Jump to content

- - - - -

ท่านที่คิดจะเลือกไม้กันหมา ช่วยบอกทีว่าผมต้องเลือกแบบนี้ไปถึงเมื่อใด?

• Please log in to reply
270 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:37

เบอร์ 17 จะไม่ได้เป็นผู้ว่า และผมก็ไม่เชื่อว่า เบอร์ 17 จะทำให้ กทม ไม่พ้นสภาพซากปรักหักพัง ส่วนคนที่ได้เป็นอย่างพงศพัศ จะเพิ่มซากปรักหักพัง ให้ เจ้าของกระทู้ได้เห็นตลอดไป 

#202 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:48

ผมอ่านบ้างออกความเห็นบ้าง จนตอนนี้กระทู้นี้ปาเข้าไป 5 หน้าแล้ว

ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า จขกท อยากเลือกหมายเลข 17 แทนที่จะมาโฆษณาคุณภาพของหมายเลข 17

ดันมาชวนคนที่จะเลือกหมายเลข 16 ทะเลาะ เพราะอะไรครับ???????

ถ้าคุณอยากเลือกใคร คุณก็เลือกไป

ถ้าคุณอยากชักชวนคนอื่นให้เลือกแบบคุณ คุณก็โฆษณาคุณภาพของผู้สมัครที่คุณชอบ

แต่นี่คุณเลือกที่จะดิสเครดิตคู่แข่งขัน แถมยังเลือกที่จะดิสเครดิตหมายเลข 16 คนเดียวเท่านั้น

ทั้งๆ ที่โพลตอนนี้ให้น้ำหนักกับหมายเลข 9 มากกว่าด้วยซ้ำไป

ช่วยตอบให้ชัดๆ หน่อยเหอะ

#203 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:50

ปกรติเข้ามาอ่านอย่างเดียวอยู่เป็นประจำแทบทุกวันแต่ไม่ค่อยได้ตอบ และผมเองก็ไม่มีสิทธิเลือกผู้ว่า กทม เหมือนกับพวกคุณด้วย แต่เท่าที่อ่านกระทู้นี่มา. มันทำให้ต้องลองคิดว่าหากผมมีสิทธิเลือกผู้ว่า กทม ผมเองจะเลือกใคร. ผมเองมีความคิดของผมอยู่อย่างหนึ่งว่า "ของทุกอย่างมันควรจะอยู่ในที่ๆถูกต้อง. ในเวลาที่เหมาะสม" ครับ. มันคงไม่ต่างจากผู้ว่า กทม หรอกครับ ซึ่งบางคนอาจเป็นอะไรๆที่ใช่ และดี แต่อาจไม่เหมาะสมกับห้วงเวลาครับ. ซึ่งผมไม่ได้บอกว่าใครดีใครไม่ดี. แต่เท่าที่ผ่านมาผมคิดของผมอย่างนั้น เพราะว่า "ของทุกอย่างมันควรจะอยู่ในที่ๆถูกต้อง. ในเวลาที่เหมาะสม" มันเป็นความจริงของโลกที่เราอยู่ๆกันนี่แหละครับ

ขอเพิ่มคำตอบคุณ foyfon อีกหน่อย

ผมจึงถามงัยว่า เมื่อ 4 ปีที่แล้วเราต้องเลือกไม้กันหมาเพราะเราคิดว่ามันอยู่ในที่ๆถูกต้อง. ในเวลาที่เหมาะสม

มาปีนี้ เราต้องเลือกไม้กันหมาอันเดิมเพราะมีคนบอกว่ามันอยู่ในที่ๆ ถูกต้อง. ในเวลาที่เหมาะสมอีก

แล้วอีก 4 ปีข้างหน้าหล่ะ

มันต้องมีอะไรผิดปกติแล้ว มันจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ได้งัย???

คุณ foyfon เห็นแล้วหรือว่าอีก 4 ปีข้างหน้าทุกอย่างมันจะจบด้วยชัยชนะของ ปชป และเสื้อแดงหายไปหมดจากโลกนี้ และเราไม่ต้องเลือกไม้กันหมาอีกต่อไป

หากคุณ foyfon แสดงให้ผมเห็นได้ว่าอีก 4 ปีข้างหน้าทุกอย่างจะจบ ผมจะกัดฟันเลือกไม้กันหมาอีกครั้งครับ :-)

แต่ทั้งหลายทั้งปวงที่พูดกันมา มันไม่ได้อยู่บนหลักความจริงเลย

พวกคุณเพียงต้องการชนะในการเลือกตั้งครั้งนี้เท่านั้น

อีก 4 ปีค่อยมาคิดกันใหม่

#204 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ผมอ่านบ้างออกความเห็นบ้าง จนตอนนี้กระทู้นี้ปาเข้าไป 5 หน้าแล้ว

คุณเส้นใหญ่

ที่คุณไม่เข้าใจอาจจะเพราะคุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่ผมสื่อสารด้วย

ผมกำลังสื่อสารกับคนที่เขาต้องทนเลือกไม้กันหมาเพราะเขาติดอยู่ในกับกักความคิด
ซึ่งพอเขาฟังที่ผมโพสในหน้าแรก เขาก็เข้าใจแล้ว หลายคนอาจจะฟังแล้วเงียบๆ ไป ไม่มาโพสด่าผม เพราะเขาได้เจอทางออกแล้ว

แต่ไม่ได้สื่อสารถึงคุณ คุณจึงไม่เข้าใจ

คุณก็ควรข้ามไปอ่านหัวข้ออื่นซึ่งมีอีกเยอะแยะครับ จะได้ไม่ปวดหัวครับ

Edited by Leeporter, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:58.

#205 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:07

คุณเส้นใหญ่

ที่คุณไม่เข้าใจอาจจะเพราะคุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่ผมสื่อสารด้วย

ผมกำลังสื่อสารกับคนที่เขาต้องทนเลือกไม้กันหมาเพราะเขาติดอยู่ในกับกักความคิด
ซึ่งพอเขาฟังที่ผมโพสในหน้าแรก เขาก็เข้าใจแล้ว หลายคนอาจจะฟังแล้วเงียบๆ ไป ไม่มาโพสด่าผม เพราะเขาได้เจอทางออกแล้ว

แต่ไม่ได้สื่อสารถึงคุณ คุณจึงไม่เข้าใจ

คุณก็ควรข้ามไปอ่านหัวข้ออื่นซึ่งมีอีกเยอะแยะครับ จะได้ไม่ปวดหัวครับ

เหรอครับ เป็นคำตอบที่เมพมั่กๆ

ผมบอกเมื่อไหร่ครับว่าผมปวดหัว

แล้วคุณล่ะครับ ปวดหัวมากไม๊ครับที่คิดคำตอบแบบนี้ออกมาได้ :D :D :D

Edited by เส้นใหญ่ไม่งอก, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:10.

#206 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:07

เอาแค่นี้ก็พอ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#207 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:36

อ่านไปอ่านมา
เหมือนเฮนไตร่างแปลงเลยแฮะ
5555

#208 Maximud

Maximud

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:52

เลือกคนไหนก็เลือกไปเถอะครับ แต่ขอให้ยืนบนผลประโยชน์ชาติเป็นหลัก...ถ้าการเลือกหม่อมแล้วคิดว่าเป็นไม้กันหมา..ถามตัวเองก่อนครับ...เลือกไม้กันหมา..เพื่อใคร?

เลือกจูดี้หรือคนอื่นๆ เลือกเพื่อใคร?....ถ้าคำตอบที่ได้เพื่อชาติ...เลือกคนนั้นเลยครับ...คิดให้รอบด้านก่อนตัดสินใจเลือกด้วยนะครับ :D

คุณภาพของประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของคน คุณภาพของคนอยู่ที่การศึกษา คุณภาพของการศึกษาคือรากฐานที่จะยกระดับของคนเพื่อให้เกิดประชาธิปไตยที่มีคุณภาพที่สูง หากคนยังไม่ได้รับการศึกษาที่มีคุณภาพ เราก็จะได้ประชาธิปไตยที่คุณภาพต่ำ

#209 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:10

ผมคิดเเล้วเช่นกันว่า มันไม่ได้เป็นการเเก้ปัญหาถาวรหรอกครับเเต่ผมพูดถึงการประเมินจังหวะเวลา บวกลบผลได้ผลเสีย มีการเเก้ปัญหาทั้งระยะสั้นเเละยาวเเต่ถ้าคิดว่าได้ประเมินดีเเล้ว สมควรเเล้ว ก็เชิญกาหมายเลขที่ เห็นสมควรเถิดครับที่เหลือก็รอรับผลที่ตามมา...ตามกรรมที่กระทำกันไป 

ผมนึกไม่ออกเลยนะว่า กทม จะต่างกันยังไงหากได้พงศ์พัศหรือสุขุมพันธ์เป็นผู้ว่าทั้ง 2 คนไม่ได้สร้างความหวังว่าจะเปลี่ยนกรุงเทพไปสู่เมืองอย่างที่ผมอยากเห็นเลยแทบจะไม่มีความแตกต่างกันเลย ไม่ว่าใครจะมาเป็นที่ต่างกันก็แค่ ปชป และคนเชียร์ ปชป เสียหน้าอย่าลืมว่าการเสียหน้าหากแพ้การเลือกตั้งไม่ใช่เกิดกับคนกรุงเทพทุกคนมันเกิดกับคนที่เชียร์ ปชป เท่านั้นมันไม่ใช่วิกฤตสำหรับคน กทม หรอกคุณไปถือเอาเป็นเรื่องใหญ่เอง :-)และผมก็ไม่เชื่อว่าหากพงศ์พัศเกิดชนะขึ้นมา จะทำให้ขบวนการล้มเจ้าเข้มแข็งขึ้นมันไม่ได้เป็นเหตุเป็นผลซึ่งกันและกันเช่นกัน แต่มีคนพยายามโยงให้มันเป็นคิดดูดีๆ

สำหรับคนที่ไม่เอาเพื่อไทย เเละไม่ต้องการสนับสนุนให้พรรคดังกล่าวเพิ่มพูนอำนาจ

การเลือกตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่ มรว.สุขุมพันธ์ ดูเป็นการเสี่ยงเกินไปก็เท่านั้นเอง ไม่มีอะไรซับซ้อน ไม่ต้องคิดมากครับ

อย่างที่เคยบอก strategy ใคร strategy มันครับ

#210 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:32

อ่านถึงตรงนี้ ก็ยังไม่ได้คำตอบว่า สุขุมพันธ์ ไม่ดียังไง และ สุหฤท ดียังไง..รู้แต่ว่า ต้องไม่เลือกสุขุมพันธ์ เพราะ สุขุมพันธ์ เป็นเพียงไม้กันหมา

งานนี้ผมว่าน่าจะจบตรงที่ "เสาไฟฟ้า" ได้เป็นผู้ว่า..

ไม่รู้จะสมใจ จขกท. มั้ย เพราะถึงท่านจะเลือก สุหฤท ก็คงไม่ได้เป็นแน่

ก็เลยไม่รู้ ไอ้ที่ จขกท หวังไว้ ว่าต้องการเปลี่ยนแปลงต่างๆนาๆที่กล่าวมา จะเป็นจริงได้แค่ไหน 

ยังไงก็..เมื่อได้ "เสาไฟฟ้า" มาเป็นผู้ว่าของท่าน ขอภาวนาให้ กทม. ของท่าน จขกท โดยการบริหารงานของ "เสาไฟฟ้า เป็นอย่างที่ จขกท หวังไว้(ผ่านนาย สุหฤท)นะครับ..สาธุ

ปล.ความเห็นส่วนตัว ผมชอบ สุขุมพันธ์นะ และก็ยังไม่เห็นตัวเลือกที่ดีกว่า เหมาะสมกว่า(ของ ปชป ตอนนี้)

หรือให้ดี และถึงจะสายเกินไปแล้ว แต่อยากให้ จขกท. ลองแนะนำหน่อยดีมั้ยครับ ว่า ปชป ควรส่งใครดี จขกท ถึงจะเลือก(เห็นบอกเป็นแฟน ปชป น่าจะตั้งแต่ผมยังไม่เกิด) หวังว่าคงได้คำตอบนะครับ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#211 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:34

ตามสบายท่านเถิด อยากกาใครก็กาไป ท่านคงชอบมากหาก กาไปแล้ว เสาไฟฟ้าได้เป็น ผู้ว่า กทม จริงๆ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#212 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:42

คุณเส้นใหญ่

อะจ๊ากกก  มี เหวี่ยง ด้วยวุ้ย!! :o

โอ้ นี่หรือประชาธิปไตยของเด็กแนว!!!

ทีหลังตั้งกระทู้แล้วกาที่หัวกระทู้ด้วยนะ

"WARNING ไม่เห็นด้วยกับจขกท.ไม่ต้องเข้ามาตอบ  จะโดนมิใช่น้อย"

ปล. เพิ่งเห็นคห.นี้ครับ

ท่าน Guojia กล่าวได้ประเสริฐ

หมาบ้า ปรากฏอยู่ต่อหน้า

ใกล้ ๆ ตัวมี ไม้กันหมา และไม้ประดับ

ถึงเวลาต้องเลือกแล้ว อะไรช่วยชีวิตคุณได้มากที่สุด

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:44.

gladiator 1.jpg

#213 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:22

คิดจะมาสั่งสอนคน กทม.
ตัวพวกมัีนเอง พ่อแม่มันเองยังไม่มีปัญญาเลี้ยงดูให้แยกแยะดี-เลวได้เลย
เสียชาติเกิดชิบ ใครฝักใฝ่คนทำให้บ้านเมืองชิบหาย ขอมันตายโหงยกโคตร
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#214 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:10

ไม้กันหมา มันก็แค่คำกล่าวของ " ปู จิตกร บุษบา "

ท่านก็คิดของท่านเองได้ ทำไมต้องไปไขว้เขวตามคนอื่น

ถ้าออกมาจากปาก คุณชาย ก็ว่าไปอย่างนะครับ

#215 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:02

คนเรามีมุมมองต่างกัน คุณจิตกร มองว่าไม้กันหมากับหมา แต่ผมมองว่าไม่ใช่
ถ้าเปรียบเทียบตามนั้นผมมองว่า มีแต่หมากับหมา เพราะแดร็กซ์เหมือนกัน และตระกละตระกรามทั้งคู่
ขนาดเรื่องอธิปไตยของชาติแลกผลประโยชน์ก็ยังเอา เพียงแต่อีกฝ่ายดุร้ายกว่า เหมือนหมาบ้า

คำว่า ไม่เลือกเรา เขามาแน่ มันมีมานานตั้งแต่ก่อนทักษิณมาแล้ว
ปชป.ฉลาด แค่ทำตัวให้เลวน้อยกว่าพรรคอื่น ก็เลยหากินได้ยาว

ที่สมาชิกเขาว่าอยากเลือกใครก็เลือกไปน่ะถูกแล้ว เพราะเป็นสิทธิ์ของเรา
เพียงแต่บางคนแปลกประหลาด มาด่าคนอื่นเพราะไม่เลือกพรรค ปชป.ที่เขาเชียร์ อันนี้น่าจะเข้าข่ายหน้ามืดตามัวสุดขีด
ขนาดเหตุผลที่ไม่เลือกมีมากมายก่ายกอง ก็ไม่เคยมองเห็น

การเมืองบ้านเรามันสกปรกโสโครก มีแต่พวกจ้องเข้ามากินประเทศ
มีแต่เรื่องของการช่วงชิงอำนาจ เพื่อนำมาใช้แสวงหาผลประโยชน์
และองค์ประกอบต่างๆของการเลือกตั้งทำให้คนดีๆไม่ได้ผุดได้เกิด

ถ้าคุณ จขกท .มาถามว่าจะต้องจำใจเลือกอย่างนี้อีกนานแค่ไหน
ผมก็มั่นใจว่า ถ้าไม่ก้าวข้ามคำว่า ไม่เลือกเรา เขามาแน่ คุณก็คงต้องเป็นอย่างนี้ไปอีกนาน อาจชั่วชีวิตเลยก็ได้

แต่ที่จริงคนที่สนับสนุน ปชป.คนไหนที่รักชาติจริง และมองเห็นเจตนาไม่ซื่อของ ปชป. เกี่ยวกับเรื่องอธิปไตยของชาติ
คำว่าไม่เลือกเรา เขามาแน่ ก็ต้องเอาไปโยนทิ้งถังขยะแล้ว

เพราะถึงขนาดส่อเจตนาขายชาติ มันก็ไม่มีเหตุผลอื่นใดที่จะไปสนับสนุนแล้ว คือไม่ว่าเหตุผลอะไรก็ฟังไม่ขึ้น

แล้วคุณรู้สึกยังไง ที่ไปโหวตโน แล้วคุณได้เพื่อไทยเข้ามาบริหารบ้านเมือง ตอนนี้แทบจะประเคนเขาพระวิหารให้เขมรเลย มันก็คงเหมือนที่คุณจะให้คนอื่นไปโหวตคนอื่น แล้วคุณก็จะได้ เพื่อไทยเข้ามาอีก อันนี้จะแดร๊กมโหฬารเลย ไม่มีคนตรวจสอบด้วย 

ใครจะไป ใครจะมา คนโหวตโนเขาทำใจไว้แล้ว เพราะเขารู้ว่าใครเข้ามาก็แดร็กเหมือนกัน เขาถึงโหวตโน

และเรื่องพื้นที่เขาพระวิหารน่ะไม่ใช่แค่เพื่อไทยที่ส่อเจตนา แต่ ปชป.ก็ส่อ

คนที่สนับสนุนก็ไม่รู้ทำใจเลือกกันไปได้ไง ?

#216 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:20

ฟังพวกโหวต No แล้วงงครับ เห็นด่า ปชป. เรื่องเขมรไม่เลิก อย่างน้อย เขาก็ยังยิงจรวดใส่เขมรบ้าง แต่พอรัฐบาลนี้ มี รมต. มาบอกว่าเราไปรุกรานเขาก่อนและไม่เคยคิดจะยิงแม้แต่หนังสติ๊กใส่เขมร พวกคุณกลับยอมที่จะปล่อยให้คนของรัฐบาลนี้ชนะเลือกตั้งต่อไปหรือครับ จริงอยู่ใครเข้ามาก็โกงเหมือนกัน แต่ปริมาณการโกงมันไม่เท่ากันครับ แค่นี้ก็น่าจะคิดเป็นแล้วครับ อย่าสองมาตราฐาน พอเป็นรัฐบาลคนดี ต้องห้ามโกงแม้แต่บาทเดียว ถ้าโกงจะตามด่าไม่เลิก แต่พอเปลี่ยนเป็นรัฐบาลคนชั่ว ก็ปล่อยให้โกงได้เพราะไม่ได้คาดหวัง

#217 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:30

โหวต NO แล้วได้อะไร...ประเทศชาติได้อะไร..

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#218 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:41

แล้วเบอร์ 17 ของคุณไม่ใช่ไม้กันหมาหรือไงครับ? ถ้าเปรียบว่ามีพรรคหนึ่งทำตัวเหมือนหมา ที่เหลือก็เป็นไม้กันหมาหมดแหละครับ นอกจากว่าเบอร์ 17 ของคุณจะไม่ได้มาจากครอกเดียวกับหมาพวกนั้น

วงจรความคิดสั่นจริงๆ เล้ย..

#219 กรกช

กรกช

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:48

ฟังพวกโหวต No แล้วงงครับ เห็นด่า ปชป. เรื่องเขมรไม่เลิก อย่างน้อย เขาก็ยังยิงจรวดใส่เขมรบ้าง แต่พอรัฐบาลนี้ มี รมต. มาบอกว่าเราไปรุกรานเขาก่อนและไม่เคยคิดจะยิงแม้แต่หนังสติ๊กใส่เขมร พวกคุณกลับยอมที่จะปล่อยให้คนของรัฐบาลนี้ชนะเลือกตั้งต่อไปหรือครับ จริงอยู่ใครเข้ามาก็โกงเหมือนกัน แต่ปริมาณการโกงมันไม่เท่ากันครับ แค่นี้ก็น่าจะคิดเป็นแล้วครับ อย่าสองมาตราฐาน พอเป็นรัฐบาลคนดี ต้องห้ามโกงแม้แต่บาทเดียว ถ้าโกงจะตามด่าไม่เลิก แต่พอเปลี่ยนเป็นรัฐบาลคนชั่ว ก็ปล่อยให้โกงได้เพราะไม่ได้คาดหวัง

ถ้าคุณเข้าใจว่า ปชป.มีเจตนาขายชาติ คุณเลือกลงไหม ?

#220 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:01

ระวังนะครับ จากเดิมที่มีวัตถุประสงค์เพื่อต่อสู้กับระบบทักษิณ ไปๆ มาๆ จะกลายเป็นต่อสู้เพื่อ ปชป
แล้วมองคนอื่นที่ไม่เอา ปชป เป็นคนเสื้อแดงหรือเป็นคนชั่วหมด :-)

วันนี้มีผู้สมัครอิสระ 20 คน พวกคุณไปหวาดระแวงเขาว่าถูกส่งลงมาตัดคะแนน ปชป

ซึ่งทำให้คุณหวาดระแวงว่าผู้สนับสนุนผู้สมัครอิสระคือคนเสื้อแดง

ความคิดแบบนี้มันอันตรายมาก
  • OSR likes this

#221 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:35

คุณถามมา: ถามว่าเมื่อไหร่ผมจึงจะควรหยุดเลือกไม้กันหมาครับ?

ผมตอบไป: เรื่องของคุณสิครับ  อยากเลือกอะไรก็เลือก  แค่ไม่เลือกปชป ทำไมต้องมาป่าวประกาศอ่ะครับ  เรียกร้องความสนใจเกินไปมั๊ย    

#222 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:51

คุณถามมา: ถามว่าเมื่อไหร่ผมจึงจะควรหยุดเลือกไม้กันหมาครับ?

ผมตอบไป: เรื่องของคุณสิครับ  อยากเลือกอะไรก็เลือก  แค่ไม่เลือกปชป ทำไมต้องมาป่าวประกาศอ่ะครับ  เรียกร้องความสนใจเกินไปมั๊ย    

เฮ่ย พวกคุณป่าวประกาศกันทุกวันว่าจะไม่เลือกพรรคเผาเมือง แล้วทำไมผมจะประกาศบ้างไม่ได้หรือว่าปีนี้ผมไม่เลือก ปชป ผมจะเลือกสุหฤท

??

#223 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:04

อ่านไปอ่านมา
เหมือนเฮนไตร่างแปลงเลยแฮะ
5555

ไม่ใช่แค่ร่างแปลงครับ... ร่าง Ultimate ...   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#224 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:07

เจตนาขายชาติคืออะไรครับ สมมุติว่าถ้าผมยอมเสียดินแดนบางเมืองเพื่อแลกกับการได้มิตรมาช่วยรบกับอีกประเทศที่จะยึดเราทั้งประเทศ แบบนี้เรียกเจตนาขายชาติหรือเปล่า หรือ ผมยอมเสียดินแดนบางเมือง เพื่อแลกกับการที่ประเทศจะถูกยึดเป็นอาณานิคมนี่ ผมขายชาติหรือเปล่า จะดูว่าเจตนาขายชาติมันต้องมีผลประโยชน์แลกเปลี่ยนกันครับ ถ้าผลประโยชน์ที่แลกเปลี่ยนคือเรื่องของประเทศชาติที่เราจะได้ ผมว่าไม่ใช่ แต่ถ้าผลประโยชน์ที่แลกเปลี่ยนเป็นเรื่องความร่ำรวยส่วนบุคคลของผู้มีอำนาจ แบบนั้นถึงใช่ครับ ในโลกนี้ไม่มีใครมีเจตนาขายชาติฟรีๆหรอกครับ ทำแล้วได้อะไร

ต่อให้ข้อกล่าวหาคุณเป็นจริง(แต่ผมว่าไม่จริง) ปัจจุบันมีตัวเลือกแค่ 2 ตัวเท่านั้นที่มีโอกาส ถ้าต้องเลือกจริงๆ คุณจะเลือกคนขายชาติ 1000 ไร่ หรือขายชาติ 10000 ไร่ โดยมีข้อมูลความเป็นจริงที่เกิดขึ้นมาแล้วสนับสนุนว่าถ้าคุณเลือกทางที่ 3,4,5 ... อื่นๆจะทำให้ได้คนขายชาติ 10000 ไร่มาปกครองบริหารประเทศ

ตอนนี้ความจริงเป็นแบบนี้จริงๆ จะดีจะชั่วยังไงก็ยังไม่เคยมี รมต. ของไทยคนไหน มาบอกว่าไทยรุกรานเขมรก่อน แล้วคุณสามารถปล่อยให้คนพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไป โดยพยายามเลือกทางที่ 3-4-5  ต่อไปเรื่อยๆจนไม่มีชาติให้ขาย แบบนี้ผมยินดีที่จะสนับสนุนคนขายชาติ 1000 ไร่แต่จะทำให้สามารถปกป้องได้ 9000 ไร่ได้  ซึ่งถ้าคนขายชาติ 1000 ไร่ชนะแสดงว่าผมสามารถปกป้องประเทศนี้ได้มากกว่า คนโหวต No ครับแต่ในเมื่อสิ่งที่ผมเลือก ไม่ชนะ ดังนั้นตอนนี้เสียงของผมก็มีค่าเท่ากับ โหวต No เหมือนๆกันคือทำอะไรไม่ได้ก็ต้องนอนฝันไปเอาเองว่า กรรมมันจะตามทันพวกขายชาติ ซึ่งบอกตรงๆว่า เพ้อฝันมากครับ

#225 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:20

ถ้าคุณเข้าใจว่า ปชป.มีเจตนาขายชาติ คุณเลือกลงไหม ?

ที่ผมเห็นก็คือ สมัย ปชป. เราถล่มเขมรตายเป็นร้อย เราปฏิบัติตาม MOU ที่ได้เคยตกลงกันไว้
และถอนตัวจากคณะกรรมการเมื่อเห็นว่ามีแนวโน้มจะเข้าข้างเขมร
แต่ พธม. ก็ใส่ร้ายใส่ความทุกวันๆ ว่ามาร์คขายชาติ ซึ่งจนป่านนี้ก็ไม่มีหลักฐานที่มีน้ำหนักอะไรมาแสดง

กลับกัน รัฐบาลนี้ ไปกราบไข่ไอ้ฮุนเซนถึงรังมัน มี รมต. ต่างประเทศที่แก้ต่างให้เขมรตลอดเวลา
แถมยังจะด้านไปรับคำตัดสินขององค์อะไรก็ไม่รู้ให้มีอธิบไตยเหนือแผ่นดินไทย จนเสี่ยงที่จะศูนย์เสียดินแดนอย่างยิ่ง
แต่ พธม. จอมโหวตโน นิ่งเงียบเป็นเป่าสาก ไม่ทำ 5 อะไรสักอย่างเหมือนตอนด่ามาร์ค

ก็เท่านี้แหละ เหตุผลใคร ใครก็มี คุณมี ผมมี สิ่งที่ได้เห็นมามันมีส่วนในการตัดสินใจ
ใครโกหก ใครขายชาติ ใครปลิ้นปล้อน การกระทำมันแสดงออกมาชัดแจ้งแล้วครับ

#226 กรกช

กรกช

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:20

เจตนาขายชาติคืออะไรครับ สมมุติว่าถ้าผมยอมเสียดินแดนบางเมืองเพื่อแลกกับการได้มิตรมาช่วยรบกับอีกประเทศที่จะยึดเราทั้งประเทศ แบบนี้เรียกเจตนาขายชาติหรือเปล่า หรือ ผมยอมเสียดินแดนบางเมือง เพื่อแลกกับการที่ประเทศจะถูกยึดเป็นอาณานิคมนี่ ผมขายชาติหรือเปล่า จะดูว่าเจตนาขายชาติมันต้องมีผลประโยชน์แลกเปลี่ยนกันครับ ถ้าผลประโยชน์ที่แลกเปลี่ยนคือเรื่องของประเทศชาติที่เราจะได้ ผมว่าไม่ใช่ แต่ถ้าผลประโยชน์ที่แลกเปลี่ยนเป็นเรื่องความร่ำรวยส่วนบุคคลของผู้มีอำนาจ แบบนั้นถึงใช่ครับ ในโลกนี้ไม่มีใครมีเจตนาขายชาติฟรีๆหรอกครับ ทำแล้วได้อะไร

ต่อให้ข้อกล่าวหาคุณเป็นจริง(แต่ผมว่าไม่จริง) ปัจจุบันมีตัวเลือกแค่ 2 ตัวเท่านั้นที่มีโอกาส ถ้าต้องเลือกจริงๆ คุณจะเลือกคนขายชาติ 1000 ไร่ หรือขายชาติ 10000 ไร่ โดยมีข้อมูลความเป็นจริงที่เกิดขึ้นมาแล้วสนับสนุนว่าถ้าคุณเลือกทางที่ 3,4,5 ... อื่นๆจะทำให้ได้คนขายชาติ 10000 ไร่มาปกครองบริหารประเทศ

ตอนนี้ความจริงเป็นแบบนี้จริงๆ จะดีจะชั่วยังไงก็ยังไม่เคยมี รมต. ของไทยคนไหน มาบอกว่าไทยรุกรานเขมรก่อน แล้วคุณสามารถปล่อยให้คนพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไป โดยพยายามเลือกทางที่ 3-4-5  ต่อไปเรื่อยๆจนไม่มีชาติให้ขาย แบบนี้ผมยินดีที่จะสนับสนุนคนขายชาติ 1000 ไร่แต่จะทำให้สามารถปกป้องได้ 9000 ไร่ได้  ซึ่งถ้าคนขายชาติ 1000 ไร่ชนะแสดงว่าผมสามารถปกป้องประเทศนี้ได้มากกว่า คนโหวต No ครับแต่ในเมื่อสิ่งที่ผมเลือก ไม่ชนะ ดังนั้นตอนนี้เสียงของผมก็มีค่าเท่ากับ โหวต No เหมือนๆกันคือทำอะไรไม่ได้ก็ต้องนอนฝันไปเอาเองว่า กรรมมันจะตามทันพวกขายชาติ ซึ่งบอกตรงๆว่า เพ้อฝันมากครับ

ไม่ว่าจะขายมากขายน้อย แต่ถ้าขึ้นชื่อว่าขายชาติ มันก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องไปเลือกแล้ว คือถึงจะยกเหตุผลมาอ้าง 108-1009 มันก็ฟังไม่ขึ้นแล้ว

เมื่อเราเห็นว่าพรรคการเมืองไหนขายชาติ เรารู้ก็ต้องช่วยกันตะโกนบอกคนไทยเพื่อนร่วมชาติ ไม่ใช่ไปเลือกพวกขายชาติน้อยกว่า

#227 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:21

ก็หมามันทั้งบ้าทั้งกร่างอาละวาดก่อความshipหายไปทั่วแบบนี้

ไม่เลือกที่จะเป็นพวกไม้กันหมา

หรือจะยอมไปเป็นพวกหมาๆละครับ

ถ้าอยากจะนิ่งเฉยหรืออยากจะอิสระอะไร

มันต่างอะไรกับการส่งเสริมปล่อยให้หมาบ้าอาละวาด

สิทธิของใครก็เลือกใช้กันไป อยากจะเป็นพวกหมาๆใครจะไปว่าอะไรได้

#228 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:21

ขอตอบคำถาม จขกท เลยนะครับ ถ้าผมไปโรงพยาบาล ผมก็ต้องเลือกหมอให้มารักษาผมทุกครั้งแหละครับ คิดว่าคงไม่เหมือน จขกท ที่่อยู่ๆ ก็เปลี่ยนมาเลือกเอา รปภ หรือ ประชาสัมพันธ์โรงพยาบาลมาผ่าตัด เพราะเห็นว่าเขาใส่เสื้อคลุมเหมือนหมอ

#229 กรกช

กรกช

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:36

ที่ผมเห็นก็คือ สมัย ปชป. เราถล่มเขมรตายเป็นร้อย เราปฏิบัติตาม MOU ที่ได้เคยตกลงกันไว้
และถอนตัวจากคณะกรรมการเมื่อเห็นว่ามีแนวโน้มจะเข้าข้างเขมร
แต่ พธม. ก็ใส่ร้ายใส่ความทุกวันๆ ว่ามาร์คขายชาติ ซึ่งจนป่านนี้ก็ไม่มีหลักฐานที่มีน้ำหนักอะไรมาแสดง

กลับกัน รัฐบาลนี้ ไปกราบไข่ไอ้ฮุนเซนถึงรังมัน มี รมต. ต่างประเทศที่แก้ต่างให้เขมรตลอดเวลา
แถมยังจะด้านไปรับคำตัดสินขององค์อะไรก็ไม่รู้ให้มีอธิบไตยเหนือแผ่นดินไทย จนเสี่ยงที่จะศูนย์เสียดินแดนอย่างยิ่ง
แต่ พธม. จอมโหวตโน นิ่งเงียบเป็นเป่าสาก ไม่ทำ 5 อะไรสักอย่างเหมือนตอนด่ามาร์ค

ก็เท่านี้แหละ เหตุผลใคร ใครก็มี คุณมี ผมมี สิ่งที่ได้เห็นมามันมีส่วนในการตัดสินใจ
ใครโกหก ใครขายชาติ ใครปลิ้นปล้อน การกระทำมันแสดงออกมาชัดแจ้งแล้วครับ

จ้างนักวิชาการแดงเขียนบทความสื่อไปทางให้ยอมรับว่าพื้นที่ 4.6 เป็นของเขมร
ให้ทูตเขมรมาพูดโน้มน้าวเรื่องพื้นที่ 4.6
การถอนทหารออกจากพื้นที่ 4.6
สุเทพฯบอกว่าทะเลาะกันทำไมพื้นที่แค่แมวดิ้นตาย พูดโน้มน้าวให้เหมือนว่าพื้นที่ 4.6 ไม่สำคัญ จะไปสนใจทำไม
ฮุนเซนกอด MOU43 อย่างเหนียวแน่น แค่เข้าใจผิดว่าไทยจะยกเลิก MOU43 ยังต้องไปฟ้อง UN
ปชป.ก็กอด MOU43เหนียวแน่น 
อภิสิทธิ์โกหกคนไทยว่าเขมรอยากยกเลิก MOU43
แต่โฆษก ตปท.เขมรออกมายืนยันว่า เขมรไม่มีทางยกเลิก MOU43 เด็ดขาด

รวมถึงกรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาล ปชป.ก็รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้นเท่านี้ ทั้งที่ไม่ได้มีการตรวจสอบอย่างละเอียดชัดเจน
ทั้งที่เป็นเรื่องสำคัญ เป็นเรื่องของอาณาเขตอธิปไตยของชาติ และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

อภิสิทธิ์ ขอร้องไม่ให้ชาวบ้านในพื้นที่ๆมีเอกสารสิทธิ์ทำกินประเภท ส.ค.1 อยู่บริเวณสระน้ำ UN ให้สัมภาษณ์ว่า 7 คนไทยถูกจับในพื้นที่ใด
อ้างว่ากลัวจะส่งผลกระทบต่อคดี 

แต่กลับให้ชาวบ้านซึ่งไม่ใช่เจ้าของที่ดินและไม่ใช่ผู้เดือดร้อนจากการที่เขมรยึดครองที่ทำกินซึ่งมาอาศัยอยู่ตอนหลัง
ให้สัมภาษณ์ออกสื่อด้วยข้อมูลอันเป็นโทษกับคุณ วีระ-ราตรี ก่อนวันที่ศาลเขมรจะพิจารณาคดีเพียง 1 วัน

เขมรบอกว่าเป็นแผ่นดินของเขา และใช้แผนที่ 1-200000 ตัดสินคดี 7 คนไทย

แต่รัฐบาล ปชป. ก็ไม่ปฎิเสธ ไม่ต่อสู้ ขนาดเขมรบิดเบือนจุดถูกจับคือจับ 7 คนไทยจุดหนึ่ง

แล้วพาไปควบคุมตัวยังอีกจุดหนึ่ง แต่กลับใช้จุดที่ 2 ในการฟ้องศาลเขมร

รัฐบาลไทยก็ยังใจดีไม่ยกเอาตรงนั้นมาต่อสู้

เขมรไม่พอใจไทยก็ยิงใส่โครมๆ รัฐบาลก็ได้แค่ยิงตอบโต้กลับ

ยิงที ก็อพยพกันที ใครตายก็ซวยไป ทหารตายก็ซวยไป

การกดดันไม่ให้เขมรก่อเหตุซ้ำซากก็ย่อมทำได้หลายทางเช่นกดดันทางการทูต การค้า แต่ก็ไม่ทำ

แต่ละเรื่อง แต่ละกรณีช่างเอาอกเอาใจเขมรเหลือเกิน และสุดท้ายเมื่อฮุนเซนออกมาแฉว่า

สุเทพหอบแผนที่บล็อคน้ำมันไปคุยที่เขมร ก็ถึงบางอ้อ

และประเด็นที่เขมรยิงใส่ไทย มันเริ่มจากทหารไทยถอนออกจากพื้นที่ 4.6

ต่อมามีภาพข่าวป้ายหินของเขมรในพื้นที่ 4.6 ที่เขียนไว้ว่า

พื้นที่นี้เป็นของเขมร ทหารไทยเคยบุกรุก

รัฐบาลปชป.จึงถูกคนไทยโจมตี ทหารจึงกลับลำมาทุบป้ายหินทิ้ง

และต่อมาฮุนเซนก็ประกาศว่า ไทยเขียนด้วยมือ ลบด้วยเท้า( มีใครไปแอบคุยตกลงอะไรกันไว้กับเขมร ?  )

หลังจากนั้นไม่นาน เขมรก็ยิงใส่ไทย

ก็ลองพิจารณาทั้งหมดตรงนี้เอาเอง ผมว่าถ้าใครไม่หน้ามืดตามัวสุดขีด

หรือไม่หลอกตัวเอง มันเข้าใจไม่ยากหรอกว่าอะไรเป็นอะไร

แล้วคุณไปอยู่ไหนมาถึงมาบอกว่าพันธมิตรเงียบเป็นเป่าสากกรณี รมต.ต่างประเทมศจะยกแผ่นดินให้เขมร ?

• OSR likes this

#230 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:09

เห็นอะไรบางอย่างที่อยากบอกเล่าให้ เสรีชน ฟังครับ (สาวกชน ไม่ต้องอ่านก็ได้นะ)

โดยภาพรวม กองเชียร์เทวดา ของ ปชป. ไม่ต่างกันเลย กับกองเชียร์ของ พรรคเพื่อไทย

ไม่เลือกเรา เขามาแน่ บ้างล่ะ Vote No ทำให้เราแพ้ บ้างล่ะ ปชป. ใช้มุขทำนองนี้

ทำลายคู่ต่อสู้มาโดยตลอด พฤษภาทมิฬ ชัดสุด สมัคร กล่าวหาว่า จำลองพาคนไปตาย

ปชป.ที่ไล่สุจินดามาด้วยกัน แทนที่จะช่วยเพื่อน กลับขึ้นป้ายหราเต็มเมือง เป็นรูปชวนหลีกภัย

ปราศรัยในสภา โอ้อวดตัวเองว่า "ผมเชื่อมั่นในระบบรัฐสภา" นั่นเท่ากับ เป็นการเดินเกมส์

เพื่อดีสเครดิต พรรคพลังธรรม จนคน กทม.ในยุคนั้น พากันเชื่อว่า จำลองพาคนไปตายจริงๆ

มาคราวนี้ก็อีหร็อบเดิม เลือกคนอื่น ทำให้เสียงแตก (ผมจะเลือกใคร? มันหนักหัวอะไรคุณครับ)

จะเขามา หรือ เอ็งมา มันก็แป๊ะเอี๋ยล่ะว้า ผมมาคิดๆดูแล้ว กลายเป็นว่า 80 ปีประชาธิปไตยไทย

ไม่ไปไหน เพราะมีพรรคแบบเอ็งนี่แหละ เนียนเป็นเทวดามากอบกู้ชาติ แต่ผลงาน บ่มี ให้เห็น

แค่เลวน้อยกว่าคนอื่น ก็แค่นั้น กลายเป็นตัวถ่วงความเจริญไปซะงั๊น

อยากสอยทักษิณให้ร่วง ต้องกำจัดไอ้พรรคอีแอบพรรคนี้ให้ได้ก่อน ให้เหลือแต่

ประชาชนคนธรรมดาอย่างพวกเรา สู้กับทักษิณ ไม่งั๊นไม่มีทาง รวมกันติด

กลายเป็น พรรคอีแอบนี่เอง ที่ทำให้พลังของคนไทย รวมกันไม่ได้

มองในแง่นี้... แมลงสาบ (พรรคอีแอบ) กลับน่ารังเกียจกว่า ควายแดง ซะอีก

ท่านเสรีชนคนไทย ที่มั่นใจว่า ไม่ถูก นกม.สะกดจิต เห็นด้วยไหม?

จนคน กทม.ในยุคนั้น พากันเชื่อว่า จำลองพาคนไปตายจริงๆ

กล่าวหาด้วยวิธีทึกทักเอาเองเลยเหรอน้อง รู้้ด้วยเหรอว่าคน กทม. ที่เคยศรัทธาไอ้เกรียนลอง เลือกไอ้เกรียนลองเป็นผู้ว่า จะเชื่ออะไรง่ายแบบนั้น

นี่น้องกำลังดูถูกคน กทม. ยุคนั้นนะเนี่ย ไม่รู้ในนั้นมีญาติผู้ใหญ่ของน้องรวมอยู่ด้วยรึเปล่า

อย่างน้อยนะ เรื่องพาคนไปตายพี่ไม่เคยด่าหรอก

เพราะไอ้เกรียนลองที่พวกน้องกราบไหว้น่ะมันชั่วและโง่กว่านั้น

มันยกพรรคให้ไอ้สารเลวเป็นบันไดให้มันปีนขึ้นมาแดกประเทศไทย

นั่นแหละเลวร้ายที่สุดที่ไอ้เกรียนลองทำมาในชีวิต

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#231 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:24

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#232 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:33

จ้างนักวิชาการแดงเขียนบทความสื่อไปทางให้ยอมรับว่าพื้นที่ 4.6 เป็นของเขมร
ให้ทูตเขมรมาพูดโน้มน้าวเรื่องพื้นที่ 4.6
สุเทพฯบอกว่าทะเลาะกันทำไมพื้นที่แค่แมวดิ้นตาย พูดโน้มน้าวให้เหมือนว่าพื้นที่ 4.6 ไม่สำคัญ จะไปสนใจทำไม
ฮุนเซนกอด MOU43 อย่างเหนียวแน่น แค่เข้าใจผิดว่าไทยจะยกเลิก MOU43 ยังต้องไปฟ้อง UN
อภิสิทธิ์โกหกคนไทยว่าเขมรอยากยกเลิก MOU43
แต่โฆษก ตปท.เขมรออกมายืนยันว่า เขมรไม่มีทางยกเลิก MOU43 เด็ดขาด

รวมถึงกรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาล ปชป.ก็รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้นเท่านี้ ทั้งที่ไม่ได้มีการตรวจสอบอย่างละเอียดชัดเจน
ทั้งที่เป็นเรื่องสำคัญ เป็นเรื่องของอาณาเขตอธิปไตยของชาติ และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

อภิสิทธิ์ ขอร้องไม่ให้ชาวบ้านในพื้นที่ๆมีเอกสารสิทธิ์ทำกินประเภท ส.ค.1 อยู่บริเวณสระน้ำ UN ให้สัมภาษณ์ว่า 7 คนไทยถูกจับในพื้นที่ใด

แต่กลับให้ชาวบ้านซึ่งไม่ใช่เจ้าของที่ดินและไม่ใช่ผู้เดือดร้อนจากการที่เขมรยึดครองที่ทำกินซึ่งมาอาศัยอยู่ตอนหลัง
ให้สัมภาษณ์ออกสื่อด้วยข้อมูลอันเป็นโทษกับคุณ วีระ-ราตรี ก่อนวันที่ศาลเขมรจะพิจารณาคดีเพียง 1 วัน

เขมรบอกว่าเป็นแผ่นดินของเขา และใช้แผนที่ 1-200000 ตัดสินคดี 7 คนไทย

แต่รัฐบาล ปชป. ก็ไม่ปฎิเสธ ไม่ต่อสู้ ขนาดเขมรบิดเบือนจุดถูกจับคือจับ 7 คนไทยจุดหนึ่ง
แล้วพาไปควบคุมตัวยังอีกจุดหนึ่ง แต่กลับใช้จุดที่ 2 ในการฟ้องศาลเขมร
รัฐบาลไทยก็ยังใจดีไม่ยกเอาตรงนั้นมาต่อสู้

เขมรไม่พอใจไทยก็ยิงใส่โครมๆ รัฐบาลก็ได้แค่ยิงตอบโต้กลับ

ยิงที ก็อพยพกันที ใครตายก็ซวยไป ทหารตายก็ซวยไป

การกดดันไม่ให้เขมรก่อเหตุซ้ำซากก็ย่อมทำได้หลายทางเช่นกดดันทางการทูต การค้า แต่ก็ไม่ทำ

แต่ละเรื่อง แต่ละกรณีช่างเอาอกเอาใจเขมรเหลือเกิน และสุดท้ายเมื่อฮุนเซนออกมาแฉว่า
สุเทพหอบแผนที่บล็อคน้ำมันไปคุยที่เขมร ก็ถึงบางอ้อ

และประเด็นที่เขมรยิงใส่ไทย มันเริ่มจากทหารไทยถอนออกจากพื้นที่ 4.6
ต่อมามีภาพข่าวป้ายหินของเขมรในพื้นที่ 4.6 ที่เขียนไว้ว่า

พื้นที่นี้เป็นของเขมร ทหารไทยเคยบุกรุก

รัฐบาลปชป.จึงถูกคนไทยโจมตี ทหารจึงกลับลำมาทุบป้ายหินทิ้ง
และต่อมาฮุนเซนก็ประกาศว่า ไทยเขียนด้วยมือ ลบด้วยเท้า( มีใครไปแอบคุยตกลงอะไรกันไว้กับเขมร ?  )

หลังจากนั้นไม่นาน เขมรก็ยิงใส่ไทย

ก็ลองพิจารณาทั้งหมดตรงนี้เอาเอง ผมว่าถ้าใครไม่หน้ามืดตามัวสุดขีด
หรือไม่หลอกตัวเอง มันเข้าใจไม่ยากหรอกว่าอะไรเป็นอะไร

แล้วคุณไปอยู่ไหนมาถึงมาบอกว่าพันธมิตรเงียบเป็นเป่าสากกรณี รมต.ต่างประเทมศจะยกแผ่นดินให้เขมร ?

แจ๋วเลย ขอยืมพื้นที่กระทู้นี้หน่อยแล้วกัน

กรณี จับ 7 คนไทย สุดท้ายติดคุก 2 คนครับ คือวีระ และ ราตรี นอกนั้นปล่อยหมด
และที่ติด คือข้อหาจารกรรมข้อมูล หรือ spy นะครับ ไม่ใช้ลุกล้ำดินแดน เพราะข้อหานั้น ปล่อยตัวออกมาหมดแล้ว
คุณต้องถาม พธม. เองแล้วล่ะว่า คนอื่นปล่อย ทำไม วีระ และ ราตรี เขมรถึงจับยัดข้อหา ไม่ยอมปล่อย
เพราะสถานการณ์ตอนนั้น เข้าใจได้ว่า วีระ ราตรี เป็นพวก พธม. ซึ่งขัดแย้งกับ รัฐบาลเขมรและไอ้แม้วอยู่แล้ว
จึงไม่ใช่เรื่องเกินเลยนักที่เขมรจะจับขังต่อ ความสัมพันธ์สองประเทศตอนนั้นก็ง่อนแง่นอยู่แล้ว
รัฐบาลมาร์คก็มีความพยายามหลายครั้งที่จะเจรจาเรื่องนี้ไม่ว่าจะขออภัยโทษ ขอแลกตัวนักโทษ
เป็นคุณวีระเองไม้ใช่หรือที่ประกาศกร้าวว่าจะสู้ไม่ขออภัยโทษ

การยึดมั่นใน MOU43 นั้น เห็นได้ชัดว่า ไทยเคารพในกติกาและข้อตกลงมาโดยตลอด
รวมถึงการถอนทหารเพื่อปฏิบัติตาม mou ด้วย แต่เป็นฝ่ายเขมรเองที่ละเมิดกติกา สร้างวัด สร้างชุมชน สร้างถนน
รมถึงเอาทหารเข้ามาประจำการ พอ พธม. เห็นแบบนั้น ก็เต้นเร่าๆ อยากให้รัฐบาล ถล่มมันกลับไป
กลายเป็นว่า ฝ่ายเราทำตามกติกา ฝ่ายมันโกง อยากให้เราโกงบ้างซะอย่างนั้น
มีการประท้วงทางการทูตกลับไปหลายครั้งเพื่อแสดงให้เห็นว่า เราไม่ต้องการรบ
แต่เป็นฝ่ายเขมรที่ยั่วยุให้เรารบ พอเรายิงบ้างทหารมันตายเป็นเบือแล้วเป็นไง ผบ.มันแถลงข่าวบีบน้ำตาเป็นที่น่าอนาถ

กรณีที่ฮุนเซนออกมาบอกว่ามีการเจรจาลับกับสุเทพ เขาได้แก้ต่างในการอภิปรายไม่ไว้วางใจไปแล้ว
การที่คุณงัดเอาเรื่องนี้มาโจมตีสุเทพอีก ก็ไม่ต่างอะไรกับกระบอกเสียงของฮุนเซน ไม่ต่างอะไรกับขี้ข้าเขมรครับ
และ รมต.ต่างประเทศเขมร ได้บอกเองว่า ไอ้แม้วต่างหากที่มีการเจรจาเรื่องพลังงานกับเขมร แต่ พธม. ก็เงียบเป็นเป่าสากเช่นเดิม
ไม่เชื่อไปดูเว็บ manager สิครับ เงี๊ยบ เงียบ อย่าสองมาตรฐานนะครับ

รัฐบาลมาร์คตั้งม้อบอยู่กันเป็นเดือนๆได้ รัฐบาลแม้ว หายหัว ยึกยักท่ามาก สุดท้ายก็เป่าสากจริงๆ

#233 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:36

คุณ Hen

ถามจริงๆ คุณว่าสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนในส่วนที่ควรจะเป็นของเขาคืนหรือเปล่า? :-)

#234 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:37

ไปเอาคำพูดใครมายัดปากฝั่ง ปชป. แบบนี้ ไม่ทราบว่าไปเรียนวิชามาจากไหนครับ

เหตุผลของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน มุมมองมีทั้งด้านการเมือง และด้านตัวบุคคล

ปู จิตรกร จะเลือกเพราะเป็นไม้กันหมา ก็เป็นเหตุผลส่วนตัวของเขา

ไม่ได้หมายความว่าเขาไปบังคับจับมือให้คุณกา ปชป. ไปเป็นไม้กันหมาเสียเมื่อไหร่

ความรู้ความสามารถของคุณชาย รวมถึงผลงานที่ผ่านมา ไม่มีน้ำหนักอะไรเลยหรือ

ถึงได้ไปจับจดเอาประโยคเดียวเหตุผลเดียวมาพูดแบบนี้  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#235 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ไปเอาคำพูดใครมายัดปากฝั่ง ปชป. แบบนี้ ไม่ทราบว่าไปเรียนวิชามาจากไหนครับ

เหตุผลของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน มุมมองมีทั้งด้านการเมือง และด้านตัวบุคคล
ปู จิตรกร จะเลือกเพราะเป็นไม้กันหมา ก็เป็นเหตุผลส่วนตัวของเขา
ไม่ได้หมายความว่าเขาไปบังคับจับมือให้คุณกา ปชป. ไปเป็นไม้กันหมาเสียเมื่อไหร่
ความรู้ความสามารถของคุณชาย รวมถึงผลงานที่ผ่านมา ไม่มีน้ำหนักอะไรเลยหรือ
ถึงได้ไปจับจดเอาประโยคเดียวเหตุผลเดียวมาพูดแบบนี้  -_-

มีครับ ผลงานของคุณชายมี และคนที่เขาต้องการเลือกคุณชายจริงๆ ก็มี ไม่ใช่ไม่มี

แต่ถามคุณ Ridkun หน่อยว่าคนที่เขาจำใจต้องเลือกคุณชายเพราะการสร้างกระแส ไม่เลือกเรา เขามาแน่ นั้น มีอยู่หรือเปล่า

แล้วคุณ Ridkun เห็นว่าผู้สมัครอิสระอย่างสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนของคนที่อยากจะเลือกเขาคืนไปหรือไม่?

และข้อสุดท้าย การมาโพสเพื่อเรียกร้องให้กลุ่มคนเหล่านี้ใช้สิทธิของเขาอย่างอิสระ ไม่ต้องติดกับกับดักทางความคิดประเภทไม้กันหมา นั้น ผิดด้วยหรือ?

#236 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:49

ผมว่าผมมีมันสมองที่ยังใช้ความคิดได้เองอยู่ครับ

คงไม่ต้องตามใคร เพราะวลีนั้น วลีนี้

ที่จะพยายามปั้นแต่งสรรหาถ้อยคำให้ดูตัวเองว่าเจ๋ง ว่าแจ๋ว ในโลกออนไลน์ขณะนี้

โตมาขนาดนี้แล้ว...ใครใคร่คิดอะไรจะทำอะไรก็เรื่องของคุณ

อย่าเพียงมาสร้างความเดือดร้อนให้คนที่เขานิ่งๆ เฉยๆ เหอะ

บางทีที่เขาเงียบเขาไม่พูด ก็เพราะรำคาญ....

#237 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:57

คุณ Hen

ถามจริงๆ คุณว่าสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนในส่วนที่ควรจะเป็นของเขาคืนหรือเปล่า? :-)

เลือกไม้กันหมา... เป็นแค่ วาทกรรม เพื่อการได้มาซึ่งคะแนนเสียง เพียงต้องการเอาชนะเลือกตั้ง..

ให้แม่ยกมีความหวัง...

เค้าไม่ได้สนใจด้วยซ้ำว่ากรุงเทพจะเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยน...   ไม่ต่างจาก วาทกรรม..  จำลองพาคนไปตาย...  ไม่เลือกเราเค้ามาแน่... หรือ ล่าสุด

เลือกเราเขาเผา แน่...

ผู้ใช้สิทธิบางกลุ่ม.. ..   เลยไม่เลือกพวกเค้า ในการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว..  

แม้ว่าผมจะไม่เห็นด้วยกับ  ตรรก  เลือกไม้กันหมา ... แต่สุดท้าย สิทธิในการเลือก เป็นของทุกท่าน...

ผมเคารพการตัดสินใจของทุกท่าน...  เพราะ ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันหมด...   การเลือกตั้งไม่ควรมีแต่ต้น...  

"คะแนนส่วนที่เป็นของเค้า"...  ผมว่า  ต่อให้ไม่มีตรรกเลือก ไม้กันหมา...    คะแนนส่วนนั้นก็ยังไม่ใช่ของ

#17 จนกว่าจะมีคนเลือก...     

#238 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:00

เลือกไม้กันหมา... เป็นแค่ วาทกรรม เพื่อการได้มาซึ่งคะแนนเสียง เพียงต้องการเอาชนะเลือกตั้ง..
ให้แม่ยกมีความหวัง...
เค้าไม่ได้สนใจด้วยซ้ำว่ากรุงเทพจะเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยน...   ไม่ต่างจาก วาทกรรม..  จำลองพาคนไปตาย...  ไม่เลือกเราเค้ามาแน่... หรือ ล่าสุด
เลือกเราเขาเผา แน่...
ผู้ใช้สิทธิบางกลุ่ม.. ..   เลยไม่เลือกพวกเค้า ในการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว..  

แม้ว่าผมจะไม่เห็นด้วยกับ  ตรรก  เลือกไม้กันหมา ... แต่สุดท้าย สิทธิในการเลือก เป็นของทุกท่าน...
ผมเคารพการตัดสินใจของทุกท่าน...  เพราะ ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันหมด...   การเลือกตั้งไม่ควรมีแต่ต้น...  

"คะแนนส่วนที่เป็นของเค้า"...  ผมว่า  ต่อให้ไม่มีตรรกเลือก ไม้กันหมา...    คะแนนส่วนนั้นก็ยังไม่ใช่ของ
#17 จนกว่าจะมีคนเลือก...     

OK เข้าใจแล้ว :-)

#239 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:15

ผมว่าผมมีมันสมองที่ยังใช้ความคิดได้เองอยู่ครับ

คงไม่ต้องตามใคร เพราะวลีนั้น วลีนี้

ที่จะพยายามปั้นแต่งสรรหาถ้อยคำให้ดูตัวเองว่าเจ๋ง ว่าแจ๋ว ในโลกออนไลน์ขณะนี้

โตมาขนาดนี้แล้ว...ใครใคร่คิดอะไรจะทำอะไรก็เรื่องของคุณ

อย่าเพียงมาสร้างความเดือดร้อนให้คนที่เขานิ่งๆ เฉยๆ เหอะ

บางทีที่เขาเงียบเขาไม่พูด ก็เพราะรำคาญ....

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#240 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:31

มีครับ ผลงานของคุณชายมี และคนที่เขาต้องการเลือกคุณชายจริงๆ ก็มี ไม่ใช่ไม่มี

แต่ถามคุณ Ridkun หน่อยว่าคนที่เขาจำใจต้องเลือกคุณชายเพราะการสร้างกระแส ไม่เลือกเรา เขามาแน่ นั้น มีอยู่หรือเปล่า

แล้วคุณ Ridkun เห็นว่าผู้สมัครอิสระอย่างสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนของคนที่อยากจะเลือกเขาคืนไปหรือไม่?

และข้อสุดท้าย การมาโพสเพื่อเรียกร้องให้กลุ่มคนเหล่านี้ใช้สิทธิของเขาอย่างอิสระ ไม่ต้องติดกับกับดักทางความคิดประเภทไม้กันหมา นั้น ผิดด้วยหรือ?

ถามว่า

แล้วคนที่จำต้องเลือกเบอร์ 17 เพราะอยากหนีกระแส ไม่เลือกเรา เขามาแน่ล่ะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#241 กรกช

กรกช

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:32

แจ๋วเลย ขอยืมพื้นที่กระทู้นี้หน่อยแล้วกัน

กรณี จับ 7 คนไทย สุดท้ายติดคุก 2 คนครับ คือวีระ และ ราตรี นอกนั้นปล่อยหมด
และที่ติด คือข้อหาจารกรรมข้อมูล หรือ spy นะครับ ไม่ใช้ลุกล้ำดินแดน เพราะข้อหานั้น ปล่อยตัวออกมาหมดแล้ว
คุณต้องถาม พธม. เองแล้วล่ะว่า คนอื่นปล่อย ทำไม วีระ และ ราตรี เขมรถึงจับยัดข้อหา ไม่ยอมปล่อย
เพราะสถานการณ์ตอนนั้น เข้าใจได้ว่า วีระ ราตรี เป็นพวก พธม. ซึ่งขัดแย้งกับ รัฐบาลเขมรและไอ้แม้วอยู่แล้ว
จึงไม่ใช่เรื่องเกินเลยนักที่เขมรจะจับขังต่อ ความสัมพันธ์สองประเทศตอนนั้นก็ง่อนแง่นอยู่แล้ว
รัฐบาลมาร์คก็มีความพยายามหลายครั้งที่จะเจรจาเรื่องนี้ไม่ว่าจะขออภัยโทษ ขอแลกตัวนักโทษ
เป็นคุณวีระเองไม้ใช่หรือที่ประกาศกร้าวว่าจะสู้ไม่ขออภัยโทษ

การยึดมั่นใน MOU43 นั้น เห็นได้ชัดว่า ไทยเคารพในกติกาและข้อตกลงมาโดยตลอด
รวมถึงการถอนทหารเพื่อปฏิบัติตาม mou ด้วย แต่เป็นฝ่ายเขมรเองที่ละเมิดกติกา สร้างวัด สร้างชุมชน สร้างถนน
รมถึงเอาทหารเข้ามาประจำการ พอ พธม. เห็นแบบนั้น ก็เต้นเร่าๆ อยากให้รัฐบาล ถล่มมันกลับไป
กลายเป็นว่า ฝ่ายเราทำตามกติกา ฝ่ายมันโกง อยากให้เราโกงบ้างซะอย่างนั้น
มีการประท้วงทางการทูตกลับไปหลายครั้งเพื่อแสดงให้เห็นว่า เราไม่ต้องการรบ
แต่เป็นฝ่ายเขมรที่ยั่วยุให้เรารบ พอเรายิงบ้างทหารมันตายเป็นเบือแล้วเป็นไง ผบ.มันแถลงข่าวบีบน้ำตาเป็นที่น่าอนาถ

กรณีที่ฮุนเซนออกมาบอกว่ามีการเจรจาลับกับสุเทพ เขาได้แก้ต่างในการอภิปรายไม่ไว้วางใจไปแล้ว
การที่คุณงัดเอาเรื่องนี้มาโจมตีสุเทพอีก ก็ไม่ต่างอะไรกับกระบอกเสียงของฮุนเซน ไม่ต่างอะไรกับขี้ข้าเขมรครับ
และ รมต.ต่างประเทศเขมร ได้บอกเองว่า ไอ้แม้วต่างหากที่มีการเจรจาเรื่องพลังงานกับเขมร แต่ พธม. ก็เงียบเป็นเป่าสากเช่นเดิม
ไม่เชื่อไปดูเว็บ manager สิครับ เงี๊ยบ เงียบ อย่าสองมาตรฐานนะครับ

รัฐบาลมาร์คตั้งม้อบอยู่กันเป็นเดือนๆได้ รัฐบาลแม้ว หายหัว ยึกยักท่ามาก สุดท้ายก็เป่าสากจริงๆ

กรณีวีระไม่ถูกปล่อยตัวก็ตามที่คุณว่ามานั่นแหละ แต่นั่นมันประเด็นหนึ่ง แต่ประเด็นสำคัญที่ผมพยายามชี้ให้เห็น คือ

ปชป.คิดไม่ซื่อกับกรณีนี้

ส่วนเรื่อง MOU43 ผมไม่ได้พูดถึงรายละเอียด แต่ผมชี้ให้ดูว่า ต่างฝ่ายต่างกอด MOU กันอย่างเหนียวแน่น

และก็รู้ๆกันอยู่ว่า สัน ดานฮุนเซนเป็นยังไง ถ้าไม่ได้ประโยชน์มีหรือจะเก็บไว้

แต่ที่สำคัญคืออภิสิทธิ์ถึงกับโกหกคนไทยทั้งประเทศว่า ฮุนเซนไม่เอา MOU

เจตนาอย่างนี้หมายความว่าอะไร ??????

ส่วนเรื่องเจรจาลับ เรื่องนี้สร้างความเสียหายให้กับสุเทพและ ปชป.มาก เพราะภาพพจน์ ปชป.ซื่อสัตย์

และแน่นอนอยู่แล้วว่าผู้ที่ถูกกล่าวหารุนแรงอย่างนี้ก็ต้องแก้ตัว

แต่ทั้งที่มีเรื่องส่อทุจริตแบบนี้กลับทำได้เพียงทำเป็นคนจิตใจดี ไม่อยากมีเรื่อง

ส่วนเรื่องทักษิณเจราลับทำไมที่ผู้จัดการจะไม่มี 

" ในระหว่างการประชุมครั้งนั้น นายเกา คิม ฮอร์น เจ้าหน้าที่ระดับสูงกระทรวงต่างประเทศกัมพูชา แจ้งต่อบริษัทว่า รัฐบาลไทยและกัมพูชา เกือบได้ข้อยุติในเรื่องนี้ไม่นานนักก่อนรัฐบาลทักษิณ จะถูกขับพ้นจากการเป็นรัฐบาล เขายังบอกว่า ทั้งสองฝ่ายเห็นพ้องกันในหลักการแบ่งรายได้ โดยพื้นที่ใกล้ไทยมากที่สุด ไทยได้ 80% กัมพูชา 20% ส่วนพื้นที่ตรงกลางแบ่ง 50%-50% และพื้นที่ใกล้ฝั่งกัมพูชา ไทยได้ 20% กัมพูชา 80% ในเวลานั้น เขาคิดว่า ถ้ามีเวลาในการเจรจาเพิ่มเติมอีก 6 เดือน ก็น่าจะตกลงกันได้ "

http://www.manager.c...D=9560000010484  "  

" อย่างไรก็ตาม แม้ว่าจนบัดนี้การเจรจาเรื่องผลประโยชน์ปิโตรเลียมบนพื้นที่ทับซ้อนทางทะเลไทย - กัมพูชา ยังไม่มีความคืบหน้า แต่ทว่าการวิ่งเต้นเจรจาประสานผลประโยชน์เพื่อประโยชน์ที่อยู่เบื้องหลังของทักษิณและพวก กำลังดำเนินไปอย่างเร่งรีบเพื่อให้เกิดผลสำเร็จก่อนที่รัฐบาลยิ่งลักษณ์จะปิดฉากลง "

http://www.manager.c...D=9550000001021

ส่วนเรื่องตั้งม็อบ พันธมิตรเขาให้เหตุผลไว้ตั้งแต่ต้นปีก่อนแล้ว

http://www.manager.c...D=9550000026704

Edited by กรกช, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:33.

#242 chackrapbong

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:39

เห็นว่าผู้สมัครอิสระอย่างสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนของคนที่อยากจะเลือกเขาคืนไปหรือไม่?

ถามว่า

แล้วคนที่จำต้องเลือกเบอร์ 17 เพราะอยากหนีกระแส ไม่เลือกเรา เขามาแน่ล่ะครับ

ถามต่อ ว่า

แล้วไปตรัสรู้มาตั้งแต่เมื่อไหร่ ถึง ได้รู้ว่า คะแนนส่วนใหนเป็นของ คนใด ถึงจะได้เรียกคืนกลับได้

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#243 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:48

การเลือกตั้งผู้ว่าฯกทม.?

ตีความโจทย์ไม่เหมือนกัน มุมคำตอบเลยต่างกัน 

สมาชิกบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ คิดว่าคุณทักษิณและระบอบทักษิณเป็นภัยร้ายแรงต่อสามสถาบันหลัก

ส่วนในสังคมจริงๆที่ไม่ใช่เสื้อแดงเท่าที่เห็นมองคุณทักษิณและระบอบทักษิณเพียงแค่คนไม่ดีคนนึง

ที่อาจจะเลวมากกว่านักการเมืองชั่วๆที่ผ่านมาหน่อยนึง

การมองระดับความเลวร้ายที่มีต่อตัวคุณทักษิณและระบอบทักษิณ จึงมีผลต่อการเดินกลยุทธ์ไม่เหมือนกัน

อย่างจขกท. อาจจะมองระดับความเลวร้ายของคุณทักษิณเพียงนักการเมืองชั่วๆที่เลวมากกว่านักการเมืองที่ผ่านๆมาหน่อยนึง

แต่สมาชิกบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ เห็นคุณทักษิณในระดับทรราช จึงคิดทุกวิธีที่ไม่ให้คุณทักษิณมีอำนาจเบ็ดเสร็จ

ส่วนตัวผมระดับความเลวของคุณทักษิณนี่ คงเลวร้ายกว่าสามทรราชเสียอีก 

การเลือกตั้งครั้งนี้จึงไม่ใช่แค่"การเลือกตั้งผู้ว่าฯกทม."

แต่มันเป็นสัญลักษณ์"การยึดครองอำนาจเบ็ดเสร็จทางการบริหาร"ได้หรือไม่

ขี้เกียจพิมพ์ล่ะ... จบ

"                          "

#244 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:51

ผมเห็นด้วยนะครับ ที่ว่า พวกเสื้อแดงและเลือกพรรคเพื่อไทย ไม่ว่ายังไงก็เลือก กันเองอยู่แล้ว แต่บอกตรงๆ แค่เพื่อไทย ได้เป็น รัฐบาลในทุกวันนี้ ก็ยำ่แย่มากพอดูแล้ว แล้วจะให้มายึด กทม ด้วย ไม่ไหวมั๊งครับ

ผู้สมัคร อิสระ นั้นน่าสนนะครับ แต่ คงยังไม่ใช่ ณ เวลานี้ครับ เวลาที่ พวกเพื่อไทย จ้องจะ ยึด ประเทศแบบนี้

สำหรับหัวข้อ กระทู้ ตอนสมัย ประชาธิปัตย์เป็น รัฐบาล ทำไมเราถึงเลือก ได้ดั่งใจมากกว่า ผมว่าเพราะเรา ไม่ได้ สัมผัสถึง จิตใจที่จ้องจะทำลายชาติ ได้เท่ากับที่พรรคเพื่อไทยทำ ละมั๊งครับ

ดูจากการบริหาร ที่ห่วยแตก แม้คุณปูเอง ยังไม่อยากได้ผู้ว่าที่มาจาก พรรคเพื่อไทยเลย ผมตามเพจคุณปูมาตลอด เข้าใจเลยว่า ตัวคุณปูเอง ไม่ได้พอใจผลงานคุณชายเท่าไหร่ แต่ก็ยังดีกว่าได้ ผู้ว่าที่มาจากพรรคเพื่อไทย

มีคน กทม อีกมากครับ ที่ไม่สนใจ บ้านเมือง วันๆดูแต่ละคร ไม่ตามข่าวสารบ้านเมือง ไม่ได้ดูเลยว่า พรรคเพื่อไทย มันบริหารประเทศได้ห่วยแค่ไหน !!!  

ผมล่ะเบื่อจริงๆ นะครับ พวกโลกสวยเนี่ย (ไม่ได้หมายถึงพวกที่เลือก อิสระนะครับ)  ที่เวลาถามเรื่องการเมือง มักตอบว่า เป็นกลาง !!!  ตอนนี้เวลานี้ ไม่มีแล้วครับ ความเป็นกลางน่ะ ท่านต้องเลือกแล้ว เห็นชัดว่า ไอ้รัฐบาลเพื่อไทย มันจ้องจะรักษาแต่ อำนาจ จนมันไม่สนแล้วว่า ประเทศจะล่มจม ท่านยังเลือกไม่ได้อีกเหรอ

เขียนดี

ขอเสริมนิด

พวกกลาง พวกโลกสวย พลังเงียบ เงียบ แล้วก็เงียบ

บ้านถูกเผาไปแล้วครั้งหนึ่ง             ก็เงียบ

และกำลังจะถูกเผาอีก                   ก็เงียบ

โจรกำลังปล้นบ้านอยู่                   ก็เงียบ

กำลังจะไม่มีบ้านอยู่แล้ว              ก็เงียบ

ฟังดู เจ็บปวด ทำไมสังคมเป็นอย่างนี้

ก็เพราะมันเป็นอย่างนี้ ถึงได้ลากยาวมา ห้าปี ไม่จบซักที

#245 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:54

เห็นว่าผู้สมัครอิสระอย่างสุหฤทเขาสมควรได้คะแนนของคนที่อยากจะเลือกเขาคืนไปหรือไม่?

ถามว่า

ถามต่อ ว่า

แล้วไปตรัสรู้มาตั้งแต่เมื่อไหร่ ถึง ได้รู้ว่า คะแนนส่วนใหนเป็นของ คนใด ถึงจะได้เรียกคืนกลับได้

ถามต่อว่า...

คนที่ชื่นชอบจะกาเบอร์ 17 คุณว่ามีเท่าไหร่..
ถ้าไม่มีไม้กันหมา (วาทะของปูฯ)...
คิดว่าสุหฤท...จะได้เป็นผู้ว่าฯหรือ

%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A4%E0%

Edited by G-GEAR53, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:56.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#246 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:00

ถามว่า

ไม่น่ามีนะครับ :-)

ก่้อนที่เขาจะกล้าทิ้งไม้กันหมามาเลือกเบอร์ 17 เขาน่าจะไตร่ตรองรอบคอบแล้วว่าเขาเลือกที่เขาต้องการจริงๆ ไม่ใช่เพราะจำต้องเลือก เพราะมีเบอร์อื่นให้เลือกอีก 20 กว่าเบอร์ แถมยังมีโนโหวดให้เลือกอีก

ไหนคุณ Tony ลองบอกตัวอย่างมาดูสิครับว่าหากเขาต้องการหนีกระแสไม้กันหมา ทำไมเขาต้อง "จำใจ" เลือกเบอร์ 17 โดยที่ไม่ไปเลือกเบิอร์ 4 หรือเบอร์ 10 หรือโนโหวต?

:-)

#247 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:06

ไม่รู้สิครับ

ผมไม่ได้รู้จักเบอร์ 17 และไม่ได้ใส่ใจนี่ครับ

ผมเพียงถามในคำถามย้อนไป 

เมื่อคุณคิดว่า คนเลือกคุณชายเพราะกระแสไม่เอาเพื่อไทยได้

ผมก็น่าจะสามารถคิดเอาได้ ว่ามีคนเลือก 17 เพราะเพียงต่อต้านกระแสไม่เลือกเราฯ ก็ได้

หรือผมคิดผิด?

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#248 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:13

ผมไม่ได้รู้จักเบอร์ 17 และไม่ได้ใส่ใจนี่ครับ
เมื่อคุณคิดว่า คนเลือกคุณชายเพราะกระแสไม่เอาเพื่อไทยได้
ผมก็น่าจะสามารถคิดเอาได้ ว่ามีคนเลือก 17 เพราะเพียงต่อต้านกระแสไม่เลือกเราฯ ก็ได้

ไม่ผิดหรอกครับ

แต่แป๊ก!!

เพราะบทกลับมันไม่เป็นจริง แต่คุณลืมคิด

555 :-)

#249 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:28

ถามว่า

ไม่น่ามีนะครับ :-)

ก่้อนที่เขาจะกล้าทิ้งไม้กันหมามาเลือกเบอร์ 17 เขาน่าจะไตร่ตรองรอบคอบแล้วว่าเขาเลือกที่เขาต้องการจริงๆ ไม่ใช่เพราะจำต้องเลือก เพราะมีเบอร์อื่นให้เลือกอีก 20 กว่าเบอร์ แถมยังมีโนโหวดให้เลือกอีก

ไหนคุณ Tony ลองบอกตัวอย่างมาดูสิครับว่าหากเขาต้องการหนีกระแสไม้กันหมา ทำไมเขาต้อง "จำใจ" เลือกเบอร์ 17 โดยที่ไม่ไปเลือกเบิอร์ 4 หรือเบอร์ 10 หรือโนโหวต?

:-)

เขาต้องยินยอมก่อนใช่ไหม ถึงจะกากบัตร คุณว่าจริงไหมครับ ? ถึงคุณจะอ้างว่ามันเป็นภาวะจำยอม แต่การยินยอมในตนตกอยู่ในภาวะจำยอม นั้นเป็นการตัดสินใจของเขาอย่างหนึ่งหรือเปล่า ? 

แล้วเขามีสิทธิ์ที่จะหนีจากภาวะนั้นหรือเปล่า ? คำตอบนี้คุณของทราบดีอยู่แล้ว เพราะทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกคนอื่น ไม่เลือกใคร หรือนอนอยู่บ้านได้อยู่แล้ว

ผมว่าการอยู่ร่วมกันในสังคม อย่างหนึ่งที่คุณต้องมี ก็คือการเคารพการตัดสินใจซึ่งกันและกัน เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว คุณไปอยู่ในสังคมไหน ก็พาลจะทำให้สังคมนั้นวุ่นวายไปด้วย 

อย่าลืมว่า คุณไม่ได้มีวิจารณญาณคนเดียว อย่าไปคิดแทนคนอื่นเขา ไม่เห็นด้วย ไม่ชอบ เบอร์ไหน ก็ไม่ต้องเลือกเขา มันก็แค่นั้น มันไม่ใครบังคับใครได้ ไม่มีใครจับมือกากบัตรกันนั้น ฉะนั้นเลิกดูถูกการตัดสินของคนอื่นได้แล้วครับ    <_<

Edited by ควันหลง, 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:30.

#250 chackrapbong

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:29

ไม่ผิดหรอกครับ

แต่แป๊ก!!

เพราะบทกลับมันไม่เป็นจริง แต่คุณลืมคิด

555 :-)

ผมโง่มาก ที่ไม่เข้าใจ

หลงเข้าใจไปตั้งนานว่า

สิ่งใดจะเป็นจริงและเท็จพร้อมกันไม่ได้

ขอสารภาพความโง่ต่อหน้า สาธารณชน มา ณ ที่นี้ด้วย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน