Jump to content

- - - - -

รักกันต้องเตือนกัน ใครมีหนี้สินรีบๆเคลียร์ทำตัวเบาๆเข้าไว้ ใครไม่เก็บเงินก็ควรรีบเก็บได้แล้ว ก่อนปี 2558 นะ

• Please log in to reply
196 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:42

ผมขอเดาเพิ่มที่่ท่านโจโฉ กังวล เพราะว่าไอ้กู้เงิน 2.2 ล้าน ก้อนใหญ่ีนี่แหละ 

เพราะว่า ทำไมต้องกู้ทั้งก้อน ผมสงสัยว่ามันจะกู้ไปถมจำนำข้าวนี่แหละครัับ กับประชานิยมต่างๆ

เรียกว่า สายป่านสุดท้ายในการมอมเมาควาย  แล้วก็จะทิ้งขี้ก้อนใหญ่ให้ ปชป แน่นอน

คิดดูว่า กู้คราวนี้ จะเกิน 60% GDP อาจจะถึง 100% ก็ได้ เมื่อรวมกับหนี้ที่มันซุกไว้ในพรม

ซึ่งหนี้ในพรมหากฝีแตกขึ้นมา ก็คือหนี้ที่ต้องชำระโดยรัฐบาลอยู่ดี

พอการก่อหนี้สูง  หากจะหาเงินมาเพื่อน Refinance หรือว่าอื่น ที่ ปชป ต้องทำ ก็จะยาก ต้นทุนทางการเงินจะแพงขึ้น(ดอกเบี้ยจ่าย)

คราวนี้ฉิบหายกันจริงๆแน่  รับรองว่ากรีซนี่ เด็กๆ ไปเลย เจอ ต้มยำปูรอบนี้

ต่อพงษ์ ทีมรองผู้ว่าแมงสาป ยังบอก ทำไมกู้น้อยจัง 

แต่สาวกปันยาอ่อน บอกกู้มากไป  :P

*คุณ* หุบปากไป กรูคุยกับ คน ไม่ใช่คุยกับ ควาย อย่างมรึง

Edited by puggi, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:42.

#52 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:42

ผมขอเดาเพิ่มที่่ท่านโจโฉ กังวล เพราะว่าไอ้กู้เงิน 2.2 ล้าน ก้อนใหญ่ีนี่แหละ 

เพราะว่า ทำไมต้องกู้ทั้งก้อน ผมสงสัยว่ามันจะกู้ไปถมจำนำข้าวนี่แหละครัับ กับประชานิยมต่างๆ

เรียกว่า สายป่านสุดท้ายในการมอมเมาควาย  แล้วก็จะทิ้งขี้ก้อนใหญ่ให้ ปชป แน่นอน

คิดดูว่า กู้คราวนี้ จะเกิน 60% GDP อาจจะถึง 100% ก็ได้ เมื่อรวมกับหนี้ที่มันซุกไว้ในพรม

ซึ่งหนี้ในพรมหากฝีแตกขึ้นมา ก็คือหนี้ที่ต้องชำระโดยรัฐบาลอยู่ดี

พอการก่อหนี้สูง  หากจะหาเงินมาเพื่อน Refinance หรือว่าอื่น ที่ ปชป ต้องทำ ก็จะยาก ต้นทุนทางการเงินจะแพงขึ้น(ดอกเบี้ยจ่าย)

คราวนี้ฉิบหายกันจริงๆแน่  รับรองว่ากรีซนี่ เด็กๆ ไปเลย เจอ ต้มยำปูรอบนี้

งั้นเลือกตั้งคราวต่อไป เค้าเลือกเพื่อไทยค่ะ ขี้เยี่ยว ก็ต้องเช็ด ด้วยตัวมันเอง ^^

#53 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

ผมบอกแล้วว่าใครมีความสุขดีกับนโยบายประชานิยม ภายใต้การนำของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็กอบโกย เสพสุขกันไป

ไม่ว่ากัน ผมมันคนผ่านอะไรมาเยอะ ย่อมกลัวเป็นธรรมดา เลยแนะนำแบบกลางๆว่า เคลียร์หนี้ เก็บเงิน

ต่อให้เกิด หรือ ไม่เกิด ก็เป็นผลดีกับทุกท่านนะแหละครับ ผมแนะนำไปก็ไม่ได้รวยขึ้น

แค่มีเพื่อนคุยตอนปี 2558 ก็ถือว่าผมได้กำไรแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#54 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:48

อย่าไปตำหนิรัฐบาลกันเลยครับ เดี๋ยวคนกลางๆ มาหาว่าพวกอำมาตย์ สลิ่ม แมงสาป กระต่ายตื่นตูม
เหตุยังไม่เกิดกลัวกันไปได้ เราพึ่งตัวเราเอง คิดตระเตรียมเพื่อตัวเรา ครอบครัวเราก่อนดีกว่า
ถ้าผ่านไปได้ไม่เกิด เราก็มีเงินเพิ่มขึ้น แต่ถ้าเกิดเราก็เตรียมตัวไว้แล้ว
ผมถึงบอกไง ใครยังมีความสุขดีภายใต้การนำของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็ตามสบาย กอบโกยความสุขให้เต็มที่ไป
ผมคนผ่านอะไรมาเยอะ ประสาทการรับรู้ และ วิเคราะห์มันก็เพิ่มขึ้น ตามอาการบาดเจ็บที่เคยได้รับ
วันนี้ผมอยากทำงานกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์เหลือเกิน ที่อยากทำบอกตรงๆว่าขอ "เห็นแก่ตัว" เพราะอยากรู้แบบละเอียด
ว่ามันจะเกิดขึ้นเมื่อไร วันไหน เพราะไม่อยากให้ลูกหลานคนรอบข้างต้องบาดเจ็บ
ขออภัยที่ต้องกล่าวเช่นนี้ เพราะเมื่อครั้งปี 40 พวกที่รอดได้คือพวกมีข้อมูลวันประกาศลอยตัวค่าเงิน
คนบางคนไม่เอาแค่พอรอด มันยังฉวยโอกาสเอาจนรวยแบบจับเสือมือเปล่าด้วย คนๆนั้น คือ ทักษิณ ชินวัตร

งั้นขอข้อมูลเอามาบอกกล่าวให้คนที่ยังหลงไหลกับคนจอมปลอมอย่างทักษิณให้ดูดำรู้แดงไปเลยว่า ปี 40 ทักษิณไม่ได้รับรู้วงในเรื่องประกาศลดค่าเงินบาท ทักษิณรอดได้เพราะประกันความเสี่ยงเรื่องค่าเงินไว้นานแล้ว       ข้อมูลจากคนรักทักษิณ

นั่นแค่รอดตัว ของจริงเอาลมไปแลกเงิน จนมีเพิ่มอีก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#55 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:52

อย่าไปตำหนิรัฐบาลกันเลยครับ เดี๋ยวคนกลางๆ มาหาว่าพวกอำมาตย์ สลิ่ม แมงสาป กระต่ายตื่นตูม
เหตุยังไม่เกิดกลัวกันไปได้ เราพึ่งตัวเราเอง คิดตระเตรียมเพื่อตัวเรา ครอบครัวเราก่อนดีกว่า
ถ้าผ่านไปได้ไม่เกิด เราก็มีเงินเพิ่มขึ้น แต่ถ้าเกิดเราก็เตรียมตัวไว้แล้ว
ผมถึงบอกไง ใครยังมีความสุขดีภายใต้การนำของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็ตามสบาย กอบโกยความสุขให้เต็มที่ไป
ผมคนผ่านอะไรมาเยอะ ประสาทการรับรู้ และ วิเคราะห์มันก็เพิ่มขึ้น ตามอาการบาดเจ็บที่เคยได้รับ
วันนี้ผมอยากทำงานกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์เหลือเกิน ที่อยากทำบอกตรงๆว่าขอ "เห็นแก่ตัว" เพราะอยากรู้แบบละเอียด
ว่ามันจะเกิดขึ้นเมื่อไร วันไหน เพราะไม่อยากให้ลูกหลานคนรอบข้างต้องบาดเจ็บ
ขออภัยที่ต้องกล่าวเช่นนี้ เพราะเมื่อครั้งปี 40 พวกที่รอดได้คือพวกมีข้อมูลวันประกาศลอยตัวค่าเงิน
คนบางคนไม่เอาแค่พอรอด มันยังฉวยโอกาสเอาจนรวยแบบจับเสือมือเปล่าด้วย คนๆนั้น คือ ทักษิณ ชินวัตร

งั้นขอข้อมูลเอามาบอกกล่าวให้คนที่ยังหลงไหลกับคนจอมปลอมอย่างทักษิณให้ดูดำรู้แดงไปเลยว่า ปี 40 ทักษิณไม่ได้รับรู้วงในเรื่องประกาศลดค่าเงินบาท ทักษิณรอดได้เพราะประกันความเสี่ยงเรื่องค่าเงินไว้นานแล้ว       ข้อมูลจากคนรักทักษิณ

นั่นแค่รอดตัว ของจริงเอาลมไปแลกเงิน จนมีเพิ่มอีก

นั่นละครับที่อยากรู้ของจริง เห็นมันอวยกันนักว่า ที่รอดได้เพราะชาญฉลาด ไปทำประกันความเสี่ยงค่าเงินไว้ก่อน

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#56 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

ตอนนี้ ผมทำอะไร play safe สุดๆ อะไรที่ขายได้พอมีกำไร ขายไปเลย อย่าไปเกี่ยงเรื่องต้องกำไรเป็นเปอร์เซ็นต์เท่าไหร่ พอเลี้ยงพนักงานอยู่ได้ก็ทำแล้ว ระบบประชานิยม ชมกันตัวตายขนาดนี้ ถ้าไม่มี sense ตอนปี 40 ก็เตรียมโดดตึกตายได้เลยครับ มันมาถึงจริง เรื่องมันใกล้เคียงกับปี 40 มากๆ 

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#57 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:59

นั่นละครับที่อยากรู้ของจริง เห็นมันอวยกันนักว่า ที่รอดได้เพราะชาญฉลาด ไปทำประกันความเสี่ยงค่าเงินไว้ก่อน

ก็ต้องเอาตัวรอดจากข้อกล่าวหาไป เรื่องจริงไม่กล้าพูด จาก 25 เพิ่ม 50 ลองคิดดูถ้าแค่ประกันมันก้แค่รอดตัว ไม่ได้รวยเพิ่ม

แต่ถ้ามันทำเหนือกว่านั้น เช่น "การใช้เครดิต" หลังประกาศก็ขายไป ได้เงินเพิ่มเปล่าๆเข้ากระเป๋า เรื่องนี้รวยกันหลายคน

บางคนรู้หลบไม่ทำงาน ทำอะไรอีก เก็บตัวใช้เงินไปก็มี

#58 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

ก็ต้องเอาตัวรอดจากข้อกล่าวหาไป เรื่องจริงไม่กล้าพูด จาก 25 เพิ่ม 50 ลองคิดดูถ้าแค่ประกันมันก้แค่รอดตัว ไม่ได้รวยเพิ่ม

แต่ถ้ามันทำเหนือกว่านั้น เช่น "การใช้เครดิต" หลังประกาศก็ขายไป ได้เงินเพิ่มเปล่าๆเข้ากระเป๋า เรื่องนี้รวยกันหลายคน

บางคนรู้หลบไม่ทำงาน ทำอะไรอีก เก็บตัวใช้เงินไปก็มี

ถึงว่า มันรอดได้ไง คนอื่นซวยกันไปแถว เล่นข้อมูลเชิงกราน หนักกว่าเชิงลึกเลยน่ะเนี่ย

#59 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

ตอนนี้ปี 40 เป็นลูกจ้างบริษัทหนึ่งอยู่ รายได้ 8-900,00 ต่อเดือน พอเจอวิกฤต บริษัทขอให้ออก เนื่องจากเงินเดือนสูง เอาไปจ่ายคนได้อีกหลายคน เป็นเรื่องที่ยังเคืองถึงทุกวันนี้ ตอนนี้ เลยต้องมาเก็บรายได้ค่าตลาดนัด เดือนหนึ่ง หมื่นกว่าบาท พอค่าออกรอบไปวันๆ

#60 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:24

คุณโจโฉครับ แล้วถ้าจะซื้ออพาร์ทเมนต์ตอนนี้เก็บค่าเช่าไปเรื่อยๆ พอให้มีผ่อนธนาคารไม่ขาดทุน พอจะไหวไหมครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#61 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:26

คุณโจโฉครับ แล้วถ้าจะซื้ออพาร์ทเมนต์ตอนนี้เก็บค่าเช่าไปเรื่อยๆ พอให้มีผ่อนธนาคารไม่ขาดทุน พอจะไหวไหมครับ

เสือนอนกิน สบายๆครับ ไหวแน่นอน

#62 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

เสือนอนกิน สบายๆครับ ไหวแน่นอน

ตอนนี้กำลังยื่นซื้ออพาร์เมนต์ 40 ห้อง แถวรัชดา หลังเอสพลานาด 25 ล้าน แพงไปหรือเปล่าครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#63 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:36

ตอนนี้กำลังยื่นซื้ออพาร์เมนต์ 40 ห้อง แถวรัชดา หลังเอสพลานาด 25 ล้าน แพงไปหรือเปล่าครับ

อำมาตย์กันจริงๆ 

#64 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:41

ไม่แพงหรอกครับ เมื่อเทียบกับทำเล ต่อรองอีกนิดตามนิสัยพ่อค้าเอาเงินที่ต่อได้มาเผื่อไว้ซ่อมบำรุงอาคารดีกว่า

ผมว่าคอนโด ผมซื้อห้องเดียวแถวราชดำริยังแพงกว่านี้อีก แถมไม่ก่อรายได้ด้วย มองมุมนี้ซื้ออพาร์ทเม้นต์ให้คนเช่าจะดีกว่า

#65 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:43

อำมาตย์ใหญ่จริงๆ อ่า

ผมนี่อำมาตย์น้อยสุดใน สรท แล้วมั่ง

รอสักวันเก็บหาซื้อที่หลังปี 58

เผื่อจะได้เป็นอำมาตย์ใหญ่กะเค้าม้าง

ห้าาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#66 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

อำมาตย์แท้ๆ   40ห้อง ตีซะเช่าห้องละ 9000  อัตราคนเช่าตีสักเดือนนึง มีคนเช่า 30 ห้อง มีรายได้เดือนละ 270000 ปีละ 3240000

คิด ผลตอบแทนจากเงินทุนได้    3240000//25ล้าน  = 12.96%  นั่นแค่ Gross margin ยังไม่รวม SG&A , TaX, Interest

หากคิดหักลงมา คงเหลือต่ำกว่า 5% 

หากจะลงทุน ลองต่อราคาลงมาครับ กับ เพิ่มราคาค่าเช่า   (ค่าเช่านี่ ผมประมาณจากคอนโด แถวนั้นแหละครับ แต่อยู่ทางห้วยขวาง เพราะเคยคิดจะซื้อปล่อยเช่าเหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้ซื้อ)

#67 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

ผมบอกแล้วว่าใครมีความสุขดีกับนโยบายประชานิยม ภายใต้การนำของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็กอบโกย เสพสุขกันไป

ไม่ว่ากัน ผมมันคนผ่านอะไรมาเยอะ ย่อมกลัวเป็นธรรมดา เลยแนะนำแบบกลางๆว่า เคลียร์หนี้ เก็บเงิน

ต่อให้เกิด หรือ ไม่เกิด ก็เป็นผลดีกับทุกท่านนะแหละครับ ผมแนะนำไปก็ไม่ได้รวยขึ้น

แค่มีเพื่อนคุยตอนปี 2558 ก็ถือว่าผมได้กำไรแล้ว

ขอบคุณคุณ โจโฉมากครับ ผมจะได้ทุ่มซือ สลากออมสินเก็บไว้ดีกว่าอัตราเสี่ยงมันน้อย

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#68 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:48

เพิ่งเป็นหนี้หมาดๆ หุ้นกันในครอบครัวเกือบ 60 ล้าน ... ทำธุรกิจตรวจสภาพรถ จะรอดไหมเนี่ย T_T
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#69 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

เพิ่งเป็นหนี้หมาดๆ หุ้นกันในครอบครัวเกือบ 60 ล้าน ... ทำธุรกิจตรวจสภาพรถ จะรอดไหมเนี่ย T_T

รอดครับ ถ้าตราบใดคนประเทศนี้ไม่เลิกใช้รถซะก่อน

#70 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:52

งั้นตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปควรเก็บข่าว คำให้สัมภาษณ์ คลิป

ของนักการเมืองที่น่าจะทำเศรษฐกิจพัง เก็บไว้ในคลัง

เตือนกันไว้ก่อนว่าทุกวันนี้ข้อมูลมันหาง่ายกว่าปี ๔๐

ถึงตอนนั้นจะรอเสื้อแดงจะแถอย่างไร?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#71 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:52

ตอนนี้ปี 40 เป็นลูกจ้างบริษัทหนึ่งอยู่ รายได้ 8-900,00 ต่อเดือน พอเจอวิกฤต บริษัทขอให้ออก เนื่องจากเงินเดือนสูง เอาไปจ่ายคนได้อีกหลายคน เป็นเรื่องที่ยังเคืองถึงทุกวันนี้ ตอนนี้ เลยต้องมาเก็บรายได้ค่าตลาดนัด เดือนหนึ่ง หมื่นกว่าบาท พอค่าออกรอบไปวันๆ

ยังดีกว่าผม ผมเงินเดือน 480 USD(ประมาณ 12,000 บาท) บริษัทบอกขอจ่ายเป็นเงินไทย12,000 บาท (320 USD)  :(  :(  :( ค่าอาหาร ค่าตั๋วเครื่องบิน รับผิดชอบเอง

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#72 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

งั้นตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปควรเก็บข่าว คำให้สัมภาษณ์ คลิป
ของนักการเมืองที่น่าจะทำเศรษฐกิจพัง เก็บไว้ในคลัง
เตือนกันไว้ก่อนว่าทุกวันนี้ข้อมูลมันหาง่ายกว่าปี ๔๐
ถึงตอนนั้นจะรอเสื้อแดงจะแถอย่างไร?

เริ่มจากจำนำข้าว กับ โครงการมอเตอร์เวย์ก็ได้ครับ

#73 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

วันนี้เงินบาทแข็งโป๊ก เกือบชนเพดาน

ด้วยค่าครองชีพขนาดนี้แม้แต่เรายังมีบ่น แต่แปลกใจทำไม ไพร่แดงเฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เราต้อง play safe โดยไม่ก่อหนี้เพิ่ม

แต่ก็ยังมีคนมาเสนอขายที่ดินถมแล้วแถวบางบัวทอง ข้างวัดเล่งเน่ยยี่2 60 ตร.ว.ราคาขายล้านสอง

ท่านโจ ว่าจะซื้อดีไหม ถ้าซื้อก็คงซื้อเงินสด ขอบคุณมากๆฮะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#74 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

แล้วพวกข้าราชการที่ออมกับสหกรณ์ออมทรัพย์ของแต่ละกรมละครับ ถ้าอีเหียกมันออกกฎหมายให้เอาเงินพวกนี้ไปหมุนในโครงการชาติหมาต่างๆนี่จะทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้การออมก็ไร้ประโยชน์

#75 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:00

วันนี้เงินบาทแข็งโป๊ก เกือบชนเพดาน

ด้วยค่าครองชีพขนาดนี้แม้แต่เรายังมีบ่น แต่แปลกใจทำไม ไพร่แดงเฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เราต้อง play safe โดยไม่ก่อหนี้เพิ่ม

แต่ก็ยังมีคนมาเสนอขายที่ดินถมแล้วแถวบางบัวทอง ข้างวัดเล่งเน่ยยี่2 60 ตร.ว.ราคาขายล้านสอง

ท่านโจ ว่าจะซื้อดีไหม ถ้าซื้อก็คงซื้อเงินสด ขอบคุณมากๆฮะ

บอกได้แค่ห้างใหญ่ เจ้าของเดียวกับโรงหนังใหญ่ที่สุดในประเทศจะไปเปิดแถวบางบัวทอง

โครงการใหญ่พอๆกับเมกะบางนาเลยทีเดียว

#76 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:01

แล้วพวกข้าราชการที่ออมกับสหกรณ์ออมทรัพย์ของแต่ละกรมละครับ ถ้าอีเหียกมันออกกฎหมายให้เอาเงินพวกนี้ไปหมุนในโครงการ***ต่างๆนี่จะทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้การออมก็ไร้ประโยชน์

ขนาดเงินประกันสังคมยังมีความคิดนะเอาไปหมุนก่อนเลย

#77 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:04

บอกได้แค่ห้างใหญ่ เจ้าของเดียวกับโรงหนังใหญ่ที่สุดในประเทศจะไปเปิดแถวบางบัวทอง

โครงการใหญ่พอๆกับเมกะบางนาเลยทีเดียว

ท่านโจโฉ ผมอยากทราบพิกัดน่ะครับว่าจะเปิดตรงไหนของบางบัวทอง เพราะเซ็นทรัล ก็รู้ละ ว่าตรงหัวโค้งบางใหญ่

ที่ผื่นใหญ่แถวนั้นก็หายากแล้วด้วยสิ  โชคดี มีคอนโดปล่อยเช่าตรง เดอะสแควร์ สองห้อง ตอนแรกว่าจะขายแล้ว พอเห็นข่าวเซ็นทรัลเลยเปลี่ยนใจ ปล่อยเช่าไปก่อน

#78 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

แล้วพวกข้าราชการที่ออมกับสหกรณ์ออมทรัพย์ของแต่ละกรมละครับ ถ้าอีเหียกมันออกกฎหมายให้เอาเงินพวกนี้ไปหมุนในโครงการ***ต่างๆนี่จะทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้การออมก็ไร้ประโยชน์

ขนาดเงินประกันสังคมยังมีความคิดนะเอาไปหมุนก่อนเลย

แบบนี้ข้าราชการก้อซวยสิครับ

โอ้่ยยยยยยย

โดนกันเป็นแถบๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#79 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

ผมไม่เชื่อว่า

รัฐบาลชั่วจะยืนยาวสร้างความบรรลัยให้กับบ้านเมืองจนถึงวันนั้น ๒๕๕๘

ความชั่วไม่ยืนยงคงกระพัน

และความสาสมที่มันจะได้รับ อาจคาดไม่ถึง

พี่มันที่ว่าหนักแล้ว อาจมีข้อเปรียบเทียบใหม่

เมื่อถึงวันนั้น

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#80 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:09

อยากถามท่านโจโฉ ครับ

ว่า ห้าง ต่างๆ ที่ทยอยเปิดตาม ที่ต่างๆ จะมีปัญหาไหมครับ

เชียงใหม่ตอนนี้มีห้างมาเปิดหลายเจ้า

ส่วนใหญ่ตอนนี้กำลังดำเนินการก่อสร้าง

เค้าจะได้รับผลกระทบไหมครับ

#81 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

ท่านโจโฉ ผมอยากทราบพิกัดน่ะครับว่าจะเปิดตรงไหนของบางบัวทอง เพราะเซ็นทรัล ก็รู้ละ ว่าตรงหัวโค้งบางใหญ่

ที่ผื่นใหญ่แถวนั้นก็หายากแล้วด้วยสิ  โชคดี มีคอนโดปล่อยเช่าตรง เดอะสแควร์ สองห้อง ตอนแรกว่าจะขายแล้ว พอเห็นข่าวเซ็นทรัลเลยเปลี่ยนใจ ปล่อยเช่าไปก่อน

ผมชี้พิกัดไม่ได้ครับ เขาเอาโครงการมาเสนอผมแค่ครั้งเดียวเอง รู้แต่ว่ากว้านซื้อที่ไว้แล้ว ไม่ใช่ของเซ็นทรัลแน่นอน ตอนนี้น่าจะระดมทุนได้หมดแล้ว

ส่วนเซ็นทรัลใครจะซื้อหุ้นก็แนะนำครับ เพราะเพิ่งซื้อห้างใหญ่ในเดนมาร์ค กับ อิตาลีมา ราคาน่าจะแข็งขึ้นได้อีก

#82 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

7๊ด เข้

#83 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

อยากถามท่านโจโฉ ครับ
ว่า ห้าง ต่างๆ ที่ทยอยเปิดตาม ที่ต่างๆ จะมีปัญหาไหมครับ
เชียงใหม่ตอนนี้มีห้างมาเปิดหลายเจ้า
ส่วนใหญ่ตอนนี้กำลังดำเนินการก่อสร้าง
เค้าจะได้รับผลกระทบไหมครับ

ไม่หรอกครับ ถ้าเป็นเครือเซ็นทรัล กับ เทสโก้ ไม่มีปัญหาแน่

#84 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:14

อำมาตย์แท้ๆ   40ห้อง ตีซะเช่าห้องละ 9000  อัตราคนเช่าตีสักเดือนนึง มีคนเช่า 30 ห้อง มีรายได้เดือนละ 270000 ปีละ 3240000

คิด ผลตอบแทนจากเงินทุนได้    3240000//25ล้าน  = 12.96%  นั่นแค่ Gross margin ยังไม่รวม SG&A , TaX, Interest

หากคิดหักลงมา คงเหลือต่ำกว่า 5% 

หากจะลงทุน ลองต่อราคาลงมาครับ กับ เพิ่มราคาค่าเช่า   (ค่าเช่านี่ ผมประมาณจากคอนโด แถวนั้นแหละครับ แต่อยู่ทางห้วยขวาง เพราะเคยคิดจะซื้อปล่อยเช่าเหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้ซื้อ)

ค่าใช้จ่ายบางอย่างของอสังหาริมทรัพย์และการจดทะเบียนบริษัทจำกัด เป็นเงินสดแฝงที่อยู่นอกบัญชีครับ

เรื่อง Tax ตัดไปได้เลยครับ Interest เป็นสิ่งที่ต้องกังวลที่สุดครับ ไม่รู้ได้อัตราเท่าไหร่ครับ

#85 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:19

กราบขอบพระคุณท่านโจโฉสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์  ที่ดินที่ว่ามีเนื้อที่ประมาณ 1 ไร่ มีพี่น้องหลายคน หากแบ่งที่ดินกัน ก็ได้คนละไม่กี่ตารางวา เสียงส่วนใหญ่ลงความเห็นว่า ควรขาย เพื่อเอาเงินจากการขายที่ดินมาแบ่งกัน เสียงส่วนน้อย บอกไม่ควรขายที่ดินที่เป็นสมบัติ  ควรให้เช่าระยะยาว ไม่รู้ว่า สมัยนี้ยังคนต้องการเช่าที่ดินระยะยาวอยู่อีกหรือเปล่า

เรียนถาม ท่านโจโฉ จะขายที่ดินมรดกของพ่อตอนนี้ดีกว่า มีนายหน้าเสนอราคาตารางวาละ หนึ่งแสนสองหมื่นบาทแล้ว หรือว่ารอไปก่อน ที่ดินอยู่ฝั่งธนบรี ใกล้สถานีรถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่และสถานีโพธิ์นิมิตร

โลกไม่ได้แตกหรอกครับ ในปีนั้น ผมเกรงว่าจะมีใครผูกคอตาย กระโดดตึกตายซะก่อน เมื่อถึงปี 2558
หรือ เอาปืนจ่อขมับยิงตัวตาย อย่าคิดว่าผมพูดเล่นนะ มันเคยเกิดมาแล้วอย่าหาว่าไม่เตือน
ปล. ใครยังมีความสุขดีภายใต้การนำพาประเทศชองรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ก็กอบโกยความสุขเข้าไว้นะครับ
ไม่ว่ากัน ผมมันคนผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ ขอเจียมตัวระวังตัวไว้ก่อน เดี๋ยวจะเดือดร้อนหลานๆเปล่าๆ

หมายความว่า ปี 58 ผมจะได้ที่ดินราคาถูกลงใช่หรือเปล่าครับ ผมจะได้ไม่ตกลงซื้อที่

เพราะว่า ตอนนี้ มีคนขายที่ผมอยู่ ปลูกอ้อย ผมก็สนใจนะ แต่ว่าหากถูกลงเยอะ ผมรอได้ ช่วงนี้เก็บเงินไว้ก็ดี 

แล้วเรื่องหุ้น ท่านโจโฉว่าไงครับ ผมก็เริ่มทยอยขายแล้วละ รู้สึกมันร้อนแรงเหลือเกิน

จริงผมไม่ใช่คนเก็งกำไรกับหุ้น ที่มีอยู่ก็มาขอร้องให้ช่วยซื้อทั้งนั้น เช่น ปตท. ซื้อตั้งแต่สมัยทักษิณครองเมือง
เพราะคนยุคแรกไม่มีใครซื้อ มีมาขอร้องแกมบังคับให้ช่วยซื้อ จะได้สร้างความเชื่อมั่นต่อผู้ลงทุน ใครจะไปเดาอนาคตได้จากหุ้นไร้ค่าในวันนั้น
จะแพงริบได้ขนาดนี้ นอกนั้นก็ถือกินเงินปันผลทั้งสิ้น
ส่วนที่ดินซื้อไว้ไม่เสียหายครับ ดูราคาประเมินจากกรมเป็นหลักแล้วกัน พอฉุกเฉินมาช่วยได้ไม่น้อยนะครับที่ดิน

สงสัยจะเป็นพวกซื้อไปสร้างบ้านแนวดิ่ง ไม่ต้องรีบหรอกครับที่ดินในกรุงมีแต่ราคาเพิ่ม เล่นตัวได้ด้วย อย่าลืมนะครับ เดี๋ยวนี้ที่ดินเท่าปั๊มน้ำมันเขาก็ซื้อไป

ทำบ้านแนวดิ่งกันหมด มีที่ดินไว้ไม่เสียหาย ไม่เดือดร้อนก็ไม่ต้องขายครับ เก็บไว้ได้สบายๆ

#86 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:23

ปี 2541 สำนักงานฯ ถูกปิด เงินชดเชยฯก็ไม่ได้ กระทรวงคลัง บอกว่า จ่ายเงินประกันตกงานให้แล้ว ให้ไปรับเงินประกันตกงาน

ยังดีกว่าผม ผมเงินเดือน 480 USD(ประมาณ 12,000 บาท) บริษัทบอกขอจ่ายเป็นเงินไทย12,000 บาท (320 USD)  :(  :(  :( ค่าอาหาร ค่าตั๋วเครื่องบิน รับผิดชอบเอง

#87 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:25

บางคนอาจรอดอยู่ได้ด้วยการกินโลโมติ้ว -_- -_-

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#88 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:28

จำได้ว่าตอนสมัย ไอ้เหลี่ยม ณ.มอนเตฯ  เพื่อคุณพ่อผมยิงหัวตัวเองตายคาตลาดหลักทรัพย์ครับ

จำได้ดี ว่าเพราะใคร :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#89 son

son

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:40

หึหึ........แตกทัพเรือ.....อยู่ในกลุ่มมัชฌิมา.......

ที่จะเอาเข้า.....ครม.ท่านนายกยิ่งลักษณ์4...เหรอครับ..........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#90 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

หึหึ........แตกทัพเรือ.....อยู่ในกลุ่มมัชฌิมา.......
ที่จะเอาเข้า.....ครม.ท่านนายกยิ่งลักษณ์4...เหรอครับ..........

กลุ่มปลายแถวไม่อยู่หรอกครับ ถ้าอยากเป็นไม่ยากก้มหัวให้คนต่างแดน เขาก็เคลียร์ให้หนึ่งตำแหน่งอยู่แล้ว

ไม่เป็นด้วยแค่รัฐมนตรีว่าการ

#91 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

วันนี้ยังคุยกับเพื่อนเลย มันถามว่าควรซื้ออสังหาริมทรัพย์ช่วงนี้หรือเปล่า
ผมบอกมันว่าเก็บเงินไว้ก่อนเถอะวะ ตอนนี้ราคามันถูกปั่นจนสูงเกินไปแล้ว รอสอยตอนฟองสบู่แตกเถอะ

โครงการบ้านหลังแรก ควรซื้ออสังหาเอาไว้ แต่ดันแนะนำจะไปซื้อตอนอื่น วัวมากๆ  :D

กรูและเพื่อนเป็นอำมาตย์ มีบ้านหลายหลัง ไม่สนใจบ้านหลังแรกหรอก

แค่นี้นะ ไม่ขอสนทนากับควาย

#92 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:46

ฮ่า..ฮ่า..กรูไม่มี..กรูไม่หนี..กรูไม่จ่าย

ยังจะใช้ได้มั๊ย???

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#93 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:02

ว้าแย่เลย กะจะซื้อรถมาจอดอีกซักคัน

สงสัยต้องเอาไปซื้อทองเหมือนเดิม เซ็งเป็ดเลย

#94 ant

ant

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:05

ผมเตรียมรับสถานการณ์ต่างๆ ตั้งแต่เริ่มมีนโยบายประชานิยม ด้วยการนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้กับการดำเนินชิวิตจนกล้าที่จะบอกได้ว่า ผมจะสามารถเอาตัวรอดได้ เพราะ...

บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ มีนา มีไร่ยางพารา มีเงินเดือนและเงินประจำตำแหน่งทั้งสองคน หนี้สินมีนิดหน่อยพอได้การันตีตนเองว่ามีเครดิต มีเงินฝากบ้างเพื่อยืนยันว่าไม่ได้มีเจตนาเป็นโรบินฮูดเวลาขอวีซ่าไปเที่ยวต่างประเทศ

นโยบาย ลด แลก แจก แถม ของไอ้แม้วจึงไม่สามารถซื้อใจผมได้

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#95 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

ถามหน่อยนะคะ จะเปลี่ยนรถอะคะ เอารุ่นที่ค่อนข้างแพง จะซื้อสดเลย รึดาวน์ รึใช้คันเก่าไปก่อน รอดูปี 58 แบบที่คุณโจโฉ บอกดีคะ
และมีที่แถวกาญจนาภิเษก ที่บ้านเค้าว่าจะขาย ดีไหมคะ. ขอบคุณคะ

#96 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:23

ถึงว่า มันรอดได้ไง คนอื่นซวยกันไปแถว เล่นข้อมูลเชิงกราน หนักกว่าเชิงลึกเลยน่ะเนี่ย

ทักษิณรู้เรื่องการลอยตัวค่าเงินบาทก่อนหรือไม่ ลองหาคดีที่ศาลยกฟ้องนายโภคินเป็นโจทก์ฟ้องเรียกค่าเสียหายจากนายสุเทพ เทือกสุบรรณ ดูครับ
http://talk.mthai.com/topic/6676
http://www.manager.c...D=9510000044663

#97 ant

ant

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:24

มันไม่หน้ามืดกล้ามาแตะต้องเงินส่วนนี้แน่นอนครับ ถ้ามาแตะต้อง ผมก็ต้องถอนหุ้นและเงินฝากทั้งหมดอยู่แล้ว

จะไม่ยอมให้เอาเงินผมไปปู้ยี้ปู้ยำด้วยฝีมือการบริหารห่วยๆ ของพวกนี้อยู่แล้ว

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#98 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

ไอ้ที่เป็นห่วงเป็นลำดับต่มาอีกสองเรื่องก็คือ หลังจากฟองสบู่แตกรอบใหม่ และต้องไปกราบตรีนฝรั่งปะหลกๆเื่อขอกู้ฉุกเฉิน คราวนี้จะต้องเจอกับเงื่อนไขให้รีดไขมันภาคราชการแน่นอน(ฟองสบู่แตกคราวที่แล้วรอดตัวไป ไม่โดนเลย์ออฟมาก เพราะภาคเอกชนเป็นคนก่อหนี้) แต่เพราะคราวนี้ภาครัฐเป็นผู้ก่อหนี้ เงื่อนไขในการให้รีดไขมันภาคราชการออกจะหนักหนาสาหัสเอาการน่าดู อย่างเบาสุดก็ต้องปรับลดรายจ่ายประจำลงให้ได้ 20% หนักหน่อยก็อาจะถึง 40% พวกเด็กๆที่เคยฝากชีวิตใว้กับระบบราชการช่วง 14 -15 ปีที่ผ่านมา กำลังจะเริ่มสบาย อยู่ดีๆมาสะดุดหัวทิ่ม ต้องไปเริ่มอาชีพการงานที่ไม่ถนัดใหม่ ถ้าโชคดีไม่มีพันธะภาระมากก็ดีไป แต่ถ้าใครมีลูก 2 - 3 คนละก็ไม่อยากจะคิดเลย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#99 ant

ant

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:40

ไปไม่รอดจริงๆ ก็จะออกมานั่งขายลิโพ กระทิง อยู่ร้านโชว์สวยของตนเองเท่านั้นแหละ

#100 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:46

หมดอารมณ์เลย กะลังคิดว่าอีกสามปีจะเกษียณตัวเองกลับมาอยู่บ้านสบายๆ 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน