Jump to content

- - - - -

[[ จรรโลงประชาธิปไตย ต้านภัยกระบอกปืน !! ]]

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
273 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:24

สวัสดีครับ พบกับ Mark Lover อีกครั้งนะครับ

เช่นเคย ไม่ว่าประเทศนี้จะมีสิ่งถูกสิ่งผิดเกิดขึ้นในมุมใดๆของประเทศนี้
ผมคงไม่ไปใส่ใจครัีบ ใครจะทำเลวยังไง ปล่อยให้เป็นเรื่องของคนอื่นไปครับ
ไม่ใช่หน้าที่พลเมืองไทยอย่างผม

หน้าที่พลเมืองของผมมีเรื่องเดียวเท่านั้น

จรรโลงระบอบประชาธิปไตย ต้านภัยกระบอกปืน !!

เรื่องอื่นๆในประเทศนี้ ไม่ว่าจะผิดยังไง ขอให้เป็นหน้าที่ของคนอื่นครับ
ไม่ใช่หน้าที่ของผมจะมาต่อต้านแต่อย่างใด

ส่วนผม Mark lover สนใจเพียงเรื่องเดียวเท่านั้นครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#152 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:33

สวัสดีครับ วันนี้ขออธิบายหลักคิดเพิ่มเติมนะครับ

เนื่องจาก รัฐธรรมนูญ ปี 50 ไม่ได้รับรอง การรัฐประหารคราวต่อไป ดังนั้น การทำรัฐประหารคราวต่อไป จึงถือว่าละเมิดกฎหมาย

ดังนั้น ผู้ที่เคยเรียกร้องว่าให้รักษากฎหมาย จึงไม่มีความชอบธรรมที่จะมาเรียกร้องให้มีการรัฐประหาร ซึ่งเป็นการละเมิดกฎหมาย ครับ (นอกจากไม่มีความชอบธรรมแล้ว ยังน่าสะอิดสะเอียนอย่างยิ่ง)

จรรโลงประชาธิปไตย เสรีไทยสมานฉันท์ ต้านมารกระบอกปืน ใครกล้าฝืนมติมหาชน

#153 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:35

เรียน ทุกท่าน

หลาย คห ด้านบน ก็เช่นเคยนะครับ จมปลักอยู่กะความขัดแย้ง ดักดานอยู่กะสีเสืือ แม้ว มาร์ค

ผมก็คงไม่ร่วมวงด้วยนะครับ คงพูดได้แค่เพียง

เจตนารมย์ชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ปกป้องประเทศนี้ไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ จาก อำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

ประชาธิปไตยต้องชนะ !!

ไอ้เผด็จการ :angry: แล้วสิ่งที่สมาชิกเสนอหายไปไหน

ต่อต้านคอรัปชั่นด้วยชีวิต(ของหมาก)
ต่อต้านการนิรโทษกรรมให้ตัวเองพ้นผิด
ต่อต้านการใช้กฎหมู่เหนือกฎหมาย :angry:

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#154 Shariff

Shariff

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:43

ผมอาจยอมรับการละเมิดกฎหมายก็ได้

หากการละเมิดกฎหมายนั้น เป็นวิธีการสุดท้าย

ที่จะปกป้องประเทศไทย จากพวกขายชาติ

การรักชาติ บางครั้งอา่จไม่ต้องคำนึงถึงวิธีการ :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#155 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:46

สวัสดีครับ วันนี้ขออธิบายหลักคิดเพิ่มเติมนะครับ

เนื่องจาก รัฐธรรมนูญ ปี 50 ไม่ได้รับรอง การรัฐประหารคราวต่อไป ดังนั้น การทำรัฐประหารคราวต่อไป จึงถือว่าละเมิดกฎหมาย

ดังนั้น ผู้ที่เคยเรียกร้องว่าให้รักษากฎหมาย จึงไม่มีความชอบธรรมที่จะมาเรียกร้องให้มีการรัฐประหาร ซึ่งเป็นการละเมิดกฎหมาย ครับ (นอกจากไม่มีความชอบธรรมแล้ว ยังน่าสะอิดสะเอียนอย่างยิ่ง)

จรรโลงประชาธิปไตย เสรีไทยสมานฉันท์ ต้านมารกระบอกปืน ใครกล้าฝืนมติมหาชน

สมมติ ถ้าอนาคตเกิดรัฐประหาร ท่านมีวิธีต่อต้านอย่างไรครับ? :)
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#156 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:46

เห็นด้วยนะครับที่บอกว่ารัฐประหารคือการละเมิดกฎหมาย แต่ถ้ารัฐประหารสำเร็จมันก็ไม่ผิดกฎหมาย ประชาธิปไตยที่ไม่ใช่ประชาธิปไตย จะให้ชนะมันคงเป็นไปไม่ได้หรอก อย่ามาตะเเบงด้วยวลีสั้นๆ แล้วพูดอย่างโน้นอย่างนี้ ถ้าความเข้าใจในคำว่าประชาธิปไตยของเราไม่เหมือนกันก็ป่วยการที่จะคุย

#157 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:10

ถ้าตามหัวกระทู้นะ ผมก็ยังงงรัฐประหารมันจะไปผิดกฏหมายได้ยังไงครับ
ถ้ารัฐประหารไม่สำเร็จเขาถึงเรียกกบฏ ซึ่งอันนั้นนะ ผิดกฏหมายแน่นอน
หรือบ้านนี้เมืองนี้บัญญัติศัพท์และความหมายกันใหม่หมดแล้ว

ถ้าคิดจะจรรโลงประชาธิปไตยจริงก็กรุณาอย่าเบี่ยงเบนความหมาย
มติมหาชนบางครั้งก็ต้องการกระบอกปืนถ้าประชาธิปไตยมันห่วยแตก
ดูอย่างครั้งที่ผ่านมาสิประชาชนให้กำลังใจให้ดอกไม้กันเพียบ
ประชาธิปไตยเฮงซวยได้นายกฝึกงาน แค่นี้ยังไม่รู้จักอายชาวโลกอีกหรือ

#158 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:26

มีหลายความเห็นด้านบน แสดงออกนอกหน้าว่า สนับสนุน รัฐประหาร ผมอ่านแล้วก็ได้แต่อมยิ้มด้วยความสมเพชครับ

น่าเป็นห่วงประชาธิปไตยในบ้านเมืองเราจริงๆ ตราบใดที่คนพวกนี้ยังมีชีวิตอยู่

***************************************************************************************************

#159 Shariff

Shariff

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:31

ครั้งก่อน มติมหาชน ร่วมส่งดอกไม้ให้ทหารเพียบเลย :D

#160 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:36

ขอบคุณ คุณ shariff นะครับ ที่ช่วยดันกระทู้ อยู่เสมอ แบบนี้สิครับ ถึงเรียกว่า รักกันจริง :rolleyes: :D ^_^

#161 Shariff

Shariff

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:40

ต้องชนะครับ แพ้ไม่ได้

การชี้นำให้มนุษย์คิดอย่างที่เราคิด ต้องให้เข้าใจถึงเหตุผลในเรื่องนั้นๆให้ได้

ต้องให้มองเห็นถึงข้อดีข้อเสียของเรื่องนั้นๆ

ไม่ใช่ชี้นำควายนะครับ ที่เอาแค่คำพูดสวยหรูมาพูด ก็สำเร็จได้

#162 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:59

ขอบคุณ คุณ shariff อีกครั้งครับ ที่ช่วยดันกระทู้ เป็นครั้งที่เท่าไหร่ก้อไม่รู้ ของวันนี้ รู้แต่ว่าหลายครั้ง

***************************************************************************************************

#163 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:30

หลาย คห ด้านบน ก็เช่นเคยนะครับ จมปลักอยู่กะความขัดแย้ง ดักดานอยู่กะสีเสืือ แม้ว มาร์ค

ผมก็คงไม่ร่วมวงด้วยนะครับ คงพูดได้แค่เพียง

เจตนารมย์ชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ปกป้องประเทศนี้ไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ จาก อำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

ต่อต้านคอรัปชั่น
ต่อต้านการนิรโทษกรรมให้ตัวเองพ้นผิด
ต่อต้านการใช้กฎหมู่เหนือกฎหมาย

ที่คุณเขียนมา ก็ไม่มีข้อไหน ไม่ดีนี่ครับ

ต่อต้านคอรัปชั่น -- หลายฝ่ายควรช่วยกันครับ ไม่ว่าจะเป็น รัฐบาล ฝ่ายค้าน องค์กรอิสระ การเมืองภาคประชาชน ควรจะช่วยกันสอดส่องดูแล

ต่อต้านการนิรโทษกรรมให้ตัวเองพ้นผิด -- คณะกระบอกปืน ไม่มีความชอบธรรมใดใด ที่จะออกกฎหมายนิรโทษ ให้ตัวเอง พ้นผิด ครับ

ต่อต้านการใช้กฎหมู่เหนือกฎหมาย -- คณะกระบอกปืน ไม่ควรใช้กระบอกปืน มาละเมิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ

#164 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:39

ไอ้เผด็จการ :angry: แล้วสิ่งที่สมาชิกเสนอหายไปไหน

ต่อต้านคอรัปชั่นด้วยชีวิต(ของหมาก)
ต่อต้านการใช้กฎหมู่เหนือกฎหมาย :angry:

ก็เติมเข้าไปสิ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#165 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:49

ก็เติมเข้าไปสิ

ได้ครับ เติมก้อเติม

เติมเต็มประชาธิปไตย เสรีไทยสมานฉันท์ ต้านมารกระบอกปืน ใครกล้าฝืนมติมหาชน

#166 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:15

สวัสดีครับ มาพบกันอีกแล้วตอนดึกๆ หลายท่านแจ้งเข้ามาว่าอยากให้ผม ช่วยสรุป หลักการประชาธิปไตย ทุกวัน เพราะ ช่วงนี้ ผีกระบอกปืน เพ่นพล่านหนัก สร้างความสะอิดสะเอียน จนเดือดร้อนไปทุกหย่อมหญ้า ต้องเอา คาถาประชาธิปไตยไปปราบ เอ้าได้ครับ จัดให้เลย

เติมเต็มประชาธิปไตย เสรีไทยสมานฉันท์ ต้านมารกระบอกปืน ใครกล้าฝืนมติมหาชน

#167 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:54

ไอ้บ้า เชิญไปเพ้อฝันที่อี่นเลยไป
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#168 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:05

ก็ในเมื่อ ปชต.ในเมืองไทยมันเริ่มต้นด้วยการ "รัฐประหาร" ยึดอำนาจมาจาก ร.7 ...

แล้วก็แหกปากว่านี่แหล่ะคือประชาธิปไตย....

ในเมื่อตอนเริ่มต้นมา มันยังไม่ถูกต้องเลย แล้วมันจะเป็นประชาธิปไตยตรงไหน?

จริงๆ แล้วมันเป็นเพียงม่านบางๆ ลวงตาชาวบ้านว่าประชาธิปไตย...

แท้จริงแล้วเป็นเพียงเกมของผู้หลงมัวเมาในอำนาจเพียงไม่กี่กลุ่ม แล้วใช้มวลชนเป็นเครื่องมือในการครองอำนาจเท่านั้นเอง...

เพื่อหวังจะเป็นผู้มีอำนาจเบ็ดเสร็จแต่เพียงผู้เดียว...โดยไม่ฟังเสียงที่แท้จริงของประชาชน...

มันก็เป็นเพียงประชาธิปไตยแต่ลมปาก...แค่สร้างภาพกระบอกปืนมาแหกตาเท่านั้นเอง

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#169 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:29

ก็ในเมื่อ ปชต.ในเมืองไทยมันเริ่มต้นด้วยการ "รัฐประหาร" ยึดอำนาจมาจาก ร.7 ...

แล้วก็แหกปากว่านี่แหล่ะคือประชาธิปไตย....

ในเมื่อตอนเริ่มต้นมา มันยังไม่ถูกต้องเลย แล้วมันจะเป็นประชาธิปไตยตรงไหน?

จริงๆ แล้วมันเป็นเพียงม่านบางๆ ลวงตาชาวบ้านว่าประชาธิปไตย...

แท้จริงแล้วเป็นเพียงเกมของผู้หลงมัวเมาในอำนาจเพียงไม่กี่กลุ่ม แล้วใช้มวลชนเป็นเครื่องมือในการครองอำนาจเท่านั้นเอง...

เพื่อหวังจะเป็นผู้มีอำนาจเบ็ดเสร็จแต่เพียงผู้เดียว...โดยไม่ฟังเสียงที่แท้จริงของประชาชน...

มันก็เป็นเพียงประชาธิปไตยแต่ลมปาก...แค่สร้างภาพกระบอกปืนมาแหกตาเท่านั้นเอง

:) :) :)
.ใช่ครับ

#170 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:34

:) :) :)
.ใช่ครับ

ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยดันกระทู้

#171 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:39

ต่อให้ใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ถ้า.....ได้ประโยชน์ ก็ถือว่าเป็นประชาธิปไตย :lol: :lol:

เมื่อใดที่ใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ไม่ว่าใครจะได้ประโยชน์ ย่อมถือว่าเป็นการทำลายประชาธิปไตยครับ

#172 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:46

ครั้งก่อน มติมหาชน ร่วมส่งดอกไม้ให้ทหารเพียบเลย :D

อันนี้ ผมบอกไม่ได้นะครับ ว่าคนที่มาส่งดอกไม้ นั้น มาด้วยความบริสุทธิ์ใจ หรือ ว่าได้รับการว่าจ้างมา หรือ ว่าเป็นการจัดฉาก หรือไม่ ลองแชร์กันดู

#173 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:50

ต่อให้ใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ถ้า.....ได้ประโยชน์ ก็ถือว่าเป็นประชาธิปไตย :lol: :lol:

เมื่อใดที่ใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ไม่ว่าใครจะได้ประโยชน์ ย่อมถือว่าเป็นการทำลายประชาธิปไตยครับ

แล้วถ้าประชาชนส่วนมากได้ประโยชน์ ถือว่าเป็นประชาธิปไตยมั้ยครับ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#174 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:54

แล้วถ้าประชาชนส่วนมากได้ประโยชน์ ถือว่าเป็นประชาธิปไตยมั้ยครับ :lol:

ไม่ว่าใครก้ออ้าง ประชาชน ได้ทั้งนั้นแหละครับ ดังนั้น การใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ยังไงก็ไม่ใช่ประชาธิปไตย

#175 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:15

ไม่ว่าใครก้ออ้าง ประชาชน ได้ทั้งนั้นแหละครับ ดังนั้น การใช้ปืนทำลายประชาธิปไตย ยังไงก็ไม่ใช่ประชาธิปไตย

David_GinoLa ถามไม่ตรงคำตอบครับ :lol: :lol:

#176 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:10

พายเรือเล่นอีกแล้วเหรอเนี่ย มันน่ามีกฎห้ามคนปัญญาอ่อน (จขกท) ใช้เว็ปบอร์ดนะ

รำคาญเรื่องเดิมๆ ตีเนียน พอไม่ไหวก็ตั้งกระทู้ปัญญาอ่อนใหม่ ทั้งๆ ที่ไม่ได้มีสาระอะไรเลยจริงๆ

ปล. ผมเกลียดควายแดงเพราะแบบนี้ (ส่วนหนึ่ง) ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#177 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:40

อยากให้คุณตัดเรื่องราวรัฐประหาร 2549 และตัดคตส. ออกจากสมการ

ทีนี้จะเหลือ แค่ศาล กับ ทักษิณ แล้วก็คุณ Mark lover เท่านั้น

คุณว่ากระบวนการพิจารณาคดี ว่าไปตามตัวบทกฎหมายหรือไม่

ถ้าคุณคิดว่า ตอบไม่ได้เพราะยังไงที่มาของเรื่องก็โยงไยถึงรัฐประหารที่คุณเกลียดชัง ทำให้คุณตอบไม่ได้

ถ้าเช่นนั้นผมขอตอบว่า ประเทศไทยยังไม่เคยมีนายกรัฐมนตรีเลยสักคนเดียว

เพราะจุดเริ่มต้นของประชาธิปไตย 2475 เกิดจากรัฐประหาร

ผมจึงไม่สามารถให้การยอมรับนายกรัฐมนตรีของไทยที่มีมาแม้แต่คนเดียว

ตรรกะเช่นนี้พอจะเหมือนของคุณหรือยังครับ

1/ ขอย้ำอีกทีว่า ผมคัดค้านการใช้กระบอกปืนมาทำลายประชาธิปไตย โดยไม่เคยเอา่อดีตนายกรัฐมนตรี มาอยู่ในสมการ
ทำไม หลายคนที่นี่ ชอบ ยัดคำถาม เกี่ยวกับ อดีตนายกรัฐมนตรี ให้ผมตอบ ผมอยากทราบเหตุผลจริงๆ นะเอ้า

2/ เหตุการณ์ 2475 เด็กอนุบาล ยังรู้เลยว่า เป็นการปฏิวัติเปลี่ยนแปลงการปกครอง ไม่ใช่รัฐประหาร
พวกที่สนับสนุนรัฐประหาร มักจะ พยายาม เสนอ ตรรกะที่ว่า ถ้าไม่เห็นด้วยกะรัฐประหาร ก็ต้องไม่เห็นด้วยกะการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ซึ่งเป็นตรรกะที่น่าสะอิดสะเอียนปัญญาอ่อนสิ้นดีั

2475 คือ การให้กำเนิดประชาธิปไตย

แต่รัฐประหารครั้งต่อๆมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งครั้งต่อไปในอนาคตถ้ายังมีคนคิดจะทำ คือการละเมิดกฎหมาย คือการทำลายประชาธิปไตย คือการทำลายประเทศชาติ !!

#178 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:01

ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆ... :huh: ท่องจำเอาไว้ก็พอ...ประชาธิปไตย ต้านภัยอาร์เซนอล :rolleyes:

Obsessive - Compulsive Disorder

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#179 Scouser

Scouser

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 05:27

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ยังคงมี บาง คห ที่ยังไม่เลิก ดิ้นพล่าน น่ะครับ ผมคงขอตัวไม่ไปต่อยอด นะครับ คงพูดได้แค่เพียง

จรรโลงระบอบประชาธิปไตย ต้านภัยกระบอกปืน !!

ตราบใดที่มีการทุรยศต่อชาติและบ้านเมือง ตราบนั้นย่อมมีผู้ลุกขึ้นมาปกป้องครับ (ขอแค่บรรทัดเดียวก็พอ ถ้าคุณจะเข้าใจ)

กระบอกปืนที่คุณว่า เป็นสิ่งที่ปราบทุรยศ . . . .
ทุกวันนี้ ไม่ต้องหา เหตุผลให้มากมาย เพราะ แดงจะจุกอกตาย เพราะความจริงอะไรเอ่ย แพงทั้งแผ่นดิน ??

#180 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:52

David_GinoLa ถามไม่ตรงคำตอบครับ :lol: :lol:

คุณ David_GinoLa คงคิดในใจ "เฮ้อ....อะไรของมืงเนี้ยยยยย" :lol: :lol: :lol:

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#181 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:11

ผมว่าคุณโต้ตอบภาษาคน คนเขาก็ตอบกลับเป็นภาษาคน.
เพียงแต่ว่าคุณเป็นคนพอที่จะใช้ภาษาคนหรือเปล่าเท่านั้น
กล้าไหม

#182 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:26

สวัสดีครับ กลับมาพบกันอีกแล้ว

สืบเนื่องจากกระทู้เดิม ที่ผมได้ตั้งไว้

http://webboard.seri...6540#entry66540

ด้วยความประสงค์ให้เป็นพื้นทีสำหรับ อภิปรายมุมมอง ประชาธิปไตย แต่ทว่า กลับกลายเป็นสมรภูมิทางวาทกรรม ไป นี่แสดงให้เห็นว่าประเทศชาติของเรา ยังคงจมปลักอยู่กะความขัดแย้ง ซึ่งนับว่าน่าเสียใจยิ่งนัก

ดังนั้นผมจึงขอเปิดกระทู้ใหม่ อีกครั้ง เพื่ออภิปราย ประชาธิปไตย ในมุมมองของท่าน ว่าเป็นอย่างไร ครับ

ข้อเรียกร้อง
1/ กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ และอภิปรายอย่างมีอารยะ
2/ กรุณาละเว้นการกล่าวอ้างอิงสถาบัน ในทุกกรณี
3/ กรุณาละเว้น การตอกลิ่มความขัดแย้ง ด้วยการพูดถึงสีเสื้อ หรือ พรรคการเมือง หรือ การพยายามพูดถึงเหตุการใดเหตุการหนึ่ง เพื่อ เชื่อมโยงกับสีเสื้อ หรือ พรรคการเมือง

ท่านคิดว่า ควรมีวิธีปฎิบัติอย่างไร เพื่อให้ได้ประชาธิปไตยตามเจตนารมย์ด้านบน หรือ ประชาธิปไตยที่ดีในมุมมองของท่าน

[[ ประชาธิปไตยต้องชนะ !! ]] > การรัฐประหารคือการละเมิดกฎหมาย !!

Started by Mark lover, 3 December 11 08:50

การคอร์รั่ปชั่นคือการละเมิดกฏหมายรัฐธรรมนูญเหมือนกัน......!
การบริหารประเทศปราศจากธรรมาภิบาลคือการละเมิดกฏหมายรัฐธรรมนูญเหมือนกัน....!
การทุจริตทางนโยบายคือการละเมิดกฏหมายเหมือนกัน....!
การใช้อำนาจเป็นธรรมคือการละเมิดกฏหมายเหมือนกัน.....!
การเป็นเผด็จการรัฐสภาคือการละเมิดกฏหมายเหมือนกัน....!
การเป็นนักธุรกิจการเมืองคือการละเมิดกฏหมายเหมือนกัน....!
การปิดบัง ซ่อนเร้น บิดเบือนทรัพย์สินของข้าราชการเมืองที่ต้องเปิดเผยรายละเอียดคือการละเมิดกฏหมายเหมือนกัน....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#183 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:28

เป็นธรรมชาติของมนุษย์ เวลาที่ไม่สามารถแก้ไขปัญหาต่างๆ ด้วยสันติได้
ก็ต้องจับอาวุธขึ้นมาแก้ปัญหา ปรากฏการณ์ในอียิป ลิเบีย หรือที่อื่นๆ ในโลก
ก็ยังมีให้เห็นอยู่ ถ้าไม่อยากให้มีการใช้อาวุธก็อย่าสร้างเงื่อนไขให้ต้องจับอาวุธขึ้นมาสิ

ถ้าไอ้แม้วไม่ซุกหุ้น
ถ้าไอ้แม้วไม่แก้กฏหมายเพื่อเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง
ถ้าไอ้แม้วไม่สร้างเงื่อนไข
ก็ไม่มีใครเอาปืนไปไล่
รอประชาชนมาไล่หรือ
มันด้านไม่ยอมออก แถมยังไปสร้างลัทธิบูชาคนชั่ว โกงไม่เป็นไรแต่ขอให้ทำงาน
สร้างประชาธิปไตยแบบแม้วๆ เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง อีก
เกิดความวิปริตไปทั่ว ความดีกับความชั่ว คนดีกับคนชั่ว แยกแยะไม่ออก

อาศัยพวกมากเข้าห้ำหั่น ข่มขู่ ประทุษร้าย ผู้ที่เห็นต่างทางการเมือง
กลายเป็นเรื่องที่ทำได้ ไม่ต้องเกรงกลัวกฏหมาย

ประชาธิปไตยใต้ตรีนทักษิณ แบบนี้ผมไม่ต้องการ
We love fender.

#184 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:47

เอ่อ...ท่านทั้งหลายคุยกับ "คนบ้า" ไม่เบื่อเหรอครับ ผมว่าสีซอให้ควายฟังยังแลดีกว่าอธิบายให้คนอย่าง Mark lover เข้าใจเยอะเลย

#185 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:10

2475 สำหรับผมนะ ความเห็นส่วนตัว มันก็คือคนกลุ่มหนึ่งที่อยากได้อำนาจและทำสำเร็จได้แค่นั้นเอง ถ้าจขกท บอกว่า 2475 มันคือกำเนิดประชาธิปไตย สำหรับผมมันคือจุดกำเนิดความยุ่งเหยิงประเทศไทย

#186 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:33

เบื่อพวกคลั่งคำว่า "ประชาธิปไตย" แต่ไม่รู้ความหมายและไม่สนกฏหมายจริง ๆ

---------------------------------------

#187 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:36

2/ เหตุการณ์ 2475 เด็กอนุบาล ยังรู้เลยว่า เป็นการปฏิวัติเปลี่ยนแปลงการปกครอง ไม่ใช่รัฐประหาร พวกที่สนับสนุนรัฐประหาร มักจะ พยายาม เสนอ ตรรกะที่ว่า ถ้าไม่เห็นด้วยกะรัฐประหาร ก็ต้องไม่เห็นด้วยกะการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ซึ่งเป็นตรรกะที่น่าสะอิดสะเอียนปัญญาอ่อนสิ้นดีั 2475 คือ การให้กำเนิดประชาธิปไตย แต่รัฐประหารครั้งต่อๆมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งครั้งต่อไปในอนาคตถ้ายังมีคนคิดจะทำ คือการละเมิดกฎหมาย คือการทำลายประชาธิปไตย คือการทำลายประเทศชาติ !!

แสดงว่าทำไปแล้วก็แล้วกันใช่ไหมครับ? เพราะประเทศไทยไม่ได้มีแค่รัฐประหารปี 49 ครั้งเดียวนะ
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#188 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:54

2475 ประชาธิปไตยที่ได้มาด้วยปากกระบอกปืน มันก็ไปด้วยปากกระบอกปืน นั่นแหละ

#189 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:11

พวกโคตรพ่อประชาธิปไตยอย่างแก๊งไอ้ปรีดี มันยังทำรัฐประหารกันเองสนุกสนาน

ผมคงไม่รักประชาธิปไตยไปกว่าแก๊งโคตรพ่อประชาธิปไตยเหล่านั้นหรอก :lol:

การยึดอำนาจ แล้วเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบประชาธิปไตย
เขาเรียกการปฏิวัติ การปฏิวัติหมายถึงเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ หรือเปลี่ยนใหม่หมด เพื่อทำให้ดีขึ้น

#190 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:35

พวกโคตรพ่อประชาธิปไตยอย่างแก๊งไอ้ปรีดี มันยังทำรัฐประหารกันเองสนุกสนาน

ผมคงไม่รักประชาธิปไตยไปกว่าแก๊งโคตรพ่อประชาธิปไตยเหล่านั้นหรอก :lol:

การยึดอำนาจ แล้วเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบประชาธิปไตย
เขาเรียกการปฏิวัติ การปฏิวัติหมายถึงเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ หรือเปลี่ยนใหม่หมด เพื่อทำให้ดีขึ้น

2476 กลับไปศึกษามาดีๆก่อนว่านายกรัฐมนตรีในระบบประชาธิปไตยคนแรกของไทย ถูกใครปฎิวัติ

#191 Kk2009

Kk2009

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:30

ประชาธิปไตยและรัฐประหารนั้น. ไม่แน่ใจว่าที่กล่าวในกระทู้ว่า" ต้องชนะ" นั้นคืออะไร. เช่น
_. รูปแบบหรือกระบวนการ. ที่ได้มาซึ่งอำนาจ. หรือ
_. กระบวนการ. การบริหารจัดการ. เพื่อให้บรรลุเป้าหมาย. คือความสุขของประชาชน.
ขอให้เจ้าของกระทู้. ช่วยขยายความอีกนิด. ก็น่าจะดี.
หรือว่าสิ่งที่สื่อไม่ใช่ประเด็นนี้ ก็แล้วไป

#192 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:58

ผมออกจะเขียนไว้ชัด ๆ ว่า "แก๊งไอ้ปรีดี มันยังทำรัฐประหารกันเองสนุกสนาน"

ต้องโง่ขนาดไหน ถึงอ่านข้อความของผมแล้วคิดไปว่าผมหมายถึงเหตุการณ์ที่แก๊งชิงสุกก่อนห่ามมันแอบอ้างประชาชนและประชาธิปไตยในปี 2475

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#193 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:35

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ยังคงมี บาง คห ที่ยังไม่เลิก ดิ้นพล่าน น่ะครับ ผมคงขอตัวไม่ไปต่อยอด นะครับ คงพูดได้แค่เพียง

ตราบใดที่มีการทุรยศต่อชาติและบ้านเมือง ตราบนั้นย่อมมีผู้ลุกขึ้นมาปกป้องครับ (ขอแค่บรรทัดเดียวก็พอ ถ้าคุณจะเข้าใจ)

กระบอกปืนที่คุณว่า เป็นสิ่งที่ปราบทุรยศ . . . .

การปกป้องชาติบ้านเมือง ไม่มีใครคัดค้านครับ

แต่การทำลายประชาธิปไตย โดยอ้างว่าเป็นการทำเพื่อปกป้องบ้านเมือง ฟังยังไง ก็สะอิดสะเอียนครับ

#194 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:08

ผมขอสรุปแนวคิดของผมนะครับว่า

การรัฐประหารครั้งต่อไป ไม่สามารถทำได้ เนื่องจาก รัฐธรรมนูญ ปี 50 ไม่ได้อนุญาต

ถ้าแนวคิดนี้ ผิดหรือถูกอย่างไร ลองแชร์กันครับ

ผมคิดว่าสามารถทำได้เหมือนเช่นเคย และไม่ต้องขออนุญาติจากรัฐธรรมนูญปี50 เพียงแต่จะไม่ได้รับการยอมรับ
จากภาคประชาชน การปกครอง ระบอบเผด็จการ ในระบบรัฐสภา ถึงแม้จะมีรัฐบาลประชาธิปไตยที่มีที่มายึดโยงกับ
ประชาชนแต่ก็ยังมีสิ่งที่เหนือรัฐธรรมนูญขึ้นไปอีก เรายังมีประเพณีปฏิบัติที่ ซึ่งในวันนี้ประเทศยังไม่สามารถก้าวพ้น
สิ่งเหล่านี้ไปได้ เว้นเสียแต่ว่า ประชาธิปไตยชนะแล้ว หมายถึงประเทศปกครองระบอบประชาธิปไตย อันนี้ถึงจะ
ไม่สามารถทำได้
เพิ่มเติมเล็กน้อย หากคณะยึดอำนาจเกรงกลัวรัฐธรรมนูญปี50 จะเป็นภัยต่อคณะตน ก็ฉีกทิ้งซะอีกฉบับก็สามารถทำได้อีก

#195 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:19

กรณี 2476 ด้วยคณะรัฐมนตรีที่บริหารราชการแผ่นดิน ไม่ถูกต้องครบถ้วน
ตามรัฐธรรมนูผมคิดว่าไม่ได้เรียกปฏิวัติหากแต่เป็นการพิทักษ์รัฐธรรมนูญ
เป็นสิ่งชอบธรรมตามรัฐธรรมนูญ

#196 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:10

ขำครับถ้ารัฐบาลสมัยนั้นทำผิดกฏหมายรัฐธรรมนูญ คือการงดบังคับใช้รัฐธรรมนูญบางมาตรา
ทำไมไม่ใช้กระบวนการอย่างอื่นเช่น ศาล ทำไมต้องทำรัฐประหาร การทำรัฐประหารคือการละเมิดกฏหมาย
เห็นคนในนี้บอกไว้ กรุณาดูหัวข้อกระทู้ด้วย

#197 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:13

ขำครับถ้ารัฐบาลสมัยนั้นทำผิดกฏหมายรัฐธรรมนูญ คือการงดบังคับใช้รัฐธรรมนูญบางมาตรา
ทำไมไม่ใช้กระบวนการอย่างอื่นเช่น ศาล ทำไมต้องทำรัฐประหาร การทำรัฐประหารคือการละเมืดกฏหมาย
เห็นคนในนี้บอกไว้ กรุณาดูหัวข้อกระทู้ด้วย

ปฏิวัติโดยอ้างรัฐบาลทำผิดกฎหมาย

และไอ้การปฎิวัติมันไม่ผิดกฎหมายหรอ :lol:

หางแดงนี่มันตลกมาตั้งแต่บรรพบุรุษหางแดง

#198 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:00

กรณี 2476 ด้วยคณะรัฐมนตรีที่บริหารราชการแผ่นดิน ไม่ถูกต้องครบถ้วน
ตามรัฐธรรมนูผมคิดว่าไม่ได้เรียกปฏิวัติหากแต่เป็นการพิทักษ์รัฐธรรมนูญ

พระยามโนปกรณนิติธาดา ท่านประกาศงดใช้รัฐธรรมนูญบางมาตราก็ผ่านกระบวนการถูกต้องไม่ได้ใช้กำลังทหาร

แต่คณะนิยมปรีดีรัฐประหารโดยใช้กำลังทหาร ซ้ำยังไม่มีการนำพระยามโนฯ ขึ้นศาลตัดสินคดี กลับเนรเทศท่านไปตายที่ต่างประเทศ

ถ้า coffee จะบอกว่ารัฐประหาร 2476 ถูกต้องก็ต้องบอกว่า รัฐปรหาร 2549ชอบธรรมเหมือนกัน

ซ้ำคณะรัฐประหารยังให้ทักษิณมีโอกาสสู้คดีในชั้นศาล โดยคณะตุลาการที่เป็นตุลาการมาโดยตลอด(ไม่ได้แต่งตั้งตุลาการเอง)

#199 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:10

พระยามโนปกรณนิติธาดา ท่านประกาศงดใช้รัฐธรรมนูญบางมาตราก็ผ่านกระบวนการถูกต้องไม่ได้ใช้กำลังทหาร

แต่คณะนิยมปรีดีรัฐประหารโดยใช้กำลังทหาร ซ้ำยังไม่มีการนำพระยามโนฯ ขึ้นศาลตัดสินคดี กลับเนรเทศท่านไปตายที่ต่างประเทศ

ถ้า coffee จะบอกว่ารัฐประหาร 2476 ถูกต้องก็ต้องบอกว่า รัฐปรหาร 2549ชอบธรรมเหมือนกัน

ซ้ำคณะรัฐประหารยังให้ทักษิณมีโอกาสสู้คดีในชั้นศาล โดยคณะตุลาการที่เป็นตุลาการมาโดยตลอด(ไม่ได้แต่งตั้งตุลาการเอง)

ผมก็คิดว่าเป็นเช่นนั้น พระยามโนปกรณนิติธาดามีส่วนในการร่วมรัฐประหารด้วยการงดใช้รัฐธรรมนูญและปิดสภาผู้แทนฯ
ต่อมาถูกรัฐประหารยึดอำนาจคืนจากฝ่ายประชาธิปไตยซึ่งมีความชอบธรรมตามระบอบประชาธิปไตย ซึ่งก็คือการพิทักษ์
รัฐธรรมนูญประชาธิปไตย ส่วน 2549 เป็นการยึดอำนาจจากรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชน นั้่นผิดตามรัฐธรรมนูญ
แน่นอน ดังนั้นจึงเห็นว่า คณะยึดอำนาจ ทำการฉีกรัฐธรรมนูญทิ้งเพราะรู้ว่าผิดไงครับ

#200 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:25

ยึดอำนาจแบบไหน มันก็เรียกยึดอำนาจทั้งนั้นแหละ..

ในระบอบประชาธิปไตย ..บ้านเมืองมีกฏมีกติกา ก็ต้องทำตามกฏ

ไม่ใช่ทำผิดกฏหมายแล้วไปอ้างข้าง ๆ คู ๆ หาเรื่องด่าเค้า.....

:lol: