Jump to content

- - - - -

พี่น้องเสื้อแดงคับ มีนิทาน 309 มาฝาก

• Please log in to reply
212 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:18

ตัวอย่างเดิม(ต่อ)

นายข. เดินไปตามทางที่ป้ายชี้ ไม่ถึง 5 นาที นายก. วิ่งตามมาแล้วถามว่าทำไมไม่แก้ล่ะ ทักษิณบอกให้แก้

นายข. แล้วจะแก้ทำไม

นายก. แก้ไปก็ไม่มีผลกับทักษิณหรอก แก้เหอะ

นายข. ไม่มีผลแล้วจะต้องแก้ทำไม แสดงว่าของเดิมมีผลเหรอ

นายก. ก็มีป้ายแล้วทักษิณหาทางกลับประเทศไม่ได้

นายข. ????????????

#52 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:19

ไอ้ปื๊ด :

มีคนเค้าบอกมาว่า น้ำดำยี่ห้อใหม่ มันไม่อร่อยว่ะ

เรา :

อ้าว บ้านเอ็งเห็นขายโค้กนี่ เอ็งก็กินโค้กของเอ็งไปดิ

จะไปสนใจทำไม ว่าเอสจะไม่อร่อย

ไอ้ปื๊ด :

ก็คนที่บอกว่าไม่อร่อยน่ะ พ่อเราเองนะ

อย่าไปกินเลย เราว่าเป๊ปซี่ยังดีกว่าอีกนะ

เรา :

เอ๋า ก็ข้าจะกินอะไร มันก็เรื่องของข้านี่

จะเอาเป๊บซี่มาอ้างทำไม เกี่ยวอะไรกะเอ็ง

ไอ้ปื๊ด :

ไม่รู้ดิ ก็มันเคยเป็นเป๊บซี่มาก่อน

เราว่าเป๊บซี่ยังดีกว่าซะอีก

เรา :

ถามหน่อยเหอะ ข้าจะกินเอส หรือกินเป๊บซี่

มันทำให้รายได้ร้านโค้กของเอ็งเพิ่มหรือลดฟระ

ไอ้ปื๊ด :

รู้ แต่พ่อเราบอกงั้นมา เราก็หวังดี

อยากให้กินของอร่อยไง พ่อเรายังยืนยันเลย

มุขนี้ ฮาาาาาาาาาาา อ่ะ

แต่คนจะเอาคนละอย่าง

เหมือน รธนเนอะ จะเอาคนละแบบ 

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ปล. ประชาติ๊ปไตย กินด๋ายยยยยยยยยยยยยยยย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#53 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:21

ขอถามเป็นครั้งที่ 9 ว่ามาตรา 309 แปลว่าอย่างไรในความเห็นของคุณ

ปล. นายก. กับนายข. กำลังจะเดินทางไปนครสวรรค์เจอป้ายชี้ทางไปนครสวรรค์อีก 120 กม.

นายก. เราว่ามาแก้ป้ายบอกทางกันเถอะ

นายข. แก้ทำไมล่ะ

นายก. ก็แล้วทำไมไม่แก้ล่ะ

นายข. แก้ทำไมมันดีอยู่แล้ว

นายก. ก็อยากรู้ว่าทำไมไม่แก้

นายข. แล้วจะแก้เป็นอะไร

นายก. ก็ไม่ได้สนใจว่าจะแก้ยังไง

นายข. แล้วอ่านไม่เข้าใจตรงไหน มันผิดยังไง

นายก. ก็ไม่ได้สนใจของเดิมว่าเป็นยังไง แค่อยากรู้ว่าทำไมไม่แก้

นายข. .......................(ไปคนเดียวก็ได้ ปล่อยมันงงไปงั้นแหละ จะไปนครนรกก็เชิญ)

ปล.2 ตัวอย่างเดิมเพราะคิดว่ายังไม่อ่าน

ปล.3 ระหว่างนายก. กับ นายข. ใครกันแน่ไม่มีเหตุผล

อันนี้เหมือนประมาณว่า กรูอยากแก้ เรื่องอื่นกรูไม่สน ขอให้ได้แก้เถอะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#54 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:22

ตัวอย่างคดีในจินตนาการ

นาย ก. ค้ายาบ้า ถูกจับได้ โทษสูงสุดถึงประหารชีวิต ระหว่างดำเนินคดี ญาตินาย ก. เป็นนักการเมือง ผลักดันกฏหมายใหม่

ให้โทษจากการค้ายาบ้า เหลือแค่จำคุก สองวัน!!!

คำถามคือ ศาลจะตัดสินอย่างไร? โทษสูงสุดของนาย ก. เมื่อถึงวันพิพากษา คือประหารชีวิต หรือจำคุกสองวัน ????

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#55 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:22

ตัวอย่างเดิม(ต่อ)

นายข. เดินไปตามทางที่ป้ายชี้ ไม่ถึง 5 นาที นายก. วิ่งตามมาแล้วถามว่าทำไมไม่แก้ล่ะ ทักษิณบอกให้แก้

นายข. แล้วจะแก้ทำไม

นายก. แก้ไปก็ไม่มีผลกับทักษิณหรอก แก้เหอะ

นายข. ไม่มีผลแล้วจะต้องแก้ทำไม แสดงว่าของเดิมมีผลเหรอ

นายก. ก็มีป้ายแล้วทักษิณหาทางกลับประเทศไม่ได้

นายข. ????????????

ฮาข้อความสีแดง อ่ะ

สรุปหาทางกลับบ้านไม่ได้ว่างั้น ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

#56 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:23

ทำไมต้องถามลุงถามญาติ พยามอ่านแล้วทำความเข้าใจ สงสัยตรงไหนก็ถาม คนไม่รู้อย่างคุณอย่างผมก็จะได้หายโง่ มัวแต่รอฟังจากขี้ปากลุง ผมว่าคุณก็รู้แบบเอียงๆแถๆ อัยการ ศาล บางคนยังซื้อได้เลย นับประสาอะไร กับลุง เล่นลิ้นยอกย้อนแล้วมันได้ประโยชน์อะไรครับ กวนประสาทเปล่ากับเรื่องขำที่ไม่ขำเลยสักนิด

ปล คุณยังห่างไกลนักกับการเป็นนักเล่านิทาน หรือแม้แต่นักเขียนกาตูน มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเล่าเรื่องตลกให้คนหัวเราะหรือขำ อย่าพยามเล่าอีกเลยครับ เอาเวลาไปอ่านหนังสือดีกว่า
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#57 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:23

นาย ก. ค้ายาบ้า ถูกจับได้ โทษสูงสุดถึงประหารชีวิต ระหว่างดำเนินคดี ญาตินาย ก. เป็นนักการเมือง ผลักดันกฏหมายใหม่

ให้โทษจากการค้ายาบ้า เหลือแค่จำคุก สองวัน!!!

คำถามคือ ศาลจะตัดสินอย่างไร? โทษสูงสุดของนาย ก. เมื่อถึงวันพิพากษา คือประหารชีวิต หรือจำคุกสองวัน ????

ไลค์ให้ครับ ตรงประเด็นจริง ๆ 

#58 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:29

http://webboard.seri...2คุ้มครองสถาบั/

อีกหนึ่งอุทธาหรณ์สอนใจ ว่าจะอยากแก้กันทำไม

ปล. นี่เรื่องจริงไม่อิงนิยาย

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:29.

#59 Gop

Gop

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:31

มีข้อเท็จจริงอีกข้อหนึ่ง

ในวันอ่านคำพิพากษายึดทรัพย์ทักษิณ ศาลอ้างประกาศ คปค. เรื่องอำนาจหน้าที่ของ คตส.

ทีนี้สมมุติต่อไปว่า ได้เกิดการแก้ รธน. มาตรา ๓๐๙ เรียบร้อยแล้ว

คำถามคือ แล้วในอนาคตหลังจากที่ ใต่สวนเรียบร้อยแล้ว เมื่อกล่าวถึง อำนาจหน้าที่ของ คตส. ศาลจะอ้างอะไร??

ศาลจะยังอ้่างประกาศ คปค. ซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ได้หรือ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#60 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:34

ครับ อ้างไม่ได้ (ผมว่าเค้าไม่ตั้งใจจะแก้หรือปรับปรุง แต่น่าจะยกเลิกไปเลย โดยอ้างว่าเป็นผลพวงของรัฐประหาร)

ดังนั้นก็ต้องมาดำเนินคดีกันใหม่ ยื่นฟ้องกันใหม่ จากองค์กรอิสระใดๆก็ตาม

แต่ อัยการจะเป็นพวกทักษิณที่ไม่ยอมยื่นฟ้องรึเปล่าก็ต้องคอยดูกัน 

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:41.

#61 Gop

Gop

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:45

ครับ อ้างไม่ได้ (ผมว่าเค้าไม่ตั้งใจจะแก้หรือปรับปรุง แต่น่าจะยกเลิกไปเลย โดยอ้างว่าเป็นผลพวงของรัฐประหาร)

ดังนั้นก็ต้องมาดำเนินคดีกันใหม่ ยื่นฟ้องกันใหม่ จากองค์กรอิสระใดๆก็ตาม

แต่ อัยการจะเป็นพวกทักษิณที่ไม่ยอมยื่นฟ้องรึเปล่าก็ต้องคอยดูกัน 

ถามต่ออีกหน่อยครับ ว่ากันในภาพรวม

ถ้ากฏหมายเก่าไดก็ตาม ถ้าขัดกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ กฏหมายนั้นจะเป็นอย่างไรครับ? ถึงกับถูกยกเลิกไปโดยปริยายเลยหรือเปล่าครับ?

#62 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:54

ไม่แน่ใจครับ ถ้าประกาศว่ากฎหมายใหม่จะมีบังคับใช้ตั้งแต่เมื่อไหร่เป็นต้นไป ความผิดที่เกิดก่อนก็อาจอิงตามกฎหมายเก่า

แต่ผมบอกแล้วว่าเขาต้องการลบล้างผลพวงของรัฐประหาร

#63 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:55

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่า
ผมอยากรู้ว่า "การแก้ไข มันเสียหายอย่างไร" ทำไมต้องแปลว่า "ผมอยากแก้?"

ผมตอบแทนคนอื่นแล้วกันในประเด็นนี้

คำตอบคือผมไม่มั่นใจ ว่าแก้แล้วเสียหายหรือไม่

แต่ผมมั่นใจ ว่าถ้าไม่แก้ ก็ไม่มีอะไรเสียหายต่อประเทศชาติอย่างเป็นรูปธรรม

เมื่อมองอย่างนี้ การตัดสินใจที่ดีที่สุดคือการคัดค้านการแก้ครับ

ผมเข้าใจครับ อันนี้ เป็นคำตอบของคำถามที่ว่า "การแก้ไข มันเสียหายอย่างไร"

สำคัญตรงคำตอบที่ว่า อะไรที่แปลว่า "ผมอยากแก้?" ตะหาก

ผมไม่ได้อยากนะ
ถ้าเขาไม่แก้กัน ผมก็ไม่ได้ไปเรียกร้องให้แก้อะไร
แต่ถ้าถามผม มันก็เหมือนกัน คือ ความรู้สึก

คุณรู้สึกไม่มีประโยชน์ มีเรื่องซ่อนเร้น
ผมรู้สึก ไอ้ที่คุณรู้สึกว่าซ่อนเร้น มันเป็นไปไม่ได้ ก็เท่านั้นเอง

สุดท้าย ก็ อยู่ที่ความเห็นส่วนตัวกันทั้งสองฝ่ายไม่ใช่เหรอ
ก็แค่เข้าใจ ไม่ต้องยอมรับ ก็พอไม่ใช่เหรอ

แต่ผม ก็อยากจะรู้ความจริงว่า ไอ้ที่ผม รู้สึก มันถูกหรือผิด
ถูกก็ดี ผิดก็ดี ไม่ได้ตั้งใจให้ผลสรุปคืออะไร เพราะกำลังรอคำตอบจากเพื่อนที่มี ลุงเป็นทนาย ครับ

แต่ก็เปนเสื้อแดงอยู่ดี

ผมถึงบอกว่า ผมอยากมาถามคนอื่น มากกว่า
ถามคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง จะได้ไปหามาได้ว่า มันจะเป็นไปได้จริงๆ ไอ้ที่คุณคิดกันน่ะ
แต่กลายเป็นว่า หลายคนไม่อยากคิดต่อแล้ว
หยุดแค่ รู้สึกว่ามีอะไรซ่อนอยู่ ก็พอใจละ ไม่ได้อยากรู้ว่า มันเป็นไปได้หรือไม่ได้อย่างไร

แต่ผมไม่หยุดอยู่แค่ วาระซ่อนเร้นหรอกครับ
ถึงผมจะห้ามอะไรไม่ได้ หยุดนักการเมืองชั่วๆ ไม่ได้ ก็ต้องรู้ทัน และรู้ก่อนที่มันจะทำกันครับ
เพื่อกระจายความรู้สู่สังคน ก่อนจะโดนพวกมันหลอกกันครับ
ตกลง จขกท อยากแก้หรือไม่อยาก เห็นกระทู้ก่อนตั้งหัวข้อว่าสนับสนุนให้แก้ ม309 มากระทู้นี้บอกไม่ได้อยากแก้ เอาไงแน่

Edited by sanskrit_shower, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:57.

#64 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:04

ที่จขกท.บอกว่า

"จะมาคัดค้านการแก้ทำไม"

ประโยคนี้ไม่ใช่ประโยคคำถามครับ แต่เป็นประโยคคำสั่ง

#65 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:19

ตกลง จขกท อยากแก้หรือไม่อยาก เห็นกระทู้ก่อนตั้งหัวข้อว่าสนับสนุนให้แก้ ม309 มากระทู้นี้บอกไม่ได้อยากแก้ เอาไงแน่

...ผมบอกแล้ว ถ้าผมหาข้อมูลไม่ได้ (ไอ้ที่พวกคุณสบถกันมาหลายวันนี่ ผมไม่เรียกว่าข้อมูลหรอกนะ มีแต่จี้ฟัน) 
ผมก็จะเลือกเชื่อในรบ.ที่ผมเลือก...

อธิบายแค่ไหนเขาก็ไม่คิดว่าเป็นข้อมูลหรือเหตุผลหรอก

#66 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:23

ฝืด ฝืดแบบ เอิ่ม แบบว่า เอาเวลาคิดมุขไปเถียงเรื่องอื่นเหอะ จขม.ไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้เลย

อาการ จขม. ตอนนี้ก็อาการเดียวกับแก๊งค์ส้วมชวนให้โวทโนเลยผมว่า

อาการประมาณรู้ว่าเสียงไม่ถึงแน่ๆมาชักจูงฝ่ายตรงข้าม งั้น งู้น งี้ 

ของแบบนี้มันมีจุดอิ่มตัวของมันมั้ง ประชาชนเค้าฝากความหวังว่าเพื่อแม้วขึ้นมาจะได้อยู่ดีกินดีเค้าถึงเลือก

ปีกว่าที่ผ่านมาหลายคนกระอักและตระหนักกันแล้วว่ามันไม่ได้ดีอย่างที่คิดที่หวังไว้

อย่าว่าแต่จะไปถึง20กว่าล้านเสียงเลย 13ล้านตอนนี้ให้มันได้เหอะ :unsure:  :unsure:

"ท๊ากสิน....ออกไป"

#67 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:12

ขอถามเป็นครั้งที่ 9 ว่ามาตรา 309 แปลว่าอย่างไรในความเห็นของคุณ

ปล. นายก. กับนายข. กำลังจะเดินทางไปนครสวรรค์เจอป้ายชี้ทางไปนครสวรรค์อีก 120 กม.

นายก. เราว่ามาแก้ป้ายบอกทางกันเถอะ
นายข. แก้ทำไมล่ะ
นายก. ก็แล้วทำไมไม่แก้ล่ะ
นายข. แก้ทำไมมันดีอยู่แล้ว
นายก. ก็อยากรู้ว่าทำไมไม่แก้
นายข. แล้วจะแก้เป็นอะไร
นายก. ก็ไม่ได้สนใจว่าจะแก้ยังไง
นายข. แล้วอ่านไม่เข้าใจตรงไหน มันผิดยังไง
นายก. ก็ไม่ได้สนใจของเดิมว่าเป็นยังไง แค่อยากรู้ว่าทำไมไม่แก้
นายข. .......................(ไปคนเดียวก็ได้ ปล่อยมันงงไปงั้นแหละ จะไปนครนรกก็เชิญ)

ปล.2 ตัวอย่างเดิมเพราะคิดว่ายังไม่อ่าน

ปล.3 ระหว่างนายก. กับ นายข. ใครกันแน่ไม่มีเหตุผล

ผมไม่เคยบอกว่า เรามาแก้กันเหอะ
คุณต้องใช้คำว่า

"เฮ้ยยยย ทางการจะแก้ป้ายบอกทางใหม่ แต่มีคนคัดค้านว่ะ "
"แล้วเอ็งจะแก้ไปทำไม"
"ไม่รู้ กรุรู้แต่มีคนค้าน ไม่รู้มันค้านกันทำไม"

...
คุณจะตอบว่าไงคับ

1. "กรุก็ไม่รู้เหมืินกันว่ะ" จบ..
2. "ก็แก้แล้วมันทำให้คนไปผอดทางอะดิ" (ต่อ)

"ผิดยังไงวะ(ครับ)"
"อ้าว ของมันถูกอยู่แล้ว แก้ซะมันก็ต้องผิดดิ"
"อ้าว ... แล้วแก้ไป มันจะผิดได้ไงคับ"
"บอกมาก่อนสิ รู้จักความหมายของป้ายบอกทางไหม? ... บอกมาก่อนผมจะตอบคุณ"

ผม...... เงิบ...........

309 สาระไม่มีไรมาก ที่ผมติดคือเรื่องเดียว (ถ้าไม่นับหลักการที่บอกไป 4ประเด็นที่ กระทู้ที่แล้ว) คือ ทำให้หน่วยงานภายใต้ รธน 49 ไม่ถูกตรวจสอบ ครับ เพราะไม่สามารถขี้มูลความผิดได้

ผมตอบแล้วนะ?

จริงๆ กะจะนับความอดทนของคุณให้ได้สัก 10 แต่วันนี้ตื่นมารมณ์ดี อิอิ อรุณสวัสดิ์นะครับ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#68 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:15

http://webboard.seri...-แต่จะเข/page-3

...ผมบอกแล้ว ถ้าผมหาข้อมูลไม่ได้ (ไอ้ที่พวกคุณสบถกันมาหลายวันนี่ ผมไม่เรียกว่าข้อมูลหรอกนะ มีแต่จี้ฟัน)
ผมก็จะเลือกเชื่อในรบ.ที่ผมเลือก...

อธิบายแค่ไหนเขาก็ไม่คิดว่าเป็นข้อมูลหรือเหตุผลหรอก

ผมอยากได้ information คือ ข้อมูลที่ประมวลผลแล้ว (สรุปแบบองค์รวม) ไม่ใช่จ้อมูลจากนักเขียนข่าว หรือกฏข้อบังคับใดๆ

ขอบคุณที่(จะ)เข้าใจ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#69 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:39

...............

ผมอยากได้ information คือ ข้อมูลที่ประมวลผลแล้ว (สรุปแบบองค์รวม) ไม่ใช่จ้อมูลจากนักเขียนข่าว หรือกฏข้อบังคับใดๆ

ขอบคุณที่(จะ)เข้าใจ

ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษ ข้อมูลที่ประมวลผลแล้วแนะนำให้ไปหาที่สวน(สัตว์)คุสิตโพย รับจ้างทำตามความต้องการนายจ้าง

แต่อย่าขอข้อมูลดิบนะครับ ที่นั่นเขาไม่แสดงหรอก เด๊ยวคนอื่นจับได้

อารายกัน ถามเรื่องกฏหมายแต่ห้ามใช้ข้อมูลกฏหมายในการวิจารณ์
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#70 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:11

ซ้ำๆ โทษทีครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:16.

#71 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:15

309 สาระไม่มีไรมาก ที่ผมติดคือเรื่องเดียว (ถ้าไม่นับหลักการที่บอกไป 4ประเด็นที่ กระทู้ที่แล้ว) คือ ทำให้หน่วยงานภายใต้ รธน 49 ไม่ถูกตรวจสอบ ครับ เพราะไม่สามารถขี้มูลความผิดได้

309 ไม่ได้บอกว่าคตส.เป็นองค์กรที่ตรวจสอบไม่ได้ หรือห้ามตรวจสอบ แต่แค่รับรองคตส.ครับ

ผมถึงได้อยากให้คุณไปอ่านกฎหมายดีๆว่าคืออะไร ถ้ายังเข้าใจผิดมันก็คุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วก็หงายเงิบกันอยู่นี่แหละ

#72 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:16

จะให้ฮาตรงไหนระบุด้วยนะครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ.........ยังหาจุดฮาไม่เจอเหมือนกัน...........หรือว่าผมเป็นคนเส้นลึก.........ต้องขอโทษ จขกท.  ด้วยนะครับ :D  :D  :D

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#73 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:20

กม. ไม่มีผลย้อนหลัง หมายถึง หากศาลยังไม่ตัอสินความผิด คดีนี้ ใช้ กม. ใหม่ คือโทษ สองวัน

หาก!!!! ตัดสินไปแล้ว ไม่ว่านักโทษจะมารับฟังหรือไม่ ก็ได้โทษเดิมคือประหารชีวิต
*ยกเว้นการจออภัยโทษ เนื่องจากยังไม่ได้รับโทษจึงอาจขอได้
*หรือ ระบบโทษของประเทศไทยระบุว่า จะไม่มีการยิงเป้าหรือฉีดยาอีก โทษจะเหบือจำคุกตลอดชีวิต

สรุปว่า ขึ้นอยู่กับการตัดสินคดีของศาล

ศาลใช้กม. ใหม่ในการเคาะเสมอ
หรือที่เรียกว่า ยกผลประโยชน์ให้จำเลย

#74 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:23

ผมไม่เคยบอกว่า เรามาแก้กันเหอะ

"เฮ้ยยยย ทางการจะแก้ป้ายบอกทางใหม่ แต่มีคนคัดค้านว่ะ "
"ไม่รู้ กรุรู้แต่มีคนค้าน ไม่รู้มันค้านกันทำไม"

...

1. "กรุก็ไม่รู้เหมืินกันว่ะ" จบ..
2. "ก็แก้แล้วมันทำให้คนไปผอดทางอะดิ" (ต่อ)

"อ้าว ของมันถูกอยู่แล้ว แก้ซะมันก็ต้องผิดดิ"
"อ้าว ... แล้วแก้ไป มันจะผิดได้ไงคับ"
"บอกมาก่อนสิ รู้จักความหมายของป้ายบอกทางไหม? ... บอกมาก่อนผมจะตอบคุณ"

มันไม่ได้มีคำตอบแค่ตัวแดง(อย่าปักธงไว้ก่อนสิ -_- )

ผมตอบคุณไปหลายทีแล้วว่า ป้ายเดิมดีอยู่แล้ว จะเสียเงิน เสียเวลา ไปแก้ทำไม

ดังนั้นสิ่งที่ต้องรู้เพิ่มเติมคือ ถ้าแก้ จะแก้ตรงไหนยังไง จะได้ตัดสินใจว่าสิ่งที่แก้นั้นดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้าดีขึ้นเช่น ทำป้ายให้ชัดเจน อ่านง่าย แบบนั้นก็แก้ แต่ถ้าแก้แล้วคนไปผิดทางก็ไม่สมควรแก้ ยิ่งถ้ายกเลิกป้ายไปเลย คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็ไปผิดทาง

ผมจึงคิดว่าคนที่คุณควรถามคือรัฐบาล ว่าเขาจะแก้เพราะอะไร แก้ตรงไหน หรือจะยกเลิก ไม่ใช่บอกแค่ว่าจะแก้แล้วให้คนลงประชามติ 

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:33.

#75 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:25

ในวันอ่านคำพิพากษายึดทรัพย์ทักษิณ ศาลอ้างประกาศ คปค. เรื่องอำนาจหน้าที่ของ คตส.

ทีนี้สมมุติต่อไปว่า ได้เกิดการแก้ รธน. มาตรา ๓๐๙ เรียบร้อยแล้ว

คำถามคือ แล้วในอนาคตหลังจากที่ ใต่สวนเรียบร้อยแล้ว เมื่อกล่าวถึง อำนาจหน้าที่ของ คตส. ศาลจะอ้างอะไร??

ศาลจะยังอ้่างประกาศ คปค. ซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ได้หรือ??

ไม่ได้ครับ แต่
309 รองรับแค่ สิ่งที่ดำเนินงานไปแล้วเท่านั้น ไม่ได้รับรองตัวหน่วยงานครับ ไม่ได้รับรองกฏหมาย
ไม่ได้รับรองว่า สิ่งที่เคยทำ ก่อนใช้ รธน 50 จะทำได้อีกต่อไปในปัจจุบันครับ

เฉพาะสิ่งที่ทำแล้วเสร็จตามอำนาจเท่านั้นครับ
หากวันนี้ ใครทำผิดตาม ระน 50 ตัว 309 เองก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

#76 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:27

309 รองรับแค่ สิ่งที่ดำเนินงานไปแล้วเท่านั้น ไม่ได้รับรองตัวหน่วยงานครับ ไม่ได้รับรองกฏหมาย
ไม่ได้รับรองว่า สิ่งที่เคยทำ ก่อนใช้ รธน 50 จะทำได้อีกต่อไปในปัจจุบันครับ

เฉพาะสิ่งที่ทำแล้วเสร็จตามอำนาจเท่านั้นครับ
หากวันนี้ ใครทำผิดตาม ระน 50 ตัว 309 เองก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

#77 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:37

...

มันไม่ได้มีคำตอบแค่ตัวแดง

ผมตอบคุณไปหลายทีแล้วว่า ป้ายเดิมดีอยู่แล้ว จะเสียเงิน เสียเวลา ไปแก้ทำไม

ดังนั้นสิ่งที่ต้องรู้เพิ่มเติมคือ ถ้าแก้ จะแก้ตรงไหนยังไง จะได้ตัดสินใจว่าสิ่งที่แก้นั้นดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้าดีขึ้นเช่น ทำป้ายให้ชัดเจน อ่านง่าย แบบนั้นก็แก้ แต่ถ้าแก้แล้วคนไปผิดทางก็ไม่สมควรแก้ ยิ่งถ้ายกเลิกป้ายไปเลย คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็ไปผิดทาง

ผมจึงคิดว่าคนที่คุณควรถามคือรัฐบาล ว่าเขาจะแก้เพราะอะไร แก้ตรงไหน หรือจะยกเลิก ไม่ใช่บอกแค่ว่าจะแก้แล้วให้คนลงประชามติ

ก็คุณข้อมูลดีจนาดนี้ยังไม่รู้ ผมจะรู้ได้ไงครับว่าเขาจะเขียนยังไง
ผมรู้แค่ว่า ตอนนี้เขายังไม่ได้ทำอะไรกันเลย แต่คนตื่นตูมกันไปแล้ว
ในเมื่อร่างไรก็ไม่มี ตีโพยตีพาย ตั้งธงว่า ทักษิณจะพ้นผิด ผมก็มาถามว่าพ้นยังไงนี่แหละ
แล้วก็มาบอกว่าผมอยากแก้ อยากแก้อยู่นั่นแหละ
จะแก้ผ้ายังไม่เห็นต้องเรื่องมากอย่างเน้!!!
:P

ผมบอกว่า ถ้าได้แก้ทั้งฉบับ เราจะได้เห็นฉบับร่าง
ฉบับร่างหมายถึง เอากลับไปอ่านได้ทุกมาตราที่ต้องแก้ไข

ตอนนี้ มันไม่มีหรอกครับ เพราะเขายังไม่รู้เลยว่า จะทำยกร่างทั้งหมด หรือแค่ รายมาตรา

และก็คงหมดสมัยน่ะแหละ กว่าเขาจะร่างเสร็จ
ฉนั้น ตัวร่าง ต้องเป็นอะไรที่ หาเสียงได้
ก็อยุ่ที่เขาจะเอาแค่ฐานเสียงเดิม หรือเอามากกว่านั้น

ตอนนี้ ใครพูดอะไรมันก็ลอยทั้งนั้น

แต่มีการตั้งธงไส้แล้ว ว่ามันไม่ดีตรงไหน

ผมถึงย้ำไง แค่บอกแก้ ก็ว่ามันผิดละ
แบบนี้ คนบอกว่าผิด ไม่ผิดบ้างเหรอ?
ทำไมผมผิดคนเดียว?

#78 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:38

กม. ไม่มีผลย้อนหลัง หมายถึง หากศาลยังไม่ตัอสินความผิด คดีนี้ ใช้ กม. ใหม่ คือโทษ สองวัน

หาก!!!! ตัดสินไปแล้ว ไม่ว่านักโทษจะมารับฟังหรือไม่ ก็ได้โทษเดิมคือประหารชีวิต
*ยกเว้นการจออภัยโทษ เนื่องจากยังไม่ได้รับโทษจึงอาจขอได้
*หรือ ระบบโทษของประเทศไทยระบุว่า จะไม่มีการยิงเป้าหรือฉีดยาอีก โทษจะเหบือจำคุกตลอดชีวิต

สรุปว่า ขึ้นอยู่กับการตัดสินคดีของศาล

หรือที่เรียกว่า ยกผลประโยชน์ให้จำเลย

โอ้ว สุดยอด ขนาดผมยังตอบคุณ GOP ได้แค่งูๆปลาๆ

ผมนึกแล้วว่าคุณเคนต้องรู้กฎหมาย (เหมือนพวกตำรวจที่รู้กฎหมายแต่จะใช้กฎหมายหรือเลี่ยงกฎหมายนั่นอีกเรื่อง) และคงจะรู็จุดประสงค์ที่เขาอยากแก้ 309 เป็นอย่างดี เพราะทักษิณก็จะได้ประโยชน์จากเรื่องนี้

แล้วจะมาแอ๊บทำเป็นไม่รู้เรื่องทำไมกันครับ

#79 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:40

นักเรียน: "ครูคะ เรามีรัฐธรรมนูญที่ฉบับคะ"
ครู: "เรารัฐธรรมนูญกี่ฉบับไม่สำคัญ แต่เราใช้ทีละฉบับนะคะ ไม่ชอบอันไหน ก็ฉีกไปแล้วเขียนใหม่นะคะ" 
นักเรียน: "ครูคะ... ตอนนี้ เราก็มีรัฐธรรมนูญ อย่างละ ฉบับ นะคะ  ชั่วคราว 1 ฉบับ และ ถาวร 1 ฉบับ"
ครู: "เก่งมากค่ะนักเรียน"
นักเรียน: "ครูคะ หนูคิดว่า โตขึ้นไป หนูจะไปเรียกร้องให้มี ****รัฐธรรมนูญ กึ่งชั่วคราว กึ่งถาวร*****  อีกฉบับนะคะ"
(ภูมิใจ ไทยทำ) (Thailand only)

ยัยหวาน : นี่เธอ คตส เนี่ย เขาทำอะไรเหรอ? ทำไม ต้องให้ 309 คุ้มครองด้วยล่ะ? 
ยัยเปรี่ยว : อ้าว ก็หมันสมควรหมดไปตั้งแต่ รธน ชั่วคราวแล้ว แต่เขายังทำงานไม่เสร็จ ก็เลยต้องคุ้มครองให้อยู่ทำงานต่อไป 
ยัยหวาน : แล้วเขาทำอะไรที่มันดีเลิศขนาดนั้นล่ะ 
ยัยเปรี้ยว : ยึดทรัพย์ทักษิณ!!!
ยัยหวาน : (เราจะได้ด้วยไหมอ่า.......... ^^)

เคนจิโร่: "ไอ้ปื้ด!!!! เป็นไงวะ ไอ้คดี ที่เมิงเคยส่งไปฟ้อง ที่ สุไหงโกลก อ่ะ คดีเป็นไงบ้าง ไปถึงไหนแล้ว ตอนนี้ มึงเกษียณจากตำรวจแล้วไม่ใช่เหรอ ได้ค่าชดเชยยังวะ
ปื้ด: "ยังว่ะรอมาละ 5 ปี ยังดำเนินงานไม่เสร็จ สงสัยแม่ม กรุต้องรออีก 10ปี" 
เคนจิโร่: "อ้าว ทำไมวะ?" 
ปื้ด: "แม่ม บอกว่า ตอนกรุฟ้อง กรุเป็นตำรวจ ตอนนี้ กรุเป็นประชาชนคนธรรมดา กรุต้องไปฟ้องใหม่ว่ะ"
เคนจิโร่: "ซวยไป....... เง่ยยยยยยย!!!!!"

ตกลงคุยมาต้ังนาน บอกว่าเข้าใจ สุดท้ายทำไมพูดซ้ำๆซากๆ เหมือนคนพูดไม่รู้เรื่องอย่างนี้ล่ะครับ??

ผมถามคุณตรงๆนะ คุณบอกเองว่าคุณไม่ใช่นักกฏหมาย ไม่ทราบว่าทำไมทำท่าทางเหมือนมั่นใจเหลือเกินว่าคุณนั้นถูกแน่ๆ

ที่คนอื่นพูดกันมาทั้งหมดนั้นมันเป็นเรื่องขำเหลือเกิน

บอกตรงๆนะครับ ที่คุณทำอยู่น่ะ คือการดูถูกความคิดเห็นของคนอื่น

ไม่ขำซักนิดเลยครับ

ใจเย็นครับ คุณ Gop 
ไม่ได้มีคุณคนเดียว มาคุยกับผมนะครับ 
นี่ยังอยู่แค่ในกระทู้แรก อยู่เลย ที่คุณบอกว่าอ่านไม่ไหว 

อย่าปฏิเสธ การมีอยู่ของคนพวกนี้ครับ 

การสนทนาของคุณกับผม ผมว่า เราเข้าใจกันแล้วนะว่า ตรงหรือต่างกันตรงไหน 
ตอนนี้ ผมรอคำตอยจาก ทนาย ที่ผมสอบถามไปอยู่ 
เมื่อได้ข้อมูลมา ผมเอามาบอกคุณแน่ๆ 

ผมโดนอะไรมาบ้าง สุดท้าย มี mod มาลงโทษผม ว่าผมมาป่วน มายั่วยุ 

ผมแค่แสดงให้เห็นว่า ผมหรือใครกันแน่ ที่ถูกยั่วยุ 

คนที่มีคุณภาพ ก็มีครับ แต่วันนี้ คนส่วนใหญ่ไร้คุณภาพ ก็ต้องยอมรับ 

ผมเอาแต่ใจ ใช้ตัวเองเป็นใหญ่ตรงไหน 

จนถึงทุกวันนี้ ผมยังไม่เคยสรุปอะไรเลย!! 

มีแต่พวกปากนก ปากกา มาคอยให้ผมสรุปว่า ทำไมผมถึงอยากจะแก้ 

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่า 
ผมอยากรู้ว่า "การแก้ไข มันเสียหายอย่างไร"  ทำไมต้องแปลว่า "ผมอยากแก้?"

ผมอยากรู้ว่ารถถังออกมาวิ่งวันที่ 19 กันยา 2549 บ้านเมืองเสียหายอย่างไร ทำไมเควี่ยแดงชอบกล่าวหาว่าผมชอบรัฐประหาร :)
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#80 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:40

309 ไม่ได้บอกว่าคตส.เป็นองค์กรที่ตรวจสอบไม่ได้ หรือห้ามตรวจสอบ แต่แค่รับรองคตส.ครับ

ผมถึงได้อยากให้คุณไปอ่านกฎหมายดีๆว่าคืออะไร ถ้ายังเข้าใจผิดมันก็คุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วก็หงายเงิบกันอยู่นี่แหละ

49 ที่รับรอง คตส ครับ
309 รับรองการดำเนินงานทั้งหมดของ 49 ครับ
บอกปล้วให้ไปตั้งกระทู้ให้
จะได้มาแจกแจงกันว่า
รับรองตัวหน่วยงาน กับรับรองการดำเนินงานค่างกันอย่างไร

#81 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:42

idolation

ผมไม่รู้ครับ ผมไม่เคยว่า (ใช่ว่าจะยอมรัยเป็นเคสี่ย หรือเป็นแดง)

ถามว่า ผมต้องรู้ไหมครับ
หรือถ้าตอบคำถามนี้ไม่ได้ ก็ไม่ควรถามคำถามอื่น?

#82 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:45

โอ้ว สุดยอด ขนาดผมยังตอบคุณ GOP ได้แค่งูๆปลาๆ

ผมนึกแล้วว่าคุณเคนต้องรู้กฎหมาย (เหมือนพวกตำรวจที่รู้กฎหมายแต่จะใช้กฎหมายหรือเลี่ยงกฎหมายนั่นอีกเรื่อง) และคงจะรู็จุดประสงค์ที่เขาอยากแก้ 309 เป็นอย่างดี เพราะทักษิณก็จะได้ประโยชน์จากเรื่องนี้

แล้วจะมาแอ๊บทำเป็นไม่รู้เรื่องทำไมกันครับ

แล้วแต่จะคิดครับ

ผมคงต้องไปว่าความต่อ เอ้ยยย
กวาดโรงเรียนต่อแล้วครับ
ว่างๆจะมาใหม่
ก็พยายามจะไล่ตอบให้หมดนะ แต่คงต้องใช้เวลา

อ้อ สำหรับพวก สิ้นคิด ไม่ต้องรอ
ไม่ตอบ
เด่วไปร้องไห้ฟ้องม้อดอีก เซง!!

#83 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:49

ก็คุณข้อมูลดีจนาดนี้ยังไม่รู้ ผมจะรู้ได้ไงครับว่าเขาจะเขียนยังไง
ผมรู้แค่ว่า ตอนนี้เขายังไม่ได้ทำอะไรกันเลย แต่คนตื่นตูมกันไปแล้ว 

แล้วนังโอ๊กของคุณ แกนนำของคุณ เขาเรียกตื่นตูมด้วยมั้ย ผมในฐานะประชาชนคนหนึ่งที่มีส่วนเกี่ยวข้อง พอรู้ว่ารัฐบาลกำลังจะทำอะไรบางอย่างก็ติดตามและศึกษาแปลว่าตื่นตูมงั้นหรือ

ในเมื่อร่างไรก็ไม่มี ตีโพยตีพาย ตั้งธงว่า ทักษิณจะพ้นผิด ผมก็มาถามว่าพ้นยังไงนี่แหละ
แล้วก็มาบอกว่าผมอยากแก้ อยากแก้อยู่นั่นแหละ 
จะแก้ผ้ายังไม่เห็นต้องเรื่องมากอย่างเน้!!!

:P
ก็คุณนั่นแหละที่ช่วยไขให้เห็นประจ่างชัดว่าทักษิณจะได้ประโยชน์ยังไง ยังจะบอกว่าไม่มีผลกับทักษิณอีกเรอะ (ไม่เนียนนะคุณ)

ผมบอกว่า ถ้าได้แก้ทั้งฉบับ เราจะได้เห็นฉบับร่าง 
ฉบับร่างหมายถึง เอากลับไปอ่านได้ทุกมาตราที่ต้องแก้ไข

ตอนนี้ มันไม่มีหรอกครับ เพราะเขายังไม่รู้เลยว่า จะทำยกร่างทั้งหมด หรือแค่ รายมาตรา 

และก็คงหมดสมัยน่ะแหละ กว่าเขาจะร่างเสร็จ 

โอ้ว คุณนี่วงในชัดๆ งั้นคงต้องรออัพเดทข่าวจากคุณเป็นระยะแล้วล่ะ

ฉนั้น ตัวร่าง ต้องเป็นอะไรที่ หาเสียงได้ 
ก็อยุ่ที่เขาจะเอาแค่ฐานเสียงเดิม หรือเอามากกว่านั้น 

ตอนนี้ ใครพูดอะไรมันก็ลอยทั้งนั้น 

แต่มีการตั้งธงไส้แล้ว ว่ามันไม่ดีตรงไหน 

ผมขอเปลี่ยนคำว่า ตั้งธง เป็น อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ละกัน เพราะทุกคนไม่ว่าผมหรือคุณต่างรู็ดีว่าเขาต้องการแก้เพื่อใคร

ผมถึงย้ำไง แค่บอกแก้ ก็ว่ามันผิดละ 
แบบนี้ คนบอกว่าผิด ไม่ผิดบ้างเหรอ?
ทำไมผมผิดคนเดียว?

ผมบอกไปหลายทีแล้วว่าถ้าแก้ให้ดีขึ้นผมสนับสนุน แต่ถ้าแก้แล้วแย่ลงผมคัดค้าน ซึ่งผมก็อยากให้คุณไปถามรายละเอียดกับรัฐบาล ไม่ใช่มาคาดคั้นกับคนที่นี่ที่เขาไม่รู้เรื่อง

แต่สิ่งที่ควรตำหนิซึ่งพวกเรารู้อยู่แก่ใจคือเขาใช้งบประมาณเป็นพันล้าน กับเรื่องที่ไม่ได้มีประโยชน์อะไร ต่อให้แก้กฎหมายแล้วมันดีขึ้นผมว่าก็ยังไม่ได้เกิดประโยชน์ขนาดจะต้องใช้งบขนาดนั้น ยิ่งถ้าแก้เพียงเพื่อประโยชน์ของทักษิณคนเดียวยิ่งแย่เข้าไปอีก

แล้วจะให้ผมชมรัฐบาลหรือยังไงครับ คนที่เป็นห่วงชาติบ้านเมืองนั้นผิดด้วยหรือครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:50.

#84 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:51

เรื่องใหม่

เคนอิจิ: ไอ้คุณปื้ดครับ ทางการจะมาให้เรา ไปช่วยแก้ไขป้ายบอกทางครับ ทำไมคุณ ไม่ไปครับ
ไอ้ปื้ด: ผมไม่อยากให้แก้ มันก็ไม่ได้เสียอะไร
เคนอิจิ: แล้วถ้าแก้ มันจะเสียหายไหม
ไอปื้ด: ผมว่ามันจะแย่ลงกว่าเดิมนะ ถ้าแก้แล้ว คนอาจจะดูไม่รู้เรื่อง อ่านไม่เข้าใจ สุดท้ายก็ไปผิดทาง
เคนอิจิ: เห็นของจริงแล้วหรือครับ?
ไอ้ปื้ด: ยัง!!!!!

#85 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:54

ผมจบกับคุณไร้สีไร้กลิ่นอีกคนดีกว่า
เพราะคุณเอาโน่นผสมนี่เสมอ

ถ้าเข้าใจผมถึงรากลึกขนาดนั้นแล้ว
ผมคงไม่มีอะไรแถลงไขอีก

ขอยคุณครับ

#86 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:54

309 รับรองการดำเนินงานทั้งหมดของ 49 ครับ
รับรองตัวหน่วยงาน กับรับรองการดำเนินงานค่างกันอย่างไร

ขอบคุณที่แก้ให้ครับ

แต่ก็ไม่ได้แปลว่า 309 คุ้มครองไม่ให้ตรวจสอบคตส.ใช่มั้ย

ปล. หวังว่าต่อไปคงไม่มาแกล้งทำเป็นอ่านกฎหมายไม่รู้เรื่องนะ

#87 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:57

เคนอิจิ: ปื้ดครับ ป้ายใหม่นี้ จะมีรูปทักกี้อยู่บนนั้นจริงๆเหรอครับ
ไอ้ปื้ด: เมิงนี่..... วันๆคิดถึงแต่ทักษิณ!!!!!!

เคนอิจิ: (เหรอ................)

#88 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:58

มุขไม่ฮา พาเพื่อนเครียด

ด้วยความเคารพ  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#89 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:59

ผมว่าคุณควรจะจบตั้งนานแล้วล่ะถ้าไม่อยากให้คนรู้ไส้รู้พุงไปมากกว่านี้

ปล.ผมบอกไปหลายรอบว่าจะแก้ก็แก้ได้ถ้าดีขึ้น แต่ผมว่าเราทั้งคู่ต่างก็รู้ว่าเขาจะแก้ไปในทิศทางไหน อย่าหลอกตัวเองและผู้อื่นต่อไปเลยครับ ป้ายมันดีอยู่แล้ว เอางบประมาณไปซ่อมถนนก่อนจะดีกว่า ไว้ประเทศมีเงินเหลือเฟือเหลือใช้ ไม่ต้องกู้ ค่อยมาว่ากัน 

ปล.2 ยังกล้าบอกว่าไม่เกี่ยวกับทักษิณได้อีก ทั้งที่คุณเองนั่นแหละที่ช่วยชี้แจงว่าทักษิณจะได้ประโยชน์ยังไง  :lol:

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:01.

#90 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:59

ขอบคุณที่แก้ให้ครับ

แต่ก็ไม่ได้แปลว่า 309 คุ้มครองไม่ให้ตรวจสอบคตส.ใช่มั้ย

ปล. หวังว่าต่อไปคงไม่มาแกล้งทำเป็นอ่านกฎหมายไม่รู้เรื่องนะ

ไปตั้งกระทู้ใหม่ แล้วรอครับ

กลัวไร เด่กตัวกะเปี้ยกนั่น ยังไม่กลัวเลย

ไม่ท้าดีเบตครับ สมาชิกคนไหนอยากเข้าร่วมก็ได้ครับ ช่วยๆกัน จะได้ ช่วยกันแก้ข้อผิดพลาด

ถ้าผมผิด ผมรับได้อยู่แล้ว

แต่ต้องด้วยความเข้าใจ ภาษาของคุณเองเท่านั้น
ไม่ใช่ยกลิงค์มาอ้างครับ

เท่าที่เห็น ยกมาไม่เข้าใจกันทั้งนั้นครับ

#91 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:00

มุขไม่ฮา พาเพื่อนเครียด

ด้วยความเคารพ :lol:

เพื่อนแดงคงฮา....
แต่บะเอิญว่าไม่มี !!!!! :)

#92 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:05

เคนจิโร่: ปื้ดครับ หมู่บ้านจะแก้ป้ายบอกทางใหม่ เราต้องเข้าร่วม ไม่งั้นเขาจะเปลี่ยนไม่ได้นะครับ
ไอ้ปื้ด: ไม่เห็นต้องแคร์ ผมไม่อยากได้ป้ายแม้ว!!
เคนจิโร่: คุณปื้ดครับ เห็นแบบแล้วเหรอ?
ไอ้ปื้ด: อู้ยยยยย ไม่โง่หลังเขา ก็ต้องคิดได้อยู่แล้วว่า ต้องมี
เคนจิโร่: มันก็ต้องไปฟังเขาอธิบายนะครับ
ไอ้ปื้ด: ไม่ล่ะ รู้เช่นเห็นชาติ นอนอยู่บ้านดีกั่ว
เคนจิโร่: .......................

#93 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:08

เคนจิโร่: ปื้ดครับ ป้ายใหม่ ไม่สวยยังไงครับ?
ไอ้ปื้ด: เขาเอารูปแม้วมาใส่ ผมไม่ชอบ
เคนจิโร่: เห็นแล้วหรือครับ
ไอ้ปื้ด: ยัง..
เคนจิโร่: แล้วมัยมั่นใจ?
ไอ้ปื้ด: อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่
เคนจิโร่: งี้ผมงงนะ ไม่เคยเห็นแต่บอกว่า มีแม้ว
ไอ้ปื้ด: แล้วคุณล่ะ เคยเห็นไหม?
เคนจิโร่: ไม่เคยครับ
ไอ้ปื้ด: แล้วยังจะมาเถียง!!!!!!!!!!!!!!
เคนจิโร่: อ้าว.................$%##$#$#$$%%!

#94 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:13

เคนจิโร่: ถ้าเปลี่ยนป้ายแล้ว จะมีรูปแม้วอยู่บนนั้นเหรอ?
ไอ้ปื้ด: ผมไม่อยากให้มีรูปแม้วอยู่บนนั้นครับ
เคนจิโร่: แต่ผมว่า ป้ายธรรมดามันไม่ต้องมีรูปใครอยู่บนนั้นนะ
ไอ้ปื้ด: นี่คุณอยากได้รูปแม้วไว้เลียเช้าเลียเย็นรึไง?!!
เคนจิโร่: ?????????

#95 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:44

ว้า ผมนึกว่าไปเรืองหน่วยงานที่รับผิดชอบคดึที่ต่อจาก คตส มานานละ เพราะกระทู้เก่ามันถึงจุดมาน้้นมาละ

Edited by พอล คุง, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:45.

#96 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:51

ว้า ผมนึกว่าไปเรืองหน่วยงานที่รับผิดชอบคดึที่ต่อจาก คตส มานานละ เพราะกระทู้เก่ามันถึงจุดมาน้้นมาละ

ผมไปนานแล้วครับ แต่มีคนดึงกลับมาอยู่เรื่อย

เอาออกดีกว่า เด่วหาว่าชวนทะเลาะเบาะแว้งอีก

Edited by เคนอิจิ, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:53.

#97 sanskrit_shower

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:51

กระทู้นี้ จขกท บอกว่า

"ผมเข้าใจครับ อันนี้ เป็นคำตอบของคำถามที่ว่า "การแก้ไข มันเสียหายอย่างไร"

สำคัญตรงคำตอบที่ว่า อะไรที่แปลว่า "ผมอยากแก้?" ตะหาก 

ถ้าเขาไม่แก้กัน ผมก็ไม่ได้ไปเรียกร้องให้แก้อะไร 

แต่ถ้าถามผม มันก็เหมือนกัน คือ ความรู้สึก "

แต่ อีกกระทู้นึง หัวกระทู้บอกว่า

ผมสนับสนุนให้แก้ 309 ครับ แต่จะเข้ามาถามว่า พวกคุณจะค้านกันทำไมได้ป่าว?

แล้วจำกันได้มั้ยว่า ครั้งแรกที่ จขกท ตั้งกระทู้ เค้าตั้งไว้ว่าอะไร  ลองค้นดูได้  ตัวตนของ จขกท เปลี่ยนไปหรือไม่

เรื่องแค่นี้มันก็บอกอะไรได้หลายอย่าง  อย่างน้อยก็ความจริงใจครับ

สุดท้าย  เพื่อนๆ อ่านความเห็นล่าสุดของ จขกท  ที่โพส 6 rep ติดกัน(เหมือนคนบ้า) คิดว่าไงกันบ้างครับ

ใครอยากจะช่วยให้ จขกท เสร็จกิจ  ก็เชิญเถิด

#98 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:57

"ผมเข้าใจครับ อันนี้ เป็นคำตอบของคำถามที่ว่า "การแก้ไข มันเสียหายอย่างไร"

สำคัญตรงคำตอบที่ว่า อะไรที่แปลว่า "ผมอยากแก้?" ตะหาก

แต่ถ้าถามผม มันก็เหมือนกัน คือ ความรู้สึก "

แต่ อีกกระทู้นึง หัวกระทู้บอกว่า ผมสนับสนุนให้แก้ 309 ครับ แต่จะเข้ามาถามว่า พวกคุณจะค้านกันทำไมได้ป่าว?
แล้วจำกันได้มั้ยว่า ครั้งแรกที่ จขกท ตั้งกระทู้ เค้าตั้งไว้ว่าอะไร ลองค้นดูได้ ตัวตนของ จขกท เปลี่ยนไปหรือไม่
เรื่องแค่นี้มันก็บอกอะไรได้หลายอย่าง อย่างน้อยก็ความจริงใจครับ

สุดท้าย เพื่อนๆ อ่านความเห็นล่าสุดของ จขกท ที่โพส 6 rep ติดกัน(เหมือนคนบ้า) คิดว่าไงกันบ้างครับ

ใครอยากจะช่วยให้ จขกท เสร็จกิจ ก็เชิญเถิด

ผมพูดผิดจากเดิมตรงไหนครับ
หาดูเถิดครับ หาให้ผมดูด้วย

ผมไม่ได้อยากแก้ แต่ถ้ารบ. ที่ยอมเลือกจะทำอะไร ผมพร้อมสนับสนุน
แปลว่าผมอยาก?

แบบนี้แหละ ถึงเรียกพวกเสื้อแดงว่าเผาบ้านเผาเมือง
ทั้งๆที่เขาไม่ได้ทำ

คนเผาคือใคร ไม่มีใครรู้ รู้แต่ จะโทษมันมีไรมั้ย

ไม่มาช่วยผม ก็อย่ามาขัดแข้งขัดขาครับ
ไม่สะเด็ดสักที จะเริ่มหงุดหงิดละ

#99 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:00

เคนจิโร่: ปื้ดครับ เล่านิทานให้ฟังครับ
ไอ้ปื้ด: เล่ามาครับ
เคนจิโร่: (เล่าเรื่องที่ 1)
ไอ้ปื้ด: .......
เคนจิโร่: (2)
ไอ้ปื้ด: .........
เคนจิโร่: (3)
ไอ้ปื้ด: ........
เคนจิโร่: (4)
ไอ้ปื้ด: ..... เคนครับ......
เคนจิโร่: ครับ?
ไอ้ปื้ด: บ้าป่าวครับ พูดคนเดียว

เคนจิโร่: ..... (อ้าว...อั้ย @#%$%$$$$!)...

#100 sanskrit_shower

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:01

แต่ถ้าถามผม มันก็เหมือนกัน คือ ความรู้สึก "

แต่ อีกกระทู้นึง หัวกระทู้บอกว่า ผมสนับสนุนให้แก้ 309 ครับ แต่จะเข้ามาถามว่า พวกคุณจะค้านกันทำไมได้ป่าว?
แล้วจำกันได้มั้ยว่า ครั้งแรกที่ จขกท ตั้งกระทู้ เค้าตั้งไว้ว่าอะไร ลองค้นดูได้ ตัวตนของ จขกท เปลี่ยนไปหรือไม่
เรื่องแค่นี้มันก็บอกอะไรได้หลายอย่าง อย่างน้อยก็ความจริงใจครับ

สุดท้าย เพื่อนๆ อ่านความเห็นล่าสุดของ จขกท ที่โพส 6 rep ติดกัน(เหมือนคนบ้า) คิดว่าไงกันบ้างครับ

ใครอยากจะช่วยให้ จขกท เสร็จกิจ ก็เชิญเถิด

ผมพูดผิดจากเดิมตรงไหนครับ
หาดูเถิดครับ หาให้ผมดูด้วย

ผมไม่ได้อยากแก้ แต่ถ้ารบ. ที่ยอมเลือกจะทำอะไร ผมพร้อมสนับสนุน
แปลว่าผมอยาก?

แบบนี้แหละ ถึงเรียกพวกเสื้อแดงว่าเผาบ้านเผาเมือง
ทั้งๆที่เขาไม่ได้ทำ

คนเผาคือใคร ไม่มีใครรู้ รู้แต่ จะโทษมันมีไรมั้ย

ไม่มาช่วยผม ก็อย่ามาขัดแข้งขัดขาครับ
ไม่สะเด็ดสักที จะเริ่มหงุดหงิดละ

ผมพอแล้วครับ :lol:  :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน