่สุด เพราะในวันอ่านคำพิพากษา ศาลจะตัดสินโดยขัดกับกฏหมายสูงสุดในขณะนั้นไม่ได้

ย้ำอีกที
การตัดสินโทษจำเลย ให้ดูโทษที่ระบุไว้ ณ ขณะตัดสิน ถูกต้องตรงกันนะครับ

แต่การดูคุณสมบัติ ผู้ยื่นฟ้อง ให้ดู ณ วันยื่นฟ้อง

แต่ถ้าฟ้องไปแล้ว ถือว่า และมีการอ้างอิงถึง ศาลจะดูคุณสมบัติ ณ วันฟ้อง

ผมถามว่า หากวันนี้ กกต มีคดี "ที่ยื่นฟ้องศาลไปแล้ว(รอศาลพิจารณาคดี)" 3652 คดี (มั่วเอง)
ฉนั้น ถ้าคดียังไม่เสร็จ ห้ามยุบ กกต หรือไม่?
(อาจมีในกรณีแต่งตั้งหน่วยงานใหม่แทน กกต เพื่อสายงานที่ขัดเจนขึ้น)
หรือถ้ายุบกกต แล้ว คดีทั้งหมด ยกฟ้องหรือไม่
*ที่เป็นคดีความรอศาลตัดสินแล้วนะ ไม่ใช่ดำเนินการยื่นฟ้องอยู่*
*คดีที่รอยื่นฟ้อง แน่นอนต้องโอนเข้าหน่วยงานใหม่*
*คตสเองก็โอนเข้าปปช ไปหมดแล้วครับ*
ตอนนี้ คตส ไม่มีการยื่นฟ้องใครแล้วครับ แค่รอตัดสินความเท่านั้น

ถ้าใช่ (หมายถึงทั้งหมดยกฟ้อง) ก็ยอมรับครับ

ผิดก็ผิด
*แบบนี้เรียกว่า ยอมรับแล้วใช่ไหม?

ขอคำตอบว่า ใช่ กับไม่ใช่พอครับ
เด่วเขียนมาก ไม่ยอมรับ หาว่าไม่ฟัง และไม่เข้าใจอีก

คำว่ามิชอบด้วยกม. ผมบอกไปร้อยหนแล้วเหมือนกัน
ถ้ามันไม่ถูกบัญญัติไว้ มันคือ ไม่ผิด กม.
ถ้ามันถูกบัญญัติไว้ "ตามกม. สูงสุด" ยังไงมันก็ไม่มีทาง ไม่ชอบด้วย กม.
ถ้ากม. เลิกบังคับใช้ มันก็ยังชอบด้วยกม. ณ ขณะเป็นคดีความอยู่
จะมิชอบด้วยกม. ต้องมีการยื่นฟ้อง ให้หน่วยงาน เป็นหน่วยที่มิชอบก่อนครับ

หากมิฉนั้น ถือว่า ไม่มีหน้าที่ ไม่ใช่บอกว่า มิชอบ ครับ เคลียร์?

ผมว่าผมบอกไปหลายที ทำไมคุณบอกว่าผมไม่ตอบคุณ

คนอื่นผมไม่ตอบ เพราะมันปากพล่อยใส่ผม
แต่ใครไม่พล่อย ผมก็ตอบเสมอ

อย่าเอาตัวเองไปเหมารวมกับคนพรรค์นั้นครับ
และกรุณา อ่านให้เข้าใจว่าผมหมายถึงอะไร
ไม่ใช่ ถ้าผมตีความผิดจากคุณ คือผิดสถานเดียว

คนในนี้พูดอะไรกันมาผมไม่สนหรอกครับ
คนพูดถูกมี แต่พวกเอามาเล่าต่อ มันห่วย

ให้ออก พรบ ดันพูดมาได้ว่า อะไรใหญ่กว่า รธน
แค่นี้ ก็จบเห่กาพย์เรือใบแล้วครับ
กลับบ้านนอนตีพุงดีกว่า

#169 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:47

คุณ Gop

คตส ไม่มีวันขัดรธน เพราะมันไม่มีบัญญัติไว้ใน 50 ครับ
มันอยู่ใน 30 ศาล จึงเอา 30 มาพิจารณา

เหมือน กม.ปปช. ไม่ถูกระบุ ไว้ใน รธน เมื่อตัดสินความ จึงต้องไล่ไปกู กม.ฉบับอื่น

ประเทศไทย ไม่ได้มีรธน อย่างเดียวนะครับ

หากปปช ณ 10 ปีก่อน มีหน้าที่ยื่นฟ้อง รมต ทุกคน ยกเว้น นายก รมต (รธน ปี 46 เศษ 9/4 )เพราะ เฉพาะนายก ถูกคุ้มครองด้วย มาตรา 310 สมัยนั้น
(แต่ใน 50 ไม่คุ้มครองแล้ว) ถึงแม้ 10 ปีก่อน ปปช จะเคยฟ้อง (แบบผิดๆ) ก็ถือว่า ไม่มีสิทธิยื่นฟ้อง
ปปช ต้องส่งเรื่องฟ้องใหม่ ตาม 50 เพื่อเอาผิด ในกม. ปัจจุบัน

กลับกัน หาก รธน ปี 45 เศษ 9/4 เปิดโอกาสให้ฟ้อง นายก แต่ รธน 50 คุ้มครอง ถือว่า ปปช มีสิทธิยื่นฟ้องได้จริง แต่การตัดสินโทษของศาล จะอ้างสิทธิคุ้มครองนายก ที่มีอยู่ ณ ขณะ กม. ปัจจุบัน ว่า ได้รับการคุ้มครอง จาก รธน

โป้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ปิดคดี

#170 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:50

ถ้าเป็น "หุ้น"............ก็ผิดกฏหมาย........โดนจับไปแล้วครับ

เพราะปั่นกระทู้นี้...........น่าดู.........ท่าน จขกท. :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#171 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:53

คุณ Gop. ศาลต้องกล่าวอ้างให้ละเอียดครับ ตามกระบวนการ
หากอ้างอิง 30 คปค โดยไม่อ้าง 309 มันจะคลุมเครือ เพราะใครมาอ่าน ไม่รู้ว่าดึง คปค มาเกี่ยวด้วยทำไม

ในความเป็นจริงคือ ไม่จำเป็นต้องอ้างถึง เพราะมันไม่เกี่ยวครับ

การพิจารณาสุณสมบัติ พิจารณาที่ วันทำธุรกรรม ของผู้กระทำครับ

แต่ ณ ขณะที่ คตส ยื่นฟ้องนั้น มีสิทธิ ยื่น ตาม 309 ครับ
เพราะ 49 ชั่วคราว ถูกยกเลิกแล้ว

คนละกระบวนการครับ อย่าเอามาเกี่ยวเนื่องกัน

คตส มีสิทธิยื่นตาม 309
แต่หน่าที่โดยชอบหรือมิชอบด้วยกฏหมาย อยู่ที่ คปค ครับ

#172 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:55

คนไม่อยากอ่าน เชิญเลิกคลิกครับ

คนที่เขาเสวนากัน จะได้มีสมาธิอ่าน อย่างที่ไม่โดนความเห็นสั่วๆเบียดเอา

#173 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:56

แสดงว่า คุณ เคนอิจิเป็นนักกฎหมาย ตัวจริง มิน่า สามารถ ยืนแลกหมัด กับสมาชิกที่นี่ได้โดยไม่สะทกสะท้าน

ผมในฐานะ คนทำบัญชี เสมียน เล็ก ๆ คนหนึ่ง ยอมรับว่า

เถียงคุณ เคนอิจิ ไม่ได้ ในกรณี ที่ศาลตัดสินไปแล้ว

เพราะเคยได้ยินจากอาจารย์ แก้วสรร เหมือนกัน ในประเด็นที่ ตัดสินไปแล้ว เขาพูด เหมือนคุณ เคนอิจิ ล่ะครับว่า ให้ยึด ณ วันตัดสิน

แต่ ผมไม่วางใจอยู่ดี เพราะ อย่างที่บอก เมื่อ รัฐบาลนี้ มีอำนาจ

ผมเชื่อว่า แม้แต่ คุณ เคนอิจิ ก็ การันตี กับผมไม่ได้ ว่า นักการเมือง สามารถสอดแทรก คนของตัวเอง ให้เข้ามาเป็น สสร ได้

เพราะอะไรน่ะหรือครับ เพราะ ประชาชน รักนักการเมือง ฝังใจ อย่างไรครับ ให้เลือกคนไหน ก็คนนั้น

แล้วถ้า ได้ สสร เป็นพวกตน คุณ เคนอิจิ คิดว่า เขาจะไม่ผลักดัน มาตรา ให้ สามารถรื้อฟื้น คดี ที่ตัดสินไปแล้ว ขึ้นมาสอบสวน กันใหม่ โดยอ้างเหตุ ที่ ผู้ถูกกล่าวหา ไม่ได้รับความเป็นธรรม จากการถูกสอบสวน (คตส เป็นผู้สอบสวน)

เนื่องจาก ผู้สอบสวน ใช้อำนาจที่ได้รับ จาก คณะปฏิวัติ การอ้างแบบนี้ หมายถึงอะไร อย่างที่ทักษิณ พูดบ่อย ๆ ว่าเขาไม่ได้ผิด แต่ถูกกลั่นแกล้ง นั่นหมายความว่า เป็นไปได้มาก ที่จะวางสักมาตรา เพื่อเปิดช่อง ให้มีการรื้อฟื้น คดีที่ถูกตัดสินในช่วงที่ใช้กฎหมาย ที่อ้างอิง จากกฎหมาย รธน.ฉบับชั่วคราว

และถ้า รธน. ฉบับใหม่ วางมาตรานั้นไว้ จริง ศาลย่อมต้องรับ ในอำนาจใหม่ ของ รธน.ฉบับใหม่นี้ เพื่อเปิดโอกาสให้ ผู้ถูกกล่าวหา ได้ใช้สิทธิตาม รธน. ฉบับใหม่ มาแก้ต่างให้ตัวเอง

เมื่อถึงตอนนั้น ภายใต้ อำนาจของรัฐบาล คุณเคนอิจิ คิดว่า สามารถทำอะไรได้บ้าง กับข้อมูล ที่เคยให้ คตส มีโอกาส ถูก เล่นแร่ แปรธาตู ได้อย่างไร มีอะไร การันตี ว่า จะไม่มีการพลิกคำตัดสิน

และ คดีที่ยังคาราคาซัง อีก หาก ปปช ที่ดำรงอยู่ในขณะนี้ ถูกริดรอนสิทธ จาก รธน.ฉบับใหม่ และถูกแทรกแซง ด้วยองค์กรอื่น

เชื่อว่า คุณเคนอิจิ คงเคยได้ยินคำว่า ทำให้คดีอ่อน ด้วยสำนวนคดี จากผู้พิทักษ์กฎหมายเอง เช่นตำรวจ อัยการ ซึ่งมีความเป็นไปได้ ว่าจะเกิดกรณีอย่างนี้เกิดขึ้น

หากปล่อยให้กระบวนการทั้งหมด อยู่ภายใต้ การควบคุม ของผู้ถูกกล่าวหา ผ่านช่องทางต่าง ๆ ที่เขาเตรียมไว้

เชื่อว่า คุณเคนอิจิ คงไม่ ขาดความเที่ยงธรรมจนมองไม่ออก ว่า ความเป็นไปได้ ที่ผู้ถูกกล่าวหา จะใช้ทุกวิถีทาง เพื่อให้ตนบริสุทธิ นั้น จะไม่ทำให้เขา เป็นคนเจ้าเล่ห์ และใช้วิธี ศรีธนญชัย

ฝากไว้แค่นี้ครับ ยินดี อีกครั้งนะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#174 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:06

อ่านไปอ่านมา ผมชักสงสัยแล้ว ว่าคุณเคนอิจิ เข้าใจคำว่า "ไม่ชอบด้วยกฏหมาย" ว่าอะไร? ทำไมพูดเหมือนเป็นเรื่องทุจจริตเนี่ย

ผมถามตรงๆเลยนะครับ คำว่า "ไม่ชอบด้วยกฏหมาย" ของคุณเคนอิจินั้น แปลว่าอะไร??

ขยายให้จากมะกี้

รธน กำหนด สิทธิ และหน้าที่ หากไม่มี ให้มองไปที่ กม. อื่นว่ามีระบุไหม
หากไม่มีหน้าที่กำหนดใน รธน ก็ถือว่า ไม่มีหน้าที่บัญญัติไว้
ต้องไปดู กม. อื่นประกอบ เช่นคำว่าลูกจ้าง เป็นต้น

ไม่ใช่ไม่มีบัญญัติไว้ใน รธน ก็จะถือเป็น ไม่ชอบด้วยกม. มันผิดวิสัยครับ

การระบุว่ามิชอบ อาจดูจากที่มาของหน่วยงานได้ เช่นคตส ถูกระบุว่า
มีหน้าที่เทียบเท่า ปปช ดังนั้น หาก ฉบับใด ระบุถึงที่มา ว่า คตส มีที่มามิชอบด้วยกม ฉบับนั้น
คตส จึงเป็นหน่วยงานที่มิชอบด้วยกม.

แต่หน่วยงานรัฐ ทุกหน่วย ต้องมีการระบุที่มาชัดเจน อาจจะแค่เป็นระเบียบการ ด้วยซ้ำ
เช่นคตส ถูกระบุด้วย 49
ดังนั้น 309 จึงคุ้มครองให้ 49 ยังคงอำนาจต่อไป เพื่อไม่ให้ใช้ฉบับอื่นมาเล่นงานได้
เพราะ รธน ใหญ่สุดครับ

จึงเป็นเหตุที่ทำให้คตส โปร่งแสง มาถึงทุกวันนี้ครับ
คนสงสัยเรื่องการตรวจสอบเข้าใจไว้ด้วย

แต่ใช่ ต่อให้ตรวจสอบ การดำเนินการตรวจสอบ อาจไม่โปร่งใส
แต่ก็ยังดีกว่าโปร่งแสง ลอยตัวกันแบบนี้ครับ

#175 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:06

ผมยังยืนยันว่า ไม่มีกฎหมายใดรับรองการกระทำที่ผิดกฎหมาย แต่มีคนพยายามจะทำให้เกิดช่องโหว่แล้วอาศัยประโยชน์จากช่องโหว่ทางกฎหมายนั้น

ถ้าบอกว่า 309 คุ้มครองให้ 49 ยังคงอำนาจต่อไป (ทำอะไรก็ไม่ผิด) แล้วจะมี 37 ทำไม

ผมถึงได้บอกว่า 309 รับรองเฉพาะการกระทำที่ถูกต้องเท่านั้น ถ้าทักษิณเห็นว่าคตส.ใช้อำนาจในทางผิดหรือใช้กระบวนการที่ผิด ก็ใช้มาตรา 37 ต่อสู้สิครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:12.

#176 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:15

แสดงว่า คุณ เคนอิจิเป็นนักกฎหมาย ตัวจริง มิน่า สามารถ ยืนแลกหมัด กับสมาชิกที่นี่ได้โดยไม่สะทกสะท้าน

ผมในฐานะ คนทำบัญชี เสมียน เล็ก ๆ คนหนึ่ง ยอมรับว่า

เถียงคุณ เคนอิจิ ไม่ได้ ในกรณี ที่ศาลตัดสินไปแล้ว

เพราะเคยได้ยินจากอาจารย์ แก้วสรร เหมือนกัน ในประเด็นที่ ตัดสินไปแล้ว เขาพูด เหมือนคุณ เคนอิจิ ล่ะครับว่า ให้ยึด ณ วันตัดสิน

แต่ ผมไม่วางใจอยู่ดี เพราะ อย่างที่บอก เมื่อ รัฐบาลนี้ มีอำนาจ

ผมเชื่อว่า แม้แต่ คุณ เคนอิจิ ก็ การันตี กับผมไม่ได้ ว่า นักการเมือง สามารถสอดแทรก คนของตัวเอง ให้เข้ามาเป็น สสร ได้

เพราะอะไรน่ะหรือครับ เพราะ ประชาชน รักนักการเมือง ฝังใจ อย่างไรครับ ให้เลือกคนไหน ก็คนนั้น

แล้วถ้า ได้ สสร เป็นพวกตน คุณ เคนอิจิ คิดว่า เขาจะไม่ผลักดัน มาตรา ให้ สามารถรื้อฟื้น คดี ที่ตัดสินไปแล้ว ขึ้นมาสอบสวน กันใหม่ โดยอ้างเหตุ ที่ ผู้ถูกกล่าวหา ไม่ได้รับความเป็นธรรม จากการถูกสอบสวน (คตส เป็นผู้สอบสวน)

เนื่องจาก ผู้สอบสวน ใช้อำนาจที่ได้รับ จาก คณะปฏิวัติ การอ้างแบบนี้ หมายถึงอะไร อย่างที่ทักษิณ พูดบ่อย ๆ ว่าเขาไม่ได้ผิด แต่ถูกกลั่นแกล้ง นั่นหมายความว่า เป็นไปได้มาก ที่จะวางสักมาตรา เพื่อเปิดช่อง ให้มีการรื้อฟื้น คดีที่ถูกตัดสินในช่วงที่ใช้กฎหมาย ที่อ้างอิง จากกฎหมาย รธน.ฉบับชั่วคราว

และถ้า รธน. ฉบับใหม่ วางมาตรานั้นไว้ จริง ศาลย่อมต้องรับ ในอำนาจใหม่ ของ รธน.ฉบับใหม่นี้ เพื่อเปิดโอกาสให้ ผู้ถูกกล่าวหา ได้ใช้สิทธิตาม รธน. ฉบับใหม่ มาแก้ต่างให้ตัวเอง

เมื่อถึงตอนนั้น ภายใต้ อำนาจของรัฐบาล คุณเคนอิจิ คิดว่า สามารถทำอะไรได้บ้าง กับข้อมูล ที่เคยให้ คตส มีโอกาส ถูก เล่นแร่ แปรธาตู ได้อย่างไร มีอะไร การันตี ว่า จะไม่มีการพลิกคำตัดสิน

และ คดีที่ยังคาราคาซัง อีก หาก ปปช ที่ดำรงอยู่ในขณะนี้ ถูกริดรอนสิทธ จาก รธน.ฉบับใหม่ และถูกแทรกแซง ด้วยองค์กรอื่น

เชื่อว่า คุณเคนอิจิ คงเคยได้ยินคำว่า ทำให้คดีอ่อน ด้วยสำนวนคดี จากผู้พิทักษ์กฎหมายเอง เช่นตำรวจ อัยการ ซึ่งมีความเป็นไปได้ ว่าจะเกิดกรณีอย่างนี้เกิดขึ้น

หากปล่อยให้กระบวนการทั้งหมด อยู่ภายใต้ การควบคุม ของผู้ถูกกล่าวหา ผ่านช่องทางต่าง ๆ ที่เขาเตรียมไว้

เชื่อว่า คุณเคนอิจิ คงไม่ ขาดความเที่ยงธรรมจนมองไม่ออก ว่า ความเป็นไปได้ ที่ผู้ถูกกล่าวหา จะใช้ทุกวิถีทาง เพื่อให้ตนบริสุทธิ นั้น จะไม่ทำให้เขา เป็นคนเจ้าเล่ห์ และใช้วิธี ศรีธนญชัย

ฝากไว้แค่นี้ครับ ยินดี อีกครั้งนะครับ

ยินดี ที่ได้เห็นคุณทรงธรรมอีกครั้ง

ผมเป็นแค่พนักงานกระจอกๆคนนึงครับ
เพียงแต่อยู่ใกล้ข้าราชการ เลยเข้าใจระเบียบการบางอย่างอยู่บ้าง
คนภายนอก มักจะมองเป็นแบบบริษัท ไม่เข้าใจราชการ

ผมเห็นด้วย และเห็นคล้อยกับคุณทุกอย่างครับ
การเข้ามาแลกเปลี่ยน เพื่อทำให้"ตัวผมเอง" เข้าใจเรื่องรูรั่วของการแก้มาตรานี้ชัดเจนขึ้น

อย่างน้อย ผมรู้ว่า ทุกคนต้องการอะไร และแน่นอนต้องคิดเผื่อว่า
หากจะแก้จริง ต้องคุ้มครองส่วนไหนบ้าง เพื่อให้กระเทือนน้อยที่สุด

กระบวนการคัดสรร สสร ผมคงไม่รู้จะเข้าไปร่วมได้อย่างไร
แต่หากไม่มีการยกร่างทั้งฉบับ คงไม่มีการแต่งตั้ง สสร
และกม. จะไม่ผ่านตา เราๆท่านๆ และจะโดนอิแอบ ยื่นยกมือกันในสภา

อยู่ที่ใคร จะเลือกมีส่วนร่วมในกระบวนการไหน เท่านั้นแหละครับ

หากผมมีส่วนในการยกร่าง ผมต้องพยายามอุดรูรั่วนี่แน่นอนครับ

ขอบคุณ ที่เข้ามาร่วมสนทนาอีกครั้ง ^^

#177 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:20

แก้แล้วเพี้ยน ดูโค้ดข้างล่างได้

Edited by เคนอิจิ, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:41.

#178 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:24

ผมไม่เคยบอกว่า คตส "ทำ"อะไรไม่ผิด แถมไม่มีทางมิชอบด้วยกม. อีก

ไปอ่านใหม่ทั้งหมดค่อยมาคุยกันนะครับ
ถ้าคุณยังตั้งธงว่าผมโง้นงี้อีก ผมขอคุยกับคนที่อยากคุยเท่านั้นจะได้หรือเปล่า
เพราะความเห็นของคุณ ทำให้คนอื่นเข้าใจเรื่องที่ผมเขียนไปอีกทางเสมอ

ยกเว้นคุณทรงธรรม

ต้องให้ผม quote ข้อความมั้ยครับถึงจะยอมรับ 

ปล. จนป่านนี้คุณยังทำตัวไร้เดียงสาไม่รู้จริงๆหรือว่ารัฐบาลเขาจะแก้ให้เกิดช่องโหว่ทางกฎหมายเพื่อช่วยทักษิณ

ปล.2 ตกลงมาตรานี้ไม่ดียังไงถึงต้องไปแก้ มันมีช่องโหว่ตรงไหนถึงต้องไปอุด??? (ตอบตามความเห็นคุณเอง ไม่ต้องอ้างว่าผมไม่ทราบเพราะไม่รู้เค้าจะแก้ยังไง)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:32.

#179 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:48

ผมไม่เคยบอกว่า คตส "ทำ"อะไรไม่ผิด แถมไม่มีทางมิชอบด้วยกม. อีก
ไปอ่านใหม่ทั้งหมดค่อยมาคุยกันนะครับ
ถ้าคุณยังตั้งธงว่าผมโง้นงี้อีก ผมขอคุยกับคนที่อยากคุยเท่านั้นจะได้หรือเปล่า
เพราะความเห็นของคุณ ทำให้คนอื่นเข้าใจเรื่องที่ผมเขียนไปอีกทางเสมอ

ต้องให้ผม quote ข้อความมั้ยครับถึงจะยอมรับ

ปล. จนป่านนี้คุณยังทำตัวไร้เดียงสาไม่รู้จริงๆหรือว่ารัฐบาลเขาจะแก้ให้เกิดช่องโหว่ทางกฎหมายเพื่อช่วยทักษิณ

ปล.2 ตกลงมาตรานี้ไม่ดียังไงถึงต้องไปแก้ มันมีช่องโหว่ตรงไหนถึงต้องไปอุด??? (ตอบตามความเห็นคุณเอง ไม่ต้องอ้างว่าผมไม่ทราบเพราะไม่รู้เค้าจะแก้ยังไง)

ไปโค้ดมาเลยครับ ผมพูดหรือคนอื่นพูด หรือผมเอคโค่คำที่คนอื่นพูด เพื่อให้เขารู้ว่า เขาผิด

คตส มีแค่ตรวจสอบ และยื่นฟ้อง มันจะมีอะไรให้ผิด นักหนาครับ? งง
ตรวจสอบแล้ว เห็นทุจริต ก็ยื่น ถ้ายื่นแล้วศาลไม่รับ ผิดกม. เหรอครับ? งง

คตส มีทางทำอะไรผิดครับ ถึงต้องปกป้อง? งงงงงงงงงง!!!!!???

ที่ปกป้อง คือหน่วยอื่นมากกว่าครับ
ผมไม่ทราบหรอกว่าอะไรบ้าง
แต่ที่อยู่ใน 49ก็มีผลหมดครับ

และจะปกป้อง เฉพาะ ที่ขด รธน 50 เท่านั้น

แต่ตัวคุณบอกเองว่ส "ไม่มีทางที่กม.จะคุ้มครองคนผิด"
(แต่ถ้าแก้ 309 แล้ว มันคุ้มแม้วได้ครับ ท่านผู้ชม)

ผมตะหากที่ควรถามว่า รธน มีไว้คุ้มครองใคร?

เพราะตอนนี้มันไม่มีอะไรให้คุ้มแล้ว

ที่เหลือ ก็แค่พวกคุณตีตนไปก่อนไข้กันเอง
ชัดไหม?

#180 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:53

:o  :o ตกใจเลยค่ะ เพิ่งรู้ว่า การเเก้มาตรา 309 จะ่ช่วยให้ลุงเเม้วพ้นผิด???

จินตนาการ สำคัญ กว่าความรู้ ? ^^ อิอิ

Edited by คุณหนูจินนี่, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:53.

#181 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:31

เชื่อแล้วว่าไม่ใช่นักกฏหมายมืออาชีพ แต่ยังไงก็ไม่เข้าใจว่าจะพยายามชักแม่น้ำทั้งห้าไปทำไมนักหนา เพราะประเด็นมีแค่ว่าถ้าแก้ 309 แล้วจะมีผลทำให้หน่วยงานที่ยื่นฟ้องไม่มีอำนาจหน้าที่ในการยื่นฟ้องเพราะ 309 ให้การคุ้มครองรับรองสถานะของหน่วยงานเหล่านี้ ถ้าหน่วยงานเหล่านี้ไม่มีอำนาจยื่นฟ้องก็เป็นเสมือนว่าไม่เคยมีกระบวนการใดๆ เกิดขึ้นมาก่อน และจะผลทำให้คำตัดสินของศาลถูกล้มล้างไปด้วย พรรค ปชป.ก็ออกมาพูดตั้งนานแล้วว่ามันเป็นการล้มล้างคำตัดสินของศาล เป็นการล้มล้างอำนาจศาล ต่อไปใครทำผิดก็แค่แก้ไขกฏหมายที่ให้การรับรองอำนาจของหน่วยงานอิสระนั้นๆ จนหน่วยงานนั้นๆ ไม่มีอำนาจยื่นฟ้องจะชั่วคราวหรือถาวรก็แล้วแต่ มันเป็นการสร้างบรรทัดฐานที่จะล้มล้างหลักนิติรัฐ นิติธรรม แต่ถ้าไม่เข้าใจก็ช่างหัวเอ็ง พูดกันจนปากจะฉีกแล้วเรื่องนี้

#182 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:48

ไปโค้ดมาเลยครับ ผมพูดหรือคนอื่นพูด หรือผมเอคโค่คำที่คนอื่นพูด เพื่อให้เขารู้ว่า เขาผิด

คตส มีแค่ตรวจสอบ และยื่นฟ้อง มันจะมีอะไรให้ผิด นักหนาครับ? งง
ตรวจสอบแล้ว เห็นทุจริต ก็ยื่น ถ้ายื่นแล้วศาลไม่รับ ผิดกม. เหรอครับ? งง

คตส มีทางทำอะไรผิดครับ ถึงต้องปกป้อง? งงงงงงงงงง!!!!!???

ที่ปกป้อง คือหน่วยอื่นมากกว่าครับ
ผมไม่ทราบหรอกว่าอะไรบ้าง
แต่ที่อยู่ใน 49ก็มีผลหมดครับ

และจะปกป้อง เฉพาะ ที่ขด รธน 50 เท่านั้น

แต่ตัวคุณบอกเองว่ส "ไม่มีทางที่กม.จะคุ้มครองคนผิด"
(แต่ถ้าแก้ 309 แล้ว มันคุ้มแม้วได้ครับ ท่านผู้ชม)

ผมตะหากที่ควรถามว่า รธน มีไว้คุ้มครองใคร?

เพราะตอนนี้มันไม่มีอะไรให้คุ้มแล้ว

ที่เหลือ ก็แค่พวกคุณตีตนไปก่อนไข้กันเอง
ชัดไหม?

คตส ไม่ได้ทำอะไรผิดหรอก

แต่ถ้าแก้ไข รธน แล้ว แก้ให้คตส ไม่มีอำนาจที่ระบไว้ที่ 309 ที่เกี่ยวเนื่องมาจาก มาตรา 36 37 ของ รธน 49 ที่ระบุหน้าที่อำนาจจองคตส

ที่มาของคตส.เกิดขึ้นจากประกาศ ของคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ซึ่งรับรองโดยรัฐธรรมนูญเเห่งราชอาณาจักรไทย ฉบับชั่วคราวพุทธศักราช 2549 โดยมีการมอบหมายให้คณะกรรมการคตส.มีอำนาจหน้าที่ดังต่อไปนี้

1.ตรวจสอบการดำเนินงานหรือโครงการซึ่งได้รับอนุมัติหรือเห็นชอบโดยบุคคลในคณะรัฐมนตรี หรือคณะรัฐมนตรีที่พ้นจากตำแหน่ง โดยผลของการปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ที่มีเหตุอันควรสงสัยว่า เป็นไปโดยทุจริต หรือประพฤติมิชอบ

2.ตรวจสอบสัญญาสัญญาสัมปทาน หรือการจัดซื้อ จัดจ้าง ของส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ หรือหน่วยงานอื่นของรัฐ ที่มีเหตุอันควรสงสัยว่า จะมีการกระทำที่เอื้อประโยชน์ต่อเอกชนโดยมิชอบ หรือมีการกระทำที่มิชอบด้วยกฎหมาย หรือมีการกระทำที่ทุจริตหรือประพฤติมิชอบ

3.ตรวจสอบการปฏิบัติราชการใดๆ ของเจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่มีเหตุอันควรสงสัย ว่าจะมีการดำเนินการที่มิชอบด้วยกฎหมาย หรือมีการกระทำที่ทุจริต หรือประพฤติมิชอบ

4.ตรวจสอบการกระทำใดๆของบุคคลที่เห็นว่าเป็นไปโดยมิชอบด้วยกฎหมาย หรือหลีกเลี่ยงกฎหมาย ว่าด้วยภาษีอากรอันเป็นการกระทำให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ ประเด็นสำคัญอยู่ที่

ย้ำกันอีกครั้งเมื่อ รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยพ.ศ.2550 มาตรา 309 บัญญัติว่า บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญเเห่งราชอาณาจักรไทย ฉบับชั่วคราวพุทธศักราช 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายเเละรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าวไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นเเละการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนี้

ดังนั้น จึงต้องระบุไว้ใน มาตรา 309 เผื่อให้คตส เป็นองค์กร ที่สามารถตรวจสอบได้

นี่เป็น มาตรา 36 , 37 ทีเ่ก่ยวเนื่องกับ มาตรา 309

ว่าด้วยการเสนอยกเลิกมาตรา  36  และ  37  ของรัฐธรรมนูญฉบับชั่วคราว  2549    ซึ่งมีรายละเอียดเกี่ยวเนื่องกับการรับรองความถูกต้องคณะปฏิรูปฯ ดังนี้  
มาตรา 36    บรรดาประกาศและคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย  อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขหรือคำสั่งของหัวหน้าคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขที่ได้ประกาศหรือสั่งในระหว่างวันที่  19  กันยายน  พุทธศักราช  2549  จนถึงวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้  

ไม่ว่าจะเป็นในรูปใดและไม่ว่าจะประกาศหรือ   สั่งให้มีผลบังคับในทางนิติบัญญัติ ในทางบริหาร หรือในทางตุลาการ ให้มีผลใช้บังคับต่อไปและให้ถือว่าประกาศหรือคำสั่ง ตลอดจนการปฏิบัติตามประกาศหรือคำสั่งนั้นไม่ว่าการปฏิบัติตามประกาศ  หรือคำสั่งนั้นจะกระทำก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้เป็นประกาศ  หรือคำสั่งหรือการปฏิบัติที่ชอบด้วยกฎหมายและชอบด้วยรัฐธรรมนูญ

ขณะที่มาตรา 37  ซึ่งมีรายละเอียดว่า  บรรดาการกระทำทั้งหลายซึ่งได้กระทำเนื่องในการยึดและควบคุมอำนาจ  การปกครองแผ่นดิน เมื่อวันที่ 19  กันยายน พุทธศักราช 2549 ของหัวหน้าและคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข รวมตลอดทั้งการกระทำของบุคคลที่เกี่ยวเนื่องกับการกระทำดังกล่าว   หรือของผู้ซึ่งได้รับมอบหมายจากหัวหน้าหรือคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย    อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข  หรือของผู้ซึ่งได้รับคำสั่ง จากผู้ที่ได้รับมอบหมายจากหัวหน้า   หรือคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข   อันได้กระทำไป เพื่อการดังกล่าวข้างต้นนั้น

การกระทำดังกล่าว  ไม่ว่าเป็นการกระทำเพื่อให้มีผลบังคับในทางนิติบัญญัติ ในทางบริหาร หรือในทางตุลาการรวมทั้งการลงโทษและการกระทำอันเป็นการบริหารราชการอย่างอื่น ไม่ว่ากระทำในฐานะตัวการผู้สนับสนุน ผู้ใช้ให้กระทำ หรือผู้ถูกใช้ให้กระทำ และไม่ว่ากระทำในวันที่กล่าวนั้นหรือก่อน หรือหลังวันที่กล่าวนั้น หากการกระทำนั้นผิดต่อกฎหมายก็ให้ผู้กระทำพ้นจากความผิดและความรับผิดโดยสิ้นเชิง

Edited by พอล คุง, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:50.

#183 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:53

นี่เป็นลิงค์บทวิเคราะห์ของ ทีนิวส์ ซึงวิเคราะห์ตามตัวบทกฎหมาย

http://www.tnews.co....ml#.UOZTfeSKLj4

แก้ไขเพิ่มเติมลิงค์ครับ ตะกี้ลืมใส่ลิงค์ ห้าาาาาาาาาาาาาา

จบนะ ประเด็น ถามว่า ทำไมถึงคัดค้าน 

Edited by พอล คุง, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:59.

#184 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:10

เคนอิจิ: ไอ้คุณปื้ดครับ ทางการจะมาให้เรา ไปช่วยแก้ไขป้ายบอกทางครับ ทำไมคุณ ไม่ไปครับ 

ไอ้ปื้ด: ผมไม่อยากให้แก้ มันก็ไม่ได้เสียอะไร 
เคนอิจิ: แล้วถ้าแก้ มันจะเสียหายไหม
ไอปื้ด: งั้นผมถามย้อน ถ้าปล่อยมันไว้ มันจะเสียหายตรงไหน คุณเดือดร้อน ทำมาหากินไม่ได้ ประชาชนคนไทยเดือดร้อนตรงไหน แล้วจะแก้ไปทางไหนก็ไม่รู้ จะมาให้ผมไปช่วย แล้วถ้าคุณแก้แล้วบอกทางผิดล่ะ
เคนอิจิ: เห็นของจริงแล้วหรือครับ?
ไอ้ปื้ด: ยัง!!!!! แล้วคุณล่ะ บอกได้รึยัง ว่ามันเดือดร้อนตรงไหน แล้วคุณเห็นหรึิอยัง ว่าเขาจะแก้ตรงไหน

ถ้าแก้แล้วไม่เสียหายอะไร

ไม่แก้ก็ไม่ได้เสียหายอะไร

แก้หรือไม่แก้ก็ไมไ่ด้เสียหายอะไร

แล้วไอ้ควายมันจะแก้ให้เกิดค่าใช้จ่ายทำไมฟะ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#185 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:24

ก็คุณข้อมูลดีจนาดนี้ยังไม่รู้ ผมจะรู้ได้ไงครับว่าเขาจะเขียนยังไง
ผมรู้แค่ว่า ตอนนี้เขายังไม่ได้ทำอะไรกันเลย แต่คนตื่นตูมกันไปแล้ว
ในเมื่อร่างไรก็ไม่มี ตีโพยตีพาย ตั้งธงว่า ทักษิณจะพ้นผิด ผมก็มาถามว่าพ้นยังไงนี่แหละ
แล้วก็มาบอกว่าผมอยากแก้ อยากแก้อยู่นั่นแหละ
จะแก้ผ้ายังไม่เห็นต้องเรื่องมากอย่างเน้!!!
:P

ผมบอกว่า ถ้าได้แก้ทั้งฉบับ เราจะได้เห็นฉบับร่าง
ฉบับร่างหมายถึง เอากลับไปอ่านได้ทุกมาตราที่ต้องแก้ไข

ตอนนี้ มันไม่มีหรอกครับ เพราะเขายังไม่รู้เลยว่า จะทำยกร่างทั้งหมด หรือแค่ รายมาตรา

และก็คงหมดสมัยน่ะแหละ กว่าเขาจะร่างเสร็จ
ฉนั้น ตัวร่าง ต้องเป็นอะไรที่ หาเสียงได้
ก็อยุ่ที่เขาจะเอาแค่ฐานเสียงเดิม หรือเอามากกว่านั้น

ตอนนี้ ใครพูดอะไรมันก็ลอยทั้งนั้น

แต่มีการตั้งธงไส้แล้ว ว่ามันไม่ดีตรงไหน

ผมถึงย้ำไง แค่บอกแก้ ก็ว่ามันผิดละ
แบบนี้ คนบอกว่าผิด ไม่ผิดบ้างเหรอ?
ทำไมผมผิดคนเดียว?

ผมว่า ในความเห็นนี้ของคุณเคน

กำลังพยายามสร้างความสับสน หรือไม่ก็สับสนในตัวเองนะครับ

ประเด็นที่คนในบอร์ดกำลังมอง คือการพยายามแก้รัฐธรรมนูญมาตราสำคัญ

ซึ่งมีการโยนหินถามทางกันมาหลายคันรถ จนจะกลายเป็นโยนหินถมทางอยู่แล้ว

แต่คุณกลับตัดทอนเหลือแต่เรื่องแก้หรือไม่แก้

โดยที่บอกว่า แม้แต่คุณเองก็ไม่รู้ว่าเขาจะแก้กันอย่างไร

คนที่มาค้าน จะบ้ารึปล่าว ที่รีบค้านตั้งแต่ยังไม่รู้เนื้อหา

ไม่ลองมองตัวเองดูด้วยล่ะครับ

คุณสนับสนุนการแก้ ทั้งที่ก็ยังไม่รู้เนื้อหาเช่นเดียวกัน

คุณรู้แค่ไหน ว่าเค้าจะแก้อะไรบ้าง ก่อนออกมาเป็นการสนับสนุน

เพียงแต่เพราะเป็นนักการเมืองฝ่ายที่คุณรัก คุณชอบ

คุณจึงเห็นงามไปหมด ไม่ว่ามันจะทำอะไรกัน อย่างนั้นหรือ

แล้วเช่นนั้น คุณคิดว่า คนอื่นในบอร์ด ควรคิดและเชื่อเช่นคุณหรือครับ

#186 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ถ้าแก้แล้วไม่เสียหายอะไร

ไม่แก้ก็ไม่ได้เสียหายอะไร

แก้หรือไม่แก้ก็ไมไ่ด้เสียหายอะไร

แล้วไอ้ควายมันจะแก้ให้เกิดค่าใช้จ่ายทำไมฟะ

อือ จริงด้วย ถ้าเห็นว่าแก้หรือไม่แก้ก็ไม่มีประโยชน์อะไร แล้วจะแก้ทำไม เสียเงินทำประชามติ เสียเวลาถกกันในสภา

ถึงไม่ทำประชามติ ก็ต้องออกประกาศผ่านสื่อเสียเงินจ้าง เสียเวลาทำข่าวอื่นที่สำคัญอยู่ดี

ผมว่าคุณเคนอิจิควรไปด่ารัฐบาล กับเสื้อแดงที่อยากแก้นะว่าจะแก้ทำไม เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา ไม่ใช่มาด่าคนไม่อยากแก้

คตส.ตรวจสอบไม่ได้ผลเสียก็เกิดกับทักษิณคนเดียว (ประชาชนก็ไม่ได้ไม่เสียเพราะคตส.ตรวจสอบทักษิณคนเดียว) และถ้าทักษิณอยากแก้ไขก็มาต่อสู้ในศาลสิ เสียเงินเสียเวลาแค่คนเดียว  ถ้ามัวแต่อยากจะแก้รัฐก็ต้องเสียทั้งเงินเสียทั้งเวลา แทนที่จะเอาไปทำประโยขน์เพื่อประเทศชาติและประชาชน

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#187 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:42

เคนจิโร่: ถ้าเปลี่ยนป้ายแล้ว จะมีรูปแม้วอยู่บนนั้นเหรอ?
ไอ้ปื้ด: ผมไม่อยากให้มีรูปแม้วอยู่บนนั้นครับ
เคนจิโร่: แต่ผมว่า ป้ายธรรมดามันไม่ต้องมีรูปใครอยู่บนนั้นนะ
ไอ้ปื้ด: นี่คุณอยากได้รูปแม้วไว้เลียเช้าเลียเย็นรึไง?!!
เคนจิโร่: ?????????

#188 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:46

คอยดูครับ

เด๋วเคนอิจิ เค้าจะพายเรือวนในอ่างต่อไป

กลับไปเรื่องเดิม ๆ อีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:47.

#189 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:24

คุณ Gop
คตส ไม่มีวันขัดรธน เพราะมันไม่มีบัญญัติไว้ใน 50 ครับ
มันอยู่ใน 30 ศาล จึงเอา 30 มาพิจารณา
เหมือน กม.ปปช. ไม่ถูกระบุ ไว้ใน รธน เมื่อตัดสินความ จึงต้องไล่ไปกู กม.ฉบับอื่น
ประเทศไทย ไม่ได้มีรธน อย่างเดียวนะครับ
หากปปช ณ 10 ปีก่อน มีหน้าที่ยื่นฟ้อง รมต ทุกคน ยกเว้น นายก รมต (รธน ปี 46 เศษ 9/4 )เพราะ เฉพาะนายก ถูกคุ้มครองด้วย มาตรา 310 สมัยนั้น
(แต่ใน 50 ไม่คุ้มครองแล้ว) ถึงแม้ 10 ปีก่อน ปปช จะเคยฟ้อง (แบบผิดๆ) ก็ถือว่า ไม่มีสิทธิยื่นฟ้อง
ปปช ต้องส่งเรื่องฟ้องใหม่ ตาม 50 เพื่อเอาผิด ในกม. ปัจจุบัน
กลับกัน หาก รธน ปี 45 เศษ 9/4 เปิดโอกาสให้ฟ้อง นายก แต่ รธน 50 คุ้มครอง ถือว่า ปปช มีสิทธิยื่นฟ้องได้จริง แต่การตัดสินโทษของศาล จะอ้างสิทธิคุ้มครองนายก ที่มีอยู่ ณ ขณะ กม. ปัจจุบัน ว่า ได้รับการคุ้มครอง จาก รธน
โป้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ปิดคดี

ตกลงคุณตอบผมหรือยังครับ

ว่าเมื่อถึงเวลา ศาลจะอ้างกฏหมายอะไร เมื่อกล่าวถึงอำนาจหน้าที่ของผู้ยื่นฟ้อง

เอาง่ายๆเลย ลองสมมุติเหตุการณ์ปี 53 ว่ามีการแก้ รธน แล้ว ทำให้ไม่มีการคุ้มครองคำสั่งของ คปค. อีกต่อไป ถือว่าประกาศ คปค. ไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญ

แล้วศาลจะยังอ้าง ประกาศ คปค. ได้อีกหรือไม่? ถ้าใช่ ศาลใช้อำนาจอะไร ที่สามารถแย้งกฏหมายสูงสุดได้

คุณเห็นหรือเปล่า ว่ามันมีความคาบเกี่ยวกันอยู่ ระหว่างผลของการแก้ หรือไม่แก้ รธน. ต่อคดีความที่อยู่ในชั้นศาล

#190 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:42

ถึงคุณเคนอิจิ เพื่อความชัดเจน

ประเด็นของผมนั้นลึกลงกว่าเดิมนิดนึง คือเราลองสมมุติว่าเป็นผู้พิพากษาดูนะครับ

ถ้าเกิดว่าแก้ รธน. แล้ว กลายเป็นว่าประกาศ คปค. นั้นไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญ แล้วศาลจะใช้ข้อกฏหมายไดมาพูดถึงอำนาจหน้าที่ของ คตส.

กฏหมายเก่านั้น แน่นอนว่ายังใช้ได้ครับ ตราบไดที่ไม่ขัดกับรัฐธรรมนูญที่เป็นกฏหมายสูงสุด แต่กรณีนี้ ผมเห็นว่าการแก้ รธน. กำลังจะทำให้การรับรองอำนาจหน้าที่ของ คตส. นั่น ขัดกับ รธน. นะครับ คุณลองเปรียบเทียบกับกรณีของคุณให้ดี

#191 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:47

คุณ Gop. ศาลต้องกล่าวอ้างให้ละเอียดครับ ตามกระบวนการ
หากอ้างอิง 30 คปค โดยไม่อ้าง 309 มันจะคลุมเครือ เพราะใครมาอ่าน ไม่รู้ว่าดึง คปค มาเกี่ยวด้วยทำไม
ในความเป็นจริงคือ ไม่จำเป็นต้องอ้างถึง เพราะมันไม่เกี่ยวครับ
การพิจารณาสุณสมบัติ พิจารณาที่ วันทำธุรกรรม ของผู้กระทำครับ
แต่ ณ ขณะที่ คตส ยื่นฟ้องนั้น มีสิทธิ ยื่น ตาม 309 ครับ
เพราะ 49 ชั่วคราว ถูกยกเลิกแล้ว
คนละกระบวนการครับ อย่าเอามาเกี่ยวเนื่องกัน
แต่หน่าที่โดยชอบหรือมิชอบด้วยกฏหมาย อยู่ที่ คปค ครับ

คุณคิดดูให้ดีนะครับ มันจะเป็นอย่างไรเมื่อวันที่ฟ้อง กับวันตัดสินใช้ รธน. คนละฉบับกัน
วันที่ยื่นฟ้อง ศาลรับฟ้อง เพราะ รธน. ให้อำนาจ

แล้ววันที่ตัดสินล่ะครับ กลายเป็นว่า รธน. ไม่รับรองแล้ว กลายเป็นว่า คตส. ไม่มีอำนาจหน้าที่ใในการยื่นฟ้องแล้ว

แล้วศาลจะยังตัดสินโดย รธน. เก่าได้อย่างไร ถ้าทำอย่างนั้น ศาลเองกำลังทำผิดกฏหมายแล้วนะครับ

#192 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:02

คุณคิดดูให้ดีนะครับ มันจะเป็นอย่างไรเมื่อวันที่ฟ้อง กับวันตัดสินใช้ รธน. คนละฉบับกัน
วันที่ยื่นฟ้อง ศาลรับฟ้อง เพราะ รธน. ให้อำนาจ

แล้ววันที่ตัดสินล่ะครับ กลายเป็นว่า รธน. ไม่รับรองแล้ว กลายเป็นว่า คตส. ไม่มีอำนาจหน้าที่ใในการยื่นฟ้องแล้ว

แล้วศาลจะยังตัดสินโดย รธน. เก่าได้อย่างไร ถ้าทำอย่างนั้น ศาลเองกำลังทำผิดกฏหมายแล้วนะครับ

ผมตอบไปหมดแล้วครับ
ถ้าคุณคิดว่าผมยังไม่ตอบแปลว่าไม่เข้าใจ
ถ้างั้น ผมหมดปัญญาอธิบาย เพราะร่ายวน อย่างที่คนเขาด่ามาจริงๆ

แต่ถ้าคุณ map ได้ว่า ที่ผมตอบคุณ ผิดตรงไหน
ผมจะให้คำอธิบายเพิ่มเติมได้ครับ

ถ้าพูดไปไม่เข้าใจมันก็ย้อนที่เดิม

ด้วยความเคารพนะครับ
คุณคงต้องลองถาม "ผู้รู้จริง ที่คุณเชื่อมั่นครับ"
ว่าศาลใช้ฉบับไหน ชี้ขาด คุณสมบัติของผู้ฟ้อง
(ใช้ ณ วันฟ้องหรือ ณ วันตัดสินคดี)
และใช้ฉบับไหน "ตัดสินความผิด"
ทั้งสองกรณีนี้ ชี้ขาดต่างกันครับ

มันแยกเป็นสองอย่าง ลองไปถามดูครับ

แต่ถ้าฟังจากคนที่เข้ามาเถียงกันที่นี่ ผมเตือนว่า
ฟังหูไว้หูครับ

ก็แล้วแต่จะพิจารณา

ด้วยความเคารพ

#193 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:16

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เข้ามาขำอย่างเดียวเลย

#194 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:21

ถ้า 10 ปีก่อน กกต ยื่นฟ้อง คุณสมบัติ สส คนนึง
กม. เลือกตั้งบอกว่า ให้ยื่นภายใน 2 เดือน หรือ 60 วัน หลังวันเลือกตั้ง
กกต ยื่นฟ้อง ในวันที่ 45 หลังการเลือกตั้ง
คดี ยังไม่ตัดสิน

กม. เลือกตั้งใหม่ออก ลดเวลาเหลือ 30 วัน บังคับใช้ 1 มค 56

ถามว่า พรุ่งนี้ ศาลจะตัดสินว่า กกต ยื่นเรื่องเลยวันที่กำหนดหรือไม่?

ผมคิดว่า มันเป็นกรณีเดียวกันนะครับ ลองถามผู้รู้ดู
ผมไม่ใช่นักกฏหมาย และยังติดต่อเพื่อนไม่ได้
แถมยังต้องรอมันถามลุงอีก ครับ
มันเป็นประเด็นนี้มาตั้งนานแล้วนะครับ ระหว่างเรา

#195 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:22

ดีใจ ที่ทำให้ชีวิตคุณสดชื่นขึ้นครับ

#196 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:33

ถ้า 10 ปีก่อน กกต ยื่นฟ้อง คุณสมบัติ สส คนนึง
กม. เลือกตั้งบอกว่า ให้ยื่นภายใน 2 เดือน หรือ 60 วัน หลังวันเลือกตั้ง
กกต ยื่นฟ้อง ในวันที่ 45 หลังการเลือกตั้ง

กม. เลือกตั้งใหม่ออก ลดเวลาเหลือ 30 วัน บังคับใช้ 1 มค 56

ถามว่า พรุ่งนี้ ศาลจะตัดสินว่า กกต ยื่นเรื่องเลยวันที่กำหนดหรือไม่?

ผมคิดว่า มันเป็นกรณีเดียวกันนะครับ ลองถามผู้รู้ดู
ผมไม่ใช่นักกฏหมาย และยังติดต่อเพื่อนไม่ได้
มันเป็นประเด็นนี้มาตั้งนานแล้วนะครับ ระหว่างเรา

คนละกรณ๊กันครับ

ใน กรณ๊ กกต นะ มันใช้ รธน เดี่ยวกัน

แต่ถ้าเป็นการแก้ไข รธน มันไม่ใช่ รธน เดิม 

แค่นี้คงพอเข้าใจนะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

การตัดสิน จะใช้ รธน ฉบับปัจจุบันแล้ว ครับ

ยกตัวอย่าง

เพือนผม ติดคุกคดียาเสพติด อ่ะ จำปีไม่ได้ละ นานละ 

ฟ้องศาลก่อนที่จะแก้ไข กฎหมาย คดียาเสพติด ไม่รู้ว่า มาตราไหน ห้าาาาาาา

แต่วันตัดสิน ใช้กฎหมายตัวใหม่ที่แก้ไข ครับ

เพิ่มโทษไปอีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

อีกประการหนึ่ง ถ้าใช้กฎหมายวันที่ฟ้อง เราไม่รุ้ว่าศาลจะต้องตัดสินเมื่อไหร่ จึงต้องนับวันที่ศาลตัดสิน ครับ

มีหลายคดี อยู่ในข่ายเดียวกัน

#197 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:35

ดีใจ ที่ทำให้ชีวิตคุณสดชื่นขึ้นครับ

อารมดีทุกวันอยู่แล้ว

ห้าาาาาาาาาาาาา

ช่วงนี้เห็นเสื้อแดงดิ้นกันเยอะ

แถมเสื้อแดงที่ผมรู้จัก ตกงานไปหลายคน

ห้าาาาาาาาาาาา

#198 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:37

คนละกรณ๊กันครับ

ใน กรณ๊ กกต นะ มันใช้ รธน เดี่ยวกัน

แต่ถ้าเป็นการแก้ไข รธน มันไม่ใช่ รธน เดิม

แค่นี้คงพอเข้าใจนะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

การตัดสิน จะใช้ รธน ฉบับปัจจุบันแล้ว ครับ

ยกตัวอย่าง

เพือนผม ติดคุกคดียาเสพติด อ่ะ จำปีไม่ได้ละ นานละ

ฟ้องศาลก่อนที่จะแก้ไข กฎหมาย คดียาเสพติด ไม่รู้ว่า มาตราไหน ห้าาาาาาา

แต่วันตัดสิน ใช้กฎหมายตัวใหม่ที่แก้ไข ครับ

เพิ่มโทษไปอีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

อีกประการหนึ่ง ถ้าใช้กฎหมายวันที่ฟ้อง เราไม่รุ้ว่าศาลจะต้องตัดสินเมื่อไหร่ จึงต้องนับวันที่ศาลตัดสิน ครับ

มีหลายคดี อยู่ในข่ายเดียวกัน

ผมตอบคุณ Gop แบบนี้ไปแล้วตอนถามเรื่อง โทษประหาร เปลี่ยนมาติดคถก 2 วัน
ก็เข้าใจตรงกันนะครับ

แต่คุณสมบัติผู้ฟ้อง ดูขณะยื่นฟ้องครับ มิใช่ขณะตัดสิน

#199 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:56

ท่าทางจะไม่จบง่ายๆแล้วล่ะครับคุณ เคนอิจิ

คุยกับญาติมาเมื่อกี้ เค้าบอกว่ามันไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ต้องไปไล่หาตัวอย่างเทียบดู ไม่รู้ว่าจะมีกรณีที่ใกล้เคียงกับกรณีนี้มั้ย

#200 Gop

Gop

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:05

มันมีความแตกต่างที่สำคัญกับกรณีของเราอยู่ครับ คือที่เรากำลังพูดกันอยู่ มันดันเกี่ยวข้องกับรัฐธรรมนูญด้วย อย่าลืมว่า ถ้าเราแก้ให้ คตส. เป็นองค์กรณ์ที่ไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญขึ้นมา มันกลายเป็นว่าศาลกำลังยอมรับการฟ้องร้องขององค์กรณ์ที่ไม่ชอบด้วยรัฐะรรมนูญอยู่นะครับ

เอาเป็นว่า ผมหยุดตรงนี้่ก่อนก็แล้วกัน ไม่รู้ว่าจะไปถามใครต่อ ว่ามีกรณีคล้ายๆกันอย่างนี้หรือไม่ ญาติผมบอกว่า ถ้าเกิดขึ้นจริง คงต้องถึงศาลรัฐธรรมนูญเลยครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน