Jump to content

- - - - -

[[ จรรโลงประชาธิปไตย ต้านภัยกระบอกปืน !! ]]

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
273 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:54

งั้นคุณก็กำลังจะบอกว่า ประเทศนี้ไม่ควรมีในหลวงอีกแล้ว ใช่หรือไม่

ปล.ถึงmod และ admin การกระทำนี้มิได้ต้องการหมิ่นสถาบันใด ๆ ทั้งสิ้น

ไม่ใช่แล้วท่าน - -

ขออภัย แต่พฤติกรมของคน ๆ นี้มันส่อเจตนาลึก ๆ ออกมาแล้ว
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#252 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:54

อ้อ อีกอย่าง ผมขอยกตัวอย่างจากเหตุการณ์จริง

ตอนฮิตเลอร์ยังอยู่ หลังครองอำนาจไปสักพัก เริ่มมีขบวนการจะลอบสังหารฮิตเลอร์ นำโดยนายทหารระดับนายพลหลายคน แต่พลาดหมด แถมโดนยิงเป้าไปก็เยอะ

ถ้าใช้ตรรกกะ จขกท

ฮิตเลอร์นั้นมาจากการเลือกตั้ง ชนะแบบท่วมท้นด้วย

ถ้างั้นที่นายทหารเหล่านี้ทำไปก็เท่ากับพยายามฆ่า+ยึดอำนาจ ผู้นำที่มาจาก ปชต

สรุปแล้วเขาเหล่านี้เป็นคนเลวคนชั่วที่ทำร้ายทำลาย กฏหมายและ ปชต ใช่ไหม เพราะพยายามใช้ปืน(ระเบิดก็มีด้วย) ก่อภัยให้ผู้นำและระบบ ปชต

สรุปคนพวกนี้เขาเลวใช่ไหม?

ผมคงไม่ไปพูดเจาะจงว่านักการเมืองคนไหนดี คนไหนเลว ครับ เพราะอยู่นอกบริบท ของกระทู้นี้

ผมไม่ได้พูดถึงนักการเมืองคับ แค่ยกเหตุการณ์จริงมา แล้วถามว่า ทหารที่พยายามฆ่าฮิตเลอร์นั้นผิดไหมที่พยายามทำร้ายทำลายผู้นำที่มาจากปชต

แล้วจะนอกบริบทกระทุ้ได้ไงคับ นี่ละเกี่ยวกับภัยจากกระบอกปืนแท้ๆเลย ตอบสิคับอย่าเลี่ยงหนี

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#253 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:55

ดังนั้นจากการสรุปคำพูด เหมา เลฟเวอร์ เราสามารถปฎิวัติได้ถ้าทำเพื่อประชาธิปไตย

สรุป :lol:

คุณจะตีความแล้วสรุป ยังไงก้อได้ครับ เพราะเป็นเสรีภาพทางความคิดของคุณ

ส่วนจุดยืนของผมชัดเจน ตามที่เรียนไปแล้ว

#254 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:57

ต่างกันที่ผลครับ

ผลของ 2475 คือ ประชาธิปไตย ถือกำเนิด

ส่วนครั้งอื่นๆ ส่วนมาก ประชาธิปไตยจะถูกทำลาย

รวมถึงครั้งที่ คมชยึดด้วยใช่ไหมคับ?

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#255 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:57

ดังนั้นจากการสรุปคำพูด เหมา เลฟเวอร์ เราสามารถปฎิวัติได้ถ้าทำเพื่อประชาธิปไตย

คุณจะตีความแล้วสรุป ยังไงก้อได้ครับ เพราะเป็นเสรีภาพทางความคิดของคุณ

ส่วนจุดยืนของผมชัดเจน ตามที่เรียนไปแล้ว

มิใช้ มิใช้ ที่ผมสรุปนั่นคือสิ่งที่เหมา เลฟเวอร์พูดมาต่างหาก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#256 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:58

อ้อ อีกอย่าง ผมขอยกตัวอย่างจากเหตุการณ์จริง

ตอนฮิตเลอร์ยังอยู่ หลังครองอำนาจไปสักพัก เริ่มมีขบวนการจะลอบสังหารฮิตเลอร์ นำโดยนายทหารระดับนายพลหลายคน แต่พลาดหมด แถมโดนยิงเป้าไปก็เยอะ

ถ้าใช้ตรรกกะ จขกท

ฮิตเลอร์นั้นมาจากการเลือกตั้ง ชนะแบบท่วมท้นด้วย

ถ้างั้นที่นายทหารเหล่านี้ทำไปก็เท่ากับพยายามฆ่า+ยึดอำนาจ ผู้นำที่มาจาก ปชต

สรุปแล้วเขาเหล่านี้เป็นคนเลวคนชั่วที่ทำร้ายทำลาย กฏหมายและ ปชต ใช่ไหม เพราะพยายามใช้ปืน(ระเบิดก็มีด้วย) ก่อภัยให้ผู้นำและระบบ ปชต

สรุปคนพวกนี้เขาเลวใช่ไหม?

ผมคงไม่ไปพูดเจาะจงว่านักการเมืองคนไหนดี คนไหนเลว ครับ เพราะอยู่นอกบริบท ของกระทู้นี้

ผมไม่ได้พูดถึงนักการเมืองคับ แค่ยกเหตุการณ์จริงมา แล้วถามว่า ทหารที่พยายามฆ่าฮิตเลอร์นั้นผิดไหมที่พยายามทำร้ายทำลายผู้นำที่มาจากปชต

แล้วจะนอกบริบทกระทุ้ได้ไงคับ นี่ละเกี่ยวกับภัยจากกระบอกปืนแท้ๆเลย ตอบสิคับอย่าเลี่ยงหนี

ฮิตเลอร์ คือ นักการเมืองครับ

และ คำถามของคุณเกี่ยวข้องกะฮิตเลอร์ และั สิ่งที่ผมตอบ ก็จะมีผลโดยตรงต่อฮิตเลอร์

#257 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:58

มิใช้ มิใช้ ที่ผมสรุปนั่นคือสิ่งที่เหมา เลฟเวอร์พูดมาต่างหาก

จุดยืนของผมชัดเจน ตามที่เรียนไปแล้ว

#258 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:00

ที่ถามไปอะตอบด้วยคับ ว่าตกลงต่างกันยังไง

ผลของ 2475 คือ ประชาธิปไตย ถือกำเนิด

ส่วนครั้งอื่นๆ ส่วนมาก ประชาธิปไตยจะถูกทำลาย

อันนี้ไม่ใช่เหตุผลครับ อันนี้คือความชอบ เอาความชอบมาตัดสิน คุณชอบระบบ ปขต มากกว่า จึงอ้างข้างๆคูๆว่า เพราะทำเพื่อ ปชต จึงไม่ผิด

งั้นถ้าผมบอกว่า ผมชอบสมบูรณาฯมากกว่า แล้วไปปฏิวัติ ผมก็ต้องไม่ผิดเหมือนกันนะคับ เพราะผมทำเพื่อให้สมบูรณาฯกลับมาอีกครั้ง

นี่มันข้ออ้างข้างๆคูๆคับ ไม่ใช่เหตุผล

ขอคำตอบคับ เหตุผลว่าทำไมถึงต่างกัน ขอหน่อย เผื่อผมจะได้เปลี่ยนมุมมองไปตามท่านบ้าง

คือเขาถามเหตุ-ผล ไม่ใช้ ถามแค่"ผล" ถ้ามีสมองสักนิดจะรู้ว่า "ประชาธิปไตยถูกทำลาย"มันเป็น"ผล"....เข้าใจมั๊ย

ก็เค้าถาม ว่า ต่างกันที่ไหน ผมก็ตอบว่า ต่างกันที่ ผลแ่ห่งการกระทำ นั้น ไงครับ

#259 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:01

รวมถึงครั้งที่ คมชยึดด้วยใช่ไหมคับ?

คุณคิดว่าไงล่ะครับ

#260 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:02

ที่ถามไปอะตอบด้วยคับ ว่าตกลงต่างกันยังไง

อันนี้ไม่ใช่เหตุผลครับ อันนี้คือความชอบ เอาความชอบมาตัดสิน คุณชอบระบบ ปขต มากกว่า จึงอ้างข้างๆคูๆว่า เพราะทำเพื่อ ปชต จึงไม่ผิด

งั้นถ้าผมบอกว่า ผมชอบสมบูรณาฯมากกว่า แล้วไปปฏิวัติ ผมก็ต้องไม่ผิดเหมือนกันนะคับ เพราะผมทำเพื่อให้สมบูรณาฯกลับมาอีกครั้ง

นี่มันข้ออ้างข้างๆคูๆคับ ไม่ใช่เหตุผล

ขอคำตอบคับ เหตุผลว่าทำไมถึงต่างกัน ขอหน่อย เผื่อผมจะได้เปลี่ยนมุมมองไปตามท่านบ้าง

คือเขาถามเหตุ-ผล ไม่ใช้ ถามแค่"ผล" ถ้ามีสมองสักนิดจะรู้ว่า "ประชาธิปไตยถูกทำลาย"มันเป็น"ผล"....เข้าใจมั๊ย

ก็เค้าถาม ว่า ต่างกันที่ไหน ผมก็ตอบว่า ต่างกันที่ ผลแ่ห่งการกระทำ นั้น ไงครับ

เหมา เลฟเวอร์ กรุณาแหกเนตรอ่านตัวหนังสือของน้าเย็นนะครับ เขาเขียนว่า เหตุผล ครับ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#261 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:02

ท่านก็สรุปถูกแล้วนี่คับ ถ้าทำเพื่อ ปชต ปล้นใครมา ยึดใครมา ปฏิวัติจากใครมาก็ไม่ผิด เพราะถือว่าทำเพื่อ ปชต

แต่ถ้ายึด แย่ง เอามาจากคนที่มาจาก ปชต ให้ถือว่าผิดหมดโดยอัตโนมัติ เพราะไม่ได้ทำเพื่อ ปชต

พอดีกว่า ไร้สาระ ไม่น่าเสียเวลาเลย นึกว่าจะได้อะไรใหม่ๆ ที่ไหนได้.....

#262 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:04

ผมถามคุณอะตอบสิคับ ผมอะรู้ว่าผมคิดไง คุณตอบมา ผมจะได้ตอบของผม

ตกลงตอน คมช นี่ปชต โดนทำลายไหม?

#263 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:13

เหมา เลฟเวอร์ กรุณาแหกเนตรอ่านตัวหนังสือของน้าเย็นนะครับ เขาเขียนว่า เหตุผล ครับ

ก็ประเทศไทย ปกครอง ด้วยระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ดังนั้น อุดมการของกระทู้นี้ จึงยึดถือ ระบอบนี้ เป็นตัวตั้ง และเป็นเหตุผลในการตอบคำถาม ว่าทำไมต้องจรรโลงประชาธิปไตย เมื่อกระบอกปืนเป็นภัยต่อระบอบนี้ กระทู้นี้จึงต่อต้าน หลักการก็มีเท่านี้ ว่าแต่คนทีสนับสนุนกระบอกปืน ผมขอให้ช่วยบอกเหตุผลหน่อยสิครับ ว่า ทำไมคุณจึงสนับสนุนกระบอกปืน

#264 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:15

ผมถามคุณอะตอบสิคับ ผมอะรู้ว่าผมคิดไง คุณตอบมา ผมจะได้ตอบของผม

ตกลงตอน คมช นี่ปชต โดนทำลายไหม?

ผมขอสละสิทธไม่ตอบครับ เพราะคำตอบของผม มีผลโดยตรงต่อ คมช

แล้วคุณล่ะ สนับสนุน กระบอกปืน หรือไม่ ในกรณีไหน ?

#265 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:19

งั้นกระทู้นี้ก็จบ จะพูดคุยต่อทำไม

ในเมือง คนถาม เหมา เลฟเวอร์ไม่ตอบ?

ตัวเองไม่ตอบ แต่ทะลึ่งไปถามคนอื่นซะละเอียด ไม่อายหรือครับ

#266 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:21

สำหรับท่านที่ มีความคิดเห็น ตรงข้าม กับหัวข้อกระทู้นี้ ผมขอให้ช่วยแจกแจง ข้อดี ของ กระบอกปืน หน่อยครับ

เผื่อว่า ผมอาจเปลี่ยนใจ มาเห็นด้วยกะท่าน

#267 yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:21

ไม่ยอมอ่านกฏรึไง นายๅ mao lover

แถมทำผิดเพิ่มในข้อ 5 กับข้อ 7 อีก

และขอแจ้งต่อเจ้าของกระทู้ว่า ท่านกำลังทำผิดกฏของบอร์ดข้อที่ 8 ข้อที่ 13.5 13.9 และ 13.10
ขอให้เลิกพฤติกรรมเหล่านี้ซะ

1. ห้ามพาดพิงถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ในทางที่ไม่เหมาะสม
2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ
3. ห้ามเสนอข้อความ เนื้อหา หรือรูปภาพที่ส่อไปทางลามก อนาจาร หรือล่อแหลม หมิ่นเหม่ต่อศีลธรรมโดยทั่วไป
4. ห้ามโจมตีหรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อทุกศาสนา
5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย
6.ห้ามประกาศโฆษณาซื้อขายสินค้า หรือโฆษณาใดๆก็ตาม *
7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก *
8.ห้ามตั้งกระทู้ในลักษณะปลุกระดมไม่ว่าในทางใดๆ ให้เกิดความรุนแรงต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประชาชน *
8ก.ความ เห็นที่ WM และ MOD ได้ระงับความเห็นไว้ด้วย Warn ห้ามสมาชิกแก้ไขข้อความนั้นอีกเด็ดขาด เว้นแต่ผู้มีหน้าที่ในบอร์ดเท่านั้น****
9. วิธีปฏิบัติสำหรับผู้ดูแล เมื่อมีการทำผิดระเบียบ คือ
9.1 ในกรณีที่เป็นกระทู้ที่มีความผิดตามข้อ1.ให้ลบทั้งกระทู้ ส่วนข้ออื่นๆให้ย้ายกระทู้ไปไว้ในห้องขัง
9.2 ในกรณีที่เป็นความเห็น ให้ลบความเห็น และทุกความเห็นที่อ้างอิงความเห็นที่ผิดกฎนั้น
9.3 แจ้งเตือนผู้ที่กระทำผิดกฎ ผ่านทางข้อความส่วนตัว
10. ผู้ที่ได้รับการเตือนการทำผิดกฎมากกว่า 3 ครั้ง ในครั้งแรกจะถูกแบน 3 วัน และติดทัณฑ์บน 14 วันหลังจากนั้น
11. ในกรณีที่เคยถูกแบนแล้ว และมีการทำผิดกฎมากกว่า 2 ครั้งในช่วงที่ไม่ใช่ทัณฑ์บน ให้ลงโทษด้วยการแบน 7 วัน และทัณฑ์บนอีก 30 วัน
12. หากมีการทำผิดกฎระหว่างทัณฑ์บน จะถูกแบนออกจากระบบทันที
13. admin สามารถแบนสมาชิกที่กระทำผิดกฎอย่างรุนแรงได้ทันทีโดยไม่มีกำหนดเลิกแบนในกรณีดังต่อไปนี้
13.1 ใช้ถ้อยคำจาบจ้วงสถาบัน
13.2 ใช้ถ้อยคำหยาบคายทางเพศ
13.3 โพสต์ภาพลามกอนาจาร
13.4 วิพากษ์วิจารณ์ศาสดา รูปเคารพ หรือความเชื่อทางศาสนาในทางเสื่อมเสีย
13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย
13.6 การกระทำที่ละเมิดความเป็นส่วนตัวของสมาชิกด้วยวิธีการใดๆ
13.7การโพสข้อมูลที่บ่อนทำลายชาติ ขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมที่ดีงามอย่างร้ายแรง
13.8กระทู้หรือความเห็นที่โฆษณาซื้อขายสินค้า โฆษณาต่างๆ *
13.9กระทู้ที่ปลุกระดมให้สร้างความรุนแรง กระทำผิดต่อกฎหมาย *
13.10สมัครล็อคอินซ้อน โดยไม่มีหน้าที่ในเสรีไทยเว็บบอร์ด ***

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#268 เมพเชือก

เมพเชือก

งั้นกระทู้นี้ก็จบ จะพูดคุยต่อทำไม

ในเมือง คนถาม เหมา เลฟเวอร์ไม่ตอบ?

ตัวเองไม่ตอบ แต่ทะลึ่งไปถามคนอื่นซะละเอียด ไม่อายหรือครับ

กระบอกปืนดียังไงครับผม

#269 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:23

ไม่ยอมอ่านกฏรึไง นายๅ mao lover

คุณเห็นด้วยกะ กระบอกปืน หรือไม่ ครับ

#270 yoshikiryuichiro

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:24

คุณเห็นด้วยกะ กระบอกปืน หรือไม่ ครับ

ไอ้นี่ ท่าทางจะอยากอายุสั้นสินะ

#271 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:25

good night ครับ ทุกท่าน

#272 yoshikiryuichiro

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:38

good night ครับ ทุกท่าน

กูรู้น่า ว่ามึงยังมุดหัวอยู่ในนี้ อย่ามัวทำตัวเป็นหอยหลอด

#273 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:38

กระบอกปืนดียังไงครับผม

ดีเหมือนๆกับที่ 2475 และ2476 ฮับ

#274 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:41

กระทู้นี้ คงไม่สามารถ ไปต่อได้มากกว่านี้แล้ว ต่างฝ่ายต่างมีข้อสรุป ของตนเอง