Jump to content

- - - - -

รักกันต้องเตือนกัน ใครมีหนี้สินรีบๆเคลียร์ทำตัวเบาๆเข้าไว้ ใครไม่เก็บเงินก็ควรรีบเก็บได้แล้ว ก่อนปี 2558 นะ

• Please log in to reply
196 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:53

อ่านแล้ว กุมขมับ

#152 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:59

เรียนท่านโจโฉ หันไปเป็นเซียนพระเครื่อง พอจะอยู่รอดได้รึป่าวครับ (พอดีมีความรู้ทางนี้นิดหน่อย) ^ ^

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#153 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

เรียนท่านโจโฉ หันไปเป็นเซียนพระเครื่อง พอจะอยู่รอดได้รึป่าวครับ (พอดีมีความรู้ทางนี้นิดหน่อย) ^ ^

ผมตอบแทนคุณโจโฉ ว่าน่าจะรอดนะครับ เพราะยุคทรราชย์ครองเมือง ประเทศล่มจม คนไทยจะเข้าหาพระเป็นที่พึ่งแน่ๆ  :lol:

#154 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

บทความของคุณ  วิชัย สุวรรณบรรณ จากฐานเศรษฐกิจครับ

http://www.thanonlin...-42&Itemid=410 

ปัญหาเรื่องเศรษฐกิจฟองสบู่ ขณะนี้พูดกันมากเนื่องจากสถานการณ์เริ่มคล้ายกับช่วงก่อนฟองสบู่แตกในปี 2540 อย่างที่เห็นกันคือ ค่าเงินบาทแข็งตัวขึ้นมาโดยตลอด และมีแนวโน้มแข็งตัวขึ้นไปอีก บางคนบอกว่าค่าเงินอาจจะกลับไปถึง 25 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐฯด้วยซ้ำ  แนวโน้มค่าเงินบาทที่แข็งตัวขึ้นเรื่อย ๆ แม้ระบบแลกเปลี่ยนเงินบาทเป็นระบบลอยตัวแบบบริหาร ก็ยังชักชวนให้ต่างชาติเข้ามาเก็งกำไรค่าเงิน นักการเงินบางคนบอกว่าเห็นสัญญาณ การเข้ามาเก็งกำไรเงินบาทบ้างแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าพวกที่เก็งกำไรเป็นคนไทยหรือต่างชาติ

ดัชนีตลาดหุ้นก็ขึ้นขาเดียว สมัยก่อนฟองสบู่แตก ผมเคยมีโอกาสได้สัมภาษณ์ คุณชาตรี โสภณพนิช สมัยที่ยังเป็นกรรมการผู้จัดการใหญ่ธนาคารกรุงเทพ ขอความเห็นเกี่ยวกับตลาดหุ้นในสมัยนั้น คุณชาตรีหัวเราะแล้วบอกว่า ตลาดหุ้นขึ้นอย่างเดียวมีที่ไหนแล้วก็หัวเราะ อีกอย่างหนึ่งที่เกิดขึ้นคล้ายกับสมัยที่เกิดเหตุการณ์ฟองสบู่ฟูฟ่องก็คือ มีการสร้างบ้านจัดสรรและคอนโดมิเนียมในต่างจังหวัดกันขนานใหญ่  เมื่อสองสัปดาห์ก่อนผมมีโอกาสเดินทางไปหัวหิน เห็นป้ายโฆษณาโครงการคอนโดมิเนียม ขึ้นเป็นดอกเห็ดสองข้างทาง นึกไปถึงสมัยก่อน ตอนที่ฟองสบู่ฟูฟ่อง จำได้ว่าตอนนั้นก็เห็นแบบเดียวกันอย่าง

ยิ่งได้อ่านข่าวว่าบริษัทพัฒนาที่ดินยักษ์ใหญ่ทั้งหลายกำลังพากันแห่ไปลงทุนในหัวเมืองใหญ่และเมืองชายทะเล ก็ยิ่ง มองเห็นหนังม้วนเก่า กลับมาฉายใหม่  ยังไงชอบกลเศรษฐกิจไทยถึงขั้นฟองสบู่หรือยัง ผมไม่กล้าฟันธง ได้แต่คิดเทียบเคียงกับสมัยเก่า ความจริงภาพที่เห็นอาจจะเป็นความเจริญก้าวหน้าของประเทศ ภายใต้นโยบายประชานิยมของรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร (หวังว่าพี่ชายคงไม่สไกป์เข้ามาบ่อยนัก) ก็ได้แต่ระวังไว้ดีกว่าแก้ เพราะตอนนี้ประเทศยักษ์ใหญ่ของโลกทั้งสหรัฐอเมริกา ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ กำลังใช้นโยบายคิวอี กันใหญ่ เศรษฐกิจโลกโดยรวมมีฟองสบู่อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าฟองจะไปอยู่ที่ใครมากน้อยกว่ากันเท่านั้น ดังนั้นคำถามจึงอยู่ที่ว่า รัฐบาลของท่านนายกฯ ‘ปู’ รวมทั้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องคือธนาคารแห่งประเทศไทย และสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ จะมีนโยบายอย่างไรที่จะนำพานาวาประเทศไทยให้แล่นบนฟองสบู่นี้ไปได้อย่าง

นโยบายเงินบาท จะเอาอย่างไร การปล่อยกู้ของธนาคารของรัฐและเอกชน ให้แก่ภาคธุรกิจโดยเฉพาะอย่างยิ่งอสังหาริมทรัพย์และการปล่อยเงินกู้ส่วนบุคคล จะทำกันอย่างไร เพื่อควบคุมหนี้ครัวเรือนให้อยู่ในระดับพอเหมาะ  การลงทุนของภาครัฐและรัฐวิสาหกิจต้องเกิดประโยชน์ คุ้มค่า โปร่งใสและมีกลไกควบคุมปริมาณหนี้เพื่อไม่ให้ไปซ้ำเติมภาวะฟองสบู่ 

ทั้งหลายทั้งปวงนี้เป็นสิ่งที่ รัฐบาลและหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการบริหารเครษฐกิจของประเทศในภาพรวม จะต้องหันหน้ามาหากันและร่วมมือกัน อะไรที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศก็หาข้อสรุปร่วมกันเถอะครับ กระทรวงการคลังและแบงก์ชาติ อย่ามัวแต่ใช้สื่อมวลชนแลกเปลี่ยนความเห็นที่แตกต่างกันอยู่เลย บ้านเมืองไม่ใช่ของใคร เป็นของเราทุกคน

จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจ ปีที่ 33 ฉบับที่ 2,827  วันที่  17 - 20  มีนาคม พ.ศ. 2556

#155 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

ผมตอบแทนคุณโจโฉ ว่าน่าจะรอดนะครับ เพราะยุคทรราชย์ครองเมือง ประเทศล่มจม คนไทยจะเข้าหาพระเป็นที่พึ่งแน่ๆ  :lol:

ออกจัตุพรไปเลยครับ

จัตุคราม เยอะแล้ว

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#156 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:45

อืม..คำเตือนของท่านโจโฉฯ ทำเอาผมต้องพิจารณาแผนส่วนตัวใหม่ทีเดียว

กะว่า จะออกมาเป็นฟรีแลนซ์  เพื่อเอาเวลาส่วนหนึ่งให้ผู้อาวุโสของครอบครัว 

คงต้องยืดออกไปเล็กน้อย

กับคงต้องรีบขายอสังหาริมทรัพย์บางส่วน  เพื่อไปซื้อที่ราคาถูก

หรือรอช้อนซื้อในปี 58 

ท่านที่มีธุรกิจในเมืองหลวงหรือเมืองใหญ่  ต้องเผื่อการคาดการณ์อพยพของประชากรไว้ด้วย

หลังปี 40 คนอพยพออกมาก เพราะงานในกรุงเทพน้อยลง   

การเช่าบ้านพัก อาจกระทบกระเทือน รวมทั้งการย้ายออกของชาวต่างชาติ

ธุรกิจอาหารการกิน ก็แย่งกันเต็มเมือง โดยเฉพาะช่วงนี้

เห็นหาบเร่มากมาย เพราะอยากเป็นนักธุรกิจเจ้าของกิจการเล็กๆ กัน

หวังว่าจะมีสายป่านกันยาวพอ เมื่อเจอมรสุมเศรษฐกิจอีกครั้ง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#157 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

ถามคุณโจโฉฯแบบโง่ๆ นะคะ  เพื่อพร้อมรับเหตุการณ์

ดิฉันรับเงินค่าจ้างเป็นยูเอส  แล้วเวลานั้น เวลาดิฉันไปถอนเงินที่เคาน์เตอร์ธนาคาร จะได้เงินยูเอส หรือเงินบาทไทย

เพราะนายบอกว่า ดิฉันเลือกได้ว่า จะเอาเงินสกุลไหนก็ได้

ดิฉันขี้เกียจไปเปิดบัญชีใหม่ เลยเอาเป็นเงินบาท

ตอนนี้คงไม่ขึัเกียจแล้ว

ว่าแต่ เงินสกุลไหนปลอดภัยที่สุดคะ

Edited by DancingSatan, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:18.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#158 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:30

ถามคุณโจโฉฯแบบโง่ๆ นะคะ  เพื่อพร้อมรับเหตุการณ์

ดิฉันรับเงินค่าจ้างเป็นยูเอส  แล้วเวลานั้น เวลาดิฉันไปถอนเงินที่เคาน์เตอร์ธนาคาร จะได้เงินยูเอส หรือเงินบาทไทย

เพราะนายบอกว่า ดิฉันเลือกได้ว่า จะเอาเงินสกุลไหนก็ได้

ดิฉันขี้เกียจไปเปิดบัญชีใหม่ เลยเอาเป็นเงินบาท

ว่าแต่ เงินสกุลไหนปลอดภัยที่สุดคะ

ขอตอบตามความเข้าใจก่อนแล้วกันนะครับ

ผิดถูกอย่างไร ลองสอบถามธนาคารอีกที

เราสามารถเปิดบัญชีเงินฝากในสกุลเงินตราต่างประเทศได้  

เวลาฝากหรือรับโอนเป็นเงินตราต่างประเทศ ก็เข้าบัญชีได้เลย (เมื่อก่อน ธ.แห่งประเทศไทย มีกำหนดเวลาให้ต้องถอนออกภายในกำหนด

แต่เข้าใจว่า ตอนนี้ ได้มีการผ่อนปรน ให้ถือครองได้นานขึ้น)

แต่เมื่อจะถอน ทางธนาคารจะให้ถอนเป็นเงินบาท ตามอัตราแลกเปลี่ยน ณ วันนั้น พร้อมคิดค่าธรรมเนียมด้วย

และที่ไม่แน่ใจอีกอย่างคือ เงินฝากสกุลเงินตราต่างประเทศไทย จะได้รับดอกเบี้ยไหม?

ส่วนเรื่องจะรับเงินค่าจ้าง เป็นเงินสกุลใดดีนั้น รอท่านโจฯ หรือผู้รู้ท่านอื่น มาตอบให้แล้วกันนะครับ

#159 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:11

เรียนท่านโจ

ตามที่หลายท่านได้ตั้งข้อสังเกตุว่า มันคงเริ่มดิ่งลงปลายปี 57  แล้วโงหัวขึ้นกลางๆ ปี 60

ท่านโจว่ามันจะเร็วไปไหมครับ กับระยะเวลาฟื้นตัวขนาดนั้น เพราะแค่ 3 ปี นิดๆ ก็ฟื้นได้ ไม่น่าจะหนักปางตาย

แต่ก็จะทำอย่างที่ท่านเตือนครับ ตอนนี้เร่งเคลียร์หนี้กับภาระผูกพันให้หมดก่อนปลายปี 57

ส่วนคนกลางสามโลกนั้น หากยังมีหน้ามาเยาะเย้ยถากถางในปี 58 ก็ถือว่ามีดีพอตัวครับ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#160 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:19

ท่านโจโฉ เล่นเอาผมเพลียหัวใจเลย

ปีที่ผ่านมางานหดหายไปกว่าครึ่ง ปีนี้ก็ยังไม่มีท่าทีจะกระเตื้องขึ้น

เครียดครับเครียด

#161 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:12

เรียนท่านโจ

ตามที่หลายท่านได้ตั้งข้อสังเกตุว่า มันคงเริ่มดิ่งลงปลายปี 57  แล้วโงหัวขึ้นกลางๆ ปี 60

ท่านโจว่ามันจะเร็วไปไหมครับ กับระยะเวลาฟื้นตัวขนาดนั้น เพราะแค่ 3 ปี นิดๆ ก็ฟื้นได้ ไม่น่าจะหนักปางตาย

แต่ก็จะทำอย่างที่ท่านเตือนครับ ตอนนี้เร่งเคลียร์หนี้กับภาระผูกพันให้หมดก่อนปลายปี 57

ส่วนคนกลางสามโลกนั้น หากยังมีหน้ามาเยาะเย้ยถากถางในปี 58 ก็ถือว่ามีดีพอตัวครับ

โดยพื้นฐานการเป็นประเทศเกษตรกรรม ที่เห็นมาทำงานออฟฟิส ขับแท็กซี่ ขายของในเซเว่นฯ ฯลฯ ส่วนมากเกิน 60% จะมีที่ทางทำกินอยู่ต่างจังหวัดทั้งนั้นครับ และภาคเกษตรนี่เองจะเป้นเหมือนฟูกรองรับเวลาที่เศรษฐกิจมีปัญหา ตอนลดค่าเงินสมัยป๋าเปรม เอากันแบบไม่มีประสพการณ์เลยก็ใช้เวลาแค่ 2 - 3 ปีก็กลับมาโชติช่วงชัชวาลกว่าเดิมจนมีคนพูดกันว่าจะเป็นเสือตัวที่สี่แห่งเอเชีย ตอนลดค่าเงินสมัยไอ้จิ่ว ก็ใช้เวลาไม่เกิน 2 - 3 ปีก็ฟื้นตัวกลับมาโตกว่าเดิม

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#162 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:05

กราบเรียนถาม ท่านโจโฉ

เงินบาทกำลังแข็งจะแลกเงินยูโรมาเก็บไว้ ควรแลกตอนนี้หรือรอไปก่อน

#163 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:46

ลองไปเปิดซิติแบงค์ที่สิงคโปร์สิครับ เก็บไว้เป็นยูเอสดอลลาร์ หรือจะเปลี่ยนเป็นเงินสกุลอะไรก็ได้ ทองคำก็ได้ จะลงทุนซื้อขายหุ้นในตลาดต่างประเทศก็ได้ มีออปชั่่นเยอะแยะ ค่าเครื่องบินไม่แพง เสียเวลาแค่วันสองวันก็เรียบร้อยแล้ว ที่เหลือทุกอย่างทำออนไลน์ได้หมด

ผมยังเชื่อว่าดอลล่าร์เป็นสกุลเงินที่ปลอดภัยที่สุด ตราบใดที่อเมริกายังเป็นมหาอำนาจอยู่ และ governance + transparency ของสิงคโปร์ก็เชื่อถือได้มากที่สุดแห่งหนึ่งในโลก พอมั่นใจได้ว่าปัญหาแบบไซปรัสไม่เกิดแน่

#164 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

ลองไปเปิดซิติแบงค์ที่สิงคโปร์สิครับ เก็บไว้เป็นยูเอสดอลลาร์ หรือจะเปลี่ยนเป็นเงินสกุลอะไรก็ได้ ทองคำก็ได้ จะลงทุนซื้อขายหุ้นในตลาดต่างประเทศก็ได้ มีออปชั่่นเยอะแยะ ค่าเครื่องบินไม่แพง เสียเวลาแค่วันสองวันก็เรียบร้อยแล้ว ที่เหลือทุกอย่างทำออนไลน์ได้หมด

ผมยังเชื่อว่าดอลล่าร์เป็นสกุลเงินที่ปลอดภัยที่สุด ตราบใดที่อเมริกายังเป็นมหาอำนาจอยู่ และ governance + transparency ของสิงคโปร์ก็เชื่อถือได้มากที่สุดแห่งหนึ่งในโลก พอมั่นใจได้ว่าปัญหาแบบไซปรัสไม่เกิดแน่

แต่ตอนนี้หลายๆคนเริ่มไม่เชื่อแล้วนะครับว่าสหรัฐยังเป็นมหาอำนาจอันดับหนึ่งอยู่จริง ยิ่งเห็นแผนการแก้ปัญหาเศรษฐกิจแบบคิวอี(พิมพ์กระดาษเปล่าไปใช้หนี้) ยิ่งต้องควรกังวลให้มากครับ ไม่แน่ว่าวันใดวันหนึ่งข้างหน้า เงินดอลล่าของสหรัฐจะมีราคาเท่าแบ็งค์กงเต็กเอาง่ายๆ แบบไม่บอกกล่าว ไม่รู้ตัว ไม่มีการบอกล่วงหน้า

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#165 เช never die

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

เงินบาทกำลังแข็งจะแลกเงินยูโรมาเก็บไว้ ควรแลกตอนนี้หรือรอไปก่อน

ยังจะกล้าถือเงินยูโรอีกหรือครับ

เป็นผม ผมจะแลกดอลล่าออสเตรเลียเก้บใว้ก่อน รองลงมาก็ดอลล่าสิงคโปร์ ตามด้วยเงินหยวนของจีน

#166 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

...
แต่ตอนนี้หลายๆคนเริ่มไม่เชื่อแล้วนะครับว่าสหรัฐยังเป็นมหาอำนาจอันดับหนึ่งอยู่จริง ยิ่งเห็นแผนการแก้ปัญหาเศรษฐกิจแบบคิวอี(พิมพ์กระดาษเปล่าไปใช้หนี้) ยิ่งต้องควรกังวลให้มากครับ ไม่แน่ว่าวันใดวันหนึ่งข้างหน้า เงินดอลล่าของสหรัฐจะมีราคาเท่าแบ็งค์กงเต็กเอาง่ายๆ แบบไม่บอกกล่าว ไม่รู้ตัว ไม่มีการบอกล่วงหน้า

เรื่องค่าเงินดอลล่าร์นั้นผมว่าไม่น่าห่วงครับ เพราะส่วนใหญ่เงินทุนสำรองระหว่างประเทศของยักษ์ใหญ่เศรษฐกิจอย่างจีน ญี่ปุ่น รวมทั้งชาวบ้านร้านตลาดอย่างประเทศสาระขันของเราและเพื่อนบ้าน ก็เป็นยูเอสดอลล่าร์ทั้งนั้น ถ้ามันกลายเป็นแบงค์กงเต้ก ก็คงได้เผาส่งวิญญาณกันถ้วนทั่วหน้าครับ ท่านเชฯ

นอกจากเรื่องเศรษฐกิจกับการทหารแล้ว อำนาจต่อรองด้านพลังงานสำรองของสหรัฐจะยิ่งมีมากขึ้นเมื่อมีการขุดเอาก๊าซธรรมชาติระหว่างชั้นหินขึ้นมาใช้อย่างเป็นล่ำเป็นสัน ผมเลยยังเชื่อว่าไอ้กันมันจะยังครองโลกต่อปอีกหลายสิบปี

#167 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

ขอตอบตามความเข้าใจก่อนแล้วกันนะครับ

ผิดถูกอย่างไร ลองสอบถามธนาคารอีกที

เราสามารถเปิดบัญชีเงินฝากในสกุลเงินตราต่างประเทศได้  

เวลาฝากหรือรับโอนเป็นเงินตราต่างประเทศ ก็เข้าบัญชีได้เลย (เมื่อก่อน ธ.แห่งประเทศไทย มีกำหนดเวลาให้ต้องถอนออกภายในกำหนด

แต่เข้าใจว่า ตอนนี้ ได้มีการผ่อนปรน ให้ถือครองได้นานขึ้น)

แต่เมื่อจะถอน ทางธนาคารจะให้ถอนเป็นเงินบาท ตามอัตราแลกเปลี่ยน ณ วันนั้น พร้อมคิดค่าธรรมเนียมด้วย

และที่ไม่แน่ใจอีกอย่างคือ เงินฝากสกุลเงินตราต่างประเทศไทย จะได้รับดอกเบี้ยไหม?

ส่วนเรื่องจะรับเงินค่าจ้าง เป็นเงินสกุลใดดีนั้น รอท่านโจฯ หรือผู้รู้ท่านอื่น มาตอบให้แล้วกันนะครับ

ขอบคุณค่ะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#168 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมาก ขอบคุณค่ะ

#169 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

ยังจะกล้าถือเงินยูโรอีกหรือครับ

เป็นผม ผมจะแลกดอลล่าออสเตรเลียเก้บใว้ก่อน รองลงมาก็ดอลล่าสิงคโปร์ ตามด้วยเงินหยวนของจีน

คุณเชฯ คิดว่า ฟรังค์สวิส มั่นคงไหมคะ

#170 เช never die

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

คุณเชฯ คิดว่า ฟรังค์สวิส มั่นคงไหมคะ

เอาจริงๆนะครับ ถ้าคิดจะแยกย่อยไปถือฟรังค์สวิส ทำไมไม่ลองพิจารณาเงินโครนสวีเดนก่อน

ผมมองว่าถึงภายนอกฟรังค์สวิสจะไม่ได้ผูกติดกับยูโร แต่อุตสาหกรรมรับฝากเงินของสวิสก็เป็นเงินสกุลยูโรเป็นด้านหลัก ไม่ใกล้ไม่ใกลนี้ถ้าวิกฤติเศรษฐกิจลามจากยุโรปใต้ไปถึงยุโรปเหนือ แล้วพวกที่ถือเงินยูโรในยุโรปเหนือต้องหาทางยักย้ายทรัพย์สินไปลงทุนในภูมิภาคที่มีอนาคตมากกว่า ถึงตอนนั้นก็ไม่แน่ว่าฟรังค์สวิสจะยังมีความมั่นคงอยู่เหมือนเดิม

เทียบกับโครนสวีเดนที่มีฐานทางอุตสาหกรรมหนักค่อนข้างแข็งแรงเป็นรากฐาน และไม่ได้ร่วมเอาตัวเองไปผูกใช้เงินสกุลยูโร สภาพมันก้จะเหมือนหรือคล้ายตอนสงครามโลกครั้งที่สองครับ ที่สวิสอยู่ได้เพราะรับฝากเงินพวกนาซีใว้เยอะ แต่สวีเดนอยู่ได้เพราะความเข้มแข็งด้านอุตสาหกรรมของตัวเองเป็นหลัก

ที่สำคัญสวีเดนเคยโดนพวกกองทุนเฮดจ์ฟันด์ถล่มค่าเงินย่อยยับไปแล้วครั้งหนึ่งแบบเดียวกับไทยเราเคยโดน ส่วนนี้น่าจะเป็นเกราะกำบังป้องกันไม่ให้เกิดประวัติศาสตร์ซ้ำรอยได้เป็นอย่างดีครับ ส่วนฟรังค์สวิสผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

#171 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

เอาจริงๆนะครับ ถ้าคิดจะแยกย่อยไปถือฟรังค์สวิส ทำไมไม่ลองพิจารณาเงินโครนสวีเดนก่อน

ผมมองว่าถึงภายนอกฟรังค์สวิสจะไม่ได้ผูกติดกับยูโร แต่อุตสาหกรรมรับฝากเงินของสวิสก็เป็นเงินสกุลยูโรเป็นด้านหลัก ไม่ใกล้ไม่ใกลนี้ถ้าวิกฤติเศรษฐกิจลามจากยุโรปใต้ไปถึงยุโรปเหนือ แล้วพวกที่ถือเงินยูโรในยุโรปเหนือต้องหาทางยักย้ายทรัพย์สินไปลงทุนในภูมิภาคที่มีอนาคตมากกว่า ถึงตอนนั้นก็ไม่แน่ว่าฟรังค์สวิสจะยังมีความมั่นคงอยู่เหมือนเดิม

เทียบกับโครนสวีเดนที่มีฐานทางอุตสาหกรรมหนักค่อนข้างแข็งแรงเป็นรากฐาน และไม่ได้ร่วมเอาตัวเองไปผูกใช้เงินสกุลยูโร สภาพมันก้จะเหมือนหรือคล้ายตอนสงครามโลกครั้งที่สองครับ ที่สวิสอยู่ได้เพราะรับฝากเงินพวกนาซีใว้เยอะ แต่สวีเดนอยู่ได้เพราะความเข้มแข็งด้านอุตสาหกรรมของตัวเองเป็นหลัก

ที่สำคัญสวีเดนเคยโดนพวกกองทุนเฮดจ์ฟันด์ถล่มค่าเงินย่อยยับไปแล้วครั้งหนึ่งแบบเดียวกับไทยเราเคยโดน ส่วนนี้น่าจะเป็นเกราะกำบังป้องกันไม่ให้เกิดประวัติศาสตร์ซ้ำรอยได้เป็นอย่างดีครับ ส่วนฟรังค์สวิสผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ขอบคุณค่ะ

#172 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

ขอบคุณลุงโจโฉครับ สงสัยต้องเก็บเงินหนีลงใต้ ไปเป็นชาวสวนกรีดยางน่าจะสบายใจสุดๆ

ไปอีสานดีกว่าครับ ค่าครองชีพไม่แพง ค่าแรง 40/60  อย่างผมให้ 50/50 เพราะขี้เกียจเปลี่ยนคนงานบ่อย

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#173 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:49

ภายในปีนี้กำลังเริ่มธุรกิจใหม่อีก 2 แห่ง
น่ากลัวจัง
ถึงแม้ไม่ได้กู้เงินแต่ก็อยากได้ทุนคืน

#174 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

ถามคุณโจโฉฯแบบโง่ๆ นะคะ เพื่อพร้อมรับเหตุการณ์

ดิฉันรับเงินค่าจ้างเป็นยูเอส แล้วเวลานั้น เวลาดิฉันไปถอนเงินที่เคาน์เตอร์ธนาคาร จะได้เงินยูเอส หรือเงินบาทไทย

ว่าแต่ เงินสกุลไหนปลอดภัยที่สุดคะ

เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมาก ขอบคุณค่ะ

ได้ยินแว่ว ๆ ว่า เปิดดอลล่าในไทยได้แล้วนะ แต่ไม่รู้ว่าต้องเป็นแบงค์ไหน และผู้เปิด ต้องเป็นต่างชาติรึเปล่า

แต่ทั่วไป เปิดไม่ได้ ถามว่า
ถ้าเป็นเงินเดือน ต้องกินใช้จ่ายทุกเดือน จะคุ้มเหรอ กับการเก็บเป็นดอลล่าที่ปนะเทศอื่น แล้วเสียค่าโอนครั้งละหลายบาท เพื่อกินอยู่เป็นบาท

คือผมไม่ทราบว่าคุณอยู่ประเทศไหนอะนะ
แต่ถ้าได้เป็น cash โอเคครับ เสียค่าแลกเปลี่ยน น้อยกว่าค่าโอนเงินข้ามประเทศ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#175 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:08

ส่วนตัวผมมองว่าจะวิกฤต น่าจะเกิดประมาณ ปี 2558 ถึง 2560 อยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง จะทำให้เกิดวิกฤตช้าเร็วแค่ไหน

สาเหตุของวิกฤตที่คิดไว้

- จำนำข้าว น่าจะทำได้ ถึงปี 57 ก็น่าเต็มที่แล้ว สร้างภาระหนี้ต่อรัฐบาลมาก

- เงินกู้ 2.2 ล้านๆ บาท กว่า กฎหมายจะผ่าน จะกู้เงินได้จริงก็น่าจะ ปลายปี 56 เริ่มใช้เงินปีแรก 57 ยังไม่เท่าไหร่ แต่พอ ปี 58,59,60 น่าแหละเป็นตัววัด ว่าจะเกิดวิกฤตช้าหรือเร็ว

- เงินกู้ น้ำท่วม 3.5แสนล้าน มันสร้างหนี้ไว้ส่วนหนึ่งก่อนแล้ว

- Baby Boomer ช่วงที่คนเกิดจำนวนมาก ภาระงบประมาณ ภาครัฐทางด้านสาธาณะสูข จะมากขึ้น อย่างมีนัยสำคัญ และผลต่อภาคแรงงาน

- ปัญหาเงินเฟ้อ,รถคันแรก คนต้องก่อหนี้มากขึ้น ปัญหารุนแรงขึ้นในอีก 1-2 ปี

- AEC อยู่ที่ว่าสร้างโอกาสหรือวิกฤต สร้างโอกาสได้ ก็อาจจะเป็นตัวช่วยรอดวิกฤต เป็นตัวช่วยเดียวที่รัฐบาลนี้ต้องลุ้น

#176 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

ผมขอเดาเพิ่มที่่ท่านโจโฉ กังวล เพราะว่าไอ้กู้เงิน 2.2 ล้าน ก้อนใหญ่ีนี่แหละ 

เพราะว่า ทำไมต้องกู้ทั้งก้อน ผมสงสัยว่ามันจะกู้ไปถมจำนำข้าวนี่แหละครัับ กับประชานิยมต่างๆ

เรียกว่า สายป่านสุดท้ายในการมอมเมาควาย  แล้วก็จะทิ้งขี้ก้อนใหญ่ให้ ปชป แน่นอน

คิดดูว่า กู้คราวนี้ จะเกิน 60% GDP อาจจะถึง 100% ก็ได้ เมื่อรวมกับหนี้ที่มันซุกไว้ในพรม

ซึ่งหนี้ในพรมหากฝีแตกขึ้นมา ก็คือหนี้ที่ต้องชำระโดยรัฐบาลอยู่ดี

พอการก่อหนี้สูง  หากจะหาเงินมาเพื่อน Refinance หรือว่าอื่น ที่ ปชป ต้องทำ ก็จะยาก ต้นทุนทางการเงินจะแพงขึ้น(ดอกเบี้ยจ่าย)

คราวนี้ฉิบหายกันจริงๆแน่  รับรองว่ากรีซนี่ เด็กๆ ไปเลย เจอ ต้มยำปูรอบนี้

ผมกลัวขี้ก้อนใหญ่นี้ ปชป มารับอีก แล้วโดนโยนบาปให้อีกรอบ คราวนี้ กู่ไม่กลับแน่ 

#177 Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:24

ถามคุณโจโฉฯแบบโง่ๆ นะคะ เพื่อพร้อมรับเหตุการณ์

ดิฉันรับเงินค่าจ้างเป็นยูเอส แล้วเวลานั้น เวลาดิฉันไปถอนเงินที่เคาน์เตอร์ธนาคาร จะได้เงินยูเอส หรือเงินบาทไทย

ว่าแต่ เงินสกุลไหนปลอดภัยที่สุดคะ

ได้ยินแว่ว ๆ ว่า เปิดดอลล่าในไทยได้แล้วนะ แต่ไม่รู้ว่าต้องเป็นแบงค์ไหน และผู้เปิด ต้องเป็นต่างชาติรึเปล่า

แต่ทั่วไป เปิดไม่ได้ ถามว่า
ถ้าเป็นเงินเดือน ต้องกินใช้จ่ายทุกเดือน จะคุ้มเหรอ กับการเก็บเป็นดอลล่าที่ปนะเทศอื่น แล้วเสียค่าโอนครั้งละหลายบาท เพื่อกินอยู่เป็นบาท

คือผมไม่ทราบว่าคุณอยู่ประเทศไหนอะนะ
แต่ถ้าได้เป็น cash โอเคครับ เสียค่าแลกเปลี่ยน น้อยกว่าค่าโอนเงินข้ามประเทศ

อยู่เมืองไทยค่ะ แต่รับเงินเดือนจากเมืองนอก เค้าให้เลือกว่าจะรับเป็นสกุลอะไรก็ได้ แต่สัญญาที่เซ็น เซ็นเป็นยูเอส
เคยถามธ.กสิกรสาขาใกล้บ้าน เค้าบอกทำได้ แต่ต้องไปเปิดบัญชีต่างหากที่สำนักพหลโยธิน หรือสนญ.
รายได้ส่วนนี้เอาไว้เป็นเงินเก็บ และลงทุน

#178 แดงแท้

แดงแท้

น้องเก่า

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:52

งัย   กลัวกันจนขี้ขึ้นหัวเลยหรอ ไอ้เควี่ย

#179 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:25

งัย   กลัวกันจนขี้ขึ้นหัวเลยหรอ ไอ้เควี่ย

กลัวดิ ยอมรับ

ง่าย ๆ ดูแบบพี่ก็พอ

ใครเจอแบบพี่...ไม่กลัว ก็แปลกแระ

:lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#180 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:37

ใช่
กลัวดิ สาดดดดดดดดดดดดด
อาชีพ ขอทานของ มุง ก็ ทำ มาหา แดรก ยากขึ้นนะโว้ย

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:40.

#181 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:22

ไม่รอดหรอกครับ แต่ถ้าเก็บเงินไว้เตรียมเช่าเก็งกำไรตอนนั้น น่าจะดีกว่า เพราะคนปล่อยเช่า เยอะกว่าคนเช่าแน่นอนครับ ตาถึงอยู่แล้วงี้ สบายเลยยยย   :lol: 

#182 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:24

กลัวมาก กลัวตกงาน อนาคตไม่มั่นคง แถม ถ้ามันพังขึ้นมาจริงๆๆ คนตกงาน กลายมาเป็นโจรอีก

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#183 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

^
^
เป็นคำที่บ่งบอกความเป็นเสื้อแดงได้เป็นอย่างดี

ว่าไม่ชั่วจริง ไม่ถ่อยสถุลจริง เป็นแดงไม่ได้

สัญชาติสาดนรกมันเป็นแบบนี้นี่เอง

บรรพบุรุษคุณคงภูมิใจมาก

Edited by Nong, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:03.

#184 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:28

พวกเควีย์ แดง นี่นะ 

มันไม่กลัวหรอก 

เพราะมันเป็นไพร๋ ต้องแบมือขอ รบ อย่างเดียว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#185 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:09

ตอนนี้สลากออมสินยังถือไว้ได้อยู่หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#186 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

ตอนนี้สลากออมสินยังถือไว้ได้อยู่หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

รัฐคุ้มครองค่ะ  ตาม link ข้างล่าง

แต่ที่กลัวคือ จะเบิกเงินไม่ได้ทันที

เช่น

เมื่อ ตอนที่สถาบันการเงินล้มเมื่อปี 2540

ผู้ที่มีเงินฝาก (บริษัทเงินทุน ไม่มีสมุดเป็นเล่ม จะเรียกว่า Promissory Note - PN)

มีเงินฝากไม่เกิน 1 ล้านบาท สามารถถอนเงินได้เลย

เงินฝาก 1 ล้านขึ้นไป จะมีช่วงระยะเวลา ตามขั้นของเงิน

เช่น 1 - 5 ล้าน บาท ถอนปี 2541,

5 ล้าน ถึง .......  ถอนปี 254X  ไล่กันไป

ปัญหาคือ ณ เวลานั้น ทุกคนอยากจะได้เงินมาเก็บไว้ที่ตัวเอง

และบางคนมีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงิน ณ ตอนนั้น ค่ะ

ที่มาจากสถาบันคุ้มครองเงินฝาก (สคฝ.)

http://www.dpa.or.th...&filename=index

ธนาคารออมสิน ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร และธนาคารอาคารสงเคราะห์ รวมทั้งธนาคารอื่นที่มีกฎหมายเฉพาะจัดตั้งขึ้น ซึ่งเป็นธนาคารที่รัฐถือหุ้นและดูแลผู้ฝากเงินอยู่แล้ว เช่น ธนาคารอิสลามหากต่อไปเห็นว่าเหมาะสมที่จะขยายความคุ้มครองไปยังธนาคารของรัฐเหล่านี้ ก็กระทำได้โดยตราเป็นพระราชกฤษฎีกา 

สถาบันการเงินเฉพาะกิจที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของกระทรวงการคลัง

ที่มาจาก ธนาคารแห่งประเทศไทย

http://www.bot.or.th...repreneur3.aspx

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#187 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

รัฐคุ้มครองค่ะ  ตาม link ข้างล่าง

แต่ที่กลัวคือ จะเบิกเงินไม่ได้ทันที

เช่น

เมื่อ ตอนที่สถาบันการเงินล้มเมื่อปี 2540

ผู้ที่มีเงินฝาก (บริษัทเงินทุน ไม่มีสมุดเป็นเล่ม จะเรียกว่า Promissory Note - PN)

มีเงินฝากไม่เกิน 1 ล้านบาท สามารถถอนเงินได้เลย

เงินฝาก 1 ล้านขึ้นไป จะมีช่วงระยะเวลา ตามขั้นของเงิน

เช่น 1 - 5 ล้าน บาท ถอนปี 2541,

5 ล้าน ถึง .......  ถอนปี 254X  ไล่กันไป

ปัญหาคือ ณ เวลานั้น ทุกคนอยากจะได้เงินมาเก็บไว้ที่ตัวเอง

และบางคนมีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงิน ณ ตอนนั้น ค่ะ

ที่มาจากสถาบันคุ้มครองเงินฝาก (สคฝ.)

http://www.dpa.or.th...&filename=index

ธนาคารออมสิน ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร และธนาคารอาคารสงเคราะห์ รวมทั้งธนาคารอื่นที่มีกฎหมายเฉพาะจัดตั้งขึ้น ซึ่งเป็นธนาคารที่รัฐถือหุ้นและดูแลผู้ฝากเงินอยู่แล้ว เช่น ธนาคารอิสลามหากต่อไปเห็นว่าเหมาะสมที่จะขยายความคุ้มครองไปยังธนาคารของรัฐเหล่านี้ ก็กระทำได้โดยตราเป็นพระราชกฤษฎีกา 

สถาบันการเงินเฉพาะกิจที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของกระทรวงการคลัง

ที่มาจาก ธนาคารแห่งประเทศไทย

http://www.bot.or.th...repreneur3.aspx

ขอบคุณมากครับคุณ kwan_kao ผมนึกว่าเงินต้นจะหายไปกับ รบ.อีปูโง่ซะอีก (แต่ก็เกือบๆและครับ)

Edited by Lucas Leiva Benitez, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:53.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#188 เช never die

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:24

ผมไม่มีปัญหาเรื่องคุ้มครองเงินฝากครับ แต่กลัวปัญหาถ้าฟองสบู่แตก แล้วมูลค่าของเงินที่ฝากใว้มันจะลดลงนี่สิ

#189 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

555 จขกท หนีไปนครฯ ซะแร้ว

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#190 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:35

ผมไม่มีปัญหาเรื่องคุ้มครองเงินฝากครับ แต่กลัวปัญหาถ้าฟองสบู่แตก แล้วมูลค่าของเงินที่ฝากใว้มันจะลดลงนี่สิ

แบบคราวที่แล้วก็น่ากลัวค่ะ 

บางคนเค้ามีแผนจะต้องใช้เงิน กะว่าฝาก PN ครึ่งปี

กว่าจะถอนเงินได้รอไป 2 - 3 ปี   เสียสติกันเป็นทิวแถว

Marketing ที่เป็นผู้ดูแลบัญชี  โดนด่าซะหน้าซีด หน้าเซียว

จิ๋วหวานเจี๊ยบ แสบจริง ๆ เลยค่ะ

ตอนที่บอกว่า "ไม่มีแล้วลูก  ไม่ปิด (บริษัทเงินทุน) เพิ่มแล้ว

เล่นซะอีก 16 บริษัท

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#191 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

เรียน  คุณเช

คิดว่าอย่างไรบ้างค่ะ สำหรับ "บีทีเอสโกรท" 

ราคาเสนอขายเบื้องต้น 10.40 - 10.80 บาท ต่อหน่วย

ซื้อขั้นต่ำไม่น้อยกว่า 2,000 หน่วย

ขอบคุณมากค่ะ

#192 เช never die

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:46

บางคนเค้ามีแผนจะต้องใช้เงิน กะว่าฝาก PN ครึ่งปี

กว่าจะถอนเงินได้รอไป 2 - 3 ปี   เสียสติกันเป็นทิวแถว

Marketing ที่เป็นผู้ดูแลบัญชี  โดนด่าซะหน้าซีด หน้าเซียว

จิ๋วหวานเจี๊ยบ แสบจริง ๆ เลยค่ะ

ตอนที่บอกว่า "ไม่มีแล้วลูก  ไม่ปิด (บริษัทเงินทุน) เพิ่มแล้ว

ไม่มีข้อมูลวงในครับ แต่ถ้ามีเงินเหลือๆซื้อใว้ก็ดีครับ ดีกว่าฝากเงินกินดอกเบี้ยต่ำเตี้ยติดดินจากพวกเสือนอนกินธนาคารพาณิชย์

แก้ไข..  โควทผิดเรป ไม่ว่ากันนะครับ :( :(

Edited by เช neverdie, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:49.

#193 เช never die

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:59

จนถึงวันนี้แล้วผมยังขำไม่หายกับคนชื่อวีระ ธีรภัทร์ ตั้งตัวเองเป็นกูรูการเงิน รู้ดีไปหมดทุกซอกทุกมุม จัดรายการเงินๆทองทางวิทยุ(จำชื่อรายการไม่ได้ เพราะผมไม่เคยให้เครดิตเลย)  คนที่พอมีสตางค์ที่ไม่ถึงกับนักลงทุนเงินถุงเงินถังติดกันงอมแงม ออกมาการันตี แบ็งค์นั้นปิดเงินทุนหลักทรัพย์นี้ไม่ปิดอย่างนั้นอย่างนี้ วิเคราะห์เจาะลึกเป็นคุ้งเป็นแคว

วันรุ่งขึ้นโดนไอ้จิ๋วสั่งปิดเพิ่ม 16 บริษัทเงินทุน โดนแฟนรายการโทรมาด่าออกอากาศเสียๆหายๆยับเยิน ยังมีหน้าแก้ตัวว่า "ผมจัดรายการผมไม่ได้กำไรอะไรกับพวกคุณ" โดนด่ากลับมาประมาณ "คุณจัดรายการแล้วไม่มีจรรยา ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม บลาๆๆ" ระล่ำระลักให้ให้ลูกน้องทีมงานตัดสายออกอากาศแทบไม่ทัน พอรับสายต่อไปออกอากาศ ก็โดนด่าออกอากาศอีก วันนั้นเล่นเอาผมนั่งขำไปทั้งวัน :lol: :lol:

#194 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

จนถึงวันนี้แล้วผมยังขำไม่หายกับคนชื่อวีระ ธีรภัทร์ ตั้งตัวเองเป็นกูรูการเงิน รู้ดีไปหมดทุกซอกทุกมุม จัดรายการเงินๆทองทางวิทยุ(จำชื่อรายการไม่ได้ เพราะผมไม่เคยให้เครดิตเลย)  คนที่พอมีสตางค์ที่ไม่ถึงกับนักลงทุนเงินถุงเงินถังติดกันงอมแงม ออกมาการันตี แบ็งค์นั้นปิดเงินทุนหลักทรัพย์นี้ไม่ปิดอย่างนั้นอย่างนี้ วิเคราะห์เจาะลึกเป็นคุ้งเป็นแคว

วันรุ่งขึ้นโดนไอ้จิ๋วสั่งปิดเพิ่ม 16 บริษัทเงินทุน โดนแฟนรายการโทรมาด่าออกอากาศเสียๆหายๆยับเยิน ยังมีหน้าแก้ตัวว่า "ผมจัดรายการผมไม่ได้กำไรอะไรกับพวกคุณ" โดนด่ากลับมาประมาณ "คุณจัดรายการแล้วไม่มีจรรยา ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม บลาๆๆ" ระล่ำระลักให้ให้ลูกน้องทีมงานตัดสายออกอากาศแทบไม่ทัน พอรับสายต่อไปออกอากาศ ก็โดนด่าออกอากาศอีก วันนั้นเล่นเอาผมนั่งขำไปทั้งวัน :lol: :lol:

นึกถึง ไอ้วีระ ปากหมา นี่ มีหลายครั้งมันอาจโดนพวกแฟนคลับ ชม ซะมันนึกว่ามันนี่แหละ กูรู เศรษฐกิจ ตัวจริง เลย จัดพิมพ์หนังสือ เรื่องเศรษฐศาสตร์ และธุรกิจ ขายแฟนคลับ 

ในราคาโครตแพง มากๆ เป็นเล่มปกแข็งขนาดใหญ่ (ที่รู้เพราะว่าแม่เพื่อนก็ซื้อมา ไว้บนหิ้ง)  สรุปพอขอเปิดดู  กรูว่า กรูไปซื้อ Text ภาษาอังกฤษ หรือว่า ซื้อ Securities Analysis ของ Benjamin Graham มาอ่าน ยังคุ้มกว่าเยอะ

ทำเป็นกูรู จนเคยโดนคนต้อนออกอากาศเรื่องเศรษฐกิจ ดอกเบี้ย ทนไม่ได้ วางหู ด่าแม่ เค้าไปอีก เลยอาจจะเริ่มรู้ว่าตัวเองมันแค่ กบในกะลา

ช่วงหลัง กรูขาย  มหาภารตะแทน เพราะมันง่ายหลอกแฟนคลับได้ดีกว่าด้วย เผลอๆ จัดทัวร์ อีกต่างๆหาก

#195 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

ซื้อทองเก็บไว้ดีไหมครับน้าเช

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#196 songkran2534

songkran2534

น้องใหม่

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

เรื่องเเบบนี้เกิดขึ้นเยอะครับ  ผู้นำเลวบริหารประเทศโกงกิน โกยเงินเข้าตัวเเละพวกพ้อง

สุดท้ายพอประเทศพังล้มละลาย ก็หนีไปต่างประเทศ  ทิ้งประเทศที่พังทลาย

พอประเทศมีผู้นำใหม่  ก็จะขอตัวมันจากต่างประเทศ  ชาติหน้าไม่ไม่ได้นอกจากมันลาตายไปเอง

เพราะประเทศนั้นจะบอกว่าเป็นคดีทางการเมืองไม่ส่งให้  สุดท้ายมันก็ใช่ชีวิตอย่างจะสบายกับเงินที่มันกอบโกยไป...รอจนมันจะตายไปเอง

เเละก่อนที่มันจะตาย มันก็จะคอยทำลายเเซกเเซงอดีตประเทศมันอยู่ตลอดเวลา

#197 peacher

peacher

น้องเก่า

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:27

สะสมที่ครับ  ไม่เน่า   ไม่เสีย

ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น  ค่อยงัดออกมาขาย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน