Jump to content

- - - - -

รักกันต้องเตือนกัน ใครมีหนี้สินรีบๆเคลียร์ทำตัวเบาๆเข้าไว้ ใครไม่เก็บเงินก็ควรรีบเก็บได้แล้ว ก่อนปี 2558 นะ

• Please log in to reply
196 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:54

ถ้าโชคดีมีชัยปีนี้ผมคงเคลียร์หนี้บ้านได้ครับ

มีเวลาปีหน้าอีกปี คงหาลู่ทางไปซื้ออะไรอย่างอื่นเก็บบ้างเพื่อลดจำนวนเงินบาทที่ถือไว้บ้าง

คือแบบว่าอยากช่วยรัฐบาลน่ะครับเห็นบ่นว่าเงินบาทแข็ง  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#102 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

วันนี้เงินบาทแข็งโป๊ก เกือบชนเพดาน

ด้วยค่าครองชีพขนาดนี้แม้แต่เรายังมีบ่น แต่แปลกใจทำไม ไพร่แดงเฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เราต้อง play safe โดยไม่ก่อหนี้เพิ่ม

แต่ก็ยังมีคนมาเสนอขายที่ดินถมแล้วแถวบางบัวทอง ข้างวัดเล่งเน่ยยี่2 60 ตร.ว.ราคาขายล้านสอง

ท่านโจ ว่าจะซื้อดีไหม ถ้าซื้อก็คงซื้อเงินสด ขอบคุณมากๆฮะ

บอกได้แค่ห้างใหญ่ เจ้าของเดียวกับโรงหนังใหญ่ที่สุดในประเทศจะไปเปิดแถวบางบัวทอง
โครงการใหญ่พอๆกับเมกะบางนาเลยทีเดียว

อู่รถไฟฟ้าเนี่ยะพาความเจริญไปสู่จริงๆนะครับ
CPN กะ Major คงไม่พลาดแน่งานนี้

#103 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:21

ถ้าประเทศเป็นแบบเม็กซิโก แล้วเงินฝาก เงินออมกับสถาบันการเงินหรือบริษัทประกัน จะได้คืนไหมคะ

#104 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

ถามหน่อยนะคะ จะเปลี่ยนรถอะคะ เอารุ่นที่ค่อนข้างแพง จะซื้อสดเลย รึดาวน์ รึใช้คันเก่าไปก่อน รอดูปี 58 แบบที่คุณโจโฉ บอกดีคะ
และมีที่แถวกาญจนาภิเษก ที่บ้านเค้าว่าจะขาย ดีไหมคะ. ขอบคุณคะ

รถ ชื่อก็บอกแล้วว่า ลด คงไม่เพิ่ม เน้นที่ความจำเป็นใช้สอยดีกว่าครับ ถ้าจำเป็นก็ซื้อไป

มองไปถึงพลังงานทางเลือกที่ติดมากับรถด้วย เช่นรองรับน้ำมัน e20 e85

แต่ถ้าไม่จำเป็นพักไว้ก่อนดีกว่า ถือเงินสดไว้อุ่นใจดี

ส่วนที่ดินยังไม่แนะนำให้ขาย เพราะเชื่อว่าโครงการบ้านแนวดิ่งจะขยายตัวอีก ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรที่ดิน

เป็นหลักทรัพย์ที่มั่นคงสูง ถ้าโลกไม่แตกซะก่อน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#105 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

ถ้าประเทศเป็นแบบเม็กซิโก แล้วเงินฝาก เงินออมกับสถาบันการเงินหรือบริษัทประกัน จะได้คืนไหมคะ

ภาวนาอย่าให้เกิดภาวะ แบงค์รัน เหมือนปี 40 ถึงตอนนั้นต้องรีบถอนไม่แพ้เขาแหละครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#106 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

ตอนนี้ปี 40 เป็นลูกจ้างบริษัทหนึ่งอยู่ รายได้ 8-900,00 ต่อเดือน พอเจอวิกฤต บริษัทขอให้ออก เนื่องจากเงินเดือนสูง เอาไปจ่ายคนได้อีกหลายคน เป็นเรื่องที่ยังเคืองถึงทุกวันนี้ ตอนนี้ เลยต้องมาเก็บรายได้ค่าตลาดนัด เดือนหนึ่ง หมื่นกว่าบาท พอค่าออกรอบไปวันๆ

พอเลี้ยงได้ยกก๊วนเลยนะครับนั่น

#107 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

วันนี้เงินบาทแข็งโป๊ก เกือบชนเพดาน

ด้วยค่าครองชีพขนาดนี้แม้แต่เรายังมีบ่น แต่แปลกใจทำไม ไพร่แดงเฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เราต้อง play safe โดยไม่ก่อหนี้เพิ่ม

แต่ก็ยังมีคนมาเสนอขายที่ดินถมแล้วแถวบางบัวทอง ข้างวัดเล่งเน่ยยี่2 60 ตร.ว.ราคาขายล้านสอง

ท่านโจ ว่าจะซื้อดีไหม ถ้าซื้อก็คงซื้อเงินสด ขอบคุณมากๆฮะ

บอกได้แค่ห้างใหญ่ เจ้าของเดียวกับโรงหนังใหญ่ที่สุดในประเทศจะไปเปิดแถวบางบัวทอง

โครงการใหญ่พอๆกับเมกะบางนาเลยทีเดียว

ให้ทาย เจ้าของ Major ใช่ไหมครับ ถือหุ้นผ่านบริษัทสยามฟิวเจอร์ ลงขันกับอิเกีย บริษัทขายเฟอร์นิเจอร์ระดับโลก  

อ่านข่าวผ่านๆ เมื่อประมาณปีที่แล้ว แว่วว่าพยายามหาที่ทำแบบเมกะบางนา ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกัน

Edited by Ricebeanoil, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:39.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#108 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:15

ให้ทาย เจ้าของ Major ใช่ไหมครับ ถือหุ้นผ่านบริษัทสยามฟิวเจอร์ ลงขันกับอิเกีย บริษัทขายเฟอร์นิเจอร์ระดับโลก  
อ่านข่าวผ่านๆ เมื่อประมาณปีที่แล้ว แว่วว่าพยายามหาที่ทำแบบเมกะบางนา ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกัน

ใช่ครับ มาเสนอครั้งเดียวนานแล้ว มาบอกแต่ว่าผมเตรียมที่ประมาณ 500 ไร่ไว้ พี่ร่วมกับผมไหม

#109 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:15

ไปถีบซาเล้งเก็บของเก่าขาย เหมือนเดิม ดีกว่า

Edited by caveman, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:17.

อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#110 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:38

รอให้ถึงเวลานั้นไวๆครับ เตรียมพร้อมไว้แล้ว ตั้งแต่ 15 ล้านเสียง เป็นเสียงส่วนใหญ่ ใจจริงอยากให้เกิดไวๆด้วย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#111 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

ขอบพระคุณท่านโจโฉครับ

ดูทรงแล้ว เร็วๆนี้อาจมีนายกชื่อโจโฉ

แว่วๆว่า ใจดี อ่นน้อมสุภาพ ประสานเป็นเยี่ยม
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#112 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

คุณโจโฉครับ แล้วถ้าจะซื้ออพาร์ทเมนต์ตอนนี้เก็บค่าเช่าไปเรื่อยๆ พอให้มีผ่อนธนาคารไม่ขาดทุน พอจะไหวไหมครับ

เสือนอนกิน สบายๆครับ ไหวแน่นอน

ตอนนี้กำลังยื่นซื้ออพาร์เมนต์ 40 ห้อง แถวรัชดา หลังเอสพลานาด 25 ล้าน แพงไปหรือเปล่าครับ

อำมาตย์แท้ๆ   40ห้อง ตีซะเช่าห้องละ 9000  อัตราคนเช่าตีสักเดือนนึง มีคนเช่า 30 ห้อง มีรายได้เดือนละ 270000 ปีละ 3240000

คิด ผลตอบแทนจากเงินทุนได้    3240000//25ล้าน  = 12.96%  นั่นแค่ Gross margin ยังไม่รวม SG&A , TaX, Interest

หากคิดหักลงมา คงเหลือต่ำกว่า 5% 

หากจะลงทุน ลองต่อราคาลงมาครับ กับ เพิ่มราคาค่าเช่า   (ค่าเช่านี่ ผมประมาณจากคอนโด แถวนั้นแหละครับ แต่อยู่ทางห้วยขวาง เพราะเคยคิดจะซื้อปล่อยเช่าเหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้ซื้อ)

จากที่ท่านโจ ว่าไว้ พอถึงช่วงนั้น ราคาขนาดนี้ คงว่างทั้งตึกครับ 5555+ :lol:

#113 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:28

เศรษฐกิจมหภาค จะมีรอบของมัน   ดี   หรือ   ไม่ดี.....

โลกทุนนิยม.... จะถูก ปั่น ขึ้นลง ด้วยกระแสทุน(ของกลุ่มทุนที่ชี้นำได้)

สภาพ เศรษฐกิจ ยุโรป อเมริกา ลูกผีลูกคน

อยู่ในช่วงหัวเลี้ยว หัวต่อ ว่า...

จะยังเข็นกันไปไหวมั้ย...

หรือ... สุดท้าย ก็ไม่ไหว  ปะทุ แตกขึ้นมาสักวัน.....

หาก เกิดกรณี เข็นกันไม่ไหวขึ้นมาจริงๆ....

เขา จะเอาในทางแทง ลงแน่นอน...

จึงเป็น อะไรที่ ต้องระมัดระวัง เตรียมตัวให้ดีพร้อมไว้ก่อน

รอรับสถานการณ์แย่ๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นได้

ตลาดหุ้น ตอนนี้ บูมมาก... มีลักษณะฟองสบู่เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

นี่คือสภาพดี  ไป ดีสุดขึด.... 

แต่ สูงสุด ก็จะคืนสู่สามัญ....

ดีเวอร์ๆ  ก่อน หมดรอบ........    อันตราย อาจตามมา หลังจากนั้น

เป็นไปได้  1-2 ปีข้างหน้า  คงต้อง เซฟๆกันไว้หน่อย

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#114 Tee

Tee

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:38

ขอบคุณลุงโจโฉครับ สงสัยต้องเก็บเงินหนีลงใต้ ไปเป็นชาวสวนกรีดยางน่าจะสบายใจสุดๆ

#115 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:00

ซื้อทองเก็บแทนได้ไหมครับ เพราะตอนนี้เหมือนรัฐบาลปล้นเงินออมของประชาชนยังไงไม่รู้ :lol:

ไม่แนะนำทองนะครับ ผมว่าควรซื้อเงินต่างประเทศเก็บไว้ จีน ออสเตรเลีย หรือ ฯลฯ ก็ได้นะครับ ทองผมว่าขาลงแล้ว

แต่ห้ามซื้อยูโรนะคะ มีแต่ตก จาก52-53 บาท ตอนนี้เหลือ 37 บาทกว่าๆ หายไปเกือบ 30% เวลากลับเมืองไทยเงินหายไปเยอะเลย และก็ไม่มีทีท่าว่าเศรษฐกิจยุโรปจะดีขึ้น

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#116 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:16

ถ้างั้น แถวบ้านผมหากินยากแล้วล่ะสิครับ บนบก นายทุนทำรีสอร์ท ในทะเล พวกก้อขุดน้ำมัน มะพร้าวเขาก้อโค่นทำรีสอร์ทหมดแล้ว 

#117 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:11

อย่างน้อยผมก็อุ่นใจแล้ว ตกงานมา ก็ขอสมัครเป็นคนขับรถ พี่ๆ อำมาตย์แห่งเสรีไทย นี่แหละวะ

#118 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:43

ขออนุญาต... แก้บ้างตอนหน่อยนะครับ...
เพื่อจะทำให้อะไรๆดีขึ้นมาบ้าง...

2558

รัฐบาลยิ่งลักษณ์นำพาเมืองไทยล่มจมพอดี
ยุบสภา ลาออก เลือกตั้งใหม่
พรรคเพื่อไทยไม่ได้เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาล
ประชาธิปัตย์จัดตั้งด้วยเสียงข้างมากได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียว
เข้ามาก็เจอเศรษฐกิจล่มสลายขั้นวิกฤต
ต้องหาทางแก้ไขไม่ให้ประเทศล่มจมไปกว่านี้

พรรคเพื่อไทยความจำเสื่อมทั้งพรรค
บอกว่าความฉิบหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้
เกิดจากพรรคประชาธิปัตย์ทั้งสิ้น
แล้วก็ยกพวกมาแถแถกโฆษณาชวนเชื่อตามสื่อสมุนอย่างครึกโครม
กลุ่มพลังควายแดงจัดม้อบไม่เว้นแต่ละวัน

แต่ อภิสิทธิ์เจ็บแล้วจำ วางแผนรับมือเป็นอย่างดี จัดทีมงานประชาสัมพันธ์ใหม่
เน้นชี้แจงเอาความจริงมาแผ่ เน้นสร้างทีมหัวคะแนนระดับหมู่บ้าน เข้าถึงประชาชนด้อยโอกาสจริงๆ

ทันเกมส์เริ่มไม่หลงกับหมากกลกับทีมไส้ศึกของทักษิณที่คอยทำให้หลงทาง ดำเนินงานป่อๆแป่ๆ
ดัดหลังทำให้ธุรกิจที่ทักษิณคิดว่าจะได้กำไรแน่ๆล้มละลายไม่เป็นท่า ทำให้เงินของทักษิณ
หายไปเยอะมากจนเกือบหมด

อีกทั้งกระบวนการทางกฎหมายก็ได้แรงสนับสนุนจากรัฐบาล
คดีความต่างๆเริ่มส่งผล แกนนำต่างๆเริ่มได้รับผลทางกฎหมาย

2 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก
ผู้คนเบื่อพรรคประชาธิปัตย์เพราะ "เชื่องช้า-ไม่ทันใจ"
ทั้งที่มันเป็นปัญหาที่ต้องใช้เวลาในการแก้ไข

แต่ทักษิณเองก็หมดเงินจากการโดนตัดแข้งตัดขา

ถึงพรรคเพื่อไทยมีวิธี
ขบวนการขับไล่รัฐบาลประชาธิปัตย์ถือกำเนิด
แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะไม่มีเงิน ทำให้ขับเคลื่อนขบวนการไม่ได้

อีกทั้งแกนนำก็โดนกฎหมายเล่นงานอยู่ ยิ่งทำให้การขับเคลื่อนยากขึ้นไปอีก
ทุกอย่างเข้าลูปตามปกติ....จบจินตนาการ

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#119 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:47

ปลงแล้วอะครับ เพื่อน ๆ สมาชิก

ถึงอยากเก็บ ก็ไม่มีให้เก็บอยู่ดี มีตังค์ใช้ถึง สิ้นเดือน ก็ถือว่าดีแล้ว

ลักษณะนี้ ถ้าเดินไปอย่างนี้ พวกผม คงมีหนี้ก้อนโต ที่รัฐบาล ปูนา สะสมให้เป็นแน่แท้

แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ เพราะผม จะไม่หายหน้าไปไหน (ไม่มีที่ไปน่ะแหละ)

ยังคงเดินหน้าใช้หนี้ ให้ประเทศ อย่างไม่หวาดหวั่น

ให้สมกับที่ เมืองไทย ภายใต้ ร่มไม้ ของสถาบัน และ พระสยามเทวาธิราช ที่คุ้มครอง ผม

มาจนทุกวันนี้ ไม่ต้องไประเห็ด อยู่ตามขอบชายแดน เหมือน พวกชนกลุ่มน้อย

ถึงจะบอกอย่างนี้ แต่ใจ มันก็ยังต้องพึ่ง พระ พึ่ง เจ้า อยู่นะครับ

ขอวิงวอน ให้ประเทศไทย พ้น ปากเหยี่ยวปากกา ให้พี่น้องเรา

ยังคงมีชีิวิต ดำเนินต่อไปได้ หาเลี้ยงตัวเองได้

แล้วก็กลับมา สามัคคี แดง เหลือง ฟ้า ชมพู เขียว (ทำไม สีมันเหมือน ขบวนการ ซุปเปอร์ เซนไต จังฟะ)

เป็นสีเดียวกันนะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#120 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:52

จะกู้ซื้อบ้านดีมั้ยเนี่ย

หรือว่า รอให้บ้านมันเทกระหน่ำซัมเมอร์ เพราะวิกฤตก่อนดี 

ทุกวันนี้ที่เชียงราย พี่ชายบอกว่าเก็งกำไรกันทั้งนั้น ปั่นราคาบ้าน เฮ้อ

ผมเองเพิ่งจอง + ผ่อนดาวน์บ้านมาได้ซักพัก ตามกำหนดบ้านจะเสร็จประมาณเดือณ พ.ค. ปีนี้

แต่พอมาเห็นแผนการถลุงเงินของรัฐบาลนี้แล้วเลยเริ่มกลัวๆเหมือนกันครับ

ยังลังเลอยู่ว่าขายดาวน์ทิ้งยอมโดนค่าฉีกสัญญา หรือว่าจะเดินหน้ากู้แบงค์ดี กลัวฝีมันแตกแล้วจะซวยเพราะคงกู้ยาว 20 ปีขึ้น 555

บ้านจัดสรรที่ศรีราชา ตอนนี้ขึ้นหลายโครงการมากแถมแพงเวอร์ๆ บางโครงการอยู่ในป่าแท้ๆยังหลังละสองล้านกลางๆ ไม่รู้พวกปั่นกันหรือเปล่า

#121 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:03

-_- หึหึหึหึ

จะกลัวกันทำไมครับ รัดต๊ะบานนี้เค้าออกจะเก่งกาจสามารถ

เงินในอากาศเค้าก็จะเสกมาแจกกันเห็นๆนะครับ

เศรษฐกิจไทยเรากำลังรุ่งโรจน์น๊ะคร๊าบบ พี่น้อง

ด้วยการนำของท่านผู้นำ นช.ทักษิณ เอ๊ย พตท.ดร.ทักษิณ

เรายังมี รมต. รมช. ที่เก่งๆหลายต่อหลายท่าน เป็ดเหลิมงี๊ ท่าเต้นงี๊

นี่ยังไม่นับลิ่วล้อระดับเทพอย่างพี่ตู่ขี้จุ๊ ป้าติ๊ดา ป๋าเหวงกลัวเมียเงี๊ยะ

สถาบันการเงินต่างๆเราก็ส่งคนของเราเข้าไปดูแลอย่างใกล้ชิด

โครงการเมคกะงาบ เอ๊ย เมคก้าโปรเจคเราก็จะดำเนินการแล้ว

เม็ดเงินหมุนเวียนในกระเป๋าตังเรา เอ๊ย ในระบบ นับล้านล้านบาท

คนไทยจะมีงานทำถ้วนหน้า แถมเราจะมีหวยมีบ่อน

ต่อไปไม่ต้องหลบๆซ่อนๆเล่นกันอีกแล้ว มอมเมา เอ๊ย

ช่วยให้พี่น้องได้รีแล็กส์จากการทำงานกันเต็มที่

ยังไงก็เสือติดปีกครับ บินกันว่อนแน่นอนครับ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#122 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:23

ซื้อทองเก็บแทนได้ไหมครับ เพราะตอนนี้เหมือนรัฐบาลปล้นเงินออมของประชาชนยังไงไม่รู้ :lol:

ไม่แนะนำทองนะครับ ผมว่าควรซื้อเงินต่างประเทศเก็บไว้ จีน ออสเตรเลีย หรือ ฯลฯ ก็ได้นะครับ ทองผมว่าขาลงแล้ว

ผมกลับมองว่าจีนอาจจะลดค่าเงินเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจนะครับ  ถือเงินจีนไว้อาจจะเจ็บได้นะครับ

#123 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:27

ไอ้ที่เป็นห่วงเป็นลำดับต่มาอีกสองเรื่องก็คือ หลังจากฟองสบู่แตกรอบใหม่ และต้องไปกราบตรีนฝรั่งปะหลกๆเื่อขอกู้ฉุกเฉิน คราวนี้จะต้องเจอกับเงื่อนไขให้รีดไขมันภาคราชการแน่นอน(ฟองสบู่แตกคราวที่แล้วรอดตัวไป ไม่โดนเลย์ออฟมาก เพราะภาคเอกชนเป็นคนก่อหนี้) แต่เพราะคราวนี้ภาครัฐเป็นผู้ก่อหนี้ เงื่อนไขในการให้รีดไขมันภาคราชการออกจะหนักหนาสาหัสเอาการน่าดู อย่างเบาสุดก็ต้องปรับลดรายจ่ายประจำลงให้ได้ 20% หนักหน่อยก็อาจะถึง 40% พวกเด็กๆที่เคยฝากชีวิตใว้กับระบบราชการช่วง 14 -15 ปีที่ผ่านมา กำลังจะเริ่มสบาย อยู่ดีๆมาสะดุดหัวทิ่ม ต้องไปเริ่มอาชีพการงานที่ไม่ถนัดใหม่ ถ้าโชคดีไม่มีพันธะภาระมากก็ดีไป แต่ถ้าใครมีลูก 2 - 3 คนละก็ไม่อยากจะคิดเลย

น้าเช อย่าพูดยังงั้นซิ  มันเข้าข่ายตัวผม เสียวเลย  

#124 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

ขอบคุณครับ ที่เตือน ตอนนี้ คงเอาตัวรอดไปวันๆ เพราะลำพัง ใช้ให้ถึงสิ้นเดือนยังยากเลยครับ

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#125 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:14

ขอบคุณที่เตือนครับ  แต่คงปลดหนี้ยาก  มีใครมีแนวคิดตั้งสหกรณ์หรือกลุ่ม เพื่อขายสินค้าอุปโภค บริโภค ราคาถูกผ่านอินเตอร์เน็ตบ้างครับ

#126 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:45

กำลังตกงาน อ่านแล้วหนาวแล้วหนาวอีก แต่ก็พยายามเต็มที่ที่จะใช้หนี้ให้หมดอ่ะนะคะ อ๊า เมื่อไหร่จะได้งาน

#127 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

ผมบอกแล้วว่าใครมีความสุขดีกับนโยบายประชานิยม ภายใต้การนำของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็กอบโกย เสพสุขกันไป

ไม่ว่ากัน ผมมันคนผ่านอะไรมาเยอะ ย่อมกลัวเป็นธรรมดา เลยแนะนำแบบกลางๆว่า เคลียร์หนี้ เก็บเงิน

ต่อให้เกิด หรือ ไม่เกิด ก็เป็นผลดีกับทุกท่านนะแหละครับ ผมแนะนำไปก็ไม่ได้รวยขึ้น

แค่มีเพื่อนคุยตอนปี 2558 ก็ถือว่าผมได้กำไรแล้ว

ขอบคุณคุณ โจโฉมากครับ ผมจะได้ทุ่มซือ สลากออมสินเก็บไว้ดีกว่าอัตราเสี่ยงมันน้อย

ซื้อสลาก ธกส ดีกว่าค่ะ อิอิ หวยออกบ่อย แม่ถูกเสมอ 

แล้วก็จะได้เอาไปให้อีปูมันผลาญด้วย 

#128 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

อยากถามท่านโจโฉ ครับ
ว่า ห้าง ต่างๆ ที่ทยอยเปิดตาม ที่ต่างๆ จะมีปัญหาไหมครับ
เชียงใหม่ตอนนี้มีห้างมาเปิดหลายเจ้า
ส่วนใหญ่ตอนนี้กำลังดำเนินการก่อสร้าง
เค้าจะได้รับผลกระทบไหมครับ

ไม่หรอกครับ ถ้าเป็นเครือเซ็นทรัล กับ เทสโก้ ไม่มีปัญหาแน่

ตรงปากทางบางใหญ่ตัดรัตนาธิเบศร์ เค้าก็กำลังสร้างเซ็นทรัลนี่เนอะ

#129 wewe

wewe

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

2558

รัฐบาลยิ่งลักษณ์นำพาเมืองไทยล่มจมพอดี

พรรคเพื่อไทยไม่ได้เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาล

ประชาธิปัตย์จัดตั้งด้วยเสียงปริ่ม+เสียงพรรคแมลงดากาฝาก

เข้ามาก็เจอเศรษฐกิจล่มสลายขั้นวิกฤต

ต้องหาทางแก้ไขไม่ให้ประเทศล่มจมไปกว่านี้

พรรคเพื่อไทยความจำเสื่อมทั้งพรรค

บอกว่าความฉิบหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้

เกิดจากพรรคประชาธิปัตย์ทั้งสิ้น

แล้วก็ยกพวกมาแถแถกโฆษณาชวนเชื่อตามสื่อสมุนอย่างครึกโครม

กลุ่มพลังควายแดงจัดม้อบไม่เว้นแต่ละวัน

ผู้คนเบื่อพรรคประชาธิปัตย์เพราะ "เชื่องช้า-ไม่ทันใจ"

ทั้งที่มันเป็นปัญหาที่ต้องใช้เวลาในการแก้ไข

พรรคเพื่อไทยมีวิธี

ขบวนการขับไล่รัฐบาลประชาธิปัตย์ถือกำเนิด

ทุกอย่างเข้าลูปตามปกติ....จบจินตนาการ

แป๊ะลิ้มเก่งที่สุดในสามโลกยังอยู่กลัวไร   :lol:

เห็นปากดีนักนิ ยกให้เป็นนายยกเลยดูซิว่าจะเช็ดขรี้เช็ดเยี่ยวยังไง

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#130 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:20

หรือว่า รอให้บ้านมันเทกระหน่ำซัมเมอร์ เพราะวิกฤตก่อนดี 

ทุกวันนี้ที่เชียงราย พี่ชายบอกว่าเก็งกำไรกันทั้งนั้น ปั่นราคาบ้าน เฮ้อ

ผมเองเพิ่งจอง + ผ่อนดาวน์บ้านมาได้ซักพัก ตามกำหนดบ้านจะเสร็จประมาณเดือณ พ.ค. ปีนี้

แต่พอมาเห็นแผนการถลุงเงินของรัฐบาลนี้แล้วเลยเริ่มกลัวๆเหมือนกันครับ

ยังลังเลอยู่ว่าขายดาวน์ทิ้งยอมโดนค่าฉีกสัญญา หรือว่าจะเดินหน้ากู้แบงค์ดี กลัวฝีมันแตกแล้วจะซวยเพราะคงกู้ยาว 20 ปีขึ้น 555

บ้านจัดสรรที่ศรีราชา ตอนนี้ขึ้นหลายโครงการมากแถมแพงเวอร์ๆ บางโครงการอยู่ในป่าแท้ๆยังหลังละสองล้านกลางๆ ไม่รู้พวกปั่นกันหรือเปล่า

ของเ้ค้าให้พี่ชายไปดู

บอกว่าต้องรอสิ้นปีอ่ะค่ะ นี่ก็กะว่ากู้เงินจากที่ทำงาน ก็คงได้พอดี 

#131 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

2558

ประชาธิปัตย์จัดตั้งด้วยเสียงปริ่ม+เสียงพรรคแมลงดากาฝาก

พรรคเพื่อไทยมีวิธี

มีแนวโน้ม ความน่าจะเป็นไปได้สูง ถึง1008%

#132 Limmy

Limmy

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

คุณโจโฉครับ แล้วถ้าจะซื้ออพาร์ทเมนต์ตอนนี้เก็บค่าเช่าไปเรื่อยๆ พอให้มีผ่อนธนาคารไม่ขาดทุน พอจะไหวไหมครับ

เสือนอนกิน สบายๆครับ ไหวแน่นอน

ตอนนี้กำลังยื่นซื้ออพาร์เมนต์ 40 ห้อง แถวรัชดา หลังเอสพลานาด 25 ล้าน แพงไปหรือเปล่าครับ

ทำเลตรงนั้น ราคาเท่านี้ ไม่แพงครับ แต่ก็ไม่ถูก

ถ้าได้ 50 ห้อง ราคานี้ เป๊ะครับ

ขอโทษที่ต้องพูดเรื่องจริงกันอย่างตรงไปตรงมานะครับ เวลาเศรษฐกิจแย่ลงเมื่อไหร่ ห้องเช่าแถวนั้นจะยิ่งบูมและเต็มตลอด เพราะ 'แหล่งงาน' และ 'อาชีพเสริม' อยู่ตรงนั้นครับ

#133 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

บ้าไปคนเดียวเหอะ 

เคยวางแผนการใช้เงินบ้างไหม? หรือ กินเหล้าหมด
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#134 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:33

น้าโจโฉคะขอถามหน่อยกู้ดาวน์บ้านใหม่ผ่อนครบดาวน์ครบหมดแล้ว เตรียมจะยื่นกุ้แบ็งค์ เป็นทาวน์โฮม ควรปล่อยขายหรือควรเก็บไว้คะ

#135 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

ความจริงหนี้ไม่น่าห่วงเท่าเงินเก็บและอย่าซื้อบ้าน อาคารเพื่อเก็งกำไร

เพราะตอนปี 40 เพื่อนที่เป็นหนี้บริษัทเงินทุนได้ส่วนลดเยอะเลย ทั้งที่ธุรกิจเค้าไม่ได้กระเทือนเลย

#136 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

เอ๊ะ แปลกใจว่าผมคิดคล้ายๆปู่โจ ได้ไง ปีเดียวผลาญจำนำข้าวไป ไม่รู้เท่าไหร่ โครงการน้ำอีกกี่แสนล้านละลายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ กู้ใหม่อีกท่วมหัวขนาดนี้ ถึงปู่โจจะว่ายังปนเปรอกันไม่สร่างก็เถอะ แต่ s&p หรือ moody's เห็นหนี้ก้อนนี้ก็ผงะแล้ว แค่ปรับ rating ลงแค่นั้นแหละ รับรองจะเห็นเงินไหลออกพรวดๆอย่างรวดเร็ว เวลาขึ้นมันขึ้นบันได แต่เวลาลงนี้เหมือนลงลิฟท์ที่เชือกสลิงค์ขาดนะครับ ปีหน้า 57 นี่คงเห็นอะไรๆมันได้เวลาแล้วละครับ ปีนี้หนี้รถคันแรกคงเริ่มจุดชนวนละครับ

ปล. ตัวผมวางโครงการ early retirement ก่อนอายุ 45 ไว้ก่อนอยู่แล้ว แต่คงไม่ทันผ่อนบ้านหมดก่อนมรสุมลูกนี้อาจจะต้องเจียดเงินมาโป๊ะก่อน แล้วค่อยไปใช้ชีวิตเกษตรกรพอเพียงอยู่บ้านนอก

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#137 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:03

อ่านทู้แล้วอยากเป็นลม....

มันจะเล่นกันแบบปี 40 อีกหรือนี่....หลอนไม่หาย

ผมว่าถ้าเค้าลางมา ไอ้ 5 แม้วรับรองต้องกู้เงินล่วงหน้าเพื่อโยกย้ายเอาเงินมาไว้เตรียมเลือกตั้ง

แถมเล่นเก็งกำไรล่วงหน้าด้วย  รับเละแน่ๆ

แล้วทิ้งให้ประเทศชาติจมอยู่กับกองหนี้ท่วมหัว

ปล. อา...บอร์ดเรามหาอำมาตย์เยอะมาก  ต้องรีบแล้วๆๆ

"ฝากตัวด้วยนะค้าบ" :lol:

gladiator 1.jpg

#138 หมุอวกาศ

หมุอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

ปี40 กับปี56 ธนาคารของไทย แตกต่างกันเยอะ คนละชั้นด้วย ที่มันจะกลายเป็น ต้มยำกุ้ง เมื่อวานเงินไหลเข้าตลาดกว่า แปดหมื่นล้าน ในวันเดียว แล้วมันจะร่วงจนเหลือ 300จุดแบบปี40 ฟังแล้วขำกลิ้ง

สร้างความกลัวให้กทมไม่พอ ยังมาหลอกแดก กับพวกแมงสาป ด้วยกันอีัก  :D

#139 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

ปี40 กับปี56 ธนาคารของไทย แตกต่างกันเยอะ คนละชั้นด้วย ที่มันจะกลายเป็น ต้มยำกุ้ง เมื่อวานเงินไหลเข้าตลาดกว่า แปดหมื่นล้าน ในวันเดียว แล้วมันจะร่วงจนเหลือ 300จุดแบบปี40 ฟังแล้วขำกลิ้ง

สร้างความกลัวให้กทมไม่พอ ยังมาหลอกแดก กับพวกแมงสาป ด้วยกันอีัก :D

ไปศึกษาปี 40 มาใหม่นะ

งงเต่า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#140 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:02

น้าโจโฉคะขอถามหน่อยกู้ดาวน์บ้านใหม่ผ่อนครบดาวน์ครบหมดแล้ว เตรียมจะยื่นกุ้แบ็งค์ เป็นทาวน์โฮม ควรปล่อยขายหรือควรเก็บไว้คะ

มีบ้านไว้ก็ไม่เสียหาย ถ้ากำลัง และ งานมั่นคง ก็ผ่อนเถอะครับ ถ้ามีหนี้เล็กๆน้อยๆอย่างพวกบัตรเครดิต

รีบเคลียร์ก่อนดีกว่า ส่วนบ้านถ้าอยู่อาศัยเองก็พอไหวแน่ครับ เพราะบ้านสำคัญมาก

มีช้าก็ไม่ดี เก็บหนี้เล็กๆน้อยให้หมด ลดรายจ่ายฟุ่มเฟือยลง เก็บเงินมากขึ้น ผ่อนบ้านสบายแน่ครับ

#141 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:03

สร้างความกลัวให้กทมไม่พอ ยังมาหลอกแดก กับพวกแมงสาป ด้วยกันอีัก :D

ไปศึกษาปี 40 มาใหม่นะ

งงเต่า

ปล่อยให้เค้าตั้งอยู่ในความประมาทต่อไปเถอะ พอล คุง

คนแบบนี้ กู่ไม่กลับหรอก 

#142 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:12

สร้างความกลัวให้กทมไม่พอ ยังมาหลอกแดก กับพวกแมงสาป ด้วยกันอีัก  :D

ก็ไม่ว่ากันไงครับ งงเต่า เล่นหุ้นด้วยเหรอครับ

ถ้างั้นคงจะเห็นอะไรในตลาดหลักทรัพย์นะครับ หุ้นขยะ ยังมีราคา

ห้องทำงานนักการเมืองในหลายกระทรวง กลายเป็นห้องซื้อขายหุ้นย่อมๆกันไปแล้ว

ก็คิดเอาเองว่า มันขึ้นลงตามปกติ หรือ ขึ้นเพราะอะไร

วันนี้นักการเมืองในฟากฝั่งรัฐบาลโกยเงินไปเยอะแล้ว และแถมหาเงินได้มากกว่า การพิมพ์ธนบัตร

ของแบงค์ชาติอีก ภายในวันเดียวหุ้นบิ๊กล็อตถูกเทขาย 3 - 4 ล็อต กำไรทีนึงเป็นร้อยเป็นพันล้าน

รวยชั่วข้ามคืน รอแค่ครบวงเมื่อไร เขาตัดเชือกทิ้ง ตาสีตาสา หลวมตัวไปก็เตรียมเจ็บตัวได้เลย

และอย่าเข้าใจผิด ที่ผมตั้งกระทู้นี้จะไปหรอกรับประทานใคร ผมคงไม่ได้มีรายได้จากการตั้งกระทู้เตือนใครหรอกครับผ

#143 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:40

พวกเล่นหุ้น รอค้างดอย  ตอนนี้ก็ดีใจกันไป เดี๋ยวมีคนออกมาร่ำไห้ไม่น้อยแน่

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#144 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:49

ก็ไม่ว่ากันไงครับ งงเต่า เล่นหุ้นด้วยเหรอครับ

ถ้างั้นคงจะเห็นอะไรในตลาดหลักทรัพย์นะครับ หุ้นขยะ ยังมีราคา

ห้องทำงานนักการเมืองในหลายกระทรวง กลายเป็นห้องซื้อขายหุ้นย่อมๆกันไปแล้ว

ก็คิดเอาเองว่า มันขึ้นลงตามปกติ หรือ ขึ้นเพราะอะไร

วันนี้นักการเมืองในฟากฝั่งรัฐบาลโกยเงินไปเยอะแล้ว และแถมหาเงินได้มากกว่า การพิมพ์ธนบัตร

ของแบงค์ชาติอีก ภายในวันเดียวหุ้นบิ๊กล็อตถูกเทขาย 3 - 4 ล็อต กำไรทีนึงเป็นร้อยเป็นพันล้าน

รวยชั่วข้ามคืน รอแค่ครบวงเมื่อไร เขาตัดเชือกทิ้ง ตาสีตาสา หลวมตัวไปก็เตรียมเจ็บตัวได้เลย

และอย่าเข้าใจผิด ที่ผมตั้งกระทู้นี้จะไปหรอกรับประทานใคร ผมคงไม่ได้มีรายได้จากการตั้งกระทู้เตือนใครหรอกครับผ

ตามท่านโจโฉเลย

ผมมองว่าตลาดหุ้น ณ ตอนนี้เหมือนภาพลวงมากกว่า

เพราะมีแต่ปั่นราคา

แมงเม่าไม่รู้ บินเข้ากองไฟเฉย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#145 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:39

อย่าโชว์โง่เลยน่า เงินที่ไหนไหลเข้าตลาดวันเดียว 8 หมื่นล้าน ดูแค่วอลลุ่มแล้วมาโม้ ดูตัวอย่าง กรีก ก่อนเหอะมันเจ๊งที่ธนาคารก่อนหรือว่าที่รัฐบาลก่อน

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#146 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำเตือน

คำพูดของคนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ มีประโยชน์เสมอ

#147 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:17

ตลาดหุ้นหน่ะหรือ เดี๋ยวจะรอกลับเข้าไปช้อนซื้อของถูกอีกทีตอนปลายๆปี 58

ชั่วโมงนี้ปล่อยให้เจ้ามือสนุกสนานเฮฮากับแมงเม่าไปก่อนครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#148 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:32

เก็งกันก็เพราะเรื่องอาเซียนนี่แหละ ที่ดินแถวเชียงของ เชียงแสนที่จะเชื่อมจีน พม่า ลาว ว่ากันว่าขึ้นจนเกือบล้านแล้วล่ะ

หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#149 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:04

ตามท่านโจโฉเลย

ผมมองว่าตลาดหุ้น ณ ตอนนี้เหมือนภาพลวงมากกว่า

เพราะมีแต่ปั่นราคา

แมงเม่าไม่รู้ บินเข้ากองไฟเฉย

ดู top active แต่ละวันผมละไม่แปลกใจเลย หุ้น mkt cap ใหญ่ๆมีไม่ถึงครึ่งนอกนั้นหุ้นเก็งกำไรหมุนกันวันละไม่รู้กี่รอบ บางตัวก็ story ดีมีเส้นสายวางไว้กับนักการเมืองรอเวลาแจ้งเกิดจริงๆก็มี หลายๆตัวก็ซัดกันหน้ามืด ไม้สุดท้ายใครรับไปคงต้องทำใจ cut ไม่งั้นคงติดยาว แต่ตลาดคงไม่ลงแรงหรอกครับ บิ๊กแคปแทบไม่ขึ้นกันเลยเวลาปรับตัวคงลงไม่เยอะ กลับมองว่ารอบนี้หากมีเทขายทำกำไรแรงๆน่าเข้าไปรับ แค่ครึ่งปีหลังขอดูตัวเลขชัดๆอีกที

#150 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:03

ตลาดหุ้นตอนนี้ยังพอเข้าได้ แต่ปี 57 รีบออกให้เร็วก็แล้วกันนะครับ

ตอนนี้เล่นตามกระแส รีบซื้อรีบออก กำไรเมื่อไหร่ take profit ไปเรื่อยๆ อย่าถือนาน

หุ้นตอนนี้แพงทั้งกระดานแล้ว P/E ทั้งพื้นฐานดีทั้งพื้นฐานแย่สูงทั้งนั้น

เล่นตามกระแส ตัวไหนวิ่งเกาะไปเรื่อยๆ กำไร 20-30% ก็รีบออก อย่าถือนาน

ช่วงนี้เก็บเกี่ยวได้ก็เก็บเกี่ยวไว้ เพราะเงินกู้ 2 ล้านล้าน ยังมีผลอยู่ คงปั๊มเงินเข้าระบบได้ซัก 2 ปี

หลังจากนั้นเงินแห้งเมื่อไหร่ อาการคงออกแน่

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน