Jump to content

.......... สิ่งที่หายไป....???? อยู่ไหน ...??

• Please log in to reply
417 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:19

:rolleyes:  แวะมาแซว ไม่ได้มาเยี่ยมนานขอรับ...

^_^  น่าทำรวมเล่มนะขอรับลุง เอิ๊กๆๆๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#152 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:49

-kpw,jvvd ( ขายไม่ออก)

>>>>ขาดทุนย่อยยับ<<<<<<<

#153 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 04:36

เฮ้อออ . คุณ IF ai   ในเฟซฯ ผมมีเพื่อนอยู่ คนหนึ่ง  เป็นโหร

บางทีคุณอาจจะเคยได้ยิน  โหร กรหริศ  บัวสรวง..สิงห์ดำจุฬาฯ

ก็ได้  อ. กร..ฯ นี่แหละเล่าให้ฟัง  เรื่องเกี่ยวกับโหร  ความจริง

ผมนะ  ก็...ไม่กระดิกหู.....หรอกครับเรื่องโหรนี่  คือจำขี้ปากเขามา

เขียน.ส่วนเรื่อง ฉันทลักษณ์..บทกวี..ผมอาจจะโชคดีหน่อย ที่ได้

ท่านหลวงฯ  ชี้แนะตั้งแต่เด็ก..และก็เล่าประวัติฯต่างๆ แล้วก็เอา

ตำราของ ..ท่านหลวงธรรมาภิมณฑ์..มอบให้ผม..ต่อมาก็มี ท่าน-

หลวงอีกท่านหนึ่ง ที่เป็น คุณพ่อของเพื่อน ก็ได้ขอร้องไว้  แต่ผมก็

ได้ทำเท่าที่จะทำได้...ยุคนี้ ผมมองเห็น  สิ่งที่เขาต้องการ  ๓ ประการ

๑.อำนาจ.๒.เงิน.๓.ชื่อเสียง....บ้างก็ได้มาอย่างถูกต้อง..แต่บ้างก็ได้

มาอย่างไม่ถูกต้อง..ผมมันหมดห่วง.หมดกังวล.หมดภาระทุกอย่างแล้ว

ฉะนั้น  เวลาที่เหลือ  ก็จะขอทุ่มเทให้กับการ  เผยแพร่  ..ฉันทลักษณ์..

ที่ถูกต้อง ของท่านหลวง.ธรรมาภิมณฑ์...จะได้สักปีละ 1-2  คน ก็ยังดี

แค่นี้แหละ..ส่วนคำ..มคธ..สันสกฤต...ศัพท์พวกนี้  ไม่ยากหรอกครับ--

หารากมันเจอ..ก็จะง่ายมาก....อย่างเช่น คำ ( ปรัตยุบัน ) คุณอ่านก็จะ

นึก  เอ..ฟัง ๆ คุ้น ๆ  มันเป็นคำเดิมของ ( ปัจจุบัน ) คนเขียน ..คำฉันท์

เขาต้องการ ..ครุ-ลหุ...คำเดิมมี ( ครุ ๒คำ-ลหุ ๒ คำ)  สลับกัน  แต่คำ

....ปัจจุบัน....มี..ลหุ..อยู่ตรงกลางคำเดียว....เขาก็ต้อง..ขยายคำ..เอา

รากศัพท์...มาใช้...เอาพอแล้ว  พูดมากอีกแล้ว...........

รุ่นเดียวกับ ดร.บุญสนอง กับ ดร.อาทิตย์ อุไรรัตน์  ไหมครับ ...ถ้าใช่ละแม่นครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#154 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:40

>>> รูปัง อนิจจัง.    สังขารา  อนิจจา. วิญญาณัง อนิจจัง...

#155 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:43

>>> ปลง  อนิจจัง  แล้ว  ก็มานั่งฟังเพลง บรรเลง เพลิน ๆ ....

#156 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:16

>>> หลายสิ่ง หลายอย่าง  มันหายไปจาก สังคมอันดีงามของไทย

...เราเคยอยู่กันอย่างร่มเย็น  สงบสุข. เสียงเพลงไทยแผ่ว ๆ ไม่ว่าจะ

...เป็น เพลงเดี่ยว. หรือ มโหรี. เครื่องสาย. ไม้แข็ง.ไม้นวม. เดี่ยวซอ.

...เสียงเดี่ยวซอด้วง..จะโหยหวนมาก.เสียงจะ กรีดบาดลึกในความรู้-

...สึก.ส่วนเสียง ซออู้..ก็จะทุ้ม นุ่มนวล. เพลงแอ่วซุ้ม.เพลงหุ่นกระบอก

...เล่นเรื่อง..พระอภัยมณี...สมัยเด็ก ๆ  แม่พาไปดู  หุ่นกระบอก........

........เดี๋ยวนี้  มีที่ไหนให้ดู...มีแต่เสียงเพลง..อยู่ในแผ่นที่  อาจารย์-

...ธีระ  ภู่มณี ...บันทึกไว้..มีแผ่นซอของ ครูธีระ ฯ อยู่ หลายแผ่น---

.......สิ่งที่หายไปอีก ๑ คือ  ครู ศิลปี  ตราโมท...ฝากแผ่นเดี่ยวขิมไว้

...ไม่มากนัก.ก็มีอยู่ไม่กี่แผ่น  หาซื้อยาก... เคยคุยกับท่านผู้รู้  บอกว่า

... ไม่ค่อยกล้าทำขาย. มีแต่ขาดทุน. ก็เป็นเรื่องน่าเศร้า  สำหรับเพลง

...ไทย..ดนตรีไทย..ทำไมคนไทยแท้ ๆ  จึงไม่คิดจะศึกษาเรียนรู้........

... ก็คงได้แค่  บ่น ๆ ไว้  ใครจะมาเห็น.มาอ่าน..จะคิดหรือ ไม่คิด ก็ตาม-

...แต่..นานาจิตตัง.........ฟังซี....

#157 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:21

>> โหยหวน  ครวญคร่ำ  รำพัน......คนธรรพ์ บรรเลง เพลงพิณ <<

#158 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:07

หลวงตา ไม่ลองทำ แฟนเพจ ดูล่ะครับ
เป็นแฟนเพจ ฉันทลักษณ์ ของภาษาไทย
อาศัยคนช่วยกันแชร์ ของสำคัญๆแบบนี้ ผมว่าน่าจะได้รับความสนใจ มากกว่าในห้องชายคานี้นะครับ
ผมหมายถึง มันขยายวงได้กว้างกว่า และสามารถเฟ้นหาคนรุ่นใหม่ที่มีพรสวรรค์ได้อีกด้วย

อาจจะมีการแต่งบทกลอนตามวาระต่างๆ
ร่วมกิจกรรม แต่งผลงานร่วมสมัย
หรืออะไร ที่แล้วแต่วาระ
และจะได้ เป็นที่รวบรวมความรู้ไปด้วยในตัวนะครับ
เผื่อใครนำไปอ้างอิงได้

ถ้าทำแล้ว มีแล้ว ก็ขออำภัย ที่ฟุ้งให้ฟัง ^_^
แต่ถ้าอยากจะทำ ให้ลองปรึกษา ม้อดแถวนี้ได้เลย เพราะผมไม่ได้เล่นเฟส ทำไม่เป็นฮะ :)

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#159 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:36

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่แนะนำ..ถ้าคุณ เคนฯ ทราบรายละเอียด..

ในตัวผมก็คงไม่แนะนำแน่.. คือผม..ค่อนข้าง ขี้เกียจ.และไม่มีระเบียบ

บทกวีที่ผมเขียน  มีเพื่อน รุ่นน้อง คอยเก็บรวบรวมอยู่  เคยพิมพ์เป็นเล่ม

๓ ครั้ง..ครั้งแรก  รวมเล่มกับผู้อื่น  ( ไฟไหม้ ท.ท.ท. สี่แยกคอกวัว ) จบ

ครั้ง ๒ มูลนิธิธนาคารฯ  แห่งหนึ่ง ขอพิมพ์ ( แจก ) ไปตามห้องสมุด ฟรี..!!

๒๐๐๐ เล่ม  ครั้ง ๓ ก็  ๒ พันเล่ม ฟรี.........

>>> ( เป็น บทกลอน ๑ เล่ม..โคลงดั้น ๑ เล่ม..คำฉันท์ ๑ เล่ม)...และที่-

เด็กขอไปลงตามหนังสือต่าง ๆ เช่น  ..สตรีสาร.. ปี ๒๐ ถึง ๒๔  ช่วงนั้น

คุณ  วานิช  จรุงกิจอนันต์  ควบคุมคอลัมภ์อยู่  เด็กรุ่นน้องขอไปลงหลาย

สำนวนเหมือนกัน  แต่จำไม่ได้แล้ว. ....สรุป คือ  ผลงานที่เขียน  มักจะ-

เขียนแล้ว ๆ กัน  ไม่ค่อยได้สนใจจะเก็บ...เพื่อนรุ่นน้องที่ตามเก็บ ก็ตาม-

เก็บมาหลายสิบปีแล้ว..แกไม่เบื่อก็ช่างหัวมัน...นี่ก็เขียน บทกวี สงกรานต์

เสร็จแล้ว  สองวันเดี๋ยวลงให้อ่านกัน....แค่เนี้ยยยย   เมื่อย.....แล้ว

#160 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:59

แฟนเพจ ก็ทำม่ยากหรอกครับ เหมือนเขียนกระทู้นั่นแหละ
แต่ออกไปจากวงของเสรีไทย

มันจะไปได้กว้างกว่าสมุดหนังสือ ที่หลวงตาเคยทำ เพราะมันแชร์ได้
สิ่งที่เขียนไป ใครสนใจก็เข้ามาเปิดอ่าน ใครไม่สน แต่ด้วยกระแส ก็จะช่วยแชร์
เป็นการเผยแผ่ เผื่อไปป้ะ กะเพชรเม็ดงาม ที่ยังไม่เปิดเผยตน

หนังสือ ผมเองก็ไม่ค่อยได้อ่าน
เปิดมาตาก็พาลจะหลับ

อีกอย่าง แฟนเพจ ราวมกันเขียนต้นฉบับยังได้
ไม่ต้องโพสคนเดียว
หรือจะวานคุณขวัญช่วยโพสเป็นแอดมินเพจก็เข้าท่านะฮะ :)
พูดคุยกะแฟนเพจบ้าง พอให้มีคนรู้จัก เดี๋ยวมันจะเดินไปตามทางมันเอง

แต่ก็ต้องตามสะดวกคนทำล่ะฮะ
ผมแค่เสียดาย เพราะคนชอบภาษาไทย ยังมีกันเยอะนะฮะ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#161 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:46

คุณเคนฯ 

บอกอะไรให้ "ข้าว" low tech สุด ๆ

ใช้ fb ไม่เป็นหรอกค่ะ

ยังต้องถามพระเจ้าตาอยู่เลยว่าทำยังไง

ได้แค่สมัครเพื่อเข้าไปอ่าน กับ ไปแหย่เล่นพระเจ้าตา ตามประสา

แล้วค่อยแอดเพื่อนในเสรีไทยฯ นี่แหละค่ะ

มือถือนี่ก็แค่โทรออก รับเข้า ส่ง message

capture รูป ยังทำไม่เป็นเลย

แล้วที่คุณเคนฯ บอกว่าคุณตั้ง notify ไว้

"ข้าว" ก็ไม่รู้เรื่องหรอกค่ะ

แค่เอา you tube เพลงมาแปะ ยังไปไม่รอดเลยค่ะ 555

คุณเคนฯ สายอาชีพคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว

และพอมีพรสวรรค์แต่งกลอนนะ

หัดแล้วมาสอนหน่อยจิ

เผื่อจะได้ช่วยอะไรได้บ้าง

ยังใช้ sx9xxx@gmail.com อยู่หรือเปล่าค่ะ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#162 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:28

คุณเคนฯ
บอกอะไรให้ "ข้าว" low tech สุด ๆ
ใช้ fb ไม่เป็นหรอกค่ะ
ยังต้องถามพระเจ้าตาอยู่เลยว่าทำยังไง
ได้แค่สมัครเพื่อเข้าไปอ่าน กับ ไปแหย่เล่นพระเจ้าตา ตามประสา
แล้วค่อยแอดเพื่อนในเสรีไทยฯ นี่แหละค่ะ

มือถือนี่ก็แค่โทรออก รับเข้า ส่ง message
capture รูป ยังทำไม่เป็นเลย
แล้วที่คุณเคนฯ บอกว่าคุณตั้ง notify ไว้
"ข้าว" ก็ไม่รู้เรื่องหรอกค่ะ

แค่เอา you tube เพลงมาแปะ ยังไปไม่รอดเลยค่ะ 555

คุณเคนฯ สายอาชีพคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว
และพอมีพรสวรรค์แต่งกลอนนะ
หัดแล้วมาสอนหน่อยจิ
เผื่อจะได้ช่วยอะไรได้บ้าง

ยังใช้ sx9xxx@gmail.com อยู่หรือเปล่าค่ะ

ใช้อยู่ครับ

แต่เอ ผมเคยให้ไปเหรอ หรือไปแอบเอามาจากไหน?

แล้วบอกว่า โลวเทค ^_^

#163 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:20

คุณเคนฯ จะให้ตอบหน้าไมค์ หรือ หลังไมค์  หรือ ถามเฉย ๆ ไม่ต้องการคำตอบค่ะ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#164 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:46

คุณเคนฯ จะให้ตอบหน้าไมค์ หรือ หลังไมค์ หรือ ถามเฉย ๆ ไม่ต้องการคำตอบค่ะ

แล้วแต่ครับ แสดงว่า ผมไม่ไดให้ แต่ไปหามาเองอะจิ ^_^

ยังไงก็ได้ เพราะผมคงไม่ไปเสวนากะใครแล้ว
user นี้ ก็อาจจะไม่ได้ใช้อีก
มีอะไร ก็รีบๆใช้สะ เด๋วจะหมดโอกาส :)

Edited by เคนอิจิ-นามิ, 10 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:49.

#165 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:59

>>> ขอบคุณ อีกครั้ง  ทั้งสองคนเลย  ผมทราบในความหวังดี

..แต่ผมจะไม่ทำอะไรแล้ว..ในเฟซฯ  มี อาจารย์ ภาษาไทย -

..เคยชวน.แต่ผมก็บอก  ไม่เอาแล้ว  ทำเท่าที่ทำได้.  

........แต่ถ้า  คุณเคนฯ  หรือ แม่ขวัญฯ  จะเอา บทกวีไปทำ-

..อะไร เพื่อเผยแพร่  ต่อคนรุ่นหลัง ( ผมอนุญาต ) เอาไปเลย

..ผมเคย..ดัง..มาแล้ว..ผมดังมาก่อน กวีซีฯ ดังๆ อีก   แต่ผมบอก

..แล้วว่าผมเป็นคน..ขี้เกียจ..ทำงานไม่ต่อเนื่อง..แบบ อยากทำ-

..ก็ทำ.ไม่อยากก็ไม่ทำ..กวีรุ่นก่อนปี  ๒๕๒๐  รู้จักนามปากกา  -

..พระฤๅษี..ดี  แต่น้อยคนจะได้เห็นตัว.. เพราะ ขี้เกียจ.ขี้เมา.-

..วิทยาลัยครูที่ผมสอน  ยังไม่ทันเลิก  ผมโดด  ไปดื่มแล้ว.......

.. อายุ ๒๐ กว่า  ผมใช้ชีวิตคุ้มค่า..กิน.เที่ยว.ดื่ม. นครปฐม  ..

..มีรูไหน บ้างที่ผมไม่รู้จัก..น้ำขาว ธรรมศาลา..กระแช่  หลัง-

..นครปฐม ( สระกระเทียม) กัญชา  ตลาดใหม่.. ท่าพูด-ดอนหวาย
..เข้าทางวัดไร่ขิง..ตรงข้าม หน้าสวนสามพราน..วาาาาาาาา..

......ขอโทษครับ...พูดมาก   สรุปก็คือ ( ผมไม่เคยคิดจะเอาดี-

..ทางด้านนี้ ) มันฝังอยู่ในสมองผมเอง...ผมสามารถ บรรยาย ได้

..ทุกกระบวน...และผมยึดหลัก ที่ท่านครู ได้วางไว้ เป็นแบบ  ไม่-

..แหกกฏ...จะดังหรือไม่ผมไม่เคย กังวลกับเรื่อง..มีไม่กี่คนหรอก

..ครับที่จะได้เห็นตัวผม....และก็  ลาไปสวรรค์แล้ว หลายคน......

..ผมปลงได้...กับเกียรติยศ  ชื่อเสียง..หมดห่วง.หมดกังวล...และ

..ไม่ได้ยึดติดอะไร...คุณคิดว่าบทกวีใดให้ประโยชน์  ก็เอาไปเลย
.. หรือจะตั้งอะไร อย่างที่คุณเคนฯ  ว่า  ก็เอาผมอนุญาต  ......

....... จะให้ผมอธิบายเกี่ยวกับ  อะไร  ก็บอกมาในนี้...ตามสบายนะ..

..ไม่ต้องเกรงใจ....( วิทยาทาน..ก็เป็น การให้ที่ประเสริฐ ) .........

#166 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:52

ซึ้งค่ะะ พระเจ้าตา   T_T

#167 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:00

คุณเคนฯ จะให้ตอบหน้าไมค์ หรือ หลังไมค์ หรือ ถามเฉย ๆ ไม่ต้องการคำตอบค่ะ

แล้วแต่ครับ แสดงว่า ผมไม่ไดให้ แต่ไปหามาเองอะจิ ^_^

ยังไงก็ได้ เพราะผมคงไม่ไปเสวนากะใครแล้ว
user นี้ ก็อาจจะไม่ได้ใช้อีก
มีอะไร ก็รีบๆใช้สะ เด๋วจะหมดโอกาส :)

ทำไมต้องไปไหนด้วยหล่ะค่ะ

ถ้าชอบ ก็อยู่กันไปเรื่อย ๆ

ไม่ว่างก็แวบไป มีเวลาก็แวบมาน่ะ

กระทู้ของคุณเคนฯเอง ก็มีอยู่

อยากโพสต์อะไร ก็เข้าไปโพสต์ได้นี่ค่ะ :)

#168 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:11

เมื่อวาน  ราว ๆ บ่าย ๒-๓  ฝนตก ฟ้าคะนอง  พายุมา..

ฟ้าผ่าไฟดับ..น้ำท่วมถนน หน้าบ้าน.. แต่เท่าที่สังเกตุ

จะระบายเร็วขึ้น..ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง  ระบายแห้งท่อ---

การเปลี่ยนท่อใหญ่  ได้ผล ถึงแม้จะท่วมถนนหน้าบ้าน

แต่พักเดียวก็แห้งแล้ว...ไม่ผิดหวังในการเลือกผู้ว่า...

#169 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:48

>>>>> สงกรานต์ <<<<<

>๑.ร้อนร้อน แล้งแล้ง แสงฉาย................สุริยะ ประกาย
.....ส่องพราย สู่พื้น พสุธา

>๒.ร้อนกาย ร้อนใจ อนิจจา.....................ร้อนทั่ว นครา

.....อนาถา ทั่วเทศ เขตคาม

>๓.ร้อนผ่าว ผิวพรรณ อันราม...................งามถอย ด้อยงาม

.....ยลยาม ยากใย ในฤดี

>๔.สงกรานต์ สู่กาล ผ่านปี........................เป็นประ-เพณี

.....ศักดิ์ศรี สยามยัง ยืนยง

>๕.ลมร้อน ผ่อนพัด พุ่มพง........................พฤกษชาติ ดาษดง

.....ลมลง หล้ารื่น ชื่นกมล

>๖.ร้อนคลาย บ่ายแสง สุริยน.....................บังใบ ไพรสณฑ์

.....สากล ก้องเสียง สกุณา

>๗.คลอคู่ เคียงชิด ทวิชา...........................โผผิน  ผ่านนภา

.....เริงร่า ร่อนร้อง เล่นลม

>๘.สงกรานต์ เกิดกัมม์ กบิลพรหม................เสียเศียร สัจจ์สม

.....ประนม น้อมมนัส สวัสดี

>๙.เจ็ดนาง อัปสรา นารี................................เดินหล ดนตรี

.....แห่ศีร-ษะพรหม พื้นนภางค์

>๑๐.วรรษา สรรพสัคค์ คัคนางค์.....................สวยสุด สำอางค์
.....สวรรค์สว่าง แวววับ วาววรรณ์

>๑๑.รื่นรื่น เริงร่า หฤหรรษ์.............................พิณเทพ คนธรรพ์

.....บรรเลง  เพลงเพลิน  ภพไตร...ฯะ

>>>>>>>>>> พระฤๅษี <<<<<<<<<<

.......................๑๒//๔//๕๖...................( กาพย์ฉบัง ๑๖ )

#170 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:06

เนื่องในวาระดิถี วันดีปีใหม่ ขอให้ คุณพี่พระฤาษี และ ครอบครัว

มีความสุขสถาพรตลอดไปด้วยเทอดครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๓ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๕.๐๖ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#171 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:06

>>> ขอบคุณ อีกครั้ง  ทั้งสองคนเลย  ผมทราบในความหวังดี

..แต่ผมจะไม่ทำอะไรแล้ว..ในเฟซฯ  มี อาจารย์ ภาษาไทย -

..เคยชวน.แต่ผมก็บอก  ไม่เอาแล้ว  ทำเท่าที่ทำได้.  

........แต่ถ้า  คุณเคนฯ  หรือ แม่ขวัญฯ  จะเอา บทกวีไปทำ-

..อะไร เพื่อเผยแพร่  ต่อคนรุ่นหลัง ( ผมอนุญาต ) เอาไปเลย

..ผมเคย..ดัง..มาแล้ว..ผมดังมาก่อน กวีซีฯ ดังๆ อีก   แต่ผมบอก

..แล้วว่าผมเป็นคน..ขี้เกียจ..ทำงานไม่ต่อเนื่อง..แบบ อยากทำ-

..ก็ทำ.ไม่อยากก็ไม่ทำ..กวีรุ่นก่อนปี  ๒๕๒๐  รู้จักนามปากกา  -

..พระฤๅษี..ดี  แต่น้อยคนจะได้เห็นตัว.. เพราะ ขี้เกียจ.ขี้เมา.-

..วิทยาลัยครูที่ผมสอน  ยังไม่ทันเลิก  ผมโดด  ไปดื่มแล้ว.......

.. อายุ ๒๐ กว่า  ผมใช้ชีวิตคุ้มค่า..กิน.เที่ยว.ดื่ม. นครปฐม  ..

..มีรูไหน บ้างที่ผมไม่รู้จัก..น้ำขาว ธรรมศาลา..กระแช่  หลัง-

..นครปฐม ( สระกระเทียม) กัญชา  ตลาดใหม่.. ท่าพูด-ดอนหวาย
..เข้าทางวัดไร่ขิง..ตรงข้าม หน้าสวนสามพราน..วาาาาาาาา..

......ขอโทษครับ...พูดมาก   สรุปก็คือ ( ผมไม่เคยคิดจะเอาดี-

..ทางด้านนี้ ) มันฝังอยู่ในสมองผมเอง...ผมสามารถ บรรยาย ได้

..ทุกกระบวน...และผมยึดหลัก ที่ท่านครู ได้วางไว้ เป็นแบบ  ไม่-

..แหกกฏ...จะดังหรือไม่ผมไม่เคย กังวลกับเรื่อง..มีไม่กี่คนหรอก

..ครับที่จะได้เห็นตัวผม....และก็  ลาไปสวรรค์แล้ว หลายคน......

..ผมปลงได้...กับเกียรติยศ  ชื่อเสียง..หมดห่วง.หมดกังวล...และ

..ไม่ได้ยึดติดอะไร...คุณคิดว่าบทกวีใดให้ประโยชน์  ก็เอาไปเลย
.. หรือจะตั้งอะไร อย่างที่คุณเคนฯ  ว่า  ก็เอาผมอนุญาต  ......

....... จะให้ผมอธิบายเกี่ยวกับ  อะไร  ก็บอกมาในนี้...ตามสบายนะ..

..ไม่ต้องเกรงใจ....( วิทยาทาน..ก็เป็น การให้ที่ประเสริฐ ) .........

วิทยาลัยครูที่ผมสอน  ยังไม่ทันเลิก  ผมโดด  ไปดื่มแล้ว ...วค.นครปฐม ???

อายุ ๒๐ กว่า  ผมใช้ชีวิตคุ้มค่า..กิน.เที่ยว.ดื่ม. ...ใช้เข่ามากเกินไปในวัยหนุ่ม ???ตอนนี้เลยต้องมาทรมานใช้เข่าลำบาก

นครปฐม .มีรูไหน บ้างที่ผมไม่รู้จัก..แหมทำไมไม่เลยไปบ้านโป่งบ้างนะ  อาจารย์โดดสอน กับนักเรียนโดดเรียน ถ้าเจอกันคงสนุกนะครับ

เคยไป วัน ทู ทรี อยู่ครั้งสองครั้งสมัยนั้นถือว่าดังมาก??  แต่ค่ากินกับค่าเดินทางพอกัน ...สมัยนั้นยังขอตังแม่ใช้ และผมไม่ชอบเมาในที่อับ เลยไม่ไปอีก  ....และตะกวดที่คุม(ที่ผมฟังมา .....สุดๆ)

ถ้ามีอะไรเกินเลยก็ขอโทษนะครับ ครึ้มๆวันปีใหม่

Edited by IFai, 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:07.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#172 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:04

เริ่มใช้คำว่า "สมัยนั้น" กันแล้ว เห็นทีจะอ่านได้อย่างเดียว 5555

สุขสันต์วันปีใหม่นะครับ ขอให้สุขภาพดีกันถ้วนหน้า
บุญรักษาครับ :)

#173 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:47

คุณ IF ai เคยโดนช็อคเปล่าไม่รู้ ?..แต่ผมก่อนนี้..ติดปีกช็อค..บ่อย

บิน วิ๊ววว ๆ  ไอ้แถวหลังมันกวน...บางทีมันบอก จานคับ (น้าสือ)สั่ง

เย็นนี้บอกจาน ที่เก่า. ( สือ ..อยู่ตลาดใหม่ พายเรือขายหมู ) ที่บ้าน

สือ กัญชากับเหล้าขาว....( ยามจน ไปบ้านไอ้สือ.) ยามรวยอื้อไป-

( ร้านยัยเอ็ง) ..ร้านยัยเอ็งเป็นตึกแถว2ชั้นริมถนนเพชรเกษม ข้าม

สะพานโพธิแก้ว รถจอดหน้าตึกแถวพอดี..ตึกแถวอยู่หน้าโรงเรียน

..ภ.ป.ร. ราชวิทยาลัย..ตึกแถวนั้น  กินก่อนจ่ายที่หลังได้ 2-3 ร้าน

จาก เหตุการณ์ 6 ตุลา...จนบัดนี้  เคยผ่านไปไม่ถึง 5 ครั้ง เพื่อน-

บ้านอยู่ สาย 7 ไปสวรรค์  ก็มารู้ตอนหลัง ( เลิศเกียรติ มงคลนัฏ )

บุตรชาย.หลวงรามภรตศาสตร์ ...ไม่เล่าแล้ว.. บางเรื่องมันหดหู่ใจ

>>>วันนี้วันหยุด  คุยกัน เบา ๆ เหมือนกับคุยกะ..ศิษย์เก่า  วค....

คิดไปคิดมา..  อื้อออ  ฮือออ...เอาเปรียบกันมากไป  มันอ่อน-แก่..

กันมากไป  ไม่เอา ๆ แบบนี้ไม่ยุติธรรม...เราต้องรุ่นเดียวกัน........ 

#174 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:05

คุณ เคนฯ  พูดแบบนี้  ก็ทำให้คิดว่า บางคนไม่อยากพูด

คำว่า..สมัยนั้น...เพราะคำนี้มันบอก อะไรหลายๆอย่าง--

......แต่ว่าสิ่งที่ผ่านไปแล้ว..ไม่ว่าจะดี-ไม่ดี..จะรวมอยู่ใน

คำว่า...สมัยนั้น...เพราะเป็นกาลที่ผ่านไปแล้ว.มันเหมือน

ตำรา..ที่อ่านแล้วไม่ลืม...เก็บมาเล่าสู่กันฟังได้ ทุกเวลา-

สุขบ้าง-ทุกข์บ้าง-ดีบ้าง-ไม่ดีบ้าง....แต่คนส่วนใหญ่ จะ

ไม่ยอมเล่า...ทางผ่านที่ไม่ดี....จะเป็นด้วยอาย หรือ อะไร

ก็แล้วแต่............ปีใหม่ ก็ขอให้เพื่อน พี่-น้อง...มีความสุข

กันทั่วทุกคน....กลอนเกี่ยวกับ...สงกรานต์...เขียนให้อ่าน

แล้ว..เป็น ( กาพย์ ฉบัง ๑๖ ) ขอให้โชคดี  ทุกๆคน.....

#175 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:06

:D  สวัสดีปีใหม่ด้วยขอรับลุง และทุกๆท่านนะขอร๊าบบบบบบ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#176 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:16

แหม ...
ที่ว่าสมัยนั้น คือเรื่องที่เป็นไปก่อนผมจะลืมตามองโลก
จะไปหาอะไรมาคุยด้วยล่ะครับ ^^

หลวงตาก็ชักจะคิดมากไป เหมือนคนอื่นๆ สะละมั้ง?

สุภาษิตจีนมีไว้ว่า
ปล่อยความแค้นไปกับสายน้ำ
จารึกบุญคุณไว้บนหินผา

มันไม่ได้เกี่ยวกับความจำที่ดี หรือไม่ดียังไงหรอก
ผมแค่ ระลึกมันไว้ เพื่อเลือกสิ่งที่ควรจดจำ
ที่ผ่านมา มีน้อยมาก ที่เสียใจในสิ่งที่ตัวเองทำ
เพราะถึงอะไรจะพลาดอย่างไร มันเป็นครูให้ผมเสมอ
หากเล่าอะไรแล้วมีคนอยากฟัง ก็อยากเล่าทั้งนั้นแหละ
แต่ถ้าเล่าแล้วหาประโยชน์ไม่ได้ก็ไม่ทำ
มีแค่นี้

อะไรที่ทำให้ร้องไห้ ก็สามารถเล่าใ้คนฟังมีความสุขที่ได้ฟังได้
นั่นคือความสวยงามของภาษาครับ
:)

Edited by เคนอิจิ-นามิ, 13 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:35.

#177 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2556 - 12:22

>> เล่าแล้ว ร้องไห้  จะเล่าหาน้ำตาทำไม??? น้ำตาของเรา

...มันควร..ตกอยู่ในอก..อย่าให้ใครเห็น. อายุมากขึ้น..โทสะ-

..ควร..น้อยลง..ตามกาลเวลาของอายุ...หมอบอกว่า ( โทสะ-

- คือศัตรู ของ ความดัน........

>>>> ปีใหม่  โชคดีนะคุณเคนฯ   ฟังเพลง ไทย ฝีมือ ระนาด

...เยี่ยมมาก...ในสยาม มือระนาด เฉียบขาดแบบนี้  คงมีอยู่---

...ไม่มากนัก...( ฟังให้จบได้ จิตใจจะปลอดโปร่ง สงบ )

#178 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:17

>> เล่าแล้ว ร้องไห้ จะเล่าหาน้ำตาทำไม??? น้ำตาของเรา
...มันควร..ตกอยู่ในอก..อย่าให้ใครเห็น. อายุมากขึ้น..โทสะ-
..ควร..น้อยลง..ตามกาลเวลาของอายุ...หมอบอกว่า ( โทสะ-
- คือศัตรู ของ ความดัน........
>>>> ปีใหม่ โชคดีนะคุณเคนฯ ฟังเพลง ไทย ฝีมือ ระนาด
...เยี่ยมมาก...ในสยาม มือระนาด เฉียบขาดแบบนี้ คงมีอยู่---
...ไม่มากนัก...( ฟังให้จบได้ จิตใจจะปลอดโปร่ง สงบ )

ผมบอกว่า เรื่องที่ทำให้ร้องไห้ แต่เล่าให้มีความสุข(ยิ้ม)ได้

-_-"

ผมอาจจะเป็นคนที่ใช้ภาษาได้ไม่ชัดเจนจริงๆ
หรือไม่ คงเป็นเพราะประสบการณ์ที่ต่างกันสุดขั้วระหว่าง คุณ และผม ก็เป็นได้
:)
ผมขอบคุณในเจตนาดีหลายๆอย่างของคุณนะครับ

ส่วนน้ำตา หากมันจะไหล ปล่อยให้ไหลเถิดครับ มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์
หากเก็บกดเอาไว้ เราจะไม่มีวันรู้ใจตัวเอง และจะสร้างโมหะและอัตตาเข้ามาครอบมัน จนไม่สามารถขจัดมันออกได้ ภายในชาติเดียว
ขออภัยที่ล่วงเกินสั่งสอนนะครับ ^^
แต่นี่คือสิ่งที่ผมกำลังศึกษา "การดูใจตนเอง"ครับ

#179 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:45

ตามสบาย  คุณเคนฯ   โลภ.โทส.โมห...ของผมเหลืออยู่ไม่มาก

ฉะนั้น  ผมจะคุยกับใครได้ทุกคน. และได้ทุกเรื่อง.ตรงไปตรงมา

มีเหตุผล..หลัก-ฐาน ประกอบด้วยยิ่งดี.

>>>ก็อย่างคุณเคนฯว่า  ก็จริง  เรื่องน้ำตา..แต่ก็เป็นบางคน  --

บางคนมัน..มันหยดแหมะ ๆ ลงไปชโลมดวงใจที่แห้งแล้ง..ให้-

เต้นอยู่ได้..แต่บางคนก็ปล่อย  โฮ ๆ ออกมา  เมื่ออยู่ลำพัง...

>>>  คุย ไรกันนี่....!!!!  ????? คุยมากเริ่มเพี้ยนไม๊ล่ะ....

ว่างก็นั่งฟังเพลงนะ คุณเคนฯ หวัดดีปีใหม่ไทย.....

#180 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:06

>>> เพลงนี้... รวงทอง...ขับร้อง แต่ผมชอบ ๆ มานานมาก

...นับได้หลายสิบปี...เป็นเพลงเศร้า ๆ.. คนหลายคนชอบ-

...เพลงนี้...ฟังกันดู  ต้องยามสงบ ๆ  เย็น ๆ เบียร์ สัก แก้ว..

...ใต้ต้นมะม่วง หลังบ้าน.....

#181 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:12

>>> อีกเพลง  ในอดีต...ที่มันยากลืม.....

Edited by พระฤๅษี, 16 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:13.

#182 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:18

>>> วันนี้ ขอบันทึก..เพลง แห่งความหลังไว้สัก ๓ เพลง.

....มันผ่านไป หลายสิบปี ( แต่มันยังเป็นตะกอน ) อยู่ในใจ...

#183 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:13

>> ๑.ไม่อยาก  จะจดจำ..............ตะละคำ  ฤ คำคน

.......ร้อยลิ้น  ระยำยล..................ระยำยับ  กับวาจา

>>๒.โฮ้งโฮ้ง ฮะฮงเห่า...............อ๊ะ ไอ้เฒ่า  เจ้ามายา

.......ทั่วไทย  ทั้งนครา.................ฤจะกลัว  เจ้าก่อกวน

>>๓.ฮงเห่า  เข้าขู่เข็ญ................ดุจเป็น  ริปูป่วน

.......ทหารเห  ฤ เรรวน.................ระย่อแหยง บ ยิ่งยง.....ฯะ

>>>>>>>>>>>> พระฤๅษี <<<<<<<<<<<<<

...........................๒๑//๔//๕๖.............( ยานี ๑๑ )

#184 wat

wat

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:53

>>> เพลงนี้... รวงทอง...ขับร้อง แต่ผมชอบ ๆ มานานมาก

...นับได้หลายสิบปี...เป็นเพลงเศร้า ๆ.. คนหลายคนชอบ-

...เพลงนี้...ฟังกันดู  ต้องยามสงบ ๆ  เย็น ๆ เบียร์ สัก แก้ว..

...ใต้ต้นมะม่วง หลังบ้าน.....

<_<  โห... ไม่เรียกกันเลยนะขอรับ...

:angry:  งอล...

#185 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:44

>>> ต่อ..ฮง..โฮ่ง ๆ <<<

> ๑. ร้อนร้อน  มิผ่อนเผา.............แนะฮงเห่า  ให้โหยหวน

......ท้อแท้  แลคร่ำครวญ.............ขะแมร์หมด  ระทดใจ

>๒.อาจแพ้  ก็พาลเพิ่ม................ทำหึกเหิม  มาเห่าใส่

.....เฒ่าฮง  ทำหาญไกร...............ตะโกนกู่  ขู่คำราม

>๓.ทหารไทย  ว่าไงวะ.................ฤใจจะ  กะเกรงขาม

.....ฮงเห่า  เข้าคุกคาม..................สยามย่อ  ฤหยัดยืน...ฯะ

>>>>>>> พระฤๅษี <<<<<<<<

...............๒๒//๔//๕๖.....(ยานี ๑๑)

#186 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:14

หอมกลิ่ม ลั่นทม ระทวย นั่งดม ชื่นชม บทเพลง
แก่แล้ว ไม่จำ* ลำนำ บทเพลง
หัวดำ บรรเลง ละเลง พาเพลิน

*แก่แล้วไม่จำ หมายถึง แม้จะอายุมาเพียงใด ก็ยังมีใจเป็นหนุ่มเหลา
มินำพาว่าอายุมากแต่อย่างใจ (ก็คือ ยัง แอด ฮาร์ท นั่นแหละ ^^)
ทักทาย ด้วย ร้อยกรอง(รึเปล่า) มั่วๆนะครับ

#187 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:18

ขอบคุณครับ  คุณเคนฯ   ( เงียบเหงา  เศร้าสร้อย ระห้อยหา 

ผู้เดียว เปลี่ยวจัง ก็ยังมา

นิจจา ใจก็ ขอขอบคุณ..)ฯลฯ

วันนี้ เขียนให้ ๓ วรรค  วรรค ๑ ไม่มี.. นี่ก็เป็นบทกวีอีกแบบหนึ่ง ที่ เขียน

บทแรก  แค่ ๓ วรรค ( ถ้าใส่...คำว่า ..เมื่อนั้น....เป็นวรรคแรก ) ก็จะเป็น

กลอน ( บทละคร)   เพราะ.กลอนบทละครจะขึ้นต้นว่า( เมื่อนั้น..บัดนั้น)

อย่างเช่น( เมื่อนั้น....ท้าวสามล สรวลสรร  ไม่ผันผาย) ..จากเรื่องสังข์ทอง.

>>>>> ขอบคุณที่ยังอุตส่าห์ เข้ามาเยี่ยม  ระยะนี้ผมไม่ค่อยได้มา  วันนี้กด

เข้ามาเพื่อจะเอาบทกวีใหม่มาลง....ก็ไม่ใหม่นัก เขียนไว้ตั้งแต่. ข่าวศาลโลก

กำลังดัง..ไม่ค่อยพอใจ(คำพูดของ ฮ นำฮง) เลยเขียนขึ้นมา..กดเข้ามาก็

เจอคุณเคนฯ โพสต์ไว้  รู้สึกขอบคุณที่ยังมีน้ำใจไมตรี..( ผิด-ถูก ) แก้ไขได้

ครับ..มีอะไรพอใจจะเขียนก็เขียนได้เลยครับ......ผมขอเวลาลง .บทกวี...

#188 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 11:12

>>>>>> ฮง...เห่า.<<<<<<

>๑.ไม่อยาก  จะจดจำ...............ตะละคำ ฤคำคน

.....ร้อยลิ้น  ละเล่ห์กล...............ระยำเกิน  จะกาลี

>๒.ฮงโหง ฮะฮงเห่า................อ๊ะไอ้เฒ่า  ทำบัดสี

.....ทั่วไทย  ทั้งธานี..................ฤจะกลัว  แกก่อกวน

>๓.ร้อนร้อน มิผ่อนเผา.............แนะหอนเห่า ให้โหยหวน

.....ท้อแท้  ขะแมร์ครวญ...........ทุมนัส  มโนใน

>๔.พลาดพลั้ง ก็พาลเพิ่ม.........ทำฮึกเหิม  มาเห่าใส่

.....เฒ่าโหง  ทำหาญไกร..........ตะโกนกู่  ขู่คำราม

>๕.ทหารไทย ว่าไงล่ะ?............ฤใจจะ  จะขลาดขาม

.....เฒ่าถ่อย  ถ้อยคุกคาม...........สยามย่อ ฤหยัดยืน

>๖.ยามยิน  ก็ยากแย่.................ชนะแพ้  พิบัติฝืน

.....ไทยช้ำ  ไทยกล้ำกลืน...........เพราะไทยกัด ไทยกันเอง

>๗.ส่อเสียด และสับปลับ............ก็เกินรับ กลับข่มเหง

.....แผ่นดิน  ดูวังเวง....................เทวษหวัง ทั้งนคร.......ฯะ

>>>>>>>> พระฤๅษี<<<<<<<<<<

..................๒๕/๔/๕๖.......( ยานี ๑๑ )

#189 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:21

ว่าจะไม่มาแล้ว  รับปาก  แม่ขวัญไว้  เลยมาติดอยู่ที่  กลอนไอ้โจ๊ก.

ที่มันเขียน เยินยอ.ไอ้เกือก....ขี้คุก...ก็ดีนะ  ก็เขียนกันมาก  ผิดบ้างถูก

บ้างก็ไม่เป็นไร...อย่างน้อยก็ได้รู้ว่า  บทกลอน..ก็ยังอยู่ในใจคนไทย

เพียงแต่..ฉันทลักษณ์..ของไทยเรา มันยุ่งยาก..ซึ่งถ้าไม่มีใจ ก็คงท้อ

แต่สังเกตุดู  พอมีแรงกระตุ้น...เลือดไทยก็ไหล..เห็นได้จาก กลอน..

ไอ้โจ๊ก...ที่อ่านไป ขำไป  ของ..บูรพา..เอาเป็นว่า ( ด่าธรรมดายัง-

ไพเราะกว่า) แต่เค้าก็พยายามนะ....

.....นี่แหละที่  เคยบอกไว้แล้วว่า  คนเขียนก็ไม่ค่อยเป็น.คนอ่านก็ไม่รู้

ฉันทลักษณ์...คนดังหลายคน ( เป็นกวีแบบนี้แหละ) เขาดังเพราะคนที่

ไม่รู้ เชียร์เขา..คนที่รู้ก็มี  แต่ไม่อยากพูด..คงมีฉันนี่แหละมั๊ง..ปากเสีย...
ทำไงได้รับปากท่านมาแล้ว..เราเองก็ผู้ใหญ่แล้ว.เสือกไปทุกที่  เขาว่าก็

ไม่โกรธ..แค่นี้ก็ได้เผยแพร่   บางอย่างที่เป็นของจริง..........

.....ทีนี้..รับปาก แม่ขวัญฯมานี่ก็เรื่อง  ภาษาไทย  ม. 2  ที่ไปแปะไว้หน้าบ้าน

ในเฟซฯ  นั่นแหละ..ถ้าว่าไปตาม..หนังสือตำรา ภาษาไทย  บอกแล้วว่า

เด็กห้อง  25-30 คน ก็หลับหมด..บทกลอน-กาพย์ ที่เขียนกันอยู่นี่  มันมี-

กระบวนบรรยาย..ครบแล้วเพียงแต่ผู้แต่ง  ไม่รู้  เพราะไม่ได้ศึกษา.หลัก-

ภาษา. ปรพากย์.สัทพจน์.อธิวาท.ฯลฯ  เหล่านี้  เด็กไม่จำหรอก หรือ จำ-

ไม่ได้นั่นแหละ..เธอคิดดู  เด็กห้อง 25-30 คน จะมีสนใจจริงแค่ ไม่เกิน 5 

คน.วิธีแนะแนว  ฉันทลักษณ์..ให้เด็กจำง่ายคือ  ชั้นแรก  ให้เขาจำ 2 อย่าง

1.บุคคลาธิฐาน..2.ธรรมาธิฐาน. ( ข้อ 1 . เป็นตัว.เป็นตนบุคคล เรา.เขา-

จับต้องได้.) 2.ธรรมาธิฐาน หรือ ( นามธรรม ) จับต้องไม่ได้ ไม่มีตัว-ตน
เป็นสิ่งที่เราสมมุติขึ้น...รวมถึงสิ่ง เหนือจริงอื่นๆ..ทีนี้ก็แยกออกเป็น  ข้อย่อย

ซึ่งอันนี้ ก็บอกเด็กว่า  ถ้าสนใจในรายละเอียด ก็ไปดู ตรงนั้นนะ ตรงนี้นะ

มีอะไรสงสัยก็มาถาม.เราก็จะรู้ได้ว่า มีเด็กสนใจจริงกี่คน..ขอแค่สอบผ่านกี่คน

.....เมื่อ  รูปธรรม..นามธรรม  ผ่านไปแล้ว ผ่านไปอาทิตย์ เด็กก็ยังจำได้ เพราะ

มีแค่ 2 อย่าง จำง่ายใช่ไม๊???   ต่ออีกหน่อยนะ....

.....มาขั้นต่อ  คือ  กระบวนบรรยาย. รู้สึกว่าจะแนะนำไว้แล้ว ใน..ฉันทลักษณ์.

กำหนดไว้ ๔ ชนิด เรียกว่า( เสาวรจนีย์.นารีปราโมทย์.พิโรธวาทัง.สัลลาปังคพิสัย)

การบรรยายต่างๆ จะหนีไม่พ้น ๔ กระบวนฯนี้ ให้เด็กจำหัวข้อให้ได้ก่อน แล้วค่อย

อธิบาย ทีละหัวข้อ. เสาวรจนีย์...คืออะไรบรรยายอย่างไร..เหมือนเดิม คือเราก็

ให้เด็กที่สนใจไปหารายละเอียดเอา.ส่วนเด็กที่ไม่สนใจ ก็จำหัวข้อสอบผ่านได้

แนะก็แนะให้หมด อีกอย่างที่เป็นหัวข้อใหญ่ คือ  (กวี ๔ เหล่า) ก็เหมือนกัน บอก

แค่ หัวข้อว่า..กวีสี่เหล่า...มีอะไรบ้าง  แนะให้เด็กไปค้นทีละหัวข้อ.เด็กจะจำได้

เกือบทุกคนว่ามี( กวี ๔ เหล่า) เด็กคนไหนไม่สนใจก็ จำแค่สอบผ่าน..วิธีการ

แนะนำเด็กแบบนี้  ท่านครูฉัน แนะนำมา  ท่านจึงทราบว่า เด็กคนไหนมีความ-

สนใจแค่ไหน...ส่วนคำ  ( มคธ-สันสกฤต ) ที่ยกมาเป็นหัวข้อต่างๆนั้น  เป็นแค่

ปลีกย่อย.1.1,1.2, เท่านั้น..เมื่อเขารู้จำหัวข้อหลักได้  หัวข้อรองอยู่ในกลุ่มไหน

เขาจะรู้เอง..( สำหรับเด็กที่สนใจ) ส่วนเด็กที่ไม่สนใจ ก็จะได้หัวข้อหลักไปสอบ-

ผ่าน  อย่างที่บอกแล้ว..  ๔ โมงกว่าแล้ว   ไปก่อนนะ  มีไรสงสัยก็ไปถามที่ เฟซฯ

เขียนมาก  ตาลายแล้ว........

#190 ฉันจะบิน

ฉันจะบิน

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:11

แน่ใจหรือครับหลวงตาว่า นั่นคือคำตอบของคำถาม?
ผมนึกคำถามของคุณขวัญไม่ออกเลยจริงๆ 555

ผมนึกถึงการสอนฉันทลักษณ์ของอาจารย์ผม
ท่านให้ออกมายืนหน้าห้องทุกคน แล้วให้แต่ละคน ทรองกลอนบทใดบทหนึ่ง
ใครท่องได้"เต็ม"บท จะให้กลับไปนั่งที่

เพิ่งมานึกย้อนได้ ตามที่หลวงตาบอก นี่คือวิธีจดจำฉันทลักษณ์ทางอ้อมนั่นเอง
แต่เพราะถูกบังคับให้ท้อง จึงไม่มีใครไปค้นคว้าเพิ่มเติม ^_^

กับภาษาไทยอีกตัว เรื่องคำประสมบ้าง คำสมาธิบ้าง
คำประชด คำเหน็บแนม หรือคำพ้องโน่นนี่
ท่านให้ไปหาตามหลังรถบรรทุก โฆษณาหนังสือพิมพ์
หรือแม้กระทั่งจับผิดเพลงไทย ที่ออกเสียงไม่ถูกต้อง
ผมสนุกนะฮะ แต่ได้คะแนนน้อย
เพื่อนบอกเบื่ิอแต่ได้คะแนนเต็ม 555555

หากเป็นเด็กสมัยนี้ น่าจะสอนเป็นทำนองนะฮะ

ดาดา ด๋าด่า ด้า
ด๋าด้าด่า ด๊าด๊าดา
ดาดา ดั๊ดดั๊ดดา
ดาดาด่า ด่าดั๋นด๊า......

อะไรแบบนี้นะฮะ :)

แต่ครูคงอายเวลาสอน อิอิ

ครูกับนักเรียน จะชอบ และอายต่างกันเสมอ
เหมือนคนที่แยกเป็นสองฝั่งทุกวันนี้นะฮะ

จงจรเที่ยว เทียวบทไป ........

ผมชอบบทนี้ จำได้ว่าเป็นนิทานเวตาล
บ่งบอกถึงการเดินทางที่เสรี
อย่าหยุดอยู่กับที่
ชีวิตคือการเดินทาง

#191 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:13

ก็แค่วิธีการสอนแบบ เก่า ๆ นะ เราก็จะแยกออกว่า เด็กคนไหน

สนใจหรือเด็กคนไหน ( ขอแค่สอบผ่าน ) ข้างบน ไม่ได้บอก-

( กวี ๔ เหล่า) ก็มี ( จินตกวี.อรรถกวี.สุตกวี.ปฏิภาณกวี..)ปัจจุบัน

ก็ที่เห็นแต่งๆ กันอยู่นี้  ส่วนมากเป็น (อรรถกวี )  เพราะแต่งตาม

เรื่องราวข่าวความเป็นจริงในปัจจุบัน...แต่จะมีกี่คนที่รู้ว่า บทกลอน

ที่เขาแต่งนั้นเรียกว่า ...อรรถกวี....

.....เมื่อ ๒ วันนี้  สมาชิก สรท ลาบวช...เลยเขียน บทกวีให้ เพราะ

เห็นเขาเขียนกลอนหลายบท..แม้จะไม่ค่อย แข็งแรงนัก  แต่ความ

เพียรพยายาม  ถือเป็นเลิศ...ก็เลยเขียน.อนุโมทนา ให้ ๓ บท.....

แลัจะนำมาเก็บไว้ ที่นี่เพื่อ   ไว้ให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้ต่อไป..........

>>๑.กุศลา ธัมมา สาธุสะ...................คำพระ  พุทธองค์ ทรงสอน

......อกุศลา พาจิต มืดมิดมรณ์............ขอพร  คุ้มภัย ไปนิรันดร์

>>๒.เอาศีล เอาธรรม นำชีวิต.............ลิขิต  อิสระ  อรหันต์

.......ละโลภ ล้างหลง ปลงทุกวัน.........จิตพลัน พ้นจบ ภพไตร

>>๓.สาธุ  สาธุ  บรรลุมัคค์..................ผลจัก  แจ้งทาง สว่างไสว

......บุญทำ กรรมดี มีทางไป................สู่ใน นิพพาน  สำราญเทอญ..ฯะ

>>>>>>>>>>>> พระฤๅษี<<<<<<<<<<<<<<

...........................๒๘/๔/๕๖...............( กลอน ๗ )

#192 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:04

>> ก็พอดีวันนี้เข้ามา  จะเอาบทกวีมาลง.ก็เห็นโพสต์ คุณ ฉันจะบิน..

...ครับ.ทำอย่างที่คุณว่าก็ได้  .มันอยู่ที่  วิธีการสอนอย่างไร ให้เด็ก

...เข้าใจง่าย.แยกระหว่าง(เด็กที่สนใจและเด็กที่ขอแค่สอบผ่าน)...

...เรื่องคุณขวัญ..เธอเอา ข้อย่อยมา ให้ดูเรื่อง คำ  ( มคธ-สันสกฤต)

...ที่เป็นชื่อเรียก. 1.1,1.2, ฯลฯ ที่เป็นชื่อหัวข้อย่อยๆ ผมเห็นว่าเด็กจะ

...ไม่จำ หรือจำไม่ได้หรอก.เราจะแนะให้จำ(หัวข้อใหญ่)ก่อนแล้วค่อย

...ย่อยลงไป.เราก็จะรู้ว่าเด็กคนไหน สนใจมากน้อยต่างกัน. แต่ก็นั่นแหละ

...แนววิธีการสอบ  ก็ต่างกันไปบ้างตาม แต่  ละบุคคล.แต่ละยุคสมัยด้วย

...ปัจจุบันนี้  หนังสือ หลักภาษาไทย..พัฒนาไปแค่ไหน  ผมก็ไม่ทราบ--

...ที่คุณขวัญฯ เอามาให้ดู  บอกว่าเป็น  ภาษาไทย ม.๒ ...ก็นับว่าแยกย่อย

...ได้ละเอียด เปรียบเทียบได้ดี..คุณเอาคำเหล่านี้ไปถามเด็กเถอะครับ

... ปรพากย์  อธิพจน์  ฯลฯ  เด็กไม่รู้เรื่องหรอกครับ   ผมเองยังจำข้อย่อย

...ไม่ค่อยได้เลย  จริง ๆ ....จำได้แต่หัวข้อหลัก.......แต่พอแต่งไปแล้วจึง

...รู้  ว่าเข้า กระบวนฯไหน...เป็นกวีชนิดใด........

#193 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:29

>>>>> เสียงหมา หน้าศาล ฯ <<<<<

>>๑.นอกหอน  ในก็เห่า..............เอาสิเอา  ประสานเสียง

.....โหยหวน  รวนเรเรียง..............รับกันก้อง  ร้องตะโกน

>>๒.ในสภาฯ ดังป่าดาษ.............จตุบาท  กะเผ่นโผน

......หน้าศาลฯ ก็ส่งโจร ...............วจีจาก ปากระยำ

>>๓.รัฐฯเถื่อน สถุลถ่วง..............มันก้าวล่วง ทั้งเช้าค่ำ

......อัปรีย์  คอยชี้นำ....................น่าอนาถ  แล้วชาติไทย

>>๔.จับตา หมาหน้าศาลฯ..........จะเห่านาน  สักแค่ไหน

.......นายฝูง ชักจูงใจ...................ให้จดจำ  ทาสน้ำเงิน.......ฯะ

>>>>>>>>>>>> พระฤๅษี <<<<<<<<<<<<<<<<<<

..........................๒๙/๔/๕๖.......................(ยานี ๑๑ )

#194 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:05

>>> ผู้ใดที่ สนใจ  ศึกษา กลกลอน..( กลบท) นอกจากที่ได้แนะนำ

แล้ว ก็ยังมีอีก ๒ แหล่ง  ( ในหนังสือ ศิริวิบุลกิตติ ) ของท่าน หลวง-

ศรีปรีชา.( เซ่ง) มีตัวอย่างหาได้ใน ( Google ) เพียงพิมพ์ชื่อหนังสือ

ก็จะมีให้เรียนรู้..จึงมิได้นำมา  บันทึกในนี้..........

>>> อีกแหล่งหนึ่ง  คือ ( ชุมนุม กลบท จารึกวัดโพธิ์ ) ได้มีการ จารลง

แผ่นหินอ่อน  ในกลบทที่เด่น ๆ แล้วติดไว้ตามเสา ระเบียง(วิหารคดวัดโพธิ์)

และยังมีสรรพตำราต่างๆอีกมาก..มีเวลาก็ไปค้นคว้า  แหงนดูตามยอดเสา

ทั้ง๔ด้าน ไม่สูงนัก...ผู้สนใจ ว่างก็ไปค้นดู... สองแหล่งนี้  ก็ขอแนะนำเพียงนี้

ตัวอย่างกลบทก็ดูจะพอมีอยู่บ้าง.......ค่อย ๆ เรียนรู้ไป  ใช้เวลาว่างให้เป็น---

ประโยชน์......ต่อไปจะเป็นการแนะนำ ( โคลง ) ต่าง ๆ ..............

#195 wat

wat

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:26

^_^  ไม่ลองไปยลกลอนซำเหมา ในห้องท่าน lazylemon มั่งหรือขอรับ...

:wacko:  จะโดนลุงด่ามั้ยเนี่ย เจอกลอนกระพ๊มเข้าไปง่ะ...

#196 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:14

>>>>วันนี้ว่าจะไม่มา  แต่เจอเพลงไพเราะมาก เลยต้องเอามาเก็บไว้..

#197 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:22

>>>>อุตส่าห์  ...หลงทางมาถึงได้นะ...หัดเขียนกลอนเหรอ..

ก็ดีแล้ว..ช่วยกัน  อนุรักษ์ภาษาไทย. วรรณกรรม..เพลงไทย.

ไว้บ้างก็ยังดี.เก่งไม่เก่ง.ไม่เป็นไร..ขอให้ถูกต้องตาม แบบ--

ฉันทลักษณ์...ก็แจ๋วแล้ว...ถ้ามันเก่งกันทุกคน  ..ฉันทลักษณ์..

คงไม่หายไปไหน....นะจ๊ะ...อ้าววว  ไม่มี  จ๊ะ....

• wat likes this

#198 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:27

>>>>> ชัย + รัฐ <<<<<

>> อ้างอรรถ อึกอักอำ..........ทุรกัม-มะวาจา

...โมหัน-ตะพรรณนา.............มโนมืด มรณัง

>> เสียชาติ จริตโฉด............หฤโหด แลโอหัง

...กาลี อีสังฆัง......................คันคะเยอ ทะยานใย

>> ปกปิด ตระกูลเปรต..........ปากทุเรศ ละปราศรัย

...ตะโกน ว่าเกรียงไกร..........ก็ขี้ข้า กะซาตาน

>> ปาฐก ฤ เปลือยถก..........ณ นรก  ละสังขาร

...ตัณหา มันสามาน-............ยะประจัก-ษะกับใจ

>> พจน์พาก-ยะเพื่อพี่..........กรณี-ยะกิจใหญ่

...ธานี จะมีภัย......................ฤพิบัติ บ กังวล......ฯะ

................... พระฤๅษี...................

....................๖/๕/๕๖..........(ยานี ๑๑)

#199 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

เจ้ามะลิงาม เจ้ามะลิงาม พืชพันธุ์เต็มสวน ก็หอมมิสู้มัน แม้มีใจอย่ากเด็ดทัด

แต่กลัวผู้ชื่นชอบดอกไม้ตำหนิต่อว่า

เจ้ามะลิงาม เจ้ามะลิงาม เบ่งบานเต็มขาวสะพรั่ง หิมะก็งามขาวไม่สู้ แม้มีใจอยากเด็ดทัด

แต่กลัวคนข้างรอบหัวร่อขัน

เจ้ามะลิงาม เจ้ามะลิงาม ดอกไม้บานเต็มสวน แต่ก็สวยสิสู้มัน แม้มีใจจะอยากเด็ดทัด

แต่กลัวปีหน้าไม่แตกยอดออกดอกไม้เชยชม

เขาตะลึงมองฉันนิ่ง ในดวงตามีแววซาบซึ้งตรึงใจ เขาเข้าใจแล้วว่าฉันต้องการสื่อถึงอะไร

หลายปีมานี้เขาสามารถเด็ดดอกไม้แต่ไม่เด็ด เพราะต้องการปกป้องทะนุถนอมมัน เขารู้ว่าฉันเข้าใจ ทั้งยังจดจำใส่ใจไว้ทั้งหมด

ฉันกลอกตายิ้มล้อ ๆ แล้วโยนดอกตู้เจวียนในมือใส่องค์ชายแปด เขายื่นมือรับมันไว้ตามสัญชาตญาณ

ฉันไม่มองเขาอีก ขณะเดินพุ่งออกนอกกระโจมไป

"เจาะมิติพิชิตบัลลังก์" ของ "ถงหัว" แปลโดย "อรจิรา"....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#200 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:30

>>> โศลก.....บทกวีจีน...ไม่มียุคไหนเกิน  ราชวงศ์ถัง..

..ราชวงศ์ถัง...ทุกคนต้องรู้จักชื่อ ( หลีไต้แปะ ) เป็นกวี

..จีนที่โด่งดังมาถึงปัจจุบันนี้...แต่  มีอีกท่านหนึ่งที่คน

..มักลืม..คือ ท่าน ..เว่ยหลาง..ผู้มองออก  และแยกออก

..ว่า  ( ความรู้..กับ..ปัญญา ) ไม่ใช่เรื่องเดียวกัน ........

>>> ขอขอบคุณ พี่ปุฯที่...มาเยือน..แลเอา..โศลก..ดี ๆ 

มาบันทึก..ไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา....ผมก็ไม่ค่อยได้มา

ในเฟซฯ..ยุ่งมาก...ไปช่วยอยู่...สนามไชย.........

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน