Jump to content

ดื่มเหล้ากันครับ

• Please log in to reply
158 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

เอ้า หันมาคุยกันเรื่องกาแฟซะแล้ว 

ผมก็คอกาแฟครับ วันนึง สาม สี่แก้ว แต่เป็นกาแฟดำใส่น้ำแข็ง ที่บ้านเราเรียกว่าโอเลี้ยง เช้ามาถ้าไม่ได้ดื่มนี่ ไปไม่เป็นเลยครับ

nguoisaigon.jpgบรรยากาศการกินกาแฟที่ผมชอบ เหมือนกับที่คุณโทนี่พูดไว้ครับ 

แต่จริงๆผมชอบร้านกาแฟเวียตนามสไตล์แบบนี้มากกว่า แต่มันอยู่ไกลไปหน่อย ไม่งั้นจะนั่งเฝ้าทั้งวัน :lol: 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#152 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

จะมาบอกว่า...ผมเคยอ่านตำรานรลักษณ์

ทั้งจีนทั้งอินเดีย จะบอกตรงกันว่า ผู้หญิงต้องมีหน้าท้องตรงท้องน้อยหน่อยๆถึงจะดี (แบบสาวๆในรูปของท่านเรดนี่แหละครับ เพอร์เฟก)

เพราะท้องน้อยผู้หญิงจะเป็นขุมทรัพย์  หมายถึงจะมีเงินมีอำนาจ

ซึ่งตำราโบราณไม่มีระบบ working woman ก็เลยจะมีเงินมีอำนาจผ่านทางสามี สามีรักเลยหามาให้เมียหมด

สมัยใหม่ที่ร่ำเรียนเรื่อง 7 จักระ  chakra ตรงหน้าท้องเรียกว่า solar plexus เป็นจุดศูนย์รวมของ power โดยเฉพาะ money power

สีจักระส่วนโซลาร์เพล็กซัสจะเป็นสีเหลือง  ถ้าดูภาพถ่ายเกอร์เลียน คือถ่ายรูปแบบเห็นรังสีด้วย จะเป็นสีเหลืองอ่อนๆ

ส่วนนี้ ต้องนูนหน่อยๆถึงจะมีอำนาจ แข็งแกร่งครับ

ผู้หญิงเดี๋ยวนี้นิยมผอมสุดๆ จนหน้าท้องแห้ง แบนแต๊ดแต๋  แบบนี้ตามหลักนรลักษณ์ ถือว่าไม่ดีครับ

ไม่มีอำนาจ ไม่มีเงิน

นิยมสวยอย่างเดียวไม่ศึกษาตำราโบราณก็แย่เน้อ

gladiator 1.jpg

#153 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:56

ผมถ่ายรูปกาแฟที่ชงกินเอง ไว้เป็นตัวแทนรูปตัวเอง จะได้เข้ากับสภากาแฟ ไม่รู้ว่าใครกิบแบบผมมั่ง

#154 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:33

เห็นทุกท่านเริ่มคุยเรื่องกาแฟกันแล้ว  ผมมีของกุ๊กกิ๊กจะนำเหน๋อครับ

คือผมเป็นคนบ้ากินกาแฟมาก

จะให้ผมทำงานหนัก ไม่นอนเลย 2 คืนติดกันก็ได้สบายมาก แต่ไม่ให้ผมกินกาแฟนี่...จบกันเลยครับ ผมทำอะไรไม่ได้เลย

เครื่องไม่ทำงาน  

แต่ผมก็ยังไม่มีปัญญาซื้อเครื่องชงกาแฟหลายๆหมื่นเสียที แบบที่ทำเอ๊กซเพรสโซได้ คาปุ๊ดฯได้ เพราะมันแพงมาก

แบบถูกสุดเคยไปดู 17000 นี่ลดราคาแล้วนะครับ  ไม่ไหวๆ

ล่าสุด ผมเห็นโฆษณาเครื่องเนสกาแฟดอลเช่กุสโต  แบบเสียบแคปซูลแล้วปู๊ดดดดออกมาเลย ง่ายมากๆ ไม่ต้องกดปุ่มสลับกาแฟให้วุ่นวาย

ราคาไม่แพงนะครับ 6900 ชงได้ครั้งละ 4-5 แก้ว

โดยใช้แคปซูลกาแฟของเขาใส่เข้าไป  ทำกาแฟออกมาเป็นฟองเลย 

Nescafe_Dolce_Gusto_Pod_Holder_with_Acry

แต่ผมติดที่ความงกครับ  กลัวไม่คุ้มค่าและไม่ทน  อีกอย่าง  เขาให้ใช้แค่แคปซูลกาแฟของเนสกาแฟ  ซึ่งมันขึ้นชื่อว่าไม่อร่อย

ตู้กาแฟเวนดิ้งสีแดงของเนสนี่ ตั้งที่ไหนผมจะไม่ยุ่งกะมันเลย เสียดายรสชาติ

ก็คิดอยู่เป็นเดือนๆว่าเอาดีไม่ดีน้อ

จนมาคิดว่า...ปกติผมจะจัดเสวนาหรือสัมมนากับลูกค้าบ่อยๆ  จำนวนมากสุดก็ 80 คน  

น้อยสุด 30 คน  ปกติจะจองรร.ตลอด มันก็แพงค่าคอฟฟี่เบรก อยู่ที่  500/หัว

ถ้าซื้อเจ้าเครื่องนี้มา แล้วเรามีสถานที่ดีๆให้นั่งประชุมกัน แล้วใช้เครื่องนี้ทำกาแฟ ก็เจ๋งเลยนิสำหรับกลุ่มเล็กๆ

ผมเลยซื้อรุ่นนี้มาครับ 8900 ชงได้ 8 แก้ว

ใช้เครื่องง่ายมากครับ แถมชงแบบร้อน หรือแบบไอซ์ก็ได้   อร่อยใช้ได้นะครับ  

(เสียอย่างเดียว แคปซูลไม่มีขายทั่วไป ต้องสั่งเน็ตหรือซื้อจากเคาน์เตอร์เครื่องดอลเช่เท่านั้น)

250 บาทต่อกล่อง มี 8 ชุด ชุดนึงผมชง 2 แก้วได้เลยนะครับ  ถ้าชงครั้งเดียวกาแฟมันจะออกเต็มแก้วขนาด mug เลย

ผมเลยแบ่งเป็นแก้วเล็ก 2 แก้ว

หน้าตากาแฟก็ออกมาตามรูปเลย  ถ้าแก้วขนาดในรูปกล่อง จะได้ 2 แก้วครับ 

ทุกวันนี้ผมกินไอซ์คาปุ๊ดฯทุกวันเลย  

ติดคาเฟอีนเหมือนกันค่ะ สงสารคุณผึ้งน้อยฯจังต้องซื้อกาแฟแพง ที่บ้านใช้รุ่นนี้ค่ะcircolo_fs_unbrand_titanium_detail.jpg

ส่วนกาแฟก็มีให้เลือกเยอะแยะ  cappuccino 8 แคปซูล ราคาไม่ถึง 200 บาท ถ้าเป็น espresso ราคาเดียวกันแต่มี 16 แคปซูล 

cappuccino_listing.jpgCAPPUCCINO

4,59 €

cappuccino_light_skinny_listing.jpgCAPPUCCINO LIGHT

4,59 €

latte_macchiato_listing.jpgLATTE MACCHIATO

4,59 €

latte_macchiato_light_skinny_listing.jpgLATTE MACCHIATO LIGHT

4,59 €

latte_macchiato_caramel_listing.jpgLATTE MACCHIATO CARAMEL

4,59 €

latte_macchiato_vanilla_listing.jpgLATTE MACCHIATO VANILLE

4,59 €

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#155 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:08

ค้างคาวเป็นบรรพบุรุษของลา

การลำดับญาติ

ค้างคาว แม่ไก่

ไก่แก่   แม่ปลาช่อน

ปลาช่อน แม่ลา

การสืบเชื้อสายของค้างคาว ยังไมหมดแค่นั้น

ลูกของค้างคาว คือ ไก่

หลานของค้างคาว คือ ปลาช่อน

เหลนของค้างคาว คือ ลา

ลื้อ (ไม่ใช่โหลน) ของค้างคาว คือ กลอง

ไม่เชื่อ ลองฟังเพลงนี้ดู

ลาสาว แม่ กลอง

#156 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

มุกคุณขวัญข้าวเรื่องตรวจจับแอลกอฮอลนี่ 

ถ้าลองนึกถึงสถานการณ์คนเป็นๆ มันคือ "ตลกหน้าตาย" ชัดๆ

แบบพูดขึ้นมาด้วยคำพูดจริงจัง เสียงจริงจัง หน้าตาจริงจัง แล้วก็เนิบๆ

ไม่ได้มีวี่แววว่ามันจะหักมุมเล้ยยยย

นี่ถ้าเล่าตอนขับรถไปด้วยกัน  ผมขอจอดรถแล้วลงไปขำก่อนนะ ไม่ไหวๆ

ไม่ได้นึกมุกเองนะค่ะ  เพื่อนส่งต่อให้ค่ะ

นี่ถ้าเล่าตอนขับรถ......... 

มีอีก 1 เรื่อง

ขณะภรรยากำลังทอดไข่เจียวอยู่ในครัว  สามีร้องลั่น

"เฮ้ย ระวัง ใส่! น้ำมันอีกหน่อย โห! เชื่อเขาเลย แม่ทอดหลายฟองเกินไป

"พลิกได้แล้ว กลับได้แล้ว เดี๋ยวจะไหม้ เห็นมั้ยหล่ะ บอกไม่เชื่อ

น้ำมันหล่ะ  ใส่น้ำมันลงไปอีก ใส่รึยัง  เดี๋ยวติดกระทะ

เร็ว ๆ ซี่ ไหนละน้ำมัน  แล้วใส่น้ำปลารึกเปล่า  แม่ชอบลืมใส่น้ำปลาทุกที

น้ำปลาอยู่ไหน  น้ำปลา!  น้ำปลา!"

ภรรยาตวาดกลับ "พ่อเป็นอะไรของพ่อนะ คิดว่าชั้นทอดไข่เจียวไม่เป็นรึไง"

"เปล่า"  สามีตอบเสียงเรียบ

"แค่อยากให้รู้ว่า เวลาแม่นั่งข้าง ๆ พ่อ ตอนพ่อขับรถ พ่อรู้สึกยังไง"

คุณขวัญมาแอบนั่งหลังรถผมตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#157 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:03

ขออภัยที่ต้องนำกระทู้สุราออกไปทะเลไปนิดครับ

แต่ด้วยความที่ไม่มีภูมิรู้เกี่ยวกับสุรา จึงพยายามเอากาแฟมาคุย

ปรากฏว่า มีคอกาแฟที่เป้นเรื่องเป็นราวกว่าผมกันหลายท่านซะอีก

ว้า .. แล้วผมจะเอาอะไรคุยดีล่ะเนี่ย   :angry: 

ผมเป้นคนดื่มกาแฟแบบไม่ค่อยจำครับ

ถ้ากาแฟร้าน ผมดื่มอะไรก้ได้ที่จอดรถได้ ยิ่งถ้ามีที่สูบบุหรี่ จะพิจารณาเป้นพิเศษ

ถ้านั่งบ่อยสุด ก็ร้านกาแฟวาวี ที่พาราไดซ์ครับ (มีที่ออกไปสูบบุหรี่ได้)

บรรยากาศน่านั่งอ่านหนังสือ เพราะมีมุมสงบ

ตอนนี้ เพราะสงบมากจนเจ๊งไป ร้านอเมซอนมาแทนครับ

ส่วนกาแฟปกติ ที่ดื่มในชีวิตประจำวัน

ผมเป็นนักดื่มชนิดที่เรียกว่า มั่วพอสมควรครับ

กาแฟสำเร็จรูป ผมก็ดื่ม กาแฟต้ม ผมก็ซื้อยี่ห้อต่างๆ มาต้มดื่ม

แบบลองเปลี่ยนไปเรื่อย

กาแฟ 1 แก้วของผม สมัยก่อน มักเข้มข้นไปด้วยกาแฟ น้ำตาล คอฟฟิเมทหรือนม โอวัลติน

ผสมเข้าด้วยกันอย่างเข้มข้น จนก่อเกิดเป็นน้ำหนักดังทุกวันนี้

อยากซื้อเครื่องทำกาแฟไว้ที่ออฟฟิศ พยายามหาซื้ออันที่ไม่แพงเท่าไหร่ แฟนก็ยังห้าม

เลยได้แต่หาเครื่องตีฟองนม มากล้อมแกล้มฟองนม (หลอกๆ) ผสมไปบ้าง

กลายเป้นกาแฟอะไรก็ไม่รู้ครับ

แต่เมื่อชงให้คนไหนดื่ม ถ้าเขาไม่ใช่คนที่ปฏิเสธความอ้วน

มักบอกกาแฟมั่วของผมอร่อย อิอิ

นำมาฝากกันอีกรอบครับ

เป็นเครื่องดื่มที่รับประกันความมั่วของผมได้ดีทีเดียว

wInv2P.jpg XmeyBD.jpg thG2FN.jpg 1HVzeH.jpg B2N0cM.jpg rqfYvk.jpg G5Dr99.jpg dojldN.jpg QJaSte.jpg NC9DmF.jpg FfuYaT.jpg o2bYe4.jpg BK3mDE.jpg Zf9suY.jpg zGYYms.jpg 1DDl9G.jpg oP6stY.jpg

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#158 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

ผมกับแฟนกินเมกาโน่มาตลอดครับ อ่อนๆกินได้วันละหลายๆแก้ว ใช้เม็ดของSalottoแบบdark มาบดๆแล้วชงแบบกดเอาทีละแก้วสอลแก้วหน่ะครับ<french press?>

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#159 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

จะมาบอกว่า...ผมเคยอ่านตำรานรลักษณ์

ทั้งจีนทั้งอินเดีย จะบอกตรงกันว่า ผู้หญิงต้องมีหน้าท้องตรงท้องน้อยหน่อยๆถึงจะดี (แบบสาวๆในรูปของท่านเรดนี่แหละครับ เพอร์เฟก)

เพราะท้องน้อยผู้หญิงจะเป็นขุมทรัพย์  หมายถึงจะมีเงินมีอำนาจ

ซึ่งตำราโบราณไม่มีระบบ working woman ก็เลยจะมีเงินมีอำนาจผ่านทางสามี สามีรักเลยหามาให้เมียหมด

สมัยใหม่ที่ร่ำเรียนเรื่อง 7 จักระ  chakra ตรงหน้าท้องเรียกว่า solar plexus เป็นจุดศูนย์รวมของ power โดยเฉพาะ money power

สีจักระส่วนโซลาร์เพล็กซัสจะเป็นสีเหลือง  ถ้าดูภาพถ่ายเกอร์เลียน คือถ่ายรูปแบบเห็นรังสีด้วย จะเป็นสีเหลืองอ่อนๆ

ส่วนนี้ ต้องนูนหน่อยๆถึงจะมีอำนาจ แข็งแกร่งครับ

ผู้หญิงเดี๋ยวนี้นิยมผอมสุดๆ จนหน้าท้องแห้ง แบนแต๊ดแต๋  แบบนี้ตามหลักนรลักษณ์ ถือว่าไม่ดีครับ

ไม่มีอำนาจ ไม่มีเงิน

นิยมสวยอย่างเดียวไม่ศึกษาตำราโบราณก็แย่เน้อ

ต้องคน ชุดชั้นในสีดำคนแรกครับ รูปร่างสมส่วน สะโพกผาย ลักษณะแม่พ้นธุ์คลอดลูกง่าย  คนกลางกับหลังเล็กไปหน่อย

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน