Jump to content

ดื่มเหล้ากันครับ

• Please log in to reply
158 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:33

4. เมือง ไทเป

We love fender.

#102 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

หลายปีก่อน ผมก็นั่งดื่มกับเพื่อนสนิทมิตรสหายหลายคน ดื่มไปคุยไป เต้นไปบ้าง ตามโอกาส. เมื่อเวลาผ่านไป เพื่อนที่รู้ใจก็แยกย้ายกันไปหมด ทุกวันนี้ต้องนั่งดื่มคนเดียวที่บ้าน แต่แปลก ผมกลับพบว่าผมมีความสุขมากกว่าแต่ก่อน. เพราะได้ค้นพบเพื่อนอีกมากมายใน สรท ไม่มีวันไหนที่จะไม่เปิดประตูเข้ามา.

#103 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

4. เมือง ไทเป

ถูกค่ะ

ข้อต่อไป

5. ประเทศอะไร นมปลิ้น

6. ประเทศอะไร ชอบมีเรื่อง

7.  ประเทศอะไร ระฆังดี

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#104 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:49

ขออนุญาตติดตามอ่านอย่างเดียวนะครับ

ได้ความรู้กว่าความเมาเยอะทีเดียว

ผมไม่ได้มาววววคร้าบบบบบ ไม่เช่ือผมจะเตะอั้ยแม้วให้ดู :angry:

บางเวลาเหงาๆเศร้าๆก็ต้องมีเพื่อนครับ แต่ก็ต้องจริงใจต่อกัน ไอ้ประเภท ความจริงใจจากลมปาก"สัมปานยกให้น้อง ไม่ฟ้องเมียน้อย ไม่ขายเมียหลวง"ไม่คบเป็นเพื่อน :lol:  :lol:  :lol:  

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#105 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:54

แวะมาเที่ยวบ้านผมซิครับ เดี๋ยวจะพาไปกินเบียร์ซับโปโล แล้วจะรู้ว่าเบียร์ซับโปโล เดินได้เป็นยังไง :lol:  :lol:  :lol:

ซับโปโร่ก็มะม่ขายบ้านเราน้า  ซัปโปโรอร่อยสุดๆต้องเย็นจัดๆ  กินกับของทะเลจะดีมั้กๆ

อาซาฮีกินกับบาร์บิคิวถึงจะอาหร่อย  เพราะรสมันอ่อนมั้งครับ กินแกล้มของเผาจะช่วยชูรส

ซี้ด  ท่านเรดทำผมผื่นขึ้นอีกแล้ว  ยิ่งตอนนี้เริ่มแพ้แอลกอฮอลอยู่ โดยเฉพาะเบียร์  กินวันนี้พรุ่งนี้มาตรึมเลยง่า

ท่าน phoosana เก่งง่า  ตอบได้ไง....ไทเป

สุโก้ย!!!

gladiator 1.jpg

#106 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:57

กำลังนั่งอยู่กับเพื่อนชาว Holland ที่รู้ใจ :lol:  :lol:  :lol:

ไฮเนเก้นอะจิ

เมื่อก่อนสมัยทำงานที่ญี่ปุ่นบ่อยๆ ผมติดเบียร์ซันโตริมากเลยคับ  รองลงมาคือคิริน

ไม่ได้แลไฮเนเก้นเลย

พอตอนนี้เมืองไทยมีแต่อาซาฮีขาย  ผมเริ่มหันมากินไฮเนเก้น

บอกตามตรง  เลิกซื้ออาซาฮีเลยง่า

เบียร์ล้งไลท์อะไรก็ไม่กิน  กินไม่ได้  ไฮเนเก้นอย่างเดียวเท่านั้น  แบบว่านอกใจถาวร

ต้องเอาแก้วแช่ตู้เย็น แล้วเอาไฮเนเก้นแช่ช่องฟรีซไว้สักพักให้เป็นวุ้นนะ.....

อาว์...........................

เคยลองกินลีโอของแม่.... อร่อยดีครับ ใช้ได้  

แม่ผมชอบลีโอ แต่เดี๋ยวนี้พอมันแพงขึ้นเลยไปซื้อยี่ห้อไหนแทนไม่รู้ ไม่อาหร่อย

ไปกินไฮเนเก้นที่เวียตนามแล้วจะหนาววววววว :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#107 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:00

ขอพาออกทะเลหน่อย

สุภาพบุรุษอ่ะ  ประทับใจ

ผู้ชายถอดรองเท้าให้ผู้หญิงใส่

ส่วนนี่ สุภาพบุรุษตัวน้อย

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#108 Redbuffalo010

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:00

กำลังนั่งอยู่กับเพื่อนชาว Holland ที่รู้ใจ :lol:  :lol:  :lol:

เมื่อก่อนสมัยทำงานที่ญี่ปุ่นบ่อยๆ ผมติดเบียร์ซันโตริมากเลยคับ  รองลงมาคือคิริน

พอตอนนี้เมืองไทยมีแต่อาซาฮีขาย  ผมเริ่มหันมากินไฮเนเก้น

บอกตามตรง  เลิกซื้ออาซาฮีเลยง่า

เบียร์ล้งไลท์อะไรก็ไม่กิน  กินไม่ได้  ไฮเนเก้นอย่างเดียวเท่านั้น  แบบว่านอกใจถาวร

ต้องเอาแก้วแช่ตู้เย็น แล้วเอาไฮเนเก้นแช่ช่องฟรีซไว้สักพักให้เป็นวุ้นนะ.....

อาว์...........................

เคยลองกินลีโอของแม่.... อร่อยดีครับ ใช้ได้  

แม่ผมชอบลีโอ แต่เดี๋ยวนี้พอมันแพงขึ้นเลยไปซื้อยี่ห้อไหนแทนไม่รู้ ไม่อาหร่อย

ไปกินไฮเนเก้นที่เวียตนามแล้วจะหนาววววววว :P

:lol:ลูกเพ่ ทำเอาผมหัวเราะงอหงายทุกทีเวลาพูดถึงเบียร์ :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด

#109 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

อยู่เวียดนามกินแต่ "ไซก่อนด๋อ" อย่างเดียวเลย 555

#110 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:02

:lol:ลูกเพ่ ทำเอาผมหัวเราะงอหงายทุกทีเวลาพูดถึงเบียร์ :lol:  :lol:  :lol:

ผมก็น้ำตาจะไหลทุกที เวลานึกถึงตอนที่กินเบียร์ที่เวียตนามม -_-

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#111 Redbuffalo010

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

โธ่ เดะเดะ แค่ผู้ชายถอดรองเท้าให้ผู้หญิงใส่ นึกว่าอะไร

ผมอ่ะยิ่งกว่านี้อีก

เตะเพื่อนให้เมียดูยังได้เลย :lol:  :lol:  :lol: 

#112 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:05

โธ่ เดะเดะ แค่ผู้ชายถอดรองเท้าให้ผู้หญิงใส่ นึกว่าอะไร

เตะเพื่อนให้เมียดูยังได้เลย :lol:  :lol:  :lol:

แล้วไป นึกว่า เตะเพื่อนให้ผัวดู :P

#113 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

ดีกว่า เตะเมียให้เพื่อนดู 555

#114 Redbuffalo010

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:07

อยู่เวียดนามกินแต่ "ไซก่อนด๋อ" อย่างเดียวเลย 555

กินเยอะระวังห/มอยลึงนะครับ :lol:  :lol:  :lol: 

(ภาษาเวียตนาม ห/มอย= ปวดเมื่อย ลึง=หลัง)

#115 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:10

กินเยอะระวังห/มอยลึงนะครับ :lol:  :lol:  :lol: 

(ภาษาเวียตนาม ห/มอย= ปวดเมื่อย ลึง=หลัง)

งั้นไป 'กาเฟโอม' สักหน่อย แก้ 'ห-มอยลึง' 555

#116 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:12

ณ ร้านขายก๋วยจั๊บ

ที่มีเด็กเสริฟเป็นชาวต่างชาติ

สองหนุ่มเข้าไปสั่งอาหารกิน

หนุ่ม : เจ๊ ก๋วยจั๊บสอง

ซักพัก เด็กเสริฟ เดินมาถามว่า

"จะเอาถุงยางมะ ถ้ามะเอาถุงยาง จะใส่อาลา"

สองหนุ่มนึกในใจ ร้านนี้มีขายอย่างอื่นด้วยเหรอ แล้วนี่จะขายกันกลางวันแสกๆงี้เลยเหรอ แล้วเจ๊ก้อเดินมาถามเด็กเสริฟว่าได้เรื่องยัง

เด็กเสริฟ : เค้ามะยอมบอกโผซะทีว่าจะเอาถุงยาง หรือจะเอาอาลา"

เจ๊ตะโกนด่าเด็กเสริฟเสียงดัง

เจ๊ : ถุงยางป้อ*คุณ*อะดิ ให้ถามว่าจะเอา 'ทุกอย่าง' หรือเอาอะไร

ปล.  ไปดีก่า  กระทู้ไปนอกโลกแล้ว อิ..อิ..

edit แก้ font ให้ใหญ่ขึ้น

Edited by kwan_kao, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:15.

#117 Redbuffalo010

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

งั้นไป 'กาเฟโอม' สักหน่อย แก้ 'ห-มอยลึง' 555

กาแฟโอม??? :o  :o  :o 

มากับผม เดี๋ยวจะพาไป"เบียร์โอม" :lol:  :lol:  :lol: 

#118 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:18

พี่ๆเค้าพูดเรื่องไรกัน?

เวียดนามไร โอมไร  ไม่ลู้!!!

#119 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:20

พี่ๆเค้าพูดเรื่องไรกัน?
เวียดนามไร โอมไร  ไม่ลู้!!!

โอมแปลว่า กอด ครับ คุณผึ้ง
คิดต่อเองนะ หุหุหุ

#120 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:38

ผมเป็นคนที่ เพื่อนฝูง ไม่ค่อยชวนไปกินเหล้าด้วยครับ

เพราะว่าเวลาไปกินเหล้าแล้ว แก้วเหล้าผม ไม่ยุบเลย (เนื่องจากผมไม่ดื่มเหล้า) 

แต่ว่า กับแกล้ม บนโต๊ะ จะเสร็จผม เกือบหมดตลอด

จนพรรคพวกเรียกผมว่า  ผมกินเหล้า ปากมันแผล็บ 555

ขอบพระคุณ คุณ puggi มากครับ

เหมือน ตะนิ่นตาญี เลยครับ คุณ puggi

ประเภท "ขุนขยับกับพินาศ" ครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

สุราไทย ไม่ต้องมีพิธีอะไรอ่ะ

***อยากกินเทใส่แก้ว ดืมอึก ๆ ๆ

มีของเปรี้ยวใส่ปากนิดหน่อยพอหายขม เป็นอันจบ

ไม่ต้องมีบรรยากาศ

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

แต่ถ้าร้านเหล้าตอง ต้องมีสาว ๆ มานั่งข้าง ๆ รับรองงานนนี้ยาววววววววววว

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

ขอบพระคุณ คุณพอลคุง มากครับ

อย่างนี้ต้องเอา กั๊ก ไปล่อ กลม ครับ คุณพอลฯ

รับรองได้ว่า กลับบ้านพร้อม พระ ออก บิณฑบาต แน่แน่เลยครับ  :P 

ตะนิ่นตาญี

เมาเหล้า เมาไวน์ ยังไม่สร่าง แล้วไปเมารัก เมาอำนาจต่อในสภาก็มีนะครับ ท่านตะนิ่น..ตัวอย่างเคยมีให้เห็น

ผมรู้  ไอ้เหลิม  ไอ้เหลิม

ขอบพระคุณ คุณ usa มากครับ

ตะนิ่นตาญี

" ดื่ม(กิน)เหล้ากัน... "

ได้ยินประโยคนี้ เหมือนดังต้องมนต์  จนไม่อาจปฏิเสธ 

ขอบพระคุณ คุณ Uncle Sam มากครับ

มนต์รัก-แม่โขง ครับ คุณ Uncle Sam ครับ เอ...หรือ แสงโสม ดีครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

^_^  สมัยกินแทบทุกวันไม่เค๊ย ไม่เคยสังเกตุอรรถรสอันใดซ๊ากกกกทีขอรับ... ตามแต่โอกาสและสถานที่... อ่านวรรณกรรมตามที่ท่านตะนิ่นฯนำมากล่าวอ้าง... ก็ยังว่างดงามท่ามกลางความเมามาย...

:D  ขึ้นชื่อว่าเหล้า กินที่ไหนก็เมาท๊างน๊านนนน สำหรับกระพ๊ม... เอิ๊กๆๆๆ

:rolleyes:  เดี๋ยวนี้ถือศีลแล้ว ละแล้ว... แต่ยังไม่เลิกขอรับ ฮี่ๆๆ

ขอบพระคุณ คุณ wat มากครับ

เอ...ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะนะครับ ว่า ศีลขาด แล้วจะต่อได้หรือไม่

แต่ เณรแก้ว ยังลา สิกขา ชั่วคราว-ชั่วคืน ได้อ่ะครับ  :P 

แหะ-แหะ-แหะ จากข้อความข้างบนให้ถือว่า "มารมาผจญ" นะครับ คุณ wat ครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#121 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:47

เบียร์สิงห์ครับ ยกลังใส่ใต้ช่องฟรีตเต็ม ใส่ช่องฟรีต 2กป. ครึ่ง ชม. แล้วรักษาระดับเวลา จนถึงเวลานอน รับรองเฮนเนเก็นนนนนเงิบ

#122 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:59

ผมกินทีไรต้องไปต่อทุกที เพราะสมาชิกในก๊วนส่วนใหญ่เป็นคนติดอ่าง กับเกษตรผู้ชอบเลี้ยง "โค" กันทั้งนั้น

ขอบพระคุณ คุณ Grimmy มากครับ

แหะ-แหะ-แหะ ตะนิ่นตาญี ไม่ต้องดื่ม ก็ รีบไปครับ...หากมีคนชวน คริคริคริๆๆๆ  :P 

ตะนิ่นตาญี

...

คนความจำไม่ดี ความจำอ่อนแอ มักจะมีสมาธิสั้น...

หากให้หญิงเร่ขายชาติอ่านข้อความข้างบนนี้...

คงเหมือนนักข่าวในจอทีวี..

ถามไม่สิ้นประโยคหล่อนเดินหนีไปไกลแล้ว

ไม่อับอายว่าคนอื่นจะดูแคลนคน'เพศแม่'คนนี้มีนิสัยพรรค์นี้หรือ....ฮา

อ่านไป คิดไปว่า 'ตะนิ่นตาญี'จะหักมุมตรงไหน...

เกือบทอดอาลัยตายอยาก

ไปดูกระทู้ของดอนยอ เสรีไทไชโย ดีกว่า

ไม่ถึงสามบรรทัด รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง....ฮา

วันนี้คำว่า'เพื่อนกินหาง่ายเพื่อนตายหายาก'

เป็นคำพูดตลกของคนจิตใจใสซื่ออายุน้อย...

'เพื่อนกินหายากเพื่อนตายหาง่าย'...

จึงเป็นคำพูดของผู้อาวุโสมากประสบการณ์...ฮา

อยากจะขัดคอ'ตะนิ่นตาญี'เรื่องของเมรัยบ้าง

เห็นสารภาพก่อนว่า ไม่ทนทานความแรงของ'ดีกรี'

จึงปล่อยวางเฉย ไม่พูดถึงให้ระคายใจ....

รอเสวนากับเพื่อนในบรรยากาศเดียวกันดีกว่า...ฮา

เอ่ยคำว่า'หญิงชั่วเร่ขายชาติ' ใครๆ ก็ฟังเข้าใจถูก

มุ่งหมาย'เพศแม่'ใด ไม่ลำบากพรรณาอ้อมค้อม....

กล่าวถึงความนิยมชมชอบเมรัยซิ

ทำอย่างไรไม่ให้คนไร้รสนิยมเข้าใจผิดว่า'เมาหยำเป'.....ฮา

'เพื่อนกินหายากเพื่อนตายหาง่าย'...

จึงเป็นคำพูดของผู้อาวุโสมากประสบการณ์...ฮา

ขอบพระคุณ พี่ปุฯ มากครับ

ไว้จัดชุดใหญ่ ทานข้าว เคล้า สุรา กับ เสรีไทย เฉยเฉย

ที่ไม่ใช่ เสรีไทยไชโย สักมื้อดีไหมครับ พี่ปุฯ  :P 

ตะนิ่นตาญี

กท.นี้เป็น กท. การเมืองนะครับเพราะมีคำว่า  คนชั่วขายชาติ   :ph34r:

ขอบพระคุณ คุณอ่านตลอดล่ะ มากครับ

:D 555+ การเมือง เรื่องเมาอำนาจ ครับ

ตะนิ่นตาญี

เคยนั่งหั่นเนื้อแกะกึ่งสุก
พนักงานเข้ามาถาม จะรับไวน์แดงหรือขาว
ความที่ไม่เคยกินไวน์อะไรที่แพงไปกว่าสปาย
เลยสั่งไวน์ขาวมานั่งดื่มแกล้มเสต็กเนื้อแกะ
นึกขึ้นได้ ว่าเค้าว่าไวน์ขาวต้องกินกับปลา
ส่วนไวน์แดงต้องกินกับเนื้อ
แต่ มันก็อร่อยดีนี่นา
เลยกินต่อครับ :D

เดี๋ยวนี้ผมมี'อินทรีย์'แก่กล้า....

ดื่มไวน์ขาวเย็นฉ่ำมีไอน้ำเกาะแก้วกับอาหารเกือบทุกจาน

ไม่กังวลสนใจใครจะนินทาวะ...

ยิ่งพวกบ๋อยรู้น้อยคิดว่ารู้มาก

ไม่มีปัญญาซื้อดื่มเองต่างหาก...

ไม่ต้องสนใจมันหรอก...

จะบอกให้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

แต่เวลาโม้เป็นงานเป็นการ

ต้องบอกว่าไวน์ขาวกับเนื้อสัตว์สีขาวเป็นส่วนใหญ่...

ไวน์แดงกับเนื้อสัคว์สีแดงและอาหารปรุงรสเข้มข้น....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

รบกวนเรียนถาม พี่ปุฯ สักนิดหนึ่งเถอะครับ

เคยได้ยินเพื่อน ฟารั้ง มันบอกว่า...

จะต้องมีการกำหนด อุณหภูมิ ของ ไวน์ ในขณะที่จะดื่มด้วย

เพื่อให้จะเข้าได้กับ รสชาติ ของ อาหาร ที่เราทาน 

ถ้าจริงอย่างมันพูด ตะนิ่นตาญี ว่า วุ่นวายจริงจริง

ดื่ม tab water ดีกว่าไม่ต้องเสียตังค์ คริคริคริๆๆๆ  :P 

ตะนิ่นตาญี

เห็นคนอื่นร่ำสุราให้อิจฉายิ่งนัก

ไอ้เราแค่ยาดองกับมะขามเปียก

ว่าแล้วล่อซักเปี๊ยบ 55555555   :unsure:

ตบด้วย น้ำใบเตยหอม เย็นๆ ^_^

ขอบพระคุณ คุณขุนสำราญ มากครับ

ยาดอง กับ น้ำใบเตยหอม นี่ เป็นอะไรที่ไม่เห็นคนดื่มมานานแล้ว

ตะนิ่นตาญี

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#123 คนดื่มเบียร์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:10

ผมกินทีไรต้องไปต่อทุกที เพราะสมาชิกในก๊วนส่วนใหญ่เป็นคนติดอ่าง กับเกษตรผู้ชอบเลี้ยง "โค" กันทั้งนั้น

ขอบพระคุณ คุณ Grimmy มากครับ

แหะ-แหะ-แหะ ตะนิ่นตาญี ไม่ต้องดื่ม ก็ รีบไปครับ...หากมีคนชวน คริคริคริๆๆๆ  :P 

ตะนิ่นตาญี

...

คนความจำไม่ดี ความจำอ่อนแอ มักจะมีสมาธิสั้น...

หากให้หญิงเร่ขายชาติอ่านข้อความข้างบนนี้...

คงเหมือนนักข่าวในจอทีวี..

ถามไม่สิ้นประโยคหล่อนเดินหนีไปไกลแล้ว

ไม่อับอายว่าคนอื่นจะดูแคลนคน'เพศแม่'คนนี้มีนิสัยพรรค์นี้หรือ....ฮา

อ่านไป คิดไปว่า 'ตะนิ่นตาญี'จะหักมุมตรงไหน...

เกือบทอดอาลัยตายอยาก

ไปดูกระทู้ของดอนยอ เสรีไทไชโย ดีกว่า

ไม่ถึงสามบรรทัด รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง....ฮา

วันนี้คำว่า'เพื่อนกินหาง่ายเพื่อนตายหายาก'

เป็นคำพูดตลกของคนจิตใจใสซื่ออายุน้อย...

อยากจะขัดคอ'ตะนิ่นตาญี'เรื่องของเมรัยบ้าง

เห็นสารภาพก่อนว่า ไม่ทนทานความแรงของ'ดีกรี'

จึงปล่อยวางเฉย ไม่พูดถึงให้ระคายใจ....

รอเสวนากับเพื่อนในบรรยากาศเดียวกันดีกว่า...ฮา

เอ่ยคำว่า'หญิงชั่วเร่ขายชาติ' ใครๆ ก็ฟังเข้าใจถูก

มุ่งหมาย'เพศแม่'ใด ไม่ลำบากพรรณาอ้อมค้อม....

กล่าวถึงความนิยมชมชอบเมรัยซิ

ทำอย่างไรไม่ให้คนไร้รสนิยมเข้าใจผิดว่า'เมาหยำเป'.....ฮา

ขอบพระคุณ พี่ปุฯ มากครับ

ไว้จัดชุดใหญ่ ทานข้าว เคล้า สุรา กับ เสรีไทย เฉยเฉย

ที่ไม่ใช่ เสรีไทยไชโย สักมื้อดีไหมครับ พี่ปุฯ  :P 

ตะนิ่นตาญี

กท.นี้เป็น กท. การเมืองนะครับเพราะมีคำว่า  คนชั่วขายชาติ   :ph34r:

ขอบพระคุณ คุณอ่านตลอดล่ะ มากครับ

:D 555+ การเมือง เรื่องเมาอำนาจ ครับ

ตะนิ่นตาญี

เคยนั่งหั่นเนื้อแกะกึ่งสุก
พนักงานเข้ามาถาม จะรับไวน์แดงหรือขาว
ความที่ไม่เคยกินไวน์อะไรที่แพงไปกว่าสปาย
เลยสั่งไวน์ขาวมานั่งดื่มแกล้มเสต็กเนื้อแกะ
นึกขึ้นได้ ว่าเค้าว่าไวน์ขาวต้องกินกับปลา
ส่วนไวน์แดงต้องกินกับเนื้อ
แต่ มันก็อร่อยดีนี่นา
เลยกินต่อครับ :D

เดี๋ยวนี้ผมมี'อินทรีย์'แก่กล้า....

ดื่มไวน์ขาวเย็นฉ่ำมีไอน้ำเกาะแก้วกับอาหารเกือบทุกจาน

ไม่กังวลสนใจใครจะนินทาวะ...

ยิ่งพวกบ๋อยรู้น้อยคิดว่ารู้มาก

ไม่มีปัญญาซื้อดื่มเองต่างหาก...

ไม่ต้องสนใจมันหรอก...

จะบอกให้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

แต่เวลาโม้เป็นงานเป็นการ

ต้องบอกว่าไวน์ขาวกับเนื้อสัตว์สีขาวเป็นส่วนใหญ่...

ไวน์แดงกับเนื้อสัคว์สีแดงและอาหารปรุงรสเข้มข้น....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

รบกวนเรียนถาม พี่ปุฯ สักนิดหนึ่งเถอะครับ

เคยได้ยินเพื่อน ฟารั้ง มันบอกว่า...

จะต้องมีการกำหนด อุณหภูมิ ของ ไวน์ ในขณะที่จะดื่มด้วย

เพื่อให้จะเข้าได้กับ รสชาติ ของ อาหาร ที่เราทาน 

ถ้าจริงอย่างมันพูด ตะนิ่นตาญี ว่า วุ่นวายจริงจริง

ดื่ม tab water ดีกว่าไม่ต้องเสียตังค์ คริคริคริๆๆๆ  :P 

ตะนิ่นตาญี

เห็นคนอื่นร่ำสุราให้อิจฉายิ่งนัก

ไอ้เราแค่ยาดองกับมะขามเปียก

ว่าแล้วล่อซักเปี๊ยบ 55555555   :unsure:

ตบด้วย น้ำใบเตยหอม เย็นๆ ^_^

ยาดอง กับ น้ำใบเตยหอม นี่ เป็นอะไรที่ไม่เห็นคนดื่มมานานแล้ว

ตะนิ่นตาญี

เข้ามาดู พวก สว คุยกัน :P

#124 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:01

ขอแจมนิสส์นึงครับ แบบว่ามันเปรี้ยวปาก

ผมกินเหล้าต่อหน้าพ่อมาตั้งแต่ม.ปลาย ตอนแรกเขินๆไม่กล้า คือพ่อไปไหนมาไหนก็ติดผมไปเป็นนักชงให้พวกผู้ใหญ่เค้ากินเหล้าสนทนากัน

พักหลังฟังเค้าคุยกันมันสนุกจนทนไม่ไหว นั่งอยู่ข้างขวดเหล้าน้ำแข็งโซดา อยู่มาวันนึงก็เลยชงให้ตะเองไปด้วย ฟังไปชงไปจิบไป เมากว่าครับ

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#125 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

พอช่วงหัวค่ำละ กึบ กันมา แล้วเที่ยวมาด่าแดง หยาบคาย ตรูว่าแล้ว เมาแล้วพาล

#126 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:34

พอช่วงหัวค่ำละ กึบ กันมา แล้วเที่ยวมาด่าแดง หยาบคาย ตรูว่าแล้ว เมาแล้วพาล

บ่นไร ? สงสัยคงจะ " เมาไม่ให้เอีย " -_-  

ขออภัย ท่านตะนิ่นฯ ด้วยครับ  :( 

Edited by UncleSam, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:44.

#127 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:37

ทะลึ่งไม่สร่าง ไม่รู้กาลเทศะเสียบ้างเลย

#128 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:29

สว. = สูงวัย :lol:

ติดอ่าง ต้องเลิกอ่างแบบชูวิทย์ เอาฆ้อนมาทุบอ่าง แต่ไม่รับประกันว่าวิธีนี้จะได้ผล

ไม่มีใครเล่นเกมตอบคำถามแล้ว

ผมตอบไปพลางๆ ก่อน

ข้อ 5. รัสเซีย (บราเซียรัดจนนมปลิ้น ใครคิดวะเนี่ย)

ข้อ 6. ยอมจำไม่ได้

ข้อ 7. ประเทศเบลเยี่ยม (เบล = ระฆัง)

Edited by phoosana, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:45.

We love fender.

#129 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

นึกว่าถอดเสื้อผ้าให้ผู้หญิงนุ่งอีก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#130 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:02

ตะนิ่นตาญี

ผมเพิ่งกินข้าวกับเพื่อนกลุ่มหนึ่ง

เพื่อนกลุ่มนี้ดื่มไวน์ขาว-ไวน์แดง....

ไวน์ขาวแช่ในถังแช่ไวน์

จนความเย็นสนิทภายในขวด...

บางคนดื่มเย็นมาก

อาจจะใส่ก้อนน้ำแข็งลง 2-3 ก้อนลงไปแก้ว..

คนจนเย็นฉ่ำสำหรับเขา....

เขาจะเอาก้อนน้ำแข็งออก....

ผมดื่มไวน์ขาวไม่เย็นเท่าเขา...

จึงไม่ต้องใส่ก้อนน้ำแข็งลงไป

ไวน์แดงไม่แช่เย็น...

บางอาจจะแช่สักพักหนึ่งพอรู้สึกเย็น...

บางคนจะแข่จนเย็นแต่ไม่เย็นมากเท่าไวน์ขาว....

คนทีเก็บไวน์แดงในรถยนต์ท้ายรถ

ต้องทิ้งไว้ในห้องแอร์ระยะหนึ่ง

ค่อยนำไปแช่เย็นลดอุณหภูมิของไวน์...

ผมจะมีถุง/กระเป๋าเก็ยไวน์ขาว(แช่แล้ว)/ไวน์แดง(ไม่แช่)ในรถ

เมื่อถึงห้องอาหาร จะนำไวน์ขาวออกมาแช่ต่อ

ส่วนไวน์แดงนั้น วางไว้ในอุณหภูมิของห้องแอร์

บางคนต้องการให้ไวน์แดงเปิดก่อนดื่มสักพักหนึ่งค่อยดื่มก็มี...

บางคนไม่รอก็มีดื่มได้เลย....

จึงอยู่ที่ความพอใจ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#131 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:08

ติดอ่าง ต้องเลิกอ่างแบบชูวิทย์ เอาฆ้อนมาทุบอ่าง แต่ไม่รับประกันว่าวิธีนี้จะได้ผล

ข้อ 5. รัสเซีย (บราเซียรัดจนนมปลิ้น ใครคิดวะเนี่ย)

ข้อ 7. ประเทศเบลเยี่ยม (เบล = ระฆัง)

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Phoosana

คำตอบ  ถูกนะค่ะ  แต่ ไม่มีรางวัล แหะ แหะ

ข้อ 6 ประเทศที่ชอบตีกัน  คือ วาติกัน ค่ะ 

#132 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

มุกคุณขวัญข้าวเรื่องตรวจจับแอลกอฮอลนี่ 

ถ้าลองนึกถึงสถานการณ์คนเป็นๆ มันคือ "ตลกหน้าตาย" ชัดๆ

แบบพูดขึ้นมาด้วยคำพูดจริงจัง เสียงจริงจัง หน้าตาจริงจัง แล้วก็เนิบๆ

ไม่ได้มีวี่แววว่ามันจะหักมุมเล้ยยยย

นี่ถ้าเล่าตอนขับรถไปด้วยกัน  ผมขอจอดรถแล้วลงไปขำก่อนนะ ไม่ไหวๆ

ไม่ได้นึกมุกเองนะค่ะ  เพื่อนส่งต่อให้ค่ะ

นี่ถ้าเล่าตอนขับรถ......... 

มีอีก 1 เรื่อง

ขณะภรรยากำลังทอดไข่เจียวอยู่ในครัว  สามีร้องลั่น

"เฮ้ย ระวัง ใส่! น้ำมันอีกหน่อย โห! เชื่อเขาเลย แม่ทอดหลายฟองเกินไป

"พลิกได้แล้ว กลับได้แล้ว เดี๋ยวจะไหม้ เห็นมั้ยหล่ะ บอกไม่เชื่อ

น้ำมันหล่ะ  ใส่น้ำมันลงไปอีก ใส่รึยัง  เดี๋ยวติดกระทะ

เร็ว ๆ ซี่ ไหนละน้ำมัน  แล้วใส่น้ำปลารึกเปล่า  แม่ชอบลืมใส่น้ำปลาทุกที

น้ำปลาอยู่ไหน  น้ำปลา!  น้ำปลา!"

ภรรยาตวาดกลับ "พ่อเป็นอะไรของพ่อนะ คิดว่าชั้นทอดไข่เจียวไม่เป็นรึไง"

"เปล่า"  สามีตอบเสียงเรียบ

"แค่อยากให้รู้ว่า เวลาแม่นั่งข้าง ๆ พ่อ ตอนพ่อขับรถ พ่อรู้สึกยังไง"

#133 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:21

โอ....ข้าน้อยขอคารวะ

มีอีก 1 เรื่อง

ขณะภรรยากำลังทอดไข่เจียวอยู่ในครัว  สามีร้องลั่น

"เฮ้ย ระวัง ใส่! น้ำมันอีกหน่อย โห! เชื่อเขาเลย แม่ทอดหลายฟองเกินไป

"พลิกได้แล้ว กลับได้แล้ว เดี๋ยวจะไหม้ เห็นมั้ยหล่ะ บอกไม่เชื่อ

น้ำมันหล่ะ  ใส่น้ำมันลงไปอีก ใส่รึยัง  เดี๋ยวติดกระทะ

เร็ว ๆ ซี่ ไหนละน้ำมัน  แล้วใส่น้ำปลารึกเปล่า  แม่ชอบลืมใส่น้ำปลาทุกที

น้ำปลาอยู่ไหน  น้ำปลา!  น้ำปลา!"

ภรรยาตวาดกลับ "พ่อเป็นอะไรของพ่อนะ คิดว่าชั้นทอดไข่เจียวไม่เป็นรึไง"

"เปล่า"  สามีตอบเสียงเรียบ

"แค่อยากให้รู้ว่า เวลาแม่นั่งข้าง ๆ พ่อ ตอนพ่อขับรถ พ่อรู้สึกยังไง"

#134 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

ค้างคาวเป็นบรรพบุรุษของลา

การลำดับญาติ

ค้างคาว แม่ไก่

ไก่แก่   แม่ปลาช่อน

ปลาช่อน แม่ลา

ส่วนเรื่องนี้ เล่ากันเยอะแล้ว

เอามาเผื่อคนที่ยังไม่ได้อ่าน หรือ ลืมไปแล้ว

เอ :  วันก่อนครับ

บี     ทำไมครับ

เอ    ผมซื้อเค้กมา เขาใส่กล่องไว้

บี     แล้วไงครับ

เอ    หน้ากล่องมันเขียนว่า "โปรดดูคำเตือนข้างหลังกล่อง"

บี     นายก็เลยคว่ำากล่องดูคำเตือนใช่ไหม

เอ    ใช่ครับ  ผทมก็เลยคว่่ำกล่องดูคำเตือน

บี     คำเตือนมันเขียนว่าอะไรครับ

เอ    "ห้ามคว่ำกล่อง"    :lol:  :lol: 

#135 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:53

สมัยเด็กๆ ถือคติว่า ...

"กินเหล้า กินแล้วไม่เมา จะกินไปทำไม"

5555

สมัยนี้กับคิดตรงกันข้าม....

:lol:

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#136 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 02:22

สมัยเด็กๆ ถือคติว่า ...

"กินเหล้า กินแล้วไม่เมา จะกินไปทำไม"

5555

สมัยนี้กับคิดตรงกันข้าม....

:lol:

เมาเร็ว เสียตังค์น้อย

เมาช้าเสียตังค์เยอะนะเออ ;)

#137 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:21

ชอบบทความนี้จริงๆครับ  สุราเมรัยถ้าดื่มอย่างมีสติ พอประมาณน่าจะได้ผลดีมากกว่าผลเสียแน่นอน  ส่วนตัวผมน่าจะถูกกับเบียร์หรือเมรัยชนิดอื่นๆที่แรงแอลกอฮอล์ไม่ค่อยมากนักเช่นไวน์ เหล้าบ๊วย อย่างนี้ชอบมากครับ :)

ขอบพระคุณ คุณ A DESIGN FOR LIFE มากครับ

ตะนิ่นตาญี

เพื่อนๆหลายคนในบอร์ดเรา ล้วนมีคารมคมคายยิ่งนัก

ขอคารวะสักหลายจอก

สมัยเริ่มหนุ่ม ผมซื้อป้ายที่เขาขายที่จตุจักร เป็นคำคมของโก้วเล้งเรื่องร่ำสุรามาติดที่บ้านเลยนะครับ

เพราะผมชอบมาก แม้จะไม่กินเหล้าสูบบุหรี่ก็ตาม  

ผมคล้ายพ่อมาก  พ่อผมไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยว

เสียเรื่องนักเลงเจ้าชู้อย่างเดียว เรื่องนั้นแกเป็นหนัก เข้าขั้นสาหัส

แม่ผมความที่ทั้งครอบครัวที่อิสานกินเหล้าหนักหมดทุกคนครับ  ผมเลยไม่ค่อยถือเรื่องผู้หญิงกินเหล้า เพราะชิน

ผมเลยชอบนางเอกของโก้วเล้งเป็นพิเศษ เพราะคอแข็งแทบทุกคน

โดยเฉพาะเต็งฮุ้นลิ้ม ใน "เหยี่ยวเดือนเก้า" สเป็กสุดๆ

คุณตาผมแกกินเหล้าจนตายเลยหละครับ 

ตาผมจะมีม้าขาวที่ซื่อสัตย์มากอยู่ตัวนึง

แกจะขี่ออกจากบ้านไปกินเหล้าจนเมาเไม่รู้เรื่อง ก็ขึ้นม้า ม้าตัวนี้จะพาแกกลับบ้านทุกคืน

วันหนึ่งแกคงกินมากไป ร่างกายมันไม่ไหว ต้องลงจากม้านอนแผ่เลย

ม้าก็ยืนเฝ้าแกอยู่อย่างนั้นไม่ยอมไปไหนนะ ซื่อสัตย์จริงๆ เรื่องม้าไม่ยอมทิ้งตาผมเนี่ย เป็นที่ร่ำลือในหมู่บ้านไปนานเลยครับ

ปรากฏว่าตาป่วยหลังจากนั้นไม่กี่วันก็ตาย  กินเหล้าจนตายของแท้

ยายผมเป็นคนสวยมาก และคอแข็งมากด้วย  เวลายายมาเยี่ยมที่กทม.ผมจะดีใจมาก เพราะยายใจดีและสวย

หน้าที่เด็กเล็กอย่างผม คือไปซื้อเหล้าโรงมาให้ยาย  ถ้าไม่มีก็เอาเซี่ยงชุน

ผมเคยลองกิน ขมปิ๊ดปี๋ เลือดขึ้นหน้าหัวระเบิด  ไม่ไหวๆๆๆๆ  เข็ดๆๆๆ

แต่กะแช่นี่ ผมกินตั้งแต่เด็กเลย  แอบกิน เพราะน้าชาย(มีหลายคน) ชอบหมักไว้ตรงสนามบ้านผม

หอม อาหร่อยยยยยยย  อิอิอิ

แต่พอเริ่มปลาย 20 ไหงไปเจอเพื่อนรุ่นพี่กลุ่มเซียนสุรา

ผม "ติดเหล้า" ภายในเวลารวดเร็วมากๆ  แหะแหะ  คือรู้ช้าแต่ไปไวมาก

ปัจจุบัน ผมกินเหล้าเป็นอาชีพเลยง่า โดยไม่ต้องการบรรยากาศเลย  อันนี้คล้ายแม่

คือชอบสุราเพราะมันเป็นสุรา ไม่ต้องการบรรยากาศ

ตอนนี้ ที่บ้านผมจะมีบาร์เหล้าโดยเฉพาะเลยครับ รัม จิน วิสกี้ เบอร์เบิน บรั่นดี ว็อดก้า คาลัว ลิเคียว ไวน์แดง ไวน์ขาว

ถ้าสาวๆมาบอกว่าผมห้ามกินเหล้า ผมคงเซ็ง  

ข้อเสียตอนนี้คือมันเปลืองตังค์มากๆ

แล้วตอนนี้ผมเริ่มแพ้แอลกอฮอลซะงั้น  กินแล้วผื่นขึ้น

มีคนบอกว่าพอภูมิคุ้มกันเราต่ำลง แอลกอฮอลมันจะเป็นพิษต่อร่างกายมากขึ้น

สงสัยใกล้ถึงคราต้องเลิกเหล้า  จะมีเงินเก็บเพิ่มขึ้นเดือนละ 2500 เลยทีเดียวเจียว

ขอบพระคุณ คุณผึ้งน้อยฯ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

สมัยเรียนมหาลัย ว่างมากครับ เอาเงาะในสวนลุงมาต้มกับน้ำตาลทราย ยกลงรอให้เย็น กรองด้วยผ้าขาวบางใส่ขวดน้ำ20ลิตร เติมยีสต์1ห่อเล็ก ทิ้งไว้2อาทิตย์ เปิดขวดกินกันทั้งห้อง ลงทุนไม่กี่ตัง

ขอบพระคุณ คุณคนสับปรับ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

ระวังเรื่อง เมา แล้วเข้า net ด้วย เสียผู้เสียคนมานักแล้วครับ

ถ้าอ่านที่ปู่ตะนิ่นฯ เขียนแล้วไม่เข้าใจก็ไม่ต้องเมนต์ก็ได้นะครับคนเขาจะได้ไม่หาว่า "โชว์โง่"  -_-

โพสต์หาเงิน

ขอบพระคุณ คุณ Dancing Satan มากครับ

ตะนิ่นตาญี

เข้ามาเยี่ยมชมงานเสวนาของเหล่าปีศาจสุรา กับสวัสดีทั่นพี่ตะนิ่นตาญีครับ

ขอบพระคุณ คุณ so what มากครับ

สวัสดีครับ คุณ so what ครับ

ตะนิ่นตาญี

#138 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:37

สวัสดีค่ะคุณตะนิ่นตาญี เห็นชื่อมู้ก็อยากดื่มอะไรที่มีแอลกอฮอล์ซะแระ มู้นี้คงไม่ค่อยมีสาวๆเข้ามามั้งคะ 

ขอบพระคุณ คุณ Tatiana มากครับ

ตะนิ่นตาญี

ชอบนั่งดื่มที่บ้าน..ทำโน่นทำนี่...แล้วก็อ่านหนังสือที่ชอบ ณ ช่วงเวลานั้นๆ :)

ตาลาย...เริ่มอ่านไม่รู้เรื่องคือเกมส์จบ..เดินเข้าบ้านนอน :D

วันเสาร์นั่นละเป็นวันที่ทิ้งตัวได้เต็มที่..วันอื่นๆอาจจะแค่ จิบๆพออาเจียน :lol:  :lol:

ขอบพระคุณ คุณสุกี้น้อย มากครับ

จากภาพที่นำมานั้น ยังไม่ได้เปิดขวดเลยครับ น้ำจะหมดแล้ว

เอ...หรือจะหมดไปแล้ว แบน หนึ่ง ครับ คริคริคริๆๆๆ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

"ดื่มสุรากับเพื่อนรู้ใจ นารีแดงร้อยไหก็ไม่เมา"

ผมคนนึงละครับ ที่ชอบ "บรรยากาศในวงสุรา"  มากกว่ารสสุรา

เพราะฉะนั้น จะเป็นอะไร กินกับอะไร ก็ไปกันได้หมด  :D  

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขงเบ้งว่าไว้...    การดูคนจะมีอยู่ 7 วิธี คือ

หนึ่ง ... ยุแหย่ด้วยเรื่องดีร้าย แล้วสังเกตดูซึ่ง "ปณิธาน"

สอง ... บริภาษให้อับจน แล้วสังเกตดูซึ่ง "ปฏิภาณ"

สาม ... สอบถามซึ่งกลยุทธ์ แล้วสังเกตดูซึ่ง "ปัญญา"

สี่ ... บอกกล่าวซึ่งเคราะห์ภัย แล้วสังเกตดูซึ่ง "ความกล้า"

ห้า ... มอมเมาด้วยสุรา แล้วสังเกตดูซึ่ง "อุปนิสัย"

หก ... ผูกมัดด้วยอามิส แล้วสังเกตดูซึ่ง 
"ความสุจริต"

เจ็ด ... มอบหมายภารกิจให้ทำในเวลาที่จำกัด แล้วสังเกตดูซึ่ง "สัจจะ"

ข้อห้า ผมทำบ่อย ผมชอบสังเกตคนเวลาเมา  และน้อยครั้งที่จะพลาด  ส่วนใหญ่คนเวลาเมา

ธาตุแท้ที่ฝังอยู่ลึกๆในจิตใจ จะถูกปลดปล่อยครัีบ  แต่ที่สำคัญ เราอย่าเมาซะก่อนละ 55+  :D 

ขอบพระคุณ คุณศรอรชุน มากครับ

ตะนิ่นตาญี เมาก่อนทุกทีครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

เคยลิ้มรสเหล้าอุ(เหล้าแกลบหมัก)ที่ อ.ธาตุพนม จ.นครพนม เมื่อครั้งที่ไปรับราชการเป็นคุณเณรใหม่ ที่ผ่านไปสักเร็วๆนี้ เป็นการฉลองแชมป์ฟุตบอลภายในกองพัน ซึ่งกองร้อยฝึกที่ผมสังกัดอยู่ (ฝึก10สัปดาห์อยู่) ได้แชมป์ ผู้ฝึกจึงอนุญาตให้มีการฉลองเป็นกรณีพิเศษ โดยซื้อเหล้าอุแกลบที่ว่านี้ โดยหมักน้ำเหล้าทิพย์พนม(เหล้าขาวชื่อดังของนครพนมสมัยนั้น) ลงไปอุละสองขวด(เหล้าอุหมักเป็นไหเล็กๆ) พอหมักได้ที่ ประมาณห้านาที จึงใช้หลอดเป็นหลอดพิเศษสำหรับดูดดื่มเหล้าอุ ซึ่งเปิกฉากของการฉลองโดยผู้ฝึก(ยศของผู้ฝึกขณะนั้นคือร้อยโท) ดูดแล้ววนแจกจ่ายไปทั่วๆวง กว่าจะหมดหนึ่งอุ ก็แทบคลานแล้วครับ (พอเหล้าขาวที่หมักพร่องลง ก็เติมใหม่) 

วันนั้หมดไปสี่อุ กับจำนวนทหารใหม่หนึ่งกองร้อย (ประมาณร้อยกว่าคน) รวมทั้งครูฝึกอีกประมาณสิบคน ต่างก็ล้วนหัวทิ่มตามๆกัน รุ่งเช้าลุกวิ่งออกกำลังกายเป็นกิจวัตรไม่ได้สักคน เพราะรู้สึกว่าโลกมันหมุนรอบตัวเราไม่หยุดหย่อน แถมหมุนเร็วอีกต่างหาก ผู้ฝึกจึงอนุโลมให้วันนี้เป็นวันพักผ่อนพิเศษ(แต่ ผบ.พันแอบทำตาเขียว) 

ที่เล่ามาเพียงแต่มาเล่าประสบการณ์มวลเหตุแห่งการเมาของเหล้าที่ไม่คุ้นเคยกับบรรยากาศที่แปลกแตกต่างจากการดื่มทั่วๆไป ให้ได้รำคาญใจเท่านั้นเอง ขอรับ

ขอบพระคุณ คุณ pream มากครับ

รบกวนเรียนถามสักนิดเถอะครับ เหล้าหมัก ของ ไทย อย่าง อุ อย่าง กระแช่ ฯลฯ

นี่เขาเรียกเป็น ไห หรือ เป็น แพ ครับ? ตะนิ่นตาญี คลับคล้าย-คลับครา ว่า

เคยได้ยินเขาเรียกว่า แพ ใช่ไหมครับ? 

ขอบพระคุณ คุณ pream มากครับ

ตะนิ่นตาญี

>>>>>>> มาถึงก็ชวน  ดื่มเหล้า<<<<<<<<

........( ถ้าหมอไม่ห้าม....ไม่ต้องชวนหรอก )

ขอบพระคุณ คุณพี่พระฤๅษี มากครับ

:D  555+

ตะนิ่นตาญี

#139 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

มาชวนดื่มกาแฟตอนเช้าก่อนครับ
สุราค่อยค่ำๆ

:D

Edited by tonythebest, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:27.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#140 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

นำมาฝาก คุณ tonyฯ ครับ

Latte & strawberry chess cup ที่ something sweet ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๑.๐๘ นาฬิกา

หมายเหตุ แนบไฟล์ภาพไม่ได้ครับ ใช้ iPad เขียน

กลับถึงบ้านจะแนบไฟล์ อีกครั้งหนึ่ง ขออภัย คุณ tonyฯ ด้วยครับ

#141 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

Latte & strawberry chess cup ที่ something sweet ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

หมายเหตุ แนบไฟล์ภาพไม่ได้ครับ ใช้ iPad เขียน

กลับถึงบ้านจะแนบไฟล์ อีกครั้งหนึ่ง ขออภัย คุณ tonyฯ ด้วยครับ

สนใจ Hazelnut Americano ร้อนสักแก้วไหมครับ ทั้งสองท่าน?

หอมกรุ่นดีจัง วันนี้เป็นกาแฟดอยช้างครับ 

#142 tonythebest

tonythebest

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:28

*พึ่งรู้
ถ้าจะแปะรูปผ่านมือถือ ก็ใช้เวปฝากรูปครับ
แล้ว copy link มาแปะเหมือนกัน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#143 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

#144 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

ตะนิ่นตาญี

ขออภัย คุณ tonythebest กาแฟ หนึ่ง แก้ว + ขนน หนึ่ง ถ้วย

ให้รอเสียตั้งแต่ เช้า จรด เย็น...ขออภัยในความไม่สะดวกด้วยครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๓ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๕.๓๐ นาฬิกา

Attached Images

#145 tonythebest

tonythebest

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:09

ขอบคุณครับ อุตส่าห์กลับไปทำให้อีก
ไกล้เวลาสุราแล้ว ขอให้มีความสุขครับ

#146 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

เสรีไทยน่ามีห้องแชทนะครับ เวลาเมาๆไม่รุจะคุยกับใคร จะได้มีที่ลง

คุยกับท่านพอลคุงกับผมก็ได้ครับ เมาไปตอบเสรีไทยไป ....บ่อยๆ  อิอิอิอิ

ของท่านพอลเวลาเมาแล้วจะรู้เลย เพราะชอบเขียนออกกระทู้

ของผมเมาแล้วจะพิมพ์ผิดๆถูกๆทุกบรรทัด  ตามันลาย

ต้องอีดิทเป็นสิบทีเลยง่า บางคห.ง่า

5555555555555

>คุณผึ้งนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ

อะจึ๊ย

ไม่ธรรมดาตรงเมาแล้วหลับชิมิคับ :lol:

ผมเป็นคนมีม้อตโต้ประจำใจ มาจากเพลงที่ชอบฟังสมัยเด็กๆ ติดหูมากๆ  บอกตัวตนชัดเจน

"ถึงแม้พี่นี้จะขี้เมา ถึงพี่กินเหล้าจนเมามาย ไม่เคยใจร้ายกับน้องสักหน่อย....."

ไม่แน่ใจว่าเพลงของสุรพล สมบัติเจริญหรือเปล่า  จำไม่ได้จริงๆ

แต่มันโด๊นนนนนนนนนนนนนนนนนนน :D  :D

ต้นฉบับ เพลง "แม้่พี่นี้จะขี้เมา" 

ขับร้อง นริศ อารีย์

ประพันธ์ ไพบูลย์ บุตรขัน

ขอรับ....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#147 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:21

ชิ พวกอำมาตย์ เรากอดเหล้าต้มของเราดีกว่า

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#148 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

ตะนิ่นตาญี

นำฝาก "คอกาแฟ" ซักแก้วขอรับ

"IRISH COFFEE"

เพื่อให้เข้ากับกระทู้

จาก ปีศาจสุรา...

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#149 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

เลิกดื่มเป็นอาชีัพมาได้ 19 ปีแล้วครับ

ตอนนี้กลายเป็นมือสมัครเล่น ดื่มเฉพาะงานสำคัญๆ เท่านั้น

ปีนี้ตั้งแต่ปีใหม่มา ก็พึ่งจะได้ดื่มไป 6 แก้ว เมื่อวันศุกร์ที่แล้วนี่เอง

ดื่มแล้วสนุก มีความสุขที่ได้เจอเพื่อนเก่าๆ แต่ขากลับ ทรมานสุดๆ

6 แก้ว บางๆ กลัวโดนเป่ามั่กๆ

แต่ก็ยังเหมือนเดิม ... ไม่ได้ติดใจในรสของสุรา แต่ติดใจในบรรยากาศของการร่ำสุรา

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#150 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

เห็นทุกท่านเริ่มคุยเรื่องกาแฟกันแล้ว  ผมมีของกุ๊กกิ๊กจะนำเหน๋อครับ

คือผมเป็นคนบ้ากินกาแฟมาก

จะให้ผมทำงานหนัก ไม่นอนเลย 2 คืนติดกันก็ได้สบายมาก แต่ไม่ให้ผมกินกาแฟนี่...จบกันเลยครับ ผมทำอะไรไม่ได้เลย

เครื่องไม่ทำงาน  

แต่ผมก็ยังไม่มีปัญญาซื้อเครื่องชงกาแฟหลายๆหมื่นเสียที แบบที่ทำเอ๊กซเพรสโซได้ คาปุ๊ดฯได้ เพราะมันแพงมาก

แบบถูกสุดเคยไปดู 17000 นี่ลดราคาแล้วนะครับ  ไม่ไหวๆ

ล่าสุด ผมเห็นโฆษณาเครื่องเนสกาแฟดอลเช่กุสโต  แบบเสียบแคปซูลแล้วปู๊ดดดดออกมาเลย ง่ายมากๆ ไม่ต้องกดปุ่มสลับกาแฟให้วุ่นวาย

ราคาไม่แพงนะครับ 6900 ชงได้ครั้งละ 4-5 แก้ว

โดยใช้แคปซูลกาแฟของเขาใส่เข้าไป  ทำกาแฟออกมาเป็นฟองเลย 

Nescafe_Dolce_Gusto_Pod_Holder_with_Acry

แต่ผมติดที่ความงกครับ  กลัวไม่คุ้มค่าและไม่ทน  อีกอย่าง  เขาให้ใช้แค่แคปซูลกาแฟของเนสกาแฟ  ซึ่งมันขึ้นชื่อว่าไม่อร่อย

ตู้กาแฟเวนดิ้งสีแดงของเนสนี่ ตั้งที่ไหนผมจะไม่ยุ่งกะมันเลย เสียดายรสชาติ

ก็คิดอยู่เป็นเดือนๆว่าเอาดีไม่ดีน้อ

จนมาคิดว่า...ปกติผมจะจัดเสวนาหรือสัมมนากับลูกค้าบ่อยๆ  จำนวนมากสุดก็ 80 คน  

น้อยสุด 30 คน  ปกติจะจองรร.ตลอด มันก็แพงค่าคอฟฟี่เบรก อยู่ที่  500/หัว

ถ้าซื้อเจ้าเครื่องนี้มา แล้วเรามีสถานที่ดีๆให้นั่งประชุมกัน แล้วใช้เครื่องนี้ทำกาแฟ ก็เจ๋งเลยนิสำหรับกลุ่มเล็กๆ

ผมเลยซื้อรุ่นนี้มาครับ 8900 ชงได้ 8 แก้ว

ใช้เครื่องง่ายมากครับ แถมชงแบบร้อน หรือแบบไอซ์ก็ได้   อร่อยใช้ได้นะครับ  

(เสียอย่างเดียว แคปซูลไม่มีขายทั่วไป ต้องสั่งเน็ตหรือซื้อจากเคาน์เตอร์เครื่องดอลเช่เท่านั้น)

250 บาทต่อกล่อง มี 8 ชุด ชุดนึงผมชง 2 แก้วได้เลยนะครับ  ถ้าชงครั้งเดียวกาแฟมันจะออกเต็มแก้วขนาด mug เลย

ผมเลยแบ่งเป็นแก้วเล็ก 2 แก้ว

หน้าตากาแฟก็ออกมาตามรูปเลย  ถ้าแก้วขนาดในรูปกล่อง จะได้ 2 แก้วครับ 

ทุกวันนี้ผมกินไอซ์คาปุ๊ดฯทุกวันเลย  

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:51.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน